Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wala yastati'un. Sadaqallahul aliyyul adheem. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi, wala hawana uwezo wa lolote alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Wapenzi sikilizaji, mimi ni Mubarak Kena nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwa tangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Na wapenzi sikilizaji, na usiku huu wa leo Ijumaa tumewaandalieni kama kawaida taarifa ya habari za dunia, na taarifa hii wapenzi sikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteni makala yetu ya kila siku au ya kila wiki ya darsa ya Quran, na itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya e, leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa mpenzi msikilizaji unaweza kutupata popote pale ulipo duniani kupitia uh, tovuti yetu ya parstoday.com slash sw uh, na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya IRIB World Service, inapatikana popote pale ulipo duniani kupitia simu yako ya mkononi. Na uh, mbali na matangazo ya moja kwa moja mubashara, pia kuna kumbukumbu ya matangazo yaliyopita. Nchini Tanzania, wasikilizaji wetu wanaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana huko Tanga kupitia 105.3 hali kadhalika um, huko Uh, Mwanza tunapatikana kupitia mia moja nukta tisa Kigoma ni 99.7 Maarifa FM Mtwara ni mia moja na nukta moja na Singida ni tisini na tisa nukta moja FM. Hivyo basi tegea sikio matangazo yetu na ututumie maoni yako kwa njia ya WhatsApp. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia. Kuweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Tehran Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya bu, Bujumbura Burundi au Lubumbashi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na ifuatao sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran anasema sahihi ya rais wa Marekani si ya kutegemewa. Waziri wa habari wa Lebanon George Kordahi asema harakati ya Hezbollah ndiyo tatizo hasa la Saudia katika uhusiano wake na Lebanon. Na washukiwa watano wa milipuko ya kigaidi nchini Uganda wauawa kwa kupigwa risasi na polisi. Karibuni na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema sharti la kukubaliwa Marekani kurudi kwenye makubaliano ya nyuklia JCPOA ni kuondoa Washington kwa namna athirifu itakavyoweza kuthibitika na kwa wakati mmoja vikwazo vyote ilivyoiwekea Iran, na kwamba sahihi ya rais wa Marekani haiwezi kutegemewa. Said Khatibzadeh ameasema hayo katika mahojiano na shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislami Iran IRIB alipozungumzia masharti ya Iran kuhusiana na kurejeshwa Marekani katika mapatano ya JCPOA na akaongeza kwa kusema na hapa namnukulu: kuondoa vikwazo kwa namna athirifu itakayoweza kuthibitika na kwa mpigo, ndio masharti ya kurejea Marekani katika JCPOA na hili ndilo lengo letu katika mazungumzo ya Viena. Hatibzade ameendelea kueleza kwamba ikiwa Marekani itaingia kwenye mazungumzo ya Viena na mwelekeo huo, na itakuwa tayari kuviondoa vikwazo vyote kwa pamoja na ikawezekana kulithibitisha hilo, hakuna shaka yoyote mwafaka utaweza kufikiwa katika muda mfupi kabisa. Hata hivyo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametanabahisha kwa kusema, bila shaka tunataka kuwepo na hakikisho kwamba Marekani haitakuja kuzikejeli tena na kuzifanyia mzaha sheria za kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amebaini kuwa Marekani, ikiwemo serikali ya sasa, imeonyesha kuwa haina mwamana wa kutekeleza inayoyaahidi, na hivyo sahihi ya rais wa Marekani licha ya wanavyodai wenyewe, haina thamani wala haiwezi kutegemewa. Na kwa sababu hiyo ni jambo la kutarajiwa kuona jamhuri ya