Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah, al kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. wa na walioamini wa wakahama kuja Madina, na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir na wale waliowapa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye baada ya muhajiri na ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wana saba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. rahim bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.com sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma na 104 na moja maarifa fm mtwara tisini na tisa nukta moja maarifa fm Singida. Wasap yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na mail yetu ni swahili radio at irib ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu Afrika, wiki hii, leo katika historia Kasida, tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, pamoja na muhtasari wa habari za dunia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi ahadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Mufti wa Mosco asema katika maeneo ya umma zitatengwa sehemu za kusalia kwa ajili ya Waislamu. Mwanadiplomasia mmoja asema lengo la Marekani kuasisi magenge ya kigaidi ni kudhaminia utawala wa Israeli usalama wake. <muchos> jeshi la Iraq la kanusha muda wa kuwepo kijeshi Marekani haujarefushwa. Na Vienna, Austria yageuzwa uwanja wa maandamano ya kupinga karantini ya chanjo ya lazima ya korona. Habari kamili. Sheikh Eldar Hazrat Aliaudinov mufti wa mji mkuu wa Russia, Moscow ametangaza kuwa zitatengwa sehemu maalumu katika maeneo ya umma, vikiwemo vituo vya treni ya chini ya ardhi au metro, maeneo ya biashara, maduka makuu na mengineyo kwa ajili ya Waislamu ili kuwawezesha kutekeleza ibada yao ya sala kwa wepesi. Mufti Aliot dinov amesema hivi sasa katika baadhi ya maeneo ya umma ya mji wa Moscow Waislamu wanalazimika kusali kando ya barabara na kwenye vituo vya treni za chini ya ardhi. Kwa hivyo, ili kuzingatia mahitaji yao, zitatengwa sehemu za kusalia katika maeneo mbalimbali ya umma mjini humo. Mafuti huyo wa Moscow amebainisha kuwa ili kuenzi hadhi ya Waislamu na kuzingatia mahitaji yao hivi sasa yanafanyika mazungumzo na mapatano ya kununua maeneo yatakayoweza kutumiwa kwa ajili ya kusalia katika vituo vya treni, maeneo ya biashara na viwanja vya ndege. Kwa mujibu wa Shekhe Ildar Hazrat Aliautdinov, kuna Waislamu karibu milioni tatu na nusu wanaoishi katika mji mkuu Moscow ambao milioni mbili kati yao ni wenyeji na waliosalia wa ni wahamiaji. Aidha, kuna misikiti minne katika mji mkuu huo wa Rasia. Kulingana na takwimu, katika idadi ya watu wote milioni 146 wanaoishi nchini Rasia, karibu milioni 30 miongoni mwao ni Waislamu. Mwanadiplomasia wa zamani wa Iran amesema lengo la Marekani la kuasisi makundi ya kigaidi katika eneo la Asia Magharibi, hasa la Daesh yani ISIS, ni kuvuruga utulivu katika nchi za Waislamu na kuzidhofisha nchi zinazoupinga utawala wa Kizayuni kwa ajili ya kudhamini usalama wa utawala huo. Mohsen Pakaein ameliambia shirika la habari la IRNA kuhusu malengo ya madola ya nje ya eneo hili kuanzisha magenge ya kigaidi ya ukufurishaji katika miaka ya karibuni ya kwamba Marekani inaamini kuwa kudhamini usalama wa utawala wa Kizayuni ni miongoni mwa mikakati yake ya ya kistratejia, na kutokana na kuondoka askari wake katika nchi za kanda hii imefanya kila njia kuanzisha magenge ya kigaidi ili yafanye kazi na kwa niaba yake ina kufanikisha malengo yake katika nchi za Asia Magharibi zikiwemo Siria na Iraq. Paka ain amebainisha kuwa lengo la Marekani nchi za Ulaya na tawala zenye fikra mgando za eneo hili lilikuwa ni kutoa mashinikizo kupitia genge la Daesh ili kuipindua serikali halali ya Rais Bashar al-Assad nchini Siria na badala yake kuiweka madarakani serikali inayofuata mitazamo ya Marekani. Na sambamba na hilo zilitaka pia kuigawa ardhi ya Siria mapande kadhaa. Mtaalamu huyo mataifa wa masuala ya kimataifa ameongeza kuwa Wamarekani walifanya juu chini ili waweze kuigawa Iraq katika mapande matatu ya Mashia wa Kurdi na Masuni na kwa njia hiyo kuzidhoofisha nchi mbili wa za Waislamu zenye nguvu katika eneo hili yaani Iraq na Siria ambazo zina mtazamo