Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya pars today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Alhamisi tarehe 12 mfunguo 7 Rabi Uthani mwaka 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe 18 Novemba 2021 miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo mbali na, na, na, na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kitakachofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo tutakuleteni makala ya haki za watoto katika Uislamu, makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yaitaka IAEA yachepupa inapozungumzia masuala ya nyuklia. Watu 25 wauawa katika shambulio la wabeba silaha nchini Niger. Russia yasema Taliban inapambana kwa njia bora zaidi na Daesh kuliko serikali ya Marekani. lizafungwa katika mji mkuu wa India, New Deli kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Habari kamili. Kaimu mwakilishi wa Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yao huko Vienna, Austria, ameziasa nchi wanachama wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA zijiepushe kutoa taarifa kwa haraka bila mazingatio juu ya makubaliano ya nyuklia JCPOA. Muhammad Reza Ghaibi alitoa mwito huo jana Jumatano katika kikao na waandishi wa habari mjini Vienna na kuongeza kuwa nchi wanachama wa IAEA zinapaswa kujizuia kutoa taarifa za pupa na zilizochochewa na mielekeo ya kisiasa. Amesema wakala huo wa Umoja wa Mataifa katika ripoti yake ya hivi karibuni ulithibitisha kuwa unaendelea kufanya ukaguzi wake bila tashwishi katika vituo vya nyuklia vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amebainisha kuwa ripoti hiyo ya IAEA ilieleza bayana kuwa Iran imeendelea kufungamana na majukumu yake katika kutekeleza mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Kadhalika, Ghaibi amebainisha kwamba mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Grossi anatazamiwa kuitembelea Iran Jumatatu ijayo ya tarehe 22 Novemba kwa ziara rasmi ya kikazi. Grossi anatazamiwa kukutana na kufanya mazungumzo na Hussein Amir Abdullahyan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, na mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran Muhammad Islami miongoni mwa maafisa wengine. Grosi anatazamiwa kuja nchini Iran siku chache baada ya kuanza mazungumzo ya Viena yenye lengo la kufufua makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Watu wasiopungua 25 wameuawa katika shambulio la watu waliobeba silaha huko kusini magharibi mwa Nigeria. Atawane Abeitane, meya wa mji wa Tilia, alinukuliwa jana na shirika la habari la Reuters akisema wabeba silaha hawa waliokuwa wamepanda pikipiki walishambulia kambi ya askari jamii karibu na kijiji cha Bakorati katika eneo la Tahao na kufanya umwagaji damu huo. Amesema wabeba silaha hawa wanaonekana kutoka maeneo ya mbali na kuvamia vijiji vyao, na kwamba kadhaa miongoni mwao wameuawa huku pikipiki zao zikichomwa moto. Hakuna genge lililotangaza kuhusika na hujuma hiyo, lakini inaaminika kufanywa na mmoja kati ya makundi yanayobeba silaha yenye mfungamano na makundi ya kigaidi ya Daesh au ISIS na Al Qaida ambayo yanaendeleza operesheni zao katika eneo la Sahel, magharibi mwa Afrika. Mapema mwezi huu shambulio jingine la genge la wabeba silaha liliua watu karibu sabini wasio na hatia katika eneo la Tilaberi, kusini magharibi mwa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Tokea mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa makundi yanayobeba silaha yameua watu karibu mia sita katika maeneo ya kusini magharibi mwa Naija. Mripuko wa homa ya manjano umesababisha vifo vya watu wasiopungua wa 25 nchini Ghana. Hayo yameripotiwa na Dr Patrick Kuma Aboge, mkurugenzi mkuu wa idara ya afya ya Ghana, na kuongeza kuwa watu wengine 18 wamelazwa hospitalini baada ya kugunduliwa kuwa wanaugua maradhi hayo. Amesema mripuko huo umeshuhudiwa katika majimbo ya Savanna na Upper West. Dr Aboge amesema mripuko huo ulianzia katika eneo la Savanna, lakini hivi sasa ugonjwa huo umeenea hadi katika wilaya ya mashariki katika jimbo la Upper West. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ghana, watu zaidi ya 43615 walikuwa wamepigwa chanjo ya kupambana na ugonjwa huo katika eneo la Savana kufikia Novemba 15 mwaka huu. Kwa mujibu wa tafiti za kisayansi kuhusu ugonjwa wa homa manjano binadamu anapata maradhi hayo baada ya kuumwa na mbu mwenye virusi. Mbu hao wako katika sehemu za joto barani Afrika na Amerika ya Latini. Ikiwa mtu ataambukizwa virusi vya ugonjwa huo, ini lake pamoja na viungo vingine vya ndani vinaweza kudhurika na kusababisha kifo. Takwimu za shirika la afya duniani zinaonyesha kuwa asilimia tisini ya vifo vinavyosababishwa na ugonjwa wa homa manjano vinatokea katika bara la Afrika. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Mwakilishi maalumu wa rais wa Rusia katika masuala ya Afghanistan amesema Taliban inapambana kwa njia bora zaidi na kundi la kigaidi la Daesh au ISIS kuliko serikali ya Marekani na akaongeza kuwa hatua hiyo ya Taliban inaendana na masilahi ya kikanda na kimataifa. Katika mahojiano na jarida la Newsweek, Zamir Kabulov amekosoa sera za Marekani kuhusiana na Afghanistan na akasema Taliban imekuwa na mabadiliko makubwa kulinganisha na ilivyokuwa miaka 20 nyuma. Aidha, Kabulov ameeleza kwamba Taliban imeanza mchakato wa kujikamilisha na akasisitiza kwa kusema kama ninavyomnukuu, tunatarajia kwa watawala wapya Afghanistan kuchunga kanuni kuu za haki za binadamu na mahusiano ya kimataifa. Mwakilishi huyo maalumu wa rais wa Urusi katika masuala ya Afghanistan ameongeza kwamba na hapa ninamnukuu tena, tunawataka wawaruhusu raia wao wake kwa waume wajipatie elimu, ajira na uhuru wa binafsi. Vilevile, Kabulov amekosoa hatua iliyochukuliwa na Marekani kuzuia mali za Afghanistan na akasema Marekani na Wamagharibi wana dhima kubwa zaidi kuhusiana na mgogoro na hali mbaya sasa ya Afghanistan. Baada ya kushindwa wameondoka Afghanistan na kuzizuia mali za nchi hiyo kama njia ya kulipiza kisasi. Mkurugenzi huyo wa kitengo cha pili cha Asia katika wizara ya mambo ya nje ya Rusia ameeleza pia kwamba Taliban inapambana na Daesh kwa namna bora kabisa kuliko Marekani, NATO na vikosi vya serikali iliyopita ya Afghanistan, na akafafanua kuwa hatua ya Taliban dhidi ya Daesh ina faida kwa maslahi ya kikanda na kimataifa, kwa sababu makundi ya kigaidi yako dhidi yetu na Taliban inafanya kila iwezalo kwa ajili ya kuyakandamiza. Aidha, Zamir Kabulov amesisitiza kuwa kwa sababu hiyo haifai jamii ya kimataifa kuchukua hatua itakayodhoofisha uwezo wa serikali ya Taliban wa kupambana na ugaidi, na kwa makusudi au bila kukusudia, ikawa inayounga mkono makundi ya kigaidi ambayo Taliban inapigana nayo vita na shule zote katika mji mkuu wa India new Delhi zimefungwa kutokana na hali chafu ya hewa. Kamisheni ya kusimamia usafi wa hali ya hewa nchini India imesema taasisi zote za elimu nchini humo kuanzia jana Jumatano zitafungwa kwa muda usiojulikana hadi taarifa mbadala itakapotolewa. Takwimu za shirika la afya duniani WHO kuhusu kiwango cha usafi wa hewa katika miji mikubwa duniani zinaonyesha kuwa mji mkuu wa India new Deli ndio wenye hewa chafu zaidi duniani. Ripoti ya jarida la Lancet ya mwaka jana inaonyesha kuwa watu elfu 17 na mia 5 waliaga dunia jijini Deli kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa mwaka juzi wa 2019. Januari mwaka huu shirika la afya duniani lilitangaza kuwa watu zaidi ya milioni saba hufariki dunia kila mwaka duniani kote kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, mwadi ya sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa asubuhi ya leo, una kichwa cha maneno jinai ya kivita ya mamluki wa Saudi Arabia dhidi ya mateka wa kivita nchini Yemen. Muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia huko Yemen siku za karibuni uliwanyonga mateka kumi wa kivita wa jeshi la Yemen. Wizara ya mambo ya nje ya serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen imesema hatua hiyo ni jinai ya kivita. Tangu mwezi Machi mwaka 2015 majeshi ya Saudia na washirika wake amekuwa akishambulia watu wa Yemen kwa mabomu na silaha za aina mbalimbali na ripoti za taasisi husika zinaonyesha kuwa zaidi ya watu laki moja wameuawa moja kwa moja katika mashambulizi hayo. Wa Yemen karibu milioni nne wamelazimika kuwa wakimbizi na maelfu ya wengine wametekwa nyara na mamluki na vibaraka wa Saudi Arabia na Imarati. Vibaraka na mamluki hawa wa Saudia wamekuwa wakikanyaga na kukiuka haki za binadamu na sheria za mateka wa kivita, na ripoti zinaonyesha kuwa hadi sasa wamewanyonga makumi ya mateka wa kivita. Kuhusu suala hilo, kamati ya kitaifa masuala ya mateka katika serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen imesisitiza kuwa jinai ya kuwanyonga mateka kumi wa jeshi la Yemen ilitekelezwa siku ya Jumatatu iliyopita na mamluki wa muungano vamizi unaoongozwa na Saudia na miili ya wahanga hao ikakatwa katwa vipande. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imetangaza kuwa muungano vamizi unaoongozwa na Saudia na Imarati na mamluki kutoka nchi kadhaa umetenda jinai za kutisha dhidi ya mateka wa jeshi na makundi ya kujitolea ya wananchi wa Yemen na kukiuka sheria zote za kimataifa zinazohusiana na mateka wa vita ikiwemo kuwanyonga, kuwatesa kuwakatakata vipande vipande na kuwafunga jela katika mazingira magumu sana. Kifungu nambari 13 cha mkataba wa Geneva wa mwaka 1949 kuhusu haki za mateka wa vita kinasema: maafisa wa nchi iliyoshika mateka wanapaswa kuwa na mienendo kamili ya kibinadamu na mateka wa vita katika zama na mazingira yote, na kujiepusha na vitendo na mienendo ya kikatili kama mateso ya kimwili na kinafsi, vitisho, udhalilishaji, kutekelezwa kunakosababisha kifo na kadhalika. Kumradhi, kutelekezwa kunakosababisha kifo na kadhalika. Kifungu nambari 16 cha mkataba huo pia kinasisitiza ulazima wa kuamiliana vyema na mateka wa vita bila kujali mbari, uraia na dini zao. Katika kutilia maanani, kwa kutilia maanani hayo yote, ni wazi kuwa vitendo na mienendo ya utawala wa Saudi Arabia na mamluki wake huko Yemen imekiuka kikamilifu haki za mateka hao wa vita na sheria za kimataifa zinazosisitizwa katika mkataba wa Jiniva. Utawala wa Saudi Arabia na mamluki wake wamekwenda mbali zaidi kwa kuwaua mateka wa vita wa Yemen, kuwakata vipande vipande na kutupa maiti zao baharini. Suala hili linaonyesha ni kwa kiwango gani Al Saud na washirika wao walivyo mbali na thamani za kibinadamu na hata mafundisho ya dini ya Uislamu. Hapa inatupasa kuashiria nukta mbili muhimu kuhusu ukatili uliofanywa siku chache zilizopita dhidi ya mateka wa vita wa Yemen. Kwanza ni kwamba mamluki na vibaraka wa Saudi Arabia wamefanya jinai hiyo wakati majeshi ya muungano vamizi wa nchi hiyo na Imarati yalipokuwa yakiondoka katika pwani ya magharibi mwa Yemen, na sambamba na kusonga mbele jeshi la Yemen na wapiganaji wa kujitolea wa harakati ya Ansarullah huko Marib. Swala hilo linaonyesha hasira na ghadhabu zao kutokana na kushindwa katika medani ya vita. Kuhusu suala hilo, kamati ya kitaifa ya masuala ya mateka katika serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen inasema uhalifu na jinai hii dhidi ya mateka wa vita wa Yemen ni ushahidi na kielelezo cha sera za nchi vamizi na mamluki wao kwa ajili ya kulipiza kisasi kwa watu wote wanaokabiliana na uvamizi na vitendo vyao vya kigaidi. Nukta ya pili ni kwamba wahusika wakuu wa jinai na uhalifu huo ni utawala wa kifalme wa Saudia, kwani wale waliotekeleza uhalifu huo huko Yemen ni mamluki na vibaraka wa utawala huo wa al Saud. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Karibuni wasikilizaji wapendwa, katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Kwa kawaida, kipindi hiki hukujieni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi na mchana, kila wiki. Kama kawaida, tuliomo studioni kukuleteni kipindi hiki ni mimi Asmahani Ghanima Muhammed na mwenzangu ni Ahmed Rashid. Leo kama tunavyofanya mara nyingi Yaani, ukitoa zile siku za vipindi maalumu kipindi chetu pia kitakuwa na maudhui tofauti za maoni ya wasikilizaji yaani, tutasoma maoni hayo kwa mpangilio na utaratibu wa yalivyotufikia tu bila kuzingatia maudhui yake. Tutajitahidi pia kusoma maoni mengi zaidi kadiri tutakavyoweza ili kupunguza angalau kidogo idadi kubwa ya maoni tunayopokea kila siku kupitia WhatsApp yetu ya plus tisa nane 87 na barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir ama tovuti na websaiti yetu ni ninayeanza naye mimi Asma hapa ni bwana Abdul Latif Thabit, huyu wa Pwani Mchangani Zanzibar, wilaya ya Kaskazini a huko kisiwani Unguja. Akisha kutusalimu anasema, tuko pamoja sana, naipata vizuri sana Redio Teheran huku Pwani Mchangani, wilaya ya Kaskazini a mpaka. Nawapenda sana Redio Teheran na kuombeni, mwendelee kunisoma hewani. Shukran, ni mimi bwana Abdulatif, nasi tunakushukuru sana bwana Abdulatif. Mimi hapa nayeshika maoni yake bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika tunaziambia