Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye matendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi, nakwasihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni wasikilizaji wetu wapenzi. Tunasika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida, kupitia hiyo Redio Maarifa FM. Wasap yetu ni plus na mail yetu ni swahili radio at irib.ir. Mhandisi sauti wetu usiku huu ni Bwana Miladi Ismaili, jina langu mimi ni Ahmed Rashid na tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa na ripoti. Tutakuwa pia na vipindi vya akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, leo katika historia kasida tutakuwa pia na muhtasari wa habari za dunia taban na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa wa habari za dunia saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Iran yasikitishwa na hali mbaya ya wa wakimbizi wa Afghanistan. Uviko 19 wasiochanja kutopewa huduma muhimu za serikali huko Kenya. AU yapongeza kufikiwa makubaliano ya kisiasa Sudan, maandamano yaendelea. Na ripoti inaonyesha kwamba Misri ilitumia taarifa za kijasusi za Ufaransa kuua raia. Habari kamili: Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameelezea wasiwasi wake kuhusu wa hali mbaya inayowakabili wakimbizi wa, wa, wa, wa Afghanistan. Said Khatibzade ameyasema hayo leo katika kikao cha kila wiki na waandishi wa habari hapa mjini Teheran na kuongeza kuwa wizara ya mambo ya nchi ya Iran na taasisi zote husika zimesimama na Waafghani katika kipindi chote hususan nyakati za matatizo na changamoto. Ameeleza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetuma misaada mbalimbali ya kibinadamu katika miji tofauti ya Afghanistan, hususan katika kipindi hiki cha kukaribia msimu wa baridi kali. Khatib Zadeh amebainisha kuwa katika hali ambayo Jamhuri ya Kiislamu ni mwenyeji wa wakimbizi zaidi ya milioni 4 wa Kiafghani, lakini mashirika kima taifa, ya kimataifa yamekataa kabisa kulisaidia taifa la Iran kuubeba mzigo wa kuwashughulikia kuna kushughulikia maslahi ya wakimbizi hao. Katika hatua nyingine, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameashiria safari ya Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa kimataifa wa nishati ya atomiki, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ambaye anatazamiwa kuwasili, alitazamiwa kuwasili leo hapa Teheran usiku huu, akisema kwamba Tehran daima imekuwa ikiasa taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa kubakia katika ushirikiano wa kiufundi na Iran. Wananchi wa Kenya ambao hawajapata dozi mbili za chanjo ya uviko 19, yani COVID 19, covid-19 watanyimwa huduma muhimu zinazotolewa na taasisi za serikali ya nchi hiyo kuanzia mwezi ujao wa Disemba. Waziri wa afya wa Kenya, Mutahi Kagwe, amewaambia waandishi wa, wa habari kuwa serikali imeamua kuchukua maamuzi hayo magumu kwa lengo la kuwakinga Wakenya wote dhidi ya ugonjwa wa corona. Amesema baadhi ya huduma ambazo Wakenya ambao hawaja chanja watakosa kupewa ni pamoja na huduma za mamlaka ya mapato KRA, elimu, uhamiaji, bandari, mamlaka taifa ya usalama barabarani NTSA, hospitali na hata kuwazuru wafungwa magerezani. Waziri Kagwe amesisitiza kuwa serikali haitoruhusu wa Kenya ambao wamechanja wahatarishe maisha yao kuwahudumia wale ambao wamekataa kupiga chanjo kwa makusudi. Hii ni katika hali ambayo kiwango cha maambukizi nchini Kenya kimepungua kwa kiasi kikubwa ambapo hivi sasa asilimia sifuri nukta saba. Jumla ya wa wakenya laki mbili hamsini na nne elfu mia saba na kumi wameambukizwa kirusi cha Korona kufikia sasa, huku idadi ya walioaga dunia kwa maradhi hayo ikipindukia elfu tano na mia tatu. Wananchi wa Burundi na hasa wakanzi wa jiji la Bujumbura wamelalamikia kukosekana miundo mbinu ya usafi na afya katika maeneo ya umma hususan yanayokusanya idadi kubwa ya watu. Hamida Issa na maelezo zaidi kutoka Bujumbura. Hapa kwetu parikingi ya Bubanza hakuna usafi. Huyo ni mmoja wa raia mkazi wa jiji la Bujumbura anayefanyia kazi kwenye kituo cha mabasi yanayoelekea katika mikoa ya magharibi mwa Burundi akilalamika kuto kuwepo na sehemu ya kujisaidia katika