Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya ya 104 mpaka aya ya 105. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wal takum minkum ummatun jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no maofu. Na kwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillah rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shotwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumapili, tarehe 22 mfungo 7 Rabia Uthani mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 28 Novemba 2021 Miladi. Tuliokuandalieni kwa subuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni vipindi vya mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu na Afrika. Wiki hii tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. <muchilio> Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Kifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Askari wasiopungua wa sita wa Sudan wauawa katika mapigano ya mpakani na Ethiopia. Hamas yaanzisha kampeni kubwa ya uhamasishaji kukabiliana na hatua ya Uingereza dhidi yake. Waziri mkuu wa zamani wa Uingereza asema spishi mpya ya korona ni matunda ya kutotolewa kiuadilifu chanjo na upinzani dhidi ya wanajeshi wa Ufaransa waongezeka Naija na, na Burkina Faso. Habari kamili. Jeshi la Sudan limesema askari wake kadhaa wameuawa katika shambulio lililofanywa na vikosi vya jeshi la Ethiopia katika eneo la mpakani linalozozaniwa na, na nchi mbili. Taarifa iliyotolewa na jeshi la Sudan imeeleza kwamba askari wake waliokuwa wakisimamia zoezi la uvunaji mazao katika eneo la Ashafaka walishambuliwa na makundi ya askari wa jeshi la Ethiopia na wanamgambo waliotaka kuwatisha wakulima na kuvuruga msimu wa mavuno. Taarifa hiyo imebainisha kuwa askari wa jeshi la Sudan walijibu shambulio hilo na kusababisha hasara kubwa ya vifo na zana za kijeshi dhidi ya Ethiopia lakini bila kutaja idadi. Ikaongeza pia kwamba shambulio la jeshi la Ethiopia limepelekea kuuawa askari kadhaa wa Sudan. Ethiopia haijatoa maelezo yoyote juu ya kadhia hiyo. Hata hivyo, vyombo vya habari vimezinukuu duru za jeshi la Sudan zikiripoti kuwa wanajeshi wake wasiopungua sita wameuawa katika mapigano hayo. Mshauri wa mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamas amesema Ismail Hania ameagiza ianzishwe kampeni kubwa ya uhamasishaji ya kuunga mkono kadhia Palestina ili kukabiliana na hatua ya karibuni ya Uingereza dhidi ya Hamas. jana juzi Ijumaa bunge la Uingereza liliafiki uamuzi uliochukuliwa na serikali ya nchi hiyo wa kuitambua Hamas kuwa ni kundi la kigaidi. Kwa kupitishwa uamuzi huo, shughuli zote zilizokuwa zikifanywa na harakati hiyo ya mukawama wa Palestina nchini Uingereza zimepigwa marufuku. Chaneli ya Al Aksa imemnakili Tahira Nunu, mshauri wa mkuu wa ofisi ya kisiasa Hamas, akisema hatua Uingereza dhidi ya harakati hiyo imetokana na mashinikizo ya lobi ya Israel na kwamba kwa kufanya hivyo serikali ya London imetangaza na kuonyesha uungaji mkono wake kwa mpango unaotekelezwa na utawala ghasibu wa kizayuni Annun wameongeza kuwa magharibi imebaini kuwa mukawama wa Palestina ukiongozwa na Hamas umepiga hatua katika kupata uungaji mkono kimataifa, wakati utawala wa kizayuni unashindwa kupata uhalali wa kisiasa kutokana na hatua zake za hivi karibuni. Waziri mkuu wa zamani wa Uingereza amesema kuzuka spishi mpya ya kirusi cha korona iitwayo Omicron huko Afrika Kusini ni matokeo ya kuhodhiwa chanjo za ugonjwa huo na baadhi ya madola hasa ya magharibi na kunyimwa nchi masikini duniani. Gordon Brown amesema hayo katika makala yaliyochapishwa na gazeti la The Guardian, akaongeza kuwa ugonjwa wa korona hauwaathiri tu watu ambao hawajapiga chanjo kwani kirusi cha ugonjwa huo kinajibadilisha badilisha na sasa hivi kirusi kipya na hatari kimetokea huko Afrika Kusini. Kuna uwezekano spishi mpya za kirusi hicho zikazuka katika nchi masikini zenye idadi ndogo ya watu waliopiga chanjo na kuenea dunia nzima. Katika sehemu nyingine ya makala yake hiyo, waziri mkuu huyo wa zamani wa Uingereza amesema London imezipiga marufuku nchi sita za kusini mwa Afrika ikiwemo Afrika Kusini kuingia nchini humo baada ya kugunduliwa spishi mpya ya korona, ambayo ni tata zaidi na ni hatari zaidi kuliko aina zote za ugonjwa huo zilizowahi kutokea. Amesema usalama wa dunia hivi sasa unahatarishwa na aina hiyo mpya ya kirusi cha korona, katika hali ambayo hadi hivi sasa kumeshazalishwa dozi bilioni 9.1 za chanjo za korona duniani na inatarajiwa kuwa idadi ya chanjo hizo itafika dozi bilioni 12 ifikapo mwishoni mwa mwaka huu wa 2021. Hivi sasa nchi ya Kenya inakabiliwa na hali ngumu ya kulipa deni la benki ya Exim