Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Bayyina, aya ya sita mpaka ya nane. Oh. oh. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa Mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa Mola wake. Bismillahirrahmanirrahim. Asalamu alaykum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale matangazo haya yanapowafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Mchana wa leo ni Jumatano, Novemba 17, 2021, ambayo ni sawa na tarehe 11 Rabiul Thani 1443 Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai na afya njema amin ya rabil alamin. Natumai hujambo kabisa, msikilizaji wa redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, na mfuatiliaji wa tovuti yetu ya pass today com sw na mchana huu nitakuwa na habari za kimataifa na kikanda na uchambuzi wetu wa kisiasa utazungumzia sababu za mamluki wa Saudia na Imarati kuondoka magharibi mwa Yemen. Vipindi nitaanza na siptwin katika Qurani na hadithi, tutaletea sayansi na teknolojia mpya, macho yetu magazetini na makala ya leo katika historia. Tunakaribisha maoni yako mpendwa msikilizaji, popote pale, matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili yanapokufikia kupitia SMS, ujumbe mfupi, na tuma katika WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 9893565487. Barua pepe yetu inaenda kwa anwani inayosema swahili radio at irib.ir. Unaweza kutusikiliza kupitia aplikesheni za simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania mnaweza kutupata kupitia masafa ya FM huko Tanzania, 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara, na katika FM 99.1 unaipata idhaa ya Kiswahili Redio Teherani mkoani Singida inasikika vyema. Wapendwa wasikilizaji, nitahitimisha matangazo haya kwa kuwasomea muhtasar wa habari za ulimwengu, karibuni. Inaonyesha kutimu sita kamili kwa majira ya hapa Tehran. Tegea sikio vichwa vya habari. Guteres ya yasisitiza udharura wa kusitishwa vita nchini Ethiopia. Mmoja wa mataifa wataka kulindwa watoto jamhuri ya Afrika ya Kati. Kampeni ya mabadiliko makubwa ya katiba kwa manufaa ya Elsisi imeshika kasi nchini Misri, na Wamarekani wengi hawataki Rais Joe Biden agombee tena urais nchini humo, pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesisitiza kwamba mapigano ya kijeshi nchini Ethiopia hayataleta amani wala uthabiti wa kudumu katika nchi hiyo ya Afrika. Kupitia taarifa aliyotoa jana Jumanne, Guterres amezitaka pande zote zinazopigana nchini humo kuhitimisha mapigano mara moja. Ametaka kipaumbele kitolewe kwa usalama wa raia na kuruhusiwa misaada ya kibinadamu kufikishiwa wahitaji bila kuwekwa vizuizi katika shughuli za mashirika ya ufikishaji misaada ya kibinadamu. Vilevile, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametaka wafanyakazi wote wa umoja huo waliokamatwa kwa tuhuma mbalimbali zisizothibitishwa wachue huru mara moja. Antonio Guteres amebainisha wasiwasi wake kuhusiana na ripoti zinazothibitisha kukamatwa kinyume cha sheria baadhi ya raia wa Ethiopia na akaonya kuwa huenda swala hilo likazidisha migawanyiko nchini humo. Serikali ya Ethiopia ilitoa amri ya kushambuliwa eneo la Tigray kaskazini mwa nchi baada ya kuwatuhumu wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray, TPLF kwa kifupi kuwa walishambulia jeshi la serikali katika eneo hilo. Vita hivyo vimeutia wasiwasi mkubwa Umoja wa Mataifa. Vita vya kaskazini mwa Ethiopia vimepelekea watu karibu milioni mbili kuwa wakimbizi na kuwafanya wengine zaidi ya laki nne kukabiliwa na baa la njaa. Juhudi zote za upatanishi ambazo zimekuwa zikifanywa na taasisi za kimataifa, ukiwemo Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika AU, zimepuuzwa na kukataliwa na pande zote mbili zinazoshiriki katika vita hivyo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa baina ya mwezi Julai mwaka 2019 hadi Juni mwaka huu wa 2021 watoto 1280 wamekumbwa na unyanyasaji nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, huku watoto wa kike wakiunda zaidi ya asilimia 40 ya wahanga wa vitendo hivyo tajwa. b Virginia Gamba, mwakilishi maalum wa Umoja Mataifa anayefuatilia watoto na migogoro ya kutumia silaha amesema hayo katika ripoti yake, na akaongeza kuwa sehemu kubwa ya unyanyasaji huo umefanywa na makundi yenye silaha, huku asilimia tano ikifanywa na jeshi la serikali FACA kwa kifupi. Kwa mujibu wa Bigamba, watoto wapatao 845 wamekuwa wahanga wa vitendo hivyo vya unyanyasaji, na vingi vya vitendo hivyo ni vya unyanyasaji mkubwa unyanyasaji mkubwa uliofanyika ni wa kingono na ubakaji. Watoto wa kike wasiopungua mia mbili arobaini na tisa wamekuwa wahanga wa vitendo hivyo, ingawa hiyo ni ile idadi tu iliyoripotiwa rasmi na kuna uhakika kuwa hali ni mbaya zaidi ya hiyo. Mwakilishi huyo maalum wa Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika Kati amesema kunyimwa watoto haki zao za kimsingi kabisa za