Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasiowamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Hen nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam Jam hapa mjini Tehran. Msikilizaji, na, na tulioandalieni usiku huu wa leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka wa kuzaliwa Imam Hasan Askari alaihi salam. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya Afrika juma hili na kisha tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo hayo, pate kunufaika na Uh, tuliyokuandalia. Na napenda kuwakumbusha kuwa wapenzi kuwa wasikilizaji, popote pale mliko duniani, mnaweza kutupata kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, ambayo mbali na matangazo mubashara moja kwa moja, pia na kumbukumbu ya matangazo yaliyopita, kama ambavyo pia unaweza kutupata kwa njia hiyo hiyo mubashara kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, Maarifa FM 100.9 Mwanza, hali kadhalika Maarifa FM 99.7 Kigoma, na huko Mtwara unaweza kutupata kupitia 104.1 Maarifa FM. Kwa wasikilizaji wetu walioko Singida, tunapatikana kupitia 99.1 FM. Na wapenzi msikilizaji, na, na pia unaweza kututumia maoni yako kwa njia ya WhatsApp ili tuweze kuyarusha hewani mubashara hapa kwa faida ya wa wasikilizaji wenzako. Na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, kweni nasi hadi mwisho. imetimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakti huu. Rais Ibrahim Raisi asihimiza kuungwa mkono wazalishaji wa Iran wa chanjo ya Covid-19. Marib yashambuliwa vikali na wavamizi. Harakati ya Ansarullah asema wavamizi wamechanganyikiwa. Na waasi wa ADF huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wavamia hospitali na kuwa watu watano. Karibuni. na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amehimiza kuepuka kuchukuliwa hatua zozote za kupuuza tahadhari za watu o, wakati huu wa kujikinga na ugonjwa wa COVID 19 au viko na ametaka pia kutolewe dhamana madhubuti za kununuliwa na serikali chanjo zote za korona zinazozalishwa humu nchini. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo leo Jumamosi katika kikao cha kamati ya taifa ya kukabiliana na COVID 19 na kuongeza kuwa hatua ya mashirika ya ndani ya Iran ya kuzalisha chanjo ya covid 19 ina thamani kubwa na kwamba ni jambo la dharura kuungwa mkono mashirika hayo. Rais Raisi amesema kuyaunga mkono mashirika Irani ya Iran yanayozalisha chanjo za korona ni sehemu ya vipaumbele vya serikali yake, na moja ya njia zinazopaswa kuchukuliwa ni kununua kabisa chanjo hizo hata kabla ya kumalizika uzalishaji wake, ili kuyatia mori na moyo mashirika hayo yafanye kazi zao kwa bidii na ufanisi mkubwa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irana amewashukuru sana watu wa afya kwa kujitolea kwa usiku na mchana kukabiliana na ugonjwa huo, na akasema, na hapa namnukulu, nina matumaini kwamba wananchi wetu wataendelea kuthamini jitihada hizo za watu wa afya, na kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, tutafikia hatua ya kuwa na uhakika wa kudhibitiwa kikamilifu korona kupitia kuongezwa idadi ya walo piga chanjo humu nchini na kuifanya idadi hiyo ipindukie asilimia 80. Vilevile ametahadharisha kuhusu uzembeaji wa aina yote ile wa kuheshimu protokali za kujikinga na ugonjwa wa korona, na kusema kuwa si sahihi kuyafanya mafanikio yaliyopatikana hadi hivi sasa katika kukabiliana na ugonjwa huo kuwa sababu ya kudharau kuchukua hatua zinazotakiwa za kujikinga na maambukizi ya kirusi cha korona. Muhamad Ali Al Huthi, mkuu wa kamati ya mapinduzi ya Yemen, amezungumzia hatua ya wavamizi wa nchi hiyo ya kukimbia kwenye maeneo mengi ya mkoa wa Al Hudaida na kushadidisha mashambulizi ya ku... ya kipunguani nchini Yemen na kusema kuwa wavamizi wanaoongozwa na Saudi Arabia na Imarati wamechanganyikiwa. Ijumaa, vyombo vya habari vya Yemen vilitangaza kuwa jeshi la nchi hiyo kwa kushirikiana na kamati za ukombozi za kujitolea za wananchi limefanikiwa kukomboa makumi ya maeneo ambayo o, madola vamizi yameyakimbia katika mkoa wa Al Hudaida wa magharibi mwa nchi. Duru za Yemen zilitangaza pia hiyo jana kuwa askari wa muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia na ufalme wa kiarabu o, wamechukua uamuzi wa ghafla wa a, kuondoka katika maeneo yao ya kusini na mashariki mwa mkoa wa Al Hudaida magharibi mwa Yemen katika kile ambacho kinahesabiwa ni kujaribu kwenda kuwasaidia wapiganaji wa Abdurabu Mansur Hali mkoani Marib, uwezekano wa kuelekea Maarib. Wavamizi hao wamepata nguvu baada ya askari hao wa muungano wavamizi kuelekea upande wa mji wa Almoha na wa magharibi mwa mkoa wa, wa, wa Taiz. Leo Jumaa Mosi, habari kutoka Yemen zinasema ndege za muungano wa vamizi wa Saudia zimefanya mashambulizi makali mno dhidi ya mji wa