Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile vile tovuti yetu ya pars today.com asw nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha baraza la wasikilizaji na makala ya haki za watoto katika Uislamu. Kama kawaida, tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. msemaji wa wizara ya mambo ya nje asema azimio kuhusu hali ya haki za binadamu iran halina hadhi ya kisheria waliowawa sudan katika maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi wafikia 39 unicef yatangaza kuwa watoto wanaimani na mustakbali bora duniani kuliko watu wazima Marekani yaweka rekodi mbaya mpya, mara hii ni ya vifo vinavyotokana na madawa ya kulevya. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema azimio lililopendekezwa na Kanada na kuungwa mkono na baadhi ya nchi za Magharibi kuhusu hali ya haki za binadamu katika jamhuri ya Kiislamu halina hadhi ya kisheria na kimsingi halikubaliki. Said Khatibzadeh ametoa kauli hiyo leo kujibu hatua ya kamati ya tatu ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa kupitisha azimio kuhusu hali ya haki za binadamu hapa nchini, na akaeleza kwamba azimio hilo limepitishwa kwa kutegemea kura zisizo na uzito na za mparaganyiko na kutokana na mashinikizo ya kisiasa na vitisho vya aina mbalimbali. Khatib Zade ameashiria uraibu iliyo nao Canada na waandaaji wengine wakuu wa azimio hilo wa kuendeleza mpango uliofeli wa kuipa jina baya Iran, na akasema ni bahati mbaya kwamba baadhi ya wahusika, ambao wao wenyewe wana rekodi ndefu ya ukiukaji wa kutisha wa haki za watu zikiwemo za kuziuzia silaha tawala za kiimla vamizi na chokozi, wameamua kutumia haki za binadamu kama wenzo wa kufanikisha tamaa na matashi yao ya kisiasa. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran amesema waungaji mkono wa azimio dhidi ya Iran wana maana maalum, na akafafanua kuwa ni jambo la kuaibisha kwa Kanada kuchukua hatua ya kuzikusanya baadhi ya tawala zenye rekodi chafu katika uga wa haki za binadamu ukiwemo utawala wa Kizayuni, Marekani na Uingereza, ili kutaka ziwafunze haki za binadamu watu wa Iran, na akawataka viongozi wa Kanada wakomeshe sera ya utawala huo ya kutekeleza kwa mpangilio maalumu wa mauaji ya kimbari ya wakazi wa asili wa nchi hiyo na kuwajibika pia kwa kuwa mshirika wa jinai za kinyama zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Palestina. Watu wengine wasiopungua 15 wameuawa na makumi ya wengine wamejeruhiwa baada ya askari usalama kuwafyatulia risasi maelfu ya watu walioandamana hapo jana katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum, kupinga mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika mwezi uliopita nchini humo. Vifo hivyo vilivyotokea katika maandamano hayo ya jana vimeifanya idadi ya watu waliouawa katika maandamano ya upinzani kuongezeka na kufikia 39. Hayo ni kwa mujibu wa muungano wa madaktari wanaopigania demokrasia. Kwa mujibu wa duru hiyo, mbali na watu hao 39 ambao wote wameuawa wa katika mji mkuu wa Khartum, hususan katika wilaya za kaskazini ya jiji hilo Mamia ya waandamanaji wengine wamejeruhiwa katika maandamano hayo. Wananchi waliandamana hapo jana katika viunga vya vi Khartum na miji mingine miwili mikubwa pacha ya Bahari na Omdurman na kukabiliwa na askari wa usalama waliowafyatulia risasi za moto na mabomo ya kutoa machozi. Mapema kabla ya hapo, mawasiliano ya simu za mkononi yalikuwa tayari yamekatwa. Polisi imekanusha kutumia risasi hai, na televisheni ya serikali imetangaza kuwa uchunguzi utafanyika kubaini sababu za vifo vilivyotokea. Muungano wa madaktari umesema akthari ya waliouawa walikuwa na majeraha ya risasi walizopigwa kichwani, shingoni au mwilini. Kamati kuu ya madaktari wa Sudan CCSD imesema vikosi vya usalama vimetumia sana risasi za moto katika maeneo tofauti ya mji mkuu na kwamba kuna makumi ya watu waliojeruhiwa kwa risasi, baadhi yao hali zao mahututi. Kwa mujibu wa CCSD, askari wa usalama wamewatia nguvuni majeruhi katika hospitali za jijini Khartoum. Waandamanaji nchini Sudan wanataka madaraka yote ya serikali sasa yakabidhiwe kwa utawala wa kiraia, na viongozi wa kijeshi wafikishwe mahakamani na kushtakiwa mbali na Khartum Bahri na Umdurman, picha za maandamano ya upinzani katika miji mingine ya Sudan ikiwemo Port Sudan, Kasala, Dongola, Wad Madani na Genina zimetumwa katika mitandao ya