kibinadamu ni unyanyasaji mwingine waliofanyiwa watoto wa Jamhuri ya Afrika Kati katika kipindi hicho cha baina ya mwaka elfu mbili kumi na tisa hadi mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja Wanaharakati wa haki za binadam hivi sasa wako katika kipindi kigumu na hatari kubwa katika juhudi zao za kuwafikia wahanga hasa wa unyanyasaji huo, wakiwemo watoto ambao wanahitajia mno misaada. Sehemu nyingine ya ripoti ya Bigamba imesema hata hivi sasa ambapo kumefikiwa makubaliano ya kukomesha mapigano nchini jamhuri ya Afrika Kati, lakini bado vitendo vya unyenyesaji wa kijinsia dhidi ya wanawake na watoto vinaendelea. Naendelea kutegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Kwa ushawishi wa Rais Abdulfatah al Sisi, wabunge wa Misri hivi sasa wanachunguza mabadiliko makubwa ya katiba kwa manufaa ya rais huyo mabadiliko hayo yamepokewa kwa nderemo na vyombo vya habari vya wafuasi wa Al Sisi. Baadhi ya duru za bunge la Misri zimeiambia Al Arabi Al Jadidi kwamba hivi sasa kamati kuu ya mabadiliko ya katiba ya Misri ambayo ina uhusiano wa karibu na Abdu Fatah Al Sisi inajiandaa kuwasilisha mabadiliko makubwa ya katiba kwa manufaa ya rais huyo. Duru hizo zimeongeza kuwa katika kikao kijacho bunge la Misri litajadili mabadiliko mengi ya kimsingi yakiwemo yale yaliyopigiwa kura ya maoni mwaka elfu mbili kumi na tisa. Marekebisho hayo yatampa fursa Rais Abdulfatah al Sisi kuendelea kubakia madarakani kwa uchache hadi mwaka elfu mbili na thelathini, kwa mujibu wa duru hizo. Wimbi la pili la mabadiliko makubwa ya katiba ya Misri litajumuisha maswala mengi yenye utata, hasa kifungu cha saba cha katiba hiyo. Kifungu cha saba cha katiba ya Misri kinasema kuwa chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar ni chombo huru cha elimu za Kiislamu na kinajiendeshea chenyewe kila kitu chake. Chuo hicho ndio marejeo makuu ya elimu za kidini na maswala ya Kiislamu nchini Misri, na kina jukumu la kufanya tabligi na kueneza elimu za dini na lugha ya Kiarabu ndani na nje ya Misri. Uh, Sheikhul Azhar naye ni kiongozi huru na hawezi kufuta kazi. Nafasi hiyo inapatikana kupitia uchaguzi na ni maalumu kwa wajumbe wajopokula ulama. Ikumbukwe kuwa taasisi pekee ambayo haidhibitiwi kikamilifu na rais nchini Misri ni chuo kikuu cha Al-Azhar. Uchunguzi wa karibuni kabisa wa maoni unaonyesha kuwa asilimia sitini na moja ya Wamarekani waliotimiza masharti ya kupiga kura hawataki Joe Biden agombee tena urais katika uchaguzi ujao nchini humo mwaka elfu mbili na Shirika la habari la Fars limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na Hels Harris yanaonyesha kuwa asilimia kubwa ya Marekani waliotimiza masharti ya kupiga kura wanaamini kwamba rais wa nchi hiyo Joe Biden anapaswa amfungulie njia mtu mwingine ya kugombea urais mwaka elfu mbili na ishirini na nne kwa tiketi ya chama cha Democratic. Uchunguzi huo wa maoni uliofanywa kwa pamoja na tovuti ya Hill na taasisi ya Harris unaonyesha pia kwamba ni asilimia 24 tu ya wapiga kura ndio wanaounga mkono Biden kugombea tena urais huko Marekani. Asilimia 15 wamesema hawana mtazamo wowote kwa wakati huu. Kwa mujibu wa uchunguzi huu wa maoni, asilimia 45 ya wanachama wa chama cha Democratic cha Joe Biden wanataka rais huyo agombee tena mwaka 2024, huku asilimia 37 ya wanachama wa chama hicho wakiamini kwamba Biden amechoka, hapaswi kugombea tena. Asilimia kumi na nane hawakuwa na uamuzi wowote kuhusu swala hilo. Katika upande wa chama cha Republican, asilimia themanini na saba ya wafuasi wa chama hicho na asilimia hamsini na tisa ya wapiga kura huru wanasema kwamba mwaka elfu mbili na ishirini na nne Biden atakuwa na umri wa miaka themanini na moja hivyo anapaswa kumwachia mtu mwingine kugombea. Matokeo mengine yanaonyesha kuwa asilimia 46 ya walioshiriki kwenye uchunguzi huo wa maoni wanaamini kwamba Biden ameshindwa kabisa kutekeleza ahadi zake. Asilimia 31 wameridhishwa na utendaji kazi wake na asilimia 23 wanasema utendaji kazi wake umepindukia matarajio yao na tovuti moja ya kizayuni imeripoti kuwa Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni wa Israel, ameburuzwa mahakamani kwa tuhuma za ufisadi. Toleo la mtandaoni la gazeti la kizayuni la Jerusalem Post limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa miongoni mwa tuhuma zinazomkabili Benjamin Netanyahu ni rushwa, utapeli na udanganyifu. Netanyahu aliburuzwa mahakamani jana Jumanne. Awali ilikuwa imepangwa kwamba Nir Hefetz msaidizi wa zamani wa Netanyahu afike mahakamani hapo kutoa ushahidi dhidi ya waziri mkuu huyo wa zamani wa Israel, lakini majaji wameakhirisha ushahidi wake hadi wiki ijayo. Neel Hefez ni mmoja wa mashahidi wakubwa wa kesi za ufisadi za Benjamini Netanyahu na alikuwa mtu wa karibu sana na Netanyahu kwa miaka mingi, wakati Netanyahu alipokuwa waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni. Mwendesha