nchi za Kiarabu kuwa serikali ya Siria imechaguliwa na wananchi wake na si ya kidikteta, imechaguliwa kidemokrasia kwenye uchaguzi huru. Dhambi pekee kwa jicho la Magharibi ni kwamba eh, Siria ni sehemu ya kambi ya mukawama na ni mpinzani mkubwa wa Israel. Wananchi wa Siria wameonyesha kwa walimwengu kuwa wako pamoja na serikali yao na kwamba upuuzi wote wameweza kukabiliana nao kishujaa. Anaendelea kuandika, Siria ni taifa la mukawama tangu taifa hili lilipoundwa. Taifa hili la Siria lilisimama kidete kusaidia Waafrika katika ukombozi wao hasa nchi za kusini mwa bara la Afrika. Mambo hayo ndiyo yanayowakasirisha mabeberu na madola ya magharibi na vibaraka wao kuhusu taifa la Siria. Naam, maneno mazima kabisa hayo, kutoka kwa msikilizaji wetu huyu bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Ama maoni niliyo nayo mimi sasa yanasema, mimi Yahya ya Ali kutoka Tanga, barabara ya 13 Tanzania. Wananchi wa Libya, mnapaswa kuupinga uwepo wa madola ya kigeni katika ardhi ya Libya. Wananchi mnapaswa kufanya maandamano makubwa ili kuupinga uwepo wa madola hayo. Hapo hapo mwana baraza mwingine bwana Ali Magema kutoka huko huko Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina tur Sahara, anasema Marekani, acheni kuiba mafuta ya Syria. Mimi shika maoni yake. Mwanabaraza Bwana Yunus Masud wa Bububu, Zanzibar, ambaye baada ya kutusalimu anasema nachukua: nafasi hii adhimu kwanza kumshukuru Allah subhanahu wataala na kuishukuru idhaa ya Kiswahili ya redio ya Kiislamu ya Iran na watangazaji wake kwa juhudi zao kubwa wanazozifanya kwa kutufikishia matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio ya Kiislamu ya Iran, kwa hakika mnatujali tunaofuatilia matangazo yenu. Allah atakulipeni kila la kheri. Amin, amin ya rab. Naam, amin. Bwana Idris Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, yeye ameandika vita kuisha Somalia si kutumia silaha za moto, inahitajika demokrasia. Wananchi wa Somalia wachague serikali wanayoihitaji bila kulazimishwa na Amerika. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jam, jam jijini Tehrani. Mwanabaraza bwana Huseini Kamanda wa Lilongwe nchini Malawe ameandika, kwa kweli Redio Tehran binafsi ninaikubali sana kwa kutoa taarifa chanya tofauti na vyombo vingine vya habari. Redio Tehran imefanya ushawishi wa taifa la Iran kukua kwa kasi sana. Tunawaombea kwa Allah awazidishie kasi ya kusambaza mawimbi zaidi na zaidi duniani inshaallah. Tunaitikia amin doa yako Bwana Hussein Kamanda ukiweko huko Lilongwe nchini Malawi. Nasi tunashukuru kuona wasikilizaji wetu baadhi yake wakiweza kuzitambua na kuzithamini juhudi zetu. Matangazo ya Redio Tehran yanafika katika kona zote duniani bila shaka yeyote ama. Kwa upande wake Ustadhi Jafar Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, yeye anawahimiza sana Waislamu kuhusu umuhimu wa kumsalia Mtume muda wote na hasa siku za Ijumaa, akisema tuzidishe kumswalia kipenzi chetu Mtume wetu Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, hasa siku za Ijumaa ambayo imehimizwa pia Waislamu tusome suratul kahf na tuzidishe dhikri katika siku hiyo. Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad. Nam, nasi tunakushukuru Bwana Jaafar. Mimi sasa ninayashika maoni yake Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa kutoka Mombasa, Kenya ni msikilizaji wetu wa siku nyingi. Huyo Ahmed ambaye hapa ameandika pahala popote ambapo Marekani atatia pua yake, basi taban ni lazima kutatokea zogo na sokomoko. Ni kweli kabisa, kama Marekani anafungasha virago vyake kikamilifu huko Afghanistan, basi amani itatokea, la sivyo. Na kama Marekani itaendelea kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo, basi ni vuta ni kuvute tu itakayoendelea. Vilevile katika maoni yake mengine, bwana Yahya Hassan Muhammad Shebeh wa Mombasa, mtaa wa Ingilani Old Town huko Kenya, ameandika afadhali, mtoto umnyime starehe zote, lakini ukimnyima masomo ni kama ambaye anaishi maisha yenye giza. Ulimwengu huu aya ya kwanza aliyoteremshiwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliambiwa soma, hakuambiwa funga au toa zaka au nenda ukahiji au swali. Hivyo mimi naunga mkono Umoja wa Mataifa uliposema kwamba kuwanyima watoto wa Yemen masomo ni kwa dhulumu, tena dhulma za nchi zote sawasawa kabisa. Bwana Shebe. Ama mwanabaraza, bwana