uliodhidi na Uzayuni, na hivyo kuzitoa nje ya mduara wa mapambano dhidi ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Msemaji wa kamandi ya operesheni za pamoja za Iraq amesema muda wa kuwepwa na jeshi wa Marekani nchini humo haujarefushwa. Tahsin Al Khafaji amebainisha kuwa kauli za uvumi zinazotolewa kuhusu kurefushwa muhula wa kuondoka vikosi vya jeshi la Marekani si sahihi na akasisitiza kwamba tarehe ya kuondoka askari wa vitani wa Marekani inajulikana kuwa ni Disemba 31, na na hakuna mabadiliko yoyote yaliyofanywa. Al Khafaji ameongeza kuwa uhusiano kati ya nchi mbili baada ya kuondoka vikosi vya askari wa vitani utakuwa wa kiwango cha mashauriano katika masuala ya utoaji mafunzo, silaha, intelijensia na usalama dhidi ya genge la kigaidi la Daesh, yani ISIS. Tarehe 26 Julai mwaka huu Baghdad na Washington zilikubaliana kuwa askari wa vitani wa Marekani wataondoka nchini Iraq ifikapo mwishoni mwa mwaka huu, lakini askari wengine wachache ambao idadi yao haijajulikana watasalia nchini humo kwa ajili ya kutoa ushauri na mafunzo kwa askari wa jeshi la Iraq. Wakati huo huo, kamati ya uratibu na mashauriano ya makundi ya mukawama ya Iraq imetoa taarifa kuhusiana na kuondoka askari wa Marekani katika ardhi ya nchi hiyo na kusisitiza kwamba tunafuatilia kwa karibu kuona vifungu vya kile kilichotajwa kuwa ni mazungumzo ya kistratejia vinaheshimiwa kwa kiwango gani na tunawafuatilia kwa uzito mkubwa wavamizi na ahadi walizotoa, ukiwa ni upande mmoja wa makubaliano ambao hatuna imani nao. Ijapokuwa zimefanyika duru kadhaa za mazungumzo ya kistratejia kati ya Baghdad na Washington kwa ajili ya kuhitimisha kuwepo kijeshi Marekani nchini Iraq kutokana na kukamilika mapambano dhidi ya genge la kigaidi la Daesh sambamba na kupitishwa na bunge la Iraq pia mpango wa kuondolewa wanajeshi wote wa kigeni nchini humo, lakini Marekani ingali inakiuka mpango huo na kuendelea kubaki katika ardhi ya Iraq. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mji mkuu wa Austria Vienna leo umegeuzwa uwanja wa maandamano ya kupinga uwekaji karantini kwa sababu ya ugonjwa wa COVID-19 na upigaji chanjo ya lazima ya ugonjwa huo. Wiki iliyopita serikali ya Austria ilitangaza karantini ya nchi nzima na kueleza pia kwamba kuanzia Februari mosi 2022 upigaji chanjo wa korona litakuwa jambo la lazima. Kansela Alexander Schallenberg wa Austria amesema idadi ya watu waliopigwa chanjo ya COVID-19 nchini humo si ya kiwango cha kutosha, na akawatuhumu wale wanaokataa kupigwa chanjo hiyo kuwa wanahujumu mfumo wa afya wa nchi hiyo. Marufuku ya uendeshaji shughuli mbalimbali itaanza kutekelezwa siku ya Jumatatu ambapo mikahawa, klabu za starehe, za usiku, na maduka yote yasiyo na bidhaa za lazima yatafungwa vilevile usomeshaji kupitia madarasani utasimamishwa na shughuli zote za masomo zitarejea tena katika mfumo wa kusomesha kupitia intaneti. Marufuku na karantini hizo zitatekelezwa kwa muda wa wiki tatu, lakini zitaangaliwa upya baada ya siku kumi. Kushamiri kwa msambao wa kirusi cha korona kumeligeuza bara la Ulaya kuwa kitovu cha maambukizi duniani hususan nchi za Ulaya ya kati ambazo zimelazimika kuweka karantini. Shirika la afya duniani WHO limetangaza hivi karibuni kuwa katika kipindi cha wiki iliyopita idadi ya vifo vilivyosababishwa na maradhi ya uviko 19 barani Ulaya imeongezeka kwa asilimia tano na kwamba Ulaya ndilo eneo pekee duniani ambalo limeshuhudia ongezeko la vifo vinavyosababishwa na virusi vya korona. na Nikaragua imeanzisha rasmi mchakato wa kujitoa katika Jumuiya ya Nchi za Amerika OAS kwa sababu ya kile ilichokitaja kuwa ni uingiliaji wa kila mara wa asasi hiyo yenye mfungamano na Marekani katika masuala ya ndani ya nchi hiyo baada ya Marekani na waitifaki wake kuchukua hatua na kutoa kauli za kuingilia na kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais wa Nikaragua. Rais Daniel Ortega aliyeshinda uchaguzi huo ameishutumu jumuiya ya, ya nchi za Amerika kwa kufuata kile alichosema mwelekeo wa kiuingiliaji dhidi ya nchi yake na kutangaza uamuzi wa kujitoa katika taasisi hiyo ya kikanda. Sambamba na uamuzi huo, waziri wa mambo ya nje wa Nikaragua, Denis Moncada, ametilia mkazo uamuzi