Kiislami ya Iran na timu yake mazungumzo zinatilia mkazo ulazima wa kupatiwa hakikisho. Ikumbuke kuwa tarehe nane Mei mwaka elfu mbili kumi na nane alikuwa rais wa wakati huu wa Marekani Donald Trump alichukua hatua ya upande mmoja na ya ukiukaji sheria ya kuiondoa nchi yake katika mapatano ya kimataifa ya nuklia JCPOA na kurejesha tena vikwazo vya nuklia ambavyo Washington ilikuwa imeiwekea Tehran. Mazungumzo ya JCPOA baina ya Iran na kundi la nne jumlisha moja ambalo linazileta pamoja China, Rasia, Uingereza, Marekani, Ufaransa pamoja na Umoja wa Ulaya yanatazamiwa kuanza tena Novemba 28 huko Vienna, Austria. Tuelekee sasa barani Afrika. Polisi ya Uganda imesema kuwa imewaua kwa kuwapiga risasi washukiwa watano na kuwatia nguvuni watu ishirini na moja kufuatia miripuko pacha ya mashambulio ya mabomu ya siku ya Jumanne iliyopita ambayo iliua watu wasiopungua watano na kujeruhi makumi ya wengine katika mji mkuu wa nchi hiyo Kampala. Msemaji wa polisi Uganda Fred Enanga amewaeleza waandishi wa habari kuwa askari wa kikosi cha kupambana na ugaidi waliwaua kwa kuwapiga risasi washukiwa wanne wa ugaidi huko Ntoroko walipokuwa wakijaribu kuvuka mpaka kurejea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa Enanga, mtu wa tano aliyejulikana kama Shekh Abbas Muhammad ya Kirevu aliuliwa karibu na mji mkuu Kampala alipokuwa anajaribu kutoroka asikamatwe, na kuongeza kuwa Kirevu alikuwa kiongozi wa ndani ya Uganda mwenye jukumu la kufufua tena vikundi vidogo vidogo vya kigaidi mjini humo. Aidha, amesema polisi imewakamata watuhumiwa 21, ikiwa ni sehemu ya kampeni ya kulisambaratisha kundi linalobeba silaha liitwalo vikosi vya muungano wa kidemokrasia yani ADF au Allied Democratic Forces, ambalo linaendesha harakati zake mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na ambalo Marekani inalihusisha na genge la kigaidi la ISIS au Daesh. Milipuko ya kigaidi ya siku ya Jumanne katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, ilipishana kwa dakika chache, ambapo washambuliaji wawili wa kujitoa mhanga waliopanda pikipiki maarufu kama bodaboda walijiripua karibu na jengo la Bunge, huku mshambuliaji wa tatu akilenga kulipua kituo cha upekuzi kitu karibu na makao makuu ya polisi jijini Kampala mashambulio hayo pacha ambayo yamesababisha vifo vya watu wasiopungua wanne na kujeruhi wengine zaidi ya thelathini na tatu ni hujuma ya karibuni zaidi kuilenga nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Kundi la ADF lilitangaza kuhusika na shambulio la bomu lililotokea mwezi uliopita karibu na mgahawa maarufu wa Kawempe jijini Kampala, na shambulio hilo lililotekelezwa Jumanne hii limedaiwa kutekelezwa na kundi la ISI ambalo limedai kuhusika na shambulio hilo. Kwa muda mrefu, kundi hilo la kigaidi la ADF ambalo linahusishwa na mtandao wa ISIS limekuwa likipinga utawala wa rais Yoweri Museveni, kiongozi wa muda mrefu wa Uganda na mwitifaki wa kiusalama wa Marekani, ambaye alikuwa kiongozi wa kwanza wa kiafrika kutuma askari wa kulinda amani nchini Somalia ili kuihami serikali kuu ya nchi hiyo dhidi ya hujuma za kundi la kigaidi la Alshabab. Tuelekee sasa huko Sudan ambapo kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amelaani vikali mauaji ya watu 39 nchini Sudan yaliyofanywa na vikosi vya ulinzi tangu yalipofanyika mapinduzi ya kijeshi nchini humo mnamo tarehe 25 Oktoba mwaka huu. Watu kumi na watano kati yao wameripotiwa kupigwa risasi siku ya Jumatano pekee wakati wa maandamano yaliyofanyika katika mji wa Khartum, Khartum Bahri na Umdurman. Michel Bachelet ameeleza katika taarifa kuwa na hapa namnukulu: kufuatia wito wetu wa mara kwa mara wa kwa jeshi na mamlaka za usalama kuacha