Hii ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo! Karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo! Karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo lao mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona jahannam. Kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya pars today.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha siptoini katika Quran na hadithi na makala ya sayansi na teknolojia mpya. Kama kawaida, tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuateyo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Milipuko miwili ya ua na kujeruhi watu kadhaa nchini Uganda, huku bunge likifungwa na wabunge wakitakiwa kubaki majumbani. Iran yasema iko tayari kushirikiana na nchi za magharibi mwa afrika kupambana na ugaidi. Algeria na afrika kusini zapinga tena Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika. Imeelezwa kuwa mashirika ya chanjo za korona ya nchi za magharibi yaingiza dola elfu moja kila sekunde. Sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ameelezea kusikitishwa kwake la kupoteza maisha na kujeruhiwa idadi kubwa ya raia wa Burkina Faso katika shambulio la hivi karibuni la kigaidi na kusisitiza kuwa Tehran iko tayari kushirikiana na nchi za magharibi mwa Afrika katika vita dhidi ya ugaidi. Kwa mujibu wa taarifa ya leo Jumanne ya idara ya upashaji habari ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Said Khatibzadeh ameelezea kusikitishwa sana Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mashambulio ya kigaidi nchini Burkina Faso na kusema kuwa Teheran iko tayari kushirikiana na nchi hiyo na nchi nyingine za magharibi mwa Afrika kupambana na vitendo vya kikatili vya magaidi. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, aidha ametoa mkono wa pole kwa serikali na wananchi wa Burkina Faso hasa watu wa familia za wahanga wa shambulio hilo la kigaidi na kusema ana matumaini hatua kali zitachukuliwa dhidi ya magaidi waliofanya jinai hiyo. Jana Jumatatu kuliripotiwa habari ya kuuawa watu 20 wakiwemo askari wasiopungua 19 wa serikali ya Burkina Faso katika shambulio la kigaidi la kaskazini mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Maxim Kone, waziri wa usalama wa Burkina Faso, alithibitisha habari hizo na kuongeza kuwa wanajeshi 19 wameuawa katika shambulizi hilo la Jumapili baada ya magaidi kuvamia kambi ya jeshi ya Inata katika mkoa wa Soum kwenye eneo la Sahel. Alisema operesheni ya kukabiliana na magaidi hayo ingali inaendelea na, na kuwataka wakazi wa maeneo hayo kuwa macho na kushirikiana kwa karibu na maafisa usalama kuwatambua waliohusika na jinai hiyo. Algeria na Afrika Kusini zimetangaza tena msimamo wao wa kupinga utawala haramu wa Kizayuni wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika AU. Sisitizo hilo limetolewa na waziri wa mambo ya nje wa Algeria, Ramtane Lamamra na waziri wa mahusiano ya kimataifa na ushirikiano wa Afrika Kusini na Naledi Pandor, katika taarifa yao ya pamoja baada ya mazungumzo ya pande mbili. Mbali na kutilia mkazo msimamo wao wa kupinga utawala wa Kizayuni kukubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji wa AU, mawaziri hao wa Algeria na Afrika Kusini wamesema Algiers na Pretoria zinaheshimu suala la umoja katika AU kulingana na misingi na malengo yaliyoainishwa wenye hati ya kuasisiwa taasisi hiyo, lakini zinatahadharisha juu ya hatari yoyote inayotishia mshikamano wa Umoja wa Afrika. Katika kikao cha mwisho cha EU utawala haramu wa Kizayuni wa Israel ulikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo wa Afrika. Uamuzi huo ambao ulichukuliwa na mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, Musa Faki, umekosolewa vikali na nchi nyingi wanachama wa EU zikiwemo za Kiarabu za eneo la Afrika Kaskazini. Nchi hizo zinaamini kuwa kukubaliwa Israel kuwa mwanachama katika Umoja wa Afrika ni sawa na kuyapa mgongo na kuyadharau malengo matukufu ya taifa la Palestina. Algeria ikishirikiana na nchi zingine kumi na tatu wanachama wa Umoja wa Afrika imetaka kufutwa wanachama huo utawala wa kizayuni katika AU na kulindwa hadhi na thamani ya asisa, asasi hiyo kuu ya bara la Afrika. Mabomu mawili yaliyoripuka leo Jumanne katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, yamepelekea kufungwa bunge la nchi hiyo, mbali na kuuawa wa watu wawili. Vyombo vya habari vya kieneo na kimataifa vimetangaza habari hiyo, yakiwemo magazeti ya kila siku ya Daily