Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, si abudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendao wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Ni wakati mwingine tena tunawakaribisha kujiunga nasi kuanzia ya mwanzo hadi tamati ya matangazo. Mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu ni mimi Asmahani Ghanima Muhammed. Ni matangazo mubashara kutoka katika studio zetu za Jame Jam, na leo ikiwa ni Novemba kumi na tano, Jumatatu njema kabisa tuliojaliwa na Mola Muumba, amin ya rabil alamin, ambayo ni sawa na tarehe tisa rabiuthani thani elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria hijiria, katika matangazo usiku huu, wapendwa sikilizaji, tuna habari za kikanda kimataifa, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho kuendelea mgogoro wa kisiasa nchini Sudan, na vipindi tumeandalia kipindi maalum ambacho kitazungumzia wafati wa Bibi Fatma masum adei hassalam. Tutakuwa na ulimwengu wa michezo na makala yetu ya leo katika historia, tukiwa na wingi wa matumaini. Mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo. Msikilizaji wa redio Teherani idhaa ya Kiswahili na mfuatiliaji wa tovuti tovuti yetu ni pastoday.com sw, usikose kuipitia. Tunakaribisha maoni yako, mpendo wa msikilizaji, kupitia ujumbe mfupi, nikimaanisha SMS. Nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 989035065487 Unaweza vilevile kutupata kutumia aplikesheni yetu ya irb wad service. Utaweza kutupata, tunasikika pia kupitia setelaiti redio wa shirika Maarifa FM. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika mubashar. Karibuni kwa nasi timia saa tatu kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza ni vichwa vya habari. Rais asema Irani na Uturuki zinapaswa kujiandaa kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa pande zote. Askari 19 wa Burkina Faso, wanne wa Mali wa uwawa katika hujuma za kigaidi. Nigeria yashambulia asasi ya Marekani kwa kuipaka matope. Afrika Kusini ya mnawa raia wake atakayeshiriki tamasha la ulimbwende Israel pamoja na habari nyingine. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na kufanya mazungumzo hapa Tehran na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki na kusisitiza kuwa Irani na Uturuki zinapaswa kujiandaa kuimarisha uhusiano wa sasa kuelekea kwenye ushirikiano wa pande zote. Katika mazungumzo yake ya leo na Mevlut Cavusoglu, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Rais Sayed Ibrahim Raisi ameashiria namna kustawisha uhusiano kati ya nchi mbili, hususan katika uga wa kibiashara na kiuchumi kutayanufaisha mataifa mawili na akasema Iran na Uturuki zinapaswa kujiandaa kuimarisha uhusiano wa sasa ili kukuza ushirikiano wa pande zote kwa kukamilisha ramani ya njia ya ushirikiano wa nchi mbili. Rais wa Iran amesema ushirikiano wa kikanda wa nchi mbili unapaswa kustawi zaidi na kwamba ushirikiano wa kimataifa na kuwa ushirikiano wa kimataifa na akasema, kwa kuzingatia nafasi muhimu ya nchi hizi mbili, aina hii ya maingiliano inaweza kuwa na ufanisi katika masuala ya kimataifa. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki ame, Mevut Kavusogu amesisitiza kuwa nchi yake inataka kuzidisha kazi kasi ya kuimarisha uhusiano wake na Iran na kwamba Ankara kumrazi amesema, na Ankara inataka kuimarisha na kuboresha ushirikiano wa pamoja na Iran kwa kuzidisha hali ya utulivu na uhusiano wa kibiashara katika eneo la keukesha ya kusini. Watu ishirini wakiwemo askari wasiopungua kumi na tisa wa serikali ya Burkina Faso wameuawa katika shambulio la kigaidi kaskazini mwa nchi hiyo. Maxim Kone, waziri wa usalama wa Burkina Faso, amethibitisha habari hizo na kuongeza kuwa wanajeshi 19 wa Burkina Faso wameuawa katika shambulio la jana Jumapili baada ya kambi ya jeshi ya Inata katika mkoa wa Soum eneo la Sahel kushambuliwa. Amesema operesheni ya kukabiliana na magaidi hao ingali inaendelea huku akiwataka wakazi wa, wa maeneo hayo kuwa macho na kushirikiana kwa karibu na, na maafisa usalama. Katika hatua nyingine, askari wanne wa Mali wameuawa huku wengine 14 wakijeruhiwa katika shambulio wa la kigaidi kusini magharibi mwa nchi. Shirika la habari la Sputnik limenukuu limenukuu taarifa ya jeshi la taifa la Mali iliyosema kuwa genge moja la magaidi waliokuwa wamejizatiti kwa silaha jana dhuhuri walishambulia kituo cha usalama katika eneo la Kulikoro na kuanza kufatua risasi kiholela. Habari zaidi zinasema kuwa mbali na askari wanne wa Mali kuuwawa na wengine kumi na nne kujeruhiwa, lakini jeshi hilo limefanikiwa kuwaangamiza magaidi sita. Serikali