Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia, nao hawatakabari. Wanamwogopa mola wao aliye juu yao na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu. Na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? rahim bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Namna tulio andalieni jumapili hii yaleo, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia na itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, utakuwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu usiku huu waleo, itajumuisha vipindi vya Uislamu, chaguo langu na baada ya hapo tutakuwa na eh, kipindi kuhusiana na bidhaa za Iran. Kitafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kukumbu, kuwa unaweza kuyapata matangazo haya yetu mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com sw na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana uh, uh, huko Tanga kupitia mia moja na tano nukta tatu FM. Halikadhalika Maarifa FM inapatikana Singida kupitia tisini na tisa nukta moja FM na huko Mwanza wasikilizaji wetu wanatupata kupitia mia moja nukta tisa FM. Kigoma, Uh, tunapatikana kupitia tisini na tisa nukta saba FM na wasikilizaji wetu wa Mtwara wanaweza kutupata kupitia mia moja na nne nukta moja FM Radio Maarifa. Hivyo wapenzi wasikilizaji, tunakaribisha maoni yenu kuhusiana na habari mtakazo zisikia usiku huu wa leo na pia tunakaribisha maoni yenu kupitia njia hiyo ya WhatsApp. Na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, hivyo basi kweni nasi hadi mwisho. Imetumia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Tehran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki, na huko eneo la Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi na Lubumbashi DRC ni saa moja unusu usiku. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Nam. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jeshi la majini la Iran latangaza limetoa vipigo sita ndani ya miezi 18 dhidi ya Marekani. Kiongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Ismail Hania asema Iran ni nguzo muhimu ya kambi ya mapambano au mukawama. Na jeshi la Sudan la mrejesha madarakani waziri mkuu Abdalla Hamduk. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC amesema jeshi hilo la Iran limetoa pigo mara sita dhidi ya Wamarekani katika ghuba ya Wajemi katika kipindi cha miezi kumi na minane iliyopita. Admeri aliridha Tangisiri ameyasema hayo katika mkutano na wanafunzi E, wa uh, kujitolea yani, mabasiji yani, wa Kiirani katika eneo ambalo ulikuwa ubalozi wa Marekani hapa Teheran. Admeli Tangsiri ameashiria kipindi cha mwaka mmoja na nusu tangu alipouawa shahidi lutenani jeneral Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda uh, wa kikosi cha Quds cha IRGC na kusema vijana wa Iran wanapaswa kufahamu umuhimu wa eneo la Ghuba ya Wajemi. Aidha, amesema wanapaswa kufahamu ukweli kwamba nchi hii ina umuhimu na nafasi kubwa kijiografia ya kijiografia katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Ameeleza bayana kuwa umuhimu huu umetufanya kutoa vipigo mara sita ndani ya mwaka mmoja na nusu katika makabiliano dhidi ya Marekani, na ghalabu ya mapambano hayo hayakuakisiwa na vyombo vya habari. Kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ameashiria hatua ya, hatu ya mwezi mmoja uliopita ya jeshi la IRGC kufanikiwa kuzima uharamia wa jeshi la Marekani katika bahari ya Oman na kueleza kuwa hayo yalikuwa makabiliano ya pili na kwamba makabiliano ya kwanza hayakuakisiwa na vyombo vya habari. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas ameipongeza jamhuri ya kiislamu ya Iran na kuitaja kama nguzo kuu na muhimu ya mrengo wa mukawama yaani mapambano ya, ya Wapalestina. Ismail Hania ameyasema hayo katika mahojiano yaliyorushwa hewani jana usiku na televisheni ya Lakswa inayotangaza kwa lugha ya Kiarabu na kuongeza kuwa na hapa na mnukulu, uhusiano wetu na Iran ni wa kistrategia kwa kuwa Iran ni moja ya nguzo za kambi ya mapambano. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamas ameeleza bayana kuwa jamhuri ya Kiislami ya Iran kama roho ya kambi ya Mukawama imeufanyia mengi kwa maneno na vitendo mrengo huo wa mapambano dhidi ya wazayuni na mabeberu katika eneo. Alkadhalika, Ismail Hania amefafanua kwa kusema kuwa si siri kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran inaipa harakati ya Hamas msaada wa kisiasa, kifedha, kijeshi na kiteknolojia. Halkadhalika, kwa upande mwingine mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina ameikosoa vikali Saudi Arabia na sera zake dhidi ya mkawama, haswa hatua ya utawala huo wa kifalme ya kuwafunga jela wanachama wa harakati hiyo ya kupigania ukombozi wa Palestina walioko Saudi Arabia. Ismail Hania amebainisha kuwa hukumu dhidi ya wanachama wa Hamas huko Saudia haina tafsiri nyingine isipokuwa ni hukumu dhidi ya wananchi wote wa Palestina. Inafaa kuashiria hapa kuwa Saudi Arabia imekuwa ikiongoza mkakati wa siri wa kuanzisha uhusiano baina ya nchi za Kiarabu na utawala wa kizaini wa Israel, na tayari waitifakiwa kuu wa Saudi Arabia eh, katika nchi za Kiarabu, yaani Umoja wa Falme za Kiarabu, eh, Bahrain na Sudan na hali kadhalika Moroko, wameshaanzisha uhusiano na utawala wa kizaini wa Israel. Tuelekee sasa barani Afrika. Hatimaye, kufuatia mashinikizo ya ndani na nje ya nchi, Jeshi la Sudan limekubali kumrejesha madarakani Abdalla Hamduk kama waziri mkuu wa nchi hiyo sambamba na kuwaachia huru viongozi wa kiraia waliotiwa mbaroni baada ya kujiri mapinduzi ya kijeshi tarehe 25 uh, Oktoba mwaka huu. Hayo yamesemwa na Fadhlillah Barmanasir, mkuu wa chama cha Umma na kuongeza kuwa na hapa na mnukulu, mapatano ya kisiasa yamefikiwa baina ya kiongozi wa juu wa kijeshi Jenerali Abdul Fattah al Burhan, Abdul Hamduk, vyama vya kisiasa na mashirika ya kijamii ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa makubaliano hayo ya kisiasa, Hamduk anatazamiwa kuunda baraza huru la mawaziri litakalojumuisha wasomi huku jeshi likiafiki kumwachia huru au kuwaachia huru wafungwa wote wa kisiasa. Anajiri baada ya wananchi wa Sudan wanaopinga hatua ya jeshi ya kufanya mapinduzi na kutoa madaraka ya nchi kufanya maandamano ya siku kadhaa mfululizo ya kupinga hatua hiyo. Watu wasiopungua 40 wameuawa na vikosi vya ulinzi na usalama vya Sudan katika maandamano hayo hasa katika mji wa Khartoum na pia mji wa Omdurman. Mnamo Oktoba 25 Al Burhan alitangaza hali ya hatari nchini humo na ambapo mbali na kuivunja serikali pia aliwaweka kizuizini viongozi kadhaa wa kiraia. Wiki iliyopita Al Burhan aliteua wajumbe wapya wa baraza la utawala kuchukua nafasi ya serikali ya mpito iliyokuwa imejumuisha shahsia wa kiraia na kijeshi. Hatua hiyo ilishadidisha maandamano ya wananchi wa Sudan na kupelekea uamuzi wa, wa wanajeshi wa Sudan sasa kumruhusu Hamdok arejee tena madarakani. Katika nchi jirani ya Ethiopia, serikali imeandikia barua mashirika kadhaa ya habari ya Kimagharibi na kuyaonya vikali dhidi ya kuandika na kueneza habari za kipropaganda zinazoliakisi kwa mtazamo hasi taifa hilo la Pembe ya Afrika ambalo linakumbwa na misukosuko iliyosababishwa na waasi. Mamlaka ya vyombo vya habari Ethiopia imeandikia barua mashirika ya habari ya CNN ya Marekani na BBC ya Uingereza, pamoja na Associated Press na Reuters, na kuyakosoa kwa kuandika habari na makala zinazoonekana kwenda sambamba na malengo ya kundi moja la waasi katika nchi hiyo. Mamlaka hiyo imesema habari za porojo zinazoandikwa na mashirika hayo zinaonekana kuwashabikia na kuwashajiisha wapiganaji au waasi katika harakati ya ukombozi wa Tigray TPLF kaskazini mwa nchi hiyo. Mamlaka ya vyombo vya habari Ethiopia imesisitiza kuwa mwenendo huo wa vyombo vya habari vya magharibi unahatarisha maslahi ya serikali ya Ethiopia, mamlaka ya kujitawala na utangamano miongoni mwa wananchi wa nchi hiyo ya Kiafrika taasisi hiyo ya serikali imesema habari zinazoenezwa na vyombo vya habari e, zinakusudia kupanda mbegu za chuki na uhasama miongoni mwa wananchi wa Ethiopia, nchi ambayo inashuhudia mapigano katika maeneo ya kaskazini, hususan Tigrei. Mapigano yanayojiri huko Tigrei hadi sasa yamesababisha maelfu ya watu kuuawa, huku wengine karibu milioni mbili kuwa wakimbizi na wengine laki nne kukabiliwa na ukosefu wa chakula. Mapigano hayo yalianza mwezi Novemba mwaka jana, baada ya wapiganaji wa TPLF ambacho uh, kilikuwa ni chama tawala Tigrei wakati huo walipovamia kituo kimoja cha kijeshi, na baada ya hapo serikali ya Ethiopia ikatuma uh, askari wake kukabiliana na wapiganaji hawa ambao walikuwa wameshambulia kituo cha jeshi la kitaifa huko Tigrei. Na tokea wakati huo mapigano yamekuwa yakiendelea. Vyombo vya habari vya magharibi vimekuwa vikidai kuwa eti waasi hao wanakaribia kuuteka mji mkuu wa Ethiopia Addis Ababa, tuhuma ambazo uh, Ethiopia imezikanusha vikali. Hali kadhalika hivi karibuni wananchi wa Ethiopia walifanya maandamano makubwa mjini Addis Ababa, mji mkuu wa nchi hiyo, wakilalamikia uingiliaji wa madola ya kigeni hasa Marekani katika masala ya ndani ya nchi hiyo ambapo wameituhumu Marekani kuwa inawaunga mkono waasi huku wakisema kuwa vyombo vya habari vya kimagharibi hasa BBC na CNN vinachochea uhasama katika nchi hiyo. Na shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kuwa yamkini watu laki tano wakapoteza maisha katika