Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. la Mwenyezi Mungu mwingi wa Rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu, wala sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninayemwabudu. Nyinyi mtapata malipo yenu nami nitapata malipo yangu. na wapenzi wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambapo siku ya leo uh, ni Jumamosi eh, inasadifiana na tarehe tarehe ishirini na uh, tisa au uh, samahani wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na karibuni katika matangazo yetu haya ya leo ambapo siku ya leo inasadifiana na tarehe tisa Novemba elfu mbili ishirini na moja miladia, na tulioandalia ni wapenzi wa usikilizaji siku hii ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hii wapenzi wa usikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, wapenzi wa usikilizaji, tutawaleteni E, kipindi cha kila wiki cha darsa ya Qur'an. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuwa na makala e, kuhusiana na kumjua adui. Baada ya makala hiyo, tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya IRIB World Service na halikadhalika pia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Halikadhalika, kwa wasikilizaji wetu waloko nchini Kenya au nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana huko Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na tunakaribisha maoni yenu ambayo tutaarushwa hewani kupitia WhatsApp. Baada ya mdoso mrefu, mpenzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia Namba va msikilizaji ni saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, katika siku ya leo Jumamosi, tarehe 30 Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria Kamaria, sawa na 6 Novemba 2021 Miladia. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jeshi la Yemen linatangaza kudhibiti ngome ya mwisho ya wavamizi wa Saudi huko Maarib. Akiba ya, ya urani iliyorutubishwa kwa asilimia 60 ya Iran yafika kilo 25 na harakati ya Hizbullah ya itaka Saudia iombe radhi Lebanon. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema akiba ya madini ya urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha asilimia 60 hapa nchini imefikia kilo 25. Bwana Behruz Kamalvandi aliyesema hayo jana Ijumaa hapa mjini Teheran katika maonyesho ya mafanikio ya Iran katika uga wa nuklia na kuongeza kuwa hivi sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kuzalisha kilo mia mbili na kumi ya urani iliyorutubishwa kwa asilimia ishirini. Amebainisha kuwa hatua ya kuimarisha shughuli za nuklia za Iran zenye malengo ya amani inafanyika kwa mujibu wa sheria iliyopasishwa na bunge la Iran Disemba mwaka jana. Wabunge wa Iran walipasisha kwa kishindo sheria inayofahamika kama mpango wakistratejia wa kukabiliana na vikwazo na kuziagiza mamlaka husika za serikali kuchukua hatua zaidi za kupunguza uwajibikaji wa Iran katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Msemaji wa shirika la nishati atomiki la Iran ameeleza bayana kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi chache duniani zenye uwezo wa kurutubisha urani kwa kiwango cha asilimia 60. Halikadhalika amebaini kuwa sekta ya nyuklia ni uga wenye nguvu na ni chimbuko la mamlaka na fahari kwa taifa lolote lile. Madola ya kiistikbari hivi sasa yamefahamu kuwa hayawezi tena kuizuia jamhuri ya kiislamu ya Iran kustafidi na sekta hii, amebaini. Aprili mwaka huu, jamhuri ya kiislamu ya Iran ilitumia barua wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, ikiujulisha wakala huo wa Umoja wa Mataifa kuwa imeanza shughuli za kuzalisha madini ya urani yaliyorutubishwa kwa kiwango cha asilimia sitini. Jeshi la Yemen limeendelea kusonga mbele katika mkoa wa Marib na kuchukua udhibiti wa ngome ya mwisho iliyokuwa inakaliwa kwa mabavu na wanajeshi vamizi wanaoongozwa na Saudi Arabia. Duru za kijeshi nchini Yemen zimedokeza Ijumaa kuwa wanajeshi nchini humo wakisaidiwa na wapiganaji wa kamati za kujitolea za wananchi wamechukua udhibiti wa kituo cha kijeshi cha Umrish mkoani Marib katika operesheni maalum. Kituo hicho cha kijeshi kilikuwa makao makuu ya askari watiifu kwa rais mtoro wa Yemen Abdurabu Mansur Hadi, ambaye ni kibaraka wa Saudia. Kituo cha kijeshi cha Omresh ni ngome