hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye mwabudu. Mna dini yenu, nami nina dini yangu. Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo uh, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho uh, hali ya hatari iliyotangazwa nchini Ethiopia baada ya kushadidi harakati za waasi eneo la Tigray ambao wametishia kusonga mbele kuelekea kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Adis Ababa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika tutakuwa na kipindi kifupi cha uh, haki za watoto katika mtazamo wa Kiislamu ambacho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba itakuwa vigumu kuweza kufikia makubaliano baina ya nchi zote juu ya suala la tabia nchi katika mkutano wa Glasgow. Wanamapambano wa Palestina wameipongeza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuzima uharamia wa baharini wa majeshi ya Marekani. Waziri mkuu wa Sudani aliyeondoliwa madarakani huenda, uh, akarejea madarakani kufuatia mazungumzo yanayoendelea baina yake na wanajeshi nchini humo. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba raia milioni tatu na nusu Afghanistan wamekuwa wakimbizi na kwamba hali ni mbaya nchini humo. Habari kamili Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema ni vigumu sana kuweza kufikia makubaliano baina ya nchi zote kwa ajili ya kupunguza kiwango cha joto la dunia hadi nyuzi joto 1.5. Antonio Guteres ameyasema hayo pambizoni mwa mkutano wa kimataifa wa tabia nchi unaoendelea huko Glasgow nchini Scotland. Guteres amesema kwamba kunashuhudiwa hali ya kutoaminiana baina ya nchi zinazoendelea na nchi zinazostawi na kwa msingi huo ameataka madola makubwa kiuchumi kutekeleza ahadi yao ya kutoa msaada wa dola bilioni mia moja kila mwaka kwa nchi maskini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema bado kuna uwezekano wa kubakisha kiwango cha joto la dunia kwenye nyuzi joto 1.5, lakini wasiwasi uliopo ni kuhusu hitilafu za siasa za kijiografia na ushirikiano kati ya nchi zinazoendelea na nchi zinazoibukia kiuchumi. Amesisitiza kwamba bado kuna safari ndefu kufikia maelewano. Katika hotuba yake rasmi Jumatatu iliyopita kwenye mkutano wa hali ya hewa huko Glasgow, Antonio Guterres alisema ulimwengu unaelekea kwenye janga la hali ya hewa na kwamba kushindwa kwa mkutano wa Glasgow si chaguo, bali kutakuwa na maana ya hukumu ya kifo. Viongozi kutoka nchi zaidi ya mia moja duniani wanahudhuria mkutano huo wa 26 unaojadili mabadiliko ya tabia nchi ambao umeanza, ulianza tarehe 31 Oktoba na utaendelea hadi tarehe 12 mwezi huu wa Novemba huko Uskochi. Ikumbukwe kwamba mkutano wa kimataifa wa hali ya hewa hufanyika kila baada ya miaka mitano. Kamati ya wana mapambano na wananchi wa Palestina zimetuma salamu za pongezi kwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani, Sepah, ya kufanikisha kuzima uharamia wa jeshi la Marekani katika bahari ya Oman. Taarifa ya kamati hizo imeeleza kwamba maadui wa umma hawafahamu lugha nyingine ghairi ya mapambano na makabiliano na kwamba hicho ndicho kilichofanywa jana na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na kusitisha wizi na uharamia wa jeshi la Marekani. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo, mbali na kupongeza ushujaa na ushupavu wa jeshi la Sepa, imebainisha kwamba tamaa na uchu wa Marekani na madola ya Magharibi kwa utajiri wa umma wa Kiislamu na hatua zao za kuhujumu na kukanyaga haki za Waislamu zimegonga ukuta mbele ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Operesheni makini na iliyochukua wakati mwafaka ya wanajeshi shupavu wa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah ilifanikiwa kuzima jaribio la uharamia na wizi wa mafuta uliosimamiwa na manowari za kijeshi za Marekani katika maji ya bahari ya Oman. Manowari hiyo ya jeshi la Marekani ilipora na kuchukua meli iliyokuwa imesheheni mafuta ya Iran katika bahari ya Oman na kupakua mafuta yake na kisha kuyapakia katika meli nyingine na kuielekeza kusikojulikana. Hata hivyo, kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah kilitekeleza operesheni kinzani na kushusha wapiganaji wa kikosi hicho juu ya meli hiyo na kuitoa na baadaye kuielekeza kwenye maji ya Iran. Jeshi la