Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tuljumwa. Aya ya tisa hadi ya mwisho Ukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabaha al kher, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa asubuhi ya redio Teheran idhaa Kiswahili sauti Demhuri, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran ikiwa leo ni Novemba 19 mwafaka na tarehe 13 Rabiuthani mwaka 1443 hijria. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya nikikusihi tuwe sote hadi tamati. Asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia tukajumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran Juma hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza vilevile kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia radio ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Lengo la Teheran kushiriki vikao vya Vienna ni kutaka kuondolewa Iran vikozo vyote haramu. Limond laandika kwamba Sudan inaishi siku zake mbaya zaidi za umwagaji damu tangu baada ya mapinduzi. Na Jihadul Islami yasema utawala wa Kizayuni unatenda jinai za kivita dhidi ya mateka wa Kipalestina pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili tuanzie hapa nchini. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema lengo kuu la Tehran kushiriki mazungumzo ya Viena kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA yanayotazamiwa kwanza mwishoni mwa mwezi huu ni kuhakikisha kuwa taifa la Iran linaondolewa vikwazo vyote haramu. Hossein Amir Abdollahian amesema hayo katika mazungumzo ya simu jana Alhamisi na mwenzake wa Poland Zegniu Rau, na kuongeza kwamba na hapa nanukuu, washiriki wote wa mazungumzo ya Vienna wameafikiana kwa kauli moja kwamba Marekani ndiyo inayopaswa kulaumiwa na kubebeshwa dhima kwa mkwamo unaoshuhudiwa hivi sasa, mwisho wa kunukuu. Ameeleza bayana kuwa mazungumzo hayo ya kujaribu kuhuisha utekelezaji wa JCPOA yatazaa matunda iwapo pande zote husika zitarejea katika utekelezaji wa majukumu yao. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amebainisha kuwa baada ya Marekani kujiondoa kwenye mapatano hayo mwaka 2018 ilishadidisha kampeni ya mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa kwa shabaha ya kuitaka kuilazimisha Teheran yafiki swala la makubaliano mapya. Vikao vya kujaribu kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA yaliyoingia kwenye kinamasi baada ya Marekani kujiondoa kwayo mwaka 2018 vinatazamiwa kuanza tena Novemba 29 huko Vienna nchini Austria. Kwingineko, gazeti la Limonda la Ufaransa limeripoti kuwa Sudan inaishi katika kipindi kibaya zaidi cha ukandamizaji na mauaji ya raia tangu baada ya mapinduzi ya kijeshi ya tarehe 25 tano Oktoba mwaka huu yaliyoondoa madarakani serikali ya kipindi cha mpito ni baada ya mauaji yaliyofanywa na jeshi la Sudan dhidi ya raia wasiopungua 15 siku ya Jumatano ya wiki hii, sambamba na kufunga shughuli zote muhimu kote nchini humo. Gazeti la Limonde limeashiria maandamano makubwa ya wananchi wa Sudan wanaoendelea kupinga mapinduzi yaliyofanywa na jeshi dhidi ya serikali ya kiraia, wakitaka kurejeshwa demokrasia na kusema waandamanaji kumi na moja waliuawa kwa kupigwa risasi katika kitongoji kaskazini mwa mji wa Khartum pekee akiwemo mwanamke mmoja. Gazeti hilo limewanukuu madaktari wa Sudan wakisema kuwa wanajeshi walikuwa wakilenga kichwa, shingo na kifua kwa risasi na kwamba karibu watu 40 wameuawa hadi sasa tangu baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi uliopita nchini humo. Wanajeshi wa Sudan pia wamekata njia zote za mawasiliano ya intaneti na kufanya tashwishi ya mawasiliano yote nchini humo yakiwemo mawasiliano ya simu ili kuzia upashaji habari za yanayojiri nchini Sudan. Kwingineko, Niger imekuwa mwenyeji wa mkutano wa tatu wa mabinti wa kiafrika ambao ulianza shughuli zake tarehe kumi na sita hadi kumi na nane mwezi huu wa Novemba. Mkutano huo umefanyika nchini Niger kutokana na nchi hiyo kukabiliwa na ongezeko la ukiukaji wa haki za mtoto wa kike. Watoto wa kike kutoka kona nne za bara la Afrika wametoa wito wa viongozi wa nchi za Kiafrika na jamii ya kimataifa wakitaka kudhaminiwa haki zao kwa kuwapa elimu na kupiga marufuku ndoa za utotoni. Watoto kutoka nchi kadhaa za Afrika walioshiriki katika mkutano wa tatu wa mabinti wa Kiafrika wa kupiga vita ndoa za utotoni huko Niger wamewatolea wito pia, wazazi waache kuwaozesha mabinti zao wakiwa wadogo, ili eti kuepukana na kile kinachotajwa kuwa uashirati. Wakizungumza mbele ya hadhara ya rais Mohamed Bazoum wa Niger, wajumbe maalum wa Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, jumuiya ya uchumi ya ECOWAS na taasisi nyingine zinazohusika na masuala ya watoto wa kike, mabinti hao wa kiafrika wamewaambia viongozi hao wakisema, tupeni vitabu na si waume. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia moja kwa moja kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Askari jeshi wa Cameroon wamevamia hospitali katika mji wa Bamenda kwa lengo la kuwatafuta majeruhi wanamgambo wa Ambazonia wanaopatiwa matibabu hospitalini hapo. Mwandishi wetu wa Congo Brazzaville, Mosimosi, ametuandalia ripoti ifuatayo. Mwanzoni mwa juma hili makumi ya askari hao waliingia katika hospitali ya St Elizabeth Hospital ambayo huwashughulikia mara nyingi wagonjwa wa matatizo ya moyo watokao katika nchi za kati mwa Afrika. Mkurugenzi wa hospitali hiyo ya kanisa Katoliki, Bikira Helen Mbu, anaelezea jinsi ya askari hao walivyoingia katika hospitali hiyo kutenda vitendo vyao hivyo, baada ya kuwapiga wakunga na madaktari kwa vitako vya bunduki na pia kwa mateke ya buti na kutishia kuwapiga risasi katika miguu yao iwapo watakataa kuwaingiza katika hospitali na kuisaka. Hali kadhalika waliwatishia adhabu kama hiyo iwapo watawaficha wagonjwa wa wanamgambo hao wa Ambazonia. Na baada ya madaktari kuogopa vitisho hivyo, waliweza kuwatembeza katika wodi mbalimbali mbali, na pia katika vyumba vya upasuaji na pale waliposhindwa kuwapata watuhumiwa hao askari hao walijiondokea na kwenda zao. Hayo yakiwa ni maelezo ya Bikira Helen Mbu huyu hapa askofu mkuu wa jimbo la kikatoliki la Kumba lililoko kuliko hospitali hiyo, akiwa ameshangazwa na tukio hili. Askofu Juju Wonko anasema, I'm ninasikitika sana kuona kitendo hiki, na hii siyo mara ya kwanza askari kuingia katika hospitali wakiwa na silaha na kuwanyanyasa wataalamu wa magonjwa. Wamefanya hivyo mara kwa mara, na hata kama mkuu wa kijeshi wa mkoa huo ameweza kuomba msamaha na kuahidi kutorudiwa kwa, kwa jambo hilo, hadi leo jambo hilo bado linarudiwarudiwa tu na ninatoa wito kwa wakuu wa ngazi za juu kuwashinikiza wanajeshi wao wasiwe wanavurumisha silaha zao mbele ya hospitali na kuwanyanyasa wauguzi na wagonjwa. Hili ndilo ombi langu la unyenyekevu mbele yao ili kitendo hiki kisiwezi kutendeka tena. Hospitali nyingi katika mikoa miwili ya wasemao Kiingereza mkoa wa kaskazini magharibi wenye mji wake mkuu Bamenda na ule wa kusini magharibi wenye mji wake mkuu Boa zimelazimika kufunga milango yake na wauguzi kukimbilia katika mikoa mingine au hata kuacha kazi zao kabisa na kwenda kukaa katika majumba yao kutokana na vitendo hivi vinavyofanywa na watu wanaovaa magwanda na mabuti. Ijulikana vizuri kwamba sio tu vikosi vya serikali ndivyo pekee vinavyofanya madhambi haya, bali pia vikosi vya Ambazonia huweza pia kuingia katika hospitali vikiwatafuta majeruhi wa upande wa serikali. Mosi Mwasi, Brazzaville. Asante sana Mosi Mwasi kwa ripoti yako hiyo. Tukisonga mbele, harakati ya Jihadulislami ya Palestina imetoa taarifa ikitangaza kuwa utawala wa kizoni wa Israel unafanya jinai za kivita dhidi ya mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika korokoro za utawala huo. Taarifa hiyo ya Jihadul Islami imetolewa baada ya kufa shahidi mateka ya Kipalestina aliyekuwa akishikiliwa katika jela ya utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na kunyimwa huduma za matibabu. Taarifa ya Jihadul Islami imesema kuwa hatua za utawala ghasibu wa Israel dhidi ya mateka ya Kipalestina ni kielelezo cha jinai za kivita. Imeongeza kuwa kutekelezwa kumradhi kutelekezwa kwa makusudi na kunyimwa huduma Sami Al Amur aliyekuwa na umri wa miaka 39 ni jinai ya wazi, na kwamba jamii kima ya kimataifa inapaswa kuchukua hatua za kuokoa mateko ya Kipalestina wanaoshikiliwa katika jela za Israel. Awali msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, Abdulatif Al Kanua, alisema hii ni jinai nyingine ya wa Wazayuni ambayo inaweka wazi ukatili wa utawala huo na jinsi unavyokiuka sheria za kimataifa na haki za binadamu. Alqanu amesema kifo cha mateka Sami Al Amur kinaifanya idadi ya mateka wa kipalestina wanaokufa shahidi katika jela za Israel kuwa 227 na kwamba jambo hilo linadhihirisha jinai kubwa za Israel dhidi ya mateka hao na msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa taarifa akilaani mauaji yaliyofanywa na mamluki na vibaraka wa Saudi Arabia dhidi ya mateka kumi wa vita wa jeshi la Yemen na kusema kuwa mauaji hayo yanakiuka sheria za kimataifa na haki za binadamu. Stefan Dojarik amesema kuwa mauaji ya mateka wa vita ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa na haki za binadamu na kwamba tukio hilo linapaswa kuchunguzwa haraka na wahusika wafikishe kwenye mkono wa uadilifu. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amezitaka pande zote kuheshimu sheria za kimataifa na haki za binadamu katika mazingira na hali zote. Muungano vamizi unaongozwa na Saudi Arabia huko Yemen siku za karibuni uliwanyunga mateka kumi wa kivita wa jeshi la Yemen. Wizara ya mambo ya nje ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imesema kuwa hatua hiyo ni jinai ya kivita. Kamati ya kimataifa au ya kitaifa ya masuala ya mateka katika serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen inasema uhalifu na jinai hii dhidi ya mateka wa vita wa Palestina ni ushahidi na kielelezo cha sera za nchi vamizi na mamluki wao kwa ajili ya kulipiza kisasi kwa watu wote wanaokabiliwana na uvamizi na vitendo vyao vya kigaidi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina, mpenzi msikilizaji, katika tovuti yetu ya parstoday.com. mkwaju sw Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho Rusia kwa ukosoa mwenendo wa kinafik wa, wa Marekani kuhusu masuala ya anga Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amezitaja tuhuma za Marekani dhidi ya Mosko kwamba inatumia silaha dhidi ya satelaiti na kusababisha vitisho angani kuwa ni ya kinafik au ni za kinafik na zisizo na ukuli wowote. Sergei Lavrov amesema kuwa, tunaona kwamba badala ya kutoa madai yasiyo na msingi wowote ni vyema Marekani iketi kwenye meza ya mazungumzo na ieleze mitazamo yake kuhusu makubaliano yaliyopendekezwa na Rusia na China kwa ajili ya kuzuia mashindano ya silaha angani. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia ameeleza hayo akimjibu Antony Blinken, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, aliyekosoa Rasia kwa kulifanyia majaribio ya kombora lake dhidi ya satelaiti. Antony Blinken alisema katika taarifa yake kwamba Rasia Jumatatu ya tarehe 15 mwezi huu, bila ya kuchukua tahadhari yoyote, ilifanya jaribio lenye uharibifu la kombora lake dhidi ya sataliti lililolenga moja ya sataliti zake angani. Vilevile vile Ned Price msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni Marekani na John Kirby ambaye ni msemaji wa wizara ya ulinzi ya nchi hiyo au Pentagon kwa upande mmoja, na Ben Wallace waziri wa ulinzi wa Uingereza kwa upande wa pili, wamelaani hatu wa hatua hiyo ya Russia katika mashindano ya anga yanayoendelea sasa kati ya Russia na China kwa upande mmoja, na Marekani katika upande wa pili. Pande zinazovutana zinatuhumiana kwa kusema uongo na kuwa na mienendo ya kinafiki. Pamoja na hayo, tukitupia jicho hatua na mipango ya anga ya nchi tatu hizo tunaona kwamba Washington inafuatilia mikakati kabambe ili kuwa na udhibiti katika masuala ya anga, na hatua zinazotekelezwa na Russia na China katika uwanja huo, bila shaka ni jibu kwa harakati za anga za Marekani. Marekani imechukua hatua kubwa katika kuimarisha uwezo wake wa anga tangu kipindi cha utawala wa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump. Mwezi Juni mwaka 2018, Trump aliamuru Pentagon iunde kikosi cha anga kama sehemu ya matawi ya vikosi vya ulinzi vya Marekani. Kikosi hicho cha anga cha Marekani kilianza kazi rasmi mwishoni mwa mwezi Agosti mwaka 2019. Baada ya kuanza kazi, Washington ilichukua hatua kubwa za kuingiza sera za kijeshi katika sekta ya masuala ya anga. Kwa msingi huo, Pentagon iliandaliwa uwanja wa kujiimarisha kufanya majaribio na kutuma silaha angani, hususan silaha dhidi ya makombora zikiwemo silaha za leza, baada ya kuanza kazi kamandi ya masuala ya anga nchi hiyo. Katika kuhalalisha hatua zake hizo, za Washington ilidai kwamba vitisho vya anga vya maadui wa Marekani hususan Rusia na China vimeongezeka katika miaka ya karibuni na kwamba nchi hizo zinataka kutuma silaha za kivita angari. Cecil Eugene Diggs Haney, admeli mstaafu wa jeshi la wanamaji la Marekani, ambaye aliwahi kuwa kamanda wa kikosi cha mkakati ya Marekani au Stratcom, anasema Marekani inapaswa kujifunza zaidi kuhusu nguvu na uwezo unaoweza tarajiwa wa maadui na wakati huo huo izidishe bajeti ya mipango yake ya anga na kujiandaa kikamilifu. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio kuhusu Iran katika kipindi cha juma moja lililopita. Na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema matatizo ya nchi yanaweza kupatiwa ufumbuzi wa kielimu; kamanda mkuu wa IRGC asema Iran inamiliki teknolojia za kisasa za kijeshi; na Iran yasema iko tayari kushirikiana na nchi za magharibi mwa Afrika kupambana na ugaidi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema kuwa uwezo wa vipawa vya vijana wa taifa la Iran unaweza kuandaa uwanja wa kujaza mapengo ya kielimu ya nchi na ikawezekana kuvuka mipaka ya kimataifa ya kielimu na hivyo kuleta ustaarabu mpya wa kiislamu na kuwa na mustakabali unaong'ara. Ayatula Said Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu aliyesema hayo Jumatano alipokutana na vijana na wenye vipawa na vipaji vya juu vya kiilmu na kubainisha kwamba taifa la Iran ni taifa lenye kipaji na ndio maana tangu kale limekuwa likiandamwa kwa vita laini vya udhalilishaji vya wakoloni ili kwa njia hiyo lisahau vipawa na uwezo wake wa kielimu