Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na maovu na kuwakataza maovu, na hao ndio tengenekewa watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhatilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakao watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabaha l kher, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema na karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Tehrani, Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Novemba 23 mwafaka na tarehe 17 Rabiuthani mwaka 1443 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia takujumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha tu kwamba mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia njia ya intaneti, lakini unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia Redio Maarifa katika anga za 105.3, Tanga, 101.9, Mwanza, 99.7, Kigoma, 104.1, Mtwara, na 99.1, Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na vilevile vile kupitia barua pepe yetu kupitia anwani ya Swahili radio at irib ir. Imetimia saa tatu, kumradhi, saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na moja kamili kwa saa za Afrika kati ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yataja sababu ya kuenea uhalifu na ugaidi kote duniani. Waziri Mkuu wa mpito Libya naye pia yajitosa kwenye kinyang'anyiro cha urais. Na Russia yasema Lebanon haipasi kufanywa mahala pa kukomoana na kulipiziana visasi nchi zingine, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema sababu kuu ya kuenea uhalifu na ugaidi katika maeneo mbalimbali ya dunia ni magendo na biashara haramu ya silaha nyepesi na ndogondogo. Majid Tahteravanche alisema hayo jana Jumatatu katika hotuba yake mbele ya mkutano wa ngazi ya juu wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa wa kutathmini mpango wa kimataifa wa UN wa hatua dhidi ya magendo ya binadamu. Katika hotuba hiyo Takht Ravanchi ameeleza bayana kuwa jamhuri ya kiislamu kama nchi nyingine duniani ina wasiwasi mkubwa kuhusu matokeo mabaya ya kijamii, kiuchumi na kiusalama ya biashara haramu ya silaha ndogo ndogo na namna silaha hizo zinavyowafikia kiwepesi watu wasiostahili. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amebainisha kuwa mpango wa hatua za hatua ya kuzuia kupambana na kuondoa biashara haramu ya silaha ndogo na nyepesi katika viongo vyote ndio fremu pekee ya kimataifa inayokubalika ya kupambana na matatizo hayo. Mwakilishi huyo wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu kama mhanga wa ugaidi unaungwa mkono na nchi ya jinabi, uhalifu wa kupangwa na magendo ya mihadarati na silaha ndogondogo, inatathmini au inathamini mpango huo wa kimataifa na inatoa mwito wa kutekelezwa kwake kikamilifu na kwa njia athirifu amelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liipigia darubini kadhia hii sanjari na kuhakikisha kuwa biashara halali ya silaha hizo ndogondogo haiathiriwe kuingilia. Siku moja kabla ya kufungwa kwa shughuli ya kuwasilisha fomu ya kuwania uchaguzi wa rais nchini Libya, waziri mkuu wa mpito Abdul Hamid Dbeiba naye pia jana alijitangaza kuwa atawania katika uchaguzi huo, baada ya Saif al-Islam Gaddafi na jenerali wa zamani wa jeshi Khalifa Haftar, waziri mkuu wa serikali ya mpito Libya jana alitangaza kuwania kwenye kiti cha rais mwezi mmoja kabla ya uchaguzi, wakati hali inazidi kuwa wasiwasi, huku wengi wakiondoa matumaini ya uchaguzi huo kufanyika mwezi Desemba mwaka huu. Kulingana na sheria ya uchaguzi inayotumika nchini Libya, barua ya kuwania katika uchaguzi inaweza kukubaliwa tu ikiwa mgombea ataacha kazi rasmi anayoshikilia miezi mitatu kabla ya uchaguzi. Kaimu waziri mkuu aliye madarakani Abdul Hamid Dbeiba hangeweza kwa mujibu wa sheria hii kuwa mgombea, lakini kiongozi huyo wa serikali alipoteza imani ya wabunge Septemba 21 wakati wa kura katika makao makuu ya bunge la Tobruk, hata kama hajaacha wadhifa wake tangu wakati huo. Lakini Dbeba anaendelea na hoja hii au anaendana na hoja hii ili kudai haki yake ya kuwania mgombea mbele ya sheria. Kufikia sasa, wagombea ambao wameshatangaza kuwania katika uchaguzi huo ni watano, ikiwa ni pamoja na Khalifa Haftar kutoka mashariki, spika wa bunge Aguila Saleh, mtoto wa kiongozi wa zamani wa Libya Muammar Gadafi, Saiful Islam Gadafi, Fateh Ben Shera aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani kutoka magharibi mwa nchi, na Abdul Hamid Dbeiba. Mbali na hayo, taasisi ya kimataifa kwa ajili ya demokrasia na usaidizi wa uchaguzi kwa kifupi IDEA imesema kwa mara ya kwanza Marekani