Sudan linaloshikilia hatamu za uongozi wa nchi hiyo kufuatia mapinduzi ya hivi karibuni linaendelea na mazungumzo na Abdallah Hamdok waziri mkuu aliyeondolewa madarakani. Baadhi ya duru zilizo karibu na waziri mkuu huyo aliyepinduliwa zimedokeza kwamba mazungumzo yanayoendelea sasa yanajadili uwezekano wa kiongozi huyo kurejea madarakani na serikali ya mpito na kwamba kumepigwa hatua nzuri katika mazungumzo hayo. Kumekuwepo taarifa zinazokinzana kuhusiana na mazungumzo hayo baada ya kituo cha televisheni kinachomilikiwa na Saudi Arabia cha Al Arabia kuripoti kwamba waziri mkuu Abdallah Hamdok ameafiki kurejea madarakani na kuongoza serikali, ingawa hakikuweka wazi vyanzo vya taarifa hiyo. Ripoti nyingine zinanukuu baadhi ya vyanzo vilivyokutana na waziri mkuu wa Sudan wiki iliyopita kwamba anataka wafungwa wa kisiasa waachiwe huru kama moja ya masharti ya kukubali kuingia kwenye mazungumzo ya kina na kuongoza tena serikali ya Khartum. Kulingana na Umoja wa Mataifa, juhudi za kusaka suluhu ya mzozo huo zimekuwa zikiendelea kwa siku kadhaa, na kwamba pande zote zimeonyesha nia ya kujinasua kwenye mzozo wa sasa nchini Sudan. Jumatatu tarehe 25 Oktoba, majenerali wa jeshi la Sudan walifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali ya mpito ya nchi hiyo. Mapinduzi hayo ya jeshi yalifanyika chini ya mwezi mmoja tu kabla ya muda uliopaswa Jenerali Borhani akabidhi uongozi kwa baraza la kiraia, hatua ambayo ingelipunguza nguvu za jeshi katika uongozi wa sasa nchini Sudan. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba raia milioni tatu na nusu wa Afghanistan waliolazimika kuwa wakimbizi wanakabiliwa na hali mbaya hasa kutokana na kuwadia msimu wa baridi. Ripoti iliyotolewa na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba wakimbizi hao waliolazimika kuyakimbia makazi yao kutokana na, na ukosefu wa usalama na amani wanahitajia misaada ya haraka ya kibinadamu hasa wakati huu wa kuwadia msimu wa baridi nchini humo. Ripoti hiyo inatolewa katika hali ambayo mashirika mbalimbali ya Umoja wa Mataifa yamekuwa yakitahadharisha kuhusu uwezekano wa nchi hiyo kukumbwa na maafa ya kibinadamu kutokana na wito wa kusaidiwa wananchi wa Afghanistan. Hivi karibuni, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA ilitangaza kwamba mamilioni ya wananchi wa Afghanistan wanahitajia misaada ya chakula pamoja na huduma za afya na kwamba kwa sasa sekta ya kutoa huduma nchini Afghanistan inakabiliwa na hali mbaya na imo katika hatua ya kusambaratika kabisa. Kwa upande wake, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kwamba katika msimu huu wa baridi ulioko mbele, mamilioni ya wa Waafghanistan watalazimika kuchagua baina ya kuhajiri au kufa kwa njaa. Wakati huo huo, mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetahadharisha kwamba watoto milioni moja wa Afghanistan wako katika hali mbaya na hatari ya kupoteza maisha kutokana na lishe duni. Na kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amelaani ukatili na unyanyasaji unaoripotiwa kufanyika katika jimbo la Tigrey huko kaskazini mwa Ethiopia na amehimiza pande zote kuitikia wito wa kimataifa wa kukomesha ukatili huo. Michele Buchelet amelaani ukatili huo kufuatia ripoti mpya ya pamoja kati ya Umoja wa Mataifa na Ethiopia inayoonya juu ya uwezekano kwamba uhalifu dhidi ya binadamu umefanywa na pande zote katika jimbo hilo. Ripoti hiyo ya pamoja ya ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa na tume ya haki za binadamu ya Ethiopia iliyoundwa na serikali ilitolewa siku moja kabla ya kuadhimisha mwaka mmoja lengo tangu kuanza vita hivyo katika nchi hiyo iliyoko kwenye pembe ya Afrika. Miongoni mwa uhalifu unaoripotiwa kufanyika katika eneo hilo ni tuhuma kwamba majeshi ya Ethiopia yamewabaka wanawake kwa makundi, kufanya mauaji ya halaiki na kuzuia misaada ya kibinadamu kwa raia walioathiriwa na vita mapigano yanayojiri huko Tigray hadi sasa yamesababisha watu karibu milioni mbili kuwa wakimbizi na wengine laki nne kukabiliwa na ukosefu wa chakula. Martin Griffiths, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya kibinadamu, hivi karibuni aliitaja hali ya mambo katika eneo la Tigray kuwa ni doa katika kimya