Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamsibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo, kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka na yeye. Ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapoafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii njema kabisa, Jumapili ya Novemba 21 ambayo ni sawa na tarehe 15 rabiu Thani 1443 Hijiria. Shukrani zote tunapeleka kwa Mwenyezi Mungu, mola muumba kwa kutujalia uhai na afya njema na kuweza kuiona siku hii ya leo, tunasema amin ya rabil alamin. Hatujawasahau wenzetu, wako majumbani wanaugua, wako mahospitalini wamelazwa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na wapone, warudi katika hali za kawaida. Natumai mko buheri wa afya kabisa asubuhi hii njema ya Jumapili, wasikilizaji wa redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, na wewe mfuatiliaji wa tovuti ambayo ni parstoday.com/sw, na nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari itakayofuatiwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unasema Kumradhi, uchambuzi wetu wa kisiasa unasema: wakati utawala haramu wa Israel unapomnyooshea mkono baba wa ubatizo, ni kichwa cha maneno katika uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii, na tutawaletea kipindi chetu cha maulama wakubwa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Tutakuwa na Afrika wiki hii, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyogonga vichwa vya habari Jumazima barani Afrika, tutakuwa na macho yetu magazetini, tukidondoa habari muhimu, vichwa muhimu vya habari kutoka baadhi ya magazeti ya afrika Mashariki, na makala yetu yaliyo katika historia. Nikiwa na wingi wa matumaini, mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo. Karibuni. Saa inaonyesha kutimia mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Na bila kupoteza muda, tegeni sikio, vichwa vya habari. Mabadilishano ya kibiashara ya Irani na nchi jirani yapindukia thamani ya dola bilioni 28. Spika wa Bunge la Libya akabidhi rasmi makaratasi ya kugombea uraisi nchini humo. Waandamanaji Bukina Faso waufungia njia ya msafara wa Ufaransa kwa kushindwa kuwalinda na Niger kununua silaha na zana za kijeshi kutoka Uturuki pamoja na habari nyingine, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran, Iran. Msemaji wa idara ya forodha ya Iran amesema kuwa mabadilishano ya kibiashara baina ya Iran na nchi jirani zake imefikia dola bilioni ishirini na nane na milioni mia tatu. Said Ruhuwa Latifi amenukuliwa na shirika la habari la IRNA akisema hayo na kuongeza kuwa kiwango cha mabadilishano ya biashara baina ya Iran na nchi jirani katika kipindi cha miezi saba iliyopita kimefikia tani milioni sitini na moja na laki nne na elfu sitini na sita na thamani yake ni dola bilioni ishirini na nane na milioni mia tatu. Ameongeza kuwa katika kipindi cha miezi hiyo saba iliyopita tani milioni arobaini na saba na laki nane na elfu themanini na tano za bidhaa zenye thamani ya dola bilioni kumi na nane na milioni mia saba themanini na mbili na laki saba na elfu thelathini na sita mia nne hamsini na nne zimesafirishwa kutoka Irani kwenda katika nchi kumi na tano jirani na zina uzito wa asilimia sitini na nne na thamani ya asilimia hamsini na tano ya bidhaa zote zilizosafirishwa nje ya Irani katika kipindi cha miezi saba iliyopita. Msemaji huyo wa idara ya forodha ya Iran vilevile vile amesema nchi za Iraki, Uturuki, Umoja wa Falme za Kiarabu yaani Marati, Afganistani, Pakistan ndizo nchi tatu zinazopokea kiwango kikubwa, kumradhi, nchi tano zinazopokea kiwango kikubwa zaidi cha bidhaa za Iran. Amesema katika kipindi hicho cha miezi saba iliyopita, Umoja wa Falme za Kiarabu umeongeza kiwango cha bidhaa unazoingiza kutoka Iran. Amesema tani milioni sita na laki nane na elfu sitini na sita mia nane themanini na moja za bidhaa za Iran zenye thamani ya dola bilioni nane na milioni mia tano tisini na tano na laki tano na alfu ishirini mia tisa ishirini na saba zimefanyiwa mwamala baina ya Iran na Imarati pekee katika kipindi hicho cha miezi saba iliyopita. Aguila Saleh Issa spika wa bunge la Libya amekabidhi makaratasi yake ya kugombea urais katika uchaguzi wa nchi hiyo unaotarajiwa kufanyika tarehe 24 mwezi ujao wa Disemba. Spika huyo aliwasilisha rasmi makaratasi yake jana Jumamosi na akasema nimekuja leo hapa katika ofisi kuu za tume ya taifa ya uchaguzi mjini Benghazi kukabidhi nyaraka zinazotakiwa za kuniwezesha kugombea urais wa Jamhuri ya Libya. Jumatano iliyopita Aguila Saleh alitangaza nia yake ya kugombea urais katika uchaguzi huo wa Disemba 24 mwaka huu, lakini hakusema siku gani haswa atakabidhi rasmi nyaraka za kuingia rasmi kwenye kinyang'anyiro hicho. Jana Jumamosi