Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni, katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Ijumaa, tarehe 29 mfungo sita Rabiul awal mwaka 1443 hijria, inayosadifiana na, ina na tarehe tano Novemba 2021 miladi. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa ni vipindi vya Iran Juma Hili na makala ya wiki. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia imetumia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Watu wapatao 70 wameuawa katika shambulio dhidi ya kijiji kusini magharibi mwa Naija. Umoja wa Mataifa wasema nusu ya watoto wa ukanda wa Gaza, Palestina, wanahitaji msaada wa kisaikolojia. Mtaalamu wa WHO atahadharisha kuwa Ulaya inaweza kukumbwa na vifo vingine vya korona laki tano. Imeelezwa kuwa ubaguzi wa rangi na wa kimbari unatishia Marekani zaidi kuliko kundi la kigaidi la Daesh. Na sasa ni habari kamili. Serikali ya Naija imethibitisha kuwa watu wasiopungua 69 akiwemo meya wa mji wameuawa katika shambulio lililofanywa na watu wenye silaha kusini magharibi mwa nchi hiyo. Shambulio hilo ni la karibuni zaidi kufanywa katika eneo la pamoja la mpaka wa pembe tatu wa nchi tatu za Niger, Bukina Faso na Mali, ambalo linashuhudia machafuko na mapigano ya miaka kadhaa sasa baina ya vikosi vya serikali katika eneo la magharibi la ukanda wa Afrika wa Sahel na makundi yanayobeba silaha yenye mfungamano na makundi ya kigaidi ya Daesh na Alqaida. Taarifa iliyotolewa jana na serikali ya Niger imesema mnamo siku wa Jumane watu wenye silaha waliuzingira msafara wa meya wa mji wa Bani Bango katika eneo lililoko umbali wa karibu kilomita 50 kutoka mji huo katika mkoa wa magharibi wa Tillaberi karibu na mpaka wa Mali. Akitangaza idadi ya vifo, waziri wa mambo ya ndani Al-Kachi Al-Hada amesema kupitia televisheni ya taifa kuwa watu kumi na tano wamenusurika kifo katika hujuma hiyo, na operesheni ya upekuzi ingali inaendelea. Duru za eneo zimekitaja kijiji cha Adabdab kuwa ndilo eneo lilipotokea shambulio hilo. Duru hizo zimevieleza vyombo vya habari kuwa kikosi cha ulinzi cha askari wapanda pikipiki kilishambuliwa na wanachama waliojizatiti kwa silaha wa kundi lijiitalo Dola la Kiislamu katika Sahara kubwa zaidi ISGS waliokuwa wamepanda mapikipiki. Pia imeelezwa kuwa katika kipindi cha mwaka huu makundi yanayobeba silaha yameua watu zaidi ya mia tano na thelathini katika maeneo ya raia kusini magharibi mwa Naija, ikiwa ni idadi kubwa zaidi mara tano kulinganisha na mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini. Shirika la misaada ya kibinadamu la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi wa, wa Kipalestina anrwa limetangaza kuwa nusu ya watoto wa Kipalestina wanaoishi katika ukanda wa Gaza wanahitaji msaada wa kisaikolojia kutokana na athari za vita vya utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo hilo. Thomas White ambaye alishika hatamu za uongozi mwezi Agosti mwaka huu amesema katika mkutano na waandishi wa habari kuwa baada ya uchunguzi uliofanywa kuhusu wakimbizi wa Kipalestina huko Gaza, imebainika kuwa taathira na matatizo ya kisaikolojia hasa miongoni mwa watoto wa eneo hilo yameongezeka pakubwa. Wit ameongeza kuwa vita vya karibuni vya Israel dhidi ya Gaza vimevuruga ustawi wa kiuchumi katika eneo hilo ambao litabiriwa kustawi na kuongezeka kwa asilimia tatu katika mwaka huu. Kiwango cha sasa cha maambukizi ya corona barani Ulaya kinatia wasiwasi wasi mkubwa wa bara hilo linaweza kukumbwa na vifo vingine laki tano ifikapo mapema mwakani. Hayo yameelezwa na mkurugenzi wa WHO barani Ulaya. Ahans Kluge amewaambia waandishi wa habari kuwa kesi mpya za covid-19 barani Ulaya zinakaribia kufikia rekodi huku maambukizi mapya yakichochewa na kirusi cha korona aina ya delta kinachoambukiza kwa kasi kubwa. Klug amesema kwa sasa kila nchi barani Ulaya inakabiliwa na tishio kubwa la kuibuka tena mripuko wa COVID-19. Mkurugenzi huyo wa WHO barani Ulaya ameongeza kuwa wiki iliyopita idadi ya wagonjwa wa korona waliolazwa hospitalini iliongezeka maradufu. Ametahadharisha kuwa kama hali hii itaendelea, bara la Ulaya linaweza kushuhudia tena watu wengine laki tano wakipoteza maisha kwa maambukizi ya korona hadi kufikia Februari mwakani. Mkutano wa kutathmini miaka ishirini ya Mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki unafanyika mjini Bujumbura, Burundi. Mkuu wa mahakama hiyo Nesta Kayobera amesema hatua kubwa imepigwa na nchi wanachama zinatekeleza maamuzi ya mahakama hiyo. Kwa maelezo zaidi, tumtegee sikio mwandishi wetu wa Bujumbura, Ahamid Isa. Mkutano huu ulioleta pamoja maafisa mbalimbali wa idara za sheria kutoka nchi wanachama wa Jumuiya Afrika Mashariki umezinduliwa hapa mjini Bujumbura na Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye. Ikiwa ni katika maadhimisho ya miaka 20 tangu kuundwa korti hii ya Afrika Mashariki, tayari hatua kubwa imepigwa, Alisema mwanasheria Nestor Kayovera, kiongozi wa korti hiyo Afrika Mashariki, ambaye amesema maamuzi ambayo yamekuwa yakipasishwa na korti hiyo ya Afrika Mashariki yamekuwa yakitekelezwa na nchi wanachama wa jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki. Maamuzi yote ambayo ameshatoa na mahakama, serikali zote zimesha hakikisha kwamba maamuzi hayo yamefanyiwa kazi. Lakini yule mtu ambaye ameshinda kesi, kama serikali haitekelezi uamuzi wake, anarudi mahakamani, mahakama inakaa tena, inachukua uamuzi mwingine. Kwa hiyo uamuzi baada ya uamuzi zi utakuta serikali ile itaumia zaidi, na ndio maana maamuzi yote ambayo yamechukuliwa na mahakama yote ile yanatekelezwa bila matatizo. Mkuu wa korti hiyo Afrika Mashariki, ambaye pia ni raia wa Burundi, amesema korti ya Afrika Mashariki ni mahakama ya kimataifa ilioundwa na nchi wanachama wa jumuiya hiyo mahakama ya kimataifa kama ile ni mahakama ambayo imeundwa na nchi zenyewe. Kwa hiyo itakuwa ni aibu kama serikali mwenyewe ni mwanachama wa mahakama, na sheria hii inasema kwamba usipoheshimu waamuzi wa mahakama, maana yake umekiuka sheria. Kufuatia mkutano huu Jumburo wa Bujumbura wa maadhimisho ya miaka ishirini tangu kuundwa korti hiyo ya jumui ya Afrika Mashariki, shughuli za korti hiyo zitakuwa zikifanyika kwa kipindi cha mwaka mmoja katika mmoja ya nchi wanachama kabla ya kuhamia katika nchi nyingine pia kwa kipindi cha mwaka mmoja. Kesi ya kwanza ya Burundi kwenye korti hiyo ya jumuiya ya Afrika Mashariki ilihusu uhalali amalau, kwa hayati Rais Pierre Nkurunziza kugombea mokla watatu, ilikuwa mwaka elfu mbili kumi na tano. Waliopinga mokla huyo watatu ndio waliofikisha kesi kwenye korti hiyo ya Afrika Mashariki ambayo kwa upande wake, katika maamuzi yake ilimpatia haki rais huyo wa zamani Pierre Nkurunziza ya kugombea mokla watatu. Jutehran, Bujumbura. Asante sana, Hamideisa. Maafisa wa usalama wa Marekani wameiandikia barua Kongresi ya nchi hiyo wakisema ukatili na ubaguzi wa rangi na wa kimbari ni tishio kubwa zaidi kwa nchi hiyo kuliko mashambulizi ya kigaidi ya makundi yenye misimamo ya, ya kufurutu mipaka kama Daesh. Timothy Langan ambaye ni mkurugenzi msaidizi kitengo cha kupambana na ugaidi cha FBI amesema tishio kubwa zaidi kwa Marekani ni makundi yenye misimamo mikali ya ndani ya nchi yenye fikra za kibaguzi. Langan ameashiria ongezeko la ukatili wa ndani huko Marekani na kusema kuwa takwimu za mienendo ya kinyama na ukatili wa ndani vinavyochochewa na ubaguzi wa kimbari zinazidi kuongezeka tangu msimu wa machipua mwaka jana wa kadiri kwamba katika kipindi cha miezi 16 hadi 18 iliyopita mafaili ya kesi za ukatili wa ndani yameongezeka kutoka 1000 hadi 2700, suala ambalo ni tishio kwa Marekani. Kwa upande wake, mkuu wa shirika la upelelezi la FBI Christopher Ray ametahadharisha kuhusu mlipuko wa makundi yenye mitazamo ya kufurutu mipaka ndani ya nchi hiyo. Na mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umesema unafanya mpango wa kuanzisha mfumo ambao utawafadhili kifedha moja kwa moja waalimu nchini Afghanistan. Hiyo ni baada ya jamii ya kimataifa kuzuia fedha kwa utawala wa kundi la Taliban linaloongoza nchi hiyo. Janet Vogela, mkurugenzi wa elimu wa UNICEF nchini Afghanistan, ameeleza kuwa shirika hilo linaandaa mpango ambao utaruhusu malipo ya moja kwa moja kuwafikia walimu bila mishahara yao kupitia kwa mamlaka iliyoko madarakani. Katika mkakati wake wa awali, shirika la UNICEF limesema litaanza kuwasajili walimu wote wa shule za serikali. Bejinet ameongeza kuwa njia bora ya kusaidia elimu kwa watoto wa kike nchini Afghanistan ni kuendelea kuzisaidia shule na waalimu wao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utahusu ukosoaji wa Uturuki kwa utendaji wa Umoja wa Ulaya ulio dhidi ya Uislamu. Ukosoaji wa kila mara wa viongozi wa Uturuki dhidi ya umoja wa Ulaya, hususan sera za chuki dhidi ya Uislamu za umoja huo unapaswa kutathminiwa kama juhudi za Ankara za kukabiliana na sera za madola ya magharibi dhidi ya serikali ya sasa ya Rais Recep Tayyip Erdogan na kuimarisha wenzo wa kuishinikiza jumuiya hiyo ya Ulaya. Kufuatia kukwama huko, viongozi wa serikali ya Uturuki, hususan Rais Erdogan mwenyewe kabla ya hapo mara kadhaa ameutaka Umoja wa Ulaya utangaze wazi na bayana kama una nia au hauna azma ya kuipatia Uturuki wanachama wa umoja huo. Kuhusiana na hilo, Ibrahim Kalin, msemaji wa ikulu ya rais wa Uturuki, amekosoa vikali utendaji ulio wa chuki dhidi ya Uislamu wa madola ya Ulaya na Magharibi. Akizungumza na wanachuo wa mataifa ya Ulaya wanaoishi nchini Uturuki, Ibrahim Kalin amesema Umoja wa Ulaya hauwezi kujijengea mustakabali mwema na mzuri kwa kupambana na dini tukufu ya Kiislamu na ni kutokana na sababu hiyo ndiyo maana mwenendo wa kuweka kando Uislamu na Waislamu unaofanywa na madola ya magharibi na Ulaya unapaswa kuhitimishwa. Msemaji wa ikulu ya rais wa Uturuki kadhalika amesema bayana kwamba Ulaya kwa upande mmoja inazungumzia suala la elimu, akili, kuweka wazi mambo, fikra na mwelekeo wa wastaarabu wa kadhaa, lakini kwa upande wa pili inawafukuza watu wa jamii fulani kutokana na itikadi zao, mtindo wao wa maisha au chimbuko la kaumu hiyo. Matamshi ya afisa huyo wa ngazi za juu katika serikali ya Uturuki yanapaswa kutathminiwa katika fremu ya juhudi za viongozi wa Ankara za kujiunga na umoja wa Ulaya. Ukweli wa mambo ni kuwa matamshi haya, maana yake ni kuwa viongozi wa Uturuki, licha ya kuwa na mivutano ya mara kwa mara na baadhi ya madola ya Ulaya na chokochoko choko katika maeneo mbalimbali mbali ya dunia, wangali wana matarajio ya kufunguliwa njia nchi hiyo ya kujiunga na umoja wa Ulaya. Kuhusiana na hili, tunapaswa kusema kuwa labda hii ni mara ya kwanza kwa kiongozi rasmi wa Uturuki kuzungumzia wazi namna hii vizingiti vinavyoikabili nchi hiyo kwa ajili ya kukubaliwa wanachama katika umoja wa Ulaya. Kabla ya hapo duru za kisiasa na weledi wengi wa masuala ya kisiasa wa Uturuki na wa eneo hili walikuwa wakiutambulisha umoja wa Ulaya kama klabu ya Wakristo, lakini hii ni mara ya kwanza kwa kiongozi rasmi wa serikali ya Ankara kuzungumzia wazi na bayana kabisa upande wa ubaguzi wa kidini wa umoja wa Ulaya na kuendelea mchakato wa kujiunga nchi hiyo na umoja huo. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhur ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran. Iran juma hili Amjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Ibrahim Raisi asisitiza kuhusu vita dhidi ya ufisadi, kikosi cha IRGC cha Iran chazima uharamia wa jeshi la Marekani katika bahari ya Oman na ujumbe wa kibiashara wa Kenya watembelea Iran. Karibuni. Wiki hii Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema serikali yake itapambana vilivyo na ufisadi, huku akiongeza kuwa wananchi wanaweza kuvumilia masaibu ya kimaisha, lakini hawawezi kustahamili ufisadi. Akizungumza katika kikao cha baraza la mawaziri Jumatano, Rais Raisi amewataka mawaziri wahakikishe kuwa hakuna ufisadi hata kidogo unaotokea katika wizara zao. Halikadhalika amesema yeye hana mstari mwekundu katika masuala ya ufisadi, na yeyote atakayepatikana na hatia atachukuliwa hatua, awe ni katika ofisi yake, manaibu wake, au mawaziri. Aidha amesema binafsi, katika kuwateua mawaziri na maafisa wengine wa ngazi za juu serikalini alihakikisha hawana faili lolote lile la ufisadi na kwamba majina yao yalichunguzwa katika idara muhimu za upelelezi nchini. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo ya kupambana na ufisadi, rais rais amesema: katika kuwateua maafisa, kile ambacho nimezingatia ni sheria na ustahiki. Katika serikali yangu kuteua watu kwa kuzingatia ustahiki si nara tu, bali ni mhimili ambao tunausisitiza sana. Operesheni makini na iliyochukuliwa wakati mwafaka na wanajeshi shupavu wa kikosi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC hivi karibuni imefanikiwa kuzima jaribio la uharamia na wizi wa mafuta uliosimamiwa na manuari ya kijeshi ya Marekani katika maji ya bahari ya Oman. Kwa mujibu wa taarifa ya RGC, mashujaa wa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wamezima jaribio la operesheni ya manuari ya jeshi la Marekani iliyojaribu kuiba mafuta yaliyokuwa yamepakiwa katika meli ya mafuta Iran. Manuari hiyo ya jeshi la Marekani ilipora na kuchukua meli iliyokuwa imesheheni mafuta ya Iran katika bahari ya Oman na kupakua mafuta yake na kisha kuyapakia katika meli nyingine na kuielekeza kusikojulikana. Hata hivyo, kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC kilitekeleza operesheni kinzani na kushusha wapiganaji wa kikosi hicho juu ya meli hiyo na kuitwaa na baadaye kuielekeza kwenye maji ya Iran. Baada ya hapo jeshi la Marekani liliifuata meli hiyo ya mafuta kwa kutumia helikopta kadhaa na meli za kivita, lakini jaribio hilo pia lilishindwa kutokana na azma kubwa ya walinzi wa mapinduzi. Jitihada kubwa za askari wa Marekani za kujaribu kusimamisha na kuzuia meli hiyo zimefeli na kwa sasa shehena ya mafuta iliyokuwa imeporwa na askari wa Marekani iko katika maji ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekadhibisha madai ya kuwepo mawasiliano baina ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na Marekani. Akijibu swali la