kutumia nguvu zisizo za lazima na zisizo na uwiano dhidi ya waandamanaji, ni aibu sana na jambo la kusikitisha kwamba risasi za moto zimetumika tena dhidi ya waandamanaji. Ufyatuaji risasi kwenye umati mkubwa wa waandamanaji wasio na silaha na kuacha watu kadhaa wakiwa wameuawa na wengine wengi kujeruhiwa ni jambo la kusikitisha ambalo linalenga kuzima sauti ya upinzani wa umma, na huo ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa za haki za binadamu. Kwa mujibu wa duru za utoaji huduma za tiba, zaidi ya watu mia moja walijeruhiwa wakati wa maandamano ya Jumatano na themanini kati yao walipata majeraha ya risasi kwenye mili yao sehemu ya juu na vichwani. Katika taarifa hiyo yake Bi Bachelet ameeleza pia kwamba kuzimwa kwa mawasiliano kuna maanisha kuwa watu hawawezi kupiga simu kwa huduma za magari ya kubeba wagonjwa ili kuwatibu waandamanaji waliojeruhiwa, familia haziwezi kuangalia usalama wa wapendwa wao na hospitali haziwezi kufikia madaktari kwani vyumba vya dharura vimejaa. Na akaongeza kwa kusema kuwa kuzimwa kwa mtandao na mawasiliano kwa ujumla ni kukiuka kanuni za msingi za umuhimu wa haja ya mawasiliano na ni kukiuka pia sheria za kimataifa. Ripoti kutoka Sudan zinaonyesha kuwa waandishi wa habari pia wamekuwa wakikamatwa, kushambuliwa, uh, wakati wakiripoti na pia nyumba na ofisi zao kupekuliwa na vikosi vya ulinzi na usalama. Katika taarifa yake, kamishina mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza pia kuwa maafisa wa vikosi vya usalama pamoja na viongozi wa kisiasa na kijeshi wanaohusika na matumizi ya nguvu kupita kiasi na yasiyo na uwiano dhidi ya waandamanaji lazima wawajibishwe kwa kuzingatia sheria na viwango vya kimataifa vya haki za binadamu. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tuelekee ukanda wa Asia Magharibi. Kiongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, nje ya nchi amesema mapatano na utawala haramu wa kizayuni wa Israel ni kosa kubwa na usaliti kwa taifa la Palestina. Khalid Meshal ameeleza kuwa nyenzo na suhula zote kuanzia mkawama au mapambano na upinzani wa umma pamoja na kuendesha mapambano kwa mtutu wa bunduki ni halali kisheria kutumiwa na Wapalestina kwa ajili ya kupata haki zao. Mashal amesema mikataba ya mapatano iliyosainiwa na nchi za kiarabu kwa ajili ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel haijawa na tija wala faida yeyote, na akaongeza kwamba kueneza fikra za kufanya mapatano na utawala ghasibu unaokalia ardhi za Palestina kwa mabavu na kutaka kuonyesha kuwa utawala huo ni rafiki katika eneo la ishia magharibi hakuwezi kubadilisha uhakika wa mambo. Kiongozi huyo wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina nje ya nchi amesisitiza kuwa taifa la Palestina litaendelea za mukawama na mapambano yake dhidi ya Israel ili kuhakikisha linapata haki zake na linakomesha kukaliwa kwa mabavu wa ardhi yake na mwishowe litapata ushindi. Umoja wa falme za Kiarabu, Bahrain, Moroko na Sudan ni nchi za Kiarabu zilizochukua hatua katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita ya kupatana na Israel ili kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo haramu wa kizayuni unaoikalia kwa mabavu uh, Palestina, kikiwemo kibla cha kwanza cha Waislamu kwa zaidi ya miongo sabaa. Sasa, tangu ulipoivamia na kuikalia kwa mabavu ardhi ya Palestina, utawala ghasibu wa kizayuni umeshakanyaga mara kadhaa haki za Wapalestina, mbali na kutenda kila aina ya jinai dhidi ya wa wamiliki hao waasili wa ardhi hiyo. Hadi sasa utawala bandia wa Israeli ungali unaendeleza sera za ujenzi haramu wa vitongoji vya walezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina, eh, kuwatoa na kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina katika nyumba zao na kuuwekea mzingiro wa kidhalimu ukanda wa Gaza. Na waziri wa habari wa Lebnan amesema tatizo haswa la Saudi Arabia ni nchi yake na nchi yake halitokani na matamshi aliyowatoa hivi karibuni bali linahusiana na harakati ya mukawama au mapambano ya Kiislamu ya nchi hiyo, Hizbullah. George Kurdahi amesema leo kuwa yeye anakaribisha njia yoyote ya utatuzi kwa ajili ya manufaa na masilahi ya taifa ya Lebanon, na akaongeza kuwa yuko tayari kujiuzulu wadhifa wake kwa ajili ya kufungua njia ya uhusiano wa Lebanon na nchi za Kiarabu za Guba ya Uajemi. Kurdahi amefafanua kwa kusema, watu wote wanajua tatizo lililopo hivi sasa katika uhusiano wa Riadh na Beirut ni kubwa zaidi kuliko linavyohusishwa na mimi, na linahusu msimamo wa Saudi Arabia mkabala wa nafasi ya Hezbollah ndani ya Lebnan na katika eneo, jambo ambalo Riadh yenyewe imeshalieleza ina... kinagaubaga mara kadhaa. Waziri wa habari wa Lebnan vilevile amezungumzia sababu ya kutofanyika vikao vya baraza la mawaziri la nchi, na akasema sababu ya kwanza inayokwamisha kufanyika kikao cha baraza la mawaziri ni tofauti zilizopo kuhusu Jaji Tarik Bitara, mkaguzi wa faili la mlipuko wa bandari ya Beirut. Lakini mbali na hilo, kuna kuwemo au kutokuwemo mimi, serikali inakabiliwa na changamoto kubwa sana na matatizo ya kimaisha, kijamii, kiuchumi na kifedha. Mivutano ya karibuni baina Lebanon, ya Lebanon na nchi za Ghuba ya Uajemi, hasa Saudi Arabia, ilianza baada ya waziri Kordahi kutoa wito wa kukomeshwa vita vilivyoanzishwa na muungano wavamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudia dhidi ya watu wa Yemen. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Aopeza msikilizaji, na sasa, baada ya taarifa ya habari za dunia, ni wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu ripoti ya mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan kwa baraza la usalama. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan amesema katika ripoti yake ya kwanza kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba anashaka iwapo serikali ya muda inayoongozwa na Taliban nchini Afghanistan ina uwezo wa kukabiliana na kundi la kigaidi la ISIS au Daesh. Ripoti hiyo ambayo imetolewa katika mazingira ambayo mashambulizi ya Daesh yanaendelea kuongezeka huko Afghanistan inatia wasiwasi kuhusu usalama wa raia wa nchi hiyo. Lions anaamini kwamba njia pekee ya kutatua tatizo hilo ni Taliban kukubali kuyashirikisha makundi yote ya kisiasa, kijamii, kikabila na kidini katika kubuni serikali ya umoja wa kitaifa ambayo itakuwa na uwezo wa kukabiliana na kundi la kigaidi la ISIS au Daesh. Pir Muhammad Mulazehi, mtaalamu wa masuala ya Afghanistan, anasema Si watu wa Afghanistan pekee bali nchi zote za eneo na Umoja mataifa wa Mataifa zina wasiwasi mkubwa kuhusu kuenea ugaidi wa Daesh huko Afghanistan. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kundi hilo linaweza kuhatarisha usalama wa watu wa Afghanistan na nchi za eneo na hivyo wote kudhurika. Ukweli wa mambo ni kuwa Umoja wa Mataifa haujaweka mikakati ya kutosha kwa ajili ya kuimarisha usalama wa Afghanistan, na ripoti ya hivi karibuni ya mjumbe maalum wa umoja huo kwa baraza la usalama inabainisha wazi kuwa siasa za baraza hilo zinaathiriwa moja kwa moja na siasa za Marekani. Kwa msingi huo, watu wa Afghanistan hawana matumaini kuwa ripoti hiyo itaweza kuchangia juhudi za kuboresha usalama wa nchi yao. Wakati huo huo, sehemu kubwa ya utatuzi wa matatizo ya Afghanistani iko mikononi mwa kundi la Taliban ambalo linafuatilia kuachiliwa fedha za Afghanistan ambazo zinazuiliwa katika mabenki ya nchi kadhaa za magharibi kwa lengo la