Marib, makao makuu ya mkoa wa Marib ili kuzuia wanamapambano wa Yemen wasizidi kusonga mbele. Televisheni ya Almasira imetangaza kuwa usiku wa kuamkia leo, muungano wa vamizi wa Saudia umefanya mashambulio ishirini na mbili ya anga dhidi ya mji wa Marib. Televisheni hiyo imesema lengo la mashambulizi hayo ni kuzuia kusonga mbele jeshi na vikosi vya kujitolea vya wananchi wa Yemen ambao wamekaribia kukomboa wa mkoa huo muhimu hanga sana ambao unahesabiwa kuwa ndio makao makuu ya serikali ya Abdurabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa Yemen aliyejiuzulu mwenyewe na kukimbilia Saudi Arabia kwa mabwana zake. Tuelekee sasa barani Afrika na kwanza ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ambapo waasi wa kundi la ADF wamevamia hospitali moja na kuwa watu watano na kuteka wengine kadhaa mashariki mwa nchi hiyo. Jeshi la serikali na mwanaharakati mmoja wa masala ya kijamii wamethibitisha habari hiyo na kuongeza kuwa waasi wa ADF wamevamia hospitali hiyo na kuiba vifaa vya matibabu kabla ya kuichoma moto taasisi hiyo ya matibabu ya mashariki mwa mji wa Beni wa jimbo la Nord Kivu au Kivu Kaskazini. Msemaji wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema wa waasi hao wameua watu watano kabla ya jeshi kuwasili kwenye eneo hilo na kuua waasi wanane katika kijiji cha Kisunga. Mwanaharakati wa masuala ya kijamii wa eneo hilo aliyejitambulisha kwa jina la Roger Wangeve amesema kuwa miongoni mwa watu waliouawa na waasi hao ni mlinzi wa hospitali hiyo, mlinzi mwingine aliyekuwa amelazwa hospitalini hapo pamoja na wagonjwa wengine. Alkadhalika, amesema waasi hao wamewateka nyara wauguzi wawili wanaume na watu wengine wengi na kuwapeleka kusikojulikana. Waasi wa ADF wanahesabiwa kuwa ni waasi makatili zaidi hivi sasa huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Majimbo ya Kivu kaskazini na Ituri yamekuwa yakishuhudia mashambulizi ya mara kwa mara ya kikatili ya waasi hao. Kundi la waasi wa ADF liliundwa katika miaka 1990 baada ya kuungana makundi ya waasi wa Uganda wanaopinga serikali ya Rais Yoweri Museveni. Waasi hao walikimbilia mashariki mwa DRC mwaka 1995 baada ya kushindwa na jeshi la Uganda na kuweka kambi zao katika milima ya Rwenzori na ya jimbo la Kivu Kaskazini. Sasa tuelekee nchini Gabon ambapo serikali ya nchi hiyo imezindua kiwanda kikubwa cha kutengeneza dawa ili kukidhi mahitaji yake ya ndani na kuacha kutegemea uagizaji dawa kutoka Ufaransa ambazo huigharimu serikali hiyo kiasi kikubwa cha fedha. Kwa maelezo zaidi tunajiunga na, na mwandishi wetu wa eneo la Afrika ya kati mosi Mwasi. Shirika hilo la kutengeneza madawa limejengwa nje kidogo mwa mji mkuu Libreville katika kitongoji cha Angok, likitengeneza madawa ya aina zote ili kuifanya Gaboni iweze kujitegemea badala ya kuagiza madawa hayo kutoka katika nchi za nje, hasa hasa Ufaransa, madawa ambayo hugharimu serikali fedha nyingi kwa kuyaagiza kutoka katika nchi hizo za nje. Kwa sasa madawa hayo ya kiwanda cha Angok yanapatikana katika maduka yote ya madawa katika jiji la Libreville yakiwa yanauzwa kwa bei nafuu, huku yakiwa na majina tofauti kidogo na yale yanayoagizwa kutoka katika nchi za nje, hali ambayo imefanya watu kutojua majina hayo mara wanapoingia katika pharmacy na kutaka kununua dawa wanayoifahamu. Huyu hapa mteja mmoja wa kike aliyeingia katika pharmacy akitaka kununua Famox dawa ya kuua minyoo kwa ajili ya mtoto wake, dawa ambayo hakuipata na mara alipokwenda katika famasi nyingine, alipewa Serelbe badala ya Vermox, dawa inayotengenezwa Gabon, ambayo mteja huyo anakiri kwamba ilifanya kazi vizuri kuliko ile ya kuagizwa kutoka nchi za nje. walinipa Serelbe dawa mojawapo ya kuondoa minyoo. Ukweli mtupu ni kwamba dawa hii inaondoa minyoo vizuri kabisa. Vremont, vremont, très bien. Hata hivyo, madaktari wengi nchini humo bado wanaendelea kuwaandikia wagonjwa wao chapa za madawa yanayoagizwa kutoka nchi za nje, na mara wagonjwa hao wanapoambiwa na famasi wanunue chapa mpya zinazotengenezwa nchini Gabon wanakuwa hawana imani na chapa hizo mpya. Na ili kukumbana na tatizo hili, mtaalamu wa madawa katika famasi mojawapo jijini humo, Daktari Salami Waliati, anasema mara wanapompata mteja wanamwonyesha kwanza bei ya madawa ya nje na pia kumwonyesha bei ya chapa ya Gabon, huku bei ya chapa ya Gabon ikiwa ni chini sana on reçoit déjà des ordonnances il y a un bon rapport qualité prix il est moins cher donc il est mieux vendu seulement qui n'est pas encore très bien connu je trouve tunapopokea listi ya madawa ya mgonjwa tunamwonyesha kwanza tofauti za bei na hata kama chapa za gabon hazijaweza kujulikana miongoni mwa wateja madawa haya yanauzwa kwa wingi sana. on reçoit déjà les ordonnances que il y a un bon rapport qualité