nchi za Ulaya kutokana na ugonjwa wa COVID-19 kufikia mwezi Machi mwaka ujao iwapo hatua za dharura hazitochukuliwa. Dr. Hans Klug, mkurugenzi wa WHO barani Ulaya, amesema shirika hilo linatiwa wasiwasi na wimbi jipya la maambukizi ya ugonjwa huo katika nchi za Ulaya, jambo ambalo limezilazimisha nchi nyingi barani humo kutangaza upya hatua za kudhibiti msambao huo ikiwemo kufunga nchi. Dr. Claug amesema kuwadia msimu wa baridi kali ambao kimsingi hushadidisha maambukizi ya virusi na halikadhalika kiwango cha chini cha utoaji chanjo ya kupambana na korona ni miongoni mwa mambo yaliyopelekea kushuhudiwa ongezeko la sasa la vifo na kesi za ugonjwa huo huko Ulaya. Hivi karibuni WHO iliyoonya kuwa vifo na kesi za korona zinapungua katika maeneo yote duniani isipokuwa katika nchi za bara Ulaya. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegeskia uchambuzi wa kisiasa. Utahusu huduma mpya ya Uingereza kwa utawala haramu wa Israel kwa kuituhumu Hamas kuwa eti ni kundi la kigaidi. Katika kuendeleza siasa zake dhidi ya taifa la Palestina na kuunga mkono utawala haramu wa Israeli, Uingereza imetuhumu na kuitangaza harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas kuwa eti ni kundi la kigaidi. Juma iliyopita Priti Patel, waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza na wa chama cha uhafidhina Conservative, alitoa taarifa na, na kupiga marufuku shughuli za harakati hiyo nchini humo huku akikariri tuhuma zisizothibitishwa dhidi ya Hamas. Patel alidai kuwa Hamas ina uwezo mkubwa wa kigaidi, zikiwemo silaha nyingi za kisasa na halkadhalika suhula za mafunzo ya ugaidi, na ndiyo maana leo nimeamua kupiga marufuku shughuli zake hapa nchini. Mara tu baada ya kutangazwa marufuku hiyo, Naftali Bennett, waziri mkuu na Yir, Lepid, waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israel, waliandika katika kurasa zao za Twitter wakisifu e, na kushukuru hatua hiyo ya Uingereza dhidi ya Hamas. Serikali ya kihafidhina ya Uingereza inahesabiwa kuwa moja ya waungaji mkono wakubwa wa utawala wa kizayuni wa Israeli, na licha ya kuendelea na jinai za utawala huo wa kigaidi dhidi ya watu wa Palestina, lakini haijawahi kubadilisha msimamo wake kuhusu ungaji mkono kwa wazayuni watenda jinai, kama tulivyoshuhudia karibuni, serikali ya London haikuchukua hatua yoyote ya kulaani mauaji ya kinyama yanayotekelezwa karibuni na utawala haramu wa Israel katika vita vyake vya kichokozi dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza, bali ingali inauuzia utawala huo silaha ambazo unazitumia kutekeleza jinai dhidi ya wapalestina wasona hatia. Boris Johnson, waziri mkuu wa Uingereza, mwezi Septemba uliopita alifumbia macho mashambulio ya kinyama yaliyofanywa na utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza na kutangaza wazi kuwa London itadhamini usalama wa Israel kwa gharama na njia yoyote ile. Kutangazwa Hamas na serikali ya kihafidhina ya Uingereza kuwa eti ni kundi la kigaidi kunapelekea kuulizwa swali hili kwamba, je, kundi hilo la mapambano ya ukombozi wa Palestina limeshawahi kutekeleza kitendo chochote cha ugaidi dhidi ya Uingereza au nchi yoyote ya Ulaya au hata kuchukuliwa kuwa ni tishio la kigaidi dhidi ya nchi hizo? Waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza amehalalisha kitendo chake hicho dhidi ya Hamas kwa kuashiria uwezo wake wa kijeshi katika hali ambayo uwezo huo wa Hamas ni kwa ajili tu ya kukabiliana na hujuma za kikatili na kigaidi za utawala wa kibaguzi wa Israeli kama vile ilivyotekelezwa kwa muda wa siku kumi na mbili katika ukanda wa Gaza Mei mwaka huu ambapo mamia ya Wapalestina wasio na hatia waliua washahidi na kujeruhiwa. Hujuma hiyo ilikuwa kubwa na ya kinyama kiasi kwamba hata waungaji mkono wa Magharibi na utawala huo wa Kizayuni walilazimika kuilani, hata kama ni kwa maneno matupu. Nukta nyingine muhimu katika uwanja huo ni kwamba licha ya London kuchukua msimamo wa kinafiki kuhusiana na swala zima la ujenzi haramu wa vitongoji vya volowezi wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina zilizohusubiwa na utawala wa Israel mwaka 1967 au kulaani kidhahiri tu baadhi ya unyama unaofanywa na utawala wa Tel Aviv dhidi ya wa Wapalestina, lakini ni wazi kuwa Uingereza bado ni miongoni mwa waungaji mkono wakuu wa utawala huo katika ngazi ya kimataifa. Uingereza si tu kuwa inaopa utawala haramu wa Israeli misaada mbalimbali mbali ya kifedha kiuchumi na silaha uh, za kisasa uh, bali pia imekuwa ikiunga mkono hatua tofauti za kigaidi na kijeshi za utawala huo dhidi wa ya wapalestina yakiwemo mashambulizi ya uh, miaka ya elfu mbili kumi na nane, elfu mbili kumi na mbili, elfu