Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Alim. Alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina. Na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya kwa asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today.com sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at ir ibir. Mpenzi msikilizaji, asubuhi ya, ya leo nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu ripoti, pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na darsa ya Quran, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki pamoja na makala ya leo katika historia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunasikika pia kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania. Hivyo basi wakati huu Unaweza kutupata mubashara kabisa kupitia redio hiyo Maarifa sauti ya Umoja katika jiji la Tanga ama. Leo ni Jumamosi tarehe ya ishirini na moja mfunguo saba Arabia Uthani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe ya ishirini na saba Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na ishirini na moja miladia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema haitaki makubaliano ya muda bali inachotaka kwanza ni vikwazo viondolewe kwa mkupuo. Mamilioni ya watu wanahitaji msaada wa chakula kaskazini mwa Ethiopia. Polandi yapunguza uhusiano wake wa kidiplomasia na Israel, na Afrika Kusini yaikosoa Uingereza kwa kusimamisha safari za ndege kisa spishi mpya ya korona. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa vikwazo vyote haramu vya Marekani dhidi ya taifa la Iran vinapaswa kuondolewa kwa mkupuo na kwamba Teherani katu haitakubali makubaliano ya muda kwenye mazungumzo ya Vienna ya kujadili makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yanayoanza ndani ya siku chache zijazo. Saidi Khatibzadeh amesema hayo na kueleza kuwa vikwazo vyote vya Marekani vinapaswa kuondolewa mara moja, na si hatua kwa hatua, ikisisitiza kuwa Washington inapaswa kutoa dhamana kwamba haitaondoka tena kwenye mapatano hayo. Kadhalika, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ametoa kauli hiyo kufuatia ripoti za baadhi ya vyombo vya habari kuhusu pendekezo la Magharibi la kutaka vikwazo dhidi ya Iran viondolewe hatua kwa hatua. Khatibzade amebainisha kuwa Iran inaingia katika mazungumzo ya Vienna ikiwa na azma thabiti ya kuondolewa taifa hili vikwazo vyote vya kidhalimu kwa mkupuo, kisha Jamhuri ya Kiislamu ijiridhishe kuwa vikwazo hivyo vimeondolewa kivitendo. Mashirika ya habari ya Marekani, haswa gazeti la New York Times, katika siku za hivi karibuni, yamekuwa ikieneza habari kwamba Washington inapania kuondoa sehemu ya vikwazo dhidi ya Iran mkabala wa Teheran kusimamisha baadhi ya shughuli zake za miradi ya nyuklia. Poland imepunguza kiwango cha uhusiano wake wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel ikisisitiza kuwa serikali ya Warsaw haina mpango wa kutua balozi, wa kutuma balozi mwingine katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel. Agosti iliyopita wizara ya mambo ya nje ya Poland ilimwita nyumbani balozi wake wa Israel, Marek Magiroski Huku msuguano wa kidiplomasia baina ya pande mbili hizo ukizidi kutokota, Polandi imesema balozi huyo ambaye yuko katika nchi hiyo ya Ulaya kwa ajili ya likizo hatorejeshwa Tel Aviv kutokana na kile woso inachokisema kuwa ni hatua zisizohalalishika za utawala haramu wa Israeli. Poland imebainisha kuwa imeamua kupunguza kiwango cha uhusiano wake wa kidiplomasia na Israel kujibu mapigo ya hatua kama hiyo iliyochukuliwa na Yair Lapid waziri wa mambo ya nje wa Israel, sambamba na matamshi yasiyokubalika ya waziri huyo dhidi ya Poland. Uh, Lukas uh, Jasne, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Poland, amesema hakuna mpango wote hivi sasa wa kuanzisha mchakato wa kumteua mtu mwingine atakayetwikwa jukumu la