Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini wa, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini wa na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru wa hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Novemba 14 sawa na tarehe 8 Rabiu Thani mwaka 1443 Hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo mchana huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mazazi ya Imam Hasan Askari alaihi salam. Kadhalika tutakuwa na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Nikukumbusha tu kwamba mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au aushotwv, unaweza kutusikiliza vilevile vile kupitia masafa fm Tanzania, redio maarifa. Tovuti yetu ni, ni mkwaju sw. Una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatkosaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za alama ya zanalamakujumlishap993 Tano nne, nane, saba. Punde si punde sipunde narejea na taarifa habari za dunia. imetimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika kati. ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yasema tuna nia njema tunapoingia kwenye mazungumzo ya Vienna. Askari wawili wa Uganda wahukumiwa kifo kwa mauaji ya raia nchini Somalia. Na mauaji mengine ya kutisha gerezani yaripotiwa huko Ecuador, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Askari wawili wa jeshi la ulinzi la Uganda UPDF wanaohudumu kwenye kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia AMISOM wamehukumiwa kifo kutokana na mauaji ya raia katika nchi hiyo ya Pembe Afrika. Katika hukumu yake mjini Mogadishu, mahakama kuu ya kijeshi aidha imewahukumu wanajeshi wengine watatu wa UPDF kifungo cha miaka 39 jela kwa kuhusika na mauaji hayo ya raia wa Kisomali mnamo Agosti 10 mwaka huu. Mauaji hayo ya raia saba wasio na hatia katika eneo la Golweyne lililoko eneo la Loa Shabele kusini mwa Somalia, yapata kilomita 110 kusini mwa mji mkuu Mogadishu, yaliibua hasira miongoni mwa wananchi wa Somalia, ambapo mamia miongoni mwao walifanya maandamano ya kulani ukatili huo. Timu ya AMISOM iliyochunguza tukio la mauaji hayo ilizipa mamlaka za Uganda jukumu la kuwafungulia mashtaka askari waliohusika na mauaji ya raia saba wa Somalia. Taarifa iliyotolewa na timu hiyo mwezi uliopita ilisema kwa masikitiko, watu saba waliuliwa walikuwa raia, na utendaji wa askari waliohusika ulikiuka kanuni za utendaji za AMISOM. AMISOM inaundwa na askari zaidi ya ishirini na mbili elfu kutoka Uganda, Kenya, Burundi, Somalia, Ethiopia, Jibuti na Sierra Leone. Lakini aghalabu ya, ya wanajeshi hao wakiwa ni Waganda. Waziri wa mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi hii ina azma na nia njema inapojiandaa kuingia katika duru mpya ya, ya mazungumzo ya Vienna kuhusu makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Hosein Amir Abdullahian amesema hayo katika mkutano wake wa jana jioni na kundi la wahadhiri na maprofesa wa vyuo vikuu, wanaharakati, waandishi wa habari, mabalozi na wachambuzi wa mambo, na kusisitiza kuwa sera ya Tehran ni kuona, tuwa, ni kuona kuwa tija, mazungumzo hayo ni kuondolewa vikwazo haramu visivyo vya kiadilifu na vya upande mmoja vya Marekani dhidi yao. Irani amesema katika sera za nje ya serikali ya awamu ya kumi na tatu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ni kurejea Iran kwa nia njema kwenye mazungumzo ya Vienna licha ya Marekani kujiondoa kinyume cha sheria kwenye mapatano ya JCPOA na kutochukua hatua za maana za kutekeleza wajibu wao nchi za Ulaya. Amir Abdulahian amebainisha kuwa mazungumzo hayo ya kujaribu kuhuisha utekelezaji wa JCPOA yatazaa matunda iwapo pande zote husika zitarejea katika utekelezaji wa majukumu yao na Iran iondolewe vikwazo vyote haramu tena bila masharti. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter hivi karibuni, mwanadiplomasia huyo wa Iran alisisitiza kuwa katika meza ya mazungumzo huko Viena, tupo tayari kufikiwa mapatano mazuri. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran katika masuala ya kisiasa, Ali Bakiri Kani, ambaye pia alihudhuria mkutano huo wa jana, amefafanua kuhusu nafasi na hatua ilizochukua Iran katika uwanja huo, vikao vya kujaribu kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA yaliyoingia kwenye kinamasi baada ya Marekani kujiondoa kwayo mwaka elfu mbili kumi na nane vinatazamiwa kwanza tena Novemba 29 huko Viena, nchini Austria. Tusalie katika maswala hayo ya vikwazo. Serikali ya Eritrea imekosoa vikali vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya nchi hiyo kwa tuhuma za kuhusika na ghasia na mapigano yanayoshuhudiwa katika nchi jirani ya Ethiopia. Katika taarifa ya jana Jumamosi, wizara ya habari ya Eritrea imevitaja vikwazo hivyo vipya vya Marekani dhidi ya nchi hiyo ya pembe Afrika kuwa ni haramu na visivyo vya kimaadili. Taarifa hiyo imeongeza kuwa hatua hiyo mpya ya Marekani dhidi ya Eritrea kwa mara nyingine tena imedhihirisha sera ghalati na za kiuadui za Marekani tena madaya, kwa kutegemea madai yasiyo na msingi. Wizara ya habari ya Eritrea imesisitiza katika taarifa hiyo kwamba vikwazo hivyo vya upande mmoja na ambavyo vinakanyaga sheria za kimataifa na mamlaka ya kujitawala nchi hiyo ya kiafrika ni mbinu ya Washington kukwepa uhalisia wa wa mambo na kulitwisha taifa hilo mzigo wa lawama. Siku ya Ijumaa, Marekani ilitangaza vikwazo vipya dhidi ya Eritrea kwa madai kuwa vikosi vya jeshi la nchi hiyo viko Tigre kuiunga mkono serikali ya Ethiopia ambayo inakabiliana na wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre TPLF Agosti mwaka huu pia Eritrea ililani vikali vikwazo vya Marekani dhidi ya Jenerali Filipo Woldeyohannes, mkuu wa jeshi la ulinzi la nchi hiyo, kutokana na madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu katika mkoa wa Tigre unaokumbwa na vita katika nchi jirani ya Ethiopia. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, toban ni kupitia Redio Maarifa. Kwingineko imebainika kuwa jeshi vamizi la Marekani lilificha kwa makusudi taarifa za kufanyika mashambulizi mawili anga ya anga yaliyoua makumi ya wa watoto wadogo na wanawake wa Siria mwaka elfu mbili kumi na tisa. hayo yamefichuliwa na gazeti la Marekani la New York Times katika chapisho lake la jana Jumamosi, na kueleza kuwa mnamo Machi 18 mwaka 2019 wanawake na watoto wasiopungua 64 waliuawa katika hujuma mbili zilizofuatana za jeshi la anga la Marekani, karibu na mji wa Baghuza katika mkoa wa mashariki wa Deresor. Wakili wa jeshi la anga la Marekani ambaye alishuhudia operesheni hiyo amesema anaamini kuwa mashambulizi hayo yana uzito wa kuwa jinai za kivita, kwa mujibu wa New York Times. Licha ya wakili huyo kuwasilisha ripoti ya mashambulizi hayo kwa inspekta jenerali wa wizara ya ulinzi ya Marekani na kamati ya huduma za kijeshi ya baraza la seneti la nchi hiyo, lakini hakuna uchunguzi wala hatua zozote za maana zilizochukuliwa kufikia sasa. Kamandi kuu ya jeshi la Marekani kwa kifupi CENTCOM inayosimamia operesheni za vikosi vamizi, vya mizi vya Marekani katika eneo la Asia Magharibi imehalalisha mauaji hayo ya kinyama ikidai kuwa hujuma hizo za anga zilifanyika eti kwa lengo la kujihami na eti kwa maslahi ya wapiganaji wa kikurdi wanaoungwa mkono na Washington. Idadi kubwa ya raia wa Siria hususan wanawake na watoto wadogo wameuawa tangu Marekani ivamia nchi hiyo ya kiarabu mwaka elfu mbili kumi na nane kwa kisingizio cha kupambana na genge la kigaidi la ISIS au Daesh. Na wafungwa wasiopungua sitini na wanane wameuawa na makumi ya wengine wamejeruhiwa katika ghasia zilizotokea kwenye gereza moja huko nchini Ecuador. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa Ecuador imesema katika ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter jana Jumamosi kwamba ghasia hizo za umwagaji damu zimetokea katika gereza la Penitenciaría del Litoral viungani mwa jiji la Guayaquil, katika mkoa wa Guayas. Watu wanaoishi karibu na gereza hilo wamesema milio ya risasi na milipuko ilisikika kwa saa kadhaa kwenye gereza hilo wakati wa kujiri makabiliano hayo. Gereza hilo limekuwa eneo la mapigano ya umwagaji damu kati ya magenge yanayotaka kudhibiti jela ya gereza hilo katika miezi ya hivi karibuni. Mwishoni mwa mwezi Septemba mwaka huu wafungwa wasopungua 119 waliuawa na wengine karibu 80 walijeruhiwa katika ghasia zingine zilizotokea kwenye gereza hilo. Mapigano kama hayo yalitokea pia Februari na Julai mwaka huu katika magereza mbalimbali kote nchini humo na watu wasopungua 101 waliuawa katika ghasia hizo. Takwimu zinaonyesha kuwa wafungwa wasiopungua mia tatu wameuawa tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa katika ghasia za namna hiyo kutokana na, na mfumo mbovu wa magereza ya nchi hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa ma, mafupi ya ma, mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave na, na vilevile kupitia njia