mashtaka mkuu wa Israel amefungua mashtaka dhidi ya Netanyahu kwa kutumia vibaya madaraka yake ikiwa ni pamoja na hatua yake ya kujivutia uungaji mkono wa shirika la umeme kwa ajili ya kueneza siasa za kujinufaisha binafsi. Jana Jumanne, mahakama ilifuatilia kesi ambayo ni maarufu kwa jina la 1000 na kesi ya zawadi zilizotolewa kinyume cha sheria maarufu kwa jina la kesi ya 2000. Gazeti la Jerusalem Post limedai kuwa kesi hizo mbili zinaweza kuchukua miezi kadhaa au zaidi. Netanyahu anakabiliwa na kesi nyingi ikiwemo ile inayojulikana kwa jina la kesi ya 4000 ambayo inahusu watu wake wa karibu akiwemo mkewe waliotumia vibaya madaraka yake kupata nafasi ya kujitangaza katika vyombo vya habari na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naendelea utega sikio matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: sababu za mamluki wa Saudia na Imarati kuondoka magharibi mwa Yemen. Katika siku za hivi karibuni, kumeshuhudiwa vikosi vya muungano wa uvamizi wa saudi Arabia, imarati vikiondoka katika ngome zao katika mji wa bandari ya Alhodaida. Alhamisi iliyopita iliripotiwa kuwa askari mamluki wa muungano wa Saudia na Imarati walichukua hatua ya ghafla ya kuondoka katika makumi ya ngome zao kusini na mashariki mwa mkoa wa Alhodaida uliopo magharibi mwa Yemen. baada ya mamluki hao wanaungwa mkono na Imarati kukimbia na kuziacha ngome zao hizo jeshi la nchi hiyo kwa kushirikiana na kamati za ukombozi za kujitolea za wananchi haraka zilikwenda na kuyadhibiti maeneo hayo. Serikali iliyojiuzulu ya rais Abdurabu Mansur Hadi aliyekimbia nchi imetangaza kuwa haikushirikishwa wala kufahamishwa kuhusiana na hatua ya vikosi hivyo ya kurejea nyuma na kuondoka katika ngome zao. Hata ujumbe wa Umoja Mataifa ambao unaunga mkono makubaliano ya Al Hudaida umetangaza kuwa haukuwa na taarifa yoyote kuhusiana na kuondoka askari wa muungano huo katika ngome na maeneo waliokuwa wakiadhibiti. Swali linaloulizwa na wajuzi na waweledi wa mambo ni kwamba sababu hasa ya kuondoka ghafla na kusikotarajiwa vikosi vya muungano wa Saudi Arabia na Imarati katika maeneo yake ni nini hasa? Kuna sababu kadhaa zinazotajwa na wajuzi wa mambo kuhusiana na hatua hiyo. Sababu ya kwanza ni kwamba matukio ya Marib huenda ikawa sababu ya askari wa muungano huo kuondoka huko al Hodaida. Katika siku za hivi karibuni, jeshi la nchi hiyo kwa kushirikiana na kamati za ukombozi za kujitolea za wananchi limepata mafanikio makubwa huko Marib na na kukaribia kuukomboa mji huo kikamilifu. Kuhusiana na hilo, duru za Yemen zimetangaza kuwa askari wa muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati wamechukua uamuzi wa wa ghafla wa kuondoka katika maeneo yao ya kusini na mashariki mwa mkoa huo wa Al Hudaida magharibi mwa Yemen, katika kile ambacho kinahesabiwa ni kujaribu kwenda kuwasaidia wapiganaji wa Abdurabu Mansuri hadi huko Marib. Uwezekano wa kuelekea Marib wavamizi hao umepata nguvu baada ya askari hao wa muungano vamizi kuelekea upande wa mji wa Amaka wa magharibi wa mkoa wa Taiz. Sababu nyingine ya kuondoka askari wa muungano vamizi wa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati huko Yemen inarejea katika wasiwasi wa Imarati kuhusiana na hatua tarajiwa za jeshi la Yemen. Imarati na wasiwasi kuhusiana na hatua ambazo zinaweza zikachukuliwa na jeshi la Yemen na kamati za ukombozi za kujitolea za wananchi dhidi ya abu Dhabi. Salim al Muntaser, mweledi na mtaalamu wa masuala ya kisiasa wa Yemen, ameashiria indhari ya Brigadia Jenerali Yaya Sarii, msemaji wa majeshi ya Yemen. Brigadia Jenerali Sari alisema kwamba kama Imarati itaendelea na hujuma na uvamizi wake dhidi ya Yemen, kutatekelezwa operesheni ya kijeshi muda si mrefu dhidi ya nchi hiyo, hususan katika miji ya Dubai na abu Dhabi, na makumi ya maeneo ya nchi hiyo yatalengwa kwa mashambulio. Salim Al Muntasir ameashiria tishio hilo na akasema, Imarati kwa kutambua kwamba Brigadia Jenerali Yahya Sari hana mzaha na jambo hilo imechukua hatua hiyo ili kuepusha uwezekano wa kuandamwa na mashambulio na ndio maana imetoa amri ya vikosi vyake kuondoka katika ngome na maeneo vilivyokuwa vikiadhibiti ili kupunguza hasira za wananchi wa Yemen. <mulia> manasi katika matangazo haya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza si katika Quran na Hadithi. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Hiki ni kipindi kingine katika mfululizo wa vipindi vya Sibtain katika Qurani na hadithi. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu muumba ambaye ametuongoza kwenye dini yake ya haki kupitia mtume wake mkweli na mbora wa viumbe Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na mawasii wake watoharifu alayhim assalama. Ni matumaini yetu kwamba mko tayari kabisa kusikiliza kipindi hiki ambacho tunatumai kitakunufaisheni vya kutosha, baada ya kusikiliza yale tuliyokutayarishieni kwa ujumla. Hii leo tulisema kwa ufupi katika kipindi chetu kilichopita kwamba Uimamu ni sawa na utume kwa maana kuwa umeainishwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe na kutangazwa wazi na mtume wake kwa waja wake. Tulisema pia katika kipindi hicho kuwa wilaya, yani uongozi wa maimamu ni itikadi na imani ya kidini. Kuhusu hilo, aya za Qurani tukufu na hadithi za Mtume sallallahu alaihi wa aalihi wa sallam zimebainisha wazi sifa na fadhila za Imamu Ali alaihi ssalam pamoja na ustahiki wake wa kuwa imamu na khalifa wa umma wa Kiislamu baada ya kuaga na kuondoka dunia Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam. Kadhalika, kuna mamia ya hadithi zinazozungumzia wilaya na ukhalifa wa maimamu watoharifu baada ya kuaga dunia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na hadithi iliyo wazi na mashuhuri zaidi kati ya hadithi hizo ni ile inayozungumzia tukio la Ghadiri Hum. Licha ya uwepo wa hadithi chungu nzima zinazozungumzia tukio hilo muhimu katika historia ya Uislamu, lakini bado kuna watu wengi, na hata wale walioshuhudia tukio hilo kwa karibu, ambao bado wana shaka na wanasita kuhusu uimamu na ukhalifa wa Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam ambao ulitangazwa wazi katika uwanja wa Ghadiri Khum. Hii ni licha ya kwamba watu hao hao ambao wanaona vigumu kukiri na kukubali uimamu wa Ali bin Abi Talib walikubaliana na wito uliotolewa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam mbele ya makumi ya maelfu ya mahujaji kutoka mataifa tofauti katika uwanja huo Kuhusiana na kadhia ya Imama Ali kuchukua uongozi wa Waislamu baada ya Mtume kuaga dunia. Mtume Muhammad, kwa kutangaza wito huo alioteremshiwa na Mwenyezi Mungu kutoka mbinguni, alikuwa ametekeleza wajibu wake wa kuthibitisha nafasi ya uimamu kama msingi mkuu na wa asili katika Uislamu, kama ambavyo alithibitisha pia nafasi na majina ya maimamu na makhalifa wote kumi na wawili katika tukio hilo muhimu, wa kwanza wao akiwa ni Imamu Ali na wa mwisho wao akiwa Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Kati ya maimamu hao ni Imamu Hasan na Imamu Husein na waliofuata kutoka katika kizazi cha aba abdillah Imam Husein salamullah alaihi. Na ni katika hekima ya Mwenyezi Mungu kwamba hoja hizi za kuthibitisha uimamu wa maimamu watuharifu zimethibiti na kuandikwa katika vitabu vya Waislamu wote, licha ya wengi kukadhibisha na kupinga jambo hilo ambalo limebainishwa wazi katika Kurani na hadithi za Mtume na kujaribu kuhalalisha ukadhibishaji wao huo kwa kutumia hoja batili ambazo hazikubaliki kiakili wala kiuadilifu, seuze dini ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Wote wanakubali kwamba mtu aliyefaa zaidi kuchukua uongozi na ukhalifa wa umma wa Kiislamu baada ya kuondoka Mtume mtukufu na Imam Ali alaihi salam ni Imam Hasan na Husein alaihimwassalam ambao ni mabwana wa vijana wa peponi. Walilelewa katika nyumba ya wahi wa Mwenyezi Mungu, wapendwa wa kipenzi cha Mwenyezi Mungu. Hawakuachana hata kidogo na mafundisho ya Qurani wala sunna ya Mtume wake sallallahu alayhi wasallam. Ni kwa kiwango gani mwislamu huwa na utulivu wa moyo kuwa kwenye njia nyofu ya uongofu na kuwa na mwamko wa sawa kuhusu makatazo na maamrisho yake Mwenyezi Mungu muumba anapoongozwa na viongozi na maimamu wema kama Hasan na Husein? Mwislamu wa aina hii huwa na furaha iliyoje anapojisalimisha mbele ya watukufu kama hawa kuwaonyesha mapenzi yake yote na kutayarisha moyo wake kwa ajili ya kufuata uongozi na maelekezo yao ambapo humwongoza na kumfundisha njia ya sawa na kuushika mkono wake kuelekea kwenye mwanga na nuru ya haki na wema, uongofu, maadili mema, fadhila na ushindi mkubwa wa akhera. Wapenzi wasikilizaji, endeleeni kuwa pamoja nasi katika sehemu hii ya kipindi ambapo tunapitia baadhi ya maandiko yaliyomo kwenye vitabu vya Waislamu kuhusu fadhila za maimamu wawili Hasan na Husein alaihim assalam. Ibada ni hali na dhihirisho la juu zaidi katika imani, na hii ni kutokana na ukweli kwamba inahusiana moja kwa moja na Mwenyezi Mungu na mvuto kuelekea kwake mvuto na hamu hii hudhihirika kupitia ulimi, na moyo, roho, utiifu na unyenyekevu, kutii na kutekeleza yale yote aliyoamuru Mwenyezi Mungu na kuacha aliyokataza, kama vile kusimamisha sala, kuomba dua, kutoa zaka, kutembelea na kuwa na uhusiano mwema na jamaa wa karibu, na kuwasaidia wanyonge na wahitaji. Sifa hizi zote nzuri na hata zaidi ya hizo katika mafundisho ya Islamu zilidhihirika wazi katika maisha ya maimamu wawili hawa Alhasan na Alhusein alayhim assalam. Walitekeleza vyema na kwa ikhlasi ya juu majukumu yao ya kidini bila ya kuwa na tamaa yoyote ya kidunia, na hili ni jambo ambalo wote wanalikiri wazi katika vitabu vyao na hata wale wasiokubali kuwafuata kiuongozi. Ibni Kathir anasema katika kitabu chake cha Albidaya wa Nihaya