Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat At-Tin aya ya kwanza mpaka ya nane, a'udhu billahi minash shaitanir rajim, bismillahir rahmanir rahim, wat-tini waz-zaytun Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo mengine ya mchana na idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia mubashara moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Na wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni mchana huu wa leo yani ambao ni tarehe tisa Rabiuthani mwaka 1443 Hijiria kamaria inasadifiana na 15 Novemba 2021 miladia. Miongoni mwa e, tulioandalieni mchana huu ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuwa na makala ya Uislamu chaguo langu, itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kuwa washahidi e, mtaliano aliyesilimu e, e, Eduardo Agnelli. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia ni matumaini yangu na kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, mpenzi msikilizaji, na pia napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya mubashara au moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw au kupitia application yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata mubashara kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga. Pia Maarifa FM 1.9 Mwanza, hali kadhalika huko Kigoma, unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 99.7 FM. Mtwara tunapatikana kupitia 108.1 FM na Singida, unaweza kutupata kupitia Maarifa FM katika uh, 99.1 FM. Ni matumaini yangu kuta kwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Tutakuwa na taarifa ya habari za dunia baada ya muda mrefu. imetumia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu. Irani yasema inasubiri jibu la saudi Arabia ili kuanza tena mazungumzo. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya atembelea Ethiopia. Na waliokataa chanjo ya covid-19 huko Austria ni marufuku sasa kutoka nje. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema hivi sasa Iran inasubiri Saudi Arabia ionyeshe nia na irada ya kuanzisha tena mazungumzo. Akiwa katika kikao na waandishi habari hapa mjini Teheran leo asubuhi, Said Khatibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameyasema hayo alipojibu swali la mwandishi wa Iran Press kuhusu matamshi ya hivi karibuni waziri wa mambo ya nje wa Saudia faisal bin farhan Al Saud aliyedai kuwa mazungumzo ya Iran na Saudia yamekuwa mazuri. Hatibzadi amesema ya hakuna chochote kipya kilichofanyika katika mazungumzo ya Iran na saudia. Mwezi Oktoba, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alisema mazungumzo kati ya Iran na Saudia ni muhimu sana. Stefan Dujarric alieleza kwamba mashauriano yanayofanyika kati ya Saudia na Iran ni muhimu na uh, kwa lugha ya uwazi kabisa ni yenye umuhimu mkubwa sana kwa amani ya eneo Hivi karibuni Iraq ilitangaza kwamba inashiriki kama msuluhishi katika mazungumzo ya kuondoa mivutano kati ya Saudia na Iran. Duru ya kwanza ya mazungumzo kati ya Tehran na Riyadh ilifanyika takribani miezi sita iliyopita huko Baghdad, na baada ya hapo mji mkuu huo wa Iraq umeendelea kushuhudia duru kadhaa za mazungumzo baina ya maafisa wa nchi hizo mbili. Mazungumzo haya yanafanyika katika hali ambayo Saudia inatumia kila njia ili kujinasua na kujitoa kwenye kinamasi cha vita vya miaka kadhaa ilivyoanzisha dhidi ya watu wa Yemen, vita ambavyo licha ya kupelekea makumi ya maelfu ya raia wa Yemen kuuawa na kujeruhiwa na mamilioni kuwa wakimbizi, havijaweza kufanikisha kufikiwa hata lengo moja la Saudi Arabia na washirika wake wakati walipoanzisha vita hivyo. Kwingineko, serikali ya uokozi wa kitaifa Yemen inasema muungano wa uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia ambao umekuwa vitani e, na nchi hiyo masikini zaidi barani Arabu unashirikiana na magaidi wa kufurishaji wa kundi la Al-Qaida katika jinai dhidi ya watu wa Yemen. Haya amesemwa na Abdul Kadri Al-Murtadha, mkuu wa kamati ya masuala ya kisiasa katika serikali ya wokozi wa kitaifa yenye makao yake Sanaa ambaye ameongeza kuwa hivi karibuni wanamgambo wa muungano wa vamizi wa Saudia waliwanyonga wafungwa kumi wa kivita wa jeshi la Yemen na kamati ya kujitolea ya wananchi katika mji wa Alhudaida. Al Murtadha amesema jinai hiyo imekuja siku moja tu baada ya kinara wa Al Qaida nchini Yemen kukiri kuwa magaidi wa kundi hilo wanashirikiana na muungano wa vamizi wa Saudia katika medani kadhaa za kivita Yemen. Ameongeza kuwa serikali ya Yemen imewasilisha malalamiko kuhusu jinai hiyo kwa Umoja wa Mataifa na pia kwa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu. Juzi, Khalid Said Batarfi kinara wa Al-Qaida katika bara Arabu, kwa kifupi AQAP, alinukuliwa na televisheni ya Al-Mayadina akisema magaidi wa kundi hilo wanapigana bega kwa bega na wanajeshi wa muungano wa wavamizi wa Saudi Arabia wanaoshirikiana wanamgambo wa tifu kwa rais wa zamani wa Yemen Abdurabu Mansur Hadi dhidi ya jeshi la kitaifa la Yemen na harakati ya Ansarullah. Nafasi yetu katika kupigana dhidi ya mahuthi yani Ansarullah iko wazi na hakuna anayeweza kukana hilo, amenukuliwa akisema Batarfi. Kumbuka kuwa mwezi Machi 2015 Saudi Arabia ilianzisha mashambulizi makubwa ya kivamizi dhidi ya wananchi wa Yemen kwa uungaji mkono kamili wa Marekani, utawala wa kizayuni wa Israeli, madola mengine ya kibeberu, na kwa ushirikiano mkubwa na Umoja wa Falme za Kiarabu na baadhi ya nchi za Kiarabu kama Sudan, pamoja na makundi ya kigaidi kama vile Alqaida. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeri moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tuelekee sasa barani Afrika. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya jana aliwasili Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, kwa lengo la kufanya mazungumzo na waziri mkuu wa nchi hiyo Abi Ahmad. Safari hiyo ambayo haikuwa imetangazwa kabla, imetajwa kuwa na lengo la kuhimiza mazungumzo ya kutatua mgogoro wa waasi wa Tigrei. Ukurasa wa Twitter wa ikulu ya rais wa Kenya imesema Kenyatta alikuwa Ethiopia kwa ajili ya mazungumzo ya faragha na Abi Ahmad pamoja na rais wa nchi hiyo Sahle Work Zeude. Mapema mwezi huu Rais Kenyatta alitoa wito kwa pande hasimu nchini Ethiopia kusitisha mapigano. Anajiri wakati ambao mwakilishi wa juu wa mwenyekiti wa kamati ya Umoja wa Afrika katika pembe ya Afrika Olusegun Obasanjo, ambaye ni rais wa zamani wa Nigeria, amesema ni matumaini yake kwamba migogoro inayoongezeka kaskazini mwa Ethiopia itatatuliwa kwa amani. Kwenye taarifa yake, Obasanjo ambaye anakutana na, na wakuu wa Ethiopia amesema wahusika wa pande mbalimbali aliokutana nao wameeleza matarajio yao ya amani, usalama na utulivu nchini Ethiopia, akisisitiza kwamba hakuna ufumbuzi wa kijeshi, akiwemo mapambano ya vita ambao utahakikisha utulivu wa kisiasa nchini Ethiopia. Hivyo amewataka viongozi wa pande zote kusitisha mashambulizi yao ya kijeshi. Waziri mkuu huyo wa Ethiopia, Abiy Ahmed, mnamo Novemba nne mwaka jana, aliagiza kushambuliwa eneo la Tigrei kaskazini mwa nchi hiyo baada ya kuwatuhumu wapiganaji wa kundi la TPLF ambalo lilikuwa ni chama tawala katika eneo la Tigrei kuwa wamevishambulia vikosi vya jeshi. Vita hivyo vimekuwa vikiendelea kwa mwaka mmoja sasa, ambapo hivi karibuni lilidaiwa kuwa wasia watu TPLF na wanakaribia kuteka mji mkuu wa Ethiopia, madai ambayo yamekanushwa na serikali. Tuelekee nchini Libya sasa ambapo Saif al-Islam Gaddafi mwana wa kiume wa kiongozi wa zamani wa Libya Muammar Gaddafi ametangaza rasmi azma yake ya kugombea urais katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Uchaguzi nchini Libya umepangwa kufanyika mwezi Desemba chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa kwa lengo la kumaliza miaka kadhaa machafuko tangu Gadhafi alipoondolewa madarakani. Saifulislam Gadhafi mwenye umri wa miaka 49 ameonekana akitia saini nyaraka katika kituo cha uchaguzi kusini mwa mji wa Sebha na hivyo kujitosa katika uchaguzi huo wa warais. Tume ya uchaguzi ya Libya imetangaza kuwa Saifulislam Gadhafi amewasilisha ombi la kugombea urais katika ofisi ya tume ya kitaifa ya uchaguzi mjini Sebha. Gadhafi ndiye mgombea mashuhuri zaidi kutangaza rasmi nia ya kuwania uchaguzi mkuu kama mgombea urais huku wagombea wengine wakiwa ni pamoja na kamanda mwasi wa kijeshi upande wa mashariki wa Libya, Khalifa Haftar, waziri mkuu Abdul Hamid Dubeiba na spika wa bunge Gwila Saleh. Hatimaye, baada ya miezi kadhaa mazungumzo ya vuta na vuta nikuvute baina ya makundi na mirengo tofauti ya kisiasa nchini Libya, uandikishaji majina ya wagombea wa kiti cha urais ulianza jana Jumatatu. Libya ambayo ni mzalishaji mkubwa wa mafuta imekuwa katika hali ya mchafukoge tangu mwaka elfu mbili kumi na moja hata Uh, uh, uh, kiasi kwamba uh, nchi hiyo sasa inatumiwa na uh, uh, wahamiaji kama njia ya kuelekea barani Ulaya kutokana na kukosa serikali kuu. Uh, Libya ilivamiwa pale muungano wa kijeshi wa NATO ulipoteka mwamko wa wananchi wana mapinduzi kwa kuanzisha mashambulizi na hatimaye kupelekea kuondolewa madarakani kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika ya Kanali Muammar Gaddafi. Na mwisho kabisa, Austria imekuwa nchi ya kwanza duniani kuwazuia kutoka nje ya watu ambao wamekataa chanjo ya COVID-19. Hata hivyo uamuzi huo umeibua maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo Viena. Serikali ya Austria imesema e, sheria hiyo kali imeanza kutekelezwa usiku wa kuamkia leo ikiwa ni katika jitihada za serikali kujaribu kupunguza kasi ya maambukizi ya COVID-19. Marufuku hiyo inawalenga wale wote ambao hawajapata chanjo wenye umri wa kuanzia miaka kumi na miwili ambapo hawataruhusiwa kutoka nje isipokuwa kwa shughuli za kimsingi na dharura kama vile kazi, manunuzi ya vyakula na kupata chanjo. Serikali ya Austria inahofia kuwa huenda wafanyakazi wa sekta ya afya hasa katika hospitali wakashindwa kukabiliana na wimbi la ongezeko la wagonjwa wa COVID 19. Marufuku hiyo itawaathiri watu milioni mbili katika nchi hiyo yenye jumla ya watu milioni nane nukta tisa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Namwapema msikilizaji. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio uchambuzi wa kisiasa, na utahusu madai ya Talibani ya kuwepo serikali jumuishi nchini Afghanistan. Kaimu waziri wa mambo wa ya nje wa serikali ya muda ya Taliban amekataa wito wa jamii ya kimataifa wanaosisitiza ulazima wa kuundwa serikali jumuishi nchini humo na kudai kwamba serikali ya Taliban ni jumuishi na ndani yake wamo wawakilishi wa jamii zote za nchi hiyo. Maulawi Amir Khan Muttaqi amesema hayo katika taasisi ya mitaala ya kistratejia ya Pakistan na kuongeza kwamba jamii ya kimataifa inafanya kila njia ili Taliban waingize wapinzani wake serikalini, lakini hicho ni kitu ambacho hakiwezekani. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Taliban anasema jamii ya kimataifa inalitumia swala la haki za binadamu na sisitizo la kuundwa serikali jumuishi kwa malengo yake ya kisiasa. Amir Khan Mutaki ametoa madai ya kuwepo serikali jumuishi ya Afghanistan katika hali ambayo madai hayo hayakubaliwi si ndani ya nchi hiyo wala katika nchi zingine, pamoja na asasi za kimataifa. Japokuwa katika siku za awali na mara baada ya kushika hatamu za utawala, Taliban ilitoa ahdi ya kuunda serikali jumuishi nchini Afghanistan, lakini baada ya kutangazwa orodha ya mawaziri wa serikali ya kundi hilo, ilibainika kuwa mawaziri wote hao wameteuliwa kutoka jamii moja tu ya watu wenye mtazamo maalum wa kisiasa, na Waafghani wa jamii zingine hawazingatiwi wala kupewa nafasi yoyote ya maana katika serikali ya Afghanistan baada ya kupita karibu miezi minne tangu ilipoangushwa serikali ya Muhammad Ashraf Ghani na hatamu za utawala kuingia mikononi mwa kundi la Taliban, mamlaka yote ya uongozi nchini Afghanistan kwa sasa yanadhibitiwa na kundi moja na hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa ya kuzishirikisha jamii na makundi mengine ya kisiasa na kidini katika nchi hiyo. Kuhusiana na nukta hiyo, washauri wa makatibu wa masala ya usalama wa taifa wa nchi saba za kanda hii walipitisha azimio mwishoni mwa kikao chao kilichofanyika wiki iliyopita katika mji mkuu wa India, new Delhi, iliyositiza udharura wa kuundwa serikali yenye uwazi na jumuishi itakayoendana na matakwa ya watu wote wa Afghanistan. Kauli ya kaimu waziri eh, wa mambo ya nje wa Afghanistan kuhusu kuwepo serikali jumuishi inayoshirikisha jamii za watu wote, mbali na kuwa ni jibu la kukataa wito wa jamii ya kimataifa wa kuundwa serikali itakayojumuisha kaumu na makabila mbalimbali ya mbali Afghanistan ni sisitizo la kuendelezwa mkakati unaotekelezwa hivi sasa wa Taliban wa, wa kuhakikisha nchi hiyo inaendeshwa na watu wenye fikra na mtazamo maalum na wa aina moja tu. Kwa maneno mengine ni kwamba kinyume na mtazamo wa jamii ya kimataifa ambayo inaamini kuwa serikali ya sasa ya Taliban haiakisi mtazamo au mitazamo na fikra za jamii tofauti za Afganistan, viongozi waandamizi wa, wa kundi hilo wanaitakidi kuwa serikali ya sasa ya nchi hiyo ni serikali jumuishi iliyoshirikisha watu wa jamii zote. Namkumbusha msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo langu. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami tena katika kipindi hiki kinachohusu watu ambao wamesilimu na kufuata njia iliyojaa nuru ya Uislamu baada ya kufanya utafiti wa kina karibuni kujiunga nami hadi mwisho wa kipindi hiki ambapo tutaangazia muislamu mmoja aliyesilimu huko Australia. Wakati jua na mbingu za rangi ya samawati zinapofunikwa na mawingu, ardhi bado huwa na mwanga ambao hunufaisha mimea na viumbe wengine. Uislamu pia sawa na jua huleta uhai na nishati. Katika wakati ambao kumekithiri upotofu wa kinadharia na kiitikadi sambamba na njama za kuutenga Uislamu kupitia propaganda chafu, bado tunaona kuwa pamoja na kuwepo wingu la chuki za maadui Uislamu ungali unaendelea kuleta uhai na nuru katika nyoyo za wapenda uhuru na watafutao haki. Kila siku tunaona nyoyo za watu wengi zikiukumbatia Uislamu. Hivi sasa mwangazo wa Quran tukufu unawavutia wanadamu kwa njia isiyo na kifani, na kwa hakika kitabu hiki kitukufu ndicho chanzo kikuu cha watu kuelekea katika Uislamu, kwani Qurani ni muujiza wa kudumu milele wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam. Nafasi kubwa ya Quran tukufu katika jamii ya mwanadamu inatokana na ujumbe wake wenye nguvu ambao unaweza kutumiwa na wanadamu wote. Quran tukufu inajumuisha nukta za pamoja ambazo zinakubaliwa na wafuasi wa dini za mbinguni, kama vile uadilifu, amani ya dunia, ubinadamu, maadili mema, kupinga dhuluma na kupambana na upotofu. Nukta hizi zinaifanya Quran tukufu kuwa kitabu cha mwongozo wa dunia nzima. Kur'an tukufu inawaita wanadamu kuelekea katika tauhidi na utakasifu, yani kumwabudu Mungu mmoja pasina kuwepo na taasubi na ubinafsi. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika aya 64 ya sura Ali Imran anasema: sema, enyi watu wa kitabu, njooni kwenye neno lilo sawa baina yetu na nyinyi, ya kwamba tusimwabudu yoyote ila Mwenyezi Mungu wala tusimshirikishe na chochote wala tusifanyane sisi kwa sisi kuwa waola walezi badala ya Mwenyezi Mungu. Na wakigeuka basi semeni shuhudieni ya kwamba sisi ni Waislamu. Leo pamoja na kuwepo propaganda kubwa katika nchi za magharibi dhidi ya Uislamu wa na Waislamu, tunashuhudia kuongezeka kila leo idadi ya watu wanaofanya utafiti wa kina kuhusu Qur'ani na dini ya Uislamu. Utafiti kuhusu Uislamu na Qur'ani katika duru za wasomi za nchi za magharibi ulianza katika zama za Renaissance na ungali unaendelea hadi zama zetu za leo. Gote, mwanafalsafa na malenga Mjerumani, anasema hivi kuhusu adhama ya Quran baada ya kuisoma: inamvutia mtu mara moja, inashangaza na hatimaye inatufanya tuinyenyekee. Muundo wake kwa mujibu wa maudhui zake ni imara, adhimu na daima itabakia kuwa na athari kubwa Naye Profesa Henry Corbin, mwanafalsafa Mfaransa, anasema kwa mtazamo wake kwamba moja ya nukta muhimu katika Quran tukufu ni wito wake wa kuwataka wanadamu waongeze ilmu yao. Anaendelea kusema kuwa kama fikra za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam zilikuwa potofu na iwapo wahi aliopokea haukuwa Mwenyezi Mungu, basi hangethubutu kuwataka wanadamu watafute ilmu. Hakuna mtu yeyote kwa njia yoyote na mbinu ya kifikra aliyeweza kutoa wito kwa wanadamu kutafuta ilmu kwa kiasi alichofanya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Quran tukufu. Katika Quran tukufu aya mbalimbali zimetaja ilmu, fikra na akili mara 950, anasema Profesa Corbin. <muchos> Bi Zainab Taylor ni mmoja kati ya watu waliosilimu baada ya kumtambua Allah subhanahu wataala na kunyenyekea mbele ya adhama ya Uislamu. Hivi sasa maisha yake yamejaa nuru kutokana na kufuata mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu. Juni mwaka 2008 alifika katika Jamhuri ya Kiislamu Iran kwa lengo la kushiriki katika kongamano la kimataifa kuhusu shahsiya Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, ambapo alibainisha namna alivyosilimu kwa kusema, mimi natoka Australia, ambayo ni nchi inayotofautiana na Iran. Ninakotoka waislamu ni wachache sana. Awali nilikuwa Mkristo hadi pale rafiki yangu kupitia mapenzi ya Mwenyezi Mungu aliponipa vitabu kuhusu Uislamu. Vitabu hivyo vilinivutia sana taban Kitabu kilichonivutia zaidi na ambacho ni muhimu zaidi ya vyote alivyonipa ni Qurani tukufu. Niliisoma kwa kina Qurani kabla ya kusilimu. Hisia niliyopata katika kitabu hiki ilibainisha wazi kuwa si cha ardhini, bali ni cha mbinguni. Qurani kwangu mimi ndiyo mwongozo bora zaidi kwa ajili ya kufahamu tauhidi na maadili mema. Mafundisho yake yanaenda sambamba na mahitaji ya wanadamu wa dunia ya leo na kwa hakika Qur'ani naweza kufuatwa katika zama zote. Kwa mtazamo wangu, mwanadamu angali anahitaji kuwa na uhusiano wa moja kwa moja na muumba na mwenye kuleta uhai. Mimi daima nilikuwa na hisia ya hitajio hili, ingawa nilikuwa naendeleza uhusiano huu kupitia dua na maombi ndani ya moyo wangu, lakini uwezeshaji wa uhusiano huu kupitia maneno ya Mwenyezi Mungu mwenyewe ni jambo linaloleta utulivu. Awali niliisoma Qurani kwa Kiingereza kisha kwa Kiarabu. Baadaye nilijifunza kuhusu sira au maisha ya Mtume sallallahu alaihi wasallam. Niliujua Uislamu hatua kwa hatua. Kuhusu hali yake ya hivi sasa, B Taylor anasema hivi: hivi sasa nina uhakika kumhusu Mwenyezi Mungu, nina imani kamili. Iwapo kuna taa ya mwongozo katika dunia basi ni Uislamu. Waliosilimu kote duniani baada ya kuchagua uislamu hukabiliwa na vizingiti na matatizo mengi, lakini utamu wa kuamini uislamu huwapelekea waendelee na njia yao bila kuyumba. Bi Zainab Taylor amepata matatizo mengi akiwa muislamu nchini Australia, anasema hivi kuhusu swala hilo: nilikuwa mwanamke wa kwanza kuvaa hijabu katika eneo langu. Ninaweza kusema kuwa uhusiano wangu na familia pamoja na marafiki zangu ulizorota wakati nilipoikubali dini ya Kiislamu. Kwa kweli kusilimu katika mazingira hayo ni jihadi. Aghalabu ya watu walishtuka kuona mavazi yangu ya Kiislamu, wengi walijitenga nami. Lakini pamoja na masaibu hayo yote, nukta iliyonituliza ni kuwa tegemeo langu ni Uislamu na Qurani. Mimi nina uhusiano na ambaye wao hawana, mimi ninaye Allah subhanahu wataala ingawa biteila anakumbana na matatizo mengi lakini ana moyo uliojaa matumaini na wenye kudhihirisha kina cha imani yake biteila anaendelea kusema hivi pamoja na hayo niliyoyataja nina furaha na nina bahati hii ni kwa sababu mume wangu na watoto wangu nao pia ni waislamu wapenzi wasikilizaji hivi ndivyo allah subhanahu wataala anavyoeneza dini tukufu ya uislamu kupitia nuru ya quran tukufu katika aya ya 25 ya sura Al-Baqara, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anasema: na wabashirie walioamini na wakatenda mema kwamba watapata mabustani ya pitayo mito kati yake. Kila watapopewa matunda humo watasema, haya ndiyo kama tuliopewa mbele, na wataletewa matunda yaliyofanana na humo. Watakuwa na wake waliotakasika na wao humo watadumu. oh. am wapenzi wasikilizaji, tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki, ambapo leo tumemwangazia Bi Zainab Taylor wa Australia ambaye alisilimu baada ya kuisoma kwa kina Quran Tukufu. Tunakaribisha maoni yenu kuhusu kipindi hiki kupitia anwani yetu ya email ambayo ni swahili radio at irib.ir. Kwa herini. Nam, barabara kabisa. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa Jumatatu hii huko Afrika Mashariki, baada ya mdoso mrefu namna tunalikunjua jamvi letu dondozo wa magazeti ya afrika Mashariki mchana huu kwa kuliangazia gazeti la The New Times la nchini Rwanda, toleo la interneti eh, la gazeti hilo limeipa umuhimu habari sema yakuwa vijana nchini Rwanda wanaongoza katika kuchukua mikopo katika benki za nchi hiyo. Ripoti hiyo inasema wanyarwanda waliozaliwa baina ya mwaka 1982 na 1996 wanachukua asilimia 56.4 ya mikopo katika benki. Habari nyingine katika ta, New Times inasema shirika la ndege la Rwanda Air limetangaza kuwa sasa limeongeza safari zake za kuelekea mjini London, Uingereza, uh, kuwa tatu kwa wiki, ili kuhudumia watalii wanaoongezeka kuelekea msimu wa likizo. Sasa tunaelekea nchini Uganda, na awali tunalitupia jicho gazeti la New Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari sehemu ya kuwa serikali imetangaza kuwa magari yote nchini humo sasa yatapata hati mpya ya umiliki e, ambapo badala ya karatasi hati miliki ya uh, magari sasa itakuwa ya kidijitali. Tukiachana na New Vision, sasa tunalitupia jicho gazeti la The Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa muhimu taarifa maalum kuhusu kumbukumbu kumbu ya mwaka mmoja tokea ghasia za Kampala kufuatia kukamatwa mgombea urais wakati huo, Robert Kyangulanyi maarufu kama Bobby Wine. Gazeti hilo limeandika kuwa kuanzia leo litachapisha mfululizo wa ripoti za serikali kuhusu mauaji yaliyojiri katika ghasia hizo. Aidha, gazeti hilo lina picha za baadhi ya waliouawa katika ghasia hizo. Naam, sasa tuelekeze dira yetu dondozi wa magazeti nchini Kenya, na awali kabisa naliangazia gazeti la kila wiki la The East African ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina makala maalum kuhusu mkakati maalum wa rais Abdulfatah Sisi wa Misri kujipenyeza Afrika Mashariki, ili azishawishi nchi za eneo hilo la ukanda wa mto Nile ziunge mkono nchi yake katika mgogoro wake na Ethiopia kuhusu bwawa la Renaissance linalojengwa katika mto Nile. Misri inapinga vikali ujenzi wa bwawa hilo, ikisema litavuruga usalama wake wa maji. Ripoti hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania akiwa na Rais Abdulfatah Sisi huko Cairo alipokuwa safarini hivi karibuni. Sasa na aliangazia gazeti la Daily Nation ambalo lina ripoti maalum katika ukurasa wake wa mbele kuhusu ghasia ambazo zimeibuka katika maeneo kadhaa nchini Kenya, wakati watu wakipigania fedha walizopewa na naibu wa rais William Ruto katika mikutano yake ya kampeni za kisiasa. Ghasia hizo zimeshuhudiwa katika kaunti za Kisumu, Bungoma, Bomet na Kajiado. Taifa Leo pia limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho mahasla njaa Ruto akigawa mamilioni. Gazeti hilo limeandika kuwa hela anazotoa naibu huyo rais wa Kenya katika mikutano yake ya kisiasa huliwa na wasostahili na hivyo sasa, uh, wafanyakazi au wanaoendesha pikipiki za bodaboda na mama mboga wanamwomba Ruto aanze kuwapa pesa moja kwa moja kwa badala ya kutegemea madalali. Katika ukurasa wake wa mbele, Taifa Leo pia lina kichwa kikuu cha habari kisemacho samaki azua hofu akimuuma aki mtu huwa haonani na mke kwa miezi sita. Likifafanua, limeandika kuwa wanaume katika kaunti ya Lamu wamekuwa wakiishi kuwa hofu kutokana na samaki ambaye ni tishio kubwa kwa maisha yao ya kifamilia. Samaki huyo aina ya taa ni mkubwa na ma, um, na mkia mrefu ambao ncha yake ina maumbile kama ukucha unaoaminika kuwa na sumu kali. Nam habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tano wa Taifa Leo ili uweze kufahamu zaidi kuhusu samaki huyo wa ajabu huko Lamu. Gazeti la Standard lina habari sema ya kuwa Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya jana aliwasili alisababa Ethiopia kwa lengo la kufanya mazungumzo na waziri mkuu wa nchi hiyo Abiy Ahmed kuhusiana na kadhia ya Tigray. Na tunamaliza kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania, na awali kabisa na aliangazia Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kizungumkuti maisha viuoni. Pia Mwananchi lina habari isemayo kesi za Mbowe, Sabaya kuendelea kuguruma. Sasa natupia jicho gazeti la Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia aagiza chuo cha ulinzi kifunze maofisa vijana. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akikata utepe kuzindua makabidhiano ya miradi ya awamu ya pili ya ujenzi wa chuo cha taifa cha ulinzi Dar es Salaam. Nipashe katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, moto ulivyoteketeza vibanda vya machinga, vibaka wapora, polisi yafunguka. Gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho, mwanafunzi mbaroni tuhuma za kumuua mwenzake, kisa ni shilingi elfu tatu. Uhuru pia lina habari semayo kuwa serikali imeitikia imeitaka mikoa ya Simiu, Singida, Manyara na Dodoma kuongeza jitihada za kuzalisha alizeti ili kuondoa uhaba wa mafuta ya kula nchini Tanzania. Na mrazirasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Irani. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza aa, kipindi e, maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kuwa shahidi Eduardo Agneli, e, Mtaliano aliyesilimu. Karibuni kusikiliza, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Jambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu ya siku ya kuaga dunia muislamu aliyekuwa na msimamo imara wa dini yake wa Italia, Edoardo Anelli, inayosadifiana na tarehe 15 mwezi huu wa Novemba. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kasi ya ustawi wa Uislamu barani Ulaya ni kadhia ambayo kwa sasa inapewa mazingatio makubwa na wachambuzi wa masuala ya nchi za Magharibi, na wakati huo huo inawashangaza na kuwaacha bumbuazi. Jarida la kila wiki la Der Spiegel linalochapishwa nchini Ujerumani limeandika ripoti ya uchunguzi kuhusu Uislamu barani Ulaya likisema Uislamu ndio dini hai na yenye nishati kubwa zaidi baina ya dini zote duniani. Hakuna dini yoyote inayostawi na kukua kwa kasi zaidi kama ulivyo Uislamu hii leo. Wataalamu wa nchi za Magharibi wanapatwa na kiwewe kutokana na kasi kubwa ya kukua na kustawi dini ya Uislamu. Kwa mfano tu, huko Uhispania hivi sasa na baada ya miaka mia tano tangu utawala wa Andalusia uliposambaratika, vijana wa Kihispania wanasilimu na kuikumbatia dini ya Uislamu kwa kasi kubwa. Dini ya Uislamu inavutia idadi kubwa ya watu huko Amerika na Ulaya ambao wanatafuta nuru ya uongofu inayoweza kuwaokoa na kuwapa matumaini ya mustakbali na mwisho mwema katika dunia ya sasa isiyo na malengo wala mwelekeo sahihi. Japokuwa inasemekana kwamba ongezeko la Waislamu huko magharibi linatokana na idadi kubwa ya wahajiri katika nchi za Ulaya, lakini hatupasi kufumbia macho ukweli kwamba idadi kubwa ya wazungu na wenyeji wanaosilimu na kukumbatia dini hiyo pia inachangia sana katika ustawi na kasi kubwa ya kukua dini hiyo kwenye nchi za magharibi. Jambo la kuvutia zaidi ni kwamba wengi kati ya wenyeji wa magharibi wanaosilimu ni kutoka tabaka la wasomi, wanafikra, wasanii, waandishi na wanafalsafa. Mmoja kati ya watu wa tabaka hilo ni Eduardo Anelli, mtoto pekee wa kiume wa Marela Anelli na Gianni Anelli bilionia wa Italia na mmiliki wa kiwanda cha kutengeneza magari ya Fiat, Ferrari, Iveco, Lamborghini, Lancia na Alfa Romeo, viwanda kadhaa, mabenki na makampuni ya kutengeneza mavazi, magazeti ya La Stampa na Corriere de la Sera, na vilevile klabu maarufu ya soka ya Juventus. Eduardo Aneli alizaliwa tarehe 6 Juni mwaka 1954 huko New York nchini Marekani, na kupata elimu ya msingi nchini Italia na baadaye katika chuo cha Atlantic nchini Uingereza. Alihitimu shahada ya uzamivu katika taaluma ya dini na falsafa ya mashariki katika chuo kikuu cha Princeton nchini Marekani. Baba yake Gianni Aneli alikuwa Mkristo wa Kikatoliki na mama yake alikuwa Myahudi. Eduardo Aneli alipata masomo ya Injili na Taurati katika chuo kikuu cha Princeton, lakini hakukinaishwa na itikadi na imani za Kikristo. Akiwa na umri wa miaka 20 aliingia katika maktaba moja na kuona kitabu kitakatifu cha Qurani kwa sadfa. Kisha akasoma aya kadhaa za kitabu hicho. Wakati huo alihisi kwamba hayo hayakuwa maneno ya kawaida ya mwanadamu. Yeye mwenyewe anaeleza jinsi alivyosilimu na kukubali dini ya Uislamu akisema, siku moja nilipokuwa masomoni chuoni New York, niliingia maktaba na nikawa naangalia vitabu. Ghafla niliona kitabu cha Qurani na nikaamua kudadisi ili kujua yaliyomo. Nilichukua kitabu hicho na kuanza kupekua kurasa zake na kusoma aya zilizokuwa zimeandikwa kwa lugha ya Kiingereza. Nilihisi kwamba maneno hayo yamejaa nuru na hayawezi kuwa maneno yaliyosemwa na mwanadamu. Niliathiriwa sana na aya za Kurani, na nikachukua kitabu hicho kama amana kwa ajili ya kukisoma na kukitalii zaidi. Nilihisi kwamba ninakielewa na ninakikubali. Baada ya kufanya utafiti na uchunguzi wa kina kuhusu dini ya Uislamu, Eduardo Anelli alikwenda kwenye kituo cha Kiislamu cha New York na kuwaambia wasimamizi wake kwamba anataka kusilimu. Alitoa shahada mbili na kuchagua jina la Hishama Aziz. Baada ya kufanya utafiti mkubwa zaidi na kuchagua madhehebu ya Ahlulbait, alibadili jina lake na kuhitari jina la Mahdi. Anasimulia kwamba nilikuwa nikisoma Qur'ani nyakati za usiku katika chumba chenye giza kwa kutumia mwanga wa mshumaa. Kisomo cha Qur'ani kilikuwa kikitakasa na kukosha roho yangu. Hali niliyokuwa nayo wakati huo huwezi kuifananisha na hali nyingine yoyote. Kuingia katika dini ya Uislamu kwa Eduardo Anelli kulizusha mtikisiko