Musa Salim Mbinga wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, yeye ameandika: Redio Teherani idhaa ya Kiswahili, shukrani sana kwa vipindi vyenu vizuri na vyenye mafunzo mnavyotutumia wasikilizaji wenu kupitia WhatsApp. Hakika nimeridhika na kufurahishwa sana na vipindi hivyo. Naam. Shukran bwana Musa, na kama tulivyoahidi hapa pia tunatoa ahadi ya kuendelea kukutumieni vipindi hivyo kadiri muda utakavyokuwa unaturuhusu. Nam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo whatsapp yetu ya plus 989035065487 yaani alama ya kujumlisha halafu 98903506 54 Nane, saba. Na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Hapa sasa tuna maoni kadhaa kutoka kwa mwanabaraza baraza mwingine hai, bwana Idi Ibrahim Saidi Sambuli wa Buyenzi, Bujumbura, Burundi, ambaye ameandika: ni bora utawala wa Kizayuni ungelisambaratika na kutokomea, maana utawala wa Israel ni kansa ambayo inastahili kung'olewa na kutupiliwa mbali, maana ulimwengu hautakuwa na amani kama utawala wa Kizayuni haujaondolewa katika uso wa ardhi, akimaanisha uso wa dunia. Ewe Mola, harakisha kudhihiri Mwokozi wa ulimwengu. Naitwa Idi Ibrahim Saidi Sambuli nikiwa Uswazi Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Naam, kama tulivyosema, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio Teheran yanafika katika kona zote za dunia katika maoni yake mengine, Bwana Idi Ibrahim Said Istambuli anasema Umoja wa Mataifa ni ngao ya kuitetea Israeli, maana mambo yote machafu yanayotendwa na utawala haramu wa kizayuni dhidi ya taifa madhulumu la Palestina yanafumbiwa macho na Umoja wa Mataifa. Mola ibariki Iran na wapenda haki kote ulimwenguni, ameandika Ahmed. Kwa upande wa mwanabaraza huyu, ni vyema tusome kabisa pia maoni yake yanayosema Japokuwa hapa Bujumbura hatusikii tena radio Teherani kupitia masafa ya FM, lakini tunakupateni kwa kuzisoma taarifa zenu na kuvisikiliza vipindi mnavyotutumia kupitia WhatsApp. Naomba mtukumbuke, wasikilizaji wenu wa Burundi, hasa maeneo yaliyoko mbali na mpaka wa Tanzania, ili turudi kukusikiani kama zamani kupitia FM, maana twahisi kama hamtutendei haki watu wa Burundi. Naitwa Idi Ibrahim Saidi Sambuli, nikiwa Uswazi, Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Nam, asante sana Bwana Stambuli, kwa maoni yako. Hatukupanga kusema chochote kuhusu maoni ya wasikilizaji wetu, kwa sababu kwanza kipindi hiki ni cha kusoma maoni yenu zaidi, ila inapo lazimu tu, na huwa na sisi tunasema yetu, na pia huwa hatupendi sana kutoa maoni marefu. Lakini pamoja na hayo ni kwamba kuhusiana na swali lako hili, bwana Istanbul, tunaomba msihisi kuwa hatukutendeni haki, wasikilizaji wetu wa Burundi, kwa kuondolewa matangazo ya FM yaliyokuwa yakirushwa moja kwa moja kutokea Bujumbura. Bado nia ipo na mambo yakiwa mazuri, yatarejeshwa kama zamani matangazo ya idhaa Kiswahili. Pamoja na hayo tuna furaha kusema kwamba kwa wasikilizaji wa redio Teheran maeneo ya ziwa huko Burundi, yaani yale yanayopakana na mkoa wa Kigoma wa Tanzania, wanaweza kuyasikiliza matangazo yetu katika masafa ya FM ya 99.7, maarifa FM. Tunapokea maoni hivi sasa kutoka maeneo hayo ya Burundi kwamba wanayapata matangazo yetu kupitia masafa hayo ya FM ya 99.7, maarifa FM. Ni vyema hapa tukataja pia maeneo mengine ambayo tunasikika hivi sasa katika masafa ya FM, ambayo ni tunapatikana katika masafa ya 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 104.1 Maarifa FM Mtwara, kusini kabisa mwa Tanzania, na 99.1 Maarifa FM Singida huko Tanzania, mbali na ile ya 99.7 ya mkoani Kigoma. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika pia kupitia satelaiti za Intelsat katika 2068.5E na Yetelsat katika 3B3.1E, tunasikika pia kupitia interneti katika pastoday.com/sw tovuti yetu hiyo ya intaneti, mbali na kurusha matangazo mubashara ya mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku, inaweka pia hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima na imeweka option na fursa ya kudownload matangazo ya mwezi mzima, ili anayepitwa na matangazo fulani aweze kuyasikiliza kupitia hifadhi hiyo ya matangazo yetu parstoday.com/sw. Sasa hivi pia tumeanzisha utaratibu wa kuwatumia wasikilizaji wetu vipindi vyetu vya kila siku mbali na vichwa vya habari zetu za habari za kila siku pamoja na uchambuzi wa kisiasa na link zake yote. Hayo