na hata likale hilo na hivyo kuamini uongo mkubwa wa sisi hatuwezi. Kiongozi mwadhamu ameongeza kuwa miaka mia mbili iliyopita wakoloni na watawala wa wakati huo wa taifa hili pia pamoja walikuwa wakipiga ngoma ya kutokuwa na uwezo wa taifa la Iran, ambapo ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ulikuja kuhitimisha hilo. Ayatullah Khamenei amebainisha kuwa mghafala na uporaji ni malengo mawili yanayokamilishana ya, ya wakoloni na kujaribu kuoneza fikra ya kutokuwa na uwezo baina ya mataifa, na kuongeza kuwa wakati taifa fulani linapoghafilika na uwezo wake, uporaji ni jambo ambalo huwezekana kirahisi kabisa. Akitoa ushahidi wa aya za Qurani tukufu zinazotahadharisha kuhusiana na matokeo mabaya ya kughafilika, Ayatula Said Ali Khamenei ameeleza kuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatahadharisha katika kitabu kitakatifu cha Qurani kwamba adui anataka mghafilike na silaha na vitu vyenu mlivyonavyo ili aweze kukushambulieni kwa urahisi. Kiongozi mwadhamu amekumbusha matamshi yake ya miaka kadhaa iliyopita kuhusiana na mustakabali wa Iran na udharura wa kuweko himaya na uungaji mkono katika uga wa elimu kimataifa, na kusema tunapaswa kufanya mambo kwa namna ambayo katika mustakabali unaokubalika Kili, Irani iwe chanzo cha ilmu kimataifa na mtu ambaye atataka kupata kitu kipya cha kielimu alazimike kujifunza lugha ya Kifarsi, kama ambavyo katika zama fulani Irani ilikuwa katika vilele vya ilmu kimataifa na vitabu vya wasomi wa Kiirani vilikuwa vikifundishwa katika vyuo vikuu vya magharibi na mashariki na vikawa marejeo ya wasomi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na, na kufanya mazungumzo hapa Teheran na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki na kusisitiza kuwa Iran na Uturuki zinapaswa kujiandaa kuimarisha uhusiano wa sasa kuelekea uh, kwenye ushirikiano wa pande zote. Katika mazungumzo yake ya Jumaatatu na Mevlut Kavusoglu, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Rais Said Ibrahim Raisi ameashiria namna kustawisha uhusiano kati ya nchi mbili, hususan katika uga wa kibiashara na kiuchumi kutayanufaisha mataifa mawili na kueleza kuwa Iran na Uturuki zinapaswa kujiandaa kuimarisha uhusiano wa sasa ili kukuza ushirikiano wa pande zote kwa kukamilisha ramani ya njia ya ushirikiano wa nchi mbili. Rais Ibrahim Raisi ameashiria mtazamo wa Iran unaoamini kwamba nchi za eneo hili zina uwezo wa kutatua masala na matatizo yao bila ya uingiliaji wa nchi ajinabii, na kueleza kuwa matokeo ya uwepo wa nchi za kigeni katika kanda hii ni ukosefu wa amani na kuibua mivutano kati ya nchi na mataifa ya eneo kama ambavyo uwepo wa miaka ishirini wa Marekani huko Afghanistan haukuwa na matokeo mengine isipokuwa kusababisha mauaji, umwagaji damu na maafa. Amesema ni wazi kwamba matatizo wa ya Afghanistan yanaweza kupatiwa ufumbuzi na wananchi wa nchi hiyo na msaada wa nchi jirani. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema Iran sasa inamiliki teknolojia za kisasa kabisa za kijeshi na katu haitoruhusu adui atekeleze hujuma yoyote dhidi ya nchi hii. Meja Jenerali Husein Salami aliyesema hayo Jumapili wakati akikagua suhula za kikosi cha majini cha IRGC katika bahari ya Kaspi kaskazini mwa Iran alisisitiza kuwa IRGC haitamruhusu adui yeyote athubutu kuishambulia Iran na kuongeza kuwa kusimama kidete taifa la Iran kumesambaratisha njama za maadui. Meja Jenerali Salami amesema hivi sasa Iran imeweza kuimarisha uwezo wake wa kijeshi majini, na hivyo imeweza uh, kupanua wigo wa satua yake. Amesema hivi sasa Iran inamiliki teknolojia ya kuunda meli za kisasa za kivita ambazo ni utambulisho halisi wa uwezo wa kijeshi baharini. Halikadhalika amefafanua kuhusu uwezo wa Iran katika uga wa ndege zisizo na rubani au drone pamoja na kuwepo vikwazo na kusema, katika uga wa ndege zisizo na rubani tunatekeleza baadhi ya operesheni ambazo hata Wamarekani hawaziwezi. Tuna ndege isiyo na rubani inayoweza kulenga meli iliyo katika harakati baharini, na inalenga eneo lolote la meli ambalo tunaielekeza, hata katika eneo la umbali wa kilomita elfu tatu. Huu ni uwezo wa kipekee. Ingea kwa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislami ya Iran ameeleza kusikitishwa kwake na kupoteza maisha na kujeruhiwa idadi kubwa ya raia wa Burkina Faso katika shambulio la hivi karibuni la kigaidi na kusisitiza kuwa Iran iko tayari kushirikiana na nchi za magharibi mwa Afrika katika vita dhidi ya ugaidi. Said Khatibzade ameeleza kusikitishwa sana na jamhuri ya kiislamu ya Iran na mashambulio ya kigaidi huko Burkina Faso na kusema kuwa Iran iko tayari kushirikiana na Burkina Faso na, Bukina, na nchi zote za magharibi mwa Afrika kupambana na vitendo vya kikatili e, vya magaidi. Msemaji huyo wa wizara mambo ya nje ya Iran