Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende na kwake yeye watarejeshwa? Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na tulioteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahim na Ismail na Ishaq na Yakub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mola wao mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillah rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah al kher, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Studio ni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan. Ikiwa leo ni Novemba 14 mwafaka na tarehe 8 rabiu thani mwaka 1443 Hijria. Asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia utakaojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa kumbukumbu -kumbu ya mazazi ya Imam Hasan Askari alaihi ssalam. Kadhalika tutakuwa na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave na vile vile kupitia njia ya interneti, lakini unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatukosa wajibu wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp, tutumia harafa kwenda kwa nambari, anza na alama ya kujumlisha plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Navuta pumzi na baada ya muda usio mrefu narejea na, na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Watu watano wauawa katika maandamano dhidi ya utawala wa kijeshi nchini Sudan. Hamas yapongeza msimamo wa Algeria kwa kupinga uhusiano na Israel. Na kinara wa Alqaida asema wanaisaidia Saudia vitani nchini Yemen, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili kwa akali watu watano wameuawa huku makumi ya wengine wakijeruhiwa katika maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi nchini Sudan. Kamati Kuu ya Madaktari wa Sudan imesema katika taarifa yake ya jana Jumamosi kwamba waandamanaji wanne wameuawa kwa kupigwa risasi huku mmoja akiuawa kwa bomu la gesi ya kutoa machozi katika mji mkuu Khartoum. Taarifa hiyo imesema vijana wa miaka 18 na 35 ni miongoni mwa watu waliouawa katika maandamano hayo na kwamba maafisa wa usalama wamevamia hospitali moja katika mji wa Omdurman na kuatia mbaroni majeruhi waliokuwa wakitibiwa hospitalini hapo. Wananchi wa Sudan walianzisha maandamano mapya usiku wa kuamkia jana, wakilalamikia mapinduzi ya kijeshi ya nchi hiyo na hatua ya Jenerali Abdul Fatah Al Burhan ya kuunda baraza la utawala maandamano hayo yanayofanyika katika miji mbalimbali mbali ya Sudan kama vile Khartum, Bahri na Umdurman yametoa mwito wa kuhitimishwa utawala wa kijeshi na badala yake y kuundwa utawala wa kiraia. Jenerali Alborhan, kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Oktoba 25, alitangaza baraza jipya la utawala Alhamisi ya Novemba 11. Viongozi kadhaa ambao walidai madaraka kukabidhiwa kwa raia hawakushirikishwa katika baraza hilo. Kwingineko, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imepongeza Algeria kwa kupinga uanzishwaji uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Msemaji mwandamizi wa Hamas, Sami Abu Zuhri, amepongeza msimamo thabit wa Algeria wa kupinga na kukosoa kuanzishwa uhusiano wowote ule baina ya nchi za Kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israel unaoendelea kuzikoloni na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Abu Zuhri amesema msimamo huo imara wa Algeria unazuia njama za wazayuni kujipenyeza zaidi katika nchi za Kiarabu na Afrika. Hivi karibuni, waziri wa mambo ya nje wa Algeria Ramtana Lamamra alitoa mwito kwa nchi za Kiarabu kuunga mkono taifa la Palestina badala ya kusaidia utawala wa kizayuni wa Israel kueneza satwa yake katika nchi ya Kiarabu. Lamamra aliwalaani baadhi ya maafisa wa Libia ambao wametoa matamshi ya kuunga mkono uanzishwaji wa uhusiano wa kawaida na Israel na kuyataja kuwa yasiyo ya uwajibikaji na kuongeza kuwa misimamo kama hiyo haisaidii hata kidogo jitihada za kurejesha amani katika eneo. Mbali na hayo shirika la afya duniani WHO linasema idadi kubwa ya wagonjwa wa kisukari hawapati dawa aina ya insulini ambayo ni muhimu katika kupunguza makali ya ugonjwa huo. Ripoti mpya ya WHO iliyotolewa kwa mnasaba wa Novemba 14, ambayo ni siku ya kimataifa ya kuelimisha umma kuhusu kisukari, inaonyesha kuna ugumu mkubwa kwa wagonjwa wa kisukari kupata insulini, sababu ikiwa ni bei kubwa, upatikanaji hafifu, kampuni chache zinazohodhi uzalishaji, sambamba na mifumo dhaifu ya afya duniani. Akizungumzia ripoti