intaneti, lakini tunasikika kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Umewadia wasaa wa kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho madai ya Biden kuhusu uuzaji mafuta ya Iran, mtazamo wa kiuhasama na usio wa kweli. Rais Jo Biden wa Marekani Ijumaa iliyopita aliandikia wizara ya mambo ya nchi za nje ya nchi hiyo barua akidai kuwa mafuta na bidhaa zinazotokana na mafuta zimejaa masokoni kiasi kwamba nchi mbalimbali zinaweza kupunguza ununuzi wa mafuta kutoka Iran. Biden ameandika barua hiyo kwa sababu White House inawajibika kila baada ya miezi sita ithibitishe kuwa kuna bidhaa ya kutosha ya mafuta katika masoko ya kimataifa ili kuweza kuendelea au kuendeleza vikwazo vilivyowekwa mwaka 2012 na Barack Obama dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Barua ya Rais Joe Biden wa Marekani kwa Wizara ya Mambo ya Nje nchi hiyo katika kipindi cha sasa ambapo duru ya saba ya mazungumzo ya nyuklia kati ya Iran na kundi la nne jumlisha moja kuhusu swala la kufutwa vikwazo, vikwazo, vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran inatazamiwa kuanza tena huko Viena, kwa hakika ni kielelezo kingine cha nia mbaya ya Washington na sera zake halisi za kuendeleza vikwazo hivyo. Katika upande mwingine, madai ya Biden kwamba kuna mafuta ya kutosha katika masoko ya kimataifa na kwamba hakuna haja ya kununua mafuta ya Iran ni kinyume na hali halisi inayotawala sasa masoko ya bidhaa hiyo, ikiwa ni pamoja na ombi lake yeye mwenyewe la hivi karibuni la kuitaka OPEC Plus kuzidisha haraka kiwango cha uzalishaji wa mafuta ili kupungua bei ya bidhaa hiyo, suala ambalo lilikataliwa na shirika hilo. Lengo la Marekani la Marekani la kutekeleza vikwazo vya mafuta dhidi ya Iran ambako kulianza mwaka 2012 wakati wa serikali ya Obama na kuzidishwa zaidi katika kipindi cha utawala wa Donald Trump baada ya nchi hiyo kujiondoa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA mnamo Novemba mwaka 2018 ni kuzuia uuzaji nje bidhaa ya mafuta ya Iran na kuinyima nchi hiyo pato la fedha za kigeni. Japokuwa nchi nyingi zilisitisha kununua mafuta ya Iran kufuatia vikwazo hivyo vya Marekani, lakini uuzaji nje wa bidhaa hiyo umeendelea kwa njia mbalimbali mbali, na kwa kutumia mbinu za kukwepa vikwazo hivyo vya Marekani. Kwa msingi huo, si serikali ya Donald Trump wala ya Biden iliyofanikiwa kusitisha uuzaji wa mafuta ya Iran katika nchi mbalimbali mbali. Licha ya jitihada kubwa zilizofanywa na Marekani ikiwa ni pamoja na kutoa vitisho vya kuziadhibu vikali nchi zitakazonunua bidhaa ya mafuta kutoka Iran, lakini baadhi ya nchi hizo zimepuuza vitisho hivyo na kuendelea kuagiza mafuta ya Iran. Kwa mfano tu, katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, China imekuwa ikinunua wastani wa mapipa laki nane ya mafuta ya Iran kwa siku, kiwango ambacho ni karibu mara mbili ya kipindi kama hiki mwaka mmoja uliopita. Corinne Goldstein ambaye ni mtaalamu wa vikwazo amezungumzia kufifia na kuwa butu kwa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran na kusema, kama Marekani itatumia vikwazo na kuzitaka nchi zote za dunia zifanye nini na zisifanye nini, hatimaye nchi hizo zitasimama dhidi ya Washington na kukataa maamuzi yake. Imetimia saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kasoro robo kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na tunakushukuru vilevile kwa kuendelea kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma muda usiokuwa mrefu. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Maadhimisho ya kuzaliwa kwa watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, yani Ahlul Bait, kwa upande mmoja huzipa nyoyo furaha na ukunjufu wa kimaanawi na kwa upande mwingine hutupa nafasi ya kujielimisha na kufaidika kwa yale yaliyojiri katika maisha ya watukufu hao kwani katika kipindi chote cha maisha yao yaliyojaa baraka watu wa nyumba ya bwana mtume walikuwa walimu na walezi wa maadili mema na thamani za kiutu na vilevile vile watetezi wa haki na uadilifu. Leo pia tunaadhimisha kuzaliwa kwa mmoja wa shakhsia watukufu hao tarehe nane mfungo saba rabiu thani mwaka mia mbili na thelathini na mbili hijiria ni siku aliozaliwa Imamu Hasan Askari alayhi ssalam huko katika mji wa Madina. Na kabla ya yote tunatoa mkono wa kheri na fanaka kwa wapenzi wote wa watu wa nyumba ya bwana mtume kwa mnasaba wa kuadhimisha siku hii tukufu. Imamu Hasan Askari alaihi ssalam ni mwana wa Imamu Hadi