tunayafanya ili kuhakikisha idadi kubwa zaidi ya wazungumzaji wa lugha tamu ya Kiswahili katika kona zote za dunia wananufaika na mengi mazuri yanayopatikana ndani ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na tumalizia hapa wapenzi wa wasikilizaji, kwa kukumbusha tena kuwa kwa wanaopenda kupokea taarifa zetu za habari na vipindi vyetu kupitia WhatsApp, wasisite kutuandikia kupitia WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487. Email yetu ni swahili radio. Muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo. Kwa niaba ya mwenzangu yule ule wa kawaida humu studioni Asmani Ghanima Muhamed, mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri maisha Mpenzi wa sikilizaji bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Mwadi ya sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki Alhamisi ya leo ya tarehe 18 Novemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Naanza na Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari, kizaazaa kortini, kesi ya Mbowe ni mwendo wa mapingamizi, mawakili wadai kukuta jambo kwenye dayari ya shahidi vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Mufti, fungeni siku tatu kuomba mvua; Kitila aukana mkakati viwanda mia moja kila mkoa; Askofu Sho akata mzizi atoa maelekezo; na mahakama yatupa hoja mbili za Sabaya. Nafuu mgao wa maji ya nukia, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopambwa ukurasa wa mbele wa Nipashe kikiambatana na picha waziri mkuu Kasim Majaliwa. Kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo kinasomeka vichwa, mabehewa ya treni sasa kutengenezwa nchini, Nipasha. Aidha limeandika mwanafunzi wa kike ajeruhiwa kwa kisu. Naligeukia sasa gazeti la serikali Habari Leo ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, Uingereza ya tabiri ukuaji biashara na Tanzania habari nyingine yenye kutoa mguso katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasomeka serikali yataja mikakati bandari ya Bagamoyo. Dondoo za habari hiyo zinasema hekta elfu tatu kujenga bandari viwanda na usafirishaji, thamani ya uwekezaji dola za Marekani milioni elfu sita na mia sita kurejeshewa serikali baada ya wajenzi kurejesha gharama, na bandari ya uvuvi sasa kujengwa Kilwa. Aidha, limeandika ATCL kupata ndege nyingine nne, na kama Mwananchi, Habari Leo limeandika mufti atangaza mfungo siku tatu kuomba mvua kwa upande wa Tanzania. Namalizia na gazeti la Uhuru ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari moshi mweupe, ujenzi bandari ya Bagamoyo, maagizo Rais Samia Suluhu Hassan aliagiza kuwepo majadiliano kwa pande zote. Nageukia sasa magazeti ya Kenya nikianza na Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari: usafishaji magereza, brigadia mstaafu wa KDF aapishwa kushika hatamu baada ya mkutano wa ikulu wa kujadili hali mbaya. Vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Nation ni pamoja na Ruto apa kusaidia kupatikana milioni 14 zilizoorodheshwa kwenye CRB wake wa siri watupwa nje ya mirathi, blinken, blinken, Blinken aonya kuhusu uchaguzi wa 2022 vita dhidi ya ugaidi, na jaji Chitembwe atupilia mbali video za Sonko. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopowa kipaumbele cha kwanza katika ukurasa wa mbele wa Standard kwa anwani isemayo, Chitembwe atowajibu kuhusu mkanda wa Sonko. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika, jaji wa mahakama kuu Said Jitembwe amesema hana hatia yoyote kufuatia kuvuja kwa mikanda iliyosambaa kwenye mitandao ya intaneti ikidai kuwa ametumia vibaya mamlaka yake. Aidha amesema hatoachia ngazi ili kupisha uchunguzi ufanyike kuhusiana na madai hayo yaliyotolewa na aliyekuwa gavana wa Nairobi Mike Sonko. Standard aidha limeandika mkuu wa magereza atimuliwa, asailiwa kuhusiana na utorokaji katika jela ya Kamiti. Na katika habari nyingine, limeandika wabunge wawaweka kando ya mali wapenzi wa siri. Na kwa upande wa Taifa Leo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha ya Rais Uhuru Kenyatta ikibeba kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho serikali ya wakaidi wa sheria, na tunatamatishia nchini Uganda nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kuongezeka washambuliaji wa kujitoa maanga wanaochipukia ndani ya nchi, ni kufuatia shambulio la kigaidi lililotokea hivi karibuni jijini Kampala. Vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasomeka ripoti ya serikali yaeleza kwa kina jinsi machafuko ya Novemba 2020 yalivyojitokeza, na Kenya yamtimua na kumtia nguvuni mkuu wa magereza. Toleo la mtandaoni la Monita limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, waliofariki katika mlipuko wa mabomu ya Kampala wafikia wanne. Na kwa upande wa New Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari, vyombo vya usalama vya watia mbaroni washukiwa wanne wa wow, ugaidi. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Karibuni wasikilizaji wapenzi katika sehemu hii ya 127 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Hadi hivi sasa tumeshazungumza mambo mengi kuhusu haki hizo, na kwa muda sasa tulikuwa tukijadili haki za watoto wanaozaliwa katika mazingira maalumu yasiyo ya kawaida na jukumu la watawala na kila mtu katika jamii kutia hima kubwa zaidi ya kulinda haki za watoto wa aina hiyo. Kuanzia leo na katika vipindi kadhaa vijavyo, tukijaliwa, tutazungumzia haki za kundi jingine la watoto wanaoishi kwenye mazingira maalum yasiyo ya kawaida, nao ni watoto wa wakimbizi. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kujadili haki hii nyingine muhimu sana ya watoto. Wasikilizaji wapenzi. Je, mnajua kwamba watoto wadogo wanaunda nusu nzima ya jamii ya wakimbizi duniani? Takwimu hizo zinajumuisha watoto ambao hali yao ya ukimbizi imethibitishwa rasmi na ambao hawajathibitishwa rasmi ingawa mazingira yao ni ya ukimbizi. Kuna sababu mbalimbali mbali za kushuhudiwa watoto wa aina hiyo. Hapa tutataja baadhi yake: vita na mapigano ya ndani, migogoro ya mazingira, majanga ya kimaumbile, umaskini na hali ngumu ya maisha na kadhalika. Mambo hayo hupelekea idadi kubwa ya watoto kuishi maisha ya wakimbizi, hususan wale ambao huwa wanasafiri na kuingia katika nchi fulani bila ya kuwa na nyaraka zinazotakiwa za kusafiria na vibali vya kuishi kwenye nchi hizo. Mara nyingi watoto wakimbizi na familia zao hukumbwa na matatizo mengi ya kukanyagwa haki zao, kama ubaguzi, umaskini, kuzurura mitaani, kuishi maeneo ya mabanda na pembeni mwa barabara, kuishi katika vitongoji visivyo rasmi vya miji mikubwa na kadhalika. Wengine hukwama njiani, hawawezi kurudi walikotoka na hawawezi kuendelea mbele na safari. Kutokana na mazingira magumu kama hayo, watoto wa aina hiyo hukosa haki zao za masomo, huduma za afya, huduma za kijamii na huduma nyinginezo nyingi za lazima katika maisha yao na katika maisha ya kila mtu. Mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF, umetangaza kuwa idadi ya watoto wakimbizi duniani imeongezeka kwa asilimia 75 katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Utafiti wa UNICEF unaonyesha kwamba watoto wakimbizi hivi sasa wanaunda nusu ya jamii ya wakimbizi wote duniani. Hii ni katika hali ambayo chini ya thuluthi nzima ya watu wote duniani ni jamii ya wakimbizi. Nchi mbili za Siria na Afghanistan pekee zina nusu nzima ya watoto wote wakimbizi wanaohudumiwa na kamisheni kuu ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa na takriban robo tatu ya watoto wakimbizi duniani wanatoka katika nchi kumi tu za dunia hii. Kuzuka vita na mapigano katika maeneo mbalimbali duniani katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni kumeongeza mno idadi ya watoto wakimbizi ambao mara nyingi wanatumbukia kwenye hatari ya magendo ya wanadamu na matumizi mengine maovu ya magengi ya wahalifu. Ripoti ya mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF inaonyesha kwamba makumi ya mamilioni ya watoto wamelazimika kukimbia makazi yao na kuwa wakimbizi wa ndani, na wa ndani na wa nje wa nchi zao katika miaka ya hivi karibuni, na kama zinavyoonyesha takwimu za UNICEF, nusu ya wakimbizi duniani ni watoto na haki za watoto hao muda wote ziko kwenye hatari ya kukanyagwa na kutumiwa vibaya. Kumetajwa sababu mbalimbali zinazopelekea watoto wa namna hiyo kuwa katika hatari kubwa, lakini madhara wanayoyapata nayo ni makubwa, na zaidi ni kukosa haki yao ya makuzi salama na kujenga shakhsia wanayopaswa kuwa nayo watu wengine wote. Watoto hao mara nyingi hukosa mapenzi na malezi ya wazazi wawili na muda wote hutafuta njia za kujaza pengo hilo na hushindwa. Utawaona watoto hao muda wote wako katika kupambana na matatizo ya kabla ya baada na ya wakati wa kukimbia maeneo