Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwingi mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi anayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao na akakutiishieni usiku na mchana na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi a wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia ni wakati mwingine tena tunakutana nanyi katika matangazo haya ya mchana, tukiwatangazia mubashara kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed nina wingi wa matumaini kuwa mbuheri wa afya popote pale mlipo, mkiendelea na shughuli zenu kama kawaida. Kwa idhini yake Mola muumba tunasema amin ya rabbil alamin. Ni Jumanne ya Novemba kumi na sita, ambayo ni sawa na tarehe kumi Rabiuthani elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria na tunafungua matangazo kwa taarifa ya habari, wapendwa wasikilizaji, na tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu ambao utatupia jicho malengo ya kisiasa ya mazoezi ya kijeshi ya Israel na nchi kadhaa za Kiarabu. Tutawaletea macho yetu magazetini na vipindi, tumeandalia kipindi maalumu, kwa mnasaba wa kukumbuka kwa gadunia Bibi Fatima Masuma alayhis salam. Ulimwengu wa michezo hupo pahala pake, na tutakuwa tukidondoa baadhi ya magazeti tukidondoa habari kuu, vichwa muhimu vya habari vilivyopewa uzito katika magazeti ya Afrika Mashariki hii leo na ntakuwa nikipokea jumbe zenu, wapendwa wasikilizaji. Kaa pembeni ya simu yako, kaa pembeni ya laptop yako kutuma ujumbe wako, ntaurusha mubashara kwa ajili ya manufaa ya wote. Karibuni ni, ni saa sita kamili ka kama saa inavyoonyesha kwa muda wa hapa Tehran. Kabla ya kusonga mbele, tegea sikio, vichwa vya habari. Makumi ya wapiganaji wa kundi la Daesh waangamizwa katika operesheni ya jeshi la Nigeria. Mamia wang'atwa baada ya mvua kubwa kunyesha Misri na kuwasomba nge hadi majumbani kwa raia. Shirika la kutetea haki za binadam la Sanadi lasema jela za Saudia ni makaburi ya waandishi wa habari, na Financial Times yasema fungati ya Rais Kais Said wa Tunisia inaelekea ukingoni, pamoja na habari nyinginezo. Karibuni kwa nami Na sasa ni habari kamili. Jeshi la Nigeria limetangaza kuwa limeangamiza wapiganaji hamsini wa kundi la kigaidi la Daesh katika operesheni kubwa iliyofanyika kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Ripoti ya Russia Today imemnukuu afisa wa mahusiano ya umma wa jeshi la Nigeria akisema kuwa wanajeshi wa nchi hiyo wamefanikiwa kuangamiza zaidi ya wapiganaji hamsini wa kundi la Daesh na kuharibu zana zao za kivita katika operesheni kubwa iliyofanyika eneo la Askira Uba katika jimbo la Bono. Ripoti hiyo imesema kuwa kamanda mmoja wa maafisa na maafisa watatu wa jeshi la Nigeria pia wameuawa katika operesheni hiyo. Wapiganaji wa kundi hilo la kigaidi wamekuwa wakishambulia na kuua wanajeshi na, na raia wa kawaida katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Nigeria. Itakumbuka kuwa mwezi uliopita kundi hilo la Daesh lilishambulia mji wa Diko, kaskazini mashariki mwa Nigeria, na kuua watu 34 wakiwemo wanajeshi watano na wanamgambo 15 wanaungwa mkono na jeshi. Kundi hilo pia limekuwa likifanya hujuma ya mashambulizi ya mara kwa mara katika nchi jirani kama Cameroon, Niger na Chad, na hadi sasa limeua makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia. Watu zaidi ya mia tano wamelazwa mahospitalini nchini Misri baada ya mvua kubwa na mafuriko kuathiri mji wa Aswan, kusini mwa nchi hiyo. Mafuriko hayo yamesababisha nge wenye sumu kali kutoka kwenye maficho yao na kuingia katika nyumba za watu. Watu watatu pia wameripoti kupoteza maisha kufuatia mvua hiyo kubwa. Wakati huo huo, waziri wa afya wa Misri Khalid Abdul Ghafar amesema hakuna kifo kilichosababishwa na kung'atwa na nge kati ya hivyo vilivyoripotiwa hadi sasa. Watu waliong'atwa na nge walioingia katika makazi yao wameripoti kuwa na maumivu, homa na kutokwa na jasho. Baadhi yao wamepatiwa matibabu na kuruhusiwa kurudi nyumbani. Nge hatari wanaoua wa binadamu aina ya Androctonus crassicauda hupatikana katika mji wa swan kusini mwa Misri, ingawa nge aina hii si wachokozi katika hali ya kawaida lakini huhesabiwa kuwa kati ya nge wenye sumu zaidi duniani wenye uwezo wa kumua mwanadamu kwa muda wa saa moja baada ya kumng'ata. Mji wa Aswan wenye wakazi wapatao milioni moja na laki tano, na eneo lenye ardhi kavu hupata mvua ya milimita tatu kwa mwaka. Matukio ya kung'atwa na nge kwa kawaida hupelekea watu wasiopungua 500 kufika hospitali kwa matibabu kila siku katika eneo hilo. Hata hivyo kesi huongezeka pale kunapokuwa na mvua kubwa za mafuriko. Shirika la kutetea haki za binadamu la Sanad limeripoti kuwa jela za Saudi Arabia zimekuwa makaburi ya waandishi wa habari wanaokosoa utawala wa kifalme wa nchi hiyo. Ripoti iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la Sanad imesema kuwa kuendelea kusiwekwa jela waandishi wa habari, wataalamu wa