kuimarisha uchumi wa nchi hiyo. Kwa msingi huo kundi hilo linapaswa kufanya juhudi kubwa za kuvutia imani ya jamii ya kimataifa kuhusiana na siasa za utawala wake huko Afghanistan. Bila shaka nchi jirani za Afghanistan na hasa zile zilizo na ushawishi mkubwa kwa kundi hilo zinapaswa kufanya jitihada za kulishawishi likubali kutekeleza siasa ambazo zinayounganisha makundi yote ya Afghanistan na kuyafanya yahisi kuwa yanashirikishwa katika uendeshaji wa mambo ya nchi hiyo. Mohsin Pakain, mtaalamu wa masala ya kisiasa , anasema kuhusu jambo hilo kuwa serikali za nchi jirani kwa njia moja uh, ya moja kwa moja au siyo ya moja kwa moja zinapaswa kuifahamisha Taliban mitazamo yao kuhusu udharura wa kubuniwa serikali jumuishi na kuwa na msimamo mmoja kuhusu swala hilo. Kwa vyovyote vile, sitizo la mara kwa mara la jamii ya kimataifa kuhusu umuhimu wa kubuniwa serikali jumuishi Afghanistan linathibitisha wazi kwamba hadi sasa kundi la Taliban halijaweza kuikinaisha jamii hiyo kuhusu jambo hilo. Naam, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya usiku Ijumaa hii kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa na mpisha mwenzangu Abdul Fatah musaidi awaleteni makala yetu ya kila wiki ya darsa ya Quran. Baada ya hapo, ni makala ya leo katika historia. Karibu ni kusikiliza. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na tisini na sita. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 42 ya Ashura, katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 43 ya Az-Zukhruf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kwanza ahadi ya nne za sura hiyo ambazo zinasema Imo katika mama wa kitabu kilichoko kwetu ni tukufu na yenye hikima. Kama tulivyoeleza, suratu Zukhruf ni sura ya 43 ya Quran, na ina aya 89. Sura hii kama zilivyo sura nyingine zilizoteremshwa Maka inazungumzia masuala ya imani na itikadi kama asili ya uumbaji maadi yaani kufufuliwa viumbe na utume. Kuna sura saba za Quran ambazo zimeanza kwa herufi za mkato za Hamim. Suratu Zuhruf ni moja kati ya sura hizo, na kama zilivyo sura nyingine zinazofanana nayo. Baada ya herufi hizo yamefuatia maelezo kuhusu Quran na kuteremshwa kwake kwa ajili ya kuwaelekeza watu kwenye uongofu. Kwa hiyo, katika sura hii pia, na kama tulivyotangulia kueleza, baada ya herufi hizo za mkato, Allah Subhanahu wa Ta'ala ameapa kuiapia Quran na kueleza kwamba. Hakika na ukweli wa kitabu hicho uko wazi, ni kibainisho cha kuonyesha kwa uwazi kabisa njia ya saada na uongofu. Wahutubiwa wa mwanzo wa kitabu hicho walikuwa wazungumzaji wa, wa lugha ya Kiarabu na kitabu chenyewe cha Quran kimeteremshwa kwa lugha ya Kiarabu, lakini pamoja na hayo Haikukusudiwa kaumu ya Waarabu peke yao na watu wenye asili ya lugha hiyo tu, bali yaliyomo ndani yake wanaweza kuyafahamu na kuyaelewa watu wa kila mahala na zama. Mwenyezi Mungu, ambaye ndiye aliyeteremsha Quran, amewataka wanadamu wote watumie akili zao kuzitafakari aya zake wazingatie mafundisho yake matukufu na waiamini kwa basira maarifa na uelewa kamili. Ni wazi kuwa baada ya kukiamini kitabu hiki, inatakiwa mtu ayafuate na kuyatekeleza mafundisho yake yanayomjenga mtu na kumtatulia yote yanayomtatiza kinyume na wanavyodai baadhi ya watu kwamba Quran ni maneno ya mtu aitwaye Muhammad. Ukweli ni kwamba Qurani tukufu ni maneno ya Mwenyezi Mungu, na asili na hakika yake iko kwake yeye, Mola. Imehifadhiwa na kutunzwa kwenye Ummulkitab, yaani kitabu mama au lahu lmahfudh. Ni kitabu ambacho kutokana na ujuzi na hikma ya Allah ndilo chimbuko la vitabu vyote vya mbinguni, ukweli na hakika kuhusu ulimwengu, sababu za kupatia saada na fanaka, na chanzo cha kuharibikiwa na kuhasirika mwanadamu, pamoja na