Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua aya ya tisa, hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com sw chini. Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumaa tarehe 20 mfungo 7 Rabi Uthani mwaka 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe 26 Novemba 2021 miladia tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. <mulia> Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje asema Marekani na troika ya Ulaya zinatoa taarifa za kilaghai na kiudanganyifu. wa Sudan washinikiza wanajeshi warudi makambini, kuundwe serikali ya kiraia. Marekani yaendeleza njama za umwagaji damu ili kuhakikisha haitimuliwi nchini Iraq na Uingereza na Ufaransa zashambuliana kwa maneno wa kuhusu wakimbizi. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amekosoa vikali mienendo isiyo ya sawa ambayo wa magharibi wamekuwa wakionyesha sambamba na kukaribia kuanza mazungumzo ya Viena ya kujadili makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Katika ujumbe alioandika kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, katika kulinganisha mwelekeo na hatua ilizochukua Marekani, Troika ya Ulaya na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wa ya Vienna, wakati wa kukaribia kuanza mazungumzo ya Vienna, Said Khatibzadeh amesema wakati wa kukaribia mazungumzo ya Vienna, pande za magharibi zimechukua hatua ya kuongeza vikwazo kutoa taarifa za kiudanganyifu, kueleza simulizi za upotoshaji na vilevile vile kunyamazia vitisho vya Israel. Na hii ni katika hali ambayo Iran imeunda timu makini na ya ngazi ya juu ya mazungumzo, na inataka kufikia makubaliano mazuri na ya haraka kutekelezwa kikamilifu JCPOA na azimio nambari 2231, na inafanya mashauriano ya kikanda. Hatibzadi amekosoa mienendo isiyo ya sawa ya wa Magharibi wakati wa kukaribia kufanyika mazungumzo ya Vienna na akaongezea kwa kusema, inatosha ulinganishe vipaumbele tu vya pande mbili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametoa kauli hiyo kufuatia hatua haribifu iliyochukuliwa na nchi tatu za Ujerumani, Ufaransa na Uingereza zinazounda Troika ya Ulaya ambazo katika kikao cha jana cha Bodi ya Magavana ya Wakala wa Kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na kwa ajili ya kuifurahisha Marekani zilitoa taarifa ya kuituhumu jamhuri ya kiislamu ya Iran kwamba haitoi ushirikiano kamili kwa wakala wa IAEA, na hii ni katika hali ambayo Tehran inashirikiana na wakala huo wa nishati ya atomiki katika ngazi na kiwango cha juu kabisa. Wananchi wa Sudan wameendelea na maandamano yao wakishinikiza wanajeshi warudi makambini ili waruhusu kuundwa serikali ya kiraia na ya kidemokrasia nchini humo. Televisheni ya Rusia aliaumu imeripoti kuwa maandamano ya wananchi wa Sudan yaliendelea tena jana Alhamisi katika mji mkuu Khartum na miji mingine ili kupinga mapatano yaliyofikiwa baina ya majenerali wa kijeshi wanaoongozwa na Abdul Fatah al Burhan na Abdullah Hamduk, waziri mkuu wa Sudan aliyepinduliwa na baadaye kurejeshwa tena madarakani. Taarifa zinasema maelfu ya wananchi wa Sudan wameshiriki kwenye maandamano hayo, wakiendelea kutoa mwito wa kuundwa serikali ya kiraia, kupinga mapinduzi ya kijeshi na kutaka wanajeshi warudi makambini mwao. Maandamano hayo yamekuja siku chache tu baada ya jeshi kutia saini makubaliano ya kuwashirikisha raia katika uongozi baina yake na waziri mkuu Abdallah Hamdok, kulikopelekea waziri mkuu huyu arejee madarakani baada ya kupinduliwa na wanajeshi karibu mwezi mmoja uliopita. Waandamanaji ambao walikuwa wamebeba bendera za Sudan wamepiga nara za wananchi wanataka kupinduliwa utawala wa kijeshi na laana kwa wanajeshi. Sudan imekumbwa na mgogoro tangu wakati wa maandamano yaliyomng'oa madarakani Jenerali Omar Al Bashir, ambapo majenerali wa kijeshi nchini Sudan walitumia vibaya fursa ya maandamano ya wananchi kufanya mapinduzi ya kijeshi mwaka 2019 na kumng'oa na madarakani Al Bashir na baadaye kung'ang'ania wao madaraka. Juzi Jumatano, Abdullah Hamduk aliwaambia waandishi wa habari kuwa kama watu wote waliowekwa kizuizini na wanajeshi hawatoachiliwa wa huru basi makubaliano yake na wanajeshi hayatokuwa na maana yote. Msimamiaji wa nafasi ya uwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Viena, Austria, ametoa majibu makali kwa bwabwaja na upayukaji mpya wa mwakilishi wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Shirika la habari la Fars limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa wakati wa kikao cha bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kilichozungumzia mapatano ya nyuklia ya JCPOA mwakilishi wa utawala wa kizayuni alitoa madai yasiyo na msingi dhidi ya Iran, lakini amepewa majibu makali na msimamiaji wa nafasi ya uwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran mjini Vienna, Bwana Muhammad Reza Ghaibi ib amesema hii si mara ya kwanza kwa mwakilishi wa utawala dhalimu wa Israel kuzusha maneno ya uongo kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran ambayo kila mtu anakiri ni ya amani kikamilifu. Ameongeza kuwa kichekesho kikubwa ni kwamba mwakilishi wa, wa Israel anajipa uthubutu wa kutoa madai hayo ya uongo na kuzungumzia miradi ya nyuklia ya Iran ambayo iko chini ya uangalizi kamili wa IAEA wakati ambapo Israel haijawahi hata mara moja kuruhusu kukaguliwa miradi yake ya kutengeneza silaha za nyuklia. IAEA imetoa ripoti chungu nzima zinazothibitisha kwamba miradi ya nyuklia ya Iran si ya kutengeneza kabisa silaha za nyuklia, bali ni ya amani kikamilifu. Lakini utawala wa Kizayuni hadi hivi sasa unaendelea kufanya ukaidi wa hata kujiunga na mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia NPT. Bwana Ghaibi aidha amesema Israel inaeneza maneno hayo ya uongo ili kuficha jinai zake za kushambulia kigaidi taasisi za nyuklia za Iran na wanasayansi wa nyuklia wa taifa hili la Kiislamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Makundi ya kisiasa nchini Iraq yamesema Marekani inaendelea kufanya njama za kuchochea machafuko na umwagaji damu nchini humo ili kujiwekea kinga ya kutotimuliwa. Tovuti ya habari ya Al Maaluma imemnukuu Faris Shakir, mjumbe wa muungano wa Fatah nchini Iraq, akisema Marekani inaendesha njama za kuzusha fitna, machafuko na mauaji nchini Iraq ili kushinikiza kubakia wanajeshi wake nchini humo na kutengwa na kila anayepigania kutimuliwa wanajeshi wa magaidi magaidi wa Marekani nchini Iraq. Naye Muhammad al Sahayudi, mjumbe wa muungano wa serikali ya sheria nchini Iraq, amesema Iraq hivi sasa haihitaji tena kuwekwa wanajeshi wa Marekani nchini humo, na kila mmoja anajua vyema uamuzi wa bunge na makubaliano ya kutimuliwa wanajeshi wa Marekani nchini Iraq ifikapo mwishoni mwa mwaka huu wa 2021. Kwa kweli hakuna kitu chochote kinachoweza kuhalalisha kuendelea kuwekwa wanajeshi wa marekani nchini Iraq. Kwa upande wake Muhsin al Saidi, mjumbe wa harakati ya sheria ya Iraq, amesema Marekani hivi sasa inaendeleza njama za kuhakikisha inabakia Iraq kwa gharama zozote zile, wakati ambapo wanaoshiriki kwenye njama hizo za Marekani hawalitakii kheri ya aina yeyote taifa la Iraq. Kwa mujibu wa muswada uliopasishwa na bunge la Iraq, wanajeshi magaidi wa Marekani wanapaswa waondoke nchini humo ifikapo mwishoni mwa mwaka huu wa 2021. Hata hivyo, kwa muda sasa, Marekani imekuwa ikifanya njama za kila namna za kuzusha fitna, fujo na uhalifu wa umwagaji damu ili kuhakikisha haitimuliwi katika nchi hiyo ya Kiarabu. Na nchi mbili za Ulaya za Uingereza na Ufaransa zimeingia kwenye malumbano na vita vikali vya maneno baada ya wakimbizi 34 kupoteza maisha baharini wakati walipokuwa njiani kukimbilia Uingereza. Ripoti ya gazeti la The Guardian imesema rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amezungumza kwa simu na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson na kusema kuwa jukumu la kushughulikia wakimbizi linazihusu nchi hizo zote mbili. Vile vile alitahadharisha Uingereza isitumie suala hilo kwa malengo ya kisiasa. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Uingereza aliilaumu Ufaransa kuhusu suala hilo na kusema polisi wa Ufaransa walizembea kuchukua hatua za kulinda usalama wa wakimbizi hao. Johnson alisisitiza kuwa nchi mbili za Ufaransa na Uingereza zinapaswa kushirikiana katika upigaji doria kwenye mpaka wa majini wa nchi mbili, lakini wakati huo huo akasema vifo vya wakimbizi 34 waliokufa maji karibu na mpaka wa majini wa Ufaransa vinaonyesha kuwa juhudi za viongozi wa Paris za kuendesha doria kwenye eneo hilo hazikuwa za kiwango cha kutosha. Mwisho wa taarifa. Habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utazungumzia indhari ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na kushamiri ubaguzi na uenezaji chuki ndani ya jamii ya Marekani. Fernand de Varnes, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya haki za binadamu za jamii za wachache ametahadharisha juu ya kuzidi kupanuka ufa wa kukosekana usawa na uwenezaji chuki dhidi ya jamii za wachache katika