ya mwisho ambayo ilikuwa inashikiliwa na askari wanaofungamana na jeshi vamizi la Saudia. Hivi karibuni, msemaji wa majeshi ya Yemen amesema imebakia miji miwili tu hali kukombolewa kikamilifu mkoa wa Marib na kutimuliwa Wasaudia wavamizi na mamluki wao katika mkoa huo muhimu kistrategia. Brigadier General Yahya Saria aliyasema hayo Jumanne mbele ya wandishi habari na kuongeza kuwa majeshi ya Yemen yamefanikiwa kukomboa kikamilifu wilaya ya Aljuba na pia wilaya ya Jabal Murad eh, na wilaya hizo zina ukubwa ambao unakisiwa kuwa kilomita mraba 1100 Amezungumzia pia kukombolewa eneo la Al Amud la mkoa huo wa Marib ambao uko karibu na lango la kuingilia mji wa Marib. Saudia huku ikiungwa mkono na kwa hali na mali, na mali na Umoja wa Falme za Kiarabu, Marekani, utawala wa Kizayuni, Uingereza na nchi kadhaa nyingine mwezi e, e, wa Machi elfu mbili kumi na tano ilianzisha mashambulizi ya kijeshi ya pande zote dhidi ya Yemen na kuiwekea mzingira wa angani, baharini na nchi kavu, nchi hiyo masikini zaidi katika Bara Arabu. Hadi sasa makumi ya maelfu ya wa Wayemen wameshauawa moja kwa moja katika vita hivyo ya muungano vamizi unaoongozwa na Saudia hukuma lake wengine hasa wanawake na watoto wakiuawa kwa njia isiyo ya moja kwa moja kutokana na vita hivyo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema na Saudi Arabia napaswa kuyomba au kuliomba radhi taifa la Lebnan kutokana na mienendo yake ya kuihasama dhidi ya wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu. Shekh Naim Kasim ameasema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Almanar na kusisitiza kuwa Saudia imeanzisha vita dhidi ya Lebnan. Amebainisha kuwa Riadhi inapaswa kuwaomba radhi wananchi wa Lebanon kutokana na vitendo vyake ghalati na vya kiwadui na ambavyo vinakiuka misingi yote ya ya maadili. Kiongozi huyo wa kidini nchini Lebanon ameeleza kuwa hatua ya kiuhasama yanayochukuliwa na Saudia ya, dhidi ya Lebanon imetokana na hamaki ya utawala wa Al Saud kushindwa kudhibiti maamuzi muhimu ya kisiasa ya ya Lebanon licha ya kumwaga fedha nyingi kwa waungaji mkono wake kwingineko. Shirika la kuzalisha dawa la Kimarekani la Faiza limedai kuwa kidonge kilichozalishwa na kampuni hiyo cha kutibu ugonjwa wa Covid-19 kina uwezo wa kupunguza hatari ya kulazwa hospitalini au hata kuaga dunia mgonjwa wa korona kwa asilimia tisini. Shirika hilo limetangaza hayo Ijumaa katika hafla ya kuzindua matokeo ya awali ya uchunguzi uliohusisha watu wazima 775. Kwa mujibu wa utafiti huo, chini ya asilimia moja ya wagonjwa waliomeza tembe hiyo ya Pfizer walilazimika kulazwa hospitalini, lakini hakuna mgonjwa aliyeaga dunia. Michael Dorsten afisa mkuu like wa maswala ya kisayansi wa Pfizer anasema, tulitazamia kuzalisha kidonge kisicho cha kawaida, lakini ni nadra kuona dawa zenye nguvu zina athari ya kutibu kwa asilimia karibu 90 na kuzuia kifo kwa asilimia mia moja. Haya najiri wakati huu ambapo mashirika mengi duniani yapo mbioni na katika ushindani wa kuzalisha dawa ya kutibu maradhi ya Covid 19. Na mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika amelaani shambulio la kigaidi lililoua makumi ya watu huko kusini magharibi mwa Niger. Katika taarifa ya jana Ijumaa, Musa Faki Mahamad amesema Umoja wa Afrika unalaani kwa nguvu zote shambulio hilo la kigaidi lililoua karibu watu sabini wasio na hatia katika eneo la uh, Tilaberi, kusini magharibi mwa Niger. Taarifa hiyo mwenyekiti wa AU imesisitiza kuwa shambulizi hilo jipya la kushtua dhidi ya raia wa nchi Naija ni ukumbusho wa kuwepo dharura wa kuungwa mkono serikali na watu wa nchi za eneo la Sahel katika vita dhidi ya ugaidi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Namwapenza msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu dalili za kupungua nafasi ya Marekani katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Tarehe 4 Novemba imetengwa katika kalenda ya Iran kuwa siku ya mapambano dhidi ya uistikbari wa dunia au beberu. Sababu ya siku hii kupewa jina hilo na inatokana na matukio na mapambano dhidi ya Marekani katika historia ya sasa ya Iran. Baada ya kupita tatu ya kupita miaka 43 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, hivi sasa dalili za