Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail, aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi Ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku wa leo, tumekuandalieni taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi cha siptaini katika Quran na hadithi. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya sayansi na teknolojia mpya itakayofuatiwa na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi, tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Umoja wa Mataifa wa tahadharisha kuwa Ethiopia inakaribia kutumbukia katika vita vikubwa vya wenyewe kwa wenyewe. Katibu mkuu wa Asaib Ahlulhaq yatilia shaka riwaya rasmi juu ya jaribio la mauaji ya waziri mkuu wa Iraq. Jeshi la Yemen latungua droni ya kijasusi ya Marekani ya Scan Eagle huko Marib. Na imeelezwa kuwa China imekuwa na mchango muhimu katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi barani Afrika. Sasa ni habari kamili. Mkuu wa idara ya siasa ya Umoja wa Mataifa, Rosemary DiCarlo amesema hatari ya Ethiopia kuingia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe ni kubwa mno, akiongeza kuwa athari za kisiasa za kushadidi ghasia nchini humo zitazidisha migogoro inayolisumbua eneo la pembe ya Afrika. Akihutubia baraza la usalama, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kisiasa na amani amesema licha ya uvumi mwingi kuhusu jinsi mgogoro wa Ethiopia utakavyokuwa katika wiki zijazo, lakini ukweli ni kuwa hakuna mtu anayeweza kutabiri nini kitasababishwa na mapigano na ukosefu wa usalama katika nchi hiyo yenye zaidi ya watu milioni 110, zaidi ya makabila tofauti na lugha 80, zaidi ya makabila 90 ni tofauti na lugha 80. Rosemary DiCarlo amesema zaidi ya watu milioni 7 wanahitaji msaada wa kibinadamu kaskazini mwa Ethiopia pekee huku takriban watu laki nne huko Tigrey wakiishi katika hali inayoshabihiana na ya baa la njaa. Ameongeza kuwa imepita miezi minne sasa tangu shehena kubwa ya dawa na vifaa vya afya ilipotumwa Tigrey, eneo ambalo ni makazi ya watu wapatao milioni sita. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema ripoti ya pamoja ya ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu na tume ya haki za binadamu Ethiopia juu ya mzozo wa Tigrei iliyotolewa wiki iliyopita imetoa taswira kuhusu mateso ya kutisha yanayowapata raia katika jimbo la Tigrei. Ripoti hiyo ilihitimisha kwamba kuna misingi ya kuamini kuwa pande zote katika mzozo huo ikiwa ni pamoja na jeshi la ulinzi la taifa la Ethiopia, jeshi la ulinzi la Eritrea, vikosi maalum vya Amhara na wanamgambo washirika wao kwa upande mmoja, na wapiganaji wa Tigrei katika upande mwingine walifanya ukiukaji wa haki za binadamu za kimataifa na sheria za wakimbizi. Pia ilieleza kuwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu huenda pia umetendeka huko Tigray. Katibu Mkuu wa harakati ya Asaiba Ahlul Haq nchini Iraq ametilia shaka riwaya na ripoti rasmi iliyotolewa na vyombo vya dola kuhusu shambulizi lililolenga makazi ya waziri mkuu wa nchi hiyo, Mustafa Al-Kadhimi mjini Baghdad siku chache zilizopita. Qais al-Khazali amesema kuna shaka katika riwaya rasmi inayosimulia jaribio la kuuliwa waziri mkuu Mustafa al-Kadhimi na kwamba yeye anaamini kuwa kuna upande mwingine wa nje ya nchi uliohusika na jaribio hilo ukishirikiana na Marekani. Katibu mkuu wa Asaib Ahlul Haq amesema kuna ulazima wa kufanyika uchunguzi makini na wakina wa kupata ushahidi katika jaribio hilo la mauaji na akasisitiza kuwa kulenga nyumba ya waziri mkuu ni sawa na kulenga mfumo wa kisiasa na nchi ya Iraq. Vilevile, Khazali amepinga tuhuma kwamba makundi ya Iraq yamehusika katika jaribio hilo la mauaji, na akasisitiza kama ninavyonukuu, ndiyo maana tumetaka kufanyike uchunguzi wa kuaminika. Jumapili iliyopita vyombo vya usalama vya Iraq vilitangaza kuwa jaribio la mauaji kwa kutumia ndege zisizo na rubani dhidi ya makazi ya waziri mkuu wa nchi hiyo Mustafa Alkadhimi limefeli na kwamba kiongozi huyo hajapata madhara yoyote katika shambulio hilo. Vikosi vya usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimelituhumu kundi la waasi la M23 kuwa limezishambulia kambi za kijeshi katika mpaka wa kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na Uganda. Jenerali Celestin Bala Munsense, mkuu wa majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amedai kuwa waasi wa M 23 wamezishambulia kambi za jeshi hilo huko Chanzu na Runyonyi, na katika maeneo mengine ya mpakani huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na Uganda. Wakati huo huo, Bertran Bisimwa, mkuu wa kundi la waasi la M 23 amekanusha kujiri mashambulizi ya wapiganaji wao dhidi ya kambi za jeshi la Congo. Waasi wa kundi la M23 walianzisha uasi mwaka 2012 nchini Congo DR, wakilalamikia kuwepo ufisadi na vitendo viovu ndani ya jeshi la nchi hiyo. Hii ni katika hali ambayo kundi hilo awali lilijiunga na jeshi la Congo kwa mujibu wa makubaliano ya amani ya mwaka 2009. Kwa miongo kadhaa sasa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inakabiliwa na matatizo mengi kama vile umasikini, ukosefu wa miundombinu, ukosefu wa amani na machafuko. Hadi sasa maelfu ya raia wa Kongo DR wamelazimika kuyahama makazi yao na kukimbilia nchi jirani kutokana na machafuko na vita vya ndani vilivyoiathiri nchi hiyo. Serikali ya Jamhuri ya Afrika Kati imekanusha kushiriki katika mazungumzo yanayolenga kumwezesha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Francois Bozize pamoja na wanamgambo wake wapatiwe hifadhi katika nchi jirani ya Chad. Kwa ripoti kamili, tumtegee sikio mwandishi wetu wa eneo la Afrika Kati Mosi Mwasi. Mwezi wa kwanza mwaka huu, rais mstaafu fran alifanya majaribio ya kutaka kumpindua rais mteule Arkanj Twaidera. Mashambulizi aliyoyafanya hadi vikosi vyake vya CPC kufika katika vitongoji vya mji mkuu Bangi, na akiwa hapo alishindwa kuendelea na jaribio lake hilo pale vikosi vitiifu kwa serikali vikishirikiana na vile vya Urusi na pia vile vya Rwanda viliweza kuwafurukusha, kishindo kilichomfanya mwasi huyo apige kwata nyuma na kwenda kujificha kaskazini mwa nchi. Serikali ya Chad inasema kuingia kwake Francois Bozize nchini humo mwezi wa sita mwaka huu pamoja na wanamgambo wake kutokana na mazungumzo baina yake na Angola, nchi ambayo kwa sasa ni rais wa nchi za ukanda wa maziwa makuu, na uamuzi huo uliweza kujulishwa serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kinyume na watu wanavyodhania, nchi ya Angola ilichaguliwa na marais wa kanda hii ya maziwa makuu katika mkutano wao uliofanyika nchini humo mwishoni mwa mwaka jana, wakimtaka Rais Twadera aanzishe mara moja mazungumzo mapya ya maridhiano kitaifa na tabaka zote za kijamii nchini humo ili paweze kupatikana amani ya kudumu. Na ili kutekeleza ushauri huo, rais wa Angola alimtuma mjumbe wake maalum ambaye aliingia katika nchi ya Chad na kufanya mazungumzo na wanamgambo hao wa CPC wanaoongozwa na Francois Bozize ili waweze kujikusanya mahala pamoja. Hata kama tarehe ya kufanyika mazungumzo hayo ya maridhiano kitaifa haijaweza kutangazwa, yeye Rais Bozize na walinzi wake wa karibu amepewa kasiri la kuishi katika mji mkuu wa Njamena, ili hali viongozi wengine wa Antibalaka. Nao pia wamewekwa katika mji huo kukiwemo Maxicom na Generali Bobo Ture, ili hali wapiganaji wote wa CPC ambao idadi yao kamili haijaweza kutolewa, wamewekwa kusini mwa nchi katika mji wa Mundu ulioko kusini mwa nchi hiyo mpakani na Jamhuri ya Afrika ya Kati kuwekwa wanamgambo hao katika nchi ya Chad kuna waogofya sana watu wengi katika jiji la Bangui, hasa hasa mara wanapokumbuka madonda ya mapinduzi kumi ya kijeshi ambayo huanzia safari zao katika nchi hiyo ya Chad na kuja kupindua Jamhuri ya Afrika ya Kati, mapinduzi ambayo mara nyingi hata kama wakati huu haijulikani yalikuwa yakipangwa na Ufaransa wakitumia Chad kama mtekelezaji tu. Mosi Mwasi, Brazzaville. Asante sana Msimwasi kwa ripoti yako hiyo. Jeshi la Yemen likishirikiana na wapiganaji wa kamati za wananchi limefanikiwa kutungua ndege isiyo na rubani ya Kimarekani ya Scan Eagle ambayo ilikuwa na jeshi la Saudia kufanya ujasusi katika mkoa wa Maaribu ambao umekuwa ukishuhudia mapigano makali hivi karibuni. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigadia Jenerali Yahya Sari ametangaza kupitia ukurasa wake wa Twitter kwamba kitengo cha ulinzi wa anga cha jeshi la Yemen leo asubuhi kimefanikiwa kutungua droni hiyo iliyokuwa ikitekeleza operesheni za kiuadui katika wilaya ya Aljuba, mkoani Maarib. Amesema hivi karibuni jeshi la Yemen litasambaza klipu za namna operesheni ya kuitungua droni hiyo ilivyotekelezwa. Mnamo Septemba 27 jeshi la Yemen likishirikiana na waitifaki wake lilitungua droni nyingine ya kijasusi ya Scan Eagle iliyokuwa ikitumiwa na jeshi vamizi la Saudia katika wilaya ya Midgal mkoani Marib. Wakati huo huo, wanamgambo wa watiifu kwa rais wa zamani wa Yemen Abdurabu Mansur Hadi ambao wamekuwa wakipigana bega kwa bega na wanajeshi vamizi