mfumo wa vyombo vya mahakama na vyombo vya habari vya Marekani, na akatilia mkazo udharura wa kuanzishwa sheria ya kimataifa ya kukabiliana na uwenezaji chuki. Di varanis ameeleza hayo katika ripoti yake baada ya safari ya siku 14 ya kuitembelea Marekani na akaongeza kwamba watu wa jamii za wachache nchini humo wangali wanataabika kwa ubaguzi, kukosekana usawa na mahubiri ya uenezaji chuki. Aidha amesema hali mbaya ya kiafya iliyosababishwa na janga la dunia nzima la korona, ambalo limesababisha pia hali mbaya ya kiuchumi, yote hayo yameshadidisha mkosekano huo wa usawa na kwamba jamii hizo za wachache zilizotengwa ndizo zilizozidi kuathirika. Mchunguzi huyo maalumu wa Umoja wa Mataifa anaitakidi kuwa vyombo, mfumo wa vyombo vya mahakama vya Marekani na magereza kumradhi, ripota huyo maalum wa Umoja wa Mataifa anaitakidi kuwa mfumo wa vyombo vya mahakama na magereza wa Marekani ambao umekithiri wahalifu na wafungwa raia weusi na wenye asili ya Kilatini ambao hawaendani na mlingano wa idadi ya watu, unazidi kuipa nguvu dhana ya kwamba matajiri wanasamehewa na mafukara ndiyo wanaoadhibiwa. Tahadhari hiyo kubwa iliyotolewa na Umoja wa Mataifa kuhusu hali isiyo ya kawaida na hata iliyofikia kiwango cha kuwa ni maafa ya jamii za mbari za wachache na kuendelea aina mbalimbali mbali za ubaguzi nchini Marekani ukiwemo ubaguzi wa rangi vinadhihirisha kuwepo hali mbaya ya kijamii ndani ya nchi hiyo inayopigia upato suala la haki za binadamu, na hili ni jambo ambalo hata rais wake Jo Biden amelikiri. Pia Biden ameandika katika mtandao wa Twitter, ukweli ni kwamba ubaguzi wa rangi wa kimfumo umetanda kwenye hali zote za maisha ya Kimarekani. Kuungama Jo Biden juu ya kuwepo ubaguzi wa rangi wa kimfumo nchini Marekani na hasa hali isiyo ya kawaida na isiyo ya kibinadamu wanayokabiliana nayo wa Marekani weusi wa katika nchi inayojigamba kuwa kiranja na mwongozaji wa haki za binadamu duniani kunaweka wazi ukweli mchungu wa hali ya jamii ya Marekani. Kusema kweli, ubaguzi wa rangi wa kielimu, kiajira, kijamii na vile vile ukatili na ukandamizaji dhidi ya watu weusi vimegeuzwa kuwa jambo la kawaida nchini humo. Hivi sasa mwenendo huo unaendelezwa dhidi ya Wamarekani wenye asili ya Kilatini katika miaka ya karibuni, hasa wakati wa urais wa Donald Trump, na kwa kutilia maanani mitazamo ya kibaguzi ya mrengo wa kulia anayofuata mwanasiasa huyo, ubaguzi wa rangi na ukatili na ukandamizaji wa kimbari vimeshamiri ndani ya jamii ya Marekani. Trump alikuwa mmoja wa waungaji mkono wakubwa wa magenge wa wa ya wamarekani weupe na wazungu wanaojiona bora kiasi kwamba alisikika mara kadhaa akikosoa mavuguvugu ya kupinga ubaguzi wa rangi likiwemo lile la Black Lives Matter, yaani maisha ya weusi ni muhimu. Donald Trump alikuwa rais pekee wa Marekani katika karne hii ambaye alikataa waziwazi wazi na hadharani kukemea ubaguzi wa rangi. Sambamba na hali hiyo, makundi yenye misimamo ya kufurutu mpaka ya mrengo wa kulia na wazungu wanaojiona bora yamekuwa na nafasi kubwa zaidi katika siasa za ndani za Marekani, na makundi hayo yameshadidisha vitendo vya ukatili na ukandamizaji dhidi ya jamii za wachache kwa rangi na asili, wakiwemo Wamarekani weusi na Wakilatini. Makundi hayo ya mrengo wa kulia yenye misimamo ya kufurutu ada ambayo ubaguzi wa rangi ndiyo ajenda ya ukuu yanataka jamii zote za wachache zifukuzwe nchini humo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran juma hili. Amjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema mabasiji wanaweza kushiriki vilivyo katika utatuzi wa matatizo yote. Rais wa Iran ampokea balozi wa Vatican na kusema mazingatio kwa Mola muumba na umanawi yana udharura kwa jamii ya mwanadamu na jeshi la majini la Iran limetoa vipigo sita ndani ya miezi 18 dhidi ya Marekani. Karibuni viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wametuma ujumbe wa maandishi kwa munasaba wa wiki ya jeshi la kujitolea la Basiji, na kusema mabasiji wanapaswa kuwa watatuzi wa masala yote ya nchi na ya taifa, kwa kumtegemea na kutawakali kwa Mwenyezi Mungu mjuzi na mweza wa kila kitu. Ayatola Said Ali Kamenei alitoa mkono wa baraka kwa mnasaba wa kuanza wiki ya Basiji humo nchini na kusisitiza kuwa jeshi hilo la kujitolea la wananchi, kama ilivyokuwa kwa vizazi vya kabla ya cha hivi sasa, wote ni wanawapendwa wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wa ameongeza kuwa mabasiji wanapaswa kudiriki vilivyo nafasi yao muhimu, kama ambavyo wanapaswa pia kuelewa kwamba kwa hima ya hali ya juu na kujiweka chini ya kivuli cha kutumia vizuri akili na fikra sahihi, na kwa kutawakali na kumtegemea Mwenyezi Mungu mjuzi na mweza wa kila kitu, wanaweza kutatua masala yote ya nchi na taifa, na huo ni uzoefu mzuri lilio nao taifa la Iran kwa miongo kadhaa sasa. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran aliunda jeshi la kujitolea la wananchi, yaani jeshi la Basiji tarehe 26 Novemba 1979. Katika kipindi cha miongo minne iliyopita, jeshi hilo limefanya kazi kubwa humu nchini katika nyuga tofauti za kiulinzi na kijeshi, kielimu na teknolojia na kwenye kila sekta lililoingia. Mafanikio yaliyopatikana nchini Iran kutokana na fikra hiyo ya kuwa na jeshi la Basiji, ambalo ni nguzo muhimu sana ya mapinduzi na mfumo wa jamhuri ya Kiislamu Iran, yamekuwa kigezo kizuri kinachofuatwa hivi sasa na mataifa mengine ya eneo hili. Wakati huo huo, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amehutubu kwa mnasaba wa wiki ya jeshi la Basiji na kusema, basij mahsule, kwa hakika Basiji ni matokeo ya mwangaza wa nuru ya Mwenyezi Mungu katika ardhi na pia ni dhihirisho la fikra na moyo wa Imam Khomeini ambaye kwa ilhamu iliyotokana na hikma ya Mwenyezi Mungu na busara kuhusu hatari na migogoro inayoweza kuyakumba mapinduzi ya Kiislamu aliasisi Basiji. Baada ya maisha yaliyojaa baraka ya hayati Imam, harakati hii ya Basiji imeendelezwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye binafsi ni Basiji aliyejeruhiwa na sasa imekuwa mti bora wenye mizizi na matawi makubwa yenye kuzaa matunda. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kutoa mazingatio kwa Mola Muumba na swala la umaanawi ni jambo la udharura mkubwa hii leo kwa jamii ya mwanadamu. Rais Said Ibrahim Raisi aliyesema hayo Jumanne, wakati akipokea hati za utambulisho kutoka kwa andeji Yusovic balozi mpya wa Vatican hapa Tehran. Rais wa Iran alisisitiza kwamba ni jambo la dharura hii leo kwa jamii ya mwanadamu kutoa mazingatio kwa Mola Muumba na swala la umaanawi. Hali kadhalika amesema kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya Qurani tukufu hizi ni nukta zinazotukutanisha pamoja na dini za nabii Ibrahim alahisalam, ambazo zinaagiza kuwepo umoja na mshikamano kati yetu. Ameongeza kuwa wale wanaodhulumu na kufanya ukandamizaji duniani hii leo kama wangezingatia mafundisho ya na nabii Isa Masih alahissalam, wasingeweza kutenda dhuluma hizo, na Vatikan inaweza kuwa na nafasi na mchango muhimu katika uwanja huo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa mafundisho ya dini ya e. Ukristo na kile alichokifunza mtume mtukufu wa Uislamu Muhamad sallallahu alaihi wa alihi wasallam yanapaswa kujadiliwa katika vikao vya kiilmu ili kukurubisha zaidi mitazamo baina yetu. Kulingana na waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa Iran ina nia ya kweli ya kushirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Hussein Amir Abdulahian aliyesema hayo Jumanne wakati alipoonana na Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa IAEA na kusisitiza kuwa nia ya Iran ni safi na kwamba Teheran ina azma ya kweli ya kushirikiana na wakala huo wa kimataifa wa nyuklia katika mipaka ya sheria zake. Amesema ana matumaini safari ya Rafael Grossi hapa Iran itaimarisha zaidi uhusiano wa Teheran na IAEA. Halikadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Iran ametilia mkazo muhimu wa kufanywa mambo kiufundi na kiutaalamu, kutopendelea upande wowote wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na kutokubali wakala huo kushinikizwa kisiasa na madola ya sana, kigeni. Kwa upande wake pia, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki amesisitiza umuhimu wa kufanyika mambo kiutaalamu na kiufundi na kutofanyika upendeleo wowote. Amesema hatua yake ya kuitembelea Jamhuri ya Kiislami ya Iran ni uthibitisho kuwa IAEA inalipa umuhimu suala la mazungumzo na kutatuliwa masuala yote yaliyopo kwa njia za kiufundi na kiutaalamu. Halikadhalika, amebaini kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki nao unatilia mkazo kupatiwa ufumbuzi masuala yaliyobakia katika mazungumzo yanayohusiana na mapatano ya nyuklia JCPOA, kama ambavyo inatilia mkazo pia kuendelea ushirikiano wa karibu baina yake jamhuri ya Kiislamu a Iran. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran, Grossi amebainisha kuhusu moja ya sababu za kuitembelea Iran wakati huu na kusema well, uh, in, in reality, I would say the, kwa hakika uhusiano wa IAEA na Iran ni uhusiano wa kudumu na ni uh, mchakato unaoendelea. Mara ya mwisho uh, uh, nilipokuwa hapa visit. Tuliafikiana kuhusu masuala kadhaa ya kiufundi na pia tukakubaliana tuwe na mikutano katika ngazi za kisiasa uh, ili kujadili masuala kadhaa baina ya Iran na IAEA. Hivi sasa Iran kuna serikali mpya, na toka ichukue hatamu za uongozi sijapata fursa ya kukutana na wakuu wapya wa serikali, hasa waziri wa mambo ya nje, na ndio sababu nimefika hapa. Tumekuwa na siku ndefu. Ya kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema jeshi hilo la Iran limetoa pigo mara sita dhidi ya Wamarekani katika ghuba ya Uajemi katika kipindi cha miezi 18 iliyopita. Admeri Aliridha Tangsiri Amesema hayo katika mkutano na wanafunzi mabasiji Irani wa Kiirani katika eneo ambalo ulikuwa ubalozi wa Marekani hapa Tehran, akiashiria kipindi cha mwaka mmoja na nusu tangu alipoua washahidi luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la IRGC. Admeri Tangsiri amesema vijana wa Iran wanapaswa kufahamu umuhimu wa eneo la ghuba ya Wajemi na ukweli kwamba nchi hii ina umuhimu na nafasi kubwa ya kijiografia katika eneo la Asia Magharibi. Ameeleza bayana kuwa umuhimu huu umetufanya kutoa vipigo mara sita ndani ya mwaka mmoja na nusu katika makabiliano na Marekani na ghalabu ya mapambano hayo hayakuakisiwa na vyombo vya habari kamanda wa kikosi hicho cha majini cha IRGC ameashiria hatua ya mwezi uliopita y jeshi hilo la IRGC kufanikiwa kuzima uharamia wa jeshi la Marekani katika bahari ya Oman na kueleza kuwa hayo yalikuwa makabiliano ya pili na kwamba makabiliano ya kwanza hayakuakisiwa na vyombo vya habari na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza wasiwasi wake kuhusu hali mbaya inayowakabili wakimbizi wa, wa Afghanistan. Said Khatib Zadeh aliyesema hayo Jumatatu katika kikao chake cha kila wiki na waandishi habari hapa mjini Teheran, na kuongeza kuwa wizara ya mambo ya nje ya Iran na taasisi zote husika zimesimama na Waafghani katika kipindi chote hususan, nyakati za matatizo na changamoto. Hatib Zade ameendelea kusema, jamhuri ya kiislamu ya Iran imeituma misaada mbalimbali ya kibinadamu katika miji tofauti ya Afghanistan, hususan katika kipindi hiki cha kukaribia msimu wa baridi kali. Jamhuri ya kiislamu ni mwenyeji wa wakimbizi zaidi ya milioni nne wa kiafghani lakini mashirika kima ya kimataifa yamekataa kabisa kulisaidia taifa hili kubeba mzigo wa kushughulikia maslahi ya wakimbizi hao. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika na tuliokuandalieni, na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini wapenzi wa wasikilizaji. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umwadi ya sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki Jumaa ya leo ya tarehe 26 Novemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Ukurasa wa mbele wa gazeti la kila wiki la kidini na kisiasa la An-Nur umepambwa na kichwa kikuu cha habari: hofu ya tanda, Kenya mauaji, kutoweka Waislamu, vita dhidi ya ugaidi yageuka kuwa vita dhidi ya Uislamu na Waislamu. Kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele maalum katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka watuhumiwa ugaidi mbeya wachi wa huru wafutiwa mashtaka kuwa chini ya uangalizi walikuwa gereza la ruanda toka mwaka 2019 gazeti jingine la kidini la alhuda limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani rais mwinyi awataka viongozi kuwa wakweli asisitiza ukweli unajenga heshima na kuaminika ampongeza rais samia kwa uchapaji kazi wa dhati vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Tanzania yazihakikishia ushirikiano taasisi za kimataifa zilizopo nchini na DC Mwenda, wawekezaji njoni, Iramba kuna dhahabu tele aligukia. Sasa gazeti la Mwananchi ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno dawa kero ya umeme, kampuni yasema ipo tayari kuzalisha umeme kwa beiche, yatuma mapendekezo Serikali yaeleza mkakati kumaliza tatizo. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Lingwenya aeleza kortini mateso aliyofanyiwa, macho masikio, kushuka kwa riba za benki nchini, na madaktari wachunguza madhara wanafunzi kubeba mabegi mazito. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru ina kichwa cha maneno Rais Samia anaogesha mpango wa benki kupunguza riba, asema hatua hiyo itakuza uchumi, asisitiza ukuaji uchumi kidigitali. BOT asema uchumi kukua kwa asilimia nane. Na katika habari nyingine gazeti hilo limeandika serikali kutovumilia ukatili wa kijinsia, asema waziri mkuu. Kwa upande wa Tanzania, namalizia na gazeti la Nipashe ambalo pamoja na habari nyingine limetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye anwani kesi ya Mboe, shahidi adai alimkuta mahabusu shekhe wa mkoa. Kwa upande wa Kenya, toleo la leo la gazeti la Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho tutaungana na Kalonzo baadaye, asema Raila. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopoa kipaumbele cha kwanza na Daily Nation, ingawa kwa muundo mwingine, likiandika Raila jumlisha na oka kuunda muungano mkuu. Kichwa hicho cha habari kimepambwa na picha inayomwonyesha kiongozi wa ODM Raila Odinga akiwa ameshikana mikono na vinara wenzake wa siasa nchini Kenya, Kalonzo Musioka, Musalia Mudavadi, Moses Wetangula na Bichari Tingilu. Kuhusiana na kichwa hicho cha habari, Nation limeandika, wakati viongozi hao wanakutana jijini, mshindani wao mkuu naibu rais William Ruto alikuwa akiendesha kampeni huko Nakuru. Aligeukia tena gazeti la Taifa Leo ambalo katika toleo lake la mtandaoni limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno Mama Ida tumaini tele, Raila atashinda kura. Mama Ida Odinga, mkewe kinara wa ODM Raila Odinga, amesema uchaguzi mkuu wa 2022 ndio utatoa nafasi bora zaidi kwa waziri huyo mkuu wa zamani kushinda kiti cha urais. Vichwa vingine vya habari katika toleo hilo la mtandaoni la Taifa Leo ni pamoja na makali ya janga la ukame yawasukuma baadhi ya wanaume kutupa familia, na madai ya uzinzi yatishia kuvunja ndoa ya Kaparo. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la leo la gazeti la Daily Monita limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho Wanasheria wawataka waume wawalipe wake zao mshahara wa kila mwezi. Habari nyingine iliopoa kipaumbele maalum katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inanuani Kamya awachunguza maafisa mia mbili wa serikali. Ni Beti Kamya huyo mkaguzi mkuu wa serikali. Toleo la mtandaoni la Monitor limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Uganda yasalimisha uwanja wa ndege kwa fedha za China. Na kwa upande wa gazeti la New Vision, habari iliyopewa uzito wa kwanza katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno NSSF yajiandaa kwa malipo ya katikati ya muhula. Na katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limeandika polisi wachangia vifaa vya misaada kwa waathirika wa milipuko ya mabomu ya Kampala. <mulia> Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo wapenzi wa, wa sikilizaji, na karibu ni kuwa nami tena katika makala ya wiki. Katika makala yetu iliyopita tulitazama jinsi Imamu alivyokuwa akimtazama mwanamke kama mwanadamu, mke na mama. Kipindi chetu cha leo kitajadili nafasi ya mwanamke katika familia kwa mtazamo wa Imamu Ali alahissalam. Ni matarajio yangu utaendelea kwa nami hadi mwisho wa makala yetu ya leo. Kuoa, kuolewa na kujenga familia ni haja ya dharura ambayo chini ya kivuli chake mwanadamu anaweza kufikia ukamilifu. Hapana shaka kwamba mahusiano yanayojengeka baina ya watu wa familia moja ni jambo muhimu ambalo huwa na taathira kubwa katika jamii nzima. Hii leo tunashuhudia kwamba wanafikra wa kimagharibi wanahisi hatari kubwa ya kusambaratika taasisi ya familia na mwenendo unaokuwa wa familia za mzazi mmoja, na wanafanya jitihada za kupata suluhisho na njia bora ya utatuzi inaweza kupunguza athari mbaya za swala hilo. Mwandishi na mtafiti wa masuala ya kijamii wa jimbo la Illinois huko Marekani, Adam Bushwa anasema, kwa mujibu wa utafiti uliofanyika familia za leo zinazopatikana bila ya ndoa za kisheria hazina nguzo na msingi imara wa kulea watoto salama kiroho na kimaadili. Familia hizo zinaelekea kusambaratika na kutoweka. Anasema hii leo zaidi ya asilimia 32 ya watoto wanazaliwa katika njia za haramu na nje ya ndoa, wakati ambapo ambao katika mwaka wa 1970 idadi hiyo ilikuwa ni asilimia 11 tu. Mtaalamu huyo wa masuala ya kijamii anasisitiza kwamba hali hiyo inatia wasiwasi mkubwa. E, dini ya Kiislamu inatoa umuhimu mkubwa mno kwa familia. Dini hiyo imewapa wanaume na wanawake nyadhifa na majukumu muhimu katika mfumo wa kijamii, kidini na katika malezi ya familia. Nafasi muhimu ya mwanamke muislamu katika mfumo huo wa familia ni tadibiri na kuendesha maswala ya ndani ya familia na kusimamia taasisi hiyo. Imam Ali bin Abi Talib anaashiria nafasi hiyo ya mwanamke kwa kusema, mwanamke ni msimamizi wa masuala ya nyumba na mume wake. Kwa hakika mwanamke anaweza kuandaa anga safi ya