Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kamil azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi mwenye wa Rehema, mwenye Kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahir rahmani rahim, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masa al kher, mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ni kikusihi tuandamane hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha ripoti za waandishi wetu wa Afrika Mashariki. Kadhalika, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tumekuandalia vipindi, tutakuwa na darsa ya Qurani, kipindi cha kidini, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia njia ya intaneti, lakini unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua wa ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana alama ya kujumlisha au plus 9893565487. Na vuta pumzikisha, na rejea na taarifa ya habari za dunia. imegonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Tehran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika kati. ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. WHO yaitisha kikao cha dharura kuchunguza spishi mpya ya korona. Marekani yatakiwa kufutilia mbali vikwazo dhidi ya Iran na kutoingiza siasa katika mapatano ya JCPOA. Na Ethiopia yawafukuza wanadiplomasia wa Ireland, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kufuatia kugunduliwa spishi mpya ya corona kwa jina la B.1.1.529, shirika la afya duniani WHO limeandaa kikao cha dharura leo Ijumaa kwa ajili ya kuchunguza spishi hiyo. Afisa mmoja wa shirika hilo amesema kufikia sasa hakuna taarifa wala habari zozote zinazofafanua kwa kina spishi hiyo ya corona, lakini pamoja na hayo linalofahamika kwa sasa ni kuwa inasambaa na kuambukiza kwa kasi kubwa. Spishi hiyo mpya na hatari zaidi ya korona imegunduliwa karibuni na kwa mara ya kwanza katika nchi ya Botswana iliyoko kusini mwa Afrika na kisha kuonekana Afrika Kusini. Kufuatia kugundulika spishi hiyo mpya ya kirusi cha korona huko kusini mwa Afrika, Uingereza imepiga marufuku raia wa nchi za Afrika Kusini, Botswana, Namibia, Zimbabwe, Lesoto na Eswatini kuingia katika nchi hiyo ya Ulaya baada ya kuziweka kwenye orodha yake nyekundu ya usafiri. Hii ni pamoja na kuwa nchi nyingi za Ulaya ikiwemo Uingereza yenyewe kwa sasa zinakabiliwa na wimbi jipya la virusi vya korona. Lakini pamoja na hayo, hakuna nchi za kiafrika zilizopiga marufuku raia wa nchi hizo za Ulaya kuingia katika ardhi zao. Kwa ujumla, nchi za bara la Afrika na haswa za kusini mwa jangwa la Sahara, licha ya kuwa na mifumo dhaifu ya afya, lakini hazijaathiriwa sana na janga la korona kama zilivyoathirika nchi za magharibi. Mbali na hayo, khatibu wa swala ya ijumaa ya leo hapa mjini Tehran amezinasihi nchi za Ulaya kutotoa mhanga maslahi yao ya kitaifa kwa manufaa na malengo haramu ya watawala wa Marekani na utawala haramu wa Israel. Akizungumza katika hotuba za swala ya Jumaa, Sayid Muhamad Hassan Abu Torabi Fard ameashiria kukaribia mazungumzo ya wawakilishi wa nchi za kundi la nne jumlisha moja huko mjini Vienna, Austria, na na kusema leo hii kila mchambuzi na mjuzi wa masuala ya kisiasa anatambua vyema kuwa katika mustakbal wa karibu utawala ghasibu na wakizoni wa no Israel hautakuwepo tena katika eneo la Palestina na ulimwengu wa Kiislamu. Hivyo nchi za Ulaya zisifungamanishe maslahi yao ya kitaifa na utawala huo ambao msingi wake umesambaratika na zikafanya hivyo au zikifanya hivyo, hilo litakuwa ni kosa kubwa la kistrategia. Khatibu wa swali ya jumaa ya mjini Tehran, huku akifafanua kuwa maslahi ya nchi za Ulaya yanafungamana na maslahi ya mataifa ya Asia na haswa ya kusini magharibi mwa Asia, amesema kama husingekuwa na uwezo wa kisiasa na kielimu pamoja na mrengo wa mapambano katika eneo, nchi za Ulaya zingekabiliwa na hatari kubwa ya ukosefu wa usalama, na ni mrengo huo wa mapambano ndio uliotokemeza au uliotokomeza genge la kigaidi la Daesh. Hujjatul Islam wal Muslimin Abu Turabi Fard vile vile ameashiria matamshi ya karibuni ya Ayatullah Al Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alipokutana na wanafunzi na watu wenye vipawa maalum vya kielimu nchini, na kusema, miongoni mwa mambo ya mfumo wa Kiislamu ambayo daima kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anayatilia mkazo ni kuimarisha elimu na teknolojia hapa nchini. Kwengineko, baadhi ya maimamu na viongozi wa Kiislamu nchini Uganda wamelazimika kuikimbia nchi hiyo wakihofia usalama wao. Hii ni baada ya maafisa usalama kushadidisha operesheni ya kuwasaka watu wanaotumiwa kuwa na mfungamano na kundi la kigaidi la ADF. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kigozi Ismail ametutumia ripoti ifuatayo. Huku polisi na walinda usalama wengine wakiendelea kuwasaka wale wote walio na uhusiano na kundi la ADF, imewalazimu maimamu na masheiki kadhaa kujificha ama kuihama Uganda wakihofia usalama wao. Mwanzoni mwa wiki hii, kituo cha kuhifadhia watoto mayatima na wasio na uwezo mtaani Kasengeje wilani wa Kiso kilihujumiwa na polisi na kuwazoa zaidi ya watoto thelathini wakihofiwa kuwa wanakusanywa na wamiliki wa kituo hicho kwa lengo la kuwafunza mbinu mbinu za kigaidi badala ya dini ya Kiislamu. Hatua kama hii ilishawahi kushuhudiwa katika sehemu mbalimbali za Uganda, jambo ambalo lilizusha utata miongoni mwa viongozi wa dini ya Kiislamu, kwani Baraza Kuu la Uislamu linatetea vituo kama hivyo vya madarasa kwa lengo la kuwafunza watoto dini yao bali si kuwafunza mengine. Hadi leo viongozi wa dini ya Kiislamu wanahisi kwamba kuna njama ya kudhoofisha mafunzo ya dini hii kwa kubandika vituo vya madarasa eti ni vitovu vya ugaidi na uasi dhidi ya serikali kuu kitendawili kilichoko ni kwamba miongoni mwa watu mashuhuri waliouawa kwa njia ya kigaidi ni mashek na maimamu kutoka maeneo mbalimbali ya taifa. Miongoni mwao ni Shek Dokta Muaya, Shek Kiria na wengine waliouawa kwa njia zisizobayana. Ni vigumu kutofautisha njia za mauaji hayo yaliyotangulia na mauaji ya washukiwa baada ya, ya kukamatwa na walinda usalama siku hizi kwa hali isiyo ya kawaida. Hata viongozi wa dini zingine nao wanaishtumu vikali sera ya kuwaua washukiwa kabla ya kuwafikisha mahakamani. Vilevile wanapinga pendekezo la Rais Museveni la kutaka kuondoa dhamana za kortini kwa washukiwa wa kesi za jinai, wakikariri kuwa kuna wafungwa wengi wanaoozea jelani bila hatia. Rais Museveni anataka katiba ifanyiwe marekebisho juu ya swala hili ambalo linaweza kuzusha utata mwingi kisheria kulingana na katiba ya Uganda itakayohitaji kurekebishwa tena baada ya utawala uliopo Uganda kuondoka. Hadi leo, wabunge wawili waliohusishwa na vitendo vya kigaidi, Muhammad Sigirinya na Alan Sewanyana, wamebaki rumande ingawa walipewa dhamana kortini. Familia zao zinadai haki itendeke kwa wabunge hao. Mimi ni Kigozi Isman kutoka Kampala. Asante sana Kigozi, ukiwa hapo Kampala, Uganda. Na kutoka Uganda tunarejea hapa nchini ambapo mkuu wa timu ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia ameitaka Washington kufutilia mbali vikwazo vyote dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na pia kutoa dhamana kwamba serikali za baadaye za Marekani hazitakiuka na kupuza mapatano kima ya kimataifa ya nyuklia yaliyofikiwa mwaka 2015 kati ya Iran na madola mengine makubwa duniani ali Bakiri Kani aliyesema hayo jana Alhamisi, katika mahojiano na gazeti la Uingereza la The Independent. Marekani ilijitoa katika mapatano hayo mwaka 2018 katika kipindi cha utawala wa rais Donald Trump na kisha kurejesha vikwazo dhidi ya Iran ambavyo awali vilikuwa vimefutiliwa mbali kufuatia mapatano hayo. Si hayo tu, bali alianzisha kampeni kubwa ya kimataifa ya kuzilazimisha nchi nyingine huru duniani pia zifuate mkondo wake huo wa kutekeleza vikwazo hivyo haramu vya kiuchumi dhidi ya Iran licha ya rais wa sasa wa Marekani Joe Biden kukiri kwamba vikwazo hivyo havijakuwa na taathira yoyote ya maana kwa Iran na kutangaza utayari wa serikali yake kurejea katika meza mazungumzo ya JCPOA. Lakini pamoja na hayo, hajachukua hatua yoyote ya kufuatilia mbali, au ya kufutilia ya mbali vikwazo hivyo vya kidhalim dhidi ya taifa la Iran. Tukisonga mbele, serikali ya Ethiopia inaonekana kutekeleza siasa za kulipiza kisasi dhidi ya nchi za Ulaya zinazokosoa siasa zake haswa kuhusu eneo