Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wala lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mchango wa vijana wenye vipaji katika Uh, mtazamo wa kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha Iran Juma hili kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri juma zima katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha makala ya wiki. Baadaye mtasikiliza leo katika historia na tutakamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Katika uh, upande wa uh, habari, tutakuwa na ripoti za waandishi wetu kutoka Bujumbura na huko Cameron kwa waandishi wetu Hamida Isa na Mwasimwasi. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni Saa tatu kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa, tusikilize muhtasari wa habari. Irani imesema mafanikio ya mazungumzo ya nyuklia yanategemea iwapo vikwazo vitaendelea au la. Kundi la kigaidi la Daesh limedai kwamba ndilo lililohusika na hujuma ya kigaidi mjini Kampala huko Uganda. Burundi imemfuta kazi waziri wake wa biashara, uchukuzi na viwanda na utalii kwa tuhuma kwamba mwenendo wake uko kinyume na mipango ya serikali. Na mateka wa Kipalestina aliyenyimwa matibabu afariki dunia katika jela ya Israeli. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema mafanikio ya mazungumzo ya Irani na kundi la nne jumoisha moja yatakayoanza Novemba 29 yatategemea iwapo kutakuwepo irada imara ya pande husika ya kuondoa vikwazo vilivyowekwa dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Irani au la. Ali Bagheri Kani ameyasema hayo katika ujumbe wa Twitter na kusema tayari ameshawafahamisha mabalozi wa kigeni walioko Teheran kuhusu msimamo huo wa Iran. Katika ujumbe wake, Bakiri Kani amesema Jumatano alikutana na mabalozi wa nchi za Ghuba ya Uajemi na Ulaya Mashariki na vilevile vile ukanda wa Mediteranea walioko Teheran na kuwafahamisha kwamba mafanikio ya mazungumzo ya nyuklia yatategemea irada na azma ya pande upande wa pili ya na utayarifu wa kuondolewa vikwazo. Wajumbe wa Irani na nchi za tano jumuisha moja ambazo ni China, Rusia, uh, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani pamoja na mwakilishi wa Umoja ulaya. uh, wa Ulaya wanatazamiwa kukutana Vienna huko Austria Novemba 29 kwa ajili ya duru ya saba ya mazungumzo ya nyuklia. Kundi la kigaidi la Daesh limetoa taarifa na kudai kwamba ndilo lililohusika na hujuma ya kigaidi iliyotokea mjini Kampala huko Uganda siku ya Jumanne iliyopita. Watu wanne walipoteza maisha kufuatia mabomu mawili yaliyoripuka Jumanne, Novemba 16 katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, na kupelekea kufungwa bunge la nchi hiyo. Televisheni ya CNN imenukuu kituo cha habari cha Amaq kinachofungamana na mtandao wa kigaidi wa ISIS au Daesh kikidai kwamba wapiganaji watatu wa kundi hilo ndio waliotekeleza hujuma hiyo. Awali maafisa wa polisi ya Uganda walisema hujuma hiyo ilitekelezwa na kundi la waasi wa ADF walioko kaskazini mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Imedokezwa kwamba washambuliaji wawili waliokuwa wakiendesha pikipiki za abiria maarufu kama bodaboda walijilipua karibu na lango la jengo la Bunge, huku mshambuliaji wa tatu akilenga kituo cha upekuzi wa polisi. Mashambulizi hayo kati kati mwa jiji la Kampala yaliachana kwa dakika mbili tu, punde baada ya saa nne asubuhi. Polisi wanasema walizuia shambulizi la tatu baada ya kupata bomu katika nyumba ya gaidi aliyepanga kutekeleza shambulizi jingine. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amewataka maafisa wa polisi kuchukua tahadhari na kuimarisha doria katika vituo vya mabasi, migahawa, makanisa, misikiti na masoko. Ripoti mpya imefichua kwamba utawala haramu wa Israeli unaunga mkono wagombea wawili katika uchaguzi wa rais utakaofanyika nchini Libya mwezi Desemba. Gazeti la Al Akhbar la Lebanon limefichua kwamba utawala wa Israeli unaunga mkono wagombea wawili wakuu katika uchaguzi wa rais wa Libya. Nao ni jenerali mwasi Khalifa Haftar na Sayad Alislam Gaddafi, mwanaye mtawala wa zamani wa Libya Muamar Gaddafi. Imedokezwa kwamba wawili hao wametokea wametoa hakikisho kwamba wanaunga mkono Libya kuanzisha uhusiano na utawala wa Israel, na kwa msingi huo wamepata himaya ya Tel Aviv. Vilevile, gazeti hilo limedokeza kwamba utawala wa Israel umefadhilisha zaidi Haftar au rais wa Libya kwa sababu atafanikisha malengo ya utawala huo ya kuwa na ushawishi kamili katika