Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Tauba aya 13 hadi aya 15 A'udhu billahi minash shaitanir rajim Ala tunqatiluna qauman nakathu aymanahum wa ham Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuruni juu yao na avipepoza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Jumatatu tarehe 16 mfunguo saba Rabiu Thani mwaka 1443 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 22 Novemba mwaka 2021 miladia. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/ sw. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio at ir tunasikika pia kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja kwenye miamoja na tano nukta tatu e, katika masafa ya FM vilevile miamoja nukta tisa Mwanza. Hiyo e, miamoja na tano nukta tatu ni Tanga na kadhalika. Tunasikika kupitia tisini na tisa nukta saba Kigoma, miamoja na nne nukta moja Mtwara na vilevile vile tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia redio Maarifa sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Mchana huu katika meza ya matangazo, redio Teherani imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya Uislamu, chaguo langu, e, bidhaa za Iran na vilevile vile makala ya leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, na sawa na tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iraqi yasema msimamo wake ni kuunga mkono Palestina na kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na Israeli. Mapigano makali yaendelea kushuhudiwa baina ya jeshi la Ethiopia na wapiganaji wa TPLF na maandamano ya wananchi wa Bahrein ya kuunga mkono wafungwa wa kisiasa yaendelea kushuhudiwa katika nchi hiyo ya Kiarabu. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iraq amesema kuwa msimamo wa serikali ya nchi hiyo ni kuunga mkono taifa la Palestina. Na kwamba Baghdad inataka taifa hilo madhulumu lirejeshewe haki zake zote zilizoporwa na kughusubiwa na utawala haramu wa Israel. Ahmed As-Sahafi amesisitiza kuwa daima msimamo wa serikali ya Baghdad umekuwa ni kuliunga mkono taifa la Palestina na kuhakikisha kuwa wananchi hao madhulumu wanapatiwa haki zao. Aidha, msemaji wa wizara mashauri ya kigeni Irak ya Iraq amebainisha kuwa serikali ya Baghdad inasisitiza kwa mara nyingine tena kwamba inapinga mwenendo wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Amesema misimamo ya serikali ya Iraqi ni thabiti na daima imekuwa ikisisitiza kuwa inaunga mkono taifa la Palestina na juhudi zote za wananchi hao za kupigania haki zao zilizohusubiwa na Israel. Kadhalika amesema Fuad Husein, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iraq, amesisitiza mara kadhaa katika mikutano ya kieneo na majukwaa ya kimataifa kuhusu kuunga mkono taifa hili, haki ya taifa la Palestina na kupinga hatua yoyote ile ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Itakumbukwa kuwa Septemba mwaka jana mwaziri wa mashauri ya kigeni wa Imarati na Bahrain walisaini mkataba wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel katika hafla iliyofanyika ikulu ya White House mjini Washington. Baada ya hapo Sudani na Moroko nazo zikafuata mkumbo huo. Mapigano makali yanaendelea kuripotiwa baina ya jeshi la Ethiopia na wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray, TPLF, katika maeneo ya magharibi, katika mpaka na jimbo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia. Ripoti zinaeleza kuwa mapigano hayo yameshadidi zaidi jana na juzi, huku juhudi za kuupatia ufumbuzi mgogoro huo za kieneo na kimataifa zikiendelea. Aidha, mapigano katika jimbo la Tigrey yana yanashadidi katika hali ambayo indhari mbalimbali zimeendelea kutolewa kuhusiana na hali mbaya ya kibinadamu katika jimbo hilo. Hivi karibuni, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, alitoa wito wa kuhitimishwa vita na mapigano katika kati ya serikali ya Ethiopia na upiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrey yenye makao yake kaskazini mwa nchi hiyo. Serikali ya Ethiopia ilitoa amri ya kushambuliwa eneo la Tigray baada ya kuwatuhumu wapiganaji wa harakati ya TPLF kuwa walishambulia jeshi la serikali katika eneo hilo. Vita hivyo vimeutia wasiwasi mkubwa Umoja wa Mataifa pamoja na asasi mbalimbali mbali za kieneo na kimataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wananchi wa Bahrein wameandamana wakiwaunga mkono wafungwa wa kisiasa wa nchi hiyo na kutoa mwito wa kuachiliwa huru wafungwa hao. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu walisikika wakipiga nara dhidi ya utawala wa kifamilia wa Manama na kutaka wachilio huru wafungwa wa kisiasa wanaoshikiliwa katika magereza ya nchi hiyo. Waandamanaji hao wamelani pia kimya cha jamii ya kimataifa kuhusiana na mateso na unyama unaofanywa na utawala wa Bahrain dhidi ya wananchi wa nchi hiyo wanaopaza sauti zao wakitaka demokrasia ichukue wa mkondo wake. Wakati huohuo jumuiya ya Kiislamu ya Bahrain ya Al-Wifaq imetangaza kuwa vikosi vya usalama vya Bahrein jana vilimtia mbaroni Ali Mehna, mmoja wa wanaharakati wakubwa wa kisiasa na kijamii. Aidha, wiki iliyopita mahakama moja nchini Bahrein kumradhi wiki iliyopita vyombo vya usalama nchini Bahrein viliwatia mbaroni vijana wanne wa, wa kibahrein kwa madai ya kushiriki katika maandamano ya kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Utawala huo wa kimla umekuwa ukikandamiza wapinzani tangu ulipotumia mkono wa chuma mwaka elfu mbili na kumi na moja kwa msaada wa Saudi Arabia kupambana na maandamano ya umma ya kupigania mageuzi. Mbali na adhabu za vifungo, utawala wa Ali Khalifa umeofutia uraia pia mamia ya Wabahrain katika kesi zinazoendeshwa kwa umati na mahakama za utawala huo. Mamia ya walowezi wa kizayuni wamefanya hujuma na mashambulio dhidi ya nyumba za Wapalestina kusini mwa mji wa Nablus ulioko kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mtu Jordan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ripoti zinasema kuwa hujuma na mashambulio hayo ya walowezi wa kizayuni dhidi ya Wapalestina huko katika mji wa Nablus yamefanyika usiku wa kuamkia leo. Aidha, inaelezwa kuwa mbali na hujuma hiyo, wazayuni hao wameharibu magari kadhaa ya Wapalestina katika eneo hilo. Katika mji wa Kuds pia, wazayuni wakiungwa mkono na kupata himaya ya jeshi la utawala haramu wa Israel wamewashambulia Wapalestina na kuwapiga. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo hivi karibuni mabuldoza ya utawala haramu wa Israel yalivamia ya maeneo ya kaskazini mwa mji wa Qods na kuharibu mali na milki za Wapalestina katika maeneo hayo. Wanajeshi wa Israel wakiongozwa na mabuldoza walivamia wa kitongoji kimoja jirani na kivuko cha Qalandia kaskazini mwa Qods inayokaliwa kwa mabavu na kuharibu mali na milki kadhaa za Wapalestina. Ofisi ya uratibu wa masuala kibina ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA inasema kuwa vitendo vya ukandamizaji vinavyofanywa na Israel vimeshadidi mno tangu kuanza mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Na ndege za kijeshi za muungano vamizi unaongozwa na Saudi Arabia zimefanya uhujuma na mashambulio anga, ya anga dhidi ya maeneo mbali mbali ya Yemen. Ripoti kutoka Yemen zinasema kuwa jana ndege za kivita za muungano wa vamizi wa Saudi Arabia zilifanya mashambulio mara nane katika mji wa Sarwah na mara sita dhidi ya mji wa Aljauba katika mkoa wa Maarib. Aidha, miji mingine kadhaa ya Yemen jana iliandamwa kwa mashambulio ya mabomu ya muungano vamizi unaongozwa na Saudi Arabia, ukiwemo mkoa wa Saada na uwanja wa ndege wa Taiz. Watu kadhaa wanaripotiwa kuuawa na wana kujeruhiwa katika mashambulio hayo, huku kukushuhudiwa uharibifu mkubwa wa nyumba na mali za watu. Hujuma na mashambulio hayo ya Saudi Arabia na washirika wake yanaendelea licha ya, ya kuweko miito ya kieneo na kimataifa inayotaka kusitishwa mauaji hayo dhidi ya wananchi wa Yemen, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, wapenzi wa sikilizaji, baada ya sehemu hiyo ya kwanza ya matangazo yetu ambayo ni mjumuiko wa taarifa ya habari, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho onyo la makundi ya mapambano ya Iraqi kuhusu kuondoka askari wa Marekani. fuatia uvumi unaoenezwa kuhusu kutotekelezwa ratiba kuondoka askari wa marekani katika ardhi ya Iraq, makundi ya mapambano ya nchi hiyo yametoa onyo kali kuhusu jambo hilo. Wanajeshi wa Marekani walivamia Iraq mwaka elfu mbili na tatu kwa ajili ya kung'oa madarakani mfumo wa kibaathi wa nchi hiyo uliokuwa ukiongozwa na dikteta Sadam Wengi wa askari hao waliondoka nchini humo mwaka elfu mbili na kumi na moja baada ya kutimiza wajibu wao. Pamoja na hayo, wanajeshi hao walirejea Iraqi mwaka elfu mbili na kumi na nne kwa ombi la serikali ya nchi hiyo kwa lengo la kuisaidia kukabiliana na magaidi wa Daesh ambao katika kipindi hicho walikuwa wameteka na kukalia thuluthi moja ya ardhi ya Iraqi. Kwa kisingizio hicho, Marekani ilituma Iraqi maelfu na maelfu ya wanajeshi chini ya mwavuli wa muungano wa kimataifa kwa ajili ya kukab... kupambana na Daesh, ambapo sehemu kubwa askari wa muungano huo walikuwa wa Marekani. Baada ya kushindwa Daesh mwaka elfu mbili na kumi na saba, kuendelea kusalia Iraqi askari wa Marekani uligeuka kuwa mjadala mkubwa kwa sababu hakuku kuwepo tena na sababu ya kuhalalisha kuendelea kusalia nchini humo askari hao vamizi. Hatua ya Marekani ya kumuua kigaidi Luteni Jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi Chakuts, cha kuts cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa na Abu Mahdi al Muhandes, naibu mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraqi la Hashdu Shaabi, karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdadi iliamsha hasira ya watu na makundi ya kisiasa ya Iraqi na hasa yale yanayofungamana na mrengo wa mapambano. Bunge la Iraqi nalo lilipitisha mswada wa kufukuzwa askari wote wa Marekani tarehe 5 Januari, ikiwa ni siku mbili tu baada ya kuuawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani. Tokea wakati huo kumekuwepo na mapigano na mivutano mingi kati ya makundi ya mapambano na askari uvamizi wa Marekani. Hatimaye Mustafa Al Kadhimi, waziri mkuu wa Iraq, na rais Joe Biden wa Marekani tarehe 26 Julai mwaka huu walifikia mapatano kuondolewa askari wa nchi hiyo magharibi katika ardhi ya Iraqi. Kwa mujibu wa mapatano hayo, ilikubaliwa kuwa askari wote wapiganaji wa Marekani wanapaswa kuondoka Iraq kufikia mwishoni mwa mwaka huu, na wale watakaoruhusiwa kubaki ni wale tu wanaotoa mafunzo na ushauri wa kijeshi kwa askari wa Iraqi. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Katika safu ya maoni ya usikilizaji wetu, Shirali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema: enyi ndugu zetu wa Palestina, tuna ushauri, umoja wenu na Hamas kuwa madhubuti ndio mkawama wenu kufanikiwa. Kadhalika anasema jamii ya kimataifa waungwana, tunamkumbuka hayati Jenerali Kasim Suleimani. Hakika yeye ni dira kwa wasomi na waungwana wote yeyetu duniani katika kuhakikisha amani kwa wote. Asante sana Sheral Fazil kutoka hapo Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine huyu anajiita Musa Hasan anasema, e, ninawatakia Wapalestina kila la kheri katika harakati zao a, za mapambano na mukawama dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Bin Taha al Juneid yupo Bumbwini, Zanzibar. Yeye anasema asante sana a, Radio Tehran kwa habari na makala zenu mbalimbali mbali. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami tena katika dakika hizi chache za kipindi hiki ambacho kinawaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu ya Mwishoni mwa mwaka 2003 serikali ya Ufaransa ilizidisha propaganda zake chafu dhidi ya vazi la stara la Kiislamu, hijab, na madhihirisho yote ya dini ya Kiislamu nchini humo. Serikali ya Ufaransa ilitumia mbinu mbalimbali mbali katika kuendeleza njama zake za kuchafua jina la Uislamu na Waislamu katika macho ya Wafaransa. Hii ni katika hali ambayo serikali ya Ufaransa ambayo ni ya kisekula inadai kuwa kuna uhuru wa kuabudu na kwamba serikali haijihusishi na masuala ya mtu binafsi. Kwa kuzingatia msingi huo, serikali ya Ufaransa haipaswi kuwazuia raia wanawake Waislamu kuvaa hijabu, ingawa wakuu wa shule za Ufaransa wanasema wanatekeleza sheria za kupiga marufuku nembo na madhihirisho yote ya kidini nchini humo lakini sheria hii kimsingi inawalenga Waislamu, hasa kupiga marufuku vazi la stara la Kiislamu, hijab. Jambo hili pekee linaonyesha kilele cha wasiwasi na hofu walionayo watawala wa nchi za magharibi kufuatia kuongezeka uvaaji wa vazi la hijab au chochote kile kinachopelekea Uislamu kuenea katika mipaka ya Ulaya. Baada ya Ufaransa kupitisha sheria ya kupiga marufuku vazi la hijabu katika shule na idara za serikali na vilevile kupiga marufuku kabisa uvaaji niqab, nchi kadhaa za Ulaya zimeiga mfano huo mbaya wa Ufaransa. Pamoja na kuwepo chuki hizo dhidi ya Uislamu na Waislamu, ripoti za hivi karibuni e, za uchunguzi wa maoni katika vyombo vya habari vya kimagharibi vimesema kwamba vizingiti vinavyowekwa na nchi kama vile Ufaransa na Ujerumani si tu kuwa havijaudhoofisha Uislamu bali jambo hilo limepelekea kushuhudiwa ongezeko la wanaovutiwa na Uislamu na vazi la stara la hijab. Binakata Haula ni mwanamke mwislamu kutoka Japan ambaye ni mkazi wa mji mkuu wa Faransa, Paris. Mjapani huyo ni kati ya waliosilimu katika miaka ya hivi karibuni, na anasema kwa kuvaa hijabu anahisi utambulisho na thamani ya juu ndani ya nafsi yake. Binakata Kaula anasema hijabu ni wenzo wa ustawi na kushiriki mwanamke katika harakati za kijamii. Mwislamu huyo kutoka Japan anabainisha hivi. Moja, sababu zilizompelekea kuikubali dini tukufu ya Kiislamu. Katika zama ambazo nilikuwa bado sija sijauchagua Uislamu, kulikuwa na mjadala mkubwa kuhusu wasichana wanaovaa hijabu katika shule za Ufaransa, na mjadala huo ungalipo wengi waliamini kuwa shule za kiserikali Ufaransa hazipaswi kujihusisha na itikadi za kidini za wanafunzi. Mimi pia wakati huo, nikiwa kama mtu asiyekuwa mwislamu, nilitafakari na kujiuliza ni kwa nini wakuu wa shule wanachukua msimamo mkali kuhusu swala dogo kama vile mtandio wanafunzi. Wa wanafunzi wasiokuwa waislamu wamekuwa na dhana potofu kuwa wanawake waislamu wanalazimishwa kutii sheria za kiislamu na ndio sababu wanavaa hijabu kwa msingi huo, wasokuwa Waislamu wamekuwa wakitazama hijabu ya wanawake Waislamu kama nembo ya dhulma na kudai kuwa uhuru wa