yao na kuwa wakimbizi, na hukosa usalama wa kisaikolojia kutokana na kugundua kwamba ni vigumu kwao kuyashinda matatizo yote hayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe kumi na mbili Rabiul Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria, sawa na Novemba kumi na nane mwaka elfu mbili na ishirini na moja siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu kumi na moja iliyopita, yaani tarehe kumi na mbili mfunguo wa saba, Rabiul Thani, mwaka elfu moja mia tatu thelathini na mbili hijiria Abul Abbas Abdullah bin Muhammad maarufu kwa jina la Safah alikalia kiti cha uongozi akiwa khalifa wa kwanza wa kizazi cha Bani Abbas. Utawala huo wa Kiabasi, kwa kushirikiana na Abu Muslim Khurasani na majeshi yake, ulimuua Marwani wa pili, mtawala wa mwisho wa ukoo wa Bani Umaya, na kuondoa madarakani utawala wao. Bani Abasi nao kama walivyokuwa watawala wa Bani Umaya waliwakandamiza raia na Ahlu Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na kufanya dhuluma kubwa, na utawala wao uliendelea kushika madaraka katika ulimwengu wa Kiislamu hadi mwaka 656 hijria. Siku kama ya leo miaka 182 iliyopita ilianza awamu ya pili ya mapambano ya wananchi wa Algeria wakiongozwa na Abdul Qadir bin Muhidin dhidi ya ukoloni wa Ufaransa. Ufaransa ilivamia Algeria mwaka 1830 ikiwa na nia ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Amir Abdul Qadir akiwa pamoja na wapiganaji elfu hamsini walipambana na wakoloni wa Kifaransa hadi mwaka 47. Lakini hatimaye jemedari huyo wa Algeria alishindwa na kukamatwa mateka. Karibu karne moja baadaye, baada ya vita vya pili vya dunia, wananchi wa Algeria walianzisha tena mapambano ya kupigania uhuru dhidi ya wakoloni wa Kifaransa na mwaka 1962, Algeria ilipata uhuru. Katika siku kama hii ya leo miaka mia moja kumi na nane iliyopita ulitiwa saini mkataba wa mfereji wa Panama kati ya Marekani na jamhuri ya Panama. Kwa mujibu wa mkataba huo, mfereji huo ulikodishwa milele kwa Marekani mkabala wa Panama kupewa dola milioni kumi taslimu na dola laki mbili na nusu kila mwaka. Baadaye wananchi wa Panama walianzisha mapambano ya kupinga mkataba huo na hatimaye wakailazimisha Marekani kutazama upya kipengee cha kukodishwa mfereji huo. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, wiki mbili tu baada ya wanafunzi wa vyuo vikuu hapa nchini kuteka ubalozi wa Marekani mjini Teheran ambao ulitambuliwa kuwa pango la ujasusi la nchi hiyo. Mateka wanawake na weusi wenye asili ya Afrika waliokamatwa katika ubalozi huo waliachiwa huru kwa amri ya hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Ubalozi huo ulikuwa kituo cha ujasusi na kupanga njama dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kwa sababu hiyo wafanyakazi wake walishikiliwa mateka kama majasusi wa Marekani hapa nchini. Hata hivyo, Imamu Ruhullah Khomeini, na kwa sababu za kibinadamu, na vilevile vile kwa kutilia maanani kwamba wanawake na Wamarekani weusi wanadhulumiwa na kubaguliwa nchini kwao, alitoa amri waachiwe huru. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Muhammad Reza Ghaibi, kaimu mwakilishi wa Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yao huko Vienna, Austria, ameziasa nchi wanachama wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA zijiepushe na kutoa taarifa kwa haraka bila mazingatio juu ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Watu wasiopungua 25 wameuawa katika shambulio la watu waliobeba silaha huko kusini magharibi mwa Naija. Mripuko wa homa manjano umesababisha vifo vya watu wasiopungua 25 nchini Ghana. Mwakilishi maalum wa Rasia katika masuala ya Afghanistan, Zamir Kabulov amesema Taliban inapambana kwa njia bora zaidi na kundi la kigaidi la Daesh kuliko serikali ya Marekani na akaongeza kuwa hatua hiyo ya Taliban inaendana na masilahi ya kikanda na kimataifa. Na shule zote katika mji mkuu wa India, new Delhi, zimefungwa kutokana na hali chafu ya hewa. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Naitwa Abdul Fattah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukwa geni, nikikutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikeshen ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 0 6 5 4 8 7 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 stroke 6767 tehran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo