Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunuhusuni juu yao na avipoze vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran a idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia kupitia maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga huko nchini Tanzania, ambapo tunasikika kwenye 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza 99.7, Kigoma 104.1, Mtwara na 99.1, Singida uh, huko nchini Tanzania kama nilivyosema. Unaweza pia kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS. Nambari yangu humo studioni haanza na jumlisha kisha tisa uh, nane, tisa sifuri tatu, tano, sifuri sita, tano, nne, nane, Saba. Nitajaribu kudonadona baadhi ya jumbe e. Mchana huu nimekuandalia, mpenzi msikilizaji, taarifa habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na darsa ya Quran, udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki, mawaidha maalum na makala ya leo katika historia <mulia> Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema waliojitoa makubaliano ya nyuklia hawana haki ya kuzungumzia miradi ya nyuklia taifa hili. Harakati ya PLO yalaani makubaliano ya kijeshi ya Moroko na Israel. Wananchi wa Jordan waandamana na kupinga kuanzishwa uhusiano na Israel. Na Umoja wa Mataifa wasema mamilioni ya wanawake wanakabiliwa na umasikini kwa sababu ya COVID-19. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran amesema waliojitoa katika makubaliano ya kimataifa ya nyuklia ya JCPOA hawana haki ya kuzungumzia na kueleza mitazamo yao kuhusiana na miradi ya nyuklia ya Tehran. Muhammad Islami amesema hayo pambezoni mwa kumbukumbu ya mwaka wa kwanza, wa kwanza wa kuwa washahidi Mohsen Fakhrizadeh, mwanasayansi bingwa na mwenye kipawa cha juu katika masuala ya nyuklia na ulinzi wa Irani, na kueleza kwamba miradi ya nyuklia ya taifa hili ina mfungamano na suala la makubaliano ya nyuklia na wale ambao walikiuka ahadi na kujitoa katika makubaliano hayo ya kimataifa sasa hawana haki ya kuzungumzia au kutoa mitazamo yao kuhusiana na miradi ya nyuklia ya Tehran inayofanyika kwa malengo ya amani Moha, Mohsin Fakhrizade ambaye alikuwa mkuu wa shirika la utafiti na teknolojia la wizara ya ulinzi ya Iran aliwa washahidi Novemba 27 yaani katika siku kama leo mwaka mmoja uliopita katika shambulio la kigaidi lililofanywa kwenye viunga vya mji wa Tehran. Mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran amesema upande wa pili wa mazungumzo ya nyuklia na Iran haukutekeleza ahadi zake, hususan katika kipindi cha uongozi wa rais Donald Trump, na hivyo kuheshimu makubaliano hayo hakuwezi kuwa ni suala la upande mmoja. Harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, imelaani vikali makubaliano ya kijeshi yaliyofikiwa baina ya Moroko na utawala wa kizayuni wa Israel na kueleza kuwa makubaliano hayo ni zawadi kwa vav, kwa wavamizi. PLO imesema katika taarifa yake kuwa makubaliano ya kijeshi yaliyofikiwa baina ya Moroko na utawala vamizi wa Israel, maana yake ni kukiuka maazimio ya mikutano na makubaliano baina ya mataifa mbalimbali ya Kiarabu na bila shaka yanakiuka dhahir shahir masilahi ya umma wa Kiarabu. Aidha, sehemu nyingine ya taarifa hiyo ya PLO sambamba na kuashiria kwamba wavamizi wanapaswa kuhitimisha ukaliaji wao wa kimabavu wa ardhi za Palestina na kutokubalika kwa utoaji zawadi wa aina yeyote ile kwa wavamizi Imeitaka Moroko ijitoe katika makubaliano yake na Israeli. Baadhi ya maimamu na viongozi wa Kiislamu nchini Uganda wamelazimika kuikimbia nchi hiyo wakihofia usalama wao. Hii ni baada ya maafisa wa usalama kushadidisha operesheni ya kuwasaka watu wanaotumiwa kuwa na, na mfungamano na kundi la kigaidi la ADF kutoka Kampala. Mwandishi wetu Kigozi Ismail ametutumia taarifa ifuatayo. Huku polisi na walinda usalama wengine wakiendelea kuwasaka wale wote walio na uhusiano na kundi la ADF, imewalazimu maimamu na masheki kadhaa kujificha ama kuihama Uganda wakihofia