prix il est moins cher donc il est mieux vendu seulement qui n'est pas encore très bien connu je trouve. Nao viongozi wa kiwanda hiki ambacho kimebatizwa jina la afya ya kifamasi wanaahidi kutengeneza madawa haya kwa wingi na kuweza kukidhi mahitaji ya nchi na pia kuweza kuyasafirisha nchi za nje, ahadi ambayo imemfurahisha sana waziri wa afya wa inchi bwana guy patrick obiang ndong cette euh, usine faire en sorte que notre pays le gabon puisse passer d'un pays consommateur de médicaments à un pays producteur aujourd'hui de médicaments avec beaucoup de fierté nous pouvons dire que nous avons des produits pharmaceutiques made in gabon kiwanda hiki kinafanya inchi yetu ya gabon itoke katika mikono ya wale wanaopokea madawa kutoka inchi za nje na sasa kutufanya tuwe nchi inayotengeneza madawa yake yenyewe. Tunaweza kufurahi kwamba sasa tuna madawa ambayo yatakuwa ni madawa ya made in Gabon. Made in Gabon, kiwanda hiki kinatengeneza pia, kukiwemo madawa ya ukimwi, madawa ya ugonjwa wa sukari na pia madawa ya malaria. Mosi Mwasi, Brazzaville. Nam, shukran Msemwasi kwa ripoti yako hiyo. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Washiriki wa mkutano wa Paris, mji mkuu wa Ufaransa, wametaka kufanyika uchaguzi katika tarehe iliyopangwa nchini Libya, kama ambavyo wamehimiza pia wajibu wa kutoka wanajeshi wa kigeni katika nchi hiyo. Taarifa zinasema viongozi wa nchi thelathini walioshiriki kwenye mkutano wa Paris kuzungumzia masala ya Libya wamesema kuwa watamwekea vikwazo yoyote atakayefanya njama za kukwamisha uchaguzi wa rais na bunge nchini Libya katika tarehe iliyopangwa ya Disemba 24 mwaka huu. Walioshiriki kwenye kikao hicho, akiwemo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, wamezitaka nchi kama Uturuki kuondoa askari wao walioko Libya haraka iwezekanavyo. Na serikali ya Tunisia imeanza kuwapiga wananchi wa nchi hiyo dozi ya tatu ya ugonjwa wa covid-19 au corona. Dozi hiyo imetolewa uh, kwa watu waliopigwa chanjo ya pili ya korona miezi mitano iliyopita. Uh, taarifa zinasema wizara ya afya Tunisia tayari imeanzisha kampeni ya kuwapiga dozi ya tatu ya korona wafanyakazi wa afya na watu wenye umri uliopindukia miaka sitini, ambao walipigwa dozi mbili na chanjo hiyo miezi mitano iliyopita. Mshauri wa wizara ya afya ya Tunisia anasema uh, kuwa nchi hiyo imepata mafanikio makubwa ya kuzuia maambukizi ya kirusi cha korona kwa kupiga chanjo asilimia kubwa ya wananchi wake. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, na, na baada ya taarifa ya habari za dunia, sasa ni uchambuzi wa kisiasa, na uchambuzi wetu wapenzi wasikilizaji, usiku huu utahusu Umoja wa Mataifa wakosoa vitendo vya mabavu vya nchi za Ulaya dhidi ya wakimbizi. Akizungumza katika bunge la Ulaya, Filipo Grandi, kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, amekosoa vitendo vya mabavu na ukandamizaji uh, vinavyofanyika katika Umoja wa Ulaya dhidi ya wakimbizi na kusema kuwa siku zote na mara kwa mara tunashuhudia raia wanaotafuta hifadhi barani Ulaya wakifukuzwa kwa mabavu na visingizio vya kisheria kutumika katika kuwanyima hifadhi raia hao. Amesema umoja wa Ulaya ni taasisi inayofuata utawala wa sheria na kwa msingi huo inapaswa kuwajibika ipasavyo katika uwanja huo. Kamishina mkuu e, wa UNHCR ameutuhumu pia umoja wa Ulaya kuwa unakiuka sheria katika kuamiliana na wakimbizi na raia wanaotafuta hifadhi, na, na kuongeza kuwa katika baadhi ya maeneo tumeshuhudia wakimbizi wakifukuzwa na kurejeshwa walikotoka huku wakipigwa na kuteswa. Amesema raia wanaotafuta hifadhi na wahajiri wakati mwingine huvuliwa nguo na kutupwa mtoni au kuachwa peke yao ili wazame baharini. Inaonekana kuwa hotuba hiyo ya afisa huyo wa ngazi za juu Umoja wa Mataifa imezilenga hasa Poland, Italia na Ugiriki ambazo zinapatikana katika mipaka ya Umoja wa Ulaya mashariki na kusini mwa bara hilo. Hatua ya Umoja mataifa wakimbi wa Mataifa kukosoa vitendo visivyo vya kibinadamu vinavyofanyiwa wakimbizi na nchi za Ulaya imechukuliwa katika kivuli cha matukio ya hivi karibuni, hususan matukio yanayoendelea kushuhudiwa katika mpaka ya Poland na Belarusi. Ndio maana Grandi ameashiria hali ya maafa inayowakabili wakimbizi katika mpaka wa Poland pia uh, bila kutaja jina la nchi husika. Amesema ni jambo lisilokubalika kuona serikali zikiwalazimisha watu walioko katika mazingira ya hatari eh, kufanya safari hatarishi inayoonekana kuwa Filippo Grandi alikusudia wazi Belarus ambayo imewachochea wakimbizi kuelekea upande wa mpaka uh, wake na Poland na pia mpaka wake na Lithuania. Nchi mbili hizo, yaani Poland na Lithuania, zimetangaza hali ya hatari kufuatia kuongezeka idadi ya wakimbizi kutoka Belarus. Ripoti zinasema karibu wakimbizi elfu mbili hadi nane wamekwama