Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama na moto ndiyo makazi yao. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah so alkheir, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Novemba 9 mwafaka na tarehe 3 Rabiuthani mwaka 1443 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hasan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Asubuhi ya leo msikilizaji, kama mpenzi msikilizaji ada, tumekuandalia taarifa habari za dunia itakayojumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia akhlaqi katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa katika kasimawimbi mawimbi mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta, nukta moja Singida. Tovuti yetu ni parstudio.com mkwaju sw kwa ajili ya kuwasiliana nasi mpenzi msikilizaji unaweza kutumia ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari za na alama ya kujumlisha au plus 98 kadhalika unaweza kututumia ujumbe wako kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir navuta pumzi kisha narejea na, na taarifa ya habari za dunia Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Wanafunzi 26 waga dunia katika mkasa wa moto nchini Niger. Maonyesho ya hijabu na staha yaanza hapa nchini Iran. Na magaidi wa Al-Shabab wakamatwa huko kusini mwa Somalia pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tunaanza na habari ya tanzia. Wanafunzi wasiopungua ishirini na sita wameaga dunia katika mkasa wa moto ulioikumba shule moja huko nchini Niger. Shirika la habari la AFP limenukuu vyanzo vya habari vikisema kuwa ajali hiyo ya moto imetokea usiku wa kuamkia leo katika shule moja iliyoko katika jimbo la Maradi, kusini mwa nchi. Shaibu Abubakar, mea wa jiji la Maradi, amesema kufikia sasa wanafunzi wa ishirini na sita wamethibitishwa kuaga dunia katika mkasa huo, huku wengine kumi na watatu wakijeruhiwa. Inaarifiwa kuwa moto huo ulienea kwa kasi kwa kuwa madarasa ya shule hiyo ya msingi yamejengwa kwa mbao na mapaa ya majani makavu. Siku tatu za kuomboleza mkasa huo imetangazwa katika jimbo la Maradi. Haya yanajiri muda mfupi baada ya wachimba migodi kumi na wanane kufariki dunia baada ya kuporomokiwa na udongo kwenye mgodi wa dhahabu kusini mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika mpakani na Nigeria. Adamu Gerau, meya wa wilaya ya Dan Isa, amesema wachimba migodi hao walioaga dunia walizikwa jana Jumatatu na kwamba majeruhi saba wa mkasa huo wamelazwa hospitalini. Habari zaidi zinasema kuwa ajali hiyo iliyotokea juzi Jumapili katika jimbo la Garin Liman linalopatikana katika eneo la Maradi kusini mwa nchi Maonyesho ya bidhaa za hijabu na staha yamefunguliwa Tehran jana Jumatatu katika sherehe ambayo ilihudhuriwa na gavana mpya wa Tehran, Muhsin Mansuri. Kwa mujibu wa taarifa, maonyesho hayo yenye vibanda mia tatu yatafanyika kuanzia Novemba mwaka huu hadi Machi mwaka ujao elfu mbili ishirini na mbili, kwa lengo la kuunga mkono w wafanyabiashara wadogo wadogo na pia kuwahimiza wananchi kununua bidhaa hizo. Akizungumza na mwandishi wa habari wa Iran Press wakati wa kufungua maonyesho hayo, gavana wa Tehran amesema bidhaa zote zinazoonyeshwa katika maonyesho hayo zina sifa mbili muhimu, nazo ni uzingatiwaji sifa za utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu na Iran. Amesema wamejitahidi kuhakikisha kuwa bidhaa zote zilizo katika maonyesho hayo zinazingatia viwango vya Kiislamu na wakati huo huo umaridadi. Kwingineko, vikosi vya usalama vya Somalia vimefanikiwa kuwakamata wapiganaji kumi na wawili wa kundi la kigaidi la Alshabab katika mji mkuu wa jimbo la kusini magharibi, Baidoa nchini humo. Kamanda wa shirika la ujasusi na usalama la jimbo hilo, Muhamud Mohamed Hassan, amesema katika operesheni hiyo ya Jumapili vikosi hivyo vilifanikiwa kuharibu mtandao wa kigaidi na kuongeza kuwa wapiganaji hao walijaribu kuleta hofu na vitisho mjini Baidoa kabla ya kukamatwa. Operesheni hiyo imefanyika kabla ya uchaguzi wa wabunge katika jimbo la kusini magharibi. Hayo yanajiri baada ya jeshi la taifa la Somalia kutangaza kuwa limeua magaidi wawili wa Alshabab katika kijiji kimoja katika jimbo la Lower Shabelle la kusini mwa nchi hiyo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Idadi ya watalii wanaoingia nchini Uganda inazidi kupungua, pamoja na kwamba serikali imepunguza sheria kali ilizokuwa imeweka za kuzuia kuenea ugonjwa wa covid 19. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismael, ana maelezo zaidi. Sekta ya utalii ni moja kati ya njia kuu zinazoingiza fedha kwenye hazina ya taifa Uganda. Hii inatokana na wanyamapori wanaovutia wengi pamoja na hali ya hewa safi inayoshuhudiwa katika sehemu kadhaa za taifa hili lisilo na bandari. Lakini sera iliyoko kwa waingiao Uganda kupitia uwanja wa Entebbe inachukiza wageni wengi, na kwa hivyo kudhoofisha sekta muhimu mno ya utalii. Jambo hilo limewasilishwa hata bungeni, ambapo wabunge kadhaa wanamshauri waziri wa afya akishirikiana na ulinda wa usalama wabuni sera nyepesi, kama ilivyo katika mataifa mengine, ambapo mgeni anaruhusiwa kwenda kwenye hoteli ya mapokezi, baadaye aarifiwe yanayohusu msimamo wake kupitia simu yake au mtandao wa intaneti ama kwa njia nyingine yoyote, na akipatikana na virusi vya vi hatari ndipo achukuliwe hatua ifaayo. Ayo pili, wabunge wanapendekeza zile tozo zilizowekwa kwa kuwapima wageni kuhusiana na uviko kumi na tisa ziondolewe mara moja, ili kupunguza kero kwa watalii na wananchi wanaopitia uwanja wa Entebbe. Swala lingine ambalo limekuwa katika mstari wa mbele bungeni linahusu wananchi waendao ughaibuni kutafuta pato bora, ambao zaidi yao hukimbilia mataifa ya Uarabuni. Imethibitika kwamba hadi leo wananchi hao wanateswa na wengine kupoteza viungo vyao vya miili na hatimaye maisha yao kuhatarishwa. Kwa hivyo wabunge wanataka makampuni ya wale wanaopeleka wananchi ng'ambo kwa ajira yaondoleo kabisa, wajibu huo ubaki kwenye wizara ya leba na mashauri ya kigeni inayotoa leseni kwa makampuni yanayolaumiwa kwa kutowajali wananchi baada ya kuwafikisha Uarabuni. Mtetezi wa haki za kiutu Gawaya Teule ana hofu kwamba hata kama sheria kali zitabuniwa, ufuatilizi wa maswala kama hayo una matatizo. anakariri kuwa wao kama wanasheria wanaotetea haki za wanyonge wameshuhudia mengi ya kuhuzunisha, hata mahakamani, kwani asiye na uwezo aidha wa mfukoni ama wa kutetewa na kigogo fulani serikalini, hapate haki inayostahili kisheria. Kwa hivyo, anatulia wito serikali kuu itekeleze sera ya uongozi wa kufuata sheria na katiba kama inavyosema mara kwa mara. Mimi Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi, ukiwa hapo Kampala. Na tukitoka Uganda, tunarejea hapa nchini Iran, ambapo waziri wa afya wa Iran amesema nchi hii sasa imejitosheleza kikamilifu katika kuzalisha dawa za kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19. Dr Bahraim Einullahi amesema hayo Jumatatu wakati alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari na kuongeza kuwa vituo vitano vimepata idhini kuzalisha dawa ya Covid 19 zikiwemo Barakat, Fakhra na Razi, huku akieleza matumaini kwamba dozi ya tatu ya chanjo ya Covid 19 itakuwa ni ya chanjo iliyozalishwa nchini. Dr Hainulahi aidha amesema hadi sasa dozi milioni mia moja hamsini za Covid 19 zimeingizwa nchini na hadi sasa watu hapa nchini Iran wamepokea dozi milioni 95. Na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kuuza bidhaa zake katika nchi 142 katika kipindi cha miezi saba iliyopita. Hayo yamedokezwa na Ruhullah Latifi, msemaji wa idara ya forodha ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambapo amesema tangu kuanza mwaka wa Hijria Shamsia ulioanza Machi 21 mwaka huu, Iran imefanikiwa kuuza nje ya nchi bidhaa za takriban tani milioni 99 zenye thamani ya takriban dola bilioni 55. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho umuhimu na ujumbe wa luteka ya Dhulfiqar luteka ya pamoja ya Dhulfiqar 1400 ya jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilianza siku ya Jumapili kwa jina takatifu la ya Rasulullah sallallahu alayhi wa sallam luteka hiyo inavyovishirikisha vikosi mbalimbali vya anga nchi kavu na majini vya jamhuri ya Kiislamu Iran inatekelezwa katika pwani ya Makran, kusini mwa Iran. Akifafanua ujumbe walioteka hiyo kwa watu wa Iran na pia nchi rafiki na vilevile maadui wa Iran, Brigedia Jenerali Takihani, msemaji wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu Iran, amesema jeshi na vikosi vyake vyote vinapaswa kuwa tayari siku zote, ambapo kulinda utayari huo katika viungo vyote ndiko kuna dhamini amani ya kudumu hapa nchini na katika mipaka yote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ukubwa wa eneo la luteka, usimamiaji wa kiwango cha juu wa habari za kijeshi, matumizi ya zana za kisasa zilizotengenezwa ndani ya nchi, kutumika ndege zisizo na rubani, zana za kijeshi za kielektroniki na mifumo ya kamandi ya udhibiti wa