kuwa balozi wa nchi hiyo huko Israel. Mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai nchini Kenya ameteuliwa kuwa mjumbe mpya wa Afrika katika kamati kuu ya polisi ya kimataifa Interpol. George Kinot ameteuliwa katika wadhifa huo wakati huo ambapo yupo hatari ya kufungwa jela kwa kupuuza maagizo ya mahakama moja nchini Kenya. Saifullah Murtadha na taarifa zaidi akiripoti kutoka Mombasa. Kenya imepata tunu ya kuchaguliwa kwa mkurugenzi mkuu wa idara ya jinai na uchunguzi George Kinoti katika kamati kuu ya shirika la uchunguzi la Interpol kwenye awamu ya 89 la mataifa jumuiya wa shirika hilo jijini Istanbul huko Turki. Kinoti amechaguliwa kuwa miongoni mwa wawakilishi barani Afrika kwenye shirika hilo ambalo linaungwa mkono harakati zake na zaidi ya mataifa 195 duniani. Idara ya ukachero Kenya imesema kuchaguliwa kwa Kinoti kwenye shirika hilo la dunia kumechochewa na juhudi endelevu za Kenya kukabiliana na visa vya ugaidi, uhalifu wa kupanga, uhalifu wa kimitandao pamoja na uhalifu wa kimataifa. Nikinukuu sehemu ya ujumbe wao unasema, hii ni kura ya imani kwa mkurugenzi wa idara ya ujasusi katika medani za kimataifa, kwenye harakati zetu tunazozifanya tukiwa na tajriba ya kuukabili ugaidi. Hili ni dhihirisho kwa Mkenya mwenzetu kuchaguliwa kuhudumu katika kamati hiyo ya jumuiya wanachama wa Interpol. Kinoti ametoa wito wa ushirikiano na ubadilishanaji wa taarifa za kiintelijensia miongoni mwa mataifa wa wanachama huku akikumbusha kwamba vita dhidi ya ugaidi kamwe haviwezi kushindwa na juhudi za taifa moja pekee. Shirika la Interpol hutekeleza majukumu yake kwa ushirikiano na mataifa wanachama wa mashirika ya kimataifa ikijumuisha Umoja wa Mataifa UN kukabili uhalifu wa kimataifa. Shirika hilo limekuwepo kwa zaidi ya miaka mia moja sasa. Nikiripotia Radio Tehran kutoka nchini Kenya, mimi ni Sefullah Murtadha. Shukran Saifullah, kutoka hapo Mombasa nchini Kenya. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP limetangaza kuwa idadi ya watu wanaohitajia msaada wa chakula kaskazini mwa Ethiopia imeongezeka na kufikia takriban watu milioni tisa na laki nne, na hii ni kutokana na vita vinavyoendelea nchini humo. WFP imesema kuwa eneo la Amhara ambapo mapigano makali yanaendelea kushuhudiwa, idadi ya watu wenye kuhitaji misaada imepanda kwa kasi na kufikia watu milioni tatu na laki saba ambao wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu. Wakati huo huo vyombo vya habari vya serikali ya Ethiopia vimeonyesha picha za waziri mkuu wa nchi hiyo Abiy Ahmed akiwa katika eneo la kijijini akiwa amevalia sare za kijeshi baada ya kusema siku zilizopita kwamba ataelekea mstari wa mbele vitani. Katika mahojiano aliyofanyiwa, Abiy ameapa kwamba atahakikisha serikali yake inawachimbia makaburi na kuwazika wanamgambo hao wa TPLF. Afrika Kusini imekosoa vikali hatua ya serikali ya Uingereza ya kupiga marufuku raia wa nchi hiyo pamoja na nchi za Botswana, Namibia, Zimbabwe, Lesoto na Swatini kuingia katika nchi hiyo ya bara Ulaya kufuatia kugunduliwa spishi mpya ya korona katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imesema nchi hiyo ya Ulaya imefanya haraka na pupa kuchukua hatua hiyo bila kufanya mazingatio na tafakuri. Nchi nyingine za Ulaya zinatazamiwa kufuata mkumbo huo na kufuta safari za ndege za kwenda na kutoka katika nchi hizo za eneo la kusini mwa Afrika. Hii ni katika hali ambayo shirika la afya duniani limewasifu na kuwapongeza wanasayansi wa Afrika Kusini kwa kugundua haraka spishi hiyo mpya ya virusi vya korona na kuitaarifu jamii ya kimataifa. Na Rais Alexander Lukashenko wa Belarus amesema Marekani inatumia mgogoro wa wakimbizi kutaka kuibua makabiliano baina ya nchi mbili hizo. Rais Lukashenko amesema Washington imeazimia kuanzisha vita nchini Belarus kwa kuyatumia mataifa ya Poland, Ukraine