kijamii. Oktoba 25, kiongozi wa juu wa kijeshi Jeneral Abdul Fatah al Burhan alitangaza hali ya hatari na kuivunja serikali sambamba na kuwaweka kizuizini viongozi wa kiraia. Wiki iliyopita Al Burhani aliteua wajumbe wapya wa baraza la utawala kuchukua nafasi ya serikali ya mpito iliyokuwa imejumuisha shahsia wa kiraia na kijeshi. Kura ya maoni iliyoendeshwa katika nchi 21 ikihusisha watoto na watu wazima imeonyesha kuwa watoto wanaamini dunia inakuwa bora zaidi huku watu wazima wakiwa na shaka na shuku. Matokeo ya utafiti huo ulioratibiwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF yametolewa leo kuelekea siku ya mtoto duniani tarehe 20 mwezi huu wa Novemba, ambapo watoto na vijana wanaamini kuwa maisha ya utoto yamekuwa bora kuliko ya wazazi wao sambamba na huduma za afya na elimu. Watoto na vijana pia wanajiona wao kuwa raia wa dunia na wanakumbatia ushirikiano wa kimataifa zaidi kukabili changamoto hizo ikiwemo janga la korona au Covid-19, na wana imani kubwa na wana sayansi katika kutatua changamoto za dunia. Lakini licha matumaini yao, vijana hawajabweteka na kila uchao wanahaha kusaka majawabu ya changamoto zinazokumba dunia hivi sasa ikiwemo madhara ya tabia nchi, msongo wa mawazo na kutokuaminika kwa taarifa ambazo anazisoma kupitia mitandao ya kijamii. Akizungumzia matokeo ya utafiti huo, mkurugenzi mtendaji wa UNICEF Henry Tafo, amesema kama ninavyomnukuu, kuna sababu lukuki za kuwepo shaka na shuku katika dunia ya leo: mabadiliko ya tabia nchi, umasikini, ukosefu wa usawa, ongezeko la kutoaminiana na uzawa lakini kuna sababu pia za matumaini. Watoto na vijana wanakataa kuitazama dunia kupitia lensi ya macho ya watu wazima. Bifo amesema watoto na vijana wamesalia na matumaini, na wana mtazamo wa kidunia na wako tayari kufanya dunia kuwa pahala bora. Vijana waleo wana hofu ya siku za usoni, lakini wanajiona kuwa sehemu ya majawabu. Kura hiyo maoni ilipatiwa jina la mradi wa kubadilika kwa utoto, na ni ya kwanza kufanyika ikihusisha vizazi tofauti, ikiwa ni kati ya umri wa miaka 15 hadi 24 na kuanzia miaka 40 na kuendelea. Wahusika wametoka maeneo ya Afrika, Ulaya, Asia, Amerika Kaskazini na ya kati, na wenye vipato tofauti tofauti. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amekutana na kufanya mazungumzo na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya kujadili namna ya kuhitimisha machafuko katika nchi za Sudan na Ethiopia. Katika mazungumzo yao hayo yaliyofanyika jijini Nairobi, rais wa Kenya na waziri wa mambo ya nje wa Marekani wamechunguza fursa mpya za ushirikiano kwa ajili ya kutatua machafuko ya kikanda na kuhakikisha amani endelevu inapatikana katika eneo la pembe ya Afrika. Imeelezwa kuwa katika mazungumzo hayo Kenyatta na Blinken wamezungumzia pia masuala mengine kadhaa, likiwemo janga la dunia nzima la ugonjwa wa COVID-19 na mabadiliko ya tabia nchi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani pamoja na ujumbe aliyoandamana nao wamekutana na kufanya mazungumzo pia na waziri wa mambo ya nje wa Kenya Raikl Omamo. Baada ya mazungumzo yao, Blinken na Omamo wametangaza kuwa nchi hizo mbili zimeahidi kushirikiana kwa karibu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kupitia asasi zingine za kikanda na za pande kadhaa kwa ajili ya kuchunguza vyanzo vya kuvurugika uthabiti wa kieneo katika pembe ya Afrika na maeneo mengine. Hayo yanajiri katika hali ambayo viongozi wa nchi za Afrika wamekuwa kila mara wakipinga kuwepo kijeshi Marekani katika nchi zao na kusisitiza kuwa kuwepo kwa vikosi vya jeshi la Marekani kunashadidisha mapigano na kukosekana amani katika nchi za bara hilo. Na kituo cha udhibiti na uzuiaji maradhi cha Marekani kimetangaza kuwa kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi hiyo takwimu za vifo vinavyosababishwa na matumizi ya kupindukia ya madawa ya kulevya zimevuka kiwango cha watu laki moja kwa mwaka. Vyombo vya habari vya Marekani vimeripoti kuwa data za awali za kituo cha kuzuia na kudhibiti maradhi cha nchi hiyo zimeonyesha kuwa katika kipindi cha miezi 12 iliyoishia mwezi Aprili mwaka huu 2021 takwimu za vifo vilivyotokana na utumiaji wa kupindukia wa mihadarati nchini Marekani zimeongezeka kwa asilimia 29 na kufikia laki moja mia tatu na sita. Inasemekana kuwa mihadarati ya kemikali na ya viwandani ikiwemo ya aina ya fetanil inasababisha karibu asilimia 75 ya vifo vinavyotokana na matumizi ya kupita kiasi ya madawa ya kulevya nchini Marekani baada ya kurejea hali na mazingira ya kabla ya janga la korona. Wataalamu wanasema ikiwa hatua hazitachukuliwa za kuboresha kwa kiwango kikubwa utoaji huduma za tiba, Wamarekani wataendelea kupoteza maisha kwa matumizi ya kupindukia ya mihadarati na vichangamsho vyenye nguvu kubwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu jinai ya kivita ya mamluki wa Saudia dhidi ya mateka wa kivita nchini Yemen. Muungano wa uvamizi unaongozwa na Saudi Arabia huko Yemen siku za karibuni uliwanyonga mateka kumi wa kivita wa jeshi la Yemen. Wizara ya mambo ya nje ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imesema hatua hiyo ni jinai ya kivita. Tangu mwezi Machi mwaka 2015 majeshi ya Saudi Arabia na washirika wake yamekuwa yakishambulia watu wa Yemen kwa mabomu na silaha za aina mbalimbali, na ripoti za taasisi husika zinaonyesha kuwa zaidi ya watu laki moja wameuawa moja kwa moja katika mashambulizi hayo wa Yemen karibu milioni nne wamelazimika kuwa wakimbizi na maelfu ya wengine wametekwa nyara na mamluki na vibaraka wa Saudi Arabia na Imarati. Vibaraka na mamluki hawa wa Saudia wamekuwa wakikanyaga na kukiuka haki za binadamu na sheria za mateka wa kivita, na ripoti zinaonyesha kuwa hadi sasa wamewanyonga makumi ya mateka wa kivita. Kuhusu suala hilo, kamati ya kitaifa ya masuala ya mateka katika serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imesisitiza kuwa jinai ya kuwanyonga mateka kumi wa jeshi la Yemen ilitekelezwa siku ya Jumatatu iliyopita na mamluki wa muungano vamizi unaoongozwa na Saudia na miili ya wahanga hao ikakatwa katwa vipande. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imetangaza kuwa muungano vamizi unaoongozwa na Saudia na Imarati na mamluki kutoka nchi kadhaa umetenda jinai za kutisha dhidi ya mateka wa jeshi na makundi ya kujitolea ya wananchi wa Yemen na kukiuka sheria zote za kimataifa zinazohusiana na mateka wa vita, ikiwemo kuwanyonga, kuwatesa, kuwakatakata vipande na kuwafunga jela katika mazingira magumu sana. Kifungu nambari 13 cha mkataba wa Geneva wa mwaka 1949, kuhusu haki za mateka wa vita kinasema: maafisa wa nchi iliyoshika mateka wanapaswa kuwa na mienendo kamili ya kibinadamu na mateka wa vita katika zama na mazingira yote, na kujiepusha na vitendo na mienendo ya kikatili kama mateso ya kimwili na kinafsi, vitisho, udhalilishaji, kutelekeza kunakosababisha kifo na kadhalika. Kifungu nambari 16 cha mkataba huo pia kinasisitiza ulazima wa kuamiliana vyema na mateka wa vita bila kujali mbari uraia na dini zao. Kwa kutilia maanani hayo yote, ni wazi kuwa vitendo na mienendo ya utawala wa Saudi Arabia na mamluki wake huko Yemen imekiuka kikamilifu haki za mateka hao wa vita na sheria za kimataifa zinazosisitizwa katika mkataba wa Jiniva. Utawala wa Saudi Arabia na mamluki wake wameenda mbali zaidi kwa kuwaua mateka wa vita wa Yemen, kuwakata vipande vipande na kutupa maiti zao baharini. Suala hili linaonyesha ni kwa kiwango gani Al Saudi na washirika wao walivyo mbali na thamani za kibinadamu na hata mafundisho ya dini ya Uislamu. naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Karibuni wasikilizaji wapendwa, katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. kwa kawaida kipindi hiki hukujieni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Kama kawaida tuliomo studioni kukuleteni kipindi hiki ni mimi Asmahani Ghanima Muhammed na mwenzangu ni Ahmed Rashid. Leo kama tunavifanya mara nyingi Yani, ukitoa zile siku za vipindi maalumu, kipindi chetu pia kitakuwa na maudhui tofauti za maoni ya wasikilizaji, yaani tutasoma maoni hayo kwa mpangilio na utaratibu wa yalivyotufikia tu bila kuzingatia maudhui yake. Tutajitahidi pia kusoma maoni mengi zaidi kadiri tutakavyoweza, ili kupunguza angalau kidogo idadi kubwa ya maoni tunayopokea kila siku kupitia WhatsApp yetu ya +98 tisa sifuri tatu, tano sifuri sita, tano nne, nane, saba na barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir, ama tovuti na websaiti yetu ni pastoday.com/sw. Tafadhalini, tafadhalini kweni nasi hadi mwisho wa kipindi, kipindi. ninayeanza naye mimi Asma hapa ni Bwana Abdul Latif Thabit, huyu wa pwani Mchangani Zanzibar, wilaya ya Kaskazini a huko kisiwani