Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu, hakuna mola ila yeye na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vile vile tovuti yetu ya pars today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana huu tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi cha mchango wa maulama wa Kishia katika Uislamu. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, utakaofuatiwa na kipindi cha Afrika wiki hii, makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Umoja wa maulama waislamu watamka kwamba ni haramu kuanzisha uhusiano na utawala wa kizaioni wa Israeli. Iran yasema mauaji ya kigaidi ya wataalamu wake wa nyuklia ni jinai dhidi ya binadamu. Watu wenye kirusi kipya cha korona cha omikron wapatikana Ujerumani, Uingereza na Italia. na waziri mkuu wa Sudan awatimua wakuu wa jeshi la polisi la nchi hiyo. Habari kamili. Umoja wa kimataifa wa maulamaa Waislamu umelaani hatua ya baadhi ya nchi za kiarabu ya kuanzisha muungano na utawala haramu wa kizayuni wa Israel na kusaini mikataba ya mapatano na utawala huo ghasibu Gazeti la Al Qudsu Al Arabii limeripoti kuwa umoja wa maulamaa Waislamu umetoa taarifa na kueleza kwamba miungano na hatua za kivitendo zilizochukuliwa na baadhi ya nchi za Kiarabu kwa ajili ya kuanzisha uhusiano na Israel ni tendo la kulaaniwa na ni usaliti dhidi ya watu wa Palestina. Umoja huo vilevile vile umetaka zifanyike kila jitihada za kimaada na kimaanawi kwa ajili ya kuzikomboa ardhi zote zinazokaliwa kwa mabavu na hasa msikiti wa Al Aksa na Kudsi tukufu. Nchi nne za Kiarabu za Imarati, Bahrain, Moroko na Sudan mwaka uliopita wa 2020 zilisaini hati za makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel, hatua ambayo imepingwa na kulaaniwa vikali katika nchi za Kiarabu na Kiislamu. Mkuu wa masuala ya kimataifa wa mhimili wa mahkama wa Iran amesisitiza kuwa mauaji ya kigaidi ya wanasayansi wa nyuklia ni jinai dhidi ya binadamu na ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Hazim Gharib Abadi, ambaye pia ni katibu wa tume ya haki za binadamu ya mhimili wa mahkama wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesema mauaji ya kigaidi ya Muhsin Fakhrizadeh kama mauaji ya mashahidi wengine wa nyuklia ni jinai dhidi ya binadamu na ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na haki za binadamu. Katika tamko alilotoa kwa mnasaba wa kuadia mwaka mmoja tangu shahidi Fakhri Zade alipouawa kigaidi, Gharibu Abadia ameongeza kuwa shahidi Fakhri Zade alikuwa mwanasayansi asiyejulikana na ni baada ya kuuawa shahidi ndipo wananchi wakaweza kufahamu baadhi ya huduma alizotoa. Mohsen Fakhrizadeh mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya Iran aliuawa shahidi mwezi Novemba 2020 katika shambulio la kigaidi lililofanywa katika viunga vya jiji la Tehran. Mashirika ya tiba katika nchi za Ujerumani, Uingereza na Italia yametangaza kuwa watu kadhaa wamegunduliwa kuwa na aina mpya ya kirusi cha korona cha Omicron ambacho kinasambaa kwa kasi zaidi kulinganisha na spishi za kabla yake. Wakati nchi nyingi duniani zinazidi kuchukua hatua za kudhibiti na kupiga marufuku uingiaji wa wasafiri kutoka nchi za Kusini mwa Afrika, serikali za Ujerumani, Uingereza na Italia zimesema watu kadhaa katika nchi hizo wamebainika kuwa na aina mpya ya kirusi cha korona ya Omicron. Waziri wa afya wa Uingereza, Sajid Javid, amesema watu wawili ambao wamebainika kuwa na spishi mpya ya korona wamewahi kufanya safari nchini Afrika Kusini. Wizara ya afya katika jimbo la Bayern nchini Ujerumani imetangaza kuwa kesi mbili za watu wenye kirusi cha Omicron zimethibitishwa katika jimbo hilo. Kwa mujibu wa wizara hiyo, watu hao wawili waliwasili uwanja wa ndege wa Munich siku ya tarehe 24 Novemba. Nchini Italia pia taasisi ya taifa ya afya ya nchi hiyo imetangaza kuwa mtu mmoja katika mji wa Milan ambaye aliingia nchini humo akitokea Msumbiji amegunduliwa kuwa na kirusi cha Omicron. Viongozi wabovu wanaonyofoa mali ya umma kwa mamilioni ya fedha huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanazidi kufichuliwa kila kukicha, huku wanyofuaji hao wakiendelea kukataa kushirikiana na serikali ya Rais Felix Tshisekedi kwa madai kuwa inawanyanyasa. Maelezo kamili anayo mwandishi wetu wa eneo la Afrika Kati, Mosi Mwasi. Kiongozi ambaye ameshika nafasi ya kwanza katika unyofoaji huo wa mali ya umma ni rais wa zamani wa nchi hii bwana Joseph Kabila Kabange ambayo inasadikiwa amenyofoa zaidi ya dola za Kimarekani mia moja thelathini na nane milioni fedha ambazo alikuwa akiziondoa kutoka katika taasisi mbalimbali zinazotoza kodi na zile zinazozalisha mali. Kwa mujibu wa asasi za kimataifa zilizoshughulikia utafiti