na nchi za eneo la Baltic. Rais huyo wa Belarus ameeleza bayana kuwa nchi za Ulaya hazitaki vita Belarus, lakini Marekani inafanya juu chini kuona nchi hiyo inatumbukia katika mgogoro na mapigano. Amebainisha kuwa Marekani itasimama na kusambaza silaha ili tuwane wenyewe kwa wenyewe na uchumi wetu usambaratike, kisha watarejea na dola ambazo zinachapishwa hivi sasa eti kutusaidia. Uhu, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibu sasa kurigia sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho Australia inaitumikia Marekani na utawala wa kizayuni wa Israeli. Serikali ya Australia imeiweka harakati ya Hizbullahi ya Libanon katika orodha ya eti makundi ya kigaidi sambamba na kuipiga marufuku harakati hiyo katika hatua ambayo inayo inaonekana imechukuliwa ili kuihudumia Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Duru za kimagharibi zinadokeza kuwa baadhi ya madola magharibi yameanza kuzidisha mashinikizo dhidi ya harakati ya mukawama ya Hizbullah katika wiki za hivi karibuni kwa lengo la kuitenga harakati hiyo. Hii ni katika hali ambayo Hizbullah ni chama rasmi cha kisiasa ambacho kina viti katika bunge la Lebanon. Mbali na kuwa harakati ya Hizbullah inakabiliana na utawala ghasibu na wa kibaguzi wa Israel, pia hutoa huduma za misaada ya kijamii, kiuchumi na kiutamaduni kwa watu wa Lebanon. Hizbullah ina nafasi muhimu sana katika sekta ya kijamii nchini Lebanon. Kwa maelezo mengine, ni kuwa Hizbullah ni kati ya makundi ya kisiasa yenye taathira kubwa zaidi Lebanon, na pia kijamii ina uungaji mkono mkubwa miongoni mwa wananchi. Sayid Jalal Sadatian, mtaalamu wa masuala ya kisiasa anazungumza kuhusu kuongezeka mashinikizo dhidi ya Hizbullah katika nchi za Magharibi na kusema duru zinazofungamana na madola Magharibi na zinazounga mkono utawala wa kizayuni wa Israel zinawasilisha madai yasiyo na msingi wowote dhidi ya Hizbullah ambayo ni harakati yenye uwezo mkubwa wa Asia Magharibi ili kupunguza uungaji mkono na ushawishi wa kisiasa wa kundi hilo miongoni mwa wananchi. Ingawa kuna makundi mengine mbalimbali mbali na maarufu katika uga wa kisiasa Lebanon, lakini Hizbullah ina umashuhuri mkubwa zaidi miongoni mwa wananchi. Nukta hii inaonyesha kuwa Hizbullah ina nafasi za kipekee ambazo zimepelekea iungwe mkono na wananchi wengi nchini Lebanon, na moja ya sifa hizo ni ushujaa wa kundi hilo katika kuzuia utawala wa kizayuni wa Israel usiiteke ardhi ya Lebanon. Nukta hii imeifanya Hizbullah ipendwe na watu wa matabaka na dini mbalimbali mbali nchini humo. Ukweli ni kwamba Hizbullah imepata nguvu na uwezo mkubwa kutokana na uungaji mkono wa wananchi wa Lebanon, na nukta hiyo imepelekea harakati hiyo kupata umaarufu pia katika ulimwengu wa kiarabu na Kiislamu. ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 897 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Azzukhruf. kadhalika tukhrajun, na ambaye ameteremsha kutoka mbinguni maji kwa kiasi, na kwa hayo tukaifufua nchi iliyokufa na namna hivi ndivyo mtakavyotolewa. walladhi khalaqa alazwaja kullaha waja'ala lakum min alfulki walan'ami ma tarkabud na ambaye ameumba katika kila kitu jike na dume na akakufanyieni marekebu na wanyama hoa mnaowapanda Aya za mwisho tulizosoma katika darsa iliyopita zilizungumzia tauhidi katika ulimwengu wa maumbile Aya hizi tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema, uhai wa ardhi na mimea na uhai wenu nyinyi wanadamu unategemea kuteremshwa kwa mvua. Na ikiwa itatokea sehemu yoyote ya ardhi ikakosa mvua, hukumbwa na ukame na baa la njaa, na wanadamu hupoteza maisha kwa njaa na kiu. Suali la kujiuliza ni je, joto la jua linalopiga baharini na maji hayo kugeuka mvuke kunatokana na uwezo wa mwanadamu? Na je, yeye mwanadamu ana mchango wowote katika mwenendo wa unyeshaji mvua? Tujiulize pia, je, kufanyika