ya China, huko kukiwa na hatari Kenya ikapoteza uendeshaji wa bandari yake ya Mombasa na shirika la reli, kwa mujibu wa makubaliano iliyowekeana na benki hiyo. Saifullah Murtadha na maelezo zaidi kutoka Mombasa, Kenya. Taifa la Kenya limo hatarini kupoteza bandari yake pamoja na mfumo wa reli na huduma zake endapo itahalifu makubaliano yaliyoafikiwa na benki moja ya Uchina kabla ya ujenzi wa reli ya kisasa almaarufu SGR. haya yamefichuliwa na kamati ya uwekezaji kwenye bunge la kitaifa baada ya kufanya kikao rasmi na usimamizi wa mamlaka ya halmashauri ya bandari jijini Mombasa. Mwenyekiti kama wa kamati hiyo aliyepia mbunge wa Mvita Busomali Sherif Nasiri amedokeza kwamba nakala za makubaliano zinaelezea kwamba bandari ya Mombasa na shirika la reli nchini zimo hatarini kuwekwa chini ya urasimu wa benki ya Exim ya Uchina endapo deni la ujenzi wa SGR halitolipwa kwa wakati ufao. Kwa sasa wafanyabiashara wanaoingiza makasha kutoka ng'ambo wanalazimishwa makasha hayo kusafirishwa kwa mfumo wa SGR hata kama anapendekeza mfumo wa barabara. Na yale ambayo kwamba kaguzi mkuu ameweza kuonesha ndani ni kuwa kuna mikataba yaliyoweza kuwekwa sahihi baina ya shirika la bandari Kenya Ports Authority na China Exim Bank. Kuna na contract ya Kenya Railways pamoja na KPA ambayo kwamba imeibana Kenya Ports Authority sana, ya kwani lazima weza kutoa kago kiasi fulani. Kuna mambo matatu yaliyoko pale, la kwanza ni kuwa Kenya Ports Authority itakuwa lazima iweze kulipa deni ikiwa kuna oteti. Wowote lazima utetesi hauwezi kuangaliwa Kenya, unaangaliwa China. KPA wakipatiwa oda kulipa ile, lazima walipe bila hata kuuliza. Lakini lile ambalo kwamba kidogo lenye wasiwasi wasi, ni kwa rasilimali za KPA na Kenya Railways pia zinaweza kuwekwa rahani kamati hiyo ya bunge kwa sasa inapanga kumhoji waziri wa uchukuzi na mwanasheria mkuu nchini juu ya swala hilo, na kutaka kujua iwapo wana ufahamu wa athari walioiweka taifa kwenye makubaliano hayo. Tutataka kupata pia kutoka kwa waziri Macharia na pia attorney general, kama attorney general apo aware anajua ya kwa mkataba kama huu unafaa uh, mama in charge of legal hayuko tena hapa, so wote wataweza kuulizwa ili kuwaje wakaweka sahihi masuala haya, na licha ya kuwa kauli yao wenyewe wanasema ya kwa kulikuwa kuna advisory ya kusema ya kwa wasiweze kuweka sahihi. Ni suala ambalo lilizua mdahalo mkali miongoni mwa wanachama katika kamati hiyo, akiwemo mbunge wa Likoni Mishimboko, mbunge wa eneo la Budalangi Rafael Wanjala, miongoni mwa wabunge wengineo katika kamati hiyo ambao wanahofia taifa la Kenya kupoteza rasilimali zake kwa mataifa ya kigeni. Anasema to to, lazima tuangalie haswa ule mkataba, kwa nini ulikuwa signed? Kwa hivyo sisi tunasema jambo hili kama lilifanyika kimakosa, haiwezi kuwa taasisi ya KPA peke ya yake itaachiwa mzigo uno na aliyakuwa serikali ee iliweka mkataba na iwe na changamoto mpaka tunasikia watu wakisema ya kwamba huenda China Exim Bank iweze kuchukua bandari. Nataka kushauri KPA kwamba warudi waangalie ile agreement yao ili waweze kuruhusu wale wafanyi biashara wa transport kago zao kwa ile namna wanaweza kuwa wanataka. Ufichuzi huo ambao umewaacha Wakenya wengi na alama juu ya hatua ya serikali umejiri kipindi baada ya taifa kuomba likizo ya miezi sita kutolipa mkopo huo kutoka benki ya Exim. Mwanzoni mwa mwezi Juni mwaka huu ambapo likizo hiyo ilikuwa inafikia tamati, Kenya ililazimika kulipa benki ya Exim kima cha shilingi bilioni thelathini na tano huku serikali ikishinikiza ombi la kuongezewa likizo zaidi la hadi mwezi Disemba ili kujipanga vizuri kuendelea kulipa deni hilo. Nikiripotia redio Teheran kutoka mji wa bandari Mombasa nchini Kenya, mimi ni Saifuullah Murtadha. Asante sana, Saifuullah Murtadha. Asasi za kitaifa za Naija zimeendelea na harakati kama za wananchi wa Burkina Faso za kufanya maandamano ya kupinga kuwepo wanajeshi wa Ufaransa katika nchi hizo. Shirika la habari la IRNA lilitangaza jana kuwa msafara wa wanajeshi wa mkoloni Mfaransa ambao umeingia Naija kutokea Burkina Faso umekumbwa na maandamano na upinzani mkubwa kutoka kwa harakati itwayo Let's Turn the Page, kwa kifupi TLP, ambayo inaundwa na asasi zaidi ya mia mbili za kiraia za Naija. Harakati hiyo imetoa mwito wa kufanyika maandamano makubwa ya amani tarehe tano mwezi ujao wa Disemba ili kutangaza upinzani wao wa kuwekwa wanajeshi wa mkoloni Ufaransa huko Naija. Msafara wa kijeshi wa Ufaransa ambao unaelekea nchini Mali uliingia katika ardhi ya Naija juzi Ijumaa baada ya kuhangaika wiki nzima katika mji wa kaya nchini Burkina Faso kutokana na wananchi kufungia njia. Msafara huo ulifungiwa njia na wananchi katika miji yote uliopita huko Burkina Faso. Na msemaji wa komandi ya operesheni za pamoja Iraq amesema wakati wa kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini humo haubadilishiki. Meja jenerali Tahsin Al-Khafaji alisema hayo jana na kuongeza kuwa wakati uliokubaliwa wa kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini Iraq ni sehemu muhimu ya makubaliano ya kiusalama baina ya nchi hizo mbili, na tarehe hiyo haiwezi kubadilishwa kabisa. Amesema uwepo wa wanajeshi wa Marekani nchini Iraq Unamalizika mwishoni mwa mwaka huu 2021. Baada ya hapo maafisa wa kijeshi wa Marekani watakaobakia nchini humo watakuwa ni washauri na waalimu tu wa mafunzo ya kijeshi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuate sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu tuhuma za Taliban dhidi ya CIA za kufanya mipango ya kuigawa Afghanistan. Afisa wa ngazi ya juu wa kundi la Taliban ametangaza kuwa shirika la ujasusi la Marekani, CIA, linafanya jitihada za kuigawa Afghanistan. Anas Haqqani pia ametaja Marekani kuwa chanzo kikuu cha mgogoro wa Afghanistan. Matamshi ya afisa huyo wa ngazi ya juu wa kundi la Taliban linaloongoza Afghanistan yametegemea mtazamo kwamba katika zama zilizopita za utawala wa Afghanistan, yaani wakati wa uongozi wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Ashraf Ghani, baadhi ya makamanda wa jeshi la Marekani walikuwa wa wakiamini kwamba Afghanistan inapasa igawanywe kwa mujibu wa jiografia makabila ya nchi hiyo ili kuweza kupata ufumbuzi wa mgogoro wa nchi hiyo, na kwamba kila eneo inapasa liwe na utawala wake. Wakati huo huo, baadhi ya duru pia zimezungumzia suala la kuasisiwa utawala wa shirikisho huko Afghanistan. Baadhi ya mirengo ya kisiasa ndani ya nchi hiyo pia imesisitiza mtazamo wa kubadilishwa muundo wa kisiasa wa Afghanistan kutoka muundo wa urais hadi utawala wa kibunge, na kusema kunaweza kutatua matatizo ya nchi hiyo. Hata hivyo, makubaliano yaliyosainiwa huko Doha, nchini Qatar, kati ya Marekani na kundi la Taliban, wakati wa utawala wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, baada ya miezi 18 ya mazungumzo ya vuta ni kuvute kati ya pande mbili yaliandaa mazingira ya kundi la Taliban kuidhibiti tena Afghanistan na kuzuia utekelezaji wa mipango na masuala mengine kwa ajili ya mustakbali wa kisiasa wa nchi hiyo. Vahid Mujde, aliyekuwa mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Afghanistan, anaamini kuhusiana na suala hilo kuwa popote pale Marekani inaposhindwa kulikandamiza taifa fulani, hufanya jitihada za kuligawa taifa hilo. Kwa mtazamo huo, makubaliano ya Doha kati ya Marekani na kundi la Taliban pia yanatathminiwa kuwa ni katika jitihada za Washington za kutaka kuigawa Afghanistan. Hata hivyo, hitilafu zilizopo kati ya kundi la Taliban na Marekani kuhusu namna ya kutekeleza makubaliano hayo ya Doha, ambapo inaonekana kuwa yamepelekea kutekwa na kushikiliwa mji mkuu Kabul kutokana na mrengo wa Haqqani kuyapuuza makubaliano hayo zimeifanya Marekani izuie fedha za Afghanistan na kwa njia hiyo iweze kuizidishia Taliban mashinikizo zaidi ili irejee kutekeleza makubaliano ya Doha. Kwa kuzingatia hali hii ya kutunishiana misuli kati ya Marekani na Taliban, mrengo wa Haqani umeituhumu Marekani kuwa inafanya jitihada za kuigawa Afghanistan na kwa njia hiyo kuiweka Washington chini ya mashinikizo ya walio wengi ili ishirikiane na Taliban. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ahlan wasahlan ni mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Vipindi vyetu viwili vilivyotangulia vilitupia jicho kwa mukhtasari maisha ya alim na msomi mashuhuri wa kishia, yani Mir Muhammad Bakir Astarabadi, mashuhuri zaidi kwa jina la Mirdamad, mmoja wa wana falsafa mahiri wa Kishia. Tulisema kuwa Mirdamad ni mwana falsafa mkubwa, mwana teolojia, fakihi na mshairi mahiri wa Kishia. Tuliona jinsi msomi huyo alivyokuwa na mchango mkubwa katika uga wa falsafa, hasa katika zama ambazo ulimwengu wa Kiislamu ulikuwa ukikabiliwa na changamoto kutoka kwa ustaarabu wa Magharibi. Sehemu ya 34 ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia Sadruddin Muhammad bin Ibrahim Shirazi, mashuhuri zaidi kwa jina la Mulla Sadra, mwanafalsafa mkubwa kabisa katika ulimwengu wa Kiislamu. Jiungeni nami ahadi mwisho wa kipindi. Sadruddin Muhammad bin Ibrahim Shirazi mashuhuri zaidi kwa jina la Mulla Sadra ni mwana falsafa arif na mfasiri mkubwa wa Quran wa kishia wa karne ya kumi na kumi na moja hijiria. Msomi huyu anayejulikana pia kama Sadr al-Mutaalihin ndiye mwasisi wa maktaba ya kifalsafa inayojulikana