lenye mzozo wa vita la Tigray. Jumatano, serikali ya Addis Ababa ilitoa amri ya kufukuzwa na diplomasia wanne kati ya sita wanaohudumu Ethiopia bila ya kutangaza wazi sababu ya kufanya hivyo. Hata hivyo, serikali ya Ireland imesema wanadiplomasia wake hao wamefukuzwa kutokana na ukosoaji wao dhidi ya serikali ya Addis Ababa kuhusu kadhia ya eneo la Tigray ambapo wamekuwa wakidai kuwa wakazi wa eneo hilo ni wahanga wa siasa za makusudi za serikali ya Ethiopia za kuwatesa kwa njaa. Ireland ambayo ni mwanachama sio wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa imekuwa ikikosoa waziwazi siasa inazozitaja kuwa za ukandamizaji na mateso za serikali ya Adis Ababa na mshirika wake Eritrea katika mgogoro wa kibinadamu huko Tigray. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai nchini Kenya ameteuliwa kuwa mjumbe mpya wa Afrika katika kamati kuu ya polisi ya kimataifa almaarufu Interpol. DCI George Kinoti ameteuliwa katika wadhifa huo wakati huo ambapo yupo hatarini au yupo katika hatari ya kufungwa jela kwa kupuuza maagizo ya mahakama moja huko nchini Kenya, mwandishi wetu wa Mombasa, Saifullah Murtadha, ana maelezo zaidi. Kenya imepata tunu ya kuchaguliwa kwa mkurugenzi mkuu wa idara ya jinai na uchunguzi George Kinoti katika kamati kuu ya shirika la uchunguzi la Interpol kwenye awamu ya 89 la mataifa ya jumuiya wa shirika hilo jijini Istanbul huko Taki. Kinoti amechaguliwa kuwa miongoni mwa wawakilishi barani Afrika kwenye shirika hilo ambalo linaungwa mkono harakati zake na zaidi ya mataifa mia moja tisini na tano duniani. Idara ya ukachero Kenya imesema kuchaguliwa kwa Kinoti kwenye shirika hilo la dunia kumechochewa na juhudi endelevu za Kenya kukabiliana na visa vya ugaidi, uhalifu wa kupanga, uhalifu wa kimitandao pamoja na uhalifu wa kimataifa. Nikinukuu sehemu ya ujumbe wao, unasema hii ni kura ya imani kwa mkurugenzi wa idara ya ujasusi katika medani za kimataifa kwenye harakati zetu tunazozifanya tukiwa na tajriba ya kuukabili ugaidi. Hili ni dhihirisho kwa Mkenya mwenzetu kuchaguliwa kuhudumu katika kamati hiyo ya jumuiya wanachama wa Interpol. Kinoti ametoa wito wa ushirikiano na ubadilishanaji wa taarifa za kiintelijensia miongoni mwa mataifa wanachama, huku akikumbusha kwamba vita dhidi ya ugaidi kamwe haviwezi kushindwa na juhudi za taifa moja pekee. Shirika la Interpol hutekeleza majukumu yake kwa ushirikiano na mataifa wanachama wa mashirika ya kimataifa ikijumuisha Umoja wa Mataifa UN kukabili uhalifu wa kimataifa. Shirika hilo limekuwepo kwa zaidi ya miaka mia moja sasa. Nikiripotia Radio Teheran kutoka nchini Kenya, mimi ni Saifullah Murtadha. Asante sana, Saifullah Murtadha, ukiwa hapo Mombasa, Kenya. Mwandishi wetu huyo Karejea kwa mpigo na kasi kubwa. Karibu tena. Na mwanachama wa kamisheni ya usalama wa kitaifa na siasa za kigeni majlisi ya majlisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran yani bunge, amesema ombi la nchi za kiarabu la kutaka Syria irejeshwa katika jumuiya ya nchi za kiarabu au Arab League ni alama ya kushindwa siasa za kuvuruga usalama na kutaka kubadilisha muundo wa siasa nchini Syria. Abul Fazil Amui, mwanachama wa kamisheni ya usalama wa kitaifa na siasa za kigeni ya bunge la Iran ameashiria miito inayotolewa na nchi za kiarabu za kutaka kurudishwa Siria katika jumuiya ya nchi za kiarabu na kusema, Siria ni nchi iliyo na historia ndefu na kongwe katika ulimwengu wa kiarabu, na bila shaka kusimamishwa wanachama wa nchi hiyo katika jumuiya hiyo kuto au kulitokana na matashi ya kisiasa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho uhusiano wa Iran na UAE uko katika mkondo wa kuboreka. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anayeshughulikia masuala ya kisiasa amesema kumefikiwa mapatano na Umoja wa Falme za Kiarabu au UAE kwa lengo la kuboresha uhusiano wa nchi hizi mbili. Ali Bakeri Kani siku ya Jumatano alitembelea UAE ikiwa ni mwendelezo wa safari katika nchi za eneo ambapo akiwa Dubai alikuwa na mkutano wa kirafiki na Anwar Gargash, mshauri wa ngazi za juu wa rais wa Imarati na waziri wa mambo ya nje Khalifa Shahin Al Marar. baada ya kikao hicho Bakiri Kani amesema kufikiwa mapatano ya kufungua ukurasa mpya katika uhusiano wa Iran na UAE au amesema kumefikiwa mapatano ya kufungua ukurasa mpya katika uhusiano wa Iran na Imarati. Kauli za wakuu wa Iran na UAE katika miezi ya hivi karibuni zinaonyesha kuwa pande mbili zina hamu ya kuboresha uhusiano, haswa katika nyuga za uchumi na biashara. Nchi hizi mbili jirani katika Ghuba ya Uajemi zina historia ndefu ya ushirikiano ambao umekuwa na panda shuka za kisiasa, lakini uhusiano wa kiuchumi haujawahi kusitishwa. Baada ya kuanza kutekelezwa vikwazo vipya vya Marekani sambamba na kushinikizwa nchi za eneo kupunguza uhusiano na Iran, kulishuhudiwa kupungua uhusiano wa kibiashara baina ya Iran na Imarati. Pamoja na hayo, kutegemeana kiuchumi kumefanya nchi hizi mbili kuchukua msimamo wa wastani, na hivyo zinajitahidi kuimarisha ushirikiano. Kwa maneno mengine, ni kwamba uhusiano wa kiuchumi ni nukta muhimu zaidi inayozifungamanisha nchi hizi mbili na kwa msingi huo, hata katika mazingira mabaya zaidi ya vikwazo na kudorora uhusiano wa kisiasa UAE imebakia kuwa miongoni mwa nchi tano washirika wakubwa zaidi wa kibiashara wa Iran. Biashara baina ya Iran na Imarati katika miezi ya kwanza mitano ya mwaka mpya wa Kiirani 1400 ulioanza Machi ishirini na moja imefikia dola bilioni 7.3. Idadi hiyo ikilinganishwa na wakati kama huo mwaka mmoja uliopita inaonyesha ongezeko la thamani yake kwa asilimia 54. Kipaumbele cha Iran katika masuala ya kisiasa, kiusalama na kiuchumi ni kuwa na uhusiano mwema na nchi jirani, na kama wanavyosema wa kuwa Imarati, nchi mbili zinajitahidi kupunguza taharuki katika eneo. Anwar Gargash mshauri wa rais wa UAE katika masuala ya kigeni akizungumza katika kongamano la sera za kimataifa huko Dubai alisema nchi yake inalenga kupunguza taharuki na mashindano baina yake na Iran pamoja na Uturuki ili kuondoa uwezekano wa makabiliano mapya katika eneo. Imarati inahesabiwa kuwa kituo muhimu cha kuuza bidhaa za Iran katika soko la kimataifa, na nukta hiyo imepelekewa wafanyabiashara wengi wa Iran kuendesha shughuli zao na kuwekeza katika nchi hiyo haswa mjini Dubai. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Bintoha Aljunaid akiwa Bumbuni, Zanzibar, yeye hana mengi, anatushukuru kwa habari kaandika, asante, kama alivyofanya pia Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania. Lakini Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, jamii ya kimataifa, tunaambia dunia kwamba wazayuni na utakfiri ni saratani ya dunia yetu kukosa amani, kusahulika maadili ya ubinadamu. Asante sana Sherali Fazil ukiwa hapo Da Tanzania. na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 897 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Azzuhruf. kadhalika tukhrajun, na ambaye ameteremsha kutoka mbinguni maji kwa kiasi, na kwa hayo tukaifufua nchi iliyokufa, na namna hivi ndivyo mtakavyotolewa. walladhi khalaqal azwaja kullaha waja'ala lakum min alfulki wal an'ami ma tarkabun na ambaye ameumba katika kila kitu jike na dume na akakufanyieni marikebu na wanyama hoa mnao wapanda. Aya za mwisho tulizosoma katika darsa iliyopita zilizungumzia tauhidi katika ulimwengu wa maumbile. Aya hizi tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema, uhai wa ardhi na mimea na uhai wenu nyinyi wanadamu unategemea kuteremshwa kwa mvua. Na ikiwa itatokea sehemu yoyote ya ardhi ikakosa mvua, hukumbwa na ukame na baa la njaa, na wanadamu hupoteza maisha kwa njaa na kiu. Suali la kujiuliza ni je, joto la jua linalopiga baharini na maji hayo kugeuka mvuke kunatokana na uwezo wa mwanadamu? Na je, yeye mwanadamu ana mchango wowote katika mwenendo wa unyeshaji mvua? Tujiulize pia, je, kufanyika kwa mawingu na kuvuma kwa upepo unaosukuma mawingu hayo kuelekea ardhi kavu na yabisi kunatokana na nguvu za mwanadamu? ardhi kavu na yabisi zilizoficha ndani yake mbegu za mimea, wakati inaponyesha mvua huanza kuhuika na kuchipua aina mbalimbali mbali za mimea, kuchipua na kukua mimea na kuchanua maua ya rangi tofauti, pamoja na mashamba yanayootesha miti ya kila aina ya matunda. Vyote hivyo vinatokana na baraka ya mvua na kama ambavyo