Monitor na New Vision ya nchi hiyo ambayo amesema bomu moja limeripuka mkabala na kituo kikuu cha polisi jijini Kampala na jingine limeripuka karibu na jengo la bunge la nchi hiyo. Usalama umeimarishwa kikamilifu katika majengo ya bunge, ambapo maafisa wa usalama wamelizingira bunge hilo na uchunguzi umeanza mara moja. Vyombo hivyo vimetangaza pia habari ya kujeruhiwa watu kadhaa kutokana na miripuko hiyo huku gazeti la Monitor likitoa ufafanuzi zaidi likisema, mripuko wa kwanza umetokea kwenye City Square na jingine limetokea dakika chache baadaye katika eneo la bunge na kupiga jengo la bima la Jubilii ambapo ndipo zilipo pia ofisi za Inspekta Jenerali wa serikali. Picha na video zilizoenea katika mitandao ya kijamii zinaonyesha moshi mzito ukiwa umetanda huku baadhi ya magari yakionekana yanateketea kwa moto naibu spika wa bunge la Uganda Bianita Among amelifunga bunge hilo na kuwataka wabunge wabakie majumbani mwao. Uamuzi huo umechukuliwa dakika chache baada ya milipuko hiyo. Kwa maelezo zaidi, tumtegee sikio hapa ripota wetu wa mjini Kampala Kigozi Ismail. Mabomu mawili yamelipukia jijini Kampala baada ya wanamhanga watatu kuvamia kituo cha polisi mnamo saa nne na dakika tatu asubuhi, nyingine ikalipukia kwenye barabara ya Parliamentary Avenue baada ya dakika tatu ambapo wavamizi wawili kujilipua wakiendesha pikipiki. Wawili hao nao wakafa papo hapo. Msemaji wa polisi Fred Enanga anaeleza Enanga amethibitisha kuwa vifaa vinavyotumiwa katika utengenezaji wa bomu hizi ni vya kawaida ambavyo vyauzwa kwenye maduka ya humu nchini. Kwa hivyo mali ghafi ni rahisi kuzipata. Enanga amearifu kwamba mshukiwa mwingine aitwaye Moze alijaribu kukimbia, polisi wakamfuata na kumshika. Walipoelekea nyumbani kwake Nansa na Kazoo, walipata mabomu mawili na vifaa kadhaa vinavyotumiwa katika utengenezaji wa bomu hizi. Idadi ya waliokufa ni sita, lakini bado kuna sehemu kadhaa za miili ya watu ambayo imesambaratika kwenye sehemu hizi mbili za vituko, na huenda ikawa idadi ya waliokufa itapanda. Enanga anasema miongoni mwa waliokufa ni mapolisi wa kwa ujumla majeruhi 33 wanahudumiwa kwenye hospitali kuu ya Mlago na hospitali zingine. Amesema kuwa vitisho vya vi magaidi hao walio na uhusiano na kundi la ADF bado vipo, kwa hivyo kila mwananchi anawajibika kushirikiana na wengine pamoja na walinda usalama ili jitihada za kuwafutilia mbali magaidi wote zizae matunda. Ameomba wanahabari wanaotumia mitandao na wengine wajiepushe na kuongezea chumvi katika habari za vituko hivi, wakiziunganisha na picha za kwingineko kwa malengo ya kusababisha wasiwasi mkubwa. Amebainisha kuwa polisi wanaendeleza upelelezi wao. Aidha, wameshazuia milipuko mia moja hamsini ya mabomu ambayo ilikuwa imepangwa na magaidi. Enanga amehakikishia wananchi kwamba jiji kuu la Kampala liko salama, kwa hivyo wasiwe na wasiwasi mkubwa. Mapambano bado yanaendelea. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail, kwa ripoti yako hiyo kutoka mjini Kampala. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Ikiwa ni katika kuendelea kuingilia masuala ya ndani ya Sudan, ubalozi wa Marekani mjini Khartum umetoa tamko na kutaka kurejeshwa madarakani waziri mkuu aliyepinduliwa Abdullah Hamdok. Gazeti la Rayul Yaum limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani katika masuala ya Afrika ameelekea nchini Sudan kwenda kushinikiza kurejeshwa madarakani Hamdok kama njia ya kupatia ufumbuzi mgogoro wa nchi hiyo. Sehemu moja ya taarifa hiyo ya ubalozi wa Marekani mjini Khartum imesema siku ya Jumapili ya tarehe 4 Novemba, Molifi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani katika masuala ya Afrika alitembelea Sudan, ziara ambayo imeendelea hadi leo Jumane. Ingawa imedaiwa kuwa lengo la ziara hiyo ni kuunga mkono juhudi za kurejesha demokrasia nchini Sudan, lakini White House inashutumiwa kwa kuingilia waziwazi masuala ya ndani ya nchi hiyo ya Afrika. Hayo yameripotiwa huku maandamano ya kupinga mapinduzi yaliyofanywa na jeshi la Sudan dhidi ya serikali ya mpito ya nchi hiyo yakiwa yangali yanaendelea wananchi wanataka kurejeshwa madarakani serikali ya kiraia sudan ilitumbukia katika mgogoro mkubwa zaidi baada ya kamanda wa jeshi la nchi hiyo jenerali abdul fattah al burhan kufanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali ya mpito baada ya mapinduzi hayo jeshi la sudan lilimtia nguvuni waziri mkuu wa serikali hiyo abdallah hamdok na kutangaza hali