huo na kueleza kwamba jumuiya ya, ya nchi za Amerika ambayo mwanzo wake iliundwa kwa lengo la kuzihami na kuziunga mkono nchi za Amerika Latini sasa imegeuzwa kuwa wenzo wa kutumiwa na Marekani kwa ajili ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi za kanda hiyo. Monkada ameashiria kifungu cha 143 cha hati ya Jumuiya ya Nchi za Amerika kuhusiana na utekelezaji wa agizo la rais wa nchi hiyo Daniel Ortega, na akasema huo ni uamuzi usiotetereka. Aidha ameongeza kuwa Managua inatangaza rasmi uamuzi wake wa kujitoa katika taasisi hiyo iliyogeuzwa wenzo wa kukidhi masilahi ya Marekani kwa ajili ya kukabiliana na hatua za ukiukaji sheria za OAS pamoja na Washington. Uamuzi wa Nikaragua wa kujitoa katika jumuiya ya nchi za Amerika umetangazwa baada ya bunge la taifa la nchi hiyo kutoa taarifa siku ya Jumanne iliyopita dhidi ya jumuiya hiyo na kueleza bayana kwamba wananchi na serikali ya Nicaragua watajitoa katika jumuiya hiyo ambayo ni kibaraka wa Washington. Msemaji wa OAS amethibitisha kupokea ombi rasmi la Nicaragua na kujitoa katika jumuiya hiyo, ambapo mchakato wa kujitoa Nicaragua utachukua muda wa miezi 24 na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegia sikio uchambuzi wa kisiasa kichu chake cha maneno kinasema, vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya Iran kwa kisingizio cha kuingilia uchaguzi. Wizara ya fedha ya Marekani juzi Alhamis ilitangaza kuwa imeyaweka katika orodha yake ya vikwazo majina ya shakhsia sita na shirika moja la Iran kwa kisingizio cha kuingilia uchaguzi wa rais wa Marekani. Ofisi inayosimamia fedha ya taasisi hiyo ya Marekani imesema kuwa imeyaweka katika orodha yake ya vikwazo majina ya watu sita na taasisi moja ya Iran kwa kile ilichokitaja kuwa kujaribu kuathiri uchaguzi wa rais wa Marekani wa mwaka elfu mbili na ishirini. Taarifa ya wizara ya fedha Marekani imedai kuwa Marekani imebaini kujipenyeza na hujuma za kimtandao zilizofanywa na maajenti wanaofadhiliwa na nchi mbalimbali, wakiwemo maajenti wa Iran. Imeongeza kuwa maajenti hao walikuwa na lengo la kuzusha itilafu na kudhoofisha imani ya wapiga kura kwa mchakato wa uchaguzi nchini Marekani watu hao walieneza taarifa za uongo katika mitandao ya kijamii na kutuma barua pepe za vitisho na video bandia, imedai taarifa hiyo. Washington imeliweka jina la Iran katika vikwazo vipya, kinyume na ahadi za huko nyuma za serikali ya Biden za kubadilisha hatua na mienendo ya marekani mkabala wa Iran. Hata hivyo, serikali ya Washington ingali inashikilia sera hizo zilizogonga mwamba za mashinikizo ya viwango vya juu dhidi ya Iran. Kuhusiana na hilo, Jen Psaki, msemaji wa White House, ameashiria baadhi ya ripoti kuhusu uwezekano wa serikali ya Baiden kufanya jitihada za kufikia mapatano ya muda na Iran na kueleza kuwa wenzo wa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran uko pale pale na haujabadilika. Jambo jingine la kutilia maanani kuhusu kuwekewa vikwazo shakhsia hao sita na taasisi ya Iran ni kisingizio kinachotumiwa na Marekani katika uwanja huo, yaani eti waliingilia uchaguzi wa rais wa Marekani. Marekani inafanya kila linalowezekana kuzituhumu nchi mahasimu wake kwamba ziliingilia uchaguzi mkuu wa nchi hiyo mwaka uliopita. Hii ni katika hali ambayo Marekani yenyewe ina rekodi ya muda mrefu ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi mbalimbali mbali duniani, ukiwemo uingiliaji wa moja kwa moja na usio wa moja kwa moja katika chaguzi mbalimbali, pamoja na kufanya njama za kuziondoa madarakani serikali, hususan kufanya mapinduzi ya rangi na kadhalika. Mara hii pia serikali ya Biden kwa kuzusha chokochoko choko na tuhuma zisizo na msingi inatafuta kisingizio cha kuzidisha mashinikizo dhidi ya Iran. Tuhuma hizo la, za Washington hazikuwa dhidi ya Iran pekee, bali katika miaka karibuni, Marekani imeziandama pia Rusia na China kwa tuhuma kama hizo. Wakati huo huo, tukitupia jicho historia ya Marekani, tutaona kwamba Washington imeingia kwa njia ya moja kwa moja na isiyo ya moja kwa moja kwa michakato ya chaguzi katika nchi mbalimbali duniani, ikiwemo kuingilia Chaguzi za Russia na Iran. Irani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nisome baadhi ya maoni yenu wapenzi wa wasikilizaji. Bwana Ali Magema wa Madinatu Sahara huko Tanga, Tanzania, anasema Marekani inahusika na mauaji ya makumi ya raia na hata vilevile kuingilia chaguzi za nchi mbalimbali, ameandika. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anasema shukran, nasi tuna mshukuru shafi Saidi wa Kigoma, Tanzania, yeye anasema na muunga mkono mufti wa Mosco kwa kutenga maeneo maalumu ya kusalia waislamu katika sehemu za umma. Bwana Sheraali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika, jamii ya kimataifa, tunawashauri wanadamu wote duniani kuheshimiana baina yetu ili dunia yetu iwe na amani, dhuluma yote iondoke, kwani dhuluma ni tabia ya kinyama, hata ikifanywa na mtu gani. Sasa wapenzi wasikilizaji, nisome baadhi ya yale tuliyokuwa nayo katika taarifa yetu ya habari kwa muhtasari. Shekhe Ildare Hazrati Aliaut Dinov, mufti wa mji mkuu wa Russia Moscow, ametangaza kuwa kutatengwa sehemu maalum katika maeneo ya umma vikiwemo vituo vya treni za chini ya ardhi, maeneo ya biashara, maduka makuu na mengineyo kwa ajili ya Waislamu ili kuwawezesha kutekeleza ibada yao ya sala kwa wepesi. Mwanadiplomasia wa, wa zamani wa Iran amesema lengo la Marekani la kuasisi magenge ya kigaidi katika eneo la Asia Magharibi hasa Daesh, yani ISIS, ni kuvuruga utulivu katika nchi za Uislamu na kuzidhoofisha nchi zinazo upinga utawala wa, wa, wa kizayuni wa Israel. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya Afrika wiki hii. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, bila kusahau kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyobakia ya matangazo yetu haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayokujieni moja kwa moja kutoka katika studio hizo za JamiJam hapa jijini Tehran. <tune> Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kwa pamoja kupekua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilitupia jicho kwa mukhtasari maisha ya alim na msomi mwingine mashuhuri wa kishia, yani Mir Muhammad Baqir Astarabadi, mashuhuri zaidi kwa jina la Mir Damad, ambaye ni mwanafalsafa mkubwa wa Kishia. Kipindi chetu cha wiki hii ambacho ni sehemu ya 33 kitaendelea kumzungumzia msomi huyo, kweni nami ahadi, mwisho wa kipindi hiki. Katika karne ya 11, falsafa ya Kiislamu ilipiga hatua kubwa na ya kuzingatiwa, ambapo baadhi ya wanazuoni na wasomi wakubwa wa kishia waliliweka suala la falsafa katika uga wa harakati zao. Hii kwamba kwa nini maulamaa wa Kiislamu waliingia katika uga wa falsafa, kuna sababu mbalimbali mbali kuhusiana na jambo hilo. Moja ya sababu hizo inafungamana na utambulisho wa elimu ya falsafa. Falsafa kwa maana ya tafakuri kuhusiana na maudhui jumla na za kimsingi zaidi katika maisha na katika ulimwengu ambazo tunakumbana nazo. Falsafa hujitokeza pale tunapojiuliza maswali ya kimsingi kuhusiana na sisi wenyewe pamoja na ulimwengu kwa ujumla. Maswali kama: kabla ya kuzaliwa tulikuwa wapi? Na baada ya kifo nini kitatupata? Uzuri na ujamali ni nini? Je, maisha yetu yanaongozwa na kusimamiwa na mtu au nguvu nyingine? Je, yeah, ulimwengu unahitajia muumba? Lengo la maisha ni nini? Saada na ufanisi wa kweli ni nini? na makumi ya maswali mengine mfano wa haya. Hivyo basi, wana falsafa wanafanya hima na juhudi za kujibu maswali haya kwa kutegemea akili. Hata hivyo, kwa kuwa makini kidogo, tutaona kuwa maswali haya ndiyo yale maswali ya kimsingi ambayo dini za mbinguni zinayajibu. Miongoni mwa dini mbalimbali, dini ya Kiislamu na hususan madhehebu ya Shia, kutokana na umuhimu inaotoa kwa akili na utumiaji akili yananasibiana zaidi na elimu ya falsafa. Utambulisho na tafakuri na fikra ya Kiislamu, hususan fikra ya Kishia, inaoana na kushabihiana na akili na kutumia akili pamoja na mafundisho muhimu ya Uislamu ikiwemo Qurani tukufu pamoja na hadithi zilizopokewa kutoka kwa masumin alaihimus salaam ambazo zinasisitiza na kukokoteza kuhusu suala la kutumia akili kwa njia sahihi na kufuata hukumu za akili. katika mafundisho ya Uislamu, akili ipo kando ya wahai, hoja na mwongozo ambao Mwenyezi Mungu amempatia mwanadamu ili kwa kutumia hayo aweze kupata njia ya hidaya na uongofu. Kitabu cha Nahjul Balagha, yaani njia ya balagha, ambacho