usalama wao. Mwanzoni mwa wiki hii, kituo cha kuhifadhia watoto mayatima na wasio na uwezo mtaani Kasengeje wilani wa Kiso kilihujumiwa na polisi na kuwazoa zaidi ya watoto 30 wakihofiwa kuwa wanakusanywa na wamiliki wa kituo hicho kwa lengo la kuwafunza mbinu za kigaidi badala ya dini ya Kiislamu. Hatua kama hii ilishawahi kushuhudiwa katika sehemu mbalimbali za Uganda, jambo ambalo lilizusha utata miongoni mwa viongozi wa dini ya Kiislamu, kwani Baraza Kuu la Uislamu linatetea vituo kama hivyo vya madarasa kwa lengo la kuwafunza watoto dini yao bali si kuwafunzo mengine. Hadi leo viongozi wa dini ya Kiislamu wanahisi kwamba kuna njama ya kudhoofisha mafunzo ya dini hii kwa kubandika vituo vya madarasa eti ni vitovu vya ugaidi na uasi dhidi ya serikali kuu. Kitendawili kilichoko ni kwamba miongoni mwa watu mashuhuri waliouawa kwa njia ya kigaidi ni masheikh na maimamu kutoka maeneo mbalimbali ya taifa. Miongoni mwao ni Sheikh Dr. Muaya Sheikh Kiria na wengine, waliouawa kwa njia zisizobayana. Ni vigumu kutofautisha njia za mauaji hayo yaliyotangulia na mauaji ya washukiwa baada ya kukamatwa na walinda usalama siku hizi kwa hali isiyo ya kawaida. Hata viongozi wa dini zingine nao wanaishtumu vikali sera ya kuwaua washukiwa kabla ya kuwafikisha mahakamani. Vilevile wanapinga pendekezo la Rais Museveni la kutaka kuondoa dhamana za kurutini kwa washukiwa wa kesi za jinai wakikariri kuwa kuna wafungwa wengi wanaoozea jelani bila hatia. Rais Museveni anataka katiba ifanyiwe marekebisho juu ya swala hili ambalo linaweza kuzusha utata mwingi kisheria, kulingana na katiba ya Uganda itakayohitaji kurekebishwa tena baada ya utawala uliopo Uganda kuondoka. Hadi leo, wabunge wawili waliohusishwa na vitendo vya kigaidi, Muhammad Segirinya na Alan Sewanyana, wamebaki rumande ingawa walipewa dhamana kortini, familia zao zinadai haki itendeke kwa wabunge hao. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukran Kigozi Ismail kutoka hapo Kampala, Uganda. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la wanawake la Umoja wa Mataifa limetangaza kuwa janga la ulimwengu la virusi vya korona limesababisha mamilioni ya wanawake katika maeneo mbalimbali ya dunia kukumbwa na umasikini. Bi Anita Bhatia, naibu mkurugenzi mtendaji wa shirika la wanawake la Umoja wa Mataifa, amesema, kwa mujibu wa takwimu za shirika hilo, wanawake milioni 55 katika maeneo tofauti ya dunia wanakabiliwa na umasikini uliosababishwa na janga la virusi vya korona. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amebainisha kwamba katika mataifa yaliyoendelea ambapo wanawake walio wengi wanafanya kazi katika sekta binafsi wamekabiliwa na matatizo makubwa ya kifedha kufuatia sheria za kukabiliana na msambao wa virusi vya korona. Mamia ya wananchi wa Jordan wameandamana wakilalamikia mwenendo wa mataifa ya Kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wa wananchi madhulumu wa Palestina. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu walisikika wa wakilaani hatua yoyote ile ya kutaka kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Aidha, waandamanaji hao wamepinga vikali makubaliano ya nchi yao na utawala vamizi wa Israel ya kubadilishana nishati ya umeme na maji. Hayo yanajiri katika hali ambayo safari ya Benny Gantz, waziri wa vita wa utawala dhalimu wa Israel huko Moroko, nayo imekabiliwa na upinzani mkali pamoja na maandamano ya wananchi ambao wametangaza wazi kupinga hatua ya serikali ya Rabat ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel na tume ya kupambana na ufisadi nchini Sierra Leone imewapata na makosa ulaji rushwa maafisa sita akiwemo mwanasiasa wa upinzani maarufu anatarajiwa kugombea urais kwa tiketi ya vyama vya upinzani katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Samura Kamara alikuwa mgombea urais kwa tiketi ya chama cha upinzani cha All People's Congress APC katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na nane nchini Sierra Leone. Vyama hivyo upinzani vimepanga kumteua mwanasiasa huyo mashuhuri kugombea uraisi katika uchaguzi ujao. Hata hivyo wa, wa, wengine wanaotuhumiwa na ha, kwa hatia kwa mujibu wa tume ya kupambana na ufisadi ya Sierra Leone, maafisa wa ngazi ya juu serikalini akiwemo mhasibu wa sasa katika ofisi ya ubalozi wa Sierra Leone katika Umoja wa Mataifa kwa mujibu wa tume hiyo, Kamara na wenzake wanakabiliwa na mashtaka mawili yakiwemo matumizi mabaya ya fedha za umma kiasi cha dola milioni mbili na laki tano na elfu sitini zilizokuwa zimepangiwa kutumiwa kwa ajili ya ukarabati wa ubalozi mdogo wa nchi hiyo huko nchini Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu una kichwa cha maneno ya kisemacho: Australia inaitumikia Marekani na utawala wa Kizayuni. Serikali ya Australia imeiweka harakati ya Hizbullahi ya Lubnan katika orodha ya eti makundi ya kigaidi sambamba na kuipiga marufuku harakati hiyo katika hatua ambayo inaonekana imechukuliwa ili kuihudumia Marekani na utawala wa Kizayuni wa Israel. Duru za kimagharibi zimedokeza kuwa baadhi ya madola magharibi yameanza kuzidisha mashinikizo dhidi ya Hizbullah katika wiki za hivi karibuni kwa lengo la kuitenga harakati hiyo. Hii ni katika hali ambayo Hizbullah ni chama rasmi cha kisiasa ambacho kina viti katika bunge la Lebanon. Mbali na kuwa harakati ya Hizbullah inakabiliwa na utawala inakabiliana na, na utawala ghasibu na wa kibaguzi wa Israel, pia hutoa huduma na misaada ya kijamii kiuchumi na kiutamaduni kwa watu wa Lebanon. Hizbullah ina nafasi muhimu sana katika sekta ya kijamii nchini Lubnan. Kwa maelezo mengine, ni kuwa Hizbullah ni kati ya makundi ya kisiasa yenye taathira kubwa zaidi nchini Lebanon, na pia kijamii ina uungaji mkono mkubwa miongoni mwa wananchi. Sayed Jalal Sadatian, mtaalamu wa masuala ya kisiasa anazungumzia kuhusu kuongezeka mashinikizo dhidi ya Hizbullah katika nchi za magharibi na kusema duru zinazofungamana na madola magharibi na zinazounga mkono utawala wa kizayuni wa Israel zinawasilisha madai yasiyo na msingi wowote dhidi ya Hizbullah ambayo ni harakati yenye uwezo mkubwa wa Asia Magharibi ili kupunguza uungaji mkono na ushawishi wa kisiasa wa kundi hilo miongoni mwa wananchi. Ingawa kuna makundi mengine mbalimbali na maarufu katika uga wa kisiasa nchini Lebanon, lakini Hizbullah ina umashuhuri mkubwa zaidi miongoni mwa wananchi. Nukta hii inaonyesha kuwa Hizbullah ina sifa za kipekee ambazo zimepelekea iungwe mkono na wananchi wengi wa Lebanon, na moja ya sifa hizo ni ushujaa wa kundi hilo katika kuzuia utawala wa kizayuni wa Israel usiiteke ardhi ya Lebanon nukta hii imeifanya Hizbullah ipendwe na watu wa matabaka na dini mbalimbali mbali, huko nchini Lebanon na hata katika eneo la Asia Magharibi. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 897 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya, ya Az-Zukhruf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 11 na 12 ya sura hiyo ambazo zinasema na kwa hayo tukaifufua nchi iliyokufa na namna hivi ndivyo mtakavyotolewa. Walladhi khalaqal azwaja kullaha waja'ala lakum min alfulki wal an'ami ma tarkabu, na ambaye ameumba katika kila kitu jike na dume na akakufanyieni marikebu na wanyama hoa mnao wapanda. Aya za mwisho tulizosoma katika darsa iliyopita zilizungumzia tauhidi katika ulimwengu wa maumbile. Aya hizi tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema, uhai wa ardhi na mimea na uhai wenu nyinyi wanadamu unategemea kuteremshwa kwa mvua na ikiwa itatokea sehemu yoyote ya ardhi ikakosa mvua, hukumbwa na ukame na baa la njaa, na wanadamu hupoteza maisha kwa njaa na kiu. Swali la kujiuliza ni je, joto la jua linalopiga baharini na maji hayo kugeuka mvuke kunatokana na uwezo wa mwanadamu na je, yeye mwanadamu ana mchango wowote katika mwenendo wa unyeshaji mvua? Tujiulize pia, je, kufanyika kwa