katika maeneo ya mpakani kati ya poland na Belarus. Aidha, nchi mbili hizo zimetuma wanajeshi katika maeneo hayo ya mpakani ili kukabiliana na wimbi hilo la wakimbizi. Ni wazi kuwa wakimbizi hao wamelazimika kuelekea upande wa mpaka wapola, wa Poland kutokana na mashinikizo ya kikosi cha ulinzi cha mpaka uh, cha Belarus, na katika upande mwingine ni kuwa wakimbizi hao hawakuwa na njia nyingine mbadala kutokana na ukandamizaji na vitendo vya mabavu walivyokumbana navyo kutoka kwa askari ulinzi wa mpakani wa Poland na hivyo kuwafanya wakwame katika maeneo ya mpaka wa nchi mbili hizo huku wakikabiliwa na hali ngumu. Poland imetangaza hali hatari katika maeneo ya mpaka wake na Belarus tangu tarehe pili mwezi huu wa Novemba na eh, hivyo kuyazuia mashirika ya haki za binadamu na waandishi wa habari kuingia katika maeneo hayo. Katika wiki za hivi karibuni Warsaw pia imetumia au imetuma katika uh, maeneo hayo ya mpakani maelfu ya askari usalama na wanajeshi na kuimarisha ulinzi eh, kwa kujenga uzio wa muda kando kando ya uh, mipaka hiyo tajwa. Namwapema msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu. Kwanza kabisa, tutawaleteni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Hassan Askari alaihi ssalam. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya Afrika wiki hii na kisha makala ya leo katika historia. Assalamu as alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka jijini Teheran. Karibuni tusikilize kwa pamoja kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa mmoja wa wajukuu wa bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa Imam Hasan Askari alaihi salam. <coughs> Hii leo wapenzi wa wasikilizaji, tuko kwenye siku za kukumbuka na kuadhimisha siku ya kuzaliwa Imamu Hasani Askari alaihi ssalam, ambaye ni hoja na imamu wa 11 wa, wa Mwenyezi Mungu baada ya mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wa salam. huku tukikuupongezeni kwa mnasaba huu adhimu wa kuzaliwa imamu huyo mtukufu, tunakuombeni muendelee kuwa nasi katika dakika chache za kipindi hiki ili tupate kujifunza machache kuhusiana na shakhsia mtukufu huyo. Tarehe nane Rabiu Thani mwaka 232 Hijiria, Imam Hasan Askari alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina. Akiwa katika umri wa utotoni, mtoto huyo alilazimishwa na makhalifa wa Bani Abbas akiwa na baba yake, yani Imam Hadi alaihim assalam, kuondoka katika mji huo na kuhamia katika mji wa Samara ambao wakati huo ulikuwa makao makuu ya utawala wao. Hata kama mtukufu huyo hakuweza kuishi zaidi ya miaka 28, lakini aliacha nyuma maarifa muhimu na adhimu ya Kiislamu. Imamu Hasan Askari alikuwa na huruma na upendo mkubwa uliokuwa ukiwavutia watu wengi. Historia inatuambia kwamba kuna baadhi ya watu waliokuwa wakichukia na kujitenga na imamu kwa kutokuwa na habari za kutosha kuhusiana na shakhsia ya mtukufu huyo, lakini walipokutana naye walivutiwa sana na tabia zake na kuamua kubadilika kabisa na kuwa miongoni mwa wafuasi wake wa karibu. Miongoni mwa watu hao ni maafisa wawili waovu waliokuwa wakimtesa imamu Alayhi salam walipokuwa wamemzuilia kwenye jela Alipokuwa kwenye jela ya Bani Abbas, Imamu Hasan Askari alikuwa akiwaathiri sana kwa maneno yake yenye mvuto mkubwa askari magereza waliokuwa wakimchunga imamu. Askari alihudumia uimamu kwa muda wa miaka sita pekee, ambapo alipitisha sehemu kubwa ya miaka hiyo michache akiwa uhamishoni na kwenye jela za Bani Abbas, katika kipindi hicho ambapo ukandamizaji na dhuluma ya Bani Abbas ilikuwa imefikia kilele Imam Hasan Askari alipata fursa chache mno za kuweza kuandaa vikao vya masomo na mijadala ya kidini, na ilikuwa vigumu sana kwake kuweza kupata fursa ya kukutana moja kwa moja na umati wa watu au kuwasiliana na wale waliokuwa na kiu ya kupata maarifa na elimu za Kiislamu. Kwa msingi huo imamu alitumia mbinu tofauti kama vile za kuandika barua na maandishi mengine ili kuwafikishia watu mafundisho ya dini. Ali bin Muhammad Maliki mashuhuri kwa jina la Ibni Sabagh, ambaye ni mmoja wa wanazuoni mashuhuri wa Kiislamu, anasema kuhusu imamu Hasan Askari kwamba alikuwa mtu wa pekee katika zama zake. Alipanda kwenye kipandio cha elimu na kutatua kwa busara matatizo ya watu mmoja baada ya mwingine. Vilevile alikuwa akibainisha na kuweka wazi mambo kutokana na uwezo wake mkubwa wa kifikra. Wanahistoria wote wanakubaliana kwamba Imamu Hasan Askari alaihi ssalam alikuwa hazina kubwa ya elimu na maarifa na mjuzi mkubwa zaidi katika zama zake. Alihesabika kuwa alim na mjuzi wa pekee katika zama hizo ambaye alibobea katika elimu zote ziwe za kiakili au za kunakili. Kipindi cha uimamu wa Imamu Hasan Askari alaihi ssalam ndicho kipindi ambacho kilishuhudia mvurugiko mkubwa zaidi katika utawala wa Bani Abbas. Kutofaa makhalifa