ni mkusanyiko majumui na mjumuiko teule uliokusanya humo hotuba, mawaidha, nasaha, barua, mikataba, semi, maneno na jumbe fupifupi za Amirulmuminin Ali bin Abi Talib alaihi salam. Humo kunapatikana hotuba na maneno mengi ya kifalsafa na kierfani ya imamu huyo wa mashariki na magharibi Aidha, kuna hadithi nyingi zilizopokewa kutoka kwa maimamu wengine watoharifu alayhimssalam, hususan maimamu Muhammad Baqir alaihi salam, Jafar bin Muhammadin Sadiq alayhi salam, pamoja na midahalo ya Imam Ali bin Musa Ridha alayhi salam, ambayo imejaa hoja za kiakili na kifalsafa. Kwa msingi huo basi, hakuna wakati ambao utambulisho wa kifikra wa ushia ulikuwa tupu na fikra pamoja na mitazamo ya kifalsafa. Katika upande mwingine, katika zama zile, maulama wa kishia walikuwa wakikabiliwa na tukio jingine jipya, nalo ni kukabiliana na ustaarabu wa kimagharibi katika zama za utawala wa Safavi nchini Iran, wazungu wakitumia mbinu mbalimbali mbali, kama kuleta nguvu kazi, utalii, biashara na hata timu za madaktari walikuwekwa hapa nchini Iran, lengo lao likiwa ni kueneza Ukristo. Historia inaonyesha kuwa madola ya Ulaya yalikuwa yakiwatuma watu maalumu nchini Iran kwa ajili ya kubadilisha dini ya wananchi hawa, na wahusika waliokuwa na jukumu hilo walikuwa wakifanya njama za kuzusha utata kupitia kuchapisha na kusambaza vitabu au kupitia vikao vya mahubiri ya kipropaganda ili kuonyesha itikadi ya Uislamu mbele ya macho watu kwamba siyo sahihi. Katika mazingira kama haya, jukumu muhimu zaidi la maulama wa Kiislamu lilikuwa ni kutetea kimantiki na kiakili nguzo na misingi ya dini. Utetezi na ubainishaji wa itikadi za dini ya Uislamu kabla ya hapo pia ulikuwa ukifanywa na maulama katika fremu ya elimu ya teolojia. Elimu ya teolojia ilikuwa ikitumia vyanzo viwili kwa pamoja, ambavyo ni akili na nakili, na ilikuwa na mbinu yake mahususi. Lakini pindi wanafalsafa wa Kishia walipotambua kwamba mbinu ya kifalsafa ni bora kuliko mbinu ya teolojia na inaweza kutoa majibu ya shubha zilizopo na kulinda nguzo na misingi ya dini waliamua kutanguliza mbinu hii. Miongoni mwa wana falsafa wa Kiislamu walikuweko kama akina Farabi, Ibn Sina, Ibn Rushdi, Khaja Nasiruddin Tusi, Shahabuddin Sohravardi, Mirdamad na Mulla Sadra ambao walikuwa na mtindo na mfumo maalumu wa kifalsafa Baina yao mifumo ya kifalsafa ya Ibnu Sina, Mirdamad na Mulla Sadra ina mshabaha mkubwa. Inaelezwa kuwa Ibnu Sina alianza harakati hiyo, Mirdamad akaiendeleza na kisha Mulla Sadra akaikamilisha. Kila mmoja kati ya hawa alileta kitu muhimu katika mwenendo wa fikra za Kiislamu. Ibn Sina alikuwa mfuasi mkubwa wa Aristoto pamoja na mtindo wa falsafa yake uliojulikana kama falsafa Almashai. Aristoto alikuwa mwanafalsafa mkubwa wa maktaba ya Kigiriki. Alikuwa akiamini kwamba ili kutoa majibu ya maswali haya ya kimsingi inatosha tu mtu kutumia akili yake kwa njia sahihi. Aristotle alifanya juhudi za kuandaa kanuni za kufikiri kwa njia sahihi yaani, mantiki, ili kuwazuia wanadamu kukosea katika fikra, ili kwa njia hiyo nuru ya akili iweze kuangazia ukweli na uhakika wa mambo. Abu Ali Sina anayejulikana katika ulimwengu wa magharibi kama Avicenna alikuwa akifungamana kikamilifu na misingi ya falsafa ya Aristotle, lakini alikuwa akiamini kuwa akili na dini havina mkinzano, na kwamba kila ambacho akili itahukumu basi dini pia itakikubali, na kwa upande mwingine, endapo sheria zote za dini zitafahamika vyema, basi hili litaungwa mkono na akili. Hivyo alichofanya Abu Ali Sina ni kujaribu kutabikisha falsafa ya Aristoto na misingi pamoja na itikadi za dini. Lakini pamoja na jitihada zote hizo zilizofanywa na Ibnu Sina kwa ajili ya kuleta uratibu baina ya falsafa na dini kwa uoni na mtazamo wa kosoaji kwa ni kwamba hakuweza kupata mafanikio kuzingatiwa, ya kuzingatiwa Mir Muhammad Bakr Astarabadi mashuhuri zaidi kwa jina la Mirdamad alikuwa akiamini kwamba Abu Ali Sina na Suhoravardi licha ya kuwa walifanya juhudi za kuthaminiwa, lakini hakuna hata mmoja kati yao aliyefanikiwa kutabikisha mfumo wake wa falsafa na dini ya Uislamu na madhehebu ya Kishia. Sababu ya hilo ilitokana na wao kutokuwa na ubobezi wa kutosha katika vyanzo vya dini na mbinu yao ya kutabikisha