Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahrahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku ya leo Jumatatu tarehe 25 Rabiul Awal mwaka 1443 443 hijria kamaria inasadifiana na Novemba mosi 2021 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni asubuhi hii ya leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na makala kuhusiana na shakhsia ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa na makala hiyo itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutakuwa na makala ya soko la bidhaa za Iran na baada ya hapo twaleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni watu wenye nguvu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB world service. Na wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania wanatupata mubashara kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga. Pia Maarifa FM inapatikana kupitia 99.7, uh, Kigoma. Na huko Mwanza mnaweza kutupata kupitia 100.9 FM na Mtwara, Maarifa FM inapatikana kupitia mia moja na nne nukta moja FM. Na wasikilizaji wetu walioko Singida wanatupata kupitia Maarifa FM uh, katika uh, frekuensi ya 99 nukta moja FM. Ni matumaini kwa kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema Marekani haijaonyesha azma imara ya kurejea katika mapatano ya nuklea JCPOA. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon yasema Saudi Arabia imeibua mgogoro na Lebanon kutokana na hofu ya kushindwa huko Yemen. Na askari kum kuna mbili elfu wa jeshi la anga la Marekani kufutwa kazi baada ya kukataa chanjo ya Covid-19. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema Marekani haijaonyesha azma imara ya kutekeleza kivitendo matamshi yake kuwa iko tayari kurejea katika mapatano ya nuklear JCPOA baada ya mtawala wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump kujiondoa katika mapatano hayo mwaka elfu mbili kumi na nane katika mahojiano na gazeti la Iran siku ya Jumapili Hossein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameashiria jitihada za kidiplomasia za kuhuisha mazungumzo ya nyuklia na hasa duru kadhaa za mazungumzo zilizofanyika Vienna, Austria, kwa lengo la kuondoa vikwazo vilivyo kinyume cha sheria vya Marekani dhidi ya Iran baada ya nchi hiyo kujiondoa katika mapatano ya JCPOA. Amir Abdulahian amesema aliposhiriki hivi karibuni katika kikao cha baraza la usalama au baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York Iran ilipokea maombi ya kuitaka irejee katika mazungumzo ya Vienna. Amesema alikutana na wawakilishi wa nchi tatu za Ulaya zilizotia saini mapatano ya JCPOA, yaani Ufaransa, Uingereza na Ujerumani, pamoja na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, na kuwafahamisha kuwa njia bora zaidi ya kuafikiana kurejea katika mazungumzo o, ni kuanzia nukta ambayo Trump alijiondoa a, katika JCPOA. Amesema iwapo kweli Marekani inataka kurejea katika JCPOA hakuna haja ya mazungumzo marefu ambayo yamekuwa yakiendelea, kwani rais Joe Biden anaweza kutoa amri ya kurejea katika JCPOA na hali irejee kama ilivyokuwa kabla ya Trump kujiondoa katika mapatano hayo. Amesema hata hivyo, tatizo ni kuwa Marekani inadaiwa kuwa na nia ya kurejea katika mapatano hayo, lakini haijatekeleza nia hiyo kivitendo. Wakati huo huo, baada ya kauli hiyo ya waziri wa mambo ya nje wa Iran, Rais Biden wa