juu ya kisanga hiki, zinafichua kwamba fedha milioni saba zilizotolewa na Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuwalipa wanajeshi wa Kongo ambao walikwenda katika Jamhuri ya Afrika ya Kati ili kuunda jeshi la Umoja wa Mataifa la kulinda amani huko ziliweza kuchukuliwa na kuwekwa katika kibindo cha kiongozi huyo. Nazo fedha zingine ni zile zilizokuwa zikitolewa katika taasisi zote ambazo hazizalishi mali kukiwemo fedha za halmashauri ya uchaguzi nchini Seni, fedha za shule, mishahara ya wanajeshi na taasisi zingine zote za ujenzi. Nao mtindo mwingine walioutumia ni ule wa kuweka kodi maalum ya rais kwa huduma zote zinazotolewa na serikali kwa umma kulikuwepo na kodi maalum ya rais katika shirika linalochapisha pasipoti takiwa kila anayetafuta kupata pasipoti ni lazima alipe asilimia kumi zaidi ya gharama ya kupata cheti hicho cha usafiri na zoezi hili halikuishia hapo, bali liliweza kuingizwa katika idara zingine mbalimbali zinazotoa huduma kama hizo. Na unyofoaji huu umemfanya kiongozi huyo ajenge himaya kubwa ya ukwasi wake katika nchi mbalimbali akishirikiana na marafiki wake na pia jamaa zake. Inasadikiwa ana zaidi ya majumba mia moja Afrika Kusini, na majumba mengine yakiwa yamejengwa au kununuliwa huko Dubai na pia Tanzania. Mtindo huu wa viongozi wowote wale kupewa madaraka na kutaka waji tajirishe mara moja ulikuwa umeota mizizi yake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na wengine ambao wameshikwa na kasumba hii na kuingizwa gerezani ni pamoja na aliyekuwa waziri mkuu wa rais katika himaya ya Rais Joseph Kabila, Bwana Matata Ponyo ambaye kwa sasa anashtakiwa kwa pokonya zaidi ya dola milioni 280 zilizotolewa kwa ajili ya kufungua mradi wa kilimo cha mahindi nchini mradi ambao ungelifanya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze angalau kushusha gharama za kuagiza zao hilo kutoka nchi za nje na wakati Rais Felix Tshisekedi alipotoa madaraka mwaka elfu mbili na kumi na tisa na kutangaza kupigana dhidi ya janga hili, kuna wenzake ambao walikuwa bado wanadundwa dundwa na mioyo yao kwa kutaka wasiachane na ndwele hii ambayo sasa imewafikisha gerezani kukiwemo aliyekuwa mkurugenzi katika ofisi ya rais, Bwana Vital Kamerhe ambaye inasadikiwa alinyofoa zaidi ya dola milioni hamsini na saba za Kimarekani. Kwa kweli orodha ya wanyofoaji wa mamilioni ya fedha za umma ni kubwa kwa sasa kiasi kwamba sitaweza kuwataja wote. Mosi Mwasi, Radio Teheran, Brazavil. Asante sana Mosi Mwasi kwa ripoti yako hiyo. Waziri mkuu wa Sudan Abdallah Hamduk amewauzulu wakuu wa jeshi la polisi baada ya watu zaidi ya 40 kuuawa katika ukandamizaji uliofanywa na jeshi hilo kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwezi uliopita yaliyopelekea Hamduk mwenyewe kuondolewa madarakani. Hamduk amemwachisha kazi mkurugenzi mkuu wa polisi Khalid Mahdi Ibrahim Al Imam na naibu wake Ali Ibrahim. Kupitia taarifa aliyotoa jana, waziri mkuu wa Sudani amesema amemteua Anan Hamid Muhammad Omar kuwa mkurugenzi mkuu mpya wa jeshi hilo na Abdurahman Nasruddin Abdullah kuwa naibu wake. Duru za tiba nchini Sudan zimevituhumu vyombo vya usalama kuwa viliwafyatulia waandamanaji risasi moto za kichwani, shingoni na mwilini, mbali na risasi za plastiki na mabomu ya kutoa machozi wakati wa kuzima maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi. Mbali na hayo, mamia wanaharakati wahabari wa kisiasa, waandishi wa habari, waandamanaji, na hata watazamaji wa maandamano wamekamatwa na kuwekwa kizuizini katika wiki za hivi karibuni. Na mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya amesisitiza kuwa umoja huo hautaitambua serikali ya kundi la Taliban inayotawala nchini Afghanistan. Ursula von der Leyen amesema kuna ulazima wa kuchukua hatua za kuzuia msambaratiko wa kiuchumi na kijamii unaokaribia kutokea nchini Afghanistan. Lakini akasisitiza pia kwamba Umoja wa Ulaya hauitambui serikali mpya iliyoko Afghanistan, iliyoundwa kwa kutumia njia za mabavu. Matamshi ya Bi Ursula von der Leyen yanatolewa katika hali ambayo mazungumzo baina ya wajumbe wa Taliban na wawakilishi wa Marekani na Ulaya yameanza jana Jumamosi katika mji mkuu wa Qatar, Doha. Tarehe 7 Septemba mwaka huu, Taliban ilitangaza kuunda serikali ya muda nchini Afghanistan. Mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, utahusu tuhuma za Taliban kwa shirika la ujasusi la Marekani CIA za kufanya mipango ya kuigawa Afghanistan. Afisa wa ngazi ya juu wa kundi la Taliban ametangaza kuwa shirika la ujasusi la Marekani, CIA, linafanya jitihada za kuigawa Afghanistan. Anas Haqani pia ameitaja Marekani kuwa chanzo kikuu cha mgogoro wa nchi hiyo. Matamshi ya afisa huyo