ya Nigeria imeijia juu asasi moja isiyo ya kiserikali ya Marekani iliyodai kuwa utawala wa nchi hiyo ya Afrika magharibi unaunga mkono ugaidi. Katika taarifa, waziri wa habari na utamaduni wa Nigeria Lai Mohammed ametaja tuhuma hizo zilizotolewa na shirika la Global Advocates for Terrorism Eradication kama madai ya kuchukiza na yaliyotolewa kwa lengo la kudhoofisha vita vinavyoendelea dhidi ya magenge ya kigaidi na wabeba silaha katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Waziri Mohammed amebainisha kuwa shirika hilo la Kimarekani linalodai kufanya kampeni za kukabiliana na ugaidi duniani linapaswa kupuuza kupuuzwa kwa kuwa limechanganyikiwa na halina maana. Amesema shirika hilo la GATE halina maana wala umuhimu wowote. Inawezekanaje shirika ambalo ni la uhakika kuhituhumu serikali inayopambana na jinamizi la ugaidi na ujambazi kuwa inafadhili ugaidi? Waziri wa habari na utamaduni wa Nigeria amesema serikali ya Abuja itaendelea kupambana na ugaidi wa ndani ya nchi na wenye mfungamano na magenge ya kigaidi ya dunia. Shirika hilo la GATE kwa kifupi, hivi karibuni liliitaka wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuwaweka baadhi ya maafisa wa serikali ya Nigeria katika orodha ya eti waungaji mkono wa ugaidi, likidai kuwa dalili zote zinaashiria kwamba kinachofanyika nchini Nigeria hivi sasa ni ugaidi unaofadhiliwa na serikali. Makao makuu ya jeshi la Uganda yamesema kuwa wanajeshi wote wa nchi hiyo ni lazima wawe na nidhamu, iwe wako ndani au nje ya nchi hiyo. Taarifa kamili tunaipata kutoka kwa mwandishi wetu Kigozi Smile, kutoka Kampala. Kwa vyovyote vile, wanajeshi wa tabia mbaya Hawatavumiliwa katika jeshi la Uganda kwa sababu wajibu mkuu wa jeshi hilo ni kulinda wanadamu na mali zao. Kwa mujibu wa taarifa rasmi iliyotolewa kutoka makao makuu ya jeshi la Uganda, kufuatia hukumu iliyotolewa dhidi ya wanajeshi wawili waliotenda maovu nchini Somalia, ambao walihukumiwa kifo na wengine watatu kifungo cha miaka 39 kila mmoja wao, ambao walikuwa sehemu ya jeshi la Amson wakilinda amani chini ya mpango wa AU. Wanajeshi wote wa Uganda wamehimizwa upya kuhifadhi kanuni za busara mno katika taaluma hiyo. Kuhusu swala hilo, naibu msemaji wa jeshi la taifa, luteni kanali Kakurungu, anabainisha ikaweka upelelezi na matokeo <mucho> a aperelezi yakasema kwamba mahakama wa Uganda iende watimize wata ikiungozwa liajianduilkaish mara nyingi wanajeshi wa Uganda wamepatikana na hatia ya kuvunja kanuni na maadili ya kazi yao kuu ya kulinda wananchi na mali zao humo nchini na nje ya taifa wanapopelekwa kulinda amani. Licha hayo, jeshi la polisi nalo linalaumiwa kutokana na jinsi mapolisi hao wanavyowatendea washukiwa wa aina mbalimbali. Mwezi Novemba mwaka jana, visa vya kuwaua na kuwajeruhi wananchi vilitukia nchini baada ya kiongozi wa Chagulanyi Robert hukamatwa na walinda usalama, ambapo ghasia zilitukia baina ya walinda usalama na wananchi. Watu zaidi ya sabini waliuawa. Rais Museveni aliahidi kulipa fidia waathiriwa, lakini hadi leo hawajapata haki yao, jambo linalopunguza imani ya wananchi kwa walinda usalama. Licha ya hayo, kikosi maalum cha Flying Squad katika jeshi la polisi nchini Uganda kimefuuriwa tena baada ya inspekta mkuu wa polisi Martin Okoth kuwapiga msasa mapolisi wa kikosi hiki. Kikosi hicho kilikuwa kimeondolewa miaka miwili iliyopita, lakini inspekta mkuu Okoth ametetea hatua hiyo kwamba kikosi hicho kimerejeshwa kwa lengo la kupambana na magaidi. Wakati huo huo, akawatahadharisha wananchi juu ya vyuma vinavyopatikana katika sehemu mbalimbali za taifa hususan zilizokuwemo mapigano makali miaka ya nyuma. Mabomu ya aina hii yameua watu kadhaa baada ya kulipuka, waathiriwa wakihisi kwamba ni sehemu za skrepu ama vyuma takataka vinavyoweza kuyeyushwa tena na kutumiwa kwa utengenezaji wa vifaa vingine. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukrani sana Kigozi kwa ripoti yako hiyo. Mjumbe maalumu wa rais wa Iran katika maswala ya Afghanistan amesema Marekani ilipata pigo na kushindwa vibaya huko Afganistan, na sasa inajaribu kuliunga mkono kundi la kigaidi la Daesh. Hassan Kazimi Komi ameasema hayo leo Jumatatu baada ya kuwasili mjini Kabul, na akasema nchi vamizi ambayo ilitawala Afghanistan kwa miaka ishirini sasa inajaribu kuyapiga jeki makundi ya kitakfiri baada ya kushindwa. Komi ameeleza bayana kwamba lengo la safari yake huko Afghanistan ni kufanya mazungumzo na maafisa wa kundi la Taliban linaloongoza hivi sasa nchini humo kuhusu serikali ya mpito ya nchi hiyo, masuala ya kisiasa, kiuchumi, usalama na