aidha ametoa mkono wapole, serekali, wa pole kwa serikali na wananchi wa Burkina Faso, hasa watu wa familia za wahanga wa shambulio hilo la kigaidi na kusema ana matumaini hatua kali zitachukuliwa dhidi ya magaidi waliofanya jinai hiyo. Jumatatu, kuliripotiwa habari ya kuuawa karibu watu 50 wakiwemo askari wasiopungua 19 wa, wa, wa serikali ya Burkina Faso katika shambulio la kigaidi la kaskazini mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema hivi sasa Iran inasubiri Saudi Arabia ionyeshe nia na irada ya kuanzisha tena mazungumzo. Akizungumza na waandishi habari mjini Teheran, Said Khatibzadeh, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema hayo alipokuwa akijibu mwandishi wa Iran press kuhusu matamshi ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Faisal bin Farhan al Saud, aliyedai kuwa mazungumzo ya Iran na Saudia ya, yamekuwa mazuri. Khatibzadeh amesema tahavul jadidi shekl nagerefte muntazir hastim ke jadiyat ro dar taraf muqabil Hakuna chochote kipya kilichojiri na tunasubiri kuona upande wa pili ukionyesha irada. Mazungumzo yaliyofanyika huko nyuma yalikuwa ya pande mbili na pia yalihusu baadhi ya masuala ya kieneo yenye umuhimu kwa pande mbili. Kwa sasa hatuna mengi ya kukufahamisheni. Hivi karibuni Iraq ilitangaza kwamba inashiriki kama msuluhishi katika mazungumzo ya kuondoa mivutano kati ya Iran na Saudia. Duru ya kwanza ya mazungumzo kati ya Teheran na Riadh ilifanyika takribani miezi sita iliyopita huko Baghdad, na baada ya hapo mji mkuu huo wa Iraq umeendelea kushuhudia duru kadhaa za mazungumzo baina ya maafisa wa Iran na Saudia. Mazungumzo hayo yanafanyika katika hali ambayo Saudi Arabia inatumia kila njia ili kujinasua na kujitoa kwenye kinamasi cha vita vya miaka kadhaa ilivyoanzisha dhidi ya Yemen, vita ambavyo licha ya kupelekea makumia, ya kupelekea makumi ya maelfu ya raia wa Yemen kuuawa na kujeruhiwa na mamilioni kuwa wakimbizi, havijaweza kufanikisha uh, au kufikia hata lengo moja la Saudia na washirika wake. Nam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Ni kukumbusha tu kwamba leo ni Ijumaa Novemba 19 mwafaka na tarehe 13 Rabi Uthani mwaka 1443. Asante sana mpenzi wa msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa nikuletee machoeto magazetini. Magazeti ya Tanzania ndiyo yanayotukunjulia ya jamvi la udondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Akthari ya matoleo ya leo yametanguliza mbele habari kuhusu kero la mgao wa umeme na maji nchini Tanzania. Ndio habari kuu katika gazeti la Mwananchi ambalo limeandika sasa tujipange, baada ya mgao wa maji wa umeme nao wanukia, uzalishaji wapungua kwa megawati 345, TANESCO yatangaza mikakati, kutoa taarifa kila mara wateja sasa wapange kazi zao. Gazeti hilo limemnukuu Rais Samia Suluhu Hassan akizungumzia kadhia hiyo ya mgao wa maji, ambapo amesema uvamizi wa vyanzo vya maji, kukata miti na kuchepusha maji kwa ajili ya matumizi ikiwemo kilimo na mifugo, ni chanzo cha upungufu wa maji katika maeneo mengi nchini humo. Jamvi la habari nalo limeandika, Rais Samia acharuka uharibifu vyanzo vya maji. Ataka watu wote walioingilia vyanzo vya maji na kuchepusha maji wachukuliwe hatua. Habari leo mambo ni hayo hayo. Linaandika Rais Samia atoa msimamo uvamizi vyanzo vya maji. Ashuhudia mufti na maaskofu wakiomba mvua. TANESCO yatangaza upungufu umeme. Gazeti la Nipashe halikuwa chonyuma. Habari yake iliyotengewa nafasi ya kwanza ina kichwa kisemacho TANESCO yafunguka kukatika kwa umeme. Pia limeandika Samia awa mbogo uhaba maji. Ujumbe wanaosita chanjo corona. Tanzania na Kenya zaafikiana huduma magonjwa ya damu. Na kuhusu kesi ya Kinamboe, uamuzi wa kupokea au kutopokea kielelezo kutolewa Jumatatu. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Tanzania Leo zina vichwa vinavyosomeka: Rais Samia amaliza utata mgao wa maji. TANESCO kutumia gesi kuzalisha umeme, lengo kuu ni kupunguza mgao wa umeme. Majaliwa asema lishe bora inakuza uchumi. Na Mpango ashuhudia teknolojia ya kisasa bandari ya Singapore. Tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya na, na kama ilivyotarajiwa, aghalabu ya machapisho ya leo yameakisi kwa uzito maalum habari ya, ya, ya kukamatwa wafungwa watoro waliopatikana na hatia ya kuhusika na vitendo vya kigaidi. Standard limetoa kipaumbele kwa habari hiyo chini semayo, ya anwani semayo warejea kamiti baada ya saa tisini na sita ya kioja kwa mukhtasari, gazeti hilo limeandika kuwa wafungwa watatu wa ugaidi, Musharaf Abdallah Ahulunga, ana umri wa miaka 34 maarufu pia kwa jina la Zarkawi au Alex au Shukri, na Muhamed Ali Abikar, kijana mdogo wa miaka 22 na Josef Juma Odhiambo maarufu Yusuf mwenye umri wa miaka 30 ambao walidaiwa kuhepa gereza lenye ulinzi mkali la Kamiti viungani mwa jiji la Nairobi, baada ya kutoboa shimo ukutani, wamekamatwa katika kaunti ya Kitui wakijaribu kuelekea katika nchi jirani ya Somalia. Nation pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo na limeandika kwa kina jinsi wafungwa hawa watatu ambao ni sugu ugaidi, walivyojitibua wenyewe. Taifa Leo kwa upande wake limehitari kutoa kipaumbele kwa habari yenye anwani semayo wanajeshi kotekote, kulikoni. Katika dondoo ya habari hiyo linaandika, hatua ya maafisa wa kijeshi kusimamia taasisi nyingi za kiraia yaibua hofu kubwa, licha ya ya rais kujitetea kuhusu habari ya wafungwa watoro. Limeandika, waliotoroka Kamiti wanaswa, washtakiwa wa ugaidi wanaswa wakijiandaa kutorokea msitu wa Boni. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na mambo mengine, limeandika mkurugenzi wa idara ya uchunguzi wa jinai DCI George Kinoti jana alisukumiwa kifungo cha miezi minne gerezani bila faini kwa kukaidi agizo la mahakama kuu amrudishie mfanyabiashara Jimmy Wanjigi bunduki saba zilizotolewa na polisi walipovamia makazi yake katika miji ya Nairobi na Mombasa. Haya, bunduki saba raia mmoja Haya, tunatamatisha dondoo zetu nchini Uganda, ambapo habari kuu katika gazeti la Monita imepewa kichwa kilichobeba maneno familia na serikali za tofautiana kuhusu mauaji ya shekh. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya Shekh Kirevu Muhammad Abbas, imamu wa msikiti wa Furkan mjini Gangu, manispaa ya Makinde Sabagabo. Imamu huyo aliuawa kwa kumiminiwa risasi na askari wa kupambana na ugaidi nyumbani kwake alfajiri ya jana. Sheikh Kirevu ni miongoni mwa watu watano waliouawa baada ya maafisa wa usalama kuanzisha msako mkali kufuatia kujiri milipuko miwili ya mabomu jijini Kampala Jumanne iliyopita ambapo watu wanne pamoja na magaidi watatu waliaga dunia. Polisi ya Uganda inasema Sheikh Kirevu alikuwa sehemu ya mtandao wa kusajili vijana kujiunga na genge la wanamgambo wa ADF. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, tutumie maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza, anza na alama ya kujumlisha plus 98 903 506 5487 Makala Ya wiki. Assalamu alaikum rahmatullahi wa barakatuh. Ni matumaini yangu kwamba hamjambo na mnaendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala yetu ya wiki itatupia jicho nafasi ya mwanamke katika fikra za Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam, ambaye ni shahsia mkubwa na adhimu wa Kiislamu, amempa mwanamke na taasisi ya familia nafasi ya juu kabisa. Tunaweza kushuhudia nafasi ya juu ya mwanamke katika fikra na matamshi ya Imamu Ali alayhi ssalam katika semi za hekima na hata maisha yake ya kifamilia na Bibi Fatimatu Zahra alayhima ssalama. Mwanamke ni kiumbe laini chenye hisia tele na kali ambacho kimeumbwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa shabaha ya kuchukua sehemu ya majukumu mazito ya kulea jamii katika njia ya kufikia ukamilifu na saada. Mwenyezi Mungu mtukufu amemuumba mwanamke ambaye ni dhihirisho la jamala yake na kumfanya pozo na tulizo la mwanaume ili nyumba na familia ipate utulivu. Rehma na upendo. Hii ni kwa sababu upendo na kurehemeana ndiyo siri ya uhai na maisha ya mwanadamu. Imamu Ali alaihi ssalamu anasema mwanamke ni ua lenye uturi na harufu nzuri na si mfanyakazi ndani ya nyumba. Kwa mujibu wa hadithi hiyo, mwanamke ni kama ua linalopaswa kuchungwa na kuangaliwa kwa makini ili lisije likanyauka na kupoteza harufu yake nzuri na ya kuvutia inayofukiza uturi katika anga ya familia na jamii kwa ujumla. Kwa hakika Uislamu umempa mwanamke nafasi ya juu na kuwaagiza wafuasi wake kuwakirimu, kuwapenda na kuwaheshimu wanawake. Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam amemnukuu Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akisema, alihi alihi hamheshimu mwanamke isipokuwa mtu adhimu na karimu, na hamdharau na kumvunjia heshima mwanamke isipokuwa mtu mwovu na duni. Katika sehemu nyingine, mtukufu huyo anaadhimisha na kutukuza nafasi ya mama kwa kusema, mtoto hawezi kwa mema ya aina yoyote kufidia machungu na mashaka ya siku moja ya mama wakati alipokuwa na mimba yake. Katika jamii ya Waarabu wa zama za kabla ya Uislamu, watu waliwadunisha na kuwadharau mno wanawake, na pale mtu aliporuzukiwa mtoto wa kike alihitari kumzika akiwa hai. Baada ya kudhihiri Uislamu na kufuatia juhudi kubwa za Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kulitokea mabadiliko makubwa katika jamii za Waarabu kuhusu kiumbe mwanamke. Na tokea wakati huo mwanamke alianza kuheshimiwa na kupewa haki zake za kimsingi. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam alitekeleza kivitendo mtazamo huo mpya kuhusu wanawake, na alimkirimu, kumuenzi na kubusu kipaji cha uso wa binti yake kipenzi Fatimatu Zahra kila mara alipokutana naye. Kimsingi, mwenendo wa kuwaheshimu na kuwapa hadhi na heshima wanawake ulidhihirika wazi katika sira na maisha ya Ahlu Baiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kama anavyosema Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalamu kwamba mabinti au watoto wa kike ni mema na watoto wa kiume ni neema. Jambo jema humpa mtu thawabu na neema huleta hesabu na majukumu ya kujibu. Anasema katika kauli yake nyingine, kwamba mtu mwenye mtoto wa kike hupata msaada, baraka na msamaha wa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wasikilizaji, moja ya masuala yanayotiliwa umuhimu na viongozi wa dini ya Kiislamu ni kuwalinda wanawake na vitisho vya kiroho na kimwili. Kupuuzwa kwa suala hilo katika zama za sasa kumemfanya mwanamke kuwa mwathirika mkuu wa matatizo ya kimaadili na kijinsia. Mtaalamu wa masuala ya sosiolojia wa magharibi Anthony Giddens anasema kwamba manyanyaso ya kijinsia na kingono dhidi ya mwanamke limekuwa jambo la kawaida katika jamii za Magharibi. Mtaalamu huyo anasema manyanyaso ya kijinsia yanawatia wasiwasi mkubwa wanawake, hususan wale wanaofanya kazi naye. Bibi Yvonne Ridley ambaye ni mwandishi wa habari wa Uingereza anasema kuhusiana na manyanyaso yanayowapata wanawake nchini Marekani kwamba wanawake wengi hunyanyaswa kila siku au hata kuuawa na waume na wapenzi wao. Vitendo hivyo vya kikatili vimeongezeka zaidi katika miaka ya hivi karibuni. Ukweli ni kwamba wanawake wangali wanakabiliwa na ukatili mkubwa, kulazimishwa kufanya kazi za ufuska au kutumiwa vibaya katika nyanja mbalimbali. Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam aliona kwamba mwanamke anaweza kushiriki katika shughuli mbalimbali za kijamii, kiuchumi na kisiasa sambamba na kulinda heshima na hadhi yake. Aliwahusia wanawake kulinda vazi lao la staha wakati wa shughuli zao za kijamii. Kuwa na haya na soni ni jambo jema na zuri kwa watu wote, ingawa jambo hilo ni jema zaidi na la dharura kwa kiumbe mwanamke. Imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba anasema haya haiwi katika kila jambo isipokuwa hulipamba na kuliremba. Hii leo kuna mifano mingi ya baadhi ya wanawake wanaolinda nafasi na hadhi zao za kibinadamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia, hususan wanapokuwa katika maeneo wa ya umma. Kwa mfano, Nadia binti Mwingereza aliyepata elimu ya utabibu amehitari vazi la staha la hijabu ya Kiislamu, na anasema mwanamke anapaswa kuwa na haya na soni na kujiepusha na mambo machafu. Anasema kulinda vazi la hijabu na usafi wa roho humwepusha na matendo machafu, na ndiyo kinga na ngao ya wanawake mbele ya matatizo mengi ya kijamii. Nadia anasema ninajivunia, kwamba kigezo cha maisha yangu ni Bibi Fatimatu Zahra binti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Imamu Ali bin Abi Talib alaihimassalam. Imamu Ali alaihissalam ameyataja mambo matatu ambayo ni shahsia madhubuti, kuwa na tahadhari na kupima mambo vizuri, kuwa ndizo sifa mahsusi na muhimu zaidi kwa mwanamke wa Kiislamu. Inaeleweka kutokana na semi za mtukufu huyo kwamba wanawake wanapaswa kuwa madhubuti na imara katika miamala na maingiliano yao ya kijamii. Mwenendo huo ni kwa ajili ya kuzuia na kuwatupilia mbali wanaume wenye roho na mioyo yenye maradhi. Imama Ali anawahusia pia wanawake kuwa makini na waangalifu katika maingiliano ya kijamii ili wasije wakatumiwa vibaya au kuangaliwa na jamii kama bidhaa ya kutumiwa na kutupiliwa mbali. Sifa nyingine iliyotajwa na Imama Ali bin Abi Talib kwa mwanamke ni kuwa makini, macho na kuhesabu na kupima mambo vizuri. Mtukufu huyo anamwenzi mwanamke anayehesabu na kupima mambo na kukumbusha kwamba mwanamke kama huyo hulinda mali, heshima na hadhi ya mume, familia na jamii yake. Wapenzi wasikilizaji, eh, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya wiki. Usikose kuwa nami juma lijalo katika sehemu nyingine ya makala hii, panapo majaliwa ya Mola mumba katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 13 Rabiul Thani mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 19 Novemba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1224 iliyopita, yaani tarehe 13 Rabiul Thani mwaka 218 Hijiria, aliaga dunia Ibni Hisham, msomi na mwanahistoria mkubwa wa Kiislamu. Ibni Hisham alizaliwa Basra nchini Iraq na alibobea katika elimu ya fasihi na utungaji wa mashairi. Alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufanya uchunguzi kuhusu maisha ya Nabi Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Umashuhuri mkubwa wa Ibni Hisham unatokana na kitabu chake cha Asira Nabawiya, ambacho ni miongoni mwa marejeo muhimu kuhusu maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Miaka 104 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa huko Allahabad nchini India Bi Indira Gandhi binti pekee wa Jawaharlal Nehru. Mwaka 1947 baada