na mivutano iliyojitokeza katika ukoo wa mfalme, malalamiko ya watu na mapambano ya mara kwa mara na kuenea fikra potofu katika jamii ni baadhi ya mambo yaliyoibua migogoro ya kisiasa na kijamii katika kipindi hicho. Watawala walikuwa wakikandamiza watu waliokuwa wakiwatawala na kutumia fedha zao kujengea makasri ya kifahari, huku wakipuuza matatizo na masaibu yao. Licha ya vizingiti vingi alivyowekewa na watawala hao, matatizo ya kijamii na muda mfupi wa uimamu wake lakini Imam Hasan Askari alaihi ssalam alifanikiwa kuwalea wanafunzi mashuhuri ambao kila mmoja wao alikuwa na mchango mkubwa katika kueneza maarifa na mafundisho ya Uislamu. Inasemekana kwamba wanafunzi hao walikuwa zaidi ya mia moja ambapo kuna nyuso mashuhuri miongoni mwao katika kipindi cha uimamu wa Hasan Askari alaihi ssalam. Miji na maeneo kama vile ya Kufa, Baghdad, Nishabur, Qum, Khorasan, Yemen, Rei, Azerbaijan na Samara ilikuwa miongoni mwa vituo muhimu vya Mashia ilikueneza utamaduni wa Uislamu wa Ahlulbait alayhimsalam na kuimarisha maarifa na elimu ya dini. Imam alaihi ssalam aliwaandikia barua wakazi wa miji na maeneo hayo zikiwemo barua alizowaandikia watu wa mji wa Kum na Nishabur ambazo zimenukuliwa katika vyanzo mbalimbali vya historia. Imamu pia aliandika vitabu kadhaa kwa ajili ya kueneza elimu na kulinda misingi ya itikadi ya Kiislamu. Moja ya vitabu hivyo ni tafsiri ya sehemu kadhaa za Qurani Tukufu. Vitabu vyake vingi vinahusiana na sheria za Kiislamu na masuala yanayohusiana na uhalali na uharamu wa bidhaa na mambo mengine. Mtukufu huyo pia alikuwa akishukuru na kuwapongeza waandishi na watu waliokuwa wakijihusisha na mambo ambayo yalikuwa yakiinua kiwango cha elimu, mafundisho, mwamko na fikra za Waislamu katika jamii. uh-huh. asik... nukta muhimu katika maisha ya Imam Hasan Askari alaihi ssalam Ilikuwa ni kuzaliwa mtoto wake. Habari ilikuwa imeenea miongoni mwa watu kwamba mtu ambaye angekuja kuuokoa ulimwengu kutokana na dhuluma pamoja na uonevu alikuwa ni mwana wa Imamu Hasan Askari, mtoto ambaye kupitia mapambano yake angeuokoa ulimwengu kutokana na dhuluma hiyo kwa kueneza uadilifu na usawa katika kila pembe ya dunia. Kwa msingi huo makhalifa wa Bani Abbas walikuwa na wasiwasi mkubwa wa kuzaliwa mtoto huyo wa Imamu Hasan Askari. Walikuwa wamesikia hadithi nyingi zinazohusiana na kuzaliwa mtoto wa Imamu Hasan Askari ambaye angedhihiri na kukomboa ulimwengu pamoja na kujaza uadilifu na usawa baada ya kujazwa dhuluma na uonevu. Hadithi hizo za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam zinazosema kuwa warithi na watu watakaochukua uongozi kutoka kwa Mtume Muhammad ni kumi na wawili na kwamba wote wanatoka katika kabila la Quraish zimepokewa kwa wingi katika vyanzo na vitabu vya Waislamu wa, wa Ahlusunna. Kuna hadithi nyingi pia katika vitabu hivyo mashuhuri vya Ahlusunna zinazosema kwamba Mahdi ambaye ni mwokozi wa ulimwengu ni katika kizazi cha Bibi Fatimatu Zahra alaiha salam. Kwa hivyo watawala wa Bani Abbas walikuwa wakimdhibiti Imamu Hasan kwa wasiwasi na uangalifu mkubwa. Hii ni kwa sababu walikuwa wakitambua wa vyema kwamba Imamu Hasan Askari alikuwa ni imamu wa 11 wa maimamu waliomrithi Mtume na kwamba utabiri wa kuzaliwa Imamu Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, ulikuwa umekaribia. Udhibiti huo ulikuwa mkali kiasi kwamba katika baadhi ya siku za wiki, imamu alilazimishwa kufika kwenye makao makuu ya utawala wa Bani Abbas au kufungwa kwenye jela zao. Licha ya juhudi hizo zote za ukandamizaji na udhibiti wa Bani Abbas dhidi ya Imamu Askari, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alitaka Imamu Mahdi mwana wa Imamu Askari alaihim assalam azaliwe. Imamu Askari alificha na kukufanya kuwa siri kubwa kuzaliwa kwa mwanawe Imamu Mahdi alayhissalam. Ni wazi kwamba kama maadui wangepata habari ya kuzaliwa kwake wangefanya njama za kumuua. Pamoja na hayo yote lakini, imamu aliwaonyesha baadhi ya wafuasi wake wa karibu na waaminifu mtoto huyo, ili baada ya kuuawa shahidi kwake wasije wakachanganyikiwa na kukosa kumjua imamu wa zama zao wanayepasa kumfuata. Ni kutokana na hatua hiyo ya busara ya Imamu Askari ndipo mara tu baada ya kuuawa kwake shahidi, wafuasi wake wote walikubaliana kwa sauti moja kwamba Imamu alikuwa amewaainishia mtoto wake kuwa imamu baada yake ambaye walipaswa kumfuata. Hatua wa nyingine ya busara iliyochukuliwa na Imamu Hasan Askari alaihi ssalam ni kutayarisha fikra za watu ili wapate kujiandaa kwa ajili ya imamu wao huyo wa baada yake, yani Imamu Mahdi alaihi ssalam kuondoka machoni pao na kughibu kwa muda. Hii ni kwa sababu watu walikuwa hawajawahi kupitia kipindi kama hicho cha kutoweka na kughibu imamu wao, na kwa hivyo kulikuwepo na haja ya kuwatayarisha kifikra. Hadi