Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema: safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema: ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme: ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema. Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka wale walijitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendo wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu ikiwa leo ni Jumapili, Novemba 21, 2021 sawa na tarehe 15 Rabiul Thani 1443 hijiria. Tunamshukuru Mola muumba kwa kutupa fursa hii ya kuiona siku hii ya leo, amin ya Rabi. Nina wingi wa matumaini kuwa mboheri wa afya popote pale, matangazo haya yanapowafikia. Nami kwa mchana huu nimewaandalia taarifa ya habari za kikanda na kimataifa zitakazofuatiwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho wakati utawala haramu wa Israel unapomnyoshea mkono baba wa ubatizo. Tutakuwa na macho yetu magazetini, tutakuwa na kipindi chetu cha kwanza ambacho kitazungumzia Ku mchango wa maulamaa wa kishia katika ulimwengu wa kiislamu ni mchango gani? Tutaona ikiwa ni mwendelezo wa vipindi vinavyoendelea katika silsila, na tutakuwa na Afrika wiki hii, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali barani Afrika kwa juma zima. Makala yetu ya leo katika historia iko pale pale, ni matukio mbalimbali mbali ya kihistoria yaliyojiri duniani miaka kadhaa, miezi kadhaa na karne kadhaa zilizopita. Nawakumbusha mpenzi mfuatiliaji, tovuti yetu ni pastoday com sw, na matangazo haya yanasikika kupitia redio washirika ni maarifa fm yenye makao yake Tanga, Tanzania. Usikose kuperuzi ukurasa wetu wa video na audio ni katika ua mediumcom. Karibuni. Imetimia sita kamili kwa majira ya hapa Tehran. Kwanza tegeni sikio, vichwa vya habari mchana huu Mwanahabari mtajika katika redio ya wa Somalia wawa katika shambulio la kigaidi Mogadishu. Watu zaidi ya 75 wazama katika pwani ya Libya. Watoto wa Kipalestina 77 wauawa shahidi tangu kwanza mwaka huu wa 2021 na Wachina wawili na raia mmoja wa Kongo wahukumiwa jela kwa biashara ya ukahaba nchini Kongo. Na sasa ni habari kamili. Kundi la kigaidi la Alshabab lenye mfungamano na mtandao al wa Alqaida limehusika katika mlipuko wa bomu uliosababisha kifo cha mwandishi habari mtajika wa redio ya serikali ya Somalia huko Mogadishu. Shambulio hilo limejiri jana katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, baada ya gari lililokuwa limetegwa bomu kuilenga gari ya waandishi wa habari wa redio ya serikali. Alshababu imekiri kuhusika na shambulio hilo la jana na kusema kuwa limefanya hivyo katika kulipiza kisasi kwa kumshambulia Abdiazizi Guled maarufu kwa jina la Abdiazizi Afrika, mkurugenzi wa redio ya serikali yenye makao yake huko Mogadishu. Taarifa iliyorushwa na televisheni ya taifa ya Somalia imesema kuwa tumesikitishwa na kushtushwa na taarifa za kuuawa mkurugenzi wa redio Mogadishu Abdiaziz Afrika na kujeruhiwa mkurugenzi wa televisheni ya taifa Sharmake Wasame. Wawili hao walilengwa na shambulio hilo tajwa wakati wakielekea katika wilaya ya Shangani. Shambulio la Mogadishu limejiri siku moja baada ya watu wanane kuuawa na wengine zaidi ya kumi na tatu kujeruhiwa katika mlipuko wa bomu katika mji wa Berdale katika jimbo la kusini magharibi mwa nchi hiyo. Maafa, shirika la kimataifa la uhamiaji limeripoti kuwa wahamiaji haramu zaidi ya sabini na tano wamefariki dunia baada ya boti yao kuzama katika pwani ya magharibi mwa Libya. Wahajiri hao haramu wamekumbwa na mauti Jumatano iliyopita katika jitihada za kuelekea barani Ulaya. Shirika la IOM limesema wahajiri hao haramu zaidi ya sabini tano walizama majini baada ya boti yao wa kuzama wakitokea Libya. IOM imebainisha hayo kwa kuwanukuu wahajiri haramu walionusurika kifo, ambao walifanikiwa kuokolewa na wavuvi na kupelekwa katika mji wa Zuara. Hadi sasa wahajiri haramu zaidi ya elfu moja mia tatu wamepoteza maisha mwaka huu kwa kuzama katikati mwa bahari ya Mediterania. Libya imetumbukia katika hali ya mchafu koge na ukosefu wa amani tangu kuangushwa utawala wa kiongozi wa nchi hiyo Kanali Muamar Ghadafi mwaka elfu mbili na kumi na moja, na hivyo kuifanya nchi hiyo kuwa lango linalotumiwa na wahajiri haramu kuelekea barani Ulaya. Wahajiri hao huku, wakiwa katika boti za wanaojihusisha na magendo ya binadamu, hujaribu kuelekea Ulaya wakitaraji kuwa wakifika huko watakuwa na maisha bora, kutokana na matatizo mbalimbali, mbali ya kiusalama na kiuchumi yanayozikabili nchi walikotoka. Wahajiri hao huhatarisha maisha yao kwa kufanya safari hizo katika bahari ya Atlantic au Mediterania kuelekea katika nchi za Ulaya naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Taasisi moja ya haki za binadamu imeripoti kuwa utawala ghasibu wa Israel umewaua watoto wa kipalestina 77 tangu kuanza mwaka huu 2021 hadi sasa. Taasisi