Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wala yauduhu hifdhuhuma wa huwa al-Aliyyul Adhim. Sadaqa Allahul Aliyyul Adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu, hakuna mola ila yeye na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyu awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, kwa moyo mkunjufu nakukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya Radio Tehran Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Novemba 23, nasadifiana na tarehe 17 Rabiu Thani mwaka 1443 Hijria. Na hodha wako kuliendesha jahazi hili kwa mchana huu ni mimi Husein Hasan nakusihi tuwe sote hadi tamati. Mchana huu tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, utakujumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi, tumekuandalia akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini unaweza kutusikiliza vilevile kupitia masafa ya FM, ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na vilevile vile kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at IRIB ir. punde sipunde narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa 6 kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza ni muhtasari wake. Irani yasema Marekani ya haina chaguo jingine isipokuwa kukubali uhalisia wa mambo. Makumi wauawa katika mashambulizi ya waasi wa Kodeko huko Kongo DR, na waziri mkuu wa Ethiopia kujitosa katika medani ya vita kukabiliana na waasi wa TPLF pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Makumi ya watu wameuawa katika mashambulizi mapya ya kutisha ya wanamgambo wa Kodeko huko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la Kivu Security Tracker linalofuatilia ghasia na mapigano huko mashariki mwa DRC limesema kwamba maiti 107 zimepatikana katika vijiji viwili vya Drodro na Largu katika eneo la Jugu mkoani Ituri, Kufuatia hujuma hizo za juzi Jumapili na jana Jumatatu, taarifa ya taasisi hiyo ya kiraia imefafanua kuwa ghalabu ya maiti hizo ni za raia na kwamba waasi hao wa Kodeko walilenga makazi ya wakimbizi wa ndani katika maeneo hayo. Wakazi wa vijiji hivyo wanasema umwagaji damu huo umefanyika kwa kiwango hicho kikubwa na cha kuogofya kwa kuwa jeshi la DRC lilichelewa kufika katika maeneo ya tukio lilipoitwa na wananchi. Hata hivyo, kwa mujibu wa Jules Ngongo, msemaji wa jeshi la Congo DR katika mkoa wa Ituri, ni kwamba watu waliouawa katika hujuma hizo ni kumi na wawili. Amesema waliouawa katika mashambulio hayo ni watoto sita, wanaume wanne na wanawake wawili. Wiki iliyopita shirika la Kivu Security Tracker lilitangaza kuwa kwa akali raia elfu moja mia moja thelathini na saba wameuawa katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri tangu Rais Felix Tshisekedi wa nchi hiyo alipotangaza hali ya mzingiro katika maeneo hayo mawili mwezi Mei mwaka huu. Kwingineko, Abiy Ahmed, waziri mkuu wa Ethiopia, ametangaza kuwa leo atajitosa kwenye medani ya vita kati ya vikosi vya serikali ya nchi hiyo na wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre, kwa kifupi TPLF. Abei alisema hayo jana katika taarifa aliyotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kueleza kuwa na, hapa na nukuu, kuanzia ya kesho, yani leo Jumanne, nitaongoza vikosi vyetu vya ulinzi nikiwa mstari wa mbele, mwisho kunukuu. Mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobel mwaka elfu mbili kumi na tisa ameongeza kuwa na, na hapa na nukuu tena, wanaotaka kuwa miongoni mwa watoto wa Ethiopia ambao watanyanyuliwa na historia, inukeni kwa ajili ya nchi yenu leo tukutane katika mstari wa mapambano, mwisho wa kunukuu. Hata hivyo viongozi wa wapiganaji wa TPLF wamepuzilia mbali matamshi hayo ya Abiy Ahmed wakisisitiza kuwa ni dhihaka na porojo isiyo na umuhimu wowote. Haya yanajiri huku mapigano makali yakiendelea kuripotiwa baina ya jeshi la Ethiopia na wapiganaji wa harakati hiyo ya ukombozi katika maeneo ya magharibi katika mpaka wa jimbo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia. Mapigano katika jimbo la Tigre yanashadidi katika hali ambayo indhari mbalimbali zimeendelea kutolewa kuhusiana na hali mbaya ya kibinadamu katika jimbo hilo. Vita hivyo vya kaskazini mwa Ethiopia vya karibu mwaka mmoja sasa vimepelekea watu au maelfu ya watu kuuawa, zaidi ya milioni mbili kwa wakimbizi, na kufanya wengine zaidi ya laki nne kukabiliwa na baa la njaa. Rais wa Afrika Kusini amesema dhulma za kijinsia na ukandamizaji unaofanywa na wanaume dhidi ya wanawake ni janga la pili linaloisumbua nchi hiyo kwa sasa mbali na tandavu ya ugonjwa wa COVID-19. Cyril Ramaphosa alisema hayo jana Jumatatu na kusisitiza kuwa wanaume wanapaswa kuungana kuhakikisha kuwa dhulma za kijinsia zinamalizwa kikamilifu nchini humo. Amesema takwimu mpya za jeshi la polisi la Afrika Kusini zimeonyesha kuwekwa ongezeko la kesi za ubakaji, ugomvi wa kinyumbani na kinachosikitisha zaidi ni mauaji ya watoto. Takwimu zilizotolewa Ijumaa na polisi ya Afrika Kusini zinaonyesha kuwa visa vya ubakaji vilivyonakiliwa hadi sasa ni 19556, yaani kesi mpya 634, sawa na ongezeko la asilimia 7.1 katika kipindi cha kati ya Julai na Septemba mwaka huu. Rais wa Afrika Kusini ameeleza kuwa kati ya kesi sabini na tatu elfu za hujuma zilizonakiliwa kwa muda huo, zaidi ya kumi na tatu elfu zinahusiana na ugomvi wa kinyumbani. Ramaphosa amesema takwimu hizo zinafedhehesha na kwamba dhuluma hizo za kijinsia, haswa dhuluma dhidi ya wanawake, ni janga la pili linaloisumbua Afrika Kusini, lakini kwa kushirikiana, kama ilivyo katika janga la korona, linaweza kuangamizwa. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Kwingineko, serikali ya Rwanda imeanzisha zoezi la kuwapiga chanjo za korona wanafunzi wa shule za nchi nzima kuanzia mji mkuu Kigali. Wazazi wa watoto hao wametakiwa kujaza fomu maalum za kuruhusu watoto wao kupigwa chanjo hizo. Mwandishi wetu Silvanos Karemera ana maelezo zaidi kutoka Kigali. Zoezi hilo linatazamiwa kuanzia mjini Kigali, ambao ni mji mkuu wa Rwanda, ambapo shule zote zimeainishwa kwa ajili ya zoezi hilo. Chanjo kwa wanafunzi walioko mjini Kigali zimepangwa kuanza kutolewa kesho Jumanne, huku maandalizi yakiendelea kwenye shule nyingine zote nchini tayari kwa zoezi la nchi nzima litakaloanza wiki ijayo. Haya yanafanyika kuwapa nafasi wazazi kwenda shule na kusaini fomu maalum kama idhini wa ya kuwaruhusu watoto wao kupokea chanjo dhidi ya korona. Wizara ya afya inasema wazazi wanahusika katika zoezi hili kwa sababu watoto wa umri huu hawajaruhusiwa kwa mujibu wa sheria kujichukulia maamuzi. Hata hivyo, baadhi ya wanafunzi ambao walisimama kwa muda wa mwaka mzima wakati wa zuia la kukaa ndani kutokana na korona mwaka jana wamekuwa na maoni haya ni jambo la kupongeza sisi kama watoto, kwa sababu hii ni ishara kwamba utawala unatujali na kutufikiria. Hii itatusaidia kwa sababu sasa hatutapoteza tena kwenye masomo yetu kama mwaka jana, wakati ambapo kulikuwa hakuna chanjo. Nakumbuka zuio la kukaa ndani, tulipoteza masomo. Kama wakati huo tungekuwa tumechanjwa, tusingepoteza masomo yetu. Kwa hiyo basi kukosa chanjo kulisababisha topoteza mambo mengi. Kwa upande mwingine wazazi nao wanasema haikuwa na maana wao kama wazazi wapokee chanjo na watoto wao isiwe hivyo, maana ilionekana watoto hawana kinga na hivyo kusalia katika hatari ya kuambukia janga la korona. Baadhi ya wazazi wakatawa maoni haya hmm, niko tayari kuchukua nafasi <muchasimu> kwa ajili ya mwanangu kupata chanjo, maana mimi nimeshapata chanjo zote mbili. Kwa nini isiwe pia kwa mwanangu? Nitakwenda niweke saini kwa ajili ya mwanangu kupata chanjo. Mimi pia nilipata chanjo, nataka pia mwanangu apate chanjo. Ni jambo la kupongeza. Tayari fomu za wazazi kusaini zimekushafikishwa katika shule mbalimbali mbali kote nchini, tayari kwa zoezi lenyewe. Wizara ya Afya imesema kwa kushirikiana na wadau wengine kuhusu masuala ya afya na elimu, wananuia kutoa chanjo kwa wanafunzi wengi, ikiwezekana wote nchini. Naibu Waziri wa Afya Dr Munga Tarsis amesema chanjo hii imekuja kwa wakati mwafaka mnaelewa wazi, wazi kwamba kwa kwa hapo nyuma kwa janga la korona lilisababisha athari kubwa katika sekta zote ikiwemo sekta elimu, hasa maambukizi mengi yaliyokuwa yakionekana mashuleni kiasi kwamba serikali ilifikia hatua ya kuzifunga shule zote. Tumekwisha toa chanjo kwa watu wazima, lakini inavyoonekana korona ni kama sasa inawanyemelea watoto kwa sababu wao pia hawana chanjo. Sasa maadamu chanjo zinaendelea kupatikana, tunaonelea ni bora kuwachanja pia watoto kwa sababu inaweza kusaidia katika mapambano dhidi ya corona. Kwa upande mwingine, pia zoezi la kutoa chanjo kwa watu wengi linaendelea kote nchini, hasa katika maeneo ya mikusanyiko mengi kama vile masokoni na katika nyumba za ibada. Tayari wakazi wa mji mkuu wa Rwanda, Kigali, kuanzia umri wa miaka 18 wameshapata chanjo, huku takwimu zikionyesha kwamba Rwanda inakaribia kufikia kiwango cha chanjo kwa wananchi wake katika kiwango cha asilimia 40 nchi nzima. Silvanos Caremera, Radio Tehran, Kigali. Asante sana Karimera, tukiachana na hayo ya zimwi la korona, tugeukie maswala ya diplomasia. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran ambaye anaongoza timu ya mazungumzo ya Jamhuri ya Kiislamu na kundi la nne jumlisha moja yatakayoanza Novemba 29 huko Viena amesema kuwa Marekani sharti kubali hali halisi ya mambo kwa kufungamana na ahadi ilizotoa katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Ali Bagheri Kani amesema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni Al Jazeera ya Qatar, na kufafanua kuwa na hapa na nukuu, Marekani na Umoja wa Ulaya zinapaswa kuonyesha kuwa zina irada ya kisiasa ya kutekeleza yale ziliyoyafiki mwaka 2015, mwisho kunukuu. Bagheri Kani ameeleza bayana kuwa nchi hizo za magharibi zinapaswa kujiepusha na mashinikizo ya ndani ya nchi na badala yake zihakikishe kuwa mgogoro uliopo kuhusu JCPOA unapatiwa ufumbuzi mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran ameongeza kuwa mafanikio ya mazungumzo hayo ya Viena yatategemea ya irada ya upande wa pili na utaarifu wa kuliondolea vikwazo vya kidhalim taifa la Iran. Wajumbe wa Iran na nchi za nne jumlisha moja ambazo ni China, Rasia, Ufaransa, Uingereza na Ujerumani pamoja na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya wanatazamiwa kukutana Viena, Austria, Novemba 29 kwa ajili ya duru ya saba ya mazungumzo na makumi ya watu wameuawa katika ajali mbaya barabarani uliotokea kusini mwa mji mkuu wa Bulgaria, Sofia. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya nchi hiyo, watu 45 wakiwemo watoto 12, wamepoteza maisha katika ajali hiyo ya leo Jumanne iliyohusisha basi la abiria. Nikolei Nikolova, mkuu wa idara ya zimamoto na usalama wa raia iliyo chini ya wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo, amesema walioaga dunia katika ajali hiyo ni watu kati ya 45 na 46 na kwamba saba waliojeruhiwa wanatibiwa hospitalini. Duru za habari zinaarifu kuwa basi hilo lililohusika kwenye ajali hiyo lilikuwa likitokea likitoke Istanbul nchini Uturuki, likielekea mjini Skopje huko Macedonia Kaskazini. Kini cha ajali hiyo iliyotokea yapata kilomita 40 kusini mwa Sofia, mji mkuu nchi hiyo ya Ulaya, hakijajulikana lakini, vyombo husika vimetangaza kuwa vimeanzisha uchunguzi. Kwa mujibu wa kituo cha takwimu cha Umoja Ulaya, wa Ulaya kumeshuhudia ongezeko kubwa la ajali za barabarani nchini Bulgaria katika miaka ya hivi karibuni na hivyo kuifanya nchi hiyo kushika nafasi ya pili baada ya Romania kwa kuwa na kiwango cha juu cha ajali za barabarani ikilinganishwa na nchi nyingine za Umoja huo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya Grosi mjini Teheran, sisitizo la ushirikiano baina ya Iran na IAEA katika nyanja mbalimbali mbali. Rafael Grosi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA, jana Jumatatu aliwasili hapa Teheran kwa lengo la kukutana na kufanya mazungumzo na Muhammad Islami, mkuu wa shirika la Atomiki la Iran, na kuchunguza hali ya ushirikiano wa kiufundi wa, wa pande mbili. Kabla ya ziara hii, mkurugenzi mkuu wa IAEA alikuwa amefanya ziara nyingine pia hapa Tehran kwa madhumuni ya kuimarisha ushirikiano kati ya Iran na wakala huo katika nyuga mbalimbali mbali, na pia kujadiliana kuhusu masuala ya kiufundi. Safari na ziara zote hizo zina umuhimu katika kuendeleza ushirikiano na pia kufuatilia kadhia mbalimbali za pande mbili katika anga iliyo bora. Ndio maana Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia zikasistiza kuendeleza mazungumzo kati ya pande mbili. Kile kilicho muhimu kwa Iran ni kuona wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ukifanya kazi kwa mujibu wa misingi mitatu mikuu, yani kutoegemea upande wowote, kuwa huru na kufanya kazi kwa kuzingatia taaluma. Rafael Grosi, mkurugenzi mkuu wa IAEA, hivi karibuni aliwasilisha ripoti kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran, ripoti ambayo hata hivyo ilichanganyika na madai ya uongo na yasiyo na msingi wowote dhidi ya Teheran. Kutolewa ripoti kama hiyo, kwa kuzingatia rekodi ya mashinikizo ya kisiasa dhidi ya wakala huo, si jambo jipya. Huko nyuma, wakala huo pia ulijiweka mbali na mchakato wa kiufundi katika baadhi ya ripoti zake na kuzidisha masuala ya kisiasa katika utendaji wake, jambo ambalo ni kinyume na msingi wa kuwa huru katika utendaji wa taasisi hiyo ya kimataifa. Marekani inayotumia kama wenzo wakala wa IAEA ili kuzidisha mashinikizo katika kukaribia kwanza mazungumzo huko Viena ya kuiondolea Iran vikwazo, Marekani inajaribu kila iwezalo kupitia wenzo wa vikwazo ili ione kama itafanikiwa kuilazimisha Iran ilegeze misimamo yake. Mkabala wa kuendelea vikwazo katika uwanja huo, Marekani imejaribu mara kadhaa kutumia kama wenzo swala la uchunguzi wa wakala wa IAEA kuhusu Iran ili kuyatoa itibari mapatano ya JCPOA na wakati huo huo kuhalalisha siasa zake eti za mashinikizo ya kiwango cha juu dhidi ya Teheran. Hata hivyo, imegonga mwamba katika uwanja