mwanamke unapatikana tu kwa kutovaa hijabu. Hii ni katika hali ambayo wanawake wengi wasokuwa Waislamu duniani baada ya kusilimu hutazama uvaaji hijabu kama sheria ya kimantiki na kidini. Mimi pia ni mfano wa wanawake hawa. Hijabu yangu si sehemu ya utambulisho wangu wa kijadi au kirangi, wala haina maana ya kisiasa au kijamii. Hijabu yangu ni utambulisho wangu wa kidini. Nilipoamua kuikumbatia dini ya Kiislamu, kamwe sikudhani kuwa siku moja ningeweza kusimamisha sala tano kwa siku au ningeweza kulinda hijabu yangu. Raghba na hamu yangu ya kuwa mwislamu ilikuwa na nguvu kubwa kiasi kwamba sikuwa na wasiwasi kuhusu mabadiliko ambayo yalikuwa yanakuja. Bi Nakata Haula anasema hivi kuhusu namna alivyosilimu na kuvaa hijabu: baada ya kusikiliza hotuba katika msikiti wa Paris, nilifahamu faida za kuzingatia hijabu, kiasi kwamba hata baada ya kuondoka msikitini, niliendelea kuvaa mtandio ambao nilikuwa nimeuvaa kwa ajili ya kuheshimu msikiti. Hotuba niliyosikia ilinighirikisha katika aina fulani ya ridhaa ya moyoni. Hii ilikuwa ni hali ya kipekee ambayo nilikuwa sijawahi kuihisi. Kwa hakika hisia hiyo ilinifanya nisitake kuondoka msikitini bila mtandio. Mavazi hayo yangu hayakuzingatiwa na watu wakati huo kutokana na kuwa hali ya hewa ilikuwa ya baridi kali. Pamoja na hayo, nilikuwa na hisia nzito iliyoniambia kuwa nilikuwa tofauti na wengine. Nilipata hisia ya utakasifu na usalama. Ingawa kabla ya kusilimu, Binakata Haula alitazama hijabu kama kizingiti, lakini leo yeye ni mwanamke ambaye anazingatia kikamilifu hijabu ya Kiislamu anayatazama mavazi yake kuwa yenye thamani ya kimaanawi na yanayoashiria imani yake ya kidini. Kuhusiana na hili, anasema kutokana na kuzingatia hijabu ninapata furaha na ridhaa. Suala hili ni ishara ya kutii amri ya Mwenyezi Mungu na imani yangu. Hakuna tena haja ya kuitangaza itikadi yangu kwa sauti kubwa. Hijabu yangu inawabainishia wote imani yangu. Hijabu inawakumbusha watu kuwa Mwenyezi Mungu yupo na daima, inanikumbusha kuwa mwenendo wangu unapaswa kuwa ule wa mwanamke Muislamu. Ni sawa na maafisa wa polisi ambao wakiwa wamevalia sare zao za kazi huwa waangalifu zaidi. Kwa hivyo mimi pia ninapovaa hijabu, ninapata hisia zaidi ya kuwa Muislamu. Bi Nakata Haula anasema maisha yake akiwa ya Mwislamu ni bora zaidi ya huko nyuma, na anaamini kuwa pambo la mwanamke ni hijabu. Bi Haula anasema maisha yake yamejaa hishma, utulivu na kujiamini kutokana na vazi la Kiislamu la hijabu. Anabainisha umaridadi wa hijabu ya Kiislamu ifuatavyo: kutazamwa hijabu juu juu kutoka nje ni jambo ambalo huzuia kutambulika uhakika wa vazi hili. Mtu ambaye bila ufahamu anaoutazama Uislamu kutoka nje, yamkini anaweza kudhani kuwa hijabu ni kizingiti katika maisha ya mwanamke Muislamu. Lakini ukiitazama hijabu uh, katika Uislamu unachopata si kingine ila ni utulivu, uhuru, ridhaa, ridhaa ambayo huko nyuma nilikuwa sijawahi kuipata. Wafuasi wa dini tukufu ya Kiislamu wamechagua dini hii badala ya uhuru potofu wa usekula. Sasa tunapaswa kuuliza, iwapo Uislamu ni dini inayomdhulumu mwanamke ni kwa nini wanasilimu wanawake wengi vijana walio na masomo ya juu barani Ulaya, Marekani, Japan, Australia na kadhalika? Kwa hakika mwanamke mwenye hijabu ana umaridadi wa malaika, lakini taasubi iliyowapofusha baadhi ndiyo inayowapelekea kukosa kuona umaridadi huu. Katika kubainisha ukweli kuhusu vazi la hijabu, Bina Kata Khawla ameandika kitabu kuhusu hijabu kwa lugha ya Kiingereza chini ya anwani ya A View Through Hijab. Hijabu ya Kiislamu ambayo Binakata Khaula ameitaja kuwa ni pambo la mwanamke natokana na mafundisho asili ya Kiislamu ili kuhifadhi usalama wa kiroho katika jamii na kuibua uhusiano salama baina ya mwanamke na mwanaume katika jamii na mazingira ya kazi. Uislamu unamtaka mwanaume na mwanamke wawe na mavazi kamili wakiwa katika harakati zao za kijamii, ili jamii ambayo ni salama iweze kupiga hatua za ustawi na maendeleo. Hijabu ya Kiislamu mbali na kuwa inainua shani ya mwanamke kutoka kiwango cha kutumiwa kama chombo, vilevile inampa moyo wa kujiamini na utambulisho mpya, na hivyo kulinda hadhi yake ya kibinadamu. Ni kwa sababu hii ndio wanawake wengi wenye masomo ya juu katika nchi za magharibi wakaamua kusilimu. Hawa wanawake wa magharibi wanaosilimu tayari huwa wameshapata kuona natija ya wanawake kutovaa hijabu na kuwa na uhuru usio na mipaka katika nchi zao. Wanaamini kuwa kile ambacho huwa wanapewa kwa jina la uhuru, kwa hakika si uhuru. Mfumo wa familia katika nchi za magharibi umeporomoka, huku mwanamke akitumiwa na mabepari kama chombo cha kibiashara. Katika mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu, nafasi ya kibinadamu ya mwanamke na mama inaheshimiwa sana. Aidha, katika Uislamu suala la familia na kujistiri limepewa umuhimu mkubwa. Kwa kifupi ni kuwa mwito wa Uislamu ni mwito wa kujibu mahitaji yoyote ya mwanadamu. Mwito huu humpa mwanadamu uhai halisi, kama ambavyo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anavyosema katika aya ya 24 ya suratul Anfal: enyi mlioamini, muitikieni Mwenyezi Mungu na Mtume anapokuitieni jambo la kukupeni uzima wa milele najueni kuwa Mwenyezi Mungu huingia kati ya mtu na moyo wake, na kwamba hakika kwake yeye tu mtakusanywa. Wapenze msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu cha leo, ambapo tumemwangazia binakata haula, mwanamke mwislamu kutoka Japani ambaye alisilimu akiwa Ufaransa. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho, kwaherini. Oh, creating... Naam, hicho kilikuwa ni kipindi cha Uislamu Chaguo Langu, ambacho kina tupia jicho visa pamoja na historia ya baadhi ya watu ambao wamefanya utafiti na kisha kuselimu na kuingia katika dini tukufu ya Kiislamu. Kipindi hicho kimetayarishwa na kuletwa kwenu Naye Mubarak Hinia. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji katika matangazo haya mchana wa leo, karibuni. Sasa kwa pamoja tutupie jicho baadhi ya vichwa vya habari vilivyogonga hab, vilivyogonga eh, habari katika magazeti ya Afrika Mashariki. Thaban baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Nam, mpenzi msikilizaji, tunaanzia huko nchini Uganda kwa mchana huu ambapo gazeti la Daily Monitor baadhi ya habari zake zinasema, Uganda yaungana kwa ajili ya kutuma askari katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa Daily Monitor, Uganda inatarajiwa kutuma wanajeshi DRC Mei mwaka ujao kwa ajili ya kupambana na waasi wa ADF NALU ambao sasa wanainyima usingizi serikali ya Rais Museveni. Waasi wa ADF wamekuwa wakiendesha harakati zao kutokea katika nchi jirani ya DRC. Uganda inawatuhumu waasi hao kuhusika na mashambulio ya mabomu eh, hivi karibuni katika jiji la Kampala. Rais Museven awahakikishia Waganda amani na usalama. Habari nyingine katika gazeti la Daily Monitor eh, inasema kwa nini kansa ya tezi dume ingali muuaji wa taratibu, na wizara ya afya ya Uganda yawaambia madaktari wanaofanya mgomo wawafikirie wagonjwa wanaohitajia huduma zao barabara kabisa. Hakika kuna haja ya kufanya hivyo, lakini tusisahau pia serikali kuwazingatia na kuwahudumia madaktari pamoja na kuitikia wito na matakwa yao. Habari nyingine katika gazeti hili ni mkasa wa aina yake wa kijana wa miaka kumi na tisa aliyepigwa hadi kufariki dunia na watu wa kabila lake kwa tuhuma za kufanya mapenzi na mbuzi. Ama kweli duniani kuna mambo. Habari nyingine katika gazeti hili zinasema watu wenye silaha wameteka nyara raia watano wa China waliokuwa wakifanya kazi katika mgodi wa madini katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Habari ya kufikiwa maafikiano ya kumaliza mgogoro nchini Sudan na kuundwa tena serikali ya mpito umeakisiwa na kupewa nafasi katika gazeti hili katika ukurasa wa habari za Afrika. Gazeti la Independent linaandika mashambulio ya hivi karibuni ya waasi wa ADF katika jiji la Kampala yanaashiria kubadilisha mbinu kundi hilo na kuwekwa ushirikiano mkubwa baina yake na kundi la kigaidi la Alshabab la nchini Somalia. Nikitoka Uganda sasa naelekea, uh, huko nyumbani nchini Tanzania. Naanza na habari leo, na habari, baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: polisi mbaroni, tuhuma rushwa milioni sita za mirungi E, hatari. Cuba yajivunia undugu na Tanzania. Lukuvi kuzungumza na madalali kabla ya Christmas. Daktari Mwinyi, rais wa Zanzibar, asifu UWT, yani umoja wa wanawake Tanzania, kumpongeza rais Samia. Rwanda yaanza kuitumia bandari ya Tanga, bila shaka ni habari njema hiyo ya shusha tani elfu hamsini malighafi ya saruji. Na miaka sitini ya uhuru serikali yataja mafanikio ya ardhi na utatuzi wa migogoro. Ukurasa wa mbele wa Nipasha umetawaliwa na habari zinazosema nyumba zote maeneo hatarishi kubomolewa, zimo za mabondeni na ubomoaji huo hautajali hati miliki ya viwanja. Waziri kuongoza watu mia tatu kupanda mlima Kilimanjaro. Asante, kila la heri. DPP aitisha jalada kesi ya kughushi cheti cha ndoa na mapenzi ya jinsia moja na ukahaba ni tishio Zanzibar. la haula E, nalishika Tanzania Leo, na nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti hili nakutana na habari zinazosema uongezaji kina bandari da waanza. Lukuvi: tumetatua migogoro laki moja na arobaini na tisa elfu na themanini na tatu. Wasimamizi wa mizani Kikangoni. CCM yaibua upigaji shilingi bilioni mbili kati kila mwezi. He, shaka awataja watumishi wafanya na wafanyabiashara na Rais Samia aanza ziara mkoani Arusha. Uhuru limeandika kishindo cha Rais Samia Arusha, ndani ya miezi mitano amwaga bilioni kumi na saba kuboresha sekta mbalimbali mbali. Nahitimishia huko nchini Kenya, ukurasa wa mbele wa