hiyo iliyopatiwa jina la kutimiza ahadi ya miaka mia moja ya kuhakikisha insulini inapatikana kwa kila mtu. Mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Tedros Gebreyesus anasema wanasayansi waliogundua insulini miaka mia moja iliyopita hawakuwa wabinafsi na waliuza hata bidhaa hiyo kwa dola moja tu. Amesema na hapa nanukuu hata hivyo kitendo chao cha mshikamano kimevurugwa na ubinafsi wa kampuni zenye thamani ya mabilioni ya dola ambazo zimeweka mazingira magumu kwa homoni hiyo kupatikana kwa urahisi. Tukisalia katika masuala ya dawa na tiba, Gabon imezindua kiwanda kikubwa cha kutengeneza dawa ili kukidhi mahitaji yake ya ndani na kuacha kutegemea uagizaji dawa kutoka Ufaransa ambazo kuigharimu serikali ya nchi hiyo kiasi kikubwa cha fedha. Mwandishi wetu wa eneo la Afrika ya Kati, Mwasimwasi, ana maelezo zaidi. Shirika hilo la kutengeneza madawa limejengwa nje kidogo mwa mji mkuu Libreville, katika kitongoji cha Ango, likitengeneza madawa ya aina zote ili kuifanya Gaboni iweze kujitegemea badala ya kuagiza madawa hayo kutoka katika nchi za nje hasa hasa Ufaransa, madawa ambayo hugharimu serikali fedha nyingi kwa kuyaagiza kutoka katika nchi hizo za nje. Kwa sasa madawa hayo ya kiwanda cha angok yanapatikana katika maduka yote ya madawa katika jiji la Libreville, yakiwa yanauzwa kwa bei nafuu, huku yakiwa na majina tofauti kidogo na yale yanayoagizwa kutoka katika nchi za nje, hali ambayo imefanya watu kutojua majina hayo mara wanapoingia katika famasi na kutaka kununua dawa wanayoifahamu huyu hapa mteja mmoja wa kike aliyeingia katika pharmacy akitaka kununua Famox, dawa ya kuua minyoo kwa ajili ya mtoto wake, dawa ambayo hakuipata na mara alipokwenda katika pharmacy nyingine, alipewa Serelbe badala ya Famox, dawa inayotengenezwa Gabon, ambayo mteja huyu anakiri kwamba ilifanya kazi vizuri kuliko ile ya kuagizwa kutoka nchi za nje. Walinipa Serelbe, dawa mojawapo ya kuondoa minyoo. Ukweli mtupu ni kwamba dawa hii inaondoa minyoo vizuri kabisa. vraiment, vraiment, parasit, très bien. Hata hivyo madaktari wengi nchini humo bado wanaendelea kuwaandikia wagonjwa wao chapa za madawa yanayoagizwa kutoka nchi za nje. Na mara wagonjwa hao wanapoambiwa na famasi wanunue chapa mpya zinazotengenezwa nchini Gabon, wanakuwa hawana imani na chapa hizo mpya. Na ili kukumbana na tatizo hili, mtaalamu wa madawa katika famasi mojawapo jijini humo, Daktari Salami Waliati anasema bon, tunapopokea listi ya madawa ya mgonjwa tunamuonyesha kwanza tofauti za bei na hata kama chapa za Gabon hazijaweza kujulikana miongoni mwa wateja madawa haya yanauzwa kwa wingi sana. Mosi mwasi Brazove. Asante sana Mosi Mwasi tukisonga mbele bara Ulaya kwa mara nyingine ni kitovu cha maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19, huku idadi ya wa, wanaofariki dunia barani humo ikiongezeka kwa kasi wiki moja iliyopita. Akizungumza na waandishi wa habari, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema wiki iliyopita karibu watu milioni mbili waliambukizwa COVID-19, hii ikiwa ni idadi ya juu zaidi kuwahi kurekodiwa kwa wiki tokea mwanzoni mwa janga la corona, huku maeneo mengine yakishuhudia kupungua maambukizi na vifo. Wiki iliyopita watu 27,000 walifariki dunia kutokana na Covid 19. Na kinara mmoja wa kundi la kigaidi la Alqaida amekiri kuwa kundi hilo linashirikiana kwa karibu na muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia katika vita dhidi ya Yemen. Khalid Said Batarfi, kinara wa Alqaida katika bara Arabu, amenukuliwa na televisheni ya Almayadin akisema magaidi wa kundi hilo wanapigana bega kwa bega na wanajeshi wa muungano wa vamizi wa saudia wanaoshirikiana na wanamgambo wa tifu kwa rais wa zamani wa yemen abdurabu mansur hadi dhidi ya jeshi la kitaifa la yemen na harakati ya ansarullah batarfi amesema na hapa nanukuu nafasi yetu katika kupigana dhidi ya mahudhi au ansarullah iko wazi na hakuna anayeweza kukana hilo mwisho kunukuu na mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio teheran Ufuatao sasa mpenzi msikilizaji ni uchambuzi wa kisiasa utakao tupia jicho wa madai ya Biden kuhusu uuzaji wa mafuta ya Iran: mtazamo wa kiuhasama na usio wa kweli. Rais Joe Biden wa Marekani Ijumaa iliyopita aliyeandikia Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje ya nchi hiyo akidai kuwa mafuta na bidhaa zinazotokana na mafuta zimejaa masokoni kiasi kwamba nchi