Marekani amesema diplomasia ndiyo njia bora zaidi ya kuamiliana na Iran. Biden ametoa kauli hiyo baada ya kumalizika kikao cha nchi ishirini tajiri kiviwanda duniani yaani G20 huko Roma, Italia. Jamhuri ya Kiislami ya Iran inasisitiza kuwa mpango wake wa nyuklia ni wa malengo ya amani, lakini nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani zinatumia kadhia hiyo ya nyuklia kuishinikiza Iran. Afisa wa ngazi za juu wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon amesema mgogoro wa kidiplomasia ulioibuka baina ya nchi hiyo na Saudia unatokana na hofu ya mrithi wa ufalme wa Saudia Muhammad bin Salman kuwa mji wa kistratejia wa Maarib utakombolewa. Said Hashim Safiyuddin, mkuu wa baraza la utendaji la Hezbollah, ametoa taarifa na kusema mgogoro wa kidiplomasia ulioibuka hautokani na matamshi ya waziri wa habari wa Lebanon, bali kuna sababu kubwa zaidi ya hiyo. Amesema kile kinachojiri ni kuwa Saudia na nchi za kiarabu za Ghuba ya Uajemi kwa ujumla zimeamua kufuata mkondo wa kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israeli na hivyo haziwezi kustahamili kusikia sauti kutoka Lebanon ikiwakosoa sasa na baadaye kuhusu kuanzisha uhusiano na Israeli. Afisa huyo mwandamizi wa Hezbullah amesema Bin Salman anaishi kwa wasiwasi wasi mkubwa kuhusu yatakayojiri baada ya mji wa Maarib kuchukuliwa na jeshi la Yemen. Aidha amesema Lebanon imekuwa ikiwasaidia watu wa Yemen tokea Saudia ianzishe vita dhidi yao. Waziri wa habari wa Lebanon George Kordahi wiki iliyopita, sambamba na kulaani mashambulio hayo ya muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudia dhidi ya Yemen, alisisitiza kufanya juhudi za kuhuisha uhusiano wa kihistoria kati ya Lebanon na ndugu zake wa kiarabu na kusema hicho ni kipaumbele cha siku zote e, cha serikali ya Beirut. Tayari wanachama kadhaa wa baraza la ushirikiano la ghuba ya Uajemi kama vile Imarati, Bahrein na Kuwait zimechukua hatua ya kuwaita nyumbani mabalozi wao walioko Beirut kufuatia mzozo huo zikifuata mkumbo wa Saudi Arabia. Tuelekee sasa barani Afrika. Chama tawala nchini Zimbabwe ZANUPF kimemwidhinisha rais wa sasa wa nchi hiyo Emerson Mnangagwa kuwa mgombea wa urais wa chama hicho kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa elfu mbili ishirini na tatu. Uamuzi huo umetolewa katika kikao cha mwaka cha chama hicho huko katika mji wa Bindura na kuungwa mkono kwa kauli moja baada ya kuzingatia kazi zilizofanywa na Mnangagwa kuendeleza nchi tangu awe rais wa Zimbabwe mwaka elfu mbili kumi na nane. Gazeti la Sande Mail limemnukulu kaibu msemaji wa chama hicho Mike Bimha akisema mkutano huo umeazimia kuongeza nguvu kwa chama hicho ili kujiandaa uh, katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Mnangango aliapishwa kuwa rais wa Zimbabwe baada ya uchaguzi wa kwanza ambao haukumhusisha rais huyo wa kwanza wa nchi hiyo Robert Mugabe, aliyetawala nchi hiyo kwa muda wa miaka 37. Katika wiki za hivi karibuni, kiongozi wa upinzani naye Nelson Chamisa wa muungano wa MDC ameanza kampeni za kuelekea uchaguzi huo wa mwaka 2023. Chamisa aliyeshika nafasi ya pili katika uchaguzi uliopita ametembelea mikoa ya Masvingo, Manikeland, Mashonaland magharibi na kadhalika, ambapo amekituhumu chama tawala cha, cha ZANUPF kuwa eti kinavuruga mikutano yake. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Abdulmajid Tabun wa Algeria amesema nchi yake itaangalia upya mapatano ya ushirikiano na Umoja wa Ulaya. Taarifa iliyotolewa na rais huyo inasema uamuzi huo umefanywa kwenye mkutano wa baraza la mawaziri ulioongozwa na Rais Tabun mwenyewe. Taarifa hiyo imesema rais huyo ameiamuru serikali kutathmini upya vifungu vyote vya makubaliano ya ushirikiano yaliyoanza kutekelezwa mwezi Septemba mwaka elfu mbili na tano. Rais Tabun amesisitiza kuwa mchakato wa kutathmini tena utafanywa kwa msimamo wa mamlaka na njia ya kunufaishana huku ukizingatia maslahi ya Algeria. Wakati huo huo, Rais Tabun ametangaza kusimamisha uuzaji wa gesi asili kwa Hispania kupitia Moroko na kutoa taarifa ikiamuru kampuni ya nishati ya taifa Sonatrach kusimamisha uhusiano wa kibiashara na Moroko na kutorefusha mkataba wa bomba la gesi na nchi hiyo ulioisha usiku wa manane Oktoba 31 mwaka 2021 baada ya kushadidi mvutano baina ya nchi hizo mbili jirani za kiarabu za Afrika Kaskazini, huku ikiaminika kuwa utawala haramu wa Israel umekuwa na nafasi katika kugonganisha nchi hizo mbili jirani. Mwezi Agosti, Algeria ilichukua hatua ya kuvunjwa uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko, ikituhumu Rabat kuwa imehusika na hatua kadhaa za kiuadui na kiuhasama dhidi yake. Uh, hali baina ya nchi hizo mbili ilizidi kuharibika, hasa baada ya Moroko kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel. Kiwango cha sasa cha mivutano na mikwaruzano baina ya Algeria na Moroko hakijawahi kushuhudiwa uh, kwa zaidi ya miaka ishirini na jeshi la anga la Marekani limetangaza kuwa huenda maafisa kumi na mbili elfu wa jeshi hilo wakafutwa kazi baada ya kukataa chanjo ya COVID-19 au corona. Kwa mjibu wa msemaji wa Pentagon, John Kirby, amri ya kushurutisha chanjo kwa maafisa wote wa jeshi la Marekani ilitolewa miezi miwili iliyopita, na wote walipaswa wawe wamepata chanjo hiyo hadi Jumanne ya kesho. Idadi kubwa ya wanajeshi wamekaidi amri hiyo, na hivyo jeshi hilo linakumbwa na changamoto kubwa. Hadi sasa ni karibu asilimia 96 ya askari wa jeshi la anga la Marekani ambao wamepata angalau chanjo moja, huku wakuu wa jeshi hilo wakisisitiza kuwa wale ambao wamekaidi amri ya chanjo watafutwa kazi au kushtakiwa katika mahakama ya kijeshi. Jeshi la anga la Marekani linakadiriwa kuwa na maafisa laki tatu ishirini na nne elfu na hivyo hata asilimia tatu au nne ya maafisa wake wakifutwa kazi hiyo ni idadi kubwa. Kirby amesema idadi ya watakaoruhusiwa kupata chanjo kwa sababu amesema idadi ya watakaoruhusiwa kutopata chanjo kwa sababu za kidini au kitiba ni ndogo sana. Mapema mwezi Agosti, wizara ya ulinzi ya Marekani ilitangaza kuwa chanjo ya Covid 19 itakuwa ni lazima kwa askari na maafisa wote wa jeshi nchini humo wapatao milioni moja laki tatu na wale watakaokaidi amri hiyo wataadhibiwa. Wakuu wa masala ya usalama wanasema iwapo jeshi la anga la Marekani lilitafuta kazi idadi kubwa ya maafisa wakiwemo marubani na wahandisi, basi jeshi hilo litakabiliwa na changamoto kubwa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti jam ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa kuhusu kukera wa Saudi Arabia na ukweli wa matamshi ya waziri wa habari wa Lebnan katika kulalamikia matamshi yaliyotolewa siku ya Jumaa na George Kurdahi, waziri