ukanda wa bahari ya Mediterania. Gazeti la Al-Akhbar limeandika kwamba wagombea hao wa urais nchini Libya wanaamini kwamba kujikurubisha kwa Israel na kuwasaliti wa Palestina kutapelekea wapate ridhaa ya Marekani na hivyo kuimarisha uwezekano wao wa kuchaguliwa. Alakhbari limeandika kwamba hivi karibuni Saddam, mwanaye Khalifa Haftar, alitembelea Tel Aviv na kukutana na maafisa wa utawala wa Israel na akawahakikishia kwamba baba yake yuko tayari kuanzisha uhusiano na utawala huo ghasibu. Burundi imemfukuza kazi waziri wake wa biashara, uchukuzi, viwanda na utalii kwa tuhuma kwamba mwenendo wake uko kinyume na mipango ya serikali na anaweza kuchafua taswira ya Burundi. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Hamida Issa, ametutayarishia ripoti ifuatayo. Sheria ya kiraisi nambari 1 mkato 260 ya tarehe 18 za mwezi Novemba mwaka 2021 imemfuta kazi waziri wa biashara uchukuzi, viwanda na utalii nchini hapa Burundi, bi Kapitoline Niyonzigiye. Waziri Kapitoline Nioni Zigie amekalia wadhifa huo kwa kipindi kisichozidi miezi sita baada ya kufutwa kazi mtangulizi wake, waziri Makilen Ndavaneze aliotuhumiwa kuwa mwenendo wake waweza kuhatarisha uchumi na kuchafua sura ya Burundi. Waziri Kapitoline Niyonizigiye amefutwa kazi wakati akionekana kwenye runinga ya taifa, yuko nyuma ya Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye akifuatilia kongamano lilobatizwa kama la kutathmini mikakati inayofaa ya kuinua uchumi wa Burundi na hivyo kukabiliana na umasikini na kuiweka Burundi katika nchi zinazoinukia ifikapo mwaka 2040. Sheria hiyo ya kiraisi ilomwachisha kazi imesainiwa na Rais Evariste Ndayishimiye, imesema katika kipengele chake cha kwanza kuwa matendo yake Waziri Kapitoline Nionizigiye yako kinyume na mwelekeo wa serikali ya Burundi na yanaipakatope sura ya Burundi. Taarifa zilotanda kwenye mitandao ya kijamii zinasema kuwa kiini hasa cha waziri huyo kufutwa kazi ni kwamba aliwaondoa kwenye orodha maafisa katika wizara yake aliokuwa ambatana nao katika msafara kuelekea huko dubai walokwenda na rais evariste ndayishimiye kuhudhuria maonyesho ya kiuchumi yaliobatizwa kama dubai 2020 na kwamba waziri huyo aliweka kwenye orodha wanaye naye aliokwenda nao katika safari hiyo alihudhuria ya maonesho yaliobatizwa kama dubai 2020 Hatua hiyo ya kumfuta kazi waziri wa biashara, uchukuzi, viwanda na utalii imekuja wakati rais Evariste Ndayishimiye amekosoa katika kongamano hilo la kunua uchumi wa Burundi mwenendo wa baadhi ya maafisa wa serikali alowataja kuwa hawawajibiki katika majukumu yao. Hamida Isa, idhaa ya redio Teheran, Bujumbura. Asante sana Hamida, mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Mateka wa kipalestina aliyekuwa anashikiliwa katika jela ya utawala haramu wa Israel amekufa shahidi baada ya kunyimwa matibabu. Taarifa ya Alhamisi ya idara ya habari ya Palestina imemtaja mpalestina huyo kuwa ni Sami Alamur aliyekuwa na umri wa miaka thelathini na tisa Alitekwa nyara na utawala wa kizayuni wa Israel mwaka elfu mbili na nane na alikuwa na, anasumbuliwa na ugonjwa wa moyo na hali yake ya kiafya ilizorota akiwa kizuizini kutokana na kutelekezwa na kunyimwa matibabu. Katika tukio jingine, familia ya mateka mpalestina ambaye amesusia chakula kwa muda wa miezi minne sasa, akilalamikia hali mbaya katika jela za utawala wa Israel, imesema hali yake ya kiafya imezorota vibaya sana. Katika mahojiano na Al-Alam televisheni ya Kiarabu ya Iran, Khalid Fasfurs amesema hali ya ndugu yake Kayed ni mbaya sana na yumkini akapoteza maisha wakati wowote. Amesema mfumo wa neva ya Kayed umeharibika kutokana na ususiaji chakula wa muda mrefu na sasa hawezi kuzungumza. Hii ni katika hali ambayo Wapalestina zaidi ya elfu saba wanashikiliwa mateka katika jela za utawala haramu wa Israel. Ripoti mpya imebaini kwamba Waafrika wanaofanya kazi nje ya bara lao hugharamika zaidi kuliko wengine duniani wanapotuma fedha nyumbani kwa ajili ya miradi mbalimbali mbali. Katika ripoti iliyochapishwa Jumatano ya jana, benki ya Dunia imebaini kwamba gharama za kutuma fedha ni kubwa, ambapo kwa nchi za Afrika zilizo chini mwa jangwa la Sahara, mtumaji pesa analipa asilimia nane ya fedha anazotuma na, na gharama huwa kubwa zaidi fedha zinapotumwa kupitia benki kuliko majukwaa ya kidijitali kidi, kwa ujumla ripoti hiyo imeonyesha kwamba kiwango cha utumaji fedha kwenda nchi za kipato cha chini na kati kinatarajiwa