Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdulfatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Mchana huu tumekuandalia ni taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa na vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki, lakini kama kawaida pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Wasiwasi mkubwa wazuka baada ya spishi mpya ya kirusi cha korona kugunduliwa nchini Afrika Kusini. Iran yasisitiza kwa mara nyingine tena kuwa shughuli zake za nyuklia zinafanyika kwa mujibu wa sheria. Jenerali Khalifa Haftar ahukumiwa adhabu ya kifo na mahakama ya kijeshi ya Libya na kiongozi wa Hamas asisitiza kuwa wazayuni hawana mustakabali wowote Palestina. Habari kamili. Wanasayansi wa Afrika Kusini wamesema wana wasiwasi mkubwa kutokana na spishi mpya ya kirusi cha korona iliyogunduliwa nchini humo, ingawa ni katika kiwango kidogo na kwamba wanaendelea na uchunguzi ili kubaini athari kinachoweza kusababisha. Kwa mujibu wa wataalamu hao, spishi hiyo iitwayo 11529 inabadilika kwa namna isiyo ya kawaida hata kidogo, kwa namna ya kutia wasiwasi wasi, kwa sababu inaweza kuvamia na kuhujumu radi ya mali ya kinga mwili na kuifanya ipenyeke kirahisi. Tulio de Oliveira, mtaalamu wa mtandao kwa ajili ya uangalizi wa kijenetiki nchini Afrika ya Kusini, amewaeleza waandishi wa habari kama ninavyomnukuu: kwa masikitiko, tumegundua spishi mpya ambayo imekuwa sababu ya kuzuka wasiwasi nchini Afrika Kusini, amesema. Kutokana na kubadilika kwa kasi kirusi hicho kinaweza kuongeza kasi ya maambukizi. Oliveira ameongeza kuwa mbali na Afrika ya Kusini, aina hiyo mpya ya spishi ya kirusi cha korona imegunduliwa pia Botswana na Hong Kong kwa wasafiri waliotoka Afrika Kusini. Waziri wa afya wa Afrika Kusini Joe Pahla amesema spishi hiyo inatia wasiwasi mkubwa na ni tishio kubwa pia, kutokana na ongezeko la kasi la kesi zilizoripotiwa. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Afrika Kusini siku ya Jumatano ilipanda kufikia zaidi ya watu elfu moja mia mbili kutoka watu mia moja waliokuwa wameambukizwa mnamo mwanzoni mwa mwezi huu wa Novemba. Kabla ya kugunduliwa aina hiyo mpya ya kirusi cha korona, mamlaka za Afrika Kusini zilikuwa zimetabiri kuwa nchi hiyo itakumbwa na wimbi la nne la maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 kuanzia katikati ya mwezi ujao wa Disemba litakalochochewa na safari za msimu wa sherehe za Krismasi. Tangu ulipoanza mripuko wa janga la dunia nzima la ugonjwa wa COVID-19, Afrika ya Kusini imerekodi kesi milioni mbili laki tisa na elfu hamsini za maambukizi ya virusi vya ugonjwa huo wakiwemo watu 89657 ambao wameshaaga dunia hadi sasa. Msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema shughuli zote za nyuklia za jamhuri ya Kiislamu zinafanyika kulingana na sheria, lakini kuna baadhi wanaotafuta kila njia ili waituhumu Iran. Behruzi Kamalvandi, msemaji na mkuu wa masuala ya kimataifa ya kisheria na bunge wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amezungumzia safari ya karibuni ya Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, hapa mjini Teheran, na akasema madola yenye nguvu duniani yameupa sura ya kisiasa upande mmoja wa shughuli za nyuklia za Iran zinazofanyika kwa malengo ya amani, lakini inafahamika kuwa Iran inataka kufaidika na teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani na imetekeleza majukumu yake yote kulingana na taratibu za ukaguzi na usimamizi za IAEA. Kamalvandi amekumbusha kuwa mashirika kima ya kimataifa yako chini ya satua na ushawishi wa madola makubwa, na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesha tanabahisha mara kadhaa kuhusu mwenendo usio wa sawa wa wakala wa atomiki na kuvitaka vyombo vya habari viwe macho kwa ajili ya kuzima njama za Marekani na waitifaki wake dhidi ya Iran. Msemaji wa shirika la nishati atomiki la Iran amebainisha kuwa Iran imekuwa na matakwa yake kadhaa ambayo imeeleza katika mazungumzo na mkurugenzi mkuu wa IAEA, na hatua nzuri zimepigwa katika mazungumzo hayo. Hata hivyo, haikuwezekana kufikia hitimisho juu ya masuala yote kutokana na uhaba wa muda. Siku ya Jumanne, Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki alifanya safari hapa mjini Teheran, ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran kuhusu mashirikiano ya nyuklia kati ya Iran na wakala huo. Mahakama ya kijeshi katika mji wa Misrata nchini Libya imetoa hukumu ya adhabu ya kifo kwa jenerali muasi Khalifa Haftar baada ya kumpata na hatia ya kuamuru kushambuliwa chuo cha ulinzi wa anga katika mji huo. Vyombo vya habari vya Libya vimeripoti kuwa mahakama ya kijeshi ya Misrata imetoa hukumu hiyo ya kifo dhidi ya Haftar bila ya yeye