vyombo vya mawasiliano na maripota huko Saudi Arabia ni kielelezo cha kushadidi ukandamizaji wa uhuru wa kiraia. Ripoti hiyo imesema kuwa tangu Muhammad Bin Salman ateuliwe na baba yake Mfalme Salmani kuwa mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia mwaka elfu mbili kumi na saba maafisa wa nchi hiyo wamezijaza jela za Saudia kwa raia waandishi wa habari na wakosoaji wa utawala huo, swala ambalo limeangamiza kabisa uhuru wa kusema na kujieleza nchini humo. Ripoti ya shirika hilo la kutetea haki za binadam imewataja Turki al Jasir, Sami al Thubeiti, Khalid al Aqami, Hamza Salim, Marwan al Marisi na Usama Suhail kuwa ni miongoni mwa waandishi wa habari na wataalamu mashuhuri wa mawasiliano wanaoendelea kusota katika jela za Saudi Arabia. Ripoti iliyotolewa wiki kadhaa zilizopita ilisema kuwa hukumu za kunyongwa watu zimeongezeka kwa kiwango kikubwa huko Saudi Arabia katika kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka huu wa elfu mbili ishirini na moja ikilinganishwa na mwaka jana. Gazeti la Financial Times la Uingereza limeripoti kuwa wataalamu wanasema fungate ya rais wa Tunisia itamalizika hivi karibuni kutokana na mashaka ya kushindwa kake mashaka ya kushindwa kwake kupata suluhisho la haraka la mgogoro wa kiuchumi unaoisumbua nchi hiyo licha ya kwa kuwa na uungaji mkono wa kiasi fulani hivi sasa. Ripoti ya gazeti hilo la Uingereza imesema kuwa rais Kais Saidi wa Tunisia atalazimika kulegeza kamba na kuwakumbatia wanasiasa mashuhuri na jumuia ya wafanyakazi kutokana na mashinikizo makubwa ya kiuchumi na kijamii, kwa kuhofia machafuko zaidi na malalamiko ya wananchi wanaosumbuliwa na hali ngumu ya maisha. Gazeti hilo limewanukuu wachambuzi wa masuala ya ndani wa Tunisia wakisisitiza kuwa Kais Saied yumkini akakabiliwa na wimbi kubwa la mapinduzi ya wananchi litakalosomba kila kitu kutokana na hali mbaya ya kiuchumi, na kwamba kiongozi huyo atajikuta mbele ya machaguo mawili ambayo ni ama kufanya mazungumzo na makundi mengine ya kisiasa au kutumia mkono wa chuma kwa ajili ya kukandamiza harakati ya wananchi. Wizara ya mambo ya nje ya serikali ya ukovu wa kitaifa ya Yemen imesema hatua ya wanamgambo wa muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia ya kuwanyonga mateka kumi wa jeshi la Yemen magharibi mwa nchi hiyo ni jinai ya kivita. Wizara ya mambo ya nje ya serikali ya ukovu wa kitaifa ya Yemen imetoa radia mali ikisema kunyongwa, kuhusu kunyongwa mateka kumi wa jeshi la Yemen na wanamgambo wa serikali iliyojiuzulu ya serikali ya Yemen na kisha miili yao kutupwa baharini, kwamba kitendo hicho kiovu kimekiuka sheria zote za kimataifa na kibinadamu, hususan azimio la Geneva. Wizara ya mambo ya nje ya serikali ya ukovu wa kitaifa ya Yemen imesisitiza kuwa tangu uanzishe vita huko Yemen Machi 26 mwaka 2015, muungano wa uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia, Imarati na mamluki kutoka nchi kadhaa umetenda jinai mbaya sana dhidi ya mateka wa jeshi na makundi ya kujitolea ya wananchi wa Yemen, ikiwemo kuwanyonga watu, kuwatesa, kuwakatakata vipande na na kuwafunga jela katika mazingira magumu sana. Na baada ya mwaka mzima wa mikwaruzano juu ya nani atakayeiongoza Jumuiya ya Waislamu Burundi, hatimaye Shehe Shaban Ali amechaguliwa kuwa amiri wa Waislamu wa nchi hiyo kwa kipindi cha miaka mitatu. Mwandishi wetu wa Bujumbura anatutaarifu zaidi. Hatimaye wajumbe kutoka matawi 11 ya Jumuiya ya Waislamu Burundi walikutana na kumchagua Sheikh Shabani Ali kuwa amiri wa waislamu Burundi. Sheikh Abunimana Abdi John, mkuu wa baraza kuu la wa Waislamu, alikiri mbele ya azara kuwa hadi kufika hapo kwenye uchaguzi ilikuwa safari nzito, ilikuwa kwetu safari nzito sana. Nafsi. Zimekonda miili imekauka, hatutopata nabii lakini tupate uongozi wa intaamara alaikum Abdu, hata kama atakuwa ni boi, lakini waislam tupate kiongozi. Wallahi tumechoka, tunasimamiwa kiongozi yakivurugika. Haya, leo awaulizeni mola wenu yaumul qiyama ya. Chini ya usimamizi wa maafisa kutoka Wizara ya Mambo ya Ndani, Maendeleo ya Jamii na Usalama na maafisa wa Kiislamu kutoka taasisi mbalimbali serikalini wajumbe themanini kutoka matawi kumi na moja ya Jumuiya ya Waislamu Burundi kwa Mibuu, ikiwa ni pamoja na uwakilishi wa dini katika mji mkuu Bujumbura na mikoani, wajumbe kutoka mashirika ya wanawake, yale wanafunzi na wakurugenzi wa shule za Kiislamu walimchagua Shehe Shabani Ali kuwa amiri wa Waislamu Burundi, huku Othman Dagijimana akichaguliwa kuwa naibu wake. Amiri huyo mpya Burundi aliahidi kuwa ataweka kipaumbele katika kubadili sheria ya jumuiya ili iweze kuendana na nyakati tuliyomo. Kitu ambacho tutaweka mbele kwa sasa hivi kama jinsi tulivyoshauriwa na wakubwa zetu ni kuweza kujaribu kubadili katiba au stati za Komibu, kuzitengeneza ili ziendane na wakati ambao tuliyomo hivi sasa. Mkuu wa kamati iliyosimamia uchaguzi huo uliopelekea kupatikana amiri mpya