mbalimbali zinaweza kupunguza ununuzi wa mafuta kutoka Iran. Biden ameandika barua hiyo kwa sababu White House inawajibika kila baada ya miezi sita ithibitishe kuwa kuna bidhaa ya kutosha ya mafuta katika masoko ya kimataifa ili kuweza kuendeleza vikwazo vilivyowekwa mwaka 2012 na Barack Obama dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Barua ya rais Joe Biden wa Marekani kwa wizara ya mambo ya nje nchi hiyo katika kipindi cha sasa ambapo duru ya saba mazungumzo ya nyuklia kati ya Iran na kundi la nne jumlisha moja kuhusu swala la kufutwa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran inatazamiwa kuanza huko Viena, kwa hakika ni kielelezo kingine cha nia mbaya ya Washington na sera zake halisi za kuendeleza vikwazo hivyo. Katika upande mwingine, madai ya Biden kwamba kuna mafuta ya kutosha katika masoko ya kimataifa na kwamba hakuna haja ya kununua mafuta Iran ni kinyume na hali halisi inayotawala sasa masoko ya bidhaa hiyo, ikiwa ni pamoja na ombi lake yeye mwenyewe la hivi karibuni la kuitaka OPEC kuzidisha haraka kiwango cha uzalishaji wa mafuta ili kupungua bei ya bidhaa hiyo, swala ambalo limekataliwa na OPEC. Lengo la Marekani la kutekeleza vikwazo vya mafuta dhidi ya Iran ambako kulianza mwaka 2012 wakati wa serikali ya Obama na kuzidishwa zaidi katika kipindi cha utawala wa Donald Trump baada ya nchi hiyo kujiondoa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA mnamo Novemba mwaka 2018 ni kuzuia uuzaji nje bidhaa ya mafuta ya Iran na kuinyima nchi hiyo pato la fedha za kigeni, japokuwa nchi nyingi zilisitisha kununua mafuta ya Iran kufuatia vikwazo hivyo vya Marekani, lakini uuzaji nje wa bidhaa hiyo umeendelea kwa njia mbalimbali na kwa kutumia mbinu za kukwepa vikwazo hivyo vya Marekani. Kwa msingi huo si serikali ya Donald Trump wala Biden iliyofanikiwa kusitisha uuzaji wa mafuta ya Iran katika nchi mbalimbali mbali, licha ya jitihada kubwa zilizofanywa na Marekani, ikiwa ni pamoja na kutoa vitisho vya kuziadhibu vikali nchi zitakazonunua bidhaa ya mafuta kutoka Iran, lakini baadhi ya nchi hizo zimepuuza vitisho hivyo na kuendelea kuagiza mafuta ya Iran. Kwa mfano tu, katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, China imekuwa ikinunua wastani wa mapipa laki nane ya mafuta ya Iran kwa siku, kiwango ambacho ni karibu mara mbili ya kipindi kama hiki mwaka mmoja uliopita. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba kuadhimisha siku aliyozaliwa Imam Hasan Askari alaihi salam, ambaye ni miongoni mwa maimamu watoharifu kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yale niliyokuandalieni kwa leo. Alfajiri ya tarehe 8 mfunguo 7 Rabiu Thani mwaka 232 hijria, habari ya kuzaliwa mwana mbarikiwa ilienea katika mji mtakatifu wa Madina. Siku hiyo Imam Hasan Askari mwana wa Imam Ali Alhadi alaihi salam alikuwa amezaliwa na kunawirisha nyumba ya Ahlulbeiti alaihimu ssalam. Siku ya kuzaliwa maimamu watoharifu katika nyumba ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam huwa ni siku za furaha kwa waumini wote na huwa na darsa na ibra nyingi za kujifunza. Hii ni kutokana na ukweli kwamba maisha yote ya watukufu hao tangu kuzaliwa kwao wa hadi walipoaga dunia na kuwa washahidi yamejaa nukta nyingi zenye ibra na mafunzo. Imam Hasan Askari alishika hatamu za uongozi kwa ajili ya kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 22. Kipindi cha uimamu wake kiliendelea kwa muda wa miaka 6, na wakati wote huo alikabiliana na vikwazo, vizingiti na mashaka mengi kutoka kwa utawala wa Bani Abbas. Akiwa bado mchanga, Imam Hasan Askari alaihi ssalam aliishi na baba yake uhamishoni katika eneo la Samara lililoko kilomita 110 kaskazini mwa Baghdad, mji mkuu wa Iraqi. Familia ya Imamu iliwekwa chini ya usimamizi mkali wa watawala wa Kiabasi. Imenukuliwa kuwa ilikuwa vigumu mno kwa wafuasi wa Ahlul Bait kuwasiliana na Imam Hasan Askari katika kipindi hicho kutokana na mzingiro mkubwa wa watawala wa Kiabbas. Kutokana na hali hiyo, Imam alilazimika kuwasiliana na wafuasi wake kupitia masahaba zake kadhaa waliokuwa karibu naye. Pamoja na hali hiyo, Imam Hasan Askari alaihi salam hakuacha mapambano yake dhidi ya madhalimu na watawala mafisadi na daima alifanya jitihada kubwa kuhakikisha kwamba mafundisho yenye thamani ya dini tukufu ya Kiislamu yanawafikia ya watu walau kwa mashaka makubwa. Alianzisha mbinu maalum za kueneza mafundisho halisi ya Uislamu kupitia njia ya kujibu maswali mbalimbali yaliyokuwa akiulizwa na wapinzani wa dini, kuweka wazi misimamo ya Uislamu kupitia njia ya kushiriki kwenye midahalo na mijadala ya kielimu na kulea kizazi cha wanafunzi hodari na mahiri na wenye maarifa sahihi ya dini tukufu ya Kiislamu. Imamu pia alitoa kipaumbele sana kwa suala la kutoa huduma na kuwasaidia waumini na watu wenye kuhitajia. Imamu Hassan Askari alaihi salam anasema kuwa mambo mawili ni miongoni mwa sifa mbili kuu, imani na itikadi ya Mwenyezi Mungu mmoja na kuwanufaisha ndugu katika imani. Kwa mujibu wa hadithi hii ya Imamu Askari, kuwahudumia watu kuna umuhimu mkubwa kiasi kwamba kumetajwa baada ya suala la imani ya itikadi ya Mwenyezi Mungu mmoja. Kama unavyojua, mpenzi msikilizaji, katika aya nyingi za Qurani tukufu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametaja amali njema baada ya imani ya kumwamini yeye. Kwa msingi huo, katika hadithi hii ya Imamu Askari alaihi ssalam anakutaja kuwahudumia watu kuwa ni miongoni mwa vielelezo vya amali njema. Moja ya mambo yenye umuhimu mkubwa katika akhlaqi na maadili ya Kiislamu ni kuwajali watu, kuwa na moyo wa ushirikiano, kutenda mema na kuwahudumia watu kwa njia mbalimbali, au kutenda hisani, hususan waumini na watu watenda mema Tunapotazama aya za Qur'ani tukufu na hadithi nyingi na vilevile vile sira na mwenendo wa mitume wa Mwenyezi Mungu pamoja na mawalii wake, tunaona kuwa hakuna jambo linalomkurubisha zaidi mja kwa Mola Muumba baada ya kutenda mali za wajibu kama kutenda wema na hisani na kuwahudumia waja wake. Ni kwa sababu hiyo ndio maana manabii na mawalii wa Mwenyezi Mungu daima walikuwa wakitanguliza mbele kazi ya kuhudumia watu na kukidhi haja zao. Imamu Hasan na Askari alaihi ssalam pia aliwaarifisha wafuasi halisi wa Ahlulbeiti alaihim ssalam kuwa ni wale ambao sawa na viongozi wao wa kidini wanashiriki barabara katika harakati ya kuwahudumia watu na ndugu zao katika dini na kuheshimu mipaka na sheria za Mwenyezi Mungu. Anawatambulisha shia na wafuasi wa kweli wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam kwa kusema, shia na wafuasi halisi wa Ali bin Abi Talib alaihi salam ni wale wanaotanguliza ndugu zao wa kidini mbele ya nafsi zao, japokuwa wao wenyewe ni wahitaji. Amesema katika hadithi nyingine akiwabainishia wajibu wa wanazuoni na maulamaa wa kidini kwamba maulamaa wanaotufuata sisi Ahlulbeiti alayhimusalam, ambao wanafanya jitihada za kutatua matatizo ya wafuasi wetu, wataingia katika uwanja wa kufufuliwa siku ya kiama wakiwa na taji la ukarimu vichwani mwao, huku nuru ya taji hilo ikiwaka kila upande na kuwamulikia watu watakao kuwepo kwenye uwanja huo. Bakhtali, wanilana, jaan. Mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Abu Hashim anasimulia kwamba siku moja Imam Hasan Askari alaihi ssalam alisema katika hadhara ya watu kuwa mmoja ya milango ya kuingia peponi unaitwa mlango wa maaruf, kwa maana ya mlango wa mema, na hakuna mtu atakayeingia peponi kupitia mlango huo isipokuwa wale waliotenda mema duniani na kuwasaidia wanadamu wenzao. Kwa hakika maimamu watoharifu katika kizazi cha Mtume Muhammad, rehema na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, walikuwa vigezo bora vya kuigwa baada ya babu yao na walijipamba kwa sifa hali za kibinadamu. Kwa msingi huo, Imamu Hasan Askari mwenyewe alikuwa kigezo cha kuigwa katika kuwasaidia na kuwahudumia watu katika jamii. Mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Muhammad bin Ali amesema ahali ya kimaisha ilituia vigumu mimi na familia yangu kutokana na umasikini, na kila tulikokwenda kuomba msaada na auni tuliambulia patupu. Baba alisema hebu twende kwa Imam Hassan Askari, kwani watu wanasema kuwa ni mtu mkarimu na amekuwa mashuhuri kwa sifa hiyo ya ukarimu. Muhammad bin Ali anaendelea kusimulia kuwa tulikwenda nyumbani kwa imam na tulipokuwa njiani, baba alisema itakuwa vizuri sana kwangu kama imamu atanipa dirhamu mia tano ili niweze kukidhi haja zangu. Dirhamu 200 nitazitumia kununua nguo zangu na ahali yangu, dirhamu nyingine mia mbili nitazitumia kwa ajili ya kulipa madeni, na dirhamu mia zilizosalia nitazitumia kwa ajili ya masurufu na matumizi mengine. Muhamad bin Ali anaendelea kusema kuwa mimi pia nilitamani lau imamu angenipa dirhamu mia tatu nikakidhi mahitaji yangu. Kisha anasema tulipofika nyumbani kwa imamu, mfanyakazi na