eneo hilo. Unapotembelea maeneo mbalimbali kunakofanyia kazi watu wengi mjini kati Bujumbura, ni nadra kupata sehemu kunakokutikana vyoo. Raia wanaofanyia kazi kwenye maeneo kama hayo, hususan kwenye migahawa na hata vituo vya mabasi ya uchukuzi kuelekea mitaa mbalimbali ya mji mkuu Bujumbura wanasema wamekuwa wakitaabika kupata sehemu ya kujisaidia kwani sehemu nyingi mjini Bujumbura na hata maeneo mbalimbali ya jiji hili hakuna vyoo, na pale vinapopatikana vyoo hivyo, basi wamiliki wanawataka kulipa franga za Burundi mia mbili wanapohitaji kujisaidia. Kwenye tuko choo zenyewe hamna, na hii choo yenye kuwa hapa msoko, kawaida parkingi napasha kuwa na choo yake, hiyo sisi tuingilie msoko mmacho, na ngambo yenye tunapakilia mbarabara. Hali hiyo imekuwa ikisababisha baadhi ya raia ku saidia hovyo katika maeneo mbalimbali ya kando mwa barabara, hali walioitaja raia hao kuwa inaweza ikasababisha maradhi mbalimbali. Wako wenyewe wanajisaidia kando na barabara, mpaka wenyewe wajiwezi, na wale watu wenyewe wana nani, wanaenda kule kujihifadhi kule kawaida wangiacha kama waachi yani, na wenyewe na sisi tutapituliwa na madhara. Wito wameutoa kwa serikali ya Burundi kufanya kila liwezekanalo haraka iwezekanavyo ili kuwepo na vyoo vya umma katika mji mkuu Bujumbura, na hususan maeneo kunakofanyia kazi watu wengi, hususan kwenye vituo vya mabasi na hata kwenye migahawa hali hii inashuhudiwa wakati ulimwengu ukiadhimisha tarehe 19 za mwezi huu wa Novemba, siku maksusi ya kimataifa ya vyoo. Burundi imesalia ni nchi pekee katika jumuiya ya Afrika Mashariki ambapo bado hakuna ustaarabu wa vyoo vya umma vya kulipia. Hamid Issa, idhaa ya radio Tehran, Bujumbura. Asante sana Hamidam. Mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika amepongeza hatua ya kufikiwa makubaliano mapya ya kisiasa nchini Sudan, akisisitiza kuwa mapatano hayo ni hatua moja mbele ya kurejesha utawala wa katiba nchini humo. Musa Faki Muhammad amesema katika taarifa kuwa kamisheni hiyo imeridhishwa na mapatano hayo ya kisiasa baina ya mkuu wa baraza kuu la Sudan Jenerali Abdul Fatah Al Burhani, Waziri Mkuu Abdallah Hamdok, vyama vya kisiasa na mashirika ya kijamii ya nchi hiyo. Ametoa mwito kwa makundi yote ya kisiasa, kijamii na kijeshi nchini humo kutekeleza kwa dhati na ukamilifu makubaliano hayo ya kisiasa katika anga ya amani na maridhiano ya kitaifa. Mwenyekiti wa kamisheni ya AU ameitaka jamii ya kimataifa kuungana na wananchi wa Sudan katika jitihada zao za kurejesha amani na kuandaa mazingira ya kufanyika uchaguzi huru na wa kidemokrasia, akisisitiza kuwa hiyo ndiyo njia pekee ya kulifanya taifa la Sudan liondokane na mvutano wa kiutawala. Hata hivyo makubaliano hayo yamepingwa na baadhi ya wananchi ambao wameapa kuendeleza maandamano yao huku vyama vya kisiasa ukiwemo muungano wa wafanya kazi nchini Sudan ambao ulisema makubaliano ya wasaliti yaliyotiwa saini jana Jumapili baina ya Abdallah Hamdok na Jenerali Abdel Fatah Al Burhan hayakubaliki. Wasudan hawataki jeshi lijumuishwe kwenye serikali ya kiraia nchini humo. Serikali ya Rwanda imeanzisha zoezi la kuwapiga chanjo za korona wanafunzi wa shule za nchi nzima kuanzia mji mkuu Kigali. Wazazi wa watoto hao wametakiwa kujaza fomu maalumu za kuruhusu watoto wao kupigwa chanjo hizo. Silvanus Karimera na maelezo zaidi kutoka Kigali. Zoezi hilo linatazama kuanzia mjini Kigali ambao ni mji mkuu wa Rwanda, ambapo shule zote zimeainishwa kwa ajili ya zoezi hilo. Chanjo kwa wanafunzi walioko mjini Kigali zimepangwa kuanza kutolewa kesho Jumanne, huku maandalizi yakiendelea kwenye shule nyingine zote nchini tayari kwa zoezi la nchi nzima litakaloanza wiki ijayo. Haya yanafanyika kwa kuwapa nafasi wazazi kwenda shule na kusaini fomu maalum kama idhini ya kuwaruhusu watoto wao kupokea chanjo dhidi ya korona. Wizara ya afya inasema wazazi wanahusika katika zoezi hili kwa sababu watoto wa umri huu hawajaruhusiwa kwa mujibu wa sheria kujichukulia maamuzi. Hata hivyo, baadhi ya wanafunzi ambao walisimama kwa muda wa mwaka mzima wakati wa zuiyo la kukaa ndani kutokana na korona mwaka