kuhusu wakimbizi wa Kiafghani. Mjumbe huyo maalum wa Rais Ibrahim Raisi wa Iran amebainisha kwamba Jamhuri ya Kiislamu inaheshimu azma na irada ya watu wa Afghanistan, na mtazamo wa serikali ya Tehran unaenda sambamba na mtazamo wa Waafughani. Serikali ya Pretoria imejibari na uamuzi wa bi Afrika Kusini la Lela Mswane wa kukubali mwaliko wa kushiriki tamasha la ulimbwende linayotazamiwa kufanyika mwezi ujao huko Israel. Waziri wa utamaduni na sanaa wa Afrika Kusini Nathi Mthethwa amesema serikali imejaribu kumshawishi mwanamke huyo ambaye hivi karibuni alivikwa taji la kuwa mwanamke mrembo zaidi nchini humo asishiriki katika shughuli hiyo inayoandaliwa na Israel, lakini mwito wao ukaangukia sikio la kufa. Amesema serikali ya Afrika Kusini haijahusika kivyovyote na maandalizi au ushiriki wa mwanamke huyo katika tamasha hilo la urembo linalotazamiwa kufanyika Disemba kumi na mbili katika mji wa Eilat huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Israel. Waziri huyo ameonya kuwa kushiriki kwa mwanadada huyo kwenye mashindano hayo ya Israel sanjari na kupuuza mwito wa wananchi walio wengi kutamponza Bi Afrika Kusini katika mustakbali wake na kubadilisha namna jamii inavyomtazama kama mwanamke mchanga wa Kiafrika. Na jamhuri ya Afrika ya Kati wiki iliyopita ilitoa waranti wa kutiwa mbaroni na kufikishwa katika mahakama maalumu ya jinai za kivita ya nchi hiyo zaidi ya viongozi thelathini wa makundi ya wanamgambo wa nchi hiyo ili kujibu tuhuma zinazowakabili. Mwandishi wetu wa Brazzaville Mose Mwasi ametuandalia ripoti ifuatayo. Wa kwanza katika orodha hii ni yule aliyekuwa rais wa nchi hiyo bwana Francois Bozize, ambaye ni mkuu wa wanamgambo wa CPC na akiwa anaishi kwa sasa katika mji mkuu wa Chad Njamena kama mkimbizi. Mwingine katika orodha hiyo ni mwanawe rais huyo bwana Jean Francois Enevesa Bozize. Na nikitaja wengine wachache walioko katika orodha hiyo ni pamoja na majenerali wa Antibalaka kukiwemo Ali Darasa wa UPC, Noradin Adama wa FPRC, Maximo Kom wa Antibalaka, Jenerali Bobo kiongozi wa R-3. Na waraka huu umeshughulikia pia wanasiasa, bwana Karim Mekaswa aliyekuwa spika wa Bunge la Taifa ametwisha tuhuma hizi. Hata hivyo, kati ya viongozi hao wote niliowataja, ni mmoja tu ndiye aliyoko kizuizini, Wakati wengine wote wanaishi nchi za nje. Hali hii imempelekea mwanasheria mkuu wa serikali bwana Eric Didier Tambo kusema ni lazima patatolewa waraka wa kimataifa wa kuwashika wale wote walioko katika nchi za nje ili warejeshwe nchini na kuja kujibu hatia zao, na kama hawataweza kurejea nchini haraka iwezekanavyo, basi watahukumiwa bila ya wao kuwepo mahakamani. Mwanasheria huyu mkuu wa serikali anazidi kusema kwamba hatua hizi zinachukuliwa kulingana na maazimio ya mkutano wa marais wa nchi za kanda ya maziwa makuu CEPGL uliofanyika katika mji mkuu wa Angola mwanzoni mwa mwaka huu, ukitaka pafanyike mazungumzo ya maridhiano kitaifa, maridhiano ambayo yataweza kuleta amani ya kweli. Katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, nchi ambayo imekumbwa na mapigano yanayosemwa ni ya wenyewe kwa wenyewe kwa muda mrefu, wakati ukweli wa mambo ni mkoloni mkongwe ndiye anayewagawa na kuwavuruga watu hawa kimakabila na kimadhehebu, akitaka waendelee kumpigia saluti. Na ijulikane vizuri, ingawa tarehe rasmi ya kushtakiwa watuhumiwa hawa haijatolewa Watatizi wa siasa za Jamhuri ya Afrika ya Kati wanaamini kwamba itabidi watuhumio hao washikwe na kufikishwa mahakamani baada ya kufanyika mazungumzo ya maridhiano kitaifa, ingawa tarehe rasmi nayo ya mazungumzo hayo haijaweza kupewa, iwapo tu hawataweza kukiri hadharani makosa yao. Hivyo ni njia rahisi ya serikali kutaka wale wote ambao wamewekwa katika orodha hii wajiandae kukabiliana na sheria kwa njia ya kutubu au wafikishwe kotini. Mosi Mwasi, Brazzaville. Asante sana Mosi kwa ripoti yako hiyo, na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. na sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kuendelea mgogoro wa kisiasa huko Sudan. Maandamano ya kupinga mapinduzi yaliyofanywa na jeshi la Sudani dhidi ya serikali ya mpito ya nchi hiyo yangali ya yanaendelea huku wananchi wakitaka kurejeshwa madarakani serikali ya kiraia. Sambamba na hayo, ripoti iliyotolewa Jumatatu na tume ya madaktari wa Sudan inasema idadi ya watu waliowawa kwa kupigwa risasi na wanajeshi katika maandamano ya Jumamosi iliyopita imefikia watu wanane. Sudan ilitumbukia katika mgogoro mkubwa zaidi baada ya kamanda wa jeshi la nchi hiyo Jenerali Abdul Fattah Al Burhan kufanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali ya mpito. Baada ya mapinduzi hayo, jeshi la Sudan lilimtia nguvuni waziri mkuu wa serikali hiyo Abdullah Hamdok na kutangaza hali ya hatari nchini humo. Baada ya kupita zaidi ya wiki mbili sasa tangu baada ya mapinduzi hayo, Jenerali Al Burhani ameahidi kuunda serikali mpya baada ya kuunda baraza jipya la utawala analoliongoza yeye mwenyewe. Hata hivyo, Sudani bado inaendelea kushuhudia machafuko na maandamano ya kila siku ya wapinzani wanaotaka kurejeshwa utawala wa kiraia nchini. Vituo vya kibiashara na mashirika mbalimbali yamefunga kazi zao mjini Khartum na makundi na vyama vya upinzani vinaendelea kuhimiza uwasi wa kiraia kote huko Sudan. Tume ya madaktari wa Sudani inasema kwamba hadi sasa watu ishirini na tatu wameuawa katika maandamano yanayoendelea nchini humo tangu baada ya mapinduzi ya tarehe 25 mwezi Oktoba. Zaidi ya Wasudani 215 pia wamejeruhiwa. Jumamosi iliopita, Khartum na miji mingine mikubwa ya Sudan ilishuhudia maandamano makubwa yanayoshinikiza kurejeshwa madarakani utawala wa kiraia na kupinga mapinduzi ya jeshi. Msemaji wa muungano wa jumuia za wafanyakazi nchini Sudan anasema hatua zilizochukuliwa na Jenerali Al Burhan ni kinyume cha sheria na sisi tutaendeleza maandamano dhidi vile vile ya hatua hizo. Vilevile jamii ya Sudani itaendeleza mapambano kupinga mapinduzi ya jeshi. Sambamba na hayo, madola ya kigeni pia yamezidisha uingiliaji kati katika masuala ya ndani ya Sudan. Wasudani wengi pia wanasema yanayoshuhudiwa hivi sasa nchini humo na hata mapinduzi ya Al Burhan ni matokeo ya uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Waziri mkuu wa zamani wa Qatar Sheikh Hamad bin Jassim Al-Thani anasema yanayotokea sasa huko Sudan ni matokeo ya awali ya mipango na ushirikiano wa Israel na moja kati ya nchi za Kiarabu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani pia ametoa matamshi yanayoingilia mambo ya ndani ya Sudan akisema Washington imeanzisha mtandao wa kidiplomasia kwa ajili ya kutafuta suluhisho la mgogoro wa Sudan. Kwa sasa kunafanyika juhudi za upatanishi kwa ajili ya kutafuta suluhisho la mgogoro wa kisiasa huko Sudan. Raia wa Sudan, kupitia vyama na makundi ya kiraia, wanasisitiza kuwa wataendeleza maandamano ya upinzani hadi itakapoundwa serikali ya kiraia na kuitishwa uchaguzi huru. Naendelea kutegea sikio, matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakaribisha vipindi vyetu. Tutaanza na kipindi hiki maalum ambacho tumeandalia kwa mnasaba wa kukumbuka kuwaga ya dunia Bibi Fatima Masuma alaihssalam, atakaofuatiwa na ulimwengu wa michezo. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu cha leo ambacho kinakujieni maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Bibi Fatima Maasuma, mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na dada yake Imam Ali bin Musa Ridha alaihim salam. Endeleeni kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni kwa, kwa leo. Tarehe kumi Rabia Wathani, ulimwengu wa Kiislamu unakuwa katika makiwa na msiba wa kuondokewa na mwanamke adhimu ambaye katika siku za mwishoni mwa umri wake aliipamba ardhi ya Irani, yaani mji wa Kum, baada ya kuelekea katika eneo hilo na kufariki dunia katika mji huo. Kwa mnasaba huu mchungu, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote hususan wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Na katika kipindi hiki tunatupia jicho angalau kwa muhtasari sira na mwenendo wa kimaadili na kijamii wa mwanamke huyu adhimu, Bibi Fatima Masuma. Alizaliwa katika mji mtakatifu wa babu yake, yaani Madinatul Munawara, katika mwezi Dhulqada mwaka 173 hijiria na alifariki dunia tarehe kumi Rabiu Thani mwaka mia mbili na moja katika mji wa Qum. Alizaliwa na kukulia katika familia ambayo ni chemichemi ya elimu, maarifa, taqwa, subira na maadili mema. Baba yake mtukufu, yaani Imamu Musa bin Jafar al Kadhim alayhi ssalam, ni imamu wa saba katika kizazi cha mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake Mama yake alikuwa Najma na alimzaa baada ya Imama Ali bin Musa Ridha na kumpa jina la Tahira. Kati ya watoto wote wa Imamu Musa al Kadhim, Bibi Fatima al Maasuma ndiye aliyekuwa na makamu na nafasi ya juu zaidi kielimu na kimaadili baada ya kaka yake, yaani Imama Ali bin Musa Ridha alayhim ssalam. Katika kipindi cha uimamu wa kaka yake Ali bin Musa Ridha alayhi wassalam Bibi Fatima Almasuma alikuwa akinukuu na kusimulia hadithi na kuelimisha umma wa Kiislamu. Alinukuu hadithi nyingi kutoka kwa baba na babu zake ambazo zinakubaliwa na zimepokewa na maulama wa Shia na Suni. Miongoni mwa hadithi