maisha mazuri yenye nishati na mafanikio na iliyojaa upendo na maelewano kwa usimamizi wake mzuri na ulio sahihi. Katika mtazamo wa Imamu Ali alaihi salam, mwanamke ana majukumu nyeti na mazito Kwani kuendesha masuala ya familia na kushughulikia malezi ya watoto kuna hitaji hima na juhudi kubwa. Kimsingi, shughuli ya kuwa mama kwa maana halisi ya neno hilo ndio wadhifa mtukufu na bora zaidi wa mwanamke, na hawezi kutekeleza vyema wadhifa huo isipokuwa akina mama wenye kujitolea. Historia inaonyesha kwamba wakati mtume mtukufu wa Uislamu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake alipogawa kazi na majukumu ya nyumbani baina ya Ali bin Abitalib bin na bintie mwana Fatima, alimpa kila mmoja kazi inayonasibiana na kuoana na, na sifa maalumu za kike au za kiume. Alimkalifisha Ali alaihi ssalam kutekeleza kazi za nje ya nyumba na akamuhimiza Fatima alaihi ssalam kufanya kazi za nyumbani na kulea watoto. Bibi Fatima alayhi assalamu alifurahishwa na ugawaji huo uliooana na shakhsia na sifa mahususi za mwanamke na akamshukuru Mwenyezi Mungu kwa jambo hilo. Moja ya nyadhifa muhimu za mwanamke katika taasisi ya familia ni uaminifu, kuchunga na kulinda siri za mume wake. Ukweli na uaminifu ni nguzo muhimu mno ya msingi wa familia, ambayo hujenga hali ya kuaminiana na kuimarisha mapenzi na mahaba kati ya mke na mume. Ni wazi kuwa kazi ya kujenga upendo halisi na maelewano baina ya mume na mke, ambayo kimsingi huwa wametoka katika familia mbili tofauti zenye tamaduni na ada zinazohitilafiana uhitaji juhudi kubwa na kujitolea. Pamoja na hayo, mwanamke huwa na nafasi na mchango mkubwa zaidi katika kujenga hali hiyo ya maelewano na uwiano ndani ya familia. Huenda ni kwa sababu hiyo ndio maana viongozi watukufu wa dini yetu wakautaja mwenendo na mwamala mzuri wa mwanamke kwa mumewe kuwa ni sawa na kupigana vita ya jihadi kwa maana kwamba thamani na thawabu za mwenendo mzuri na wa ukarimu wa mke kwa mume wake ni sawa na mpiganaji jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Imamu Ali alaihi ssalam, alikuwa akifanya kila awezalo kuhakikisha kwamba wanaume wanatambua vyema thamani za wanawake na kujua kwamba mke na wanachama wengine wa familia wanahitaji upendo na mahaba zaidi kuliko jambo lolote jingine, na si laiki kwao kutendewa ukatili na kuvunjiwa heshima. Anasema Mwenyezi Mungu hatakubali swala na ibada nyingine za mume anaye nyanyasa na kumuudhi mke wake na mtu huyo atakuwa wa kwanza kuingia motoni. Imamu Ali alahi salamu, anasema katika sehemu nyingine kwamba mtu anayewatendea mabaya watu wa familia yake hatarajiwi kutenda wema kwa watu wengine. Kwa maneno mengine, ni kuwa mtu kama huyo hana ustahiki wa kusimamia majukumu muhimu ya kijamii au hata kuendesha maisha ya kibinafsi. Aidha, kutokana na hisia tele na laini walizopewa wanawake, wanaume wanapaswa kuwa nguzo na tegemeo lao wakati wa mashaka na masaibu mbalimbali yanayowasibu na wakati huo huo mwanamume apate utulivu wa kiroho na kimwili chini ya kivuli cha upole, roho nyororo na upendo wa mwanamke. Kwa kawaida, matatizo mengi ya kifamilia husababishwa na mmoja ya wanandoa wawili. Wakati mwingine inashuhudiwa kwamba hitilafu za kifamilia hutokana na masuala madogo madogo na yasiyokuwa na umuhimu na pia matakwa yasiyokuwa ya kimantiki ya mume au mke. Imam Ali alayhi salamu anayatambua matakwa hayo yasiyokuwa ya kimantiki ya mume au mke kuwa ni moja ya vyanzo vya hitilafu na matatizo ya kifamilia, na anawahimiza wanandoa hao wawili kuweka mbele upendo na kuhurumiana bila ya kutuishana matakwa yasiyokuwa ya msingi na kusababishana mashaka na matatizo. Ali bin abi Talib aliishi na mkewe Fatima binti Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, miaka tisa iliyojaa upendo, mahaba na maelewano. Na pale alipoulizwa kuhusu maisha yao, alijibu kwa kusema, ninamshuhudisha Mwenyezi Mungu kwamba kamwe sijawahi kumkasirisha Fatima wala kumtwisha au kumlazimisha kazi yoyote. Aidha, Fatima ajawahi kunikasirisha wala kuniasi katika jambo lolote. Kwa kuwa lengo kuu la ndoa na kujenga familia ni kupata utulivu wa mwili na roho na kudumisha kizazi cha mwanaadamu, hapana budi kuwepo vigezo maalumu vya kuchagua mke au mume ambavyo vinadhamini ujenzi wa familia imara na iliyo salama. Imamu Ali alaihi salam anabainisha vigezo hivyo katika sehemu kadhaa. Moja ya vigezo hivyo ni kuwa, ni kuwa laiki na kufu baina ya mume na mke kwa maana ya kuwepo uwiano na kila mmoja wao kuwa kufu ya mwenzake, kila mmoja wao kumwelewa