mbili na nane na elfu mbili kumi na nne. Katika hujuma ya Mei mwaka huu pia Uingereza ilitetea vikali utawala huo wa kigaidi na kuyatuhumu makundi ya Palestina kuwa ndiyo yaliyosababisha vita hivyo. Ushahidi uliopo unaonyesha kuwa utawala ghasibu wa Israeli umekuwa ukitumia silaha unazopewa na Uingereza kukandamiza na kuwa kwa umati raia wa Palestina wasio na hatia na hasa wanawake na watoto wadogo. Katika uwanja huo, Andrew Smith, mwanachama wa kampeni ya kukabiliana na mauzo ya silaha za Uingereza kwa utawala haramu wa Israeli, anasema ushahidi unaonyesha kwamba serikali ya Uingereza inatekeleza mambo kinyume na matamshi inayotoa na hilo linathibitisha wazi undumakuwili na unafiki ulioko katika siasa za nje za Uingereza. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunaendeleza matangazo yetu usiku huu kwa kuwaleteni makala ya Uislamu chaguo Langu, itafuatiwa na makala ya bidhaa za Iran na kisha makala ya leo katika historia, na wakati ukituruhusu, tutakuwa na kasida na kisha muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Karibuni, Uislamu chaguo Langu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami tena katika dakika hizi chache za kipindi hiki ambacho kinawaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu ya mwishoni mwa mwaka elfu mbili na tatu serikali ya Ufaransa ilizidisha propaganda zake chafu dhidi ya vazi la stara la Kiislamu, hijab, na madhihirisho yote ya dini ya Kiislamu nchini humo. Serikali ya Ufaransa ilitumia mbinu mbalimbali mbali katika kuendeleza njama zake za kuchafua jina la Uislamu na Waislamu katika macho ya Wafaransa. Hii ni katika hali ambayo serikali ya Ufaransa ambayo ni ya kisekula inadai kuwa kuna uhuru wa kuabudu na kwamba serikali haijihusishi na masuala ya mtu binafsi. Kwa kuzingatia msingi huo, serikali ya Ufaransa haipaswi kuwazuia raia wanawake Waislamu kuvaa hijabu, ingawa wakuu wa shule za Ufaransa wanasema wanatekeleza sheria za kupiga marufuku nembo na madhihirisho yote ya kidini nchini humo. Lakini sheria hii kimsingi inawalenga Waislamu, hasa kupiga marufuku vazi la stara la Kiislamu, hijab. Jambo hili pekee linaonyesha kilele cha wasiwasi na hofu walionayo watawala wa nchi za Magharibi kufuatia kuongezeka uvaaji wa vazi la hijab au chochote kile kinachopelekea Uislamu kuenea katika mipaka ya Ulaya. Baada ya Ufaransa kupitisha sheria ya kupiga marufuku vazi la hijabu katika shule na idara za serikali na vilevile kupiga marufuku kabisa uvaaji nikabu, nchi kadhaa za Ulaya zimeiga mfano huo mbaya wa Ufaransa. Pamoja na kuwepo chuki hizo dhidi ya Uislamu na Waislamu, ripoti za hivi karibuni e, za uchunguzi wa maoni katika vyombo vya habari vya kimagharibi vimesema kwamba vizingiti vinavyowekwa na nchi kama vile Ufaransa na Ujerumani si tu kuwa havijaudhoofisha Uislamu bali jambo hilo limepelekea kushuhudiwa ongezeko la wanaovutiwa na Uislamu na vazi la stara la hijab. Binakata Haula ni mwanamke mwislamu kutoka Japan, ambaye ni mkazi wa mji mkuu wa Faransa, Paris. Mjapani huyo ni kati ya waliosilimu katika miaka ya hivi karibuni, na anasema kwa kuvaa hijabu anahisi utambulisho na thamani ya juu ndani ya nafsi yake. Binakata Kaula anasema hijabu ni wenzo wa ustawi na kushiriki mwanamke katika harakati za kijamii. Mwislamu huyo kutoka Japan anabainisha hivi: moja, sababu zilizompelekea kuikubali dini tukufu ya Kiislamu, katika zama ambazo nilikuwa bado sija uchagua Uislamu, kulikuwa na mjadala mkubwa kuhusu wasichana wanaovaa hijabu katika shule za Ufaransa na mjadala huo ungalipo. Wengi waliamini kuwa shule za kiserikali Ufaransa hazipaswi kujihusisha na itikadi za kidini za wanafunzi. Mimi pia wakati huo, nikiwa kama mtu asiyekuwa Mwislamu, nilitafakari na kujiuliza ni kwa nini wakuu wa shule wanachukua msimamo mkali kuhusu suala dogo kama vile mtandio wa wanafunzi. Wasiokuwa Waislamu wamekuwa na dhana potofu kuwa wanawake Waislamu wanalazimishwa kutii sheria za Kiislamu, na ndio sababu wanavaa hijabu. Kwa msingi huo wasokuwa Waislamu wamekuwa wakitazama hijabu ya wanawake Waislamu kama nembo ya dhuluma na kudai kuwa uhuru wa mwanamke unapatikana tu kwa kutovaa hijabu. Hii ni katika hali ambayo wanawake wengi wasokuwa Waislamu duniani baada ya kusilimu hutazama uvaaji hijabu kama sheria ya kimantiki na kidini. Mimi pia ni mfano wa wanawake hawa. Hijabu yangu si sehemu ya utambulisho wangu wa kijadi au kirangi, wala haina maana ya kisiasa au kijamii. Hijabu yangu ni utambulisho wangu wa kidini. Nilipoamua kuikumbatia dini ya Kiislamu, kamwe sikudhani kuwa siku moja ningeweza kusimamisha sala tano kwa siku au ningeweza kulinda hijabu yangu. Raghba na hamu