jana wamekuwa na maoni haya. Ni jambo la kupongeza sisi kama watoto, kwa sababu hii ni ishara kwamba utawala unatujali na kutufikiria. Hii itatusaidia kwa sababu sasa hatutapoteza tena kwenye masomo yetu, kama mwaka jana, wakati ambapo kulikuwa hakuna chanjo, na kumbuka zuio la kukaa ndani tulipoteza masomo. Kama wakati huo tungekuwa tumechanjwa, tusingepoteza masomo yetu. Kwa hiyo basi kukosa chanjo kulisababisha topoteza mambo mengi. Kwa upande mwingine, wazazi nao wanasema haikuwa na maana wao kama wazazi wapokee chanjo na watoto wao isiwe hivyo, maana ilionekana watoto hawana kinga na hivyo kusalia katika hatari ya kuambukia janga la korona. Baadhi ya wazazi wakatawa maoni haya, hmm, niko tayari kuchukua nafasi kwa ajili ya mwanangu kupata chanjo, maana mimi nimeshapata chanjo zote mbili. Kwa nini isiwe pia kwa mwanangu? Nitakwenda niweke saini kwa ajili ya mwanangu kupata chanjo. Mimi pia nilipata chanjo, nataka pia mwanangu apate chanjo. Ni jambo la kupongeza. Tayari fomu za wazazi kusaini zimekushafikishwa katika shule mbalimbali mbali kote nchini, tayari kwa zoezi lenyewe. Wizara ya Afya imesema kwa ushirikiano na wadau wengine kuhusu masuala ya afya na elimu, wananuia kutoa chanjo kwa wanafunzi wengi ikiwezekana, wote nchini. Naibu Waziri wa Afya Dkt Mhunga Tarcis amesema chanjo hii imekuja kwa wakati mwafaka. Mnaelewa wazi kwamba hapo nyuma janga la korona lilisababisha athari kubwa katika sekta zote ikiwemo sekta elimu, hasa maambukizi mengi yaliyokuwa yakionekana mashuleni kiasi kwamba serikali ilifikia hatua ya kuzifunga shule zote. Tumekwishatoa chanjo kwa watu wazima, lakini inavyoonekana korona ni kama sasa inawanyemelea watoto, kwa sababu wao pia hawana chanjo. Sasa maadamu chanjo zinaendelea kupatikana, tunaonelea ni bora kuwachanja pia watoto kwa sababu inaweza kusaidia katika mapambano dhidi ya corona. Kwa upande mwingine, pia zoezi la kutoa chanjo kwa watu wengi linaendelea kote nchini, hasa katika maeneo ya mikusanyiko mengi kama vile masokoni na katika nyumba za ibada. Tayari wakazi wa mji mkuu wa Rwanda, Kigali, kuanzia umri wa miaka 18 wameshapata chanjo, huku takwimu zikionyesha kwamba Rwanda inakaribia kufikia kiwango cha chanjo kwa wananchi wake katika kiwango cha asilimia 40 nchi nzima. Silvanus Kremera, Radio Teheran, Kigali. Ripoti mpya imefichua kuwa vikosi vya usalama vya Misri vimetumia taarifa za kiintelijensia za jeshi la Ufaransa kwa hujumu na hata kuwaua raia wa nchi hiyo ya kiarabu wanaotuhumiwa kufanya magendo. Ripoti ya uchunguzi uliofanywa na taasisi ya Disclose kwa kutegemea nyaraka zilizovuja imeeleza kwamba jeshi la Ufaransa lilihusika na angalau mashambulio tisa ya anga yaliyofanywa na jeshi la Misri dhidi ya raia baina ya mwaka 2016 na 2018. Imeelezwa kuwa Ufaransa na Misri zilifanya hujuma hizo katika operesheni iliyopewa jina la operesheni ya Sirli, iliyolenga zaidi maeneo ya mpaka wa magharibi mwa Misri na Libya. Serikali ya Uganda imeshutumiwa kwa kuwatesa na kuwaua washukiwa wa ugaidi hata kabla ya kuthibitika makosa yao na bila ya sheria kufuata mkondo wake. Kigozi Smel na maelezo zaidi kutoka Kampala. Ingawa washukiwa wengi wanaohofiwa kuwa na uhusiano na kundi la ADF linalotatanisha usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wananchi wa aina mbalimbali wameiomba serikali ya Rais Museveni iwe ikiwafikisha washukiwa mahakamani wajibu mashtaka ndiposa wahukumiwe kisheria. Miongoni mwa waliotoa wito huo ni viongozi wa kidini hii imefuatia mauaji ya washukiwa kadhaa waliokamatwa na walinda usalama baada ya vituko mbalimbali baadhi yao wanahusishwa na majaribio ya kumuua jenerali Katumba Wamala mwezi wa Juni mwaka huu ambapo aliponia chupuchupu chupu, lakini akampoteza bintiye na dereva wake Sheikh Muhammad Kirivu ni mtuhumiwa wa hivi karibuni aliyeuawa na mapolisi, wakisema kuwa alijaribu kukimbia, ingawa wanafamilia wake walisema kuwa alipigwa risasi kifuani akafa akiwa pinguni. Vilevile, viongozi wa Uislamu wanasisitiza kuwa wao hawaongi mkono vitendo vya kigaidi, kwani dini yao ni ya amani na haikubaliani na swala la kujilipua na