alinukuliwa na Libya Votes TV akisema kuwa ataendelea kuheshimu katiba na uhuru wa mahakama pamoja na kutanguliza mbele maslahi ya taifa. Hayo yamekuja katika hali ambayo ripoti moja mpya ya siku chache zilizopita ilifichua kuwa utawala haramu wa Israel unaunga mkono wagombea wawili katika uchaguzi huo wa rais huko Libya. Gazeti la al la akhbar la Lebanon limefichua kuwa utawala wa Israel unaunga mkono wagombea wawili wakuu katika uchaguzi wa rais wa Libya. Nao ni jenerali mwasi Khalifa Haftar na Seiful Islam Ghadafi, mwanae mtawala wa zamani wa Libya Muamar Ghadafi. Kwa mujibu wa gazeti hilo, wawili hao wametoa hakikisho kwamba wanaunga mkono Libya kuanzisha uhusiano na utawala wa Israel na ndio maana Tel Aviv imeamua kuwaunga mkono. Aidha, gazeti hilo lilidokeza kwamba utawala wa Israel unafadhilisha zaidi Aftari awe rais wa Libya kwa sababu atafanikisha malengo ya utawala huo ya kuwa na satwa kamili katika ukanda wa bahari ya Mediterania. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Waandamanaji wenye hasira nchini Burkina Faso wameufungia njia ya msafara wa kijeshi wa mkoloni Ufaransa wakati ulipokuwa unaelekea katika nchi jirani ya Naija, ikiwa ni kulalamikia namna mkoloni huyo mkongwe wa Ulaya alivyoshindwa kuwadhaminia usalama wao licha ya kutuma wanajeshi wake katika eneo hilo. Kwa miaka mingi sasa, hasira za wananchi wa Burkina Faso zinaongezeka siku baada ya siku dhidi ya jeshi la serikali na vikosi vya kigeni kutokana na kushindwa kuzuia mashambulio ya watu wenye silaha. Jumapili iliyopita, jeshi la serikali ya Burkina Faso lilipata hasara kubwa ya kupoteza wanajeshi wake 49 na raia wanne baada ya kuvamiwa na magaidi. Mamia ya watu wenye hasira wamemiminika kwenye njia ulipokuwa unapita msafara wa magari ya wanajeshi wa Ufaransa katika mji wa Kaya. Mmoja wa waandamanaji hao alikuwa amebeba bango lenye maneno yasemayo Kaya inasema wanajeshi wa Ufaransa rudini kwenu. Msafara huu wa wanajeshi wa Ufaransa ulilazimika kukatisha safari yake kwa masaa kadhaa, huku waandamanaji wakiwatuhumu wanajeshi wa manaji, waki watuhumu, Ufaransa kuwa wanashirikiana na magaidi kusababisha maafa huko Burkina Faso. Mmoja wa waandamanaji amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akisema kuwa, tumewataka wanajeshi wa Ufaransa wafungue magari yao tuone yana nini ndani yake. Msafara huo ulikumbwa na malalamiko makubwa ya wananchi katika kila mji wa Burkina Faso uliopita, na uliweza kwa tabu kufika kwenye mji wa Kaya ambako ulizuiwa kabisa na kulazimika kusimamisha safari yake kwa masaa kadhaa. Niger na Uturuki zimetangaza kufikia makubaliano ambayo yanajumuisha kuiuzia Niger silaha mbalimbali zikiwemo ndege zisizo na rubani, yaani droni na magari ya kivita ili kuongeza uwezo wake wa kijeshi katika kukabiliana na makundi ya kigaidi. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na televisheni ya Uturuki ya TRT na ofisi ya rais wa Niger imeeleza kuwa Raisi Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki ametangaza katika mazungumzo yake ya simu na rais wa Nijer Mohamed Bazum kwamba droni aina ya TP2 ndege ya mafunzo aina ya Hukosh na magari ya deraya ambayo Nijer itanunua kutoka Uturuki yataimarisha uwezo wa jeshi na vikosi vyake vya ulinzi. Taarifa hiyo imeongeza kuwa rais Erdogani ametoa pia mkono wa pole na taazia kwa wahanga wa mashambulizi ya Jumanne iliyopita magharibi mwa Naija na akasisitiza kuwa Uturuki inaunga mkono juhudi za serikali ya Niami za kupambana na no ugaidi. Inafaa kuashiria hapa kuwa makampuni ya kituruki yanapanua uwepo wake huko Naija ambako hadi sasa yamefanikiwa kufunga mikataba kadhaa ikiwa na pamoja na mkataba wa euro milioni 152 wa kukarabati uwanja wa ndege wa Niami, mkataba wa euro milioni 50 wa kujenga hoteli ya kifahari na ule wa thamani ya euro milioni 38 wa kujenga makao makuu mapya ya wizara ya fedha huko Naija. Na uzalishaji wa madawa ya kulevya yanayotokana na mmea wa mpopi maarufu kwa jina la tiri, tiriak au opium umeongezeka sana nchini Afghanistan, na hivi sasa asilimia 87 ya madawa hayo haramu duniani yanazalishwa nchini humo. Shirika la habari la sauti ya Afghan limelinukuu jarida la Blomberg likisema katika ripoti yake kuwa uzalishaji wa madawa hayo ya kulevya umeendelea kuongezeka kwa mwaka wa tano sasa, huko Afghanistan, na hivi sasa asilimia 87 ya mihadarati hiyo duniani inazalishwa nchini humo. Nayo na ripoti ya Umoja Mataifa inaonyesha kuwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2021 hadi hivi sasa madawa ya kulevya yanayotokana na mmea wa mpopi yaliyozalishwa nchini Afghanistan ya pekee ni tani elfu sita na mia nane. Na, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: wakati utawala haramu wa Israel unapomnyoshea mkono baba