hiyo imesema kuwa ukaliaji mabavu wa Israel umesababisha kuuliwa watoto wa kipalestina 77 mwaka huu, huku wengine kati ya 5 wakihukumiwa kijeshi kila mwaka. Hayo yameelezwa na taasisi ya kimataifa ya kutetea watoto, tawi la Palestina, kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya watoto ambayo huadhimishwa tarehe 20 Novemba kila mwaka. Taasisi ya The Defense for Children International imesema imetayarisha matukio ya kuuliwa shahidi watoto wa Kipalestina sabini na saba na risasi za wanajeshi wa Israel tangu kuanza mwaka huu hadi sasa. Sitini na moja miongoni mwao wakitoka ukanda Gaza na kumi na sita katika ukingo wa magharibi ikiwemo Quds Mashariki. Wanajeshi wa utawala haramu wa kizayuni wamewaua watoto wa kipalestina wasiopungua elfu mbili na ishirini tangu mwaka elfu mbili hadi hivi sasa. Taasisi ya The Defence for Children International tawi la Palestina imesema mtoto wa kipalestina anachukuliwa kama mlengwa mkuu wa vitendo vya kila siku vya ukaliaji mabavu kupitia mauaji kamata ya kiholela, kama kushambuliwa nyumba za raia wa Palestina na vituo vya elimu, licha ya kuwa miongoni mwa maeneo yanayolindwa na sheria na kanuni za kimataifa. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba raia wanne wa Bukina Faso wamejeruhiwa katika malalamiko ya kupinga kupita nchini humo msafara wa kijeshi wa Ufaransa kuelekea nchi jirani ya Niger. Kwa mujibu wa vyombo hivyo, raia hao walijeruhiwa kwa risasi za onyo zilizofatuliwa na wanajeshi wa Ufaransa walipokuwa katika msafara uliokuwa ukipita katika mji mkuu wa Bukina Faso, Wagadugu, kuelekea Niger, ambapo walikuwa miongoni mwa waandamanaji waliojitokeza kupinga kupita msafara huo katika mji huo. Kamandi kuu ya jeshi la Ufaransa hata hivyo imedai kuwa hakuna yeyote aliyejeruhiwa kwenye maandamano hayo, lakini pamoja na hayo imekiri kwamba askari wa Ufaransa walilazimika kufyatua risasi ili kuwaogopesha watu iliodai walivunja ua la waya zinazozunguka kambi ambako wanajeshi wa Ufaransa walikuwa wamesimama kupumzika kaskazini mwa mji mkuu wa Bukina Faso, Wagadugu. Kamandi hiyo imesema msafara huo ulikuwa na malori sitini na askari mia moja. Maandamano ya kupinga msafara huo yalianza siku Alhamisi na yangali yanaendelea. Naija ambayo ipo magharibi mwa Afrika, licha ya kuwa na utajiri mkubwa wa maliasili ya mafuta na madini ya urani, lakini ni moja ya nchi masikini zaidi duniani. Raia wawili wa China, kumradhi, na raia wawili wa China na Mkongo mmoja wamehukumiwa kifungo cha miaka kumi jela baada ya kupatikana na hatia ya kuajiri wanawake wa kichina kufanya ukahaba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakili wa upande wa utetezi amesema kuwa na hapa ninanukuu, wateja wangu Yi Jingpeng na Lili Bin wamehukumiwa jela kifungo cha miaka kumi na miezi mitatu kwa kosa la kuajiri wanawake wa kichina na kutumia nyaraka bandia kwa ajili ya biashara ya ukahaba huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika kesi hiyo mtumishi wa wizara ya mambo ya nje ya Kongo ambaye ni raia wa nchi hiyo pia amehukumiwa kifungo cha miaka kumi jela kwa kosa la kutoa viza bila ya kuwa na mamlaka ya kufanya hivyo. Wakili wa utetezi katika kesi hiyo ni Kibayo amesema wanawake wa Kichina wanane kila siku wameamuriwa kulipa dola elfu moja kila mtu kama malipo ya kuishi Kongo kinyume cha sheria. Wakati huo huo, wanawake ishirini na tatu wa Kichina pia wameondolewa hatiani kwa kukosekana ushahidi. Katika majumuisho ya kesi hiyo mwendesha mashtaka amesema wanawake hao wa Kichina walikuwa wakipokea ujira wao wa kazi kama kawaida. Amesema raia hao wawili wa China wamekutwa na hatia ya kuratibu biashara ya kuwadhalilisha kingono wanawake wa Kichina katika miji mbalimbali huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kesi hiyo imevutia hisia za watu wengi na kupelekea kutolewa maoni mengi katika mitandao ya kijamii kwa kuzingatia kwamba ni nadra kushuhudiwa kesi kama hiyo ya biashara ya ukahaba kusikilizwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo haya ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu wakati utawala haramu wa Israel unapomnyoshea mkono baba wa ubatizo. Ijumaa iliyopita serikali ya Uingereza, ikiwa baba wa ubatizo wa mwanaharamu wake katika eneo la magharibi mwa Asia, Israel iliendeleza siasa na sera zake za kihasama na kiadui dhidi ya taifa la Palestina kwa kuitangaza harakati ya kupigania ukombozi wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu Hamas kuwa ni kundi la kigaidi. Baada ya hatua hiyo ya London, waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza Priti Sushil Patel alipiga marufuku shughuli zote za harakati ya Hamas nchini humo. Uamuzi huo wa Uingereza ikiwa nchi iliyotayarisha mazingira ya kuporwa ardhi ya Palestina kwa kutoa azimio la Balfour Balfour Declaration mwaka 1917 lililoikabidhi ardhi ya Palestina kwa wazayuni maghasibu, umekabiliwa na upinzani mkubwa. Kama ilivyotarajiwa, Israel imekaribisha na kupongeza uamuzi huo. Waziri Mkuu wa utawala huo haram Naftali Bennett na waziri wa wake wa mambo ya nje Yair Lapid wamempongeza uamuzi wa huo wa serikali ya Uingereza. Lapid ameutaja uamuzi huo kuwa ni mafanikio mengine ya wizara ya mambo ya nje ya utawala huo. Tunapotazama kwa undani hatua hiyo, tunaweza kuutaja uamuzi wa Uingereza kuwa ni radiamali dhidi ya mafanikio ya miaka ya karibuni ya harakati za kupigania uhuru katika ukanda wa Gaza na huko ukingo wa Magharibi, huko Palestina. Kwa maneno mengine, ni kwamba uamuzi huo wa serikali ya London ni jibu la hasira na ghadhabu la baba wa ubatizo kutokana na kushindwa mtawalia kwa mwanaharamu yani Israel, na vitisho vya uwepo na mustakbali wa utawala huo ghasibu na bandia. Kwa msingi huo, Uingereza imeamua kukanyaga nara zake tupu za kwamba ni nchi inayotetea haki za binadamu na kuamua kuitangaza harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, inayotambuliwa na mataifa yote ya Mashariki ya Kati na asasi nyingi za kimataifa kuwa ni kundi la kigaidi. Kwa uamuzi huo, London imeonyesha kwa mara nyingine kwamba ni wenzo unaotumiwa na lobi na makundi ya mashinikizo ya wazayuni kutimiza malengo yao. Hatua hii imechukuliwa pia kusitisha au kuzuia kufeli na kushindwa zaidi serikali ya sasa ya Israel na ni kielelezo cha matatizo ya kiusalama yanayozidi kuzonga utawala huo haramu ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Yair Lapid akahitaja kuwa ni ushindi na mafanikio mapya. Harakati ya Hamas kwa upande wake imetoa taarifa ikisema serikali ya Uingereza ilipaswa kuona aibu kutokana na mchango wake katika kuasisiwa utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina. Hamas imesisitiza kwamba badala ya kuomba radhi na kurekebisha makosa yake ya kihistoria dhidi ya watu wa Palestina kupitia azimio la Balfour na kuikabidhi ardhi ya Wapalestina kwa makundi ya kizayuni wakati ilipokuwa ikisimamia Palestina, serikali ya Uingereza sasa imeamua kumsaidia mvamizi na mhalifu badala ya wahanga. Uamuzi huu wa serikali ya Uingereza umeonyesha tena uongo wa madai ya nchi hiyo eti wa kuunga mkono na kutetea haki za binadamu za mataifa mbalimbali mbali duniani yanayokandamizwa, hasa ikitilia maanani kwamba siku hiyo hiyo ya Ijumaa makumi ya raia wa Palestina walipigwa risasi na kujeruhiwa na askari wa Israel wakati wakifanya maandamano ya amani huko katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Tunaendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na mpisha sasa mwenzangu Salam Bendera na kipindi chake cha kwanza, mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu ili tuweze kwa pamoja kupekua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kilichopita kilitupia jicho kwa muhtasari maisha ya alim na msomi mwingine mashuhuri wa Kishia, yani Mir Muhammad Baqir Astarabadi, mashuhuri zaidi kwa jina la Mirdamad, ambaye ni mwanafalsafa mkubwa wa Kishia. Kipindi chetu cha wiki hii ambacho ni sehemu ya thelathini na tatu kitaendelea kumzungumzia msomi huyo kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Katika karne ya 11, falsafa ya Kiislamu ilipiga hatua kubwa na ya kuzingatiwa ambapo baadhi ya wanazuoni na wasomi wakubwa wa kishia waliliweka suala la falsafa katika uga wa harakati zao. Hii kwamba kwa nini maulamaa wa Kiislamu waliingia katika uga wa falsafa, kuna sababu mbalimbali mbali kuhusiana na jambo hilo. Moja ya sababu hizo inafungamana na utambulisho wa elimu ya falsafa. Falsafa kwa maana ya tafakuri kuhusiana na maudhui jumla na za kimsingi zaidi katika maisha na katika ulimwengu, ambazo tunakumbana nazo Falsafa hujitokeza pale tunapojiuliza maswali ya kimsingi kuhusiana na sisi wenyewe pamoja na ulimwengu kwa ujumla. Maswali kama: kabla ya kuzaliwa tulikuwa wapi? Na baada ya kifo, nini kitatupata? Uzuri na ujamali ni nini? Je, yeah. maisha yetu yanaongozwa na kusimamiwa na mtu au nguvu nyingine? Je, yeah ulimwengu unahitajia muumba? Lengo la maisha ni nini? Saada na ufanisi wa kweli ni nini? na makumi ya maswali mengine mfano wa haya. Hivyo basi wanafalsafa wanafanya hima na juhudi za kujibu maswali haya kwa kutegemea akili. Hata hivyo kwa kuwa makini kidogo, tutaona kuwa maswali haya ndiyo yale maswali ya kimsingi ambayo dini za mbinguni zinaajibu. Miongoni mwa dini mbalimbali, dini ya Kiislamu na hususan madhehebu ya Shia, kutokana na umuhimu inaotoa kwa akili na utumiaji akili, yananasibiana na zaidi na elimu ya falsafa. Utambulisho na tafakuri na fikra ya Kiislamu, hususan fikra ya Kishia, inaoana na kushabihiana na akili na kutumia akili pamoja na mafundisho muhimu ya Uislamu ikiwemo Qurani tukufu pamoja na hadithi zilizopokewa kutoka kwa Masumin alaihimssalam ambazo zinasisitiza na