ya India kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na baba yake kuwa waziri mkuu wa India, Indira Gandi alikuwa na nafasi muhimu kando ya baba yake. Mwaka 1964 baada ya kufariki dunia baba yake, Indira Gandi aliteuliwa katika serikali ya Lal Bahadur Shastri kuwa waziri wa habari, redio na televisheni. Bi Indira Gandi alikuwa waziri mkuu wa India kuanzia mwaka 1966 hadi 1984 alipouawa. Miaka 44 iliyopita katika siku kama ya leo, Anwar Sadat, rais wa wakati huo wa Misri, alifanya safari katika Baitul Muqaddas huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hiyo ilikuwa safari ya kwanza kufanywa na rais wa nchi ya kiarabu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Safari hiyo ilifanyika katika fremu ya kujikurubisha Misri kwa utawala haramu wa Israel. Safari ya Anwar Sadat iliwakasirisha mno Waislamu, hasa wananchi wa Palestina. Licha ya hali hiyo, mwaka 1978 Anwar Sadat alitiliana saini mkataba wa Camp David na utawala huo ghasibu kwa usimamizi wa Marekani. Nchi nyingi za kiarabu na baadhi ya nchi za kiislamu zilikata uhusiano na serikali ya Misri zikionyesha kuchukizwa na hatua hiyo ya Anwar Sadat. Na siku kama ya leo miaka nane iliyopita kundi la kigaidi na kitakfiri la batalioni ya Abdullah Azam lililokuwa likiongozwa na gaidi Msaudi Arabia Majid al Majid, ambalo ni miongoni mwa matawi ya kundi la kigaidi la Alqaida lilishambulia ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani mjini Beirut huko Lebanon, kwa kutumia magaidi wawili waliojiripua kwa mabomu. Katika mashambulizi hayo mawili ya kigaidi watu 23 akiwemo hujatulislamu walmuslimin Ibrahim Ansari aliyekuwa mwambata wa utamaduni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani nchini Beirut na mke wa mmoja wa wanadiplomasia wa wa Iran waliuawa washahidi, na watu wengine zaidi ya 160 walijeruhiwa. Walinzi wanne wa ubalozi wa Irani mjini Beiruti pia waliuawa katika hujuma hiyo ya kigaidi. Baada ya hujuma hiyo, Majid al-Majid alitiwa nguvuni, lakini aliuawa kwa njia ya kutatanisha akiwa katika hospitali ya kijeshi mjini Beiruti kabla ya kutoa taarifa yoyote, na maiti yake ikakabidhiwa kwa maafisa wa utawala wa Saudi Arabia. Hii ni redio Tehran na tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya Ijumaa asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni ruhusu mpenzi msikilizaji, ni some hapa maoni mawili matatu. Anzira ujumbe wake, Profesa Ali Magema anatuandikia katika ukumbi wetu wa WhatsApp, anasema: nipo Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zahara. Mimi najiuliza sana kuhusu hawa wazayuni kuwatesa Wapalestina Palestina, na umoja wa Mataifa Swala kama hilo wanalifumbia macho. Je, hakuna wa kulikemea mwataka wa Palestina wamalizike? Anahoji hapo profesa Magema akiwa Tanga, Tanzania. Asante sana pia. Idris Maliyamungu akiwa Mombasa, Kenya, anatuandikia shukran kwa habari. Asante sana ukiwa hapo pwani. Naona muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, siwezi kuendelea kusoma maoni yako. Maoni mengine inshallah Nitayasoma ni katika matangazo yetu ya mchana. Kwa kwa sasa, moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema lengo kuu la Tehran kushiriki mazungumzo ya Viena kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA yanayotazamiwa kwanza mwishoni mwa mwezi huu ni kuhakikisha kuwa taifa la Iran linaondolewa vikwazo vyote haramu. Gazeti la Le Monde la Ufaransa limeripoti kuwa Sudan inaishi katika kipindi kibaya zaidi cha ukandamizaji na mauaji ya raia tangu baada ya mapinduzi ya kijeshi ya tarehe 25 Oktoba mwaka huu yaliyoiondoa madarakani serikali ya kipindi cha mpito. Hii ni baada ya mauaji yaliyofanywa na jeshi la Sudan dhidi ya raia wasiopungua wa 15 siku Jumatano wiki hii, sambamba na kufunga shughuli zote muhimu kote nchini humo. Nijeri imekuwa mwenyeji wa mkutano wa tatu wa mabinti wa kiafrika ambao ulianza shughuli zake tarehe kumi na sita hadi kumi na nane mwezi huu wa Novemba. Mkutano huo umefanyika nchini Niger kutokana na nchi hiyo kukabiliwa na ongezeko la ukiukaji wa haki za mtoto wa kike. Harakati ya Jihadul Islam ya Palestina imetoa taarifa ikitangaza kwa utawala wa kizayuni wa Israel unafanya jinai za kivita dhidi ya mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika korokoro za utawala huo. Na msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa taarifa akilaani mauaji yaliyofanywa na mamluki na vibaraka wa Saudi Arabia dhidi ya mateka kumi wa vita wa jeshi la Yemen na kusema kuwa mauaji hayo yanakiuka sheria za kimataifa na haki za binadamu. Muhtasari huu mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya ya Ijumaa asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan. Tukutane tena katika matangazo yetu ya mchana, insha Allah. Kwa heri kwa sasa, jumaa mubarak.