huo. Saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran sawa na sita kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Akhlaqi katika Uislamu Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 14 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Tukiendelea na mazungumzo yetu kuhusu tabia na akhlaki njema, kielelezo kingine muhimu cha tabia njema ni kuwa mkweli na kusema kweli, sifa ambayo inapasa ionekane na kushuhudiwa katika maneno na vitendo vya mtu. Kama utakuwepo mlingano kwa maneno ya mtu kuendana na vitendo vyake, hilo litathibitisha ukweli wa mtu anayesema kweli. Kuhusiana na nukta hii, Mwenyezi Mungu mtukufu ametajwa ndani ya Qurani tukufu kuwa ni dhihirisho la sifa zote za ukweli ambazo inapasa apambike nazo kila mwenye kushikamana na njia ya tauhidi. Aya 87 ya Suratul Nisa inaizungumzia hivi nukta hiyo: Mwenyezi Mungu, hapana Mungu isipokuwa yeye, kwa yakini atakukusanyeni siku ya Kiama, halina shaka hilo. Na ni nani msema kweli kuliko Mwenyezi Mungu? Moja ya ishara za wazi na alama kubwa kabisa za ukweli wa Mwenyezi Mungu ni kuthibiti kwa ahadi alizotoa yeye Mola, ziwe ni ahadi alizoahidi kutokea hapa duniani au ahadi alizoahidi kuwa zitatokea katika ulimwengu mwingine wa akhera. Kurani tukufu inalizungumzia hilo katika aya 122 ya Suratu Nisa kwa kusema ndiyo ahadi ya Mwenyezi Mungu iliyo kweli. Na nani mkweli zaidi kwa usemi kuliko Mwenyezi Mungu? Mwenyezi Mungu ambaye ni dhihirisho la sifa zote za ukweli na msema kweli, anawataka wale wanaofuata njia ya tauhidi na kumwabudu yeye mola pekee wa haki wapate ilhamu na kufuata kigezo chake yeye cha kuwa wa kweli na wasema kweli katika tabia, maneno na vitendo, na kushikamana na njia hiyo katika tamu na chungu na raha na misukosuko wanayokumbana nayo maishani. Katika aya 23 ya suratul Ahzab, Qurani tukufu inaeleza yafuatayo katika kuwazungumzia watu wanaojipamba na sifa hiyo miongoni mwa waumini: wapo watu waliotimiza walioahidiana na mwenyezi Mungu, baadhi yao wamekwisha kufa na baadhi wanangojea, wala hawakubadilisha ahadi hata kidogo. Ni kwa sababu hii, ndiyo maana watu wa kweli wana hadhi maalumu na ya juu mbele ya Mwenyezimungu, mpaka kufikia hadi ya kuwekwa na yeye mola kwenye daraja na kundi moja na waja wake makhususi na wateule. Mwenyezimungu Mtukufu analieleza hilo katika aya 69 ya Suratu Nisa isemayo, na wenye kumtii Mwenyezimungu na mtume hao wa pamoja na wale aliowaneemesha Mwenyezi Mungu miongoni mwa manabii na masidiki na mashahidi na watu wema, na uzuri ulioje kuwa pamoja na watu hao Katika ulimwengu huu, mpendwa msikilizaji, upo uwezekano kwa watu kujionyesha kidhahiri kwamba ni wa kweli, na kwa kufanya hivyo wakaweza kuzivuta na kuziteka fikra za walio wengi, na sababu ni kwamba katika dunia yetu hii huwa tunawatathmini watu kwa yale tuyaonayo katika dhahiri zao, iwe ni maneno au mienendo yao, na yamkini tukaishi nao hadi mwisho wa uhai wao pasina kuitambua hakika na dhati yao, lakini kesho, siku ya Kiama, ambapo pazia la dhahiri ya mambo litaondolewa na kumfanya mtu asiweze kuficha chochote katika hakika yake, ni ukweli halisi tu wa tabia na matendo yake ndio utakaoweza kumfaa na kuwa na faida naye na kumfanya apate radhi za Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu, mola mwenye enzi, ambaye ni mjuzi mwenye uelewa kamili wa kina na wapande zote wa siri zote za ulimwengu, katika hali zake zote za siri na dhahiri, atasema siku ya kiyama kama inavyoeleza aya 119 ya, ya suratul baida ya kwamba hii ndiyo siku ambayo wasemao kweli utawafaa ukweli wao wao, watapata bustani zipitazo mito kati yake, humo watadumu milele. Mwenyezi Mungu amewawia radhi nao wawe radhi naye. Huku ndiko kufuzu kukubwa. Mojawapo ya njia inayoweza kutufanya tuwatambue watu walio wa kweli ni kutathmini mwenendo na matendo yao. Kwa maneno mengine, inapasa tuangalie ni kwa kiwango gani wanaojinasibu kuwa wa kweli na wasema kweli wanafungamana na misingi na malengo matukufu wanayoyapigania na kama wako tayari kwa kila walichonacho kujitokeza katika medani za jihadi na mapambano ya kukabiliana na adui ili kuyalinda na kuyafanikisha malengo hayo. Katika aya ya 15 ya Suratul Hujurat, Qurani tukufu inavitaja vigezo vya kutumia kuwapimia watu hao kwa kusema, hakika waumini ni wale waliomwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake tena wasitie shaka kabisa na wakapigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa mali yao na nafsi zao, hao ndiyo wakweli. Bila shaka hakuna jambo linaloweza kuwa na taathira kubwa ya kuziteka na kuzivuta nyoyo na nafsi za watu ziyakubali na kuyafuata malengo na thamani za Kiislamu, kama ulivyo ukweli katika mwenendo na matendo. Kwa kweli, kama mtu anayejifunga na masuala ya dini ataacha kutoa kauli nyepesi na za ujanja ujanja na badala yake akajitahidi kuwa mkweli wa kauli na matendo yake katika tablighi ya kueneza mafundisho ya Uislamu halisi wa asili na kufanikisha malengo matukufu ya kidini na ya kiutu, hapana shaka kufanya hivyo kutakuwa na taathira kubwa zaidi kuliko jambo jingine lolote. Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam, ambaye kutokana na ukweli wake wa kauli na matendo alileta mageuzi makubwa zaidi ya kiutamaduni na kiislamu katika zama zake. Katika moja ya miongozo yake athirifu, amehusia kwa kusema, msiwalinganie watu mema na ya heri kwa ndimi zenu, bali fanyeni hivyo kwa matendo yenu. Inatakiwa watu waangalie jitihada zenu za kivitendo katika nyanja zote na kushuhudia ukweli na ucha Mungu wenu. Kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, tunafikia hitimisho kwamba katika zama zetu hizi ambazo zinashuhudia mpambano mgumu na wawazi kabisa baina ya haki na batili, huku vinara wa ukafiri duniani wakitumia kila mbinu na nyenzo ili kuichafua sura safi ya Uislamu, njia bora zaidi ya kukabiliana na njama na hila zao ni kuitangaza na kuilingania dini yetu hiyo kivitendo na kwa nia safi na ya kweli. Inatakiwa Waislamu watekeleze jukumu na masuuliya mazito waliyo nayo zaidi katika zama hizi kuliko ilivyokuwa wakati wowote wa ule huko nyuma, na badala ya kutoa kauli tupu na za kujionyesha tu, wawe wa kweli katika mwenendo na matendo yao, ili kwa kufanya hivyo waandaye mazingira ya kuufanya Uislamu uzidi kuenea na kuzivutia nyoyo nyingi zaidi duniani siku baada ya siku, huku tukiwa na matumaini ya kuthibiti tamanio hilo. Niseme pia kwamba, mpenzi msikilizaji, sehemu ya 14 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine Insha Allah, utakapokutana tena katika sehemu ya kumi na tano ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Ni wasaa wa kukuletea macheto magazetini. Magazeti ya Tanzania ndio yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu, magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi nasema bei vifaa vya ujenzi moto, wananchi wenye miradi ya ujenzi na ongezeko la gharama, waziri wa viwanda asubiri ripoti ya ukaguzi wa bei. Leo pia limeandika kada Chadema aliyekufa kiutata azikwa Simiu, mapingamizi yalivyogubika kesi ya Kinamboe na samia tunuku kamisheni maofisa 118 JWTZ. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe umepambwa kwa picha ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akimtunuku kamisheni moja ya maofisa wanafunzi kundi la sifuri mbili mkwaju moja nane wa JWTZ katika sherehe zilizofanyika chuo cha mafunzo ya kijeshi Munduli mkoani Arusha hiyo jana. Picha hiyo imebebwa na anwani isemayo, Samia atunuku 118 kamisheni uluteni uso chuoni Munduli. Hata hivyo, habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti hilo inahusu kesi ya Freeman Boy, mwenyekiti taifa wa Chadema, chini ya anwani semayo ni mwendo wa panga pangua. Habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti la Habari Leo ina kichwa ambacho ni nukuu ya Rais Samia aliposema Tanzania ni salama, karibuni asifu ubunifu JWTZ. Gazeti hilo pia limeakisi habari za kieneo, baadhi zikiwa na vichwa visemavyo mapato biashara Kenya na Tanzania yapaa, na TPA yaenda DRC kuongeza mizigo. Samia apongeza ubunifu JWTZ, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Tanzania Leo, ambalo pia limeandika mazito yaibuliwa katika kesi ya Sabaya, mboe akwa kisiki kotini na umi atoa ruhusa utoaji wa mikopo. Tuelekeze kurunzia udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya. Magazeti dada ya Taifa Leo na Nation yametoa kipaumbele kwa habari za kukurukakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Nation limeipa habari hiyo anwani semayo ndani ya mpango wa Raila na Ruto kwa wafungia nje waasi. Kwa mukhtasari, ni kwa mpango huo unahusu kuchelewesha mchujo wa vyama ili kutoa pigo kwa waasi wa kisiasa, kwani wanasiasa wanaotaka kuwania viti mbalimbali mbali, mbali kama wagombea huru sharti wajiuzulu kwenye vyama vyao miezi mitatu kabla ya uchaguzi. Habari kuu katika gazeti hilo toleo la mtandaoni ina kichwa kisemacho mtu aliyemuua mwanahabari wa BBC jijini Nairobi tayari alikuwa ameposa. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na Taifa Leo inasema waishi wa mistari Ruto na, le, Ruto na Raila wakwepa maswala nyeti, badala yake walenga kura za maskini kwa ahadi za kuwapa hela ya taslimu pia. Limeandika mawaziri wa acha Ruto matani Karen. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka watatu waliolazwa hospitalini Marsabit baada ya kushambuliwa. Mahangaiko zaidi, Miguna akijaribu kurejea nyumbani. Ruto sasa asema hajaanza kampeni za urais. Ahueni kwa wakimbizi baada ya rais kusaini mswada wa sheria inayowapa uhuru wa kuendelea kuishi nchini humo na kaburi la Mekatilili sasa lageuzwa chuo cha utamaduni, viongozi wakosoa hatua ya DCI dhidi ya mabosi wa KPA. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Standard ambalo pia limeandika Raila yuko Pokot, huku Ruto akiongoza mkutano muhimu. Amnesty International yaonya dhidi ya chanjo ya lazima, na kioja cha shilingi milioni mia moja kwenye akaunti ya mwanamke wa Kenya Felista Njoroge. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Monita inahusu mkakati wa polisi ya Uganda kuwalenga wazazi katika jitihada za kuzuia usajili wa watoto wao kujiunga na genge la kigaidi la ADF. Kwa akali watoto tisini wamekombolewa, wamepewa ushauri nasaha, huku polisi ikiwataka wazazi kutowakabidhi wanao kwa wasiowafahamu. Vyombo vya usalama vinafuatilia majumba na vituo vya ibada gazeti hilo pia limeandika kundi la Kibuli la mteua mufti mkuu mpya. Wagonjwa wataabika huku madaktari wa Kigoma, na ripoti yasema 39 waliuawa kwa risasi katika ghasia za Novemba mwaka jana. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kalekela Omar Mahmud yupo Tanzania, anasema shukran jazila, elimu kubwa sana inayotolewa na Redio Teheran katika nyuga mbalimbali mbali. Allah awabariki sana, asante sana Kalekela Omar, nawe kwa kutufuatilia ukiwa hapo Tanzania. Ismail Majuto yupo Nyarugusu katika mkoa wa Kigoma, huko huko Tanzania, nasema baada ya salamu, anasema naitwa Ismail Majuto kutoka kwenye kambi ya wakimbizi mkoani Kigoma nchini Tanzania. Kibinafsi natoa shukrani sana kupata matangazo kupitia simu zetu, anasema anasemaje, mnaniosha moyo wangu, naipenda sana Redio Teheran kwa mawaidha mazuri yenye mafunzo mazuri na habari mbalimbali ila kwa mimi ambaye sina redio nitapitwa mambo mengi vipindi mbalimbali mbali na yenyewe ni vya muhimu sana. Redio Teheran, hongereni sana kwa kuturushia matangazo kwenye simu. Asante sana kwa kutufuatilia ukiwa katika kambi wa ya wakimbizi ya Nyarugusu katika mkoa wa Kigoma. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wasahlan mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tusote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mieleka ya wanajeshi. Timu ya mieleka ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeanza vizuri duru ya 35 ya mashindano ya dunia ya majeshi ya mieleka yanayofanyika huko Doha, mji mkuu wa Qatar. Wanajeshi wa Iran wamezoa jumla ya medali tano katika siku ya kwanza mashindano hayo ya ubingwa wa dunia. Morteza Qiasi na Muhamad Hassan Muhamadian wameshinda medali ya dhahabu kila moja katika kategoria za wanamieleka wenye kilo 65 na 97 kwa usanjari huo. Ahmad Javan na Faribors Babai wameshinda medali za fedha katika safu ya kilo 57 na 74, na huku Hadi Vafepor akitoa medali ya shaba katika kitengo cha kilo 86. Rusia inaongoza katika jedwali la mashindano hayo kwa sasa, huku anamieleka wa nchi hiyo Azemat Tuskayev katika kilo 57, Magomed Aliev kilo 74 na na Artur Naifonov kilo 86 wakitia kapuni medali za dhahabu. tugeukie soka. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeambulia sare ya bao moja kwa moja iliposhuka dimbani kuvaana na Tajikistan katika mechi za shirikisho la soka Asia kati almaarufu Kafa kwa vijana wenye umri usiozidi miaka ya kumi na mitano. Iran ilikuwa ya kwanza kucheka na nyavu katika mchuano huo Ijumaa kupitia goli la Ali Rahmad Nejad katika dakika ya saba ya mchezo. Tajikistan ilisawazisha mambo kupitia Abubakar Sulemonov katika dakika ya kumi baadaye, huku vijana hao wa Kirani wakianza mashindano hayo ya kibara Vijana hao wanaonolewa na mkufunzi Vahid Amiri wanatazamiwa kukutana uso kwa uso na Kirgizistan katika mtanange wa Jumanne. Mashindano hayo ya kieneo yaliyoanza Novemba 19 jijini Dushambe yanatazamiwa kufikia tamati Novemba 23. Ikumbuko kuwa Iran ilitoa ubingwa wa duru ya pili ya mashindano hayo mjini Tashkent nchini Uzbekistan mwaka 2018. Sataranji. Alireza Ferouzja kijana wa Kiirani ameingia kwenye madaftari ya kumbukumbu baada ya kuvunja rekodi ya mchezo huo kwa kushinda alama 8 juu ya tisa katika mashindano ya mabingwa wa Ulaya kwenye mchezo wa sataranji. Mzawa huyo wa Iran alimzidia maarifa Shahriar Mamediarov katika pambano lake la mwisho, na sasa anaogelea katika klabu ya wachache ya pointi 2800 kutokana na ushindi huo wa aina yake. Kuna uwezekano mkubwa akatinga katika nafasi ya pili mwezi ujao nyuma ya Magnus Carlsen. Ferusja mwenye umri wa miaka 18 anakuwa mchezaji chesi mwenye umri mdogo zaidi kutinga