mawingu na kuvuma kwa upepo unaosukuma mawingu hayo kuelekea ardhi kavu na yabisi kunatokana na nguvu za mwanadamu? Ardhi kavu na yabisi zilizoficha ndani yake mbegu za mimea Wakati inaponyesha mvua, huanza kuhuika na kuchipua aina mbalimbali mbali za mimea, kuchipua na kukua mimea na kuchanua maua ya rangi tofauti, pamoja na mashamba yanayootesha miti ya kila aina ya matunda. Vyote hivyo vinatokana na baraka ya mvua. Na kama ambavyo ardhi ya bisi iliyokufa huhuika kwa kunyeshewa na mvua, na nyinyi wanadamu pia ndivyo mtakavyofufuka baada ya kufa na kuzikwa. Kuteremshwa kwa mvua, na kuhuika ardhi kavu iliyokufa kunadhihirisha ujuzi na uwezo usio na mpaka wa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Na hivyo kutobakisha hata chembe ya shaka kwamba kiama kitasimama na ni jambo linaloyumkinika kwa wafu kufufuliwa na kupewa uhai tena. Kusema kweli, huo ni mfano mmojawapo wa kufufuliwa wanadamu ambao umeashiriwa katika aya nyingi za Quran. Kisha aya zinaendelea kuashiria suala la kuwepo jozi katika uumbaji na kubainisha kuwa uumbwaji wa viumbe mbalimbali vilivyo hai ambao wote unafuata kanuni ya jozi ya jike na dume na ambavyo kuendelea uhai na kuwepo kwao kunategemea hali hiyo, kusingeyumkinika isipokuwa kwa irada ya Allah subhanahu wa ta'ala. Katika aya hizi zimeashiriwa pia marikebu na vipando vinginevyo ambavyo Mwenyezi Mungu amewawekea wanadamu kwa ajili ya kukata masafa katika njia za baharini na nchi kavu ambazo kwa hakika ni miongoni mwa rehma na ukarimu wa Mola mrehemevu kwa waja wake. Tangu enzi na enzi, imezoeleka kutumia marekebu na majahazi katika safari za baharini kwa ajili ya kusafirisha watu na bidhaa kutoka sehemu moja hadi nyingine. Ajabu ni kwamba kutokana na kanuni maalumu za fizikia mameli makubwa makubwa, na licha ya kubeba shehena nzito za mizigo, yanapasua mawimbi bila kuzama majini. Hakuna yeyote aliyeziweka kanuni hizo katika ulimwengu ghairi ya Allah subhanahu wa ta'ala. Katika zama hizi pia kuna aina mbalimbali mbali za vipando na vyombo vya usafiri zikiwemo gari, treni ziendazo kwa kasi pamoja na ndege, ambavyo vyote hivyo vimepanua wigo wa shughuli na harakati za wanadamu na kubadilisha sura ya maisha yao. Yote hayo yanatokana na rehema za Mwenyezi Mungu, kwa sababu vyombo hivyo vya usafiri vinavyotembea kwa kasi, navyo pia vinafanya hivyo kwa kutumia kanuni mbalimbali mbali, ambazo yeye Mola ameziweka katika ulimwengu wa uumbaji. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo wa ulimwengu unafuata kanuni maalumu ambazo Allah Subhanahu wa Ta'ala ameipangia na kuikadiria kila sehemu ya mfumo huo. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu ameweka utaratibu wa kila jambo kufanyika kupitia sababu na visababishi, na ndiyo maana mvua imefanywa kuwa sababu ya kupatikana uhai kwa ardhi na viumbe viishiyo ardhini. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba uundaji na utengenezaji wa vitu vya aina mbalimbali mbali umefanywa na wanadamu kwa kutumia kanuni alizoweka Mwenyezi Mungu katika ulimwengu wa maumbile Walichofanya wanadamu ni kugundua tu kanuni hizo na kuzitumia ya tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 13 na 14 ambazo zinasema: litastawu ala dhuhurihi thumma tadhkuru ni'mat rabbikum idha stawaytum alayhi wa taqulu subhana alladhi sakhkhara lana hadha wa ma kunna lahu muqrinin, ili mkae vizuri migongoni mwao kisha mkumbuke neema za Mola wenu mlezi mnapokaa sawa sawa juu yao, na mseme ametakasika aliyemfanya huyu atutumikie na tusingeliweza kufanya haya wenyewe. Wa inna ila rabbina lamunqalibun, na hakika sisi tutarudi kwa Mola wetu mlezi. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu nafasi na mchango wa merikebu na, na nyamahoa, yaani wanyama wa miguu minne katika maisha ya wanadamu, na kueleza kwamba kila mpandapo kipando kiwe kilichoundwa na mwanadamu kama meli, ndege, gari na treni au vipando vya jadi kama farasi, ngamia na nyumbu, msisahau kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ndiye aliyekutishieni wanyama na vipando hivyo. Nyinyi wanadamu mmegundua tu sifa mbalimbali alizojalia Mwenyezi Mungu katika vitu na mada za aina kwa aina, na kwa kuzitumia sifa na hali za vitu na mada hizo mmeweza kuunda vyombo vya uchukuzi na usafiri kama meli, ndege na treni na kuvitiisha mpendavyo. Mwenyezi Mungu amejaalia na kuwafanya baadhi ya wanyama wapole na maridhia kwenu nyinyi wanadamu, ijapokuwa wanyama hao wana nguvu nyingi zaidi kimaumbile kulinganisha na nyinyi, na kwa hivyo isingetarajiwa wawe maridhia na watifu kwenu kama si rehma na uraufu wa Allah, msingekuwa na uwezo wa kuwatiisha wanyama hao. Kwa hivyo, inapasa sisi wanadamu tumtakase, kumhimidi na kumshukuru yeye, Mola ambaye amevifanya vipando na vyombo vyote hivyo viwe maridhia na vitifu kwa mwanadamu. Kwa kumalizia, aya zimegusia suala la mwanadamu kurejea kwa mula wake, na sababu ni kwamba wakati anapopanda vipando hasa vyombo hivyo vyenye kukata masafa makubwa na kwa kasi, asije mtu akaingiwa na ghururi na majivuno kutokana na neema hizo za kidunia. Vyovyote iwavyo, mwikumbuke akhera, kwa sababu kuna watu wengi wanaotumia vipando na vyombo vyao hivyo kujikweza, kujivuna na kujifaharisha navyo mbele ya wenzao. Lakini jambo jingine ni kwamba kupanda vipando hivyo na kuweza kuhama kutoka mahali pamoja hadi pengine kutuzindue na kutukumbusha pia kuhusu kuhama kwetu katika dunia hii kuelekea ulimwengu mwingine, kwani vyovyote itakavyokuwa, mwishowe tutaelekea kwa Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusimsahau Allah subhanahu wataala tunapozitumia neema za kimaada na tumshukuru kwa kutuneemesha neema hizo. Inafaa ushukurivu huo tuukamilishe kwa kumsabihi na kumtakasa yeye Mola Muumba. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tuonyeshe kwa dhati mbele ya Allah kwamba sisi si waweza wala si lolote, si chochote mbele yake. Huo wenyewe ni mfano mmojawapo wa ushukurivu, na si kujikweza, kujivuna na kuwa na ghururi kutokana na tuyafanyayo. Waidha, ya hizi zinatuelimisha kwamba tunapokuwa kwenye safari za duniani, tuikumbuke pia safari ya akhera, ambayo huanza kwa kifo yeah. Tunaihitimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 15 ambayo inasema wajaalu lahu min ibadihi juz'a innal insana lakafurun mubin, na wanamfanyia katika waja wake fungu, kwa hakika mwanadamu ni mwenye kukufuru waziwazi -wazi. Baada ya aya zilizotangulia kutaja mifano kadhaa ya tauhidi katika uumbaji na uleaji wa Mwenyezi Mungu kwa viumbe wake, aya hii inazungumzia shirki inayofanywa na baadhi ya watu kwa kusema, inakuwaje baadhi ya washirikina wanawadhania malaika kuwa ni wana wa Mwenyezi Mungu na kuwachukulia kuwa ni sehemu na wanatokana na wazazi wawili. Kama walivyo watoto wengine. Mwenyezi Mungu hana umbo hata awe na sehemu au iumkinike kupatikana sehemu ya kitu kinachotokana na yeye. Malaika wao pia, kama walivyo viumbe wengine, wameumbwa na Allah subhanahu wa ta'ala. Wao ni watendaji wanaohudumu katika mfumo wa ulimwengu na si sehemu ya Mwenyezi Mungu wala si wana wa Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba katika zama zote za historia zimekuwepo hurafa na imani nyingi potofu na za uzushi kuhusu Mwenyezi Mungu na uhusiano wake na viumbe vyake. Yote hayo yametokana na ujinga wa watu au kuacha kwao kufuata mafundisho ya uongofu yaliyoletwa na mitume. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa malaika wameumbwa na Allah na wanatii na kutekeleza amri za Mola, si wana wa Mungu hata wawe na hali ya kiungu. Vilevile, aya hii inatutaka tuelewe kwamba imani za hurafa na shirki humfanya mtu awe mbali na Mwenyezi Mungu, aikengeuke njia iliyonyoka na kuzikufuru neema za Mola. Wapenzi wasikilizaji, Darsa 897 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujalie kuwa washukurivu wa, wa neema zake kubwa na ndogo tuzijuazo na wa tusizozijua. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. <todic> Hiyo ilikuwa darsa ya Quran iliyotayarishwa na kuletwa kwenu naye Abdul Fatah Musaidi. Bado y mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kusikia, eh, kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Kana huu, mpenzi msikilizaji, naanzia huko nchini Uganda. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Saturday Monitor umeakisi kwa mapana na marefu habari ya kugunduliwa aina mpya ya virusi vya korona nchini Afrika Kusini. Wanasayansi Uganda wataka kuongezwa kasi ya upigaji chanjo dhidi ya covid covid-19. Utalii nchini Afrika Kusini katika msukosuko baada ya kuripotiwa spishi mpya ya virusi vya korona tangazo, ambayo limeambatana na baadhi ya mataifa kupiga marufuku ndege safari za ndege za kuingia na kutoka nchini humo. Na bangi nilipata maadui baada ya kuwa makamu wa rais, na mauaji ya Kasese haki bado haijatendeka kwa wahanga wa mashambulio ya mwaka elfu mbili na sita. Saturday Monitor limeandika pia kuwa Ripoti mpya yataja majaji bora waliofanya vyema katika taaluma hiyo mwaka elfu mbili na ishirini ambapo kuna orodha majaji wapatao 14 katika ripoti hiyo. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmad ahidi kuendeleza vita hadi atakapowazika maadui, na Rais Weri Museveni anatarajiwa kufanya safari ya kikazi wikendi hii katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo anatarajiwa kukutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake yaani Mama Samia Suluhu Hassan, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, huku mada kuu ikiwa ni suala la mradi e, wa ujenzi wa bomba la mafuta yatakayokuwa ya yanasafirishwa kutoka magharibi mwa Uganda hadi katika bandari ya Tanga nchini Tanzania. Nchini Kenya oh, baadhi ya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo zinasema sababu za Musalia Mudavadi kutomuunga mkono Raila Odinga. Kiongozi huyo wa ANC NAC anahisi kwamba Raila hamthamini, ana, atumia wadogo wake magharibi kujivumisha. Onyo: aina mpya korona yaja aina hatari ya virusi hivyo yaripotiwa Afrika Kusini na Botswana. Ruto asusia kongamano la ugatuzi. Watalii feki wapora vito Taita Taveta na muungano wa vyama vya wafanyakazi Kenya wamtaka waziri wa usalama asikilize polisi. Baadhi ya habari zilizopamba kurasa za gazeti la Saturday Monitor, kumradhi Saturday Nation, zinasema Kenya ipo katika tahadhari baada ya kuripotiwa spishi mpya ya COVID-19 nchini Afrika Kusini. Muungano wa madaktari Kenya umeonya serikali kuhusiana na hatua yake ya kuwalazimisha wa Kenya kupiga chanjo ya COVID-19. Saturday Nation limeandika pia kuwa wizara ya afya ya Kenya imetangaza kuwa ina chanjo za kutosha za COVID-19 kwa ajili ya kufikia lengo lake la, la kuwachanja raia milioni kumi wa nchi hiyo hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Hayo yameelezwa na Rashid Aman, naibu waziri wa afya wa Kenya. Nahitimishia huko nchini Tanzania, naanza na habari Leo, na baadhi ya habari zake zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema, waziri Umi apiga marufuku masomo ya usiku mwingi Mm -hmm. Shule ya kuzuia likizo, mgogoro wa miaka 20 wa mwekezaji na wananchi wamalizika. Habari hii utaipata katika ukurasa wa pili wa gazeti hili ambalo limeandika pia kuwa Uswisi ya sifu makubwa ya Samia, na waziri mkuu Majaliwa ataja mambo matano kumaliza maambukizo ya virusi vya ukimwi VVU. Mwananchi Jumamosi limeandika bila vyanzo vipya umeme maumivu hatari. Ripoti yaeleza madhara ya ukame yatakavyoathiri zaidi ya Afrika, wabunge na wataalamu nchini watofautiana. Uganda kusalimisha uwanja wa ndege wa Entebbe, sababu wanafunzi kurudia mitihani ya kidato cha sita. Kumradhi, kidato cha pili. Waziri mkuu wa Ethiopia aingia vitani kukabiliana na vikosi vya waasi na mapambano, mawakili kesi ya kina Mbowe Habari zilizopewa kipaumbele na Nipashe Jumamosi zinasema, kesi ya Mbowe, nyaraka ushahidi wa komando za pingwa kortini. Washtakiwa madawa kulevya waachiliwa huru Haya, kirusi kipya cha ibua hofu. Habari hii utaipata katika ukurasa wa 17 wa gazeti Nipashe ambalo linatupasha zaidi, pia kwa kuandika ACT Wazalendo ya koleza moto, waliopata uja uzito kurudi shuleni, Haki Elimu nayo yaunga mkono uamuzi wa, wa serikali. Mchimbaji mdogo auawa mchimbaji mdogo auwawa mgodi wa Tanzanite na ufumbuzi uhaba mafuta ya kula nchini wapatikana. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti Uhuru zinasema mjadala wajawazito kurudishwa shuleni kulikoni, undani wa mbunifu wa kiti cha wagonjwa, miaka 60 ya uhuru, serikali afichua ilivyozima matukio uhalifu nchini, umi apiga stop wakurugenzi kuwashusha vyeo walimu nchini. Waziri Mkuu Majali waitaka jamii kupiga vita UKIMWI. Na kuna picha inamwonyesha Mama Samia Suluhu Hassan, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, akizungumza Ikulu mjini Dodoma na ujumbe wa shirika la maendeleo la kimataifa la Uswisi hapo jana. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Mpenzi msikilizaji, afuatao sasa ni mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Shekhe Salim Mwega wa Qum hapa nchini Iran. na tukiangalia kwenye baadhi ya dua tunaambiwa, ya kwamba kutoka kwa Imam Sadik ya kwamba la takilni ila nafsi tarafata ainin abadan, yani usinifanye ni kuitegemea nafsi yangu kamwe katika maisha yangu ma ahyaitani, yani katika maisha yangu yote nafsi yangu nsiwe nikawa ndiyo tegemeo langu, bali niwe tegemeo langu ni kwako, kwa ewe Allahu subhanahu wataala. Hii ndiyo dua ambayo tunafundishwa ambayo inafaa tuwe kiisoma ama tukirudi kwenye hali za nafsi, athari mbaya ambazo zinapatikana katika kuitii nafsi ni kwamba ikiwa hutaweza kuitengeza na kuitawala nafsi yako, basi adui huyu wa nje atakuwa ni mwepesi kwako zaidi kukutawala na kukuwaangamiza. Pia zaidi adui ya nje ambaye tutakuja kumjua ni Shetani, na wafuasi wa Shetani na jeshi la Shetani na kundi la shetani na wengineo katika nini, kundi la shetani wao ni binadamu au ni, au wawe ni katika mashetani majini, wao watakuwa ni wenye kukuweza. Kwa hivyo lazima kwanza uanze kutengeza huku ndani, ndio uweze kukabiliana na huko nje, la sivyo itakuwa ni enyemba. Na kuitii nafsi ni katika mambo gani? Mwanzo kabisa kuna mambo ya halali na kuna mambo ambayo ni haramu. Katika mambo ya halali nafsi inahitaji iwe itapatiwa mahitaji yake. Ikiwa utakosa kuipatia mahitaji yake, kushinda na itakuwa umeiangamiza. Kuna mahitaji ya halali ambayo ni mambo ya mubaha Mtu anahitaji kula, mtu anahitaji kuoa, mtu anahitaji kunywa, mtu anahitaji kupumzika, mtu anahitaji mambo kama haya, vyakula tofauti tofauti. Lakini unapoipatia vitu hivi ambavyo ni halali au ni mubaha, ikiwa utakuwa hauna kizuizi na mipaka, basi nafsi itakuwa itakupeleka mpaka mwisho, itakuingiza kwenye haramu. Ni lazima uichunge na kuitawala katika mambo ya halali ili uweze kuitawala katika mambo ya haramu vile unavyojichunga upande huu mwingine, ndio mambo mengine utakuwa una... Lakini ukiacha mlango wazi na nafsi ikawa ina... unaipatia chochote kile na unafuata hawa tamanio ya nafsi utakuwa ni mwenye kumanga, kuangamia. Tunakuta Qurani inatuambia kuhusiana na jambo kama hili, nasema ya kwamba thumma kana aqibatu ladhina asausua ankadhabu biayati llah, yani kisha ikawa watu wale waliokuwa wakifanya maovu lakini wakawa wanaendelea mwishewe walifikia ankadhabu biayati llah, wakawa ni wenye kukadhibisha na kukataa aya na dalili za mwenye na nyingine pia unakuta wenye kufanya ubakhili na kunyima na kutotoa, inasema aya falamma atahum min fadlihi, watu wale ambao Mwenyezimungu amewapatia fadhila yake neema yake mali yake, bakhilu bihi, wakawa ni wenye kufanya ubakhili watawallau wahum muridhun, na wakawani, wakarudi nyuma na huku wamekataa wataki hawataki kutoa na kutekeleza ahadi ambayo walitolea Mwenyezi Mungu, fa aqabahum nifaqan, natija yake ni kwamba ya kuzuia kutoa na kutoa, kub, nini mali na