imeingia kwenye orodha ya nchi duniani zinazokabiliwa na mmomonyoko wa demokrasia. IDEA imeeleza katika ripoti yake ya kila baada ya miaka miwili ambayo imetolewa kwa anwani ya hali ya demokrasia duniani katika mwaka 2021 kwamba kwa mara ya kwanza Marekani imeingia kwenye orodha ya nchi zinazokabiliwa na mmomonyoko wa kushuka kwa demokrasia kwa mujibu wa asasi hiyo yenye makao yake mjini stockholm sweden mwaka 2019, ndipo ilipoanza mwenendo wa kurudi nyuma na kuporomoka demokrasia nchini marekani kwa mujibu wa taasisi ya kimataifa kwa ajili ya demokrasia na usaidizi wa uchaguzi kuvurugika demokrasia nchini marekani kunashuhudiwa katika ongezeko la changamoto zinazohusiana na matokeo ya uchaguzi hatua za kukandamiza ushiriki wa watu katika uchaguzi pamoja na mpasuko wa kambi mbili katika jamii ya nchi hiyo ambayo ni moja ya mabadiliko yenye kutia wasiwasi mkubwa. Ripoti hiyo ya IDEA imeongeza kuwa idadi ya nchi ambazo zimekumbwa na mmomonyoko na kupungua kwa demokrasia katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita imeongezeka maradufu na kujumuisha robo moja ya idadi ya watu wote duniani. Mbali na Marekani Brazil na India zimetajwa pia kuingia kwenye orodha ya nchi zilizokumbwa na mmomonyoko wa demokrasia, ambapo kwa upande wa nchi za Ulaya inazijumuisha Hungary, Poland, Serbia na Slovenia. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kabisa kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wananchi wa Burundi na haswa wakazi wa jiji la Bujumbura wamelalamikia kukosekana miundo mbinu ya usafi na afya katika maeneo ya umma haswa yanayokusanya idadi kubwa ya watu. Mwandishi wetu Hamida Isa ana maelezo zaidi kutoka Bujumbura. Hapa kwetu parking ya Bubanza hakuna usafi. Huyo ni mmoja raia mkazi wa jiji la Bujumbura anayefanyia kazi kwenye kituo cha mabasi yanayoelekea katika mikoa ya magharibi mwa Burundi, akilalamika kuto kuwepo na sehemu ya kujisaidia katika eneo hilo. Unapotembelea maeneo mbalimbali, kuna kufanyia kazi watu wengi mjini kati Bujumbura, ni nadra kupata sehemu kunakokutikana vyoo. Raia wanaofanyia kazi kwenye maeneo kama hayo hususan kwenye migahawa na hata vituo vya mabasi ya uchukuzi kuelekea mitaa mbalimbali ya mji mkuu Bujumbura wanasema wamekuwa wakitaabika kupata sehemu ya kujisaidia kwani sehemu nyingi mjini Bujumbura na hata maeneo mbalimbali ya jiji hili hakuna vyoo, na pale vinapopatikana vyoo hivyo basi, wamiliki wanawataka kulipa franga za Burundi mia mbili wanapohitaji kujisaidia. Kwenye tuko choo zenyewe hamna, na hii choo yenye kuwa hapa msoko, kawaida parikingi napasha kuwa na choo yako. Hiyo sisi tuingilie msoko mmacho na ngambo yenye tunapakilia mbarabara. Hali hiyo imekuwa ikisababisha baadhi ya raia ku saidia hovyo katika maeneo mbalimbali ya kando mwa barabara, hali walioitaja raia hao kuwa inaweza ikasababisha maradhi mbalimbali. Wako wenyewe wanajisaidia kando na barabara, pako wenyewe wajiwezi, na wale watu wenyewe na nani wanaenda kule kujihifadhi kule kawaida, wangiacha kama waachi yani, na wenyewe na sisi tutapituliwa na madhara. Wito wameutoa kwa serikali ya Burundi kufanya kila liwezekanalo haraka iwezekanavyo ili kuwepo na vyoo vya umma katika mji mkuu Bujumbura na hususan maeneo kunakofanyia kazi watu wengi, hususan kwenye vituo vya mabasi na hata kwenye migahawa. Hali hii inashuhudiwa wakati ulimwengu ukiadhimisha tarehe 19 za mwezi huu wa Novemba, siku maksusi ya kimataifa ya vyoo. Burundi imesalia ni nchi pekee katika jumuiya ya Afrika Mashariki ambapo bado hakuna ustaarabu wa vyoo vya umma vya kulipia. Hamid Isa, Idhaa ya Radio Tehran, Bujumbura. Aya, inasikitisha tupo katika karne ya ishirini na moja bado tunajadili maswala ya vyoo. Asante sana Hamid Aisa kwa ripoti yako hiyo, ukiwa hapo Bujumbura, Burundi. Tukisonga mbele, imeelezwa kuwa kati ya miji mia moja inayoongozwa kwa uchafuzi wa hewa duniani tisini na nne kati yao iko katika nchi tatu za Asia za India, China na Pakistan. Uchunguzi uliofanywa kuhusu hali ya uchafuzi wa hewa duniani unaonyesha kuwa katika mwaka 2020 miji 46 ya India, 42 ya China na 6 ya Pakistan ilikuwa kwenye orodha ya miji 100 inayoongozwa kwa uchafuzi wa hewa. Miji mingine sita ni mine Bangladesh, huku Indonesia na Thailand, kila moja ikichangia mji mmoja kwenye orodha hiyo ya miji yenye kiwango cha juu cha uchafuzi kuwa katika mwaka 2019 uchafuzi wa hewa ulisababisha vifo vya watu milioni moja na laki saba huko nchini India. Na waziri wa wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov amesema ana matumaini serikali mpya ya Lebanon itaweza kuhitimisha mgogoro wa muda mrefu wa kisiasa, na akataka nchi hiyo isitumiwe kuwa mahala pa nchi zingine kukomoana na kulipiziana visasi. Lavrov amesema hayo mjini Moscow katika mkutano na waandishi wa habari alipofanya au aliofanya pamoja na mgeni wake waziri wa mambo ya nje wa Lebanon abdallah bou Habib. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia ameeleza kwamba wanaojihusisha au wajihusishaji wa kisiasa wa nje wanajaribu kuingilia masuala ya ndani ya Lebanon, na akaongeza kwamba kwa mtazamo wa Moscow, hatua za aina hiyo ni haribifu kwa Lebanon yenye, yenyewe na kwa hali eneo Wataalamu wa siasa za eneo wanasema Marekani na Saudia zinaingilia masuala ya ndani ya Lebanon na kujaribu kubadilisha mkondo wa mchakato wa kisiasa wa nchi hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho safari ya Grosi mjini Tehran, sisitizo la ushirikiano baina ya Iran na IAEA katika nyanja mbalimbali mbali. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki, IAEA, jana Jumatatu, aliwasili hapa Teheran kwa lengo la kukutana na kufanya mazungumzo na Muhammad Islami, mkuu wa shirika la atomiki la Iran, na kuchunguza hali ya ushirikiano wa kiufundi wa, wa pande mbili. Kabla ya ziara hii, mkurugenzi mkuu wa IAEA alikuwa amefanya ziara nyingine pia hapa Teheran kwa madhumuni ya kuimarisha ushirikiano kati ya Iran na wakala huo katika nyuga mbalimbali na pia kujadiliana kuhusu masuala ya kiufundi. Safari na ziara zote hizo zina umuhimu katika kuendeleza ushirikiano na pia kufuatilia kadhia mbalimbali za pande mbili katika anga iliyo bora. Ndio maana Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia zikasisitiza kuendeleza mazungumzo kati ya pande mbili. Kile kilicho muhimu kwa Iran ni kuona wakala wa kimataifa wa nishati yatumiki ukifanya kazi kwa mujibu wa misingi mitatu mikuu yaani kutoegemea upande wowote, kuwa huru na kufanya kazi kwa kuzingatia taaluma. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa IAEA, hivi karibuni aliwasilisha ripoti kuhusu miradi ya nyuklia Iran, ripoti ambayo hata hivyo ilichanganyika na madai ya uongo na asio na msingi wowote dhidi ya Tehran. Kutolewa ripoti kama hiyo, kwa kuzingatia rekodi ya mashinikizo ya kisiasa dhidi ya wakala huo, si jambo jipya huko nyuma wakala huo pia ulijiweka mbali na mchakato wa kiufundi katika baadhi ya ripoti zake na kuzidisha maswala ya kisiasa katika utendaji wake, jambo ambalo ni kinyume na msingi wa kuwa huru katika utendaji wa taasisi hiyo ya kimataifa. Marekani inaotumia kama wenzo wakala wa IAEA ili kuzidisha mashinikizo katika kukaribia kwanza mazungumzo huko Viena ya kuiondolea Iran vikwazo. Marekani inajaribu kila iwezalo kupitia wenzo wa vikwazo ili ione kama itafanikiwa kuilazimisha Iran ilegeze misimamo yake mkabala wa kuiondelea vikwazo. Katika uwanja huo, Marekani imejaribu mara kadhaa kutumia kama wenzo swala la uchunguzi wa wakala wa IAEA kuhusu Iran ili kuyatoa itibari mapatano ya JCPOA na wakati huo huo kuhalalisha siasa zake eti za mashinikizo ya kiwango cha juu dhidi ya Teheran. Hata hivyo, imegonga mwamba katika uwanja huo. Iran ni kati ya nchi wanachama zilizobega kwa bega kwa kiasi kikubwa na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki, na wakati huo huo imetoa ushirikiano mkubwa sana kwa taasisi hiyo hadi sasa katika kuweka wazi shughuli zake za nyuklia zenye malengo ya amani. Wakati huo huo, Iran siku zote imekuwa ikipendekeza kwa wakala huo njia ya kushirikiana pande mbili katika masuala ya kiufundi na kitaalamu kwa kuzingatia kuwa moja ya malengo ya Marekani ni kuibua hali ya kutoaminiana kati ya Iran na IAEA. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na tunakushukuru vilevile kwa kuendelea kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma muda usiokuwa mrefu. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 14 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Tukiendelea na mazungumzo yetu kuhusu tabia na akhlaki njema, kielelezo kingine muhimu cha tabia njema ni kuwa mkweli na kusema kweli, sifa ambayo inapasa ionekane na kushuhudiwa katika maneno na vitendo vya mtu. Kama utakuwepo mlingano kwa maneno ya mtu kuendana na vitendo vyake, hilo litathibitisha ukweli wa mtu anayesema kweli. Kuhusiana na nukta hii, Mwenyezi Mungu mtukufu ametajwa ndani ya Qur'ani tukufu kuwa ni dhihirisho la sifa zote za ukweli ambazo inapasa apambike nazo kila mwenye kushikamana na njia ya tauhidi. Aya 87 ya Suratu Nisa inaizungumzia hivi nukta hiyo: Mwenyezi Mungu, hapana Mungu isipokuwa