wa habari wa Lebnan aliyekosoa uvamizi wa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu au Emarati huko Yemen na kutaja kuwa usio na maana Saudia imemwita nyumbani balozi wake mjini Beirut na kumtaka balozi wa Lebanon pia aondoke nchini humo mara moja. Kufuatia hatua hiyo ya Saudi Arabia, Bahrein nayo ambayo inaongozwa na utawala wa kibaraka na unaotii kikamilifu siasa na maamurisho ya Saudia imemwita nyumbani balozi wake aliyeko Beirut hivi sasa. Saudia ambayo inaongoza uvamizi wa kijeshi dhidi ya nchi masikini zaidi ya bara Arabu na jirani yake yani Yemen tangu mwaka 2015, mwezi Machi, uvamizi ambao kufikia sasa umepelekea makumi ya maelfu ya Wayemeni wasio na hatia kuuawa kidhalimu na mamilioni wengine kupoteza makazi na kulazimika kuishi kama wakimbizi, imekwama kwenye kinamasi cha uvamizi huo isijue la kufanya. Ili kujua chanzo cha kukerwa na kila aina ya ukosoaji unaoelekezwa kwake kuhusiana na uvamizi huo ni muhimu hapa a, kutaja nukta kadhaa. Nukta ya kwanza ni kuwa kukerwa uh, Saudia na hatua za pupa zisizo na busara zinazochukuliwa kuhusu ukosolewaji uh, ambayo inafanya juu ya uvamizi wake wa kijeshi huko Yemen kunatokana na hasa na kukwama kwake kwenye kinamasi cha uvamizi huo. Ikumbukwe kuwa a, Saudia mwanzoni mwa uvamizi wake dhidi ya taifa masikini la Yemen ilitangaza hadharani kuwa uvamizi huo haungechukua zaidi ya wiki moja kabla ya Wayemen kujisalimisha na kuwapigia magoti wa Saudi na wakati huo huo kuirudisha madarakani serikali kibaraka na toro ya Abdurabu Mansur hadi. Kinyume na madai hayo, vita vya Yemen sasa vimeingia mwaka wake wa saba, na wala hakuna dalili kuwa vitamalizika hivi karibuni. Hivyo Saudia imekwama kabisa kwenye kinamasi cha uvamizi wake huo Yemen, na hivyo kuhatarisha itibari yake e, kieneo na kimataifa. Kwa msingi huo kukerwa huko hakutokana na nguvu bali ni udhaifu mkubwa wa watawala wa Saudia katika kukabiliana na taifa shupavu la Yemen. Nukta ya pili ni ya ukerwaji huo wakiwenda wazimu inapaswa kuchunguzwa katika mtazamo wa kushindwa kwake kufikia malengo yake ya kisiasa huko Lebanon. Kwa kawaida, Lebanon ni moja ya viwanja vya michezo ya kisiasa ya Saudia katika eneo la Asia ya Magharibi au Mashariki ya Kati. Saudia siku zote imekuwa ikifanya juhudi kubwa za kuleta mabadiliko ya kisiasa Lebanon, ima kupitia vibaraka wake kama vile Samir Gaga au kuchochea ghasia na machafuko moja kwa moja nchini humo ili kuweza kulinda maslahi yake haramu kwa madhara ya Walebanon. Kimsingi inafanya uchochezi huo kwa ajili ya kulinda nafasi yake ya kieneo katika kukabiliana na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nukta ya tatu ya kukera saudia na vibaraka wake wa eneo kama vile Bahrein na matamshi ya George Kurdahi ni kuwa, akiwa Mkristo, shahsia huyo anawakilisha wakristo wa Lebanon na hivyo ni kipimo cha kuchu kiwa Saudia na siasa zake kati ya jamii ya Wakristo wa nchi hiyo. Nukta ya nne ni kuwa kupiga makelele na kuchukua hatua za pupa kuhusu matamshi ya George Kordahi eh, Saudia inafuatilia kupotosha fikra za walo wengi kuhusu masuala mengine muhimu ya kitaifa na kieneo. Moja ya maswala hayo ni ufichuaji uliofanywa na Saad al-Jaburi, naibu kwa zamani wa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia ambaye alifichua kuwa mrithi wa sasa wa kiti hicho, yaani