Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea Mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wana vyo vikubwa kwa Mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko Akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, kutoka hapa jame jame, jijini Tehran, katika studio zetu hapa Redio Tehran. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internetini ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir tunasikika pia kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja, mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile vile, tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia uh, redio Maarifa sauti ya Umoja yenye makao yake katika uh, jiji uh, la Tanga. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki pia katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS, nambari yangu ya WhatsApp umo studioni anzo najumlisha 9893565487 nitajaribu kudunua dunua baadhi ya jumbe kulingana na wasaa na fursa itakavyoniruhusu. Mchana huu nimekuandalia taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na darsa ya Quran pamoja na makala ya leo katika historia. <mulia> Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya habari Sekretarieti ya kuunga mkono intifadha ya Palestina ya laani hatua ya Uingereza dhidi ya Hamas. Ripoti yaeleza vibarua wa 50 wahamiaji walifariki dunia nchini Qatar hapo mwaka jana. Na Umoja wa Mataifa watoa wito wa kuhitimishwa vita kaskazini mwa Ethiopia. Na sasa ni habari kamili. Sekretarieti ya kudumu ya mkutano wa kimataifa wa kuunga mkono intifadha ya Falastin katika bunge la Iran imelani vikali hatua serikali ya Uingereza ya kuiweka harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, katika orodha ya makundi ya kigaidi. Taarifa ya sekretarieti hiyo imeeleza kuwa hatua hiyo ya Uingereza inakinzana wazi kabisa na haki za binadamu. Sehemu nyingine ya taarifa ya sekretarieti ya kuunga mkono intifadha ya Palestina imesema hapana shaka kuwa kitendo hicho ni cha watu waoga ambacho ni mwendelezo wa usaliti wa tangazo la Balfour katika fremu ya kuendeleza kuzikalia kwa mabavu ardhi za Falastin, kuwafanya mamilioni miongoni mwao kuwa wakimbizi na kuwaua maelfu ya wanawake, wanaume na watoto wasio na hatia wa Kipalestina. Kwa upande wake, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa taarifa ya kulani uamuzi huo uliojaa chuki wa serikali ya Uingereza wa kuiweka harakati hiyo katika orodha eti ya makundi ya kigaidi. Naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullahi ya Lebanon amesisitiza kuwa njama na mipango michafu ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Lebanon imeshindwa na kugonga mwamba. Samahati Sheikh Naim Kasim ameeleza kuwa Hizbullah katu haitaruhusu uingiliaji wa kigeni katika masuala ya Lebanon. Kadhalika, naibu katibu mkuu wa Hizbullah amebainisha kuwa harakati hiyo ina hamu na shauku ya kuwa na uhusiano na mataifa yote zikiwemo nchi za Ghuba wa Jemi, lakini uhusiano huo ujengeke juu ya msingi wa kuheshimiana pande mbili na sio kwa misingi ya kuingilia ma maswala ya ndani ya nchi nyingine. Kiongozi huyo angaza juu wa Hizbullah ya Lebanon kadhalika amesema mgogoro wa kimsingi na mkubwa ambao unalenga kila kitu ni uwepo wa utawala vamizi wa Israel ambao daima umekuwa ukiitishia Lebanon na kutaka kuikalia kwa mabavu nchi hiyo ya Kiarabu. Aidha, Shekh Naimu Kasim amesisitiza kuwa harakati hiyo haitaruhusu katu mipango ya wavamizi kutekelezwa nchini Lebanon. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la kazi duniani la Umoja wa Mataifa limetangaza katika ripoti yake kuwa wafanyakazi 50 wahamiaji walifariki dunia nchini Qatar mwaka jana 2020. Ripoti hiyo ya shirika la kazi duniani la Umoja wa Mataifa ILO kwa kifupi, imeeleza kuwa zaidi ya wafanyakazi 500 walijeruhiwa vibaya wakati taifa hilo la Ghuba likijiandaa kwa ajili ya fainali za mashindano ya soka ya kombe la dunia hapo mwakani 2022. Ripoti hiyo imetolewa huku kukiwa na ukosoaji mkubwa kuhusu mazingira ya kazi kwa maelfu ya vibarua wahamiaji nchini Qatar. Ripoti hiyo pia inawahusisha wale waliojenga viwanja kwa ajili ya kombe la dunia. Kadhalika, ripoti hiyo imebainisha kuwa sababu kuu ya vifo hivyo ni kuanguka, huku ajali nyingi zikitokea mahali pa kazi. Asasi na jumuiya mbalimbali za kutetea haki za binadamu zimekuwa zikikosoa kile kinachoelezwa kama kukosekana mazingira salama kazini kwa vibarua wanaofanya kazi katika makampuni yanayojishughulisha na ujenzi wa viwanja vya soka nchini Qatar ambavyo vitatumika kwa ajili ya mashindano ya soka ya kombe la dunia hapo mwakani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kuhitimishwa vita na mapigano kati ya serikali ya Ethiopia na wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray ya jimbo la Tigray kwa kifupi TPLF. Antonio Guterres amesema Umoja huo unazitaka pande mbili kukomesha vita na kuanza kufanya mazungumzo jumuishi kwa shabaha ya kupatia ufumbuzi mgogoro wa nchi hiyo ya pembe Afrika. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa takwa hilo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Abia Ahmad, waziri mkuu wa Ethiopia, na Debrasion Gebre Michel, kiongozi wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrey ya jimbo la Tigrey. Guterres amezitaka pande hizo mbili kuhitimisha vita na hivyo kuandaa uwanja wa kufanyika mazungumzo jumuishi ili kuzipatia ufumbuzi itilafu zilizopo baina ya pande mbili. Wakati huo huo, msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarric amesema kuwa madereva wote wa shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP waliokamatwa wiki moja iliyopita nchini Ethiopia wameachiliwa huru. Takriban madereva sabini walikamatwa kwenye mji mkuu wa jimbo la Afar, ambao uko kwenye barabara pekee iliyobaki ya kupeleka misaada ya kibinadamu kwenye eneo lililokumbwa na mzozo la kaskazini la Tigray. Madereva hawa walikamatwa baada ya waziri mkuu Abiy Ahmed kutangaza hali ya dharura mapema mwezi huu baada ya vikosi vya TPLF kudai kwamba vilikuwa vikielekea kwenye mji mkuu Addis Ababa. na maelfu ya wananchi wa Yemen wameandamana katika mji wa bandari wa Alhudeida ulioko magharibi mwa nchi hiyo na kulaani jinai za muungano vamizi unaongozwa na Saudi Arabia dhidi ya mateka wa kijeshi na wa kamati za wananchi za kujitolea. Waandamanaji hao wametangaza kuwa hatua na vitendo vya kinyama vya muungano wa vamizi wa Saudia na mamluki wake dhidi ya mateka na wananchi wa Yemen na vilevile vile mzingiro na kufanya mashambulio ya mabomu dhidi ya raia sambamba na kulenga taasisi za utoaji huduma ni vitendo visivyo vya vya kibinadamu ambavyo vinapaswa kulaaniwa. Wakazi wa mji wa Alhudeida wamelaani pia kimya cha jamii ya kimataifa kuhusiana na mzingiro na kuzuia meli zilizobeba mafuta, chakula na dawa na kueleza kuwa kimya hicho maana yake ni kuwa mshirika wa jinai za muungano vamizi unaongozwa na Saudi Arabia. Wakati huo huo, shirika