wa Saudia wamepokea amri ya kuondoa familia zao katika mji wa Marib huku jeshi la Yemen likikaribia kuchukua udhibiti kamili wa mkoa huo wa kistratejia. Ikumbukwe kuwa utawala dhalimu wa Saudia ulianzisha mashambulizi dhidi ya Yemen mnamo Machi 2015 kwa lengo la kuiondoa madarakani harakati ya Ansarullah na kumrejesha madarakani kibaraka wake Mansur Hadi, rais wa nchi hiyo aliyejiuzulu na kuitoroka nchi. Na China imekuwa na mchango muhimu katika mchakato wa kupambana na athari za mabadiliko ya tabia nchi barani Afrika. Adher Kamvese, mchambuzi wa masuala ya kimataifa nchini Kenya, amezungumzia suala hilo na kusema China ikiwa nchi mshirika mkuu yenye uwekezaji wa moja kwa moja barani Afrika imekuwa na nafasi muhimu katika mchakato wa kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi barani humo. Cavince ameongeza kuwa mchakato wa kupunguza uenezaji wa gesi ya nyumba ya kijani barani Afrika umeongezeka pakubwa kutokana na misaada ya kifedha na kutumiwa teknolojia ya China barani humo. Mchambuzi huyo wa masuala ya kimataifa wa Kenya ameendelea kubainisha kuwa China imekuwa mstari wa mbele kufanya juhudi za kupunguza gesi ya nyumba ya kijani na kufanikisha strategia ya ustawi endelevu barani Afrika. Ameongeza kuwa mkutano ujao wa baraza la ushirikiano kati ya China na Afrika, FOCAC, uliopangwa kufanyika Dakar, mji mkuu wa Senegal, utaandaa msingi mzuri wa kupatikana njia za ubunifu ili kusaidia kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya pia amesisitiza kuwa kuna haja taasisi za kimataifa kuunga mkono mikakati ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, na kusema hilo ni jambo lenye umuhimu mkubwa ambalo litazidishia uwezo bara la Afrika katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu kuanza zoezi la uandikishaji wa wagombea urais na ubunge katika uchaguzi wa Libya. Hatimaye, baada ya miezi kadhaa ya mazungumzo na vuta ni kuvute baina ya makundi na mirengo tofauti ya kisiasa huko nchini Libya, uandikishaji majina ya wagombea wa kiti cha urais na bunge ulianza Jumatatu ya jana tarehe 8 Novemba. Dr. Imad Asai mwenyekiti wa kamisheni kuu ya uchaguzi ya Libya ametangaza kuwa zoezi la uandikishaji majina ya wagombea wa viti vya ubunge litaendelea hadi tarehe saba ya mwezi ujao wa Disemba, ilhali zoezi la kuandikisha wagombea urais pazia lake litafungwa tarehe 22 ya mwezi huu wa Novemba. Kwa mujibu wa sheria za uchaguzi wa bunge ni kuwa bunge ni marejeo ya utungaji wa muda wa sheria katika kipindi cha mpito na kamisheni ya taifa na kuu za uchaguzi za Libya zina jukumu la kusimamia na kuendesha zoezi la uchaguzi. Waaidha, wagombea wa wanapaswa kuwa na umri wa kwa akali miaka 25 siku watakapokuwa wanajiandikisha, wakiwa na vyeti vya elimu au mlingano wake, na wawe wameungwa mkono na wapiga kura 100 katika majimbo yao ya uchaguzi kwa mujibu wa sheria za Libya. Maeneo ya mashariki, magharibi na katikati mwa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika yamegawanywa katika majimbo 13 ya uchaguzi na wagombea wanachuana kuwania viti 200 vya bunge. Kipengee nambari 18 cha sheria za uchaguzi kinasema asilimia 16 ya viti hivyo vya bunge ni makhususi kwa wawakilishi wanawake. Zoezi la kuandikisha wapiga kura nchini Libya limeanza jana katika hali ambayo mivutano na mizozo ya kisiasa katika nchi hiyo inaendelea kushuhudiwa. Juzi Abdul Hamid Debaiba, waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa, alijiuzulu wadhifa wake huo. Kuna mazungumzo yanayoendelea ili agombee kiti cha urais katika uchaguzi ujao. Mgombea mwingine tarajiwa ni Jenerali Khalifa Haftar, mbabe mkuu wa vita vya ndani nchini Libya na Saiful Islam Gadafi, mwana wa kiongozi wa zamani wa Libya, Kanali Muammar Gadafi. Tovuti ya habari ya Rusia Al Yaum imeripoti kuwa Saiful Islam Gadafi na Khalifa Haftar wameingia mkataba na shirika moja la matangazo ya biashara ambalo limechukua jukumu la kusimamia kampeni zao za uchaguzi wa rais. Aguila Saleh Isa, spika wa bunge la Libya na Fathi Bashagha, waziri wa zamani wa mambo yandani, ya ndani, ni wagombea wengine wanaotajwa kuwa na nia ya kugombea kiti cha urais. Zoezi la uandikishaji wagombea urais na wale wa ubunge limeanza katika hali ambayo Libya inakabiliwa na matatizo chungu nzima ya ndani na nje. Uingiliaji wa kigeni wa utakaji hisa na mgao wa madola ya jinabi nchini Libya ungali unaendelea. Uturuki, Misri, Imarati na Rasia ni wachezaji wakuu muhimu na wawazi katika medani ya siasa za Libya. Alama za