kuua wengine kiholela. Imam Kamoga ametoa mfano wa vita vya waasi vilivyodumu zaidi ya miaka ishirini baina ya serikali ya bwana Yoweri Museveni na Joseph Kony, wote wakiwa si Waislamu, lakini kwa mshangao pande hizo mbili hazikulaumiwa na ulimwengu kulingana na dini zao, ingawa vita hivyo vilisababisha vifo vya maelfu ya watu. Bwana Mseveni ameombwa ashikilie msimamo wake aliposhauriwa walinda usalama wasitumie mabavu dhidi ya wananchi, mkiwemo na washukiwa. Vyombo vya habari navyo vimeombwa kukomesha tabia ya kusimanga dini ya Uislamu matope wanapobandika makundi hayo neno Uislamu, kwa mfano islamic fundamentalists. Kwa upande mwingine serikali ya Uganda inataka kushirikiana na serikali ya Kinshasa kwa lengo la kufutilia mbali kundi la ADF na magaidi wengine ili eneo la Afrika Mashariki na ya Kati liwe na amani ya kudumu. Jumamosi iliyopita kuna washukiwa wawili waliokamatwa mjini Kisoro wakiingia Uganda kwa kujifanya wakimbizi kutoka Kongo. Walikamatwa na vifaa vinavyohofiwa kuwa vinaweza kutumiwa kwa kutengenezea mabomu. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi Ismail. Na maelfu ya wananchi wa Yemen wamefanya maandamano katika mkoa wa Saada kaskazini magharibi mwa nchi hiyo kulaani hatua ya Marekani ya kuunga mkono muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudia katika vita dhidi ya taifa hilo maskini la Kiarabu. Maandamano hayo yamefanyika mapema leo Jumatatu chini ya kauli mbiu inayosema Marekani ni mhusika mkuu wa mgogoro wa kijeshi na kiuchumi na kuendelea vita na mzingiro nchini Yemen. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema mapatano ya kisiasa Sudan kuendelea mgogoro Kufuatia kuendelea maandamano na malalamiko ya watu wa Sudan, hatimaye majenerali wanaotawala nchi hiyo wamefikia mapatano na waziri mkuu Abdalla Hamdok kwa ajili ya kutatua mgogoro unaoikabili nchi hiyo. Kwa msingi huo, Hamdok tokea Jumatatu ameendelea kuhudumu kama waziri mkuu wa Sudan. Mapatano hayo ambayo yameandikwa katika vipengee kumi na nne yanajumuisha kuachiliwa huru wafungwa wa kisiasa na juhudi za kuimarisha utendaji wa jeshi la taifa na yanachukulia katiba ya mwaka 2019 kuwa msingi wa kukamilisha duru ya serikali ya mpito ya Sudan. Mgogoro wa Sudan ulianza tarehe 25 Oktoba kufuatia hatua ya majenerali wa jeshi kumkamata Hamdok na kumpeleka kusikojulikana. Hatua hiyo iliwaweka wanajeshi madarakani kikamilifu, ambapo Abdul Fatah al Burhan, mkuu wa jeshi la Sudan, aliahidi kutangaza baadaye waziri mkuu na wanachama wapya wa baraza la utawala. Hatua hiyo ya wanajeshi ilikabiliwa na malalamiko na upinzani mkali wa raia na vyama vya Sudan, ambapo katika ngazi za kimataifa pia nchi nyingi zililani mapinduzi yao ya kijeshi. Licha ya kupita mwezi mmoja, na kinyume na walivyotarajia wanajeshi, maandamano ya wananchi yameendelea kupamba moto, bali uingiliaji wa kigeni katika mambo ya ndani ya Sudan umewafanya wanajeshi hao wa pitie kipindi kigumu. Wasudani ambao baada ya kumwondoa madarakani Omar al-Bashir wamekuwa wakifuatilia kubuniwa serikali ya kiraia na isiyo ya kijeshi ambayo ingepelekea kukabidhiwa madaraka ya kidemokrasia na hivyo kutatua matatizo yao ya kiuchumi, na hasa yanayohusiana na umaskini na uhaba mkubwa wa ajira. Waliona kuwa mapinduzi hayo ya kijeshi yamewapokonya fursa hiyo. Nam, hapa ni Tehran, Idhaa Kiswahili Sauti jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuruni wasikilizaji wetu wapenzi kwa maoni yenu, Bwana Ali Magema wa Tanzania, Tanga, Bwana Bin Taha Al Junaid wa Bumbwini, Zanzibar, Bwana Muhammad Suleiman wa Zanzibar, Bwana Almasi Saidi wa Ujiji, Kigoma, Hamad Haruna wa Cape Town. Nyote tunakushukuruni sana kwa maoni yenu, pamoja nawe Bwana Juma Idi Isa wa Kondoa, Tanzania. Maoni yenu tutayatumia pia katika kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji ama. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia kwa haraka haraka. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameelezea wasiwasi wake kuhusu hali mbaya inayowakabili wakimbizi wa Afghanistan. Na wananchi wa Kenya ambao hawajapiga dozi mbili za chanjo ya uviko 19 watanyimwa huduma muhimu. Wasikilizaji wapenzi, karibuni sasa kutegea sikio vipindi vyetu vya sehemu ya pili ya matangazo haya tutakuwa na akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, kipande cha kasida na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii ya pili iliyobakia ya matangazo yetu haya. Akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 14 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Tukiendelea na mazungumzo yetu kuhusu tabia na akhlaki njema, kielelezo kingine muhimu cha tabia njema ni kuwa mkweli na kusema kweli, sifa ambayo inapasa ionekane na kushuhudiwa katika maneno na vitendo vya mtu. Kama utakuwepo mlingano kwa maneno ya mtu kuendana na vitendo vyake, hilo litathibitisha ukweli wa mtu anayesema kweli. Kuhusiana na nukta hii, Mwenyezi Mungu mtukufu ametajwa ndani ya Qur'ani tukufu kuwa ni dhihirisho la sifa zote za ukweli ambazo inapasa apambike nazo kila mwenye kushikamana na njia ya tauhidi. Aya 87 ya Suratu Nisa inaizungumzia hivi nukta hiyo: Mwenyezi Mungu, hapana Mungu isipokuwa yeye, kwa yakini atakukusanyeni siku ya Kiama, halina shaka hilo. Na ni nani msema kweli kuliko Mwenyezi Mungu? Moja ya ishara za wazi na alama kubwa kabisa za ukweli wa Mwenyezi Mungu ni kuthibiti kwa ahadi alizotoa yeye Mola, ziwe ni ahadi alizoahidi kutokea hapa duniani au ahadi alizoahidi kuwa zitatokea katika ulimwengu mwingine wa akhira. Kurani tukufu inalizungumzia hilo katika aya 122 ya suratu Nisa kwa kusema Ndiyo ahadi ya Mwenyezi Mungu iliyo kweli, na nani mkweli zaidi kwa usemi kuliko Mwenyezi Mungu? Mwenyezi Mungu ambaye ni dhihirisho la sifa zote za ukweli na msema kweli, anawataka wale wanaofuata njia ya tauhidi na kumwabudu yeye Mola pekee wa haki wapate ilhamu na kufuata kigezo chake yeye cha kuwa wa kweli na wasema kweli katika tabia, maneno na vitendo, na kushikamana na njia hiyo katika tamu na chungu na raha na misukosuko wanayokumbana nayo maishani. Katika aya 23 ya Suratu Lahzab, Qurani tukufu inaeleza yafuatayo katika kuwazungumzia watu wanaojipamba na sifa hiyo miongoni mwa waumini, wapo watu waliotimiza walioahidiana na Mwenyezi Mungu, baadhi yao wamekwisha kufa na baadhi wanangojea, wala hawakubadilisha ahadi hata kidogo. Ni kwa sababu hii, ndiyo maana watu wa kweli wana hadhi maalumu na ya juu mbele ya Mwenyezimungu mpaka kufikia hadi ya kuwekwa na yeye mola kwenye daraja na kundi moja na waja wake makhususi na wateule. Mwenyezimungu mtukufu analieleza hilo katika aya 69 ya suratu Nisa isemayo: na wenye kumtii Mwenyezimungu na mtume hao wa pamoja na wale aliowaneemesha Mwenyezi Mungu, miongoni mwa manabii na masidiki na mashahidi na watu wema. Na uzuri ulioje kuwa pamoja na watu hao! Katika ulimwengu huu, mpendwa msikilizaji, upo uwezekano kwa watu kujionyesha kidhahiri kwamba ni wa kweli, na kwa kufanya hivyo wakaweza kuzivuta na kuziteka fikra za walio wengi, na sababu ni kwamba katika dunia yetu hii huwa tunawatathmini watu kwa yale tuyaonayo katika dhahiri zao, iwe ni maneno au mienendo yao, na yamkini tukaishi nao hadi mwisho wa uhai wao pasina kuitambua hakika na dhati yao. Lakini kesho, siku ya kiama, ambapo pazia la dhahiri ya mambo litaondolewa na kumfanya mtu asiweze kuficha chochote katika hakika yake, ni ukweli halisi tu wa tabia na matendo yake ndio utakaoweza kumfaa na kuwa na faida naye na kumfanya apate radhi za Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu mola mwenye enzi, ambaye ni mjuzi mwenye uelewa kamili wa kina na wapande zote wa siri zote za ulimwengu, katika hali zake zote za siri na dhahiri, atasema siku ya kiyama, kama inavyoeleza aya 119 ya, ya Suratul Maida ya kwamba hii ndiyo siku ambayo wasemao kweli utawafaa ukweli wao, wao watapata bustani zipitazo mito kati yake, humo watadumu milele. Mwenyezi Mungu amewawia radhi, nao wawe radhi naye, huku ndiko kufuzu kukubwa. Mojawapo ya njia inayoweza kutufanya tuwatambue watu walio wa kweli ni kutathmini mwenendo na matendo yao. Kwa maneno mengine, inapasa tuangalie ni kwa kiwango gani wanaojinasibu kuwa wa kweli na wasema kweli wanafungamana na misingi na