jeshi ni miongoni mwa masuala muhimu na maalum yanayoonekana katika luteka hiyo. nukta ya, kanzo, muhi, nukta ya kwanza muhimu ya luteka hiyo ni kwamba jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwa nchi yenye nguvu kubwa ya kijeshi asha magharibi, ina malengo ya kistrategia kwa ajili ya kulinda usalama wa mipaka yake, na kwa hivyo daima inapaswa kuwa tayari kwa ajili ya kukabiliana na tishio lolote lile. Akisisitiza juu ya nukta hiyo muhimu, msemaji wa luteka hiyo amesema, tunawaonya maadui wasije wakawa na fikra yoyote ya kipumbavu kuhusu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mipaka yake. Nukta ya pili muhimu katika uwanja huo ni kufanyika luteka ya Dhulfiqar 1400 katika pwani ya Makran, jambo ambalo lina umuhimu mkubwa katika kulinda usalama wa eneo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikitangaza kuwa kulinda usalama wa bahari ya Oman, lango bahari la Hormuz na ghuba ya Uajemi, zikiwa njia kuu muhimu za majini kimataifa, kuna umuhimu mkubwa. Mtazamo wa Iran katika uwanja huo ni kulindwa usalama huo na nchi za eneo bila kuingiliwa na nchi za kigeni. Uchambuzi huo, mpenzi msikilizaji, unaweza kusoma kwa kina katika tovuti yetu ya ParsToday.com mkwaju sw. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti so ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya kumi na tatu ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia tabia njema na nafasi muhimu iliyo nayo katika utamaduni wa malezi ya kiakhlaqi na kimwenendo ya Uislamu. Na kama ujuavyo, mpendwa msikilizaji, moja ya madhihirisho makubwa na ya wazi ya tabia na akhlaqi njema ni suala la kusamehe. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye alikuwa ruwaza njema na kigezo bora na kisicho na mfano cha usamehevu kwa maadui zake waliomtendea ubaya kwa uelewa na watu wake mwenyewe waliomkosea kwa sababu ya ujinga na kutojua. Amesema katika hadithi kwamba je, nikujulisheni sifa bora za kitabia za duniani na akhera? Kisha akasema kuunga uhusiano na mtu aliyevunja nawe kumsamehe na kumsaidia mtu aliyekunyima na kukataa kukupa msaada na kumsamehe aliyekudhulumu na kukufanyia ubaya. Katika hadithi nyingine, nabii huyo wa rehma anawaelezea wenye kupambika na sifa hizo kuwa ndio watu bora duniani na akhera, kutokana na moyo wa usamehevu kutawala tabia na mienendo yao ya kiakhlaki. Imam Jaafar Sadiq alayhi salam amezitaja sifa hizo tatu za kiahlaki kuwa ndiyo utukukaji wa kiahlaki duniani na akhira. Viongozi wa kweli wa Uislamu na maimamu wateule wa dini daima walikuwa wakijibidiisha kufanyia kazi mafundisho ya kitabia ya Uislamu kwa kuyatekeleza na kuyathibitisha kivitendo. Siku moja bwana mmoja kutoka mji wa Sham aliyekuwa ameathiriwa na propaganda chafu na maneno ya sumu yaliyokuwa yakienezwa na Bani Umayya alifika mjini Madina, na katika pitapita pita zake alimwona mtu amekaa kitako mahali, akamuuliza mtu mmoja aliyekuwepo karibu na mahali hapo, yule nani? Akaambiwa ni Husein ibn Ali aliposikia vile, yule mtu ambaye alikuwa na kinyongo na uadui na watu wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam, alimwendea Imam Husein alaihi salam mahali alipokuwa amekaa na kuanza kutoa kila uchafu wa matusi aliyoweza kuutema kutoka kinywani mwake na kuuelekeza kwa mtukufu huyo. Imam Husein alisoma aya ya mia moja na tisini na tisa ya Suratu Larafu isemayo hudhi lafwa wa amur bilurf, yani shikamana na kusamehe na amrisha mema. Na kwa uso wa tabasamu na maneno ya upole akamuuliza yule bwana, wewe ni mtu wa Sham? Yule bwana ambaye hakutarajia kabisa kama Imamu Husein angeamiliana na kulahikiana naye kwa upole na uchangamfu, alijibu naam. Imamu Husein alikuwa akijua vyema kwamba bwana yule alikuwa amechochewa na watawala wa kiimla wa Bani Umaya waliopanda mbegu ya sumu na uadui akilini mwake ili awe na uadui na watu wa nyumba ya Bwana Mtume. Lakini kinyume na alivyotegemea, alimwambia, wewe ni mgeni katika mji wetu, kwa hivyo kama una shida ya kitu, tukusaidie. Kama una njaa, tukakukirimu nyumbani. Kama una tatizo la nguo, tukupatie cha kuvaa, na la kama una shida ya fedha na uko kwenye hali ngumu, basi tukupatie. Yule mtu ambaye hakutegemea katu kama Imam Husein angeonyesha upole na usamehevu kwa matusi aliyomtolea, alitamka kwa soni na aibu, natamani ardhi ingepasuka ikanifukia kuliko ufidhuli huu niliyofanya. Kisha akaendelea kunena, ahadi, kabla ya leo hakuwepo mtu niliyekuwa nikimchukia zaidi duniani kama wewe na