kwamba Hassan aliposimama kuswali swala alfajiri katika msikiti wa Mtume wwsa, alikuwa kiketi kwenye muswala akidhikiri na kumwomba Mwenyezi Mungu hadi jua linachomoza. Abu Naim Al Isfahani anasema katika kitabu cha Hilyatul Auliya kwamba Imam Hasan alaihi salam alisema nina hofu kukutana na mola wangu hali ya kuwa sijatembea kwenda kuzuru nyumba yake. Hivyo akawa ametembea kwa miguu kutoka mjini Madina mara 20 kwenda kuzuru nyumba hiyo mjini Maka. Na katika kitabu cha Sunanul Kubra Albaihaqi anamnukuu Ibn Abbas akisema Hasan bin Ali alifanya hija mara 25 kwa miguu. Na hadithi nyingine inayofanana na hiyo imenukuliwa na Tabari Ashafi katika kitabu cha Dhakhairul Uqba, Hakim Annisaburi katika Mustadrak ala asahihin na Alqunduzi Alhanafi katika Yanabi Lmawadda. Kadhalika, Sheikh Saduq na mnukuu Imam Sajad Ali bin Husein alayhim assalam akisifu na kubainisha kwa kina hali ya ibada ya Imam Hasan Lmujtaba alayhi salam katika kitabu cha Amali, ambapo sehemu ya ubainishaji huo inasema Imam alaihi ssalam kila alipokuwa akisoma katika kitabu cha Mwenyezi Mungu maneno yanayosema, enyi mliyoamini, alikuwa akisema labbaik allahuma labbaik. Na aliposhuhudia hali yake kwenye kitu chochote, alikuwa akimdhikiri Allah. Naye Ibn Shahr Ashub anasema katika kitabu cha Manakib Ali Abitalib kwamba kila wakati Imam Hasan alipotawadha vifundo vyake vilikuwa vikitetemeka na rangi yake kugeuka kuwa ya njano. Alipoulizwa kuhusu jambo hilo, alisema ni haki ya kila anayesimama mbele ya Muola wa enzi kubadilika rangi yake kuwa ya njano na kutetemeka vifundo vyake. Azamakhshari amenukuu hadithi hii pia katika kitabu chake cha Rabiul Abrar, katika hali ambayo Sheikh Nasar bin Muhammad Asamarkandi As alhanafi anasema kuwa Imam Hasan alaihi salam alipokaribia mlango wa msikiti alikuwa akiinua juu kichwa chake na kusema: ewe Mungu wangu, mja wako amesimama mbele ya mlango wako, ewe uliye mwema, amekujia mkosa, hivyo ni samehe makosa yangu kwa wema ulio nao, ewe uliye mkarimu. Wapenzi wasikilizaji, wa sifa na hali ya kuvutia ya ibada aliyokuwa nayo Imam Hasan lmujtaba alaihi ssalam na ambayo tumetangulia kuizungumzia kwa muhtasari ndiyo ile, ile aliyokuwa nayo Imam Husein alayhi ssalam. Ibn Ljauzi anamnukuu katika kitabu chake cha uh, Sifatu Safwa, Abdullah bin Ubaid ibni Umair akisema Husein bin Ali alayhi ssalam alikwenda hija mara ishirini na tano kwa miguu. Tabarani amesisitiza swala hilo katika kitabu chake cha Almujam Lkabir, Ibn Athir katika Ustu Lghaba na Aldhahabi katika Siyaru Alami Nubala, Haythami Ashafii katika Majmau Zawaid na wasomi wengine wengi wa maswala ya hadithi na riwaya. Naye Shekh Nuruddin bin Ali bin Assabagh wa madhehebu ya Maliki anasema katika kitabu chake cha Alfusul Lmuhima kwamba Imamu Husein alayhi ssalam aliposimama kwa ajili ya swala, rangi yake ilikuwa ikibadilika kuwa ya njano, hivyo akaulizwa, ni kitu gani hiki tunachokiona kwako kwa wakati unapotawadha? Akajibu, hamjui nataka kusimama mbele ya nani? Zamakhshari anasema katika kitabu cha Rabiul Abrar kwamba Imamu Husein alayhi ssalam alionekana akitufu Baitul Haram, kisha akienda katika eneo la makam na kuswali hapo, kisha aliweka shavu lake kwenye eneo hilo na kulia huku akisema: watumishi wako wako mlangoni kwako wanakutumikia mlangoni kwako, mwombaji wako yuko mlangoni kwako, maskini wako yuko mlangoni mwako. Alikariri maneno hayo mara kadhaa. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Subtain katika Qurani na Hadithi, huku tukitumai kwamba tumenufaika kwa pamoja na yale tuliofanikiwa kukuandalieni katika kipindi cha leo. Basi hadi tutakapofanikiwa kukutana tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa, tunakuwa geni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bado mkuwe nasi katika matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu Novemba 17 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Uganda ambayo kama ilivyotarajiwa imeipa kipaumbele cha kwanza habari ya miripuko ya jana jijini Kampala. Gazeti la ya serikali ya New Vision limeandika miripuko ya mabomu watu sita wa uawa thelathini na tatu wajeruhiwa na bomu moja lagunduliwa. Dondoo ya habari hiyo inasema picha mpya za CCTV zinaonyesha kuwa mwanaume mmoja aliyekuwa amevaa jaketi jeusi na begi mgongoni alijiripua kwenye moja ya miripuko hiyo. Kwa upande wake gazeta ya Daily Monitor toleo la mtandaoni limewanukuu polisi wa Uganda wakisema magaidi watatu ndio waliofanya mashambulio ya wa mabomu hayo mawili. Limeandika polisi wamesema pia kuwa raia wengine watatu wa Uganda wamethibitishwa kuuawa na wengine 33 kujeruhiwa, na kuna uwezekano maafa ya mashambulio hayo yakawa makubwa zaidi. Habari yake nyingine yanasema mtuhumiwa mwingine wa vitendo vya kigaidi akamatwa Nansana. Kumradhi, tukija upande wa Kenya, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema Kenya yawekwa kwenye tahadhari ya hali ya juu baada ya milipuko ya Kampala. Milipuko ya Kampala ilitokana na watu kujilipua kwa mabomu, wasema polisi. Vilevile limeandika viongozi wa odi mpwani wa dharau ziara ya Raila na mume wa Agnes Tirop wakanusha kuhusika na mauaji ya mwana riadha huyo. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni, pamoja na habari nyingine, limeandika mapigano yanayoendelea Ethiopia yanahatarisha uwekezaji na usalama wa Kenya iwapo yataendelea katika taifa hilo jirani. Wachambuzi wa masuala ya kimataifa wanasema mpango wa kampuni ya Safaricom kuwekeza nchini Ethiopia uko hatarini kusambaratika kutokana na mapigano yanayoendelea nchini humo. E, pia mradi wa Lapset ambao unahusisha ujenzi wa bandari ya Lamu na barabara inayounganisha bandari hiyo na Ethiopia na Sudani Kusini pia uko katika hali hatari ya kuvurugika kiusalama. Machafuko nchini Ethiopia ambayo yamesambaa hadi eneo la Oromia linalopakana na Kenya ametajwa kuwa yanaweza kuchangia magendo ya silaha ambazo zikiangukia mikononi mwa majangili zitakuwa tatizo kwa usalama wa Kenya. E, pia limeandika polisi wameanzisha msako mkali wa kuwasaka wafungwa watatu wa ugaidi waliotoroka kutoka gereza la Kamiti usiku wa kuamkia Jumatatu. Mkurugenzi wa idara ya uchunguzi kuhusu uhalifu DCI George Kinoti alitangaza zawadi ya shilingi milioni 60 za Kenya yota, habari, kwa yoyote atakayetoa habari zitakazowasaidia kuwakamata uhalifu hao. Na kwa huko nchini Tanzania habari kuu katika gazeti la Mwananchi ina kichwa cha maneno kinachosema Madalali wa Mngaka marufuku ya waziri wataka fanye utafiti kabla ya kukata malipo yao washauri akutane ya nao wajadiliane. Vile vilevile limeandika milipuko miwili ya tikisa jiji la Kampala. Aidha linahoji kwa kuandika iko wapi ngozi ngumu ya Spika Ndugai. TF yakabidhi mapendekezo sheria za habari kwa Dkt Kijaji. Magari manane yagongana askari na raia wajeruhiwa na kampuni kutoka Misri kujenga viwanda mia moja nchini Tanzania. Ama habari kuu katika gazeti ya Nipashe inasema, Warioba atema cheche rushwa kwenye uchaguzi, afichua namna viongozi wanavyoikwaza TAKUKURU na kijana alazwa ICU tuhuma kichapo cha polisi. Kwa upande wa gazeti la Tanzania Leo pamoja na habari nyinginezo tunasoma, uhusiano wa kimataifa ni kipaumbele cha Samia asema waziri mkuu kassim majaliwa wamiliki wa silaha wapewa siku 30 ni agizo la simba chawene ccm yashtushwa taarifa za mstaafu za msikitisha chongolo umi atoa siku 30 kwa halmashauri ataka ziwe zimekamilisha ujenzi wa madarasa na dakta kijaji asema sekta ya habari imestawi tanzania kwa upande wa gazeti la serikali la Habari Leo, tunasoma Tanzania na Uingereza kuimarisha biashara. Dakta Mwinyi asema tumedhamiria mageuzi ya kiuchumi. Serikali kudhibiti ajira za kindugu na kikabila. Serikali yajivunia uhuru wa habari na mtandao wa mawasiliano. Na katika ukurasa wake wa nane lina habari inayosema, Muliro, tuhuma polisi kupiga raia ni nzito na sasa tumalizie na gazeti la jamvi la habari ambalo limeandika uchumi wa Zanzibar wakuwa kwa asilimia 6.5. Habari kamili katika ukurasa wa tano utaipata, mpendo msikilizaji. Taharuki ya tanda baada ya mbunge kuugua uchizi. ni Nikodamos Maganga, mbunge wa Mbogwe aliyelia bungeni akilalamika watu sita kuuliwa akiwemo binamu yake. Bunge la tuma gari la wagonjwa kumpeleka Mirembe, baba yake mzazi azuia ataka atibiwe kwanza kienyeji. Naendelea kutegasikiwa matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Tunawaletea sasa vipindi vyetu vinavyofuatia. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio ya sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika Idadi kubwa ya nchi duniani zinalenga kuagiza bidhaa za nanoteknolojia ambazo zimeundwa nchini Iran. Hayo yametangazwa na Baraza la Kitaifa la Ubunifu wa Nanoteknolojia la Iran, ambalo linasema nchi ambazo zinanunua kwa wingi bidhaa za nanoteknolojia za Iran ni pamoja na Iraq, Uturuki na Afghanistan. Taarifa hiyo inasema hivi sasa kuna jumla ya nchi 41 duniani ambazo zimetangaza azma ya kununua bidhaa za nanoteknolojia ambazo zimeundwa nchini Iran. Hali kadhalika imedokezwa kuwa Iraq, Uturuki na Afghanistan kila moja zinanunua bidhaa za nanoteknolojia za Iran zenye thamani ya takribani dola milioni tano kwa mwaka. Aidha, nchi zingine ambazo zinanunua kwa wingi bidhaa za nanoteknolojia za Iran ni pamoja na Uzbekistan, Georgia na jamhuri ya Azerbaijan. Mapema mwaka huu Iran ilizindua kituo cha ubunifu na teknolojia uh, huko katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, ambacho kina bidhaa za nanoteknolojia kutoka Iran ambazo pia zinauzwa sasa katika soko la Afrika Mashariki. Kwingineko, naibu mkuu wa chuo kikuu cha tiba cha Baqiyatullah cha Iran, Daktari Ibrahim Mutavalian, amesema chanjo ya Covid-19 ya Nura itazalishwa kwa wingi hivi karibuni. Amesema tayari kiwanda cha kuunda chanjo hiyo kiko tayari na punde baada ya kupata idhini ya kuzalisha kwa wingi wataweza kuzalisha chanjo milioni tatu hadi tano kwa mwezi. Halikadhalika, Daktari Mutevalian amesema tofauti ya chanjo ya Nura na chanjo zinginezo ni kuwa imetayarishwa kwa protini na hii ni mbinu ambayo imewavutia wengi duniani anasema chanjo ya Nura inaweza kutumika kama chanjo nyongeza ya tatu kwa watu waliodungwa dozi mbili za kwanza. Chanjo ya Nura ni mradi wa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, kwa kushirikiana na taasisi kadhaa kama vile Chuo Kikuu cha Tiba cha Baqiyatullah. Naibu Mkuu wa Afya ya Elimu na Tiba na Ulinzi wa Kibaiolojia katika Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, Brigedia Jenerali Ahmad Abdullahi anasema duru ya tatu ya majaribio ya kikliniki ya chanjo ya Nura imeshaanza. Anasema umma utapata chanjo hiyo baada ya majaribio ya pili na ya tatu kukamilika. Iran iko mbioni kuunda chanjo kadhaa za COVID-19 na hivi sasa tayari chanjo ya Coviran Barakat iliyotengenezwa kikamilifu hapa nchini inatumika katika zoezi la chanjo kitaifa, huku ikisubiri idhini ya Shirika la Afya Duniani ili kuweza kutumiwa kimataifa. Chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni hiyo tuliyoitaja ya Nura pamoja na Fakhra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Wakazi wa mji mkuu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Teheran, hivi karibuni walishuhudia gari la kwanza la umeme ambalo limeundwa kikamilifu nchini likiwa katika barabara za mji huu wenye watu milioni 12. Gari hilo lililopewa jina la Yuz limeundwa kwa kuzingatia utunzaji mazingira, na hivyo litakapozalishwa kwa wingi litapunguza kwa kiasi kikubwa uchafuzi wa mazingira ambao ni tatizo sugu hapa mjini Teheran. Shirika la parax moto ambalo limeunda gari hilo sasa limepokea leseni ya kuendesha gari hilo barabarani. Use ni gari lenye viti vya watu wawili na lina nguvu ya kilowati 15. Baada ya kupata chaji ya umeme, gari hilo linaweza kuenda umbali wa kilomita 100 katika barabara isiyo na msongamano au kilomita 60 ndani ya mji wenye msongamano wa magari kwa ujumla ni gari lenye uzito wa kilo 480 na lina uwezo wa kubeba kilo 250. Udogo wa gari hilo unalifanya liwe rahisi kuendesha na linakadiriwa kugharimu baina ya euro 1700 hadi 1850. Hivi sasa kunafanyika jitihada za kuona gari hilo linazalishwa kwa bei nafuu zaidi ili watu wengi waweze kulinunua. Huko nyuma Iran imekuwa ikijaribu kushirikiana na China katika uundaji wa magari ya umeme ili kupunguza uchafuzi wa mazingira, na kwa mafanikio haya mapya, hatua kwa hatua, nchi hii itaweza kujitegemea katika uzalishaji magari yanayotumia umeme. Wakati huo huo, kuwa na dunia ambayo vyombo vya usafiri kama magari, mabasi na malori ambayo yanatumia umeme wa gharama nafuu, kuwa dunia ambayo vyombo vya usafiri wa bahari vinatumia nishati safi pekee na ndege ziweze kusafiri kwa kutumia hewa safi ya hydrogen, inaweza kuonekana kama ndoto na sinema, lakini kwenye mkutano uliomalizika uh, wa mabadiliko ya tabia nchi COP 26 huko Glasgow, Scotland, serikali nyingi na makampuni ya biashara yamesema yameanza kutimiza ndoto hizi na kuzifanya kuwa za kweli. Uchafuzi wa hewa katika sekta ya usafiri umeongezeka zaidi ya mara mbili tangu mwaka 1970 takribani asilimia thamanini ya ongezeko hilo likisababishwa na magari barabarani. Shirika la Umoja Mataifa la mazingira UNEP linakisia kwamba sekta ya usafiri duniani inategemea kwa asilimia kubwa mafuta ya kisukuku au fossil fuel. E, kwenye mkutano huo wa mabadiliko ya tabia nchi huko Glasgow, Scotland zaidi ya serikali 100, miji, majimbo na makampuni ya biashara yametia saini azimio la Glasgow kuhusu magari na vani kumaliza uuzaji wa ndani wa injini zinazotoa hewa chafuzi ifikapo mwaka elfu mbili thelathini na tano na katika masoko yanayoongoza kote duniani ifikapo mwaka elfu mbili arobaini Takribani mataifa kumi na tatu pia yamejitolea kukomesha uuzaji wa magari ya kubebea mizigo yanayoendeshwa na mafuta ya kisukuku ifikapo mwaka elfu mbili arobaini na shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO linasema idadi kubwa ya wagonjwa wa kisukari hawapati dawa aina ya insulini ambayo ni muhimu katika kupunguza makali ya ugonjwa huo. Ripoti mpya ya WHO iliyotolewa kwa mnasaba wa Novemba 14 ambayo ni siku ya kimataifa ya kuelimisha umma kuhusu kisukari inaonyesha kuna ugumu mkubwa kwa wagonjwa wa kisukari kupata insulini, sababu ikiwa ni bei kubwa, upatikanaji hafifu, kampuni chache zinahodhi uzalishaji sambamba na mifumo dhaifu ya afya duniani. Akizungumzia ripoti hiyo iliyopatiwa jina la kutimiza ahadi ya miaka mia moja ya kuhakikisha insulini inapatikana kwa kila mtu, mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Tedros Gibrisius Adhanom anasema wanasayansi waliogundua insulini miaka mia moja iliyopita hawakuwa wa binafsi na uza hataza ya bidhaa hiyo kwa dola