hizo ni ile iliyopokewa kwa sanadi iliyo madhubuti inayosema Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam amenukuu kutoka kwa baba yake, yani Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam kwamba amesema, mtu anayefariki dunia hali ya kuwa anawapenda Ali wa Muhammad hufa akiwa shahidi, anayefariki dunia hali ya kuwa anawapenda Ali Muhammad hufa akiwa amesamehewa madhambi yake hadi pale Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anaposema, anayefariki dunia hali ya kuwa anawaudhi Ali Muhammad hufa akiwa kafiri na kwamba hata nusa harufu ya pepo. Hadithi hii wapenzi wasikilizaji, imepokewa na maulama wakubwa wa kishia na kisuni kama Alfakhru Razi katika kitabu cha Altafsiru Lkabir, Imam Zamakhshari katika tafsiri yake ya Qurani ya Alkashaf na Qurtubi katika tafsiri yake ya Qurani tukufu. Bibi Maasuma alikuwa kilele cha utakasifu wa maadili na mwenendo mwema. Sababu ya kuwa kileleni na utukufu wa bibi huyu mwema ni maadili aali, kama vile kujipamba kwa sifa za subira, busara, hikima na istiqama. Wanahistoria wameandika kwamba siku moja kundi moja la wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, walikwenda mjini Madina kwa ajili ya kupata majibu ya maswali waliyokuwa nayo kutoka kwa Imam Musa Alkadhim. Walipofika nyumbani kwa mtukufu huyo, waliambiwa kwamba ameenda safarini. Watu hao walilazimika kuandika maswali yao na kuyakabidhi kwa familia ya Imam ili waweze kupata majibu yake watakapokuja tena mjini Madina. Siku kadhaa baadaye, watu wa kundi hilo walikwenda nyumbani kwa Imamu Kadhima alaihi ssalam kwa ajili ya kuaga familia yake, lakini walikuta kwamba Bibi Maasuma alikuwa tayari amejibu ya maswali yao yote ya kielimu na kifikhi kwa njia ya maandishi. Walifurahishwa sana na jambo hilo, na walipokuwa njiani wakirejea makwao walikutana na Imam Kadhim alaihi salam na kumhadithia yaliyotukia. Imam alisoma majibu ya Bibi Fatima al Masuma na kuyapasisha yote, kisha akasema, baba yake awe fidia na mhanga wake. Japokuwa cheo cha isma, umaasumu na kutofanya dhambi, licha ya kuweza kufanya hivyo, ni cheo adhimu na mahsusi kwa manabii na mawasi wao lakini wapo watu wengine katika historia ambao walifikia daraja ya juu ya takwa na kumcha Mwenyezi Mungu na kufikia daraja ya isma na umaasumu kwa ikhlasi na utakasifu wa nafsi zao. Jina la Bibi Maasuma ni Fatima Lkubra, lakini mwanamke huyu alifikia nafasi ya juu ya kiroho na utakasifu wa nafsi kiasi kwamba Imam Ridha alaihi ssalam alimpa lakabu ya maasuma maana ya mtu maasumu na asiyetenda dhambi. Wapenzi wa sikilizaji, sira na mwenendo wa kisiasa na kijamii wa mtukufu huyo inaonekana wazi wazi kwa kutadabari katika safari iliyofanywa na Bibi Maasuma kwenda kumtembelea Imam Ridha alaihi ssalam, ambaye wakati huo alikuwa Khurasan kwa amri ya mtawala wa wakati huo wa kizazi cha Bani Abbas. Wakati khalifa wa utawala wa Bani Abbas, Mamun, alipomlazimisha Imam Ridha kuhamia Marwa iliyokuwa kaskazini mwa Irani ya zama hizo kwa shabaha ya kutuliza malalamiko ya Waislamu na kuwahadaa kwamba imamu alikuwa mrithi wa kiti cha utawala na ukhalifa. Bibi Maasuma akiwa pamoja na kaka zake kadhaa, alielekea katika eneo hilo kwa shabaha ya kufichua uso wa kinafiki wa Bani Abbas na kuzindua umma wa Kiislamu kuhusu nafasi ya uimamu na utawala wa kizazi maasumu cha mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Kuondoka kwa Bibi Maasuma katika mji wa Madina na kukabiliana kwake na maafisa wa utawala wa Kiabasi alipokuwa njiani kuliwafanya watu waelewe kwamba kauli ya Khalifa Maamun kwamba Imam Ridha alikuwa mrithi wa kiti cha ukhalifa baada yake ilikuwa hadaa na ujanja mtupu, hususan pale msafara wa Bibi Maasuma ulipofika eneo la Save na kuhujumiwa na maafisa wa mtawala huyo wa Kiabasi. Maafisa wa utawala huo waliuzuia msafara huo kuendelea na safari kuelekea Marw na kuwaua shahidi baadhi ya watu waliokuwa pamoja na Bibi Maasuma, wakiwemo kaka zake na ndugu zake kadhaa. Tukio hilo lilikuwa chungu na zito sana kwa mtukufu huyo, kiasi kwamba alipatwa na maradhi na kuugua sana. Baada ya kutambua kwamba hawezi tena kuelekea Maru, Bibi Maasuma aliwataka watu wa karibu yake wampeleke katika eneo la Qum. Alisema, nipelekeni Qum kwa sababu nimemsikia baba yangu akisema, mji wa Qum ni kituo cha wapenzi wa Ahli Baiti wa Mtume wetu Muhammad salallahu alaihi wa alihi wasalam. Baada ya habari hiyo kuwafikia watu wa Qum, Watu wengi sana walijitokeza kwenda kumlaki bibi Maasuma. Miongoni mwao alikuwemo Musa bin Khazraj kutoka kizazi cha Saad, ambaye aliharakia kwenda kuulaki msafara wa mtukufu