miguu za madola ya Magharibi, Marekani na utawala haramu wa kizayuni wa Israel nazo zinaonekana katika uga wa siasa za nchi hiyo. Uwepo wa askari na mamluki wa kigeni nchini Libya ni tatizo na jinamizi ambalo lingali linaikaba koo nchi hiyo kwa sasa. Akthari ya wanamgambo na wapiganaji hao wa kukodi wanafanya mambo kwa mujibu wa maagizo ya makundi ya kigaidi, na serikali haiwezi kuwadhibiti au kuwafurusha nchini humo, kama ambavyo kufanya mazungumzo na makundi hayo ya kigaidi nacho ni kibarua kigumu. Duru rasmi zinasema idadi ya magaidi wa kiafrika walioko nchini libya imepindukia elfu 25 ambapo akthari yao wanapatikana katika maeneo ya kusini mwa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Mamluki hawa ni wanachama wa makundi ya upinzani na wameligeuza eneo la kusini mwa Libya kuwa kituo cha utoaji mafunzo na utekelezaji wa operesheni za kigaidi. Ibrahim Alfaituri, mwaledi na mjuzi wa siasa za wa Lebanon, anasema uwepo wa mamluki ndiyo hatari kubwa zaidi inayoikabili libya na operesheni ya kuwafukuza ndiyo operesheni ngumu zaidi, ambapo panahitajika hima na juhudi za jamii ya kimataifa, Umoja wa Mataifa na Libya yenyewe. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaykum mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka mjini Teheran. Karibu kutegea sikio sehemu ya 33 ya mfululizo wa vipindi vya Subutain katika Qurani na hadithi, na kusihi tuwe sote hadi tamati. Wapenzi wa wasikilizaji, wengi wa Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu huwa hawapati tatizo wala kusumbuka wanapozungumzia umoja na upweke wa Mwenyezi Mungu na kukanusha kushirikishwa kwake au kwa ibara nyingine tauhidi, lakini hutatizika na kuingiwa na shaka wanapokumba na swala la kuthibitisha uimamu na maimamu. Na hii ni katika hali ambayo swala hili ni tawi la tauhidi, kwa maana kuwa linatokana na imani juu ya Mwenyezi Mungu mmoja ambaye ndiye aliyoamuru Waislamu walizingatie na kuliamini na wakati huo huo kuwachagua watu waliopaswa kufuata katika uwanja huo. Uimamu ni moja ya itikadi za kimatendo zinazotokana na imani juu ya Mwenyezi Mungu mmoja, na bila shaka watu watapimwa imani zao kwa itikadi hiyo, na ima kulipwa malipo mema au kuadhibiwa kutokana na itikadi hiyo. Ni kwa nini tunasema hivyo, wapenzi wasikilizaji? Hii ni kwa sababu uimamu umekuwa na ungali ni msingi thabiti katika misingi ya dini ya Mwenyezi Mungu katika kipindi chote cha historia ya mwanadamu, na imani haitimii ila kwa msingi huu thabit. Jambo hili, wasikilizaji wapenzi, linatokana na ukweli kwamba uimamu ni rehma na neema kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu muumba, kama ulivyo utume wa waja wake. Neema mbili zote hizi ni nuru ya Mwenyezi Mungu ambayo huongoza waja kuelekea kwa muumba wao mtukufu na kwa ajili ya kupata ridhaa zake. Pamoja na hayo kuna tofauti kati ya utume na uimamu kama tunavyoshuhudia hilo katika aya ya saba ya Suratur Raad, ambapo Mwenyezi Mungu anamhutubu mtume wake mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam, kwa kuwamwambia hakika wewe ni mwonyaji na kila kaumu ina wakuongoa. Na ili kuwaepisha Waislamu wasitaabike na kutofahamu mtu aliyekusudiwa kufuata baada ya mwonyaji ambaye ni mtume mtukufu, mtume mwenyewe aliweka mkono wake kwenye kifua chake kitakatifu na kusema mimi ndiye mwonyaji, kisha kuweka kwenye bega la Ali alaihi salam na kusema ewe Ali, wewe ndiye mwongozi ambaye wataongoka nawe waliongoka baada yangu. Maneno haya yamenukuliwa na sahaba mashuhuri Abdullah bin Abbas Ibni Jureir Atabari pia amenukuu akiyasema hayo katika tafsiri yake ya Jamiu lBayan, Fakhru Razi katika tafsiri ya alKabir, Asoyuti katika addarulManthur fi tafsir bilmathur, Mutaki alHindi katika Kanzu alUmal na vitabu vingine vingi. Kisha tusisahau wasikilizaji wapenzi kuwa aya tukufu tuliyotangulia kuisoma inasema, na kila kaumu ina wakuongoa na hii ina maana kuwa katika kila zama kuna kiongozi anayewaongoza watu katika zama hizo, la sivyo watapotea na kuangamia. Kwa maelezo hayo, je, ni viongozi gani waliochaguliwa na Mwenyezi Mungu mtukufu na hivyo kustahiki kuongoza umma wa Kiislamu kuelekea kwenye njia ya nyoofu na ya saada ya humu duniani na huko akhera? Baada ya kuuawa shahidi Imam Ali alaihissalam, hili ndilo swali analolijibu mtume wa rehma mwenyewe salallahu alaihi waalihi wasallam. Hivyo hebu tusikilize kwa makini mwanazuuni wa madhehebu ya Hanafi Shekh Suleiman Alqunduzi anasema katika kitabu cha Yanabiu Lmawadda Lidhawi Lqurba, naye Shekh