Burundi, Shehnasi Hakizimana aliwakumbusha waliochaguliwa kuiongoza jumuiya ya Waislamu nchini Burundi kuwa uongozi ni amana kutoka kwa Allah. Kuwa kiongozi wa umma mbele ya Mungu utakuwa na maulizo mengi kuliko ni yule ambaye sio kiongozi, hilo linajulikana. Kuna mwislamu ambaye yuko kule changu, kama haukufika atakushika siku ya kiyama kwenye Wakuu hao wapya wa jumuiya Waislamu Burundi komibu wataongoza kwa kipindi cha miaka mitatu, ili kukamilisha muhula wa miaka saba wa alokuwa kiongozi wa komibu ambaye alijiuzulu na jumuiya kudumbukia katika mikwaruzano. Hamida Isa, idhaa Redio Tehran, Bujumbura. Asante sana Hamida Isa kwa ripoti yako hiyo kutoka Bujumbura. Imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu malengo ya kisiasa ya mazoezi ya kijeshi ya Israel na nchi kadhaa za Kiarabu. Mazoezi ya kijeshi ya utawala wa kizayuni wa Israel yameongezeka sana katika siku za karibuni. Wachambuzi wa mambo kwa upande wao wanaamini kuwa mazoezi hayo ya kijeshi ni kielelezo cha wasiwasi wa usalama wa Israel na na na uoga wa utawala huo kutokana na kambi ya mapambano na ya mapambano kwamba yanafanyika kwa malengo ya kisiasa mwezi. Uliopita wa Agosti mwaka huu mwezi uliopita wa Oktoba mwaka huu utawala wa kizaini wa Israel ulifanya maneva ya kijeshi ya siku kumi na mbili katika jangwa la Negev yaliyoshirikisha majeshi ya nchi kadhaa yakiwemo majeshi ya shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. Mazoezi hayo yalimalizika tarehe ishirini na nane mwezi Oktoba wanajeshi karibu elfu moja na zaidi ya ndege za kivita za kisasa sitini kutoka nchi kadhaa zilishiriki katika maneva hayo. Wiki mbili baadaye, yaani Jumatano iliyopita tarehe kumi Novemba, kulifanyika mazoezi ya kwanza ya kijeshi ya pamoja yaliyoshirikisha majeshi ya majini ya Marekani, Israel, Bahrain na Imarati katika maji ya Bahari Nyekundu. Mazoezi hayo ya kijeshi ya siku tano yalijumuisha mafunzo ya ubaharia na yalijikita zaidi katika mbinu za kukagua na kusimamisha meli. Maafisa wa utawala wa kizayuni wa Israel wanaamini kuwa lengo kuu la mazoezi hayo ni kuimarisha uwezo wa kijeshi kwa ajili ya kukabiliana na vitisho tarajiwa. Israel inaamini kuwa tishio kubwa zaidi la utawala huo ni Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na makundi ya mapambano. Kwa msingi huo, utawala huo unadai kwamba mazoezi haya ya kijeshi yanafanyika kwa ajili ya kukabiliana na kambi ya mukawama. Mkuu wa vikosi vya majeshi ya Israel anasema jeshi la Israel litaendelea kujitayarisha kwa ajili ya kukabiliana na vitisho na itajibu kwa nguvu aina yeyote ya ukiukaji wa mamlaka na utawala wake, sawa iwe huko Gaza au kaskazini au kutoka kwa vikosi vyenye mfungamano na Irani au wapiganaji wa Kipalestina. Madai hayo yanayotolewa katika hali ambayo makundi ya mukawama hayajawahi hata siku moja kuanza mashambulizi ya kichokozi dhidi ya utawala huo wa ghasibu. Mazoezi ya kijeshi ya utawala wa kizaini wa Israel yanaonekana kuwa ya kisiasa zaidi kuliko operesheni ya kutaka kujilinda. Jeshi la jamhuri ya kisama Iran hivi karibuni lilifanya maneva ya kijeshi ya dhulfikali 1400 baada ya yale yaliyopewa jina la washindi wa vita vya Kaibar. Inaonekana kuwa mazoezi ya sasa ya jeshi la Israel yamefanyika kama jibu la maneva ya jeshi la Iran. Katika mkondo huo gazeti la Yedioth Ahronot limemnukua afisa mmoja wa jeshi la Israel na kuandika kwamba mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya Marekani, Israel, Imarati na Bahrain yamefanyika kwa shabaha ya kutuma ujumbe wa moja kwa moja kwa Iran inayoendelea kutunisha misuli yake katika kanda ya magharibi mwa Asia. Nukta nyingine ya kuashiria ni kwamba Israel inataka kufuatilia malengo yake ya kisiasa katika kalibu ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na nchi za kiarabu kupitia njia ya kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi na nchi hizo khususan Imarati na Bahrain. Sasa <muchas> so, so, tunaitea kipindi chetu cha <muchas> kwanza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu cha leo, ambacho kinakujieni maalumu kwa mnasaba kukumbuka siku aliyofariki dunia Bibi Fatima Maasuma, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na dada yake Imama Ali bin Musa Ridha alaihim salam endeleeni kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni kwa leo. Tarehe kumi Rabiu Wothani, ulimwengu wa Kiislamu unakuwa katika makiwa na msiba wa kuondokewa na mwanamke adhimu ambaye katika siku za mwishoni mwa umri wake aliipamba ardhi ya Irani, yaani mji wa Qum, baada ya kuelekea katika eneo hilo na kufariki dunia katika mji huo. Kwa mnasaba huu mchungu, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote hususan, wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Na katika kipindi hiki tunatupia jicho angalau kwa muhtasari sira na mwenendo wa kimaadili na kijamii wa mwanamke huyu adhimu, Bibi Fatima Maasuma. Alizaliwa katika mji mtakatifu