kuwa kimeongezeka kwa asilimia 7.3 na kufikia dola bilioni 589 mwaka huu wa 2021, tofauti na ilivyokadiriwa awali kutokana na hofu ya janga la ugonjwa wa corona. Ripoti hiyo imebaini kwamba ongezeko hilo la mwendelezo wa mnepo uliojitokeza mwaka 2020 COVID na ilipoanza, ambapo kiwango kilipungua kidogo tu kwa asilimia moja nukta saba. Na askari jeshi wa Kamerun wamevamia hospitali katika mji wa Bemenda kwa lengo la kuwatafuta majeruhi wa wanamgambo wa Ambazoni wanaopatiwa matibabu katika hospitali hiyo. Mwandishi wetu Mosi Mwasi ametutumia ripoti ifuatayo. Mwanzoni mwa juma hili, makumi ya askari hao waliingia katika hospitali ya St Elizabeth Hospital ambayo huwashughulikia mara nyingi wagonjwa wa matatizo ya moyo watokao katika nchi za kati mwa Afrika. Mkurugenzi wa hospitali hiyo ya kanisa Katoliki, Bikira Helen Mbu, anaelezea jinsi ya askari hao walivyoingia katika hospitali hiyo kutenda vitendo vyao hivyo baada ya kuwapiga wakunga na madaktari kwa vitako vya bunduki na pia kwa mateke ya buti na kutishia kuwapiga risasi katika miguu yao iwapo watakataa kuwaingiza katika hospitali na kuisaka. Hali kadhalika, waliwatishia adhabu kama hiyo iwapo watawaficha wagonjwa wa wanamgambo hao wa Ambazonia. Na baada ya madaktari kuogopa vitisho hivyo waliweza kuwatembeza katika wodi mbalimbali mbali, na pia katika vyumba vya upasuaji. Na pale waliposhindwa kuwapata watuhumiwa hao askari hao walijiondokea na kwenda zao. Hayo yakiwa ni maelezo ya Bikira Helen Mbu, huyu hapa askofu mkuu wa jimbo la Kikatoliki la Kumba lililoko kuliko hospitali hiyo. Akiwa ameshangazwa na tukio hili, askofu Juju Wonko anasema: Ninasikitika sana kuona kitendo hiki na hii siyo mara ya kwanza, askari kuingia katika hospitali wakiwa na silaha na kuwanyanyasa wataalamu wa magonjwa. Wamefanya hivyo mara kwa mara, na hata kama mkuu wa kijeshi wa mkoa huo ameweza kuomba msamaha na kuahidi kutorudiwa kwa jambo hilo, hadi leo jambo hilo bado linarudiwa rudiwa tu na ninatoa wito kwa wakuu wa ngazi za juu kuwashinikiza wanajeshi wao wasiwe wanavurumisha silaha zao mbele ya hospitali na kuwanyanyasa wauguzi na wagonjwa. Hili ndilo ombi langu la unyenyekevu mbele yao ili kitendo hiki kisiwezi kutendeka tena. My humble appeal will be that this should never happen again. Hospitali nyingi katika mikoa miwili ya wasemao Kiingereza, mkoa wa Kaskazini Magharibi wenye mji wake mkuu Bamenda, na ule wa Kusini Magharibi wenye mji wake mkuu Boa, zimelazimika kufunga milango yake na wauguzi kukimbilia katika mikoa mingine au hata kuacha kazi zao kabisa na kwenda kukaa katika majumba yao kutokana na vitendo hivi vinavyofanywa na watu wanaovaa magwanda na mabuti. Ijulikane vizuri kwamba sio tu vikosi vya serikali ndivyo pekee vinavyofanya madhambi haya, bali pia vikosi vya Ambazonia huweza pia kuingia katika hospitali vikiwatafuta majeruhi wa upande wa serikali, hali ambayo imepelekea hospitali nyingi kuweza kuteketezwa kwa moto au kubomolewa kabisa na kufanya wataalamu wa magonjwa kuzikimbia hospitali hizo na kwenda mbali kwa ajili ya usalama wao na kuzifunga zile zilizobakia. Mosi Mwasi, Brazzaville. Na wapenzi wa sikilizaji, ripoti ya mwandishi wetu Mosi Mwasi ndio inatukamilishia taarifa ya habari usiku wa leo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho mchango wa vijana wenye vipaji na vipawa vya juu katika mtazamo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu jana Jumatano alihutubia hadhara ya vijana wenye vipawa na vipaji vikubwa vya kielimu, akisisitiza udharura wa jamii ya wasomi kujikita katika suala la kupata njia za kisayansi za kutatua matatizo mbalimbali. Ayatullah Ali Khamenei ameeleza umuhimu wa nafasi na mchango wa wasomi na watu wenye vipawa katika uwanja huo na kuashiria malengo matatu muhimu. Alisema vipawa vya vijana wa taifa la Iran vinaweza kutayarisha mazingira ya kujazwa pengo la kisayansi la taifa na elimu ya dunia, kuvuka mipaka ya sayansi ya dunia na kuanzisha usta, ustaarabu mpya wa Kiislamu na vilevile vile kutengeneza mustakbali unaong'aa kwa ajili ya nchi hii. Malengo matatu yaliyotajwa na kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu suala la kutumiwa uwezo wa kielimu wa vijana wenye vipawa ni miongoni mwa mambo yenye umuhimu wa kistratejia kwa ajili ya kuifanya Iran iwe marejeo ya kielimu na kisayansi. Mafanikio ya kielimu na kisayansi ya Iran ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yanaakisi