kama Hikmatul Mutaalia, ambayo inajulikana kama maktaba ya tatu muhimu ya kifalsafa katika ulimwengu wa Kiislamu. Mulla Sadra alizaliwa mwaka 979 kwa kalenda ya Kiislamu, katika mji wa Shiraz, moja ya miji ya Iran. Shirazi ni mji ambao unasifika kwa kuchomoza na kuchipukia humo wasomi na wanazuoni wengi wakubwa nchini Iran. Baba yake alikuwa mtu mtajika ambaye licha ya kuwa na utajiri na uwezo mkubwa hakuwa na mtoto. Alimwomba Mwenyezi Mungu na kutia nia kwamba kama Allah atamjalia na kumruzuku mtoto, basi atatenga sehemu ya utajiri wake kwa ajili ya kueneza elimu na maarifa sambamba na kuwasaidia masikini. Mwenyezi Mungu akamjibu dua yake, baada ya kumjalia mtoto ambaye alimpa jina la Muhammad. Muhammad ambaye ndiye Mula Sadra tunayemzungumzia leo, alianza kusoma masomo yake awali nyumbani kwa baba, chini ya walimu makhususi ambapo mwanzoni tu mwa masomo yake kipaji na maarifa ya hali ya juu aliyokuwa nayo yalidhihiri na kujitokeza kwa waalimu wake ambao walikiri wazi hilo. Baada ya kukamilisha masomo ya awali, alielekea katika mji wa Qazvin hapa nchini Iran akiwa pamoja na familia yake. Katika zama hizo, mji wa Qazvin ulikuwa mji mkuu wa utawala wa Safavi na kituo kikuu cha elimu na maarifa ambapo maulamaa wakubwa zama hizo kama Shekh Bahai na Mirdamad walikuwa wakifundisha katika mji huo. Akiwa katika mji huo Saduruddin Muhammad aliendelea na masomo kwa waalimu hao na kufanikiwa kufikia daraja ya juu kabisa ya kielimu, yaani ijtihadi. Mulla Sadra akiwa mwalimu kamili na asiye na mithili alianza kujishughulisha na kazi ya kufundisha katika shule mbalimbali za Isfahan. Baada ya muda, aliandamwa na maulamaa wengine na kutuhumiwa kwamba ni mzushi na mtu wa bidaa katika dini. Lililo mponza ni mitazamo yake ya kifikhi na kifalsafa ambayo ilitofautiana na wanazuoni na wasomi wengine wa zama hizo. Baada ya kuona kuwa katika mazingira haya hana fursa ya kubainisha masuala mbalimbali ya kielimu katika mji huo, aliamua kufunga safari na kuelekea katika mji wa Kum. Akiwa katika mji huo pia, Mulla Sadra alikabiliwa na changamoto kubwa baada ya kutengwa na maulamaa wa mji huo. Hata hivyo, hakuondoka katika mji huo na badala yake alichagua moja ya vijiji vya mji huo na kujitenga. Historia inaonyesha kuwa Mula Sadra aliishi katika kijiji alichokichagua cha Kohak kwa muda wa miaka saba, huku baadhi ya riwaya zikisema ni miaka kumi na tano. Ala kulli hal, kutokana na maudhi aliyokuwa ameyapata, alijiweka mbali na masuala ya kufundisha na kualifu vitabu. Maisha ya upweke ya Mulla Sadra yakawa fursa mwafaka kwake ya kujijenga kinafsi na kukata masafa kuelekea katika saada na ukamilifu. Katika kipindi hiki, Mulla Sadra alijishughulisha na kufanya ibada pamoja na jihadi ya nafsi. Baada ya kumalizika kipindi cha kujitenga, ilianza duru ya tatu ya maisha ya Mulla Sadra, kama anavyojulikana pia kama Sudurulmutaalihin. Kipindi hiki kilianza kwa Mulla Sadra kushika kalamu na kuanza kuandika vitabu na kuibuka na kitabu cha Alhikmatu lmutaalia fi lasfari larbaa athari na kitabu muhimu zaidi cha mwana falsafa huyo. Katika kitabu hicho, Mulasadra amearifisha na kutambulisha mfumo mpya wa kifalsafa ambao uliondokea kuwa mashuhuri kwa jina la Alhikmatu Lmutaalia, na kuanzia wakati huo mpaka leo mfumo huo umekuwa na wafuasi wengi zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu. Katika mfumo wake huu anabainisha na kuelezea masuala mbalimbali ya kifalsafa kwa kutumia mbinu za kiakili na kili ushuhuda wa kierefani na kadhalika. Ilikuwa takriban mwaka elfu moja na arobaini hijiria wakati Mulla Sadra aliporejea katika mji aliozaliwa wa Shiraz inaelezwa kuwa mtawala wakati huo alimwalika Shiraz ili akasimamie shule moja. Akiwa Shirazi pia Mulla Sadra alifundisha falsafa, tafsiri ya Qurani na hadithi na kufanikiwa kulea wanafunzi wengi. Mula Sadra amevirithisha vizazi vilivyokuja baada yake vitabu vingi na vyenye thamani kubwa. Inaelezwa kuwa kuna athari zaidi ya 50 za maandishi ambapo kitabu muhimu zaidi cha mwana falsafa huyo ni cha Alhikmatu lmutaalia fi lasfari larba. Mbali na vitabu vyake vya falsafa Mula Sadra ana vitabu vingine pia katika uga wa tafsiri ya Quran na Usululkafi. Aidha, watoto wake sita kila mmoja aliondokea kuwa alim na msomi mkubwa. Katika kipindi cha umri wake wa miaka 71, Mula Sadra alifanya safari mara saba kwa miguu kwa ajili ya kwenda kutekeleza ibada tukufu ya hija. Eh, hii ni katika hali ambayo katika zama hizo safari ndefu ya kutembea kwa miguu kuelekea Makka kwa ajili ya kufanya ibada ya hija ilikuwa na mashaka na tabu nyingi njiani. Hata hivyo hilo halikumzuia Mulla Sadra kusafiri mara saba kwa