hadimu wake alitoka nje na kuita Ali bin Ibrahim na mwanaye waingie ndani. Tuliingia ndani na kumsalimia imamu, ambaye alimwambia baba kwamba kwa nini hadi sasa hujaja kututembelea? Baba alisema Seidi yangu, nilikuwa nikiona haya kuja nyumbani kwako katika hali mbaya kama hii niliyo nayo. Kisha anasema tulipotoka nje, hadimu wake alimpa baba kifuko kilichokuwa na fedha na kusema, hizi hapa dirhamu mia tano Tumia dirhamu mia mbili kwa ajili ya kununua mavazi, dirhamu nyingine mia mbili lipia madeni yako, na mia moja itakayosalia itumie katika mahitaji yako mengine. Hadimu na mfanyakazi wa imamu pia alitoa kifuko kingine na kunipa mimi, kisha akasema hizi ni dirahamu mia tatu. Tumia dirahamu mia kwa ajili ya kununulia kipando, mia kwa ajili ya kununua mavazi na mia itakayosalia itumie kwa ajili ya mahitaji yako mengine. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo unaelekea ukingoni. Ni matumaini yangu kuwa mmefaidika na kipindi hiki kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Imamu Hasan Askari alaihi salam, mmoja kati ya wajukuu wa watoharifu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Ninakuwageni nikitoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote Haya ni matangazo ya Jumapili asubuhi ya, ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletee machoto magazetini. Gazeti la Sande Monita linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udunduzi wetu magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha inayoonyesha washukiwa watatu wa ugaidi wakiwa na pingu mikononi. Picha hiyo imebeba anwani inayosema ndani ya dunia fiche ya washukiwa wabomo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo nalo limepo uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno askari wawili wa UPDF wahukumiwa kifo kwa kuua raia wa Somalia. Pia limeandika mwanasheria mkuu kirioa aitaka serikali heshimu maagizo ya mahakama, polisi wavurumisha gesi ya kutoa machozi kuwatawanya wafuasi wa Bobby Wine na binti wa miaka kumi na mitatu akatwa kichwa Sembambule. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Kenya na tuanze na gazeti la Sunday Nation. Habari iliyotangulizwa mbele na gazeti hilo inaanwani inayosema Ruto awaita mawaziri wa uhuru kwa mazungumzo kwa mujibu wa gazeti hilo miongoni mwa mawaziri watano waliopewa mwaliko na naibu rais ni Ukuri, uh, ukuriatani wa fedha na George Magoha wa elimu. Sehemu ya chini ya ukurasa wa Nation una picha ya kinara wa Kenya Martha Karua iliyoambatana na maneno haya, kwa nini nilikataa nafasi ya uwaziri Jubilii. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye tuleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka ziara ya Blinken Afrika nini cha kutarajia, Ruto asema Raila hana sifa kabisa za kuiongoza Kenya, na wawili wauawa baada ya matatu na lori kugongana katika eneo la Soisambu. Gazeti dada la Taifa Jumapili limeipa uzito wa kwanza habari isemayo meza wembe, Kibisho aambia Ruto, katibu wa usalamu wa ndani amfokia mkubwa wake aliyelalama kuhusu maafisa wa serikali akiwemo Waziri Matiang'i kujihusisha na siasa za uchaguzi mkuu wa elfu mbili ishirini na mbili ikiaminika maafisa hao wamekuwa wakimpigia debe kinara odm raila odinga ambaye ni mpinzani mkuu wa ruto pia limeandika raila akitoa urais ahadi itakuwaje agahan na eu kupiga covid pwani na msajili wa vyama atoa agizo kali moja ya habari zilizopewa umuhimu na toleo la mtandaoni la gazeti hilo inasema, muungano wa makanisa na viongozi wa kidini nchini Kenya umehimiza viongozi kujiepusha na kampeni za mapema zinazoweza kusababisha machafuko nchini huko, uh, ukikashifu kisa ambapo mkutano wa naibu rais William Ruto ulivurugwa huko Kisumu. Gazeti la Sunday Standard limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu jitihada za naibu rais William Ruto na kinaro ODM Raila Odinga kupigana vikumbo kwa ajili ya kuwania kura milioni sita za eneo la mlima Kenya. Tunatamatishia dondoo zetu nchini Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Majaliwa aonya uhuni uwekezaji. Katika dondoo ya habari hiyo limeandika, anusa mchezo mchafu unaofanywa na baadhi ya wawekezaji viwandani, umo unyanyasaji kwa wazawa, awapa kazi mawaziri A kufuatilia habari zingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka mapya, daktari aliyeuawa kwa kumpa mimba mke wa mtu, Shibuda amshukia msajili kuwa bana wapinzani, na machinga bado mfupa