ya hatari nchini humo baada ya kupita zaidi ya wiki mbili sasa tangu baada ya mapinduzi hayo, Jenerali al Burhan ameahidi kuunda serikali mpya baada ya kuunda baraza jipya la utawala analoliongoza yeye mwenyewe. Na katika hali ambayo nchi nyingi masikini hadi hivi sasa hazina idadi ya kutosha ya chanjo za korona au uviko 19, mashirika ya nchi za magharibi ya kuzalisha chanjo hizo za Pfizer BioNTech na Moderna yameingiza dola elfu moja za mauzo ya chanjo hizo kwa kila sekunde, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Umoja wa chanjo za wananchi ambao unafanya juhudi za kuwafikishia watu wengi zaidi chanjo za corona umeandika kuwa ripoti za kila msimu za mashirika hayo yanayozalisha chanjo za uviko 19 zinaonyesha kuwa chanjo zao zote zimenunuliwa na nchi tajiri ulimwenguni. Tathmini ya umoja huo inaonyesha kuwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja, mashirika hayo matatu yameingiza dola bilioni thelathini na nne ambazo ni sawa na dola elfu moja kwa kila sekunde, dola elfu sitini na tano kwa kila dakika, na dola milioni tisini na tatu na nusu kwa kila siku. Maaza Seyum, mkuu wa kitengo cha Afrika cha umoja huo amesema, kuna baadhi ya mashirika yanayoingiza mamilioni ya dola kwa kila saa moja, wakati ambapo hadi hivi sasa ni asilimia mbili tu ya wananchi wa nchi zenye pato dogo wameweza kupigwa chanjo kamili za corona duniani. Mashirika ya Pfizer BioNTech na Moderna yanatumia vibaya ukiritimba wao na kuangalia zaidi sehemu ambazo yatapata faida kubwa zaidi kwa uzalishaji wao wa chanjo za korona, badala ya kuangalia upande wa utu na ubinadamu. Ripoti ya Umoja wa Chanjo za Wananchi imeongeza kuwa mashirika hayo ya magharibi yamezipa nchi masikini asilimia moja tu ya chanjo zao, huku shirika la Moderna likizipa nchi hizo masikini asilimia 0.2 tu ya chanjo zake. Hivi karibuni, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres alilalamikia vikali ukiritimba na ukosefu huo mkubwa wa uadilifu unaotawala dunia hivi sasa. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno kuimarishwa uhusiano wa Iran na Uturuki kuelekea kwenye kiwango cha ushirikiano wa pande zote. Jumatatu ya jana tarehe 15 wa Novemba, waziri wa mashauri ya kigeni wa Uturuki alikutana na kufanya mazungumzo hapa mjini Teheran na rais Ibrahim Raisi na Hussein Amir Abdollahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Seyyid Ibrahim Raisi ameashiria katika mazungumzo hayo namna ya kustawishwa uhusiano kati ya nchi mbili hizi, hususan katika uga wa kibiashara na kiuchumi, kutakavyo yanufaisha mataifa haya mawili, na akaeleza kuwa Iran na Uturuki zinapaswa kujiandaa kuimarisha uhusiano wa sasa kwa ajili ya kukuza ushirikiano wa pande zote kwa kukamilisha ramani ya njia ya ushirikiano wa nchi mbili. Kadhalika, Daktari Ibrahim Raisi ameongeza kuwa ushirikiano wa kikanda wa nchi mbili inapasa ustawi zaidi na kuwa ushirikiano wa kimataifa. Na kwamba kwa kuzingatia nafasi muhimu ya nchi mbili hizi aina hii ya maingiliano inaweza kuwa na ufanisi katika masuala ya kimataifa. Kwa upande wake, Melvut Havozoglo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Uturuki, amesema katika mazungumzo yake na rais wa Iran kwamba nchi yake inafuatilia suala la kuwa na ushirikiano wa kimataifa na Iran. Akaeleza kwamba mazungumzo yake na Rais Ibrahim Raisi yataongeza kasi zaidi ya uhusiano wa pande mbili kieneo na kimataifa. Wakati huo huo, Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesema wamefikia makubaliano na mgeni wake kuhusu ramani ya njia ya ushirikiano wa muda mrefu. Akaeleza kuwa na matumaini hati hii itatiwa saini katika safari ijayo ya rais wa Uturuki nchini Iran, licha ya kuwa uhusiano wa Iran na Uturuki katika vipindi tofauti ulikumbwa na hali ya mwachano kutokana na sababu za ushindani na vilevile vile kuathirika na matukio ya kieneo na kimataifa, lakini mataifa haya mawili yana mambo mengi ambayo ni masilahi ya pamoja katika uga wa kiuchumi, kisiasa na kiusalama, na katika kipindi cha zaidi ya miaka mia nne iliyopita yamekuwa yakitilia ya mkazo suala la ujirani mwema. Historia ya amani na urafiki ya Iran na Uturuki pamoja na mashirikiano ya kihistoria, kidini na kiutamaduni sambamba na ushirikiano wa kieneo na kimataifa katika fremu ya jumuiya mbalimbali kama jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC na jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi ECO ni mambo yaliyopelekea kupatikana mfungamano na uhusiano wa kirafiki baina ya nchi mbili hizi jirani za Waislamu. Filhali Iran na Uturuki zina mawasiliano na ushirikiano wa karibu kuhusiana na masuala ya usalama wa mipakani, vita dhidi ya magendo na vilevile vile mapambano dhidi ya ugaidi. Hata hivyo kuna sababu zilizo nje ya matakwa ya serikali hizi mbili, likiwemo suala la vikwazo vya upande mmoja na vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran na kusambaa virusi vya korona, mambo ambayo kwa namna moja au nyingine yamekuwa na taathira hasi katika uhusiano wa nchi mbili hizi muhimu katika eneo. mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Quran na hadithi. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Hiki ni kipindi kingine katika mfululizo wa vipindi vya Sibtain katika Qurani na Hadithi. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu muumba ambaye ametuongoza kwenye dini yake ya haki kupitia mtume wake mkweli na mbora wa viumbe Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mawasii wake watoharifu alaihimsalama. Ni matumaini yetu kwamba mko tayari kabisa kusikiliza kipindi hiki ambacho tunatumai kitakunufaisheni vya kutosha, baada ya kusikiliza yale tuliyokutayarishieni. Kwa ujumla, hii leo tulisema kwa ufupi katika kipindi chetu kilichopita kwamba uimamu ni sawa na utume, kwa maana kuwa umeainishwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe na kutangazwa wazi na mtume wake kwa waja wake. Tulisema pia katika kipindi hicho kuwa wilaya, yani uongozi wa maimamu, ni itikadi na imani ya kidini kuhusu hilo. Aya za Qur'ani tukufu na hadithi za mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam zimebainisha wazi sifa na fadhila za imamu Ali alaihi salam pamoja na ustahiki wake wa kuwa imamu na khalifa wa umma wa Kiislamu baada ya kuaga na kuondoka dunia mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam. Kadhalika, kuna mamia ya hadithi zinazozungumzia wilaya na ukhalifa wa maimamu watoharifu baada ya kuaga dunia mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na hadithi iliyo wazi na mashuhuri zaidi kati ya hadithi hizo ni ile inayozungumzia tukio la Ghadiri Khum. Licha ya uwepo wa hadithi chungu nzima zinazozungumzia tukio hilo muhimu katika historia ya Uislamu, lakini bado kuna watu wengi, na hata wale walioshuhudia tukio hilo kwa karibu, ambao bado wana shaka na wanasita kuhusu uimamu na ukhalifa wa Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam ambao ulitangazwa wazi katika uwanja wa Ghadir Khum. Hii ni licha ya kwamba watu hao hao ambao wanaona vigumu kukiri na kukubali uimamu wa Ali bin Abi Talib walikubaliana na wito uliotolewa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam mbele ya makumi ya maelfu ya mahujaji kutoka mataifa tofauti katika uwanja huo. Uhusiana na kadhia ya Imam Ali kuchukua wa wa ya kuchukua uongozi wa Waislamu baada ya mtume kuaga dunia. Mtume Muhammad kwa kutangaza wito huo alioteremshiwa na Mwenyezi Mungu kutoka mbinguni alikuwa ametekeleza wajibu wake wa kuthibitisha nafasi ya uimamu kama msingi mkuu na wa asili katika Uislamu kama ambavyo alithibitisha pia nafasi na majina ya maimamu na makhalifa wote kumi na wawili katika tukio hilo muhimu wa kwanza wao akiwa ni Imamu Ali na wa mwisho wao akiwa Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Kati ya maimamu hao ni Imamu Hasan na Imamu Husein na waliofuata kutoka katika kizazi cha aba Abdullah Imam Husein salamullah alaihi, na ni katika hikima ya Mwenyezi Mungu kwamba hoja hizi za kuthibitisha uimamu wa maimamu watuharifu zimethibiti na kuandikwa katika vitabu vya Waislamu wote, licha ya wengi kukadhibisha na kupinga jambo hilo ambalo limebainishwa wazi katika Qurani na hadithi za mtume na kujaribu kuhalalisha ukadhibishaji wao huo kwa kutumia hoja batili ambazo hazikubaliki kiakili wala kiuadilifu, seuze dini ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Wote wanakubali kwamba mtu aliyefaa zaidi kuchukua uongozi na ukhalifa wa umma wa Kiislamu baada ya kuondoka mtume mtukufu na Imam Ali alaihi ssalam ni Imam Hasan na Husein alaihimwassalam ambao ni mabwana wa vijana wa peponi, walilelewa katika nyumba ya wahi wa Mwenyezi Mungu, wapendwa wa kipenzi cha Mwenyezi Mungu, hawakuachana hata kidogo na mafundisho ya Qurani wala sunna ya mtume wake sallallahu alayhi wasallam. Ni kwa kiwango gani Muislamu huwa na utulivu wa moyo kuwa kwenye njia nyoofu ya uongofu na kuwa na mwamko wa sawa kuhusu makatazo na