moja tu. Anasema hata hivyo, kitendo cha mshikamano kimevurugwa na ubinafsi wa kampuni zenye thamani ya mabilioni ya dola ambazo zimeweka mazingira magumu kwa homoni hiyo kupatikana kwa urahisi. Halikadhalika, mkurugenzi um, mkuu wa WHO anasema shirika hilo kwa sasa linashirikiana na nchi na wazalishaji wa insulini ili kuziba pengo la sasa na kuhakikisha inapatikana ili kuokoa maisha kwa wale wanaohitaji kazi ya insulini mwilini kwa uh, sasa. Hasa kwa wagonjwa wa kisukari aina ya, ya uh, moja, ni kuwezesha kupunguza makali ya ugonjwa huo, ilhali kwa wagonjwa wa kisukari aina ya pili, insulini ni muhimu ili kuzuia uwezekano wa figo na ini kushindwa kufanya kazi, kuepusha upofu na kukatwa mguu. Hata hivyo, takwimu zinaonyesha kuwa mtu mmoja kati ya wawili wenye kisukari aina ya mbili hapati insulini. Hivyo ripoti inatoa mapendekezo ikiwemo kuimarisha uzalishaji wa insulini na usambazaji ili bei iweze kupungua. Namapane usikilizaji la ziada hatuna kutoka hapa Tehran, ili la kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi katika makala hii iliyoangazia mafanikio ya sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. naendelea kutegea sikio matangazo mubashara kutoka hapa mjini Tehran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 11 Rabiu Uthani mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 17 Novemba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1223 iliyopita alifariki dunia Abu Ali Khayat, mnajimu na mtaalamu wa hisabati wa Kiislamu. Abu Ali ni mmoja wa shakhsia aliyekuwa na nafasi kubwa wakati wake huku jina lake likiwekwa mstari wa mbele katika kitabu cha majina ya wasomi wakubwa na mashuhuri wa dunia. Msomi huyo ameandika vitabu vingi, maarufu zaidi kikiwa ni kitabu cha Mawalid na Siarul Amal. Vitabu vingi vya Abu Ali Khayat vimetarjumiwa kwa lugha ya Kilatini. Siku kama ya leo miaka 163 iliyopita, Robert Owen, mpigania mageuzi ya kisoshalisti wa Wales na mmoja wa waasisi wa harakati ya usoshalisti, aliaga dunia. Alianza harakati zake tangu akiwa na umri wa miaka 18, sambamba na kujenga kiwanda cha ufumaji. Katika kiwanda chake hicho, kwa mara ya kwanza, alianza kuboresha hali ya afya na ustawi wa wafanyakazi barani Ulaya kwa kupunguza masaa ya kazi kutoka masaa 14 kufikia masaa 10. Siku kama ya leo miaka 152 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 17 Novemba mwaka 1869, mfereji wa Suez unaounganisha bahari ya Mediterania na bahari nyekundu ulifunguliwa. Uchimbaji wa mfereji huo ulisimamiwa na mhandisi wa kifaransa Ferdinand de Lesseps katika kipindi cha miaka kumi, huku ukiwa na urefu wa kilomita 168 na upana wa mita 120 hadi 200. Karne kadhaa kabla yake, mfalme Dariush wa Iran na baadhi ya wa wafalme wa Misri walichukua hatua kadhaa za kuanzisha mfereji baina ya bahari hizo mbili, swala ambalo linaonyesha umuhimu wa mfereji wa Suez unaopunguza kwa kiasi kikubwa masafa ya kutoka Asia kuelekea Ulaya, safari ambayo zamani ilikuwa ikifanyika kupitia Afrika Kusini. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita uhusiano wa kidiplomasia kati ya Iran na Libya ulianza tena. Uhusiano huo ulikuwa umekatika kabla ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Hilo lilitokana na hatua ya Kanali Muamar Gadafi, kiongozi wa wakati huo wa Libya, ambaye alikuwa akiutambua utawala wa kifalme wa Kipahlavi hapa nchini kuwa ulikuwa ukifungamana na ubeberu wa Marekani, ambao ulikuwa ukitanguliza mbele maslahi na manufaa ya magharibi na utawala wa vamizi wa Israel mbele ya maslahi ya nchi za Kiarabu na Wapalestina. Shukran sana Husein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia. Na sasa, tegeni sikio, habari za dunia. Guterres, mataifa, kwa ufupi. Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesisitiza kwamba mapigano ya kijeshi nchini Ethiopia hayataleta amani wala uthabiti wa kudumu katika nchi hiyo ya Afrika. Kupitia taarifa aliyotoa jana Jumanne, Guteres amestaka pande zote zinazopigana nchini humo kuhitimisha mapigano haraka iwezekanavyo. Ripoti ya Umoja wa mmoja Mataifa inaonyesha kuwa baina ya mwezi Julai mwaka elfu mbili kumi na tisa hadi Juni mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja watoto wapatao elfu moja mia mbili themanini wamekumbwa na wanyanyasaji Jamhuri ya Afrika Kati, huku watoto wa kike wakiunda zaidi asili ya asilimia arobaini ya wahanga wa vitendo hivyo. Kwa ushawishi wa Rais Abdul Fatah Sisi wa Misri, wabunge nchini humo hivi sasa wanachunguza mabadiliko makubwa ya katiba kwa manufaa ya rais huyo. Mabadiliko hayo yamepokea kwa nderemo na vyombo vya habari vya wafuasi wa rais Sisi. Na uchunguzi wa karibuni wa maoni unaonyesha kuwa asilimia 61 wa Marekani waliotimiza masharti ya kupiga kura hawataki rais Joe Biden agombee tena kiti cha urais nchini humo mwaka 2024 na na hadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.