wakati huo wafuasi na wapenzi wa Ahlulbaiti alayhimssalam walikuwa wamezoea kwenda na kukutana moja kwa moja na maimamu wao na kuwaeleza matatizo yao ya mtu binafsi na ya kijamii. Kwa msingi huo watu walikuwa wamezoea kukutana ana kwa ana na maimamu wao, lakini baada ya hapo hali ilibadilika na kuwalazimu kutokutana tena moja kwa moja na viongozi wao. Hivyo imamu alilazimika kuwaandaa kisaikolojia na kifikra kwa ajili ya hali hiyo mpya ya ghaiba, ambayo kidhahiri ingewatenganisha na imamu wao wazama Kutokana na udharura huo, Imam Hasan Askari alaihi ssalam, aliwalea baadhi ya wanafunzi wake ambao wangechukua jukumu la kusimamia kipindi hicho cha ghaiba. Imam alitumia mbinu tofauti kuwashawishi watu kwamba katika kipindi cha ghaiba, wawafuate na kuwasikiliza wanazuoni, mafakihi na wapokezi wa hadithi ambao walilelewa na Imam na Ahlulbaiti alaihimu ssalam, ili wapate kujifunza kutoka kwao mafundisho ya Kiislamu. Miongoni mwa sifa muhimu za Imamu Hasan na Askaria alaihi ssalam ni kutosalimu amri kwake mbele ya watawala madhalimu na irada yake isiyotetereka katika kutetea fikra na mafundisho ya Uislamu. Mutamida Abbasi, mtawala wa kizazi cha Bani Abbas, alikuwa akifahamu vyema ushawishi mkubwa na wa kiroho wa Imamu alaihi ssalam katika jamii. Alikuwa akishuhudia vyema jinsi matabaka mbalimbali ya watu yalivyokuwa yakimpenda na kumfadhilisha mjukuu huyo wa Mtume juu ya watu wengine. Hapo alihisi kwamba jambo hilo bila shaka lingedhoofisha misingi ya utawala wake wa kidhalimu, hivyo aliamua kufuta na kumwondoa mtukufu huyo miongoni mwa watu kwa njia yoyote ile. Wakati Imamu Hasan Askari alaihissalam anaaga dunia hakuwa amezidisha umri wa miaka 28. Imamu huyo ameacha nyuma mwanaye mwenye umuhimu na thamani kubwa, Imamu Mahdi alaihi ssalam, ambaye ni imamu na hoja ya Mwenyezi Mungu kwa walimwengu wote, imamu ambaye siku moja atadhihiri na kuujaza ulimwengu uadilifu na usawa baada ya kujazwa dhulma na uonevu. Wassalamu alaikum warahmatullahi Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji wa Radio Tehran, na tumai huna neno popote pale ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na rais Samia wa Tanzania atamatisha ziara rasmi ya siku tatu nchini Misri, maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi nchini Sudan washtadi, na rais wa mwisho wa enzi za apartheid Afrika Kusini haaga dunia, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na masuala ya diplomasia, ambapo Ijumaa hii rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, alirejea Tanzania baada ya kuhitimisha ziara yake ya siku tatu nchini Misri. Katika siku ya kwanza ya safari yake nchini humo, Samia alikutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Abdul Fattah Al Sisi katika maeneo tofauti. Akihutubia waandishi wa habari baada ya mazungumzo hayo, Rais Samia alisema nchi mbili hizo zitaendelea kuimarisha uhusiano wa pande mbili, ambao uliasisiwa na baba wa taifa wa Tanzania hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na rais wa zamani wa Misri hayati Gamal Abdel Nasser. Ameeleza kuwa Tanzania imeendelea kuwa salama, hivyo kutoa nafasi kwa serikali kutekeleza miradi mbalimbali mbali ya kimaendeleo na kijamii. Hata hivyo, amesema kutokana na mafanikio makubwa ya kijeshi ya Misri, ameeleza kwamba Tanzania ipo tayari kushirikiana na serikali ya Kairo katika mambo mbalimbali ikiwemo mbali, kukabiliana na zimwi la ugaidi. Aidha, amepongeza uamuzi wa Misri wa kufundisha lugha ya Kiswahili katika taasisi za elimu ya juu nchini humo, akitanabahisha kwamba lugha hiyo imeunganisha Waafrika wengi na kwamba Tanzania itatuma wataalamu kuona namna inavyoweza kushirikiana na Misri katika uwanja huo. Tanzania na Misri zimekubaliana kushirikiana katika maswala yenye masilahi ya pande mbili, ikiwa ni pamoja na ulinzi na usalama, mabadiliko ya tabia nchi, maendeleo ya miundombinu, ufadhili wa maendeleo, utetezi wa haki za binadamu, kukabiliana na ugaidi, ushirikiano wa Afrika, maendeleo endelevu, na kusaidiana katika majukwaa ya Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa. Tuelekee nchini Kenya ambapo familia ya mwanamke wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki anayedaiwa kuuawa na askari wa Uingereza imelishtaki jeshi la Uingereza ikitaka lishurutishwe kutoa majibu ya kitendawili cha mauaji hayo hayo yalifichuliwa Jumatano hii na Tessa Gregory wakili katika shirika wakili la mawakili la Leigh Day linalofuatilia faili la mauaji mwanamke huyo aliyekuwa na umri wa miaka 21 wakati akiuawa mwaka 2012 mwanasheria huyo amesema familia ya Agnes Wanjiru imewataka waifungulie mashtaka wizara ya ulinzi ya Uingereza kwa kuficha au kufeli kuchunguza mauaji hayo yaliyofanywa na mwanajeshi wa nchi hiyo ya Ulaya katika ardhi