Unguja. Akisha kutusalimu anasema, tuko pamoja sana, naipata vizuri sana redio Teheran huku pwani Mchangani wilaya ya Kaskazini a mpaka. Nawapenda sana redio Teheran na kuombeni, mwendelee kunisoma hewani. Shukran, ni mimi bwana Abdulatif. Nasi tunakushukuru sana bwana Abdulatif. Mimi hapa nayeshika maoni yake bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salam, Tanzania, ambaye ameandika tunaziambia nchi za Kiarabu kuwa serikali ya Siria imechaguliwa na wananchi wake na si ya kidikteta, imechaguliwa kidemokrasia kwenye uchaguzi huru. Dhambi pekee kwa jicho la Magharibi ni kwamba eh, Siria ni sehemu ya kambi ya mukawama na ni mpinzani mkubwa wa Israel. Wananchi wa Siria wameonyesha kwa walimwengu kuwa wako pamoja na serikali yao na kwamba upuuzi wote wameweza kukabiliana nao kishujaa. Anaendelea kuandika, Siria ni taifa la mukawama tangu taifa hili lilipoundwa. Taifa hili la Siria lilisimama kidete kusaidia Waafrika katika ukombozi wao hasa nchi za kusini mwa bara la Afrika. Mambo hayo ndiyo yanayowakasirisha mabeberu na madola ya magharibi na vibaraka wao kuhusu taifa la Siria. Naam, maneno mazima kabisa hayo, kutoka kwa msikilizaji wetu huyu Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Ama maoni niliyo nayo mimi sasa yanasema, mimi Yahya ya Ali kutoka Tanga Barabara ya 13 Tanzania. Wananchi wa Libya, mnapaswa kuupinga uwepo wa madola ya kigeni katika ardhi ya Libya. Wananchi mnapaswa kufanya maandamano makubwa ili kuupinga uwepo wa madola hayo. Hapo hapo, wana baraza mwingine bwana Ali Magema kutoka huko huko Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina tu Sahara anasema, Marekani, acheni kuiba mafuta ya Syria. Mimi ashika maoni yake mwanabaraza bwana Yunus Masud wa Bububu, Zanzibar, ambaye baada ya kutusalimu anasema nachukua nafasi hii adhimu, kwanza kumshukuru Allah subhanahu wataala na kuishukuru idhaa ya Kiswahili ya redio ya Kiislamu ya Iran na watangazaji wake kwa juhudi zao kubwa wanazozifanya kwa kutufikishia matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio ya Kiislamu ya Iran. Kwa hakika na tujali tunaofuatilia matangazo yenu awa atakulipeni kila la kheri. Aamin, aamin, ya rab. Na, amin Bwana Idris Malia, mungu wa Mombasa, Kenya, yeye ameandika vita kuisha Somalia si kutumia silaha za moto inahitajika demokrasia, wananchi wa Somalia wachague serikali wanayoihitaji bila kulazimishwa na Amerika. Kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jam, Jam jijini Tehrani. Mwanabaraza bwana Huseini Kamanda wa Lilongwe nchini Malawe ameandika kwa kweli, redio Tehran binafsi ninaikubali sana kwa kutoa taarifa chanya tofauti na vyombo vingine vya habari. Redio Tehran imefanya ushawishi wa taifa la Iran kukua kwa kasi sana. Tunawaombea kwa a awazidishie kasi ya kusambaza mawimbi zaidi na zaidi duniani inshaallah. Tunaitikia amin doa yako Bwana Hussein Kamanda, ukiweko huko Lilongwe nchini Malawi. Nasi tunashukuru kuona wasikilizaji wetu baadhi yake wakiweza kuzitambua na kuzithamini juhudi zetu. Matangazo ya Redio Tehran yanafika katika kona zote duniani bila shaka yeyote. Ama kwa upande wake Ustadhi Jafar Musa wa Kilimanjaro Tanzania, yeye anawahimiza sana Waislamu kuhusu umuhimu wa kumsalia mtume muda wote na hasa siku za Ijumaa, akisema tuzidishe kumswalia kipenzi chetu mtume wetu Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, hasa siku za Ijumaa ambayo imehimizwa pia Waislamu tusome suratul kahfi na tuzidishe dhikri katika siku hiyo. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Nam, nasi tunakushukuru bwana Jaafar. Mimi sasa ninashika maoni yake bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa kutoka Mombasa Kenya ni msikilizaji wetu wa siku nyingi huyo Ahmed, ambaye hapa ameandika, pahala popote ambapo Marekani atatia pua yake, basi taban ni lazima kutatokea zogo na sokomoko. Ni kweli kabisa, kama Marekani anafungasha virago vyake kikamilifu huko Afghanistan basi amani itatokea, la sivyo, na kama Marekani itaendelea kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo, basi ni vuta ni kuvute tu itakayoendelea. Vilevile katika maoni yake mengine, Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebeh wa Mombasa, mtaa wa Ingilani Old Town huko Kenya, ameandika, afadhali mtoto umnyime starehe zote, lakini ukimnyima masomo ni kama ambaye anaishi maisha yenye