ustawi wa vigezo vya elimu na sayansi na vile vile maendeleo ya harakati za kampuni zinazotegemea sayansi na teknolojia hapa nchini. Kuendelea kwa mwenendo huu unaostawi kuna lazimu ustahamilivu na kusimama imara mbele ya mashaka na vilevile vile kuvuka vizingiti katika njia ya ustawi wa kisayansi Ayatollah Ali Khamenei anasema kuhusiana na suala hilo kwamba taifa la Iran ni taifa lenye vipaji na kwa sababu hiyo, tangu zamani limekuwa likiandamwa kwa vita laini vya udhalilishaji vya wakoloni ili kwa njia hiyo lisalimu, a, lisahau vipawa na uwezo wake wa kielimu na hata likane swala hilo na hivyo kuamini uongo mkubwa wa sisi hatuwezi. Ayatollah Ali Khamenei amebainisha kwamba mghafala na upotoshaji ni mambo mawili yanayokamilisha malengo ya wakoloni ya kujaribu kueneza fikra ya kutokuwa na uwezo baina ya mataifa mbalimbali, na kuongeza kwamba kughafilika hutayarisha mazingira ya uporaji na uporaji pia huzidisha mghafala wa mataifa mbalimbali na kuyafanya yasahau uwezo na vipawa vyao. Katika miaka ya karibuni, maadui wa taifa la Iran wametumia njia na mbinu mbalimbali kama ile ya kuzidisha vikwazo eti vya kulemaza, uharibifu na mauaji ya wanasayansi wa Iran ili kuzuia maendeleo ya kielimu hapa nchini. Vilevile wametumia njia ya, kuwaele, ya kuwaeleza walimwengu kwamba elimu na teknolojia ya nyuklia na uwezo wa makombora na ndege zisizo na rubani za Iran ni tishio kwa shabaha ya kuirejesha nyuma Iran na kuifanya kuwa tegemezi. Hata hivyo, taifa la Iran limepiga hatua madhubuti na kukwea vilele vingi vya sayansi na kuwaonesha mabeberu kwamba linastahiki maendeleo halisi. Kwa kadiri kwamba takwimu za karibuni za viwango vya maendeleo ya elimu na sayansi zilizotolewa na taasisi za utafiti wa kisayansi zinaonyesha kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi ishirini bora na zinazoongoza katika nyanja za sayansi na elimu duniani. Katika mwaka mmoja uliopita, wakati dunia ikiendelea kuzongwa na maambukizi ya virusi vya korona, Iran pia ilifanikiwa kuonyesha tena vipawa vya wasomi wake kwa kutengeneza chanjo kadhaa za kupambana na virusi hivyo, licha ya vikwazo na mashinikizo ya kiuchumi ya maadui wake. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ni wajieni kutoka mjini Teheran. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio kuhusu Iran katika kipindi cha juma moja lililopita, na kati yetu tuatakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema matatizo ya nchi yanaweza kupatiwa ufumbuzi wa kielimu; kamanda mkuu wa IRGC asema Iran inamiliki teknolojia za kisasa za kijeshi na Iran yasema iko tayari kushirikiana na nchi za magharibi mwa Afrika kupambana na ugaidi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa uwezo wa vipawa vya vijana wa taifa la Iran unaweza kuandaa uwanja wa kujaza mapengo ya kielimu ya nchi na ikawezekana kuvuka mipaka ya kimataifa ya kielimu na hivyo kuleta ustaarabu mpya wa Kiislamu na kuwa na mustakabali unaong'ara. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo Jumatano alipokutana na vijana na wenye vipawa na vipaji vya juu vya kiilmu na kubainisha kwamba taifa la Iran ni taifa lenye kipaji na ndiyo maana tangu kale limekuwa likiandamwa kwa vita laini vya udhalilishaji vya wakoloni ili kwa njia hiyo lisahau vipawa na uwezo wake wa kiilmu na hata likale hilo na hivyo kuamini uongo mkubwa wa wa sisi hatuwezi. Kiongozi mwadhamu ameongeza kuwa miaka mia mbili iliyopita wakoloni na watawala wa wakati huo wa taifa hili pia pamoja walikuwa wakipiga ngoma ya kutokuwa na uwezo wa taifa la Iran, ambapo ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ulikuja kuhitimisha hilo. Ayatula Khamenei amebainisha kuwa mghafala na uporaji ni malengo mawili yanayokamilishana ya, ya wakoloni na kujaribu kuongeza fikra ya kutokuwa na uwezo baina ya mataifa, na kuongeza kuwa wakati taifa fulani linapoghafilika na uwezo wake, uporaji ni jambo ambalo huwezekana kirahisi kabisa Akitoa ushahidi wa aya za Qurani tukufu zinazotahadharisha kuhusiana na matokeo mabaya ya kughafilika, Ayatula Said Ali Khamenei ameeleza kuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatahadharisha katika kitabu kitakatifu cha Qurani kwamba adui anataka mghafilike na silaha na vitu vyenu mlivyo navyo ili aweze kukushambulieni kwa urahisi. Kiongozi mwadhamu amekumbusha mataamshi yake ya miaka kadhaa iliyopita kuhusiana na mustakabali wa Iran na udharura