Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema: Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema: Je, wewe ni Yusuf? Akasema: mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw na pia katika masafa ya FM na huko kwa huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida kupitia Redio Maarifa FM yetu ni plus p na email yetu ni swahili radio at yarab.ir. Mimi ni Ahmed Rashid na kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa na ripoti. Baada hapo tutakuletea ni vipindi vya Sibtain katika kitabu na Sunna, macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya, pamoja na makala ya leo katika historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo hayo taban Hatutacha pia kurusha hewani maoni yenu ambayo kawaida huwa mnatumia kupitia whatsapp yetu ya plus98 9035065487 na baadhi ya wakati hata katika email yetu ya swahili radio at irib.ir. <gulia> imetumia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Zarif amjibu Trump, wasema wazayuni hadi hivi sasa ndio wanaoidhibiti Kongres ya Marekani. Watano wafariki dunia katika ajali ya ndege Sudan Kusini. Wakazi wa Addis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, watakiwa kuulinda mji huo baada ya waasi wa Tigray kusonga mbele Muzika. Na Yahya Saria asema imebakia miji miwili tu hadi kutimuliwa kikamilifu wa uvamizi wa Kisaudi mkoani Ma'arib no huko Yemen. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa zamani wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu madai mapya ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump aliyedai kuwa wazayuni hapo zamani walikuwa wanalidhibiti baraza la Kongres la Marekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press D Muhammad Javad Zarif, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba Trump anadai kuwa Israel ndiyo ambayo hasa iliyokuwa ikiidhibiti Kongres ya Marekani. Sisi tunasema hadi hivi sasa bado wazayuni ndiyo wadhibiti halisi wa, wa, wa baraza hilo. Hivi karibuni rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alidai katika mahojiano na redio kwamba kwa takriban miaka kumi Israel ndiyo hasa iliyokuwa ina imiliki Kongres ya Marekani, na hapo hapo akadai kuwa sasa hivi hali imekuwa kinyume chake. Amedai hayo ndiyo mabadiliko makubwa aliyoyaona kwenye kongres ya Marekani. Trump ambaye hafichi chuki na uadui wake dhidi ya wageni na Waislamu hata wenye asili ya Marekani amegusia pia wabunge wachache waliomo katika bunge la Marekani na kusema kuwa wabunge hao wanaichukia Israel akiwanania kuchochea zaidi chuki dhidi ya wageni na Waislamu. Trump amesema wabunge hao wanaichukia kitaasub Israel. Wabunge hao ndio wanaolidhibiti baraza la Kongres hivi sasa na Israel haina nguvu tena, amedai. Hata hivyo Dr Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa zamani wa Iran, amejibu madai hayo ya Trump na kusema kuwa mpaka hivi sasa Kongres ya Marekani inadhibitiwa na Israel, akiashiria jinsi Trump anavyoeneza maneno ya uongo kwa makusudi na kwa malengo yake binafsi. Watu watano wamefariki dunia katika ajali ya ndege ndogo ya mizigo ambayo ilianguka jana Jumanne muda mfupi baada ya kuruka katika uwanja wa ndege wa Juba nchini Sudan Kusini. Maafisa wa uwanja huo wa ndege wamethibitisha habari hiyo na kuongeza kuwa ajali hiyo imehusisha ndege ndogo ya Antonov 26 ya shirika la Optimum Aviation la nchi hiyo. Akitoa ufafanuzi zaidi kuhusu ajali hiyo, Cora Cole, mkurugenzi mkuu wa uwanja wa ndege wa Juba, amesema kuwa watu waliofariki dunia katika ajali hiyo walikuwa ni rubani na wafanyakazi wa ndege hiyo na hakukuwa na abiria. Pamoja na hayo, baadhi ya vyombo vya habari vinasema kuwa kwa uchache watu wawili kati ya watano waliopoteza maisha katika ajali hiyo walikuwa ni raia wa Rasia. Rais Evariste Ndaishimi wa Burundi amesema amekasirishwa na ubadhirifu wa bilioni 54 franka za Burundi zilizotarajiwa kujenga bwawa la umeme kwenye mto Mpanda tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja. Mwandishi wetu Hamida Isa na ripoti kamili kutoka Bujumbura. na kamara maza na jenda mara maye nkuuserukira igihugu kubona imiliyaridi mirongo itanu na zine ihini ayibo. Na mimi kama rais wa nchi nimeaibika kuona bilioni hamsini na nne franga za Burundi zilitoka kwenye hazina ya serikali Ukatafuta zilichofanya ukakosa. Ni rais wa jamhuri ya Burundi, Evariste Ndayishimiye, akitembelea mto Mbanda kuliko tarajiwa kujengwa bwawa la umeme tangu mwaka elfu mbili kumi na moja. Ujenzi wa bwawa hilo ulisimama mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya kutekelezwa kwa asilimia arobaini na tano. Mashirika mawili yaliyoshindia soko la uzabuni la ujenzi wa bwawa hilo yalipokea pesa sawa na asilimia sitini ya kitita jumla cha kugharimu ujenzi wa bwawa hilo. Rais Evariste Ndaishimie alishuhudia baadhi ya miundo mbinu ambayo ingefanya kazi sambamba na bwawa hilo tayari imeanza kubomoka. Hamza Venari Kukie, mkuu wa shirika la kiraia la Kapes Plis, amekaribisha kuona rais akiweka bayana mkasa huo wa ubadhilifu wa mabilioni ya fedha katika hazina ya serikali na kuitaka sheria kufuata mkondo wake katika ujenzi wa bwawa hilo la umeme kwenye mto Manda, taasisi zote za nchi zinahusika, imoja wote inahusika ndani, fanya yoyote ile ili waharibifu wote wagunduliwe na wafikishe mbele ya mahakama. ka, ka, ina, inaomba raia wote wa Murundi mzalendo anapenda nchi yake, akuwe kabisa jito aikawe makini kukaku, chunga mali ya umma isipolewe ovyo, na kukua kabisa tiyari kiisha malalamiko kwa taasisi husika. Tayari rais Evariste Ndayishimiye amemtaka waziri anayehusika na nishati na madini kuorodhesha vyote vilioharibika na wahusika wa ubadhilifu huo. Pia rais wa Burundi alithibitisha kuwa wahusika wa ujenzi wa bowa hilo na hata maafisa wa serikali waliohusika na usimamizi wa ujenzi wa bwawa hilo walikula rushwa na hivyo kufumbia macho mkasa huo na kuipindisha sheria. Burundi imekuwa ikikabiliwa na mikasa chungu nzima ya ubadhilifu wa mali ya umma, ambapo wanaokamatwa na kutiwa korokoroni wakitajwa kuwa ni raia wa kawaida, huku vigogo serikalini wanaohusika na ubadhilifu wa mabilioni ya fedha wakisalia bila kukerwa na sheria Bujumbura. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mamlaka ya mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, zimetoa mwito kwa wakazi wa mji huo kujiandaa kutetea vitongoji vyao baada ya vikosi vya waasi kutoka eneo la Tigray ambao wamekuwa wakipigana na serikali kuu kwa mwaka mmoja sasa, kuashiria kwamba huenda wakasonga mbele kuelekea kwenye mji huo. Taarifa iliyotolewa na idara ya utawala wa jiji la Addis Ababa imesema kwamba wakazi wa mji huo wanapaswa kusajili silaha zao na kukusanyika katika vitongoji na maeneo yao. Taarifa hiyo imewataka wale wanaomiliki silaha lakini hawawezi kushiriki katika kulinda maeneo yao wazikabidhi kwa serikali, jamaa zao wa karibu au marafiki zao. Idara ya mamlaka ya jiji la Addis Ababa imesema kuwa msako wa nyumba hadi nyumba unaendelea kufanyika na kwamba watu wanaofanya ghasia wamekamatwa. Siku ya Jumatatu iliyopita, vikosi vya wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray, TPLF, vilisema vimeungana na wapiganaji kutoka Oromo ambao pia wanapigana na serikali kuu na kusema wanafikiria kusonga mbele kuelekea mji mkuu Addis Ababa. Viongozi wengi wa kisiasa kubwa zaidi nchini Ethiopia la Oromo wako gerezani hivi sasa. Msemaji wa majeshi ya Yemen amesema kuwa imebakia miji miwili tu hadi kukombolewa kikamilifu mkoa maribe, wa Marib na kutimuliwa wa Saudia wavamizi na mamluki wao katika mkoa huo muhimu sana. Televisheni ya Almasira ya Yemen imemnukuu imemnukuu brigedia jenerali Yahya Saria akitangaza hayo mbele ya waandishi wa habari jana jioni na kuongeza kuwa majeshi ya Yemen yamefanikiwa kukomboa kikamilifu wilaya za Al Juba na Jabal Murad zenye ukubwa unaokisiwa kufikia kilomita mraba elfu moja na mia moja. Amezungumzia pia kukombolewa eneo la Alamode la mkoa wa Mariba ambao uko karibu na lango la kuingilia mji wa Marib. Amesisitiza kuwa majeshi ya Yemen yamefanikiwa kupata kiwango kikubwa cha ngawira za silaha za mamluki wa Saudi Arabia. Amesema mamluki wa Saudia wamepata hasara kubwa, hasa wale waliokuwa wanashikilia kuendelea na vita. Zaidi ya mamluki mia mbili wameuawa na zaidi ya 550 wengine wamejeruhiwa, amesema katika taarifa yake hiyo, brigedia jenerali Yahya Sarihi vilevile amesema wakati vikosi vya Yemen vikizidi kusonga mbele, muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia umefanya mashambulio mengi sana ya anga ambayo inakisiwa yamefikia 159 dhidi ya maeneo ya raia. Mashambulizi hayo ya muungano vamizi yamevilazimisha vikosi vya Yemen kujibu mara 188 29 kati ya majibu ya mashambulizi hayo yamefanyika ndani ya ardhi ya ya Saudia. Msemaji wa majeshi ya Yemen ameongeza kuwa serikali ya wokovu wa kitaifa yenye makao yake katika mji mkuu Yemen Sana'a imechukua hatua za lazima za kulinda roho na mali za wakazi wa maeneo yaliyokombolewa na yanayoendelea kukombolewa mkoani Marib na harakati ya Jihadul Islami ya Palestina imetangaza kuwa itaanzisha vita vya silaha vya moja kwa moja dhidi ya utawala haramu wa Israel iwapo utawala huo utaendelea kwa nyanyasa na kuwakandamiza wafungwa wa Kipalestina. Muhamad Shalah, mmoja wa viongozi waandamizi wa Jihadul Islami ya Palestina, ameiambia televisheni ya Almayadini ya Lebanon kwamba tunasimama kidete na wafungwa wa Kipalestina na tunamuonya adui msayuni asijidhuru mwenyewe. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Nami hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema: hamaki za Israel hata kwa ripoti isiyo na dhamana ya kutekelezwa ya baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Kitendo cha mwakilishi wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Gilad Ernan cha kurarua na kuchana chana kwa hasira ripoti ya baraza la haki za binadamu la umoja huo kuhusu jinai za utawala huo huko Palestina kimeonyesha wazi kwamba utawala huo hauwezi kuvumilia hata ripoti ambazo kimsingi hazina dhamana ya kutekelezwa. Akihutubia Oktoba 29 ya mwezi uliopita katika baraza kuu la umoja wa mataifa huku akiwa amehamaki, Gilad Erdan, mbali na kuchana ripoti ya baraza la haki za binadamu iliyokuwa ikielezea jinai za Israeli alisema kwa jeuri kwamba mahala pa ripoti hiyo ni jalalani. Kitendo hicho cha kishenzi cha mwakilishi huyo wa Israeli katika Umoja wa Mataifa kinaweza kutathminiwa na kuchunguzwa katika pande kadhaa. Upande wa kwanza unahusiana hasira za Israeli za kufichuliwa kwa kiwango kikubwa ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na utawala huo ghasibu Ripoti yake hiyo ya Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa imeelezea mambo mengi yaliyo kinyume cha sheria yanayofanywa na Israel kwa kuashiria jinai zinazofanywa na Wazayuni huko Palestina: ujenzi wa vitongoji haramu vya walowezo wa kizayuni katika maeneo ya Wapalestina, hali ya haki za binadamu kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan na miinuko ya Golan na haki ya Wapalestina ya kujiainishia hatima na mustakbali wao. Kila moja kati yaliyotajwa ni jinai ambazo zimekuwa zikifanywa kwa sura ya mwendelezo na tena kila uchao na utawala ghasibu wa Israeli dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Pamoja na unyama wote huo, viongozi wa Israel wasio na utu wala ubinadamu wanataraji kwamba kusitolewe hata ripoti kama hizo dhidi ya Israel, hasa kutokana na lobi zenye nguvu zilizoko ndani ya madola ya Magharibi, hususan Marekani. Upande wa pili unahusiana na utendaji wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kuhusiana na faili la Israel na kuhusiana na haki za binadamu, baraza hilo lina utaratibu unaojulikana kama The Universal Periodic Review, UPR, ambao ni kufanya mapitio jumla ya kila kipindi fulani kuhusu kuheshimiwa suala la haki za binadamu na wanachama wa baraza hilo. Assalamu As alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Hii ni sehemu ya 32 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambavyo vinazungumzia utukufu na fadhila za wajukuu wawili wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambao si wengine bali ni Imam Hasan na Imam Husein alayhi wassalam. Tunakukaribisheni muwe nasi hadi mwisho wa kipindi hiki ambacho tuna imani kitakunufaisheni vya kutosha. Mtu anayefuatilia kwa karibu historia na maisha ya Ahlulbeit wa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, bila shaka atatambua kuwa walikuwa na utukufu na sifa nyingi mno zilizowafanya wawe karibu na babu yao mtume wa Mwenyezi Mungu. Watukufu hao walikuwa na mambo mengi yaliyofanana na ya mtume kimaanawi, kiroho, kitabia, kimwili, kisifa na kiutukufu, kiasi kwamba mtume alikuwa na uhusiano maalum na watu hao wa nyumba yake. Hii ndiyo maana alikuwa haachani nao katika mambo yake mengi aliyoyafanya, ikiwa ni pamoja na tukio la mubahala aya ya Tathir na hadithi ya Kisa na walifanana sana naye katika sifa nyingi za kimaanawi na kimwili. Raghib al Isfahani ameandika katika kitabu chake cha Muhadharat al Udaba kwamba siku moja Abu Huraira alinukuu hadithi akisema, Hassan bin Ali aliingia wakati wa giza, nikadhani Mtume alikuwa amefufuka wapenzi wa sikilizaji hivi ndivyo sura sifa na utambulisho wa mtume ulivyodhihirika katika mjukuu wake alhasan alayhi salam kwa uwezo wake mwenyezi mungu naye tabarani ananukuu katika kitabu chake cha almujam lkabir na vilevile vile ibni saad katika atabakatu lkubra kwamba ismail bin khalidi alisema nilimuuliza abu juhaifa je ulimwona mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam? Akajibu, ndiyo. Mtu