kwenye matawi haya ya juu. Ukraine na Russia waliibuka kidedea katika mashindano hayo ya European Team Championship yaliyofanyika mjini Tem Kateza nchini Slovenia kuanzia Novemba 11 hadi 22. Tutupie jicho riadha. Mwanariadha Jacob Kiplimo amevunja rekodi ya dunia ya mbio za kilomita 21 iliyowekwa na Mkenya Kibiwot Kandie kwenye mbio za EDP Lisbon Half Marathon nchini Ureno siku ya Jumapili. Raia huyo wa Uganda mzawa wa Kenya mwenye umri wa miaka 20 amekamilisha umbali huo kwa dakika 57 na sekundi 31, akifuta rekodi ya dunia, Afrika na Kenya ya dakika 57 na sekunde 32 iliyoshikiliwa na Kandie tangu Desemba 6 mwaka jana aliposhinda taji la Valencia Half Marathon nchini Hispania. Kiplimo ambaye ni Mganda wa kwanza katika historia ya half marathon kumiliki rekodi ya dunia ya kilomita 21, alikamilisha dakika mbili mbele ya wa wapinzani wake wa karibu, Huseidin Mohamed Isa wa Ethiopia, Gerba Beat Dibaba wa huko huko huko Habeshi, Hilary Kipkoech wa Kenya. Taji la kinadada ambalo Mkenya Vivian Cheruyot alishinda mwaka 2019 wakati mbio hizo zilipofanyika mara ya mwisho limetwaliwa na Muethiopia Sehei Gemechu Beyan kwa kutumia saa moja dakika sita na sekunde sifuri sita. Wakenya Daisy Cherotich na Joyce Chepkemoi waliridhika na nafasi ya pili na tatu mtawalia. Hiwot Bebre Mariam wa Ethiopia alimaliza kwa saa moja dakika nane, huku Vibian Chepkirui wa Kenya akimaliza kwa saa moja dakika nane na sekunde sifuri mbili. Tukiachana na riadha, tugeukie kikapu. Timu ya kikapu ya kinadada KPA ya huko nchini Kenya iliendelea kutifua vumbi katika mashindano ya FIBA Africa Zone 5 baada ya kushinda Don Bosco kwa alama 70 kwa 21 jijini Dar es Salaam nchini Tanzania siku ya Jumamosi. Ushindi huo unaiweka KPA katika nafasi nzuri ya kutinga hatua ya fainali ya mashindano hayo. KPA inayonolewa na kocha Anthony Ojoku ilitarajiwa kuteremka uwanjani Jumapili kuchuana na Reg ya Rwanda katika mchuano ambao KPA ilipigiwa upatu wa kuvuna ushindi katika pambano dhidi ya Don Bosco na hodha Vilma Acheng, Rita Onyango, Brenda Hosuda na Beti Kalanga wakicheza kufana kupona licha ya upinzani mkali kutoka kwa Rehema Silombi, Fatima Idadi na Todensia Loch. Mara ya mwisho KPA kushinda taji hilo ni mwaka 2017 katika mashindano yaliyoandaliwa jijini Kampala nchini Uganda. Hata hivyo, kocha Ojoku amesema ana wingi wa matumaini kwamba kikosi chake kitatamba katika mashindano hayo ya mwaka huu ya kibara. Tunatamatisha kwa dondoo za hapa na pale. Mchuano wa ligi kuu ya Uingereza EPL uliokutanisha Manchester United na Watford katika uwanja wa Vicarage Road siku ya Jumamosi ndio ulikuwa wa mwisho kwa kocha Ole Gunnar Sokja kusimamia kambini mwa mashetani wekundu. Vinara wa Manyu waliandaa kikao cha dharura na kufikia maamuzi ya kumtimua Sokja chini ya kipindi cha saa 48 baada ya mabingwa hao mara 20 wa EPL kudhalilishwa kwa kichapo cha mabao manne kwa moja katika mchuano huo. Wanasoka wa Manyu waliondoka ugani vichwa chini kwa aibu, huku mashabiki wa kikosi hicho wakimzomea kocha pamoja na wasaidizi wake walionekana wakiomba msamaha wakitoa kwa heri. Wakati huo huo, mkufunzi mpya wa Aston Villa Steven Gerrard ameanza ligi kuu ya EPL kwa ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Brighton. Mabao ya Villa yalifungwa na mshambuliaji Ollie Watkins na beki Tyrone Mings dakika sita za mwisho za mchezo na kuifanya timu hiyo kupata ushindi wa kwanza baada ya kufungwa michezo mitano mfululizo. Ushindi huo unakuja baada ya aliyekuwa kocha mkuu wa kikosi hicho Din Smith kutimuliwa kutokana na mwenendo mbaya wa matokeo. Na kwa kutamatisha, gazeti la Misri la Rayul Yaum limeripoti Juma kwamba Arsenal imetoa taarifa na kusema haitorefusha mkataba wake na mchezaji Muhammad Nasir Elneny kwa sababu mkufunzi Mikel Arteta hamtaki tena katika timu hiyo. Hata hivyo, vyombo vya habari vimeripoti kwamba Elnini, ambaye ni raia wa Misri, anaadhibiwa kwa sababu ya uungaji mkono wake wa wazi kwa harakati za ukombozi za Palestina. Aidha, baadhi ya duru zimesema kwamba uamuzi wa Arsenal unafungamana na uamuzi wa serikali ya Uingereza kutangaza kuwa eti harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ni kundi la kigaidi. Wakala wa Elneni Ala nazmi amesema Arsenal imekataa kurefusha mkataba wa elneni kutokana na msimamo wake kuhusu kile alichokitaja kuwa kadhia ya kimataifa. Mashabiki wa elneni wanasema kadhia ya kimataifa ina maana ya uungaji mkono wa elneni kwa watu wa Palestina ambao ardhi zao zinakaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 17 rabiu Rabiuthani 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Novemba 2021. Tarehe 23 Novemba miaka 148 