waandishi wa habari kuhusu madai yaliyotolewa na vyombo vya habari vya nchi za magharibi kwamba Marekani imependekezea Iran kufanya mazungumzo ya pande mbili, Said Khatib Zade amesema mjini Teheran kwamba hakujafanyika mazungumzo ya aina yoyote baina ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Amerikani na Marekani, na ameongeza kuwa Marekani imekiuka azimio nambari mbili mbili tatu moja la Baraza la Usalama na kujiondoa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, na kisha ikafanya jitihada za kuharibu makubaliano hayo na baadaye ikaiwekea Iran vikwazo vya kidhalimu na kinyume cha sheria Hivyo hakuna mawasiliano ya aina yoyote baina ya Iran na Marekani hadi pale hali hiyo itakapobadilika. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran aidha amesema kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu na fatwa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran haijawahi kuwa na nia ya kumiliki silaha za maangamizi ya umati na suala so, hilo halina nafasi yoyote katika ilani yake ya masala ya ulinzi. Amesema dunia nzima inapaswa kuchukua hatua za kuangamiza silaha za maangamizi ya umati na kuongeza kuwa Marekani ndiyo nchi pekee duniani iliyotenda jinai iliyo dhidi ya binadamu kwa kutumia silaha za nyuklia. wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kundi la nne jumlisha moja lililosalia katika mapatano ya nuklea ya JCPA linapaswa kujiandaa kwa mazungumzo ya kuhuisha mapatano hayo ya kimataifa kwa kuzingatia na kuheshimu eh, misingi ya haki na masilahi ya pande zote. Itakumbukwa kuwa mnamo Mei mwaka 2018 Marekani kupitia rais wa wakati huo Donald Trump ilikiuka azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kujiondoa kwa upande mmoja katika mapatano hayo ya nyuklia ya JCPOA kinyume cha sheria. Wiki hii wanafunzi wa vyuo vikuu vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran wametangaza kuunga mkono matamshi ya waziri wa habari wa Lebanon George Kordahi na kulaani mashambulio ya muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen. Wanachuo hao walikusanyika nje ya ubalozi wa Lebanon hapa mjini Teheran, ambapo wamesisitiza kuwa wanaunga mkono kauli ya waziri huyo wa Lebanon aliyoyatoa katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Aljazira. Wanafunzi hao wa baadhi ya vyuo vikuu vya jamhuri ya kiislami ya Iran wakiwa wamebeba bendera za Lebanon, Iran, harakati ya Hezbullah na Yemen. Aidha, wamesikika wakipiga nara za kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Yemen. Kadhalika, walikuwa wamebeba mabango yenye jumbe za kulani tawala za Saudi Arabia na Marekani na kuwapa matumaini wananchi wa Yemen. Hizi ni baadhi ya nara walizotoa wanafunzi hao. Kungineko, Alhamisi wiki hii hapa Iran uh, kumeadhimishwa siku ya mwanafunzi ambayo ni siku muhimu katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. itakumbuka kuwa miaka 43 iliyopita na katika siku kama hiyo ya Alhamisi, tarehe 13 Aban mwaka 1357, kulifanyika maandamano makubwa ya wanafunzi na wanachuo oh, hapa mjini Tehran. Maandamano hayo yalikandamizwa vibaya na askari wa utawala wa Sha na kusababisha umwagaji mkubwa katika siku kama hiyo ambayo ilisadifiana na kumbukumbu ya kubadilishwa pema huko Uturuki kundi kubwa la wanafunzi na wanachuo wakiwa na lengo la kulaani kitendo hicho cha mfalme Shah, walikusanyika katika chuo kikuu cha Tehran. Askari wa utawala wa Shah walishambulia kundi hilo la wanachuo na wanafunzi na kuwaua wa shahidi wanafunzi na wanachuo wengi, na kwa msingi huo siku hiyo inaadhimishwa uh, kama siku ya wanafunzi hapa nchini Iran. Na wiki hii ujumbe wa ngazi za juu wa kibiashara kutoka Kenya na hasa kutoka kaunti ya Murang'a umetembelea Iran kwa lengo la kutafuta fursa za kibiashara. Ujumbe huo umetembelea viwanda kadhaa hapa mjini Teheran na pia katika mji wa Kashan. Said Bahauddin Husein, mwakilishi wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, aliandamana na ujumbe huo wa Kenya ukiwa safarini nchini. Amezungumza na mwandishi wa Radio Teheran wakati ujumbe huo ukiwa katika mji wa kihistoria na wa kiviwanda wa Kashan, A, kati mwa Iran, ambapo amefafanua kuhusu safari hiyo kwa kusema mo, uh, dar, safar katika safari yetu hapa Kashan, tumeandamana na ujumbe kutoka kaunti ya Muranga nchini Kenya. Ujumbe huu unajumuisha wafanyabiashara wa Kenya na Muranga ambao wanajishughulisha katika sekta za kilimo hasa chai na kahawa, na watashirikiana na wafanyabiashara wenzao wa Kashan. Tumekuwa na mikutano mingi yenye manufaa ukiwemo mkutano na idara ya biashara hapa Kashan. Pande zote mbili zimebainisha nia na azma ya kuimarisha uhusiano wa kibiashara na kiuchumi katika mustakbali wa karibu. Pande mbili zitatiliana saini mapatano, na pia wafanyabiashara wa Kashani nchini Iran wamealikwa kutembelea Kenya kwa ajili ya kuboresha uhusiano wa pande mbili na huyo alikuwa ni Said Bahaudin Huseini, mwakilishi wa wizara ya mambo ya nje ya Iran aliyeandamana na ujumbe wa kibiashara wa Kenya ukiwa safarini hapa Iran. Na kwa kauli hiyo wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Z usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki juma ya leo ya tarehe 5 Novemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho, Samia ajitwisha zigo la machinga, atangaza kuwatengea eneo Jangwani, aeleza sababu za bomoa bomoa vibanda vya wamachinga, bungeni nako wawasha moto. Vichwa vingine vya habari ni pamoja na wanasheria wajitosa kumsaidia aliyefanya mtihani la saba gerezani na shahidi azusha utata kina Kibatala wapinga. Gazeti la serikali habari leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, samia aagiza bilioni 34 zijenge soko Kariakoo, lingine kujengwa Jangwani, aridhishwa ujenzi daraja la Tanzanite. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo inasema Tanzania ina mabilionea elfu tano WhatsApp Telegram vyatumika wizi mitihani. Utabibu na wakili, hali ya sabaya si nzuri, mwombeeni aligokia. Sasa gazeti la Zanzibar Leo ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anuani serikali kuvilinda viwanda vya ndani, lengo kuhimili ushindani wa kibiashara. Aidha limeandika Zanzibar kuendelea kusimamia usawa wa jinsia la Jiji linatupasha kuwa watu milioni nane hufariki kwa sigara kila mwaka, bila shaka ni duniani kote. Nageukia sasa gazeti la Tanzania Leo ambalo pamoja na habari nyingine limechangamkia kauli ya makamu wa rais Philipo Mpango akisema Tanzania haijajitoa mahakama ya Afrika. Na katika habari nyingine limeandika mbunge uwanja wa ndege Dodoma uitwe Bititi. Kwa upande wa Nipashe linatupasha kuwa sakata la machinga la tinga bungeni, kamati ya bajeti yapendekeza mambo manne kutafuta suluhu ya kudumu. Gazeti hilo aidha limeandika deni la taifa la paa kufikia trilioni 64 na nusu. Na kwa upande wa jamvi la habari, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno, Samia ujenzi soko Kariakoo uanze mara moja, atoa bilioni 34 kujenga majengo mawili ya kisasa yenye uwezo wa kubeba wafanyabiashara zaidi ya 2500 eneo la Jangwani kujengwa soko kubwa la wamachinga naguke. Sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari ya picha ya naibu rais William Ruto ikibeba kichwa cha maneno mikutano 135 ya naibu rais Ruto ndani ya siku 30 Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na habari nyingine yenye anwani kutengana kwa Mtua Lilian ni mtafaruku. Picha ya pamoja wawili hao ndio iliyopamba ukurasa wa mbele wa Daily Nation na kichwa cha habari Mtua na Lilian wagombania mali. Lakini habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno msukumo wa kuanzisha kaunti 48 wa pamba moto. Hii ni katika hali ambayo tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC imesema maeneo mapya ya uchaguzi yataanzishwa baada ya chaguzi za mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kumi na nne wauliwa katika mapigano ya silaha Samburu ni kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa Nation. Naomba unikome, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweupe katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, ikiambatana na picha za gavana wa Machakos Alfred Mutua na aliyekuwa mkewe Lilian Ng'ang'a ambaye kwa mujibu wa Nation sasa wako kwenye vita vya kugombania mali. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo na vichwa vingine vya habari visemavyo, Shahbal amwalika Nasir kwa mdahalo, na kilio, wafanyakazi wote wa KEMSA kutumwa nyumbani. Na ninatamatishia nchini Uganda, ambapo matoleo ya leo ya magazeti ya Daily Monitor na New Vision yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya moja ambayo Monitor limeiakisi kwa anwani mwanadiplomasia afunguka kuhusu kutimuliwa Somalia. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani, ni asilimia 16.3 tu ya Wanauganda wanajiwekea akiba. Benki kuu ya Uganda yasema hiyo ni sawa na watu milioni mbili laki saba na elfu sabini kati ya watu milioni 17 wanaofanya kazi, wenye umri wa kati ya miaka 14 hadi 64 na kwa upande wa New Vision ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kama nilivyotangulia kueleza umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho sababu ya Somalia ya kumtimua mwanadiplomasia wa Uganda. Mwakilishi huyo wa Umoja wa Afrika aamriwa aondoke nchini humo ndani ya muda wa siku saba. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika dakika hizi chache za kipindi cha makala ya wiki. Jumanne wiki hii ilisadifiana na tarehe 26 mfungo 6 Rabiul Awal ambayo imesajiliwa katika historia ya Kiislamu kama siku ya suluhu ya Imam Hasan al Mujtaba alaihi salam na Muawiya bin Abi Sufian hapo mwaka 41 hijiria. Kipindi chetu cha makala ya wiki kitazungumzia tukio hilo. Nyakati na zama za maisha ya Imam Hasan bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam zilisadifiana na matukio mengi katika historia ya Kiislamu, wakati ambapo maisha ya mtukufu huyo hayakuzidi umri wa miaka 47. Lakini katika kipindi hicho kifupi cha maisha yake, daima alikuwa akipambana na watu waliokuwa wakifanya dhuluma na ukandamizaji. Imam Hasan alaihi salam alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuwawa shahidi baba yake Imam Ali bin abi Talib. Imam Hasan alichukua uongozi wa umma wa Kiislamu kutokana na shauku waliokuwa nayo Waislamu ambao walikwenda kwake na kula kiapo cha utiifu kwa mtukufu huyo. Maeneo na miji mingi katika ulimwengu wa Kiislamu ilikuwa chini ya uongozi wa shakhsia huyo mkubwa. Hata hivyo, katika kipindi kifupi cha uongozi wake alikabiliwa na uwasi wa Muawiya bin Abi Sufyan ambaye alikuwa mtawala wa Sham. Uwasi huo wa Muawiya ulichochea moto wa vita, fitina na migawanyiko katika umma, na kwa msingi huo Imam Hasan alayhi salam alilazimika kuandaa jeshi kwa ajili ya kukabiliana na uwasi huo. Kabla ya vita hivyo kuanza, Muawiya bin Abi Sufyan alitoa pendekezo kwa Imam Hasan la kufanya makubaliano ya suluhu na amani pendekezo ambalo lilikubaliwa na Imamu kutokana na uoni wa mbali na busuri aliyokuwa nayo mtukufu huyo kutokana na mazingira yaliyokuwa yakitawala katika kipindi hicho. Swali linaloulizwa hapa ni kwamba kwa nini Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam alikubali kufanya suluhu na mapatano na Muawiya bin abi Sufyan badala ya kupigana vita, ilhali uongozi wa umma wa Kiislamu ulikuwa haki yake kwa mujibu wa hadithi sahihi za Mtume na ushahidi wa wanazuoni na historia ya Kiislamu. Kwanza, tunapaswa kuelewa nukta hii muhimu kwamba katika dini tukufu ya Kiislamu, jihadi na vita vitakatifu dhidi ya maadui vina nafasi na malipo makubwa na vinahesabiwa kuwa moja ya amali adhimu, ingawa tunapaswa pia kuelewa kwamba vita hivyo vitakatifu huwa wajibu pindi zinapojitokeza sababu maalumu. Lengo kuu la dini ya Kiislamu ni kumwondoa mwanadamu katika fikra finyu, kumpa ustawi wa kijamii, kukabiliana na ukandamizaji, kutokubali dhuluma, kuondoa ubaguzi, kutekeleza uadilifu wa kijamii na kumfanya mwanadamu amwabudu Mwenyezi Mungu mmoja peke yake katika maisha yake. Thamani kama hizo aali na zenye malengo matukufu haziwezi kupatikana ila katika mazingira ya amani. Mitume wote wa Mwenyezi Mungu walikuwa na jukumu la kutayarisha mazingira kama hayo. Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalamu pia alikuwa na hamasa kubwa ya kulinda urithi wa babu yake Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na matunda ya jihadi na ushujaa wa baba yake Ali bin Abi Talib alaihi salam, kuliko mtu mwingine yeyote. Hata hivyo, licha ya kuunda jeshi na kusimama kishujaa dhidi ya Muawiya, Imamu alaihi ssalam hakufuata njia ya kupigana vita na kumwaga damu, bali aliamua kufuata njia yenye hatari ndogo na salama zaidi ya kufanya makubaliano ya amani na suluhu, kutokana na mazingira yaliyokuwa yakitawala zama hizo na baada ya kuelewa kwamba vita katika kipindi hicho visingeweza kudhamini malengo aali ya Uislamu. Kuna sababu mbalimbali mbali na muhimu ambazo zilimfanya Imam Hasan afadhilishe amani na suluhu kuliko vita dhidi ya Mwawia. Moja ya sababu hizo ni usaliti na kuvunja ahadi kulikofanywa na baadhi ya wa wapiganaji wa mtukufu huyo. Ndani ya jeshi la Imamu kulijitokeza mpasuko na hitilafu baina ya baadhi ya makamanda wake. Baadhi ya makamanda hao walikusudia kujiengua kutoka katika jeshi lake kwa matamanio ya kidunia na vishawishi vya Mwawia. Historia inaonyesha kwamba baadhi ya makamanda walioghurika na dunia walijiunga na Muawiya baada ya kuhadaiwa na kununuliwa kwa fedha na dirhamu. Imam Hassan aliashiria hali hiyo ya kukosa, uh, uaminifu baadhi ya maswahaba na wapiganaji wake, uh, wakati Jaria bin Kudama alipomwendea na kumtaka aongoze jeshi kwenda kupambana na Muawiya bin Abi Sufyan. Imamu alisema kumwambia, kama watu wote wangekuwa mithili yako, ningewaruhusu kupigana vita, lakini nusu ya watu waliopo hapa au hata moja ya kumi kati yao hawana imani kama ulio nayo wewe. Imamu Hasan alaihi salam alikumbana mara kadhaa na uhakika kama huo mchungu, miongoni mwa machungu yaliyomkuta mtukufu huyo pale Hujri bin Adi Alkindi, ambaye alikuwa miongoni mwa masahaba wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam na wafuasi watifu kwa Imamu Ali alaihi salam, alipokusanya watu