kukokoteza kuhusu suala la kutumia akili kwa njia sahihi na kufuata hukumu za akili. Katika mafundisho ya Uislamu, akili ipo kando ya wahai, hoja na mwongozo ambao Mwenyezi Mungu amempatia mwanadamu ili kwa kutumia hayo aweze kupata njia ya hidaya na uongofu. Kitabu cha Nahjul Balagha, yaani njia ya balagha, ambacho ni mkusanyiko majumui na mjumuiko teule uliokusanya humo hotuba, mawaidha, nasaha, barua, mikataba, semi, maneno na jumbe fupifupi fupi za Amirulmuminin Ali bin Abi Talib alaihi salam. Humo kunapatikana hotuba na maneno mengi ya kifalsafa na kierefani ya imamu huyo wa mashariki na magharibi. Aidha, kuna hadithi nyingi zilizopokewa kutoka kwa maimamu wengine wa toharifu alayhim ssalam, hususan maimamu Muhammad Baqir alaihi ssalam, Jafar bin Muhammadin Sadiq alaihi ssalam, pamoja na midahalo ya Imam Ali bin Musa Rida alaihi ssalam, ambayo imejaa hoja za kiakili na kifalsafa. Kwa msingi huo basi, hakuna wakati ambao utambulisho wa kifikra wa ushia ulikuwa tupu na fikra pamoja na mitazamo ya kifalsafa katika upande mwingine. Katika zama zile, maulama wa kishia walikuwa wakikabiliwa na tukio jingine jipya, nalo ni kukabiliana na ustaarabu wa kimagharibi katika zama za utawala wa safavi nchini Iran. Wazungu wakitumia mbinu mbalimbali kama kuleta nguvu kazi, utalii, biashara na hata timu za madaktari, walikuwekwa hapa nchini Iran, lengo lao likiwa ni kueneza Ukristo. Historia inaonyesha kuwa madola Ulaya yalikuwa ya yakiwatuma watu maalumu nchini Iran kwa ajili ya kubadilisha dini ya wananchi hawa, na wahusika waliokuwa na jukumu hilo walikuwa wakifanya njama za kuzusha utata kupitia kuchapisha na kusambaza vitabu au kupitia vikao vya mahubiri ya kipropaganda ili kuonyesha itikadi ya Uislamu mbele ya macho ya watu kwamba siyo sahihi. Katika mazingira kama haya, jukumu muhimu zaidi la maulamaa wa Kiislamu lilikuwa ni kutetea kimantiki na kiakili nguzo na misingi ya dini. Utetezi na ubainishaji wa itikadi za dini ya Uislamu kabla ya hapo pia ulikuwa ukifanywa na maulamaa katika fremu ya elimu ya teolojia. Elimu ya teolojia ilikuwa ikitumia vyanzo viwili kwa pamoja ambavyo ni akili na nakili, na ilikuwa na mbinu yake mahususi. Lakini pindi wanafalsafa wa Kishia walipotambua kwamba mbinu ya kifalsafa ni bora kuliko mbinu ya teolojia na inaweza kutoa majibu ya shubha zilizopo na kulinda nguzo na misingi ya dini waliamua kutanguliza mbinu hii. Miongoni mwa wana falsafa wa Kiislamu walikuweko kama akina Farabi, Ibnu Sina, Ibnu Rushdi, Khaja Nasirudini Tusi, Shahabudin Sohravardi, Mirdamad na Mula Sadra, ambao walikuwa na mtindo na mfumo maalumu wa kifalsafa Baina yao mifumo ya kifalsafa ya Ibnu Sina, Mirdamad na Mulla Sadra ina mshabaha mkubwa. Inaelezwa kuwa Ibnu Sina alianza harakati hiyo, Mirdamad akaiendeleza na kisha Mulla Sadra akaikamilisha. Kila mmoja kati ya hawa alileta kitu muhimu katika mwenendo wa fikra za Kiislamu. Ibn Sina alikuwa mfuasi mkubwa wa Aristotle pamoja na mtindo wa falsafa yake uliojulikana kama falsafa Almashai. Aristotle alikuwa mwanafalsafa mkubwa wa maktaba ya Kigiriki. Alikuwa akiamini kwamba ili kutoa majibu ya maswali haya ya kimsingi, inatosha tu mtu kutumia akili yake kwa njia sahihi. Aristotle alifanya juhudi za kuandaa kanuni za kufikiri kwa njia sahihi, yaani mantiki, ili kuwazuia wanadamu kukosea katika fikra, ili kwa njia hiyo nuru ya akili iweze kuangazia ukweli na uhakika wa mambo. Abu Ali Sina anayejulikana katika ulimwengu wa magharibi kama Avicenna alikuwa akifungamana kikamilifu na misingi ya falsafa ya Aristotle, lakini alikuwa akiamini kuwa akili na dini havina mkinzano, na kwamba kila ambacho akili itahukumu basi dini pia itakikubali. Na kwa upande mwingine, endapo sheria zote za dini zitafahamika vyema, basi hili litaungwa mkono na akili hivyo alichofanya Abu Ali Sina ni kujaribu kutabikisha falsafa ya Aristoto na misingi pamoja na itikadi za dini. Lakini pamoja na jitihada zote hizo zilizofanywa na Ibnu Sina kwa ajili ya kuleta uratibu baina ya falsafa na dini, kwa uoni na mtazamo wa kosoaji, ni kwamba hakuweza kupata mafanikio kuzingatiwa ya kuzingatiwa. Mir Muhammad Bakir Astarabadi, mashuhuri zaidi kwa jina la Mirdamad, Alikuwa akiamini kwamba Abu Ali Sina na, na Suhoravardi, licha ya kuwa walifanya juhudi za kuthaminiwa, lakini hakuna hata mmoja kati yao aliyefanikiwa kutabikisha mfumo wake wa falsafa na dini ya Uislamu na madhehebu ya Kishia. Sababu ya hilo ilitokana na wao kutokuwa na ubobezi wa kutosha katika vyanzo vya dini na mbinu yao ya kutabikisha akili na sheria. Lakini kwa upande wake Mirdamadi yeye kwa miaka mingi alisoma kwa wana zuoni na wasomi wakubwa wa hadithi, na roho yake ilikuwa na upepo mwanana wa maneno na hadithi za maasumina alaihimu ssalam. Mwanafalsafa huyu akiwa angali kijana mdogo alikuwa na idhini na ruhusa kutoka