ya Kenya. Familia hiyo inataka kujua iwapo jeshi la Uingereza lilifahamu chochote kuhusu mauaji hayo, na pia kwa nini wizara ya ulinzi ya nchi hiyo haikuchukua hatua yoyote juu ya ukatili huo katika kipindi cha miaka tisa iliyopita. Mwezi uliopita gazeti la Uingereza la Sunday Times liliripoti kuwa askari mmoja wa UK amekiri kuhusika na mauaji mwanamke huyo wa Kenya na akaeleza kuwa aliwafahamisha wanajeshi wenzake juu ya ukatili huo sambamba na kuonyesha sehemu alikoficha mwili wa marehemu. Mwili wa Agnes Wanjiro ulipatikana katika pipa la maji mnamo mwaka 2012 mjini Nanyuki katikati mwa Kenya, nyuma ya hoteli moja inayopakana na kambi ya kudumu ya jeshi la Uingereza. Polisi ya Kenya wiki iliyopita ilisema itafungua upya faili la mauaji ya mama huyo aliyekuwa na mtoto mmoja. Familia ya mwanamke huyo inasisitiza kuwa haitaki jambo lolote isipokuwa kuwa na binti yao huyo anatendewa haki. Waliumiza hawa watu, waliumiza sababu hakuna wa walisaidia kusema ukweli. Tulifanya maoboresi hapa karibu wiki mbili bila msaada wowote. Hata hiyo hoteli inafaa kuingilia sababu huyo yo mtoto alirushwa hapo, kwani hawakuwa wanashuka wa wengine wa kama wazungu? Jamani, tunaomba tu haki itendeke kwa hii familia, ukweli. Tunaomba ile tu haki itendeke. Kwengineko, wananchi wa Sudan wamefanya maandamano Ijumaa usiku wakilalamikia mapinduzi ya kijeshi ya nchi hiyo na hatua ya Jenerali Abdul Fatah al Burhan ya kuunda baraza la utawala. Maandamano hayo yaliyofanyika katika miji mbalimbali ya Sudan yametoa mwito wa kuhitimishwa utawala wa kijeshi na badala yake kuundwa utawala wa kiraia wakiwa wamebeba mabango na mabiramu yenye jumbe na maandishi mbalimbali mbali, kama hapana kwa mapinduzi ya kijeshi na demokrasia itarejea, walisikika wakipiga nara dhidi ya jenerali Burhan. Jenerali Abdul Fattah al-Burhan kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Oktoba 25, alitangaza baraza jipya la utawala Alhamisi hii ya Novemba 11. Burhan anaendelea kuwa mwenyekiti wa baraza hilo jipya la utawala wa Sudan. Hata hivyo, wanasisitiza kuwa wanataka utawala wa kiraia kurejea nchini humo. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umewataka watawala nchini Sudan kuheshimu maandamano ya amani ya raia wa nchi hiyo na kujiepusha na vitendo vya ukandamizaji dhidi yao. Aidha, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hatua iliyochukuliwa na wanajeshi nchini Sudan ya kuunda baraza jipya la utawala inatia wasiwasi mkubwa na inataka kurejea madarakani serikali ya mpito. Tukiachana na mgogoro wa Sudan, tutupie jicho sasa mgogoro wa Ethiopia. Serikali ya Ethiopia imetangaza masharti kwa ajili ya kufanya mazungumzo ya kusitisha mapigano na viongozi wa chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF, kufuatia juhudi za kidiplomasia za kimataifa zenye lengo la kusitisha uhasama unaozidi kuongezeka huko kaskazini mwa nchi hiyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia, Dina Mufti, aliwaambia waandishi wa habari Alhamisi hii kwamba sharti la kwanza ni kusitishwa mashambulizi ya waasi wa TPLF na pili, kuondoka kwa wapiganaji wake katika maeneo ya Amhara na Afar na tatu, ni kutambua uhalali wa serikali ya sasa ya Adis Ababa. Hata hivyo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia amesisitiza kuwa hadi sasa hakujachukuliwa uamuzi wowote juu ya uwezekano wa kufanyika mazungumzo ya kusitisha vita huko Tigray. Awali msemaji wa kundi la waasi la TPLF Getachew Reda alikuwa amesema kuwa kujiondoa Amhara na Afar kabla ya mazungumzo kuanza ni jambo lisilotarajiwa kabisa. Huku hayo yakijiri, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa makumi wa wafanyakazi wake pamoja na jamaa zao wamekamatwa na kuwekwa kizuizini katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa. Msemaji wa umoja huo alitangaza wiki hii kwamba umoja huo umewasilisha ombi kwa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia kutaka wafanyakazi wake hao waliokamatwa waachiwe huru mara moja. Na kamisheni ya haki za binadamu ya watu Afrika imeitaka serikali ya Misri itengue hukumu ya kifo dhidi ya watu wanaotuhumiwa kushiriki maandamano jijini Cairo mwaka 2013 shirika la habari la Middle East Eye limeripoti habari hiyo Jumatano hii na kuongeza kuwa kamisheni hiyo imemwandikia barua Rais Abdul Fatah Alsisi wa Misri ikimtaka asimamishe hukumu ya kifo dhidi ya wanaharakati 26 walioshiriki maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2013. Baada ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali halali na ya kidemokrasia ya Muhammad Morsi, Sisi alishika hatamu za utawala nchini Misri kufuatia uchaguzi wa kimaonyesho wa rais uliofanyika mwaka 2014 baada ya kujiri mapinduzi hayo. Solomon Ayele Derso, rais wa Kamisheni ya Haki za