Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Nasr aya ya kwanza hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahi. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za Mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahir Rahmanir Rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwanasi tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Matangazo yetu mchana huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho tukio la kuzabwa kibao Marekani katika operesheni iliyofanywa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwenye maji ya bahari ya Oman. Baada ya uchambuzi huo, uh, mtasikiliza kipindi cha Muhammad mtume wa mwisho wa mwenyezi Mungu. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika tutakuwa na kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu ambacho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandaliani Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Mwangwi wa dharba ya kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya kiislamu waendelea kusikika kote duniani katika vyombo vya habari. Kenya imefunga mpaka wake na Ethiopia huku mapigano yakiendelea katika jimbo la Tigray huko kaskazini mwa Ethiopia. Algeria imetangaza kwamba itajibu mashambulizi ya Moroko baada ya wanajeshi wa nchi hiyo kuua raia watatu wa Algeria huko Sahara Magharibi. na serikali ya Ufaransa imeendeleza hujuma dhidi ya Uislamu baada ya kuzuia kampeni iliyokuwa ikipiga vita islamofobia na hisia za chuki dhidi ya Waislamu. Na sasa ni habari kamili. Kushindwa kwa jeshi la Marekani mbele ya operesheni makini ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu katika maji ya bahari ya Oman kumeibua mwangwi mkubwa katika vyombo vya habari vya kimataifa. Vyombo na mashirika ya habari ya kimataifa katika nchi mbalimbali kama Uingereza, Russia, nchi za Kiarabu na kadhalika, vimeakisi kwa mapana na marefu na kutoa chambuzi kuhusu operesheni iliyofanywa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC na kukomboa meli kubwa ya mafuta ya Iran iliyokuwa imeporwa na wanajeshi maharamia wa Marekani katika maji ya bahari ya Oman. Hata hivyo, tukio hilo la aina yake ambalo limeakisiwa sana na mashirika ya, na vyombo vya habari limenyamaziwa kimya na vyombo vya habari vya Marekani na vibaraka wake. Itakumbukwa kwamba operesheni makini na iliyochukua wakati mwafaka ime ya wanajeshi shupavu wa kikosi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu imefanikiwa kuzima jaribio la uharamia na wizi wa mafuta uliosimamiwa na manuari ya kijeshi ya Marekani katika maji ya bahari ya Oman. Manuari hiyo ya jeshi la Marekani ilipora na kuchukua meli iliyokuwa imesheheni mafuta ya Iran katika bahari hiyo na kupakua mafuta yake na kisha kuyapakia katika meli nyingine na kuielekeza kusikojulikana. Hata hivyo kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kilitekeleza operesheni kinzani na kushusha wapiganaji wa kikosi hicho juu ya meli hiyo iliyokuwa imetwaliwa na Marekani na kikaichukua na baadaye kuelekeza kwenye maji ya Iran. Kenya imeamua kufunga mpaka wake na Ethiopia kwa muda usiojulikana kufuatia mapigano yanayoendelea kushuhudiwa katika nchi jirani ya Ethiopia ambayo yamezua wasiwasi mkubwa kikanda na kimataifa. Mbali na tangazo hilo kufunga mpaka wake na Kenya na Ethiopia, serikali ya Kenya imetangaza pia kwamba imezidisha doria kwenye mpaka wa kilomita mia nane ili kudhibiti kuingia nchini humo kwa wahamiaji haramu. Serikali ya Nairobi imetaka pia Wakenya kuwa uangalifu zaidi hasa wale wanaoishi katika maeneo yaliyo jirani na mpaka wa nchi hizo mbili. Hayo yanajiri wakati baraza la mawaziri la Ethiopia limetangaza hali ya hatari nchini kote kwa muda wa miezi sita ijayo kufuatia waasi wa wa Tigrai kueleza kwamba wana azma ya kuelekea Adis Ababa. Waziri Mkuu wa Ethiopia Ahmed Abi alitangaza hali ya hatari katika kukabiliana na kile alichokiita tishio ambalo linaweza kuisukuma nchi hiyo kusambaratika. Kundi la Oromo ambalo linashirikiana na waasi wa Tigrey nchini Ethiopia limesema kwamba mji mkuu wa Adisababa huenda ukadhibitiwa katika miezi au wiki kadhaa zijazo, wakati wapiganaji wakisonga mbele kuelekea kusini mwa nchi. Jeshi