baba yako Ali, lakini kuanzia sasa hakuna mtu kipenzi zaidi kwangu mimi kuliko wewe na baba yako mtukufu. Kusamehe, mpendwa msikilizaji, kumefananishwa na alkemia inayobadilisha shaba kuwa dhahabu. Kurani Tukufu inabainisha taswira ya hali hiyo katika aya ya 34 ya Suratu Fusilat inaposema, pinga uovu kwa lililo jema zaidi, hapo yule ambaye baina yako naye pana uadui atakuwa kama rafiki jamaa wa kukuonea uchungu. Katika mazingira ya kawaida yaani, wakati mtu anapokuwa hana nguvu na mamlaka, haiwi tabu sana kwake kusamehe makosa na mabaya anayofanyiwa na wenzake, na si ajabu akaona ni kitu rahisi kwake kufumbia macho makosa na mabaya hayo. Lakini wakati mtu anapokuwa na uwezo na mamlaka na likawa jambo linalowezekana kwa yeye kulipiza kisasi kwa namna yoyote atakayo, na katika mazingira hayo akawa tayari kuvumilia na kusamehe ubaya anaofanyiwa, usamehevu wa aina hiyo huwa ni wa kiungwana na unastahili sifa na pongezi. Imam Husein Ibn Ali alayhim ssalam, ambaye ni imamu wa tatu wa Waislamu wa madhehebu ya Shia analizungumzia hilo kwa kusema mtu aliyemsamehevu zaidi ni yule anayewasamehe watu makosa na mabaya yao, wakati ana nguvu na uwezo. Moja ya mifano mikubwa zaidi, uliong'ara zaidi, usiosahaulika na utakaobakia milele katika historia kuhusiana na kusamehe na usamehevu ni agizo la Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, la utoaji msamaha kwa wote wakati ulipokombolewa mji mtukufu wa Maka ni pale mtukufu na mtume huyo wa Allah alipoongoza jeshi la watu elfu kumi na kuingia Maka akiwa kwenye kilele cha nguvu na mamlaka. Katika lahadha na muda huo, pale maashrafu na vinara wa Makureishi, hususan Abu Sufyan, ambaye hakuwa amesita kufanya kila njama na hakuacha kuchukua kila hatua aliyoweza ili kuuangamiza Uislamu na kumshinda Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na masahaba zake aliposikia kwamba Bwana Mtume na jeshi lake wanaingia Maka kwa nguvu na uwezo kamili, alitetemeka kwa hofu na kudhani kwamba kama yafanyavyo majeshi mengi ya watekao na kukomboa wa miji, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam naye pia atatoa amri ya wao wote kuuliwa, na hasa alipomsikia mbeba bendera ya jeshi la Uislamu Saad ibn Ubada akipaza sauti na kutoa kauli mbiu ya leo ni siku ya kulipiza kisasi. Ilikuwa wakati huo, na katika anga hiyo iliyogubikwa na wingu la woga na hofu iliyokuwa imejaa ndani ya nyoyo za washirikina wa Maka, ghafla bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akamwamuru Ali alayhi salam ashike na kuinua juu bendera ya ushindi ya jeshi la Uislamu na kutangaza kauli mbiu ya leo ni siku ya msamaha na urehemevu. Na kwa hatua hiyo, mji wa Maka ambao kabla yake ulikuwa kitovu cha ukafiri, shirki, kuabudu masanamu na kambi kuu ya maadui wakubwa walioukamia kuuangamiza Uislamu na Waislamu ukakombolewa bila kumwagwa damu na mvuto wa msamaha huo wa Kiislamu ulipenya na kuziathiri mno nyoyo kiasi cha kuwafanya watu wasilimu makundi kwa makundi, na mbiu isiyo na kifani ya ushindi huo ikasikika na kuenea katika kila pembe ya bara Arabu na ulimwengu wote wa zama hizo na kubakisha kumbukumbu kumbu yake kwenye kurasa za historia ya Uislamu. Na kwa maelezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu hii ya 13 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 14 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kuendelea kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Suleiman Juma akiwa Singida, Tanzania, anasema poleni sana wazazi na wanafunzi huko Nigeria, lakini toban, ni Niger, mkasa huu umetokea anasema kwa kuwapoteza wapendo wenu. Mungu awape wa subra nyingi sana katika kipindi hiki kigumu cha huzuni. Asante sana Suleiman Juma, ukiwa hapo Singida, Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, ukiwa katika mkoa wa Singida tunasikika kupitia Kasima wimbi 99.1 Redio Maarifa. Asante sana pia Shafi Said, ukiwa mkoani Kigoma anasema, mashallah, Iran yafanya maonyesho ya hijabu, nchi zingine zafanya maonyesho ya wavaa nguo za aibu ni jambo la kupongeza allah aibariki iran mtutumie uh, video ya hayo maonyesho ya hijabu asante sana inshallah na tutalishughulikia hilo shafi said ukiwa hapo kigoma na ukiwa katika mkoa wa kigoma mpenzi msikilizaji tunasikika kupitia tisini na tisa nukta saba karibu sasa nikuletee macho yetu magazetini jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania. Tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema: Nape