wa babu yake yaani Madinatul Munawara katika mwezi Dhulqada mwaka 173 hijiria na alifariki dunia tarehe kumi Rabiu Thani mwaka mia mbili na moja katika mji wa Qum. Alizaliwa na kukulia katika familia ambayo ni chemichemi ya elimu, maarifa, taqwa, subira na maadili mema. Baba yake mtukufu, yaani Imamu Musa bin Jafar Al Kadhim alayhi ssalam, ni imamu wa saba katika kizazi cha Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake Mama yake alikuwa Najma na alimzaa baada ya Imama Ali bin Musa Ridha na kumpa jina la Tahira. Kati ya watoto wote wa Imamu Musa al Kadhim, Bibi Fatima al Masuma ndiye aliyekuwa na makamu na nafasi ya juu zaidi kielimu na kimaadili baada ya kaka yake, yaani Imamu Ali bin Musa Ridha alayhim ssalam. Katika kipindi cha uimamu wa kaka yake Ali bin Musa Ridha alaihi wassalam, Bibi Fatima Almasuma alikuwa akinukuu na kusimulia hadithi na kuelimisha umma wa Kiislamu. Alinukuu hadithi nyingi kutoka kwa baba na babu zake, ambazo zinakubaliwa na zimepokewa na maulama wa Shia na Suni. Miongoni mwa hadithi hizo ni ile iliyopokewa kwa sanadi iliyo madhubuti inayosema: Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam amenukuu kutoka kwa baba yake, yani Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam kwamba amesema, mtu anayefariki dunia hali ya kuwa anawapenda Ali wa Muhammad hufa akiwa shahidi, anayefariki dunia hali ya kuwa anawapenda Ali Muhammad hufa akiwa amesamehewa madhambi yake hadi pale Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam anaposema anayefariki dunia hali ya kuwa anawaudhi Ali Muhammad hufa akiwa kafiri na kwamba hata nusa harufu ya pepo. Hadithi hii, wapenzi wasikilizaji, imepokewa na maulama wakubwa wa Kishia na Kisuni, kama Alfakhru Razi katika kitabu cha Altafsiru Lkabir, Imam Zamakhshari katika tafsiri yake ya Qurani ya Alkashaf, na Kurtubi katika tafsiri yake ya Qurani Tukufu. Bibi Maasuma alikuwa kilele cha utakasifu wa maadili na mwenendo mwema. Sababu ya kuwa kileleni na utukufu wa bibi huyu mwema ni maadili aali kama vile kujipamba kwa sifa za subira, busara, hikima na istiqama. Wanahistoria wameandika kwamba siku moja, kundi moja la wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, walikwenda mjini Madina kwa ajili ya kupata majibu ya maswali waliyokuwa nayo kutoka kwa Imam Musa Alkadhim. Walipofika nyumbani kwa mtukufu huyo, waliambiwa kwamba ameenda safarini. Watu hao walilazimika kuandika maswali yao na kuyakabidhi kwa familia ya Imam ili waweze kupata majibu yake watakapokuja tena mjini Madina. Siku kadhaa baadaye, watu wa kundi hilo walikwenda nyumbani kwa Imamu Kadhim alaihi ssalam kwa ajili ya kuaga familia yake, lakini walikuta kwamba Bibi Maasuma alikuwa tayari amejibu ya maswali yao yote ya kielimu na kifikhi kwa njia ya maandishi. Walifurahishwa sana na jambo hilo, na walipokuwa njiani wakirejea makwao walikutana na Imam Kadhim alaihi salam na kumhadithia yaliyotukia. Imam alisoma majibu ya Bibi Fatima Almasuma na kuyapasisha yote, kisha akasema, baba yake awe fidia na mhanga wake. Japokuwa cheo cha isma, umaasumu na kutofanya dhambi, licha ya kuweza kufanya hivyo, ni cheo adhimu na mahsusi kwa manabii na mawasi wao lakini wapo watu wengine katika historia ambao walifikia daraja ya juu ya takwa na kumcha Mwenyezi Mungu na kufikia daraja ya isma na umaasumu kwa ikhlasi na utakasifu wa nafsi zao. Jina la Bibi Maasuma ni Fatima Alkubra, lakini mwanamke huyu alifikia nafasi ya juu ya kiroho na utakasifu wa nafsi kiasi kwamba Imam Ridha alaihi salam alimpa lakabu ya maasuma kwa maana ya mtu maasumu na asiyetenda dhambi. Wapenzi wasikilizaji, sira na mwenendo wa kisiasa na kijamii wa mtukufu huyo inaonekana wazi wazi kwa kutadabari katika safari iliyofanywa na Bibi Maasuma kwenda kumtembelea Imam Ridha alaihi ssalam, ambaye wakati huo alikuwa Khurasan kwa amri ya mtawala wa wakati huo wa kizazi cha Bani Abbas, wakati khalifa wa utawala wa Bani Abbas Mamun alipomlazimisha Imam Ridha kuhamia Marwa iliyokuwa kaskazini mwa Irani ya zama hizo. Kwa shabaha ya kutuliza malalamiko ya Waislamu na kuwahadaa kwamba Imamu alikuwa mrithi wa kiti cha utawala na Ukhalifa, Bibi Maasuma akiwa pamoja na kaka zake kadhaa alielekea katika eneo hilo kwa shabaha ya kufichua uso wa kinafiki wa Bani Abbas na kuzindua umma wa Kiislamu kuhusu nafasi ya Uimamu na utawala wa kizazi Maasumu cha Mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Kuondoka kwa Bibi Maasuma katika mji wa Madina na kukabiliana kwake na maafisa wa utawala wa Kiabasi alipokuwa njiani kuliwafanya watu waelewe kwamba kauli ya khalifa Maamun kwamba Imam Ridha alikuwa mrithi wa kiti cha ukhalifa baada yake ilikuwa hadaa na ujanja mtupu, hususan pale msafara wa Bibi Maasuma ulipofika eneo la Save na kuhujumiwa na maafisa wa mtawala huyo wa Kiabasi. Maafisa wa utawala huo waliuzuia msafara huo kuendelea na safari kuelekea Marwa na kuwaua shahidi