la ukombozi wa watu wa Tigrey TPLF ambalo limekuwa likipigana na serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed kwa mwaka mmoja sasa, limedai kudhibiti maeneo muhimu katika siku za karibuni. Katika upande mwingine, mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amelaani ukatili na unyanyasaji unaoripotiwa kufanyika katika jimbo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia na amehimiza pande zote kuitikia wito kima wa kimataifa wa kukomeshwa vitendo hivyo. Ofisi ya rais wa Algeria imetishia kwamba itajibu hujuma na shambulizi la askari wa Moroko walioua raia watatu wa Algeria huko Sahara Magharibi. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais wa Algeria imesema mwanzoni mwa mwezi huu wa Novemba, wakati wa Algeria walipokuwa wakiadhimisha sherehe za ushindi wa mapinduzi yao, raia watatu wa nchi hiyo walishambuliwa na kuuawa kigaidi huko Sahara Magharibi. Taarifa hiyo imeeleza kwamba lori la raia hao watatu wa Algeria waliokuwa wakisafirisha bidhaa kuelekea Nouakchott nchini Mauritania lilikabiliwa na mashambulizi ya kinyama ya wanajeshi vamizi wa, wa Moroko huko sahara magharibi. Taarifa hiyo imesema hatua za dharura za kuchunguza tukio hilo duni na la kigaidi bado zinaendelea. Ofisi ya rais wa Algeria imesisitiza kwamba shambulizi hilo ni kielelezo cha ugaidi wa kiserikali na kwamba mauaji hayo hayatapita hivi hivi bila ya kupewa majibu. Uhusiano wa nchi mbili jirani za Algeria na Moroko umevurugika katika miezi ya karibuni, na tarehe 24 Agasti, Algeria ilichukua uamuzi wa kukata uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko, ikituhumu Rabat kuwa imehusika na hatua kadhaa za kiadui na kihasama dhidi ya Algeria. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kampeni ya Ulaya ya kupambana na hujuma dhidi ya Uislamu na kutetea vazi la staha la hijabu imesimamishwa kutokana na mashinikizo ya serikali ya Ufaransa. Mashirika ya habari yameripoti kwamba kampeni ya kupiga vita hujuma dhidi ya Uislamu islamofobia na kutetea vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu hijabu ambayo ilianzishwa wiki iliyopita na Baraza la Ulaya na kufadhiliwa kifedha na Umoja wa Ulaya imesimamishwa kutokana na mashinikizo ya serikali ya Paris. Serikali ya Ufaransa imesema imelitaka Baraza la Ulaya kufuta kampeni ya kupambana na hujuma dhidi ya Uislamu na kutetea vazi la hijabu kwa kuwa ni mwanachama katika baraza hilo. Hatua hiyo ya serikali ya Ufaransa imechukuliwa baada ya kampeni hiyo kuyakasirisha makundi yenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia, hususan katika kipindi hiki cha kukaribia uchaguzi wa rais nchini Ufaransa. Ufaransa imewawekea Waislamu vizingiti na mashinikizo mengi, licha ya kuwa nchi hiyo ndiyo inayoongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya wa Waislamu barani Ulaya. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanaamini kwamba sheria za kisekulari na zinazopinga dini nchini Ufaransa zimeimarisha chuki na hujuma dhidi ya Uislamu na Waislamu barani Ulaya kwa ujumla. Katika miaka ya karibuni, misikiti, shule na vituo vya kiutamaduni vya Waislamu vimekuwa vikishambuliwa sana barani Ulaya, na Waislamu wa bara hilo wametoa wito wa, wa, wa kulindwa vituo vyao, hususan misikiti na maeneo ya ibada. Na katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon amesema uvamizi wa Marekani nchini Siria na juhudi za nchi hiyo za kutaka kuanzisha Mashariki ya Kati mpya zimefeli na kugonga mwamba. Sheikh Naim Kasim amesema njama za Marekani za kutaka kuanzisha eneo eti la Mashariki ya Kati mpya zimeshindwa na kwamba matukio yanayojiri sasa yanadhihirisha ushindi wa kambi ya mukawama na mapambano dhidi ya mabeberu na Wazayuni. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema Marekani inaendeleza hujuma na uvamizi dhidi ya Siria kwa kuendelea kuyafadhili makundi ya kigaidi yaliyoko katika kambi haramu ya Atanf kwenye mpaka wa Siria na Jordan, kuiba mafuta ya nchi hiyo katika eneo la Al Jazira na kupitia vikwazo vya kiuchumi vya upande mmoja vya nchi za Magharibi dhidi ya watu wa Siria ameongeza kwamba mashinikizo yote Amerikani ya Marekani yameshindwa kuiondoa madarakani serikali ya Siria na kinyume chake, serikali hiyo imepata nguvu zaidi. Sheikh Naim Kasimu amesema kwamba migogoro yote inayoshuhudiwa Siria, Lebanon na Palestina inatokana na maamuzi ya Marekani kwa ajili ya kulinda utawala haramu wa Israel na kuuhalalisha utawala huo na kwamba vita vya Siria vimepelekea kufeli mradi huo wa serikali ya Washington. Na hu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho operesheni ya jeshi la Sepah dhidi ya uharamia wa majeshi ya Marekani katika bahari ya Oman. Wanajeshi shupavu wa kikosi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah kwa mara nyingine tena wameonyesha nguvu, uwezo, umakini wa hali ya juu walionao na kutokuwa na mzaha hata kidogo katika kulinda maslahi ya taifa, baada ya kutoa pigo jingine dhidi ya vikosi vya kigaidi vya Marekani vilivyoko katika eneo la magharibi mwa Asia, katika hali ambayo, katika siku za karibuni, viongozi wa Marekani wamekuwa wakiropokwa na kukariri maneno na vitisho dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Operesheni makini na iliyochukuliwa kwa wakati muafaka ya wanajeshi shupavu wa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani, Sepah, imefanikiwa kuzima jaribio la uharamia na wizi wa mafuta uliosimamiwa na manowari ya kijeshi ya Marekani katika maji ya bahari ya Oman. Mashujaa wa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wamezima jaribio la operesheni ya manuari ya jeshi la Marekani iliyojaribu kuiba na kupora mafuta yaliyokuwa yamepakiwa katika meli ya mafuta ya Iran. Manuari hiyo ya jeshi la Marekani ilipora na kuchukua meli iliyokuwa imesheheni mafuta ya Iran katika bahari ya Oman na kupakua mafuta yake na kisha kuyapakia kwenye meli nyingine na kuielekeza kusikojulikana. Hata hivyo, kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu kilitekeleza operesheni kinzani na kushusha wapiganaji wa kikosi hicho juu ya meli hiyo na kuitoa na baadaye kuielekeza kwenye maji ya Iran. Baada ya hapo jeshi la Iran liliifuata meli hiyo ya mafuta kwa kutumia helikopta kadhaa na meli za kivita, lakini jaribio hilo pia lilishindwa kutokana na azma kubwa ya walinzi wa mapinduzi. Operesheni ya baharini ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mara nyingine tena imethibitisha kwamba vikosi vya ulinzi vya Iran vikiwemo vya jeshi la Sepah, kama ilivyokuwa katika kipindi cha vita vya miaka nane vya kujihami kutakatifu, viko macho na havizembei hata lahadha moja katika kulinda mamlaka ya kujitawala Iran, ardhi yake na usalama wa wananchi. Katika jitihada zake za kutimiza ahadi ya kulipiza kisasi kikali dhidi ya Marekani kutokana na mauaji ya kigaidi yaliyofanywa na jeshi la kigaidi la nchi hiyo dhidi ya luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na wanajihadi wenzake, alfajiri ya Jumatano tarehe 8 Januari mwaka 2020, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu lilivurumusha makombora kumi na tatu dhidi ya kambi kubwa zaidi ya wanajeshi wa Marekani ya Ainul Asad iliyoko katika mji wa Al Ambari nchini Iraki. Shambulio hilo la makombora dhidi ya kambi ya jeshi la Marekani lilikuwa la aina yake na kwa hakika liliwadhihirishia maadui kinara wao, ikiwa ni Marekani, uwezo wa vikosi vya ulinzi vya Iran wa kujilinda na kushambulia Ukweli wa mambo ni kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua kubwa na isiyo na kifani katika uga wa ulinzi, uundaji wa makombora, ulinzi wa anga, baharini na nchi kavu, na imeweza pia kuwa katika orodha ya nchi kubwa duniani katika uga wa teknolojia ya ndege si zisizo na rubani. Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, amesisitiza udharura wa kuongezwa uwezo wa kiulinzi wa nchi kwa kusema katika ulimwengu ambao madola yenye nguvu yanayotumia mabavu na yenye maadili ya chini kabisa ya kiutu na dhamira zisizo za kibinadamu ndiyo yanayodhibiti hali ya mambo na wala hayaoni haya wala vibaya kushambulia mataifa mengine na kuua watu wasio na hatia, kupanua sekta ya kujilinda na kushambulia endapo adui ataleta chokochoko ni jambo la kawaida kabisa kwani madola haya bila ya kuhisi nguvu na uwezo wa taifa fulani, usalama hauwezi kupatikana katika uwanja huo. Jeshi la majini la kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah limekuwa na nafasi na mchango muhimu katika kulinda usalama kwenye maji ya Iran, ambapo likitumia mifumo ya kisasa kabisa ya vita vya kielektroniki lina uwezo kamili wa kufuatilia nyendo zote katika jiografia ya Ghuba ya Uajemi na lango bahari la Hormuz, na jukumu hili leo ni moja ya mambo ya kujivunia ya jeshi la Sepah. Hii ni katika hali ambayo Marekani, ikiwa na lengo la kuidhoofisha Iran pamoja na vikosi vyake vya ulinzi, imetumia kila aina ya vikwazo na hata kuliweka jeshi la Sepah katika orodha yake eti ya makundi ya kigaidi. Hata hivyo hatua ya jeshi la sepaha ya kuzima uharamia wa marekani na jaribio la nchi hiyo la kuiba mafuta ya iran katika bahari ya oman ni kuzabwa kibao kingine na iran ina ithibati tosha kwamba vikosi vya ulinzi vimejiandaa kikamilifu kwa ajili ya kukabiliana na tishio lolote na wakati wowote wa na liko tayari kujilinda na kutoa jibu kali na haraka kwa adui yeyote endapo vitashambuliwa. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Muhammad mtume wa mwisho wa mwenyezi Mungu. Natumai hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya makala hii. Nataraji kuwa mtaendelea kuketi kando ya redio zenu kusikiliza niliyokuandalieni kwa leo. Kurasa za historia zinashuhudia kwamba kipindi cha maisha ya nabii adhimu wa Uislamu Muhammad ibn Abdullah sallallahu alaihi wa alihi wasallam tangu utotoni mwake hadi alipopewa utume mpaka kuaga dunia kilijaa matukio mengi ya kustaajabisha. Matukio hayo yalibainisha wazi kuwa Mtume wa Uislamu alikuwa shakhsia kubwa na teule ya Mwenyezi Mungu ambayo maisha yake yote yaliambatana na miujiza mingi. Muujiza, wapenzi wasikilizaji, ni jambo lililo nje ya uwezo wa kawaida wa mwanadamu ambalo haliwezi kufanyika kwa kutegemea nyenzo na sababu za kimada. Kwa kuwa mitume huwa na mfungamano mahsusi na Mwenyezi Mungu, muumba wa ulimwengu, na daima hupokea ujumbe na risala yake kwa ajili ya wanadamu wakati mwingine hulazimika kutumia muujiza kuthibitisha haki na ukweli wa risala na ujumbe wa mola muumba sambamba na kutumia hoja na dalili za kimantiki mitume wote wa mwenyezi mungu walikuwa na miujiza kwa kuzingatia mazingira ya zama zao aya za kurani tukufu zinaashiria makumi ya miujiza iliyofanywa na mitume waliotangulia kama vile Ibrahim, Musa na Isa Masih, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya wote. Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, yeye mwenyewe pia alizungumzia miujiza iliyofanywa na waliomtangulia, kama ambavyo yeye mwenyewe pia alikuwa na miujiza mingi. Muujiza mkubwa zaidi wa nabii wa Uislamu ulikuwa kitabu kitukufu cha Quran ambacho ni huja na dalili tosha ya haki na ukweli wa risala na ujumbe wake. Ni kitabu kilichojaa maarifa ya kina cha milele na kisichokuwa na zama wala wakati maalumu. Quran ni neno la Mungu lenye ratiba na uongofu kamili wa mwanadamu hadi siku ya mwisho ya dunia hii muujiza ambao walimwengu wote wakishirikiana na majini wameshindwa kuleta hata aya moja mfano wa zake, seuze sura na Kurani nyingine. Pamoja na hayo yote na licha ya mvuto wa muujiza huo adhimu wa Bwana Mtume, wapinzani na wakaidi wa haki walikataa kuukubali wito huo na kumtuhumu Nabii Muhammadi kuwa ni mchawi wakaidi hawa walitaka kuonyeshwa muujiza wa, wa kidhahiri na kimaada kama sharti la kukubali wito huo. Katika aya za 89 ahadi 93 za Suratu Isra, Qurani tukufu inaashiria matakwa yasiyokuwa na msingi ya washirikina na kusema, na bila shaka tumewaeleza watu kwa namna nyingi katika Qurani hii kila mfano lakini watu wengi wanakataa isipokuwa kukanusha tu. Na walisema kumwambia Mtume, hatuwezi kukuamini mpaka utububujishie chemchemi katika ardhi hii, au uwe na bustani ya mitende na mizabibu, kisha upitishe mito katikati yake kwa mabubujiko makubwa, au tuangushie mbingu vipande vipande kama ulivyodai, au utuletee Mwenyezi Mungu na malaika uso kwa uso. Qurani Tukufu inamtakasa Mtume wa Mwenyezi Mungu na tuhuma za washirikina kwa kuashiria miujiza kadhaa ya nabii huyo. Moja, miujiza ya miujiza mikubwa ya Bwana Mtume ni safari ya Mi'raj ya kutoka Maka hadi msikiti wa Al-Aqsa huko Baitul Muqaddas na kutoka hapo hadi katika ulimwengu wa malakuti na ghaibu katika usiku mmoja ambako alishuhudia mambo yote ya ulimwengu na kukutana na mitume waliotangulia. Iwapo bado mnakumbuka, tumezungumzia safari hiyo ya Miraji kwa urefu zaidi katika mojawapo ya vipindi vyetu vilivyopita. Miongoni mwa miujiza ya Bwana Mtume iliyoashiriwa katika Quran ni maudhui ya kupasuliwa mwezi pande mbili. Baadhi ya viongozi wa kikuraishi na washirikina kama vile Abu Jahal, Walid bin Mughaira na As bin Wail walimwendea Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika usiku ambao mwezi ulioonekana kamili katika anga ya Maka. Wakamwambia, kama kweli madai yako ya utume ni ya kweli, hebu uamuru mwezi upasuke vipande viwili. Bwana Mtume aliwauliza kwamba je, mutamwamini Mwenyezi Mungu iwapo nitafanya hilo? Walisema ndiyo. Bwana Mtume alimwomba Mwenyezi Mungu mweza kuruhusu muujiza huo. Ghafula, watu wote walishuhudia mwezi ukipasuka vipande viwili, kwa kadiri kwamba mlima wa Hira ulionekana ukiwa katikati kati ya vipande viwili vya mwezi. Baadaye kidogo vipande hivyo viwili viliungana tena na kuwaacha washirikina wakipigwa na butwaa. Hata hivyo, baadhi yao badala ya kumwamini Mtume walianza kudai kwamba Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa wal ali, alikuwa amewaroga. Qurani Tukufu inataja tukio hilo kwa taadhima kubwa katika aya za mwanzoni mwa Suratu Lqamar na kusema: saa ya Kiama imekaribia na mwezi umepasuka na wakiuona muujiza hugeuka upande na kusema, huu ni uchawi unaoendelea. Wamekadhibisha hayo na kufuata matamanio ya nafsi zao, na kila jambo la Mwenyezi Mungu ni lenye kuthibiti. Mwanazuoni mkubwa wa kisuni Alfahru Razi anasema katika kitabu chake cha tafsiri ya Qurani kwamba wafasiri wote wanaamini kuwa mwezi ulipasuka vipande viwili. Aidha, zimepokelewa hadithi karibu 20 katika vitabu vya Waislamu wa Shia na Sunni zinazozungumzia tukio hilo. Muujiza mwingine wa Mtume wetu Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa wa alih ni ule ulionukuliwa na Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam na Waraka bin Naufal. Imamu Ali anasema Nilikuwa kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wakati kundi moja la Makuraishi lilipoingia na kusema: ewe Muhammad, hakika umetoa madai makubwa mno ambayo hayajawahi kutolewa na mababa hata mababu zao. Tunataka ufanye kitu ambacho iwapo utakitenda, tutakuamini na kusadiki kwamba kweli wewe ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Kisha wakamwambia utake mti huu ung'oke mahala pake ukiwa na mizizi yake kisha uje kando yako. Bwana Mtume aliwaambia, Mwenyezi Mungu ni muweza wa kila kitu. Kisha akawauliza kwa kusema, iwapo Mwenyezi Mungu atatimiza matakwa yenu mutamwamini na kusadikisha ukweli wa utumi wangu? Makureshi waliahidi kufanya hivyo. Alisema, nitatekeleza matakwa yenu, ingawa ninajua kwamba hamutoamini. Kisha aliuhutubu mti huo na kuuambia, iwapo unamwamini Mwenyezi Mungu na siku ya Kiama na kunitambua mimi kuwa ni mtume wake, njoo kwangu kwa idhini ya mola wako. Imamu Ali bin Abi Talib anaendelea kusimulia kwamba mti uling'oka na mizizi yake na kuelekea kwa Bwana Mtume ukiwa na sauti kama ile ya mbawa za ndege yanaporuka. Mti huo ulijongea na kusimama mbele ya mtukufu huyo, baadhi ya matawi yake yaliinama kwenye kichwa chake na mengine yakagusa kwenye mabega yangu, nikiwa nimesimama upande wa kulia wa Bwana Mtume. Waliposhuhudia mandhari hiyo, Makuraishi walisema kwa inadi na kiburi kwamba iamuru nusu ya mti huu ije kwako na nyingine ibakie mahala pake. Bwana Mtume alifanya kama walivyotaka, na mti ukatii amri yake. Kisha wakamtaka iamuru nusu hiyo ya mti irejee mahala pake na kuungana na nyingine. Mtume alitekeleza matakwa yao hayo. Imamu Ali bin Abi Talibu anasema baada ya kushuhudia muujiza huo, nilisema ashhadu an la ilaha illa llah, kwa maana kwamba nashuhudia kuwa hakuna Mungu wa kweli ila Allah. Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, mimi ni mtu wa kwanza kukuamini na ninashuhudia kwamba yale yaliyofanywa na mti huu yamefanyika kwa amri ya Mungu na kwa ajili ya kusadikisha utume wako. Washirikina walisema kumwambia Bwana Mtume, hakika wewe ni mchawi na mrongo wa ajabu, na hakuna mtu yoyote wa kukusadikisha isipokuwa kijana huyu wakikusudia Ali bin Abi Talib. Naam wapenzi w wasikilizaji. Wapinzani wa haki na kweli wamekuwepo katika zama na nyakati zote na wala hawahusu zama na kipindi mahsusi. Hii leo pia wapo watu ambao hata malaika wakishuka na kuja na miujiza ya aina kwa aina kamwe hawatokuwa tayari kukubali haki na kweli. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atujalie wa miongoni mwa wanaosikia mambo wakafuata yaliyo bora zaidi miongoni mwao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kuangazia gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania. Vichwa muhimu vya habari za leo katika gazeti hilo vinasema: mtoto aliyefanya mtihani gerezani afunguka; serikali kuja na bajeti ya shilingi 39.3 trilioni yawasilisha mapendekezo bungeni; yalenga kuchochea uchumi shindani na shirikishi; mitihani ya utabibu yafutwa nchi nzima na dkta mwinyi afichua siri uwekezaji kumiminika visiwani zanzibar nalo gazeti la tanzania leo limebeba habari zenye vichwa vya maneno mada 17 kuijenga ccm upya imara vigogo walishwa nondo siku tatu dodoma asilimia 25 ya wagonjwa wa moyo chanzo ni tumbaku mwinyi aibua samia na chongolo aweka historia ya kukuza uchumi zanzibar Mfanyakazi amnyonga bosi wake chooni, na Simba yaitia presha Yanga kileleni. Gazeti la Nipashe kwa upande wake limemulika aina mpya ya utapeli uliojitokeza nchini Tanzania, kwa habari iliyopewa kichwa cha maneno utapeli mpya waliza wa maelfu, kundi la tumia jina la Mo kudai kutoa mikopo mtandaoni, mwenyewe akanusha habari nyingine iliyopewa mazingatio katika toleo la leo la gazeti la Nipashe ni ya mvutano uliopo baina ya serikali na wafanyabiashara wadogo wadogo maarufu kama machinga. Habari hiyo ina kichwa cha habari sakata la machinga la mwibua waziri atoa wa majengo ya NHC na, na gazeti la Daily News limemulika zaidi bajeti ya serikali mwaka 2021/2022 kwa kichwa cha habari, serikali ya panga bajeti ya trilioni 39.4. Nchini Kenya anaanza kwa kuangazia gazeti la Daily Nation linaloendelea na kuangazia harakati za wanasiasa na kampeni za mapema kuelekea kwenye uchaguzi wa mwaka 2022. Kichwa cha habari kuu ya toleo la leo la gazeti hilo kinasema ingia kwenye siasa za fadha na Christmas sera za populism na si za utatuzi halisi wa matatizo ya nchi ndizo zinazotawala kampeni. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeashiria mkutano wa kimataifa wa tabia nchi unaoendelea huko Glasgow nchini Scotland na kuandika kwamba Kenya imetia saini mikataba ya kulinda misitu. na chini ya kichwa cha habari Kenya iko katika hali ya tahadhari, huku mizozo ikiendelea katika nchi jirani, Daily Nation limeandika kwamba serikali imeimarisha ulinzi na umakini katika mpaka wake au katika mipaka yake na kwenye vituo muhimu ili kukabiliana na hali inayoshuhudiwa katika baadhi ya nchi jirani. Gazeti hilo limemnukuu msemaji wa polisi Bruno Shioso akisema hatua hiyo inalenga kuepusha nchi na athari mbaya za migogoro. Nalo gazeti la Taifa Leo limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno Ruto aahidi aliyoshindwa kufanya yeye na Uhuruto. Naibu rais ahidi katika mikutano kufanya mengi licha ya walioahidi na Uhuru awali kusalia kuwa ndoto. Taifa Leo pia limeandika kwamba wakazi wa eneo bunge la Ganze, kaunti ya Kilifi, walisusia chakula cha msaada walichopelekewa na gavana Amason Kingi kutokana na mizozo ya kisiasa. Habari hiyo ambayo imepewa kichwa cha maneno Masikini jeuri wakataa chakula kwa sababu ya siasa, inasema ubishani ulikuwa umeibuka kati ya wafuasi wa Kingi uh, wanaounga mkono chama anachohusishwa uh, nacho cha Pamoja African Alliance PAA na wale wa ODM katika hafla ya uzinduzi wa barabara ni. Na katika habari nyingine e, yenye kichwa cha maneno farasi ni watatu 2022 asisitiza Wetangula gazeti hilo limeandika kwamba kinara wa Fordi Kenya Moses Wetangula sasa anadai kwamba kinyang'anyiro cha kuelekea uchaguzi wa 2022 ni mbio baina ya farasi watatu, wala si wawili, jinsi ambavyo imekuwa ikidaiwa na baadhi ya wanasiasa nchini Kenya. Bwana Wetangula amesema mmoja wa viongozi wa muungano wa One Kenya Alliance ndiye atakayekuwa raisi mwaka 2022, akipuuza kwamba naibu rais William Ruto na kinara wa ODM Raila Odinga ndio