moja la kutetea haki za binadamu limesema mamia ya watoto wa Yemen wanafariki dunia ndani ya kila saa 24 kutokana na utapia mlo huku muungano vamizi wa kivita unaongozwa na Saudi Arabia ukiendelea kufanya mashambulio na kuliwekea mzingiro wa kila upande taifa hilo masikini la Kiarabu, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho safari za kidiplomasia nchini Syria, ishara ya kushindwa siasa za kuitenga. kufanyika safari za kidiplomasia nchini Syria ni dalili ya wazi kwamba siasa za upinzani za kujaribu kuitenga serikali ya Damascus zimeshindwa na kugonga mwamba. Karibuni hivi Alexander Lavrentiev mjumbe maalum wa rais wa Russia katika masuala ya Siria alifanya safari nchini humo ambapo alikutana na kuzungumza na viongozi wa ngazi za juu wa serikali ya Damascus. Katika mazungumzo hayo, mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu alisema juhudi za kubuni serikali kivuli na isiyochaguliwa na Wasiria wenyewe ni jambo lisilokubalika kabisa amesisitiza uh, kwamba serikali ya nchi hiyo inapasa kuheshimiwa na mashambulio ya mara kwa mara utawala haramu wa Israel pia yasimamishwe. Kabla ya hapo, Abdullah bin Zayed, waziri wa mambo ya nje wa Imarati, na baada ya kupita miaka kumi, alielekea Syria, Siria, ambako alikutana na kuzungumza na Rais Bashar al Asadi wa nchi hiyo. Safari hizo za kidiplomasia kwa upande mmoja zinaonyesha kuwa siasa za kujaribu kuitenga Siria zimegonga ukuta na kwa upande wa pili zinathibitisha kwamba nchi za Kiarabu zimeamua kuhuisha uhusiano wao na serikali ya Damascus. Katika muongo mmoja uliopita pande nne za nchi za Kiarabu, Magharibi, utawala wa Kizayuni na Uturuki zimetumia magaidi kutoa mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya serikali ya rais Bashar al Assad kwa lengo la kuiangusha serikali yake na kubadilisha muundo wa utawala wa Siria kwa kuwaweka madarakani watawala vibaraka. Hata kama lengo la mashinikizo hayo limedaiwa kuwa ni kuleta demokrasia katika nchi hiyo ya Kiarabu, lakini ni wazi kuwa siasa hizo zimekuwa zikifuatiliwa kwa ajili ya kuitenganisha Siria na mrengo wa mapambano. Katika kukabiliana na mashinikizo hayo, asiria nayo iliamua kuunga mkono mrengo wa mapambano kwa nguvu zake zote, ambapo matokeo yake yamekuwa ni kuhifadhiwa ardhi yote ya nchi hiyo, kuendelea kusalia madarakani Rais Bashar al Assad na kuimarishwa mrengo wa mapambano Asia Magharibi. Hakika ushindi wa Siria katika kukabiliana na magaidi na uungaji mkono wao na vilevile vile, safari za kidiplomasia za karibuni ni matokeo ya moja kwa moja ya kusimama imara katika medani ya mapambano. Mbali na Imarati, utawala haramu wa Israel na Marekani ni wachezaji wengine ambao wamekubali kushindwa katika siasa zao za kujaribu kuitenga Siria. Mashambulio yanayofanywa mara kwa mara na utawala huo haramu katika ardhi ya Syria, kabla ya jambo lolote, ni dalili ya wazi kwamba utawala huo umekata tamaa kuhusiana na suala zima la kuondolewa madarakani serikali ya hivi sasa ya Syria. <mulio> Hii ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran no. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 896 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 42 ya Ashura, katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa muhtasari ya sura ya 43 ya Az-Zukhruf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kwanza ahadi ya nne za sura hiyo ambazo zinasema imo katika mama wa kitabu kilichoko kwetu ni tukufu na yenye hikima. Kama tulivyoeleza suratu Zukhruf ni sura ya 43 ya Quran na ina aya 89. Sura hii kama zilivyo sura nyingine zilizoteremshwa maka inazungumzia masuala ya imani na itikadi kama asili ya uumbaji maadi yaani kufufuliwa viumbe na utume. Kuna sura saba za Quran ambazo zimeanza kwa herufi za mkato za hamim. Suratu Zukhruf ni moja kati ya sura hizo, na kama zilivyo sura nyingine zinazofanana nayo baada ya herufi hizo yamefuatia maelezo kuhusu Qur'an na kuteremshwa kwake kwa ajili ya kuwaelekeza watu kwenye uongofu. Kwa hiyo, katika sura hii pia, na kama tulivyotangulia kueleza, baada ya herufi hizo za mkato, Allah Subhanahu wa Ta'ala ameapa kuiapia Qur'an na kueleza kwamba hakika na ukweli wa kitabu hicho uko wazi, ni kibainisho cha kuonyesha kwa uwazi kabisa njia ya saada na uongofu. Wahutubiwa wa mwanzo wa kitabu hicho walikuwa wazungumzaji wa, wa lugha ya Kiarabu, na kitabu chenyewe cha Qur'an kimeteremshwa kwa lugha ya Kiarabu, lakini pamoja na hayo haikukusudiwa kaumu ya Waarabu peke yao na watu wenye asili ya lugha hiyo tu, bali yaliyomo ndani yake wanaweza kuyafahamu na kuyaelewa watu wa kila mahala na zama. Mwenyezi Mungu ambaye ndiye aliyeteremsha Qur'an, amewataka wanadamu wote watumie akili zao kuzitafakari aya zake wazingatie mafundisho yake matukufu na waiamini kwa basira, maarifa na uelewa kamili. Ni wazi kuwa baada ya kukiamini kitabu hiki, inatakiwa mtu ayafuate na kuyatekeleza mafundisho yake yanayomjenga mtu na kumtatulia yote yanayomtatiza, Kinyume na wanavyodai baadhi ya watu kwamba Quran ni maneno ya mtu aitwaye Muhammad, ukweli ni kwamba Qurani tukufu ni maneno ya Mwenyezi Mungu, na asili na hakika yake iko kwake yeye Mola, imehifadhiwa na kutunzwa kwenye Ummul Kitab, yaani kitabu mama au lahu lMahfudh. Ni kitabu ambacho kutokana na ujuzi na hikma ya Allah ndilo chimbuko la vitabu vyote vya mbinguni, ukweli na hakika kuhusu ulimwengu, sababu za kupatia saada na fanaka, na chanzo cha kuharibikiwa na kuhasirika mwanadamu, pamoja na yale yanayohitajika kumjenga kihikma na kumfikisha kwenye ukamilifu wa kiutu Yamebainishwa ndani ya kitabu hicho chenye daraja ya juu ya utukufu na kilichotukuka na kutakasika na utiaji mkono wa kupotosha na kubadilisha yaliyomo ndani yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Quran ina daraja ya utakatifu mpaka Allah subhanahu wataala ameipa hadhi ya kuiapia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuchagua kufuata njia ya Mwenyezi Mungu inatakiwa kufanyike kwa tafakuri na kutumia akili, si kufuata kwa kuiga na kwa mazoea tu. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ujumbe waliokuja nao mitume wote na yaliyomo ndani ya vitabu vyote vya mbinguni ni mamoja, kwa sababu yameteremshwa kutoka kwenye chemchemi na chimbuko moja. Subahaneke, subahaneke. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya tano hadi ya nane ambazo zinasema: afanadribu ankumu dhikra safhan an kuntum qauman musrifin, je, tuache kukukumbusheni kabisa kwa kuwa nyinyi ni watu mliopita mipaka. Wakam arsalna min nabiyin fil awwali, na manabii wangapi tuliwatuma kwa watu wa zamani. Wama yatihim min nabiyin illa kanu bihi yastehziun, na hakuwajia nabii yeyote ila walikuwa wakimkejeli. Fa ahlakna ashadd minhum batsha wma mthalulwlin, na tuliwaangamiza waliokuwa na nguvu kushinda wao na mfano wa watu wa zamani umekwisha pita. Moja ya kaida na utaratibu aliyoweka Allah subhanahu wa ta'ala katika zama zote za historia ni