cha walimwengu. Katika siku kama ya leo Novemba nne mwaka mmoja uliopita waziri mkuu wa Ethiopia abi Ahmed aliliagiza jeshi la nchi hiyo kushambulia eneo la Tigray baada ya kuwatuhumu wapiganaji wa kundi la TPLF kuwa wameshambulia kambi na vikosi vya jeshi la serikali. Na huu wapenzi wa usikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho uh, tangazo la hali ya, hali ya hatari nchini Ethiopia. Mvutano kati ya serikali ya Ethiopia na wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrey, TPLF, umepamba moto katika miezi ya karibuni, hatua iliyoipelekea serikali hadi sababa kutangaza hali ya hatari kufuatia kusonga mbele waasi wa Tigrei. Harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrei imetangaza kwamba wapiganaji wake wanaidhibiti miji miwili muhimu ya Disi na Kombolcha. Kutekwa na waasi wa harakati hiyo mji wa Kombolcha kunahesabiwa kuwa mafanikio ya kimkakati. Mji huo mkubwa unapatikana katika barabara kuu katika umbali wa takriban kilomita 380 kutoka Adis Ababa na uko katika nukta ya kusini upande wa mji wa Amhara, ambako wapiganaji wa TPLF walifikia tangu walipoingia huko mwezi Julai mwaka huo. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema vikosi vya jeshi la nchi hiyo vitakabiliana kwa nguvu na uwezo wote na wapiganaji wa TPLF, na kueleza kwamba kuna changamoto nyingi mbele yetu, lakini ninatamka wazi kwamba tutaibuka na ushindi. Kwa muda sasa, eneo la Tigray huko kaskazini mwa Ethiopia limekumbwa na mapigano kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa harakati ya waasi ya TPLF. Jamii ya walio wachache ya wakazi wa Tigray inaunda asilimia sita ya jamii nzima ya watu wa Ethiopia. Jamii hiyo inaamini kwamba serikali kuu ya Ethiopia haizingatii maslahi yao. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana hatua za kupigania kujitenga wakazi wa eneo wa la Tigray zimeongezeka zaidi. Mapigano kati ya vikosi vya serikali na harakati hiyo ya wasi yalianza Novemba 4 mwaka jana na kushtadi huku viongozi wa Tigray wakiendesha uh, uchaguzi wa mabaraza ya miji na serikali za mitaa kinyume na matakwa ya serikali kuu ya Adisababa. Abi Ahmad anaona kwamba serikali ya Tigray inaenda kinyume na sheria na kwamba inafanya kila iwezalo kulidhibiti eneo hilo kwa nguvu. Hali hiyo imeifanya serikali ya Adisababa ingie vitani na harakati hiyo ya waasi. Waziri mkuu wa Ethiopia aliwahi kusema kwamba operesheni hiyo itakuwa ya muda mfupi, lakini mapigano yangali yanaendelea hadi sasa na yameshtadi katika miezi ya hivi karibuni. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni kutoka mjini Teheran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Tuliomo studioni ni wale wale watangazaji wako wa kawaida wa kipindi hiki Asmahani Ghanima Mohamed na mwenzangu ambaye ndiye mtayarishaji wa kipindi hiki Ahmed Rashid Ahmed. Tafadhalini kuweni nasi hadi mwisho wa kipindi. Moja kwa moja tunaanza na maoni yanayosema: naitwa Shekhe Abdurrahmani Pomo, nipo Mwanza, Tanzania. napongeza swala la uhusiano wa kiuchumi wa Irani na Saudi Arabia. Anasema hizi ni nchi mbili muhimu katika mustakbali wa kiislamu na waislamu kwa ujumla, hivyo kwa miaka mingi kutokuwa na mahusiano mazuri nchi mbili hizi imepelekea hadi waislamu wenye mahusiano na nchi hizo na wale waliosomea katika nchi hizo mbili kuhasimiana na kufanyiana uadui wa hata kukufurishana na kutoana katika Uislamu. Hivyo, kuimarisha uhusiano wa Irani na Saudi Arabia kutaleta utangamano na uhusiano mzuri pia kwa Waislamu wa maeneo mengine duniani. Vilevile vile, anasema kugawika Waislamu na mifarakano baina yao imekuwa ni faida kwa maadui wa Uislamu na hasara kubwa kwa umma wa Kiislamu. Anasema limekuwa ni jambo la kushangaza kwa muda mrefu na la kuhuzunisha pale mataifa ya Kiislamu yanapofarakana na kuhamisha mahusiano kwa wengine ambao si Waislamu. Mfano, Saudia ina mahusiano mazuri na Israel. Na anasema vilevile kwa upande wa Iran, ina mahusiano mazuri na Rasia, huku nchi zenye Waislamu hazina mahusiano mazuri baina yao. Anasema hilo, sisi tulioko nje tunapata hisia wa, nchi za Kiislamu zinatumiwa na madola ya magharibi. Tunaziomba nchi hizo zidumishe uhusiano wao zaidi na zaidi. Asanteni. Ni mimi Sheikh Abdulrahman