maamrisho yake Mwenyezi Mungu muumba anapoongozwa na viongozi na maimamu wema kama Hasan na Husein? Muislamu wa aina hii huwa na furaha iliyoje, anapojisalimisha mbele ya watukufu kama hawa, kuwaonyesha mapenzi yake yote na kutayarisha moyo wake kwa ajili ya kufuata uongozi na maelekezo yao, ambapo humwongoza na kumfundisha njia ya sawa na kuushika mkono wake kuelekea kwenye mwanga na nuru ya haki na wema, uongofu, maadili mema, fadhila na ushindi mkubwa wa akhera. Wapenzi wasikilizaji, endeleeni kuwa pamoja nasi katika sehemu hii ya kipindi ambapo tunapitia baadhi ya maandiko yaliyomo kwenye vitabu vya Waislamu kuhusu fadhila za maimamu wawili Hasan na Husein alayhim assalam. Ibada ni hali na dhihirisho la juu zaidi katika imani, na hii ni kutokana na ukweli kwamba inahusiana moja kwa moja na Mwenyezi Mungu na mvuto kuelekea kwake Mvuto na hamu hii hudhihirika kupitia ulimi na moyo, roho, utiifu na unyenyekevu, kutii na kutekeleza yale yote aliyoamuru Mwenyezi Mungu na kuacha aliyokataza, kama vile kusimamisha sala, kuomba dua, kutoa zaka, kutembelea na kuwa na uhusiano mwema na jamaa wa karibu na kuwasaidia wanyonge na wahitaji. Sifa hizi zote nzuri na hata zaidi ya hizo katika mafundisho ya Islamu zilidhihirika wazi katika maisha ya maimamu wawili hawa Alhasan na Alhusein alaihim ssalam. Walitekeleza vyema na kwa ikhlasi ya juu majukumu yao ya kidini bila ya kuwa na tamaa yoyote ya kidunia, na hili ni jambo ambalo wote wanalikiri wazi katika vitabu vyao na hata wale wasiokubali kuwafuata kiuongozi. Ibni Kathir anasema katika kitabu chake cha Albidaya wa nihaya kwamba Hasan aliposimama kuswali swala ya alfajiri katika msikiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alikuwa kiketi kwenye muswala akidhikiri na kumwomba Mwenyezi Mungu hadi jua linachomoza. Abu Naim Al Isfahani anasema katika kitabu cha Hilyatul Auliya kwamba Imam Hasan alaihi salam alisema, nina hofu kukutana na mola wangu hali ya kuwa sijatembea kwenda kuzuru nyumba yake. Hivyo akawa ametembea kwa miguu kutoka mjini Madina mara 20 kwenda kuzuru nyumba hiyo mjini Makka. Na katika kitabu cha sunanul kubra Albaihaqi anamnukuu Ibn Abbas akisema Hasan bin Ali alifanya hija mara 25 kwa miguu. Na hadithi nyingine inayofanana na hiyo imenukuliwa na Tabari Ashafi katika kitabu cha dhakhairu luqba, Hakim Anisaburi katika mustadrak ala asahihin na Alqunduzi Alhanafi katika Yanabiu Lmawadda. Kadhalika, Shekhi Saduq na mnukuu Imam Sajad Ali bin Husein alayhim assalam akisifu na kubainisha kwa kina hali ya ibada ya Imam Hasan Lmujtaba alaihi salam katika kitabu cha Amali ambapo sehemu ya ubainishaji huo inasema Imam alaihi ssalam kila alipokuwa akisoma katika kitabu cha Mwenyezi Mungu maneno yanayosema enyi mliyoamini, alikuwa akisema labbaik allahumma labbaik, na aliposhuhudia hali yake kwenye kitu chochote, alikuwa akimdhikiri Allah. Naye Ibn Shahrashub anasema katika kitabu cha Manaqib Ali Abi Talib kwamba kila wakati Imam Hasan alipotawadha vifundo vyake vilikuwa vikitetemeka na rangi yake kugeuka kuwa ya njano. Alipoulizwa kuhusu jambo hilo, alisema, ni haki ya kila anayesimama mbele ya Mola wa enzi kubadilika rangi yake kuwa ya njano na kutetemeka vifundo vyake. Azamakhshari amenukua hadithi hii pia katika kitabu chake cha Rabiul Abrar, katika hali ambayo Sheikh Nasr bin Muhammad Asamarkandi alhanafi anasema kuwa Imam Hasan alayhi salam alipokaribia mlango wa msikiti alikuwa akiinua juu kichwa chake na kusema: Ewe Mungu wangu, mja wako amesimama mbele ya mlango wako. Ewe uliye mwema, amekujia mkosa, hivyo ni samehe makosa yangu kwa wema ulio nao, ewe uliyemkarimu. Wapenzi wasikilizaji, sifa na hali ya kuvutia ya ibada aliyokuwa nayo Imamu Hasan Mujtaba alaihi salam na ambayo tumetangulia kuizungumzia kwa muhtasari ndiyo ile ile aliyokuwa nayo Imam Husein alaihi ssalam. Ibni Ljauzi anamnukuu katika kitabu chake cha uh, sifatu safwa, Abdallah bin Ubaid Ibni Umair akisema Husein bin Ali alaihi ssalam alikwenda hija mara ishirini na tano kwa miguu. Tabarani amesisitiza swala hilo katika kitabu chake cha Almujam Lkabir. Ibni Athir katika Ustulghaba na Aldhahabi katika Siyaru Alami Nubala, Haithami Alshafii katika Majmau Zawaid na wasomi wengine wengi wa masuala ya hadithi na riwaya. Naye Shekh Nuruddin bin Ali bin Aswabagh wa madhehebu ya Maliki anasema katika kitabu chake cha alfusul lmuhima kwamba Imam Husein alayhi ssalam aliposimama kwa ajili ya swala, rangi yake ilikuwa ikibadilika kuwa ya njano, hivyo akaulizwa, ni kitu gani hiki tunachokiona kwako kwa wakati unapotawadha? Akajibu, hamjui, nataka kusimama mbele ya nani? Zamakhshari anasema katika kitabu cha Rabiul Abrar kwamba Imam Husein alayhi ssalam alionekana akitufu Baitul Haram, kisha akienda katika eneo la makamu na kuswali hapo. Kisha aliweka shavu lake kwenye eneo hilo na kulia huku akisema, watumishi wako wako mlangoni kwako, wanakutumikia mlangoni kwako, mwombaji wako yuko mlangoni kwako, maskini wako yuko mlangoni mwako. Alikariri maneno hayo mara kadhaa. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha subtain katika Qurani na Hadithi, huku tukitumai kwamba tumenufaika kwa pamoja na yale tuliyofanikiwa kukuandalieni katika kipindi cha leo. Basi hadi tutakapofanikiwa kukutana tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa, tunakuwa geni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Idadi kubwa ya nchi duniani zinalenga kuagiza bidhaa za nanoteknolojia ambazo zimeundwa nchini Iran. Hayo yametangazwa na Baraza la Kitaifa la Ubunifu wa Nanoteknolojia la Iran, ambalo linasema nchi ambazo zinanunua kwa wingi bidhaa za nanoteknolojia za Iran ni pamoja na Iraq, Uturuki na Afghanistan. Taarifa hiyo inasema hivi sasa kuna jumla ya nchi 41 duniani ambazo zimetangaza azma ya kununua bidhaa za nanoteknolojia ambazo zimeundwa nchini Iran. Halikadhalika imedokezwa kuwa Iraq, Uturuki na Afghanistan kila moja zinanunua bidhaa za nanoteknolojia za Iran zenye thamani ya takribani dola milioni tano kwa mwaka. Aidha, nchi zingine ambazo zinanunua kwa wingi bidhaa za nanoteknolojia za Iran ni pamoja na Uzbekistan, Georgia na jamhuri ya Azerbaijan. Mapema mwaka huu Iran ilizindua kituo cha ubunifu na teknolojia eh, huko katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi ambacho kina bidhaa za nanoteknolojia kutoka Iran ambazo pia zinauzwa sasa katika soko la Afrika Mashariki. Kwingineko, naibu mkuu wa chuo kikuu cha tiba cha Baqiyatullah cha Iran, Daktari Ibrahim Mutavalian amesema chanjo ya COVID-19 ya Nura itazalishwa kwa wingi hivi karibuni. Amesema tayari kiwanda cha kuunda chanjo hiyo kiko tayari na punde baada ya kupata idhini ya kuzalisha kwa wingi, wataweza kuzalisha chanjo milioni tatu hadi tano kwa mwezi. Alkadhalika, Daktari Mutevalian amesema tofauti ya chanjo ya Nura na chanjo zinginezo ni kuwa imetayarishwa kwa protini, na hii ni mbinu ambayo imewavutia wengi duniani. Anasema chanjo ya Nura inaweza kutumika kama chanjo nyongeza ya tatu kwa watu waliodungwa dozi mbili za kwanza. Chanjo ya Nura ni mradi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, kwa kushirikiana na taasisi kadhaa kama vile chuo kikuu cha tiba cha Baqiyatullah. Naibu mkuu wa afya ya elimu na tiba na ulinzi wa kibiolojia katika jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Brigdia Jenerali Ahmad Abdullahi, anasema duru ya tatu ya majaribio ya kikliniki ya chanjo ya Nura imeshaanza. Anasema umma utapata chanjo hiyo baada ya majaribio ya pili na ya tatu kukamilika. Iran iko mbioni kuunda chanjo kadhaa za COVID-19 na hivi sasa tayari chanjo ya iliyotengenezwa kikamilifu hapa nchini inatumika katika zoezi la chanjo kitaifa huku ikisubiri idhini ya shirika la afya duniani ili kuweza kutumiwa kimataifa. Chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni hiyo tuliyoitaja ya Nura pamoja na Fakhra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pastu ya Iran. Wakazi wa mji mkuu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Teheran, hivi karibuni walishuhudia gari la kwanza la umeme ambalo limeundwa kikamilifu nchini likiwa katika barabara za mji huu wenye watu milioni 12. Gari hilo lililopewa jina la Yuz limeundwa kwa kuzingatia utunzaji mazingira na hivyo litakapozalishwa kwa wingi litapunguza kwa kiasi kikubwa uchafuzi wa mazingira ambao ni tatizo sugu hapa mjini Teheran. Shirika la Parax Moto ambalo limeunda gari hilo sasa limepokea leseni ya kuendesha gari hilo barabarani. Ni gari lenye viti vya watu wawili na lina nguvu ya kilowati 15. Baada ya kupata chaji ya umeme, gari hilo linaweza kuenda umbali wa kilomita 100 katika barabara isiyo na msongamano au kilomita 60, ndani ya mji wenye msongamano wa magari. Kwa ujumla use, ni gari lenye uzito wa kilo 480 na lina uwezo wa kubeba kilo 250. Udogo wa gari hilo unalifanya liwe rahisi kuendesha na linakadiriwa kugharimu baina ya euro 1700 hadi 1850. Hivi