huyo. Alishika hatamu ya ngamio ya bibi Fatima al Maasuma na kuongoza msafara huo hadi katika mji wa Qum. Musa bin Khazraj alikwenda moja kwa moja nyumbani kwake na kupata fahari ya kuwa mwenyeji wa mtukufu huyo. Hata hivyo Bibi Maasuma, ambaye baada ya kuuawa shahidi kaka zake waliokuwa pamoja naye safarini, alikuwa amepatwa na maradhi makali, alifariki dunia siku kumi na sita au kumi na saba baadaye na kurejesha roho kwa Mola wake Muumba, inna lillah wa inna ilaihi rajiun. Katika siku kadhaa za kuwekwa kwake katika mji mtakatifu wa Qum, Bibi Fatima Almasuma alikuwa na eneo maalum la ibada na kunong'ona na Mola wake ambalo lingalipo hadi hii sasa katika madrasa inayojulikana kwa jina la Setiye. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa Radio Tehran na karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tuesote hadi tamati ya kipindi. Tuanze na soka la wanawake barani Asia. Klabu ya soka ya shahridori serjan ya Iran imebuka mshindi wa pili katika mashindano ya klabu bingwa barani Asia ya wanawake ya AFC kwa mwaka huu elfu mbili ishirini na moja. Serjon imeambulia nafasi ya pili baada ya kukubali kuzabwa mabao mawili kwa moja na klabu ya Aman ya Jordan katika fainali iliyopigwa Jumamosi katika uwanja wa Akaba development corporate. Mabao yanahodha Meisa Jibara na Shahnaz Jabrin yalitosha kuwapaisha Waarabu katika kiputi hicho cha aina yake. Klabu hiyo ya wanawake wa Iran ilihitaji walau sare ili iweze kulitoa taji hilo la kibara, lakini maji yakazidi unga katika fainali. Bao la kufutia machozi la Shahridoria Iran lilifungwa na Afsani Chatrenur kupitia mkoaji wa penalti katika kipindi cha lala salama. Klabu hiyo ya Iran ilikunguta Gokulam ya India bao moja kwa mtungi katika mchuano wa Jumatano, na kabla ya hapo ilikuwa imegaragaza Bunyodkor ya Uzbekistan mabao mawili kwa moja katika mchuano wa ufunguzi Jumapili ya wiki iliyopita. Mbali na hayo, timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya Kiislamu sasa mbua lebanon katika mchuano wa kufuzu fainali za kombe la dunia zitakazotifua mavumbi nchini qatar mwaka ujao 2022 licha ya kuupigia ugenini lakini iran ilicheza soka liliosukwa na kwenda skuli na kuishia kumwadhibu mwenyeji wake lebanon mabao mawili kwa moja katika mchuano huo uliotandazwa katika uwanja wa manispaa ya saida vijana wa iran waliupa maana msemo kwamba kutangulia sio kufika kwani lebanon walitangulia kucheka na nyavu kwa bao la suni sad katika dakika ya 37 Iran sasa inatazamiwa kuvana na Syria katika kitimutimu kingine kitakachopigwa huko Aman, mji mkuu wa Jordan. Iran sasa inatazamiwa kuvaana na Syria katika kitimutimu kingine kitakachopigwa huko Aman, mji mkuu wa Jordan Siku ya Jumanne. Iran au kipenda chui wa Uajemi ipo kileleni mwa kundi lake kwa alama 13 ikifuatiwa na Korea Kusini yenye alama 11. Timu mbili za kwanza katika kila kundi ndizo zitakazofuzu kutinga kombe la dunia mwakani nchini Qatar, huku timu iliyoko katika nafasi ya tatu katika kundi ikilazimika kuingia katika msururu wa mchujo. Haya, tunasalia katika mbio hizo za kusaka tiketi za kombe la dunia mwakani. Ndoto ya timu ya taifa ya soka ya Tanzania kutinga fainali za kombe la dunia zitakazopigwa mwaka ujao nchini Qatar zimezimwa sasa kikamilifu, baada ya timu hiyo kukubali kichapo na sare katika mechi mbili zake za mwisho. Mwanzo Taifa Stars walipoteza fursa dhahabia katika mchuano wake na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam na kukubali kunyoroshwa mabao matatu kwa mtungi, na baadaye ikalazimishwa sare ya bao moja kwa moja ilipotoana udhia na mwenyeji Madagaskar, siku ya Jumapili. Stars ilishuka dimbani katika uwanja wa Mahamasina jijini Antananarivo nchini Madagaskar kuwavaa wenyeji wao katika mchezo wa mwisho wa hatua ya makundi, huku timu zote zikijua fika kuwa hazikuwa na nafasi ya kwenda kokote. Simon Msuva aliiweka Stars kifua mbele kwa bao lake la ufundi katika dakika ya 25 ya mchezo. Madagaskar ilisawazisha katika kipindi cha pili kupitia goli la Hakim Jamel Abdullah kunako dakika 74. Na Stars ya Tanzania iliingia kwenye mchuano huo ikiwa na hasira za kuzuia wachezaji wake nyota kuushiriki mapema. Jumapili wanajeshi wa Madagaskar walivamia kambi ya Stars na kuzingira vyumba vya baadhi ya wachezaji wakidai kuna baadhi yao wamebainika kuwa na maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Afisa habari wa shirikisho la soka Tanzania Clifford Ndembo amethibitisha kwamba majibu yaliyokuja kufuatia vipimo vipya vilivyofanywa vilidai kwamba mshambuliaji Mbwana Samata, beki Bakari Mwamnyeto na kipa Aishi Manula wamekutwa