wa kuweko himaya na uungaji mkono katika uga wa elimu kimataifa, na kusema tunapaswa kufanya mambo kwa namna ambayo katika mustakabali unaokubalika Kili, Irani iwe chanzo cha ilmu kimataifa na mtu ambaye atataka kupata kitu kipya cha kielimu alazimike kujifunza lugha ya Kifarsi kama ambavyo katika zama fulani Irani ilikuwa katika vilele vya ilmu kimataifa na vitabu vya wasomi wa Kiirani vilikuwa vikifundishwa katika vyuo vikuu vya magharibi na mashariki na vikawa marejeo ya wasomi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na, na kufanya mazungumzo hapa Teheran na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki na kusisitiza kuwa Iran na Uturuki zinapaswa kujiandaa kuimarisha uhusiano wa sasa kuelekea uh, kwenye ushirikiano wa pande zote. Katika mazungumzo yake ya Jumatatu na Mevlut Kavusoglu, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Rais Said Ibrahim Raisi ameashiria namna kustawisha uhusiano kati ya nchi mbili, hususan katika uga wa kibiashara na kiuchumi kuta yanufaisha mataifa mawili na kueleza kuwa Iran na Uturuki zinapaswa kujiandaa kuimarisha uhusiano wa sasa ili kukuza ushirikiano wa pande zote kwa kukamilisha ramani ya njia ya ushirikiano wa nchi mbili. Rais Ibrahim Raisi ameashiria mtazamo wa Iran unaoamini kwamba nchi za eneo hili zina uwezo wa kutatua masuala na matatizo yao bila ya uingiliaji wa nchi ajinabi, na kueleza kuwa matokeo ya uwepo wa nchi za kigeni katika kanda hii ni ukosefu wa amani na kuibua mivutano kati ya nchi na mataifa ya eneo. Kama ambavyo uwepo wa miaka ishirini wa Marekani huko Afghanistan haukuwa na matokeo mengine isipokuwa kusababisha mauaji, umwagaji damu na maafa, amesema. Ni wazi kwamba matatizo ya Afghanistan yanaweza kupatiwa ufumbuzi na wananchi wa nchi hiyo na msaada wa nchi jirani. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema. Iran sasa inamiliki teknolojia za kisasa kabisa za kijeshi na katu haitaruhusu adui atekeleze hujuma yoyote dhidi Major apili ya nchi hii. Meja jenerali Husein Salami aliyesema hayo Jumapili wakati akikagua suhula za kikosi cha majini cha IRGC katika bahari ya Kaspi kaskazini mwa Iran alisisitiza kuwa IRGC haitamruhusu adui yeyote athubutu kuishambulia Iran na kuongeza kuwa kusimama kidete taifa la Iran kumesambaratisha njama za maadui. Meja jenerali Salami amesema hivi sasa Iran Imeweza kuimarisha uwezo wake wa kijeshi majini, na hivyo imeweza uh, kupanua wigo wa satua yake. Amesema hivi sasa Iran inamiliki teknolojia ya kuunda meli za kisasa za kivita ambazo ni utambulisho halisi wa uwezo wa kijeshi baharini. Halikadhalika amefafanua kuhusu uwezo wa Iran katika uga wa ndege zisizo na rubani au drone, pamoja na kuwepo vikwazo na kusema katika uga wa ndege zisizo na rubani tunatekeleza baadhi ya operesheni ambazo hata wa Marekani hawaziwezi. Tuna ndege isiyo na rubani inayoweza kulenga meli iliyo katika harakati baharini na inalenga eneo lolote la meli ambalo tunaielekeza, hata katika eneo la umbali wa kilomita elfu tatu. Huu ni uwezo wa kipekee. Ingia kwa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ameeleza kusikitishwa kwake na wa kupoteza maisha na kujeruhiwa idadi kubwa ya raia wa Burkina Faso katika shambulio la hivi karibuni la kigaidi na kusisitiza kuwa Iran iko tayari kushirikiana na nchi za magharibi mwa Afrika katika vita dhidi ya ugaidi. Said Khatibzade Ameeleza kusikitishwa na sana jamhuri ya kiislamu ya Iran na mashambulio ya kigaidi huko Burkina Faso na kusema kuwa Iran iko tayari kushirikiana na Burkina faso na, Burkina na nchi zote za magharibi mwa Afrika kupambana na vitendo vya kikatili e, vya magaidi. Msemaji huyo wa wizara mambo ya nje ya Iran aidha ametoa mkono wa pole, serikali, wa pole kwa serikali na wananchi wa Burkina Faso, hasa watu wa familia za wahanga wa shambulio hilo la kigaidi na kusema ana matumaini hatua kali zitachukuliwa dhidi ya magaidi waliofanya jinai hiyo. Jumatatu kuliripotiwa habari ya kuuawa karibu watu 50 wakiwemo askari wasiopungua 19 wa, wa, wa serikali ya Burkina Faso katika shambulio la kigaidi la kaskazini mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Kuingireko msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema hivi sasa Iran inasubiri Saudi Arabia ionyeshe nia na irada ya kuanzisha tena mazungumzo. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Teheran, Said Khatibzadeh msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema hayo alipokuwa akijibu mwandishi wa Iran Press kuhusu matamshi ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Faisal bin Farhan al Saud, aliyedai kuwa mazungumzo ya Iran na Saudia ya, yamekuwa mazuri. Hatib Zadi amesema tahavul jadidi shekl nagerefte muntazir hastim ke jiddiyat ro dar taraf muqabil Hakuna chochote kipya kilichojiri na tunasubiri kuona upande kutakye wa pili ukionyesha irada. Mazungumzo yaliyofanyika huko nyuma yalikuwa ya pande mbili na pia yalihusu baadhi ya masala ya kieneo yenye umuhimu kwa pande mbili. Kwa sasa hatuna mengi ya kukufahamisheni. Hivi karibuni Iraq ilitangaza kwamba inashiriki kama msuluhishi katika mazungumzo ya kuondoa mivutano kati ya Iran na Saudia. Duru ya kwanza ya mazungumzo kati ya Teheran na Riadh ilifanyika takribani miezi sita iliyopita huko Baghdad, na baada ya hapo mji mkuu huo wa Iraq umeendelea kushuhudia duru kadhaa za mazungumzo baina ya maafisa wa Iran na Saudia. Mazungumzo hayo yanafanyika katika hali ambayo Saudi Arabia inatumia kila njia ili kujinasua na kujitoa kwenye kinamasi cha vita vya miaka kadhaa ilivyoanzisha dhidi ya Yemen, vita ambavyo licha ya kupelekea makumi ya maelfu ya raia wa Yemen kuuawa na kujeruhiwa na mamilioni kuwa wakimbizi, havijaweza kufanikisha uh, au kufikia hata lengo moja la Saudia na washirika wake. Nam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Makala ya wiki. Assalamu alaikum rahmatullahi wa wabarakatuh. Ni matumaini yangu kwamba hamjambo na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makala yetu ya wiki itatupia jicho nafasi ya mwanamke katika fikra za Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salama. Imam Ali bin Abitalib alayhi salam, ambaye ni shahsia mkubwa na adhimu wa Kiislamu, amempa mwanamke na taasisi ya familia nafasi ya juu kabisa. Tunaweza kushuhudia nafasi ya juu ya mwanamke katika fikra na matamshi ya Imamu Ali alayhi salam, katika semi za hekima na hata maisha yake ya kifamilia na Bibi Fatimatu Zahra alayhima ssalama. Mwanamke ni kiumbe laini chenye hisia tele na kali ambacho kimeumbwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa shabaha ya kuchukua sehemu ya majukumu mazito ya kulea jamii katika njia ya kufikia ukamilifu na saada. Mwenyezi Mungu mtukufu amemuumba mwanamke ambaye ni dhihirisho la jamala yake na kumfanya pozo na tulizo la mwanaume, ili nyumba na familia ipate utulivu rehma na upendo. Hii ni kwa sababu upendo na kurehemeana ndiyo siri ya uhai na maisha ya mwanadamu. Imamu Ali alaihi ssalamu anasema mwanamke ni ua lenye uturi na harufu nzuri, na si mfanyakazi ndani ya nyumba. Kwa mujibu wa hadithi hiyo, mwanamke ni kama ua linalopaswa kuchungwa na kuangaliwa kwa makini ili lisije likanyauka na kupoteza harufu yake nzuri na ya kuvutia inayofukiza uturi katika anga ya familia na jamii kwa ujumla. Kwa hakika, Uislamu umempa mwanamke nafasi ya juu na kuwaagiza wafuasi wake kuwakirimu, kuwapenda na kuwaheshimu wanawake. Imamu Ali bin Abitalib alayhi salam amemnukuu Mtume Muhammad wa alihi wa sallam akisema, hamheshimu mwanamke isipokuwa mtu adhimu na karimu, na hamdharau na kumvunjia heshima mwanamke isipokuwa mtu mwovu na duni. Katika sehemu nyingine, mtukufu huyo anaadhimisha na kutukuza nafasi ya mama kwa kusema, mtoto hawezi kwa mema ya aina yoyote kufidia machungu na mashaka ya siku moja ya mama wakati alipokuwa na mimba yake. Katika jamii ya warabu wa zama za kabla ya Uislamu, watu waliwadunisha na kuwadharau mno wanawake, na pale mtu aliporuzukiwa mtoto wa kike alikhitari kumzika akiwa hai. Baada ya kudhihiri Uislamu na kufuatia juhudi kubwa za Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kulitokea mabadiliko makubwa katika jamii za warabu kuhusu kiumbe mwanamke. Na tokea wakati huo mwanamke alianza kuheshimiwa na kupewa haki zake za kimsingi. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitekeleza kivitendo mtazamo huo mpya kuhusu wanawake, na alimkirimu, kumuenzi na kubusu kipaji cha uso wa binti yake kipenzi Fatimatu Zahara kila mara alipokutana naye. Kimsingi, mwenendo wa kuwaheshimu na kuwapa hadhi na heshima wanawake ulidhihirika wazi katika sira na maisha ya Ahlu Baiti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, kama anavyosema Imam Ali bin Abitalib alaihi salamu kwamba mabinti au watoto wa kike ni mema na watoto wa kiume ni neema Jambo jema humpa mtu thawabu na neema huleta hesabu na majukumu ya kujibu. Anasema katika kauli yake nyingine kwamba mtu mwenye mtoto wa kike hupata msaada, baraka na msamaha wa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wa wasikilizaji, moja ya masuala yanayotiliwa umuhimu na viongozi wa dini ya Kiislamu ni kuwalinda wanawake na vitisho vya kiroho na kimwili. Kupuuzwa kwa suala hilo katika zama za sasa kumemfanya mwanamke kuwa mwathirika mkuu wa matatizo ya kimaadili na kijinsia. Mtaalamu wa masuala ya sosiolojia wa magharibi Anthony Giddens anasema kwamba manyanyaso ya kijinsia na kingono dhidi ya mwanamke limekuwa jambo la kawaida katika jamii za magharibi. Mtaalamu huyo anasema manyanyaso ya kijinsia yanawatia wasiwasi mkubwa wanawake, hususan wale wanaofanya kazi. Naye bibi Yvonne Ridley, ambaye ni mwandishi wa habari wa Uingereza, anasema kuhusiana na manyanyaso yanayowapata wanawake nchini Marekani kwamba wanawake wengi hunyanyaswa kila siku au hata kuuawa na waume na wapenzi wao. Vitendo hivyo vya kikatili vimeongezeka zaidi katika miaka ya hivi karibuni. Ukweli ni kwamba wanawake wangali wanakabiliwa na ukatili mkubwa, kulazimishwa kufanya kazi za ufuska au kutumiwa vibaya katika nyanja mbalimbali. Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam Aliona kwamba mwanamke anaweza kushiriki katika shughuli mbalimbali za kijamii, kiuchumi na kisiasa sambamba na kulinda heshima na hadhi yake. Aliwahusia wanawake kulinda vazi lao la staha wakati wa shughuli zao za kijamii. Kuwa na haya na soni ni jambo jema na zuri kwa watu wote. Ingawa jambo hilo ni jema zaidi na la dharura kwa kiumbe mwanamke. Imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba anasema haya, haiwi katika kila jambo isipokuwa hulipamba na kuliremba. Hii leo kuna mifano mingi ya baadhi ya wanawake wanaolinda nafasi na hadhi zao za kibinadamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia, hususan wanapokuwa katika maeneo wa ya umma. Kwa mfano, Nadia binti Mwingereza aliyepata elimu ya utabibu amehitari vazi la staha la hijabu ya Kiislamu, na anasema mwanamke anapaswa kuwa na haya na soni na kujiepusha na mambo machafu. Anasema kulinda vazi la hijabu na usafi wa roho humwepusha na matendo machafu, na ndiyo kinga na ngao ya wanawake mbele ya matatizo mengi ya kijamii. Nadia anasema ninajivunia, kwamba kigezo cha maisha yangu ni Bibi Fatimatu Zahra, binti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Imamu Ali bin Abi Talib alaihimasalam. Imamu Ali alaihi salam ameyataja mambo matatu ambayo ni shakhsia madhibuti, kuwa na tahadhari na kupima mambo vizuri, kuwa ndizo sifa mahsusi na muhimu zaidi kwa mwanamke wa Kiislamu. Inaeleweka kutokana na semi za mtukufu huyo kwamba wanawake wanapaswa kuwa madhubuti na imara katika miamala na maingiliano yao ya kijamii. Mwenendo huo ni kwa ajili ya kuzuia na kuwatupilia mbali wanaume wenye roho na mioyo yenye maradhi. Imam Ali anawahusia pia wanawake kuwa makini na waangalifu katika maingiliano ya kijamii ili wasije wakatumiwa vibaya au kuangaliwa na jamii kama bidhaa ya kutumiwa na kutupiliwa mbali. Sifa nyingine iliyotajwa na Imamu Ali bin abi Talib kwa mwanamke ni kuwa makini macho, na kuhesabu na kupima mambo vizuri. Mtukufu huyo anamwenzi mwanamke anayehesabu na kupima mambo na kukumbusha kwamba mwanamke kama huyo hulinda mali, heshima na hadhi ya mume familia na jamii yake. Wapenzi wa wasikilizaji, eh, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya wiki. Usikose kuwa nami juma lijalo katika sehemu nyingine ya makala hii, panapo majaliwa ya Mola mumba Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe kumi na mbili Rabiauthani mwaka elfu moa hijiria sawa na Novemba kumi na nane mwaka elfubili na moja. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu kumi na moja iliyopita yaani tarehe kumi na mbili Mfungu Thani mwaka mimoahai mbili hijiria Abul Abbas Abdullah bin Muhammad maarufu kwa jina la Safah alikalia kiti cha uongozi akiwa khalifa wa kwanza wa kizazi cha Bani Abbas. Utawala huo wa Kiabasi, kwa kushirikiana na Abu Muslim Khurasani na majeshi yake, ulimuua Marwani wa pili mtawala wa mwisho wa ukoo wa Bani Umaya na kuondoa madarakani utawala wao. Bani Abbasi nao kama walivyokuwa watawala wa Bani Umayya waliwakandamiza raia na ahlu baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kufanya dhuluma kubwa, na utawala wao uliendelea kushika madaraka katika ulimwengu wa Kiislamu hadi mwaka 