msikitini na kuwahamasisha waelekee vitani. Hata hivyo, watu wote walinyamaza kimya. Hali hiyo ilimfanya Adi bin hatim tai apige ukelele na kusema subhanallah, ni ubaya ulioje kunyamaza kimya na kutoitikia wito wa mtoto wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imam Hasan alaihi salam aliamua kutopigana vita hivyo kutokana na sababu kama hizi, na kuwaambia wale waliopinga makubaliano na suluhu na kusitisha vita baina yake na Muawiya kwamba na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba sikufanya suluhu na Muawiya ila baada ya kukosa masahaba na wafuasi waaminifu. Wapenzi wasikilizaji, suala la kulindwa dini na kuhuishwa maarifa asili ya dini ya Kiislamu na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndilo jambo lililokuwa likipewa umuhimu na maimamu watoharifu katika kizazi chake. Wakati wote maimamu hao walisimama kidete na wala hawakuhofia kifo na maisha yao kwa lengo tu la kuhifadhi dini ya Allah subhanahu wa taala, na walikubali kufanya suluhu pindi walipoona kuna ulazima wa kufanya hivyo kwa lengo la kulinda dini ya Allah subhanahu wa taala. Jamii ya Kiislamu katika zama za Imamu Hasan alaihi salam ilikuwa katika mazingira ambayo kama Imamu angepigana vita dhidi ya Muawiya, kulikuwepo uwezekano wa kusambaratika dini. Imam alifanya makubaliano ya suluhu na Muawiya ili aweze kufikia malengo aali na ya juu, hali kadhalika kuyalinda matukufu ya Kiislamu kwa kutumia njia ya amani. Muawiya bin Abi Sufian alikuwa tayari kwa jambo lolote lile na hata kufanya suluhu, alimradi abakie madarakani. Imam Hasan alaihi ssalam, kwa kuwa alikuwa akiliangalia suala hilo kwa mtazamo wa mbali Alimtaka Muawiya aheshimu kikamilifu suluhu na makubaliano hayo ya amani. Imam Hasan, kwa kuwa alikuwa akiangalia suala hilo kwa mtazamo mpana, alikubali kufanya suluhu kwa sharti kwamba Muawiya atekeleze maamrisho ya Qurani tukufu na mafundisho ya Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Hali kadhalika baada ya Muawiya, uongozi wa umma wa Kiislamu urejeshwe kwa Imamu Hasan bin Ali alayhim assalam, na kama litatokea jambo lolote basi Husein bin Ali ndiye atakayechukua nafasi ya kuongoza umma. Vilevile vile makubaliano hayo ya suluhu yalisisitiza kwamba Muawiya hana haki yoyote ya kumteua mrithi kuchukua nafasi hiyo baada yake. Hali kadhalika kwenye makubaliano hayo lilisisitizwa suala la kukomeshwa vitendo vya kumvunjia heshima na kumlaani Amirulmuminin Ali bin Abitalib wakati wa swala za jamaa na Ijumaa katika mimbari za misikiti kama ilivyokuwa ikifanyika huko Sham, na kwamba shakhsia huyo mkubwa wa kiislamu asitajwe kwa ubaya. Kipengee kingine kilichokuwa ndani ya makubaliano hayo ya suluhu ni kwamba Muawiya alipaswa kutoa kiasi cha dirhamu milioni moja ilizigawiwe wahanga wa familia za mashahidi waliouawa kwenye vita vya Sifin na vita vya Jamal wakiwa pamoja na Amirulmuminin Ali bin Abi Talib alaihi ssalama. Makubaliano hayo yalimzuia Muawiya kuwaandama wafuasi wa Imamu Ali popote pale watakapokuwa au kuhatarisha maisha ya Imam Hasan alayhi ssalam ndugu yake Husein na yeyote yule katika familia ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kipengee cha mwisho cha makubaliano hayo ya suluhu kilimtaka Muawiya athibitishe kwamba ataheshimu, atafungamana na kutekeleza vilivyo vipengee vyote. Vipengee vya makubaliano hayo ya amani na suluhu viliandikwa na Imam Hasan alaihi ssalam, vikiwa na maslahi kwa umma wa Kiislamu. Wapenzi wa wasikilizaji, mara baada ya kutiwa saini makubaliano hayo, Imam Hasan alaihi ssalam alianza kufanya shughuli zake za kuongoza umma kiroho na kuwafunza Waislamu mafundisho na maarifa halisi ya dini tukufu ya Mwenyezi Mungu huko mjini Madina. Jambo muhimu la kuashiriwa hapa ni kwamba baada ya Muawiya kutia saini makubaliano hayo na kutoa madaraka, alikanyaga na kupuuza vipengee vyake vyote, na alifanya njama ya kumpa sumu Imamu Hasan Almujtaba alaihi ssalam. Hatimaye Muawiya bin Abi Sufian alimuua shahidi mjukuu huyo wa Mtume sallahu alaihi waalihi wasallam tarehe 28 Safar Mwaka 50 hijiria. Baada ya jinai na tukio hilo chungu, Muawiya aliendelea kukanyaga makubaliano ya hayo ya suluhu kwa kumrithisha uongozi mwanaye fasiki na mlevi Yazidi bin Muawiya, kinyume kabisa na makubaliano ya suluhu, jambo ambalo liliandaa mazingira ya kujitokeza harakati kubwa ya mapambano ya bwana wa mashahidi Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib katika ardhi ya Karbala mwaka 61 hijiria. Wapenzi wa sikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena juma lijalo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Kwa aherini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 29 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka elfu moja 443 hijiria sawa na Novemba 5 mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 142 iliyopita alifariki dunia James Clark Maxwell, mwanafizikia maarufu na mwasisi wa kanuni ya mwanga na umeme. Maxwell alizaliwa Scotland tarehe 13 Novemba mwaka 1831 miladia. Mwaka 1871 miladia alitoa kitabu chake kwa jina la umeme na mvuto wa sumaku au magnetism. Haukupita muda mrefu, akateuliwa kuwa mhadhiri wa elimu ya fizikia katika chuo kikuu cha Cambridge nchini Uingereza. Katika kitabu chake aliweza kubainisha kwa namna nzuri radi ya mali na taathira nne mkabala na upeo wa kielektroniki na nguvu ya sumaku sambamba na kufanikiwa kugundua kanuni ya mwanga na umeme. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, wakati wa harakati za mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa dhalimu wa Shah, serikali ya Sharif Emami ililazimika kujiuzulu. Jafar Sharif Emami alikuwa kibaraka wa ukoloni wakati wa kupamba moto harakati za wananchi wa Islamu, na alikuwa akitoa ahadi za uongo kwa lengo la kupotosha mwelekeo wa mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya Sharif Imami, Jenerali Azhari aliunda serikali ya kijeshi. Hata hivyo, Imam Khomeini aling'amua njama na hila za kiongozi huyo na kutangaza kwamba mawaziri wakuu wanaobadilishwa ni vibaraka wa Shah na ubeberu, na akawataka wananchi wasihadaike na hila hizo za viongozi hao, bali waendeleze harakati za mapambano za kutaka kuangusha utawala dhalim wa Shah. Siku kama ya leo miaka 34 iliyopita kulifunguliwa maonyesho ya kwanza ya kimataifa ya vitabu mjini Teheran. Maonyesho hayo yalishirikisha makampuni na taasisi 196 za uchapishaji vitabu za kigeni kutoka nchi 32 duniani, yaliyokuwa na vitabu zaidi ya 16. Vilevile taasisi 215 za uchapishaji za ndani ya Iran zilishiriki katika maonyesho hayo. Tangu mwaka huo maonyesho ya kimataifa ya vitabu ya Teheran yamekuwa yakifanyika kila mwaka hapa nchini. Na siku kama ya leo miaka saba iliyopita alifariki dunia George Jodak, mwandishi na malenga mkubwa wa Kikristo. Aliandika kitabu cha Imam Ali, sauti ya uadilifu wa mwanadamu. Jodak alizaliwa mwaka 1926 katika eneo la Marjayun nchini Lebanon. Alikuwa mhadhiri wa fasihi na falsafa ya Kiislamu katika chuo kikuu cha Beirut. Aliandika vitabu 30, muhimu zaidi kikiwa ni kitabu hicho cha Imam Ali, Sauti ya Uadilifu wa Mwanadamu, chenye juzuu tano, akielezea sababu ya yeye kuandika kitabu kuhusu Imam Ali Bin Abitalib alaihi ssalam na situ mtu mwingine yoyote, anasema, watu wengi wa nchi za eneo la Ghuba ya Uajemi na Misri walinipa mapendekezo ya kwa mfano niandike kuhusu maisha ya mahalifa wengine wa Kiislamu, lakini sikukubali. Sisemi kwa sababu hao wengine walikuwa ni wabaya, la hasha, bali ni kwamba sikuwa na mtu mwingine bora na aliyefaa kuzungumziwa kama Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Hii ni kwa kuwa mapinduzi ya mtukufu huyo yalikuwa mapinduzi ya kibinadamu, kijamii, kifikra na kiutamaduni. A wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni ya wasikilizaji wetu hapa. Ya kwanza ni ya bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Yey yeah, anasema mambo manne haya: ukosefu wa umoja wetu madhubuti, ukosefu wa amani baina ya wa waislamu ndani ya nchi za Kiislamu, ukosefu wa elimu ya kidini madhubuti ya kiislamu kwa waumini wa, wa madhehebu zetu zote, ukosefu wa kuelewana baina ya madhehebu zetu kielimu na no, ukosefu wa kuelewa madhara mabaya ya utakfiri katika umma wa Kiislamu. Haya ni baadhi tu ya islamofobia na madhara yake kwa umma wetu. Ndivyo asemavyo Sherare Fadhil huyo Dar esalam, wa Dar es Salaam Tanzania. Naye bwana Shafi Saidi wa Kigoma huko huko Tanzania anasema dunia isimame itetee haki ya wanyonge, hasa hao watoto wa Gaza wanaoteseka. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Serikali ya Naija imethibitisha kuwa watu wasiopungua 69 akiwemo meya wa mji wameuawa katika shambulio lililofanywa na watu wenye silaha kusini magharibi mwa nchi hiyo. Shirika misada, la misaada ya kibinadamu la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi wa Kipalestina Anrua limetangaza kuwa nusu ya watoto wa Kipalestina wanaoishi katika ukanda wa Gaza wanahitaji msaada wa kisaikolojia kutokana na athari za vita vya utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo hilo na kiwango cha sasa cha maambukizi ya korona barani Ulaya kinatia wasiwasi wasi mkubwa, na bara hilo kuweza kukumbwa na vifo vingine vya korona laki tano ifikapo mapema mwakani. Hayo yameelezwa na mkurugenzi wa WHO barani Ulaya. na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni abdul Fattah musaidi ninayekuageni Nene kikutakieni siku njema, asanteni na kwaherini <mulia>