aliamsha, ataka ukaguzi, asema serikali iwaeleze wananchi sababu za kukopa na matumizi yake, atolea mfano wa uwazi kwa mkopo wa IFM. Kingu naye acharuka. Tatizo la mbolea pia limeandika, waziri aeleza kilichokwamisha mswada bima afya kwa wote. Taaluma hizi ni moto kwa ajira nchini. hati ukamataji mali ya zusha mvutano. kesi ya kinamboe na mkeka kamili. vigogo wapya CCM watikisa. Habari hii ya mabadiliko katika uongozi wa CCM imepewa kipaumbele na gazeti la Uhuru linaloandika CCM yashusha mkeka wa makatibu, wagusa wa mikoa waliosalia vituo vyao vya kazi ni kumi, waliopangiwa vipya kumi na wawili na tisa ni wapya Tanzania kimbilio tiba za kibingwa, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo. Habari zingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la serikali zina vichwa vinavyosomeka: serikali yapongezwa kukabili malaria; TMA yataja sababu ongezeko la joto; moto waua watano; mc achinja mke na kisha kujinyonga. Mukhtasari wa habari hizo mbili za mkasa ni kwamba watu watano wa familia moja wamefariki dunia baada ya nyumba waliokuwemo mkiteketea kwa moto katika mtaa wa Mandela uliopo Igoma Mashariki jijini Mwanza. Katika tukio hilo pili, mwenyekiti wa kitongoji cha Urua Chini, kijiji cha Mfuruashe wilayani Rombo, Agustin Moshi alikuwa na umri wa miaka thelathini na mitano amemuua mkewe Anastasia Agustin aliokuwa na umri wa miaka thelathini na moja kwa kumkatakata na kitu chenye ncha kali na kisha mwenyewe kujiua kwa kujinyonga kwa kile kinachodaiwa kuwa ni wivu wa mapenzi. Haya, gazeti la Nipashi limepa uzito habari inayohusu tamko la TMA kwamba joto na ukosefu wa mvua kuendelea. Pia limeandika kesi amboe, ya mboe shahidi adai kumkuta mshtakiwa na bastola, na serikali ya ruhusu usafirishaji nje viumbe na wanyamapori. Haya, si hatari hii haya mambuga si ya <laughs> Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Uganda. Habari iliyopewa umuhimu wa kwanza na gazeti la Monita ina kichwa cha maneno vita vipya ya Kongo vyapelekea wakimbizi kufurika Uganda. Kwa ufupi, ni kuwa mamia ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekimbilia nchini Uganda wakitoroka mapigano makali yanayoendelea baina ya wanajeshi wa serikali ya DRC na wanamgambo wa M23 mashariki mwa nchi baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosema Wini na Jenerali Muhozi washambuliana kwenye Twitter kuhusu vita vinavyoendelea Ethiopia, wezi wa mifugo waua watu tisa Karamoja na kieneo, mawakili wa Rwanda na Burundi wazuiwa kufanya kazi ya wanasheria huko nchini Kenya. Tunatamatisha udondozi wetu huko nchini Kenya, ambapo magazeti ya Daily Nation na Standard kwa pamoja yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu wimbi la mikasa ya moto shuleni nchini Kenya. Ukurasa wa mbele wa wa mbele Nation umepambwa kwa picha inayoonyesha bweni lililoteketea. Picha hiyo imebeba anwani inayosema gharama ya juu ya juu, utovu wa wa nidhamu. Ukurasa wa mbele wa Standard una picha inayoonyesha bweni linaloteketea li li, huku wanafunzi wakikimbia huku na kule. Kichwa cha habari hiyo kina maneno yanayohoji nani atasimamisha zimwi la moto shuleni? Haya, ningeambiwa nijibu mimi ningesema kiboko tu. Taifa Leo toleo la mtandao ni kwa upande wake limeandika wanafunzi kumi na moja wa shule za sekondari za Kagumo na Kiandu wanaoshtakiwa kwa kujaribu kuchoma shule zao wataendelea kuzuiliwa na polisi hadi Jumatano, mahakama ya Nyeri imeagiza hata hivyo habari kuu katika gazeti hilo ni ya kisiasa yenye anwani inayosema ruto aonja machozi ya raila katika dondoo ya habari hiyo gazeti hilo linaandika naibu rais alalama maafisa serikalini watumika kuhujumu kampeni zake alivyofanya udinga mwaka elfu mbili kumi na saba habari nyingine iliyoakisiwa na karibu matoleo yote yaliyo ya kenya ni kuhusu kilio cha viongozi wa waislamu na asasi za kiraia juu ya kukithiri visa vya utekaji nyara na ukiukaji wa haki za binadamu unaodaiwa kufanywa na maafisa wa usalama. Baraza kuu la Waislamu nchini Kenya, SUPKEM, limesema maafisa wa ngazi za juu serikalini wanahusika na visa vya kutekwa nyara viongozi na wasomi wa Kiislamu nchini humo, wa karibuni kabisa akiwa ni Profesa Hassan Nandwa, wakili mtajika jijini Nairobi. Imegonga saa tatu kamili asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wa sahlan mpenzi mwanaspoti wa Redio Teheran, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mieleka. Timu ya taifa ya mieleka vijana wenye chini ya umri wa miaka 23 ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili katika mashindano kima ya kimataifa ya mabingwa wa mieleka yaliyofanyika huko Belgrad, mji mkuu wa Serbia. Kwenye mashindano hayo ya dunia yaliyofanyika baina ya Oktoba mosi na tatu, wanamieleka wa Iran walifanikiwa kuzoa medali moja ya dhahabu 4 za fedha na shaba mbili. Dhahabu ya Iran ilitwaliwa na Amin Mirzade katika mieleka ya wanamichezo wenye kilo 130. Rasia, ambayo ilizoa jumla ya alama 190 ndiyo iliyoibuka kidedea kwenye mashindano hayo, alama thelathini na tano zaidi ya Iran, huku orodha ya tatu bora ikifungwa na Georgia iliyokusanya jumla ya pointi 105. Tugeukie soka ya ufukweni. Timu ya taifa ya soka ya ufukweni ya jamhuri ya Kiislamu Iran imemaliza katika nafasi ya pili kwenye mashindano ya kibara ya mchezo huo yaliyofanyika mjini Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu. Iran ilikubali kuzabwa mabao matatu kwa mawili na Russia katika mchuano wa fainali uliopigwa Jumamosi Boris Nikoronov alifungia Rasia mabao matatu ya hatrik huku Mwirani Muhammad Mokhtari akifanikiwa kucheka na nyavu za mahasimu mara mbili. <totipa> Kabla ya mchuano huo wa fainali Senegal iliinyoa kwa chupa Ureno katika ngoma ya kutafuta mshindi wa tatu kwa kuigaragaza mabao saba kwa matatu. Rusia imelitoa kombe la soka ya ufukweni mara nne sasa, na hivyo kuwa kinara wa kulishinda taji hilo mara nyingi zaidi, huku Iran na Brazil zikishinda kombe hilo mara tatu tangu kuasisiwa kwa, kwa mashindano hayo. Mashindano hayo ya Beach Soccer Cup yaliyofanyika huko Dubai, UAE yalianza Novemba pili na kufunga pazia lake Jumamosi ya Novemba 6. Mbali na hayo, mwanamke wa Kirani ambaye hivi karibuni aliajiriwa kwa mkufunzi wa timu ya taifa ya voliboli ya wanawake Ureno amesema ndoto yake ya kuwa kocha wa timu Ulaya, timu ya Ulaya imetimia na hilo halijamfanya aweke pembeni vazi la staha la hijabu. Samira Imani ambaye amewahi kuichezea timu ya taifa voliboli ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kinyume na wanavyodhania wengi hijabu haijamzuia kufanya kazi yake kufunzi kwa ustadi. Katika mahojiano na shirika la habari la Irna, Imani amesema anataka kuwa nembo ya vazi la stara la hijabu katika uga wa michezo huko Ulaya na kuidhihirisha dunia kwamba vazi hilo la heshima linalovaliwa na wanawake wa Kiislamu halipaswi kuwa kikwazo au kizuizi kwa wanawake wa Waislamu kutimiza ndoto zao. Ameeleza kuwa ana furaha kubwa kuiwakilisha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ulimwengu wa michezo huko Reno, akiwa pamoja na mchezaji soka bingwa wa Iran mehdi Taremi. Taremi anayechezea klabu ya Porto ya Ureno amekuwa akifanya vyema katika mechi alizoshiriki tangu wasajiliwe na timu hiyo ya Ulaya. Kusajiliwa kwa wafuadi huo wa Iran kumefanya Porto iwe moja ya klabu zinazofuatiliwa kwa karibu sana na wananchi wa Iran. Tutupie jicho sasa riadha. Kenya haishikiki, ndivyo unavyoweza kueleza kwa muhtasari kuhusu mbio za masafa marefu zilizotifua mavumbi Jumapili nchini Marekani. Hii ni baada ya wanariadha wa Kenya kutawala duru ya 50 ya mbio za New York Marathon, ambapo mwanariadha Albert Korir aliibuka kidedea katika safu ya wanaume huku Peres Jepchircher akiongoza mbio za kinadada. Albert Korir alikata utepe wa ushindi wa mbio hizo za Jumapili kwa kutumia muda wa saa 2 dakika 8 na sekunde 22. He Moroko Muhammad Al Arabi alimaliza wa pili kwa kutumia saa mbili dakika tisa na sekunde 06 sekunde 43, mbele ya mwitaliano Eyob Faniel aliyefunga orodha ya tatu bora. Mkenya mwingine alifanikiwa kuingia katika mviringo wa kumi bora ni Kibiwot Kandie aliyekuwa katika nafasi ya tisa. Mambo yalimwendea segemnege Kenenisa Bekele wa Ethiopia, ambaye aliambulia nafasi ya sita, licha ya kupigia upatu kuwa angetoa ushindani mkali kwa wanariadha wa Kenya kwenye mashindano hayo. Katika safu ya wanawake, Mkenya Peres Jepchirchir aliibuka mshindi kwa kumaliza mbio hizo kwa kutumia saa 2 dakika 22 na na sekundi 39 sekundi 5 tu mbele ya Mkenya mwenza Viola Chepto Lagat. Ababel Yeshani alitoa kimasomaso Ethiopia kwa kubeba nafasi ya tatu. Binti mwingine wa Kenya aliyefanya vyema kwenye mashindano hayo ni Grace Kahura aliyeibuka wa tisa kwa kutumia saa mbili dakika thelathini na sekunde thelathini na mbili tuangazie soka la wanawake katika kanda ya afrika mashariki na kati timu za taifa za soka za uganda na ethiopia kwa upande wa wanawake wenye chini ya umri wa miaka ishirini zinatazamiwa kuvaa na