Daily Nation umetawaliwa na habari mbalimbali, ikiwemo mbali ya kauli ya raisi, naibu rais William Ruto ya kujigamba kuhusiana na kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu wa rais hapo mwakani, ambapo amesema ataibuka na ushindi mapema tu katika duru ya kwanza ya uchaguzi huo. Kwa nini tuandikie mate na wino upo? Tusubiri mambo atakavyokwenda. Habari nyingine inahusiana na masharti magumu watakayokabiliwa nayo Wakenya ambao watakuwa hawajapata chanjo kamili ya korona kufikia mwezi ujao Desemba, kutakapoanza msimu wa maadhimisho ya sikukuu, ambapo hawatapatiwa huduma muhimu za umma haya kadhalika Daily Nation linamnukuu linaunukuu muungano lina wa oka ukisema kwamba hauko katika mazungumzo na naibu rais William Ruto. Baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema kushuka kwa umaarufu wa Ruto kwahusishwa na kampeni ghali za muda mrefu. Eh, likitupasha zaidi limeandika baada ya utafiti kuonyesha kuwa umaarufu wa naibu rais umeshuka huku wa mpinzani wake mkuu Raila Odinga ukiimarika. Wadadisi wanasema kuna sababu mbalimbali zilizo pelekea hilo, ikiwemo ni kuendesha kampeni za mamilioni kwa muda mrefu, kuanguka kwa BBI ambayo iliitumia dhidi ya upinzani wake, kukataa miungano na vyama vidogo vidogo, hasa katika eneo la Mlima Kenya, eh, ambavyo vinaonekana kuanza kumwepuka na kukosa kubuni mikakati mipya ya kujipigia debe. Ni maneno ya wadadisi hayo, si maneno yangu. Asanteni. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran inayo kutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Na shika maoni yake Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zahrau, anasema jeshi la majini la Iran limetoa vipigo sita ndani eh, eh, ya miezi kumi na nane dhidi ya Marekani. Asante sana, ni profesa huyo Ali Magema yupo ya Tanga huko madina Zahrau. Rashid Khamisi huko Morogoro, Tanzania anasema Wapalestina, kuweni na subira na hakikisheni mnaendeleza mapambano dhidi ya utawala dhalimu wa Israeli na mtapata ushindi e... Huyu anajiita Musa Mohammed, yupo maeneo ya Arusha, Tanzania, anasema hongera Iraqi kwa msimamo wenu wa kuunga mkono taifa madhulumu la Palestina na kupinga kuanzishwa uhusiano na Israeli. Bidhaa za Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitatupia jicho tasnia ya uundaji wa magari nchini Iran. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Tasnia ya utengenezaji magari ni miongoni mwa sekta muhimu sana katika biashara ya kimataifa na moja ya vigezo vya ustawi wa nchi mbalimbali. Tasnia hiyo inajulikana kama injini ya sekta ya viwanda, kutokana na kuwa na uhusiano na zaidi ya tasnia nyingine 60. Katika utengenezaji wa magari hutumiwa bidhaa na seti za teknolojia mbalimbali mbali za viwanda kama vile metali, plastiki, kemikali, vitambaa, vioo, mitambo ya kielektroniki, umeme na kadhalika. Mwaka 2016 karibu magari milioni 95 yalitengenezwa kote duniani, na zaidi ya asilimia 70 yalikuwa magari ya abiria na yaliyobakia yalikuwa ya biashara. Sehemu kubwa ya magari hayo inazalishwa na nchi za China, Marekani na Japan. Historia ya tasnia ya magari nchini Iran ilianza baada ya kuingizwa nchini gari la kwanza aina ya Ford. Gari hilo lilinunuliwa mwanzoni mwa karne ya 20 katika nchi ya Ubelgiji na kutokana na moshi mwingi uliokuwa ukitoka kwenye gari hilo, lilijulikana kama gari la magurudumu la moshi. Uagizaji wa magari kutoka nje ya nchi uliongezeka nchini Iran mwaka 1920, kutokana na kuongezeka zaidi ukazi wa watu katika maeneo ya mijini. Aghalabu ya magari ya miaka hiyo yalikuwa yakitengenezwa Uingereza na Marekani. Mwanzoni mwa mwongo wa 1960 Tasnia ya utengenezaji magari ilianzishwa na sekta ya binafsi nchini Iran kwa ushirikiano wa makampuni ya kigeni kupitia njia ya kuzalisha vipuri vya magari. Hadi kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa, mashirika tisa ya kutengeneza magari yalikuwa yakifanya kazi hapa nchini. Mashirika hayo yalikuwa yakizalisha magari ya abiria malori, mabasi madogo na makubwa, pikipiki, piki na kadhalika, na mengi yalizalisha kwa vibali na kampuni za kutengeneza magari za Ujerumani, Uingereza, Italia na Japan. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, tasnia hii ya uundaji wa magari ilipatwa na mageuzi makubwa na kutoka awamu ya kuunganisha magari hadi kwenye awamu ya kubuni na kuunda magari. Baada ya mapinduzi hayo pia, sekta hii ya utengenezaji magari nchini ilitaifishwa. Hata hivyo, tasnia hiyo ilikumbwa na mdororo baada ya kuanza vita vya kulazimishwa vya utawala wa zamani wa Iraq. Baada ya kumalizika vita hivyo na mwaka 1992 hadi 2003 ustawi wa sekta hii ya utengenezaji magari ulishika kasi zaidi kwa kutumia sera ya uundaji badala ya uagizaji bidhaa hiyo kutoka nje ya nchi, sera za kujitosheleza katika tasnia ya utengenezaji magari na udharura wa kutiliwa maanani ubora na viwango, matumizi madogo ya mafuta ya magari, kupunguza uchafuzi wa mazingira na bei ya nafuu. Awamu iliyofuata ilikuwa ya ushindani mkubwa baina ya viwanda vya kutengeneza magari. Matunda ya karibu karne moja ya tasnia ya utengenezaji magari hapa nchini ni ongezeko la mara kumi la uzalishaji wa magari, mabadiliko makubwa ya kutoka kwenye kuunganisha magari ya makampuni ya kigeni hadi kwenye kubuni na kuunda karibu aina 40 za magari na uzalishaji wa zaidi ya aina 30 za magari ya kibiashara yanayouzwa katika nchi mbalimbali za Asia, Afrika na Amerika ya Latini. Katika kipindi hicho chote karibu magari milioni 20 yameuzwa hapa nchini Iran na zaidi ya asilimia 90 ya magari hayo imezalishwa ndani ya nchi. Kwa sasa zaidi ya makampuni 25 ya kutengeneza magari na viwanda 1200 vya kuzalisha vipuri vya magari vinafanya kazi hapa nchini. Karibu asilimia kumi ya nguvu kazi ya Iran inafanya kazi katika tasnia hii na katika viwanda vinavyozalisha bidhaa mbalimbali zinazohitajiwa au kutumiwa katika uundaji na uzalishaji wa magari. Mwaka 2014 thamani ya mauzo ya magari na vipuri vya magari nchini ilikadiriwa kufikia dola bilioni 23 na thamani ya mauzo ya vipuri ilikuwa karibu dola bilioni tano. Inatazamiwa kwamba hadi mwaka 2025 pato la tasnia ya utengenezaji magari na vipuri nchini Iran litakuwa baina ya dola bilioni 45 na dola bilioni 50. Wapenzi wasikilizaji, tasnia ya utengenezaji magari nchini Iran imepiga hatua na kupata mafanikio zaidi katika miaka ya karibuni, licha ya vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi. Miongoni mwa maendeleo hayo ni mafanikio ya kuunda injini ya kitaifa kwa kuzingatia vigezo na viwango vya kimataifa kuanza kazi kiwanda cha kwanza cha kuzalisha injini ya kitaifa ya magari inayotumia gesi kiasili katika kampuni ya kuunda magari ya Iran Khodro ilikuwa harakati kubwa ya kuelekea kwenye awamu ya kujitosheleza. Injini hiyo ilikuwa ya kwanza inayotumia gesi kiasili kuzalishwa kwa wingi viwandani duniani. Hatua hiyo iliweka Iran katika orodha ya nchi zenye haki miliki ya kutengeneza injini ya magari. Miongoni mwa masuala yanayopewa umuhimu katika tasnia ya utengenezaji wa magari ni aina ya mafuta na nishati inayotumiwa na chombo hicho cha usafirishaji, kuongezeka kwa joto la dunia, mabadiliko ya hali ya hewa, ongezeko la uchafuzi wa mazingira katika miji mbalimbali ya nchi za dunia na kupungua kwa nishati za visukuku, vyote kwa pamoja vimewalazimisha wahandisi wa tasnia hii kutafuta njia mbalimbali mbali za kupunguza utumizi na utumiaji wa nishati katika vyombo vya usafirishaji vinavyozalisha moshi na kuchafua mazingira. Kwa msingi huo, kumefanyika jitihada kubwa za kuunda magari kwa kutumia teknolojia mpya na injini mpya kwa ajili ya kupunguza matumizi ya nishati. Miongoni mwa mbinu hizo zinazotumiwa katika uwanja huu ni kuzalisha magari yanayotumia umeme au nishati mseto. Magari ya nishati mseto hybrid cars ni yale yanayotumia kwa uchache aina mbili za vyanzo vya nishati kwa ajili ya kufanya harakati na kutembea, kama magari yanayochanganya mota moja ya umeme na injini ya petroli. Katika kizazi kipya cha magari yanayotumia nishati mseto, mota mbili za petroli na ya umeme huhitajika kwa ajili ya kusukuma magurudumu na kulifanya gari liwe na harakati na kutembea. Katika magari haya, umeme unaotumiwa na injini hupatikana kwa kutumia kizazi kipya cha betri za bipolar. Katika aina hii ya magari, injini ya mafuta ndiyo chanzo kikuu cha nishati ya kuendesha gari, na betri ya umeme hufanya kazi ya kusaidia pindi gari linapohitaji nishati kubwa zaidi kwa ajili ya kutembea au kwenda kwa kasi kubwa zaidi. Betri hizi za umeme pia hufanya kazi ya ziada kiotomatiki katika hali ya kawaida, nishati ya ziada inayotokana na injini ya mafuta huhifadhiwa kwenye betri ya umeme. Kwa njia hii, inawezekana kulinda nishati inayozalishwa na injini ya mafuta na kupunguza matumizi ya mafuta ya gari na hatimaye kupunguza uchafuzi wa mazingira. Inasemekana kwamba hadi mwaka elfu mbili na thelathini magari ya makampuni mengi duniani yatakuwa na injini zinazotumia nishati ya umeme na nishati mseto. Historia ya magari yanayotumia nishati mseto inarejea katika kipindi cha karne moja iliyopita. Wakati huo, miradi yote iliyowasilishwa kwa ajili ya kuzalisha magari ya aina hiyo haikupokewa ipasavyo na makampuni makubwa kwa sababu ya matatizo yake mengi, ikiwa ni pamoja na tatizo la kuchaji betri, uzito mkubwa wa betri zenyewe na uchafuzi wa mazingira. Hata hivyo, katika miaka ya karibuni teknolojia hiyo imepewa mazingatio maalum katika vituo vya utafiti wa tasnia ya utengenezaji na kutengeneza magari. Miongoni mwa faida za magari yanayotumia nishati mseto ni pamoja na kupunguza uchafuzi wa mazingira unaosababishwa na nishati ya visukuku