Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tuljumwa. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, na kutakia juma mubarak, ni kikukaribisha kwa moyo mkunjufu katika matangazo haya ya Ijumaa mchana ya Radio Teherani idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Mchana huu mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia takayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran Jumahili, makala ya wiki bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika anga za 105.3 Kumradhi, 153 Tanga, 19 Mwanza, 997 Kigoma, 141 Mtwara na 991 Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana alama ya kujumlisha plus 9893565487 au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake Iran yasema vikwazo vipya dhidi yake ni mwendelezo wa sera zilizofeli za Trump. Watoto 300 wa Yemen wanaaga dunia kila siku kwa utapiamlo. Na ripoti yasema mihadarati inaua watu zaidi ya laki moja kila mwaka nchini Marekani, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, msomaji wako ni Hussein Hasan. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu si kitu kingine ghairi ya mwendelezo wa sera zilizogonga ukuta za Donald Trump. Said Khatibzade alisema hayo jana Alhamisi na kueleza bayana kuwa na hapa nanukuu, Iran inavitazama vikwazo hivyo vya Marekani dhidi ya Iran kama jitihada za kuendeleza sera iliyofeli ya mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi ya aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump, mwisho wa kunukuu. Khatibzade, sambamba na kusisitiza kuwa vikwazo hivyo ni haramu na vinavyokiuka sheria, amebainisha kuwa Washington inachukua hatua za namna hii kutokana na kukata kwake tamaa. Kauli ya Khatibzade ni radiamadi kwa hatua ya wizara ya hazina ya Marekani kuwawekea Wairani sita au kuwaweka Wairani sita katika taasisi moja ya Kiirani katika orodha mpya ya vikwazo kwa kisingizio kuwa walijaribu kuingilia uchaguzi wa Marekani wa mwaka jana elfu mbili na ishirini. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ameeleza kuwa Marekani inaendelea kutumia vikwazo kuzikomoa nchi nyingine duniani katika hali ambayo yenyewe ina rekodi ndefu ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi zingine. Wakati huo huo, Said Khatibzade amelani amelaani vikali matamshi ya uingiliaji wa mambo ya ndani ya nchi nyingine yaliyotolewa hivi karibuni na msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Ufaransa, Anne Claire Legendre. Aliutaka wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA eti wipe Iran ujumbe wa nguvu na kuitaka Teheran eti irejee katika utekelezaji wa majukumu yake yanayofungamana na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Bila kupoteza muda, kwingineko, shirika moja la kutetea haki za binadamu limesema mamia ya watoto wa Yemen wanafariki dunia ndani ya kila saa ishirini na nne kutokana na utapia mlo, huku muungano wa kivita unaongozwa na Saudi Arabia ukiendelea kufanya mashambulizi na kuliwekea mzingiro wa kila upande wa taifa hilo maskini la Kiarabu kwa mujibu wa shirika la Intesaf la kupigania haki za wanawake na watoto lenye makao yake nchini Yemen, watoto zaidi ya mia tatu wa Kiyemen wanaaga dunia kila siku kutokana na utapiamlo wa kiwango cha juu. Ripoti ya shirika hilo iliyotolewa jana Alhamisi mjini Sanaa imeongeza kuwa watoto 3825 wa Yemen wameaga dunia, huku wengine zaidi ya 4157 wakijeruhiwa tangu Saudia iivamia nchi hiyo jirani yake miaka sita iliyopita. Ripoti ya shirika la Intesaf imebainisha kuwa watoto zaidi ya elfu tatu wa Yemen wanasumbuliwa na magonjwa sugu tangu kuzaliwa kwao huku wengine wapatao elfu tatu wakihitaji kufanyiwa upasuaji wa moyo nje ya nchi hiyo haraka iwezekanavyo. Mwaka jana mratibu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu nchini Yemen, Liz Granda alionya kwamba ikiwa vita havitomalizwa katika taifa hilo, basi Yemen itaelekea kwenye hali ambayo haitoweza kubadilishwa na kuingia kwenye hatari ya kupoteza kizazi kizima cha watoto nchini humo. Kwingineko, katika kile kinachoonekana ni kuendelea kuvurugika uhusiano wa kidiplomasia kati ya Ufaransa na Algeria, serikali ya Algiers imetangaza habari ya kufunga balozi zake ndogo zipatazo sita katika nchi hiyo ya Ulaya. Rais wa Algeria ametangaza kuwa nchi hiyo imesitisha shughuli za balozi zake ndogo nchini Ufaransa katika miji ya Nice, Toulouse, Crete, Pontoir, Montpellier na Bobigny. Hatua hiyo ya Algiers imechukuliwa huku uhusiano wa pande hizo mbili ukiendelea kuyumba yumba baada ya matamshi yaliyotolewa na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kuhusu historia ya Algeria yaliyotambuliwa na Waalgeria kuwa ni dharau na kudhalilishwa nchi yao. Haya yanajiri chini ya wiki mbili baada ya heres huyo kukataa mwaliko wa Ufaransa wa kushiriki mkutano wa Paris ulioitishwa kwa ajili ya kujadili hali ya kisiasa nchini Libya. Mwezi uliopita, gazeti la Le Monde la Ufaransa lilimnukuu Emmanuel Macron akimshambulia kwa maneno ya jeuri rais wa Algeria na kusema kuwa historia ya Algeria inapaswa kuandikwa upya. Macron alidai kwamba hakukuwa na taifa liitwalo Algeria kabla ya kuvamiwa ardhi za nchi hiyo na wakoloni wa Ufaransa. Waalgeria wamekasirishwa mno na maneno hayo ya kifidhuli ya rais wa Ufaransa. Algeria ilimwita nyumbani balozi wake wa Ufaransa kwa ajili ya mashauriano, ikilalamikia matamshi yaliyotolewa na Macron dhidi ya nchi hiyo ambayo Algiers imeyataja kama ya upotoshaji na uingiliaji wa masuala ya ndani ya nchi nyingine. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Burundi imemfuta kazi waziri wake wa biashara, uchukuzi, viwanda na utalii kwa tuhuma kwamba mwenendo wake uko kinyume na mipango ya serikali na unaweza kuchafua taswira ya Burundi. Kwa maelezo zaidi, tunajiunga na mwandishi wetu wa Bujumbura, Hamida Isa. Sheria ya kirahisi nambari mia moja mkato mia mbili sitini ya tarehe 18 za mwezi Novemba mwaka elfu mbili ishirini na moja imemfuta kazi waziri wa biashara uchukuzi viwanda na utalii nchini hapa Burundi, Bi Kapitoline Niyonizigie. Waziri Kapitoline Niyonizigie amekalia wadhifa huo kwa kipindi kisichozidi miezi sita baada ya kufutwa kazi mtangulizi wake waziri Makile Ndavaneze aliotuhumiwa kuwa mwenendo wake waweza kuhatarisha uchumi na kuchafua sura ya Burundi. Waziri Kapitoline Niyonizigiye amefutwa kazi wakati akionekana kwenye runinga ya taifa yuko nyuma ya rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye, akifuatilia kongamano lilobatizwa kama la kutathmini mikakati inayofaa ya kuinua uchumi wa Burundi na hivyo kukabiliana na umasikini na kuiweka Burundi katika nchi zinazoinukia ifikapo mwaka elfu mbili arobaini. Sheria hiyo ya kiraisi ilomwachisha kazi imesainiwa na Rais Evaristi Ndaishimie imesema katika kipengele chake cha kwanza kuwa matendo yake waziri Kapitoline Nio ni Zigie yako kinyume na mwelekeo wa serikali ya Burundi na yanaipaka tope sura ya Burundi. Taarifa zilotanda kwenye mitandao ya kijamii zinasema kuwa kiini hasa cha waziri huyo kufutwa kazi ni kwamba aliwaondoa kwenye orodha maafisa katika wizara yake aliokuwa ambatana nao katika msafara kuelekea huko dubai walokwenda na rais evaristi ndayishimiye kuhudhuria maonyesho ya kiuchumi yaliobatizwa kama dubai 2020 na kwamba waziri huyo aliweka kwenye orodha wanaye alokwenda nao katika safari hiyo hatua hiyo ya kumfuta kazi waziri wa biashara, uchukuzi, viwanda na utalii imekuja wakati rais Evariste Ndayishimiye amekosoa katika kongamano hilo la kunua uchumi wa Burundi mwenendo wa baadhi ya maafisa wa serikali alowataja kuwa hawawajibiki katika majukumu yao. Hamidisa, idhaa Rejo Teheran, Bujumbura. Asante sana. Hamida Isa kwa ripoti yako hiyo, ukiwa hapo Bujumbura, Burundi. ni kurejesha tena kidogo, mpenzi msikilizaji, nchini Yemen, ambapo msemaji wa jeshi la Yemen ameonya vikali wanajeshi na mamluki wa muungano wa uvamizi unaongozwa na Saudi Arabia katika vita dhidi ya Yemen, na kueleza kuwa Riadha na waitifaki wake watabeba dhima ya matokeo mabaya ya chokochoko zao mpya. Brigedia Generali Yahya Sareh amesema ha, hayo katika ujumbe aliotuma usiku wa kuamkia leo kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kufafanua kuwa muungano wa kijeshi wa Saudia umetekeleza mashambulizi ya anga 65 dhidi ya Yemen ndani ya saa ishirini na nne zilizopita. Ametahadharisha kuwa vikosi vya mizi vijiweke tayari kupokea vipigo vikali kutokana au kutoka kwa majeshi ya Yemen na vikosi vya kujitolea wananchi kwa uchokozi huo mpya. Mapema jana jeshi la Saudia likishirikiana na mamluki wake lilifanya operesheni ya hujuma za anga katika mikoa ya Yemen ya Sanaa, Dhamar, Saada na Aljauf kwa madai ya kulipiza kisasi cha shambulio na makombora ya balistiki na ndege zisizo na rubani. ni katika hali ambayo muungano huu uvamizi unaongozwa na Saudia huko Yemen hivi karibuni uliwanyonga mateka kumi wa kivita wa jeshi la Yemen. Wizara ya mambo ya nje ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imesema kuwa hatua hiyo ni jinai ya ya kivita. Na ripoti mpya ya utafiti inaonyesha kuwa idadi ya watu wanaopoteza maisha kutokana na matumizi ya mihadarati nchini Marekani imeongezeka na kupindukia watu laki moja kwa mwaka. Kituo cha kudhibiti magonjwa nchini Marekani, CDC, kimetoa taarifa hiyo na kueleza kwamba watu wengi zaidi wanakufa kila mwaka kutokana na matumizi ya dawa za kulevya kuliko wale wanaaga dunia kutokana na kupigwa risasi au katika ajali za barabarani. Idara hiyo imesema matumizi ya mihadarati yameongezeka kwa asilimia 28.5 kati ya mwezi Mei mwaka jana hadi mwezi Aprili mwaka huu. Mkurugenzi wa kitaifa wa kudhibiti sera ya dawa za kulevya nchini Marekani Dr. Rahul Gupta amesema hali hii isiyo ya