sasa kunafanyika jitihada za kuona gari hilo linazalishwa kwa bei nafuu zaidi ili watu wengi waweze kulinunua. Huko nyuma, Irani imekuwa ikijaribu kushirikiana na China katika uundaji wa magari ya umeme ili kupunguza uchafuzi wa mazingira, na kwa mafanikio haya mapya, hatua kwa hatua, nchi hii itaweza kujitegemea katika uzalishaji magari yanayotumia umeme. Wakati huo huo, kuwa na dunia ambayo vyombo vya usafiri kama magari, mabasi na malori ambayo yanatumia umeme wa gharama nafuu kuwa dunia ambayo vyombo vya usafiri wa bahari vinatumia nishati safi pekee, na ndege ziweze kusafiri kwa kutumia hewa safi ya hydrogen, inaweza kuonekana kama ndoto na sinema, lakini kwenye mkutano uliomalizika Uh, wa mabadiliko ya tabia nchi COP 26 huko Glasgow, Scotland, serikali nyingi na makampuni ya biashara yamesema yameanza kutimiza ndoto hizi na kuzifanya kuwa za kweli. Uchafuzi wa hewa katika sekta ya usafiri umeongezeka zaidi ya mara mbili tangu mwaka 1970, huku takribani asilimia 80 ya ongezeko hilo likisababishwa na magari barabarani. Shirika la Umoja wa Mataifa la mazingira UNEP linakisia kwamba sekta ya usafiri duniani inategemea kwa asilimia kubwa mafuta ya kisukuku au fossil fuel. E, kwenye mkutano huo wa mabadiliko ya tabia nchi huko Glasgow, Scotland, zaidi ya serikali mia moja, miji, majimbo na makampuni ya biashara yametia saini azimio la Glasgow kuhusu magari na vani, kumaliza uuzaji wa ndani wa injini zinazotoa hewa chafuzi ifikapo mwaka elfu 2035 na katika masoko yanayoongoza kote duniani ifikapo mwaka 2040. Takribani mataifa 13 pia yamejitolea kukomesha uuzaji wa magari ya kubebea mizigo yanayoendeshwa na mafuta ya kisukuku ifikapo mwaka 2040. na shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO linasema idadi kubwa ya wagonjwa wa kisukari hawapati dawa aina ya insulini ambayo ni muhimu katika kupunguza makali ya ugonjwa huo. Ripoti mpya ya WHO iliyotolewa kwa mnasaba wa Novemba 14 ambayo ni siku ya kimataifa ya kuelimisha umma kuhusu kisukari inaonyesha kuna ugumu mkubwa kwa wagonjwa wa kisukari kupata insulini, sababu ikiwa ni bei kubwa, upatikanaji hafifu, kampuni chache zinahodhi uzalishaji sambamba na mifumo dhaifu ya afya duniani. Akizungumzia ripoti hiyo iliyopatiwa jina la kutimiza ahadi ya miaka mia moja ya kuhakikisha insulini inapatikana kwa kila mtu, mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Tedros Ghebreyesus Adhanom anasema wanasayansi waliogundua insulini miaka mia moja iliyopita hawakuwa wa binafsi na aliuza hataza ya bidhaa hiyo kwa dola moja tu. Anasema hata hivyo, kitendo cha mshikamano kimevurugwa na ubinafsi wa kampuni zenye thamani ya mabilioni ya dola ambazo zimeweka mazingira magumu kwa homoni hiyo kupatikana kwa urahisi. Halikadhalika, mkurugenzi um, mkuu wa WHO anasema shirika hilo kwa sasa linashirikiana na nchi na, na wazalishaji wa insulini ili kuziba pengo la sasa na kuhakikisha inapatikana ili kuokoa maisha kwa wale wanaohitaji. Kazi ya insulini mwilini kwa uh, sasa hasa kwa wagonjwa wa kisukari aina ya uh, moja, ni kuwezesha kupunguza makali ya ugonjwa huo, ili hali kwa wagonjwa wa kisukari aina ya pili, insulini ni muhimu ili kuzuia uwezekano wa figo na ini kushindwa kufanya kazi, kuepusha upofu na kukatwa mguu. Hata hivyo, takwimu zinaonyesha kuwa mtu mmoja kati ya wawili wenye kisukari aina ya mbili hapati insulini. Hivyo ripoti inatoa mapendekezo ikiwemo kuimarisha uzalishaji wa insulini na usambazaji ili bei iweze kupungua. Namopane msikilizaji, la ziada hatuna kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuru kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi katika makala hii iliyoangazia mafanikio ya sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 10 Rabiu Thani mwaka 1443 Hijiria, sawa na Novemba 16 mwaka 2021 miaka elfu moja mia mbili arobaini na mbili iliyopita inayosadifiana na tarehe kumi Rabiuthani mwaka elfu mbili na moja hijiria alifariki dunia Bibi Fatima Almasuma alaihi ssalam binti wa Imamu Musa bni Jafar Alkadhim alaihi ssalam. Bibi Fatima Almasuma alizaliwa mwaka mia moja sabini na tatu hijiria katika mji wa Madina. Alikuwa mwanamke mwenye fasaha katika uzungumzaji, elimu, hodari, zahidi na mchamungu. Mwaka mmoja baada ya kaka yake yani Imam Ali bin Musa Ridha alayhim salam kuwasili Khurasani nchini Iran, Bibi Maasuma aliondoka Madina kwa lengo la kumfuata kaka yake, lakini akiwa njiani alisimama katika eneo la Qum na kufariki dunia katika eneo hilo kutokana na maradhi, au kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, kutokana na sumu aliyopewa Tarehe kumi Rabiu Thani mwaka elfu moja mia tatu na thelathini Hijiria, yaani siku kama hii ya leo, miaka mia moja kumi na tatu iliyopita, haram tukufu ya Imamu Ali bin Musa Ridha aleyhimssalam mjukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na hali zake, katika mji mtakatifu wa Mashhad kaskazini mwa Iran ilishambuliwa kwa mizinga na wavamizi wa Kirusi. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya Marekani Morgan Shuster kuanzisha kikosi maalumu cha polisi ya hazina kuu ya Iran. Urusi ilitambua hatua hiyo kuwa ni kinyume na masilahi yake haramu nchini Iran. Mashambulizi hayo yalisababisha hasara kubwa kwa haramu ya mjukuu huyo wa mtume na mali za thamani za eneo hilo tukufu ziliporwa na wavamizi hao. Miaka 41 iliyopita, katika siku kama ya leo mji wa mpakani wa Susangerd huko kusini magharibi mwa Iran ulishuhudia mapambano kati ya wapiganaji wa, wa Kiislamu na wanajeshi vamizi wa utawala wa zamani wa Iraq. Operesheni hiyo ya kujihami ilifanywa na wapiganaji shupavu mia mbili wa Iran, waliojumuisha wanajeshi wa ulinzi, wanamgambo wa kujitolea na idadi kadhaa ya wenyeji wa mji huo waliokuwa wakitumia silaha nyepesi dhidi ya jeshi vamizi la Saddam. Katika operesheni hiyo wapiganaji shupavu wa Iran chini ya uongozi wa shahidi Dr. Mustafa Chamran walipambana vikali na kufanikiwa kukomboa mji wa Susangerd na siku kama ya leo miaka ishirini na tatu iliyopita Alama Muhammad Taqi Jafari, mwana falsafa na mwanafikra mkubwa wa Kiislamu aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 1304 hijiria shamsia katika mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran. Kipaji chake kilidhihiri na kuchomoza tangu akiwa katika kipindi cha ujana, na kabla ya kuanza shule ya msingi alikuwa tayari amejifunza Kurani tukufu. Akiwa shuleni alionekana kuwa mwenye kipaji kikubwa. Hata hivyo, umaskini ulimfanya aache shule na kuanza kufanya kazi. Sambamba na kufanya kazi, Alama Muhammad Taki Jafari alitumia muda wake wa ziada kusoma masomo ya dini. Alama Muhammad Taki Jafari ameandika vitabu vingi na tarjuma na tafsiri ya Nahjul Balagha ndiyo kitabu muhimu zaidi cha mwanazuoni huyo. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukwageni kutoka hapa studio, kuna maoni ya wasikilizaji wetu, Bwana Jumaidi Idi Isa wa Kondoa wa Tanzania na Yahya Ali wa Tanga huko huko Tanzania. Bwana Juma Idi Isa yeye anasema, poleni Uganda kwa kadhia ya mabomu, ipo haja ya kuzidishwa na kuimarishwa ulinzi kuepuka majanga na maafa zaidi. Yahya Ali kwa upande wake, yeye anasema wananchi wa Libya, mnapaswa kupinga uwepo wa madola ya kigeni katika ardhi ya nchi yenu, mnapaswa mfanye maandamano makubwa ili kupinga uwepo wa madola hayo. Naam, wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mabomu mawili yaliyoripuka leo Jumanne katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, yamepelekea bunge la nchi hiyo kufungwa mbali na kuuawa watu wasiopungua sita na kujeruhiwa wengine zaidi ya thelathini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Said Hatibzadeh, ameeleza kusikitishwa kwake na kupoteza maisha na kujeruhiwa idadi kubwa ya raia wa Burkina Faso katika shambulio la hivi karibuni la kigaidi, na akasisitiza kuwa Teherani iko tayari kushirikiana na nchi za magharibi mwa Afrika katika vita dhidi ya ugaidi. Aljeria na Afrika Kusini zimetangaza tena msimamo wao wa kupinga utawala haramu wa kizayuni wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika au katika hali ambayo nchi nyingi masikini hadi hivi sasa hazina idadi ya kutosha ya chanjo za corona au uviko 19, mashirika ya nchi za magharibi ya kuzalisha chanjo hizo ya Pfizer, BioNTech na Moderna yameingiza au yanaingiza dola elfu moja za mauzo ya chanjo hizo kwa kila kila sekunde moja na ikiwa ni katika kuendelea kuingilia masuala ya ndani ya Sudan, ubalozi wa Marekani mjini Khartum umetoa tamko na kutaka kurejeshwa madarakani waziri mkuu aliyepinduliwa Abdallah Hamdok. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia ya, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu Naitwa Abdulfattah Musaidi. la ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelit na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pastoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp, na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.