wa Kishafii Shekh Ibrahim Aljuweini katika kitabu cha faraidu simtain kwamba mtume zingu wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi waalihi wasallam aliushika mkono wa Imamu Ali alaihi salam katika siku ya Ghadir na kuwaambia watu, ambaye mimi ni bwana au maula wake, basi Ali pia ni bwana wake. Ewe Mwenyezi Mungu mpende anayempenda na mchukie anayemchukia. Hapo Salman Alfarsi akawa amesimama na kuuliza, je, nini maana ya ubwana wa Ali? Mtume mtukufu akamjibu kwa kusema Ubwana au uongozi au utawala ni sawa kabisa na ubwana wangu. Yule ambaye mimi ni bwana wa nafsi yake, yaani namtawalia zaidi nafsi yake kuliko yeye mwenyewe, basi na Ali ni bwana wa nafsi yake kuliko yeye mwenyewe. Mpokezi wa riwaya hii anasema, hapo ikawa imeteremka aya tukufu ya leo, nimekukamilishieni dini yenu na nimekutimizieni neema yangu na nimekupendeleeni Uislamu uwe ndiyo dini. Kisha Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wasallam wa akasema, Allahu akbar kwa kukamilika dini na kutimika neema na kuridhishwa Mwenyezi Mungu na utume wangu na vilevile vile, na wilaya ya Ali baada yangu. Masahaba waliokuwa katika mkusanyiko huo mkubwa walipaza sauti wakisema: ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, je, aya hii inamhusu Ali peke yake? Akajibu: ndiyo, yeye mimi na mawasi wangu hadi siku ya Kiyama. Mara hii ombi likawa limetoka kwao, tubainishie, ni akina nani hao? Mtume akawajibu kwa kuambia Ali ambaye ni ndugu na mrithi wangu wasii wangu na walii wa kila muumini baada yangu, kisha watoto wangu Al Hasan, kisha Al Husein na kisha watoto tisa wanaotokana na kizazi cha Al Husein. Wao wako pamoja na Qurani na nayo Qurani iko pamoja nao, hawatatengana nayo wala Qurani haitatengana nao, hadi viwili hivi vitakapokutana kwenye hadhi na hapa, wasikilizaji wapenzi, tunahuuliza maswali kadhaa. Wale wanaotilia shaka na kuchukizwa na uimamu wa imamu Hasan na Husein baada ya Mtume na imamu Ali alaihim assalam, je, kuna madhara gani kwa Waislamu iwapo watukufu wawili hawa watakuwa mawasii na viongozi wao baada ya mtume mtukufu, je, si wao ni katika nyumba ya mtume ambao walilelewa na kuishi kwenye nyumba hiyo tukufu na kupewa mafunzo na malezi mema na mtume mwenyewe sallallahu alaihi waalihi wasallam, hali ya kuwa wanaona jinsi wahi ulivyokuwa ukiteremkia babu yao mtume mtukufu, na pia kushuhudia kwa karibu matukio mengi yaliyotokea katika Uislamu. Je, si wao ni watoto wa Mtume sallallahu alayhi wa sallam kwa mujibu wa maandiko matakatifu ya Qur'ani na wana wa Ali na Fatima ambao wanatokana na kizazi kitukufu na kitoharifu zaidi. Je, baada ya Mtume mtukufu Ali na Fatimatu Zahra alaiha salam, si wao ndio wako kwenye nafasi bora zaidi ya kiakhlaqi, kimaadili na kiutukufu inayowafanya Waislamu wawajivunie? Ni kitu gani kinachowakera baadhi ya watu wakiona watukufu wawili hawa wakiongoza waislamu kwa kuwa ndio wabora wao katika utukufu, elimu, ibada, takwa na sifa nyingine zote bora, jambo linalowafanikisha waislamu na kuwafanya wanufaike na rehma na baraka za Mwenyezi Mungu na kisha kupata maghfira na radhi zake kutokana na uongozi wa watukufu hao wema. Kisha ni nini kinachowafanya wanaositasita wasite kuhusu uimamu wa Hasan na Husein hali ya kuwa utukufu wa uimamu wao umetajwa wazi mahala pengi katika maandiko ya Qurani na hadithi tukufu za Mtume sallallahu alaihi wa sallam, ambapo Mwenyezi Mungu mwenyewe ndiye aliwateua naye mtume mtukufu akawatangaza hadharani kuwa mawasii na warithi wake. Tunashindwa kuelewa ni kwa nini baadhi ya watu wanakerwa na kuchukizwa na uimamu wa watukufu hawa ambao ni wajukuu na maua ya mtume mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wasallam, na wakati huo huo viongozi wa vijana wa peponi, na kutochukizwa wala kusita kufuata watu ambao hawana sifa zozote za kuwa viongozi wa dini ya Mwenyezi Mungu, na ambao hawako karibu au kufanana na mtume mtukufu, huamua kuwafuata bila dalili ya kimantiki wala kisheria, watu wasiofaa na ambao hawana sifa zozote za kumrithi mtume Mwenyezi Mungu kiuongozi, wala kuwa na ujuzi wowote wa, wa mafundisho ya dini wala kitabu kitakatifu cha Qur'ani sunna za mtume wala kufungamana na misingi asilia ya kulinda na kutetea dini ya Mwenyezi Mungu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa kuna mtihani mkubwa wa kupima imani ya waja. Watu wanapobainishiwa aya tukufu za Mwenyezi Mungu na riwaya za kuaminika kwamba Imamu Hasan na Husein ni maimamu wawe wanaongoza au wamezuiwa kuongoza na kwamba wanapendwa sana na Mwenyezi Mungu na kusifiwa kwenye kitabu chake kitakatifu na kwamba ni mahalifa na mawasii wa mtume wake, atakayeamini na kuyakubali haya atakuwa amesibu na kusadikisha imani yake, na atakayepinga na kukataa atakuwa amemkadhibisha Mwenyezi Mungu na mtume wake na kupinga walioyataka. Hii ni katika hali ambayo Mwenyezi Mungu anahutubu katika kitabu chake kitakatifu cha Qurani kwa kutuambia, na anachokupeni mtume kichukueni, na anachokukatazeni jiepusheni nacho. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na wa karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio ya sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani, na ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika na niliyokuandalieni. Waziri wa afya wa Iran amesema nchi hii sasa imejitosheleza kikamilifu katika kuzalisha dawa za kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19. Dk Bahram Ainullahi aliyesema hayo hivi karibuni wakati alipokuwa akizungumza na waandishi habari, na kuongeza kuwa vituo vitano vimepata idhini ya kuzalisha dawa za kupambana na COVID-19, na pia amesema vituo hivyo pia vinazalisha chanjo zikiwemo za Barakat, Fakhra na Razii huku akielezea matumaini kuwa dozi ya tatu ya chanjo ya covid 19 itazalishwa nchini. Daktari Ainulahii aidha, amesema hadi kufikia mapema mwezi Novemba, dozi milioni mia hamsini za covid 19 zilikuwa zimeingizwa nchini Iran, na tayari watu waliopokea dozi za covid 19 nchini Iran ni milioni 95. Hali kadhalika waziri wa afya wa Iran amesema Iran imevunja rekodi ya kutoa chanjo ya covid-19 kutokana na jitihada za usiku na mchana za wafanyakazi wa sekta ya afya. Katika rekodi hiyo ya dunia, Iran imefanikiwa kudunga dozi milioni moja na laki sita hamsini elfu kwa siku, na kwa wiki watu milioni nane wamepata dozi ya chanjo ya covid 19. Iran iko mbioni kuunda chanjo kadhaa za covid-19 na hivi sasa tayari chanjo ya Coviran Barakati iliyotengenezwa kikamilifu hapa nchini inatumika katika zoezi la kitaifa la chanjo, huku ikisubiri idhini ya Shirika la Afya Duniani ili kuweza kutumiwa kimataifa. Chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Fakhra, Nura na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finley ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pastur ya Iran. Ingenewo, katika uga wa teknolojia ya nyuklia, msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema akiba ya madini ya urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha asilimia 60 hapa nchini imefika kilo 25. Behrus Kamalvandi aliyesema hayo Ijumaa Novemba 3 hapa mjini Teheran katika maonyesho ya mafanikio ya Iran katika uga wa nyuklia, na kuongeza kuwa hivi sasa jamhuri ya kiislamu Iran imefanikiwa kuzalisha kilo 210 za urani iliyorutubishwa kwa asilimia 20. Alkadhalika amesema hatua ya kuimarisha shughuli za nyuklia za Iran zenye malengo ya amani imechukuliwa kwa mujibu wa sheria iliyopasishwa na bunge la Iran, Desemba, mwaka 2020. Wabunge wa Iran walipasisha kwa kishindo sheria inayofahamika kama mpango wa kistratejia wa kukabiliana na vikwazo na kuziagiza mamlaka husika za serikali kuchukua hatua za kupunguza uwajibikaji wa Iran katika mapatano ya nuklia JCPOA. Msemaji wa shirika la atomiki la Iran ameeleza bayana kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi chache duniani zenye uwezo wakiteknolojia wa kurutubisha urani kwa kiwango cha asilimia 60. Halikadhalika amesema sekta ya nuklia eh, ni uga wenye nguvu na ni chimbuko la mamlaka na fahari kwa taifa lolote lile. Amesema madola ya kisikibari hivi sasa yamefahamu kuwa hayawezi tena kuizuia jamhuri ya kiislamu ya Iran kustafidi na sekta hii. Aprili mwaka huu jamhuri ya kiislamu Iran ili itumia barua wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ikiujulisha wakala huo kuwa imeanza shughuli za kuzalisha ya madini urani, ya urani yaliyorutubishwa kwa kiwango cha asilimia 60. Wakenya wanaoishi na ulemavu pamoja na wale wakongwe sasa wataweza kupokea huduma wanazotaka za teknolojia ya kidijitali za mawasiliano na habari. Hii ni baada ya shirika la kukadiria ubora wa bidhaa likishirikiana na shirika la Enable kuzindua kanuni za kitaifa za mawasiliano na habari zitakazowawezesha walemavu kupata huduma za kidijitali. Uzinduzi huo uliofanyika mwezi Oktoba utawashurutisha wanaotoa huduma za mawasiliano na habari kidijitali kuhakikisha kuwa huduma hizo zinawafaa walemavu. Pia baada ya ugonjwa wa covid-19 kuvamia dunia, watu walilazimishwa kutumia