kawaida haikubaliki na inahitajika kutafutiwa majibu ya haraka. Wataalamu nchini humo wamesema akthari ya vifo hivyo vimetokana na matumizi ya dawa ya kulevya aina ya fentanyl huku baadhi ya watumiaji wakichanganya na mihadarati aina ya, ya heroin cocaine au methamphetamine. Kwa mjibu wa utafiti wa moni wa Gallup ni kwamba asilimia sitini na nne ya Wamarekani wanataka kuona bangi ikihalalishwa kote nchini humo. Takwimu zinaonyesha kuwa takriban asilimia sabini ya wananchi wa Marekani wametumia bangi japo mara moja katika kipindi cha maisha yao. Matumizi ya mihadarati nchini Marekani yanaisababishia nchi hiyo hasara ya dola bilioni 740 kila mwaka, mbali na kuchangia pakubwa ongezeko la vitendo vya uhalifu na ajali za barabarani nchini humo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Karibu sasa mpenzi a msikilizaji, nikuletea uchambuzi wa kisiasa wenye anwani isemayo Russia yakosoa mwenendo wa kinafik wa Marekani kuhusu masuala ya anga. Waziri wa mambo ya nje wa Russia amezitaja tuhuma za Marekani dhidi ya Moscow kwamba inatumia silaha dhidi ya satelaiti na kusababisha vitisho angani kuwa ni za kinafiki na zisizo na ukweli wowote. Sergey Lavrov amesema kuwa tunaona kwamba badala ya kutoa madai yasiyo na msingi wowote, ni vyema Marekani iketi kwenye meza mazungumzo na ieleze mitazamo yake kuhusu makubaliano yaliyopendekezwa na Russia na China kwa ajili ya kuzuia mashindano ya silaha angani. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia ameeleza hayo akimjibu Antony Blinken, waziri wa mashauri ya kigeno Marekani, aliyekosoa Rasia kwa kulifanyia majaribio kombora lake dhidi ya satelaiti. Antony Blinken alisema katika taarifa yake kwamba Rasia Jumatatu ya tarehe 15 mwezi huu, bila ya kuchukua tahadhari yoyote, ilifanya jaribio lenye uharibifu la kombora lake dhidi ya sateliti lililolenga moja ya sateliti za kiangani. Vile vile Ned Price, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni Marekani, na John Kirby ambaye ni msemaji wa wizara ya ulinzi ya nchi hiyo almaarufu Pentagon, kwa upande mmoja na Ben Wallace, waziri wa ulinzi wa Uingereza, kwa upande wa pili, wamelani hatua wa hiyo ya Rasia katika mashindano ya anga yanayoendelea ya sasa kati ya Rasia na China kwa upande mmoja na Marekani katika upande wa pili, pande zinazovutana zinatuhumiana kwa kusema uongo na kuwa na mienendo ya kinafiki. Pamoja na hayo, tukitupia jicho hatua na mipango ya anga ya nchi tatu hizo tunaona kwamba Washington inafuatilia mikakati kabambe ili kuwa na udhibiti katika masuala ya anga, na hatua zinazotekelezwa na Russia na China katika uwanja huo bila shaka ni jibu kwa harakati za anga za Marekani. Marekani imechukua hatua kubwa katika kuimarisha uwezo wake wa anga tangu kipindi cha utawala wa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump. Mwezi Juni mwaka 2018, Trump aliamuru Pentagon iunde kikosi cha anga kama sehemu ya matawi ya vikosi vya ulinzi vya Marekani. Kikosi hicho cha anga cha Marekani kilianza kazi rasmi mwishoni mwa mwezi Agosti mwaka 2019. Baada ya kuanza kazi, Washington ilichukua hatua kubwa za kuingiza sera za kijeshi katika sekta ya masuala ya anga. Kwa msingi huo, Pentagon iliandaliwa uwanja wa kujiimarisha kufanya majaribio, na kutuma silaha angani, hususan silaha dhidi ya makombora zikiwemo silaha za leza, baada ya kuanza kazi kamandi ya masuala ya anga ya nchi hiyo. Katika kuhalalisha hatua zake hizo, Washington ilidai kwamba vitisho vya anga vya maadui wa Marekani, hususan Rusia na China vimeongezeka katika miaka ya karibuni, na kwamba nchi hizo zinataka kutuma silaha za kivita angani. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya, nitumie arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha au plasi 989035065487. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na wakaribuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio kuhusu Iran katika kipindi cha juma moja lililopita. Na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema matatizo ya nchi yanaweza kupatiwa ufumbuzi wa kielimu. Kamanda mkuu wa IRGC asema Iran inamiliki teknolojia za kisasa za kijeshi. Na Iran yasema iko tayari kushirikiana na nchi za magharibi mwa Afrika kupambana na ugaidi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa uwezo wa vipawa vya vijana wa taifa la Iran unaweza kuandaa uwanja wa kujaza mapengo ya kielimu ya nchi na ikawezekana kuvuka mipaka ya kimataifa ya kielimu na hivyo kuleta ustaarabu mpya wa Kiislamu na kuwa na mustakabali unaong'ara. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo Jumatano alipokutana na vijana na wenye vipawa na vipaji vya juu vya kiilmu na kubainisha kwamba taifa la Iran ni taifa lenye kipaji, na ndiyo maana tangu kale limekuwa likiandamwa kwa vita laini vya udhalilishaji vya wakoloni ili kwa njia hiyo lisahau vipawa na uwezo wake wa kielimu na hata likale hilo, na hivyo kuamini uongo mkubwa wa sisi hatuwezi. Kiongozi muadhamu ameongeza kuwa miaka mia mbili iliyopita wakoloni na watawala wa wakati huo wa taifa hili pia pamoja walikuwa wakipiga ngoma ya kutokuwa na uwezo wa taifa la Iran, ambapo ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ulikuja kuhitimisha hilo. Ayatula Khamenei amebainisha kuwa mghafala na uporaji ni malengo mawili yanayokamilishana ya, ya wakoloni na kujaribu kuongeza fikra ya kutokuwa na uwezo baina ya mataifa, na kuongeza kuwa wakati taifa fulani linapoghafilika na uwezo wake, uporaji ni jambo ambalo huwezekana kirahisi kabisa. Akitoa ushahidi wa aya za Qurani tukufu zinazotahadharisha kuhusiana na matokeo mabaya ya kughafilika, Ayatula Said Ali Kamenei ameeleza kuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatahadharisha katika kitabu kitakatifu cha Qurani kwamba adui anataka mghafilike na silaha na vitu vyenu mlivyo navyo ili aweze kukushambulieni kwa urahisi. Kiongozi mwadhamu amekumbusha matamshi yake ya miaka kadhaa iliyopita kuhusiana na mustakabali wa Iran na udharura wa kuweko himaya na uungaji mkono katika uga wa elimu kimataifa na kusema so, tunapaswa kufanya mambo kwa namna ambayo katika mustakabali unaokubalika kiakili, Irani iwe chanzo cha ilmu kimataifa na mtu ambaye atataka kupata kitu kipya cha kielimu alazimike kujifunza lugha ya Kifarsi kama ambavyo katika zama fulani Irani ilikuwa katika vilele vya ilmu kimataifa na vitabu vya wasomi wa Kiirani vilikuwa vikifundishwa katika vyuo vikuu vya magharibi na mashariki na vikawa marejeo ya wasomi. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amekutana na, na kufanya mazungumzo hapa Teheran na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki na kusisitiza kuwa Iran na Uturuki zinapaswa kujiandaa kuimarisha uhusiano wa sasa kuelekea kwenye ushirikiano wa pande zote. Katika mazungumzo yake ya Jumatatu na Mevlut Kavusoglu, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, rais Said Ibrahim Raisi ameashiria namna kustawisha uhusiano kati ya nchi mbili, hususan katika uga wa kibiashara na kiuchumi kuta yanufaisha mataifa mawili na kueleza kuwa Iran na Uturuki zinapaswa kujiandaa kuimarisha uhusiano wa sasa ili kukuza ushirikiano wa pande zote kwa kukamilisha ramani ya njia ya ushirikiano wa nchi mbili. Rais Ibrahim Raisi ameashiria mtazamo wa Iran unaoamini kwamba nchi za eneo hili zina uwezo wa kutatua masuala na matatizo yao bila ya uingiliaji wa nchi ajinabii, na kueleza kuwa matokeo ya uwepo wa nchi za kigeni katika kanda hii ni ukosefu wa amani na kuibua mivutano kati ya nchi na mataifa ya eneo. Kama ambavyo uwepo wa miaka ishirini wa Marekani huko Afghanistan haukuwa na matokeo mengine isipokuwa kusababisha mauaji, umwagaji damu na maafa, amesema ni wazi kwamba matatizo wa ya Afghanistan yanaweza kupatiwa ufumbuzi na wananchi wa nchi hiyo na msaada wa nchi jirani. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema Iran sasa inamiliki teknolojia za kisasa kabisa za kijeshi na katu haitaruhusu adui atekeleze hujuma yoyote dhidi ya nchi hii. Meja Jenerali Husein Salami aliyesema hayo Jumapili wakati akikagua suhula za kikosi cha majini cha IRGC katika bahari ya Kaspi kaskazini mwa Iran, alisisitiza kuwa IRGC haitamruhusu adui yeyote athubutu kuishambulia Iran na kuongeza kuwa kusimama kidete taifa la Iran kumesambaratisha njama za maadui. Meja Jenerali Salami amesema hivi sasa Iran imeweza kuimarisha uwezo wake wa kijeshi majini, na hivyo imeweza uh, kupanua wigo wa satua yake. Amesema hivi sasa Iran inamiliki teknolojia ya kuunda meli za kisasa za kivita ambazo ni utambulisho halisi wa uwezo wa kijeshi baharini. Halikadhalika amefafanua kuhusu uwezo wa Iran katika uga wa ndege zisizo na rubani au drone pamoja na kuwepo vikwazo na kusema, katika uga wa ndege zisizo na rubani tunatekeleza baadhi ya operesheni ambazo hata Wamarekani hawaziwezi. Tuna ndege isiyo na rubani inayoweza kulenga meli iliyo katika harakati baharini na inalenga eneo lolote la meli ambalo tunaielekeza hata katika eneo la umbali wa kilomita elfu tatu. Huu ni uwezo wa kipekee Kuingirea kwa msemaji wa wizara ya mambo nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ameeleza kusikitishwa kwake na kupoteza maisha na kujeruhiwa idadi kubwa ya raia wa Burkina Faso katika shambulio la hivi karibuni la kigaidi na kusisitiza kuwa Iran iko tayari kushirikiana na nchi za magharibi mwa Afrika katika vita dhidi ya ugaidi. Said Khatibzade ameeleza kusikitishwa sana na jamhuri ya kiislamu ya Iran na mashambulio ya kigaidi huko Burkina Faso na kusema kuwa Iran iko tayari kushirikiana na Burkina faso na, Burkina na nchi zote za magharibi mwa Afrika kupambana na vitendo vya kikatili eh, vya magaidi. Msemaji huyo wa wizara