mwenyewe kuwepo mahakamani. alihusika na shambulio dhidi ya makao makuu ya chuo cha ulinzi wa anga mjini humo na kupelekea kuwaua askari mmoja wa chuo hicho. Inafaa kuashiria hapa kuwa mnamo mwaka 2019 ndege za kivita za kundi linalojiita jeshi la taifa la Libya linaloongozwa na Khalifa Haftar lilishambulia mara kumi kwa makombora chuo cha ulinzi wa anga cha Misrata. Matini ya hukumu dhidi ya Haftar imeeleza kuwa ofisi ya mwendesha mashtaka wa jeshi imeiomba idara ya polisi ya jeshi hilo itekeleze hukumu hiyo dhidi ya washtakiwa kulingana na sheria na amri zilizopo. Hukumu hiyo imetolewa huku Khalifa Haftari akiwa amejitokeza kugombea urais wa Libya katika uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi ujao wa Desemba. Hayo yanajiri huku ikiripotiwa pia kuwa vyombo vya habari vya Israel vimethibitisha kwamba mwana wa kiume wa Haftar, Sadam Haftar, alifanya safari huko na kuomba msaada mkabala wa ahadi kwamba endapo baba yake atakuwa rais wa Libya, nchi hiyo itafanya mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo haramu wa Kizayuni. Taarifa hii ya Habari za Ulimwengu inaendelea kukujeni, kutoka hapa Radio Tehran. Kiongozi mwandamizi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema Mayahudi wazayuni hawana mustakbali wowote katika Palestina na kwamba watu wa ardhi hiyo watawatimua wazayuni hao. Mahmud Azzahari ameliambia shirika la habari la Fars kuwa vuguvugu vugu la muqawama limeongezeka katika mji wa Baitul Muqaddas na kwamba moja madhihirisho muhimu zaidi ya jambo hilo ni operesheni ya Saiful Quds, yaani upanga wa Qudsi, na operesheni ya kufa shahidi ya Fadi Abu Sheikh Haidam. Dkt. Azzahar amezungumzia operesheni hiyo dhidi ya wazayuni iliyotekelezwa na shahidi Abu Sheikh Haidam kwa kusema, operesheni hii inaonyesha ukweli na imani ya watu Waislamu wa Palestina na mapenzi yao makubwa kwa nchi yao, na kila mtu kulingana na uwezo wake anafanya jitihada za kuwatimua mayahudi wa zayuni Palestina na hasa katika mji wa Quds hata kama kujitolea huko kutamalizikia kwa kufa shahidi. Kiongozi huyo mwandamizi wa Hamas ameongeza kuwa operesheni hizo zinaendelea na kwamba kama zitasita kwa muda fulani, ni kutokana na sababu mbalimbali mbali, kama za utayarifu, kuandaa mazingira na kuchagua mahali na wakati mwafaka wa kutoa kipigo angamizi kwa jeshi la kizayuni. Siku ya Jumapili iliyopita shahid Fadi Abu Shaikhdam alitekeleza operesheni ya kujitoa mhanga katika mji wa Baitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu, alipowashambulia na kuwajeruhi wazayuni wanne na kumwangamiza mwingine mmoja, na yeye mwenyewe akauawa shahidi. Katika kumbukumbu ya barua aliyoacha kabla ya kutekeleza operesheni hiyo dhidi ya wazayuni Afadi Abu Sheikh Haidam, ambaye alikuwa mwalimu, amesema nilikuwa na ndoto ya kukutana na Mwenyezi Mungu nikiwa nimekufa shahidi. Na Ethiopia imeishutumu Marekani kwa kusambaza taarifa za uongo kuhusu hali ya usalama wakati huu inapoendelea na mapambano dhidi ya waasi. Msemaji wa serikali ya Adis Ababa, Kebede De Sisa, ameonya kuwa iwapo Marekani itaendelea na usambazaji wa taarifa hizo, uhusiano kati ya nchi hizo mbili huenda ukaharibika. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari, Desisa amesema matamshi ya Marekani yanaumiza pande zote na huenda yakauharibu vibaya uhusiano wao. Kauli hiyo Ethiopia imekuja baada ya Marekani Novemba tano kuwataka raia wake na wafanyakazi wake wanaofanya kazi ubalozini jijini Adis Ababa kuondoka nchini humo kwa hofu ya mapigano yanayoendelea. Marekani imekuwa ikichukulia Ethiopia kama mshirika muhimu wa usalama katika eneo la pembe ya Afrika, lakini uhusiano wa mataifa hayo mawili umeingia doa kufuatia mgogoro wa zaidi ya mwaka mmoja sasa nchini Ethiopia uliochochewa na vita dhidi ya waasi wa eneo la Tigrei ambao wametishia kusonga mbele kuingia Addis Ababa. Vita hivyo nchini Ethiopia vilianza baada ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed kutoa amri ya kushambuliwa Harakati ya Ukombozi wa Tigrei ya Watu wa tigrey TPLF baada ya kuwatuhumu wapiganaji wa harakati hiyo kuwa waliwashambulia askari wa jeshi la serikali kuu. Mwisho wa taarifa, habari za ulimwengu. Na ufuate usasa, ni uchambuzi wa kisiasa utahusu indhari ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na kushamiri ubaguzi na uenezaji chuki ndani ya jamii ya Marekani. Fernando de Varenes, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya haki za binadamu za jamii za wachache ametahadharisha juu ya kuzidi kupanuka ufa wa kukosekana usawa na uwenezaji chuki dhidi ya jamii za wachache katika mfumo wa vyombo vya mahakama na vyombo vya habari vya Marekani na akatilia mkazo wa udharura wa kuanzishwa sheria