yeye, kwa yakini atakukusanyeni siku ya Kiama, halina shaka hilo. Na ni nani msema kweli kuliko Mwenyezi Mungu? Moja ya ishara za wazi na alama kubwa kabisa za ukweli wa Mwenyezi Mungu ni kuthibiti kwa ahadi alizotoa yeye Mola, ziwe ni ahadi alizoahidi kutokea hapa duniani au ahadi alizoahidi kuwa zitatokea katika ulimwengu mwingine wa akhera. Kurani tukufu inalizungumzia hilo katika aya 122 ya suratu Nisa kwa kusema Ndiyo ahadi ya Mwenyezi Mungu iliyo kweli, na nani mkweli zaidi kwa usemi kuliko Mwenyezi Mungu? Mwenyezi Mungu ambaye ni dhihirisho la sifa zote za ukweli na msema kweli, anawataka wale wanaofuata njia ya tauhidi na kumwabudu yeye mola pekee wa haki wapate ilhamu na kufuata kigezo chake yeye cha kuwa wa kweli na wasema kweli katika tabia, maneno na vitendo, na kushikamana na njia hiyo katika tamu na chungu, na raha na misukosuko wanayokumbana nayo maishani. Katika aya 23 ya suratu Lahzab, Qurani tukufu inaeleza yafuatayo katika kuwazungumzia watu wanaojipamba na sifa hiyo miongoni mwa waumini: wapo watu waliotimiza walioahidiana na Mwenyezi Mungu, baadhi yao wamekwisha kufa na baadhi wanangojea, wala hawakubadilisha ahadi hata kidogo. Ni kwa sababu hii ndiyo maana watu wa kweli wana hadhi maalumu na ya juu mbele ya Mwenyezi Mungu, mpaka kufikia hadhi ya kuwekwa na yeye mola kwenye daraja na kundi moja na waja wake mahsusi na wateule. Mwenyezi Mungu Mtukufu analieleza hilo katika aya 69 ya Suratunisa isemayo: na wenye kumtii Mwenyezi Mungu na mtume hao wa pamoja na wale aliowaneemesha Mwenyezi Mungu, miongoni mwa manabii na masidiki na mashahidi na watu wema. Na uzuri ulioje kuwa pamoja na watu hao! Katika ulimwengu huu mpendwa msikilizaji, upo uwezekano kwa watu kujionyesha kidhahiri kwamba ni wa kweli, na kwa kufanya hivyo wakaweza kuzivuta na kuziteka fikra za walio wengi. Na sababu ni kwamba katika dunia yetu hii huwa tunawatathmini watu kwa yale tuyaonayo katika dhahiri zao, iwe ni maneno au mienendo yao, na yamkini tukaishi nao hadi mwisho wa uhai wao pasina kuitambua hakika na dhati yao. Lakini kesho siku ya Kiama, ambapo pazia la dhahiri ya mambo litaondolewa na kumfanya mtu asiweze kuficha chochote katika hakika yake, ni ukweli halisi tu wa tabia na matendo yake ndio utakaoweza kumfaa na kuwa na faida naye na kumfanya apate radhi za Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu, mola mwenye enzi, ambaye ni mjuzi mwenye uelewa kamili wa kina na wapande zote, wasiri zote za ulimwengu, katika hali zake zote za siri na dhahiri, atasema siku ya Kiyama kama inavyoeleza aya 119 ya Suratul Baida ya kwamba hii ndiyo siku ambayo wasemao kweli utawafaa ukweli wao, wao watapata bustani zipitazo mito kati yake, humo watadumu milele. Mwenyezi Mungu amewawia radhi nao wawe radhi naye. Huku ndiko kufuzu kukubwa. Mojawapo ya njia inayoweza kutufanya tuwatambue watu walio wa kweli ni kutathmini mwenendo na matendo yao. Kwa maneno mengine, inapasa tuangalie ni kwa kiwango gani wanaojinasibu kuwa wa kweli na wasema kweli wanafungamana na misingi na malengo matukufu wanayoyapigania na kama wako tayari kwa kila walichonacho kujitokeza katika medani za jihadi na mapambano ya kukabiliana na adui ili kuyalinda na kuyafanikisha malengo hayo. Katika aya ya 15 ya Suratu Lhujurat, Qurani tukufu inavitaja vigezo vya kutumia kuwapimia watu hao kwa kusema, hakika waumini ni wale waliomwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake tena wasitie shaka kabisa, na wakapigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa mali yao na nafsi zao. Hao ndiyo wakweli. Bila shaka hakuna jambo linaloweza kuwa na taathira kubwa ya kuziteka na kuzivuta nyoyo na nafsi za watu ziyakubali na kuyafuata malengo na thamani za Kiislamu kama ulivyo ukweli katika mwenendo na matendo. Kwa kweli, kama mtu anayejifunga na masuala ya dini ataacha kutoa kauli nyepesi na za ujanja ujanja na badala yake akajitahidi kuwa mkweli wa kauli na matendo yake katika tablighi ya kueneza mafundisho ya Uislamu halisi wa asili na kufanikisha malengo matukufu ya kidini na ya kiutu, hapana shaka kufanya hivyo kutakuwa na taathira kubwa zaidi kuliko jambo jingine lolote. Imam Jafar Sadiq alaihi salam ambaye kutokana na ukweli wake wa kauli na matendo alileta mageuzi makubwa zaidi ya kiutamaduni na kiislamu katika zama zake. Katika moja ya miongozo yake athirifu, amehusia kwa kusema: msiwalinganie watu mema na ya heri kwa ndimi zenu, bali fanyeni hivyo kwa matendo yenu. Inatakiwa watu waangalie jitihada zenu za kivitendo katika nyanja zote na kushuhudia