mambo ya nje ya Iran aidha ametoa mkono wapole, serikali, wa pole kwa serikali na wananchi wa Burkina Faso, hasa watu wa familia za wahanga wa shambulio hilo la kigaidi na kusema ana matumaini hatua kali zitachukuliwa dhidi ya magaidi waliofanya jinai hiyo. Jumatatu kuliripotiwa habari ya kuuawa karibu watu 50 wakiwemo askari wasiopungua 19 wa, wa serikali ya Burkina Faso katika shambulio la kigaidi la kaskazini mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Kuingireko msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema hivi sasa Iran inasubiri Saudi Arabia ionyeshe nia na irada ya kuanzisha tena mazungumzo. Akizungumza na waandishi habari mjini Teheran, Said Khatibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema hayo alipokuwa akijibu mwandishi wa Iran Press kuhusu matamshi ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia Faisal bin Farhan al Saud aliyedai kuwa mazungumzo ya Iran na Saudia yamekuwa mazuri. Hatibzadi amesema hakuna chochote kipya kilichojiri na tunasubiri kuona upande wa pili ukionyesha irada. Mazungumzo yaliyofanyika huko nyuma yalikuwa ya pande mbili na pia yalihusu baadhi ya masuala ya kieneo yenye umuhimu kwa pande mbili. Kwa sasa hatuna mengi ya kukufahamisheni. Hivi karibuni Iraq ilitangaza kwamba inashiriki kama msuluhishi katika mazungumzo ya kuondoa mivutano kati ya Iran na Saudia. Duru ya kwanza ya mazungumzo kati ya Teheran na Riadh ilifanyika takribani miezi sita iliyopita huko Baghdad, na baada ya hapo mji mkuu huo wa Iraq umeendelea kushuhudia duru kadhaa za mazungumzo baina ya maafisa wa Iran na Saudia. Mazungumzo hayo yanafanyika katika hali ambayo Saudi Arabia inatumia kila njia ili kujinasua na kujitoa kwenye kinamasi cha vita vya miaka kadhaa ilivyoanzisha dhidi ya Yemen, vita ambavyo licha ya kupelekea makumia, ya kupelekea makumi ya maelfu ya raia wa Yemen kuuawa na kujeruhiwa na mamilioni kuwa wakimbizi havijaweza kufanikisha uh, au kufikia hata lengo moja la Saudia na washirika wake. Naam, wapena usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yahya Hasan Muhamad al maarufu Shebi akiwa Mombasa, Kenya, anatuandikia. Assalamu alaikum, na mjibu alaikum salam. Anaandika, hifadhi ya matangazo ya Redio Tehran tangu jana haifanyi kazi kwenye kompyuta au kupitia simu pia haya. Ah, yes, sijui tatizo liko wapi, insha Allah, lakini ujumbe huu nitawafikishia wahandisi wetu na inshallah, natumai hilo litarekebishwa. Asante sana kwa tanbihi hiyo Shebe, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Shebe pia na ujumbe mwingine kuhusiana na kadhia ya Yemen, lakini nitasoma baada ya muda usiokuwa mrefu. Kwa sasa karibu nikuletee macho yetu magazetini. magazeti ya Tanzania ndiyo yanayotokunjulia jamvi la udondozi wote wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Akthari ya matoleo yaleo yametanguliza mbele habari kuhusu kero la mgao wa umeme na maji nchini Tanzania. Ndiyo habari kuu katika gazeti la Mwananchi ambalo limeandika, sasa tujipange, baada ya mgao wa maji wa umeme nao wanukia, uzalishaji wapungua kwa megawati 345, TANESCO yatangaza mikakati, kutoa taarifa kila mara, wateja sasa wapange kazi zao. Gazeti hilo limemnukuu Rais Samia Suluhu Hasan akizungumzia kadhia hiyo ya mgao wa maji, ambapo amesema uvamizi wa vyanzo vya maji, kukata miti na kuchepusha maji kwa ajili ya matumizi ikiwemo kilimo na mifugo, ni chanzo cha upungufu wa maji katika maeneo mengi nchini Tanzania. Jambo la Habari nalo limeandika: Rais Samia charuka uharibifu vyanzo vya maji, ataka watu wote walioingilia vyanzo vya maji na kuchepusha maji wachukuliwe hatua. Habari Leo mambo ni yayo hayo, linaandika Rais Samia atoa msimamo uvamizi vyanzo vya maji, ashuhudia Mufti na maaskofu wakiomba mvua, TANESCO yatangaza upungufu umeme. Gazeti la Nipashe halikuachwa nyuma, habari yake iliyotengewa nafasi ya kwanza ina kichwa kisemacho TANESCO yafunguka kukatika kwa umeme. Pia limeandika Samia awa mbogo uhaba maji, ujumbe wanaosita chanjo korona Tanzania na Kenya zafikiana huduma magonjwa ya damu, na kuhusu kesi ya Mboe, uamuzi wa kupokea au kutopokea kielelezo kutolewa Jumatatu. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Tanzania leo zina vichwa vinavyosomeka: Rais Samia amaliza utata mgao wa maji; TANESCO kutumia gesi kuzalisha umeme, lengo kuu ni kupunguza mgao wa umeme; majalio asema lishe bora inakuza uchumi na Dkt. Mpango ashuhudia teknolojia ya kisasa katika bandari ya Singapore. Tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, na kama ilivyotarajiwa, aghalabu ya machapisho ya leo yameakisi kwa uzito maalum habari ya kukamatwa wafungwa watoro waliopatikana na hatia ya kuhusika na vitendo vya kigaidi nchini Kenya. Standard limetoa kipaumbele kwa habari hiyo chini ya anwani isemayo, warejea kamiti baada ya saa tisini na sita ya kioja. Kwa mukhtasari, gazeti hilo limeandika kwamba wafungwa watatu ugaidi Musharaf Abdallah Ahulunga mwenye umri wa miaka thelathini na minne, ambaye ni maarufu kwa jina la Zarkawi au Alex au Shukri, na Muhammed Ali Abikar ishirini na mbili umri wake, na Joseph Juma Odhiambo maarufu Yusuf, huyu ana miaka thelathini, ambao walidaiwa kuhepa gereza lenye ulinzi mkali la Kamiti viungani mwa jiji la Nairobi baada ya kutoboa shimo ukutani. Eti haya, wamekutwa katika kaunti ya Kitui wakijaribu kuelekea katika nchi jirani ya Somalia. Nation pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo na limeandika kwa kina jinsi wafungua watatu hao sugu wa ugaidi walivyojitibua wenyewe. Taifa Leo kwa upande wake limehitari kutoa kipaumbele kwa habari yenye anwani inayohoji "Wanajeshi kotekote kulikoni?" Katika dondoo la habari hiyo linaandika, hatua ya maafisa wa kijeshi kusimamia taasisi nyingi za kiraia yaibua hofu kubwa licha ya rais kujitetea. Kuhusu habari ya wafungwa wa toro, limeandika waliotoroka Kamiti wanaswa, washtakiwa wa ugaidi wanaswa wakijiandaa kutorokea msitu wa Boni. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na mambo mengine, limeandika mkurugenzi wa idara ya uchunguzi wa jinai DCI Joseph Kinoti jana alisukumiwa kifungo cha miezi minne gerezani bila faini kwa kukaidi agizo la mahakama kuu la kumtaka amrejeshe mfanyabiashara biashara Jimi Wanjigi bunduki zake saba zilizotolewa na polisi walipovamia makazi yake katika miji ya Nairobi na Mombasa. Tunatamatisha dondozi zetu nchini Uganda, ambapo habari kuu katika gazeti la Monita imepewa kichwa kilichobeba maneno familia na serikali za tofautiana kuhusu mauaji ya shekh. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya Shekh Kerevu Muhamad Abbas Simam wa msikiti wa Furkan mjini Gangu katika manispaa ya Makindye Sagabago, au ni sabagabo Toban. Imam huyo aliuawa kwa kumiminiwa risasi na askari wa kupambana na ugaidi nyumbani kwake alfajiri ya jana. Sheikh Kirevu ni miongoni mwa watu watano waliouawa kufikia sasa baada ya maafisa wa usalama kuanzisha msako mkali kufuatia kujiri milipuko miwili ya mabomu jijini Kampala Jumanne iliyopita, ambapo watu wanne pamoja na magaidi watatu waliaga dunia. Polisi ya Uganda, uh, inasisitiza kwamba Sheikh Kirevu alikuwa sehemu ya mtandao wa kusajili vijana kujiunga na genge la wanamgambo wa ADF. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Ni some ujumbe wake Yahya Shebe anasema, mimi nauliza kwani ulimwengu huu Waislamu wenye imani ya kweli na ya dhati wamepotelea wapi, kiasi ya kuwa watoto mia tatu wanakufa kila siku nchini Yemen kwa ajili ya utapia mlo? Jamani, jueni kuwa sote, tu, tu, uh, kwamba sote tutakwenda kuulizwa. Kwa kweli watoto mia tatu kwa siku moja ni wengi sana tena sana, hususan nchi zilizo jirani na Yemen. Kwa nini hakufanyiki mikakati, kila mtu ajihini, hata kama ni mlo wa siku moja kwa ajili ya hili? Wallahi inaliza na kutoa machozi. Hata mafundisho ya Mtume wetu sallallahu alaihi wa sallam yanayotufundisha tusile tukashiba na ilhali jirani ana njaa pia hatuyazingatii. Mungu atupe atuepushe na unafik, kwani adhabu yake ya shinda ya mtu kafiri. Ujumbe mzito huo kutoka kwake Shebe, akiwa pwani ya Kenya. Asante sana. Pia Shafi Said, ukiwa hapo Kigoma, Tanzania, anasema hivi: Marekani haioni kuwa inazidi kufeli kwa kuiwekea vikwazo Iran. Badala yake Iran inazidi kuimarika. Asante sana Shafi Said ukiwa hapo Kigoma. Makala ya wiki. Assalamu alaykum rahmatullahi wa barakatuh. Ni matumaini yangu kwamba hamjambo na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala yetu ya wiki itatupia jicho nafasi ya mwanamke katika fikra za Imam Ali bin Abi Talib alayhi salama. <muchas> Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam, ambaye ni shahsia mkubwa na adhimu wa Kiislamu, amempa mwanamke na taasisi ya familia nafasi ya juu kabisa. Tunaweza kushuhudia nafasi ya juu ya mwanamke katika fikra na matamshi ya Imam Ali alaihi ssalam, katika semi za hekima na hata maisha yake ya kifamilia na Bibi Fatimatu Zahra alaihim ssalama. Mwanamke ni kiumbe laini chenye hisia tele na kali ambacho kimeumbwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa shabaha ya kuchukua sehemu ya majukumu mazito ya kulea jamii katika njia ya kufikia ukamilifu na saada. Mwenyezi Mungu mtukufu amemuumba mwanamke ambaye ni dhihirisho la jamala yake na kumfanya pozo na tulizo la mwanaume, ili nyumba na familia ipate utulivu rehma na upendo. Hii ni kwa sababu upendo na kurehemeana ndio siri ya uhai na maisha ya mwanadamu. Imamu Ali alaihi ssalamu anasema mwanamke ni ua lenye uturi na harufu nzuri, na si mfanyakazi ndani ya nyumba. Kwa mujibu wa hadithi hiyo, mwanamke ni kama ua linalopaswa kuchungwa na kuangaliwa kwa makini ili lisije likanyauka na kupoteza harufu yake nzuri na ya kuvutia inayofukiza uturi katika anga ya familia na jamii kwa ujumla. Kwa hakika, Uislamu umempa mwanamke nafasi ya juu na kuwaagiza wafuasi wake kuwakirimu, kuwapenda na kuwaheshimu wanawake. Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam amemnukuu Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, akisema hamheshimu mwanamke isipokuwa mtu adhimu na karimu na hamdharau na kumvunjia heshima mwanamke isipokuwa mtu mwovu na duni. Katika sehemu nyingine, mtukufu huyo anaadhimisha na kutukuza nafasi ya mama kwa kusema: mtoto hawezi kwa mema ya aina yoyote kufidia machungu na mashaka ya siku moja ya mama wakati alipokuwa na mimba yake. Katika jamii ya Warabu wa zama za kabla ya Uislamu, watu waliwadunisha na kuwadharau mno wanawake na pale mtu aliporuzukiwa mtoto wa kike alihitari kumzika akiwa hai. Baada ya kudhihiri Uislamu na kufuatia juhudi kubwa za Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kulitokea mabadiliko makubwa katika jamii za Warabu kuhusu kiumbe mwanamke. Na tokea wakati huo mwanamke alianza kuheshimiwa na kupewa haki zake za kimsingi. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam alitekeleza kivitendo mtazamo huo mpya kuhusu wanawake, na alimkirimu, kumuenzi na kubusu kipaji cha uso wa binti yake kipenzi Fatimatu Zahara kila mara alipokutana naye. Kimsingi, mwenendo wa kuwaheshimu na kuwapa hadhi na heshima wanawake ulidhihirika wazi katika sira na maisha ya Ahlu Baiti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kama anavyosema Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalamu, kwamba mabinti au watoto wa kike ni mema na watoto wa kiume ni neema. Jambo jema humpa mtu thawabu na neema huleta hesabu na majukumu ya kujibu. Anasema katika kauli yake nyingine kwamba mtu mwenye mtoto wa kike hupata msaada, baraka na msamaha wa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wasikilizaji, moja ya masuala yanayotiliwa umuhimu na viongozi wa dini ya Kiislamu ni kuwalinda wanawake na vitisho vya kiroho na kimwili. Kupuuzwa kwa suala hilo katika zama za sasa kumemfanya mwanamke kuwa mwathirika mkuu wa matatizo ya kimaadili na kijinsia. Mtaalamu wa maswala ya sosiolojia wa Magharibi, Anthony Giddens, anasema kwamba manyanyaso ya kijinsia na kingono dhidi ya mwanamke limekuwa jambo la kawaida katika jamii za Magharibi. Mtaalamu huyo anasema manyanyaso ya kijinsia yanawatia wasiwasi mkubwa wanawake, hususan wale wanaofanya kazi. Naye Bibi Yvonne Ridley, ambaye ni mwandishi wa habari wa Uingereza, anasema kuhusiana na manyanyaso yanayowapata wanawake nchini Marekani kwamba wanawake wengi hunyanyaswa kila siku au hata kuuawa na waume na wapenzi wao. Vitendo hivyo vya kikatili vimeongezeka zaidi katika miaka ya hivi karibuni. Ukweli ni kwamba wanawake wangali wanakabiliwa na ukatili mkubwa, kulazimishwa kufanya kazi za ufuska au kutumiwa vibaya katika nyanja mbalimbali. Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam Aliona kwamba mwanamke anaweza kushiriki katika shughuli mbalimbali za kijamii, kiuchumi na kisiasa, sambamba na kulinda heshima na hadhi yake. Aliwahusia wanawake kulinda vazi lao la staha wakati wa shughuli zao za kijamii. Kuwa na haya na soni ni jambo jema na zuri kwa watu wote, ingawa jambo hilo ni jema zaidi na la dharura kwa kiumbe mwanamke, imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba anasema, haya haiwi katika kila jambo isipokuwa hulipamba na kuliremba. Hii leo kuna mifano mingi ya baadhi ya wanawake wanaolinda nafasi na hadhi zao za kibinadamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia, hususan wanapokuwa katika maeneo wa ya umma. Kwa mfano, Nadia binti Mwingereza aliyepata elimu ya utabibu amehitari vazi la staha la hijabu ya Kiislamu, na anasema mwanamke anapaswa kuwa na haya na soni na kujiepusha na mambo machafu. Anasema kulinda vazi la hijabu na usafi wa roho humwepusha na matendo machafu na ndiyo kinga na ngao ya wanawake mbele ya matatizo mengi ya kijamii. Nadia anasema ninajivunia kwamba kigezo cha maisha yangu ni Bibi Fatimatu Zahra binti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Imamu Ali bin Abi Talib alaihimassalam. Imamu Ali alaihi salam ameyataja mambo matatu ambayo ni shakhsiya madhibuti, kuwa na tahadhari na kupima mambo vizuri, kuwa ndizo sifa mahsusi na muhimu zaidi kwa mwanamke wa Kiislamu. Inaeleweka kutokana na semi za mtukufu huyo kwamba wanawake wanapaswa kuwa madhubuti na imara katika miamala na maingiliano yao ya kijamii. Mwenendo huo ni kwa ajili ya kuzuia na kuwatupilia mbali wanaume wenye roho na mioyo yenye maradhi. Imam Ali anawahusia pia wanawake kuwa makini na waangalifu katika maingiliano ya kijamii ili wasije wakatumiwa vibaya au kuangaliwa na jamii kama bidhaa ya kutumiwa na kutupiliwa mbali. Sifa nyingine iliyotajwa na Imamu Ali bin abi Talib kwa mwanamke ni kuwa makini