ardhi yabisi iliyokufa huhuika kwa kunyeshewa na mvua, na nyinyi wanadamu pia ndivyo mtakavyofufuka baada ya kufa na kuzikwa. Kuteremshwa kwa mvua na kuhuika ardhi kavu iliyokufa kunadhihirisha ujuzi na uwezo usio na mpaka wa Allah subhanahu wa taala, na hivyo kutobakisha hata chembe ya shaka kwamba kiama kitasimama na ni jambo linaloyumkinika kwa wafu kufufuliwa na kupewa uhai tena. Kusema kweli, huo ni mfano mmojawapo wa kufufuliwa wanadamu ambao umeashiriwa katika aya nyingi za Qur'an. Kisha aya zinaendelea kuashiria suala la kuwepo jozi katika uumbaji na kubainisha kuwa uumbwaji wa viumbe mbalimbali vilivyo hai ambao wote unafuata kanuni ya jozi ya jike na dume na ambavyo kuendelea uhai na kuwepo kwao kunategemea hali hiyo, kusingeyumkinika isipokuwa kwa irada ya Allah subhanahu wa ta'ala. Katika aya hizi zimeashiriwa pia marikebu na vipando vinginevyo ambavyo Mwenyezi Mungu amewawekea wanadamu kwa ajili ya kukata masafa katika njia za baharini na nchi kavu ambazo kwa hakika ni miongoni mwa rehema na ukarimu wa Mola mrehemevu kwa waja wake. Tangu enzi na enzi, imezoeleka kutumia marikebu na majahazi katika safari za baharini kwa ajili ya kusafirisha watu na bidhaa kutoka sehemu moja hadi nyingine. Ajabu ni kwamba kutokana na kanuni maalumu za fizikia mameli makubwa makubwa, na licha ya kubeba shehena nzito za mizigo, yanapasua mawimbi bila kuzama majini. Hakuna yeyote aliyeziweka kanuni hizo katika ulimwengu ghairi ya Allah subhanahu wa ta'ala. Katika zama hizi pia kuna aina mbalimbali mbali za vipando na vyombo vya usafiri Zikiwemo gari, treni ziendazo kwa kasi pamoja na ndege ambavyo vyote hivyo vimepanua wigo wa shughuli na harakati za wanadamu na kubadilisha sura ya maisha yao. Yote hayo yanatokana na rehema za Mwenyezi Mungu kwa sababu vyombo hivyo vya usafiri vinavyotembea kwa kasi navyo pia vinafanya hivyo kwa kutumia kanuni mbalimbali mbali, ambazo yeye Mola ameziweka katika ulimwengu wa uumbaji. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo wa ulimwengu unafuata kanuni maalumu ambazo Allah subhanahu wataala ameipangia na kuikadiria kila sehemu ya mfumo huo. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu ameweka utaratibu wa kila jambo kufanyika kupitia sababu na visababishi, na ndiyo maana mvua imefanywa kuwa sababu ya kupatikana uhai kwa ardhi na viumbe viishio ardhini. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba uundaji na utengenezaji wa vitu vya aina mbalimbali mbali. umefanywa na wanadamu kwa kutumia kanuni alizoweka Mwenyezi Mungu katika ulimwengu wa maumbile Walichofanya wanadamu ni kugundua tu kanuni hizo na kuzitumia. Iendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi na tatu na kumi na nne ambazo zinasema litastawu ala dhuhurihi thumma tadhkuru ni'mat rabbikum idha stawaytum alayhi wa taqulu subhana alladhi sakhkhara lana hadha wa ma kunna kunna lahu muqrinin, ili mkae vizuri migongoni mwao kisha mkumbuke neema za Mola wenu mlezi mnapokaa sawa sawa juu yao, na mseme ametakasika aliyemfanya huyu atutumikie na tusingeliweza kufanya haya wenyewe. Wa inna ila rabbina lamunqalibun, na hakika sisi tutarudi kwa Mola wetu mlezi. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu nafasi na mchango wa marekebu na nyama hoa, yaani wanyama wa miguu minne katika maisha ya wanadamu na kueleza kwamba kila mpandapo kipando kiwe kilichoundwa na mwanadamu kama meli, ndege, gari na treni au vipando vya jadi kama farasi, ngamia na nyumbu, msisahau kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ndiye aliyekutiishieni wanyama na vipando hivyo. Nyinyi wanadamu mmegundua tu sifa mbalimbali alizojaalia Mwenyezi Mungu katika vitu na mada za aina kwa aina, na kwa kuzitumia sifa na hali za vitu na mada hizo mmeweza kuunda vyombo vya uchukuzi na usafiri kama meli, ndege na treni na kuvitiisha mpendavyo. Mwenyezi Mungu amejaalia na kuwafanya baadhi ya wanyama wapole na maridhia kwenu nyinyi wanadamu, ijapokuwa wanyama hao wana nguvu nyingi zaidi kimaumbile kulinganisha na nyinyi, na kwa hivyo isingetarajiwa wawe maridhia na watifu kwenu, kama si rehma na uraufu wa Allah, msingekuwa na uwezo wa