ya kimataifa ya kukabiliana na uwenezaji chuki. de Varennes ameeleza hayo katika ripoti yake baada ya safari ya siku kumi na nne ya kuitembelea Marekani na akaongeza kwamba watu wa jamii za wachache nchini humo wangali wanataabika kwa ubaguzi, kukosekana usawa na mahubiri ya uenezaji chuki. Aidha, amesema hali mbaya ya kiafya iliyosababishwa na janga la dunia nzima la korona ambalo limesababisha pia hali mbaya ya kiuchumi, yote hayo yameshadidisha mkosekano huo wa usawa na kwamba jamii hizo za wachache zilizotengwa ndizo zilizozidi kuathirika. Ripota huyo maalum wa Umoja wa Mataifa anaitakidi kuwa mfumo wa vyombo vya mahakama na magereza wa Marekani, ambao umekithiri wahalifu na wafungwa raia weusi na wenye asili ya Kilatini ambao hawaendani na mlingano wa idadi ya watu, unazidi kuipa nguvu dhana kwamba matajiri wanasamehewa na mafukara ndiyo wanaoadhibiwa. Tahadhari hiyo kubwa iliyotolewa na Umoja wa Mataifa kuhusu hali siyo ya kawaida na hata iliyofikia kiwango cha kuwa maafa ya jamii za mbari za wachache na kuendelea. Aina mbalimbali mbali za ubaguzi nchini Marekani ukiwemo ubaguzi wa rangi vinadhihirisha kuwepo hali mbaya ya kijamii ndani ya nchi hiyo inayopigia upatu suala la haki za binadamu, na hili ni jambo ambalo hata rais wake Joe Biden amelikiri. Pia Biden ameandika katika mtandao wa Twitter. Ukweli ni kwamba ubaguzi wa rangi wa kimfumo umetanda kwenye hali zote za maisha ya Kimarekani. Kuungama Joe Biden juu ya kuwepo ubaguzi wa rangi wa kimfumo nchini Marekani, na hasa hali isiyo ya kawaida na isiyo ya kibinadamu anayokabiliana nayo wa Marekani weusi katika nchi inayojigamba kuwa kiranja na mwongozaji wa haki za binadamu duniani kunaweka wazi ukweli mchungu wa hali ya jamii ya Marekani. Kusema kweli, ubaguzi wa rangi wa kielimu, kiajira, kijamii na vilevile vile, ukatili na ukandamizaji dhidi ya watu weusi vimegeuzwa kuwa jambo la kawaida nchini humo. Hivi sasa mwenendo huo unaendelezwa dhidi ya wamarekani wenye asili ya kilatini katika miaka ya karibuni, hasa wakati wa urais wa Donald Trump na kwa kutilia maanani mitazamo ya kibaguzi ya mrengo wa kulia anayofuata mwanasiasa huyo ubaguzi wa rangi na ukatili na ukandamizaji wa kimbari vimeshamiri ndani ya jamii ya Marekani. Trump alikuwa mmoja wa waungaji mkono wakubwa wa magenge ya wa Marekani weupe na wazungu wanaojiona bora kiasi kwamba alisikika mara kadhaa akikosoa mavuguvugu ya kupinga ubaguzi wa rangi likiwemo lile la Black Lives Matter, yaani maisha ya weusi ni muhimu. Trump alikuwa rais pekee wa Marekani katika karne hii ambaye alikataa waziwazi na hadharani kukemea ubaguzi wa rangi. Sambamba na hali hiyo, makundi yenye misimamo ya kufurutu mpaka ya mrengo wa kulia na wazungu wanaojiona bora yamekuwa na nafasi kubwa zaidi katika siasa za ndani za Marekani, na makundi hayo yameshadidisha vitendo vya ukatili na ukandamizaji dhidi ya jamii za wachache kwa rangi na asili, wakiwemo Wamarekani Marekani weusi na Wakilatini. Makundi hayo ya mrengo wa kulia yenye misimamo ya kufurutu ada, ambayo ubaguzi wa rangi ndiyo ajenda ya ukuu, yanataka jamii zote za wachache zifukuzwe nchini humo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Mjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema mabasiji wanaweza kushiriki vilivyo katika utatuzi wa matatizo yote; rais wa Iran ampokea balozi wa Vatican na kusema mazingatio kwa Mola muumba na umanawi yana udharura kwa jamii ya mwanadamu. Jeshi la majini la Iran limetoa vipigo sita ndani ya miezi 18 dhidi ya Marekani. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma ujumbe wa maandishi kwa mnasaba wa wiki ya jeshi la kujitolea la Basiji na kusema mabasiji wanapaswa kuwa watatuzi wa masala yote ya nchi na ya taifa kwa kumtegemea na kutawakali kwa Mwenyezi Mungu mjuzi na mweza wa kila kitu. Ayatola Said Ali Kamenei alitoa mkono wa baraka kwa mnasaba wa kuanza wiki ya Basiji humo nchini na kusisitiza kuwa jeshi hilo la kujitolea la wananchi, kama ilivyokuwa kwa vizazi vya kabla ya cha hivi sasa, wote ni wanawapendwa wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa mabasiji wanapaswa kudiriki vilivyo nafasi yao muhimu, kama ambavyo wanapaswa pia kuelewa kwamba kwa hima ya hali ya juu na kujiweka chini ya kivuli cha kutumia vizuri akili na fikra sahihi na kwa kutawakali na kumtegemea Mwenyezi Mungu, mjuzi na mweza wa kila kitu wanaweza kutatua masala yote ya nchi na taifa na huo ni uzoefu mzuri lilio nao taifa la Iran kwa miongo kadhaa sasa. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliunda jeshi la kujitolea la wananchi, yaani jeshi la Basiji tarehe 26 Novemba 1979. Katika kipindi cha miongo minne iliyopita, jeshi hilo limefanya kazi kubwa humu nchini katika nyuga tofauti za kiulinzi na kijeshi kielimu na teknolojia na kwenye kila sekta lililoingia. Mafanikio yaliyopatikana nchini Iran kutokana na fikra hiyo ya kuwa na jeshi la basiji, ambalo ni nguzo muhimu sana ya mapinduzi na mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yamekuwa kigezo kizuri kinachofuatwa hivi sasa na mataifa mengine ya eneo hili. Wakati huo huo, kamanda mkuu wa jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amehutubu kwa mnasaba wa wiki ya jeshi la basiji na kusema hakika basiji kwa hakika basiji ni matokeo ya mwangaza wa nuru ya Mwenyezi Mungu katika ardhi na pia ni dhihirisho la fikra na moyo wa Imam Khomeini ambaye kwa ilhamu iliyotokana na hikma ya Mwenyezi Mungu na busara kuhusu hatari na migogoro inayoweza kuyakumba mapinduzi ya Kiislamu aliasisi basiji baada ya maisha yaliyojaa baraka ya hayati Imam, harakati hii ya basiji imeendelezwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye binafsi ni basiji aliyejeruhiwa, na sasa imekuwa mti bora wenye mizizi na matawi makubwa yenye kuzaa matunda <tod> Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kutoa mazingatio kwa Mola Muumba na swala la umaanawi ni jambo la udharura mkubwa hii leo kwa jamii ya mwanadamu. Rais Said Ibrahim Raisi aliyesema hayo Jumanne wakati akipokea hati za utambulisho kutoka kwa Andeji Yusovich, balozi mpya wa Vatican hapa Tehran. Rais wa Iran alisisitiza kwamba ni jambo la dharura hii leo kwa jamii ya mwanadamu kutoa mazingatio kwa Mola Muumba na swala la umaanawi. Hali kadhalika amesema kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya Qurani Tukufu, hizi ni nukta zinazotukutanisha pamoja na dini za Nabii Ibrahimu alahi salam, ambazo zinaagiza kuwepo umoja na mshikamano kati yetu. Ameongeza kuwa wale wanaodhulumu na kufanya ukandamizaji duniani hii leo kama wangezingatia mafundisho ya Nabii Isa Masihi alaihi ssalam, wasingeweza kutenda dhuluma hizo, na Vatikani inaweza kuwa na nafasi na mchango muhimu katika uwanja huo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa mafundisho ya dini ya Ukristo na kile alichokifunza Mtume mtukufu wa Uislamu Muhammad salallahu alaihi wa alihi wasalam yanapaswa kujadiliwa katika vikao vya kiilmu ili kukurubisha zaidi mitazamo baina yetu. Kwingineko, kwa waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa Iran ina nia ya kweli ya kushirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ya IAEA. Hussein Amir Abdollahian aliyesema hayo Jumanne wakti alipoonana na Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa IAEA na kusisitiza kuwa nia ya Iran ni safi na kwamba Teheran ina azma ya kweli ya kushirikiana na wakala huo wa kimataifa wa nyuklia katika mipaka ya sheria zake. Amesema ana matumaini safari ya Rafael Grossi hapa Iran itaimarisha zaidi uhusiano wa Teheran na IAEA. Halikadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Iran ametilia mkazo umuhimu wa kufanywa mambo kiufundi na kiutaalamu, kutopendelea upande wowote wakala wa wa kimataifa wa nishati ya atomiki na kutokubali wakala huo kushinikizwa kisiasa na madola ya kigeni. Kwa upande wake pia, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki amesisitiza umuhimu wa kufanyika mambo kiutaalamu na kiufundi na kutofanyika upendeleo wowote. Amesema hatua yake ya kuitembelea Jamhuri ya Kiislami ya Iran ni uthibitisho kuwa IAEA inalipa umuhimu suala la mazungumzo na kutatuliwa masuala yote yaliyopo kwa njia za kiufundi na kiutaalamu. Halikadhalika amebaini kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki nao unatilia mkazo kupatiwa ufumbuzi masuala yaliyobakia katika mazungumzo yanayohusiana na mapatano ya nyuklia ya JCPOA kama ambavyo inatilia mkazo pia kuendelea ushirikiano wa karibu baina yake jamhuri ya Kiislami Iran. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran, Grossi amebainisha kuhusu moja sababu za kuitembelea Iran wakati huu na kusema well, uh, in, in reality, kwa hakika uhusiano wa IAEA na Iran ni uhusiano wa kudumu na today, ni mchakato unaoendelea. Mara ya mwisho nilipokuwa uh, hapa tuliafikiana kuhusu masuala kadhaa ya kiufundi na pia tukakubaliana tuwe na mikutano katika ngazi za kisiasa uh, ili kujadili masuala kadhaa baina ya Iran na IAEA. Hivi sasa Iran kuna serikali mpya na toka ichukue hatamu za uongozi, sijapata fursa ya kukutana na wakuu wapya wa serikali hasa waziri wa mambo yenge. Yenge. So and, and then, well, ya nje. So na ndio sababu nimefika hapa. Tumekuwa na siku ndefu ya majadiliano na mazungumzo. Kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema jeshi hilo la Iran limetoa pigo mara sita dhidi ya Wamarekani katika Ghuba ya Wajemi katika kipindi