Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na apa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa wa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na tunafuraha kukaribisheni katika matangazo yetu haya ya mchana, ambapo tunasikika katika satelite na pia kwenye internet katika Pastoday.com sw. Aidha, tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kupitia Redio Maarifa FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Email yetu ni swahili radio iriir na whatsapp yetu ni plus 9893565487. Jina langu ni Ahmed Rashid na mhandisi sauti wetu mchana huu ni Bibi Hassan Pur. Tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na ripoti na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni pia vipindi vya sibtoin katika kitabu na sunna, macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya, pamoja na makala ya leo katika historia, bila kusahau maoni yenu wapenzi wa wasikilizaji na muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. <tune> Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu asema mbasiji wanaweza kushiriki bidivyo katika utatuzi wa matatizo yote. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa Libya ajiuzulu wiki chache kabla ya uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Wa Moroko waitisha maandamano kudaani safari ya waziri wa vita wa Israeli. na Umoja wa Mataifa wasema Afrika Magharibi ndiyo yenye idadi kubwa zaidi ya watoto wanaotumiwa vitani. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma ujumbe wa maandishi kwa mnasaba wa wiki ya jeshi la kujitolea la Basiji na kusema kuwa mabasiji mnapaswa kuwa watatuzi wa masuala yote ya nchi na ya taifa kwa kumtegemea na kutawakal kwa Mwenyezi Mungu mjuzi na muweza wa kila kitu. Ayatullah Saidi Ali Khamenei ametoa mkono wa baraka kwa mnasaba wa kuanza wiki ya basiji humu nchini na kusisitiza kuwa jeshi hilo la kujitolea la wananchi, kama ilivyokuwa kwa vizazi vya kabla ya cha hivi sasa, wote ni wana wapendwa wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wamrehemu. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa mabasiji wanapaswa kudiriki vilivyo nafasi yao muhimu, kama ambavyo wanapaswa pia kuelewa kwamba kwa hima ya hali ya juu na kujiweka chini ya kivuli cha kutumia vizuri akili na fikra sahihi na kwa kutawakali na kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu mjuzi na muwezo wa kila kitu, wanaweza kutatua masuala yote ya nchi na taifa, na huo ni uzoefu mzuri lilio nao taifa la Iran kwa miongo kadhaa sasa. Imam Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu, muasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, aliunda jeshi la kujitolea la wananchi, yaani jeshi la Basiji tarehe 26 Novemba 1979. Katika kipindi cha miongo minne iliyopita jeshi hilo limefanya kazi kubwa humu nchini katika nyuga tofauti za kiulinzi na kijeshi, kielimu na kiteknolojia, na kwenye kila sekta liliyoingia Mafanikio yaliyopatikana nchini Iran kutokana na fikra hiyo ya kuwa na jeshi la kujitolea la wananchi yaani jeshi la Basiji ambalo ni nguzo muhimu sana ya mapinduzi na mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa kigezo kizuri kinachofuatwa hivi sasa na mataifa mengine ya eneo hili. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa nchini Libya amejiuzulu akiwa amehudumu chini ya mwaka mmoja tu, na ikiwa zimebakia wiki chache pekee ahadi kufanyika uchaguzi mkuu nchini Libya. Duru za kidiplomasia zimeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa Jean Kubis, raia wa Slovakia, amejiuzulu bila y kutolewa sababu yoyote rasmi. Kujiuzulu kwake kumekuja mwezi mmoja tu hadi kufikia tarehe 24 Disemba, ambayo ni tarehe ya kufanyika uchaguzi mkuu nchini Libya. Duru moja ya kidiplomasia ambayo haikutaka kutaja jina imeliambia shirika la habari la AFP kwamba huenda Jean Kubis amejiuzulu baada ya kuhisi haungwi mkono ipasavyo. Hivi karibuni, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilishindwa kufikia mwafaka juu ya iwapo timu ya umoja huo nchini Libya iundwe upya au la. Wanachama kadhaa aidha walitaka ofisi ya chombo hicho iondolewe Geneva na ihamishiwe Tripoli, mji mkuu wa Libya. Wanadiplomasia wanasema Kubis hakubaliana na suala hilo. Stephen Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema kuwa Antonio Guterres amekubaliana kwa masikitiko na uamuzi huo wa kujiuzulu Jan Kubis kama mwakilishi maalum wa umoja huo huko Libya. Wapinzani wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya Moroko na wazayuni wameitisha maandamano ya kulaani safari ya waziri wa vita wa Israeli sambamba na kuanza safari ya waziri huyo wa vita nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, harakati