baadhi ya watu waliokuwa pamoja na Bibi Maasuma, wakiwemo kaka zake na ndugu zake kadhaa. Tukio hilo lilikuwa chungu na zito sana kwa mtukufu huyo, kiasi kwamba alipatwa na maradhi na kuugua sana. Baada ya kutambua kwamba hawezi tena kuelekea Maru, bibi Maasuma aliwataka watu wa karibu yake wampeleke katika eneo la Qum. Alisema, nipelekeni Kum kwa sababu nimemsikia baba yangu akisema mji wa Qum ni kituo cha wapenzi wa Ahli Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Baada ya habari hiyo kuwafikia watu wa Kum, Watu wengi sana walijitokeza kwenda kumlaki Bibi Maasuma. Miongoni mwao alikuwemo Musa bin Khazraj kutoka kizazi cha Saad, ambaye aliharakia kwenda kuulaki msafara wa mtukufu huyo. Alishika hatamu ya ngamio ya Bibi Fatima al Masuma na kuongoza msafara huo hadi katika mji wa Qum. Musa bin Khazraj alikwenda moja kwa moja nyumbani kwake na kupata fahari ya kuwa mwenyeji wa mtukufu huyo. Hata hivyo, Bibi Maasuma, ambaye baada ya kuuawa shahidi kaka zake waliokuwa pamoja naye safarini, alikuwa amepatwa na maradhi makali, alifariki dunia siku kumi na sita au kumi na saba baadaye na kurejesha roho kwa Mola wake Muumba, inna lillah wa inna ilaihi rajiun. Katika siku kadhaa za kuwekwa kwake katika mji mtakatifu wa Qum, Bibi Fatima Almasuma alikuwa na eneo maalumu la ibada na kunong'ona na mola wake ambalo lingalipo hadi hii sasa katika madrasa inayojulikana kwa jina la Setiye. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Amir Ibrahim kwa kipindi chako hicho, na sasa tunawaletea macho yetu magazetini <music> za macho yetu magazetini mchana huu, kwa kulishika gazeti ya Mwananchi ambalo lina habari kuu isemayo marufuku, Lukuvi asema marufuku tozo za madalali, asema kodi ya mwezi wanaolipwa ni batili, awaonya wenye nyumba na wapangaji. Tukiachana na habari hii kuu, gazeti la Mwananchi aidha limeandika Samia afunguka vita vya ugaidi, kilio cha maji cha tisikisa kila kona nchi, kasi Majaliwa asema wakazi wa Dar es Salaam wanategemea maji kutoka Ruvu sasa kama tunaacha shughuli nyingine zifanyike huko, tutasababisha watu wafe kwa kukosa maji. Askofu Sho amshukia Kimei na Profesa Ndakidemi. Mtoto aliyefanya mtihani gerezani arejea uraiani, na dayari ya shahidi ilivyozidi kuibua mpambano wa kisheria kotini. Samia amani ni nguzo ya uchumi ni habari kuu ninayodondoa kutoka katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la serikali la habari leo, huku chini ya kichwa hicho cha habari kukiwa na picha inayomwonyesha amiri jeshi mkuu wa majeshi ya ulinzi na usalama ya Tanzania, Rais Samia Suluhu Hassan akijadiliana jambo na mkuu wa majeshi, Jenerali Venance Babayo, baada ya kufungua mkutano mkuu wa tano wa makamanda wa jeshi la ulinzi la wananchi wa Tanzania, JWTZ 2021 uliofanyika Lugalo, Dar es Salaam jana. Vitu vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka kwa habari leo vinasomeka hivi: bilioni mia hamsini kutumika bima ya afya kwa wote Tanzania yataka suluhu vikwazo vya biashara Afrika. Wanachama wa DRC EAC wasubiri marais. Muungano wajivunia mageuzi uchumi na umoja. Na Majaliwa hatoa siku tatu maji mto Ruvu. Gazeti ya Nipasha aidha limeandika Samia, hii ndiyo hali ya mipaka yetu. Kesi ya Mboe, mawakili utetezi wa komaa shahidi aliyeingia na Dar. Watuhumiwa wa ujambazi wakamatwa, mmoja uwawa Uchomaji moto misitu watajwa chanzo ukame. Na kwa upande wa habari za michezo, ukurasa wa mwanzo wa Nipashe umeandika Samata na simulizi wanajeshi kumvamia, na Ronaldo hatarini kukosa kombe la dunia Qatar. Nchini Kenya, mpendo wa msikilizaji, naanza na gazeti la Star ambalo limetoa uzito kwa habari yenye kichwa cha maneno kisemacho aliyepatikana na hatia katika shambulio la Garissa na wenzake no wawili watoroka jela ya Kamiti serikali yatenga dawa la shilingi milioni sitini kwa yeyote atakayefanikisha kukamatwa magaidi hao watatu. Polisi ya Kenya jana ilieleza kuwa magaidi hao watatu ni pamoja na Muhammad Ali Bikar, ambaye ni sehemu ya magaidi waliokishambulia chuo kikuu cha Garisa mwaka elfu mbili kumi na tano. Polisi imesema kuwa watu hao wana silaha na ni hatari. Gazeti la Star aidha limeandika wanafunzi wa shule ya sekondari ya Maranda wametakiwa kulipa shilingi elfu mbili mia tano kila mmoja kama gharama za kulikarabati bweni lao baada ya kuungua. Miguna akwama uh, katika uwanja wa ndege wa Berlin kutokana na zuio la kuingia nchini alilowekewa na serikali ya Kenya. Athari za uviko 19, Kenya kuzitegemea nchi wafadhili kuwezesha utekelezaji wa uzazi wa mpango kwa miaka mingine miwili nchini humo. Na kananu kula kiapo leo kama gavana mpya wa Nairobi habari kuu iliyopewa uzito na gazeti ya Taifa Leo ni ile semayo mchujo wa mtia Raila baridi. Kiongozi wa chama cha chungwa awaomba wanasiasa ambao watashindwa kupata tiketi kuwania vyoo vya udiwani, ubunge, useneta, gavana na uwakilishi wanawake wasimuhepe. Habari nyingine kutoka Taifa Leo zinasomeka hivi: washukiwa watatu wa ugaidi wahepa gereza la Kamiti, maandalizi ya mtihani wa KCPE vita vya Ethiopia vyatishia usalama na biashara Kenya. Koti ya wapata polisi wanne na kosa la mawaji na mwendwa apewa dhamana. Na kwa kumalizia jamvi la macho yetu magazetini, hizi ni baadhi ya habari kutoka gazeti ya New Times nchini Rwanda. Benki ya Kigali yagawa rununu elfu moja na sabini kwa watu mbalimbali wilayani Gikumbi kuunga mkono kampeni kwa jina la Connect Rwanda watahiniwa wa mitihani ya taifa ya elimu na mafunzo ya ufundi stadi tvet kwa kifupi mwaka huu nchini rwanda wafanya vizuri wakiwa wamefaulu kwa asilimia 95.7 na rwanda na india zimesaini makubaliano kadhaa ya ushirikiano katika nyanja mpya Sasa namkaribisha Hussein Hassani awaletea ulimwengu wa michezo itakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran, na karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi twosote hadi tamati ya kipindi. Tuanze na soka la wanawake barani Asia. Klabu ya soka ya Shaharidori Serjan ya Iran imebuka mshindi wa pili katika mashindano ya klabu bingwa barani Asia ya wanawake ya AFC kwa mwaka huu elfu mbili ishirini na moja. Serjon imeambulia nafasi ya pili baada ya kukubali kuzabwa mabao mawili kwa moja na klabu ya Aman ya Jordan katika fainali iliyopigwa Jumamosi katika uwanja wa Akaba development corporate. Mabao yanahodha Meisa Jibara na Shahnaz Jabrin yalitosha kuwapaisha Waarabu katika kipute hicho cha aina yake klabu hiyo ya wanawake ya Iran ilihitaji walau sare ili iweze kulitoa taji hilo la kibara, lakini maji yakazidi unga katika fainali. Bao la kufutia machozi la Shahridoria Iran lilifungwa na Afsani Chatrinur kupitia mkwaju wa penalti katika kipindi cha lala salama. Klabu hiyo ya Iran ilikung'uta Gokulam ya India bao moja kwa mtungi katika mchuano wa Jumatano, na kabla ya hapo ilikuwa imegaragaza Bunyodkor ya Uzbekistan mabao mawili kwa moja katika mchuano wa ufunguzi Jumapili ya wiki mbali na hayo timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya kiislamu ya iran imeisasambua lebanon katika mchuano wa kufuzu fainali za kombe la dunia zitakazotifua mavumbi nchini qatar mwaka ujao 2022 licha ya kuupigia ugenini lakini iran ilicheza soka lililosukwa na kwenda skuli na kuishia kumwadhibu mwenyeji wake lebanon mabao mawili kwa moja katika mchuano huo uliotandazwa katika uwanja wa manispa ya saida vijana wa iran waliupa maana msemo kwamba kutangulia sio kufika kwani lebanon walitangulia kucheka na nyavu kwa bao la Suni Sad katika dakika ya 37 ya mchezo. Hata hivyo, Sardar Azmun alisawazisha mambo kabla ya Ahmad Nurullahi kuupigilia msumari wa mwisho kwenye jeneza la Warabu katika dakika za majeruhi, baada ya kuvuta shuti kali akiwa nje kidogo ya 18 mide mikone gol Iran, yek. Iran sasa inatazamiwa kuvana na Syria katika kitimu timu kingine kitakachopigwa huko Amman, mji Iran sasa inatazamiwa kuvana na Syria katika kitimu timu kingine kitakachopigwa huko Amman, mji mkuu wa Jordan. Iran, sasa siku ya Jumanne. Iran au kipenda chui wa Uajemi ipo kileleni mwa kundi lake kwa alama 13 ikifuatiwa na Korea kusini yenye alama 11. Timu mbili za kwanza katika kila kundi ndizo zitakazofuzu kutinga kombe la dunia mwakani nchini Qatar, huku timu iliyoko katika nafasi ya tatu katika kundi ikilazimika kuingia katika msururu wa mchujo. Haya, tunasalia katika mbio hizo za kusaka tiketi za kombe la dunia mwakani. Ndoto ya timu ya taifa ya soka ya Tanzania kutinga fainali za kombe la dunia zitakazopigwa mwaka ujao nchini Qatar zimezimwa sasa kikamilifu, baada ya timu hiyo kukubali kichapo na sare katika mechi mbili zake za mwisho. Mwanzo Taifa Stars walipoteza fursa dhahabia katika mchuano wake na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam na kukubali kunyoroshwa mabao matatu kwa mtungi, na baadaye ikalazimishwa sare ya bao moja kwa moja ilipotoana udhia na mwenyeji Madagaskar siku ya Jumapili. Stars ilishuka dimbani katika uwanja wa Mahamasina jijini Antananarivo nchini Madagaskar kuwavaa wenyeji wao katika mchezo wa mwisho wa hatua ya makundi, huku timu zote zikijua fika kuwa hazikuwa na nafasi ya kwenda kokote. Simon Msuva aliiweka Stars kifua mbele kwa bao lake la ufundi katika dakika ya 25 ya mchezo. Madagaskar ilisawazisha katika kipindi cha pili kupitia goli la Hakim Jamel Abdullah kunako dakika sabini na nne. Stars ya Tanzania iliingia kwenye mchuano huo ikiwa na hasira za kuzuia wachezaji wake nyota kuushiriki mapema. Jumapili, wanajeshi wa Madagaskar walivamia kambi ya Stars na kuzingira vyumba vya baadhi ya wachezaji wakidai kuna baadhi yao wamebainika kuwa na maambukizi ya ugonjwa wa Covid 19. Afisa habari wa shirikisho la soka Tanzania, Clifford Ndembo, amethibitisha kwamba majibu yaliyokuja kufuatia vipimo vipya vilivyofanywa vilidai kwamba mshambuliaji Mbwana Samata, beki Bakari Mwamnyeto na kipa Ishimanula wamekutwa na maambukizi. Hata hivyo, nahodha wa