macho, na kuhesabu na kupima mambo vizuri. Mtukufu huyo anamwenzi mwanamke anayehesabu na kupima mambo, na kukumbusha kwamba mwanamke kama huyo hulinda mali, heshima na hadhi ya mume familia na jamii yake. Wapenzi wasikilizaji, eh, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya wiki. Usikose kuwa nami juma lijalo katika sehemu nyingine ya makala hii, panapo majaliwa ya Mola mumba Leo ni Jumaa, tarehe 13 Rabiuthani mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 19 Novemba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1224 iliyopita, yaani tarehe 13 Rabiuthani mwaka 218 hijiria, aliaga dunia Ibni Hisham, msomi na mwana historia mkubwa wa Kiislamu. Ibni Hishamu alizaliwa Basra nchini Iraq na alibobea elimu ya fasihi na utungaji wa mashairi alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufanya uchunguzi kuhusu maisha ya nabi muhammad amani ya mwenyezi mungu iwe juu yake na ali zake umashuhuri mkubwa wa ibni hisham unatokana na kitabu chake cha asira nabawiya ambacho ni miongoni mwa marejeo muhimu kuhusu maisha ya mtume muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Miaka mia moja na nne iliyopita, katika siku kama ya leo, alizaliwa huko Allahabad nchini India Bi Indira Gandhi binti pekee wa Jawaharlal Nehru. Mwaka 1947, baada ya India kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na baba yake kuwa waziri mkuu wa India, Indira Gandhi alikuwa na nafasi muhimu kando ya baba yake. Mwaka 1964, baada ya kufariki dunia baba yake, Indira Gandhi aliteuliwa katika serikali ya Lal Bahadur Shastri kuwa waziri wa habari redio na televisheni. Indira Gandhi alikuwa waziri mkuu wa India kuanzia mwaka 1966 hadi 1984 alipouawa. Miaka 44 iliyopita katika siku kama ya leo, Anwar Sadat, rais wa wakati huo wa Misri, alifanya safari katika Baitul Muqaddas huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hiyo ilikuwa safari ya kwanza kufanywa na rais wa nchi ya kiarabu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Safari hiyo ilifanyika katika fremu ya kujikurubisha Misri kwa utawala haramu wa Israel. Safari ya Anwar Sadat iliwakasirisha mno Waislamu, hasa wananchi wa Palestina. Licha ya hali hiyo, mwaka 1978 Anwar Sadat alitiliana saini mkataba wa Camp David na utawala huo ghasibu kwa usimamizi wa Marekani. Nchi nyingi za Kiarabu na baadhi ya nchi za Kiislamu zilikata uhusiano na serikali ya Misri, zikionyesha kuchukizwa na hatua hiyo ya Anwar Sadat. na siku kama ya leo miaka nane iliyopita kundi la kigaidi na kitakfiri la batalioni ya Abdullah Azam lililokuwa likiongozwa na gaidi Msaudi Arabia Majid Al Majid, ambalo ni miongoni mwa matawi ya kundi la kigaidi la Alqaida, lilishambulia ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani mjini Beirut huko Lebanon kwa kutumia magaidi wawili waliojiripua kwa mabomu. Katika mashambulizi hayo mawili ya kigaidi watu 23 akiwemo hujatulislamu Muslimin Ibrahim Ansari aliyekuwa mwambata wa utamaduni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani nchini Beirut na mke wa mmoja wa wanadiplomasia wa Iran waliuawa shahidi na watu wengine zaidi ya 160 walijeruhiwa. Walinzi wanne wa ubalozi wa Irani mjini Beiruti pia waliuawa katika hujuma hiyo ya kigaidi. Baada ya hujuma hiyo, Majid al-Majid alitiwa nguvuni, lakini aliuawa kwa njia ya kutatanisha akiwa katika hospitali ya kijeshi mjini Beiruti kabla ya kutoa taarifa yoyote, na maiti yake ikakabidhiwa kwa maafisa wa utawala wa Saudi Arabia. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muda haunasi, mpenzi msikilizaji, sitosoma maoni zaidi katika ukumbi wetu wa WhatsApp na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara hamesema, of of ya mambo ya nje ya Iran amesema vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu si kitu kingine ghari ya mwendelezo wa sera zilizofeli na kugonga ukuta za Donald Trump. Shirika moja la kutetea haki za binadamu limesema mamia ya watoto wa Yemen wanafariki dunia ndani ya kila saa ishirini na nne kutokana na utapia mlo huku muungano wa kivita unaongozwa na Saudia ukiendelea kufanya mashambulizi na kuliweka taifa hilo maskini la kiarabu chini ya mzingiro wa kila upande. Katika kile kinachoonekana ni kuendelea kuvurugika uhusiano wa kidiplomasia kati ya Ufaransa na Algeria, serikali ya Algiers imetangaza habari ya kufunga balozi zake ndogo zipatazo sita katika nchi hiyo ya Ulaya. Msemaji wa jeshi la, la Yemen ameonya vikali wanajeshi na mamluki wa muungano vamizi unaongozwa na, na Saudia katika vita dhidi ya Yemen na kueleza kuwa Riyadh na waitifaki wake watabeba dhima matokeo mabaya ya chokochoko zao mpya. Na ripoti yasema mihadarati inaua watu zaidi ya laki moja kila mwaka nchini Marekani. Tutakomea hapo kwa leo mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema na Jumaa Mubaraka. Asante na kwaheri. <totipos>