akili na sheria. Lakini kwa upande wake, Mirdamadi yeye kwa miaka mingi alisoma kwa wana zuoni na wasomi wakubwa wa hadithi, na roho yake ilikuwa na upepo mwanana wa maneno na hadithi za maasumina alaihimu ssalam. Mwanafalsafa huyu akiwa angali kijana mdogo alikuwa na idhini na ruhusa kutoka kwa maulama watajika wa, wa zama hizo ya kunakili hadithi na alikuwa amebobea na kuwa na ufahamu kamili wa vyanzo muhimu vya hadithi vya ulimwengu wa Kishia. Kimsingi, Mirdamad ndiye mwasisi wa maktaba ya falsafa ya Isfahan. Wanazuoni na wasomi waliokulia na kuondokea katika maktaba hiyo ya kifikra, mbali na kubobea na kutabahari katika Qurani na tafsiri yake, walikuwa na ufahamu kamili kuhusiana na hadithi za masumina alaihim ssalam. Historia inaonyesha kuwa Mirdamad alikuwa na mchango mkubwa katika kuweka jiwe la msingi la falsafa ya kishia iliyojengeka juu ya msingi wa hadithi na maarifa ya Kiislamu. Mwaka elfu moja na arobaini hijiria Mirdamad akiwa amefunga safari kwa ajili ya kwenda kuzuru haram za maimamu maasumina huko Karbala na Najafu wa Iraq aliugua sana akiwa na umri wa miaka sabini. Maradhi hayo yalimsumbua na akaaga dunia jirani na mji wa Najaf huko nchini Iraq. Mwili wake ulipelekwa kwa, kwa taadhima na heshima zote katika mji wa Najaf na kuzikwa katika haram ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam. Kwa msingi huo Daftari la maisha ya mwana falsafa huyu mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu likawa limefungwa na kuacha nyuma historia inayong'ara na, na iliyojaa fahari kubwa ya mafunzo ya dini na mitazamo yake kuhusiana na falsafa. Wapenzi wasikilizaji, muda wetu kwa leo umefikia tamati, hivyo sina budi kukuageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Afrika, Afrika. Wiki hii. Assalamu alaykum, mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Jenerali Haftar na Saiful Islam Gaddafi watangaza azma ya kugombea urais Libya. Maafisa wa usalama wa Uganda waendeleza msako mkali baada ya kujiri mashambulio ya kigaidi, na hali bado ni tete. Nchini Sudan, askari waendelea kutumia kifua kukandamiza maandamano dhidi ya utawala wa kijeshi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie katika kanda ya afrika mashariki, hususan nchini Uganda, ambapo polisi ya nchi hiyo imewaua kwa kuwapiga risasi washukiwa watano na kuwatia nguvuni makumi wa watu kufuatia milipuko pacha ya mashambulio ya mabomu Jumanne wiki hii ambayo iliyoua watu wasiopungua watano na kujeruhi makumi wengine katika mji mkuu wa nchi hiyo Kampala. Msemaji wa polisi Fred Enanga amewaeleza waandishi wa, wa habari ya Alhamisi hii kwamba askari wa kikosi cha kupambana na ugaidi waliwaua kwa kuwapiga risasi washukiwa wanne wa ugaidi huko Ntoroko walipokuwa wakijaribu kuvuka mpaka kurejea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa Inanga, mtu wa tano aliyejulikana kama Sheikh Abbas Muhamed Kirevu aliuliwa karibu na mji mkuu Kampala alipokuwa anajaribu kutoroka asikamatwe na akaongeza kwamba Kerevu alikuwa kiongozi wa Kiislamu ndani ya Uganda, mwenye jukumu la kufufua tena vikundi vidogo vidogo vya kigaidi mjini humo. Hata hivyo familia ya Sheikh Kerevu imekanusha madai hayo ya polisi. Polisi imewakamata watuhumiwa ishirini na moja ikiwa ni sehemu ya kampeni ya kulisambaratisha kundi linalobeba silaha la ADF ambalo linaendesha harakati zake mashariki mwa Kongo DR na ambalo Marekani inalihusisha na genge la kigaidi la Daesh au ISIS. Miripuko ya kigaidi ya siku ya Jumanne katika mji mkuu wa Kampala ilipishana kwa dakika chache, ambapo washambuliaji wawili wa kujitoa muhanga waliopanda pikipiki wakijifanya madereva bodaboda walijiripua karibu na lango la bunge huku mshambuliaji wa tatu akilenga kuripua kitu cha upekuzi karibu na makao makuu ya polisi jijini humo. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amewataka maafisa wa polisi kuchukua tahadhari na kuimarisha doria katika vituo vya mabasi, migahawa, makanisa, misikiti na masoko. Katika nchi jirani ya Kenya, wafungwa watatu ugaidi ambao walitoroka gereza kuu la Kamiti siku chache zilizopita walikamatwa Alhamisi hii katika kijiji kimoja katika kaunti ya Kitui walipokuwa wakijita sha kutorokea katika msitu wa Boni na hatimaye kuingia nchi jirani ya Somalia. Watatu hao walinaswa na vikosi vya usalama saa kadhaa baada ya wenyeji kuripoti kuwaona katika soko la Malalani, kata ya Endao, umbali wa kilomita mia moja mashariki mwa mji wa Kitui. Nyakati za mchana, washukiwa hao walikuwa wakijificha vichakani, huku wakitembea usiku ili kutogunduliwa sababu hawa watu wamejulikana, wame wakati wameingia Endau Malalani wote. Sasa hatujui walifika aje Endau, tujui walibeba na gari, tujui walikuja namna gani, lakini sisi kama wananchi wazalendo wa, wa nchi yetu ya Kenya umefanya juu chini mpaka tukawakamata, na tukuwa tunaogopa ile kitu. Tulikuwa tunaogopa zaidi, tulikuwa tunaogopa vita kutoka nje, si yao kwa sababu wakati walitoroka, tuliona wana silaha. Haijulikani walitoroka vipi hasa, kwa kuzingatia kwamba gereza la Kamiti ni kati ya taasisi zilizo na ulinzi mkali nchini Kenya na ndio makao ya wahalifu sugu wakiwemo magaidi na wauaji. Wiki hii serikali ya Pretoria ilijibari na uamuzi wa Bi Afrika Kusini Lalela Mswane wa kukubali mwaliko wa kushiriki tamasha la ulimbwende linalotazamiwa kufanyika mwezi ujao huko Israel. Waziri wa utamaduni na sanaa wa Afrika Kusini Nathi Mthethwa amesema serikali imejaribu kumshawishi mwanamke huyu ambaye hivi karibuni alivikwa taji la kuwa mwanamke mrembo zaidi nchini humo asishiriki katika shughuli hiyo inayoandaliwa na Israel, lakini mwito wao ukaangukia sikio la kufa. Alisema serikali ya Afrika Kusini haitahusika kivyovyote na maandalizi au ushiriki wa mwanamke huyo katika tamasha hilo la urembo linalotazamiwa kufanyika Desemba 12 katika mji wa Eilat huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Israel. Wizara ya Utamaduni na Sanaa ya Afrika Kusini imesisitiza kuwa na hapa na nukuu, jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina ziko wazi, na serikali ya Afrika Kusini kama mwakilishi halali wa Afrika Kusini haiwezi kujihusisha na shughuli hiyo, mwishoku nukuu. Afrika Kusini imekuwa ikionyesha wazi wazi msimamo wake wa kupinga jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina kwa miaka mingi sasa. Wakati huo huo, Algeria na Afrika Kusini wiki hii zimetangaza tena msimamo wao wa kupinga utawala haramu wa kizayuni wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika umoja wa Afrika sisitizo. Hilo limetolewa na waziri wa mambo ya nje wa Algeria Ramtane Lamamra na waziri wa mahusiano ya kimataifa na ushirikiano wa Afrika kusini na Ledi Pandora katika taarifa ya pamoja baada ya mazungumzo yao ya pande mbili. Mbali na hayo, wananchi wa Sudan wanaopinga hatua ya jeshi ya kufanya mapinduzi na kutoa madaraka ya nchi wameapa kuwa wataendelea na maandamano yao kupinga hatua hiyo. Maandamano hayo yameshadidi zaidi baada ya kutangazwa habari ya kuuawa raia 15 Jumatano hii katika siku ya umwagaji damu mkubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu jeshi lilipofanya mapinduzi mwezi uliopita. Umoja wa Mataifa umetoa taarifa na kulaani vikali hatua ya vyombo vya usalama nchini Sudan ya kufyatulia risasi hai waandamanaji na kutangaza kuwa vyombo vya usalama vimechupa mipaka katika kutumia mabavu dhidi ya waandamanaji. Vifo hivyo vilivyotokea katika maandamano hayo Jumatano vimeifanya idadi ya watu waliouawa katika maandamano hayo ya upinzani kuongezeka na kufikia 39. Katika hatua nyingine, ripoti mpya imefichua kuwa utawala haramu wa Israel unaunga mkono wagombea wawili katika uchaguzi wa rais utakaofanyika Libya mwezi ujao wa Desemba. Gazeti la Al Akhbar la Lebanon limefichua kuwa utawala wa kizayuni unaunga mkono wagombea wawili wakuu katika uchaguzi wa rais wa Libya ambao ni jenerali muasi Khalifa Haftar na Saiful Islam Gadafi, mwanaye mtawala wa zamani wa Libya Muammar Gadafi. Imedokezwa kuwa wawili hao wametoa hakikisho kuwa wanaunga mkono Libya kuanzisha uhusiano na utawala wa Israel, na kwa msingi huo wamepata himaya ya Tel Aviv. Aidha, gazeti hilo limedokeza kuwa utawala wa Israel unafadhilisha zaidi Haftar awe Rais wa Libya kwa sababu atafanikisha malengo ya utawala huo ya kuwa na sato kamili katika ukanda wa bahari ya Mediterania. Gazeti la Al-Akhbar limeandika kuwa wagombea hao wa urais nchini Libya wanaamini kwamba kujikurubisha