Tanzania Mbwana Samata anahisi kuna figisu na mchezo mchafu uliofanyika. Wakati tunafika tulifanya vipimo hapo airport, wakasema so, vipimo wameleta vipimo, majibu ya vipimo inaonyesha kwamba nyinyi watatu mmegundulika na korona. Ndo taarifa zilivyokuwa. Baada ya hapo, viongozi wakaamua tuende tukapime kwenye hospitali binafsi na majibu hayakurudi kwa sababu inasemekana yalizuiwa, ila kulikuwa kuna kipimo kingine cha haraka ambacho kilionyesha kwamba hakuna mtu mwenye korona. Mi ni mchezaji ambaye napenda kuwa kiwanjani, napenda kucheza, napenda kuisaidia timu yangu, na nimekuwa nikijitoa siku zote kwa ajili ya kucheza na kuisaidia timu. Kwa hiyo inapotokea uwezi kucheza kwa sababu ambazo si za ukweli, inaumiza, haieleweki. walikuwa vipi? Tayari kucheza iwapo walikuwa kweli na korona? Kwengineko, Mali siku ya Jumapili walipepetana na Uganda katika mchezo wa mwisho wa kuwania tiketi ya kufuzu fainali za kombe la dunia nchini Qatar. Bao la dakika 19 la Kalifa Kulibali lilitosha kuivusha Mali hadi kwenye kisiwa cha mechi za mchujo. Mbali na hayo goli la nahodha Andre Ayew kupitia mkwaju wa penalti lilitosha kuivusha salama Ghana katika mechi za kufuzu kombe la dunia barani Afrika na kuiwacha hoi Afrika Kusini. Ushindi huo umefanya Ghana itingi ya hatua ya mchujo licha ya kuwa na alama sawa na Bafana Bafana Bafana. Ethiopia imemaliza katika nafasi ya tatu katika kundi J baada ya kutoa sare ya bao moja kwa moja na Zimbabwe jijini Harare. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia imetinga hatua ya mchujo baada ya kuizaba Benin mabao mawili kwa mtungi jijini Kinshasa katika mchuano wa kundi J. Mabao ya DRC yalifungwa na Dieumerci Mbokani na Ben Malango. Licha ya kukosa huduma za Sadio Mane, anayeuguza jeraha, lakini Senegal iliibuka kidedea kwenye kundi lake baada ya kuisasambua Congo Brazzaville mabao mawili kwa sifuri. Tukitoka nje ya bara Afrika, kwingineko Kylian Mbappe aliyefungia Ufaransa zaidi ya hatrik na kuongoza washikilizi hao wa kombe la dunia kuinyoa kwa chupa Kazakhstan kwa kuisagasaga mabao manane kwa mtungi siku ya Jumamosi katika mchuano wa kundi da ugani Park des Princes jijini Paris. Kikosi hicho kwa sasa kinadhibiti kilele cha kundi da kwa alama 15, nne zaidi ya nambari mbili Finland, ikiwa imesalia mechi moja zaidi. Mbappe, aliyepachika kimiani jumla ya magoli manne kati ya manane yaliyofungwa na no, ufaransa Karim Benzema, Andrena Rabiot na Antoine Griezmann alifunga penalti, ndio wanasoka wengine waliochangia kudhalilishwa Kazakhstan ambao sasa wanavuta mkia wa kundi D kwa alama tatu kutokana na mechi nane zilizopita. Denmark wanaoselelea kileleni mwa kundi F kwa alama 27 tayari wamefuzu kwa fainali hizo za kombe la dunia. Kwengineko, Ubelgiji walifuzu kwa fainali za kombe la dunia Jumamosi usiku baada ya kuipepeta Estonia mabao matatu kwa moja katika mechi ya kundi E iliyosakatwa katika uwanja wa Bodwin jijini Brusels. Croatia na usiku ya Jumapili ilifanikiwa kutinga kombe la dunia baada ya kuambulia ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Rasia. Rasia ilijifunga bao la kisigino kupitia Fedor Kurdiashow katika mchuano huo. Uholanzi kwa upande wao walifungwa mabao mawili chini ya dakika kumi za mwisho katika kipindi cha pili, katika mchuano wa kundi J wa kufuzu kombe la dunia ulioshuhudia Montenegro waliotoka nyuma na kulazimisha sare ya mabao mawili kwa mawili katika uwanja wa Portugisa City. Matokeo hayo yaliumbisha kabisa matumaini ya Uholanzi kujikatia tiketi ya kuelekea Qatar, yakizingatiwa kwamba ushindi ungeliwawezesha kufuzu ikisalia mechi moja zaidi. Licha ya sare, Uholanzi wangali kileleni mwa kundi D kwa alama ishirini, mbili zaidi kuliko nambari mbili Uturuki na nambari tatu Norway, watakaokutana nao katika mechi ijayo Novemba kumi na sita jijini Amsterdam. Sare ya aina yoyote dhidi ya Norway itawezesha Uholanzi kujikatia tiketi ya Kombe la Dunia. Uhispania imefuzu pia baada ya kuichabanga Sweden bao moja kwa sifuri. Ureno walipoteza fursa ya kuvuna tiketi ya moja kwa moja baada ya kutandikwa mabao mawili kwa moja na Serbia, jambo lililomvunja moyo Cristiano Ronaldo. Brazil ilikuwa timu ya kwanza kutoka Amerika ya Latini kufuzu kwa fainali zijazo za kombe la dunia baada ya kusajili ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Colombia katika uwanja wao wa nyumbani. mechi ya mwisho itakayopigwa na Brazil ni gozi la ugenini litakalowakutanisha na washikilizi wa taji la Kopa Amerika, Argentina, katika mji wa San Juan mnamo Novemba 16. Na kwa mechi hizo za kufuzu kombe la dunia nchini Qatar mwakani ndizo zinazotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe kumi Rabiul Thani mwaka 1443 Hijiria, sawa na Novemba 16 mwaka na 2021 miaka elfu moja mia mbili arobaini na mbili iliyopita inayosadifiana na tarehe kumi Rabiu Thani mwaka elfu mbili na moja hijiria alifariki dunia Bibi Fatima Al Masuma alaihi