cha miezi kumi na minane iliyopita. Admeri Aliridha Tangsiri amesema hayo katika mkutano na wanafunzi Mabasiji wa Kiirani katika eneo ambalo ulikuwa ubalozi wa Marekani hapa Teheran, akiashiria kipindi cha mwaka mmoja na nusu tangu alipoua wa washahidi luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la IRGC. Admeri Tangsiri amesema vijana wa Iran wanapaswa kufahamu umuhimu wa eneo la ghuba ya Uajemi na ukweli kwamba nchi hii ina umuhimu na nafasi kubwa ya kijiografia katika eneo la Asia Magharibi. Ameeleza bayana kuwa umuhimu huu umetufanya kutoa vipigo mara sita ndani ya mwaka mmoja na nusu katika makabiliano na Marekani, na ghalabu ya mapambano hayo hayakuakisiwa na vyombo vya habari. Kamanda wa kikosi hicho cha majini cha IRGC ameashiria hatua ya mwezi uliopita jeshi hilo la IRGC kufanikiwa kuzima uharamia wa jeshi la Marekani katika bahari ya Oman na kueleza kuwa hayo yalikuwa makabiliano ya pili na kwamba makabiliano ya kwanza hayakuwakisiwa na vyombo vya habari na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza wasiwasi wake kuhusu hali mbaya inayowakabili wakimbizi wa, wa Afghanistan. Said Khatib Zadi alisema hayo Jumatatu katika kikao chake cha kila wiki na waandishi habari hapa mjini Tehran, na kuongeza kuwa wizara ya mambo ya nje ya Iran na taasisi zote husika zimesimama na Waafghani katika kipindi chote hususan, nyakati za matatizo na changamoto. Hatib zade ameendelea kusema, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeituma misaada mbalimbali ya kibinadamu katika miji tofauti ya Afghanistan, hususan katika kipindi hiki cha kukaribia msimu wa baridi kali. Jamhuri ya Kiislamu ni mwenyeji wa wakimbizi zaidi ya milioni nne wa Kiafghani, lakini mashirika ya kimataifa yamekataa kabisa isaidia taifa hili kubeba mzigo wa kushughulikia maslahi ya wakimbizi hao. Nam wapenda usikilizaji, na kwa kauli hiyo ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na tulioekoandalieni na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini, wapenzi wa wasikilizaji. Wa bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana na kujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio dondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Ukurasa wa mbele wa gazeti la kila wiki la kidini na kisiasa la Annur umepambwa na kichwa kikuu cha habari: hofu ya tanda, Kenya mauaji hutoweka, Waislamu vita dhidi ya ugaidi yageuka kuwa vita dhidi ya Uislamu na Waislamu. Kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele maalumu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka watuhumiwa ugaidi Mbeya waachi wa huru kufutiwa mashtaka kuwa chini ya uangalizi, walikuwa gereza la Ruanda toka mwaka 2019. Gazeti jingine la kidini la al Huda limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Rais Mwinyi awataka viongozi kuwa wakweli, asisitiza ukweli unajenga heshima na kuaminika ampongeza Rais Samia kwa uchapa kazi wa dhati. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Tanzania yazihakikishia ushirikiano taasisi za kimataifa zilizopo nchini, na DC mwenda asema wawekezaji, njoni Iramba kuna dhahabu tele akidukia. Sasa gazeti la Mwananchi ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno dawa kero ya umeme, kampuni yasema ipo tayari kuzalisha umeme kwa bei che yatuma mapendekezo serikali yaeleza mkakati kumaliza tatizo. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Lingwenya aeleza kortini mateso aliyofanyiwa macho, masikio, kushuka kwa riba za benki nchini, na madaktari wachunguza madhara wanafunzi kubeba mabegi mazito. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru ina kichwa cha maneno, Rais Samia anaogesha mpango wa benki kupunguza riba, asema hatua hiyo itakuza uchumi, asisitiza ukuaji uchumi kidigitali, BOT asema uchumi kukua kwa asilimia nane. Na katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika serikali kutovumilia ukatili wa kijinsia asema waziri mkuu, kwa upande wa Tanzania. Namalizia na gazeti la Nipashe ambalo pamoja na habari nyingine limetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye anwani kesi ya Mbowe, shahidi adai alimkuta mahabusu shekhe wa mkoa. Kwa upande wa Kenya, toleo la leo la gazeti la Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho tutaungana na Kalonzo baadaye, asema Raila. Habari hiyo hiyo ndiyo iliopoa kipaumbele cha kwanza na Daily Nation, ingawa kwa muundo mwingine, likiandika Raila jumlisha na Oka kuunda muungano mkuu. Kichwa hicho cha habari kimepambwa na picha inayomwonyesha kiongozi wa ODM Raila Odinga akiwa ameshikana mikono na vinara wenzake wa siasa nchini Kenya, Kalonzo Musioka, Musalia Mudavadi, Moses Wetangula na Bichari Tingilu. Kuhusiana na kichwa