jumanne katika fainali ya kusisimua ya mashindano ya chama cha mashirikisho ya soka afrika mashariki na kati kwa kifupi sekafa ethiopia imetinga fainali baada ya kuibamiza burundi bao moja la uchungu bila jibu siku ya jumamosi wakati pia tanzania ilikuwa inazamishwa bao moja kwa sifuri na uganda katika mji wa bwikwe wilayani bwikwe huko Uganda bao hilo la kipekee na la ushindi la kina dada hawa Uganda lilifungwa na nahodha Fauzia na jemba kupitia mkwaju wa penalti. Ziberi Burundi katika mchezo wao ilionyesha ustadi katika kipindi chote kabla ya Ethiopia kufanikiwa kupenya ngome yao na kufunga bao moja la pekee katika dakika 61 kupitia Ariet Odong. Mbivu na mbichi vitajulikana siku Jumanne, wakati Ethiopia itakapotoa na jasho na Uganda katika kitimutimu cha fainali ya Sekafa Under 20 kwa upande wa wanawake. Tutupe jicho baadhi ya matokeo ya michuano ya ligi ya EPL. Kitumbua cha kutotandikwa klabu ya Liverpool katika ligi kuu ya soka Uingereza kiliingia mchanga wikendi hii. Hii ni baada ya klabu hiyo kubamizwa mabao matatu kwa mawili na klabu ya West Ham United siku ya Jumapili katika uwanja wa London, West Ham, kwa ushindi huo wa aina yake, mbali na kujikita na kutoa katika mviringo nne bora kwenye ligi lakini pia imevuruga rekodi ya Liverpool kutofungwa katika mechi zake 25 zilizopita. Kosa la kujifunga kipa wa the Reds Allison dakika chache baada ya kuanza ngoma liliashiria mwanzo mbaya kwa vijana hao wanaonolewa na Jurgen Klopp. Hata hivyo, walisawazisha mambo kabla ya kuelekea mapumzikoni kupitia goli la mchongo wa faulo lililopachukwa wavuni na Trent Alexander Arnold. Pablo Fonals Aliwarejesha tena West Ham uongozini kunako dakika 66. Dakika nane baadaye, West Ham waliongeza la tatu kupitia Kaz Zuma mtoka benchi Divock Origi alinyanyua mori ya Liverpool kwa bao lake la dakika 82, ambalo lilipelekea matokeo kuwa mabao matatu kwa mawili. Mbali na hayo, Manchester City waliwakung'uta majirani zao Manchester United mabao mawili kwa mtungi katika mchuano mwingine wa kusisimua wa ligi kuu ya EPL na kumweka kocha Ole Gunnar Solskjaer katika presha ya kupigwa kalamu ugani Old Trafford kwa mara nyingine tena, japo kichapo kutoka kwa Man City ambao ni mabingwa watetezi wa EPL hakikuwa kinono, sawa na kile cha mabao matano kwa mtungi ambacho mashetani wekundu walilishwa na Liverpool mnamo Oktoba 24. Kilichokuwa dhahira shahira ni kwamba manyu walizidiwa maarifa katika takriban kila safu. Matokeo hayo yamewazolea alama 17, sita nyuma ya Man City wanaonolewa na kocha Pep Guardiola. Kwingineko, Arsenal waliendeleza rekodi ya kutoshindwa katika mechi kumi mfululizo kwenye mapambano yote ya msimu huu baada ya kuwatandika Watford bao moja kwa sifuri katika gozi la EPL wekendi katika uwanja wa Emirates. Kwingineko, kocha Antonio Conte alianza kibarua cha kudhibiti mikoba ya Tottenham Hotspurs kwenye soka ya EPL kwa kuongoza vijana wake kusajili sare tasa dhidi ya Everton katika uwanja wa Goodison Park. Leicester City nao walilazimishia Leeds United sare ya bao moja kwa moja katika uwanja wa Elland Road baada ya goli la Harvey Barnes kufuta juhudi za Rapina Beloli wabeba bunduki wa Arsenal waliofungiwa na Emile Smith katika dakika 56 walishuka dimbani wakiwa na kiu ya kuendeleza ubabe uliowavunia ushindi wa bao 2 kwa sifuri katika mchuano wa awali wa EPL dhidi ya Lester. Ushindi huo uliwapandisha Arsenal hadi katika nafasi ya tano kwenye msimamo wa jedwali kwa alama 20 sita pekee nyuma ya viongozi Chelsea. Vinara hao Chelsea walipoteza alama mbili muhimu katika mechi iliyowashuhudia wakiambulia sare ya bao moja kwa moja dhidi ya Burnley katika uwanja wa Stamford Bridge. Kufikia sasa Chelsea hao au kipenda The Blues wanaselelea kileleni mwa jedwali la EPL kwa alama 26, tatu zaidi ya mabingwa tetezi Manchester City. Na kwa matokeo hayo ya EPL ndio tunatia kikomo kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo, katika historia. Leo ni tarehe tatu Rabiu Thani mwaka 1443 hijiria, sawa na Novemba 9 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 144 iliyopita alizaliwa nchini Pakistan alama Muhammad Iqbal Lahori, mwandishi, mwanafikra na malenga mzungumzaji wa lugha ya Kifarsi. Baada ya kumaliza masomo yake ya juu, Iqbal Lahori alielekea katika nchi za Ujerumani na Uingereza kwa ajili ya kuendelea na masomo ya juu katika taaluma ya falsafa. Alianza kusoma mashairi akiwa kijana na shairi lake la kwanza alilipa jina la Naleye