kudhofika na kupungua nafasi ya Marekani katika eneo la Asia ya Magharibi, yaani mashariki ya kati, zinaonekana wazi kuliko wakati mwingine wowote. Iran ndiyo nchi iliyo na mstari au iliyo katika mstari wa mbele zaidi katika mapambano dhidi ya ubeberu wa Marekani kuliko nchi nyingine yoyote ile duniani. Iran ndiyo pia Uh, ime inaongoza hayo mapambano dhidi ya mabeberu. Na moja ya sababu za kupungua nafasi ya Marekani Asia Magharibi ni kujiunga na kudhamini nchi hiyo makundi ya kigaidi kwa ajili ya kufikia malengo yake haramu katika eneo. Marekani ambayo imekuwa ikijinadi kuwa eti ni mbeba bendera ya mapambano dhidi ya ugaidi kimataifa, sasa yenyewe imejiunga na makundi hatari ya kigaidi ili kuendeleza siasa zake, eh, kieneo na hasa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Mfano wa wazi zaidi katika uwanja huo ni mauaji ya kigaidi iliyoyatekeleza Marekani dhidi ya luteni jenerali shahidi Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, na Abu Mahdi al Muhandis, naibu kamanda wa kikosi cha kujitolea wananchi wa Iraq maarufu kama Hashdu Shabi, karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad, mji mkuu wa Iraq. Dalili nyingine inayothibitisha kupungua nafasi ya Marekani Asia Magharibi ni kutunguliwa ndege ya kisasa isiyo na rubani ya nchi hiyo na jeshi shupavu la jamhuri ya kiislamu ya Iran tarehe 20 Juni 2019. Jeshi la Iran halikusita katika kuchukua uamuzi wa kutungua ndege isiyo na rubani droni, aina ya Global Hawk, mara tu baada ya kukiuka anga ya Iran, na hii ni katika hali ambayo ndege hiyo ilichukuliwa kuwa ya kisasa kabisa ambayo haingeweza kuonekana kirahisi angani wala kutunguliwa. Kutunguliwa ndege hiyo na jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kulithibitisha wazi kuwa nguvu ya kijeshi ya Marekani haiogopewi tena kama ilivyokuwa miaka ya nyuma. Hatua nyingine ya kijasiri iliyochukuliwa na jeshi shupavu la Iran katika kushambulia kwa makombora kituo cha kijeshi cha Marekani huko Ain al-Asad nchini Iraq dalili nyingine inayothibitisha kuwa hatua za kichokozi na kigaidi za Marekani Asia Magharibi, na hasa dhidi ya Iran hazitaachwa bila kujibiwa. Hiyo ni dalili nyingine inayothibitisha kuwa nafasi Amerikani ya Marekani Asia Magharibi inapungua kwa kasi. Kupungua huko kwa nafasi ya Marekani katika eneo kulidhihirika wazi kufuatia uamuzi wa nchi hiyo kuondoa haraka na kuwafedheha wanajeshi wake vamizi ya Afghanistan na sasa huko Iraq, tukiachilia mbali madhara yaliyosababishwa na uwepo wa miongo miwili wa askari hao wa kigeni huko Afghanistan. Ni wazi kuwa uamuzi wa Washington wa kuwarejesha nyumbani tena kwa fedheha askari hao ulitokana na Marekani kutambua wazi kuwa nafasi yake ya kijeshi katika nchi za Asia magharibi inaendelea kupungua kwa kasi na kwamba kuendelea uwepo wake katika eneo kunazidisha tu chuki dhidi ya Wamarekani. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti <laughs> ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Nawakaribisha sasa kusikiliza darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 894 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Na ambaye Mwenyezi Mungu amemuacha kupotea hana walii baada yake, na utawaona madhalimu watakapoiona adhabu, wanasema, je, ipo njia ya kurudi? Moja ya kaida na utaratibu aliyojiwekea Allah ni kuwaonyesha waja wake uongofu kwa njia ya wahi na kupitia akili zao wenyewe, ili waweze kubaini njia ipi ya sawa na ipi ya upotofu, na kutokuja baadaye kutoa udhuru kwamba hawakuitambua njia ya haki iliyonyooka na hawakujua kama wanayoyafanya si sahihi. Lakini watu walioifahamu njia ya uongofu na wakaamua kuikengeuka, hao watakuwa wamehitari na kuamua kwa hiari yao wenyewe kuufuata upotofu, na upotofu huo ni adhabu inayojiakisi kimaumbile na taratibu ndani ya nafsi zao, kwa kuwafanya wadhani yale ya maovu wayafanyayo ni mazuri. Ni wazi kwamba si uongofu wala upotofu unaotokea bila ya hiari ya mtu, bali ni matunda na matokeo ya amali za mtu mwenyewe. Kuna wakati mtu hufanya maovu na mabaya yanayomfanya afutiwe na Allah nuru ya uongofu ndani ya moyo wake na kumwacha atopee kwenye giza la dhalala na upotofu. Kwa kweli kutokana na tabia na matendo yake maovu, mtu kama huyo huwa amejiandalia