kutuma mitume na kuteremsha vitabu vya mbinguni kwa ajili ya kuwaongoza na kuwaelekeza watu kwenye uongofu. Lakini kila mara yametokea makundi ya watu na watawala waliosimama kuupinga wito wa mbinguni na wakatumia mbinu mbalimbali mbali, ikiwemo ya kutusi, kukejeli na kufanya shere na stihizai ili kuzidunisha shahsia za mitume hao wa Allah. Wakati mwingine upinzani huo ulifikia kiwango cha juu kwa watu hao kutumia wenzo wowote ule ili kuzuia mafundisho ya mitume yasienee, na ili kufikia lengo hilo, waliweza hata kuanzisha vita na mapigano, bali hata kuwaua mitume na wafuasi wao. Lakini pamoja na hayo Mwenyezi Mungu hakusitisha kutuma mitume na wala hakuwaacha kama walivyo watu waliofanya maovu hayo dhidi ya mitume wake na wafuasi wao. Na bila shaka mwisho wa ubaya wa wapinzani wa haki ulikuwa ni kuangamizwa na hatima yao ikawa funzo la ibra na mazingatio kwa wengine. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba vikwazo na vizuizi visiwafanye viongozi na wafanya tablighi ya dini warudi nyuma katika kutekeleza jukumu lao la kufikisha wito wa haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa waumini wasiumbe na kulegalega kwa sababu ya kejeli na stihizai za wapinzani kwa sababu mitume wa Allah walikuwa wakifanyiwa shere na stihzai kila mara na makafiri, lakini viongozi na waja hao wateule walisimama imara na wala hawakutetereka katika kuendeleza kazi ya kulingania wito wa haki. Vilevile aya vile hizi zinatuelimisha kwamba adhabu ya Mwenyezi Mungu haihusiani na akhera pekee bali baadhi ya kaumu zilizokuwa na nguvu na zikakithiri katika kuchupa mipaka na kufanya israfu zilihilikishwa na kuangamizwa papa hapa duniani. Setwa leo inahitimishwa na aya ya tisa na ya kumi ambazo zinasema, wala in saaltahum man khalaqa as-samawati wal arda la yaquluna khalaqahunna al azizul alim, na ukiwauliza nani aliyeziumba mbingu na ardhi, bila shaka watasema kaziumba mwenye nguvu mjuzi. Alladhi ja'ala lakum al-ardha mahdan wa ja'ala lakum fiha subulan la'allakum tahtadun, ambaye amekufanyieni ardhi kama tandiko na akakufanyieni ndani yake njia mpate kuongoka. Aya hizi zinaashiria risala na ujumbe wa mitume katika kuamsha fitra na maumbile yaliyolala ya watu ili yazingatie na kumwelekea muumba wao, na kueleza kwamba kama washirikina waliokuwa wakiabudu masanamu wangeulizwa muumba wa ulimwengu ni nani, basi wangekiri kuwa Mwenyezi Mungu ndiye aliyeumba mbingu na ardhi. Kutokana na kushughulishwa zaidi na pirika za kila siku za maisha, watu wengi hujisahau wakaghafilika na suala la asili au mwanzo wa ulimwengu na mwisho wake. Hushughulishwa na kula na kulala na raha na starehe za maisha, huku wakifanya kila wawezalo ili kufanikisha malengo hayo kwa kujichumia na kujilimbikizia mali ili kuendesha maisha yao kwa raha, wanashughulishwa na mambo hayo, wakati hilo silo lengo halisi la maisha. Na hata kama mtu atafikia malengo ya kukidhi matashi yake kwa vitu hivyo vya kimaada, hatajihisi amepata fanaka na saada ya kuiridhisha nafsi na batini yake. Mitume wa Mwenyezi Mungu amekuja ili kuwapa watu maonyo na indhari kwamba wasighafilike na umuhimu wa kufikiria hatima ya amali na matendo yao, na wala mashughuliko ya kimaisha yasiwasahaulishe Mola wao, Mola ambaye ndiye aliyewaumba na akawajaalia neema mbalimbali. Ni yeye Mwenyezi Mungu aliyeifanya ardhi kuwa tandiko na mahali pa kumpa utulivu mwanadamu. Nukta moja ambayo inapasa tuizingatie ni kwamba ijapokuwa ardhi ina harakati