ukweli na ucha Mungu wenu. Kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, tunafikia hitimisho kwamba katika zama zetu hizi ambazo zinashuhudia mpambano mgumu na wawazi kabisa baina ya haki na batili, huku vinara wa ukafiri duniani wakitumia kila mbinu na nyenzo ili kuichafua sura safi ya Uislamu, njia bora zaidi ya kukabiliana na njama, na njama na hila zao ni kuitangaza na kuilingania dini yetu hiyo kivitendo na kwa nia safi na ya kweli. Inatakiwa Waislamu watekeleze jukumu na masuuli ya mazito waliyo nayo zaidi katika zama hizi kuliko ilivyokuwa wakati wowote wa ule huko nyuma, na badala ya kutoa kauli tupu na za kujionyesha tu, wawe wa kweli katika mwenendo na matendo yao, ili kwa kufanya hivyo waandaye mazingira ya kuufanya Uislamu uzidi kuenea na kuzivutia nyoyo nyingi zaidi duniani siku baada ya siku, huku tukiwa na matumaini ya kuthibiti tamanio hilo. Niseme pia kwamba mpenzi msikilizaji, sehemu ya 14 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine Insha allah utakapokutana tena katika sehemu ya kumi na tano ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni redio Tehran. Salamun aleikum, anaandika Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania na mjibu alaikum salam. Anaendelea kusema shukran sana kwa taarifa za kweli, uhakika na zenye kuelimisha. Mwenyezi Mungu aibariki Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na watu wa Iran walio dhidi ya ubepari na kudumaza fikra za wanadamu. Asante sana Omar, ukiwa hapo Tanzania ajatueleza yuko sehemu gani Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako. Hata hivyo Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania anasema, baada ya salamu, jamii ya kimataifa, tunawaomba IAEA kutoa taarifa sahihi ya safari yao Iran. taarifa ya kutumwa anasema, taarifa ya kutumwa ni kuhatarisha amani duniani, wongo, na wote tunaelewa taifa la Iran lina maadili mema kimataifa, wanaongozwa na mafunzo mema ya muumba wa dunia yetu. Sante sana Sherali ukiwa hapo da. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, nikuletea macho yetu magazetini Magazeti ya Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udunduzi wetu magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema: bei vifaa vya ujenzi moto, wananchi wenye miradi ya ujenzi na ongezeko la gharama, waziri wa viwanda asubiri ripoti ya ukaguzi wa bei. Leo pia limeandika kada Chadema aliyekufa kiutata, zikwasimiu mapingamizi yalivyogubika kesi ya Kinamboe na Samia atunuku kamisheni maofisa 118 JWTZ. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipasha umepambwa kwa picha ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akimtunuku kamisheni mmoja wa maofisa wanafunzi kundi la sifuri mbili mkoaj kumi na nane wa JWTZ katika sherehe zilizofanyika chuo cha mafunzo ya kijeshi Monduli katika mkoa wa Arusha hiyo jana. Picha hiyo imebebwa na anwani isemayo Samia atunuku 118 kamisheni uluteni husu chuoni Munduli. Hata hivyo, habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti hilo inahusu kesi ya Freeman Mboe, mwenyekiti taifa wa Chadema chini ya nuani semayo ni mwendo wa panga pangua. Habari iliyopoa uzito wa kwanza na gazeti la habari leo ina kichwa ambacho ni nukuu ya Rais Samia aliposema, Tanzania ni salama karibuni, asifu ubunifu wa JWTZ. Gazeti hilo pia limeakisi habari za kieneo, baadhi zikiwa na vichwa visemavyo: mapatano biashara Kenya na Tanzania yapaa, na TPA yaenda DRC kuongeza mizigo. Samia apongeza ubunifu JWTZ, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Tanzania Leo, ambalo pia limeandika mazito yaibuliwa katika kesi ya Sabaya, Mboe akwa kisiki kotini, na Ummy atoa ruksa utoaji wa mikopo habari. Zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la jamvi la habari zinaanwani zisemazo Samia asema hatua ya kudhibiti UVIKO kumi na tisa zimefungua Tanzania, Majaliwa awataka viongozi mitaa kuwafahamu wakazi na usafi da kila Jumamosi ya mwisho wa mwezi. Tuelekeze kurunzi udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya. Magazeti dada ya Taifa Leo na Nation yametoa kipaumbele kwa habari za kukurukakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Nation imeipa habari hiyo anwani semayo, ndani ya mpango wa Raila na Ruto kuwafungia nje waasi. Kwa mukhtasari, ni kuwa mpango huo unahusu kuchelewesha mchujo wa vyama ili kutoa pigo kwa waasi wa kisiasa, kwani wanasiasa wanaotaka kuania viti mbalimbali mbali kama wagombea huru sharti wajuzulu wenye vyama vyao miezi mitatu kabla ya uchaguzi. Habari kuu katika gazeti hilo toleo la