kuwatiisha wanyama hao. Kwa hivyo, inapasa sisi wanadamu tumtakase kumhimidi na kumshukuru yeye, Mola ambaye amevifanya vipando na vyombo vyote hivyo viwe maridhia na vitifu kwa mwanadamu. Kwa kumalizia, aya zimegusia suala la mwanadamu kurejea kwa mula wake, na sababu ni kwamba wakati anapopanda vipando hasa vyombo hivyo vyenye kukata masafa makubwa na kwa kasi, asije mtu akaingiwa na ghururi na majivuno kutokana na neema hizo za kidunia. Vyovyote iwavyo, mwikumbuke akhera, kwa sababu kuna watu wengi wanaotumia vipando na vyombo vyao hivyo kujikweza, kujivuna na kujifaharisha navyo mbele ya wenzao. Lakini jambo jingine ni kwamba kupanda vipando hivyo na kuweza kuhama kutoka mahali pamoja hadi pengine kutuzindue na kutukumbusha pia kuhusu kuhama kwetu katika dunia hii kuelekea ulimwengu mwingine. Kwani vyovyote itakavyokuwa mwishowe tutaelekea kwa, kwa Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusimsahau Allah subhanahu wa taala tunapozitumia neema za kimaada, na tumshukuru kwa kutuneemesha neema hizo. Inafaa ushukurivu huo tuukamilishe kwa kumsabihi na kumtakasa yeye, Mola Muumba. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tuonyeshe kwa dhati mbele ya Allah kwamba sisi siwaweza wala si lolote si chochote mbele yake. Huo wenyewe ni mfano mmojawapo wa ushukurivu. Na si kujikweza, kujivuna na kuwa na ghururi kutokana na tuyafanyayo. Waidha ya hizi zinatuelimisha kwamba tunapokuwa kwenye safari za duniani, tuikumbuke pia safari ya akhera ambayo huanza kwa kifo, yeah. Tunaihitimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 15 ambayo inasema Waja'alu lahu min 'ibadihi juz'an inna al-insana lakafurun mubin, na wanamfanyia katika waja wake fungu, kwa hakika mwanadamu ni mwenye kukufuru wazi wazi. Baada ya aya zilizotangulia kutaja mifano kadhaa ya tauhidi katika uumbaji na uleaji wa Mwenyezi Mungu kwa viumbe wake. Aya hii inazungumzia shirki inayofanywa na baadhi ya watu kwa kusema, inakuwaje baadhi ya washirikina wanawadhania malaika kuwa ni wana wa Mwenyezi Mungu na kuwachukulia kuwa ni sehemu na wanatokana na wazazi wawili kama walivyo watoto wengine? Mwenyezi Mungu hana umbo hata awe na sehemu au iyumkinike kupatikana sehemu ya kitu kinachotokana na yeye. Malaika wao pia kama walivyo viumbe wengine wameumbwa na Allah subhanahu wa ta'ala. Wao ni watendaji wanaohudumu katika mfumo wa ulimwengu na si sehemu ya Mwenyezi Mungu wala si wana wa Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba katika zama zote za historia zimekuwepo hurafa na imani nyingi potofu na za uzushi kuhusu Mwenyezi Mungu na uhusiano wake na viumbe vyake. Yote hayo yametokana na ujinga wa watu au kuacha kwao kufuata mafundisho ya uongofu yaliyoletwa na mitume. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa malaika wameumbwa na Allah na wanatii na kutekeleza amri za Mola, si wana wa Mungu hata wawe na hali ya kiungu. Vilevile aya vile hii inatutaka tuelewe kwamba imani za hurafa na shirki humfanya mtu awe mbali na mwenyezi Mungu, aikengeuke njia iliyonyooka na kuzikufuru neema za Mola. Wapenzi wasikilizaji Darsa 897 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujalie kuwa washukurivu wa, wa neema zake kubwa na ndogo tuzijuazo na tusizozijua. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh <todic> bado kuhusiana na nafsi tumeelewa utukufu wa nafsi na madhara ambayo yanatokana na nafsi na hatari iliyoko kwenye nafsi. Na tukiangalia kwenye baadhi ya dua, tunaambiwa ya kwamba, kutoka kwa Imam Sadik, ya kwamba la takilni ila nafsi tarafata ainin abadan, yani usinifanye ni kuitegemea nafsi yangu kamwe katika maisha yangu ma ahyaitani yani katika maisha yangu yote nafsi yangu nisiwe nikawa ndiyo tegemeo langu, bali niwe tegemeo langu ni kwako, ewe Allahu subhanahu wataala. Hii ndiyo dua ambayo tunafundishwa ambayo inafaa tuwe kiisoma. Ama tukirudi kwenye hali za nafsi, Athari mbaya ambazo zinapatikana katika kuitii nafsi ni kwamba ikiwa hutaweza kuitengeza na kuitawala nafsi yako, basi adui huyu wa nje atakuwa ni mwepesi kwako zaidi kukutawala na kukuaangamiza pia. Zaidi adui ya nje ambaye tutakuja kumjua ni Shetani na