mwenyewe mazingira ya kuharibika na kupotoka. Na tabaan, wakati hakika za matendo yote ya wanadamu itakapodhihirika siku ya Kiama, waovu watatambua makosa yao na watajuta kwa madhambi waliofanya lakini majuto ya wakati huo hayatokuwa na faida yoyote, na ombi la madhalimu la kutaka warejeshwe tena duniani litakataliwa, kwa sababu haitakuwepo tena njia ya kurudi ulimwenguni. Kama ambavyo mtu mzee hawezi kurudi kwenye ujana, kijana hawezi kurudi utotoni na mtoto naye hawezi kurudi uchangani na katika hali ya jenini tumboni mwa mama yake. Ndivyo vivyo hivyo ilivyo muhali kwa mwanadamu kutoka ulimwengu wa akhera akarudi tena duniani. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba hakuna upotokaji wa asili, kwa maana kwamba Mwenyezi Mungu haanzi tu kumpotosha mtu bali kuna upotokaji wa adhabu kwa maana kwamba kutokana na athari za dhulma, ukafiri na ufisadi, ndipo mtu hufungiwa njia ya kuitambua haki na ukweli na kuangukia kwenye shimo la dhalala na upotofu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa madhalimu na wapotofu wajue kwamba hakuna mtu awezaye kukabiliana na irada ya Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, hatatokea mtu yeyote wala nguvu yoyote ya kuweza kuwaokoa wao. Kama ni hivyo, tutawakal na kumwelekea yeye mola peke yake. Wamenyenyekea kwa unyonge, wanatazama kwa mtazamo wa kificho. Na walioamini watasema hakika wapatao hasara ni hao waliohasiri nafsi zao na ahali zao siku ya Kiyama. Ama hakika wenye kudhulumu watakuwa katika adhabu ya kudumu. Wama kana lahum lm l in wala hawatakuwa na wali wa kuwa nusuru mbele ya Mwenyezi Mungu na ambaye Mwenyezi Mungu amemwacha kupotea hana njia yoyote. Aya hizi zinabainisha upeo wa juu wa hofu itakayowajaa madhalimu siku ya Kiama, watu ambao hapa duniani walikuwa wakiwatisha wenzao kwa kuwaonyesha ubabe na kutumia mabavu na kuwafanya muda wote wawe na hofu na kihoro cha kuandamwa na dhuluma na uonevu wa madhalimu hao, siku hiyo watapatwa na hofu na mshtuko kiasi cha kuwafanya washindwe kuinua vichwa vyao. Watasimamishwa wakiwa wanyonge na dhalili, huku wakiona aibu, wakati wanangojea kuingizwa motoni. Watakuwa wanaitazama Jahannam kwa jicho la kificho, kutokana na uthakili wa unyonge na hali ya idhilali itakayowapata, watajawa na hofu na watapatwa na mshituko mkubwa na hali ya udhalilifu itazitawala na kuzigubika nafsi zao. Lakini gumu zaidi kuliko adhabu na mateso ya kimwili watakayopata watu hao ni lawama na masimango ya waumini, ambao watawaambia nyinyi mliokuwa mkijigamba na kujiona kwa utajiri na nguvu za mamlaka mlizokuwa nazo, mnaona ni hasara iliyoje imekufikeni leo hasara ambayo imezifilisisha nafsi zenu na leo mumehudhurishwa hapa mukiwa mikono mitupu. Na si nyinyi wenyewe tu, bali mumewatia hasarani pia watu wa aila zenu, wafuasi wenu, wale waliokuzungukeni, pamoja na waliokuwa wakikuungeni mkono, kwa sababu walikuwa wakidhani kwamba wakiwa pamoja na nyinyi watapata saada na fanaka lakini leo wanajionea wenyewe kwamba nyinyi hamna uwezo hata wa kujinusuru nafsi zenu, seuze mtake kuwaokoa na wao. Basi kuna kuhasirika kukubwa zaidi kuliko mtu kuipoteza katika njia ya batili nafsi yake mwenyewe, mke wake, watoto na jamaa zake, na akaihilikisha nafsi yake yeye mwenyewe na za watu wake wote hao kwenye hasara ya milele. Kisha aya zinasisitiza kwa mara nyingine tena kwamba mwisho huo mbaya ni matokeo ya mambo yaliyowafanya wao wapotoke walipokuwa duniani, na leo akhera yanawasukumiza kwenye shimo la moto wa Jahannam. Ni adhabu ya kuendelea na ya milele. Huko madhalim hawatakuwa na msaidizi yeyote wa kuwapa msaada na kuwaepusha na adhabu ya mola wao. Walikata mahusiano na manabii na mawalii wa Mwenyezi Mungu, kwa hivyo watabaki peke yao na bila ya yeyote wa kuwasaidia mbele ya adhabu ya Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba utukufu na udhalili wa kweli utadhihirika siku ya Kiama. Si hasha, watu wanaoonekana watukufu na wenye kuheshimika leo hapa duniani siku ya kiama wakawa madhalili kabisa, na kinyume chake, si ajabu watu wanaoonekana dhalili na wanyonge leo hapa duniani kesho akhera wakawa watukufu na wenye kuheshimika. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hasara na kuhasirika kukubwa zaidi kwa mtu ni kupoteza rasilimali ya umri wake bila ya tija, wala kuwa na masurufu ya kwenda kumfaa akhira. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba imani ndiyo ya kumpatia muumini heshima na utukufu duniani na akhera, na sababu ya kupata nusra na uokovu Muitikieni Mola wenu mlezi, kabla haijafika siku isiyoepukika itokayo kwa Mwenyezi Mungu. Siku hiyo hamtakuwa na pakukimbilia wala hamtakuwa na cha kukataa. Katika zama zote za historia mitume wa Mwenyezi Mungu wamewalingania watu wito wa Allah na sikuwataka wa wafuate wao. Kwa hivyo aya hii ya 47 inawahutubu makafiri madhalimu na wafanya madhambi kwamba kabla ya kuondoka duniani na kusubiri siku ya kiyama, mkaombe kurudishwa duniani. Acheni kufuata njia ya upotofu, na badala yake shikamaneni na njia iliyonyooka ya uongofu aliyokuwekeni Mola wenu kwa sababu siku ya kiama itakuwa ni baina yenu nyinyi na Allah, na hakuna chochote kitakachothibiti isipokuwa kile atachotaka yeye Mola tu. Hamtaweza kufanya hila yoyote ili kuyakana mlio yatenda, na hakuna mtu yoyote atakayekuwa na uwezo wa kukulindeni na adhabu ya moto. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kutii na kutekeleza maamrisho ya Allah subhanahu wa taala ndiko kutakotulinda na kutuepusha na hasara ya milele na ndio wenzo wa uokovu na wa kutuwezesha kupata saada na fanaka ya duniani na akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Kabla ya suhula na fursa tuliyopewa duniani hazijamalizika, tufikirie mwisho wa umri na uhai wetu na safari isiyo na marejeo iliyoko mbele yetu ya kuelekea ulimwengu mwingine wa akhera. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 894 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah Sikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran na tunaendeleza matangazo yetu asubuhi hii, wapenzi wasikilizaji, kwa kuwaleteeni makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu <tune> Namna nalikunjua na, na, na, jamvi letu, dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki eh, asubuhi hii kwa kuyaangazia magazeti ya huko nchini Uganda na awali kabisa naliangazia gazeti eh, la The Saturday Monitor ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ongezeko la bei za bidhaa. Likifafanua, gazeti hilo limeeleka kuwa kilo moja ya mkate imeongezeka bei kutoka shilingi elfu tatu hadi elfu tano huku bei za mafuta ya kupikia mchele na maziwa zikiongezeka maradufu huku nchi hiyo ikielekea katika likizo ya mwezi Disemba. Aidha, Daily Monitor lina habari sema kuwa maafisa usalama wamempiga risasi na kumua mshukiwa wa ugaidi huko Naguru. New Vision kwa upande wake limeipa muhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha maneno kisemacho, mshukiwa wa ugaidi uh, wawa maafisa wa usalama wanasa mabomu. Alikadhalika, New Vision lina habari semayo kuwa mafuriko Kampala yamesababisha hasara ya mamilioni. tunaelekea sasa nchini Uganda, eh, eh, tunaelekea sasa nchini Rwanda na kuliangazia gazeti la The New Times ambalo katika ukurasa wake wa mbele eh, lina mnukulu rais eh, eh, Paul Kagame wa nchi hiyo akitoa wito wa kuwepo uongozi wenye kuzingatia maendeleo. Kagame amesema hayo mjini, kamp, e, mjini e, Kigali Ijumaa alipohudhuria hafla ya, ya kuwaapisha maafisa watatu wapya wa serikali e, kati ya walioapishwa ni Asomta Ingabide ambaye ameteuliwa kuwa waziri wa nchi katika masuala ya jamii na hifadhi ya jamii katika wizara ya serikali za ndani. Sasa tunaelekeza dira yetu dondozo magazeti nchini Kenya, na awali kabisa naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho uhuru atia doa ndoa ya ODM. Taifa Leo linadokeza kuwa wanasiasa katika vyama vya Jubilii na ODM wanalalamikia kisiri kuhusu pendekezo kuwa Rais Uhuru Kenyatta asimamie muungano wa vyama hivyo viwili. Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele linatupasha kuwa wataalamu wanasema William Ruto atabakia kuwa naibu wa rais hata kama atatemwa na chama cha Jubilee. Taifa Leo halkadhalika katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho wakazi wavuna sherehe za maulid zikitamatika huko Lamu. Gazeti la Saturday Nation, katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu kauli ya kinara wa chama cha Wiper Kalonzo Musyoka katika mahojiano maalum na gazeti hilo, ambapo wanasisitiza kuwa ana azma ya kuwania urais. Kalonzo anasema amekutana na rais Huru Kenyatta na pia anabainisha kuwa hajachukua maamuzi ya kumuunga mkono Raila Odinga au William Ruto katika uchaguzi wa rais. Gazeti la Business Daily lina taarifa isemayo kuwa Marekani imeingiwa na ime wasiwasi mkubwa wa kufuatia taarifa kuwa China ina mpango wa kujenga kituo kikubwa cha kijeshi nchini Kenya na hivyo kuimarisha satwa yake nchini humo. Aidha, Business Daily lina habari isemayo kuwa bei ya magari yaliyotumika imeongezeka kwa asilimia 33 katika miezi ya hivi karibuni. Gazeti la Saturday Standard lina makala maalum kuhusu ka, ka, ka, kauli anazotumia Rais Uhuru Kenyatta anapozungumza na watu wa eneo la Mlima Kenya kuhusu naibu wake William Ruto. Aidha, Standard lina habari isemayo kuwa kinara wa ODM Raila Odinga anatazamiwa kuendelea na kampeni zake katika eneo la Mlima Kenya baada ya kurejea kutoka safarini huko Dubai. Kwa upande wake gazeti la The Star limeipo muhimu habari sema kuwa malumbano yameibuka katika bunge la kitaifa la Kenya kufuatia kuibuka njama ya kumtimua Spika Justin Muturi, na mwisho anayeangazia sasa magazeti ya Tanzania ambayo yameipo muhimu kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan alipohutubu katika maadhimisho ya kumbukumbu ya maisha ya Maalim Saif Sharif Hamad huko Zanzibar. Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kauli ya Samia yaibua mjadala, ni kuhusu kuwataka wanasiasa kumwiga maalim alivyokuwa akitatua mambo. Ni pashe limeipa muhimu habari hiyo chini ya kichwa cha maneno kisemacho Samia asema ni nadra kumpata mtu kama Maalim Seif. Uhuru nalo limeiangazia habari hiyo hiyo chini ya kichwa e, cha maneno kisemacho siasa za Maalim Seif zamvutia Rais Samia. Jamvi la Habari halikuachwa nyuma, nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia asema tumwenzi Maalim Seif kwa siasa za maridhiano. Amwelezea kama mwanasiasa ambaye hakukubaliwa hakukubali kutawaliwa na kinyongo, asema aliwapinga kwa hoja na si kwa matusi na vurugu. Habari Leo nalo na limeiakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia ataka wanasiasa watafute maridhiano, ataka Maalim Seif aenziwe kwa umoja. La ziada sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza makala itakaoletwa kwenu na Shekh Salim Mwega. Inahusiana na kumjua adui. Karibuni. Audhu billahi mina shaitani rajim. Bismillahi rahmani rahim. Alhamdulillahi rabbil alamin. Wasallallahu ala sayyidina wa nabiyyina Muhammad wa alihi tayyibina tahirina amma baad. Katika mazungumzo yetu kuhusu tumjue adui na mbinu zake, tulikuwa tunazungumzia kuhusu nafsi na uadui ambao unatokana na nafsi. Tukiendeleza mazungumzo yetu, ni kwamba nafsi, kuna mambo kama ilivyoumbwa, patia baadhi ya nguvu kadhaa. Kuna kitu kinachoitwa kuwa ghadhabia na kuna kitu kinachoitwa kuwa shahawia. Kuwa ghadhabia Yani ni ile nguvu ya wa, kwa lugha nyingine wanasema ni dafia. Na kuna nyingine inaitwa kuwa shahawia, ambayo kwa lugha nyingine ni kuwa jadhiba. Yani shahawia ni ile hali ya kuwa kitu chochote ambacho nafsi inavutiwa nacho, inapendezwa nacho, huwa inakifuata na hii ndio inaitwa jadhiba, yani nguvu ya kuvuta au kupenda na kufuata kitu ambacho ina, inachopenda na kuwa jadhiba au ghadhabia ni nguvu ya ambayo inaitwa dafia, yani ya kufu, kujiepusha na kuondosha kile ambacho ikinadhuru nafsi na kitu ambacho nafsi haikipendi hai. Sasa hizi nguvu mbili, Mwenyezi Mungu ameumba binadamu ndio aweze kufaidika nayo katika kupokea na kujiepusha na vitu ambavyo vinavyofaa na visivyofaa. Lakini inapokuwa imepita mipaka yake, zinaingia katika hawa nafsi, yani mavutio nafsi ma, nafsi inakuwa ni yenye kuwa, ina matamanio, inataka na kufuata. Sasa binadamu anatakikana kuitawala na kuizuia na kuikontrol. Ni mnyama, binadamu sawa na mnyama, nafsi yake nafsi yake ni, ni ina harakati na ina tabia za kiunyama, yani inahitaji kupatiwa malezi. Na mtoto anapokuwa akiwa mdogo nafsi yake huwa e, haina nini kam, lau kama hatapata malezi atakuwa akifanya kwa njia tu bila mipaka. Sasa lakini anapopata malezi huzuia naku, nini, na kujikontrol na akili ndio inafaa kuchukua nafasi pale. Sasa hii hawa nafsi ikiwa