Yatim, kwa maana ya kilio cha yatima. Alama Iqbal Lahuri alikuwa mwanaharakati pia aliyepambana kwa minajili ya kuikomboa Pakistan kutoka mikononi mwa India. Alama Muhammad Iqbal aliaga dunia mwaka 1938 miaka 67 iliyopita. Katika siku kama ya leo alifariki dunia Abdulaziz bin Saud, mfalme wa kwanza wa Saudi Arabia na mwasisi wa nchi hiyo Abdulaziz bin Saudi, ambaye ni mwasisi wa utawala wa familia ya Al Saudi nchini Saudi Arabia. Alizaliwa tarehe 15 Mei mwaka 1880. Mtawala huyo alikuwa kibaraka wa Uingereza na tangu awali alikuwa na tamaa ya kutawala Hijaz, hususan katika maeneo matakatifu ya Maka na Madina. miaka 40 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliaga dunia Will Durant, mwandishi na mwana falsafa mashuhuri wa Marekani. Msomi huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 96. Durant alizaliwa katika jimbo la Massachusetts huko Marekani. Alihitimu masomo yake kwa kupata uh, shahada ya uzamivu katika taaluma ya falsafa na kuanza kufundisha Mwaka 1926 Will Durant alifanikiwa kusambaza kitabu chake cha The Story of Philosophy. Baadhi ya vitabu vya msomi huyo ni The Age of Faith, The Life of Greece na The Age of Napoleon. na katika siku kama ya leo miaka 32, iliyopita ukuta wa Berlin ambao ulikuwa ukiugawa mji huo katika sehemu mbili za mashariki na magharibi kwa kipindi cha miaka 28, hatimaye ulivunjwa. Baada ya vita vya pili vya dunia, eneo la mashariki mwa mji huo lilikuwa likidhibitiwa na Urusi ya zamani, huku eneo la magharibi likidhibitiwa na Marekani Uingereza na Ufaransa. Machafuko yaliyotokea mjini Berlin hapo mwaka 1961 na, na wakazi wa mashariki kukimbilia upande wa magharibi kulizitia wasiwasi serikali za Urusia zamani na Ujerumani Mashariki, suala lililozipelekea nchi hizo kujenga ukuta huo ambao baadaye ulitambuliwa kuwa nembo ya kugawanywa nchi ya Ujerumani. Haya, tukiachana na hayo ya the Berlin Wall, wanafunzi wa historia wanakumbuka historia hiyo vizuri sana. Nisome hapa ujumbe wake. Juma Sagai, yupo Musoma, Tanzania, anasema majanga ya moto na ajali za barabarani ni tatizo kubwa sana katika Afrika. Sijui ni elimu, dharau au umaskini, nashindwa kuelewa. Asante sana Juma Sagai, ukiwa hapo Musoma Mara, Tanzania. Lakini kuhusu majanga ya moto, nadhani na kule Niger ni ajali tu, lakini kule nchini Kenya, mm -mm. visa hivyo vimekithiri, ni masuala ya utovu wa nidhamu. Nadhani na watoto wamedekezwa sana kupita kiasi, hususan baada ya viboko kuondolewa shuleni. Aya, labda pengine ni wakati umefika serikali itazame upya swala la kiboko shuleni, mtazamo wangu tu. Moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Wanafunzi wasiopungua ishirini na sita wameaga dunia katika mkasa wa moto ulioikumba shule moja huko nchini Niger. Shirika la habari la AFP limenukuu vyanzo vya habari vikisema kuwa ajali hiyo ya moto imetokea usiku kwa mkialio, katika shule moja toban, ya msingi iliyoko katika jimbo la Maradi, kusini mwa nchi. Maonyesho ya bidhaa za hijabu na staha yamefunguliwa Teheran Jumatatu katika sherehe ambayo imehudhuriwa na gavana mpya wa Teheran Muhsin Mansuri. Vikosi vya usalama vya Somalia vimefanikiwa kuwakamata wapiganaji kumi na wawili wa kundi la kigaidi la Ashabab katika mji mkuu au makao makuu ya jimbo la kusini magharibi Baidoa huko nchini Somalia. Kamando ya shirika la ujasusi na usalama hili, Umahamud, Hassan, wa jimbo hilo Mahamud Mohammed Hasan amesema katika operesheni hiyo ya Jumapili, vikosi hivyo vilifanikiwa kuharibu mtandao wa kigaidi na kuongeza kuwa wapiganaji hao walijaribu kuleta hofu na vitisho mjini Baidoa kabla ya kukamatwa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kuuza bidhaa zake katika nchi 142 katika kipindi cha miezi saba iliyopita na waziri wa afya wa Iran amesema nchi hii sasa imejitosheleza kikamilifu katika kuzalisha dawa za kukabiliana na ugonjwa wa Covid 19 au Uviko 19 kama wanavyouita wengine. Mukhtasari huu mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya juman ya jumanne asubuhi ya redio Teheran na idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Imekuwa furaha kubwa kuwa nawe Tangia mwanzoni hadi tamati ya matangazo haya, tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa muda wako na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na kumalizikiwa na muda. Insha Allah nitayasoma katika matangazo yetu ya mchana, na hadi wakati huo, jina langu ni Hussein Hassan. Kwaheri na nakutakia kila la heri maishani.