hicho cha habari, Nation limeandika wakati viongozi hawa wanakutana jijini, mshindani wao mkuu naibu rais William Ruto alikuwa akiendesha kampeni huko Nakuru Aligokea tena sasa, gazeti la Taifa Leo ambalo katika toleo lake la mtandaoni limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno, Mama Ida tumaini tele, raila atashinda kura. Mama Ida Odinga, mkewe kinara wa ODM Raila Odinga, amesema uchaguzi mkuu wa 222 ndio utatoa nafasi bora zaidi kwa waziri huyo mkuu wa zamani kushinda kiti cha urais. Vichwa vingine vya habari katika toleo hilo la mtandaoni la Taifa Leo ni pamoja na makali ya janga la ukame yawasukuma baadhi ya wanaume kutupa familia na madai ya uzinzi yatishia kuvunja ndoa ya Kaparo. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la leo la gazeti la Daily Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho wanasheria wa wataka waume wa walipe wake zao mshahara wa kila mwezi habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani Kamya hawachunguza maafisa wawili wa serikali. Ni beti Kamya huyo mkaguzi mkuu wa serikali ya Uganda. Toleo la mtandaoni la Monitor limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, Uganda yasalimisha uwanja wa ndege kwa fedha za China. Na kwa upande wa gazeti la New Vision, habari iliyopoa uzito wa kwanza katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno NSSF yajiandaa kwa malipo ya katikati ya muhula. Na katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limeandika, polisi wachangia vifaa vya misaada kwa waathirika wa milipuko ya mabomu ya Kampala. Wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo wa penzi wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika makala ya wiki. Katika makala yetu iliyopita, tulitazama jinsi Imamu alivyokuwa akimtazama mwanamke kama mwanadamu, mke na mama. Kipindi chetu cha leo kitajadili nafasi ya mwanamke katika familia kwa mtazamo wa Imamu Ali alaihissalam. Ni matarajio yangu utaendelea kwa nami hadi mwisho wa makala yetu ya leo. Kuoa, kuolewa na kujenga familia ni haja ya dharura ambayo chini ya kivuli chake mwanadamu anaweza kufikia ukamilifu. Hapana shaka kwamba mahusiano yanayojengeka baina ya watu wa familia moja ni jambo muhimu ambalo huwa na taathira kubwa katika jamii nzima. Hii leo tunashuhudia kwamba wanafikra wa kimagharibi wanahisi hatari kubwa ya kusambaratika taasisi ya familia na mwenendo unaokuwa wa familia za mzazi mmoja, na wanafanya jitihada za kupata suluhisho na njia bora ya utatuzi inaweza kupunguza athari mbaya za swala hilo. Mwandishi na mtafiti wa masuala ya kijamii wa jimbo la Illinois huko Marekani, Adam Boschua, anasema kwa mujibu wa utafiti uliofanyika familia za leo zinazopatikana bila ya ndoa za kisheria hazina nguzo na msingi imara wa kulea watoto salama kiroho na kimaadili. Familia hizo zinaelekea kusambaratika na kutoweka. Anasema hii leo zaidi ya asilimia 32 ya watoto wanazaliwa katika njia za haramu na nje ya ndoa, wakati ambapo katika mwaka elfu moja mia tisa sabini idadi hiyo ilikuwa ni asilimia kumi na moja tu. Mtaalamu huyo wa masuala ya kijamii anasisitiza kwamba hali hiyo inatia wasiwasi mkubwa. E, dini ya Kiislamu inatoa umuhimu mkubwa mno kwa familia. Dini hiyo imewapa wanaume na wanawake nyadhifa na majukumu muhimu katika mfumo wa kijamii, kidini na katika malezi ya familia. Nafasi muhimu ya mwanamke muislamu katika mfumo huo wa familia ni tadibiri na kuendesha maswala ya ndani ya familia na kusimamia taasisi hiyo. Imam Ali bin Abi Talib anaashiria nafasi hiyo ya mwanamke kwa kusema, mwanamke ni msimamizi wa masuala ya nyumba na mume wake. Kwa hakika mwanamke anaweza kuandaa anga safi ya maisha mazuri yenye nishati na mafanikio na iliyojaa upendo na maelewano kwa usimamizi wake mzuri na ulio sahihi. Katika mtazamo wa Imamu Ali alaihissalam, mwanamke ana majukumu nyeti na mazito Kwani kuendesha maswala ya familia na kushughulikia malezi ya watoto kuna hitaji hima na juhudi kubwa. Kimsingi, shughuli ya kuwa mama kwa maana halisi ya neno hilo ndio wadhifa mtukufu na bora zaidi wa mwanamke, na hawezi kutekeleza vyema wadhifa huo isipokuwa akina mama wenye kujitolea. Historia inaonyesha kwamba wakati mtume mtukufu wa Uislamu, Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake alipogawa kazi na majukumu ya nyumbani baina ya Ali bin Abitalib na bintie mwana Fatima, alimpa kila mmoja kazi inayonasibiana na kuoana na, na sifa maalumu za kike au za kiume. Alimkalifisha Ali alaihi ssalam kutekeleza kazi za nje ya nyumba na akamhimiza Fatima alayhi ssalam kufanya kazi za nyumbani na kulea watoto. Bibi Fatima alayh assalamu alifurahishwa na ugawaji huo uliooana na shakhsia na sifa makhususi za mwanamke