wa ubatizo. Ijumaa iliyopita, serikali ya Uingereza ikiwa baba wa ubatizo wa mwanaharamu wake katika eneo la magharibi mwa Asia yaani Israel iliendeleza siasa na sera zake za kihasama na kiadui dhidi ya taifa la Palestina kwa kuitangaza harakati ya kupigania ukombozi wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu, Hamas, kuwa ni kundi la kigaidi. Baada ya hatua hiyo ya London, waziri wa mambo ya ndani ya Uingereza Priti Social Patel alipiga marufuku shughuli zote za harakati Hamas nchini humo. Uamuzi huo wa Uingereza, ikiwa nchi iliyotayarisha mazingira ya kuporwa ardhi ya Palestina kwa kutoa azimio la Balfour, Balfour Declaration, mwaka 1917 lililoikabidhi ardhi ya Palestina kwa wazayuni maghasibu, umekabiliwa na upinzani mkubwa. Kama ilivyotarajiwa, Israel imekaribisha na kupongeza uamuzi huo waziri mkuu wa utawala huo haram Naftali Bennett na waziri wake wa mambo ya nje Yair Lapid wamepongeza uamuzi huo wa serikali ya Uingereza. Lapid ameutaja uamuzi huo kuwa ni mafanikio mengine ya wizara ya mambo ya nje ya utawala huo. Tunapotazama kwa undani hatua hiyo, tunaweza kuutaja uamuzi wa uingereza kuwa ni radi ya mali yani reaction dhidi ya mafanikio ya miaka ya karibuni ya harakati za kupigania uhuru katika ukanda wa Gaza na ukingo wa Magharibi huko Palestina. Kwa maneno mengine, ni kuwa uamuzi huo wa serikali ya London ni jibu la hasira na ghadhabu la baba wa wauatizo kutokana na kushindwa mtawalia kwa mwana haramu Israel na vitisho na uwepo na mustakbali wa utawala huo ghasibu na bandia. Kwa msingi huo, Uingereza imeamua kukanyaga nara zake tupu za eti kutetea haki za binadamu na kuitangaza harakati ya mapambano ya Palestina Hamas inayotambuliwa na mataifa yote ya Mashariki ya Kati na asasi nyingi za kimataifa kuwa ni kundi la kigaidi. Kwa uamuzi huo, eh, London imeonyesha kwa mara nyingine kwamba ni wenzo tu unaotumiwa na lobi na makundi ya mashinikizo ya Wazayuni kutimiza malengo yao. Hatua hii imechukuliwa pia kusitisha au kuzuia kufeli na kushindwa zaidi serikali ya sasa ya Israel na ni kielelezo cha matatizo ya kiusalama yanayozidi kuuzonga utawala huo haramu. Ni kwa sababu hiyo ndio maana Yair Lapid akaitaja kuwa ni ushindi na mafanikio mapya. Harakati ya Hamasi ya Palestina kwa upande wake imetoa taarifa ikisema serikali ya Uingereza ilipaswa kuona aibu kutokana na mchango wake katika kuasisiwa utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina. Hamas imesisitiza kwamba badala ya kuomba radhi na kurekebisha makosa yake ya kihistoria dhidi ya watu wa Palestina kupitia azimio la Balfour na kuikabidhi ardhi ya Palestina kwa makundi wa kizayuni wakati ilipokuwa ikisimamia Palestina, serikali ya Uingereza sasa imeamua kumsaidia mvamizi na mhalifu badala ya wahanga. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili. mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kwa pamoja kupekua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilitupia jicho kwa mukhtasar maisha ya alim na msomi mwingine mashuhuri wa kishia, yani Mir Muhammad Bakir Astarabadi, mashuhuri zaidi kwa jina la Mir Damad ambaye ni mwanafalsafa mkubwa wa kishia. Kipindi chetu cha wiki hii ambacho ni sehemu ya 33 kitaendelea kumzungumzia msomi huyu, kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Katika karne ya 11 falsafa ya Kiislamu ilipiga hatua kubwa na ya kuzingatiwa, ambapo baadhi ya wanazuoni na wasomi wakubwa wa kishia waliliweka suala la falsafa katika uga wa harakati zao. Hii kwamba kwa nini maulamaa wa Kiislamu waliingia katika uga wa falsafa, kuna sababu mbalimbali mbali kuhusiana na jambo hilo. Moja ya sababu hizo inafungamana na utambulisho wa elimu ya falsafa. Falsafa kwa maana ya tafakuri kuhusiana na maudhui jumla na za kimsingi zaidi katika maisha na katika ulimwengu ambazo tunakumbana nazo. Falsafa hujitokeza pale tunapojiuliza maswali ya kimsingi kuhusiana na sisi wenyewe pamoja na ulimwengu kwa ujumla. Maswali kama, kabla ya kuzaliwa tulikuwa wapi? Na baada ya kifo nini kitatupata? Uzuri na ujamali ni nini? Je, maisha yetu yanaongozwa na kusimamiwa na mtu au nguvu nyingine? Je, yeah, ulimwengu unahitajia muumba? Lengo la maisha ni nini? Saada na ufanisi wa kweli ni nini? na makumi ya maswali mengine mfano wa haya. Hivyo basi, wanafalsafa wanafanya hima na juhudi za kujibu maswali haya kwa kutegemea akili. Hata hivyo, kwa kuwa makini kidogo, tutaona kuwa maswali haya ndio yale maswali ya kimsingi ambayo dini za mbinguni zinayejibu. Miongoni mwa dini mbalimbali, dini ya Kiislamu na hususan madhehebu ya Shia, kutokana na umuhimu inaotoa kwa akili na utumiaji akili, yananasibiana na zaidi na elimu ya falsafa, utambulisho na tafakuri na fikra ya Kiislamu hususan fikra ya Kishia inaoana