kwa maulama wa tajika wa zama hizo ya kunakili hadithi na alikuwa amebobea na kuwa na ufahamu kamili wa vyanzo muhimu vya hadithi vya ulimwengu wa Kishia. Kimsingi, Mirdamad ndiye mwasisi wa maktaba ya falsafa ya Isfahan. Wanazuoni na wasomi waliokulia na kuondokea katika maktaba hiyo ya kifikra, mbali na kubobea na kutabahari katika Qurani na tafsiri yake, walikuwa na ufahamu kamili kuhusiana na hadithi za masumina alaihim ssalam. Historia inaonyesha kuwa Mirdamad alikuwa na mchango mkubwa katika kuweka jiwe la msingi la falsafa ya kishia iliyojengeka juu ya msingi wa hadithi na maarifa ya Kiislamu. Mwaka elfu moja na arobaini Hijiria, Mirdamad akiwa amefunga safari kwa ajili ya kwenda kuzuru haram za maimamu masumina huko Karbala na Najafu, Iraq. Aliugua sana akiwa na umri wa miaka sabini. Maradhi hayo yalimsumbua na akaaga dunia jirani na mji wa Najaf huko nchini Iraq. Mwili wake ulipelekwa kwa, kwa taadhima na heshima zote katika mji wa Najaf na kuzikwa katika haram ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Kwa msingi huo Daftari la maisha ya mwana falsafa huyu mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu likawa limefungwa na kuacha nyuma historia inayong'ara na, na iliyojaa fahari kubwa ya mafunzo ya dini na mitazamo yake kuhusiana na falsafa. Wapenzi wasikilizaji, muda wetu kwa leo umefikia tamati, hivyo sina budi kukuageni nikikutakieni kila la heri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani inaokaribisha sasa kutegea sikio Macho Yetu Magazetini. Jamvi la Macho Yetu Magazetini mchana huu linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya Afrika mashariki. Naanza na Tanzania na gazeti la Mwananchi. Ukurasa wake wa mwanzo umepambwa na habari kuu ambayo inasomeka hivi: vigogo mizani wavutiwa kasi, Mbarawa atangaza kuwafumua, akerwa na malalamiko ya rushwa, ayaagiza TANROADS kuweka vivuko haraka barabara ya Kimara Kibaha. Katika ukasa huo huo mwanzo vilevile tunasoma, Rais Samia aweka wazi kinachompa nguvu kazini. Sintofahamu ya miaka minne bila ya zori mula mula asema hoja ya uraia pacha haijafika mwisho. Maumivu ya ya umeme maji yaanza kungata. Hofu ya tanda kwa hospitali na masoko hoteli za toa angalizo. Miaka mitatu maumivu ya kansa kwa derik na kisa wanawake kuficha mateso ndani ya ndoa. Mzalendo Jumapili yenyewe lina habari kuu inayosomeka hivi: Samia ataka wanawake CCM kukaa mguu sawa, aonya watakaokiuka taratibu na kanuni za uchaguzi za chama hawatavumiliwa kamwe. Katika ukurasa huo huo mwanzo, kuna picha inayomwonyesha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akihutubia mkutano ulioandaliwa na Umoja wa Wanawake Tanzania UWT kwa ajili ya kumpongeza katika viwanja vya Maisara Zanzibar jana hiyo ikiwa ni habari kuu Mzalendo. Vilevile vile limeandika Chongolo: Wakulima puuzeni uzushi bei ya mbolea. Katibu mkuu wa chama cha mapinduzi CCM taifa, Daniel Chongolo, amesema serikali imeweka mpango madhubuti wa kumaliza tatizo la uhaba wa mbolea nchini huku akitaka wa wananchi wa muunge mkono Rais Samia Suluhu Hasan. Shaka atia mguu kukagua MV Liemba. Bashi asema diaspora wanadi fursa za uchumi na wa kilimo na waziri Biteko aonya watakaotorosha madini. Gazeti la serikali la habari leo limepambwa katika ukurasa wake wa mwanzo limeandika, Samia asema nitaongoza kwa kufuata katiba sheria, asema UWT imempa hamasa kwa kumpongeza, ampongeza Dk Mwinyi maendeleo Zanzibar, Majaliwa aongoza kumwaga Alnur kasum Amwagia ya sifa uboreshaji bandari da awamu ya pili, waanza miaka sitini ya uhuru Tanzania kinara amani, yafanikiwa kiuchumi na diplomasia ya uchumi yafungua sekta ya kilimo kimataifa. Haya yakiwa ni kutoka katika magazeti ya Tanzania. Nchini Kenya, Taifa Jumapili lina habari kuu ambayo inasema Ukambani magharibi zamla kichwa Raila huku Ruto akiangaika mlimani hasa mashariki Kivumbi ni kichwa kingine cha habari ambacho kimeshereheshwa, wakiwa wamejihakikishia kura katika ngome zao, vigogo hawa wa kisiasa wanatatizwa na utelezi wa maeneo kadhaa. Vilevile limeandika Raila anahitaji kwa hamu kuu bedrum ya Kalonzo na Mudavadi, huku Ruto akihitajika kujiza titi kuzoa kura nyingi mlimani, mbali na kujaza kapu lake kwa kura za magharibi vichwa vingine vya habari kutoka Taifa Jumapili vinasema kigoda cha Pwani, mzozo ndani ya ODM watishia kumnyima kinara wao kura za baharini. Elfu mbili na ishirini na mbili, ukosefu wa simu za kisasa zenye intaneti wakosesha vijana nafasi za ajira. Nidhamu shuleni, wanafunzi mia tatu na mbili ndani kuhusu uchomaji wa mali za shule, na ligi kuu ya Uingereza Manchester City na Spurs katika mtihani leo, Chelsea ikizidi kupaa. Na kutoka gazeti la Thesto Sunday tunasoma Raila aahidi kurekebisha uchumi wa Kenya ili kuboresha maisha ya Wakenya, akiwa ziarani Sibanga huko Trans Nzoia. Ameyasema hayo. Kinoti kukutana na dereva