iliyopita, Hanoi mji mkuu wa Vietnam ulivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na majeshi ya Ufaransa. Tukio hilo lilijiri wakati wa vita vya Ufaransa vya kutaka kuzikoloni nchi za India na China. Tangu katikati mwa karne ya 19, Ufaransa ilikuwa ikifanya njama na jitihada za kuongeza makoloni yake swala lililoifanya nchi hiyo pia huamua kuuvamia mji huo. Hadi mwaka 1885 askari wa Ufaransa waliikalia na kuidhibiti ghuba ya Tonkin na Vietnam. Hatimaye vikosi vya Ufaransa vililazimika kuondoka huko Vietnam mwaka 1954, baada ya kushindwa vibaya katika vita hivyo. Siku kama ya leo miaka 84 iliyopita, Jagadish Chandra Bose, msomi mtajika wa Bangladesh, alifariki dunia. Jagadish alizaliwa Novemba 30 mwaka 1858, katika moja ya maeneo ambayo ni viunga vya mji mkuu Dhaka. Miongoni mwa elimu alizokuwa amebobea Jagadish ni fizikia, sayansi ya mimea na arkeolojia. Hata hivyo, umashuhuri wa Jagadish Chandra Bose unatokana na kuvumbua kwake redio na tanuri ya miale ya microwave. Siku kama ya leo miaka 47 iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha swala la kuundwa nchi huru ya Palestina. Swala la Palestina lilikuwa miongoni mwa mambo ya mwanzo kabisa kujadiliwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, maazimio mengi ya Umoja wa Mataifa yamekuwa yakiathiriwa na nchi kubwa zinazowaunga mkono wa zayuni wa Israel, na utawala huo ulitumia moja ya maazimio hayo hapo tarehe 14 Mei 1948 kuanzisha dola haramu la Israel katika ardhi ya Palestina siku kama leo miaka 45 iliyopita, alifariki dunia Andre Morox, mwandishi na msanii maarufu wa Ufaransa. Morox alizaliwa 1901 mjini Paris, na katika ujana wake alikwenda nchini China na India zilizokuwa chini ya ukoloni wa Ufaransa, na akajishughulisha na mapambano dhidi ya ukoloni wa nchi yake huko mashariki mwa Asia. Wakati akirejea katika safari yake hiyo, aliandika kitabu maarufu kwa jina la Hatima ya Mwanadamu. Katika vita vya ndani nchini Hispania, Morox alishirikiana na wapigania uhuru hiyo Andre alikuwa akipinga vita na umwagaji damu na alitetea pia uhuru wa mwanadamu. Vilio vya Ukimya, Ushawishi wa Magharibi, Tumaini la Mwanadamu na Washindi ni miongoni mwa vitabu vilivyoandikwa na msanii huyo wa Kifaransa. Na siku kama ya leo miaka 25 iliyopita, yaani tarehe 23 Novemba mwaka 1996 ndege ya abiria ya Ethiopia iliyokuwa imetekwa nyara ilianguka katika fukwe za bahari ya Hindi huko Komoro baada ya kuishiwa na mafuta ndege hiyo ya shirika la ndege la Ethiopia aina ya Boeing 767 ilikuwa na abiria 175. Abiria 125 walipoteza maisha katika ajali hiyo. Ndege hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka Addis Ababa kuelekea Nairobi. Hii ni Redio Teheran. Muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, nisome tu hapa maoni mawili kutoka kwake Shekh Salim Maulid wa Hauza ya Qaim huko Tanga, Tanzania, anasema shukran kwa vipindi bora, Mwenyezi Mungu awape kila la kheri. Asante sana Shekh Salim, ukiwa hapo Tanga, tanzania. Na Ibn Taha Aljunaid wa Bumbwini ye hana mingi, anatuandikia tu asante toban, anatushukuru kwa habari moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Makumi ya watu wameuawa katika mashambulizi mapya ya kutisha ya wanamgambo wa Kodeko huko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la Kivu Security Tracker linalofuatilia ghasia na mapigano mashariki mwa DRC limesema maiti mia moja na saba zimepatikana katika vijiji viwili vya Drodro na Largu katika eneo la Jugu mkoani Turi kufuatia hujuma hizo za juzi Jumapili na jana Jumatatu. Abei Ahmed, waziri mkuu wa Ethiopia, ametangaza kuwa leo atajitosa kwenye medani ya vita kati ya vikosi vya serikali ya nchi hiyo na wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre, kwa kifupi TPLF. Rais wa Afrika Kusini amesema dhuluma za kijinsia na ukandamizaji unaofanywa na wanaume dhidi ya wanawake ni janga la pili linaloisumbua nchi hiyo kwa sasa mbali na tandavu ya ugonjwa wa Covid 19. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran ambaye anaongoza timu ya mazungumzo ya jamhuri ya kiislamu na kundi la nne jumlisha moja yatakayoanza Novemba 29 huko Viena amesema kuwa Marekani sharti ikubali hali halisi ya mambo kwa kufungamana na ahadi ilizotoa katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Na makumi ya watu wameuawa katika ajali mbaya ya barabarani iliyotokea kusini mwa mji mkuu wa Bulgaria, Sofia. Na kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji, ndo tunafika tamati ya matangazo haya ya Jumatano mchana. Kumradhi, Jumanne onekana nasinzia. Jumanne mchana, redio Tehran, idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Asante, na kwa heri.