wafuasi wa shetani na jeshi la shetani na kundi la shetani na wengineo katika nini kundi la shetani wao ni binadamu au, ni, au wawe ni katika mashetani majini wao watakuwa ni wenye kukuweza. Kwa hivyo lazima kwanza uanze kutengeza huku ndani, ndio uweze kukabiliana na huko nje, lasivyo itakuwa ni yenye mbaya. Na ukiwa utapuuza jambo hili, basi utaangamia na utafika kwenye hatari kabisa. Hasa kuitii nafsi ni katika mambo gani? Mwanzo kabisa kuna mambo ya halali na kuna mambo ambayo ni haramu. Katika mambo ya halali, nafsi inahitaji iwe itapatiwa mahitaji yake. Ikiwa utakosa kuipatia mahitaji yake itakuja ni yenye kufanya nini? Itafanya ha, nini kuku, kukushinda na itakuwa umeiangamiza. Kuna mahitaji ya halali ambayo ni mambo ya mubaha. Mtu anahitaji kula, mtu anahitaji kuoa, mtu anahitaji kunywa, mtu anahitaji kupumzika, mtu anahitaji mambo kama haya, vyakula tofauti tofauti. Lakini unapoipatia vitu hivi ambavyo ni halali au ni mubaha, ikiwa utakuwa hauna kizuizi na mipaka, basi nafsi itakuwa itakupeleka mpaka mwisho, itakuingiza kwenye haramu ni lazima uichunge na kuitawala katika mambo ya halali, ili uweze kuitawala katika mambo ya haramu. Vile unavyojichunga upande huu mwingine, ndio mambo mengine utakuwa una... lakini ukiacha mlango wazi na nafsi ikawa ina... unaipatia chochote kile na unafuata hawa na mape... matamanio ya nafsi utakuwa ni mwenye kuangamia kumanga... tunakuta Qurani inatuambia kuhusiana na jambo kama hili, nasema ya kwamba thumma kana aqibatu ladhina asau sua ankadhabu biayatillah, yani, kisha ikawa watu wale waliokuwa wakifanya maovu, yani maovu ya kawaida madogo labda, lakini wakawa wanaendelea mwishewe walifikia ankadhabu biayatillah, wakawa ni wenye kukadhibisha na kukataa aya na dalili za Mwenyezi Mungu. Na nyingine pia unakuta wenye kufanya ubahili na kunyima na kutotoa Inasema aya falamma atahum min fadhlihi, watu wale ambao Mwenyezi Mungu amewapatia fadhila yake, neema yake, mali yake, bakhilu bihi, wakawa ni wenye kufanya ubakhili, watawallau wahum muridhun, na wakawani, wakarudi nyuma na huku wamekataa wataki hawataki kutoa na kutekeleza ahadi ambayo walitolea Mwenyezi Mungu ya kwamba tukipata tutatoa. Faaqabahum nifaqan, natija yake ni kwamba ya kuzuia kutoa na kutoa kub, nini mali na kusaidia wengine mwishoe, ni kwamba walikuja wakawa na unafik unafik, wakawa na aqabu nifaqan fi kulubihim, katika nyoyo zao, ila yaumi yalqaunahum, mpaka siku ya kiyama ambayo watakutana na Mola wao bima akhlafu, kutokana na kile walichokifanya kukhalifu Mwenyezi Mungu. Akhlafu llaha ma waaduhu, kile ambacho Mwenyezi Mungu walikuahidiana naye wakifanya, walifanya nini? Khilafu na kinyume chake. Hii kwa sababu ya ubakhili waliokuwa nao. Hiyo ndio athari na athari nyinginezo. Mtu anapokuwa ni mwenye ukianza kuipatia nafsi kile cha halali na utaendelea mpaka utaifanyia utapatia kile ambacho ni kibaya na mpaka mwishoo utakifingia kile kibovu kabisa. Mwenyezungu watuhifadhi. Wassalamu warahmatullahi warahmatullahiwbaraka <tipa> Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 20 Rabiul Athani mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 26 Novemba mwaka 2021 Miliadia. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 85 Ayatullah Muhammad Gharawi Kashani, msomi mkubwa wa sheria za Kiislamu yani fiqhi, na mwana mapambano mkubwa uli wa ulimwengu wa Kiislamu nchini Iran. Alizaliwa mjini Kashan, moja ya mikoa ya katikati mwa Iran, katika familia ya elimu na watu wa fadhila. Baada kuhitimu wa ya kuhitimu masomo yake ya msingi, msomi huyo mkubwa alianza kusoma elimu ya dini mjini Kashan na Isfahan, ambapo baada ya hapo alielekea mjini Najaf, Iraq, kwa ajili ya kuendelea na masomo. Akiwa mjini Najaf, Ayatullah Kashani alipata kusoma kwa maulama wakubwa kubwa wa mji huo. Aidha, alimu huyo hakutenganisha katu kati ya elimu na dini na daima aliamini kuwa ni mambo yasiyokubali kutengana. Mbali na kuwalea wanafunzi, pia alikuwa akipambana vikali na utawala wa kidikteta wa Shah. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita jeshi la kujitolea la wananchi au basiji liliundwa kutokana na amri ya Imam Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ya kuundwa jeshi la watu milioni 20 nchini Iran. Taasisi hiyo ya wananchi kutoka matabaka mbalimbali mbali ya kijamii, kwa kuwa na wapiganaji wenye imani, moyo wa kujitolea na ari ya kuchapa kazi, imekuwa na nafasi muhimu katika matukio mbalimbali mbali ya mapinduzi ya Kiislamu Haswa kipindi chote cha vita vya kujihami kutakatifu vya taifa la Iran dhidi ya uvamizi wa Iraq. Jeshi la Basiji bado linashiriki katika masuala mbalimbali ya kijamii, kiutamaduni na kijeshi hapa nchini Iran. Na miaka 13 iliyopita katika siku kama ya leo watu mia mbili waliuawa na wengine mia tatu kujeruhiwa katika mji wa Mumbai nchini India kufuatia mashambulio kadhaa ya kigaidi na mapigano ya siku tatu baina ya vikosi vya usalama na magaidi. Hoteli kubwa mbili na kituo kikuu cha treni katika mji huu wa kibiashara wa Mumbai ni miongoni mwa maeneo yaliyolengwa katika mashambulio hayo ya kigaidi. Serikali ya India ilibebesha lawama Pakistan na kuituhumu kwamba ilihusika katika mashambulio hayo kwa madai kuwa magaidi waliofanya mashambulizi hayo walipata mafunzo nchini Pakistan. Hata hivyo Pakistan ilikanusha madai hayo na kutangaza kuwa iko tayari kushiriki katika uchunguzi wa pamoja na India ili kuwasaka wahusika wakuu wa mashambulio hayo ya kigaidi. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika tunasikika mubashara kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ukiwa katika mkoa wa Kigoma tunasikika kupitia Kasima wimbi 99.7 lakini Singida ni 99.2. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu. Nisome ujumbe wake Juma Idi Isa Anasema kutoka viunga vya Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema wa duniani WHO katika kikao chenu cha dharura kuchunguza spishi mpya ya korona. Sante sankiwa ukiwa hapo Tabora Tanzania, Tanzania. Natushukuru kwa habari Asante sana pia Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya, anaandika hapa, anasema tangu hapo au tangu lini mzayuni akawa na mustakbal na wapalestina ghairi ya kuwatandika kuwaua na kuwadhulumu kwenye ardhi walizozikalia kimabavu? Tena wazayuni wanawafundisha hata watoto wao kuwa na uadui na Wapalestina, sieuze watu wazima wao Si ndio watavuruga vuruga kila kitu, haistaajabishi. Kwani watu hawa waliwaua mitume na kuwakadhibisha baadhi yao. Allah ataleta nusra yake. Asante sana Shebe ukiwa hapo Mombasa, Kenya. Muda umenipa kisogo mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi kufuatia kugunduliwa spishi mpya ya corona kwa jina la ba nukta moja nukta moja nukta tano mbili tisa, shirika la afya duniani WHO limeitisha kikao cha dharura leo kujadili na kuchunguza spishi hiyo. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Tehran amezinasihi nchi za Ulaya kutotoa mhanga maslahi yao ya kitaifa kwa manufaa na malengo haramu ya watawala wa Marekani na utawala haramu wa Israel. Mkuu wa timu ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia ameitaka Washington kufutilia mbali vikwazo vyote dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na pia kutoa dhamana kwamba serikali za baadaye za Marekani hazitakiuka na kupuuza mapatano ya kimataifa ya nyuklia yaliyofikiwa mwaka elfu mbili kumi na tano kati ya Iran na madola mengine makubwa duniani. Serikali ya Ethiopia inaonekana kutekeleza siasa za kulipiza kisasi dhidi ya nchi za Ulaya zinazokosoa siasa zake, haswa kuhusu eneo lenye mzozo wa vita la Tigre, na mara hii imeamua kuwatimua wanadiplomasia wa Ireland. Na mwanachama wa kamisheni ya usalama wa kitaifa na siasa za kigeni ya Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yani Bunge la Iran, amesema ombi la nchi za Kiarabu la kutaka Siria irejeshwe katika Jumuia ya Nchi za Kiarabu ni alama ya kushindwa siasa za kuvuruga usalama na kutaka kubadilisha muundo wa siasa huko nchini Siria. Muhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Imekuwa fahari na shani kubwa, mpenzi msikilizaji, kuwa nawe tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na ufinyu wa wakati Insha Allah yatasoma katika matangazo yetu ya kesho. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia usiku mtulivu. Asante na kwaheri.