ya Moroko ya kuunga mkono Palestina na inayopinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni imewataka wananchi wafanye maandamano mbele ya bunge la nchi hiyo mjini Rabat kupinga safari ya waziri wa vita wa Israel Beni Gans nchini Moroko. Maandamano hayo yanafanyika leo Jumatano. Harakati hiyo vilevile vile imesema kwenye taarifa yake kwamba inaziomba taasisi zote zinazoguswa na mateso ya Wapalestina pamoja na wana mapambano na wananchi wote wa Moroko washiriki katika maandamano hayo mbele ya bunge la Moroko mjini Rabati ili kupinga safari ya Gans, waziri wa vita wa utawala wa Kizayuni nchini mwao. Waziri wa kilimo wa Jamhuri ya Afrika Kati, aliyekamatwa Ijumaa iliyopita, amefikishwa katika mahakama maalumu ya jinai za kivita. Anakabiliwa na tuhuma za uvunjaji wa haki za binadamu na jinai za kivita. Mosi Mwasi na maelezo zaidi. Waziri huyo Bwana Hassan Buba ambaye alikuwa mmojawapo wa viongozi wa ngazi ya juu ya kundi la wanamgambo wa UPC aliteuliwa na kuwa waziri kutokana na kuundwa kwa serikali ya muungano wa kitaifa ambayo ilikuwa ikihitimisha mazungumzo ya maridhiano kitaifa yaliyowekewa sahihi katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum na makundi yote ya wanamgambo na pia serikali kwa kusitisha vita. Hivyo kushikwa kwake siku ya Ijumaa kuliwapelekea wanasiasa wengi kulalamika, wakidhania kwamba kamata kamata hiyo ilikuwa ikifanywa na serikali dhidi ya mahasimu wake ambao kwa sasa ni wenzake katika serikali ya umoja wa taifa. Na pale prosekuta mkuu wa koti hiyo maalum ya jinai za kivita nchini humo alipojitokeza Jumatatu juma hili na kumchukua hadi katika mahakama hayo, aliweza kumsomea hatia za kukamata kwake akituhumiwa kwa kuvunja haki za binadamu na pia kutenda jinai za kivita alipokuwa mratibu wa UPC. Hali kadhalika anatuhumiwa pia kwa jinai hizo kuweza kuendelea kutendwa kati kati ya mwaka huu, wakati wanamgambo hao waliposhambulia mji wa Bangaso ulioko mashariki mwa nchi na kupelekea kutokea kwa wimbi kubwa la wakimbizi ambao wamekimbilia usalama wao katika mji jirani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Zongo. Koti hii maalum ya jinai za kivita katika nchi hiyo iliundwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu ikitakiwa kuwahukumu wale wote waliotenda jinai za kivita na pia wale wote waliowavunjia watu haki zao tangu nchi hiyo ijipatie uhuru, na ikiwa imeundwa na majaji tisa wa kutoka katika nchi mbalimbali na pia majaji sita wa kutoka katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na kwa mujibu wa koti hiyo, bwana Hassan Buba atabakia katika seli za koti hiyo hadi Jumatatu ijayo, pale patakapoanza kikao cha mashtaka dhidi yake. Na ijulikane vizuri kwamba waziri Buba ndiye mtuhumiwa wa kwanza kuweza kushikwa na kufikishwa mbele ya koti hii maalum tangu ianzishwe, hata kama zaidi ya majina mia mbili yaliweza kutolewa kwa koti hiyo na asasi za kimataifa zinazoshughulikia haki za binadamu na vile vile kutolewa na zile za ndani ya nchi. Mosi Mwasi, Brazavia. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nchi wa zamani wa Sudani amesema kuwa Misri na utawala wa kizayuni wa Israeli ziliunga mkono mapinduzi ya kijeshi nchini mwake. Shirika la habari la Fars limemnukuu balozi Maryam Al Mahdi akisema hayo na kuongeza kuwa mapinduzi ya hivi karibuni ya kijeshi yaliyotokea nchini Sudan na ambayo yamepingwa na nchi zilizo nyingi duniani yalikuwa na baraka kamili za utawala wa kizayuni wa Israel. Amesema mapatano yaliyofikiwa hivi sasa baina ya jenerali Abdul Fatah Al Burhan, kamando wa jeshi la Sudan, na Abdullah Hamduk, waziri mkuu wa Sudan aliyepinduliwa, hayakubaliki. Jumapili wiki hii, televisheni ya serikali ya Sudan ilitangaza kuwa Abdul Fatah al Burhan na Abdullah Hamdok walifikia makubaliano maalumu yenye vipenge 14 na ndiyo yaliyomrejesha madarakani Hamdok kama waziri mkuu wa Sudan siku ya Jumatatu. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa jamhuri ya kiislamu inafanya jitihada kubwa za kupambana na magenge yaliyojipanga vilivyo ya magendo ya binadamu na inaendesha mapambano hayo kishujaa, licha ya kuwa chini ya vikwazo vya kidhalimu vya Marekani na kutongwa mkono na jamii ya kimataifa. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, Majid Takhtravanchi amesema hayo katika kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa kilichozungumzia magendo ya wanadamu na kusisitiza kuwa Iran ambayo ni moja ya nchi za kwanza kabisa kutia saini mkataba wa kimataifa wa kupambana na uhalifu wa magenge yaliyojipanga vilivyo imechukua hatua zote za lazima za kutekeleza vipengele vya nyongeza vya mkataba huo katika kupambana na magendo ya wanadamu. Vilevile amesema Iran imeweka sheria nyingi za kuhakikisha wahalifu wote wanafuatiliwa kikamilifu na sheria, na kusisitiza kwamba kamati ya taifa ya kukabiliana na magendo ya binadamu imeundwa chini ya wizara ya mambo ya ndani ya Iran kwa ajili ya kusimamia na kuendesha mapambano dhidi ya magendo ya binadamu. na ripoti ya mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa kutokana na kwamba katika kutokana na kuwa kwao katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha kwa muda mrefu, watoto wa nchi za magharibi na katikati mwa Afrika ndio wanaounda asilimia kubwa ya watoto wanaotumika vitani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mbali na idadi kubwa ya watoto wanaotumiwa vibaya vitani, nchi za magharibi na katikati mwa Afrika zina idadi kubwa pia ya wahanga wa uhalifu wa kijinsia. Mgogoro wa vita umekuwa ukizidi kuwa mkubwa siku baada ya siku kwa miaka mitano sasa kwenye maeneo hayo, ambapo kwa mujibu wa ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa watoto zaidi ya ishirini na moja elfu wamepewa mafunzo ya lazima ya kijeshi na makundi ya waasi na hata vikosi vya serikali. Zaidi ya hayo watoto wanaopindukia elfu mbili na mia mbili wamekuwa wahanga wa uhalifu wa kijinsia tangu mwaka 2016 ahadi hadi hivi sasa. Ripoti hiyo imeongeza kuwa zaidi ya watoto elfu tatu mia tano wametekwa nyara kwenye maeneo hayo ya magharibi na katikati mwa Afrika. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, nchi zilizoathirika zaidi ni Burkina Faso, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Cameroon, Chad, Congo, Mali, Mauritania na Niger na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema kongamano la usalama la Manama kutokuwa na natija, mikutano ya usalama kama hiyo kwa ajili ya eneo la Asia Magharibi. <tune> Kongamano la 17 la usalama wa Asia Magharibi linalojulikana kama mazungumzo ya 2021 ya Manama lilimalizika hivi karibuni nchini Bahrain. Mazungumzo hayo ya 17 ya kila mwaka ambayo ni kongamano la usalama lenye umuhimu wa kiwango cha chini na taathira finyu katika nidhamu ya usalama wa eneo la Magharibi mwa Asia ya yalianza ijuma iliyopita tarehe 19 na kumalizika siku ya Jumapili tarehe 21 mwezi huu. Historia ya kufanyika kongamano hilo inarejea Disemba 2014 yaani mwaka mmoja baada ya kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu Iraq na majeshi vamizi ya Marekani pamoja na washirika wake. Katika kongamano hilo, mbali na kushiriki mataifa ya eneo la Asia Magharibi na nje ya eneo hili, hushiriki pia wawakilishi wa asasi za kieneo na kimataifa kama shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, jumuiya ya nchi za kusini mashariki mwa Asia ASEAN, jumuiya ya nchi za Kiarabu Arab League, na baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi. Kongamano la mara hii la mazungumzo ya Manama lilianza kwa hotuba ya Lloyd James Austin, waziri wa ulinzi wa Marekani. Taswira ya mkutano huo ni kwamba kivitendo hauna taathira ya kiusalama kwa nidhamu ya eneo la Asia ya Magharibi, na kimsingi imejikita katika misimamo ya kisiasa pasina kuwa na utendaji wa kiusalama. Hata mkutano wa mara hii nao umeendelea kufuata mkondo ule ule wa kutokuwa na taathira ya kuhisika kwa mwenendo wa usalama wa eneo hili. Katika hotuba yake ya ufunguzi, waziri wa ulinzi wa Marekani alitoa matamshi yaliyo dhidi ya, ya Iran. Lloyd Austin alitumia msamiati wa ni jambo la kutumia machaguo yote dhidi ya Iran na kudai kwamba serikali ya nchi yake itaendelea ya kufungamana na matokeo ya mazungumzo ya kidiplomasia, lakini alisema endapo Iran haitaonyesha nia ya dhati ya ushirikiano, wakati huo tutazingatia machaguo yote kwa shabaha ya kulinda usalama wa Marekani. Nam apenete Iran. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana Sip 20. Sip 20. Bismillahi rrahmani rrahim. salamu njema zaidi, mtukufu, alihi wa alihi wa sallam, na bora zaidi zimwendee mtume wetu mtukufu Muhammad swalla llahu alaihi wa alihi wasallam na ali zake watuharifu alaihimus salam. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Ni wasaa mwingine wa kujiunga nanyi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi. Historia ya sira na maisha ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasalam imetunukulia na kutupasha habari kuhusu sifa njema na fadhila za maimamu wawili ambao ni wajukuu wake Mtume, alimam Hasan na Alhusein alaihim assalam, kwamba watukufu hao waliteuliwa na kuzingatiwa kwa njia maalum na Mwenyezi Mungu tangu wangali wadogo. Aliwapa karama na miujiza mingi ambayo inamfanya muumini apate imani na yakini thabit kwamba watukufu hao waliteuliwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe. Miongoni mwa karama hizo ni ile ambayo imepokelewa na Ibnu Abbas, kama ilivyonakuliwa na Shahabudin Alhamadani katika kitabu chake cha Mawaddatu Lqurba na Khawarazmi Alhanafi katika kitabu cha Maktalu Lhusein alaihissalam kwamba siku moja Imam Hasan na Husein walikuwa wakijishughulisha kuandika mstari yani mchoro au mwandiko, na kila mmoja akamwambia mwenzake kuwa ndiye aliyekuwa na mstari au mchoro mzuri zaidi. Hatimaye waliamua kumwendea ya mama yao Bibi Fatima alaihissalam, ili apate kuamua ni nani kati yao alikuwa amechora mstari mzuri zaidi. Lakini mama yao huyo, kwa kuhofia kumkasirisha mmoja wao, kwa uamuzi wake, aliamua swala hilo lipelekwe kwa baba yao Ali Amirulmuminin alaihi ssalam. Amirulmuminin naye alikataa kutoa uamuzi kuhusu kadhia hiyo na kupendekeza uamuzi wa mwisho utolewe na Mtume Mtukufu. Mtume pia alikataa kuamua na kulirejesha swala hilo kwa malaika Jibril alaihi ssalam. Jibril naye alikataa kutoa uamuzi na kusema uamuzi utolewe na malaika Israfil, ambaye naye alikataa kutoa uamuzi na kusema utolewe na Mwenyezi Mungu mwenyewe. Mwenyezi Mungu alimwambia Jibril amwombe Bibi Fatima alaihi assalam atoe uamuzi wa mwisho kuhusu kadhia hiyo kati ya watoto wake wawili wapendwa. Mama huyo mwenye huruma na mwamuzi mwadilifu aliwaambia wanawe, enyi wanangu wapendwa, nitamwaga chini mbele yenu shanga za mkufu huu, atakayekusanya shanga nyingi zaidi ndiye atakayekuwa na mchoro mzuri zaidi. Bila kupoteza wakati, alifungua mkufu kutoka shingoni kwake na kumwaga chini shanga zake mbele ya wanawe wapendwa. Jibril, ambaye alikuwa ametumwa na Mwenyezi Mungu wakati huo, alikuwa amesimama pembeni akitazama mandhari hiyo ya kuvutia. Kwa kuwa watoto wawili hao walikusanya idadi sawa ya shanga hizo, kwa amri ya Mwenyezi Mungu, Jibril alaihi salam alichukua ushanga mmoja uliokuwa umesalia chini na kukata katikati vipande viwili vilivyo sawa na kisha kumpa kila mmoja kipande cha ushanga huo. Hivyo hakuna yeyote kati ya wawili hao aliyeudhika wala kuvunjika moyo kuhusiana na swala hilo. Salman Alfarsi anasema kwamba alienda kwa Mtume Mtukufu sallallahu alaihi waali wasalam, na kumsalimu. Bibi Fatima alaihi ssalam alikuwa amemwomba ampelekee wanawe wawili alhasan na alhusein alaihim assalam kwa mtume mtukufu huku wakiwa wanahisi njaa. Walipofika kwake, aliwauliza mtume, kuna tatizo gani wapendwa wangu? Walimwambia, tuna njaa, ewe mtume wa mwenyezi mungu. Hapo mtume aliwaombea dua kwa mwenyezi mungu kwa kusema mara tatu, allahumma wape chakula. Salmana anasema kwamba ghafla aliona chakula cheupe na kitukufu kupindukia kikiwa mikononi mwa mtume sallallahu alaihi wa wasallam, chakula ambacho kilikuwa cheupe kuliko theluji, kitamu kuliko asali na chororo kuliko siage. Mtume mtukufu alikigawa katika sehemu mbili, ambapo alimpa kimoja Imam Hasan na kingine Imam Hussein alaihimasalam. Alimwambia Salman ambaye alikuwa akitazama na kukitamani sana chakula hicho kwamba kilikuwa kimetoka peponi na kwamba hakingeliwa na mtu yoyote isipokuwa yule ambaye alikuwa amenusurika kuhesabiwa na Mwenyezi Mungu kutokana na matendo yake. Pamoja na hayo, alimwambia Salman kwamba alikuwa salama insha Allah. Hadithi hii pia imenukuliwa na Al-Khawarazmi katika kitabu cha maktal ul husein na inayofanana nayo na Sheikh Abdurrahman Aswafuri Ashafi katika kitabu cha Nuzhatul Majalis. Tunaendelea kusalia na mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam, wasikilizaji wa penzi, ambapo imenukuliwa katika hadithi nyingi kwamba mtukufu huyo aliwapenda sana wajukuu wake wawili Hasan na Husein alaihim assalam, kiasi kwamba alikuwa akitumia muda mrefu kuwachunga na kuwa karibu nao kutokana na utukufu waliokuwa nao mbele ya Mwenyezi Mungu. Khawarazmi ambaye ni wa madhehebu ya Hanafi anasema katika hadithi ndefu ambayo inaishia kwa Bibi Aisha ambaye alikuwa mmoja wa wake za mtume mtukufu sallallahu alaihi wasallam, akisema kwamba siku moja alikuwa nyumbani kwake na, na ghafla akawa ameomba nguo zake ili apate kwenda kuwaona wajukuu zake hao kwa binti yake Bibi Fatima alaihi salam. Alipofika huko alimwambia kuwa walikuwa wametoka naye. Mtume akatoka kuwatafuta. Alipokuwa njiani, alikutana na Abu Darda ambaye alimuuliza iwapo alikuwa amewaona wajukuu wake hao. Abu Darda alimwambia kuwa alikuwa amewaona wakiwa wamelala chini ya kivuli cha ukuta wa Bani Judhan kutokana na makali ya njaa. Mtume Mtukufu alielekea huko na kuwakumbatia kwa upendo mkubwa huku akiwa wanalia Mtume alifuta machozi yao na hapo, Abu Darda akawa amemuomba Mtume apewe fursa ya kuwabeba. Mtume alimwambia amwache awafute machozi na kuapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kuwa hata kama toni moja tu la machozi yao lingedondoka ardhini, basi baa la njaa lingebakia kwenye umma wake hadi siku ya Kiama. Kisha akawa amewabeba huku analia, naye analia pia. Hapo malaika Jibril akawa ameteremka na kumpa salamu kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Alimuuliza ni kwa nini alikuwa na huzuni na kulia, akamjibu kuwa hakuwa analia kutokana na hofu wala woga, bali alikuwa analia kutokana na udhalilishaji wa dunia. Alimwambia aombe kupitia kitu kilichokuwa kimeanguka pembeni ya ukuta huo, na hapo akawa ameteremshiwa chakula ambacho aliombwa akule yeye pamoja na wajukuu wake wawili hao na vilevile vile watu wa nyumba yake. Inasemekana kwenye hadithi nyingine kwamba Mtume mtukufu alipokuwa akihisi njaa alikuwa akitoka kwenda kuwatazama Hasan na Husein alaihi masalam, na hapo njaa ilimwondokea. Imethibiti katika vitabu vingi vya historia na wataalamu wa hadithi kwamba aliwapenda sana wajukuu wake wawili Alhasan al al Husein kiasi kwamba mara nyingine alikuwa akirefusha sajda kwenye swala hadi wajukuu hao walipoteremka kutoka kwenye mgongo wake. Alikuwa akichukia kuwateremsha hadi wenyewe walipoamua kuteremka, na alipoamua kuwateremsha basi, alifanya hivyo kwa uangalifu mkubwa, ili kulinda mapenzi na upendo mkubwa uliokuwa beina yake na wajukuu hao. Jambo hilo limezungumzwa kwa urefu na Ahmad bin Hambal katika kitabu cha Musnad, Ibn Athir katika Almukhtar Je, swala hili lina maana gani? Hakuna shaka yoyote wapenzi wasikilizaji, kwamba kama ambavyo maneno na vitendo vya mtume mtukufu ni maasumu, hisia zake pia ni hivyo hivyo, yaani hisia hizo hubainishwa na kuwekwa wazi kutokana na radhi za Mwenyezi Mungu. Hizo ni sifa walizotengewa wajukuu wawili wa mtume mtukufu na Mwenyezi Mungu mwenyewe, na bila shaka zinaashiria kufadhilishwa kwao na kupewa cheo cha uimamu na Mwenyezi Mungu. Jambo hilo lilibainishwa wazi na mtume mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam, kabla ya kifo chake aliposema: ama Hassan, ana hadithi na heshima yangu na Hussein, ana ujasiri na huruma yangu. Hadithi zinazozungumzia swala hili zimenukuliwa kwa mapana na marefu na wanazuoni wengi wa Kiislamu katika madhehebu zote mbili za Shia na Sunni katika vitabu vyao na hilo linaashiria wazi heshima, hadhi na utukufu walionao wajukuu wawili hawa wapendwa wa mtume mtukufu katika Uislamu. Na kufikia hapa, wapenzi wa wasikilizaji, hatuna budi kukuwageni tukitumai kwamba tumenufaika sote na kipindi hiki kilichokujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Basi, hadi tutakapojaliwa kukutana tena juma lijalo, tunakuwa geni nyote tukisema kwaherini. Kiswahili Sauti jamuhuri, ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini. Leo Jumatano Novemba 24 2021, linakunjuliwa na gazeti la Nipashe la nchini Tanzania ambayo limeandika Samia amtwisha zigo IGP Siro, amtaka aeleze sababu ya askari kuomba kupangwa bandari na trafiki. Vilevile limeandika Tanzania apokea dozi laki nne elfu tisini na tisa mia nne hamsini za chanjo vile vile ya corona. Vilevile limeandika Msuya asema marekebisho ya katiba Tanzania katu hayaepukiki hiyo habari ya katiba ndiyo iliyopewa kipaumbele kikubwa na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika katika ukurasa wake wa mbele: hoja ya katiba mpya na ukomo wa urais ni mtego, yaelezwa jinsi gani yanaweza kuiporomosha nchi kidemokrasia. Serikali yajibu hoja ikisisitizia umuhimu wa kujitathmini yenyewe. Habari zake nyingine zinasema: msimamo wa serikali kuhusu kikokotoo, fao la kujitoa hadharani, viongozi kikaangoni, sakata la machinga na vigogo uv CCM na TAKUKURU nao watajwa kortini. Kwa upande wa gazeti la serikali la Habari Leo tunasoma Rais Samia atoa maagizo ajali za barabarani ataka iwe ajenda ya kitaifa. ajali za uwa watu 77878, katika kipindi cha miaka minne, na vilevile limeandika Dkt. Mwinyi ataja mafanikio na changamoto za mwaka mmoja. Nalo gazeti la Uhuru limeandika maagizo saba ya Rais Samia kwa jeshi la polisi, ahoji sababu za askari kupenda kazi ya trafiki. Dkt. Mwinyi ahimiza udhibiti wa maafa Zanzibar, na Changolo avutiwa na ujenzi wa barabara Katavi na Tabora. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema rais Samia aja na suluhu ajali za barabarani, kufungua mkutano wa taasisi za fedha nchini Tanzania kesho. Pia limeandika Majaliwa, serikali ya awamu ya sita ina nia kuleta maendeleo. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania nimalizie na habari kuu za ukurasa wa mbele wa gazeti la Tanzania Leo ambapo limeandika faini za papo kwa papo za mwibua Rais Samia asema, sheria haisemi hivyo. Vilevile limeandika changolo ambana mbarawa, utekelezaji wa ilani ya CCM umi asema ni marufuku kuchangisha fedha za ujenzi wa madarasa waziri mkuu Majaliwa asema rais Samia amedhamiria kuwaletea maendeleo ya Tanzania, anataka kuona ubora katika ujenzi wa miradi. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Habari kuu iliyopewa kipaumbele na magazeti dada ya Daily Nation na Taifa Leo, matoleo ya mtandaoni ni hii inayohusiana na majambazi kuteka tawi la benki ya Equity mjini Kisumu. Kiujumla, habari hiyo inasema juhudi za maafisa wa polisi kuwanasa majambazi walioteka tawi moja la benki ya Equity mjini Kisumu ziliambulia patupu baada ya kuendesha operesheni hiyo kwa muda wa masaa matatu duru za polisi zinasema kwamba wezi hao waliingia katika jengo la benki hiyo katika barabara ya Ng'awa saa tano na nusu asubuhi. Kamanda wa polisi eneo la Nyanza, Magu Moti Ndika, amesema mmoja wa washukiwa alifika kwa keshia akidai shilingi laki moja za Kenya la sivyo amue. Maafisa wa polisi wanaotoa ulinzi katika jengo hilo walifunga lango kuu kwa haraka, hatua iliyopelekea mshukiwa huyo kurusha mkebe wa gesi ya kutoa machozi. Picha za kamera za usalama CCTV zilimwonyesha mwizi mwanaume akibadilisha shati kabla ya kuteremka chini na kutoroka pamoja na wateja wengine katika sakata hilo. Habari nyingine ni hii inayosema, wahudumu katika fukwe za bahari kaunti ya Kwale wameanza kupewa chanjo ya kujikinga na maambukizi ya kirusi cha Vilevile tunasoma makabiliano yameanza kuibuka uh, kati ya wanasiasa wanaodai wamekuwa waaminifu kwa chama cha ODM kwa muda mrefu na wandani wa zamani wa kiongozi wa chama hicho Raila Odinga, ambao walirudi katika chama hicho hivi karibuni. kwa huko Uganda, gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika waziri mkuu wa Ethiopia hapa kuendelea na mapambano dhidi ya waasi na Muhanga wa machafuko ya Novemba asubiri utekelezaji wa ahadi za serikali bila ya mafanikio. Muhanga huyo ni binamambo ambaye anayelalamikia serikali ya Uganda kwa kumtelekeza na kutotekeleza ahadi zake za kumpeleka nchini India kwa matibabu licha ya kumwahidi kufanya hivyo baada ya yeye kuathiriwa na machafuko ya mwezi Novemba huko nchini Uganda. Nam hapa ni Teherani. Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika nyuga za sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Timu ya wavumbuzi wa Iran imepata medali ya dhahabu katika duru ya 15 ya maonyesho ya kimataifa ya wavumbuzi ya waso nchini Poland. Vijana hao wanasayansi wa Irani wamepata medali hiyo baada ya kuwasilisha mpango wa kipekee wa kuzalisha fueli au mafuta yanayotumika kwenye ndege zinazofika anga za mbali na pia ndege zinazoenda kwa kasi ya juu, yani supersonic. Wanasayansi hao vijana wa Irani waliweza kubuni na kujenga mfumo wa tanuri la kisasa la kuzalisha fueli hiyo ambayo ina nishati ya kiwango cha juu. Alkadhalika, fueli iliyovumbuliwa na wanasayansi hao vijana wa Irani ni ya aina yake, kwani inapunguza kiwango cha fueli inayohitajika katika ndege za kufika anga za mbali na zile zinazoenda kwa kasi ya juu. Duru ya 15 ya maonyesho ya kimataifa ya wavumbuzi ya waso ilifanyika Oktoba 25 hadi 27 nchini Poland kwa ushirikiano wa shirikisho la kimataifa la jumuiya za wavumbuzi na jumuiya ya wavumbuzi wa Ulaya. Wabumbuzi kutoka maeneo mbalimbali ya dunia walishiriki katika mashindano hayo. Tanzania imetajwa kuwa miongoni mwa nchi zinazopoteza vifaa vingi vya hospitalini kutokana na kutokuwa na wataalamu wa kuvitengeneza. Hayo yamedokezwa hivi karibuni na mkuu wa chuo cha taasisi ya mafunzo ya sayansi ya afya katika eneo la Dodoma Tanzania, Profesa Charles Mazengo. Profesa Mazengo alitoa tamko hilo wakati akipokea vifaa vya kujifunzia kwa ajili ya wanafunzi wanaosoma ufundi wa kutengeneza vifaa vya hospitalini ambavyo vimetolewa na mradi wa Tuimarishe Afya HPSS, jumla ya kompyuta kumi, kompyuta mpakato tatu, projekta moja, skrini ya projekta moja na UPS kumi ambavyo vote vilikuwa na thamani ya shilingi milioni 37 vimetolewa na taasisi hiyo inayofanya kazi kwa ushirikiano na Uswisi. Profesa Mazengo alisema Tanzania inapata hasara kubwa kwani baadhi ya vifaa vinakuwa na vumbi lakini vinasimama kufanya kazi kwa kutokuwa na wataalamu na hatimaye vinatupwa, kumbe vikiwa bado na uwezo. Tunafundisha biomedical engineering kwa ngazi ya chini. Tulianza hivi baada ya kuona uhitaji mkubwa ili kuisaidia nchi yetu. Tunao wanafunzi kumi na watatu wa mwaka wa kwanza na wa pili, na hivi vifaa vinakwenda kutuongezea ari ya kufundisha na kuwa na wataalamu bora, alisema Profesa Mazengo, meneja wa mradi huo wa HPSS. Ali Kebi alitangaza kuwa uamuzi wa taasisi yao kupeleka vifaa umetokana na