yangu ya kuwa mwislamu ilikuwa na nguvu kubwa kiasi kwamba sikuwa na wasiwasi kuhusu mabadiliko ambayo yalikuwa yanakuja. Binakata Khaula anasema hivi kuhusu namna alivyosilimu na kuvaa hijabu. Baada ya kusikiliza hotuba katika msikiti wa Paris, nilifahamu faida za kuzingatia hijabu, kiasi kwamba hata baada ya kuondoka msikitini, niliendelea kuvaa mtandio ambao nilikuwa nimeuvaa kwa ajili ya kuheshimu msikiti. Hotuba niliyosikia ilinighirikisha katika aina fulani ya ridhaa ya moyoni. Hii ilikuwa ni hali ya kipekee ambayo nilikuwa sijawahi kuihisi. Kwa hakika hisia hiyo ilinifanya nisitake kuondoka msikitini bila mtandio. Mavazi hayo yangu hayakuzingatiwa na watu wakati huo kutokana na kuwa hali ya hewa ilikuwa ya baridi kali. Pamoja na hayo, nilikuwa na hisia nzito iliyoniambia kuwa nilikuwa tofauti na wengine. Nilipata hisia ya utakasifu na usalama. Ingawa kabla ya kusilimu, Binakata Haula alitazama hijabu kama kizingiti, lakini leo yeye ni mwanamke ambaye anazingatia kikamilifu hijabu ya Kiislamu, anayatazama mavazi yake kuwa yenye thamani ya kimaanawi na yanayoashiria imani yake ya kidini. Kuhusiana na hili anasema: kutokana na kuzingatia hijabu ninapata furaha na ridhaa. Suala hili ni ishara ya kutii amri ya Mwenyezi Mungu na imani yangu. Hakuna tena haja ya kuitangaza itikadi yangu kwa sauti kubwa. Hijabu yangu inawabainishia wote imani yangu. Hijabu inawakumbusha watu kuwa Mwenyezi Mungu yupo na daima inanikumbusha kuwa mwenendo wangu unapaswa kuwa ule wa mwanamke Muislamu. Ni sawa na maafisa wa polisi ambao wakiwa wamevalia sare zao za kazi huwa waangalifu zaidi. Kwa hivyo, mimi pia ninapovaa hijabu ninapata hisia zaidi ya kuwa Muislamu. Bi Nakata Haula anasema maisha yake akiwa ya Mwislamu ni bora zaidi ya huko nyuma, na anaamini kuwa pambo la mwanamke ni hijabu. Bi Haula anasema maisha yake yamejaa hishma, utulivu na kujiamini kutokana na vazi la Kiislamu la hijabu. Anabainisha umaridadi wa hijabu ya Kiislamu ifuatavyo: kutazamwa hijabu juu juu kutoka nje ni jambo ambalo huzuia kutambulika uhakika wa vazi hili. Mtu ambaye bila ufahamu anautazama Uislamu kutoka nje, amkini anaweza kudhani kuwa hijabu ni kizingiti katika maisha ya mwanamke Muislamu. Lakini ukiitazama hijabu uh, katika Uislamu unachopata si kingine ila ni utulivu, huru, ridhaa, ridhaa ambayo huko nyuma nilikuwa sijawahi kuipata. Wafuasi wa dini tukufu ya Kiislamu wamechagua dini hii badala ya uhuru potofu wa usekula. Sasa tunapaswa kuuliza iwapo Uislamu ni dini inayomdhulumu mwanamke ni kwa nini wanasilimu wanawake wengi vijana walio na masomo ya juu barani Ulaya, Marekani, Japan, Australia na kadhalika? Kwa hakika mwanamke mwenye hijabu ana umaridadi wa malaika, lakini taasubi iliyowapofusha baadhi ndiyo inayowapelekea kukosa kuona umaridadi huu. Katika kubainisha ukweli kuhusu vazi la hijabu, Bina Kata Khaula ameandika kitabu kuhusu hijabu kwa lugha ya Kiingereza chini ya anwani ya A View Through Hijab. Hijabu ya Kiislamu ambayo Binakata Haula amehitaja kuwa ni pambo la mwanamke inatokana na mafundisho asili ya Kiislamu ili kuhifadhi usalama wa kiroho katika jamii na kuibua uhusiano salama baina ya mwanamke na mwanaume katika jamii na mazingira ya kazi. Uislamu unamtaka mwanaume na mwanamke wawe na mavazi kamili wakiwa katika harakati zao za kijamii, ili jamii ambayo ni salama iweze kupiga hatua za ustawi na maendeleo. Hijabu ya Kiislamu mbali na kuwa inainua shani ya mwanamke kutoka kiwango cha kutumiwa kama chombo vilevile, inampa moyo wa kujiamini na utambulisho mpya na hivyo kulinda hadhi yake ya kibinadamu. Ni kwa sababu hii ndio wanawake wengi wenye masomo ya juu katika nchi za Magharibi wakaamua kusilimu. Hawa wanawake wa Magharibi wanaosilimu tayari huwa wameshapata kuona natija ya wanawake kutovaa hijabu na kuwa na uhuru usio na mipaka katika nchi zao. Wanaamini kuwa kile ambacho huwa wanapewa kwa jina la uhuru, kwa hakika si uhuru. Mfumo wa familia katika nchi za magharibi umeporomoka, huku mwanamke akitumiwa na mabepari kama chombo cha kibiashara. Katika mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu, nafasi ya kibinadamu ya mwanamke na mama inaheshimiwa sana. Aidha, katika Uislamu suala la familia na kujistiri limepewa umuhimu mkubwa. Kwa kifupi ni kuwa mwito wa Uislamu ni mwito wa kujibu mahitaji yote ya mwanadamu. Mwito huu humpa mwanadamu uhai halisi, kama ambavyo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anavyosema katika aya ya 24 ya suratul Anfal: enyi mlioamini, muitikieni Mwenyezi Mungu na Mtume anapokuitieni jambo la kukupeni uzima wa milele najueni kuwa Mwenyezi Mungu huingia kati ya mtu na moyo wake, na kwamba hakika kwake yeye tu mtakusanywa nawapene msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu cha leo, ambapo tumemwangazia binakata haula, mwanamke muislamu kutoka Japani ambaye alisilimu akiwa Ufaransa. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwa herini. Ahamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitatupia jicho tasnia ya uundaji wa magari nchini Iran. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Tasnia ya utengenezaji magari ni miongoni mwa sekta muhimu sana katika biashara ya kimataifa na moja ya vigezo vya ustawi wa nchi mbalimbali mbali. Tasnia hiyo inajulikana kama injini ya sekta ya viwanda kutokana na kuwa na uhusiano na zaidi ya tasnia nyingine sitini. Katika utengenezaji wa magari hutumiwa bidhaa na seti za teknolojia mbalimbali mbali za viwanda kama vile metali, plastiki, kemikali, vitambaa, vioo mitambo ya kielektroniki umeme na kadhalika. Mwaka 2016 karibu magari milioni 95 yalitengenezwa kote duniani, na zaidi ya asilimia 70 yalikuwa magari ya abiria, na yaliyobakia yalikuwa ya biashara. Sehemu kubwa ya magari hayo inazalishwa na nchi za China, Marekani na Japan. Historia ya tasnia ya magari nchini Iran ilianza baada ya kuingizwa nchini gari la kwanza aina ya Ford. Gari hilo lilinunuliwa mwanzoni mwa karne ya ishirini katika nchi ya Ubelgiji na kutokana na moshi mwingi uliokuwa ukitoka kwenye gari hilo, lilijulikana kama gari la magurudumu la moshi. Uagizaji wa magari kutoka nje ya nchi uliongezeka nchini Iran mwaka 1920 kutokana na kuongezeka zaidi ukazi wa watu katika maeneo ya mijini. Aghlabu ya magari ya miaka hiyo yalikuwa yakitengenezwa Uingereza na Marekani. Mwanzoni mwa muongo wa 1960 tasnia ya utengenezaji magari ilianzishwa na sekta ya binafsi nchini iran kwa ushirikiano wa makampuni ya kigeni kupitia njia ya kuzalisha vipuri vya magari hadi kabla ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini iran mwaka 1979 mashirika tisa ya kutengeneza magari yalikuwa yakifanya kazi hapa nchini mashirika hayo yalikuwa yakizalisha magari ya abiria malori, mabasi madogo na makubwa, pikipiki piki na kadhalika, na mengi yalizalisha kwa vibali na kampuni za kutengeneza magari za Ujerumani, Uingereza, Italia na Japan. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, tasnia hii ya uundaji wa magari ilipatwa na mageuzi makubwa na kutoka awamu ya kuunganisha magari hadi kwenye awamu ya kubuni na kuunda magari. Baada ya mapinduzi hayo, pia sekta hii ya utengenezaji magari nchini ilitaifishwa. Hata hivyo, tasnia hiyo ilikumbwa na mdororo baada ya kuanza vita vya kulazimishwa vya utawala wa zamani wa Iraq. Baada ya kumalizika vita hivyo na mwaka 1992 hadi 2003, ustawi wa sekta hii ya utengenezaji magari ulishika kasi zaidi kwa kutumia sera ya uundaji badala ya uagizaji bidhaa hiyo kutoka nje ya nchi. Sera za kujitosheleza katika tasnia ya utengenezaji magari na udharura wa kutiliwa maanani ubora na viwango, matumizi madogo ya mafuta ya magari, kupunguza uchafuzi wa mazingira na bei ya nafuu. Awamu iliyofuata ilikuwa ya ushindani mkubwa baina ya viwanda vya kutengeneza magari. Matunda ya karibu karne moja ya tasnia ya utengenezaji magari hapa nchini ni ongezeko la mara kumi la uzalishaji wa magari, mabadiliko makubwa ya kutoka kwenye kuunganisha magari ya makampuni ya kigeni hadi kwenye kubuni na kuunda karibu aina 40 za magari na uzalishaji wa zaidi ya aina 30 za magari ya kibiashara yanayouzwa katika nchi mbalimbali za Asia, Afrika na Amerika ya Latini. Katika kipindi hicho chote, karibu magari milioni 20 yameuzwa hapa nchini Iran na zaidi ya asilimia 90 ya magari hayo imezalishwa ndani ya nchi. Kwa sasa zaidi ya makampuni 25 ya kutengeneza magari na viwanda 1200 vya kuzalisha vipuri vya magari vinafanya kazi hapa nchini. Karibu asilimia kumi ya nguvu kazi ya Iran inafanya kazi katika tasnia hii na katika viwanda vinavyozalisha bidhaa mbalimbali zinazohitajiwa au kutumiwa katika uundaji na uzalishaji wa magari. Mwaka elfu mbili na kumi na nne, thamani ya mauzo ya magari na vipuri vya magari nchini ilikadiriwa kufikia dola bilioni 23 na thamani ya mauzo ya vipuri ilikuwa karibu dola bilioni tano 5,000,000. Inatazamiwa kwamba hadi mwaka 2025 pato la tasnia ya utengenezaji magari na vipuri nchini Iran litakuwa baina ya dola bilioni 45 na dola bilioni 50. Wapenzi wasikilizaji, tasnia ya utengenezaji magari nchini Iran imepiga hatua na kupata mafanikio zaidi katika miaka ya karibuni licha ya vikwazo vya nchi za Magharibi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi. Miongoni mwa maendeleo hayo ni mafanikio ya kuunda injini ya kitaifa kwa kuzingatia vigezo na viwango vya