na alibeba jukumu la uimamu wa umma wa Kiislamu kwa muda wa karibu miaka sita. Ingawa mtukufu huyo aliuliwa shahidi na makhalifa wa Bani Abbas akiwa na umri wa miaka ishirini na minane tu lakini alitoa mchango mkubwa katika kueneza mafundisho matukufu ya Uislamu. Kwa upande mmoja, aliandaa na kutoa wanafunzi waliobobea, na kwa upande mwingine alikabiliana na fikra na nadharia potofu za kigiriki na kihindi zilizokuwa zimepenya ndani ya jamii ya Kiislamu. Kufasiri ya aya za Qurani tukufu, kutoa ufafanuzi wa masuala ya kiitikadi, kiakhlaki, kisiasa na kijamii na vilevile kuandaa kizazi cha waumini wa kweli, ni miongoni mwa harakati za kimalezi na kiutamaduni zilizofanywa na Imamu Hasan Askari alaihi ssalam. Kutoa uchambuzi wa masuala ya kidini na kuendesha darsa za kielimu na kimafunzo kupitia wanafunzi walioandaliwa barabara, ndiyo mbinu aliyoitumia Imamu Askari alaihi ssalam. Katika mapambano ya kukabiliana na utawala wa Bani Abbas, imamu huyo wa kizazi cha Mtume alikuwa akiwazindua na kuwaelimisha watu kwamba katika utawala wa kidhalimu sheria za Mwenyezi Mungu huwa hazitekelezwi na badala yake maovu na machafu huenea katika jamii na haki za raia huporwa na watawala. Zama za Imamu Hasan Askari Alayhi Salam zilishuhudia kiti cha ukhalifa kikikaliwa na watoto kadhaa wa kizazi cha Bani Abbas ambao kiu na uchu wa utawala haukuwapa yoyote miongoni mwao fursa ya kutafakari juu ya haki ya ukhalifa wa Imamu Askari, na badala yake walitumia nguvu na uwezo wao kuwaudhi na kuwanyanyasa wafuasi wa imamu huyo mteule. Kati ya watawala hao wa Bani Abbas Mu'tamid alikithiri katika kumtesa na kumnyanyasa Imamu Askari na kumweka gerezani mara kwa mara. Kwa kuwa Mu'tamid alikuwa na uchu mkubwa wa madaraka, hivyo akielewa fika kwamba endapo atampa uhuru Imamu Askari wa kuendesha shughuli zake za kuelimisha wanafunzi na wafuasi wake, muda si muda atajikuta anang'atuka kwenye kiti cha uhalifa. Mbali na hayo, na hayo Mu'tamid na mahalifa wengine walishasikia juu ya hadithi za Bwana Mtume zisemazo imamu Hasan Askari ataruzukiwa mtoto wa kiume atakayekuja kusimamisha haki na uadilifu ulimwenguni na kupelekea kutokomea kwa utawala wa Bani Abbas. Na kwa sababu hiyo pia imamu Askari alikuwa akiwekwa chini ya ulinzi mkali, na pale alipokuwa akiwekwa gerezani alikuwa akizungukwa na walinzi makatili na wasio na chembe ya huruma. Pamoja na hali hiyo, akhlaqi na mwenendo wa mtukufu huyo ulikuwa ni wa murua na mwema mno kiasi cha kufikia hadi ya kuwaathiri sana mabawabu hao wa jela za Bani Abbas. Imepokewa kuwa moyo wa subra na huruma Ulioonyeshwa na Imamu Hasan Askari kwa unyanyasaji aliokuwa akifanyiwa na walinzi wa jela za watawala wa Bani Abbas uliwatahayarisha watawala hao na kuwafanya wabadili mwenendo mwovu wao huo. Kuna kisa maarufu kuhusiana na hali hiyo cha mtu aitwaye Ali ibn Autash ambacho tutakisimulia baada ya kasida ifuatayo. Oh, Ali ibn Autash alikuwa mtu katili na mwenye moyo mgumu. Alikuwa maarufu kwa kuwachukia watu wa nyumba ya Bwana Mtume, na kwa sababu hiyo, Mu'tamid mtawala wa Bani Abbas, alimpa jukumu la kumlinda Imamu Askari huko katika jela aliyowekwa na kumtaka amfanyie kila vitimbi vya kumuudhi mtukufu huyo, ikiwa ni pamoja na kutompa fursa hata ya kupumua, na hivyo ndivyo alivyofanya ibn Autash. Hata hivyo tabia na mwenendo mwema wa imamu uliuathiri na kuulainisha moyo wa jiwe wa Ibni Autash. Tabia ya imamu ilikuwa ni ya kuutumia muda mwingi wa mchana akiwa katika funga na wa usiku kwa ibada na kunong'ona na mola wake. Ali Ibni Autash aliathirika mno kutokana na upole wa imamu Hasan Askari na jinsi mtukufu huyo alivyokuwa akimwangalia kwa jicho la huruma hali iliyomfanya jabari huyo ajute kwa yote aliyoyafanya. Kwa hakika, Ibn Autash alibadilika kikamilifu kwa namna ambayo hata hakuwa akiweza kumtazama tena usoni Imamu, kwa jinsi alivyokuwa akimheshimu na kumwonea haya. Mtu huyo ambaye ni jana yake tu alikuwa adui mkubwa wa Ahlul Beit wa Mtume aliondoka kwa Imamu Askarii akiwa ni mmoja wa watu wenye maarifa na utambuzi mkubwa kuhusiana na utukufu wa wateule hao na mfuasi mwaminifu wa kiongozi huyo. Kuna visa vingine mbalimbali mbali, kama hiki cha Abu Hashim Jafari ambaye anasimulia akisema, nilikuwa na dhiki siku moja, dhiki kubwa ya pesa, na nikataka kuomba dinari kidogo kwa Imam Hasan Askari. Hivyo nikaenda kwake, lakini kwa sababu ya kuona haya sikusema kitu, nikarejea nyumbani kwangu. Hata hivyo, inavyoonekana