mkubwa katika familia maarufu ya bilionea Gianni Anelli. Eduardo alikumbana na mashaka makubwa na vitimbi na manyanyaso mengi ndani na nje ya familia yaliyomshinikiza atupilie mbali imani yake ya Kiislamu, lakini alisimama imara na kushikamana barabara na dini yake mpya. Hali hii ilimfanya baba yake Giani Aneli amnyime mirathi na utajiri mkubwa wa familia hiyo. Hivyo baba yake Eduardo alimteua mtoto wa ndugu yake aliyekuwa Mkristo kuwa msimamizi wa mirathi yake badala ya mwanaye wa kuzaa Eduardo Aneli. Hata hivyo muda mfupi baadaye, binamu yake huyo aliyeteuliwa kumrithi baba yake aliaga dunia kutokana na na maradhi ya saratani. Wapinzi wa sikilizaji, Eduardo Aneli alianza kujua mafundisho ya Uislamu kwa mujibu wa madhehebu ya Ahlulbait na vilevile vile mapinduzi ya kiislamu ya Iran baada kusikiliza ya kusikiliza mahojiano ya aliyekuwa mwambata wa ubalozi wa jamhuri ya kiislamu ya Irani nchini Italia, Dr Muhammad Hassan Ghadiri Abiane, ambayo yalirushwa ya hewani kupitia televisheni ya Italia, baada ya kusikiliza mahojiano hayo, Eduardo alikwenda kwenye ubalozi wa Iran mjini Roma kwa ajili ya kukutana naye, na suala hilo lilikuwa sababu ya kuanza uhusiano baina yake na Iran. Eduardo Anelli alikutana na kufanya mazungumzo na hayati Imamu Ruhullah Khomeini mjini Tehran na kuvutiwa sana na mwana zuoni huyo mkubwa wa Kiislamu. Alikuwa akisema kwamba alimwona mwanadamu mwema aliyetajwa kwenye Qurani katika shakhsia ya Imamu Ruhullah Khomeini. Kukutana na mazungumzo yake na Imamu Khomeini kulibadilisha kabisa maisha ya Eduardo. Vyombo vya habari na magazeti katika miaka hiyo, hususan baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, daima vilifanya uadui mkubwa dhidi ya uislamu na waislamu katika fremu ya siasa za kibeberu za magharibi. Vyombo hivyo vilikuwa vikikuza na kutia chumvi kile kilichoelezwa kuwa ni hatari ya uislamu. Vyombo hivyo vya habari vya magharibi viliuarifisha uislamu kuwa ni dini ya kutumia mabavu na inayohimiza vita na machafuko na kwamba mafundisho yake hayaoani na haki za binadamu na demokrasia. Vilevile vilihusisha udhaifu wa Waislamu na dini ya Kiislamu na kuitangaza dini hiyo kuwa haiendani na zama za sasa. Hata hivyo, Eduardo Anelli ambaye roho yake ilikuwa tayari imeukumbatia Uislamu na kuanisika na mafundisho ya dini hiyo hakustahamili tuhuma na propaganda hizo chafu na alikuwa na hamu kubwa ya kuharifisha sura safi ya Uislamu. Alitumia ushawishi mkubwa aliyokuwa nao na kuwashauri maafisa wa televisheni ya Italia watengeneze filamu ya matukio ya kweli kuhusiana na nchi za Kiislamu, na yeye mwenyewe akachukua jukumu la kuwa mtayarishaji wa filamu hiyo. Alitembelea nchi kadhaa kwa ajili ya kutayarisha filamu hiyo ikiwemo Iran, na ikaanza kuonyeshwa katika televisheni ya Italia. Baada ya kuonyeshwa sehemu ya mwisho ya filamu hiyo, mwandishi habari wa gazeti la la Stampa, bwana Egoman, alifanya mdahalo na Eduardo kuhusiana na dini ya Uislamu. Wakati huo magazeti yote ya Italia yalisusia kuandika habari ya kusilimu kwa mtoto huyo wa seneta mashuhuri na mwana wa bilionea mkubwa, isipokuwa mwandishi huyo wa habari wa gazeti la la Stampa. Wakati murtadi Salman Rushdi alipoandika kitabu kinachomtusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam cha Aya za Shetani, mmiliki mmoja wa kiwanda cha uchapishaji nchini Italia alichukua uamuzi wa kuchapisha kitabu hicho. Mahdi Eduardo Anelli alikwenda kwake na kulalamika dhidi ya suala hilo. Kadiri muda ulivyopita, kijana Mahdi Eduardo Anelli alitambuliwa kuwa hatari kubwa wa mrengo wa mabeberu wa nchi za magharibi, hasa kwa kutilia maanani nafasi na ushawishi mkubwa wa familia yake. Hatimaye tarehe kumi na tano mwezi Novemba mwaka elfu mbili Mahdi Edoardo ambaye alikuwa mwana pekee wa kiume wa tajiri mkubwa zaidi wa Italia, seneta mashuhuri na mmiliki wa kiwanda cha Fiat na klabu ya soka ya Juventus aliuawa kwa njia ya kutatanisha Maiti ya Mahdi Eduardo Aneli iliyookotwa kando kando ya barabara kuu ya Turin Savona huko kaskazini mwa Italia, karibu na mji wa Turin, gari lake la Fiat Croma lililokuwa limeegeshwa juu ya daraja la Romano, taa zake zilikuwa zikiwaka na milango ilikuwa wazi. Kutokana na nafasi mahsusi ya familia ya Aneli nchini Italia, vyombo vya habari kama televisheni, redio na magazeti yaliandika na kutangaza mengi kuhusu kadhia hiyo, na vyote vilidai kwamba Mahdi Eduardo Aneli amejiua bila ya kutoa ushahidi wowote. Hata hivyo, jumuiya ya Kiislamu ya wanafunzi wa Irani nchini Italia, ambayo wanachama wake walikuwa na uhusiano mkubwa na wa muda mrefu na Eduardo, ilifichua kwamba Mahdi Aneli hakujiua kama ilivyodaiwa na kwamba mauaji yake yalifanywa na kundi la Wazayuni. Hata hivyo habari hiyo iliyotumwa kwa mashirika na vyombo vyote vya habari haikutangazwa na hata chombo kimoja, kwa hofu kwamba ingeimarisha nafasi ya Uislamu nchini Italia. Hata familia ya Eduardo haikufuatilia ipasavyo kadhia hiyo wala kutaka kufanyika uchunguzi wa mauaji