giza. Ulimwengu huu. Aya ya kwanza aliyoteremshiwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliambiwa soma, hakuambiwa funga au toa zaka au nenda ukahiji au swali. Hivyo mimi naunga mkono Umoja wa Mataifa uliposema kwamba kuwanyima watoto wa Yemen masomo ni kwa dhulumu, tena dhuluma za nchi zote. Sawa sawa kabisa, Bwana Sheikh Baraza. Bwana Musa Salim Mbinga wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, yeye ameandika: Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, shukrani sana kwa vipindi vyenu vizuri na vyenye mafunzo mnavyotutumia wasikilizaji wenu kupitia WhatsApp. Hakika nimeridhika na kufurahishwa sana na vipindi hivyo. Nam, shukran bwana Musa, na kama tulivyoahidi hapa pia tunatoa ahadi ya kuendelea kukutumieni vipindi hivyo kadiri muda utakavyokuwa unaturuhusu. Nam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, WhatsApp yetu ya989356548 yani, alama ya kujumlisha halafu98935654 Nane, saba na email yetu ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Hapa sasa tuna maoni kadhaa kutoka kwa mwanabaraza baraza mwingine hai, bwana Idi Ibrahim Saidi Sambuli wa Buyenzi, Bujumbura, Burundi, ambaye ameandika: ni bora utawala wa Kizayuni ungelisambaratika na kutokomea, maana utawala wa Israel ni kansa ambayo inastahili kung'olewa na kutupiliwa mbali, maana ulimwengu hautakuwa na amani kama utawala wa Kizayuni haujaondolewa katika uso wa ardhi, akimaanisha uso wa dunia. Ewe Mola, harakisha kudhihiri Mwokozi wa ulimwengu. Naitwa Idi Ibrahim Saidi Sambuli, nikiwa Uswazi Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Nam, kama tulivyosema, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Redio Teherani yanafika katika kona zote za dunia katika maoni yake mingine bwana idi ibrahim said istambuli anasema umoja wa mataifa ni ngao ya kuitetea israel maana mambo yote machafu yanayotendwa na utawala haramu wa kizayuni dhidi ya taifa madhulumu la palestina yanafumbiwa macho na umoja wa mataifa mola ibariki iran na wapenda haki kote ulimwenguni ameandika Ahmed, kwa upande wa Bwana Baraza huyu, ni vyema tusome kabisa pia, maoni yake yanayosema, japokuwa hapa Bujumbura hatusikii tena Radio Teherani kupitia masafa ya FM, lakini tunakupateni kwa kuzisoma taarifa zenu na kuvisikiliza vipindi mnavyotutumia kupitia WhatsApp. Naomba mtukumbuke, wasikilizaji wenu wa Burundi, hasa maeneo yaliyoko mbali na mpaka wa Tanzania ili turudi kukusikiani kama zamani kupitia FM maana tuahisi kama hamtutendei haki watu wa Burundi. Naitwa Idi Ibrahim Saidi Sambuli, nikiwa Uswazi, Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Nam, asante sana bwana Stambuli, kwa maoni yako. Hatukupanga kusema chochote kuhusu maoni ya wasikilizaji wetu, kwa sababu kwanza kipindi hiki ni cha kusoma maoni yenu zaidi, ila inapo lazimu tu na huwa na sisi tunasema yetu na pia huwa hatupendi sana kutoa maoni marefu, lakini pamoja na hayo ni kwamba kuhusiana na swali lako hili bwana Istanbul, tunaomba msihisi kuwa hatukutendeni haki, wasikilizaji wetu wa Burundi, kwa kuondolewa matangazo ya FM yaliyokuwa yakirushwa moja kwa moja kutokea Bujumbura. Bado nia ipo na mambo yakiwa mazuri, yatarejeshwa kama zamani matangazo ya idhaa Kiswahili Radio Teheran. Pamoja na hayo, tuna furaha kusema kwamba kwa wasikilizaji wa redio Teheran maeneo ya ziwa huko Burundi, yaani yale yanayopakana na mkoa wa Kigoma wa Tanzania, wanaweza kuyasikiliza matangazo yetu katika masafa ya FM ya 99.7 Maarifa FM. Tunapokea maoni hivi sasa kutoka maeneo hayo ya Burundi kwamba wanayapata matangazo yetu kupitia masafa hayo ya FM ya 99.7 Maarifa FM. Ni vyema hapa tukataja pia maeneo mengine ambayo tunasikika hivi sasa katika masafa ya FM ambayo ni tunapatikana katika masafa ya 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 104.1 Maarifa FM Mtwara, kusini kabisa mwa Tanzania, na 99.1 Maarifa FM Singida huko Tanzania, mbali na ile ya 99.7 ya mkoani Kigoma. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili yanasikika pia kupitia satelaiti za Intelsat katika 26, nane, nukta tano i, na Eutelsat katika 3B, 3, nukta moja i. Tunasikika pia kupitia interneti katika pastoday.com/sw, tovuti yetu hiyo ya interneti. Mbali na kurusha matangazo mubashara ya mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku, inaweka pia hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima na imeweka option na fursa ya kudownload matangazo ya mwezi mzima ili anayepitwa na matangazo fulani aweze kuyasikiliza kupitia hifadhi hiyo ya matangazo yetu parstoday.com/sw. Sasa hivi pia tumeanzisha utaratibu wa kuwatumia wasikilizaji wetu vipindi vyetu vya kila siku, mbali na vichwa vya habari zetu za habari za kila siku pamoja na uchambuzi wa kisiasa na link zake yote hayo tunayafanya ili kuhakikisha idadi kubwa zaidi ya wazungumzaji wa lugha tamu ya Kiswahili katika kona zote za dunia wananufaika na mengi mazuri yanayopatikana ndani ya idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na tumalizia hapo wapenzi wasikilizaji, kwa kukumbusha tena kuwa kwa wanaopenda kupokea taarifa zetu za habari na vipindi vyetu kupitia WhatsApp, wasisite kutuandikia kupitia WhatsApp yetu ya +98 903 506 5487, email yetu ni swahili radio@tayara.ir. Muda yetu wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo. Kwa niaba ya mwenzangu yule ule wa kawaida humu studioni Asma ni Ghanima Muhammad. Mimi ni Ahmed Rashid na nakutakia kila la kheri maishani. za wasikilizaji bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio ya udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba kurasa za magazeti ya nchi hiyo, nikianza na Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari: kizaza kortini, kesi ya Mbowe ni mwendo wa mapingamizi, mawakili wadai kukuta jambo kwenye dayari ya shahidi vitu vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Mufti: fungeni siku tatu kuomba mvua; Kitila aukana mkakati viwanda mia moja kila mkoa; Askofu Shoo akata mzizi atoa maelekezo; na mahakama yatupa hoja mbili za Sabaya. Nafuu mgao wa maji yanukia, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Nipashe, kikiambatana na picha waziri mkuu Kasim Majaliwa. Kichwa kingine cha habari kilichopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo kinasomeka vichwa mabehewa ya treni sasa kutengenezwa nchini, ni Pasha. Aidha limeandika mwanafunzi wa kike ajeruhiwa kwa kisu na ligiukia. Sasa gazeti la serikali Habari Leo ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anuani Uingereza yatabiri ukuaji biashara na Tanzania habari nyingine yenye kutoa mguso wa aina yake katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasomeka: serikali yataja mikakati bandari ya Bagamoyo. Dondoo za habari hiyo zinasema: hekta elfu tatu kujenga bandari, viwanda na usafirishaji, thamani ya uwekezaji dola za Marekani milioni elfu sita na mia sita kurejeshewa serikali baada ya wajenzi kurejesha gharama, na bandari ya uvuvi sasa kujengwa Kilwa. Aidha, limeandika ATCL kupata ndege nyingine nne, na kama Mwananchi, Habari Leo limeandika Mufti atangaza mfungo siku tatu kuomba mvua kwa upande wa Tanzania. Namalizia na gazeti la Uhuru ambalo limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari, moshi mweupe, ujenzi bandari ya Bagamoyo, maagizo Rais Samia Suluhu Hassan aliagiza kuwepo majadiliano kwa pande zote. Nageukia sasa magazeti ya Kenya, nikianza na Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, usafishaji magereza: brigadia mstaafu wa KDF aapishwa kushika hatamu baada ya mkutano wa ikulu wa kujadili hali mbaya. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Nation ni pamoja na Ruto aapa kusaidia kupatikana milioni kumi na nne zilizoorodheshwa kwenye CRB, si wakewasiri watupwa nje ya mirathi, Blinken aonya kuhusu uchaguzi wa 2022 vita dhidi ya ugaidi, na jaji Chitembwe atupilia mbali video za Sonko. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza katika ukurasa wa mbele wa Standard kwa anwani semayo, Chitembwe atowajibu kuhusu mkanda wa Sonko likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika, jaji wa mahakama kuu Said Chitembwe amesema hana hatia yoyote kufuatia kuvuja kwa mikanda iliyosambaa kwenye mitandao ya intaneti ikidaiwa kuwa ametumia vibaya mamlaka yake. Aidha, amesema hatoachia ngazi ili kupisha uchunguzi ufanyike kuhusiana na madai hayo yaliyotolewa na aliyekuwa gavana wa Nairobi Mike Sonko. Aidha limeandika mkuu wa magereza atimuliwa, asailiwa kuhusiana na utorokaji katika jela ya Kamiti. Na katika habari nyingine limeandika wabunge wawaweka kando ya mali wapenzi wa siri. Kwa upande wa Taifa Leo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha rais Uhuru Kenyatta, ikibeba kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho serikali ya wakaidi wa sheria na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kuongezeka washambuliaji wa kujitoa mhanga wanaochipukia ndani ya nchi, ni kufuatia shambulio la kigaidi lililotokea hivi karibuni jijini Kampala. Vichwa vingine vya vi habari vilivyopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasomeka ripoti ya serikali yaeleza kwa kina jinsi machafuko ya Novemba 2020 yalivyojitokeza na Kenya yamtimua na kumtia nguvuni mkuu wa magereza . Toleo la mtandaoni la Monita limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, waliofariki katika milipuko ya mabomu ya Kampala wafikia wanne. Na kwa upande wa New Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari, vyombo vya usalama vya watia mbaroni washukiwa wanne wa ugaidi. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya 127 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Hadi hivi sasa tumeshazungumza mambo mengi kuhusu haki hizo, na kwa muda sasa tulikuwa tukijadili haki za watoto wanaozaliwa katika mazingira maalumu yasiyo ya kawaida na jukumu la watawala na kila mtu katika jamii kutia hima kubwa zaidi ya kulinda haki za watoto wa aina hiyo. Kuanzia leo na katika vipindi kadhaa vijavyo, tukijaliwa, tutazungumzia haki za kundi jingine la watoto wanaoishi kwenye mazingira maalum yasiyo ya kawaida, nao ni watoto wa wakimbizi, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kujadili haki hii nyingine muhimu sana ya watoto. Wasikilizaji wapenzi, je, mnajua kwamba watoto wadogo wanaunda nusu nzima ya jamii ya wakimbizi duniani? Takwimu hizo zinajumuisha watoto ambao hali yao ya ukimbizi imethibitishwa rasmi na ambao hawajathibitishwa rasmi, ingawa mazingira yao ni ya ukimbizi. Kuna sababu mbalimbali mbali za kushuhudiwa watoto wa aina hiyo. Hapa tutataja baadhi yake: vita na mapigano ya ndani, migogoro ya mazingira, majanga ya kimaumbile, umaskini na hali ngumu ya maisha na kadhalika. Mambo hayo hupelekea idadi kubwa ya watoto kuishi maisha ya wakimbizi, hususan wale ambao huwa wanasafiri na kuingia katika nchi fulani bila ya kuwa na nyaraka zinazotakiwa za kusafiria na vibali vya kuishi kwenye nchi hizo. Mara nyingi watoto wakimbizi na familia zao hukumbwa na matatizo mengi ya kukanyagwa haki zao kama ubaguzi, umaskini, kuzurura mitaani, kuishi maeneo ya mabanda na pembeni mwa barabara, kuishi katika vitongoji visivyo rasmi vya miji mikubwa na kadhalika. Wengine hukwama njiani, hawawezi kurudi walikotoka na hawawezi kuendelea mbele na safari. Kutokana na mazingira magumu kama hayo, watoto wa aina hiyo hukosa haki zao za masomo, huduma za afya, huduma za kijamii na huduma nyinginezo nyingi za lazima katika maisha yao na katika maisha ya kila mtu. Mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF umetangaza kuwa idadi ya watoto wakimbizi duniani imeongezeka kwa asilimia 75 katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Utafiti wa UNICEF unaonyesha kwamba watoto wakimbizi hivi sasa wanaunda nusu ya jamii ya wakimbizi wote duniani. Hii ni katika hali ambayo chini ya thuluthi nzima ya watu wote duniani ni jamii ya wakimbizi. Nchi mbili za Siria na Afghanistan pekee zina nusu nzima ya watoto wote wakimbizi wanaohudumiwa na Kamisheni Kuu ya Wakimbizi ya Umoja wa Mataifa na takriban robo tatu ya watoto wakimbizi duniani wanatoka katika nchi kumi tu za dunia hii. Kuzuka vita na mapigano katika maeneo mbalimbali duniani katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni kumeongeza mno idadi ya watoto wakimbizi ambao mara nyingi wanatumbukia kwenye hatari ya magendo ya wanadamu na matumizi mengine maovu ya magenge ya wahalifu. Ripoti ya mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF, inaonyesha kwamba makumi ya mamilioni ya watoto wamelazimika kukimbia makazi yao na kuwa wakimbizi wa ndani na wa nje wa, wa nchi zao katika miaka ya hivi karibuni. Kama zinavyoonyesha takwimu za UNICEF, nusu ya wakimbizi duniani ni watoto na haki za watoto hao muda wote ziko kwenye hatari ya kukanyagwa na kutumiwa vibaya. Kumetajwa sababu mbalimbali zinazopelekea watoto wa namna hiyo kuwa katika hatari kubwa, lakini madhara wanayoyapata nayo ni makubwa, na zaidi ni kukosa haki yao ya makuzi salama na kujenga shakhsia wanayopaswa kuwa nayo watu wengine wote. Watoto hao mara nyingi hukosa