Imamu alitambua matatizo yangu. Baada ya masaa kidogo hivi kupita, mjumbe mmoja wa Imamu aliniletea dinari mia moja zikiwa na ujumbe unaosema kama utakuwa na shida usione haya wala usiwe na hofu, omba na utapata kile Kwa mara nyingine tena tunakupeni mkono wa kheri na baraka, wasikilizaji wetu wapenzi, kwa mnasaba huu wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Imamu Hasan Askari alayhi ssalam. Tunakifunga kipindi hiki maalumu kwa maneno ya hekima ya Imamu huyo mtukufu. Imamu Askari anasema yeyote apandaye kipando cha batili, kipando hicho kitakwenda kumtua kwenye nyumba ya majuto. Kadhalika amesema Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Msikize anavyosema Profesa Ali Magema akiwa barabara au akiwa katika mtaa wa Madina Tuzahara huko Tanga, Tanzania. Anasema Algeria kukataa kujihusisha na Wazayuni, kitendo hicho kimenifurahisha nafsi yangu, si kwa mimi tu bali ni kwa Waislamu wote duniani. Anasema ujumbe wa hilo ni kwamba mjinga wa dunia atajuta baadaye. Asante sana Prof ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Hii ni Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi wa msikilizaji, ni kuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Gazeti la Sunday Monita linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu mchana huu. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha inayoonyesha washukiwa watatu wa ugaidi wakiwa na pingu mikononi. Picha hiyo imebeba anwani inayosema ndani ya dunia fiche ya washukiwa wa bomu. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo nalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno askari wawili wa UPDF wahukumiwa kifo kwa kuua raia wa Somalia. Pia limeandika mwanasheria mkuu Kirioa aitaka serikali yaheshimu maagizo ya mahakama. Polisi wavurumisha gesi ya kutoa machozi kuwatawanya wafuasi wa Bobi Wine, na binti wa miaka kumi na mitatu akatwa kichwa Sembabule. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Kenya na tuanzi la gazeti la Sunday Nation. Habari iliyotangulizwa mbele na gazeti hilo inanuani inayosema Ruto awaita mawaziri wa uhuru kwa mazungumzo. Kwa mujibu wa gazeti hilo, miongoni mwa mawaziri watano waliopewa mwaliko na naibu rais William Ruto ni Ukur Yatani wa fedha na George Magoha wa elimu. Sehemu ya chini ya ukurasa wa mbele wa Nation una picha ya kinara wana Kenya Martha Karua iliyoambatana na maneno haya: kwa nini nilikataa nafasi ya uwaziri Jubilee? Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: ziara ya Blinken Afrika, nini cha kutarajia? Ruto asema Raila hana sifa kabisa za kuiongoza Kenya. Na watu wawili wauawa baada ya matatu na lori kugongana katika eneo la Soisambu. Gazeti dada la Taifa Jumapili limeipa uzito wa kwanza habari isemayo meza wembe Kibisho aambia Ruto. Katibu wa usalama wa ndani amfokia mkubwa wake aliyelalama kuhusu maafisa wa serikali akiwemo Waziri matiang'i kujihusisha na siasa za uchaguzi mkuu wa mwakani. Ikiaminika maafisa hao wamekuwa wakimpigia debe kinara wa ODM Raila Odinga ambaye ni mpinzani wa Ruto. Pia limeandika Raila akitoa urais, hali itakuwaje? Agahan na EU kupiga COVID pwani na msajili wa vyama atoa agizo kali. Moja ya habari zilizopewa umuhimu na toleo la mtandaoni la gazeti hilo inasema muungano wa makanisa na viongozi wa kidini nchini Kenya umehimiza viongozi kujiepusha na kampeni za mapema zinazoweza kusababisha machafuko nchini humo, huku ukikashifu kisa ambapo mkutano wa naibu rais William Ruto ulivurugwa huko mjini Kisumu. Gazeti la Sunday Standard limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu jitihada za naibu rais William Ruto na kinaro odi emrel Odinga kupigana vikumbo kwa ajili ya kuwania kura milioni sita za eneo la Mlima Kenya. Pia limeipa umuhimu habari ya uozo wa ufisadi tena mkubwa katika shirikisho la soka la Kenya FKF. Hivi karibuni waziri wa michezo wa Kenya, Balozi Amina Muhammad, alisimamisha au alilisimamisha baraza hilo na kumtimua aliyekuwa rais wake Nick Mwendwa, ambaye amekamatwa akihusishwa na ufisadi huo wa mamilioni ya pesa. Tunatamatishia udondozi wetu nchini Tanzania ambapo gazeti la Mwananchi limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho Majaliwa aonya uhuni uwekezaji. Katika dondoo ya habari hiyo, limeandika anusa mchezo mchafu unaofanywa na baadhi ya wawekezaji viwandani, umo unyanyasaji kwa wazawa, awapa kazi mawaziri kufuatilia. Habari zingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: mapya daktari aliuawa kwa kumpa mimba mke wa mtu, Shibuda amshukia msajili kwa bana wapinzani na machinga bado mfupa mgumu, machinga wavamia kanisani, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe Jumapili, ambalo pia limeandika Majaliwa ashtukia mchezo mchafu misitu, Samia awapoza machungu Taifa Stars, na anwani za makazi kukamilika mwaka 2024. Habari Leo Jumapili limeipa uzito wa kwanza habari inayosema AFDB ya msifu Samia kuibeba sekta binafsi, afanye uteuzi wa viongozi na taasisi mbalimbali. Pia limeandika uhuru miaka sitini Kiswahili cha unganisha taifa, na Jafo aeleza mambo sita kutekeleza COP ishirini na sita. Habari muhimu zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa Mzalendo zina vichwa visemavyo mbinu mpya kukabili uhaba wa maji da, Samia ateua watendaji PPRA na bodi ya mbolea Ziara ya Samia Misri kuleta viwanda na maelfu ya ajira, na CCM kukagua matumizi ya fedha za miradi kila kona nchini Tanzania. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji wa Redio Teheran na tumai huna neno popote pale ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Rais Samia wa Tanzania atamatisha ziara rasmi ya siku tatu nchini Misri. Maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi nchini Sudan washtadi, na rais wa mwisho wa enzi za apartheid Afrika Kusini haaga dunia, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na masuala ya diplomasia ambapo Ijumaa hii rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alirejea Tanzania baada ya kuhitimisha ziara yake ya siku tatu nchini Misri. Katika siku ya kwanza ya safari yake nchini humo, Samia alikutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Abdul Fatah Al Sisi katika maeneo tofauti. Akihutubia waandishi wa habari baada ya mazungumzo hayo, Rais Samia alisema nchi mbili hizo zitaendelea kuimarisha uhusiano wa pande mbili ambao uliasisiwa na babu wa taifa wa Tanzania hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na rais wa zamani wa Misri hayati Gamal Abdunaser. Ameeleza kuwa Tanzania imeendelea kuwa salama, hivyo kutoa nafasi kwa serikali kutekeleza miradi mbalimbali mbali ya kimaendeleo na kijamii. Hata hivyo, amesema kutokana na mafanikio makubwa ya kijeshi ya Misri ameeleza kwamba Tanzania ipo tayari kushirikiana na serikali ya Kairo katika mambo mbalimbali ikiwemo mbali, kukabiliana na zimu ile ugaidi. Aidha, amepongeza uamuzi wa Misri wa kufundisha lugha ya Kiswahili katika taasisi za elimu ya juu nchini humo, akitanabahisha kwamba lugha hiyo imeunganisha Waafrika wengi na kwamba Tanzania itatuma wataalamu kuona namna inavyoweza kushirikiana na Misri katika uwanja huo. Tanzania na Misri zimekubaliana kushirikiana katika maswala yenye masilahi ya pande mbili, ikiwa ni pamoja na ulinzi na usalama, mabadiliko ya tabia nchi, maendeleo ya miundombinu, ufadhili wa maendeleo, utetezi wa haki za binadamu, kukabiliana na ugaidi, ushirikiano wa Afrika, maendeleo endelevu, na kusaidiana katika majukwaa ya Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa. Tuelekee nchini Kenya, ambapo familia ya mwanamke wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki anayedaiwa kuuawa na askari wa Uingereza imelishtaki jeshi la uingereza ikitaka lishurutishwe kutoa majibu ya kitendawili cha mauaji hayo hayo yalifichuliwa jumatano hii na tessa gregory wakili katika shirika la mawakili la lay day linalofuatilia faili la mauaji mwanamke huyo aliyekuwa na umri wa miaka 21 wakati akiuawa mwaka 2012 mwanasheria huyo amesema familia ya agnes wanjiru imewataka waifungulie mashtaka wizara ya ulinzi ya Uingereza kwa kuficha au kufeli kuchunguza mauaji hayo yaliyofanywa na mwanajeshi wa nchi hiyo ya Ulaya katika ardhi ya Kenya. Familia hiyo inataka kujua iwapo jeshi la Uingereza lilifahamu chochote kuhusu mauaji hayo, na pia kwa nini wizara ya ulinzi ya nchi hiyo haikuchukua hatua yoyote juu ya ukatili huo katika kipindi cha miaka tisa iliyopita. Mwezi uliopita gazeti la Uingereza la Sunday Times liliripoti kuwa askari mmoja wa UK amekiri kuhusika na mauaji mwanamke huyo wa Kenya na akaeleza kuwa aliwafahamisha wanajeshi wenzake juu ya ukatili huo sambamba na kuonyesha sehemu alikoficha mwili wa marehemu. Mwili wa Agnes Wanjiru ulipatikana katika pipa la maji mnamo mwaka 2012 mjini Nanyuki, katikati mwa Kenya, nyuma ya hoteli moja inayopakana na kambi ya kudumu ya jeshi la Uingereza. Polisi ya Kenya wiki iliyopita ilisema