kuona tatizo la uhaba wa mafundi mchundo na mafundi sanifu uliopo Tanzania, ambao unaweza kuokoa maisha ya watu. Kebi anasema kabla ya hapo walifanya utafiti katika maeneo mengi Tanzania na kubaini kuwa kuna tatizo linalopelekea kupatikana kwa hasara kubwa ambayo ingeweza kuzuilika. Kwa upande wake, mwalimu wa darasa hilo Salumpacha anasema vifaa hivyo ni msaada mkubwa katika kuwafikia wanafunzi wote kwa wakati mmoja na wataongeza ujuzi zaidi kwa kujitafutia wenyewe. Vijana wasomi nchini Tanzania wamebuni teknolojia ya kuwasaidia wasioona na viziwi wapate huduma ya mawasiliano. Habibu Mrisho ni mmoja kati ya viongozi wa mradi wa E Afya ambao umeweza kubuni teknolojia ya mawasiliano ya simu inayowasaidia watu walio na changamoto ya macho kuweza kuwasiliana. Anasema, sisi tunachokifanya, tunawasaidia kwa kuwaletea simu za mkononi ambazo wanaweza kuzipata taarifa kwa usahihi na kwa haraka zaidi. Habibu Mrisho wanaendelea kueleza kuhusu ubunifu wao wakisema kuwa tayari mfumo wao uko katika matumizi ya majaribio katika vifaa vya kielektroniki kama simu za mkononi ambazo zinamruhusu mtu asiyeona kuweza kupata taarifa za afya ya uzazi na pia yeye mwenyewe kuweza kujieleza kupitia mifumo walioandaa kama ICAST kwa ajili ya watu wenye ulemavu. Kijana mwingine ni Salum Abdallah Mauga, yeye anajitambulisha kuwa anatoka mkoani Iringa. Yeye ni mmoja wa waanzilishi wa mradi mwingine mpya unaoitwa Friendly Com, nao unalenga kuwasaidia watu wenye ulemavu. Lakini tofauti na mradi ulioanzishwa na vijana wenzao, huu wa kwao unalenga wale wenye changamoto ya masikio au uziwi. Anasema, tunatengeneza mazingira rafiki ya mawasiliano, tukianza kwenye eneo la afya ambalo ni eneo mama, ambalo ndilo tulianza nalo. Tumeanza kutengeneza mfumo wa kielektroniki ambao tumeupa jina la Aidha, nasema ni kiti ambayo inamsaidia mtoa huduma katika kliniki ya mama mjamzito na mtoto kuweza kumhudumia mtu mwenye ulemavu wa kusikia, kwa sababu changamoto inaonekana kuwa mtu mwenye changamoto ya uziwi anapozungumza katika lugha ya alama, mtoa huduma anakuwa haelewi ile lugha, na mtoa huduma anapoongea katika lugha ya kawaida, huyu mwingine naye anakuwa hasikii. Kwa hivyo kunakuwa na changamoto pale, hivyo ili kuondoa changamoto hiyo, mfumo wetu unakuwa na kamera. Anapozungumza kwa lugha ya alama, kamera inadaka zile alama zake ambazo yeye amezungumza, halafu kompyuta kupitia mfumo wetu inaweza kutafsiri zile alama kwenda kwenye lugha ya kawaida ya maandishi na maneno, ambayo mtoa huduma anaweza akaelewa na akamjibu, au akampatia huduma ambayo anahitaji. Wataalamu sasa wanaonya kuwa watu wanaoishi karibu na ziwa Viktoria Afrika Mashariki wako katika hatari kubwa ya kupatwa na maradhi ya kensa au saratani. Utafiti uliofanywa na wataalamu kutoka vyuo vikuu vya Maseno, Moi na Masinde Muliro nchini Kenya umebaini kuwa uchafu wa rangi ya kijani ambao unaonekana ukielea juu ya maji ya ziwa Victoria na vyanzo vinginevyo vya vingine maji unasababisha kensa. Uchafu huo wa kijani unaojulikana kama green algae ni bakteria wanaotoa sumu ya cyanotoxins ambayo husababisha kensa ya ini. Uchunguzi huo ulianza tangu mwaka elfu mbili kumi na nane na umebaini kuwa bakteria hao hatari pia wanapatikana katika visima na mito. Profesa David Onyango wa chuo kikuu cha Maseno anasema kuwa bakteria hao pia wanatoa sumu ambayo hutatiza ukuaji wa mtoto tumboni wakti wa ujauzito anaongeza kuwa wanapatikana katika baadhi ya maji ya chupa yanayouzwa madukani kwani hayasafishi kwa kiwango kinachohitajika. Profesa Onyango anasema kuwa wengi wa watu wanaoishi karibu na ziwa hilo wanakunywa kiwango cha juu cha bakteria hao, hivyo kujitia katika hatari ya kupatwa na saratani. Kadhalika, wanaokunywa maji hayo moja kwa moja wako katika hatari kubwa ya kupatwa na matatizo ya tumbo kama vile kuhara na mwisho kabisa Kenya imeanzisha mazungumzo na nchi nyingine mbalimbali mbali ili kutimiza mpango wa kuweka kiwanda cha kutengeneza chanjo ya Covid 19 ya kufikia mwaka 2024. Katibu mkuu utawala katika wizara ya afya ya Kenya Dr Rashid Aman anasema Kenya imewasiliana na nchi mbalimbali ilikupata utafiti, teknolojia, viungo vya dawa na kuunga mkono uzalishaji wa bidhaa nyingine za huduma za afya. Daktari Aman amesema upungufu wa chanjo ya covid-19 uliokumba dunia hivi sasa karibuni umehamasisha Kenya kujenga haraka kituo cha kutengeneza chanjo hiyo kinachoitwa Kenya Biovax Limited nchi zinazotengeneza chanjo ya COVID-19 duniani ni pamoja na China, Iran, India, Marekani, Uingereza na Russia ambapo baadhi ya chanjo hizo zilizotengenezwa na mashirika ya nchi hizo zinapatikana nchini Kenya. Na mpenzi msikilizaji, la ziada hatuna katika makala yetu ya leo ya taarifa muhimu za sayansi, tiba na teknolojia kutoka maeneo mbalimbali duniani. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 18 Rabi Uthani mwaka 1443 Hijria, sawa na Novemba 24 mwaka 2021 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 841 iliyopita, alizaliwa Muhaqiq Hili Abul Qasim Jafar bin Hassan, mmoja wa wanazuoni wakubwa na faqihi wa Kiislamu katika mji mashuhuri wa Hilla nchini Iraq. Muhaqiq Hili alikuwa msomi aliyekuwa na nafasi ya juu na mtaalamu wa sheria za Kiislamu na alibobea pia katika fasihi na uandishi wa mashairi. Baada ya kukamilisha masomo ya awali na kukwea daraja za juu za kiroho, alitambuliwa kuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa zama zake. Kitabu muhimu zaidi cha Muhaqiq Al Hilli ni Sharailu Lislam fi Masaili Lhalal walharam hili alifariki dunia mwaka 676 hijria akiwa na umri wa miaka 74, siku kama ya leo miaka 190 iliyopita. Michael Faraday mwanafizikia stadi wa Kiingereza aligundua mkondo wa umeme unaojulikana kitaalamu kama electric current. Kwa ugunduzi huo, Faraday akawa amefanikiwa kupiga hatua kubwa katika elimu ya fizikia. Faraday alizaliwa mwaka 1791 na, na awali alikuwa akifanya kazi katika duka la kuuza vitabu. Ni kipindi hicho ndipo taratibu alipoanza kusoma vitabu mbalimbali mbali, na kuanza kuvutiwa na maswala ya kielimu. Miaka michache baadaye akawa msaidizi wa maabara. Akiwa katika maabara hiyo, Faraday alifanya utafiti mwingi kuhusiana na jinsi ya kutengeneza balbu za umeme. Miongoni mwa mafanikio mengine makubwa yaliyoletwa na mtaalamu huyo ni pale alipogundua mota ya e umeme pamoja na kubadilisha nguvu za sumaku kuwa nguvu za umeme. Miaka 115 iliyopita katika siku kama ya leo, ambayo ni sawa na tarehe tatu Azara mwaka 1285 hijria shamsia, gazeti la Majlis lililokuwa na kurasa nane lilianza kuchapishwa nchini Iran. Mhariri mkuu wa gazeti hilo alikuwa Adib Almamalik Farahani, ambaye alikuwa miongoni mwa waandishi mashuhuri wa zama hizo. Mbali na gazeti hilo kuandika habari za ndani na nje ya nchi liliakisi pia mazungumzo yote ya majilisi ya ushauri yaani bunge la Iran. Na siku kama ya leo miaka minane iliyopita, jamhuri ya kiislamu ya Iran na nchi sita zinazounda kundi la tano jumlisha moja zilitia saini makubaliano ya muda ya nyuklia mjini Jeneva huko Uswisi. Kutiwa saini makubaliano hayo kulitayarisha uwanja mzuri wa kufungua njia ya mazungumzo zaidi kati ya Iran na nchi hizo sita ambazo ni Marekani, Ufaransa, Uingereza, Rasia, China na Ujerumani kwa ajili ya kutia saini makubaliano kamili ya nyuklia na kuondoa hitilafu kuhusu miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia hapa nchini na mwishowe kufutwa vikwazo vya kidhalim vilivyowekwa dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran, na muda wetu umemalizika kabisa. Bwana Shirali Fazl wa Daressalam, Tanzania ameandika Mabasiji ni kikosi cha wanataaluma zote, kila mmoja huchangia uwezo wake katika kuhudumia umma. Natumai hili ni somo kubwa tu kwa sisi tuishio nje ya taifa lenu la Iran katika kujipanga kutatua changamoto katika maisha kwa kushirikisha wananchi wote wa kada na sekta na madaraja tofauti, kila mwenye elimu na utaalamu wake aingize katika kulitumikia taifa. Bwana Noel Chafkwilwa wa Mwanza, Tanzania, anasema shukran redio Teheran na kupateni mubashara hapa jijini Mwanza, tupo pamoja na asante sana. Bwana Hamis Hashim Bilali wa huko Mtwara Tanzania nasema tuko pamoja bwana Ahmed. Ndugu watangazaji na wasikilizaji, na kualikeni ndoa, Allah akijalia itakuwa tarehe tatu mwezi ujao. Tunamwomba Allah mimi na nyinyi atufikishe kwa rehema zake na baraka zake. Tunakutakia kila la kheri katika ndoa yako bwana Hamis Hashim Bilali. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma ujumbe wa maandishi kwa mnasaba wa wiki ya jeshi la kujitolea la Basiji na kusema kwamba Mabasiji mnapaswa kuwa watatuzi wa masuala yote ya nchi na ya taifa, kwa kumtegemea na kwa kutawakali kwa Mwenyezi Mungu mjuzi na mweza wa kila kitu. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya amejiuzulu akiwa amehudumu chini ya mwaka mmoja tu na ikiwa zimebakia wiki chache tu hadi kufanyika uchaguzi mkuu nchini Libya tarehe ishirini na nne mwezi ujao wa Disemba. Wapinzani wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya Moroko na Wazayuni wameitisha maandamano leo Jumatano kulaani safari ya waziri wa vita wa Israeli sambamba na kuwanza safari ya waziri huyo huko Moroko. Na waziri wa mambo ya nje wa zamani wa Sudani amesema kuwa Misri na utawala wa kizayuni wa Israel ziliunga mkono kikamilifu mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.