mtandaoni, kichwa kisemacho mtu aliyemua mwanahabari wa BBC jijini Nairobi tayari alikuwa ameposa habari nafasi ya kwanza. Na na Taifa inasema wa mistari Ruto na Raila nyeti, badala yake walenga kura za maskini kwa ahadi za kuwapa mawaziri Ruto matani Karen baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: watatu walazwa hospitalini Marsabit baada ya kushambuliwa; mahangaiko zaidi, Miguna akijaribu kurejea nyumbani; Ruto sasa asema hajaanza kampeni za urais; ahueni kwa wakimbizi baada ya rais kusaini mswada wa sheria inayowapa uhuru wa kuendelea kuishi nchini; na kaburi la Mekatilili sasa lageuzwa chuo cha utamaduni. Viongozi wakosoa hatua ya DCI dhidi ya mabosi wa KPA, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Standard, ambalo pia limeandika Raila yuko Pokot huku Ruto akiongoza mkutano muhimu. Amnesty International yaonya dhidi ya chanjo ya lazima, na kioja cha shilingi milioni mia moja kwenye akaunti ya mwanamke wa Kenya, Felista Njoroge. Tunatamatisha nchini Uganda ambapo habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Monitor inahusu mkakati wa polisi ya Uganda kuwalenga wazazi katika jitihada za kuzuia usajili wa watoto wao kujiunga na genge la kigaidi la ADF. Kwa wakali watoto tisini wamekombolewa wamepewa ushauri na saha huku polisi ikiwataka wazazi kutoa kabidhi wanao wa kwa watu wasiowafahamu vyombo vya usalama vinafuatilia majumba na vituo vya ibada gazeti hilo pia limeandika, kundi la, kibuli, la mteua mufti mkuu mpya wagonjwa wa taabika huku madaktari wa Kigoma na ripoti yasema 39 waliuawa kwa risasi katika ghasia za Novemba mwaka jana. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wasahlan, mpenzi mwanaspoti wa Redio Teheran, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tosote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mieleka ya wanajeshi. Timu ya mieleka ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeanza vizuri duru ya 35 ya mashindano ya dunia ya majeshi ya mieleka yanayofanyika huko Doha, mji mkuu wa Qatar. Wanajeshi wa Iran wamezoa jumla ya medali tano katika siku ya kwanza ya mashindano hayo ya ubingwa wa dunia. Morteza Qiasi na Muhammad Hassan Muhammadian wameshinda medali ya dhahabu kila moja katika kategoria za wanemeleka wenye kilo 65 na 97. Kwa usanjari huo, Ahmad Javan na Fariborz Babai wameshinda medali za fedha katika safu ya kilo 57 na 74, huku Hadi Vafipur akitoa medali ya shaba katika kitengo cha kilo 86. Russia inaongoza katika jedwali la mashindano hayo kwa sasa, huku wanemeleka wa, wa nchi hiyo Azemat katika kilo 57, Magomed Aliyev kilo 74, na Atha Naifonov kilo 86 wakitia kapuni medali za dhahabu. tugeukie soka jamhuri ya kiislamu ya iran imeambulia sare ya bao moja kwa moja iliposhuka dimbani kuvaana na tajikistan katika mechi za shirikisho la soka asia kati almaarufu kafa kwa vijana wenye umri usiozidi miaka ya kumi na mitano iran ilikuwa ya kwanza kucheka na nyavu katika mchuano huo ijumaa kupitia goli la ali rahmad nejad katika dakika ya saba ya mchezo tajikistan ilisawazisha mambo kupitia abubakar sulemonov katika dakika ya kumi baadaye huku vijana hao wa kirani wakianza mashindano hayo ya kibara Vijana hao wanaonolewa na mkufunzi Vahid Amiri wanatazamiwa kukutana uso kwa uso na Kirgizistan katika mtanange wa Jumanne. Mashindano hayo ya kieneo yaliyoanza Novemba 19 jijini Dushambe yanatazamiwa kufikia tamati Novemba 23. Ikumbuko kuwa Iran ilitoa ubingwa wa duru ya pili ya mashindano hayo mjini Tashkent nchini Uzbekistan mwaka 2018. Sataranji. Alireza Ferozja kijana wa Kiirani ameingia kwenye madaftari ya kumbukumbu baada ya kuvunja rekodi ya mchezo huo kwa kushinda alama nane juu ya tisa katika mashindano ya mabingwa wa Ulaya kwenye mchezo wa sataranji. Mzawa huyo wa Iran alimzidia maarifa Shahriar Mamediarov katika pambano lake la mwisho na sasa anaogelea katika klabu ya wachache ya pointi 2800 kutokana na ushindi huo wa aina yake. Kuna uwezekano mkubwa akatinga katika nafasi ya pili mwezi ujao nyuma ya Magnus Carlsen. Ferusja mwenye umri wa miaka 18 anakuwa mchezaji chesi mwenye umri mdogo zaidi kutinga kwenye matawi haya ya juu. Ukraine na Russia waliibuka kidedea katika mashindano hayo ya European Team Championship yaliyofanyika mjini Temkateza nchini Slovenia kuanzia Novemba 11 hadi 22. Tutupie jicho riadha. Mwanariadha Jacob Kiplimo amevunja rekodi ya dunia ya mbio za kilomita 21 iliyowekwa na Mkenya Kibiwot Kandie kwenye mbio za EDP Lisbon Half Marathon nchini Ureno siku ya Jumapili. Raia huyo wa Uganda, mzawa wa Kenya mwenye