za aina kadhaa, lakini kutokana na kanuni ya mvutano na sababu zinginezo inabaki kuwa tulivu kiasi cha kuwafanya wakazi wake wasihisi adha yoyote. Neema nyingine ni kwamba yeye Allah subhanahu wa ta'ala, amekuwekeeni njia mbalimbali mbali katika ardhi za kukuongozeni na kukufikisheni mnakokusudia kwenda. Inafaa tuashirie hapa kuwa karibu sehemu zote za nchi kavu katika ardhi zina sura ya nyufa na mipasuko iliyojazwa juu yake milima mikubwa na midogo pamoja na mabonde. Lakini kitu chenye kutoa mguso ni kwamba baina ya vigingi vya milima hiyo mirefu iliyokwenda juu katika pembe mbalimbali mbali za dunia, kuna mianya na nafasi za wazi ambazo mwanadamu huzitumia kupata njia ya kumpitisha na kumfikisha anakoelekea. Hii yenyewe ni katika rehma za Mwenyezi Mungu kwa waja wake, na kama ni hivyo, ni mola huyo tu aliyemjaalia mwanadamu neema zote hizo na ambaye ndiye muumba na mwendeshaji wa ulimwengu ndiye anayestahiki kuabudiwa, na ni kwa kumwabudu na kumtii yeye ndipo mwanadamu ataweza kunufaika na neema zake za duniani na huko akhera pia kuingizwa kwenye pepo ya milele. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kumjua Mwenyezi Mungu ni jambo la kimaumbile, lakini pamoja na hayo mtu anahitaji kukumbushwa na kutanabahishwa ili asije akamsahau mola wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuzitafakari neema za Mwenyezi Mungu katika maisha ni njia bora ya kujivua na mghafala na kukwangua kutu za usahaulifu ndani ya moyo na roho ya mtu alkadhalika tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akaweka ardhini nyenzo na suhula zote anazohitaji mwanadamu, amempangia pia kiumbe huyo sababu na njia ya kumfikisha kwenye uongofu ili aweze kupata neema na saada ya duniani na akhera. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 896 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiqi ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum wa rahmatu llahi wa barakatu. Hicho kilikuwa ni kipindi cha darsa ya Quran kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Abdul Fatah Musaidi. Bado mko nasi, wapenzi wa usikilizaji, mchana huu katika matangazo haya ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Naanzia huko nchini Uganda kwa mchana huu ambapo habari ya kuuawa kwa kupigwa risasi washukiwa wa milipuko ya mabomu ya hivi karibuni nchini humo imetamalaki katika ukurasa mkuu wa Saturday Monitor. Linatupasha zaidi gazeti hili kwa kuandika, mashirika ya kutetea haki za binadamu yaonya kwamba upigaji risasi huo unakiuka katiba. Huko nyuma, Rais Museveni aliwahi kuvionya vikosi vya usalama kuhusu kufyatua risasi na kuua na kulifanya hilo kama chaguo lao la kwanza. Asante Daimonita limeandika pia kuwa vikosi vya usalama na familia watofautiana kuhusiana na mauaji ya Shekh Kirevu, mmoja wa viongozi wa Kiislamu nchini humo. Habari hii imeakisiwa pia na gazeti la Independent, ambalo limeandika mhubiri wa Kiislamu nchini Uganda, Shekh Muhammad Kirevu aliuawa kupigwa risasi na vikosi vya usalama nchini humo baada ya kutuhumiwa kufanya kazi na kundi la watu wenye silaha wanaohusishwa na milipuko miwili ya kujitoa muhanga iliyotokea Jumanne iliyopita katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Maafisa nchini humo wamedai kuwa shehe Kirevu alikuwa amewaandikisha vijana kujiunga na makundi ya kigaidi. kuhusiana na habari hiyo Saturday Vision lina mnukuu msemaji wa polisi Fred uh, Enanga akieleza kwa nini polisi imemuua Sheikh