Binadamu na Watu ya Afrika, amemtaka Morsi katika barua hiyo kusimamisha hukumu hizo, huku taasisi hiyo ikiendelea kuchunguza madai ya ukiukaji wa haki za binadamu yaliyowasilishwa kwake na Chama cha Uhuru na Haki cha Harakati ya Ikhwani na habari hiyo kutoka Misri ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo ni Jumamosi, tarehe ya saba mfunguwa saba Rabiu Uthani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria muwafaka na tarehe ya kumi na tatu Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Katika siku kama ya leo miaka mia mbili na kumi na moja iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria, Abul Faidh Hamdun Ibnu Abdurahman mashuhuri kwa jina la Ibn Haj, mfasiri mwanafasihi na fakihi wa Kiislamu aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 1174 hijiria katika moja ya miji ya leo ya Moroko na kukulia huko. Ibnu Abdurrahman alisoma elimu za fasihi na dini kwa maustadhi na waalimu mashuhuri wa zama hizo. Aidha, alim na mwana zuoni huyo alikuwa mahiri pia katika uandishi wa vitabu ambapo ana vitabu mbalimbali katika elimu za fikhi, teolojia, tafsiri, mantiki na elimu nyingine. Siku kama ya leo miaka 51 iliyopita hayati Hafidh Asad alichukua hatamu za uongozi wa Siria baada ya mapinduzi ya kijeshi mwaka 1970 na, na baadaye akachaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha baath hafidh al asad alizaliwa mwaka 1930 na, na mwaka 1964 alichaguliwa kuwa kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la siria miaka mitatu baadaye aliteuliwa kuwa waziri wa ulinzi wa nchi hiyo hafidh al asad alifariki dunia mwezi juni mwaka 2000 baada ya kuugua kwa muda mrefu. Miaka 25 iliyopita katika siku kama ya leo, aliaga dunia Ayatullahi Seyid Murtaza Pasandide, kaka wa Imam Ruhullah Khomeini. Alisoma masomo ya awali ya kidini wa maulamaa na wanazuoni wa mji wa Isfahan na kushiriki masomo ya elimu ya juu ya kidini kwa maustadhi mashuhuri wa zama hizo. Baadaye alirejea katika mji wa Khomein na kujishughulisha na ufundishaji wa fikhi, usul pamoja na masomo mengine. na miaka sita iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 13 Novemba, saa tatu na dakika 16 usiku kwa wakati wa Ulaya Kati, mlipuko kadhaa ya kigaidi ilitokea katika maeneo nambari moja kumi na kumi na na moja ya jiji la Paris nchini Ufaransa na kuuwa watu 130 na na kujeruhi wengine 368. Na na kati huo huo, watu wengine 87 waliuawa katika utekaji nyara uliofanyika katika ukumbi wa michezo wa kuigiza wa Bataclan mjini Paris. Mashambulizi hayo yalihesabiwa kuwa makubwa zaidi kutokea nchini Ufaransa baada ya vita vya pili vya dunia. Nam, barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amehimiza kuepuka kuchukuliwa hatua zozote za kupuuza tahadhari za watu uh, wa afya za kujikinga na ugonjwa wa COVID-19 au Uviko, na ametaka pia kutolewe dhamana madhubuti za kununuliwa na serikali chanjo zote za covid-19 zilizozalishwa hapa nchini Iran. Tuelekee barani Afrika ambapo waasi wa ADF wamevamia hospitali moja na kuwa watu watano na kuteka wengine kadhaa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Washiriki wa mkutano wa Paris, mji mkuu wa Ufaransa, wametaka kufanyike juhudi e, za kufanya uchaguzi katika tarehe iliyopangwa nchini Libya kama ambavyo wamehimiza pia Uh, wajibu wa kutoka wanajeshi wa kigeni nchini humo. Serikali ya Tunisia nayo imeanza kuwapiga wananchi wa nchi hiyo dozi ya tatu ya uh, ugonjwa ya chanjo ya COVID-19. Dozi hiyo inatolewa kwa watu waliopigwa chanjo ya pili ya korona miezi mitano iliyopita. Na Muhamad Ali Alhuthi, mkuu wa kamati ya mapinduzi ya Yemen, amezungumzia hatua ya wavamizi wa nchi hiyo kukimbia kwenye maeneo mengi ya mkoa wa Hudaydah na kushadidisha mashambulizi ya kipunguani nchini Yemen hasa katika eneo la Marib. Na kabla ya kuondoka studioni, wapenzi wasikilizaji, ni maoni yenu na maoni tulionao hivi sasa ni, ni Asharali Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania. Yeye ana mengi anasema, jamii ya kimataifa, tunawashauri WHO kuacha siasa za kitoto katika kuthibitisha chanjo ya COVID-19 zinazozalishwa duniani. Dunia tunapitia wakati mgumu wa pandemi, kwa wataalamu wasaidiwe wa popote duniani ili sote duniani tushinde eh, hili janga la COVID 19. Abdalla Ali Makajura pia ametuma ujumbe anasema shukrani a Tehran, namshukuru kwa maoni yake. Eh, pia kuna msikilizaji mwingine ametuma ujumbe hapa kutoka Tanzania, anasema tunaomba eh, tuje kusoma Iran Shukran, tutayafikisha maoni yako kwa wahusika. La ziada sina kutoka hapa Teheran na washukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni mubara Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parttoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp, na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.