jukwaa la teknolojia ya kidijitali kufanya mikutano, kusoma na hata kufanya kazi wakiwa nyumbani. Hali hiyo iliwanyima nafasi mamilioni ya watu wakiwemo walemavu. Bwana Wilson Macharia, mshauri aliyetetea ujumuisho wa watu wanaoishi na ulemavu, anachora taswira ya jinsi hali ilivyokuwa. Kupitia uzinduzi wa kanuni za kitaifa zitakazowawezesha walemavu kupata huduma za mawasiliano na habari kidijitali, kutakuwepo na kifungu kitakachohitaji kuwepo na mbadala wa sauti au maandishi kwenye tovuti. Hii itawafaa sana watu wenye ulemavu wa kuona. Katika kipindi cha miezi sita ijayo mashirika ya Inable na CABS eh, yatakuwa yakishirikiana na washikadau wengine kama vile shirika la mawasiliano nchini Kenya, baraza la taifa la watu walio na ulemavu wali, na shirika la masuala ya mawasiliano na teknolojia, pamoja na wataalamu kadhaa wa kadha katika utumizi eh, na utunzi wa kanuni hizo. Kenya kwa sasa ndiyo nchi ya kwanza barani Afrika kuzindua kanuni zitakazowawezesha walemavu kupata huduma za habari na mawasiliano ya kidijitali. na baada ya dunia kuandika historia ya kupata chanjo ya ugonjwa wa malaria kwa watoto Tanzania nayo imezindua utafiti wa chanjo nyingine ya malaria ya majaribio ijulikanayo kama R21 itakayohusisha watoto 600. Hatua hiyo imekuja siku chache baada ya chanjo ya awali ya RTS nukta S iliyofanyiwa utafiti na taasisi ya Ifakara Health Institute kwa miaka 15 huku ikuhusisha watoto elfu nne kuidhinishwa na shirika la afya duniani WHO. Mtafiti kiongozi kutoka taasisi hiyo ya Ifakara, Daktari Ali Olotu anasema chanjo hiyo ya mpya ya R21 iliyotengenezwa na watafiti katika chuo kikuu cha Oxford na Burkina Faso imeonekana kuwa na ufanisi wa asilimia 77 kwa majaribio ya awamu ya pili. Amesema Tanzania imepokea na imeanza rasmi majaribio ya awamu ya tatu ambapo watoto 600 watashiriki katika utafiti huu unaoendelea Kiwangwa Bagamoyo. Pia utashirikisha jumla ya watoto elfu tano ambapo wengine ni kutoka mataifa ya Mali, Burkina Faso, Kenya na Tanzania na utakamilika baada ya miaka miwili. Daktari Olotu amenukuliwa akisema chanjo iliyopatikana ya RTS nukta s ni mafanikio makubwa, lakini bado haina nguvu sana. Amesema watafiti wamekuwa wakitafuta chanjo kwa zaidi ya miaka thelathini na mitano na na kwamba lazima utafiti uendelee kutafuta chanjo iliyo bora zaidi. Halikadhalika, amesema Tanzania ilishiriki katika hatua ya pili na ya tatu ya chanjo hiyo iliyofanikiwa na ilikuwa miongoni mwa nchi sita kutoka barani Afrika zilizoshiriki. RTS,S ni chanjo inayofanya kazi dhidi ya vimelea vinavyoambukizwa na mbu ambavyo ni vimelea hatari zaidi ulimwenguni na vilivyoenea sana barani Afrika. Kwa upande wa Afrika ambapo malaria inaua zaidi ya watoto laki mbili stini elfu walio chini ya umri wa miaka mitano kila mwaka, chanjo hii imeleta matumaini, hasa wakati hofu ya kujizatiti kwa malaria dhidi ya matibabu ikiongezeka. Daktari Moeti, mkurugenzi mkuu wa WHO katika kanda ya Afrika, anasema, kwa karne nyingi malaria imeshambulia ukanda wa kusini mwa jangwa la Sahara na kusababisha mateso makubwa. Tangu mwaka 2019 nchi tatu za kusini mwa jango la Sahara, yani Ghana, Kenya na Malawi zilianza kutumia chanjo hiyo katika maeneo yaliyochaguliwa ambapo maambukizo ya malaria ya yamekuwa yakiongezeka. RTS S ni chanjo ya kwanza ya malaria ambayo imepitia hatua zote zinazohitajika na kufanyiwa majaribio, lakini WHO inasema chanjo ya pili ya malaria inaweza kuwa na faida kubwa kwa kudhibiti E, ugonjwa huo, kwani itasaidia kukidhi mahitaji makubwa yanayotarajiwa. Nawe mpenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu utafiti wa chanjo ya malaria nchini Tanzania, ndiyo tunafika mwisho wa makala yetu ya mafanikio ya sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali. Wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. leo katika historia leo ni tarehe tatu rabiu thani mwaka 1443 hijiria sawa na novemba 9 mwaka 2021 siku kama ya leo miaka 144 iliyopita alizaliwa nchini pakistan alama muhammad iqbal lahori mwandishi mwanafikra na malenga mzungumzaji wa lugha ya Kifarsi. Baada ya kumaliza masomo yake ya juu, Iqbal Lahuri alielekea katika nchi za Ujerumani na Uingereza kwa ajili ya kuendelea na masomo ya juu katika taaluma ya falsafa. Alianza kusoma mashairi akiwa kijana na shairi lake la kwanza alilipa jina la Naleye Yatim, kwa maana ya kilio cha yatima. Alama Iqbal Lahori alikuwa mwanaharakati pia aliyepambana kwa minajili ya kuikomboa Pakistan kutoka mikononi mwa India. Alama