Kirevu. Limeandika pia waziri wa usalama Meja Jenerali Jim Muhezi amesema kuwa washukiwa zaidi wameendelea kutiwa mbaroni nchini Uganda wakihusishwa na milipuko mabomu ya hivi karibuni katika jiji la Kampala. Ama huko nchini Kenya, ukurasa mkuu wa Taifa Leo umepambwa kwa habari zisemazo njaa ilivyouza magaidi askari wa akiba wageuka mashujaa, kunasa magaidi waliojaribu kuwahonga ili waoruhusu kutoroka. Habari hii imeakisiwa pia kwa mapana na marefu katika ukurasa mkuu wa Saturday Nation ambapo likiwazungumzia askari hao mashujaa wali wa, waliwatia mbaroni magaidi hao hatari limeandika je, walipata zawadi iliyokuwa imeahidiwa na serikali ya kitita cha shilingi milioni sitini kwa atakayefanikisha kutiwa mbaroni magaidi hao waliokuwa wametoroka katika gereza la Kamiti. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema ANC yataka mwaniaji wa OKA atajwe. Wafuasi wa, wa Musalia Mudavadi watoa wa makataa ya hadi Desemba tatu. Na mamilioni ya fedha ambazo naibu rais William Ruto amekuwa akimwaga kila anapozuru maeneo mbalimbali yamezua mtafaruku na mgawanyiko mkubwa miongoni mwa mahasla nchini. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard on Saturday inasema na ibu rais William Ruto amewataka wakazi wa Mlima Kenya kuungana kung, chini ya kivuli cha chama cha UDA na kukataa kabisa siasa za ukabila. Ruto amesema hayo katika safari yake katika kaunti ya Embu. Katika ukurasa wake wa habari za Afrika, Saturday Nation limeandika jeshi la Msumbiji la waua wanamgambo kumi na mbili katika jimbo la Cabo Delgado huko nchini Msumbiji. Ukame Madagaska, wananchi milioni moja na laki tatu wanakabiliwa na balaa njaa. Na jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS yawawekea vikwazo maafisa 140 wa serikali ya mpito ya Mali. Nahitimishia huko nchini Tanzania, na baadhi ya habari zilizoupamba ukurasa wa mbele wa Tanzania Leo zinasema: Rais Samia asema nitumeni ni watumikie, aweka historia ya maendeleo nchini. UWT yajivunia urais wa Samia, anaipaisha Tanzania kiuchumi na kidemokrasia. Na shaka aitaka Takukuru ichunguze kujitoa wakandarasi wa maji. Nalishika gazeti la Habari Leo na nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti hili, na kutana na habari zisemazo: Samia awapa maelekezo mabalozi wa shina CCM, UWT Zanzibar kumpongeza leo, Dkt Mwinyi rais wa Zanzibar ataka polisi doria kwa watalii, TAKUKURU kuchunguza wizi mgodini Mererani na makamu wa rais Dkt Mpango akaribisha Singapore kuwekeza Tanzania. Kwa upande wake mwananchi limeandika TANESCO mtegoni, tatizo la umeme. Profesa Muhongo ashangaa kutegemea umeme wa maji. Aya mshangaa huo, mazao mifugo yanavyofungua fursa za uchumi. Mgodi ulioua mtoto Mara wafungwa, mwanafunzi mbaroni kwa tuhuma za mauaji Haula. Rais Samia ampongeza balozi kwa kuhudumu miaka ishirini na kamanda IGP Siro atangaza vita wanaokata viungo vya binadamu. na shika gazeti Uhuru na baadhi ya habari zake katika ukurasa mkuu zinasema: Rais Samia kuhutubia kongamano Zanzibar. Makamu wa Rais Dkta Mpango teta na wawekezaji Singapore. Dkta Mwinyi rais wa Zanzibar avutiwa na utendaji wa CRDB. Waziri Mkuu Majaliwa aiagiza NSSF kutoa ajira kwa wakazi wa Ngomeni na shaka ataka TAKUKURU kuchunguza miradi ya maji Kigoma. Hii ni Redio Teherani. Mpenzi msikilizaji, tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya mchana wa leo, karibuni sasa kutega sikio, makala ya leo katika historia. Leo katika historia Leo ni Jumamosi tarehe 14 