kusaidia wengine mwishowe, ni kwamba walikuja wakawa unafe wakawa, aqabu nifaqan fi kulubihim, katika nyoyo na zao, ila yaumi yalqaunahum, mpaka siku ya Kiyama ambayo watakutana na mola wao bima akhlafu, kutokana na kile walicho kifanya kukhalifu Mwenyezi Mungu akhlafu llaha ma waaduhu, kile ambacho Mwenyezi Mungu waliahidiana naye wakifanya walifanya nini khilafu na kinyume chake. Hii kwa sababu ya ubakhili waliokuwa nao, hiyo ndio athari na athari nyinginezo. Mtu anapokuwa ni mwenye ukianza kuipatia nafsi kile cha halali na utaendelea mpaka utaifanyia utapatia kile ambacho ni kibaya, na mpaka mwishoo utakifingia kile kibovu kabisa. Mwenyezi Mungu atuhifadhi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <tipa> Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 21 mfungu wa saba Rabiu Athani mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 27 Novemba mwaka 2021 miladia. Tarehe 27 Novemba miaka 102 iliyopita, iliainishwa mipaka mipya ya nchi za Ulaya na Mashariki ya Kati baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia. Baada ya kumalizika vita hivyo na kutiwa saini mkataba wa amani wa Versailles, kulisainiwa mikataba mingine kadhaa ya kuainisha mustakabali wa tawala za Austria na Hungary pamoja na utawala wa Uthumania na nchi ya Bulgaria, ambayo kila mmoja ulikuwa na masharti mazito na kutoa fidia nchi hizo kwa zile zilizopata ushindi. Katika siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, mkutano wa siku tatu wa viongozi wa Marekani, Uingereza na Umoja wa Kisovieti ulifanyika mjini Teherani katika hali ambayo Irani wakati huo ilikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya nchi hizo. Mkutano wa Teherani ulifanyika baada ya Marekani kuingia katika vita vya pili vya dunia na kuzuka kambi mpya dhidi ya jeshi la Ujerumani. Miaka 71 iliyopita katika siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Ayatullahi Muhammad Nahavandi, alimu mkubwa wa zama hizo, aliaga dunia. Ayatullahi Nahavandi mwana wa mwanazuoni na alimu mchamungu Ayatullahi Mirza Abdurahim Nahavandi alizaliwa katika mji mtukufu wa Najaf huko nchini Iraq. Kama alivyokuwa baba yake, Ayatullahi Muhammad Nahavandi alikuwa mmoja wa maulamaa wakubwa wa karne ya kumi na nne hijiria urukana na alivyojaliwa kukwea na kufikia daraja za juu za elimu na akhlaki njema. Na miaka 68 iliyopita, katika siku kama ya leo aliaga dunia Eugene O'Neill, mwandishi wa Kimarekani, Eugene O'Neill ambaye alikuwa mashuhuri pia katika uandishi wa tamthilia. Aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 65 alizaliwa mwaka 1888 na, na maisha yake yalitawaliwa na matukio mengi. Eugene O'Neill alikuwa na mapenzi makubwa na tamthilia na ndio maana akapewa jina la mtoto wa tamthilia. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Muhammad Islami, mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran, amesema waliojitoa katika makubaliano ya kimataifa ya nyuklia JCPOA hawana haki ya kuzungumzia na kueleza mitazamo yao kuhusiana na miradi ya nyuklia ya Tehran. Harakati ya ukombozi wa Palestina PLO imelaani vikali makubaliano ya kijeshi yaliyofikiwa baina ya Moroko na utawala haramu wa Israel na kueleza kwamba makubaliano hayo ni zawadi kwa wavamizi. Shirika la wanawake la Umoja wa Mataifa limetangaza kuwa janga la ulimwengu la virusi vya Korona limesababisha mamilioni ya wanawake katika maeneo mbalimbali ya dunia kukumbwa na umasikini. Mamia ya, ya wananchi wa Jordan wameandamana wakilalamikia mwenendo wa mataifa ya kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Falastine. Na tume ya kupambana Sierra na ufisadi nchini Sierra Leone imepata na hatia ya makosa ya ulaji rushwa wa maafisa sita akiwemo mwanasiasa wa upinzani maarufu anayetarajiwa kugombea uraisi kwa tiketi ya vyama vya upinzani katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera kutoka Teherani. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.