na kushabihiana na akili na kutumia akili pamoja na mafundisho muhimu ya Uislamu ikiwemo Qurani tukufu pamoja na hadithi zilizopokewa kutoka kwa Masumin alaihimssalam ambazo zinasisitiza na kukokoteza kuhusu suala la kutumia akili kwa njia sahihi na kufuata hukumu za akili. Katika mafundisho ya Uislamu, akili ipo kando ya wahai, hoja na mwongozo ambao Mwenyezi Mungu amempatia mwanadamu ili kwa kutumia hayo aweze kupata njia ya hidaya na uongofu. Kitabu cha Nahjul Balagha, yaani njia ya balagha ambacho ni mkusanyiko majumui na mjumuiko teule uliokusanya humo hotuba, mawaidha, nasaha, barua, mikataba, semi, maneno na jumbe fupifupi fupi za Amirulmuminin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Humo kunapatikana hotuba na maneno mengi ya kifalsafa na kierfani ya imamu huyo wa mashariki na magharibi Aidha, kuna hadithi nyingi zilizopokewa kutoka kwa maimamu wengine wa tuharifu alaihim ssalam, hususan maimamu Muhammad Baqir alaihi salam, Jafar bin Muhammadin Sadiq alayhi salam, pamoja na midahalo ya Imam Ali bin Musa Ridha alayhi salam ambayo imejaa hoja za kiakili na kifalsafa. Kwa msingi huo basi hakuna wakati ambao utambulisho wa kifikra wa ushia ulikuwa tupu na fikra pamoja na mitazamo ya kifalsafa katika upande mwingine. Katika zama zile, maulama wa kishia walikuwa wakikabiliwa na tukio jingine jipya, nalo ni kukabiliana na ustaarabu wa kimagharibi katika zama za utawala wa Safavi nchini Iran, wazungu wakitumia mbinu mbalimbali kama kuleta nguvu kazi, utalii, biashara na hata timu za madaktari walikuwekwa hapa nchini Iran, lengo lao likiwa ni kueneza Ukristo. Historia inaonyesha kuwa madola ya Ulaya yalikuwa ya yakiwatuma watu maalumu nchini Iran kwa ajili ya kubadilisha dini ya wananchi hawa, na wahusika waliokuwa na jukumu hilo walikuwa wakifanya njama za kuzusha utata kupitia kuchapisha na kusambaza vitabu au kupitia vikao vya mahubiri ya kipropaganda ili kuonyesha itikadi ya Uislamu mbele ya macho wa watu kwamba siyo sahihi. Katika mazingira kama haya, jukumu muhimu zaidi la maulamaa wa Kiislamu lilikuwa ni kutetea kimantiki na kiakili nguzo na misingi ya dini. Utetezi na ubainishaji wa itikadi za dini ya Uislamu kabla ya hapo pia ulikuwa ukifanywa na maulama katika fremu ya elimu ya teolojia. Elimu ya teolojia ilikuwa ikitumia vyanzo viwili kwa pamoja ambavyo ni akili na nakili, na ilikuwa na mbinu yake mahususi. Lakini pindi wanafalsafa wa Kishia walipotambua kwamba mbinu ya kifalsafa ni bora kuliko mbinu ya teolojia na inaweza kutoa majibu ya shubha zilizopo na kulinda nguzo na misingi ya dini, waliamua kutanguliza mbinu hii. Miongoni mwa wana falsafa wa Kiislamu walikuweko kama akina Farabi, Ibnu Sina, Ibnu Rushdi, Khaja Nasiruddin Tusi, Shahabuddin Sohravardi, Mirdamad na Mula Sadra ambao walikuwa na mtindo na mfumo maalum wa kifalsafa Baina yao mifumo ya kifalsafa ya Ibnu Sina, Mirdamad na Mulla Sadra ina mshabaha mkubwa. Inaelezwa kuwa Ibnu Sina alianza harakati hiyo, Mirdamad akaiendeleza na kisha Mulla Sadra akaikamilisha. Kila mmoja kati ya hawa alileta kitu muhimu katika mwenendo wa fikra za Kiislamu. Ibn Sina alikuwa mfuasi mkubwa wa Aristoto pamoja na mtindo wa falsafa yake uliojulikana kama falsafa Almashai. Aristoto alikuwa mwanafalsafa mkubwa wa maktaba ya Kigiriki. Alikuwa akiamini kwamba ili kutoa majibu ya maswali haya ya kimsingi, inatosha tu mtu kutumia akili yake kwa njia sahihi. Aristotle alifanya juhudi za kuandaa kanuni za kufikiri kwa njia sahihi, yaani mantiki, ili kuwazuia wanadamu kukosea katika fikra, ili kwa njia hiyo nuru ya akili iweze kuangazia ukweli na uhakika wa mambo. Abu Ali Sina anayejulikana katika ulimwengu wa magharibi kama Avicenna alikuwa akifungamana kikamilifu na misingi ya falsafa ya Aristotle, lakini alikuwa akiamini kuwa akili na dini havina mkinzano, na kwamba kila ambacho akili itahukumu basi dini pia itakikubali. Na kwa upande mwingine, endapo sheria zote za dini zitafahamika vyema, basi hili litaungwa mkono na akili hivyo alichofanya Abu Ali Sina ni kujaribu kutabikisha falsafa ya Aristoto na misingi pamoja na itikadi za dini. Lakini pamoja na jitihada zote hizo zilizofanywa na Ibnu Sina kwa ajili ya kuleta uratibu baina ya falsafa na dini, kwa uoni na mtazamo wa kosoaji, ni kwamba hakuweza kupata mafanikio kuzingatiwa ya kuzingatiwa. Mir Muhammad Bakir Astarabadi, mashuhuri zaidi kwa jina la Mirdamad, alikuwa akiamini kwamba Abu na, na Ali Sina na Suhoravardi licha ya kuwa walifanya juhudi za kuthaminiwa, lakini hakuna hata mmoja kati yao aliyefanikiwa kutabikisha mfumo wake wa falsafa na dini ya Uislamu na madhehebu ya Kishia sababu ya hilo ilitokana na wao kutokuwa na ubobezi wa kutosha katika vyanzo vya dini na mbinu yao ya kutabikisha akili na sheria. Lakini kwa upande wake, Mirdamadi yeye kwa miaka mingi alisoma kwa wana zuoni na wasomi wakubwa wa hadithi, na roho yake ilikuwa na upepo mwanana wa maneno na hadithi za maasumina alayhimussalam. Mwanafalsafa huyu akiwa angali kijana mdogo alikuwa na idhini na ruhusa kutoka kwa maulama watajika wa zama hizo ya kunakili hadithi na alikuwa amebobea na kuwa na ufahamu kamili wa vyanzo muhimu vya hadithi vya ulimwengu wa Kishia. Kimsingi, Mirdamade ndiye mwasisi wa maktaba ya falsafa ya Isfahan. Wanazuoni na wasomi waliokulia na kuondokea katika maktaba hiyo ya kifikra mbali na kubobea na kutabahari katika Qurani na tafsiri yake walikuwa na ufahamu kamili kuhusiana na hadithi za Maasumina alayhim assalam. Historia inaonyesha kuwa Mirdamad alikuwa na mchango mkubwa katika kuweka jiwe la msingi la falsafa ya kishia iliyojengeka juu ya msingi wa hadithi na maarifa ya Kiislamu. Mwaka 1040 hijria Mirdamad akiwa amefunga safari kwa ajili ya kwenda kuzuru haram za maimamu maasumina huko Karbala na Najafu wa Iraq, aliugua sana akiwa na umri wa miaka sabini. Maradhi hayo yalimsumbua na akaaga dunia jirani na mji wa Najaf huko nchini Iraq mwili wake ulipelekwa kwa, kwa taadhima na heshima zote katika mji wa Najaf na kuzikwa katika haram ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Kwa msingi huo daftari la maisha ya mwana falsafa huyu mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu likawa limefungwa na kuacha nyuma historia inayong'ara na, na iliyojaa fahari kubwa ya mafunzo ya dini na mitazamo yake kuhusiana na falsafa. Wapenzi wasikilizaji, muda wetu kwa leo umefikia tamati, hivyo sina budi kukuageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukrani sana Salum Bendera kwa kipindi chako hicho. Bado mko nasi wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapofikia, na karibuni kujiunga nami katika Macho yetu Magazetini. Jamvi la Macho Yetu Magazetini leo Jumapili, Novemba 21 linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Naanza na nchini Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi lina habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo isemayo: Vigogo mizani wavutiwa kasi, Mbarawa atangaza kuwafumua, akerwa na malalamiko ya rushwa, aiagiza TANROADS kuweka vivuko haraka barabara ya Kimara Kibaha. Katika ukurasa huo huo wa mwanzo, vilevile tunasoma: Rais Samia aweka wazi kinachompa nguvu kazini. Sinto fahamu ya miaka minne bila Azori Mulamula. Mula asema hoja ya uraia pacha haijafika mwisho. Maumivu ya umeme maji yaanza kung'ata. Hofu ya tanda kwa hospitali na masoko. Hoteli zatoa angalizo miaka mitatu. Maumivu ya kansa kwa Derick na kisa wanawake kuficha mateso ndani ya yeah, ndoa. Katika gazeti la Mzalendo Jumapili ya leo lina habari kuu inayosema uchaguzi elfu mbili na ishirini na kumradhi limeandika yeah. Samia ataka wanawake CCM kukaa mguu sawa, aonya watakaokiuka taratibu na kanuni za uchaguzi za chama Uh, hawatavumiliwa kamwe. Katika ukurasa huo wa mwanzo kuna picha inayomwonyesha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akihutubia uh, mkutano ulioandaliwa na Umoja wa Wanawake Tanzania UWT kwa ajili ya kumpongeza katika viwanja vya Maisara, Zanzibar jana, hiyo ikiwa ni habari kuu Mzalendo. Aidha limeandika Chongolo asema wakulima, puuzeni uzushi bei ya mbolea. Katibu mkuu wa chama cha mapinduzi CCM taifa Daniel Chongolo amesema serikali imeweka mpango madhubuti wa kumaliza tatizo la uhaba wa mbolea nchini, huku akitaka wananchi wamuunge mkono Rais Samia suluhu Hassan. Shaka atia mguu kukagua MV Liemba ni habari nyingine, na Bashe asema diaspora wanadi fursa za uchumi wa kilimo na Waziri Biteko waonya aonya watakaotorosha madini. Gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili kwa upande wake limeandika Samia, nitaongoza kwa kufuata katiba na sheria, asema UWT imempa hamasa kwa kumpongeza ampongeza Dakta Mwinyi maendeleo Zanzibar. Majaliwa aongoza kumwaga anur kasum amwagia sifa uboreshaji bandari da awamu ya pili waanza. Miaka sitini ya uhuru Tanzania ya kinara amani yafanikiwa kiuchumi na diplomasia ya uchumi yafungua sekta ya kilimo kimataifa. Hayo yakiwa ni kutoka katika baadhi ya magazeti ya Tanzania. Huko Kenya naanza na gazeti la Taifa Jumapili ambalo lina habari kuu isemayo Ukambani magharibi zamla kichwa Raila huku Ruto akihangaika mlimani hasa mashariki kivumbi wakiwa wamejihakikishia kura katika ngome zao. Vigogo hawa wa kisiasa wanatatizwa na utelezi wa maeneo kadhaa. Raila anahitaji kwa hamu kuu bedroom ya Kalonzo na Mudavadi, huku Ruto akihitajika kujizatiti kuzoa kura nyingi mlimani, mbali na kujaza kapu lake kwa kura za magharibi. Vichwa vingine vya habari kutoka Taifa Jumapili vinasema kigoda cha