binadamu atakuwa kila ambacho nafsi inachotaka au hizo hawa za nafsi, matamanio ya nafsi, ikiwa atakuwa akiyafata yote, basi ataangamia atakuwa mfano wa mtu ambaye amempanda farasi na farasi yule hana lijamu, yaani hana kamba zilizomshika na kumzuia anapokuwa hatakikani kuendelea kutembea au kukimbia. La sivyo, atakuwa yeye akiwa kwenye farasi kama huyo atamkimbiza na kumwangusha tunaambiwa na Imam Sadik alahi salam anasema ya kwamba ihdharu ahwaakum, jitahadharini na mjichunge nani, kutokana na hawa za nafsi matamanio ya nafsi zenu. Kama tahdharuna aadaakum, kama vile mnavyojitahadhari kutokana na adui zenu. Fa laisa sheiun aada lirijali min itibai lhawa, kwani hakuna kitu kibaya zaidi kwa watu kama vile kufuata hawa za nafsi. Kwa hivyo nafsi, ambaye ni adui mkubwa, uadui wake unatokana na sisi kufanya nini? Kumfuata. Kwa hivyo, na dawa ya kujiepusha ni tusifuate hawa za nafsi zetu. Sasa itibaal hawa ndicho kitu hatari ambacho kinasababisha e, tuwe tutaangamia, yaani uadui wa wetu na nafsi ni kutokana na jambo hili la kufuata hawa za nafsi zetu. Ni kwa nini? Ni kwa sababu ya kuwa kama vile tutakuja kuzungumza pia, zaidi ni kwamba nafsi amaratun bisui ila ma rahima rabbi, yani Mwenyezimungu anasema ya kwamba inna nafsa la amaratu bisui, kwamba nafsi ni yenye kuamrisha mabaya. Nafsi haiamrishi mazuri, huwa inaamrisha mabaya. Tena Mwenyezimungu anatingia mkazo, inna nafsa hakika nafsi la amaratu ila pia ni ya ni ya kutilia mkazo, hakika ni yenye kuamrisha mabaya mabovu. Sasa hii ndio tatizo sasa. Hii ittiba al hawa au kufuata hawa, tulisema hawa ni zile, ni matamanio ya nafsi. Nafsi huwa ina matamanio na huwa matamanio yake kuyafikia mwisho na kikomo hamna, yani ukiwa utaipatia itataka na kutaka na kutaka na kukuangamiza, wakati mwingine tunakuta mwingine anaifanya hawa nafsi yake ndiyo kama mungu wake, anaiabudu na anapoiabudu yani anakwamba kila kitu kama vile mungu anavyokuamrisha nafsi unai, unaitii kama vile amri za Mwenyezi Mungu mtu ameiweka ndio juu na ndiyo ibada yake na ndio kitu bora kabisa. Hii hawa ya nafsi inaangemisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema ya kwamba afaraaita man itakhadha ilahahu hawa wa adallahu ala ilmin wa khatama ala sam'ihi wa qalbihi wa ja'ala ala basarihi gishawa faman yahdihi min ba'di llahi afala tatadhakkarun, hi aya inasema kwamba je, afaraaita, je, umemuona ambaye mwenye kuichukua kuifanya hawa yake kuwa ndio mungu wake afa raaita man itakhadha ilahahu hawa, akifanya hivyo athari zake zinakuwa nini? Wa adhallahu ala ilmin, na ikawa imempoteza na huku anajua ana ilmu anajua ya kwamba hii si sawa. Anakuwa kwa mfano anajua pombe ni, ni kitu kibaya na maovu mengine, huenda akawa anafanya ni mabaya, lakini anaendelea kuyatenda. Kwa hivyo nafsi ikampoteza, hawaza nafsi zake wahatama ala nafsihi samihi, ikamfanya hile hawa kuifuata, ikamfanya akapigwa muhuri, yani ikamfunga, akafungwa makao masikio yake hayasikii, wa qalbihi na moyo wake pia haufahamu, wajaala ala basarihi hii kishawa kawa inafanya nini kwenye macho yake, akawa na kizuizi sitara, haoni. Na inaendelea faman yahdihi min baadi llahi afala tadhakkarun, yani nani atakayemwongoza baada ya Mwenyezi Mungu? Je, mbona hampati kunini kukumbuka hii? Yani Mwenyezi Mungu peke yake ndio anaweza kumwongoza mtu anapofikia mahali hapo. Na tukimalizia na hadithi nyingine kuhusiana na itibai lhawa ni kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema ya kwamba inna ahwafa ma akhafu alaikum itibau lhawa wa tulu lama, yani kwamba hakika kitu ambacho nawakhofia nyinyi ambacho ni hatari baada ya mimi kuondoka duniani ni nini? Kufuata vitu, vitu viwili yan Itibaul hawa wa tulul amal, yani kufuata matamanio yetu na hawa za nafsi zetu wa kufanya, na kupili tulul amal na matamanio mengi, athari yake nini? Fa ama itibaul hawa, ama mtu akifuata hawa na matamanio yake fayasudduhu anil haq, yani inamzuia kuto kufuata na kukubali haki. Kama vile tumeona aya imesema hatama ala samihi, yani masikio yake moyo wake vyote vina kuwa vimefungwa, hawezi kusikia tena, yani kwamba haki hawezi kuikubali. Na ama tulul amal, na ama matamanio au matarajio mengi na marefu ya kutaka hiki na kile, na kwamba nitatajirika nitaishi