na maambukizi. Hata hivyo nahodha wa Tanzania, Mbwana Samata, anahisi kuna figisu na mchezo mchafu uliofanyika. Wakati tunafika tulifanya vipimo hapo apoti. So, wakasema, vipimo wameleta vipimo, majibu ya vipimo inaonyesha kwamba nyinyi watatu mmegundulika na korona. Ndo taarifa zilivyokuwa. Baada ya hapo, viongozi wakaamua tuende tukapime kwenye hospitali binafsi, na majibu hayakurudi kwa sababu inasemekana yalizuiwa, ila kulikuwa kuna kipimo kingine cha haraka ambacho kilionyesha kwamba hakuna mtu mwenye korona. Mi ni mchezaji ambaye napenda kuwa kiwanjani, napenda kucheza, napenda kuisaidia ya timu yangu, na nimekuwa nikijitoa siku zote kwa ajili ya kucheza na kuisaidia timu. Kwa hiyo inapotokea uwezi kucheza kwa sababu ambazo si za ukweli, inaumiza, haieleweki. walikuwa vipi tayari kucheza iwapo walikuwa kweli na korona? Kwengineko, Mali siku ya Jumapili walipepetana na Uganda katika mchezo wa mwisho wa kuwania tiketi ya kufuzu fainali za kombe la dunia nchini Qatar. Bao la dakika 19 la Kalifa Kulibali lilitosha kuivusha Mali hadi kwenye kisiwa cha mechi za mchujo. Ethiopia imemaliza katika nafasi ya tatu katika kundi J baada ya kutoa sare ya bao moja kwa moja na Zimbabwe jijini Harare. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia imetinga hatua ya mchujo baada ya kuizaba Benin mabao mawili kwa mtungi jijini Kinshasa katika mchuano wa kundi J. Mabao ya DRC yalifungwa na Diomerci Mbokani na Ben Malango. Licha ya kukosa huduma za Sadio Mane, anayeuguza jeraha, lakini Senegal iliibuka kidedea kwenye kundi lake baada ya kuisasambua Congo Brazzaville mabao mawili kwa sifuri. Tukitoka nje ya bara Afrika, kwingineko Kylian Mbappe aliyefungia Ufaransa zaidi ya hatrik na kuongoza washikilizi hao wa kombe la dunia kuinyoa kwa chupa Kazakhstan kwa kuisagasaga mabao manane kwa mtungi siku ya Jumamosi katika mchuano wa kundi da ugani, Park des Princes, jijini Paris. Kikosi hicho kwa sasa kinadhibiti kilele cha kundi da kwa alama 15 nne zaidi ya nambari mbili Finland ikiwa imesalia mechi moja zaidi. Mbape aliyepachika kimiani jumla ya magoli manne kati ya manane yaliyofungwa na no Ufaransa Karim Benzema, Andre na Rabiot na Antoine Griezmann aliyefunga penalti ndio wanasoka wengine waliochangia kudhalilishwa Kazakhstan, ambao sasa wanavuta mkia wa kundi da kwa alama tatu kutokana na mechi nane zilizopita. Denmark wanaoselelea kileleni mwa kundi F kwa alama 27 tayari wamefuzu kwa fainali hizo za kombe la dunia. Kwingineko, Ubelgiji walifuzu kwa fainali za kombe la dunia Jumamosi usiku baada ya kuipepeta Estonia mabao matatu kwa moja katika mechi ya kundi E iliyosakatwa katika uwanja wa Baudouin jijini Brussels. Croatia na usiku wa Jumapili ilifanikiwa kutinga kombe la dunia baada ya kuambulia ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Rasia. Rasia ilijifunga bao la kisigino kupitia Fedor Kordiashow katika mchuano huo. Uholanzi kwa upande wao walifungwa mabao mawili chini ya dakika kumi za mwisho katika kipindi cha pili katika mchuano wa kundi J wa kufuzu kombe la dunia ulioshuhudia montenegro waliotoka nyuma na kulazimisha sare ya mabao mawili kwa mawili katika uwanja wa Portugisa city. Matokeo hayo yaliumbisha kabisa matumaini ya Uholanzi kujikatia tiketi ya kuelekea Qatar, yakizingatiwa kwamba ushindi ungeliwawezesha kufuzu ikisalia mechi moja zaidi. Licha ya sare, Uholanzi wa wangali kileleni mwa kundi D kwa alama 20, mbili zaidi kuliko nambari mbili Uturuki na nambari tatu Norway wat okutana nao katika michi ijayo, Novemba kumi na sita jijini Amsterdam. Sare ya aina yoyote dhidi ya Norway itawezesha uholanzi kujikatia tiketi ya kombe la dunia. Uhispania imefuzu pia baada ya kuichabanga Sweden bao moja kwa sifuri. Ureno walipoteza fursa ya kuvuna tiketi ya moja kwa moja baada ya kutandikwa mabao mawili kwa moja na Sabia, jambo lililomvunja moyo Cristiano Ronaldo. Brazil ilikuwa timu ya kwanza kutoka amerika Latini kufuzu kwa fainali zijazo za kombe la dunia baada ya kusajili ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Colombia katika uwanja wao wa nyumbani. Mechi ya mwisho itakayopigwa na Brazil ni gozi la ugenini litakalowakutanisha na washikilizi wa taji la Kopa Amerika, Argentina, katika mji wa San Juan mnamo Novemba kumi na sita. Na kwa mechi hizo za kufuzu kombe la dunia nchini Qatar mwakani ndizo zinazotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe tisa Rabi Uthani mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 15 Novemba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka arobaini na mbili