Pomo, Mwanza, Tanzania. Maoni yake ni mazuri, tutachangia machache, lakini kwanza pana maoni mengine hapa yanafanana na hayo kuhusu kuanza rasmi uhusiano wa kiuchumi baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia. Bin Kitambo wa Zanzibar, Tanzania anasema baada ya kutusalimu kwamba kuwepo kwa uhusiano mzuri kati ya Iran na Saudi Arabia ni miongoni mwa ishara njema za kuimarika kwa dola mbili kubwa za Waislamu. Anasema, Allah akuzidishieni uimara na ukakamavu katika kujenga uhusiano wa kiuchumi na kusaidia dola nyinginezo. Maassalam, ni mimi bin Kitambo kutoka Zanzibar. Ahmedi, nikiangalia hapa naona maoni kuhusu umoja na mshikamano katika safu za Waislamu bado tunayo, haswa baada ya kuanza rasmi uhusiano wa kiuchumi baina ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudia. Na tumekusudia kusema machache kuhusu maoni hayo. Unaonaje tukiwaburudisha kidogo wasikilizaji wetu kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji? Ni wazo zuri, Asma, kwani tutahitaji muda wa kutosha baadaye. Kwa hivyo tupate kiburudisho kifupi. Kwako, Leila Kimani. Nam, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yake mwanabaraza mwingine kwa jina la bwana Suleiman Juma wa Singida, Tanzania, ambaye ameandika hongereni Saudi Arabia na Iran kuimarisha sekta ya uchumi kwa mataifa yenu, haswa kwa vile nyinyi ndio dira ya Mashariki ya Kati. Ustadhi Jafar Musa alaikum, wa Kilimanjaro Tanzania ameandika assalamu alaikum. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema kwa baraka za mwezi huu wa mfungo sita aliozaliwa kipenzi chetu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, naomba Waislamu walioko kijiji cha Kibago huko Lushoto, Tanga, Tanzania waungane wawe kitu kimoja. Naona haya maoni kuhusiana umoja baina ya Waislamu asma ni mengi sana hata katika kipindi chetu hiki tabani tangu ulipoanza mwezi huu mtukufu wa mfungo sita maoni kuhusiana na umoja na mshikamano umeshamiri kwenye vipindi vyetu vya baraza la wasikilizaji. Sasa hivi pia hali ni hiyo hiyo Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wapenzi. Maoni mengine hapa ni kutoka kwa mwanabaraza Huseni Marangu, Wapangani, Tanga, Tanzania ameandika: wapinzani wa umoja wa Waislamu wanajulikana wazi Watu hao pamoja na kujifanya ni Waislamu bora zaidi, bali wanajiona ndio Waislamu pekee, ndio wanaochukizwa na mshikamano baina ya wa Waislamu. Watu hao wako radhi kufanya maulidi ya uzao wa watawala wao kwa mbwembwe zote, ila wanapinga kufanya maulidi ya Mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Ni unafiki anasema, na ushetani mkubwa ulioje huo! Mwenyezi Mungu atulinde na shari za ushetani wa watu hao. Ni mimi Hoseini Marandu wa Kimanga, Pangani, Tanga, Tanzania. Naam, mshikamano na umoja kati ya Waislamu ni kitu muhimu sana. Hata tukisema kila sekunde tuitumie kuhusu kuzungumzia umuhimu wa kuwekwa uhusiano mzuri baina ya Waislamu na baina ya mataifa ya Waislamu, bali hata baina ya Waislamu na wasio Waislamu, basi hatuwezi kumaliza leo. Lakini tunapenda tunukuu aya moja tu ya Quran Tukufu, ambayo inapatikana katika sura ya sitini ya Almumtahina aya ya nane. Inasema Mwenyezi Mungu hakukatazini kuwafanyia wema na uadilifu wale ambao hawaku kupigeni vita wala hawaku kutoeni makwenu, hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wafanya uadilifu. Naam, Uislamu ni dini bora kabisa. Uislamu ni dini ya uadilifu. Uislamu unachunga sana kuishi, Uislamu unachunga sana kuishi salama na amani watu wa jamii nzima, hata kama wanatofautiana kiitikadi. Aya hiyo ya Quran tukufu haiyapigi marufuku mataifa ya Waislamu kuweka mikataba na kuwa na uhusiano mzuri na mataifa hata yasiyo ya, ya Waislamu, lakini kwa sharti mataifa hayo yasiwe yana upiga vita Uislamu wa na Waislamu, yasiwe yameteka na kukalia kwa mabavu ardhi za Waislamu. sasa tunapopinga uhusiano baina ya mataifa ya Waislamu na dola pandikizi la Kizayuni la Israel, kwa mfano, ni katika kufuata aya hiyo hiyo tukufu ya Quran tukufu ambayo inasema bayana kwamba uhusiano baina ya mataifa ya Waislamu na dola la Kizayuni ambalo si tu limewafukuza Waislamu katika nchi zao, lakini pia kila leo linafanya jinai dhidi ya Waislamu wasio na hatia kwa msaada kamili wa Marekani. Mahusiano na madola kama hayo hayafai. Madola kama hayo yametangaza waziwazi uadui wao kwa Waislamu. Lakini kwa mataifa ambayo hayawapigi vita Waislamu, Waislamu hatukatazwi kuwa na uhusiano na mataifa hayo, taban katika mipaka ya mafundisho ya dini yetu. nam kilichoko hewani, mpenzi msikilizaji, ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Chamichamu hapa jijini Teheran. Kuna njia tofauti za kuwasiliana nasi. WhatsApp e yetu ni plus 9893565487. Email yetu yaani barua pepe ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday com sw. Pana maoni kwa njia ya sauti hapa, karibuni kuyategea sikio. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, watangazaji wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili hii. Nakusalimieni kwa heshima, bashasha, furaha na amani kabisa, huku nikimshukuru Mwenyezi Mungu kwa afya njema nimeruzukiwa kuamka nayo leo. Ndugu zangu, nimepotea takriban ni wiki moja, niliibiwa, watu walivamia ndani wakiwa wameniibia vitu vyangu vingi sana nyumbani, wamenitia hasara, wamenirudisha nyuma sana. Niombeni sana, niombeni kwa Mwenyezi Mungu. Na hii simu ni imechukua kwa mkopo tu, nadaiwa e, ni sawa tu, nimeazimwa ili walau niweze kurudi hewani. Ukishazoea kukaa na smartphone, ukweli kupotea ghafla inauma sana. Kwa hiyo mashehe zangu hiyo ndo taarifa kwa ufupi. Endeleeni kunitumia taarifa zenu, niendelee kuwafaidi insha Allah. Allah ndiye atayekuwa ni mwenye kuwalipa, hakuna mwingine mwenye kulipa zaidi ya mbora wa walipaji, ambaye ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Naam, asante sana, tunamshukuru sana msikilizaji wetu huyu, na tunampa pole kutokana na matatizo hayo ya kuibiwa kila kitu chake. Tunamwomba Mwenyezi Mungu ajalie kila kilichoibiwa kiwe ni fidia kwake kwa ajili ya maisha yake ya baadaye siku ya Kiama, insha Allah. Naendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, huko Tanzania, ambaye ameandika: katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, jukumu lako ni lipi? Kwa sababu umeshindwa hata kuukemea utawala haramu wa Israel. Utawala huo anasema umekalia kwa mabavu ardhi ya Palestina na miinoko ya Golani ambayo ni milki ya Siria. Kwa kweli kuna haja ya madola makubwa kukaa pamoja na kujadili nafasi ya katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa ili awe na nguvu za kutoa maamuzi ya kueleweka, anasema Bwana Yahya. Hapo hapo, mwanabaraza mwingine Bwana Sherali Fazl wa Dares Salaam, Tanzania ameandika, kimya cha Umoja wa Mataifa mbele ya dhuluma wanazofanyiwa Waislamu na dola la kizayuni huko Palestina, pamoja na dhuluma na mateso wanayofanyiwa Waislamu huko India, Nigeria, Myanmar, Bosnia, Bahrain na kadhalika. Kimya hicho kinapoteza sifa ya kuwekwa baraza la usalama katika dunia hii. Anaendelea kuandika. Hujuma dhidi ya maeneo yote matakatifu ni kutoheshimu haki ya kuabudu na ni unyama wa kupindukia. Kuheshimiana ndio mafunzo ya dini zote. Kuelimishana kielimu ndio uungwana na ustaarabu wa kibinadamu. Ni mimi Sherali Fadhili wa Dar es Salaam. Tanzania. Bwana Kalekela Omar Mahmudu wa Tanzania ameandika, baada ya kutusalimu kwamba, alhamdulillah, kwa kuwa na redio kama ya idhaa Kiswahili redio Tehran. Anasema, namwomba Allah akuzidishieni nguvu, akupeni maisha marefu yenye manufaa, na akulindeni na maadui wenye kijicho. Radio Tehran inatuelimisha mengi sana, shukran Nam, asante sana kwa dua nzuri, bwana Kalekera Umar. Mimi hapa Ahmedi nayashika maoni sasa kutoka kwa Bi Khadija Juma wa Mfenesini, kisiwani Unguja huko Zanzibar, kwenye marashi ya karafuu. Anasema shukran sana Redio Tehran, namwomba Allah akutilieni barka kwa kazi nzuri ya kurusha matangazo yenu mubashara kwa lugha adhimu ya Kiswahili. Amin. Kwa hakika Asma, mtu unapoona maoni kama haya yenye mvuto mno ya wasikilizaji wetu unafarijika sana. Kwa hakika sisi hatuna cha kuwalipa wasikilizaji wetu ila kuwaombea kila la kheri katika maisha yao ya duniani na akhera. Hivi inazidi kuthibitika kwamba unapofanya jambo lolote lile kwa ikhlasi hata kama ni dogo, basi matunda yake yanakuwa mazuri. Tunaziitikia amin dua zenu, wapenzi wasikilizaji, kama ambavyo pia tunakushukuruni sana kwa maoni yenu mazuri sana yanayoonyesha uungwana wenu na kupenda amani na watu kuishi kwa salama duniani. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hiki ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji. Kufikia hapa, ndio tunatamatisha dakika za kipindi hiki. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni Asmahan Ghanima Muhammed na mimi ni Ahmed Rashid. Fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani. Tunakutakieni kila la heri maishani. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nakukaribisheni kuwa nami katika dondoo za magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za mashariki mwa Afrika <mulia> Tunaanza kwa kuangazia gazeti la Mwananchi la huko Tanzania. Vichwa muhimu vya habari za leo za gazeti hilo vinasema: mtoto aliyefanya mtihani gerezani afunguka; serikali kuja na bajeti ya shilingi 39.3 trilioni, yawasilisha mapendekezo bungeni, yalenga kuchochea uchumi shindani na shirikishi; mitihani ya utabibu yafutwa nchi nzima na D Mwinyi afichua siri uwekezaji kuimarika Zanzibar. Nalo gazeti la Tanzania leo limebeba habari zenye vichwa vya maneno: madai 17 au mada 17 kuijenga CCM upya imara, vigogo walishwa nondo siku tatu Dodoma, asilimia 25 ya wagonjwa wa moyo chanzo ni tumbaku, Mwinyi amuibua Samia na Chongolo aweka historia ya kukuza uchumi wa Zanzibar, mfanyakazi amnyonga bosi wake chooni na Simba yaitia presha Yanga kileleni. Gazeti la Nipashe kwa upande wake limemulika aina mpya ya utapeli uliojitokeza nchini Tanzania, kwa habari iliyopewa kichwa cha maneno utapeli mpya waliza maelfu, kundi la tumia jina la Mo kudai kutoa mikopo mtandaoni, mwenyewe akanusha. Habari nyingine iliyopewa mazingatio katika toleo la leo la gazeti la Nipashe ni ya mvutano uliopo baina ya serikali na wafanya biashara wadogo wadogo maarufu kama machinga. Habari hiyo ina kichwa cha maneno sakata la machinga la mwibua waziri atoa majengo ya NHC, na gazeti la Daily News limemulika zaidi bajeti ya serikali mwaka elfu mbili ishirini na moja elfu mbili ishirini na mbili. Kwa kichwa cha maneno, serikali ya panga bajeti ya trilioni 39.4. Nchini Kenya, anaanza kwa kuangazia gazeti la Daily Nation linaloendelea kuangazia habari za wanasiasa na kampeni za mapema za kuelekea kwenye uchaguzi wa mwaka 2022. Kichwa cha habari kuu ya toleo la leo la gazeti hilo kinasema ingia kwenye siasa za Father Christmas, sera za populism na si utatuzi halisi wa matatizo ya nchi ndizo zinazotawala kampeni. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeashiria mkutano wa kimataifa wa tabia nchi unaoendelea huko Glasgow nchini Scotland na kuandika kwamba Kenya imetia saini mikataba ya kulinda misitu. Na chini ya kichwa cha habari Kenya iko katika hali ya tahadhari, huku mizozo ikiendelea katika nchi jirani Daily Nation limeandika kwamba serikali imeimarisha ulinzi na umakini katika mipaka yake na kwenye vituo muhimu, ili kukabiliana na hali inayoshuhudiwa katika baadhi ya nchi jirani. Gazeti hilo limemnukuu msemaji wa polisi Bruno Shioso akisema hatua hiyo inalenga kuiepusha nchi na athari mbaya za migogoro kwenye nchi jirani. Nalo gazeti la Taifa Leo limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno Ruto aahidi yaliyoshinda Uhuruto. Naibu rais aahidi katika mikutano kufanya mengi licha ya yale walioahidi yeye na Uhuru awali kusalia ndoto. Taifa Leo pia limeandika kwamba wakazi wa eneo bunge la Ganze, kaunti ya Kilifi, walisusia chakula cha msaada walichopelekewa na Gavana Amason King kutokana na mizozo ya kisiasa. Habari hiyo ambayo imepewa kichwa cha maneno maskini jeuri akataa chakula kwa sababu za siasa inasema ubishani ulikuwa umeibuka kati ya wafuasi wa bwana King wanaounga mkono chama anachohusishwa nacho cha Pamoja African Alliance PAA na wale wa ODM katika hafla ya uzinduzi wa barabara. Na katika habari nyingine yenye kichwa cha maneno uh, farasi ni watatu elfu mbili na ishirini na mbili, asisitiza Wetangula. Gazeti hilo limeandika kwamba kinara wa Ford Kenya Moses Wetangula sasa anadai kwamba kinyang'anyiro cha kuelekea uchaguzi wa elfu mbili ishirini na mbili ni mbio baina ya farasi watatu, wala si wawili, jinsi ambavyo imekuwa ikidaiwa na baadhi ya wanasiasa. Bwana Wetangula amesema mmoja wa viongozi wa muungano wa One