wa ngazi ya juu wa kundi la Taliban linaloongoza Afghanistan yametegemea mtazamo kwamba katika zama zilizopita za utawala wa Afghanistan, Yaani wakati wa uongozi wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Ashraf Ghani, baadhi ya makamanda wa jeshi la Marekani walikuwa wakiamini kwamba Afghanistan inapasa igawanywe kwa mujibu wa jiografia, makabila ya nchi hiyo ili kuweza kupata au kuupatia ufumbuzi mgogoro wa nchi hiyo na kwamba kila eneo inapasa liwe na utawala wake. Wakati huo huo, baadhi ya duru pia zimezungumzia suala la kuasisiwa utawala wa shirikisho huko Afghanistan baadhi ya mirengo ya kisiasa ndani ya nchi hiyo pia imesisitiza mtazamo wa kubadilishwa muundo wa kisiasa wa Afghanistan kutoka muundo wa urais hadi utawala wa kibunge na kusema unaweza kutatua matatizo ya nchi hiyo. Hata hivyo, makubaliano yaliyosainiwa mjini Doha, Qatar, kati ya Marekani na kundi la Taliban wakati wa utawala wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump baada ya miezi 18 ya mazungumzo ya vuta ni kuvute kati ya pande mbili kuliandaliwa mazingira ya kundi la Taliban kuidhibiti tena Afghanistan na kuzuia utekelezaji wa mipango na masuala mengine kwa ajili ya mustakabali wa kisiasa wa nchi hiyo. Vahid Mujde, aliyekuwa mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Afghanistan, anaamini kuhusiana na suala hilo kuwa popote pale Marekani inaposhindwa kulikandamiza taifa fulani hufanya jitihada za kuigawa nchi hiyo. Kwa mtazamo huo, makubaliano ya Doha kati ya Marekani na kundi la Taliban pia yanatathminiwa kuwa ni katika jitihada za Washington za kutaka kuigawa Afghanistan. Hata hivyo hitilafu zilizopo kati ya kundi la Taliban na Marekani kuhusu namna ya kutekeleza makubaliano hayo ya Doha ambapo inaonekana kuwa yamepelekea kutekwa na kushikiliwa mji mkuu Kabul kutokana na mrengo wa Hakani kuyapuuza makubaliano hayo zimeifanya Marekani izuie fedha za Afghanistan na kwa njia hiyo iweze kuizidishia Taliban mashinikizo zaidi ili irejee kutekeleza makubaliano ya Doha. Kwa kuzingatia hali ya kutunishiana misuli kati ya Marekani na Taliban, mrengo wa Hakani umeituhumu Marekani kuwa inafanya jitihada za kuigawa Afghanistan na kwa njia hiyo kuiweka Washington chini ya mashinikizo ya walio wengi ili ishirikiane na Taliban. Hii ni kwa sababu mrengo huo unajua vyema kwamba wenyewe ndio mlengo wa mashinikizo ya Marekani kwa Taliban. Na wakati huo huo mrengo wa Haqani pia unafanya kazi chini ya mwavuli wa shirika la intelijensia la jeshi la Pakistan, ISI umeazimia kuimarisha pakubwa nafasi yake ndani ya Taliban kwa kukataa kushirikiana na Marekani katika makubaliano yaliyosainiwa Doha kati ya nchi hiyo na mrengo wa Mulla Baradar na hivyo kuzidisha nafasi yake ndani ya kundi hilo. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Ahlan wasahlan, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Ahlan wasahlan, mpenzi, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu wa pamoja na vitabu na athari zao. Vipindi vyetu viwili vilivyotangulia vilitupia jicho kwa mukhtasari maisha ya alim na msomi mashuhuri wa kishia yani Mir Muhammad ya Bakir Astarabadi, mashuhuri zaidi kwa jina la Mirdamad mmoja wa wana falsafa mahiri wa kishia. Tulisema kuwa Mirdamad ni mwana falsafa mkubwa, mwana teolojia, fakihi na mshairi mahiri wa kishia. Tuliona jinsi msomi huyo alivyokuwa na mchango mkubwa katika uga wa falsafa, hasa katika zama ambazo ulimwengu wa Kiislamu ulikuwa ukikabiliwa na changamoto kutoka kwa ustaarabu wa Magharibi. Sehemu ya 34 ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia Saduruddin Muhammad bin Ibrahim Shirazi, mashuhuri zaidi kwa jina la Mulla Sadra, mwanafalsafa mkubwa kabisa katika ulimwengu wa Kiislamu. Jiungeni nami hadi mwisho wa kipindi. Sadruddin Muhammad bin Ibrahim Shirazi, mashuhuri zaidi kwa jina la Mulla Sadra, ni mwana falsafa arif na mfasiri mkubwa wa Quran wa kishia wa karne ya kumi na kumi na moja hijiria. Msomi huyu anayejulikana pia kama Sadr lmutaalihin, ndiye mwasisi wa maktaba ya kifalsafa inayojulikana kama Hikmatul Mutaalia ambayo inajulikana kama maktaba ya tatu muhimu ya kifalsafa katika ulimwengu wa Kiislamu. Mulla Sadra alizaliwa mwaka 979 kwa kalenda ya Kiislamu katika mji wa Shiraz, moja ya miji ya Iran. Shirazi ni mji ambao unasifika kwa kuchomoza na kuchipukia humo wasomi na wana zuoni wengi wakubwa nchini Iran. Baba yake alikuwa mtu mtajika ambaye licha ya kuwa na utajiri na uwezo mkubwa hakuwa na mtoto. Alimwomba Mwenyezi Mungu na kutia nia kwamba kama Allah atamjalia na kumruzuku mtoto, basi atatenga sehemu ya utajiri wake kwa ajili ya kueneza elimu na maarifa sambamba na kuwasaidia masikini. Mwenyezi