kwa Israel na kuwasalitwa Palestina kutapelekea wapate ridhaa ya Marekani na hivyo kuimarisha uwezekano wao wa kuchaguliwa. Wiki hii wakazi wa maeneo ya magharibi mwa Libya walifunga vituo vya kupiga kura wakati wa maandamano ya kupinga hatua ya mwana wa kiume wa kiongozi wa zamani wa Libya Seiful Islam Gadafi ya kuania kiti cha urais katika uchaguzi ujao nchini humo na baada ya mwaka mzima wavuta ni kuvute juu ya nani atakayeongoza jumuiya ya wa Waislamu nchini Burundi, hatimaye Sheikh Shaban Ali amechaguliwa kuwa amiri wa Waislamu nchini humo kwa kipindi cha miaka mitatu. Wajumbe kutoka matawi 11 ya jumuiya hiyo walikutana wiki hii na kwa kauli moja wakampasisha Sheikh Ali kuwa amiri wa Waislamu Burundi. Viongozi wa baraza kuu la Waislamu Burundi wanasema mchakato wa kumtafuta kiongozi mpya wa Waislamu nchi hiyo haukuwa lili mama. Kwetu safari nzito sana, nafsi zimekonda, miili imekauka. Hatutopata nabii, lakini tupate uongozi wa intaamara alaikum abtu, hata kama atakuwa ni boi, lakini Waislamu tupate kiongozi. Wallahi tumechoka, tunasimamiwa kiongozi yakivurugika haya. Leo hawaulizeni mola wenu yau mulkia. Ikumbuko kuwa Februari mwaka huu jumuiya ya Waislamu nchini Burundi komibu ilipata kaimu kiongozi baada ya nafasi hiyo kubakia wazi kwa muda wa miezi mitano. Sheikh Hasan na Nyamweru aliteuliwa kushika wadhifa huo baada ya kushinda uchaguzi kwa asilimia 84 ya kura dhidi ya mpinzani wake Sheikh Salum na ya Babago. Je, amiri huyu mpya wa Waislamu Burundi atatoa kipaumbele kwa masuala yepi? katika uongozi wake, kitu ambacho tutaweka mbele kwa sasa hivi kama jinsi tulivyoshauriwa na wakubwa zetu ni kuweza kujaribu kubadili katiba au stati za ku miguu kuzitengeneza ili ziendane na wakati ambao tuliwemo hivi sasa. Kongole kwa viongozi hao wapya wa jumuiya ya Waislamu wa Burundi. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyo wa wakati. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane juma lijalo panapo majaliwa ya kimola. Asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumaa Mosi, tarehe 14 mfunguo 7 Rabiuthani 1443 hijiria sawa na tarehe 20 Novemba 2021 miladi. Siku kama leo miaka 1377 iliyopita Mukhtar bin Abi Ubaida Thaqafi alianza mapambano ya kulipiza kisasi cha damu ya Imam Hussein bin Ali alaihi ssalam mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Mwaka sitini na moja Hijiria, Imam Hussein alaihi ssalam akiwa pamoja na wafuasi na watu wa familia yake aliwa washahidi na jeshi la Yazid akiwa katika harakati za kuilinda dini tukufu ya Uislamu. Muhtar alianzisha harakati zake za mapambano katika mji wa Kufa huko Iraq. Kabla yake, kulijitokeza kundi la Tawabin ambalo lilipigana na utawala wa Bani Umayya. Kwa lengo la kulipiza kisasi damu ya Imam Hussein alaihi salam, Mukhtar Thakafi alitawala Kufa kwa kipindi cha karibu mwaka mmoja, na mwishowe alishindwa na jeshi la Mus'ab bin Zubair na kuwa washahidi. Katika siku kama ya leo miaka 111 iliyopita alifariki dunia mwandishi mashuhuri wa Kirusi Leo Tolstoy. Mwandishi huyo alizaliwa mwaka 1828 na, na aliondokewa na baba na mama yake akiwa bado mdogo. Alifanya safari za kitalii na uchunguzi katika jamii nyingi za Ulaya na mambo aliyoyashuhudia katika safari hizo yalimfanya achukue ustaarabu wa kimaadam wa nchi za Magharibi. Tolstoy alilipa umuhimu mkubwa suala la kuwapa elimu na malezi watoto wadogo na alikuwa akijitahidi mno kusaidia matabaka ya watu maskini na wasiojiweza. Leo Tolstoy ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha kiama kipindi cha utotoni na riwaya ya vita na amani. Tarehe 20 Novemba miaka 101 iliyopita, mapambano makubwa ya wananchi wa Iraq dhidi ya wakoloni wa Uingereza wa yalishindwa. Baada ya vita vya kwanza vya dunia na kusambaratika utawala wa Kiuthmania, serikali za Ufaransa na Uingereza ziligawana ardhi za utawala huo katika mashariki ya kati. Kwa msingi huo, Uingereza ilichukua Iraq na kukabiliwa na mapambano makali ya wananchi tangu mwanzoni kabisa. Mapambano hayo yaliongozwa na wanazuoni wa Kiislamu waliotoa mwito wa kufukuzwa wakoloni wa Kiingereza na kuundwa serikali huru itakayozingatia sheria za Kiislamu. Hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.