Kenya Alliance ndiye atakayekuwa rais mwaka elfu mbili ishirini na mbili akipuuza alikipuuza kwamba naibu rais William Ruto na kinara wa ODM ndio walioko katika nafasi bora ya kutoa wadhifa huo na huko Uganda, miongoni mwa habari zilizotangulizwa mbele na gazeti la Daily Monitor ni ile yenye kichwa cha maneno Museveni atoa sheria mpya za masoko ya miji. Kuhusu mzozo unaotokota nchini Ethiopia, ambako serikali imetangaza hali ya hatari baada ya waasi wa Tigray kuzidisha mashambulizi na kutishia kuelekea katika mji mkuu wa nchi hiyo Addis Ababa, Daily Monitor imeandika habari hiyo eh, kwa kichwa cha maneno nani anapigana vita nchini Ethiopia? Baadhi ya habari za Daily Monitor zina vichwa vya maneno: msaidizi wa, zama, wa zamani wa Idi Amini dada aga dunia akiwa na umri wa miaka 81, na virusi vya ukimwi vya ongezeka miongoni mwa vijana wajawazito <mulia> Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza makala ya haki za watoto katika Uislamu itakayofuatiwa na makala ya leo katika historia. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya mia moja na ishirini na tano ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo wapenzi wa wasikilizaji, ni kuhusu haki za watoto waliozaliwa katika mahusiano haramu ya baba na mama, yaani watoto wa zinaa wanaozaliwa nje ya ndoa. Katika sehemu moja kipindi kilichopita Tulisema kwamba ugomvi katika familia, yaani kukosekana maelewano baina ya mume na mke, mara nyingi kunasababishwa na kubadilika tabia mwanamke au mwanamme au wote wawili kwa wakati mmoja, na matokeo yake ni kutokea ugomvi, utesi, kitali, vita, mapigano, kutotii na kutoridhika na baadhi ya wakati huishia kwenye balaa la talaka na kutengana. Uislamu umelitaja jambo hilo kwa jina la nushuz katika Quran Tukufu. Kwenye kipindi kilichopita tuliahidi kunukuu mafundisho ya Qurani Tukufu na ya Uislamu kuhusu hilo suala la nushuz. Tafadhalini, kuweni nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, wafasiri wa Qurani tukufu wamelifasiri neno nushuze baina ya mume na mke kwa maana ya kuasi, kutotii, kufanya ukaidi, kutupana, kutelekezana na vitu kama hivyo. Mbali na katika Quran, hadithi za maasum pia zimezungumzia swala la nushuze baina ya mume na mke. Sehemu moja ya aya ya 34 ya suratu Nisa Wanaume ni wasimamizi wa wanawake kwa kufadhiliwa na Mwenyezi Mungu baadhi yao juu ya baadhi na kwa mali yao wanayoyatoa. Basi wanawake wema ni wale wenye kutii na wanaojilinda hata katika siri, kwa kuwa Mwenyezi Mungu ameamrisha wajilinde. Na ambao mnachelea kutoka katika utiifu wa aya na sehemu moja ya aya ya 128 ya sura hiyo hiyo ya Nisa inasema wa in imraatun khafat min baliha nushuza au irada fala junaha alayhima an yusliha bainahuma sulha wa sulhu khair, na mwanamke akichelea kutupwa au kutelekezwa na kutojaliwa na mumewe, basi si vibaya kwao wakisikizana kwa suluhu na suluhu ni bora hadi mwisho aya. Naam, wakati mwingi baba na mama utawaona wanagombana bila ya kujali kuwa wanagombana mbele ya watoto huku wakijidanganya kuwa watoto wenye umri wa chini hawaelewi chochote na wala hawachukui chochote katika ugomvi wa baina ya mume na mke. Lakini ukweli ni kuwa ugomvi baina ya mume na mke hata ukiwa mdogo hatusemi tena ukiwa mkubwa na wenye mateso na mapigano, hata ukiwa mdogo, una taathira nyingi mbaya kwa ukuaji wa mtoto na shakhsia yake ukubwani. Hata hivyo muda wa kipindi chetu umeisha kwa leo, tutaendelea na maudhui hii katika kipindi kijacho tukijaliwa, ambapo tunalazimika kukata vipande vidogo vidogo, lakini maudhui kuu ni kuhusiana na, na haki za watoto wanaozaliwa nje ya ndoa katika maudhui hii. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe 28 Rabiul Awal mwaka 1443 Hijria, sawa na Novemba 4 mwaka 2021 Miladia. Miaka 103 iliyopita, katika siku kama ya leo, ufalme wa Austria Hungary ulisalimu amri kwa vikosi vya majeshi ya Waitifaki, wiki moja tu kabla ya kufikia tamati vita vya kwanza vya dunia. Utawala huo ambao ndio uliokuwa umeanzisha vita ulikuwa ukihesabiwa kuwa mwitifaki muhimu wa Ujerumani. Hata hivyo, kutokana na kushindwa mara nyingi katika vita, ulikubaliana na masharti ya kuacha vita. Baada ya vita vya kwanza vya dunia, utawala wa Austria Hungary uligawanywa kwa nchi kadhaa na ukoo wa Habsburg uliokuwa ukitawala ukasambaratika. Eh. Siku kama ya leo miaka 57 iliyopita askari vibaraka wa utawala wa Shah uliokuwa ukitawala Iran walivamia nyumba ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, Imam Ruhullah Khomeini mjini Qom na kumtia mbaroni. Baada ya kumhamishia mjini Tehran, utawala wa Shah ulimbaidishia Imam Khomeini nchini Uturuki. Utawala wa Shah uliamua kufanya hivyo kutokana na uungaji mkono wa Imam khomeini kwa harakati za mapambano za wananchi wa Islamu wa Iran za kutaka kujitawala uhuru na kutetea thamani za kidini lengo la kumpeleka uhamishoni Imam Khomeini lilikuwa kusimamisha mapambano yake na wananchi wa Islamu wa Iran dhidi ya utawala huo kwani utawala wa Shah ulitambua kwamba kuwepo imamu nchini kuna waamsha wananchi dhidi ya utawala huo wa kidikteta na miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo, yani tarehe 13 Aban mwaka 1357 hijria shamsia kulifanyika maandamano makubwa ya wanafunzi na wanachuo mjini Teheran. Maandamano hayo yalikandamizwa vibaya na askari wa utawala wa Sha na kusababisha umwagaji damu mkubwa katika siku kama hii ambayo ilisadifiana na kumbukumbu kumbu ya kubaidishwa Imam Khomeini huko Uturuki. Kundi kubwa la wanafunzi na wanachuo wakiwa na lengo la kulaani kitendo hicho cha mfalme Shah walikusanyika katika chuo kikuu cha Tehran. Askari wa utawala wa Shah walishambulia kundi hilo la wanachuo na wanafunzi na kuwa washahidi wanafunzi na wanachuo wengi. Tarehe 13 Aban ina umuhimu mkubwa katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu, na ndio maana imepewa jina la siku ya mwanafunzi. na siku kama ya leo miaka 26 iliyopita Yitzhak Rabin, waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni wa Israel, aliuawa na mzayuni mwenye misimamo ya kufurutu ada. Rabin alikuwa waziri mkuu wa Israel kuanzia mwaka 1974 hadi 1977, kwa tiketi ya chama cha Leba. Hata hivyo, aliuzuliwa wadhifa huo kwa tuhuma za ubadhirifu. Ni muhimu kukumbusha kuwa Rabin alikuwa miongoni mwa makamanda wa makundi ya kigaidi ya Kizayuni. Rabini aliongoza oparesheni kadhaa za mauaji ya kigaidi dhidi ya Waarabu na Wapalestina na kutenda jinai nyingi za kutisha. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka studio za jamijam Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba ni vigumu sana kuweza kufikia makubaliano baina ya nchi zote kwa ajili ya kupunguza kiwango cha joto la dunia hadi nyuzi joto 1.5. Guteresh ameasema hayo pambizoni mwa mkutano wa kimataifa wa tabia nchi unaoendelea huko Glasgow, Scotland. Kamati za mukawama na wananchi wa Palestina zimetuma salamu za pongezi kwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani Sepah ya kufanikiwa kuzima uharamia wa jeshi la Marekani katika bahari ya Oman. Katika taarifa yake, kamati hizo zimeeleza kwamba maadui wa umma hawafahamu lugha nyingine ghairi ya mapambano na makabiliano na kwamba hicho ndicho kilichofanywa jana na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani Sepa na kusitisha wizi na uharamia wa jeshi la Marekani. Operesheni makini na iliyochukuliwa wakati mwafaka na wanajeshi shupavu wa kikosi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa ilifanikiwa kuzima jaribio la uharamia na wizi wa mafuta uliosimamiwa na manuari za kijeshi za Marekani katika maji ya bahari ya Oman. Jeshi la Sudan linaloshikilia hatamu za uongozi wa nchi hiyo kufuatia mapinduzi ya hivi karibuni linaendelea na mazungumzo na Abdallah Hamdok, waziri mkuu aliyeondolewa madarakani. Baadhi ya duru zilizo karibu na waziri mkuu huyo aliyepinduliwa zimedokeza kwamba mazungumzo yanayoendelea sasa yanajadili uwezekano wa kiongozi huyo kurejea kuiongoza serikali ya mpito na kwamba kumepigwa hatua nzuri katika mazungumzo hayo. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amelaani ukatili na unyanyasaji unaoripotiwa kufanyika katika jimbo la Tigray huko kaskazini mwa Ethiopia na amehimiza pande zote kuitikia wito wa kimataifa wa kukomeshwa vitendo hivyo na Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba raia milioni tatu na nusu Afghanistan wanakabiliwa na hali mbaya, hasa kutokana na kuwadia msimu wa baridi. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.