yale yanayohitajika kumjenga kihikma na kumfikisha kwenye ukamilifu wa kiutu Yamebainishwa ndani ya kitabu hicho chenye daraja ya juu ya utukufu na kilichotukuka na kutakasika na utiaji mkono wa kupotosha na kubadilisha yaliyomo ndani yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Quran ina daraja ya utakatifu mpaka Allah subhanahu wataala ameipa hadhi ya kuiapia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuchagua kufuata njia ya Mwenyezi Mungu inatakiwa kufanyike kwa tafakuri na kutumia akili, si kufuata kwa kuiga na kwa mazoea tu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ujumbe waliokuja nao mitume wote na yaliyomo ndani ya vitabu vyote vya mbinguni ni mamoja kwa sababu yameteremshwa kutoka kwenye chemchemi na chimbuko moja Subhani. naiendeleza darsa yetu kwa aya ya tano hadi ya nane ambazo zinasema: afanadribu ankum dhikra safhan an kuntum qauman musrifin, je, tuache kukukumbusheni kabisa kwa kuwa nyinyi ni watu mliopita mipaka? Wakam arsalna min nabiyyin fil awwalin, na manabii wangapi tuliwatuma kwa watu wa zamani. Wama yatihim min nabiyyin ila kanu bihi yastahziun, na hakuwajia nabii yeyote ila walikuwa wakimkejeli. Fa ahlakna ashadda minhum batshan wa mada mathalul awwalin, na tuliwaangamiza waliokuwa na nguvu kushinda wao na mfano wa watu wa zamani umekwisha pita. Moja ya kaida na utaratibu aliyoweka Allah subhanahu wa ta'ala katika zama zote za historia ni kutuma mitume na kuteremsha vitabu vya mbinguni kwa ajili ya kuwaongoza na kuwaelekeza watu kwenye uongofu, lakini kila mara yametokea makundi ya watu na watawala waliosimama kuupinga wito wa mbinguni, na wakatumia mbinu mbalimbali mbali, ikiwemo ya kutusi, kukejeli na kufanya shere na stihizai, ili kuzidunisha shahsia za mitume hao wa Allah. Wakati mwingine, upinzani huo ulifikia kiwango cha juu kwa watu hao kutumia wenzo wowote ule, ili kuzuia mafundisho ya mitume ya yasienee, na ili kufikia lengo hilo, waliweza hata kuanzisha vita na mapigano, bali hata kuwaua mitume na wafuasi wao. Lakini pamoja na hayo Mwenyezi Mungu hakusitisha kutuma mitume na wala hakuwaacha kama walivyo watu waliofanya maovu hayo dhidi ya mitume wake na wafuasi wao. Na bila shaka mwisho wa ubaya wa wapinzani wa haki ulikuwa ni kuangamizwa, na hatima yao ikawa funzo la ibra na mazingatio kwa wengine. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba vikwazo na vizuizi visiwafanye viongozi na wafanya tablighi ya dini warudi nyuma katika kutekeleza jukumu lao la kufikisha wito wa haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa waumini wasiumbe na kulegalega kwa sababu ya kejeli na stihzai za wapinzani, kwa sababu mitume wa Allah walikuwa wakifanyiwa shere na stihzai kila mara na makafiri, lakini viongozi na waja hao wateule walisimama imara na wala hawakutetereka katika kuendeleza kazi ya kulingania wito wa haki. Vilevile aya vile hizi zinatuelimisha kwamba adhabu ya Mwenyezi Mungu haihusiani na akhera pekee bali baadhi ya kaumu zilizokuwa na nguvu na zikakithiri katika kuchupa mipaka na kufanya israfu zilihilikishwa na kuangamizwa papa hapa duniani. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya tisa na ya kumi, ambazo zinasema wala in saaltahum man khalaqa as-samawati wal arda layaquluna khalaqahunna al-azizu al-alim, na ukiwauliza nani aliyeziumba mbingu na ardhi, bila shaka watasema kaziumba mwenye nguvu mjuzi. alladhi ja'ala lakum al-ardha mahdan wa ja'ala lakum fiha subulan la'allakum tahtadun, ambaye amekufanyieni ardhi kama tandiko na akakufanyieni ndani yake njia mpate kuongoka. Aya hizi zinaashiria risala na ujumbe wa mitume katika kuamsha fitra na maumbile yaliyolala ya watu ili yazingatie na kumwelekea