miguu kwenda kutekeleza ibada ya hija. Safari yake ya saba aliifanya akiwa na umri wa miaka 71 na ni katika safari hiyo ambapo maisha yake yalifikia tamati. Mwili wa Mulla Sadra ulipelekwa katika mji wa Najafu nchini Iraq na kuzikwa kando ya haramu ya Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umefikia tamati kwa leo. Hata hivyo kuvunjika kwa koleo sio mwisho wa uhunzi kama ambavyo kumalizika kwa muda wa kipindi hiki ndio mwanzo wa kuanza harakati za kuandaa sehemu nyingine ya kipindi hiki kwa ajili yenu juma lijalo. Asanteni na kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki Jumapili ya leo ya tarehe 28 Novemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamechangamkia habari ya ziara ya Rais Yoweri Museveni wa Uganda nchini humo. Kwa mfano gazeti la serikali Habari Leo limeandika, Tanzania Uganda kujenga kiwanda kitazalisha chanjo ya corona, dawa za binadamu. Jamvi la Habari limezungumzia habari hiyo kwa anwani, mambo sita Tanzania Uganda waliokubaliana kukuza ushirikiano wa kibiashara. Nalo toleo la kila Jumapili la gazeti la chama tawala CCM Mzalendo limeandika yajayo Tanzania Uganda ni raha tu. Dondoo za kichwa hicho cha habari zinasema: Rais Samia na mgeni wake wapanga mambo makubwa ya maendeleo kwa wananchi wao, fursa za uwekezaji biashara kufunguliwa zaidi, Museveni ajivunia kuwa nyumbani kwake. Toleo la leo la Nipashe limevutiwa zaidi na habari ya kijamii yenye kichwa cha maneno migogoro ya ndoa ilivyotishio nchini ni sehemu ya mzizi wa majambazi mauaji. Mwananchi kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani kiini cha migogoro KKT, na kufafanua kwa kuandika, sababu tatu zatajwa kuwa chanzo, ushiriki wa viongozi na waumini, nao waguswa sakata la dayosisi ya Konde lachukua sura mpya migogoro ya Meru Pare nake mashariki yabake historia. Habari nyingine iliyoakisiwa na matoleo kadhaa ya leo ya magazeti ya Tanzania ni ile mwananchi liliyoiakisi kwa anwani nape na amkalia kooni polepole, orodha ya pole pole wahuni. Katika ukurasa wa habari za kijamii za gazeti hilo, tunakutana na makala yenye anwani kuchungulia faragha, ngono kupita kiasi ni ugonjwa wa akili Naligeukia tena gazeti la Jamvi la Habari ambalo lina habari nyingine yenye kichwa cha maneno Kikwete aomba ekari mia tano Mbeya kujenga tawi la UDISM, na kwa upande wa Tanzania namalizia na gazeti la Zanzibar Leo ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani Dkta Mwinyi apongeza Mkapa Foundation, kumbukumbu kumbu ya Mkapa mwakani kufanyika Zanzibar. Vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na SMZ, tutapambana kumaliza ukatili wa kijinsia; RC atishia kuchukua ardhi za uwekezaji zisizoendelezwa na ZAA, wadau wajadili uendeshaji wa terminal 3. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, ukurasa wa mbele wa toleo la leo la Taifa Jumapili umepambwa kwa picha kubwa ya Rais Uhuru Kenyatta, ikiambatana chini yake na picha nne ndogo za vinara wa siasa, Raila Odinga, Musalia Mudavadi, Kalonzo Musyoka na Gideon Moi. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hizo kinahoji, roho ya Uhuru iko wapi? Miongoni mwa habari zilizopamba toleo la mtandaoni la gazeti hilo ni pamoja na gavana ataka uchaguzi uahirishwe. Ni gavana wa Tharaka Nithi Muthomi Njuki ambaye ametoa wito kwa serikali kuu kutenga pesa za kutosha kupambana na janga la njaa na itafakari kuhusu kuahirisha uchaguzi mkuu wa 2022 iwapo ukame utaendelea kushuhudiwa nchini. Katika habari nyingine, Taifa Jumapili limeandika mimba za mapema za pungua. Kwa mujibu wa gazeti hilo, wasichana wengi walio chini ya umri wa miaka ishirini katika kaunti ya Kilifi wameanza kutumia mbinu za kupanga uzazi. Naligeukia sasa Sunday Nation ambalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye anwani hofu, hasira na malalamiko, Ruto ni Raila mpya. Habari nyingine iliyopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na kichwa cha maneno Utafiti wabaini sumu kwenye mboga mboga. Toleo la mtandaoni la Nation limeipa kipaumbele habari yenye anuani COVID-19, Umoja wa Afrika wapinga marufuku ya kusafiri. The Sunday Standard lina picha aliyekuwa jaji mkuu Willy Mutunga ikibeba kichwa cha maneno, jinsi nilivyokataa kurubuniwa kwa madaraka. Na tunatamatishia nchini Uganda kwa kutupia jicho ukurasa wa mbele wa Sunday Monitor ambao umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari WHO: nchi za tofautiana juu ya spishi mpya ya Covid. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani haki ya baki kuwa ngumu kupatikana kwa waathirika wa mashambulio ya mwaka 2016 ya Kasese. Nalo Sunday Vision limekolezea wino mweusi kichwa cha habari wataalamu wa shauri namna ya kutumia asilimia 20 ya fedha za NSSF Habari nyingine inayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno jinsi washambuliaji wa mabomu walivyomrubuni mwendesha bodaboda kwa shilingi elfu mbili. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii. Jambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na taharuki ya ibuka upya duniani baada ya spishi mpya ya korona kugunduliwa Afrika Kusini, wagombea wawili wakuu wa urais nchini Libya katika njia panda, je, uchaguzi utafanyika? na UNESCO yatangaza Julai 7 kuwa siku ya Kiswahili duniani pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na zimwi la korona ambalo linaendelea kutishia jamii ya mwanadamu. Afrika Kusini imekosoa vikali serikali ya Uingereza kwa kupiga marufuku raia wa nchi hiyo pamoja na nchi za Botswana, Namibia, Zimbabwe, Lesotho na Eswatini kuingia katika nchi ya Ulaya kufuatia kugunduliwa spishi mpya ya korona katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Katika taarifa siku ejuma ya Ijumaa, wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imesema nchi hiyo ya Ulaya imefanya haraka kuchukua hatua hiyo bila ya kufanya mazingatio na tafakuri. Mbali na Uingereza, nchi nyingine za Ulaya zimetangaza kufuata mkumbo huo na kufuta safari za ndege za kwenda na kutoka katika nchi hizo za eneo la kusini mwa Afrika haya ya Nigeria, huku shirika la afya duniani WHO likiwasifu na kuwapongeza wanasayansi wa Afrika Kusini kwa kugundua haraka spishi hiyo mpya ya virusi vya korona na kuitaarifu jamii ya kimataifa. Shirika hilo ambalo Ijumaa lilifanya mkutano wa dharura kuitathmini spishi hiyo limeipa aina hiyo mpya ya kirusi cha korona jina la Omicron. Kesi za aina hiyo mpya ya virusi vya korona zimeripotiwa pia Ubelgiji, Hong Kong na ndani ya utawala haramu wa Israel. Ofisi ya rais wa Afrika Kusini imejibu kwa njia isiyo moja kwa moja hatua hiyo ya nchi za Ulaya kuziweka nchi hizo za kusini mwa Afrika kwenye orodha nyekundi ya usafiri kwa kuwataka Waafrika Kusini wote wapige chanjo na kuendelea kufuata kanuni za afya za kujikinga na maradhi hayo. Waziri wa afya Afrika, Afrika Kusini Joe Pahla amesema spishi hiyo inatia wasiwasi mkubwa na ni tishio kubwa pia, kutokana na ongezeko la kasi la kesi zilivyoripotiwa. Hata hivyo, anasisitiza kuwa kugunduliwa kwa spishi hiyo hakuna maana ya kuzifanya nchi za dunia kusimamisha safari za ndege za kwenda na kutoka nchini humo. Tukisalia katika suala hilo la korona, Rwanda inajiandaa kutoa chanjo ya korona kwa watoto wa kuanzia miaka kumi na miwili hadi kumi na minane wiki hii. Wizara ya afya nchi hiyo imesema imeamua kufanya hivyo baada ya kufanikiwa katika zoezi la kutoa chanjo kwa vijana kuanzia miaka kumi na minane na kuendelea. Chanjo kwa wanafunzi walioko mjini Kigali zilianza kutolewa Jumanne hii huku maandalizi yakiendelea kwenye shule zote nchini humo tayari kwa zoezi la nchi nzima litakaloanza wiki ijayo. Wizara ya afya inasema wazazi wanahusika katika zoezi hilo kwa sababu watoto wa umri wa chini ya miaka kumi na minane hawaruhusiwi kwa mujibu wa sheria kujichukulia maamuzi. Baadhi ya wanafunzi hao wana maoni haya. uajkudoeez ni jambo la kupongeza sisi kama watoto, kwa sababu hii ni ishara kwamba utawala unatujali na kutufikiria kutakaza mwanya hii itatusaidia, kwa sababu sasa hatutapoteza tena kwenye masomo yetu, kama mwaka jana, wakati ambapo kulikuwa hakuna chanjo. Nakumbuka zuiyo la kukaa ndani, tulipoteza masomo. Kama wakati huo tungekuwa tumechanjwa, tusingepoteza masomo yetu. Kwa hiyo basi, kukosa chanjo kulisababisha tupoteze mambo mengi. Kwa upande mwingine, wazazi nao wanasema haikuwa na maana wao kama wazazi wapokee chanjo na watoto wasipigwe chanjo hiyo, maana ilionekana na watoto hawana kinga na hivyo kusalia katika hatari ya kuambukizwa virusi hivyo. Naibu waziri wa afya wa Rwanda, Dr Mpunga Tazis, amesema chanjo hiyo imekuja kwa wakati mwafaka. Mnaelewa wazi kwamba hapo nyuma janga la korona lilisababisha athari kubwa katika sekta zote, ikiwemo sekta elimu, hasa maambukizi mengi yaliyokuwa yakionekana mashuleni kiasi kwamba serikali ilifikia hatua ya kuzifunga shule zote. Tumekwisha toa chanjo kwa watu wazima, lakini inavyoonekana korona ni kama sasa inawanyemelea watoto kwa sababu wao pia hawana chanjo. Sasa maadamu chanjo zinaendelea kupatikana, tunaonelea ni bora kuwachanja pia watoto kwa sababu inaweza kusaidia katika mapambano dhidi ya korona. Tuweke pembeni hayo ya COVID, tugeukia maswala ya usalama. Makumi ya watu wameuawa katika mashambulizi mapya ya kutisha ya wanamgambo wa Kodeko huko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la