hayo, kwa sababu ya kulinda nafasi yake, na matokeo yake Mahdianeli alizikwa kama Mkristo katika makaburi ya familia siku moja tu baada ya kuuliwa bila ya maiti yake kufanyiwa uchunguzi wa kubaini sababu ya kifo. Baada ya kupita muda, kundi moja la watengeneza filamu kutoka Iran ambalo lilikuwa likifuatilia kadhia hiyo nchini Italia lilikamatwa na polisi ya nchi hiyo kwa shabaha ya kuzuia kufichuliwa ukweli wa mambo, na baada ya siku kadhaa za kushikiliwa korokoroni kwa tuhuma za kuwa magaidi, lilifukuzwa nchini Italia. Ukweli ni kwamba dini tukufu ya Uislamu ina mitazamo kamili kuhusiana na masuala yote ya maisha ya mwanadamu. Wasomi wengi wa Magharibi pia wamehitari na kuchagua dini hiyo tukufu baada ya utafiti wa miaka mingi kuhusu mafundisho ya Uislamu. Mfano hai wa zama hizi ni shahidi Mahdi Eduardo Anelli, aliyeupa mgongo utajiri mkubwa, umashuhuri na maisha ya anasa na kuukumbatia Uislamu kwa moyo wake wote. Mwenyezi Mungu aiweke mahala pema peponi roho ya Eduardo iliyoamua kukumbatia haki na hakika. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo ni Jumatatu tarehe 9 Rabi Uthani mwaka 1443 Hijria inayosadifiana na tarehe 15 Novemba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, utungaji na upasishaji wa katiba ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ulikamilishwa na baraza la wataalamu. Katiba hiyo iliainisha na kuupasisha mfumo wa kiislamu uliojengeka juu ya misingi ya mafunzo na matukufu ya Kiislamu, haswa uadilifu katika jamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Baada ya katiba hiyo kupasishwa, kulifanyika kura ya maoni ya wananchi na katiba hiyo ikapasishwa kwa wingi wa kura na wananchi wa Iran tarehe 24 Aban, Aban miaka 42 iliyopita, siku chache baada ya kuvamiwa na kutekwa pango la ujasusi uliokuwa ubalozi wa Marekani hapa mjini Teheran. Na serikali ya Marekani katika radiamali yake kali dhidi ya hatua hiyo ya kimapinduzi ilizuia fedha za kigeni za Iran katika mabenki yake yote duniani. Kufungwa kwa akaunti za Iran kulipelekea mashinikizo ya kiuchumi ya serikali ya Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuchukua mkondo mpana zaidi. Siku chache kabla ya hatua hiyo, Iran ilikuwa imesimamisha uuzaji wa mafuta yake kwa Marekani kutokana na hatua na misimamo ya chuki ya Washington dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na katika siku kama ya leo miaka 21 iliyopita aliaga dunia Muislamu wa Italia Mahdi eduardo agneli agneli alikuwa mtoto wa kiume wa pekee wa seneta mashuhuri wa italia na mmiliki wa kiwanda cha magari cha fiat gianni agneli alizaliwa mwaka 1954 katika mji wa new york nchini marekani na akahitimu chuo kikuu katika taaluma ya dini na falsafa za mashariki alipokuwa na umri wa miaka ishirini eduardo agneli alipata kitabu cha qurani kwa sadfa katika maktaba za Marekani na akaikumbatia dini tukufu ya Uislamu baada ya kufanya uchunguzi kuhusu dini hiyo. Alichagua jina la Hisham Aziz na baadaye kidogo alihitari kufuata madhehebu ya Ahlubeit na kubadili jina lake na kuwa Mahdi Eduardo Agnelli. Miaka ya awali ya baada ya mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, Agnelli alifanya safari nchini Iran na kukutana na Imam Ruhullah Khomeini. Kusilimu mtoto huyo wa seneta wa Italia mmiliki wa kiwanda cha magari ya Fiat na klabu ya soka ya Juventus kulitambuliwa kuwa kosa kubwa kwa familia yake, kiasi kwamba alitishiwa kuwa atanyimwa urithi. Kwa kosa hilo, alikuwa akisema mara kwa mara kwamba anahofia kuuliwa na Wazayuni. Hatimaye tarehe 15 Novemba mwaka elfu mbili, maiti ya Mahdi Eduardo Agneli ilikutwa chini ya daraja moja la mji wa Turin nchini Italia ikiwa na alama za kupigwa na kujeruhiwa. Maiti yake ilizikwa haraka haraka bila ya kufanyia uchunguzi wa kubaini sababu ya kifo chake kilichotokea katika mazingira ya kutatanisha. Namape msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na kabla tunaondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran amesema hivi sasa Iran nasubiri Saudia ionyeshe nia na irada ya kuanzisha tena mazungumzo baina ya pande mbili yaliyoanza miezi sita iliyopita. Muungano wa Saudia unashirikiana na magaidi wa Alqaida vitani Yemen. Hayo yamesemwa na serikali ya uokozi wa kitaifa ya Yemen. Waliokataa chanjo ya COVID-19 huko Austria sasa ni marufuku kutoka nje. Na mapenzi msikilizaji, na kabla hatujaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni Shirali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania anasema eh, ni ujahili kwa Bahrain na Imarati kujiunganisha ku, na utawala wa kizaini wa Israel na Marekani katika mazoezi ya kijeshi. Naye Juma Omar wa Dar es Salaam Tanzania anasema shukrani Radio Tehran, na kama ambavyo pia Abdalah Ali Makajura wa Tabora Tanzania anatoa shukran zake kwa Radio Tehran kutokana na matangazo yetu. Mpenzi msikilizaji, ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi ta'ala wabarakatu. Na hadi kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.