656 Hijiria. Siku kama ya leo miaka 182 iliyopita ilianza awamu ya pili ya mapambano ya wananchi wa Algeria wakiongozwa na Abdulqadir bin Muhidin dhidi ya ukoloni wa Ufaransa. Ufaransa ilivamia Algeria mwaka 1830 ikiwa na nia ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Amir Abdulqadir akiwa pamoja na wapiganaji 50 walipambana na wakoloni wa Kifaransa hadi mwaka 47. Lakini hatimaye jemedari huyo wa Algeria alishindwa na kukamatwa mateka. Karibu karne moja baadaye, baada ya vita vya pili vya dunia, wananchi wa Algeria walianzisha tena mapambano ya kupigania uhuru dhidi ya wa wakoloni wa Kifaransa, na mwaka 1962 Algeria ilipata uhuru. Katika siku kama hii ya leo miaka 118 iliyopita ulitiwa saini mkataba wa mfereji wa Panama kati ya Marekani na jamhuri ya Panama. Kwa mujibu wa mkataba huo, mfereji huo ulikodishwa milele kwa Marekani mkabala wa Panama kupewa dola milioni kumi taslimu na dola laki mbili na nusu kila mwaka. Baadaye wananchi wa Panama walianzisha mapambano ya kupinga mkataba huo na hatimaye wakailazimisha Marekani kutazama upya kipengee cha kukodishwa mfereji huo. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, wiki mbili tu baada ya wanafunzi wa vyuo vikuu hapa nchini kuteka ubalozi wa Marekani mjini Teheran ambao ulitambuliwa kuwa pango la ujasusi la nchi hiyo. Mateka wanawake na weusi wenye asili ya Afrika waliokamatwa katika ubalozi huo waliachiwa huru kwa amri ya hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Ubalozi huo ulikuwa kituo cha ujasusi na kupanga njama dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kwa sababu hiyo wafanyakazi wake walishikiliwa mateka kama majasusi wa Marekani hapa nchini. Hata hivyo Imamu Ruhullah Khomeini, na kwa sababu za kibinadamu, na vilevile vile kwa kutilia maanani kwamba wanawake na Wamarekani weusi wanadhulumiwa na kubaguliwa nchini kwao, alitoa amri waachiwe huru. Shukrani kwa kipande hicho cha kasida, na hapa nasoma maoni yake msikilizaji wetu kwa jina la Huseni Marandu wa Kimanga, Tanga, Tanzania. Ameandika, inashangaza sana kwamba Waislamu wanalinyamazia swala la Wapalestina bila kuwapa sapoti wala kuwaunga mkono. Ndio maana dola la kibaguzi la Israel linapata kiburi. E, Mwenyezi Mungu tulinde na shari za Mayahudi, anasema. Ni mimi Huseni Marandu wa Kimanga, Pangani, Tanga, Tanzania. Asante sana kwa maoni yako. Na Ali Magema wa Tanga pia ameandika Marekani anasema Umoja wa Mataifa unasisitiza Marekani imehusika na mauaji ya makumi ya raia wa huko eneo la Bagus nchini Siria. Vilevile ameandika, e, mimi najiuliza sana kuhusu hawa wazayuni wanavyowatesa Wapalestina na Umoja wa Mataifa wanalifumbia macho swala hilo, anasema hakuna wakulikemea. Je, mwataka wa Palestina wamalizike? Anauliza Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, ambaye tunamshukuru pia kwa maoni yake hayo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Ripoti mpya imebaini kuwa Waafrika wanaofanya kazi nje ya bara lao wagharamika zaidi kuliko wengine duniani wanapotuma fedha nyumbani kwa ajili ya miradi mbalimbali mbali katika ripoti iliyochapishwa jumatano benki ya dunia imebaini kuwa gharama za kutuma fedha ni kubwa ambapo kwa nchi za afrika zilizo kusini mwa jangwa la sahara mtumaji pesa analipa asilimia nane ya fedha anazotuma na gharama huwa kubwa zaidi fedha zinapotumwa kupitia benki kuliko majukwaa ya kidijitali naibu waziri wa mambo ya nje wa irani amesema mafanikio ya mazungumzo ya irani na kundi la nne ongeza moja yatakayoanza Novemba ishirini na tisa yatategemea iwapo kutakuwa na irada imara ya upande wa pili ya kuondoa vikwazo au la. Kundi la kigaidi la ISIS limetoa taarifa na kudai kuwa limehusika na hujuma za kigaidi zilizotokea nchini Uganda siku ya Jumanne. Na ripoti mpya imefichuliwa kuwa utawala haramu wa Israel unaunga mkono wagombea wawili katika uchaguzi wa rais unaofanyika Libya mwezi eh, disemba Wapendwa wasikilizaji, na kwa muhtasari huu wa habari ndio tunahitimisha matangazo yetu haya ya leo Alhamisi na Novemba kumi na nane na mshukuru mwenzangu Amir Ibrahim Rutajengwa, mimi na Smahani Ghanima Muhamed na shukuru pia wasikilizaji wetu waliotuma maoni yao. Sina la ziada na wageni kutoka katika studio zetu hapa mjini Tehran, nikiwa na matumaini kuwa mmenufaika na yale ambayo tumeweza kuandalia usiku huu. Nawatakia usiku mwema, tukutane tena katika matangazo yetu ya yajayo kesho, panapo majaliwa yake Mola Mumba.