kwa mawingu na kuvuma kwa upepo unaosukuma mawingu hayo kuelekea ardhi kavu na yabisi kunatokana na nguvu za mwanadamu? ardhi kavu na yabisi zilizoficha ndani yake mbegu za mimea, wakati inaponyesha mvua huanza kuhuika na kuchipua aina mbalimbali mbali za mimea, kuchipua na kukua mimea na kuchanua maua ya rangi tofauti, pamoja na mashamba yanayootesha miti ya kila aina ya matunda. Vyote hivyo vinatokana na baraka ya mvua na kama ambavyo ardhi yabisi iliyokufa huhuika kwa kunyeshewa na mvua, na nyinyi wanadamu pia ndivyo mtakavyofufuka baada ya kufa na kuzikwa. Kuteremshwa kwa mvua na kuhuika ardhi kavu iliyokufa kunadhihirisha ujuzi na uwezo usio na mpaka wa Allah subhanahu wa taala, na hivyo kutobakisha hata chembe ya shaka kwamba kiama kitasimama na ni jambo linaloyumkinika kwa wafu kufufuliwa na kupewa uhai tena. Kusema kweli, huo ni mfano mmojawapo wa kufufuliwa wanadamu ambao umeashiriwa katika aya nyingi za Qur'an. Kisha aya zinaendelea kuashiria suala la kuwepo jozi katika uumbaji na kubainisha kuwa Uumbwaji wa viumbe mbalimbali vilivyo hai ambao wote unafuata kanuni ya jozi ya jike na dume na ambavyo kuendelea uhai na kuwepo kwao kunategemea hali hiyo kusinge yumkinika isipokuwa kwa irada ya Allah Subhanahu wa ta'ala. Katika aya hizi zimeashiriwa pia marikebu na vipando vinginevyo ambavyo Mwenyezi Mungu amewawekea wanadamu kwa ajili ya kukata masafa katika njia za baharini na nchi kavu, ambazo kwa hakika ni miongoni mwa rehma na ukarimu wa Mola mrehemevu kwa waja wake. Tangu enzi na enzi, imezoeleka kutumia marekebu na majahazi katika safari za baharini kwa ajili ya kusafirisha watu na bidhaa kutoka sehemu moja hadi nyingine. Ajabu ni kwamba kutokana na kanuni maalumu za fizikia mameli makubwa makubwa, na licha ya kubeba shehena nzito za mizigo, yanapasua mawimbi bila kuzama majini. Hakuna yeyote aliyeziweka kanuni hizo katika ulimwengu ghairi ya Allah subhanahu wataala. Katika zama hizi pia kuna aina mbalimbali mbali za vipando na vyombo vya usafiri zikiwemo gari, treni ziendazo kwa kasi pamoja na ndege ambavyo vyote hivyo vimepanua wigo wa shughuli na harakati za wanadamu na kubadilisha sura ya maisha yao. Yote hayo yanatokana na rehema za Mwenyezi Mungu, kwa sababu vyombo hivyo vya usafiri vinavyotembea kwa kasi, navyo pia vinafanya hivyo kwa kutumia kanuni mbalimbali mbali, ambazo yeye Mola ameziweka katika ulimwengu wa uumbaji. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo wa ulimwengu unafuata kanuni maalumu ambazo Allah subhanahu wa Ta'ala ameipangia na kuikadiria kila sehemu ya mfumo huo. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu ameweka utaratibu wa kila jambo hufanyika kupitia sababu na visababishi, na ndiyo maana mvua imefanywa kuwa sababu ya kupatikana uhai kwa ardhi na viumbe viishio ardhini. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba uundaji na utengenezaji wa vitu vya aina mbalimbali mbali umefanywa na wanadamu kwa kutumia kanuni alizoweka Mwenyezi Mungu katika ulimwengu wa maumbile walichofanya wanadamu ni kugundua tu kanuni hizo na kuzitumia ya Kisha mkumbuke neema za Mola wenu mlezi mnapokaa sawa sawa juu yao, na mseme ametakasika, aliyemfanya huyu atutumikie na tusingeliweza kufanya haya wenyewe, wa inna ila rabbina lamunqalibun, na hakika sisi tutarudi kwa Mola wetu mlezi. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu nafasi na mchango wa merikebu na na nyama hoa yaani, wanyama wa miguu minne katika maisha ya wanadamu na kueleza kwamba kila mpandapo kipando kiwe kilichoundwa na mwanadamu kama meli, ndege, gari na treni au vipando vya jadi kama farasi, ngamia na nyumbu, msisahau kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ndiye aliyekutishieni wanyama na vipando hivyo. Nyinyi wanadamu mmegundua tu sifa mbalimbali alizojalia Mwenyezi Mungu katika vitu na mada za aina kwa aina, na kwa kuzitumia sifa na hali za vitu na mada hizo mmeweza kuunda vyombo vya uchukuzi na usafiri kama meli, ndege na treni na kuvitiisha mpendavyo. Mwenyezi Mungu amejaalia na kuwafanya baadhi ya wanyama wapole na maridhia kwenu nyinyi wanadamu, ijapokuwa wanyama hao wana nguvu nyingi zaidi kimaumbile kulinganisha na nyinyi, na kwa hivyo isingetarajiwa wawe maridhia na watifu kwenu kama si rehma na uraufu wa Allah msingekuwa na uwezo wa kuwatiisha wanyama hao. Kwa hivyo, inapasa sisi wanadamu tumtakase, kumhimidi na kumshukuru yeye, Mola ambaye amevifanya vipando na vyombo vyote hivyo viwe maridhia na vitifu kwa mwanadamu. Kwa kumalizia, aya zimegusia suala la mwanadamu kurejea kwa mola wake, na sababu ni kwamba wakati anapopanda vipando hasa vyombo hivyo vyenye kukata masafa makubwa na kwa kasi, asije mtu akaingiwa na ghururi na majivuno kutokana na neema hizo za kidunia. Vyovyote iwavyo, mwikumbuke akhera, kwa sababu kuna watu wengi wanaotumia vipando na vyombo vyao hivyo kujikweza, kujivuna na kujifaharisha navyo mbele ya wenzao. Lakini jambo jingine ni kwamba kupanda vipando hivyo na kuweza kuhama kutoka mahali pamoja hadi pengine kutuzindue na kutukumbusha pia kuhusu kuhama kwetu katika dunia hii kuelekea ulimwengu mwingine, kwani vyovyote itakavyokuwa, mwishowe tutaelekea kwa kwa Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Tusimsahau Allah subhanahu wa ta'ala tunapozitumia neema za kimaada na tumshukuru kwa kutuneemesha neema hizo. Inafaa ushukurivu huo tuukamilishe kwa kumsabihi na kumtakasa yeye mola muumba. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tuonyeshe kwa dhati mbele ya Allah kwamba sisi siwaweza wala si lolote si chochote mbele yake. Huo wenyewe ni mfano mmojawapo wa ushukurivu, na si kujikweza, kujivuna na kuwa na ghururi kutokana na tuyafanyayo. Waidha, ya hizi zinatuelimisha kwamba tunapokuwa kwenye safari za duniani, tuikumbuke pia safari ya akhera ambayo huanza kwa kifo. yeah. Tunaihitimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 15 ambayo inasema wajaalu lahu min ibadihi juz'a innal insana lakafurun mubin, na wanamfanyia katika waja wake fungu, kwa hakika mwanadamu ni mwenye kukufuru wazi wazi. Baada ya aya zilizotangulia kutaja mifano kadhaa ya tauhidi katika uumbaji na uleaji wa Mwenyezi Mungu kwa viumbe wake, aya hii inazungumzia shirki inayofanywa na baadhi ya watu kwa kusema, inakuwaje baadhi ya washirikina wanawadhania malaika kuwa ni wana wa Mwenyezi Mungu na kuwachukulia kuwa ni sehemu na wanatokana na wazazi wawili. Kama walivyo watoto wengine. Mwenyezi Mungu hana umbo hata awe na sehemu au iumkinike kupatikana sehemu ya kitu kinachotokana na yeye. Malaika wao pia kama walivyo viumbe wengine wameumbwa na Allah, subhanahu wa ta'ala. Wao ni watendaji wanaohudumu katika mfumo wa ulimwengu na si sehemu ya Mwenyezi Mungu wala si wana wa Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba katika zama zote za historia zimekuwepo hurafa na imani nyingi potofu na za uzushi kuhusu Mwenyezi Mungu na uhusiano wake na viumbe vyake. Yote hayo yametokana na ujinga wa watu au kuacha kwao kufuata mafundisho ya uongofu yaliyoletwa na mitume. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa malaika wameumbwa na Allah na wanatii na kutekeleza amri za Mola, si wana wa Mungu hata wawe na hali ya kiungu vilevile. Aya vile hii inatutaka tuelewe kwamba imani za khurafa na shirki humfanya mtu awe mbali na Mwenyezi Mungu, aikengeuke njia iliyonyoka na kuzikufuru neema za Mola. Wapenzi wasikilizaji Darsa 897 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujalie kuwa washukurivu wa, wa neema zake kubwa na ndogo tuzijuazo na tusizozijua. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh <todicata> Nam, hiyo ilikuwa ni darsa ya Qurani iliyotayarishwa na kuletwa kwenu naye Abdul Fatah Musa Idi. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya asubuhi ya leo. Karibuni sasa kuregea sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, asubuhi ya, ya leo Jumamosi tarehe 27 Novemba mwaka 2021 dira ya macho yetu magazetini, naanzia huko nchini Tanzania. Naanza na habari Leo, na baadhi ya habari zake zilizoupamba ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema, waziri Umi apiga marufuku masomo ya usiku shule kuzuia likizo. Mgogoro wa miaka ishirini wa mwekezaji na wananchi wamalizika. Habari hii utaipata katika ukurasa wa pili wa gazeti hili ambalo limeandika pia kuwa Uswisi yasifu makubwa ya Samia, na waziri mkuu Majaliwa ataja mambo matano kumaliza maambukizo ya virusi vya ukimwi VVU. Mwananchi Jumamosi limeandika bila vyanzo vipya umeme maumivu ripoti yaeleza madhara ya ukame yatakavyoathiri zaidi Afrika. Wabunge na wataalamu nchini watofautiana. Uganda kusalimisha uwanja wa ndege wa Entebbe. Sababu wanafunzi kurudia mitihani ya kidato cha pili. Waziri mkuu wa Ethiopia aingia vitani kukabiliana na vikosi vya waasi na mapambano, wawakilishi kesi ya kina Mbowe mradhi mapambano mawakili kesi ya kina Mbowe. Habari zilizopewa kipaumbele na Nipashe Jumamosi zinasema kesi ya Mbowe, nyaraka ushahidi wa komando za pingwa kortini, washtakiwa madawa kulevya waachiliwa huru, kirusi kipya chaibua hofu. Habari hii mpenzi msikilizaji utaipata katika ukurasa wa 17 wa gazeti hili ambalo linatupasha pia kwa kuandika, ACT Wazalendo yakoleza moto waliopata ujauzito kurudi shuleni. Naam, ha haki ya elimu nayo yaunga mkono uamuzi wa, wa serikali. Mchimbaji mdogo auawa mgodi wa tanzanite, na ufumbuzi uhaba mafuta ya kula nchini wapatikana. E, ukitaka e, kujua imekuwaje umepatikana na vipi basi rejea katika ukurasa wa tatu wa gazeti hili kwa maelezo zaidi. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti Uhuru, zinasema mjadala wa wajawazito kurudishwa shuleni, undani wa mbunifu wa kiti cha wagonjwa, miaka sitini ya uhuru, serikali yafichua ilivyozima matukio ya uhalifu nchini, umi apiga stop Wakurugenzi kuwashusha vyeo waalimu nchini. Waziri Mkuu Majaliwa aitaka jamii kupiga vita ukimwi. Na kuna picha inayomwonyesha Mama Samia Suluhu Hassan, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, akizungumza Ikulu mjini Dodoma na ujumbe wa shirika la maendeleo la kimataifa la Uswisi. Haya yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti la Saturday Monitor umeakisi kwa mapana na marefu habari ya kugunduliwa aina mpya virusi vya korona nchini Afrika Kusini. Wanasayansi Uganda wataka kuongezwa kasi ya upigaji chanjo dhidi ya COVID-19. Utalii nchini Afrika Kusini katika msukosuko baada ya kuripotiwa spishi mpya ya virusi vya korona. Tangazo ambalo limeambatana na baadhi ya mataifa kupiga marufuku safari za ndege za kuingia na kutoka nchini humo, huko Afrika Kusini ikilalamikia hatua hiyo. Na Bangi asema nilipata maadui baada ya kuwa makamu wa rais. Na mauaji ya Kasese, Haki bado haijatendeka kwa wahanga wa mashambulio ya mwaka elfu mbili na kumi na sita. Satadamnita timeandika pia kuwa ripoti mpya yataja majaji bora na waliofanya vema katika taaluma hiyo katika mwaka elfu mbili na ishirini ambapo kuna orodha majaji wapatao kumi na nne katika ripoti hiyo. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed aahidi kuendeleza vita hadi atakapowazika maadui, na Rais Museveni anatarajiwa kufanya safari ya kikazi wikendi hii katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo anatarajiwa kukutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Mama Samia Suluhu Hassan kuhusu mradi wa ujenzi wa bomba la mafuta asubuhi hii inahitimishia huko nchini Kenya na baadhi ya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo zinasema, sababu za Musalia Mudavadi kutomuunga mkono Raila Odinga. Kiongozi huyo wa ANC anahisi Raila hamthamini, atumia wadogo wake magharibi kujivumisha. Eh, onyo, aina mpya ya korona yaja Aina hatari ya virusi hivyo aripotiwa Afrika Kusini na Botswana. Ruto asusia kongamano la ugatuzi. Watalii feki wapora vito Taita, Taita Taveta na muungano wa vyama vya wafanyakazi Kenya kotu wamtaka waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang asikilize eh, polisi. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa gazeti la Saturday Nation zinasema kuwa Kenya ipo katika tahadhari baada ya kuripotiwa spishi mpya ya COVID-19 huko nchini Afrika Kusini. Muungano wa madaktari Kenya umeonya serikali kuhusiana na hatua yake ya kuwalazimisha Wakenya kupiga chanjo ya COVID-19. Na mfanyabiashara apatikana na hatia kufanya biashara magendo bina damu na kutupua jela miaka 60. Saturday Nation limeandika pia kuwa wizara ya afya ya Kenya imetangaza kuwa ina chanjo za kutosha kabisa za Covid 19 kwa ajili ya kufikia lengo lake la kuwachanja raia milioni kumi wa nchi hiyo hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Hayo imeelezwa na Rashid Aman, naibu waziri wa afya <mucho> Na tukiangalia kwenye baadhi ya dua tunaambiwa, ya kwamba kutoka kwa Imam Sadik, ya kwamba la takilni ila nafsi tarafata ainin abadan, yani usinifanye ni kuitegemea nafsi yangu kamwe katika maisha yangu ma ahyaitani, yani katika maisha yangu yote nafsi yangu nisiwe nikawa ndiyo tegemeo langu, bali niwe tegemeo langu ni kwako ewe Allahu subhanahu wataala. Hii ndiyo dua ambayo tunafundishwa ambayo inafaa tuwe kiisoma. Ama tukirudi kwenye hali za nafsi, athari mbaya ambazo zinapatikana katika kuitii nafsi ni kwamba ikiwa hutaweza kuitengeza na kuitawala nafsi yako, basi adui huyu wa nje atakuwa ni mwepesi kwako zaidi kukutawala na kukuwaangamiza. Pia zaidi adui ya nje ambaye tutakuja kumjua ni shetani, na wafuasi wa shetani na jeshi la shetani na kundi la shetani na wengineo katika nini, kundi la shetani wao ni binadamu au ni, au wawe ni katika mashetani majini, wao watakuwa ni wenye kukuweza. Kwa hivyo lazima kwanza uanze kutengeza huku ndani, ndio uweze kukabiliana na huko nje, la sivyo itakuwa ni yenye mbaya. Na kuitii nafsi ni katika mambo gani? Mwanzo kabisa kuna mambo ya halali na kuna mambo ambayo ni haramu. Katika mambo ya halali Nafsi inahitaji iwe itapatiwa mahitaji yake. Ikiwa utakosa kuipatia mahitaji yake, kushinda na itakuwa umeiangamiza. Kuna mahitaji ya halali ambayo ni mambo ya mubaha. Mtu anahitaji kula, mtu anahitaji kuoa, mtu anahitaji kunywa, mtu anahitaji kupumzika, mtu anahitaji mambo kama haya, vyakula tofauti tofauti. Lakini unapoipatia vitu hivi ambavyo ni halali au ni mubaha, ikiwa utakuwa hauna kizuizi na mipaka, basi nafsi itakuwa itakupeleka mpaka mwisho, itakuingiza kwenye haramu. Ni lazima uichunge na kuitawala katika mambo ya halali ili uweze kuitawala katika mambo ya haramu vile unavyojichunga upande huu mwingine ndio mambo mengine utakuwa una... lakini ukiacha mlango wazi na nafsi ikawa ina... unaipatia chochote kile na unafuata hawa tamanio ya nafsi, utakuwa ni mwenye kumanga... kuangamia. Tunakuta Qurani inatuambia kuhusiana na jambo kama hili, inasema ya kwamba thumma kana aqibatul ladhina asaa usua ankadhabu biayatillah, yani kisha ikawa watu wale waliokuwa wakifanya maovu lakini wakawa wanaendelea, mwishewe walifikia ankadhabu biayatillah, wakawa ni wenye kukadhibisha na kukataa aya na dalili za Mwenyezi Mungu. Na nyingine pia unakuta wenye kufanya ubakhili na kunyima na kutotoa, inasema aya, falamma atahum min fadlihi, watu wale ambao Mwenyezi Mungu amewapatia fadhila yake, neema yake, mali yake, bakhilu bihi, wakawa ni wenye kufanya ubakhili, watawallau wahum muridhun, na wakawani, wakarudi nyuma na huku wamekataa Wataki hawataki kutoa na kutekeleza