na akamshukuru Mwenyezi Mungu kwa jambo hilo. Moja ya, ya nyadhifa muhimu za mwanamke katika taasisi ya familia ni uaminifu, kuchunga na kulinda siri za mume wake. Ukweli na uaminifu ni nguzo muhimu mno ya msingi wa familia ambayo hujenga hali ya kuaminiana na kuimarisha mapenzi na mahaba kati ya mke na mume. Ni wazi kuwa kazi ya kujenga upendo halisi na maelewano baina ya mume na mke, ambayo kimsingi huwa wametoka katika familia mbili tofauti zenye tamaduni na ada zinazohitilafiana uhitaji juhudi kubwa na kujitolea. Pamoja na hayo, mwanamke huwa na nafasi na mchango mkubwa zaidi katika kujenga hali hiyo ya maelewano na uwiano ndani ya familia. Huenda ni kwa sababu hiyo ndio maana viongozi watukufu wa dini yetu wakautaja mwenendo na mwamala mzuri wa mwanamke kwa mumewe kuwa ni sawa na kupigana vita ya jihadi kwa maana kwamba thamani na thawabu za mwenendo mzuri na wa ukarimu wa mke kwa mume wake ni sawa na mpiganaji jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Imamu Ali alaihi salam alikuwa akifanya kila awezalo kuhakikisha kwamba wanaume wanatambua vyema thamani za wanawake na kujua kwamba mke na wanachama wengine wa familia wanahitaji upendo na mahaba zaidi kuliko jambo lolote jingine, na si laiki kwao kutendewa ukatili na kuvunjiwa heshima. Anasema Mwenyezi Mungu hata kabali swala na ibada nyingine za mume anayenyanyasa na kumuudhi mke wake na mtu huyo atakuwa wa kwanza kuingia motoni. Imamu Ali alaihi salamu anasema katika sehemu nyingine kwamba mtu anayewatendea mabaya watu wa familia yake hatarajiwi kutenda wema kwa watu wengine. Kwa maneno mengine, ni kuwa mtu kama huyo hana ustahiki wa kusimamia majukumu muhimu ya kijamii au hata kuendesha maisha ya kibinafsi. Aidha, kutokana na hisia tele na laini walizopewa wanawake, wanaume wanapaswa kuwa nguzo na tegemeo lao wakati wa mashaka na masaibu mbalimbali yanayowasibu, na wakati huo huo mwanaume apate utulivu wa kiroho na kimwili chini ya kivuli cha upole, roho nyororo na upendo wa mwanamke. Kwa kawaida matatizo mengi ya kifamilia husababishwa na mmoja ya wanandoa wawili. Wakati mwingine inashuhudiwa kwamba hitilafu za kifamilia hutokana na masuala madogo madogo na yasiyokuwa na umuhimu, na pia matakwa yasiyokuwa ya kimantiki ya mume au mke Imamu Ali alaihi salamu anayetambua matakwa hayo yasiyokuwa ya kimantiki ya mume au mke kuwa ni moja ya vyanzo vya hitilafu na matatizo ya kifamilia na anawahimiza wanandoa hao wawili kuweka mbele upendo na kuhurumiana, bila ya kutwishana matakwa yasiyokuwa ya msingi na kusababishana mashaka na matatizo. Ali bin abi Talib aliishi na mkewe Fatima binti Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, miaka tisa iliyojaa upendo, mahaba na maelewano. Na pale alipoulizwa kuhusu maisha yao, alijibu kwa kusema, ninamshuhudisha Mwenyezi Mungu kwamba kamwe sijawahi kumkasirisha Fatima wala kumtwisha au kumlazimisha kazi yoyote. Aidha, Fatima ajawahi kunikasirisha wala kuniasi katika jambo lolote, kwa kuwa lengo kuu la ndoa na kujenga familia ni kupata utulivu wa mwili na roho na kudumisha kizazi cha mwanaadamu. Hapana abudi kuwepo vigezo maalumu vya kuchagua mke au mume ambavyo vinadhamini ujenzi wa familia imara na iliyo salama. Imamu Ali alaihi salam anabainisha vigezo hivyo katika sehemu kadhaa. Moja ya vigezo hivyo ni kuwa, ni kuwa laiki na kufu baina ya mume na mke, kwa maana ya kuwepo uwiano na kila mmoja wao kuwa kufu ya mwenzake kila mmoja wao kumwelewa mwenzake na kukurubiana kiitikadi na kifikra na hatimaye kukamilishana, kwa maana na kila upande kukamilisha na kuziba nakisi za upande wa pili. Katika uwanja huo Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam amenukuu hadithi ya Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, inayosema: muumini ni kofu ya muumini mwenzake. Kwa utaratibu huo ni vyema kwa mwanamke na mwanaume kuzingatia sifa na hali ya upande wa pili wakati wa kutaka kuoa au kuolewa ili kuzuia matatizo yoyote yanayoweza kujitokeza katika siku za usoni. Kwa ujumla ni kuwa uteuzi mzuri wa mume au mke, maelewano, uvumilivu na upendo vinaweza kudhamini maisha safi, bora na yenye utulivu kwa watu wa familia moja. Na hadi hapa, wapenda wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya wiki hii. Tutakutana tena wiki ijayo, panapo majaliwa ya Mola Mumba. Asanteni kwa kwana Katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 20 Rabi Uthani mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 26 Novemba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 85 Ayatullah Muhammad Gharawi Kashani, msomi mkubwa wa sheria za Kiislamu, yani fiqhi, na mwanamapambano mkubwa wa ulimwengu wa Kiislamu nchini Iran. Alizaliwa mjini