kimataifa. Kuanza kazi kiwanda cha kwanza cha kuzalisha injini ya kitaifa ya magari inayotumia gesi kiasili katika kampuni ya kuunda magari ya Iran Khodro ilikuwa harakati kubwa ya kuelekea kwenye awamu ya kujitosheleza. Injini hiyo ilikuwa ya kwanza inayotumia gesi kiasili kuzalishwa kwa wingi viwandani duniani. Hatua hiyo iliweka Iran katika orodha ya nchi zenye haki miliki ya kutengeneza injini ya magari. Miongoni mwa masuala yanayopewa umuhimu katika tasnia ya utengenezaji wa magari ni aina ya mafuta na nishati inayotumiwa na chombo hicho cha usafirishaji, kuongezeka kwa joto la dunia, mabadiliko ya hali ya hewa, ongezeko la uchafuzi wa mazingira katika miji mbalimbali ya nchi za dunia na kupungua kwa nishati za visukuku. Vyote kwa pamoja vimewalazimisha wahandisi wa tasnia hii kutafuta njia mbalimbali mbali za kupunguza utumizi na utumiaji wa nishati katika vyombo vya usafirishaji vinavyozalisha moshi na kuchafua mazingira. Kwa msingi huo, kumefanyika jitihada kubwa za kuunda magari kwa kutumia teknolojia mpya na injini mpya kwa ajili ya kupunguza matumizi ya nishati. Miongoni mwa mbinu hizo zinazotumiwa katika uwanja huu ni kuzalisha magari yanayotumia umeme au nishati mseto. Magari ya nishati mseto hybrid cars ni yale yanayotumia kwa uchache aina mbili za vyanzo vya nishati kwa ajili ya kufanya harakati na kutembea, kama magari yanayochanganya mota moja ya umeme na injini ya petroli. Katika kizazi kipya cha magari yanayotumia nishati mseto, mota mbili za petroli na ya umeme huhitajika kwa ajili ya kusukuma magurudumu na kulifanya gari liwe na harakati na kutembea. Katika magari haya, umeme unaotumiwa na injini hupatikana kwa kutumia kizazi kipya cha betri za bipolar. Katika aina hii ya magari, injini ya mafuta ndiyo chanzo kikuu cha nishati ya kuendesha gari na betri ya umeme hufanya kazi ya kusaidia, pindi gari linapohitaji nishati kubwa zaidi kwa ajili ya kutembea au kwenda kwa kasi kubwa zaidi. Betri hizi za umeme pia hufanya kazi ya ziada kiotomatiki. Katika hali ya kawaida nishati ya ziada inayotokana na injini ya mafuta huhifadhiwa kwenye betri ya umeme. Kwa njia hii, inawezekana kulinda nishati inayozalishwa na injini ya mafuta na kupunguza matumizi ya mafuta ya gari na hatimaye kupunguza uchafuzi wa mazingira. Inasemekana kwamba hadi mwaka 2030 magari ya makampuni mengi duniani yatakuwa na injini zinazotumia nishati ya umeme na nishati mseto. Historia ya magari yanayotumia nishati mseto inarejea katika kipindi cha karne moja iliyopita. Wakati huo, miradi yote iliyowasilishwa kwa ajili ya kuzalisha magari ya aina hiyo haikupokewa ipasavyo na makampuni makubwa kwa sababu ya matatizo yake mengi, ikiwa ni pamoja na tatizo la kuchaji betri, uzito mkubwa wa betri zenyewe na uchafuzi wa mazingira. Hata hivyo, katika miaka ya karibuni teknolojia hiyo imepewa mazingatio maalum katika vituo vya utafiti wa tasnia ya utengenezaji na kutengeneza magari. Miongoni mwa faida za magari yanayotumia nishati mseto ni pamoja na kupunguza uchafuzi wa mazingira unaosababishwa na nishati ya visukuku na urahisi wa bei ya vyanzo vya nishati hiyo ya umeme. Sekta ya uundaji magari nchini Irani pia haikuwa mbali na teknolojia hiyo muhimu, na wataalamu wa kirani wamekuwa na harakati kubwa katika uwanja huo. Mwaka alfu mbili na saba gari la umeme la Ariana 800 lilianza kutembea huko Melbourne nchini Australia likiwa na kasi ya juu ya kilomita 200 kwa saa. Televisheni ya SBS ya Australia ilifanya utafiti kuhusu uasili wa ubunifu na uundaji wa gari hilo na kuthibitisha kwamba limebuniwa na Mwirani. Televisheni hiyo ilitangaza rasmi kwamba gari la kwanza makini na la umeme duniani limevumbuliwa na kutengenezwa na Mwirani. Miongoni mwa mafanikio mengine ya Wairani katika tasnia hii ya uundaji wa magari ya umeme na nishati mseto ni kubuni na kuunda aina ya betri inayochaji kwa kutumia nguvu ya mvuto wa ardhi. Betri hiyo inaweza kutumiwa katika vitu vingi, yakiwemo magari ya umeme bila ya kuhitaji nishati ya visukuku. Betri hizi zinasifika kwa kuwa na umbo dogo na uzito wa chini ambavyo vinawezesha kuwekwa kwenye magari ya umeme kirahisi na bila ya kusababisha uchafuzi wa mazingira. Sifa nyingine ya betri hizi ni kwamba zinajichaji zenyewe sambamba na harakati ya gari ambalo halihitaji kusimama na kupoteza wakati kwa ajili ya kuchaji betri. na kufikia hapa, wapenzi wa wasikilizaji, sina budi kukuwageni nikiwa na matarajio ya kukutana tena nanyi wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Mungu. Leo katika historia Leo ni Jumapili tarehe 15 rabi uthani 1443 hijiria, sawa na tarehe 21 Novemba mwaka 2021, miaka 237 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 21 Novemba 1783. Kwa mara ya kwanza katika historia ya jitihada za mwanadamu za kupaa angani, puto lilitumwa angani. Puto hilo lilikuwa limepandwa na watu wawili, mmoja akiwa mwanafizikia wa Ufaransa aliyejulikana kwa jina la Pilatre de Rosiel. Tangu alipokuwa masomoni de Ro Rosial alikuwa akifikiria kutengeneza wenzo wa kupaa angani na kwa kutengeneza puto hilo mwanafizikia huyo akawa amefanikiwa kuruka angani. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita iliyopita Butros Butros Ghali alichaguliwa kuwa katibu mkuu wa sita wa Umoja Mataifa. Butros Ghali alizaliwa mwaka 1922 katika familia ya Kikristo katika mji mkuu wa Misri, Cairo. Baada ya kumaliza masomo yake, Butros Butros Ghali alianza kufundisha katika chuo kikuu cha sayansi ya siasa cha Cairo. Mwanadiplomasia huyo ndiye aliyemshawishi na kumshajiisha Anwar Sadat, rais wa zamani wa Misri, kutia saini mkataba wa Camp David sabini na nane na katika kutambua rasmi utawala ghasibu wa Israel. Katika siku kama yaleo miaka 26 iliyopita inayosadifiana na Novemba 21, 1995 makubaliano ya amani ya Bosnia yaliyojulikana kwa jina la makubaliano ya amani ya Dayton iya alitiwa saini Makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwa mashinikizo ya viongozi wa Marekani tarehe 21 Novemba 1995 yalitiwa saini na marais wa wakati huo wa Bosnia Herzegovina, Serbia na Kroatia. Mafanikio pekee ya makubaliano hayo kwa upande wa Waislamu yalikuwa kuhitimishwa mauaji ya kinyama yaliyokuwa yakifanywa na Waserbia. Zaidi ya Waislamu laki moja waliuawa kwa umati katika vita vya Bosnia. na katika siku kama leo miaka 25 iliyopita, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilitangaza na kuainisha siku hii ya tarehe 21 Novemba kuwa siku ya kimataifa ya televisheni. Lengo la Umoja wa Mataifa la kuainisha siku hii lilikuwa ni kuweko mabadilishano ya vipindi vya runinga, hususan vipindi vinavyotayarishwa kwa lengo la kueneza amani, ustawi wa kijamii, kiuchumi na kuimarisha masuala ya kiutamaduni ya jamii. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, amesema jeshi hilo la Iran limetoa pigo mara sita dhidi ya Wamarekani katika ghuba ya Uajemi katika kipindi cha miezi kumi na minane iliyopita. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amepongeza jamhuri ya kiislamu Iran na kuitaja kama nguzo kuu na muhimu ya mrengo wa Mukawama. Ismail Halia amesema hayo katika mahojiano na televisheni Al Aqsa. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kuwa yamkini watu laki tano wakapoteza maisha katika nchi za Ulaya kutokana na ugonjwa wa COVID-19 kufikia mwezi Machi mwaka huu iwapo hatua za dharura hazitachukuliwa. Na Ethiopia imeandikia e, barua mashirika ya habari ya kimataifa kama vile CNN na BBC na kuyaonya vikali dhidi ya kuandika na kueneza habari za kipropaganda zinazoakisi eh, kwa hali hasi eh, taifa hilo eh, la pembe Afrika. Na kabla ya kuondoka hapa studioni, wapenzi wasikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu usiku huu wa leo. Naam, kwanza kabisa tunaangazia maoni ya msikilizaji wetu Abdala Ali Makajura wa Tabora, Tanzania. Eh, hana mengi ila kutoa shukrani zake za dhati kwa Redio Teheran kutokana na matangazo ya eh, idhaa hii eh, kisha tunaye eh, msikilizaji wetu mwingine ni Bintwaha Aljunaid Wabumbuini Zanzibar naye pia amepokea habari zetu na kusema asante, naishukuru Radio Teheran kwa taarifa motomoto. Shirali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania ametuma maoni, asalamu aleikum, anasema: Enye ndugu zetu wa Palestina, tunawashauri umoja wenu na Hamas kuwa madhubuti, ndio mkama wenu kufanikiwa. ukombozi wa kusini mwa Afrika pia wa magharibi waliwaita magaidi, lakini Marekani walishiriki katika maziko ya Nelson Mandela bila aibu. Shukran Sherali Fazel wa Dar es Salam, Tanzania. Na maoni ya mwisho ambayo anaangazia hivi sasa ni msikizaji wetu Husein Marandu wa Kimanga, Tanga, Tanzania, anasema: hongereni jeshi la majini la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran kwa kutoa vipigo sita kwa hao maadui wa Uislamu mtukufu. Anasema hii iwe funzo na onyo kali kwa Wazayuni na waungaji mkono wao shetani mkubwa, yani Marekani. Anasema bravo Iran, wapenda amani, tuko na taifa la Iran ni mimi Hussein Marandu wa Kimanga Panga, Tanga, Tanzania, ani Pangani, Tanga, Tanzania. Shukran sana kwa maoni yako. Na maoni hawa wapenzi wasikilizaji, anatufikisha mwisho wa matangazo yetu usiku huu wa leo, kutoka hapa Teheran. Mimi ni Mubarak Kenya, sina budi ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 Tano sifuri sita tano nne nane saba. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.