umri wa miaka 20, amekamilisha umbali huo kwa dakika 57 na sekundi 31, akifuta rekodi ya dunia, Afrika na Kenya ya dakika 57 na sekunde 32 iliyoshikiliwa na Kandie tangu Desemba 6 mwaka jana, aliposhinda taji la Valencia half marathon nchini Hispania. Kiplimo ambaye ni mganda wa kwanza katika historia ya half marathon kumiliki rekodi ya dunia ya kilomita 21 alikamilisha dakika mbili mbele ya wa wapinzani wake wa karibu, Huseidin Mohamed Isa wa Ethiopia, Jerba Beat Dibaba wa huko huko huko Habeshi, Hilary Kipkoech wa Kenya Taji la kinadada ambalo Mkenya Vivian Cheruyot alishinda mwaka 2019 wakati mbio hizo zilipofanyika mara ya mwisho limetwaliwa na Muethiopia Sehei Gemechu Beyan kwa kutumia saa moja dakika sita na sekunde sifuri sita. Wakenya Daisy Cherotich na Joyce Chepkemoi waliridhika na nafasi ya pili na tatu mtawalia. Hiwot Bekrenidan Bebre Mariam wa Ethiopia alimaliza kwa saa moja dakika nane, huku Vibian Chepkirui wa Kenya akimaliza kwa saa moja dakika nane na sekunde sifuri mbili. Tukiachana na riadha tugeukie kikapu. Timu ya kikapu ya kinadada KPA ya huko nchini Kenya iliendelea kutifua vumbi katika mashindano ya FIBA Africa Zone 5 baada ya kushinda Don Bosco kwa alama 70 kwa 21 jijini Dar es Salaam nchini Tanzania siku ya Jumamosi. Ushindi huo unaiweka KPA katika nafasi nzuri ya kutinga hatua ya fainali ya mashindano hayo. KPA inayonolewa na kocha Anthony Ojoku ilitarajiwa kuteremka uwanjani Jumapili kuchuana na Reg ya Rwanda katika mchuano ambao KPA ilipigia upatu wa kuvuna ushindi katika pambano dhidi ya Don Bosco, na hodha Vilma Acheng, Rita Onyango, Brenda Wasuda na Beti Kalanga wakicheza kufana kupona licha ya upinzani mkali kutoka kwa Rehema Silombi, Fatima Idadi na Todensia Loch. Mara ya mwisho KPA kushinda taji hilo ni mwaka 2017 katika mashindano yaliyoandaliwa jijini Kampala nchini Uganda. Hata hivyo, kocha Ojoku amesema ana wingi wa matumaini kwamba kikosi chake kitatamba katika mashindano hayo ya mwaka huu ya kibara. Tunatamatisha kwa dondoza hapa na pale. Mchuano wa ligi kuu ya Uingereza EPL uliokutanisha Manchester United na Watford katika uwanja wa Vicarage Road siku ya Jumamosi ndio ulikuwa wa mwisho kwa kocha Olegunar Soka kusimamia kambini mwa Mashetani Wekundu. Vinara wa Manyu waliandaa kikao cha dharura na kufikia maamuzi ya kumtimua Soka chini ya kipindi cha saa 48 baada ya mabingwa hao mara 20 wa EPL kudhalilishwa kwa kichapo cha mabao manne kwa moja katika mchono huo. Wanasoka wa Manyu waliondoka ugani vichwa chini kwa aibu huku mashabiki wa kikosi hicho wakimzomea kocha pamoja na wasaidizi wake walionekana wakiomba msamaha, wakitoa kwa heri. Wakati huo huo, mkufunzi mpya wa Aston Villa Steven Gerrard ameanza ligi kuu ya EPL kwa ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Brighton. Mabao ya Villa yalifungwa na mshambuliaji Ulie Watkins na beki Tyrone Mings dakika sita za mwisho za mchezo na kuifanya timu hiyo kupata ushindi wa kwanza baada ya kufungwa michezo mitano mfululizo. ushindi huo unakuja baada ya aliyekuwa kocha mkuu wa kikosi hicho Ding Smith kutimuliwa kutokana na mwenendo mbaya wa matokeo na kwa kutamatisha, gazeti la Misri la Rayulyaum limeripoti Jumaa kwamba Arsenal imetoa taarifa na kusema haitorefusha mkataba wake na mchezaji Muhammad Nasir Elneni kwa sababu mkufunzi Mikel Arteta hamtaki tena katika timu hiyo. Hata hivyo, vyombo vya habari vimeripoti kwamba Elneni ambaye ni raia wa Misri anaadhibiwa kwa sababu ya uungaji mkono wake wa wazi kwa harakati za ukombozi za Palestina. Aidha, baadhi ya duru zimesema kwamba uamuzi wa Arsenal unafungamana na uamuzi wa serikali ya Uingereza kutangaza kuwa iti harakati mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas ni kundi la kigaidi. Wakala wa Elneni Ala Nazmi amesema Arsenal imekataa kurefusha mkataba wa Elneni kutokana na msimamo wake kuhusu kile alichokitaja kuwa kadhia ya kimataifa. Mashabiki wa Elneni wanasema kadhia ya kimataifa ina maana ya uungaji mkono wa Elneni kwa watu wa Palestina, ambao ardhi zao zinakaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 17 Rabiu Thani 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Novemba 2021. Tarehe 23 Novemba miaka 148 iliyopita, Hanoi mji mkuu wa Vietnam ulivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na majeshi wa Ufaransa. Tukio hilo lilijiri wakati wa vita vya Ufaransa vya kutaka kuzikoloni nchi za India na China. Tangu katikati mwa karne ya 19, Ufaransa ilikuwa ikifanya njama na jitihada za kuongeza makoloni yake swala lililoifanya nchi hiyo