malengo matukufu wanayoyapigania na kama wako tayari kwa kila walichonacho kujitokeza katika medani za jihadi na mapambano ya kukabiliana na adui ili kuyalinda na kuyafanikisha malengo hayo. Katika aya ya 15 ya Suratul Hujurat, Qurani tukufu inavitaja vigezo vya kutumia kuwapimia watu hao kwa kusema: hakika waumini ni wale waliomwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake tena wasitie shaka kabisa na wakapigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa mali yao na nafsi zao hao ndiyo wakweli. Bila shaka hakuna jambo linaloweza kuwa na taathira kubwa ya kuziteka na kuzivuta nyoyo na nafsi za watu ziyakubali na kuyafuata malengo na thamani za Kiislamu kama ulivyo ukweli katika mwenendo na matendo. Kwa kweli, kama mtu anayejifunga na masuala ya dini ataacha kutoa kauli nyepesi na za ujanja ujanja na badala yake akajitahidi kuwa mkweli wa kauli na matendo yake katika tablighi ya kueneza mafundisho ya Uislamu halisi wa asili na kufanikisha malengo matukufu ya kidini na ya kiutu, hapana shaka kufanya hivyo kutakuwa na taathira kubwa zaidi kuliko jambo jingine lolote. Imam Jafar Sadiq alaihi salam ambaye kutokana na ukweli wake wa kauli na matendo alileta mageuzi makubwa zaidi ya kiutamaduni na kiislamu katika zama zake. Katika moja ya miongozo yake athirifu amehusia kwa kusema: msiwalinganie watu mema na ya heri kwa ndimi zenu, bali fanyeni hivyo kwa matendo yenu. Inatakiwa watu waangalie jitihada zenu za kivitendo katika nyanja zote na kushuhudia ukweli na ucha Mungu wenu. Kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, tunafikia hitimisho kwamba katika zama zetu hizi ambazo zinashuhudia mpambano mgumu na wawazi kabisa baina ya haki na batili, huku vinara wa ukafiri duniani wakitumia kila mbinu na nyenzo ili kuichafua sura safi ya Uislamu, njia bora zaidi ya kukabiliana na njama na hila zao ni kuitangaza na kuilingania dini yetu hiyo kivitendo na kwa nia safi na ya kweli. Inatakiwa Waislamu watekeleze jukumu na masuuli ya mazito walio nayo zaidi katika zama hizi kuliko ilivyokuwa wakati wowote wa ule huko nyuma, na badala ya kutoa kauli tupu na za kujionyesha tu, wawe wa kweli katika mwenendo na matendo yao, ili kwa kufanya hivyo waandaye mazingira ya kuufanya Uislamu uzidi kuenea na kuzivutia nyoyo nyingi zaidi duniani siku baada ya siku, huku tukiwa na matumaini ya kuthibiti tamanio hilo. Niseme pia kwamba mpenzi msikilizaji, sehemu ya 14 ya kipindi cha ahlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine Insha allah utakapokutana tena katika sehemu ya kumi na tano ya kipindi hiki. Namwomba mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Michezo. Ahlan wasahlan mpenzi mwanaspoti wa Radio Tehran na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tosote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mieleka ya wanajeshi. Timu ya mieleka ya vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeanza vizuri duru ya 35 ya mashindano ya dunia ya majeshi ya mieleka yanayofanyika huko Doha, mji mkuu wa Qatar. Wanajeshi wa Iran wamezoa jumla ya medali tano katika siku ya kwanza ya mashindano hayo ya ubingwa wa dunia. Morteza Qiasi na Muhammad Hassan Muhammadian wameshinda medali ya dhahabu kila mmoja katika kategoria za wanamieleka wenye kilo 65 na 97, kwa usanjari huo. Ahmad Javan na Faribors Babai wameshinda medali za fedha katika safu ya kilo 57 na 74, huku Hadi Vafepor akitoa medali ya shaba katika kitengo cha kilo 86. Russia inaongoza katika jedwali la mashindano hayo kwa sasa, huku wanamieleka wa nchi hiyo Azemat Tuskayev katika kilo 57, Magomed aliev kilo 74 na na atha naifonov kilo 86 wakitia kapuni medali za dhahabu. Tugeukie soka. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeambulia sare ya bao moja kwa moja iliposhuka dimbani kuvaana na Tajikistan katika mechi za Shirikisho la Soka Asia kati almaarufu Kafa kwa vijana wenye umri usiozidi miaka ya kumi na mitano. Iran ilikuwa ya kwanza kucheka na nyavu katika mchuano huo wa Ijumaa kupitia goli la Ali Rahmad Nejad katika dakika ya saba ya mchezo. Tajikistan ilisawazisha mambo kupitia Abubakar Sulemonov katika dakika ya kumi baadaye huku vijana hao wa Kirani wakianza mashindano hayo ya kibara vijana hao wanaonolewa na mkufunzi Vahid Amiri wanatazamiwa kukutana uso kwa uso na Kirgizistan katika mtanange wa Jumanne. Mashindano hayo ya kieneo yaliyoanza Novemba 19 jijini Dushambe yanatazamiwa kufikia tamati Novemba 23. Ikumbuko kuwa Iran ilitoa ubingwa wa duri ya pili ya mashindano hayo mjini Tashkent nchini Uzbekistan mwaka 2018. Sataranji. Alireza Ferozja kijana wa Kirani ameingia kwenye madaftari ya kumbukumbu baada ya kuvunja rekodi ya mchezo huo kwa kushinda alama nane juu ya tisa katika mashindano ya mabingwa wa Ulaya kwenye mchezo wa sataranji. Mzao huyo wa Iran alimzidia maarifa Shahriar Mamedyarov katika pambano lake la mwisho na sasa anaogelea katika klabu ya wachache ya pointi 2800 kutokana na ushindi huo wa aina yake. Kuna uwezekano mkubwa akatinga katika nafasi ya pili mwezi ujao nyuma ya Magnus Carlsen. Ferusja mwenye umri wa miaka 18 anakuwa mchezaji chesi mwenye umri mdogo zaidi kutinga kwenye matawi haya ya juu. Ukraine na Russia waliibuka kidedea katika mashindano hayo ya European Team Championship yaliyofanyika mjini Temkateza nchini Slovenia kuanzia Novemba 11 hadi 22. Tutupie jicho riadha. Mwanariadha Jacob Kiplimo amevunja rekodi ya dunia ya mbio za kilomita 21 iliyowekwa na Mkenya Kibiwot Kandie kwenye mbio za EDP Lisbon Half Marathon nchini Ureno siku ya Jumapili. Raia huyo wa Uganda, mzawa wa Kenya, mwenye umri wa miaka ishirini, amekamilisha umbali huo kwa dakika 57 na sekunde 31, akifuta rekodi ya dunia, Afrika na Kenya ya dakika 57 na na sekunde 32 iliyoshikiliwa na Kandie tangu Desemba 6 mwaka jana, aliposhinda taji la Valencia Half Marathon nchini Hispania. Kiplimo ambaye ni mganda wa kwanza katika historia ya Half Marathon kumiliki rekodi ya dunia ya kilomita 21 alikamilisha dakika mbili mbele ya wa wapinzani wake wa karibu, Huseidin Mohamed Isa wa Ethiopia, Jerba Beat Dibaba wa huko huko Habeshi, Hilary Kipkoech wa Kenya, taji la kinadada ambalo mkenya Vivian Cheruyot alishinda mwaka 2019 wakati mbio hizo zilipofanyika mara ya mwisho limetwaliwa na muethiopia Sehei Gemechu Beyan kwa kutumia saa moja dakika sita na sekunde sifuri sita. Wakenya Daisy Cherotich na Joyce Chepkemoi waliridhika na nafasi ya pili na tatu mtawalia. Hiwot Bekrenidan Bebre Mariam wa Ethiopia alimaliza kwa saa moja dakika nane, huku Vibian Chepkirui wa Kenya akimaliza kwa saa moja dakika nane na sekunde sifuri mbili. Tukiachana na riadha, tugeukie kikapu timu ya kikapu ya kinadada KPA ya huko nchini Kenya iliendelea kutifua vumbi katika mashindano ya Fibe Africa Zone 5 baada ya kushinda Don Bosco kwa alama 70 kwa 21 jijini Dar es Salaam nchini Tanzania siku ya Jumamosi. Ushindi huo unaiweka KPA katika nafasi nzuri ya kutinga hatua ya fainali ya mashindano hayo. KPA inayonolewa na kocha Anthony Ojoku ilitarajiwa kuteremka uwanjani Jumapili kuchuana na REG ya Rwanda katika mchuano ambao KPA ilipigia upatu wa kuvuna ushindi katika pambano dhidi ya Don Bosco na hodhe Vilma Acheng, Rita Onyango, Brenda Hosuda na Beti Kalanga wakicheza kufana kupona licha ya upinzani mkali kutoka kwa Rehema Silombi, Fatima Idadi na Todensia Loch. Mara ya mwisho KPA kushinda taji hilo ni mwaka 2017 katika mashindano yaliyoandaliwa jijini Kampala nchini Uganda. Hata hivyo, kocha Ojoku amesema ana wingi wa matumaini kwamba kikosi chake kitatamba katika mashindano hayo ya mwaka huu ya kibara. Tunatamatisha kwa dondoo za hapa na pale. Mchuano wa ligi kuu ya Uingereza, EPL, uliokutanisha Manchester United na Watford katika uwanja wa Vicarage Road siku ya Jumamosi ndio ulikuwa wa mwisho kwa kocha Ole Gunnar Sokja kusimamia kambini mwa mashetani wekundu. Vinara wa Manyu waliandaa kikao cha dharura na kufikia maamuzi ya kumtimua Sokja chini ya kipindi cha saa 48 baada ya mabingwa hao mara 20 wa EPL kudhalilishwa kwa kichapo cha mabao manne kwa moja katika mchuano huo. Wanasoka wa Manyu waliondoka ugani vichwa chini kwa aibu, huku mashabiki wa kikosi hicho wakimzomea kocha pamoja na wasaidizi wake walionekana