mgumu. Machinga wavamia kanisani, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe Jumapili, ambalo pia limeandika majaliwa hashtukia mchezo mchafu misitu, Samia awapoza machungu Stars na anwani za makazi kukamilika elfu mbili na ishirini na nne habari leo Jumapili limeipa uzito wa kwanza habari inayosema AfDB yamsifu Samia kuibeba sekta binafsi afanya uteuzi wa vyuo na taasisi mbalimbali. Pia limeandika uhuru miaka sitini, Kiswahili cha unganisha taifa na Jafo haieleza mambo sita kutekeleza COP 26. Habari muhimu zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Mzalendo zina vichwa visemavyo: mbinu mpya kukabili uhaba wa maji da, Samia ateua watendaji PPRA na bodi ya mbolea ziara ya Samia Misri kuleta viwanda na maelfu ya ajira, na CCM kukagua matumizi fedha za miradi kila kona nchini. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, tunasikika vilevile kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio maarifa kupitia anga za mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji wa redio Teheran, na tumai huna neno popote pale ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Rais Samia wa Tanzania atamatisha ziara rasmi ya siku tatu nchini Misri, Maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi nchini Sudan washtadi, na rais wa mwisho wa enzi za apartheid Afrika Kusini haaga dunia, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na masuala ya diplomasia ambapo Ijumaa hii rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alirejea Tanzania baada ya kuhitimisha ziara yake ya siku tatu nchini Misri. Katika siku ya kwanza ya safari yake nchini humo, Samia alikutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake rais Abdul Fattah al Sisi katika maeneo tofauti. Akihutubia waandishi wa habari baada ya mazungumzo hayo, rais Samia alisema nchi mbili hizo zitaendelea kuimarisha uhusiano wa pande mbili ambao uliasisiwa na babu wa taifa wa Tanzania hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na rais wa zamani wa Misri hayati Gamal Abdunasar. Ameeleza kuwa Tanzania imeendelea kuwa salama, hivyo kutoa nafasi kwa serikali kutekeleza miradi mbalimbali mbali ya kimaendeleo na kijamii. Hata hivyo, amesema kutokana na mafanikio makubwa ya kijeshi ya Misri, ameeleza kwamba Tanzania ipo tayari kushirikiana na serikali ya Kairo katika mambo mbalimbali ikiwemo mbali, kukabiliana na zimwi la ugaidi. Aidha, amepongeza uamuzi wa Misri wa kufundisha lugha ya Kiswahili katika taasisi za elimu ya juu nchini humo, akitanabahisha kwamba lugha hiyo imeunganisha Waafrika wengi na kwamba Tanzania itatuma wataalamu kuona namna inavyoweza kushirikiana na Misri katika uwanja huo. Tanzania na Misri zimekubaliana kushirikiana katika masuala yenye masilahi ya pande mbili, ikiwa ni pamoja na ulinzi na usalama, mabadiliko ya tabia nchi, maendeleo ya miundombinu, ufadhili wa maendeleo, utetezi wa haki za binadamu, kukabiliana na ugaidi, ushirikiano wa Afrika, maendeleo endelevu, na kusaidiana katika majukwaa ya Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa. Tuelekee nchini Kenya, ambapo familia ya mwanamke wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki anayedaiwa kuuawa na askari wa Uingereza imelishtaki jeshi la Uingereza ikitaka e lishurutishwa kutoa majibu ya kitendawili cha mauaji hayo. Hayo yalifichuliwa Jumatano hii na Tessa Gregory, wakili katika shirika la mawakili la Lay Day linalofuatilia faili la mauaji mwanamke huyo aliyekuwa na umri wa miaka 21 wakati akiuawa mwaka 2012. Mwanasheria huyo amesema familia Agnes Wanjiro imewataka waifungulie mashtaka wizara ya ulinzi ya Uingereza kwa kuficha au kufeli kuchunguza mauaji hayo yaliyofanywa na mwanajeshi wa nchi hiyo ya Ulaya katika ardhi ya Kenya. Familia hiyo inataka kujua iwapo jeshi la Uingereza lilifahamu chochote kuhusu mauaji hayo, na pia kwa nini wizara ya ulinzi ya nchi hiyo haikuchukua hatua yoyote juu ya ukatili huo katika kipindi cha miaka tisa iliyopita. Mwezi uliopita gazeti la Uingereza la Sunday Times liliripoti kuwa askari mmoja wa UK amekiri kuhusika na mauaji mwanamke huyo wa Kenya na akaeleza kuwa aliofahamisha wanajeshi wenzake juu ya ukatili huo sambamba na kuonyesha sehemu alikoficha mwili wa marehemu. Mwili wa Agnes Wanjiro ulipatikana katika pipa la maji mnamo mwaka 2012 mjini Nanyuki katikati mwa Kenya, nyuma ya hoteli moja inayopakana na kambi ya kudumu ya jeshi la