pwani, mzozo ndani ya ODM watishia kumnyima kinara wao kura za baharini. elfu mbili na ishirini na mbili. Ukosefu wa simu za kisasa kisa, zenye internet wakosesha vijana nafasi za ajira. Nidhamu shuleni, wanafunzi mia tatu na mbili ndani kutokana na uchomaji wa mali za shule na ligi kuu ya Uingereza, Manchester City na spa katika mtihani leo, Chelsea ikizidi kupaa. Na kutoka gazeti la This Town Sandy tunasoma Raila ahidi kurekebisha uchumi wa Kenya ili kuboresha maisha ya wananchi akiwa ziarani Sibanga huko Trans Nzoia. E, Kinoti kukutana na dereva anayedaiwa kufukuzwa kazi kwa kuwataja wanafunzi wanaovuta bangi na serikali ya Kenya yasema kazi mtaani kujumuisha miradi zaidi na si swala la usafi pekee. Na fataki ziliwashwa jana katika ukumbi wa mikutano wa kimataifa wa Kenyatta kwa ajili ya kukaribisha msimu wa sikukuu. Nchini Uganda, New Vision limeandika waziri wa sayansi wa Uganda Dr. Monica musenero amesema tuhuma zilizotolewa dhidi yake kwamba ameiba shilingi bilioni 31 fedha zilizokuwa zimetengwa kwa, kwa ajili ya kutengeneza chanjo ya uviko 19 zimeiathiri familia yake. Wasafiri waongezeka katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Entebe kufuatia kukaribia msimu wa sikukuu. Na mwanasheria mkuu akata rufaa dhidi ya uamuzi wa kuwalipa shilingi bilioni 60 watu waliovamia katika msitu wa taifa wa Kibale. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika, wiki hii. Assalamu alaykum mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Jenerali Haftar na Saiful Islam Gaddafi watangaza azma ya kugombea urais Libya Maafisa wa usalama ya Uganda waendeleza msako mkali baada ya kujiri mashambulio ya kigaidi na hali bado ni tete. Nchini Sudan, askari waendelea kutumia kifua kukandamiza maandamano dhidi ya utawala wa kijeshi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie katika kanda ya Afrika Mashariki, hususan nchini Uganda ambapo polisi ya nchi hiyo imewaua kwa kuwapiga risasi washukiwa watano na kuwatia nguvuni makumi wa watu kufuatia milipuko pacha ya mashambulio ya mabomu Jumanne wiki hii ambayo iliua watu wasiopungua watano na kujeruhi makumi wengine katika mji mkuu wa nchi hiyo Kampala. Msemaji wa polisi Fred Enanga amewaeleza waandishi wa, wa habari ya Alhamisi hii kwamba askari wa kikosi cha kupambana na ugaidi waliwaua kwa kupiga risasi washukiwa wanne wa ugaidi huko Ntoroko walipokuwa wakijaribu kuvuka mpaka kurejea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa Enanga, mtu wa tano aliyejulikana kama Sheikh Abbas Muhamed Kirevu aliuliwa karibu na mji mkuu Kampala alipokuwa anajaribu kutoroka asikamatwe na akaongeza kwamba Kerevu alikuwa kiongozi wa Kiislamu ndani ya Uganda, mwenye jukumu la kufufua tena vikundi vidogo vidogo vya kigaidi mjini humo. Hata hivyo, familia ya Sheikh Kerevu imekanusha madai hayo ya polisi. Polisi imewakamata watuhumiwa 21 ikiwa ni sehemu ya kampeni ya kulisambaratisha kundi linalobeba silaha la ADF ambalo linaendesha harakati zake mashariki mwa Kongo DR, na ambalo Marekani inalihusisha na genge la kigaidi la Daesh au ISIS. Miripuko ya kigaidi ya siku ya Jumanne katika mji mkuu Kampala ilipishana kwa dakika chache, ambapo washambuliaji wawili wa kujitoa muhanga waliopanda pikipiki wakijifanya madereva bodaboda walijiripua karibu na lango la bunge huku mshambuliaji wa tatu akilenga kuripua kitu cha upekuzi karibu na makao makuu ya polisi jijini humo. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amewataka maafisa wa polisi kuchukua tahadhari na kuimarisha doria katika vituo vya mabasi, migahawa, makanisa, misikiti na masoko. Katika nchi jirani ya Kenya, wafungwa watatu ugaidi ambao walitoroka gereza kuu la Kamiti siku chache zilizopita walikamatwa Alhamisi hii katika kijiji kimoja katika kaunti ya Kitui walipokuwa wakijita rsha kutorokea katika msitu wa Boni na hatimaye kuingia nchi jirani ya Somalia. Watatu hao walinaswa na vikosi vya usalama saa kadhaa baada ya wenyeji kuripoti u kuwaona katika soko la Malalani, kata ya Endao, umbali wa kilomita mia moja mashariki mwa mji wa Kitui, nyakati za mchana. Washukiwa hao walikuwa wakijificha vichakani, huku wakitembea usiku ili kutogunduliwa sababu aa, watu wamejulikana, wame wakati wameingia Endau Malalani. Sasa hatujui walifika aje Endau, tujui walibeba na gari, tujui walikuja namna gani, lakini sisi kama wananchi wazalendo wa, wa nchi yetu ya Kenya Tumefanya juu chini mpaka tukawakamata na tukuwa tunaogopa ile kitu, tulikuwa tunaogopa zaidi, tulikuwa tunaogopa vita kutoka nje, si yao kwa sababu wakati walitoroka tuliona wana silaha. Haijulikani walitoroka vipi hasa, kwa kuzingatia kwamba gereza la Kamiti ni kati ya taasisi zilizo na ulinzi mkali nchini Kenya na ndio makao ya wahalifu