Kivu Security Tracker linalofuatilia ghasia na mapigano mashariki mwa DRC limesema wiki hii kwamba maiti 107 zimepatikana katika vijiji viwili vya Drodro na Lagu katika eneo la Jugu mkoani Turi kufuatia hujuma hizo za Jumapili na Jumatatu hii. Wakazi wa vijiji hivyo wanasema umwagaji damu huu umefanyika kwa kiwango hicho cha kuogofya kwa kuwa jeshi la DRC lilichelewa kufika katika maeneo ya tukio lilipoitwa na wananchi. Hata hivyo, kwa mujibu wa Jules Ngongo, msemaji wa jeshi la DRC katika mkoa wa Ituri, ni kwamba watu waliouawa katika ujuma hizo ni kumi na wawili. Katika hatua nyingine, watu wanne wameuawa na wengine zaidi ya kumi na wawili wamejeruhiwa Alhamisi hii katika mlipuko wa bomu lililolenga gari karibu na shule moja katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu. Hata hivyo ba baadhi ya duru za habari zinasema kwamba waliouawa katika shambulizi hilo la kigaidi ni watu wanane. Tukiachana na habari hizo za kuwatua moyo, tuangazie sasa habari njema. Mkutano mkuu wa 41 wa shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, kwa kifupi UNESCO, umepitisha tarehe saba Julai ya kila mwaka kuwa siku ya Kiswahili duniani, kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa wiki hii kwenye ukurasa wa Twitter wa UNESCO. Azimio la kuitangaza siku hiyo limepasishwa na wanachama wote bila ya kupingwa jumanne hii katika kikao kilichofanyika Paris nchini Ufaransa. Kiswahili hadi sasa tayari kinatambulika kama miongoni mwa lugha rasmi kwenye Umoja wa Afrika na kinatumika kama lugha rasmi kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki na Bunge la Afrika, na ni moja ya lugha za Afrika zinazozungumzwa na watu wengi duniani. Ubalozi wa Tanzania nchini Ufaransa umetoa taarifa na kusema hizi ni miongoni mwa jitihada za serikali ya Tanzania katika kukikuza Kiswahili na kuenzi urithi tulioachiwa na mwasisi wa taifa letu, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Tangazo hilo la UNESCO limepokewa vyema na kwa mikono miwili na wanaharakati wa lugha wa hiyo ashirafu katika nchi za Afrika Mashariki, na si vibaya nikasema kwamba tunaiona Kiswahili kinapokwenda sasa hivi. Kiswahili kinapiga mbio ambazo si za kawaida. Waswahili wanasema kimepiga palipo ndipo. Sasa hivi kama mnavyojua, kimetengewa siku maalum duniani. Kila tarehe saba Julai itakuwa ni maadhimisho ya siku ya Kiswahili, na hilo limepitisha rasmi na, na UNESCO na kupitishwa kwake na UNESCO kunamaanisha nini kwa Watanzania? Kunamaanisha kwamba Kiswahili kwa sasa ni lugha ambayo inaheshimika duniani, imepewa dhamana kubwa. Kama ambavyo mnajua, kulikuwa na lugha sita tu duniani ambazo zilikuwa zimetengewa siku maalum: Kiingereza, Kichina, Kifaransa, Kiarabu, Kikrosia na Kihispanyola hizo zilikuwa zimetengewa siku maalum na Kiswahili nacho kimepata nafasi ya kuingia katika siku maalum duniani. Kwa maana yake ni kwamba Kiswahili ni lugha yenye hadhi kubwa sana duniani, na kama tunavyozungumza, wazungumzaji wa Kiswahili ni zaidi ya milioni mia mbili duniani, na bado watu mbalimbali wanatamani kujifunza na kujua Kiswahili kwa mbawa zake. Wacha Kiswahili kiendelee kupaa kote duniani. Kwengineko, mapigano yanaripotiwa kushadidi nchini Ethiopia baina ya jeshi la serikali na makundi kadhaa ya waasi wanaoongozwa na kundi la TPLF ambao wanaaminika kupata msaada wa kigeni. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema umoja huo umetangaza kuwahamisha wanafamilia wa wafanyakazi wake kutoka Ethiopia kutokana na ghasia. Nchi kadhaa za magharibi pia zimewataka raia wao waondoke Ethiopia mara moja huku kukiwa na hofu kwamba vita vya ndani vya nchi hiyo vinakaribia kuongezeka. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed Jumatatu ya wiki hii aliapa kuwa ataelekea katika mstari wa mbele kuwaongoza wanajeshi wake na kutangaza sasa tuko katika hatua za mwisho za kuiokoa Ethiopia. Tuendelea kupiga ngoma hiyo ya migogoro. Wananchi wa Sudan wameendelea na maandamano yao wakishinikiza wanajeshi warudi makambini ili waruhusu kuundwa serikali ya kiraia na ya kidemokrasia nchini humo. Televisheni ya Rusia Al-Yaum imeripoti kuwa maandamano ya wananchi wa Sudan yaliendelea tena Alhamisi na Ijumaa hii katika mji mkuu wa Khartum na miji mingine ili kupinga makubaliano yaliyofikiwa baina ya majenerali wa kijeshi wanaoongozwa na Abdulfatah al Burhan na Abdullah Hamdok, waziri mkuu wa Sudan aliyepinduliwa na baadaye kurejeshwa tena madarakani. Na wagombea wawili wakuu katika uchaguzi wa rais unaotazamia kufanyika mwezi ujao nchini Libya wamejikuta kwenye njia panda wiki hii, huku hatma ya wao kuwania kiti hicho ikining'inia