na urahisi wa bei ya vyanzo vya nishati hiyo ya umeme. Sekta ya uundaji magari nchini Irani pia haikuwa mbali na teknolojia hiyo muhimu, na wataalamu wa kirani wamekuwa na harakati kubwa katika uwanja huo. Mwaka 2007 gari la umeme la Ariana 800 lilianza kutembea huko Melbourne nchini Australia likiwa na kasi ya juu ya kilomita 200 kwa saa. Televisheni ya SBS ya Australia ilifanya utafiti kuhusu uasili wa ubunifu na uundaji wa gari hilo na kuthibitisha kwamba limebuniwa na Mwirani. Televisheni hiyo ilitangaza rasmi kwamba gari la kwanza makini na la umeme duniani limevumbuliwa na kutengenezwa na Mwirani. Miongoni mwa mafanikio mengine ya Wairani katika tasnia hii ya uundaji wa magari ya umeme na nishati mseto ni kubuni na kuunda aina ya betri inayochaji kwa kutumia nguvu ya mvuto wa ardhi. Betri hiyo inaweza kutumiwa katika vitu vingi, yakiwemo magari ya umeme bila ya kuhitaji nishati ya visukuku. Betri hizi zinasifika kwa kuwa na umbo dogo na uzito wa chini ambavyo vinawezesha kuwekwa kwenye magari ya umeme kirahisi na bila ya kusababisha uchafuzi wa mazingira. Sifa nyingine ya betri hizi ni kwamba zinajichaji zenyewe sambamba na harakati ya gari ambalo halihitaji kusimama na kupoteza wakati kwa ajili ya kuchaji betri. Na kufikia hapa, wapenzi wa wasikilizaji, sina budi kukuageni nikiwa na matarajio ya kukutana tena nanyi wiki ijayo katika kipindi kingine panapo majaliwa ya Mola Mungu. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 16 Rabiul Athani mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 22 Novemba mwaka 2021, siku kama ya leo miaka 978 iliyopita alifariki dunia Abdul Karim Ibni Hawazin Al Qushairi, maarufu kwa jina la Zainul Islam Faqihi, na mmoja wa maulamaa wakubwa wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 376 hijiria eneo la Kochan, kaskazini mashariki mwa Iran, na baadaye alielekea Nishapur kwa ajili ya kutafuta elimu. Baadaye alikwenda Makka na Baghdadi nchini Iraki kwa ajili ya kujiendeleza kielimu. Al Kushairi alikuwa hodari katika elimu za sheria ya Kiislamu, teolojia, tafsiri ya Qurani na hadithi na miongoni mwa magwiji wa Kisufi. Ameandika vitabu vingi, maarufu zaidi kikiwa ni Arisala al Kushairia, Ataysir Atafsir na Lataifu al, al Isharat. Siku kama ya leo miaka mia mbili na mbili iliyopita alizaliwa Bi Mary Ann Evans maarufu kwa jina la George Eliot, mwandishi wa riwaya na simulizi wa Uingereza. Akiwa mtoto, Evans alipendelea zaidi kusoma vitabu na taratibu aliingia katika fani ya uandishi. Evans alikuwa na misimamo mikali ya dini ya Kikristo akiwa bado kijana. Hata hivyo misimamo hiyo ilipungua baadaye. Akiwa na umri wa miaka 30, Anne Evans alifasiri kitabu cha maisha ya nabii Isa kilichoandikwa na David Frederick Strauss. Riwaya ya Eliot zinahesabiwa kuwa miongoni mwa vitabu maarufu zaidi vya karne ya 19 nchini Uingereza. Katika siku kama hii ya leo miaka 58 iliyopita John F. Kennedy, rais wa wakati huo wa Marekani, aliuawa na raia mmoja wa nchi hiyo akiwa ziarani katika mji wa Dallas huko katika jimbo la Texas. Kennedy alizaliwa mwaka 1917 na alikuwa mwakilishi wa bunge la Marekani kwa duru tatu kuanzia mwaka 1946, na duru moja alikuwa mwakilishi wa seneti ya nchi hiyo. Siku kadhaa baadaye, Lee Harvey Oswald ambaye alimuua Kennedy naye pia aliuawa na mtu aliyejulikana kwa jina la Jack Ruby na polisi ya Marekani ilidai kwamba mtu huyo vile vile aliaga dunia baadaye akiwa jela kutokana na maradhi ya saratani na siku kama ya leo miaka 54 iliyopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio nambari 242 kuhusu Palestina. Miongoni mwa vipengee vya azimio hilo ni udharura wa kuondoka askari wa utawala ghasibu wa Israel katika ardhi zote za Palestina zilizokaliwa kwa mabavu Juni mwaka 1967 katika vita vya Waarabu na Israeli, kusimamishwa operesheni za kijeshi, na kutatuliwa kadhia ya wakimbizi wa Palestina kwa njia ya uadilifu. Nam upenzi wa sikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwa geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Serikali ya Iraq imetangaza kuwa msimamo wake ni kuunga mkono Palestina na kupinga kuanzishwa uhusiano na utawala haramu wa Israel. Mapigano makali yameendelea kushuhudiwa baina ya jeshi la Ethiopia na wapiganaji wa TPLF walioko katika jimbo la Tigray. Maandamano ya wananchi wa lioko, Tigre, mana, Bahareni ya kuunga mkono wafungwa wa, wa kisiasa yaendelea kushuhudiwa. Walowezi wa kizayuni washambulia wa Palestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na ndege za kivita za muungano wa vamizi wa Saudi Arabia za shambulia maeneo mbalimbali ya Yemen. Mpenzi msikilizaji, muhtasari wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo zohaya, jina langu mimi ni Salum Bendera, ninaye kuwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.