Mungu akamjibu dua yake, baada ya kumjalia mtoto ambaye alimpa jina la Muhammad. Muhammad ambaye ndiye Mula Sadra tunayemzungumzia leo, alianza kusoma masomo yake awali nyumbani kwa baba, chini ya waalimu makhususi, ambapo mwanzoni tu mwa masomo yake kipaji na maarifa ya hali ya juu aliyokuwa nayo yalidhihiri na kujitokeza kwa waalimu wake ambao walikiri wazi hilo. Baada ya kukamilisha masomo ya awali, alielekea katika mji wa Qazvin hapa nchini Iran, akiwa pamoja na familia yake. Katika zama hizo, mji wa Qazvin ulikuwa mji mkuu wa utawala wa Safavi na kituo kikuu cha elimu na maarifa, ambapo maulamaa wakubwa zama hizo kama Shekh Bahai na Mirdamad walikuwa wakifundisha katika mji huo. Akiwa katika mji huo, Saduruddin Muhammad aliendelea na masomo kwa waalimu hao na kufanikiwa kufikia daraja ya juu kabisa ya kielimu, yaani ijtihadi. Mulla Sadra akiwa mwalimu kamili na asiye na mithili alianza kujishughulisha na kazi ya kufundisha katika shule mbalimbali mbali za Isfahan. Baada ya muda, aliandamwa na maulamaa wengine na kutuhumiwa kwamba ni mzushi na mtu wa bidaa katika dini. Lililo mponza ni mitazamo yake ya kifikhi na kifalsafa ambayo ilitofautiana na wanazuoni na wasomi wengine wa zama hizo. Baada ya kuona kuwa katika mazingira haya hana fursa ya kubainisha masuala mbalimbali ya kielimu katika mji huo, aliamua kufunga safari na kuelekea katika mji wa Kum. Akiwa katika mji huo pia, Mula Sadra alikabiliwa na changamoto kubwa baada ya kutengwa na maulamaa wa mji huo. Hata hivyo hakuondoka katika mji huo, na badala yake alichagua moja ya vijiji vya mji huo na kujitenga. Historia inaonyesha kuwa Mula Sadra aliishi katika kijiji alichokichagua cha Kohak kwa muda wa miaka 7, huku baadhi ya riwaya zikisema ni miaka 15. Ala kulli hal, kutokana na maudhi aliyokuwa ameyapata alijiweka mbali na masuala ya kufundisha na kualifu vitabu. Maisha ya upweke ya Mulla Sadra yakawa fursa mwafaka kwake ya kujijenga kinafsi na kukata masafa kuelekea katika saada na ukamilifu. Katika kipindi hiki Mulla Sadra alijishughulisha na kufanya ibada pamoja na jihadi ya nafsi baada ya kumalizika kipindi cha kujitenga, ilianza duru ya tatu ya maisha ya Mulla Sadra, kama anavyojulikana pia kama Sudurulmutaalihin. Kipindi hiki kilianza kwa Mulla Sadra kushika kalamu na kuanza kuandika vitabu na kuibuka na kitabu cha Alhikmatu Lmutaalia fi Lasfari Larbaa, athari na kitabu muhimu zaidi cha mwana falsafa huyo. Katika kitabu hicho Mulasadra amearifisha na kutambulisha mfumo mpya wa kifalsafa ambao uliondokea kuwa mashuhuri kwa jina la Alhikmatu lmutaalia. Na kuanzia wakati huo mpaka leo mfumo huo umekuwa na wafuasi wengi zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu. Katika mfumo wake huu anabainisha na kuelezea masuala mbalimbali ya kifalsafa kwa kutumia mbinu za kiakili na kili ushuhuda wa kierefani na kadhalika. Ilikuwa takriban mwaka elfu moja na arobaini hijiria wakati Mulla Sadra aliporejea katika mji aliozaliwa wa Shiraz. Inaelezwa kuwa mtawala wakati huo alimwalika Shirazi ili akasimamie shule moja. Akiwa Shirazi pia, Mula Sadra alifundisha falsafa, tafsiri ya Qurani na hadithi na kufanikiwa kulea wanafunzi wengi. Mula Sadra amevirithisha vizazi vilivyokuja baada yake vitabu vingi na vyenye thamani kubwa. Inaelezwa kuwa kuna athari zaidi ya 50 za maandishi ambapo kitabu muhimu zaidi cha mwana falsafa huyo ni cha Alhikmatu Lmutaalia fi Lasfari Larbaa. Mbali na vitabu vyake vya falsafa, Mula Sadra ana vitabu vingine pia katika uga wa tafsiri ya Quran na Usulu Lkafi. Aidha, watoto wake sita, kila mmoja aliondokea kuwa alim na msomi mkubwa. Katika kipindi cha umri wake wa miaka 71 Mula Sadra alifanya safari mara saba kwa miguu kwa ajili ya kwenda kutekeleza ibada tukufu ya hija. Hii ni katika hali ambayo, katika zama hizo, safari ndefu ya kutembea kwa miguu kuelekea Maka kwa ajili ya kufanya ibada ya hija ilikuwa na mashaka na tabu nyingi njiani. Hata hivyo, hilo halikumzuia Mula Sadra kusafiri mara saba kwa miguu kwenda kutekeleza ibada ya hija. Safari yake ya saba aliifanya akiwa na umri wa miaka 71, na ni katika safari hiyo ambapo maisha yake yalifikia tamati. Mwili wa Mula Sadra ulipelekwa katika mji wa Najafu nchini Iraq na kuzikwa kando ya haramu ya Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umefikia tamati kwa leo. Hata hivyo, kuvunjika kwa koleo sio mwisho wa uhunzi, kama ambavyo kumalizika kwa muda wa kipindi hiki ndio mwanzo wa kuanza harakati za kuandaa sehemu nyingine ya kipindi hiki kwa ajili yenu juma lijalo. Asanteni na kwaherini. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia wa ya sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za afrika Mashariki. Tunaanzia nchini Tanzania, ambapo matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamechangamkia habari ya ziara ya Rais Yoweri Museveni wa Uganda Nchini humo kwa mfano, gazeti la serikali Habari Leo limeandika Tanzania, Uganda kujenga kiwanda kitazalisha chanjo ya korona dawa za binadamu. Jamvi la Habari limezungumzia habari hiyo kwa anwani mambo sita, Tanzania, Uganda waliokubaliana kukuza ushirikiano wa kibiashara nalo toleo la kila Jumapili la gazeti la chama tawala CCM Mzalendo limeandika yajayo: Tanzania Uganda ni raha tu. Dondoo za kichwa hicho cha habari zinasema: Rais Samia na mgeni wake wapanga mambo makubwa ya maendeleo kwa wananchi wao, fursa za uwekezaji biashara kufunguliwa zaidi, Museveni ajivunia kuwa nyumbani kwake. Toleo la leo la Nipashe limevutiwa zaidi na habari ya kijamii yenye kichwa cha maneno migogoro ya ndoa ilivyotishio nchini ni sehemu ya mzizi wa majambazi mauaji. Wananchi kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani kiini cha migogoro KKT, na kufafanua kwa kuandika sababu tatu zatajwa kuwa chanzo, ushiriki wa viongozi na waumini nao waguswa. Sakata la dayosisi ya Konde la chukua sura mpya, migogoro ya Meru, Pare na kimashariki ya baki historia. Habari nyingine iliyoakisiwa na matoleo kadhaa ya leo ya magazeti ya Tanzania na ile Mwananchi liliyoiakisi kwa anwani, Nape amkalia koni polepole, orodha ya wahuni katika ukurasa wa habari za kijamii wa gazeti hilo tunakutana na makala yenye anuani Kuchungulia faragha, ngono kupita kiasi ni ugonjwa wa akili Naligeukia tena gazeti la Jamvi la Habari ambalo lina habari nyingine yenye kichwa cha maneno Kikwete aomba hekari mia tano Mbeya kujenga tawi la Yudaism na kwa upande wa Tanzania namalizia na gazeti la Zanzibar Leo ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anuani Dkt Mwinyi apongeza Mkapa Foundation, kumbukumbu kumbu ya Mkapa mwakani kufanyika Zanzibar. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na SMZ, tutapambana kumaliza ukatili wa kijinsia, RC atishia kuchukua ardhi za uwekezaji zisizoendelezwa, na ZAA wadau wajadili uendeshaji terminal ya tatu. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, ukurasa wa mbele wa toleo la leo la Taifa Jumapili umepambwa kwa picha kubwa ya Rais Uhuru Kenyatta ikiambatana chini yake na picha nne ndogo za vinara wa siasa, Raila Odinga, Musalia Mudavadi, Kalonzo Musyoka na Gideon Moi. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hizo kinahoji roho ya uhuru iko wapi miongoni mwa habari zilizopamba toleo la mtandaoni la gazeti hilo ni pamoja na Gavana ataka uchaguzi uahirishwe. Gavana wa Tharaka Nithi Muthomi Njuki ametoa wito kwa serikali kuu kutenga pesa za kutosha kupambana na janga la njaa na itafakari kuhusu kuahirisha uchaguzi mkuu wa 2022 iwapo ukame utaendelea kushuhudiwa nchini. Katika habari nyingine, Taifa Jumapili limeandika mimba za mapema za pungua. Kwa mujibu wa gazeti hilo, wasichana wengi walio chini ya umri wa miaka 20 katika kaunti ya Kilifi wameanza kutumia mbinu za kupanga uzazi. Naligokea sasa Sunday Nation ambalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye anuani, hofu, hasira na malalamiko, Ruto ni Raila mpya. Habari nyingine iliyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno Utafiti wa baini sumu kwenye mboga mboga. Toleo mtanda la mtandaoni la Nation limeipa kipaumbele habari yenye anuani COVID-19 umoja wa Afrika wapinga marufuku ya kusafiri. The Sunday Standard lina picha ya aliyekuwa jaji mkuu Willy Mutunga ikibeba kichwa cha maneno jinsi nilivyokataa kurubuniwa kwa madaraka, na tunatamatishia nchini Uganda kwa kutupia jicho ukurasa wa mbele wa Sunday Monitor ambao umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari WHO nchi za tofautiana juu ya spishi mpya ya Covid. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari yenye anuani haki ya baki kuwa ngumu kupatikana kwa waathirika wa mashambulio ya mwaka 2016 ya Kasese. Nalo Sunday Vision limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari, wataalamu washauri namna ya kutumia asilimia 20 ya fedha za NSSF. Habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno, jinsi washambuliaji wa mabomu walivyomrubuni mwendesha bodaboda kwa shilingi elfu mbili. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika Wiki Hii. Jambo mpenzi msikilizaji, natumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na taharuki ya ibuka upya duniani baada ya spishi mpya ya korona kugunduliwa Afrika Kusini, wagombea wawili wakuu wa urais nchini Libya katika njia panda. Je, uchaguzi utafanyika? na UNESCO yatangaza Julai saba kuwa siku ya Kiswahili duniani pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na zimwi la korona ambalo linaendelea kutishia jamii ya mwanadamu. Afrika Kusini imekosoa vikali serikali ya Uingereza kwa kupiga marufuku raia wa nchi hiyo pamoja na nchi za Botswana, Namibia, Zimbabwe, Lesoto na Eswatini kuingia katika nchi ya Ulaya kufuatia kugunduliwa spishi mpya ya korona katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Katika taarifa siku ya Ijumaa, wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imesema nchi hiyo ya Ulaya imefanya haraka kuchukua hatua hiyo bila kufanya mazingatio na tafakuri. Mbali na Uingereza, nchi nyingine za Ulaya zimetangaza kufuata mkumbo huo na kufuta safari za ndege za kwenda na kutoka katika nchi hizo za eneo la kusini mwa Afrika. Haya yanajiri huku shirika la afya duniani WHO, liki sifu na kuwapongeza wanasayansi wa Afrika Kusini kwa kugundua haraka spishi hiyo mpya ya virusi vya korona na kuitaarifu jamii ya kimataifa. Shirika hilo ambalo Ijumaa lilifanya mkutano wa dharura kuitathmini spishi hiyo limeipa aina hiyo mpya ya kirusi cha korona jina la Omicron. Kesi za aina hiyo mpya ya virusi vya korona zimeripotiwa pia Ubelgiji, Hong Kong na ndani ya utawala haramu wa Israel. Ofisi ya rais wa Afrika Kusini imejibu muja kwa njia isiyo moja kwa moja hatua hiyo ya nchi za Ulaya kuziweka nchi hizo za kusini mwa Afrika kwenye orodha nyekundi ya usafiri kwa kuwataka Waafrika Kusini wote wapige chanjo na kuendelea kufuata kanuni za afya za kujikinga na maradhi hayo. Waziri wa afya wa Afrika Kusini Joe Pahla amesema spishi hiyo inatia wasiwasi mkubwa na ni tishio kubwa pia kutokana na ongezeko la kasi la kesi zilivyoripotiwa. Hata hivyo, anasisitiza kuwa kugunduliwa kwa spishi hiyo hakuna maana ya kuzifanya nchi za dunia kusimamisha safari za ndege za kwenda na kutoka nchini humo. Tukisalia katika suala hilo la korona, Rwanda inajiandaa kutoa chanjo ya korona kwa watoto wa kuanzia miaka kumi na miwili hadi kumi na minane wiki hii. Wizara ya afya nchi hiyo imesema imeamua kufanya hivyo baada ya kufanikiwa katika zoezi la kutoa chanjo kwa vijana kuanzia miaka 18 na kuendelea. Chanjo kwa wanafunzi walioko mjini Kigali zilianza kutolewa Jumanne hii huku maandalizi yakiendelea kwenye shule zote nchini humo tayari kwa zoezi la nchi nzima litakaloanza wiki ijayo. Wizara ya afya inasema wazazi wanahusika katika zoezi hilo, kwa sababu watoto wa umri wa chini ya miaka kumi na minane hawaruhusiwi kwa mujibu wa sheria kujichukulia maamuzi. Baadhi ya wanafunzi hao wana maoni hayo. kubabaja kudoereza urukingo ni jambo la kupongeza sisi kama watoto, kwa sababu hii ni ishara kwamba utawala unatujali na kutufikiria. Hii itatusaidia kwa sababu sasa hatutapoteza tena kwenye masomo yetu kama mwaka jana, wakati ambapo kulikuwa hakuna chanjo. Nakumbuka zuio la kukaa ndani, tulipoteza masomo. Kama wakati huo tungekuwa tumechanjwa, tusingepoteza masomo yetu. Kwa hiyo basi, kukosa chanjo kulisababisha tupoteze mambo mengi. Kwa upande mwingine, wazazi nao wanasema haikuwa na maana wao kama wazazi wapokee chanjo na watoto wasipigwe chanjo hiyo, maana ilionekana na watoto hawana kinga na hivyo kusalia katika hatari ya kuambukizwa virusi hivyo. Naibu Waziri wa Afya wa Rwanda, Dr. Mpunga Thazis, amesema chanjo hiyo imekuja kwa wakati mwafaka. Mnaelewa wazi kwamba hapo nyuma janga la Korona lilisababisha athari kubwa katika sekta zote, ikiwemo sekta ya elimu, hasa maambukizi mengi yaliyokuwa yakionekana mashuleni kiasi kwamba serikali ilifikia hatua ya kuzifunga shule zote. tumekwisha toa chanjo kwa watu wazima, lakini inavyoonekana korona ni kama sasa inawanyemelea watoto kwa sababu wao pia hawana chanjo. Sasa maadamu chanjo zinaendelea kupatikana, tunaonelea ni bora kuwachanja pia watoto kwa sababu inaweza kusaidia katika mapambano dhidi ya korona. Tuweke pembeni hayo ya COVID, tugeukie maswala ya usalama. Makumi ya watu wameuawa katika mashambulizi mapya ya kutisha ya wanamgambo wa Kodeko huko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la Kivu Security Tracker linalofuatilia ghasia na mapigano mashariki mwa DRC limesema wiki hii kwamba maiti 107 zimepatikana katika vijiji viwili vya Drodro na Lagu katika eneo la Jugu mkoani Turi kufuatia hujuma hizo za Jumapili na Jumatatu hii. Wakazi wa vijiji hivyo wanasema umwagaji damu huo umefanyika kwa kiungo hicho cha kuogofya kwa kuwa jeshi la DRC lilichelewa kufika katika maeneo ya tukio lilipoitwa na wananchi. Hata hivyo, kwa mujibu wa Jules Ngongo, msemaji wa jeshi la DRC katika mkoa wa Ituri, ni kwamba watu waliouawa katika ujuma hizo ni kumi na wawili. Katika hatua nyingine, watu wanne wameuawa na wengine zaidi ya kumi na wawili