Kashan, moja ya mikoa ya katikati mwa Iran, katika familia ya elimu na watu wa fadhila. Baada kuhitimu ya kuhitimu masomo yake ya msingi, msomi huyo mkubwa alianza kusoma elimu ya dini mjini Kashan na Isfahan, ambapo baada ya hapo alielekea mjini Najaf, Iraq, kwa ajili ya kuendelea na masomo Akiwa mjini Najaf, Ayatullah Kashani alipata kusoma kwa maulama wakubwa wa mji huo. Aidha, alimu huyo hakutenganisha katu kati ya elimu na dini na daima aliamini kuwa ni mambo yasiyokubali kutengana. Mbali na kuwalea wanafunzi, pia alikuwa akipambana vikali na utawala wa kidikteta wa Sha. Siku kama ya leo miaka 42 miwili iliyopita jeshi la kujitolea la wananchi au basiji liliundwa kutokana na amri ya Imam Khomeini mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuundwa jeshi la watu milioni 20 nchini Iran. Taasisi hiyo ya wananchi kutoka matabaka mbalimbali mbali ya kijamii kwa kuwa na wapiganaji wenye imani moyo, kujitolea na ari ya kuchapa kazi, imekuwa na nafasi muhimu katika matukio mbalimbali mbali ya mapinduzi ya Kiislamu Haswa kipindi chote cha vita vya kujihami kutakatifu vya taifa la Iran dhidi ya uvamizi wa Iraq. Jeshi la Basiji bado linashiriki katika masuala mbalimbali ya kijamii, kiutamaduni na kijeshi hapa nchini Iran. Na miaka 13 iliyopita katika siku kama ya leo, watu 200 waliuawa na wengine 300 kujeruhiwa katika mji wa Mumbai nchini India kufuatia mashambulio kadhaa ya kigaidi na mapigano ya siku tatu baina ya vikosi vya usalama na magaidi. Hoteli kubwa mbili na kituo kikuu cha treni katika mji huu wa kibiashara wa Mumbai ni miongoni mwa maeneo yaliyolengwa katika mashambulio hayo ya kigaidi. Serikali ya India ilibebesha lawama Pakistan na kuituhumu kwamba ilihusika katika mashambulio hayo kwa madai kuwa magaidi waliofanya mashambulizi hayo walipata mafunzo nchini Pakistan. hata hivyo, Pakistan ilikanusha madai hayo na kutangaza kuwa iko tayari kushiriki katika uchunguzi wa pamoja na India ili kuwasaka wahusika wakuu wa mashambulio wa hayo ya kigaidi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kuku wageni kutoka hapa studio, msikilizaji wetu Bwana Yahya Hassan Muhammad Al Maruf Shebe wa Mombasa, Kenya ametuletea maoni haya. Anasema, tangu hapo tangu lini mzayuni akawa na mustakbali na Wapalestina ghairi ya kuwatandika kuwaua na kuwadhulumu kwenye ardhi walizozikalia kwa mabavu. Tena wazayuni wanafundisha hata watoto wao kuwa na uadui na Wapalestina, seuze watu wazima wao. Si ndio watavuruga vuruga kila kitu? Haistaajabishi, kwani watu hawa hawa waliwaua mitume na kuwakadhibisha baadhi yao. Allah ataleta nusura yake. Maoni yake hayo Msikilizaji wetu bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya. Wasikilizaji wetu wengine, akiwemo bwana Idris mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, ametuletea salamu za kututakia Ijumaa mubarak na Ijumaa njema, na sisi pia tunamwambia Ijumaa mubarak na Ijumaa njema. Bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salam, Tanzania, yanasema: Mukawama ndio ufumbuzi wa dhuluma, ubaguzi na chuki za aina yoyote. Wana muqawama, tuwe sote umma wa busara, hikma na kutekeleza ubinadamu na mafunzo ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na aimma alaihim ssalam. Hakika Allah ametuahidi mwongozo, msaada na hifadhi kwa sote. Maoni ya bwana Sharal fadhili huyo Dar es Salaam, Tanzania, yanatukamilishia safu hii ya maoni ya wasikilizaji, na kabla ya kukuageni, kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Wanasayansi wa Afrika Kusini wamesema wana wasiwasi mkubwa kutokana na spishi mpya ya kirusi cha korona iliyogunduliwa nchini humo, ingawa ni katika kiwango kidogo, na kwamba wanaendelea na uchunguzi ili kubaini athari kinachoweza kusababisha. Msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Behruz Kamalvandi amesema shughuli zote za nyuklia za jamhuri ya kiislamu zinafanyika kulingana na sheria, lakini kuna baadhi wanaotafuta kila njia ili waituhumu Iran. Mahakama ya kijeshi katika mji wa Misrata nchini Libya imetoa hukumu ya adhabu ya kifo kwa jenerali mwasi Khalifa Haftar baada ya kumpata na hatia ya kuamuru kushambuliwa chuo cha ulinzi wa anga katika mji huo. Mahmud Az-Zahar, kiongozi mwandamizi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema Mayahudi wazayuni hawana mustakbali wowote katika Palestina na kwamba watu wa ardhi hiyo watawatimua wazayuni hao. Na Ethiopia imeshutumu Marekani kwa kusambaza taarifa za uongo kuhusu hali ya usalama, wakati huu inapoendelea na mapambano dhidi ya waasi na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, la ziada sina ghairi ya kukua geni nikikutakieni ni kikutakieni mchana mwema teni, na siku njema asanteni na kwaherini.