anayedaiwa kufukuzwa kazi kwa kuwataja wanafunzi wanaovuta bangi kazi mtaani kujumuisha miradi zaidi na si swala la usafi pekee, serikali ya Kenya imesema na fataki ziliwashwa jana katika ukumbi wa mikutano wa kimataifa wa Kenyatta kwa ajili ya kukaribisha msimu wa sikukuu. Na New Vision linatukamilishia macho yetu magazetini, limeandika waziri wa sayansi wa Uganda Dr Monica Musenero amesema tuhuma zilizotolewa dhidi yake kwamba ameiba shilingi zipatazo bilioni thelathini na moja, fedha zilizotengwa kwa ajili ya kutengeneza chanjo ya Uviko kumi na tisa zimeiathiri familia yake. Ameahidi kumfikisha mahakamani mbunge wa Ntungamo Yona Musinguzi kwa kutoa madai hayo yasiyo na msingi dhidi yake. Wasafiri waongezeka katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Entebbe kufuatia kukaribia msimu wa sikukuu. Na mwanasheria mkuu akata rufaa dhidi ya uamuzi wa kuwalipa shilingi bilioni 60 watu waliovamia katika msitu wa taifa wa Kibale. Bana, mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nampisha sasa Husein Hassan na kipindi chake cha Afrika Wiki Hii, pamoja na makala ya Leo Katika Historia. Afrika, Afrika wiki hii. Assalamu alaykum mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Jenerali Haftar na Saiful Islam Gaddafi watangaza azma ya kugombea urais Libya, Maafisa wa usalama wa Uganda waendeleza msako mkali baada ya kujiri mashambulio ya kigaidi na hali bado ni tete. Nchini Sudan, askari waendelea kutumia kifua kukandamiza maandamano dhidi ya utawala wa kijeshi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie katika kanda ya Afrika Mashariki, hususan nchini Uganda, ambapo polisi ya nchi hiyo imewaua kwa kuwapiga risasi washukiwa watano na kuwatia nguvuni makumi wa watu kufuatia milipuko pacha ya mashambulio ya mabomu Jumanne wiki hii ambayo iliua watu wasiopungua watano na kujeruhi makumi wengine katika mji mkuu wa nchi hiyo Kampala. Msemaji wa polisi Fred Enanga amewaeleza waandishi wa, wa habari ya Alhamisi hii kwamba askari wa kikosi cha kupambana na ugaidi waliwaua kwa kuwapiga risasi washukiwa wanne wa ugaidi huko Ntoroko walipokuwa wakijaribu kuvuka mpaka kurejea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. kwa mujibu wa Enanga, mtu wa tano aliyejulikana kama Sheikh Abbas Muhamed Kirevu aliuliwa karibu na mji mkuu Kampala alipokuwa anajaribu kutoroka asikamatwe na akaongeza kwamba Kerevu alikuwa kiongozi wa Kiislamu ndani ya Uganda mwenye jukumu la kufufua tena vikundi vidogo vidogo vya kigaidi mjini humo. Hata hivyo, familia ya Sheikh Kerevu imekanusha madai hayo ya polisi. Polisi imewakamata watuhumiwa ishirini na moja ikiwa ni sehemu ya kampeni ya kulisambaratisha kundi linalobeba silaha la ADF ambalo linaendesha harakati zake mashariki mwa Kongo DR na ambalo Marekani inalihusisha na genge la kigaidi la Daesh au ISIS. Miripuko ya kigaidi ya siku ya Jumanne katika mji mkuu wa Kampala ilipishana kwa dakika chache, ambapo washambuliaji wawili wa kujitoa mhanga waliopanda pikipiki wakijifanya madereva bodaboda walijiripua karibu na lango la bunge, huku mshambuliaji wa tatu akilenga kuripua kitu cha upekuzi karibu na makao makuu ya polisi jijini humo. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amewataka maafisa wa polisi kuchukua tahadhari na kuimarisha doria katika vituo vya mabasi, migahawa, makanisa, misikiti na masoko. Katika nchi jirani ya Kenya, wafungwa watatu wa ugaidi ambao walitoroka gereza kuu la Kamiti siku chache zilizopita walikamatwa Alhamisi hii katika kijiji kimoja katika kaunti ya Kitui walipokuwa wakijitayarisha kutorokea katika msitu wa Boni na hatimaye kuingia nchi jirani ya Somalia. Watatu hao walinaswa na vikosi vya usalama saa kadhaa baada ya wenyeji kuripoti kuwaona katika soko la Malalani kata ya Endao, umbali wa kilomita mia moja mashariki mwa mji wa Kitui. Nyakati za mchana washukiwa hao walikuwa wakijificha vichakani, huku wakitembea usiku ili kutugunduliwa. Ha, watu wame, wamejulikana wakati wameingia Endao Malalani. Sasa hatujui walifika aje Endau, tujui walibebwa na gari, tujui walikuja namna gani, lakini sisi kama wananchi wazalendo wa, wa nchi yetu ya Kenya Umefanya juu chini mpaka tukawakamata na tukuwa tunaogopa ile kitu, tulikuwa tunaogopa zaidi, tulikuwa tunaogopa vita kutoka nje, si yao, kwa sababu wakati walitoroka tuliona wana silaha. Haijulikani walitoroka vipi hasa, kwa kuzingatia kwamba gereza la Kamiti ni kati ya taasisi zilizo na ulinzi mkali nchini Kenya na ndio makao ya wahalifu sugu wakiwemo magaidi na wauaji. Wiki hii serikali ya Pretoria ilijibari na uamuzi wa Bi Afrika Kusini Lalela Mswane wa kukubali mwaliko wa kushiriki tamasha la ulimbwende linalotazamiwa kufanyika mwezi ujao huko Israel. Waziri wa utamaduni na sanaa wa Afrika Kusini Nathi Mthethwa amesema serikali imejaribu kumshawishi mwanamke