miaka mingi, na hayo yote, fayunsi al-akhira, inamfanya mtu kusahau akhera. Salamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Leo ni Jumamosi, tarehe 30 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria mwafaka na tarehe 6 Novemba mwaka 2021 Miladia. Miaka 389 mia iliyopita, katika siku kama ya leo aliuawa Gustavu wa pili mfalme wa Sweden. Alizaliwa mwaka moja, 1594 na alikalia kiti cha ufalme alipokuwa na umri wa miaka 17 tu. Umaarufu wake ulitokana na kushinda kwake katika vita vya kidini vya miaka 30 kati ya Waprotestanti na Wakatoliki, vya mwaka 1618 hadi mwaka 1648. Siku kama ya leo miaka miambili na nane iliyopita vita vya kwanza vya Simon Bolivar, shujaa wa uhuru wa mataifa ya Amerika Latini, vya kukomboa nchi ya Venezuela kutoka kwa wakoloni wa kihispania vilimalizika kwa ushindi. Katika vita hivyo askari elfu sita mia tano wa Simon Bolivar waliwashinda askari elfu kumi na tatu wa Hispania. Hatimaye shujaa huyo wa Amerika ya Latini aliikomboa Venezuela kutoka katika utawala wa kikoloni wa Hispania na kisha akashiriki katika mapambano ya kupigania uhuru ya nchi nyingine kadhaa za kusini mwa Amerika. miaka 161 iliyopita inayosadifiana na tarehe 6 Novemba mwaka 1860, Abraham Lincoln aliyekuwa mpinzani wa utumwa nchini Marekani alichukua madaraka na kuwa rais wa nchi hiyo. Katika kipindi cha uongozi wake, vita kadhaa vilitokea nchini humo na kupelekea waliokuwa wakiunga mkono utumwa kushindwa. Abraham Lincoln aliuawa mwaka 1865 na mmoja wa upinzani wa harakati za kupinga utumwa nchini Marekani. Na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita wafanyakazi wa redio na televisheni ya Iran walianza mgomo wakipinga utawala wa Shah. Mgomo huo ulifanyika kwa shabaha ya kuzidisha mashinikizo dhidi ya utawala wa Shah na kuharakisha mwenendo wa kuipindua serikali yake. Siku hiyo hiyo maafisa wa jeshi la Shah walishambulia taasisi za magazeti na vyombo vya habari na kuwatia nguvuni waandishi kadhaa. Hatua hiyo ilipelekea kusitishwa uchapishaji wa magazeti yaliyokuwa ikichapishwa kwa wingi nchini Iran wakati huo. na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla sijaondoka hapa studioni, ni muhtasari wa habari za dunia kwa wakti huu. Msemaji wa shirika la atomiki la Iran amesema akiba ya madini ya urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha asilimia 60 hapa nchini imefikia kilo ishirini na tano. Behrus Kamalvandi aliyasema hayo jana ya Ijumaa hapa mjini Teheran, katika maonyesho ya mafanikio ya Iran katika uga wa nyuklia na kuongeza kuwa hivi sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kuzalisha kilo 210 ya urani iliyorutubishwa kwa asilimia ishirini. Jeshi la Yemen limeendelea kusonga mbele katika mkoa wa Marib na kuchukua udhibiti wa ngome ya mwisho iliokuwa inakaliwa kwa mabavu na wanajeshi vamizi wa, wa Saudia. Duru za kijeshi nchini Yemen zimedokeza Ijumaa kuwa wanajeshi nchini humo wakisaidiwa na wapiganaji wa kamati za kujitolea za wananchi wamechukua udhibiti wa kituo cha kijeshi cha Umrish mkoani Marib katika operesheni maalum. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah ya Lebnan amesema Saudi Arabia inapaswa kuliomba radhi taifa la Lebnan kutokana na mienendo yake ya kiuhasama dhidi ya wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu. Shekh Naim Kasim ameyasema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Almenar na kusisitiza kuwa Saudia imeanzisha vita dhidi ya Lebanon. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika amelaani shambulio la kigaidi lililoua makumi ya watu huko kusini magharibi mwa Niger katika taarifa ya jana ya Jumaa, Musa Faki Mahamad amesema AU ina laani kwa nguvu zote ya mashambulio hilo la kigaidi liloua wa watu karibu sabini. Na shirika la kuzalisha dawa la kimarekani la Pfizer limedai kuwa kidonge kilichozalishwa na kampuni hiyo cha kutibu ugonjwa wa covid-19 kina uwezo wa kupunguza hatari ya kulazwa hospitalini au hata kuaga dunia mgonjwa wa korona kwa asilimia karibu tisini. Naam wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubara Kenya, na waombeni mjunge nasi tena katika matangazo yetu ya leo mchana. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. anwani yetu