mapenzi na malezi ya wazazi wawili na muda wote hutafuta njia za kujaza pengo hilo na hushindwa. Utawaona watoto hao muda wote wako katika kupambana na matatizo ya kabla ya baada na ya wakati wa kukimbia maeneo yao na kuwa wakimbizi, na hukosa usalama wa kisaikolojia kutokana na kugundua kwamba ni vigumu kwao kuyashinda matatizo yote hayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe kumi na mbili Rabiu Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria, sawa na Novemba kumi na nane mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu kumi na moja iliyopita, yaani tarehe kumi na mbili mfunguo saba Rabiu Thani mwaka mia moja thelathini na mbili Hijiria, Abul Abbas Abdullah bin Muhammad, maarufu kwa jina la Safah, alikalia kiti cha uongozi akiwa khalifa wa kwanza wa kizazi cha Bani Abbas. Utawala huo wa Kiabasi, kwa kushirikiana na Abu Muslim Khurasani na majeshi yake, ulimuua Marwani wa Pili, mtawala wa mwisho wa ukoo wa Bani Umaya, na kuondoa madarakani utawala wao. Bani Abasi nao kama walivyokuwa watawala wa Bani Umaya waliwakandamiza raia na Ahlu Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na kufanya dhuluma kubwa, na utawala wao uliendelea kushika madaraka katika ulimwengu wa Kiislamu hadi mwaka 656 Hijiria. Siku kama ya leo miaka 182 iliyopita ilianza awamu ya pili ya mapambano ya wananchi wa Algeria wakiongozwa na Abdul Qadir bin Muhyiddin dhidi ya ukoloni wa Ufaransa. Ufaransa ilivamia Algeria mwaka 1830 ikiwa na nia ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Amir Abdul Qadir akiwa pamoja na wapiganaji elfu 50 walipambana na wakoloni wa Kifaransa hadi mwaka 47. Lakini hatimaye jemedari huyo wa Algeria alishindwa na kukamatwa mateka. Karibu karne moja baadaye, baada ya vita vya pili vya dunia, wananchi wa Algeria walianzisha tena mapambano ya kupigania uhuru dhidi ya wa wakoloni wa Kifaransa, na mwaka 1962 Algeria ilipata uhuru. Katika siku kama hii ya leo miaka mia moja kumi na nane iliyopita ulitiwa saini mkataba wa mfereji wa Panama kati ya Marekani na jamhuri ya Panama. Kwa mujibu wa mkataba huo, mfereji huo ulikodishwa milele kwa Marekani mkabala wa Panama kupewa dola milioni kumi taslimu na dola laki mbili na nusu kila mwaka. Baadaye wananchi wa Panama walianzisha mapambano ya kupinga mkataba huo na hatimaye wakailazimisha Marekani kutazama upya kipengee cha kukodishwa mfereji huo. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, wiki mbili tu baada ya wanafunzi wa vyuo vikuu hapa nchini kuteka ubalozi wa Marekani mjini Teheran ambao ulitambuliwa kuwa pango la ujasusi la nchi hiyo. Mateka wanawake na weusi wenye asili ya Afrika waliokamatwa katika ubalozi huo waliachiwa huru kwa amri ya hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Ubalozi huo ulikuwa kituo cha ujasusi na kupanga njama dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kwa sababu hiyo wafanyakazi wake walishikiliwa mateka kama majasusi wa Marekani hapa nchini. Hata hivyo, Imamu Ruhullah Khomeini, na kwa sababu za kibinadamu, na vilevile vile kwa kutilia maanani kwamba wanawake na Wamarekani weusi wanadhulumiwa na kubaguliwa nchini kwao, alitoa amri waachiwe huru. Wapenzi wapenziwa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Lakini pia kuna maoni haya ya bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, yanasema inasikitisha. Dunia yetu kutumia vibaya neno ugaidi na haki za binadamu, si sahihi hata kidogo, ukimya wa dunia yetu kwa dhuluma ya wazayuni kwa Wapalestina na kwingineko duniani. Nam, wapenzi wasikilizaji, kabla ya kukuageni, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatib Zadeh amesema azimio lililopendekezwa na Canada na kuungwa mkono na baadhi ya nchi za magharibi kuhusu hali ya haki za binadamu katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hali na hadhi ya kisheria na kimsingi halikubaliki. Na watu wengine wasiopungua 15 wameuawa na makumi ya wengine wamejeruhiwa baada ya askari usalama kuwafyatulia risasi maelfu ya watu walioandamana jana katika mji mkuu wa Sudan, Khartum kupinga mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika mwezi uliopita nchini humo. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina ghairi ya, ya kukuageni nikikutakia ni siku njema. Asanteni ah, na kwaherini. Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.