Uingereza. Polisi ya Kenya wiki iliyopita ilisema itafungua upya faili la mauaji ya mama huyo aliyekuwa na mtoto mmoja. Familia ya mwanamke huyo inasisitiza kuwa haitaki jambo lolote isipokuwa kuwa na binti yao huyo. Anatendewa haki. Watu waliumiza, sababu hakuna pahali walisaidia kusema ukweli. Tulifanya maoboresi hapa karibu wiki mbili bila msaada wowote. Hata hiyo hoteli inafaa kuingilia sababu wari, huyo mtoto alirushwa hapo, kwani hawakuwa wanashuka wengine kama hawa wazungu. Jamani, tunaomba tu haki itendeke kwa hii familia. Ukweli, tunaomba ile tu haki itendeke. Kwingineko, wananchi wa Sudan wamefanya maandamano Ijumaa usiku wakilalamikia mapinduzi ya kijeshi ya nchi hiyo na hatua ya Jenerali Abdul Fatah Al Burhan ya kuunda baraza la utawala. Maandamano hayo yaliyofanyika katika miji mbalimbali ya Sudan yametoa mwito wa kuhitimishwa utawala wa kijeshi na badala yake kuundwa utawala wa kiraia. Wakiwa wamebeba mabango na mabiramu yenye jumbe na maandishi mbalimbali -mbali, kama hapana kwa mapinduzi ya kijeshi na demokrasia itarejea. Walisikika wakipiga nara dhidi ya jenerali Burhan. Jenerali Abdul Fatah al Burhan, kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Oktoba 25 alitangaza baraza jipya la utawala Alhamisi hii ya Novemba 11. Burhan anaendelea kuwa mwenyekiti wa baraza hilo jipya la utawala wa Sudan. Hata hivyo, wanasisitiza kuwa wanataka utawala wa kiraia kurejea nchini humo. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umewataka watawala nchini Sudan kuheshimu maandamano ya amani ya raia wa nchi hiyo na kujiepusha na vitendo vya ukandamizaji dhidi yao. Aidha, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hatua iliyochukuliwa na wanajeshi nchini Sudan ya kuunda baraza jipya la utawala inatia wasiwasi mkubwa na inataka kurejea madarakani serikali ya mpito. Tukiachana na mgogoro wa Sudan, tutupie jicho sasa mgogoro wa Ethiopia. Serikali ya Ethiopia imetangaza masharti kwa ajili ya kufanya mazungumzo ya kusitisha mapigano na viongozi wa chama cha Tigray People's Liberation Front, TPLF, kufuatia juhudi za kidiplomasia za kimataifa zenye lengo la kusitisha uhasama unaozidi kuongezeka huko kaskazini mwa nchi hiyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia, Dina Mufti, aliwaambia waandishi wa habari Alhamisi hii kwamba sharti la kwanza ni kusitishwa mashambulizi ya waasi wa TPLF na pili, kuondoka wapiganaji wake katika maeneo ya Amhara na Afar na tatu, ni kutambua uhalali wa serikali ya sasa ya Adis Ababa. Hata hivyo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia amesisitiza kuwa hadi sasa hakujachukuliwa uamuzi wowote juu ya uwezekano wakufanyika mazungumzo ya kusitisha vita huko Tigre. Awali msemaji wa kundi la waasi la TPLF, Getachew Reda, alikuwa amesema kuwa kujiondoa Amhara na Afar kabla mazungumzo kuanza ni jambo lisilotarajiwa kabisa. Huku hayo yakijiri, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa makumi wa wafanyakazi wake pamoja na jamaa zao wamekamatwa na wameka na kuwekwa kizuizini katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa. Umewasilisha ombi kwa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia kutaka wafanyakazi wake hao waliokamatwa waachiwe huru mara moja. Na kamisheni ya haki za binadamu ya watu wa Afrika imeitaka serikali ya Misri itengue hukumu ya kifo dhidi ya watu wanaotuhumiwa kushiriki maandamano jijini Cairo mwaka 2013 shirika la habari la Middle East Eye limeripoti habari hiyo Jumatano hii na kuongeza kuwa kamisheni hiyo imemwandikia barua Rais Abdul Fatah Alsisi wa Misri ikimtaka asimamishe hukumu ya kifo dhidi ya wanaharakati 26 walioshiriki maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2013. Baada ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali halali na ya kidemokrasia ya Muhammad morsi sisi alishika hatamu za utawala nchini misri kufuatia uchaguzi wa kimaonyesho wa rais uliofanyika mwaka 2014 baada ya kujiri mapinduzi hayo solomon ayele derso rais wa kamisheni ya haki za binadamu na watu y afrika amemtaka morsi katika barua hiyo kusimamisha hukumu hizo huku taasisi hiyo ikiendelea kuchunguza madai ya ukiukaji wa haki za binadamu yaliyowasilishwa kwake na chama cha uhuru na haki cha harakati ya ikhwani na habari hiyo kutoka Misri ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe 8 Rabiuthani mwaka 1443 Hijiria Kamaria, inayosadifiana na 14 Novemba 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1211 iliyopita alizaliwa Imam Hasan Askari alaihi salam, ambaye ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, katika mji mtakatifu wa Madina. Imam Askari alilazimishwa na watawala wa Bani Abbas kwenda uhamishoni huko Samarra akiwa pamoja na baba yake na kufaidika na ilmu ya Imam Hadi kwa kipindi cha miaka kumi na mitatu. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu kwa kipindi cha karibu miaka sita baada ya kuwa washahidi baba yake. Sehemu ya umri wake wa miaka ishirini na nane iliishia katika jela za watawala madhalimu wa Bani Abbas au akiwa uhamishoni na chini ya udhibiti wa watawala hao. Hata hivyo, mtukufu huyo hakuacha kueneza maarifa sahihi ya Uislamu na kulea kizazi cha wanazuoni hodari. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja 86 iliyopita yani mwaka 357 hijiria Kamaria, aliaga aliagadunia Abu Firas Alhamdani, malenga na mwandishi mahiri wa Kiarabu. Mbali na kuandika mashairi, Abu Firas Alhamdani alikuwa mpiganaji na miongoni mwa watu wa karibu kwa Saif Addaula, mtawala wa Halab, na alikuwa miongoni mwa makamanda wake. Siku kama leo miaka hamsini na sita iliyopita mwafaka na tarehe 22 ya Aban mwaka 1344 hijri ya Shamsia, alifariki dunia mwandishi na mhakiki mkubwa wa Kiirani Said Naafisi akiwa na umri wa miaka 71 baada ya kupata ilmu ya upili na afisi alielekea Ufaransa kwa ajili ya elimu ya juu. Baada ya kumaliza masomo yake huko Ufaransa, alirejea Iran na kufunza katika vyuo vikuu vya hapa nchini. Said na afisi ameandika na, na kutarjumu vitabu zaidi ya 180 ikiwemo kamusi ya lugha ya Kifaransa na Kifarsi. Siku kama ya leo miaka mia thelathini na miwili iliyopita Jawaharlal Nehru, mmoja kati ya viongozi wakubwa wa harakati ya mapambano ya India dhidi ya mkoloni Mwingereza alizaliwa huko Allahabad kaskazini mwa India. Nehru alianza mapambano dhidi ya mkoloni mwingereza baada ya kujiunga na harakati ya kitaifa ya ukombozi wa India. Jawaharlal Nehru alitiwa mbaroni mara kadhaa na kufungwa jela kutokana na mchango na nafasi yake kubwa katika mapambano hayo. Baada ya Mahatma Gandhi kujiunga na harakati ya kitaifa ya India, wanaharakati hao wakiongoza mapambano ya kupigania uhuru ya wananchi wa India walitoa pigo kubwa kwa mkoloni Mwingereza. Hatimaye India ilipata uhuru wake Agosti 15 mwaka 1947. Na miaka 132 iliyopita, katika siku kama ya leo, Dr Taha Hussein mwandishi na mwanafasihi mtajika wa Misri, alizaliwa. Msomi huo mashuhuri alipofuka macho akiwa mtoto. Hata hivyo, kipaji chake cha hali ya juu kilimwezesha kuendelea na masomo na hadi kufikia mwaka 1918 alikuwa amekamilisha masomo yake ya shahada ya uzamivu katika vyuo vikuu vya Misri na Ufaransa. Dr Taha Husein, mbali na kuwa kipofu, aliweza pia kushika nyadhifa za juu ndani na nje ya Misri, na kipindi fulani alikuwa waziri wa utamaduni wa Misri. Naona kidubuasha kidubu changu hichi, mpenzi msikilizaji, cha kusoma maoni yako kina <laughs> mushkili kidogo, utaniwia radhi, sitaweza kusoma maoni yako. Inshallah, natumai mtambo huu utatengemaa na nitaweza kusoma maoni yako katika matangazo yetu ya mchana. Moja kwa moja nikuletea habari za dunia kwa kifupi. Kwa wakali watu watano wameuawa huku makumi ya wengine wakijeruhiwa katika maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi nchini Sudan. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imeipongeza Algeria kwa kupinga uanzishwaji wa uhusiano wa kawaida na utawala wa kizoni wa Israel. Shirika la afya duniani linasema idadi kubwa ya wagonjwa wa kisukari wa hawapati dawa aina ya insulini ambayo ni muhimu katika kupunguza makali ya ugonjwa huo. Bara Ulaya kwa mara nyingine ni kitovu cha maambukizi ya COVID-19 huku idadi ya wanaofariki dunia barani humo kwa ugonjwa huo ikiongezeka kwa kasi wiki moja iliyopita na kinara mmoja wa kundi la kigaidi la Al-Qaeda amekiri kuwa kundi hilo linashirikiana kwa karibu na muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia katika vita dhidi ya Yemen. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumapili asubuhi, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati na tunakushukuru vile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Tukutane tena katika matangazo yetu ya mchana inshallah. Kwa heri kwa sasa. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB world service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.