ahadi ambayo walitolea Mwenyezi Mungu, fa aqabahum nifaqan, natija yake ni kwamba ya kuzuia kutoa na kutoa kub, nini mali na kusaidia wengine, mwishowe ni kwamba walikuja wakawa unafe wakawa aqabu nifaqan fi kulubihim, katika nyoyo na zao, ila yaumi yalkaunahu, mpaka siku ya Kiyama ambayo watakutana na mola wao bima akhlafu, kutokana na kile walichokifanya kuhalifu Mwenyezimungu. Akhlafu llaha ma waaduhu, kile ambacho Mwenyezimungu waliahidiana naye walifanya wa nini khilafu na kinyume chake. Hii kwa sababu ya ubakhili waliokuwa nao, hiyo ndio athari na athari nyinginezo. Mtu anapokuwa ni mwenye ukianza kuipatia nafsi kile cha halali na utaendelea mpaka utaifanyia utapatia kile ambacho ni kibaya na mpaka mwisho utakifingia kile kibovu kabisa. Mwenyezi Mungu atuhifadhi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Nam, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyoletwa kwenu na Shekhe Salim Mwega wa kuma hapa nchini Iran. Tunamshukuru sana kwa ushirikiano wake na redio Tehran. Karibuni sasa kurigia sikia udondo eh, makala ya leo, katika historia leo katika historia Leo ni Jumamosi, tarehe 21 mfungu wa saba Rabiu Athani mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 27 Novemba mwaka 2021 Miladia. Tarehe 27 Novemba miaka 102 iliyopita, iliainishwa mipaka mipya ya nchi za Ulaya na Mashariki ya Kati baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia. Baada ya kumalizika vita hivyo na kutiwa saini mkataba wa amani wa Versailles, kulisainiwa mikataba mingine kadhaa ya kuainisha mustakabali wa tawala za Austria na Hungary pamoja na utawala wa Uthumania na nchi ya Bulgaria, ambayo kila mmoja ulikuwa na masharti mazito na kutoa fidia nchi hizo kwa zile zilizopata ushindi. <tune> Katika siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, mkutano wa siku tatu wa viongozi wa Marekani, Uingereza na Umoja wa Kisovyeti ulifanyika mjini Teherani, katika hali ambayo Irani wakati huo ilikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya nchi hizo. Mkutano wa Teherani ulifanyika baada ya Marekani kuingia katika vita vya pili vya dunia na kuzuka kambi mpya dhidi ya jeshi la Ujerumani. Miaka 71 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Ayatullahi Muhammad Nahavandi, alimu mkubwa wa zama hizo, aliaga dunia. Ayatullahi Nahavandi, mwana wa mwanazuoni na alimu mchamungu Ayatullahi Mirza Abdurahim Nahavandi alizaliwa katika mji mtukufu wa Najaf huko nchini Iraq. Kama alivyokuwa baba yake, Ayatullahi Muhammad Nahavandi alikuwa mmoja wa maulamaa wakubwa wa karne ya kumi na nne Hijiria, kutokana na alivyojaliwa kukwea na kufikia daraja za juu za elimu na akhlaki njema. Na miaka 68 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Eugene O'Neill, mwandishi wa Kimarekani. Eugene O'Neill ambaye alikuwa mashuhuri pia katika uandishi wa tamthilia aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 65. Alizaliwa mwaka 1888 na maisha yake yalitawaliwa na matukio mengi. Eugene O'Neill alikuwa na mapenzi makubwa na tamthilia, na ndio maana akapewa jina la mtoto wa tamthilia. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kupitia msemaji wa wizara mashauri ya kigeni imetangaza kwamba haitaki makubaliano ya muda, bali inataka vikwazo vyote viondolewe kwa mkupuo. Poland imetangaza kupunguza uhusiano wake wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel. Shirika la WFP la tangaza kuwa mamilioni ya watu wanahitaji msaada wa chakula kaskazini mwa Ethiopia na Afrika Kusini ya ikosoa Uingereza kwa kusimamisha safari za ndege kufuatia kuripotiwa nchini humo na katika baadhi ya nchi nyingine spishi mpya ya virusi vya korona. Mpenzi msikilizaji, muhtasari wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera ninakwageni nikikutakieni siku njema, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.