ya muumba wao, na kueleza kwamba kama washirikina waliokuwa wakiabudu masanamu wangeulizwa muumba wa ulimwengu ni nani, basi wangekiri kuwa Mwenyezi Mungu ndiye aliyeumba mbingu na ardhi. Kutokana na kushughulishwa zaidi na pirika za kila siku za maisha, watu wengi hujisahau wakaghafilika na suala la asili au mwanzo wa ulimwengu na mwisho wake. Hushughulishwa na kula na kulala na raha na starehe za maisha, huku wakifanya kila wawezalo ili kufanikisha malengo hayo kwa kujichumia na kujilimbikizia mali ili kuendesha maisha yao kwa raha. Wanashughulishwa na mambo hayo, wakati hilo silo lengo halisi la maisha. Na hata kama mtu atafikia malengo ya kukidhi matashi yake kwa vitu hivyo vya kimaada, hatajihisi amepata fanaka na saada ya kuiridhisha nafsi na batini yake. Mitume wa Mwenyezi Mungu amekuja ili kuwapa watu maonyo na indhari kwamba wasighafilike na umuhimu wa kufikiria hatima ya amali na matendo yao, na wala mashughuliko ya kimaisha yasiwasahaulishe mola wao, mola ambaye ndiye aliyewaumba na akawajaalia neema mbalimbali. Ni yeye Mwenyezi Mungu aliyeifanya ardhi kuwa tandiko na mahali pa kumpa utulivu mwanadamu. Nukta moja ambayo inapasa tuizingatie ni kwamba ijapokuwa ardhi ina harakati za aina kadhaa, lakini kutokana na kanuni ya mvutano na sababu zinginezo inabaki kuwa tulivu kiasi cha kuwafanya wakazi wake wasihisi adha yoyote. Neema nyingine ni kwamba yeye Allah subhanahu wa ta'ala amekuwekeeni njia mbalimbali mbali katika ardhi za kukuongozeni na kukufikisheni mnakokusudia kwenda. Inafaa tuashirie hapa kuwa karibu sehemu zote za nchi kavu katika ardhi zina sura ya nyufa na mipasuko iliyojazwa juu yake milima mikubwa na midogo pamoja na mabonde, lakini kitu chenye kutoa mguso ni kwamba baina ya vigingi vya milima hiyo mirefu iliyokwenda juu katika pembe mbalimbali mbali za dunia kuna mianya na nafasi za wazi ambazo mwanadamu huzitumia kupata njia ya kumpitisha na kumfikisha anakoelekea. Hii yenyewe ni katika rehma za Mwenyezi Mungu kwa waja wake, na kama ni hivyo ni mola huyo tu aliyemjaalia mwanadamu neema zote hizo na ambaye ndiye muumba na mwendeshaji wa ulimwengu ndiye anayestahiki kuabudiwa, na ni kwa kumwabudu na kumtii yeye ndipo mwanadamu ataweza kunufaika na neema zake za duniani na huko akhera pia, kuingizwa kwenye pepo ya milele. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba kumjua Mwenyezi Mungu ni jambo la kimaumbile, lakini pamoja na hayo, mtu anahitaji kukumbushwa na kutanabahishwa ili asije akamsahau mola wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa kuzitafakari neema za Mwenyezi Mungu katika maisha ni njia bora ya kujivua na mghafala na kukwangua kutu za usahaulifu ndani ya moyo na roho ya mtu. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akaweka ardhini nyenzo na suhula zote anazohitaji mwanadamu, amempangia pia kiumbe huyo sababu na njia ya kumfikisha kwenye uongofu ili aweze kupata neema na saada ya duniani na akhira. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 896 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 13 Rabiuthani mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 19 Novemba mwaka 2021. Na siku kama ya leo miaka 1224 iliyopita, yaani tarehe 13 Rabiuthani mwaka 218 Hijiria, aliaga dunia Ibni Hisham, msomi na mwanahistoria mkubwa wa Kiislamu. Ibni Hisham alizaliwa Basra nchini Iraq na alibobea katika elimu ya fasihi na utungaji wa mashairi . Alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufanya uchunguzi kuhusu maisha ya Nabi Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Umashuhuri mkubwa wa Ibni Hisham unatokana na kitabu chake cha Asira Nabawiya, ambacho ni miongoni mwa marejeo muhimu kuhusu maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Miaka 104 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa huko Allahabad nchini India Bi Indira Gandhi, binti pekee wa Jawaharlal Nehru. Mwaka 1947 baada ya India kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na baba yake kuwa waziri mkuu wa India, Indira Gandhi alikuwa na nafasi muhimu kando ya baba yake. Mwaka 1964 baada ya kufariki dunia baba yake, Indira Gandhi aliteuliwa katika serikali ya Lal Bahadur Shastri kuwa waziri wa habari redio na televisheni. Indira Gandhi alikuwa waziri mkuu wa India kuanzia mwaka 1966 hadi 1984 alipouawa. Miaka 44 iliyopita katika siku kama ya leo, Anwar Sadat, rais wa wakati huo wa Misri, alifanya safari katika Baitul Muqaddas huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hiyo ilikuwa safari ya kwanza kufanywa na rais wa nchi ya Kiarabu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Safari hiyo ilifanyika katika fremu ya kujikurubisha Misri kwa utawala haramu wa Israel. Safari ya Anwar Sadat iliwakasirisha mno Waislamu, hasa wananchi wa Palestina. Licha ya hali hiyo, mwaka 1978 Anwar Sadat alitiliana saini mkataba wa Camp David na utawala huo ghasibu kwa usimamizi wa Marekani. Nchi nyingi za Kiarabu na baadhi ya nchi za Kiislamu zilikata uhusiano na serikali ya Misri, zikionyesha kuchukizwa na hatua hiyo ya Anwar Sadat. na siku kama ya leo miaka 8 iliyopita kundi la kigaidi na kitakfiri la batalioni ya Abdullah Azam lililokuwa likiongozwa na gaidi Msaudi Arabia Majid Al Majid, ambalo ni miongoni mwa matawi ya kundi la kigaidi la Alqaida, lilishambulia ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani mjini Beirut huko Lebanon kwa kutumia magaidi wawili waliojiripua kwa mabomu. Katika mashambulizi hayo mawili ya kigaidi watu 23 akiwemo hujatulislamu walmuslimin Ibrahim Ansari aliyekuwa mwambata wa utamaduni wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani nchini Beirut na mke wa mmoja wa wanadiplomasia wa Iran waliuawa wa shahidi, na watu wengine zaidi ya 160 walijeruhiwa. Walinzi wanne wa ubalozi wa Irani mjini Beiruti pia waliuawa katika hujuma hiyo ya kigaidi. Baada ya hujuma hiyo, Majid al Majid alitiwa nguvuni, lakini aliuawa kwa njia ya kutatanisha akiwa katika hospitali ya kijeshi mjini Beiruti kabla ya kutoa taarifa yoyote, na maiti yake ikakabidhiwa kwa maafisa wa utawala wa Saudi Arabia. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran na kabla ya kuondokani, mukhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran asema sharti la kukubaliwa Marekani kurudi kwenye mapatano ya nuklia JCPOA nikundo Washington uh, kwa namna athirifu itakavyoweza kudhibitika na kwa wakati mmoja vikwazo vyote ilivyoiwekea Iran, na kwamba sahihi ya rais wa Marekani haiwezi kutegemewa. Polisi Uganda imesema washukiwa watano wa milipuko ya kigaidi iliyotokea Jumanne nchini humo wameuawa kwa kupigwa risasi. Umoja wa Mataifa nao wasema mauaji ya waandamanaji huko Sudani ni ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Kiongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina nje ya nchi Khalid Mashal amesema kufanya mapatano na utawala haramu wa Israel ni kulisaliti taifa la Palestina. Na wapenzi wasikilizaji, la ziada sina, ila wakati kuniruhusu, nitangazia maoni yenu haraka haraka. Ni Juma eh, eh, Sagai wa Musoma, Tanzania, anasema huo ndio ukweli na uwazi. Tatizo eh, sio Hizbullah eh, tatizo si Kordahi ni Hizbullah, anasema Juma ya eh, Sagai. Eh, kuhusiana na habari hiyo tuliokuwa nayo kuhusiana na uhusiano wa Lebanon na Saudi Arabia. Naam, la ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu, matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.