mfunguo saba Rabiuthani 1443 hijiria sawa na tarehe 20 Novemba 2021 miladia. Siku kama leo miaka 1377 iliyopita Mukhtar bin abi Ubaida Athaqafi al alianza mapambano ya kulipiza kisasi cha damu ya Imam Husein bin Ali alaihi ssalam mjukuu wa Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Mwaka sitini na moja hijiria, Imam Hussein alayhi salam akiwa pamoja na wafuasi na watu wa familia yake aliwa washahidi na jeshi la Yazid, akiwa katika harakati za kuilinda dini tukufu ya Uislamu. Mukhtar alianzisha harakati zake za mapambano katika mji wa Kufa huko Iraq. Kabla yake, kulijitokeza kundi la Tawabin ambalo lilipigana na utawala wa Bani Umayya kwa lengo la kulipiza kisasi damu ya Imam Hussein alaihi salam, Mukhtar Thaqafi alitawala Kufa kwa kipindi cha karibu mwaka mmoja na mwishowe alishindwa na jeshi la Mus'ab bin Zubair na kuwa washahidi. Katika siku kama ya leo miaka 111 iliyopita alifariki dunia mwandishi mashuhuri wa Kirusi Leo Tolstoy. Mwandishi huyo alizaliwa mwaka 1828 na, na aliondokewa na baba na mama yake akiwa bado mdogo. Alifanya safari za kitalii na uchunguzi katika jamii nyingi za Ulaya na mambo aliyoyashuhudia katika safari hizo yalimfanya achukue ustaarabu wa kimaadam wa nchi za Magharibi. Tolstoy alilipa umuhimu mkubwa suala la kuwapa elimu na malezi watoto wadogo na alikuwa akijitahidi mno kusaidia matabaka ya watu maskini na wasiojiweza. Leo Tolstoy ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha kiama kipindi cha utotoni na riwaya ya vita na amani. Tarehe 20 Novemba miaka 101 iliyopita mapambano makubwa ya wananchi wa Iraq dhidi ya wakoloni wa Uingereza wa yalishindwa. Baada ya vita vya kwanza vya dunia na kusambaratika utawala wa Kiuthmania, serikali za Ufaransa na Uingereza ziligawana ardhi za utawala huo katika Mashariki ya Kati. Kwa msingi huo, Uingereza ilichukua Iraq na kukabiliwa na mapambano makali ya wananchi tangu mwanzoni kabisa. Mapambano hayo yaliongozwa na wanazuoni wa Kiislamu waliotoa mwito wa kufukuzwa wakoloni wa Kiingereza na kuundwa serikali huru itakayozingatia sheria za Kiislamu. wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Sekretarieti ya kudumu ya mkutano wa kimataifa wa kuunga mkono intifadha ya Falastin katika bunge la Iran imelani vikali hatua ya serikali ya Uingereza ya kuiweka harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas katika orodha ya makundi ti ya kigaidi. Sheikh Naim Qasim, naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, amesisitiza kuwa njama na mipango michafu ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel dhidi ya Lebanon imeshindwa na kugonga mwamba. Shirika la kazi duniani la kazi dunia Qatar, Umoja wa Mataifa limetangaza katika ripoti yake kuwa wafanyakazi 50 wahamiaji walifariki dunia nchini Qatar mwaka jana elfu mbili na ishirini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kuhitimishwa vita na mapigano kati ya serikali ya Ethiopia na wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrey tp LF, kwa kifupi. Na maelfu ya wananchi wa Yemen wameandamana katika mji wa bandari wa Al Hudaida magharibi mwa nchi hiyo, na kulaani jinai za muungano vamizi unaongozwa na Saudi Arabia dhidi ya mateka wa kijeshi na wa kamati za wananchi za kujitolea. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Salum Bendera na kutoka hapa Tehran, la ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu mwja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.