wamejeruhiwa Alhamisi hii katika mlipuko wa bomu lililolenga gari karibu na shule moja katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu. Hata hivyo, ba baadhi ya duru za habari zinasema kwamba waliouawa katika shambulizi hilo la kigaidi ni watu wanane. Tukiachana na habari hizo za kuwatua moyo, tuangazie sasa habari njema. Mkutano mkuu wa 41 wa shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, kwa kifupi UNESCO, umepitisha tarehe saba Julai ya kila mwaka kuwa siku ya Kiswahili duniani, kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa wiki hii kwenye ukurasa wa Twitter wa UNESCO. Azimio la kuitangaza siku hiyo limepasishwa na wanachama wote bila y kupingwa jumanne hii katika kikao kilichofanyika Paris nchini Ufaransa. Kiswahili hadi sasa tayari kinatambulika kama miongoni mwa lugha rasmi kwenye Umoja wa Afrika na kinatumika kama lugha rasmi kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki na Bunge la Afrika na ni moja ya lugha za Afrika zinazozungumzwa na watu wengi duniani. Ubalozi wa Tanzania nchini Ufaransa umetoa taarifa na kusema hizi ni miongoni mwa jitihada za serikali ya Tanzania katika kukikuza Kiswahili na kuenzi urithi tulioachiwa na mwasisi wa taifa letu, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Tangazo hilo la UNESCO limepokewa vyema na kwa mikono miwili na wanaharakati wa lugha hiyo Ashirafu katika nchi za Afrika Mashariki na si vibaya nikasema kwamba tunaiona Kiswahili kinakokwenda sasa hivi. Kiswahili kinapiga mbio ambazo si za kawaida. Waswahili wanasema kimepiga palipo ndipo. Sasa hivi kama mnavyojua, kimetengewa siku maalum duniani. Kila tarehe saba Julai itakuwa ni maadhimisho ya siku ya Kiswahili, na hilo limepitishwa rasmi na, na UNESCO na kupitishwa kwake na UNESCO kunamaanisha nini kwa Watanzania? Kunamaanisha kwamba Kiswahili kwa sasa ni lugha ambayo inaheshimika duniani, imepewa dhamana kubwa. Kama ambavyo mnajua, kulikuwa na lugha sita tu duniani ambazo zilikuwa zimetengewa siku maalum: Kiingereza, Kichina, Kifaransa, Kiarabu, Kikroshia na Kispaniola. Hizo zilikuwa zimetengewa siku maalum, na Kiswahili nacho kimepata nafasi ya kuingia katika siku maalum duniani. Kwa maana yake ni kwamba Kiswahili ni lugha yenye hadhi kubwa sana duniani, na kama tunavyozungumza wazungumzaji wa Kiswahili ni zaidi ya milioni mia mbili duniani, na bado watu mbalimbali mbali wanatamani kujifunza na kujua Kiswahili kwa mbawa zake. Wacha Kiswahili kiendelee kupaa kote duniani. Kwengineko, mapigano yanaripotiwa kushadidi nchini Ethiopia baina ya jeshi la serikali na makundi kadhaa ya waasi wanaoongozwa na kundi la TPLF ambao wanaaminika kupata msaada wa kigeni. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema umoja huo umetangaza kuwahamisha wanafamilia wa wafanyakazi wake kutoka Ethiopia kutokana na ghasia. Nchi kadhaa za magharibi pia zimewataka raia wao waondoke Ethiopia mara moja, huku kukiwa na hofu kwamba vita vya ndani vya nchi hiyo vinakaribia kuongezeka. Waziri mkuu wa Ethiopia Abei Ahmed Jumatatu wiki hii aliapa kuwa ataelekea katika mstari wa mbele kuwaongoza wanajeshi wake na kutangaza sasa tuko katika hatua za mwisho za kuiokoa Ethiopia. Tuendelea kupiga ngoma hiyo ya migogoro, wananchi wa Sudan wameendelea na maandamano yao wakishinikizwa na jeshi warudi makambini ili waruhusu kuundwa serikali ya kiraia na ya kidemokrasia nchini humo. Televisheni ya Rusia Al-Yaum imeripoti kuwa maandamano ya wananchi wa Sudan yaliendelea tena Alhamisi na Ijumaa hii katika mji mkuu wa Khartum na miji mingine ili kupinga makubaliano yaliyofikiwa baina ya majenerali wa kijeshi wanaoongozwa na Abdul Fatah Al Burhan na Abdullah Hamdok, waziri mkuu wa Sudan aliyepinduliwa na baadaye kurejeshwa tena madarakani. Na wagombea wawili wakuu katika uchaguzi wa rais unaotazamia kufanyika mwezi ujao nchini Libya wamejikuta kwenye njia panda wiki hii, huku hatma ya wao kuwania kiti hicho ikining'inia kwa uzi. Mahakama ya kijeshi katika mji wa Misrata nchini Libya imetoa hukumu ya adhabu ya kifo kwa jenerali mwasi Khalifa Haftar baada ya kumpata na hatia ya kuamuru kushambuliwa chuo cha ulinzi wa anga katika mji huo. Vyombo vya habari vya Libya vimeripoti kuwa mahakama ya kijeshi ya Misrata imetoa hukumu hiyo ya kifo dhidi ya Haftar bila ya yeye mwenyewe kuwepo mahakamani. Hukumu hiyo imetolewa huko Khalifa Haftar akiwa amejitokeza kugombea wa libya katika uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi ujao wa Desemba. Wakati huo huo, tume ya taifa ya uchaguzi 25 akiwemo g mwana wa kiume wa kiongozi wa Libya kanali kanai magada kugombea uchaguzi ujao rais chini humo. Na hiyo, kutoka kaskazini Afrika, ndiyo kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya kimola, mimi ni Hussein Hassan. Asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 22 Rabi Uthani mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 28 Novemba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 264 iliyopita alizaliwa William Blake, mshairi na mchoraji wa Kiingereza. Blake alikuwa na mapenzi na sanaa tangu akiwa mdogo, na alipofikisha rika la ubarubaru alijihusisha na kusoma vitabu vya falsafa na mashairi. Athari za mshairi huyo zilikuwa zikipingana wazi na kanisa, hali ambayo iliwakasirisha mno viongozi wa dini ya Kikristo na watawala wa Uingereza. Hadi anaaga dunia mwaka 1827, msomi huyo wa Uingereza alikuwa ameandika vitabu kumi na vitatu. Siku kama ya leo miaka 109 iliyopita nchi ya Albania ilipata uhuru. Nchi hiyo ilikuwa huru miaka mingi kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masih alaihi ssalam, lakini baada ya kuasisiwa ufalme wa Roma ilikaliwa kwa mabavu na utawala huo. Mwaka 1501 Albania ilidhibitiwa na utawala wa Othmania. Mwanzoni mwa karne 19 utawala huo ulidhofika na kupoteza nchi za Balkan ilizokuwa ikizitawala na kwa juhudi za wapigania uhuru, hatimaye mwaka 1912 Albania ikajipatia uhuru wake. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita Mauritania ilitangaza rasmi uhuru wa nchi hiyo. Mauritania ilikuwa ikikoloniwa na Ureno tangu karne ya 15 miladia. Baadaye Uholanzi na Uingereza zilivamia nchi hiyo, na mwaka 1903 Mauritania ikawa koloni la Ufaransa. Katika nusu ya pili ya karne ya 20, wananchi wa Mauritania walipiga kura ya maoni wakitaka kuasisiwa utawala wa jamhuri ya mamlaka ndani, na hatimaye mwaka 1960 Mauritania ilipata uhuru kamili baada ya kusainiwa makubaliano kati yake na serikali ya Ufaransa. Na miaka 50 iliyopita, katika siku kama ya leo, Iran ilidhibiti visiwa vitatu vya Tombu Kubwa, Tombu Ndogo na Bumusa baada ya kuondoka vikosi vamizi vya Uingereza katika maeneo hayo. Uingereza iliondoka katika visiwa hivyo vitatu vya Iran vilivyoko katika Ghuba ya Uajemi katika fremu ya mpango wa nchi hiyo wa kuondoa wanajeshi wake katika eneo la bahari ya Mediterania na Ghuba ya Uajemi kutokana na matatizo ya kisiasa na kiuchumi yaliyokuwa yakiisumbua nchi hiyo. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukwageni kutoka hapa studio, tutupie jicho maoni yaliyotuletea wa wasikilizaji wetu mchana huu. Ya kwanza akiwa ni ya, ya Bwana Yahya Hasan Muhammad almarufu Shebe wa Mombasa, Kenya. Iye anasema Mungu atatunusuru na hii korona nawaomba watu waendelee kufuata taratibu zote za wataalamu wa afya, pasi na kufanya madharau. Tuchungeni usafi na kila lenye kutuepusha na janga hili. Nasaha zake hizo Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe kuhusiana na janga hili la korona, hasa baada ya kuibuka ah, hii spishi mpya ijulikanayo au iliyopewa jina la Omicron. Msikilizaji wetu mwingine bwana Ramadhani Mtunguja wa Bomboli, Tanga, Tanzania, na yeye pia ana maoni yanayofanana na hayo. Anasema, Allah tunusuru na magonjwa ya milipuko kila kukicha, korona. Allah atujaalia kheri, insha Allah. Amina ya rabbil alamin. Kwa dua zenu, wasikilizaji wetu, na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Umoja wa Kimataifa wa Maulamaa Waislamu umelaani hatua ya baadhi ya nchi za kiarabu ya kuanzisha muungano na utawala haramu wa kizayuni wa Israel na kusaini mikataba ya mapatano na utawala huo ghasibu. Mkuu wa masuala ya kimataifa wa mhimili wa mahkama wa Iran Kazim Gharibabadi amesistiza kuwa mauaji ya kigaidi ya wanasayansi wa nyuklia wa Iran ni jinai dhidi ya binadamu na ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Mashirika ya tiba katika nchi za Ujerumani, Uingereza na Italia yametangaza kuwa watu kadhaa wamegunduliwa kuwa na aina mpya ya kirusi cha korona aina ya Omicron ambacho kinasambaa kwa kasi zaidi kulinganisha na spishi za kabla yake. Waziri Mkuu wa Sudan Abdullah Hamdok amewauzulu wakuu wa jeshi la polisi baada ya watu zaidi ya 40 kuuawa katika ukandamizaji uliofanywa na jeshi hilo kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwezi uliopita yaliyopelekea Hamdok mwenyewe kuondolewa madarakani. Na mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amesisitiza kuwa umoja huo hautaitambua serikali ya kundi la Taliban inayotawala nchini Afghanistan. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ya wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya inaitwa Abdul Fatah Musa la ziada. Sina ghairi ya kukwageni nikikutekeeni mchana mwema, asanteni na kwaherini. Na hadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio at IRIB.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.