iliyopita, utungaji na upasishaji wa katiba ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ulikamilishwa na baraza la wataalamu. Katiba hiyo iliainisha na kuupasisha mfumo wa Kiislamu uliojengeka juu ya misingi ya mafunzo na matukufu ya Kiislamu, haswa uadilifu katika jamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Baada ya katiba hiyo kupasishwa, kulifanyika kura ya maoni ya wananchi na katiba hiyo ikapasishwa kwa wingi wa kura na wananchi wa Iran tarehe 24 Aban, miaka 42 iliyopita, siku chache baada ya kuvamiwa na kutekwa pango la ujasusi uliokuwa ubalozi wa Marekani hapa mjini Teheran. Na serikali ya Marekani katika radiamali yake kali dhidi ya hatua hiyo ya kimapinduzi, ilizuia fedha za kigeni za Iran katika mabenki yake yote duniani. Kufungwa kwa akaunti za Iran kulipelekea mashinikizo ya kiuchumi ya serikali ya Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuchukua mkondo mpana zaidi. Siku chache kabla ya hatua hiyo, Iran ilikuwa imesimamisha uuzaji wa mafuta yake kwa Marekani kutokana na hatua na misimamo ya chuki ya Washington dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na katika siku kama ya leo, miaka 21 iliyopita, aliaga dunia Muislamu wa Italia, Mahdi Eduardo Agnelli. Agnelli alikuwa mtoto wa kiume wa pekee wa seneta mashuhuri wa Italia na mmiliki wa kiwanda cha magari cha Fiat Gianni Agnelli. Alizaliwa mwaka 1954 katika mji wa New York nchini Marekani na akahitimu chuo kikuu katika taaluma ya dini na falsafa za Mashariki. Alipokuwa na umri wa miaka ishirini, Eduardo Agnelli alipata kitabu cha Qurani kwa sadfa katika maktaba za Marekani na akaikumbatia dini tukufu ya Uislamu baada ya kufanya uchunguzi kuhusu dini hiyo. Alichagua jina la Hisham Aziz na baadaye kidogo alihitari kufuata madhehebu ya Ahlubeit na kubadili jina lake na kuwa Mahdi Eduardo Agnelli. Miaka ya awali ya baada ya mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, Agnelli alifanya safari nchini Iran na kukutana na Imam Ruhullah Khomeini. Kusilimu mtoto huyo wa seneta wa Italia mmiliki wa kiwanda cha magari ya Fiat na klabu ya soka ya Juventus kulitambuliwa kuwa kosa kubwa kwa familia yake kiasi kwamba alitishiwa kuwa atanyimwa urithi. Kwa kosa hilo, alikuwa akisema mara kwa mara kwamba anahofia kuuliwa na Wazayuni. Hatimaye, tarehe 15 Novemba mwaka 2000, maiti ya Mahdi Eduardo Agneli ilikutwa chini ya daraja moja la mji wa Turin nchini Italia ikiwa na alama za kupigwa na kujeruhiwa. Maiti yake ilizikwa haraka haraka bila ya kufanyia uchunguzi wa kubaini sababu ya kifo chake kilichotokea katika mazingira ya kutatanisha. Shukran sana fundi mitambo, kwa kipande hicho kifupi cha kasida. Na soma maoni ya Abdullah Ali Makajura, msikilizaji wetu wa Tabora, Tanzania. Anasema shukran sana na pia kwa kutegea sikio. Kipale MC Bulemele ni msikilizaji wetu kutoka Kirumba, Mwanza, Tanzania Anasema Afrika Kusini mfano bora kabisa kuipinga Israel na ukandamizaji. Anasema ni wito wetu, serikali ya Tanzania nayo itoe tamko. Akaandika na dunia nzima zinalijua hili, ni wakati wa jumuiya ya kimataifa kupaza sauti. Shukran sana Kipale Msibu Lemela wa Kirumba jijini Mwanza, Tanzania. Muhamed Selemani Sile anasema assalamu alaikum. waalaikumsalamu warahmatullahi wabarakatu. Karibu na Hamisi Hashim Bilali, msikilizaji wetu mtajika huyu wa Mtwara, Tanzania, kusini mwa Tanzania, anasema dada Asma, sio kwamba sigara tu ni hatari kwa afya yako, anasema hata mke ndani ya nyumba akiwa si mtulivu, naye ni hatari e. Shukran sana Hashim Bilali kutoka kusini mwa Tanzania, nikimaanisha Mtwara. Ali Magema, ni Profesa Ali Magema kutoka Tanzania, Tanga, anasema anatoka mtaa wa Madina Zahrau, anasema Algeria kukataa kujihusisha na wazayuni, anasema kwa kweli kitendo hicho kimenifurahisha sana nafsi yangu, si kwa mimi tu, bali ni kwa Waislam wote duniani. Ujumbe anasema mjinga wa dunia atajuta baadaye. Shukran sana Profesa Ali Magema kutoka pande za Tanga, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amekutana na kufanya mazungumzo hapa Teheran na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki na kusisitiza kuwa Irani na Uturuki zinapaswa kujiandaa kuimarisha uhusiano wa sasa kuelekea kwenye ushirikiano wa pande zote. Watu ishirini wakiwemo askari wasiopungua kumi na tisa wa, wa serikali ya Bukina Faso wameuawa katika shambulio la kigaidi kaskazini mwa nchi hiyo na serikali ya Nigeria imeijia juu asasi moja isiyo ya kiserikali ya Marekani iliyodai kuwa utawala wa nchi hiyo ya Afrika magharibi unaunga mkono ugaidi. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.