walioko kwenye nafasi bora zaidi ya kutoa wadhifa huo. Na nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizotangulizwa mbele na gazeti la Daily Monitor ni ile yenye kichwa cha maneno Museveni atoa sheria mpya za masoko ya mijini, kuhusu mzozo unaowaka moto nchini Ethiopia ambako serikali imetangaza hali ya hatari baada ya waasi wa Tigray kutishia kuelekea mji mkuu wa nchi hiyo Addis Ababa. Uh, gazeti hilo la Daily Monitor limeandika li, uh, nani anapigana vita nchini Ethiopia. Baadhi ya habari za Daily Monita zina vichwa vya maneno: msaidizi wa zamani wa Idi Amini dada aga dunia akiwa na umri wa miaka 81, na virusi vya UKIMWI vyaongezeka miongoni mwa vijana wajawazito. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu kitakachofuatiwa na makala ya leo katika Uislamu. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 125 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo wapenzi wa wasikilizaji, ni kuhusu haki za watoto waliozaliwa katika mahusiano haramu ya baba na mama. Yaani, watoto wa zinaa wanaozaliwa nje ya ndoa. Katika sehemu moja kipindi kilichopita tulisema kwamba ugomvi katika familia, yaani kukosekana maelewano baina ya mume na mke, mara nyingi kunasababishwa na kubadilika tabia mwanamke au mwanamme au wote wawili kwa wakati mmoja, na matokeo yake ni kutokea ugomvi, utesi, kitali vita, mapigano, kutoti na kutoridhika na baadhi ya wakati huishia kwenye balaa la talaka na kutengana. Uislamu umelitaja jambo hilo kwa jina la nushuz katika Quran Tukufu. Kwenye kipindi kilichopita tuliahidi kunukuu mafundisho ya Qurani Tukufu na ya Uislamu kuhusu hilo suala la nushuz. Tafadhalini kweni nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, wafasiri wa Qurani tukufu wamelifasiri neno nushuze baina ya mume na mke kwa maana ya kuasi, kutotii, kufanya ukaidi, kutupana, kutelekezana na vitu kama hivyo. Mbali na katika Quran, hadithi za maasum pia zimezungumzia swala la nushuze baina ya mume na mke. Sehemu moja ya aya ya 34 ya Suratu Nisa Wanaume ni wasimamizi wa wanawake kwa kufadhiliwa na Mwenyezi Mungu baadhi yao juu ya baadhi, na kwa mali yao wanayoyatoa. Basi wanawake wema ni wale wenye kutwii na wanaojilinda hata katika siri, kwa kuwa Mwenyezi Mungu ameamrisha wajilinde. Na ambao mnachelea kutoka katika utiifu wa nasihini, hadi mwisho wa aya na sehemu moja ya aya ya 128 ya sura hiyo hiyo ya Nisa inasema wa in imraatun khafat min baliha nushuza au irada fala junaha alayhima an yusliha bainahuma sulha wa sulhu khair, na mwanamke akichelea kutupwa au kutelekezwa na kutojaliwa na mumewe, basi si vibaya kwao wakisikizana kwa suluhu na suluhu ni bora, hadi mwisho wa aya. Naam, wakati mwingi baba na mama utawaona wanagombana bila ya kujali kuwa wanagombana mbele ya watoto, huku wakijidanganya kuwa watoto wenye umri wa chini hawaelewi chochote na wala hawachukui chochote katika ugomvi wa baina ya mume na mke. Lakini ukweli ni kuwa ugomvi baina ya mume na mke, hata ukiwa mdogo hatusemi tena ukiwa mkubwa na wenye mateso na mapigano, hata ukiwa mdogo, una taathira nyingi mbaya kwa ukuaji wa mtoto na shahsia yake ukubwani. Hata hivyo, muda wa kipindi chetu umeisha kwa leo. Tutaendelea na maudhui hii katika kipindi kijacho, tukijaaliwa, ambapo tunalazimika kukata vipande vidogo vidogo, lakini maudhui kuu ni kuhusiana na haki za watoto wanaozaliwa nje ya ndoa katika maudhui hii. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 28 Rabiu Lawal mwaka 1443 Hijria sawa na Novemba 4 mwaka 2021 Miladia. Miaka 103 iliyopita, katika siku kama ya leo, ufalme wa Austria Hungary ulisalimu amri kwa vikosi vya majeshi ya Waitifaki, wiki moja tu kabla ya kufikia tamati vita vya kwanza vya dunia. Utawala huo ambao ndio uliokuwa umeanzisha vita ulikuwa ukihesabiwa kuwa mwitifaki muhimu wa Ujerumani. Hata hivyo, kutokana na kushindwa mara nyingi katika vita, ulikubaliana na masharti ya kuacha vita. Baada ya vita vya kwanza vya dunia utawala wa Austria Hungary uligawanywa kwa nchi kadhaa, na ukoo wa Habsburg uliokuwa ukitawala ukasambaratika. <mucho> Siku kama ya leo miaka 57 iliyopita askari vibaraka wa utawala wa Shah uliokuwa ukitawala Iran walivamia nyumba ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Imam Ruhollah Khomeini mjini Qom na kumtia mbaroni. Baada ya kumhamishia mjini Tehran, utawala wa Shah ulimbaidishia Imam Khomeini nchini Uturuki. Utawala wa Shah uliamua kufanya hivyo kutokana na uungaji mkono wa Imam Khomeini kwa harakati za mapambano za wananchi wa Islamu wa Iran za kutaka kujitawala uhuru na kutetea thamani za kidini. Lengo la kumpeleka uhamishoni Imam Khomeini lilikuwa kusimamisha mapambano yake na wananchi wa Islamu wa Iran dhidi ya utawala huo, kwani utawala wa Shah ulitambua kwamba kuwepo Imamu nchini kuna waamsha wananchi dhidi ya utawala huo wa kidikteta. Na miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo, yani tarehe 13 Aban mwaka 1357 Hijria Shamsia, kulifanyika maandamano makubwa ya wanafunzi na wanachuo mjini Teheran. Maandamano hayo yalikandamizwa vibaya na askari wa utawala wa Shah na kusababisha umwagaji damu mkubwa katika siku kama hii ambayo ilisadifiana na kumbukumbu -kumbu ya kubaidishwa Imam Khomeini huko Uturuki kundi kubwa la wanafunzi na wanachuo wakiwa na lengo la kulaani kitendo hicho cha mfalme Shah, walikusanyika katika chuo kikuu cha Tehran. Askari wa utawala wa Shah walishambulia kundi hilo la wanachuo na wanafunzi na kuwa washahidi wanafunzi na wanachuo wengi. Tarehe 13 Aban ina umuhimu mkubwa katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu na ndiyo maana imepewa jina la siku ya mwanafunzi. na siku kama ya leo miaka 26 iliyopita Yitzhak Rabin, waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni wa Israel, aliuawa na mzayuni mwenye misimamo ya kufurutu ada. Rabin alikuwa waziri mkuu wa Israel kuanzia mwaka 1974 hadi 1977 kwa tiketi ya chama cha Leba. Hata hivyo, aliuzuliwa wadhifa huo kwa tuhuma za ubadhirifu. Ni muhimu kukumbusha kuwa Rabin alikuwa miongoni mwa makamanda wa makundi ya kigaidi ya kizayuni Rabini aliongoza operesheni kadhaa za mauaji ya kigaidi dhidi ya Waarabu na Wapalestina na kutenda jinai nyingi za kutisha. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kushindwa kwa jeshi la Marekani mbele ya operesheni makini ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu katika maji ya bahari ya Oman kumeibua mwangwi mkubwa katika vyombo vya habari vya kimataifa. Vyombo na mashirika ya habari ya kimataifa katika nchi mbalimbali kama Uingereza, Rasia, nchi za Kiarabu na kadhalika vimeakisi kwa mapana na marefu na kutoa chambuzi kuhusu operesheni iliyofanywa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ya kukomboa meli kubwa ya mafuta ya Iran iliyokuwa imeporwa na wanajeshi maharamia wa Marekani katika maji ya bahari ya Oman. Kenya imeamua kufunga mpaka wake na Ethiopia kwa muda usiojulikana kufuatia mapigano yanayoendelea kushuhudiwa katika nchi hiyo jirani ambayo yamezua wasiwasi kieneo na kimataifa. Ofisi ya rais wa Algeria imetishia kwamba itajibu hujuma na mashambulizi yaliyofanywa na askari wa Moroko, ambayo yameua raia watatu wa Algeria huko Sahara Magharibi. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais wa Algeria imesema mwanzoni mwa mwezi huu wa Novemba, wakati wa Algeria walipokuwa wakiadhimisha sherehe za ushindi wa mapinduzi yao, raia watatu wa nchi hiyo walishambuliwa na kuuawa kigaidi huko Sahara Magharibi. Kampeni ya Ulaya ya kupambana na hujuma dhidi ya Uislamu na kutetea vazi la staha la hijabu imesimamishwa kutokana na mashinikizo ya serikali ya Ufaransa. Mashirika ya habari yameripoti kwamba kampeni ya kupiga vita hujuma dhidi ya Uislamu na inayotetea vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu, ambayo ilianzishwa wiki iliyopita na baraza la Ulaya na kufadhiliwa kifedha na Umoja wa Ulaya, imesimamishwa kutokana na mashinikizo ya serikali ya Paris. Na naibu katibu mkuu wa Hizbullahi nchini Lebanon amesema kwamba uvamizi wa Marekani nchini Siria na juhudi za nchi hiyo za kutaka kuanzisha mashariki ya kati mpya zimefeli na kugonga mwamba. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni sana kwa kuwa nasi katika matangazo haya, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikiwa na matumaini kwamba mutaendelea kuwa nasi katika matangazo yetu yajayo. Kila la heri na ahadi kufikia hapa.