anayefanana naye sana ni Hasan bin Ali bin Abitalib. Alikuwa akimwambia hivyo kila aliyekuwa hajawahi kumwona mtume. Haitham Ashafii anamnukuu Muhammad bin Adhahak al Alhazami katika kitabu cha Majmau Zawaid wa Mambaulfawaid kwamba mwili wa Hussein ulifanana sana na mwili wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Lakini wasikilizaji wa penzi, je, huu ndio uliokuwa mwisho wa kila kitu, au kulikuwepo na sifa na mambo mengine muhimu zaidi ambayo yaliwakutanisha watukufu hawa? Endeleeni kuwa nasi ili tunufaike zaidi. Wapenzi wasikilizaji, kila mmoja wetu anafahamu vyema kwamba Hasan na Husein ni wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa mujibu wa aya ya Mubahala ambayo ni aya ya 61 ya suratu Ali Imran inayosema, njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu na wake zetu na wake zenu na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe, kisha tuombe kwa unyenyekevu, tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo. Wao ni wajukuu, sehemu ya mwili na kizazi chake kitukufu, ambao wanatokana na binti yake Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, na mtoto wa ami yake Ali bin Abitalib. Kwa msingi huo, wao ndio walio karibu zaidi naye kiuzazi kuliko viumbe wengine wote lakini pamoja na hayo, na kama anavyosema Ibni Shahrashub katika kitabu cha Manaqibu Ali Abitalib, akinukuu kitabu cha Ihya Ululum cha Ghazali, na vilevile vile kama alivyonukuliwa katika kitabu cha Qutu Lqulub, uh, cha Makki, kwamba Mtume sallallahu alayhi wa, wa alihi wasallam alimwambia Hasan Lmujtaba alayhi salam kwamba, ewe Hasan, unashabihiana nami kimaumbile na kitabia. Mpenzi msikilizaji, tumethibitisha kupitia marejeo ya kihistoria na riwaya za Kiislamu kuhusiana na mshabaha mkubwa wa kimwili na kisura uliokuwepo baina ya Mtume na wajukuu wake wawili, Alhasan na Alhusein alaihim assalam. Kama tunataka kuthibitisha mshabaha huo pia katika maswala ya kimaanawi, kitabia, kimaadili na kiroho, tunapaswa kurejea marejeo hayo hayo kihistoria ambapo vitabu vingi vya historia na vinavyozungumzia maisha ya mtume pamoja na wajukuu wake vimeashiria swala hilo kwa njia tofauti. Swala hili limefupishwa na Qur'ani tukufu kupitia kauli ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika suratu lqalam kwa kusema, na hakika wewe una tabia tukufu. Allama Muhammad Husein Tabatabai, mfasiri mashuhuri wa Qurani, anasema katika tafsiri yake mashuhuri ya Almizan katika kufafanua aya hii kwamba hata kama aya hii inamzungumzia Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasalama moja kwa moja lakini ni wazi pia kwamba inawajumuisha wajukuu wake watukufu Imamu Hasan na Imamu Husein alayhim assalam, kwa kutilia maanani kwamba walishabihiana sana naye kimaumbile na kitabia, kwa maana kwamba hakukuwepo tofauti yoyote katika mienendo yake na ya wajukuu hao kuhusiana na tabia za kawaida kama vile kuwa na subira na msimamo thabiti katika kutetea haki, subira mbele ya maudhi ya watu, kusamehe, ukarimu, huruma, unyenyekevu na sifa nyingine nzuri na za kuvutia zinazosisitizwa katika dini tukufu ya Uislamu. Kwa muhtasari, mpenzi msikilizaji, ni kwamba maimamu wawili Al-Hasan na Al-Husein walishabihiana sana na babu yao Mtume mtukufu salallahu alaihi wa alihi wasallam katika maumbile na tabia, kwa kadri kwamba tunaweza kusema kuwa mtu anayefuata tabia zao ni kana kwamba amefuata tabia na mafundisho ya Mtume moja kwa moja, na anayewafuata na kuwachukulia kuwa viongozi wake ni kana kwamba amemfuata Mtume mtukufu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba watukufu hao wanatokana moja kwa moja na mtume mwenyewe kiroho na kinuru. Suala hili, wapenzi wa sikilizaji, ndilo utangulizi wa hoja na dalili za uimamu wa maimamu wawili hao, ndiyo mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliyowahusia wa ali wa Waislamu wa wafuate baada ya baba yao Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Hayo ndiyo yaliyokuwa maneno na wasia wa mtume kwa Waislamu bali Uliotokana na amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wasia na amri hiyo ya Mwenyezi Mungu ilitokana na wema, fadhila, ustahiki na utukufu wa maimamu hao mbele ya Mwenyezi Mungu, na hivyo kuwaweka katika nafasi inayofaa ya kuweza kuongoza na kuwa makhalifa wa umma wa Kiislamu. Je, ni nani mwingine aliyekuwa na sifa, utukufu na fadhila aali kama hizo ambaye angeweza kuwaongoza Waislamu katika njia ya umaanawi na utukufu kuelekea kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala isipokuwa watukufu na wateule hao. Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam aliashiria wazi fadhila na utukufu wa wema hao na kusema ndio aliofaa kuwaongoza Waislamu, kupitia hotuba aliyotoa katika tukio la Ghader Hum, ambapo alisema: enyi watu Hakika Ali na wema wanaotokana na kizazi changu ni kizito kidogo, nayo Qurani ni kizito kikubwa. Kila kimoja kati ya viwili hivi kinatoa habari kuhusu chingine na kinaafikiana nacho, yani havipingani. Viwili hivi havitafarikiana hadi vitakaponifikia kwenye hodhi. Wao ni walinda amana wa Mwenyezi Mungu katika viumbe wake na watawala wake kwenye ardhi yake. Enyi watu, Semeni kwa pamoja: sisi ni wasikilizaji watiifu wenye kuridhika na kunyenyekea kwa mola wetu mlezi, na mola wako kuhusu swala la Ali na maimamu wanaotokana na kizazi chake. Tunakupa beia ya utiifu katika hilo kwa nyoyo zetu na nafsi zetu na ndimi zetu na mikono yetu, na kwamba tutaishi kufa na kufufuka katika hilo, na wala hatutabadilika kuwa ni shaka wala kurudi nyuma kwenye agano au kulivunja. Sisi tutatii Mwenyezi Mungu, wewe Ali Amirulmuminin, na maimamu uliowataja katika kizazi chako waliotokana naye, baada ya Hasan na Husein, hao wawili ambao tayari nimekujulisheni shani na nafasi yao kwangu na hadhi yao mbele ya Mwenyezi Mungu mtukufu Nimekufikishieni hayo tayari, na kwamba wao ni viongozi wa vijana wa peponi na ndio maimamu wawili baada ya baba yao Ali bin abi Talib. Semeni, tunamtii Mwenyezi Mungu kwa hilo, wewe Ali, Hasan na Husein na maimamu uliowataja kwa ahadi na agano. Enyi watu, mwenye kumtii Mwenyezi Mungu na mtume wake ali na maimamu niliowataja, bila shaka atakuwa amepata ushindi mkubwa. Na hadi hapo, mpenzi msikilizaji, ndio tumefika tamati ya sehemu hii ya 32 ya mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain katika Qurani na hadithi. Hadi juma lijalo, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Pamoja na maoni mengineyo, sasa hivi ameingia maoni yako bwana Yazid Akida, wa chumba geni huko Tanga, Tanzania. Umeandika ni siku ya Jumatano ambayo imetulia katu, haina mfano jinsi ilivyotulia. Habari nzuri mno, msomi katusomea, haina mgunoguno, ulimi umetulia. Naitwa dkt Yazid akida, Mwihaji, wa chumba geni Tanga, Tanzania maoni yenu mengine wapenzi wa wasikilizaji, tutayasoma baadaye ndani ya matangazo haya. Ama sasa ni wakati wa kukuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano Novemba tatu elfu mbili na ishirini na moja linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari inayosema bunge la ikalia kooni serikali, wabunge wahoji kutowasilishwa muswada wa kikokotoo, bima ya afya kwa wote na kukatika umeme, Ndugai aagiza kamati kuihoji. Habari zake nyingine zinasema migogoro isiyoisha inavyokitafuna chama cha kaf, wa machinga sasa waja na mbinu mpya wanasheria wachuana kesi ya Mbowe. Kwa upande wa gazeti hilo, tumalizie hii habari inayomnukuu rais Samia akisema tunapambana na mabadiliko ya tabia nchi. Kwa upande wake gazeti la Tanzania Leo limeandika dunia imemsikia, hotuba ya Samia yatikisa COP 26, ameiwakilisha vyema Tanzania na Afrika, ametoa hoja nzito kwa ujasiri na uzalendo vile vile limeandika Samia kufungua mkutano wa kumwenzi Maalim Seif huko Zanzibar. Habari nyingine inasema rais wa Zanzibar afunguka, atoa neno kwa nchi za Afrika kuhusu malengo ya mahakama ya Afrika. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema Spika Ndugai awasha moto, ahoji kucherewa mabadili ya rekebisho ya sheria ya mafao na bima kwa wote, asema bunge limechoka. Rais Samia ataja athari za mabadiliko ya tabia nchi kwa Tanzania, na bodi pamoja na vigogo wa TANESCO kuhojiwa kukatika ovyo umeme. Habari kuu katika gazeti la Habari Leo inamnukuu Rais Samia akisema toeni fedha tukabili mabadiliko ya tabia nchi, na Dakta Mwinyi aagiza uwekezaji unufaishe wananchi. Kwa upande wake gazeti la Uhuru limeandika athari za mabadiliko ya tabia nchi: Rais Samia aacha ujumbe mzito Scotland, d Mwinyi awaagiza wawekezaji wa miradi, na kukatika umeme kwaibua mjadala bungeni. Kwa upande wa jamvi la habari, habari yake kuu inasema Rais Samia akutana na viongozi wanawake wa dunia, ni baada ya kuhutubia mkutano 26 kuhusu mabadiliko ya tabia nchi. Aeleza mikakati ya Tanzania kupunguza athari za hewa ukaa. Tanzania itatenga hekta milioni 48 kwa ajili ya utunzaji misitu. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Habari kuu kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inazungumzia kupamba moto mapigano nchini Ethiopia kwa kuandika Ethiopia yatangaza hali ya hatari baada ya waasi wa TPLF kuteka maeneo zaidi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Marekani yawataka raia wake wazingatie kuondoka Ethiopia. Wanafunzi washtakiwa kwa tuhuma za kupanga njama za kuchoma moto bweni. Sakaja aviambia vyombo vya habari nendeni polepole pole katika kuakisi majanga ya moto maskulini, na waititu apoteza shilingi milioni 52 baada ya kushindwa kulipa fedha zilizosalia za ununuzi wa jengo la ofisi ama miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti dada la taifa leo toleo la mtandaoni hii inayosema rais uhuru kenyatta ameshinda raundi ya kwanza kwenye mzozo kuhusu uteuzi wa majaji sita baada ya mahakama ya rufaa kusimamisha kwa muda agizo la kuwaapisha majaji hao ndani ya siku kumi na nne. Majaji Roslin Nambuye, Wanjiru Karanja na Imana Leibuta wamesimamisha agizo linalomtaka rais Kenyatta waapishe majaji sita aliyokataa kuwaapisha tangu elfu mbili kumi na tisa. Baada ya kukataa kuwaapisha majaji hao sita, rais Kenyatta alikata rufaa kupinga agizo la majaji watatu wa mahakama kuu akidai ana habari kwamba majaji hao sita walikuwa wamehusika na kashfa za ufisadi. Na huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeipa kipaumbele taarifa ya Jenerali Katumba ambaye amesema mawaziri na wakuu wa usalama nao wanatakiwa kulipa ada katika barabara kuu ya Entebbe. Vilevile limeandika vile Ethiopia yatangaza hali ya hatari nchi nzima baada ya waasi kusonga mbele, na mawaziri watoa wa amri ya kufanyika uchunguzi kuhusu mauzo ya eneo la umma huko Mbale nchini Uganda. Ni hayo kwa asubuhi hii kutoka hapa Redio Teheran, katika macho yetu magazetini <mucho> Bado mko nasi katika matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran sasa inashika nafasi ya kwanza katika uga wa bioteknolojia katika eneo zima la Asia magharibi au mashariki ya kati. Hayo yamedokezwa na katibu wa idara ya ustawi wa bioteknolojia katika ofisi ya makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masala ya sayansi na teknolojia, Bwana Mustafa Ghaneei. Amesema mafanikio ya Iran katika kuunda bidhaa za bioteknolojia na chanjo katika eneo la Asia magharibi yameifanya nchi hii kushika nafasi ya tano barani Asia katika uzalishaji bidhaa za bioteknolojia na uanzishaji vituo vya ubunifu wa kiteknolojia. Alkadhalika amesema Iran kwa sasa ni nchi ya 12 duniani katika sekta hiyo ya bioteknolojia. Bwana Ghanei amebaini kuwa idara yake inaunga mkono bidhaa 358 za bioteknolojia zenye thamani ya dola milioni 894 katika uga wa dawa, malighafi na sekta ya tiba. Aidha amesema idara hiyo ya bioteknolojia nchini Iran imeunga mkono uzalishaji wa chanjo za korona Iran zenye thamani ya dola milioni 353, hadi kufikia sasa. Kwingineko, Fatima Pur Hasan, mwanafunzi wa Iran, amepata medali ya shaba katika mashindano ya kimataifa ya ubunifu ya mwaka huu elfu mbili ishirini na moja yaliyofanyika hivi karibuni mjini Geneva Uswisi. Aidha, jina la mwanafunzi huyo limesajiliwa kama mvumbuzi wa kimataifa katika jumuia ya kimataifa ya wavumbuzi mjini Geneva. Mashindano hayo huwaleta pamoja wanafunzi wanaoshindana katika sekta za uhandisi, sayansi ya kompyuta, kilimo, mazingira, kemia, biolojia na tiba. Nchi tano tu za Afrika ambazo ni chini ya asilimia 11 ya mataifa yote 54 ya bara hilo ndio zinakadiriwa kufikia lengo la mwisho wa mwaka la chanjo kamili ya COVID-19 kwa asilimia 40 ya watu wao endapo hakutochukuliwa hatua madhubuti za kuharakisha kasi ya mchakato wa chanjo katika mataifa mengine. Hayo yamo kwenye taarifa mpya ya Shirika la Afya Duniani WHO iliyotolewa mwishoni mwa mwezi Oktoba, yanajiri huku ukanda huo ukikabiliana na mahitaji yanayoongezeka ya bidhaa muhimu za chanjo kama vile sindano. Nchi tatu za Afrika yani, Seychelles, Mauritius na Morocco tayari zimefikia lengo lililowekwa mwezi Mei na Baraza la Afya Duniani WHO chombo cha juu zaidi cha kuweka sera za afya duniani. Kwa kasi ya sasa, ni nchi mbili tu zaidi, yaani Tunisia na Cape Verde, ndizo zitafika lengo hilo. Kwa kuongezea, WHO inasema upatikanaji mdogo wa bidhaa muhimu kama vile mabomba ya sindano unaweza kupunguza kasi ya utoaji chanjo ya COVID-19 barani Afrika. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeripoti upungufu unaokaribia hadi mabomba ya sindano bilioni 2.2 kwa ajili ya kutumika kwa ajili ya chanjo ya COVID-19 na chanjo ya kawaida kwa mwaka wa 2022. Hii ni pamoja na sindano za ujazo wa mililita 0.3 zinazotumika kwa ajili ya chanjo ya Pfizer BioNTech COVID 19. WHO pia inasema hakuna hifadhi ya kimataifa ya sindano maalum za ujazo wa mililita 0.3 ambazo ni tofauti na sindano za ujazo wa mililita 0.5 zinazotumiwa kwa aina zingine za chanjo za COVID 19 na chanjo ya kawaida tayari. Baadhi ya nchi za Afrika kama vile Kenya, Rwanda na Afrika Kusini zimekabiliwa na ucheleweshaji wa kupokea mabomba ya sindano hizo. Kwa kasi ya sasa Afrika bado inakabiliwa na upungufu wa dozi milioni 275 za chanjo ya COVID-19 ili kufikia lengo la mwisho wa mwaka la kuwapa chanjo kamili asilimia 40 ya watu wake. Mashirika ya Umoja wa Mataifa na wadau wamesisitiza azma yao ya kuendelea kutekeleza ahadi zao ili hatimaye ugonjwa wa polio usiwepo kabisa duniani hivi sasa na kwa vizazi vijavyo. Taarifa ya pamoja iliyotolewa 24 Oktoba huko Hawasa nchini Ethiopia na mashirika hayo, lile la afya WHO na la kuhudumia watoto UNICEF imesema hatua hiyo inazingatia pia hatua ya Ethiopia y kuzindua kampeni ya kitaifa ya utoaji wa chanjo ya polio kuanzia tarehe 22 hadi 25 mwezi uliopita wa Oktoba kwa lengo la kuhakikisha hakuna virusi vipya vya ugonjwa huo vinaibuka katika taifa hilo ambalo halina ugonjwa huo. Mwaka 1988 dunia iliazimia kutokomeza kabisa virusi vya polio na leo hii kanda tano kati ya sita za WHO zimethibitishwa kutokuwa na ugonjwa huo, huku virusi hivyo vikiripotiwa kuwepo katika nchi mbili tu duniani ambazo ni Pakistan na Afghanistan. Wagonjwa wawili wa polio waliripotiwa duniani katika mwezi wa Oktoba ikilinganishwa na wagonjwa 125 katika kipindi kama hicho cha mwaka jana 2020. Tarehe 25 mwezi Agosti mwaka 2020 kamisheni huru ya kanda ya Afrika ya kuthibitisha kutokomezwa polio ARCC ilitangaza kuwa WHO kanda ya Afrika ambayo ina nchi 47 haina tena polio pori WPV, ingawa asilimia 99.9 ya polio imetokomezwa kupitia chanjo ya polio, katika baadhi ya matukio, iwapo kila mtoto hajapatiwa chanjo, aina nyingine ya virusi hivyo vya polio inaweza kuibuka. Ni katika kukabiliana na hali hiyo ndiyo maana Ethiopia imeamua kuhakikisha hakuna virusi vingine vinaweza kuibuka, na kampeni yao ya chanjo inalenga kufikia watoto milioni 17 nchini kote walio na umri wa chini ya miaka mitano. Watoto wanaopata chanjo wanafuatiliwa na wafanyakazi nyumba hadi nyumba. Ujumbe wa siku ya kutokomeza polio mwaka huu imekuwa ni siku moja, msisitizo ni mmoja, kutokomeza polio na kutekeleza ahadi yetu ya kuwa na dunia bila polio. na mashirika ya Umoja wa Mataifa, lile la chakula na kilimo duniani FAO na la mpango wa chakula WFP nchini Tanzania yametumia maadhimisho ya siku ya chakula duniani yaliyofanyika 16 Oktoba mkoani Kilimanjaro kuwataka wananchi kuondokana na kasumba ya kupenda vyakula kutoka nje ya nchi na badala yake wazalishe na kula vyakula vya asili kama njia mojawapo ya asiyo tu kuimarisha lishe bali pia mifumo ya uzalishaji wa chakula. FAO na WFP ilifikia eneo la Machame mkoani Kilimanjaro na kuchagiza hatua hiyo, ili hatimaye vyakula vya asili kama vile viazi vikuu, vikitambulika kwa lugha ya asili ya Kichaga kama vibere, viwe na nafasi yake kwenye mlo wa binadamu badala ya kukumbatia vyakula vya kigeni, na vile vile kuhakikisha vyakula vya asili vinaendelea kutoka kizazi kimoja mpaka kingine. Kwa undani zaidi, Lipotha Songoro wa redio wa shirika wa idhaa ya Kiswahili ya Umoja wa Mataifa ambaye ameambatana na FAO akiwa kijijini cha Usari Machane, mkoani Kilimanjaro alikutana na Mathias Munishi ambaye alimweleza FAO ilivyowapatia elimu ya kuendeleza kilimo cha vyakula vya asili. Alisema, mara kwa mara tunapata semina hasa kuhusu kulima mahindi, maharage na mboga mboga. Ningeshauri ujio kama huu uje mara kwa mara kusudi tuweze kupata ushauri zaidi. namwapeza msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo, na ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake mola mola, kwaherini. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 27 Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 3 Novemba mwaka 2021. Tarehe 27 Rabiul Awal miaka 1180 iliyopita, alizaliwa mshairi na mwandishi mashuhuri wa Kiarabu Abul Ala al Maari katika mji wa Maarati Noman, karibu na mji wa Halab yani Alepo, nchini Siria. Abulala Al Almaari alifariki dunia mwaka 449 hijiria, katika mji huo huo uliokwa umbali wa kilomita 33 kusini mwa Idlib. Alielekea Baghdadi kwa ajili ya kukamilisha elimu ya juu licha ya kuwa kipofu tangu utotoni lakini Abulala Almaari alitokea kuwa mshairi mashuhuri na hodari wa zama zake. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Risalatu Lghufran na Alamali. Miaka 65 iliyopita katika siku kama hii ya leo, wakati wa mashambulio ya askari wa utawala dhalimu wa Israel dhidi ya Misri, wanajeshi wa utawala huo waliuvamia mji wa Khan Yunis katika ukanda wa Gaza huko Palestina, na kuwaua kwa umati wakazi wa mji huo. Baada ya kukalia kwa mabavu mji huo, askari wa Israel waliwanyonga askari 25 wa Kimisri. Unyama wa askari hao haukuishia hapo, kwani waliishambulia hospitali ya mkoa wa mji wa Khan Yunis na kuwaua kwa umati wa uguzi, madaktari na wagonjwa wote waliokuwa wamelazwa katika hospitali hiyo. Watu wapatao 275 waliuawa kwa umati katika mashambulizi hayo. Siku kama ya leo miaka 53 iliyopita, Ayatollah Sayyid Muhsin Al Hakim, aliyekuwa mkuu wa kituo cha kidini cha Najaf, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 92, baada ya kuaga dunia Ayatollah Burujerdi ambaye alikuwa marja mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu. Ayatollah Hakim alichukua nafasi yake na kufuatwa na Waislamu wengi hasa nchini Iraq kuhusiana na masuala ya kifikhi. Alipambana vikali na kila kundi au watu waliojaribu kuharibu jina la Uislamu. Fatua yake mashuhuri ya kupinga fikra ya ukomunisti dhidi ya mafundisho ya dini ilileta mabadiliko makubwa nchini Iraq. Fatua hiyo pia ilimpelekea kutoa amri ya kupigana jihadi dhidi ya utawala haramu wa Israel. na katika siku kama ya leo miaka 25 iliyopita alifariki dunia Jenerali Jean Bedel Bokasa, mtawala wa zamani wa Afrika ya Kati. Bokasa alichukua madaraka mwaka 1921 kupitia mapinduzi ya kijeshi baada ya kuiondoa madarakani serikali ya Rais David Daco kwa uungaji mkono wa Ufaransa. Katika miaka 14 ya utawala wake kiongozi huyo alitenda jinai na mauaji mengi na kujilimbikizia mali nyingi ya wananchi. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maoni yenu ni mengi, wapenzi wa wasikilizaji. Bwana Kipala Mc Bulende, Bulemele wa Kirumba huko Mwanza, Tanzania umeandika Nimeanza kuwa na mashaka hapo Ethiopia haus wapiganaji tu wa Tigrei. Nadhani huu ni kama yale yale ya Libya, kuna wapiganaji wa mataifa ya mabeberu hapo Ethiopia. Bwana Isa Musango wa Oicha huko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema, Allah awazidishie nguvu hadi kuwatimua wavamizi hao wa kisaudi huko Yemen, awazidishie nguvu hao wananchi wa Yemen. Bwana Abdulatifu Thabit wa pwani mchangani huko Zanzibar, wilaya ya kaskazini, wilaya itakuwa ni wilaya ya kaskazini. Ahi ameandika tuko pamoja sana, nawapata vizuri sana huku mpaka, na wapenda sana redio Teheran na endeleeni kusoma na kunirushia habari, asante sana. Bwana Idi Ibrahim Said Stambuli wa Buyanzi, Bujumbura huko Burundi, yee yeah, anasema hilo halipingiki kwa wenye akili na macho ya kuona, maneno ya mheshimiwa Zarifu kwamba wazayuni ndio wanaolidhibiti baraza la Kongres huko Marekani. Maoni yenu ni mengi, wasikilizaji wapenzi. Bwana Mustafa Isa wa Mwandiga Mgera huko Kigoma, Tanzania. Mgerabi umeandika, kiukweli hili la mabadiliko ya tabia ya nchi inakuja kwa kasi sana. Mungu atunusuru, kwani tulioko Tanga twaona mvua za vuli hazinyeshi na mahindi yanakauka. Anasema yeye yuko huko, lakini asili yake ni Mwandiga Mgerabi huko Kigoma, Tanzania. Ustadhi Jafari Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, ya maoni yako ndo yameingia tena sasa hivi, na hapa umeandika nachukua fursa hii kuwaomba Waislamu wote wa huko Lushoto, Mlola, kitongoji cha Ula, waungane na kuwa kitu kimoja na sio jambo la kugombana. Maoni yenu ni mengi Bwana Hamisa Hashim Bilali, maoni yako yameingia sasa hivi. Tunakushukuru, tunakushukuru ni nyote, kwa sababu tunahitaji vilevile nafasi ya muhtasari wa habari za dunia. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa zamani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu madai mapya ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump aliyedai kuwa wazayuni hapo zamani walikuwa wanalidhibiti baraza la Kongres la Marekani. Zarif amesema mpaka hivi sasa wazayuni bado wanalidhibiti baraza hilo. Watu watano wamefariki dunia katika ajali ya ndege ndogo ya, ya mizigo ambayo ilianguka jana Jumanne, muda mfupi baada ya kupaa katika uwanja wa ndege wa Juba nchini Sudan Kusini. Mamlaka za mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, zimetoa mwito kwa wakazi wa mji huo kujiandaa kutetea vitongoji vyao baada ya waasi wa TPLF kusonga mbele na msemaji wa jeshi la Yemen amesema kwamba imebakia miji miwili tu hadi kukombolewa kikamilifu mji wa Ma'rib na mkoa wa Ma'rib na kutumuliwa Saudi wavamizi huko Yemen.