ssalam, binti wa Imamu Musa bni Jafar Alkadhim alaihi ssalam. Bibi Fatima Almasuma alizaliwa mwaka 173 hijiria katika mji wa Madina. Alikuwa mwanamke mwenye fasaha katika uzungumzaji, elimu, hodari, zahidi na mchamungu. Mwaka mmoja baada ya kaka yake yani Imamu Ali bin Musa Ridha alayhim salam kuwasili Khurasani nchini Iran, Bibi Maasuma aliondoka Madina kwa lengo la kumfuata kaka yake, lakini akiwa njiani alisimama katika eneo la Qum na kufariki dunia katika eneo hilo kutokana na maradhi au kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia kutokana na sumu aliyopewa Tarehe kumi Rabiu Thani mwaka elfu moja mia tatu na thelathini Hijiria, yaani siku kama hii ya leo miaka mia moja kumi na tatu iliyopita, haram tukufu ya Imamu Ali bin Musa Ridha alayhim ssalam wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na Ali zake katika mji mtakatifu wa Mashhad, kaskazini mwa Iran, ilishambuliwa kwa mizinga na wavamizi wa Kirusi. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya Mmarekani Mogan Schuster kuanzisha kikosi maalumu cha polisi ya hazina kuu ya Iran. Urusi ilitambua hatua hiyo kuwa ni kinyume na masilahi yake haramu nchini Iran. Mashambulizi hayo yalisababisha hasara kubwa kwa haram ya mjukuu huyo wa Mtume, na mali za thamani za eneo hilo tukufu ziliporwa na wavamizi hao. Miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo, mji wa mpakani wa Susan Gerd huko kusini magharibi mwa Iran ulishuhudia mapambano kati ya wapiganaji wa, wa Kiislamu na wanajeshi vamizi wa utawala wa zamani wa Irak. Operesheni hiyo ya kujihami ilifanywa na wapiganaji shupavu mia mbili wa Iran waliojumuisha wanajeshi wa ulinzi, wanamgambo wa kujitolea na idadi kadhaa ya wenyeji wa mji huo waliokuwa wakitumia silaha nyepesi dhidi ya jeshi vamizi la Sadam. Katika operesheni hiyo wapiganaji shupavu wa Iran chini ya uongozi wa shahidi Dr Mustafa Chamran walipambana vikali na kufanikiwa kukomboa mji wa Susangerd, na siku kama ya leo miaka 23 iliyopita, Alama Muhammad Taki Jafari, mwana falsafa na mwanafikra mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 1304 Hijiria Shamsia katika mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran. Kipaji chake kilidhihiri na kuchomoza tangu akiwa katika kipindi cha ujana, na kabla ya kuanza shule ya msingi alikuwa tayari amejifunza Qurani Tukufu. Akiwa shuleni alionekana kuwa mwenye kipaji kikubwa. Hata hivyo, umaskini ulimfanya aache shule na kuanza kufanya kazi. Sambamba na kufanya kazi, Alama Muhammad Taki Jafari alitumia muda wake wa ziada kusoma masomo ya dini. Alama Muhammad Taki Jafari ameandika vitabu vingi na tarjuma na tafsiri ya Nahjulbalagha ndiyo kitabu muhimu zaidi cha mwanazuoni huyo. Shukran sana Amir Ibrahim kwa makala hiyo yaliyo katika historia. Anasoma maoni ya msikilizaji wetu Kalekela Omar Mahmud kutoka Tanzania, ameandika, tuna washauri wa Libya waungane na Saif al-Islam Gaddafi kugombea urais nchini Libya. Akaandika, Walibya hawatakii kuwa na mihemko, lazima watafakari kwa umakini juu ya mwelekeo wa nchi yao, na pia wakumbuke fadhila za aliyekuwa rais wao Kanali Muammar Gaddafi. Shukran sana Kalekela Omar Mahmud kutoka Tanzania. Msikilizaji wetu Abdallah Ali Makajura, Tabora, anasema asante. Nawe pia tunakushukuru e, kwa maoni yake. Hapa naona ni msikilizaji Hashim Bilali anasema, Walibia mnaandamana kupinga gombea urais Sefu Islam Gadafi sawa, nyinyi mnataka Libya mipeke wapi? Mbona mnafanya mambo ambayo si mazuri? E, shukrani sana. Na msikilizaji wetu mwingine hapa ni Sherali Fadhil wa Dar es Salam, Tanzania, ameandika jamii ya kimataifa waadilifu wote tuko pamoja na wapiganaji wa Palestina katika ukombozi wa taifa lao. tunaishukuru tunaishukuru taifa la Iran kusimama madhubuti na Wapalestina. Anasema aibu ilioje kwa baadhi ya nchi za kiarabu kuwafanyia khiana wenzao Waarabu wa Palestina. Hii ndio hujahili wao kwa vitendo. Shukran sana msikilizaji wetu Sherali Fadhil kutoka Dar es Salam, Tanzania, kwa maoni yako haya. Na Abdullahi Makajura yeye, kama ilivyo ada na desturi, anasema asante uh, sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Serikali ya uokovu wa kitaifa, wizara ya mambo ya nje ya serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen imesema kuwa hatua ya wanamgambo wa muungano vamizi wa Saudi Arabia ya kuwanyonga mateka kumi wa jeshi la Yemen huko magharibi mwa nchi hiyo ni jinai za kivita. Na jeshi la Nigeria limetangaza kuwa limeangamiza wapiganaji hamsini wa kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daesh katika operesheni kubwa iliyofanyika kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Wanajeshi wa nchi hiyo wamefanikiwa kuangamiza zaidi ya wapiganaji hao hamsini wa Daesh na kuharibu zana zao za kivita katika operesheni yao kubwa waliofanya eneo la Skirauba katika jimbo la Bono kaskazini mwa Nigeria. Nawashukuru ni wasikilizaji wote kwa kuwa nami na kwaherini.