itafungua upya faili la mauaji ya mama huyo aliyekuwa na mtoto mmoja. Familia ya mwanamke huyo inasisitiza kuwa haitaki jambo lolote isipokuwa kuwa na binti yao huyo anatendewa haki. Waliumiza hawa watu, waliumiza sababu hakuna pali walisaidia kusema ukweli. Tulifanya maoborezi hapa karibu wiki mbili bila msaada wowote. Hata hiyo hoteli inafaa kuingilia, sababu wa, huyo mtoto alirushwa hapo, kwani hawakuwa wanashuka wa wengine kama hawa wazungu? Jamani, tunaomba tu haki itendeke kwa hii familia, ukweli. Tunaomba ile tu haki itendeke. Wengineko wananchi wa Sudan wamefanya maandamano Ijumaa usiku wakilalamikia mapinduzi ya kijeshi ya nchi hiyo na hatua ya jenerali Abdul Fattah al Burhan ya kuunda baraza la utawala. Maandamano hayo yaliyofanyika katika miji mbalimbali ya Sudan yametoa mwito wa kuhitimishwa utawala wa kijeshi na badala yake kuundwa utawala wa kiraia. Wakiwa wamebeba mabango na mabiramu yenye jumbe na maandishi mbalimbali mbali, kama hapana kwa mapinduzi ya kijeshi na demokrasia itarejea, walisikika wakipiga nara dhidi ya jenerali Burhan. Jenerali Abdul Fattah al Burhan, kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Oktoba 25 alitangaza baraza jipya la utawala Alhamisi hii ya Novemba 11. Burhan anaendelea kuwa mwenyekiti wa baraza hilo jipya la utawala wa Sudan. Hata hivyo, wanasisitiza kuwa wanataka utawala wa kiraia kurejea nchini humo. Wakati huo huo Umoja wa Mataifa umewataka watawala nchini Sudan kuheshimu maandamano ya amani ya raia wa nchi hiyo na kujiepusha na vitendo vya ukandamizaji dhidi yao. Aidha, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hatua iliyochukuliwa na wanajeshi nchini Sudan ya kuunda baraza jipya la utawala inatia wasiwasi wasi mkubwa na inataka kurejea madarakani serikali ya mpito. Tukiachana na mgogoro wa Sudan, tutupie jicho sasa mgogoro wa Ethiopia. Serikali ya Ethiopia imetangaza masharti kwa ajili ya kufanya mazungumzo ya kusitisha mapigano na viongozi wa chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF, kufuatia juhudi za kidiplomasia za kimataifa zenye lengo la kusitisha uhasama unaozidi kuongezeka huko kaskazini mwa nchi hiyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia, dina Mufti, aliwaambia waandishi wa habari Alhamisi hii kwamba sharti la kwanza ni kusitishwa mashambulizi ya waasi wa TPLF na pili, kuondoa kwa wapiganaji wake katika maeneo ya Amhara na Afar na tatu, ni kutambua uhalali wa serikali ya sasa ya Adis Ababa. Hata hivyo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia amesisitiza kuwa hadi sasa hakujachukuliwa uamuzi wowote juu ya uwezekano wa kufanyika mazungumzo ya kusitisha vita huko Tigray. Awali msemaji wa kundi la waasi la TPLF, Getachew Reda, alikuwa amesema kuwa kujiondoa Amhara na Afar kabla ya mazungumzo kuanza ni jambo lisilotarajiwa kabisa. Huku hayo yakijiri, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa makumi wa wafanyakazi wake pamoja na jamaa zao wamekamatwa na kuwekwa kizuizini katika mji mkuu wa Ethiopia Addis Ababa. Msemaji wa umoja huo alitangaza wiki hii kwamba umoja huo umewasilisha ombi kwa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia kutaka wafanyakazi wake hao waliokamatwa waachiwe huru mara moja. Na kamisheni ya haki za binadamu ya watu Afrika imeitaka serikali ya Misri itengue hukumu ya kifo dhidi ya watu wanaotuhumiwa kushiriki maandamano jijini Cairo mwaka 2013 shirika la habari la Middle East Eye limeripoti habari hiyo Jumatano hii na kuongeza kuwa kamisheni hiyo imemwandikia barua Rais Abdul Fatah Alsisi wa Misri, ikimtaka asimamishe hukumu ya kifo dhidi ya wanaharakati 26 walioshiriki maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2013. Baada ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali halali na ya kidemokrasia ya Muhammada Morsi, Sisi alishika hatamu za utawala nchini Misri kufuatia uchaguzi wa kimaonyesho wa rais uliofanyika mwaka elfu mbili na kumi na nne baada ya kujiri mapinduzi hayo. Solomon Ayele Derso, rais wa Kamisheni ya Haki za Binadamu na Watu ya Afrika, amemtaka Morsi katika barua hiyo kusimamisha hukumu hizo huku taasisi hiyo ikiendelea kuchunguza madai ya ukiukaji wa haki za binadamu yaliyowasilishwa kwake na chama cha uhuru na haki cha harakati ya Ikhwani na habari hiyo kutoka Misri ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 8 Rabiuthani mwaka 1443 hijiria kamaria, inayosadifiana na 14 Novemba 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1211 iliyopita alizaliwa Imam Hasan Askari alaihi salam, ambaye ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa katika mji mtakatifu wa Madina, Imam Askari alilazimishwa na watawala wa Bani Abas kwenda uhamishoni huko Samara, akiwa pamoja na baba yake na kufaidika na ilmu ya Imam Hadi kwa kipindi cha miaka kumi na mitatu. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu kwa kipindi cha karibu miaka sita baada ya kuwa washahidi baba yake. Sehemu ya umri wake wa miaka ishirini na minane iliishia katika jela za watawala madhalimu wa Bani Abas au akiwa uhamishoni na chini ya udhibiti wa watawala hao. Hata hivyo, mtukufu huyo hakuacha kueneza maarifa sahihi ya Uislamu na kulea kizazi cha wanazuoni hodari. Katika siku kama ya leo miaka 1086 iliyopita, yani mwaka 357 hijiria, kamaria aliaga dunia Abu Firas Alhamdani, malenga na mwandishi mahiri wa Kiarabu. Mbali na kuandika mashairi, Abu Firas Alhamdani alikuwa mpiganaji na miongoni mwa watu wa karibu kwa Saif Daula, mtawala wa Halab, na alikuwa miongoni mwa makamanda wake. Siku kama leo miaka 56 iliyopita, mwafaka na tarehe 22 ya Aban mwaka 1344 hijiri ya Shamsia, alifariki dunia mwandishi na mhakiki mkubwa wa Kiirani Said Naafisi akiwa na umri wa miaka 71 baada ya kupata ilmu ya upili Alielekea Ufaransa kwa ajili ya elimu ya juu. Baada ya kumaliza masomo yake huko Ufaransa, alirejea Iran na kufunza katika vyuo vikuu vya hapa nchini. Said Nafisi ameandika na, na kutarjumu vitabu zaidi ya mia themanini ikiwemo kamusi ya lugha ya Kifaransa na Kifarsi. Siku kama ya leo miaka mia thelathini na miwili iliyopita Jawaharlal Nehru, mmoja kati ya viongozi wakubwa wa harakati ya mapambano ya India dhidi ya mkoloni Mwingereza, Alizaliwa huko Allahbad, kaskazini mwa India. Nehru alianza mapambano dhidi ya mkoloni mwingereza baada ya kujiunga na harakati ya kitaifa ya ukombozi wa India. Jawaharlal Nehru alitiwa mbaroni mara kadhaa na kufungwa jela kutokana na mchango na nafasi yake kubwa katika mapambano hayo. Baada ya Mahatma Gandhi kujiunga na harakati ya kitaifa ya India, wanaharakati hao wakiongoza mapambano ya kupigania uhuru ya wananchi wa India walitoa pigo kubwa kwa mkoloni Mwingereza. Hatimaye, India ilipata uhuru wake Agosti 15 mwaka 1947. Na miaka mia thelathini na miwili iliyopita katika siku kama ya leo Dr. Taha Hussein mwandishi na mwanafasihi mtajika wa Misri alizaliwa. Msomi huo mashuhuri alipofuka macho akiwa mtoto. Hata hivyo, kipaji chake cha hali ya juu kilimwezesha kuendelea na masomo, na hadi kufikia mwaka 1918 alikuwa amekamilisha masomo yake ya shahada ya uzamivu katika vyuo vikuu vya Misri na Ufaransa. Dr. Taha Husein, mbali na kuwa kipofu, aliweza pia kushika nyadhifa za juu ndani na nje ya Misri, na kipindi fulani alikuwa waziri wa utamaduni wa Misri. Hii ni Redio Teheran. Muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, utaniwia radhi, sitosoma maoni yako na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Askari wawili wa jeshi la ulinzi la Uganda UPDF wanaohudumu kwenye kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, wamehukumiwa kifo kutokana na mauaji ya raia katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika, huku wengine watatu akihukumiwa wa kifungo cha miaka thelathini na tisa jela. Waziri wa mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi hii ina azma na nia njema inapojiandaa kuingia katika duru mpya ya mazungumzo ya Viena kuhusu makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Serikali ya Eritrea imekosoa vikali vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya nchi hiyo kwa tuhuma za kuhusika na ghasia na mapigano yanayoendelea kushuhudiwa katika eneo la Tigre katika nchi jirani ya Ethiopia. Imebainika kuwa jeshi vamizi la Marekani lilificha kwa makusudi taarifa za kufanyika mashambulizi mawili anga ya anga yaliyoua makumi ya wa watoto wadogo na wanawake wa Siria mwaka 2019 katika mkoa wa Derizur. Na na wafungwa wasiopungua sitini na wanane wameuawa na makumi mengine wamejeruhiwa katika ghasia zilizotokea kwenye gereza moja huko nchini Ecuador. Mukhtasari huu ndio unaotufungia matangazo haya ya mchana, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na kumalizikiwa na muda. Inshallah atasoma katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Asante na kwa heri na ahadi, kufikia... na ahadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.