kwa uzi. Mahkama ya kijeshi katika mji wa Misrata nchini Libya imetoa hukumu ya adhabu ya kifo kwa jenerali mwasi Khalifa Haftar baada ya kumpata na hatia ya kuamuru kushambuliwa chuo cha ulinzi wa anga katika mji huo. Vyombo vya habari vya Libya vimeripoti kuwa mahkama ya kijeshi ya Misrata imetoa hukumu hiyo ya kifo dhidi ya Haftar bila ya yeye mwenyewe kuwepo mahkamani. Hukumu hiyo imetolewa huku Khalifa Haftar akiwa amejitokeza kugombea urais wa Libya katika uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi ujao wa Desemba. Wakati huo huo, tume tu ya taifa ya uchaguzi ya Libya imewakatalia shakhsi 25 akiwemo Saiful Islam Gaddafi, mwana wa kiume, wa kiume wa kiongozi wa zamani wa Libya kanali Muammar Gaddafi kugombea uchaguzi ujao wa rais nchini humo. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotutamatishia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo Panapo majalio yake Mola, mimi ni Husen Hasan. Asante na kwaheri. Leo katika historia Leo ni Jumapili, tarehe 22 Rabi Uthani mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 28 Novemba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo, miaka 264, iliyopita, alizaliwa William Blake mshairi na mchoraji wa kiingereza blake alikuwa na mapenzi na sanaa tangu akiwa mdogo na alipofikisha rika la ubarobaro alijihusisha na kusoma vitabu vya falsafa na mashairi athari za mshairi huyo zilikuwa zikipingana wazi na kanisa hali ambayo iliwakasirisha mno viongozi wa dini ya kikristo na watawala wa uingereza hadi anaga dunia mwaka 1827 msomi huyo wa uingereza alikuwa ameandika vitabu kumi na vitatu Siku kama ya leo miaka 109 iliyopita nchi ya Albania ilipata uhuru. Nchi hiyo ilikuwa huru miaka mingi kabla ya kuzaliwa nabi Isa Masih alaihi ssalam, lakini baada ya kuasisiwa ufalme wa Roma, ilikaliwa kwa mabavu na utawala huo. Mwaka 1501 Albania ilidhibitiwa na utawala wa Othmania. Mwanzoni mwa karne ya 19 utawala huo ulidhofika na kupoteza nchi za Balkan ilizokuwa ikizitawala, na kwa juhudi za wapigania uhuru, hatimaye mwaka 1912 Albania ikajipatia uhuru wake. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita Mauritania ilitangaza rasmi uhuru wa nchi hiyo. Mauritania ilikuwa ikikoloniwa na Ureno tangu karne ya 15 miladia. Baadaye Uholanzi na Uingereza zilivamia nchi hiyo, na mwaka 1903 Mauritania ikawa koloni la Ufaransa. Katika nusu ya pili ya karne ya 20, wananchi wa Mauritania walipiga kura ya maoni wakitaka kuasisiwa utawala wa jamhuri ya mamlaka ndani, na hatimaye mwaka 1960 Mauritania ilipata uhuru kamili baada ya kusainiwa makubaliano kati yake na serikali ya Ufaransa. Na miaka 50 iliyopita katika siku kama ya leo, Iran ilidhibiti visiwa vitatu vya Tombu Kubwa, Tombu Ndogo na Bumusa baada ya kuondoka vikosi vamizi vya Uingereza katika maeneo hayo. Uingereza iliondoka katika visiwa hivyo vitatu vya Iran vilivyoko katika ghuba ya Uajemi katika fremu ya mpango wa nchi hiyo wa kuondoa wanajeshi wake katika eneo la bahari ya Mediterania na ghuba ya Uajemi kutokana na matatizo ya kisiasa na kiuchumi yaliyokuwa yakisumbua nchi hiyo mm. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la Sudan limesema askari wake kadhaa wameuawa katika shambulio lililofanywa na vikosi vya jeshi la Ethiopia katika eneo la mpakani linalozozaniwa na nchi hizo mbili. Mshauri wa mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamas amesema Ismail Hania ameagiza ianzishwe kampeni kubwa ya uhamasishaji ya kuunga mkono kadhia ya Palestina ili kukabiliana na hatua ya karibuni ya Uingereza dhidi ya Hamas. Siku ya Ijumaa, bunge la Uingereza liliafiki uamuzi uliochukuliwa na serikali ya nchi hiyo wa kuitambua Hamas kuwa ni kundi la kigaidi. Kwa kupitishwa uamuzi huo, shughuli zote zilizokuwa zikifanywa na harakati hiyo ya mukawama wa Palestina nchini Uingereza zimepigwa marufuku. Waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Gordon Brown amesema kuzuka spishi mpya ya kirusi cha korona itwayo Omicron huko Afrika Kusini ni matokeo ya kuhudhiwa chanjo za ugonjwa huo na baadhi ya madola hasa ya magharibi na kunyimwa nchi masikini duniani. Asasi za kitaifa za Niger zimeendelea na harakati kama za wananchi wa Burkina Faso za kufanya maandamano ya kupinga kuwepo wanajeshi wa Ufaransa katika nchi hizo. Na msemaji wa komandi ya operesheni za pamoja Iraq amesema wakati wa kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini humo haubadilishiki. Na kwa muktasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa sikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuwageni, nikikutekeni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.