huyu ambaye hivi karibuni alivikwa taji la kuwa mwanamke mrembo zaidi nchini humo asishiriki katika shughuli hiyo inayoandaliwa na Israel, lakini mwito wao ukaangukia sikio la kufa. Alisema serikali ya Afrika Kusini haitahusika kivyovyote na maandalizi au ushiriki wa mwanamke huyo katika tamasha hilo la urembo linalotazamiwa kufanyika Desemba 12 katika mji wa Eilat huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Israel. Wizara ya Utamaduni na Sanaa ya Afrika Kusini imesisitiza kuwa na hapa na nukuu, jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina ziko wazi, na serikali ya Afrika Kusini kama mwakilishi halali wa Afrika Kusini haiwezi kujihusisha na shughuli hiyo, mwisho nukuu. Afrika Kusini imekuwa ikionyesha waziwazi msimamo wake jinae wa kupinga jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina kwa miaka mingi sasa. Wakati huo huo, Algeria na Afrika Kusini wiki hii zimetangaza tena msimamo wao wa kupinga utawala haramu wa kizayuni wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika. Sisitizo hilo limetolewa na waziri wa mambo ya nje wa Algeria Ramtane Lamamra na waziri wa mahusiano ya kimataifa na ushirikiano wa Afrika kusini na Ledi Pandor katika taarifa ya pamoja baada ya mazungumzo yao ya pande mbili. Mbali na hayo, wananchi wa Sudan wanaopinga hatua ya jeshi ya kufanya mapinduzi na kutoa madaraka ya nchi wameapa kuwa wataendelea na maandamano yao kupinga hatua hiyo. Maandamano hayo yameshadidi zaidi baada ya kutangazwa habari ya kuuawa raia 15 Jumatano hii katika siku ya umwagaji damu mkubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu jeshi lilipofanya mapinduzi mwezi uliopita. Umoja wa Mataifa umetoa taarifa na kulaani vikali hatua ya vyombo vya usalama nchini Sudan ya kufyatulia risasi hai waandamanaji na kutangaza kuwa vyombo vya usalama vimechupa mipaka katika kutumia mabavu dhidi ya waandamanaji. Vifo hivyo vilivyotokea katika maandamano hayo Jumatano vimeifanya idadi ya watu waliouawa katika maandamano hayo ya upinzani kuongezeka na kufikia 39. Katika hatua nyingine, ripoti mpya imefichua kuwa utawala haramu wa Israel unaunga mkono wagombea wawili katika uchaguzi wa rais utakaofanyika Libya mwezi ujao wa Desemba. Gazeti la Al Akhbar la Lebanon limefichua kuwa utawala wa kizayuni unaunga mkono wagombea wawili wakuu katika uchaguzi wa rais wa Libya ambao ni jenerali muasi Khalifa Haftar na Saifulislam Gadafi, mwanaye mtawala wa zamani wa Libya Muammar Gadafi. Imedokezwa kuwa wawili hao wametoa hakikisho kuwa wanaunga mkono Libya kuanzisha uhusiano na utawala wa Israel na kwa msingi huo wamepata himaya ya Tel Aviv. Aidha, gazeti hilo limedokeza kuwa utawala wa Israel unafadhilisha zaidi Haftar awe rais wa Libya kwa sababu atafanikisha malengo ya utawala huo ya kuwa na satwa kamili katika ukanda wa bahari ya Mediterania. Gazeti la Al Akhbar limeandika kuwa wagombea hao wa rais nchini Libya wanaamini kwamba kujikurubisha kwa Israel na kuwasalitwa Palestina kutapelekea wapate ridhaa ya Marekani na hivyo kuimarisha uwezekano wao wa kuchaguliwa. Wiki hii wakazi wa maeneo ya magharibi mwa Libya walifunga vituo vya kupiga kura wakati wa maandamano ya kupinga hatua ya mwana wa kiume wa kiongozi wa zamani wa Libya Saif al-Islam Gaddafi ya kuwania kiti cha urais katika uchaguzi ujao nchini humo. We don't want na baada ya mwaka mzima wavuta ni kuvute juu ya nani atakayeongoza jumuiya ya wa Waislamu nchini Burundi, hatimaye Sheikh Shaban Ali amechaguliwa kuwa amiri wa Waislamu nchini humo kwa kipindi cha miaka mitatu. Wajumbe kutoka matawi 11 ya jumuiya hiyo walikutana wiki hii na kwa kauli moja wakampasisha Sheikh Ali kuwa amiri wa Waislamu Burundi. Viongozi wa Baraza Kuu la Waislamu Burundi wanasema mchakato wa kumtafuta kiongozi mpya wa Waislamu nchi hiyo haukuwa lele mama. Kwetu safari nzito sana, nafsi zimekonda, miili imekauka. Hatutopata nabii, lakini tupate uongozi wa intaamara alaikum Abdu, hata kama atakuwa ni boi, lakini Waislamu tupate kini. Kiongozi wallahi, tumechoka, tunasimamiwa kiongozi. Yakivurugika haya leo, hawaulizeni Mola wenu yaumul qiyamah ya. Ikumbukwe kuwa Februari mwaka huu, jumuiya ya Waislamu nchini Burundi, Komibu, ilipata kaimu kiongozi baada ya nafasi hiyo kubakia wazi kwa muda wa miezi mitano. Sheikh Hasan na Nyamweru aliteuliwa kushika wadhifa huo baada ya kushinda uchaguzi kwa asilimia 84 ya kura dhidi ya mpinzani wake Sheikh Salum na ya Babago. Je, amiri huyu mpya wa Waislamu Burundi atatoa kipaumbele kwa masuala yepi? Katika uongozi wake kitu ambacho tutaweka mbele kwa sasa hivi kama jinsi tulivyoshauriwa na wakubwa zetu ni kuweza kujaribu kubadili katiba au stati za ko miguu kuzitengeneza ili ziendane na wakati ambao tuliwemo hivi sasa. Kongole kwa viongozi hao wapya wa jumuiya ya waislamu wa Burundi. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyo wa wakati. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane juma lijalo panapo majaliwa wakemola. Asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 15 Rabi Uthani 1443 hijiria sawa na tarehe 21 Novemba mwaka 2021, miaka 237 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 21 Novemba 1783, kwa mara ya kwanza katika historia ya jitihada za mwanadamu za kupaa angani puto lilitumwa angani. Puto hilo lilikuwa limepandwa na watu wawili, mmoja akiwa mwanafizikia wa Ufaransa aliyejulikana kwa jina la Pilatre de Rosiel. Tangu alipokuwa masomoni, de Rosiel alikuwa akifikiria kutengeneza wenzo wa kupaa angani, na kwa kutengeneza puto hilo, mwanafizikia huyo akawa amefanikiwa kuruka angani. Siku kama leo miaka 30 iliyopita, Butros Butros Ghali alichaguliwa kuwa katibu mkuu wa sita wa Umoja Mataifa. Butros Ghali alizaliwa mwaka 1922 katika familia ya Kikristo katika mji mkuu wa Misri Cairo. Baada ya kumaliza masomo yake, Butros Butros Ghali alianza kufundisha katika chuo kikuu cha sayansi ya siasa cha Cairo. Mwanadiplomasia huyo ndiye aliyemshawishi na kumshajiisha Anwar Sadat, rais wa zamani wa Misri, kutia saini mkataba wa Camp David 1978 na katika kutambua rasmi utawala ghasibu wa Israel. Katika siku kama yaleo miaka 26 iliyopita, inayosadifiana na Novemba 21, 1995, makubaliano ya amani ya Bosnia yaliyojulikana kwa jina la makubaliano ya amani ya Dayton yalitiwa saini. Makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwa mashinikizo ya viongozi wa Marekani tarehe 21 Novemba 1995 yalitiwa saini na marais wa wakati huo wa Bosnia Herzegovina, Serbia na Kroatia. Mafanikio pekee ya makubaliano hayo kwa upande wa Waislamu yalikuwa kuhitimishwa mauaji ya kinyama yaliyokuwa yakifanywa na Waserbia. Zaidi ya Waislamu laki moja waliuawa kwa umati katika vita vya Bosnia. na katika siku kama leo miaka 25 iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilitangaza na kuainisha siku hii ya tarehe 21 Novemba kuwa siku ya kimataifa ya televisheni. Lengo la Umoja wa Mataifa la kuiainisha siku hii lilikuwa ni kuweko mabadilishano ya vipindi vya runinga, hususan vipindi vinavyotayarishwa kwa lengo la kueneza amani, ustawi wa kijamii, kiuchumi na kuimarisha masuala ya kiutamaduni ya jamii. Bado mko nasi katika matangazo haya, idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Na sasa nasoma maoni yake Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau. Anasema kuzalilishwa kwa Wapalestina sio umoja wa Mataifa walioni swala hilo, bali wanachokitaka wao ni kuifuta Palestina katika ramani ya dunia. Shukran sana Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania. Bintwa Alijunaidi wa Bumbwini, Zanzibar, anasema shukran. Asante nawe kwa kututegea sikio. E, Dakta Yazidi Akida wa Chumbageni, Tanga Tanzania, ameandika: ndugu zangu wana baraza, na ziomba zenu dua, mwelini yamechagiza maradhi yameningia, ninamwomba mweza anipe nje mafua nipate kuendeleza kazi kujitafutia. Naitwa Dakta Yazidi Akida Mwihaji wa Chumba Geni, Tanga, Tanzania, ameandika hayo kwa kutumia utenzi. Nasi tunamwombea, e, aweni ya haraka. Mwenyezi Mungu atamwafu inshaallah. Na kwa upande wa maoni yanakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kundi la kigaidi la Shababu lenye mfungamano na mtandao wa Alkaida limehusika katika mlipuko wa bomu uliosababisha kifo cha mwandishi wa habari mtajika wa redio ya serikali ya Somalia huko Mogadishu. Shambulio hilo limejiri jana katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, baada ya gari lililokuwa limetegwa bomu kuilenga gari ya uandishi wa habari wa redio ya serikali ambao walikuwa wakielekea katika wilaya mojawapo vyombo vya habari vimeripoti kwamba raia wanane wa Burkina Faso wamejeruhiwa katika malalamiko ya kupinga kupita nchini humo msafara wa kijeshi wa Ufaransa kuelekea nchi jirani ya Niger. Na raia wawili wa China na Mkongo mmoja wamehukumiwa kifungo cha miaka kumi jela baada ya kupatikana na hatia ya kuwaajiri wanawake wa Kichina kufanya ukahaba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya uh, Kongo. Wakili wa upande wa utetezi amesema kuwa na hapa ni namnukuu, wateja wangu Ye Jimpeng na Lili Bin wamehukumiwa jela kifungo cha miaka kumi na miezi mitatu kwa kosa la kuwaajiri wanawake wa Kichina na kutumia nyaraka bandia kwa ajili ya biashara ya ukahaba huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu haya ya mchana. Sina la ziada, nawashukuru wote wenzangu waliofanikisha matangazo haya, na jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, mtangazaji wako ambaye nimekuwa nanyi katika matangazo asubuhi na mchana huu. Sina la ziada na wageni kutoka hapa mjini Tehran, katika studio zetu za Jamejam, nikiwatakia mchana mwema, kwaherini na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo... <mucho>