sugu wakiwemo magaidi na wauaji. wiki hii serikali ya Pretoria ilijibari na uamuzi wa Bi Afrika Kusini Lalela Mswane wa kukubali mwaliko wa kushiriki tamasha la ulimbwende linalotazamiwa kufanyika mwezi ujao huko Israel. Waziri wa utamaduni na sanaa wa Afrika Kusini Nathi Mthethwa amesema serikali imejaribu kumshawishi mwanamke huyo ambaye hivi karibuni alivikwa taji la kuwa mwanamke mrembo zaidi nchini humo asishiriki katika shughuli hiyo inayoandaliwa na Israel, lakini mwito wao ukaangukia sikio la kufa. Alisema serikali ya Afrika Kusini haitahusika kivyovyote na maandalizi au ushiriki wa mwanamke huyo katika tamasha hilo la urembo linalotazamiwa kufanyika Desemba 12 katika mji wa Eilat, huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Israel. Wizara ya utamaduni na sanaa ya Afrika Kusini imesisitiza kuwa na, hapana nukuu, jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina ziko wazi na serikali ya Afrika Kusini kama mwakilishi halali wa Afrika Kusini haiwezi kujihusisha na shughuli hiyo, mshukunuku. Afrika Kusini imekuwa ikionyesha waziwazi msimamo wake wa kupinga jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina kwa miaka mingi sasa. Wakati huo huo, Algeria na Afrika Kusini wiki hii zimetangaza tena msimamo wao wa kupinga utawala haramu wa kizayuni wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika. Sisitizo hilo limetolewa na waziri wa mambo ya nje wa Algeria, Ramtane Lamamra, na waziri wa mahusiano ya kimataifa na ushirikiano wa Afrika kusini na Ledi Pandor katika taarifa ya pamoja baada ya mazungumzo yao ya pande mbili. Mbali na hayo, wananchi wa Sudan wanaopinga hatua ya jeshi ya kufanya mapinduzi na kutoa madaraka ya nchi wameapa kuwa wataendelea na maandamano yao kupinga hatua hiyo maandamano hayo yameshadidi zaidi baada ya kutangazwa habari ya kuuawa raia 15 Jumatano hii katika siku ya umwagaji damu mkubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu jeshi lilipofanya mapinduzi mwezi uliopita. Umoja wa Mataifa umetoa taarifa na kulaani vikali hatua ya vyombo vya usalama nchini Sudan ya kufyatulia risasi hai waandamanaji na kutangaza kuwa vyombo vya usalama vimechupa mipaka katika kutumia mabavu dhidi ya uandamanaji. Vifo hivyo vilivyotokea katika maandamano hayo Jumatano vimeifanya idadi ya watu waliouawa katika maandamano hayo ya upinzani kuongezeka na kufikia 39. Katika hatua nyingine, ripoti mpya imefichua kuwa utawala haramu wa Israel unaunga mkono wagombea wawili katika uchaguzi wa rais utakaofanyika Libya mwezi ujao wa Desemba. Gazeti la Al Akhbar la Lebanon limefichua kuwa utawala wa Kizayuni unaunga mkono wagombea wawili wakuu katika uchaguzi wa rais wa Libya ambao ni jenerali muasi Khalifa Haftar na Saiful Islam Gadafi, mwanaye mtawala wa zamani wa Libya Muammar Gadafi. Imedokezwa kuwa wawili hao wametoa hakikisho kuwa wanaunga mkono Libya kuanzisha uhusiano na utawala wa Israel na kwa msingi huo wamepata himaya ya aidha. Gazeti hilo limedokeza kuwa utawalawae unafadhilisha zaidi Haftar, awe rais wa Libya kwa sababu atafanikisha malengo ya utawala huo yakuwa satwa kamili katika ukanda wa bahari ya gazeti la Al Akhbar limeandika. Nchini Libya wanaamini kwamba kujikurubisha kwa na, wa Palestina, kutapelekea wapate ya na hivyo kuimarisha uwezekano wao wa kuchaguliwa. Wiki hii wakazi wa maeneo ya magharibi mwa Libya walifunga vituo vya kupiga kura wakati wa maandamano ya kupinga hatua ya mwana wa kiume wa kiongozi wa zamani wa Libya Saifulislam Gaddafi ya kuwania kiti cha urais katika uchaguzi ujao nchini humo we don't na baada ya mwaka mzima wavuta ni kuvute juu ya nani atakayeongoza jumuiya ya wa Waislamu nchini Burundi, hatimaye Sheikh Shaban Ali amechaguliwa kuwa amiri wa Waislamu nchini humo kwa kipindi cha miaka mitatu. Wajumbe kutoka matawi 11 ya jumuiya hiyo walikutana wiki hii na kwa kauli moja wakampasisha Sheikh Ali kuwa amiri wa Waislamu Burundi. Viongozi wa Baraza Kuu la Waislamu Burundi wanasema mchakato wa kumtafuta kiongozi mpya wa Waislamu nchi hiyo haukuwa lele mama. Kwetu safari nzito sana, nafsi zimekonda, miili imekauka, hatutopata nabii, lakini tupate uongozi wa intaamara alaikum abtu, hata kama atakuwa ni boi, lakini Waislamu tupate kiongozi. Wallahi tumechoka, tunasimamiwa kiongozi yakivurugika haya leo hawaulizeni Mola wenu yau mulkia ya. Ikumbuko kuwa Februari mwaka huu jumuiya ya waislamu nchini Burundi komibu ilipata kaimu kiongozi baada ya nafasi hiyo kubakia wazi kwa muda wa miezi mitano. Sheikh Hasan na Nyamweru aliteuliwa kushika wadhifa huo baada ya kushinda uchaguzi kwa asilimia 84 ya kura dhidi ya mpinzani wake Sheikh Salum na ya Babago. Je, amiri huyu mpya waislamu Burundi atatoa kipaumbele kwa masuala yepi? katika uongozi wake, kitu ambacho tutaweka mbele kwa sasa hivi, kama jinsi tulivyoshauriwa na wakubwa zetu, ni kuweza kujaribu kubadili katiba au stati za komiguu, kuzitengeneza ili ziendane na wakati ambao tuliwemo hivi sasa. Kongole kwa viongozi hao wapya wa jumuiya ya waislamu wa Burundi. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyo wa wakati. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane juma lijalo panapo majaliwa ya kimola. Asante na kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 15 Rabi Uthani 1443 Hijiria, sawa na tarehe 21 Novemba mwaka 2021, miaka 237 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 21 Novemba 1783. Kwa mara ya kwanza katika historia ya jitihada za mwanadamu za kupaa angani, puto lilitumwa angani. Puto hilo lilikuwa limepandwa na watu wawili, mmoja akiwa mwanafizikia wa Ufaransa aliyejulikana kwa jina la Pilatre de Rosiel. Tangu alipokuwa masomoni De rosiel alikuwa akifikiria kutengeneza wenzo wa kupaa angani, na kwa kutengeneza puto hilo mwanafizikia huyo akawa amefanikiwa kuruka angani. Siku kama leo miaka 30 iliyopita Butros Butros Ghali alichaguliwa kuwa katibu mkuu wa sita wa Umoja wa Mataifa. Butros Ghali alizaliwa mwaka 1922 katika familia ya Kikristo katika mji mkuu wa Misri, Cairo. Baada ya kumaliza masomo yake bt Butros, Butros Ghali alianza kufundisha katika chuo kikuu cha sayansi ya siasa cha Cairo. Mwanadiplomasia huyo ndiye aliyemshawishi na kumshajiisha Anwar Sadat, rais wa zamani wa Misri, kutia saini mkataba wa Camp David, 1978 na katika kutambua rasmi utawala ghasibu wa Israeli. Katika siku kama ya leo miaka 26 iliyopita, inayosadifiana na Novemba 21, 1995, makubaliano ya amani ya Bosnia yaliyojulikana kwa jina la makubaliano ya amani ya Dayton ya alitiwa saini makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwa mashinikizo ya viongozi wa Marekani tarehe 21 Novemba 1995 yalitiwa saini na, yali na marais wa wakati huo wa Bosnia Herzegovina, Serbia na Croatia. Mafanikio pekee ya makubaliano hayo kwa upande wa Waislamu yalikuwa kuhitimishwa mauaji ya kinyama yaliyokuwa yakifanywa na Waserbia. Zaidi ya Waislamu laki moja waliuawa kwa umati katika vita vya Bosnia. na katika siku kama leo miaka 25 iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilitangaza na kuainisha siku hii ya tarehe 21 Novemba kuwa siku ya kimataifa ya televisheni. Lengo la Umoja wa Mataifa la kuainisha siku hii lilikuwa ni kuweka mabadilishano ya vipindi vya runinga hususan vipindi vinavyotayarishwa kwa lengo la kueneza amani, ustawi wa kijamii, kiuchumi na kuimarisha masuala ya kiutamaduni ya jamii. Sasa anasoma maoni yake msikilizaji wetu Shirali Fadhele wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika enyi umma wa Waarabu, jifunzeni kwa Mwalimu Nyerere na ukombozi wa kusini mwa bara la Afrika. Ameandika Waarabu kutojifunza na kutosimama na wenzenu Waarabu wa Palestina ni kuihakikishia jamii ya kimataifa ujahili wa Waarabu. Anasema Waarabu inabidi wa wakae bega kwa bega na Waarabu wenzao akimaanisha wa wananchi wa Palestina ambao wanakandamizwa na utawala wa kizayuni wa Israel. Shukran sana bwana Sherel Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa maoni yako haya. Msikilizaji wetu Muhinda Akida anasema shukran. Na pia kwa kututegea sikio. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa idara ya forodha ya Iran amesema mabadilishano ya kibiashara baina ya Irani na nchi jirani zake imefikia dola bilioni 28 na milioni mia tatu. Aguila Saleh Aisa, spika wa bunge la Libya, amekabidhi makaratasi yake ya kugombea urais katika uchaguzi wa nchi hiyo unaotarajiwa kufanyika tarehe 24 mwezi ujao wa Disemba. Waandamanaji wenye asira nchini Bukina Faso wameufungia njia msafara wa kijeshi wa mkoloni mfaransa wakati ulipokuwa unaelekea katika nchi jirani ya Niger ikiwa ni kulalamikia namna mkoloni huyo mkongwe wa Ulaya alivyoshindwa kuwadhaminia usalama wao licha ya kutuma wanajeshi wake katika eneo hilo kwa miaka mingi sasa. Niger na Uturuki zimetangaza kufikia makubaliano ambayo yanajumuisha kuiuzia Niger silaha mbalimbali mbali, zikiwemo ndege zisizo na rubani na magari ya kivita ili kuongeza uwezo wake wa kijeshi katika kukabiliana na makundi ya kigaidi. Na uzalishaji wa madawa ya kulevya yanayotokana na mmea wa mpopi maarufu kwa jina la tiriak au opium umeongezeka sana nchini Afghanistan, na hivi sasa asilimia 87 ya madawa hayo haramu duniani yanazalishwa nchini humo. Sina la ziada na muhtasari wetu, ndio unatufungia jamvi la matangazo asubuhi hii. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na wageni kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Teheran, nikiwatakia asubuhi njema na siku njema kwa ujumla. Kwaherini. <tune>