Muhammad Iqbal aliaga dunia mwaka 1938 miaka 67 iliyopita. Katika siku kama ya leo alifariki dunia Abdulaziz bin Saud, mfalme wa kwanza wa Saudi Arabia na mwasisi wa nchi hiyo. Abdulaziz bin Saud, ambaye ni mwasisi wa utawala wa familia ya Al Saudi nchini Saudi Arabia, alizaliwa tarehe 15 Mei mwaka 1880. Mtawala huyo alikuwa kibaraka wa Uingereza na tangu awali alikuwa na tamaa ya kutawala Hijaz, hususan katika maeneo matakatifu ya Maka na Madina. Miaka 40 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliaga dunia Will Durant, mwandishi na mwana falsafa mashuhuri wa Marekani. Msomi huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 96. Durant alizaliwa katika jimbo la Massachusetts huko Marekani. Alihitimu masomo yake kwa kupata uh, shahada ya uzamivu katika taaluma ya falsafa na kuanza kufundisha mwaka 1926 Will Durant alifanikiwa kusambaza kitabu chake cha The Story of Philosophy. Baadhi ya vitabu vya msomi huyo ni The Age of Faith, The Life of Greece na The Age of Napoleon. na katika siku kama ya leo miaka 32 iliyopita, ukuta wa Berlin ambao ulikuwa ukiugawa mji huo katika sehemu mbili za mashariki na magharibi kwa kipindi cha miaka 28, hatimaye ulivunjwa. Baada ya vita vya pili vya dunia, eneo la mashariki mwa mji huo lilikuwa likidhibitiwa na Urusi ya zamani, huku eneo la magharibi likidhibitiwa na Marekani Uingereza na Ufaransa. Machafuko yaliyotokea mjini Berlin hapo mwaka 1961 na wakazi wa mashariki kukimbilia upande wa magharibi kulizitia wasiwasi serikali za Urusia zamani na Ujerumani Mashariki, suala lililozipelekea nchi hizo kujenga ukuta huo ambao baadaye ulitambuliwa kuwa nembo ya kugawanywa nchi ya Ujerumani. zaji hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia, wasikilizaji wetu kadhaa wametuletea maoni yao usiku huu. Nichukue fursa hii kuyasoma kabla ya muhtasari wa habari za ulimwengu. Ya kwanza ni ya bwana Yahya Ali wa Tanga huko Tanzania, maoni kuhusiana na habari zetu tatu. Kwanza anasema wanaharakati wa Hashdu Shaabi nchini Iraq na makundi mengine wanapaswa kuupinga uwepo wa wanajeshi wa Marekani katika ardhi ya Iraq pamoja na maeneo mengine ya nchi hiyo ili kukosa au yanayosababisha kukosekana amani kwa muda mrefu, na sasa nchi hiyo imekuwa kama inakaliwa na Marekani kwa mabavu. Kisha anasema Umoja wa Afrika unapaswa kuingilia kati mapigano yanayoendelea Ethiopia, kati ya waasi wa Tigrei na jeshi la serikali, licha ya pande zote mbili kukataa kuweka silaha chini. Maoni yake mengine, anasema jeshi la harakati ya wananchi wa Yemen hakuna njia mbadala ghairi ya mapambano dhidi ya adui mvamizi Saudi Arabia na vibaraka wake Marekani na utawala haramu wa Israeli. Maoni mengine ni ya bwana Jumaidi Isa wa Kondoa huko huko Tanzania. Na yeye pia anasema umoja wa Afrika uliangalie kwa jicho la tatu suala la Ethiopia ili kuepusha hali tete ya kivita inayoelekea kujitokeza, na isisubiri tu kulaani machafuko yatakapoanza, maana wahenga walinena, kinga ni bora kuliko kuponya. Maoni mengine ni yake Idris Maliyamungu wa Mombasa, Kenya. Ye anasema tuku pamoja, Redio Tehran, na pia bwana Kipala Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, na yeye pia maoni yake yanahusiana hiya hayo hayo ya vita vya Ethiopia. Anasema Umoja wa Afrika au Umoja wa Mataifa, kwa nini hamtumi askari wa kulinda amani huko Ethiopia? Alkadhalika, Hussein Marandu wa Kimanga, Tanga, Tanzania anatoa shukrani, anasema nimezipenda sana audio nzuri ambazo mmenitumia Redio Tehran ni baba lao, bravo na Allah subhanahu wa taala awabariki sana, insha Allah. Maoni ya msikilizaji wetu ya Bwana Hussein Marandu wa Kimanga, Tanga, huko nchini Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa idara ya siasa ya Umoja wa Mataifa, Rosemary Dicalo, amesema hatari ya Ethiopia kuingia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe ni kubwa mno, akiongeza kuwa athari za kisiasa za kushadidi ghasia nchini humo zitazidisha migogoro inayolisumbua eneo la pembe ya Afrika. Na katibu mkuu wa harakati ya Asaibu Ahlul Haqi nchini Iraq, Qais Al Khazali amesema anatilia shaka riwaya na ripoti rasmi iliyotolewa na vyombo vya habari, vyombo vya dola kuhusu shambulizi lililolenga makazi ya waziri mkuu wa nchi hiyo Mustafa Alkadhimi mjini Baghdad siku chache zilizopita. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ni Abdul Fatah Musaidi nakuageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita hadi na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.