wakiomba msamaha wakitoa kwa heri. Wakati huo huo, mkufunzi mpya wa Aston Villa Steven Gerrard ameanza ligi kuu ya EPL kwa ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Brighton. Mabao ya Villa yalifungwa na mshambuliaji Ollie Watkins na beki Tyrone Mings dakika sita za mwisho za mchezo na kuifanya timu hiyo kupata ushindi wa kwanza baada ya kufungwa michezo mitano mfululizo. Ushindi huo unakuja baada ya aliyekuwa kocha mkuu wa kikosi hicho Din Smith kutimuliwa kutokana na mwenendo mbaya wa matokeo na kwa kutamatisha, gazeti la Misri la Rayulyaum limeripoti Jumaa kwamba Arsenal imetoa taarifa na kusema haitorefusha mkataba wake na mchezaji Muhammad Nasir Elneni kwa sababu mkufunzi Mikel Arteta hamtaki tena katika timu hiyo. Hata hivyo, vyombo vya habari vimeripoti kwamba Elneni ambaye ni raia wa Misri anaadhibiwa kwa sababu ya uungaji mkono wake wa wazi kwa harakati za ukombozi za Palestina. Aidha, baadhi ya duru zimesema kwamba uamuzi wa Arsenal unafungamana na uamuzi wa serikali ya Uingereza kutangaza kuwa eti harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ni kundi la kigaidi. Wakala wa Elneni Ala Nazmi amesema Arsenal imekataa kurefusha mkataba wa Elneni kutokana na msimamo wake kuhusu kile alichokitaja kuwa kadhia ya kimataifa. Mashabiki wa Elneni wanasema kadhia ya kimataifa ina maana ya uungaji mkono wa Elneni kwa watu wa Palestina, ambao ardhi zao zinakaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo panapo majalio yake Mola. Mimi ni Hussein Hassan. Asante na kwa heri. Katika Historia. leo ni jumatatu tarehe kumi na sita rabiuthani mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 22 novemba mwaka 2021 siku kama ya leo miaka 978 iliyopita alifariki dunia abdul karim ibni hawazin al qushairi maarufu kwa jina la zainul islam faqihi na mmoja wa maulama wakubwa wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 376 hijiria eneo la Kochan, kaskazini mashariki mwa Iran, na baadaye alielekea Nishapur kwa ajili ya kutafuta elimu. Baadaye alikwenda Makka na Bagdadi, nchini Iraki, kwa ajili ya kujiendeleza kielimu. Al Kushairi alikuwa hodari katika elimu za sheria ya Kiislamu, teolojia, tafsiri ya Qurani na hadithi na miongoni mwa magwiji wa kisufi, ameandika vitabu vingi, maarufu zaidi kikiwa ni Arisala Alqushairia, Ataisir Atafsir At na Lataifu Al Alisharat. Siku kama ya leo miaka mia mbili na mbili iliyopita alizaliwa Bi Mary Ann Evans maarufu kwa jina la George Eliot, mwandishi wa riwaya na simulizi wa Uingereza. Akiwa mtoto Evans alipendelea zaidi kusoma vitabu na taratibu aliingia katika fani ya uandishi. Evans alikuwa na misimamo mikali ya dini ya Kikristo akiwa bado kijana. Hata hivyo misimamo hiyo ilipungua baadaye. Akiwa na umri wa miaka 30 Anne Evans alifasiri kitabu cha maisha ya nabii Isa kilichoandikwa na David Friedrich Strauss. Riwaya ya Eliot zinahesabiwa kuwa miongoni mwa vitabu maarufu zaidi vya karne ya 19 nchini Uingereza. Katika siku kama hii ya leo miaka 58 iliyopita John F Kennedy, rais wa wakati huo wa Marekani, aliuawa na raia mmoja wa nchi hiyo akiwa ziarani katika mji wa Dallas huko katika jimbo la Texas. Kennedy alizaliwa mwaka 1917 na alikuwa mwakilishi wa bunge la Marekani kwa duru tatu kuanzia mwaka 1946 na duru moja alikuwa mwakilishi wa seneti ya nchi hiyo. Siku kadhaa baadaye, Lee Harvey Oswald ambaye alimuua Kennedy naye pia aliuawa na mtu aliyejulikana kwa jina la Jack Ruby na polisi ya Marekani ilidai kwamba mtu huyo vile vile aliaga dunia baadaye akiwa jela kutokana na maradhi ya saratani na siku kama ya leo miaka 54 iliyopita, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio nambari 242 kuhusu Palestina. Miongoni mwa vipengee vya azimio hilo ni udharura wa kuondoka askari wa utawala ghasibu wa Israel katika ardhi zote za Palestina zilizokaliwa kwa mabavu Juni mwaka 1967 katika vita vya Waarabu na Israel, kusimamishwa operesheni za kijeshi na kutatuliwa kadhia ya wakimbizi wa Palestina kwa njia ya uadilifu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia y moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.