pia huamua kuuvamia mji huo. Hadi mwaka 1885 askari wa Ufaransa waliikalia na kuidhibiti ghuba ya Tonkin na Vietnam. Hatimaye vikosi vya Ufaransa vililazimika kuondoka huko Vietnam mwaka 1954 baada ya kushindwa vibaya katika vita hivyo. Siku kama ya leo miaka 84 iliyopita, Jagadish Chandra Bose, msomi mtajika wa Bangladesh, alifariki dunia. Jagadish alizaliwa Novemba 30 mwaka 1858 katika moja ya maeneo ambayo ni viunga vya mji mkuu Dhaka. Miongoni mwa elimu alizokuwa amebobea Jagadish ni fizikia, sayansi ya mimea na akiolojia. Hata hivyo, umashuhuri wa Jagadish Chandra Bose unatokana na kuvumbua kwake redio na tanuri ya miale ya microwave. Siku kama ya leo miaka 47 iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha swala la kuundwa nchi huru ya Palestina. Swala la Palestina lilikuwa miongoni mwa mambo ya mwanzo kabisa kujadiliwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, maazimio mengi ya Umoja wa Mataifa yamekuwa yakiathiriwa na nchi kubwa zinazounga mkono wa zayuni wa Israel, na utawala huo ulitumia moja ya maazimio hayo hapo tarehe 14 Mei 1948 kuanzisha dola haramu la Israel katika ardhi ya Palestina siku kama leo miaka 45 iliyopita, alifariki dunia Andre Morox, mwandishi na msanii maarufu wa Ufaransa. Morox alizaliwa mwaka 1901 mjini Paris, na katika ujana wake alikwenda nchini China na India zilizokuwa chini ya ukoloni wa Ufaransa, na akajishughulisha na mapambano dhidi ya ukoloni wa nchi yake huko Mashariki mwa Asia. wakati akirejea katika safari yake hiyo, aliandika kitabu maarufu kwa jina la Hatima ya Mwanadamu. katika vita vya ndani nchini Hispania, Morox alishirikiana na wapigania uhuru hiyo Andre, alikuwa akipinga vita na umwagaji damu na alitetea pia uhuru wa mwanadamu. Vilio vya Ukimya, Ushawishi wa Magharibi, Tumaini la Mwanadamu na Washindi ni miongoni mwa vitabu vilivyoandikwa na msanii huyo wa Kifaransa. Na siku kama ya leo miaka 25 iliyopita, yaani tarehe 23 Novemba mwaka 1996, ndege ya abiria ya Ethiopia iliyokuwa imetekwa nyara ilianguka katika fukwe za Bahari ya Hindi huko Komoro baada ya kuishiwa na mafuta ndege hiyo ya shirika la ndege la Ethiopia aina ya Boeing 767 ilikuwa na abiria 175. Abiria 125 walipoteza maisha katika ajali hiyo. Ndege hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka Addis Ababa kuelekea Nairobi. Hii ni redio Teheran. Noel Chafuila akiwa Mwanza, Tanzania, anatuandikia anasema: Iran, kuweni makini na huyo Growth. Tena growth kaandika kwa herufi kubwa. Anasema sina imani naye, mbona kwa Wazayuni hawaendi? Haya, nadhani atakuwa nakusudia huyo Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa IAEA, ambaye alitinga hapa nchini jana usiku. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Somo yangu Hussein Marandu akiwa Kimanga, Tanga, Tanzania anasema habari za uhakika na uchambuzi mahiri. Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania, anasema vijana wa kiume wamebadilika mitandaoni, anasema wamebadilika mitandio ya kinamama wanavaa wao mandio. wow. mm. mashaka kweli. Haya jamani anasema <laughs> wanaume wanavaa herini cheni shingoni. Mm, tunakwenda hata madera uh, watavaa eti wanaenda na wakati bwana Huseni, sijui unajua haya <laughs> uh, Bilali huyu akiwa Mtwara, Tanzania uh, aya, ndo karne ishirini na moja hiyo uh, <laughs> tayari washaolewa, kwa hivyo watu wakivaa dira sito... Asante sana Hamis ukiwa hapo Mtwara, Tanzania. Muda haunasi, mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema sababu kuu ya kuenea uhalifu na ugaidi katika maeneo mbalimbali ya dunia ni magendo na biashara haramu ya silaha nyepesi na ndogo, siku moja kabla ya kufungwa kwa shughuli ya kuwasilisha fomu ya kuwania uchaguzi wa rais nchini Libya, waziri mkuu wa mpito Abdul Hamid Dbeiba naye pia jana alitangaza kuwa atawania katika uchaguzi huo. Taasisi ya kimataifa kwa ajili ya demokrasia na usaidizi wa uchaguzi imesema kwa mara ya kwanza Marekani imeingia kwenye orodha ya nchi duniani zinazokabiliwa na mamonyoko wa demokrasia. Imeelezwa kuwa kati ya miji mia moja inayoongoza kwa uchafuzi wa hewa duniani tisini na nne kati yao iko katika nchi tatu za asia yani india china na pakistan na russia imesema lebanon haipaswi kufanywa mahala pa kukomoana na kulipiziana visasi nchi zingine tutakomea hapo kwa muhtasari huo mpenzi msikilizaji asante sana kukuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa whatsapp kwa wote waliofanikisha matangazo haya tunasema asante tukutane katika matangazo yetu ya mchana Kwaheri, kwa sasa. Mimi ni Hussein Hassan na kushukuru.