mwenzake na kukurubiana kiitikadi na kifikra, na hatimaye kukamilishana, kwa maana na kila upande kukamilisha na kuziba nakisi za upande wa pili. Katika uwanja huo, Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam amenukuu hadithi ya Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, inayosema, muumini ni kufu ya muumini mwenzake. Kwa utaratibu huo ni vyema kwa mwanamke na mwanaume kuzingatia sifa na hali ya upande wa pili wakati wa kutaka kuoa au kuolewa, ili kuzuia matatizo yoyote yanayoweza kujitokeza katika siku za usoni. Kwa ujumla, ni kuwa uteuzi mzuri wa mume au mke, maelewano, uvumilivu na upendo vinaweza kudhamini maisha safi, bora na yenye utulivu kwa watu wa familia moja. na hadi hapa, wapendwa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya wiki hii. Tutakutana tena wiki ijayo, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Asanteni kwa kwana Katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 20 Rabi Uthani mwaka 1443 Hijria inayosadifiana na tarehe 26 Novemba mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 85 Ayatullah Muhammad Gharawi Kashani, msomi mkubwa wa sheria za Kiislamu, yani fiqhi, na mwanamapambano mkubwa uli wa ulimwengu wa Kiislamu nchini Iran. Alizaliwa mjini Kashan, moja ya mikoa ya katikati mwa Iran, katika familia ya elimu na watu wa fadhila. Baada ya kuhitimu masomo yake ya msingi, msomi huyo mkubwa alianza kusoma elimu ya dini mjini Kashan na Isfahan, ambapo baada ya hapo alielekea mjini Najaf, Iraq, kwa ajili ya kuendelea na masomo. Akiwa mjini Najaf, Ayatullah Kashani alipata kusoma kwa maulama wakubwa wa mji huo. Aidha, alimu huyo hakutenganisha katu kati ya elimu na dini na daima aliamini kuwa ni mambo yasiyokubali kutengana. Mbali na kuwalea wanafunzi, pia alikuwa akipambana vikali na utawala wa kidikteta wa Sha. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita jeshi la kujitolea la wananchi au basiji liliundwa kutokana na amri ya Imam Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ya kuundwa jeshi la watu milioni 20 nchini Iran. Taasisi hiyo ya wananchi kutoka matabaka mbalimbali mbali ya kijamii, kwa kuwa na wapiganaji wenye imani, moyo wa kujitolea na ari ya kuchapa kazi, imekuwa na nafasi muhimu katika matukio mbalimbali mbali ya mapinduzi ya Kiislamu haswa kipindi chote cha vita vya kujihami kutakatifu vya taifa la Iran dhidi ya uvamizi wa Iraq. Jeshi la Basiji bado linashiriki katika masuala mbalimbali ya kijamii, kiutamaduni na kijeshi hapa nchini Iran. Na miaka 13 iliyopita katika siku kama ya leo, watu 200 waliuawa na wengine 300 kujeruhiwa katika mji wa Mumbai nchini India kufuatia mashambulio kadhaa ya kigaidi na mapigano ya siku tatu baina ya vikosi vya usalama na magaidi. Hoteli kubwa mbili na kituo kikuu cha treni katika mji huu wa kibiashara wa Mumbai ni miongoni mwa maeneo yaliyolengwa katika mashambulio hayo ya kigaidi. Serikali ya India ilibebesha lawama Pakistan na kuituhumu kwamba ilihusika katika mashambulio hayo kwa madai kuwa magaidi waliofanya mashambulizi hayo walipata mafunzo nchini Pakistan. Hata hivyo, Pakistan ilikanusha madai hayo na kutangaza kuwa iko tayari kushiriki katika uchunguzi wa pamoja na India ili kuwasaka wahusika wakuu wa mashambulio hayo ya kigaidi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Saeed Khatibzadeh, amekosoa vikali mienendo isiyo ya sawa ambayo wa Magharibi wamekuwa wakionyesha sambamba na kukaribia kuanza mazungumzo ya Vienna ya kujadili makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Wananchi wa Sudan wameendelea na maandamano yao wakishinikiza wanajeshi warudi makambini ili waruhusu kuundwa serikali ya kiraia na ya kidemokrasia nchini humo. Msimamiaji wa nafasi ya uwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Vienna, Austria, ametoa majibu makali kwa bwabwaja na upayukaji mpya wa mwakilishi wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Makundi ya kisiasa nchini Iraq yamesema Marekani inaendelea kufanya njama za kuchochea machafuko na umwagaji damu ili kujiwekea kinga ya kutotimuliwa nchini humo. Na nchi mbili za Ulaya za Uingereza na no Ufaransa zimeingia kwenye malumbano na vita vikali vya maneno baada ya wakimbizi 34 kupoteza maisha baharini wakati walipokuwa njiani kukimbilia Uingereza. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni geni nikikutakieni asubuhi njema. Ahsanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo wa ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.