Muhammad bin Salman ni muuaji ambaye huko nyuma alipanga njama ya kutaka kumuua mfalme wa zamani wa nchi hiyo Abdullah bin abdul Aziz. Na nukta ya tano na ya mwisho katika uwanja huo inapaswa kutafutwa tena katika matukio ya Yemen. Hivi sasa jeshi na wapiganaji wa kamati za watu wa Yemen wamepata ushindi mkubwa katika medani za vita na hasa katika mkoa wa Maarib. Kwa msingi huo, Saudia imeamua kuibua makelele kuhusu matamshi ya waziri wa habari wa Lebanon ili kupotosha fikra za walo wengi ndani na nje ya eneo kuhusu hali ngumu ya kijeshi inayoikabili huko Yemen. Nambo wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala kwa mnasaba wa siku hizi za maulidi ya mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Wa karibuni kusikiliza Muhammad, mtume wa mwisho wa mwenyezi Mungu. Assalamu As alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Katika vipindi vilivyopita tulitaja baadhi ya sifa za serikali ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kukumbusha kwamba iwapo tunataka kuwa na picha ya wazi zaidi kuhusu sera na siasa hatunabudi kurejea kwenye sira ya kisiasa ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwani dunia ya leo imejitenga na kuwa mbali mno na maadili na masuala ya kiroho na kimaanawi. Hivyo basi, ili kuweza kupunguza ufa huo, hatunabudi kufanya juhudi kubwa za kuoanisha siasa na maadili na masuala ya kiroho nukta hiyo, wapenzi wasikilizaji, ilijadiliwa na kuzungumziwa pia katika kongamano la kitaifa lililofanyika katika mji wa Qum hapa Iran, kuhusu sira ya kisiasa na kiserikali ya mtume wa mwenyezi Mungu. Dak Yazdani Muqadam, ambaye alikuwa mmoja wa wazungumzaji katika kongamano hilo, alizungumzia nafasi ya uongozi katika serikali ya Bwana mtume na kusema dini inayojali ut wa mwanadamu inaoana na hakika za dhati ya mwanadamu. Marehemu Alama Tabatabai, mfasiri mkubwa wa Qurani tukufu, ametaja vipimo vitatu vya dini hiyo na kusema: kwanza, hakika na maarifa anayokuja nayo mtume yanapaswa kuwa kwa ajili ya watu wote na sikundi. Pili ni kuwa njia na mbinu ya uongozi wa dini inapaswa kuwa ya kimantiki kuwafikia watu wote, kwa maana kwamba dini hiyo inapaswa kuwa ya kimantiki na ya busara, kwani kutokuwa na akili, busara na mantiki kuna maanisha kuporomoka kwa mwanadamu. Na tatu ni kuwa mafunzo ya dini inayotilia maanani ubinadamu yanapaswa kuwa na sifa ya kuweza kutekelezwa katika jamii. Sifa hizo tatu zilijumuika katika dini na sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Daktari Yazdani ameendelea kusema, Mtume mtukufu aliwakurubisha pamoja watu wa matabaka na makundi mbalimbali mbali bila kupoteza haki ya yeyote. Alienzi na kutukuza nafasi muhimu ya akili. Aliamiliana na kuwahutubu watu kulingana na akili zao. Vilevile, alijiepusha kufunza na kueleza masuala tata na magumu, na badala yake alifanya juhudi kubwa za kufichua na kuweka wazi vipawa halisi vya watu. Daktari Yazdani anamalizia kwa kusema, daima alitoa kipaumbele kwa mashauriano na kutilia maanani zama na wakati katika stratejia zake. Dkt. Ali Behruzi, mhadhiri wa siasa katika moja ya vyuo vikuu vya Qum, anasema sifa muhimu zaidi ya sera na mwenendo wa kisiasa wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ilikuwa ni kumtukuza mwanadamu. Msingi wa serikali ya mtukufu huyo ulijengeka juu ya kumkirimu na kumwenzi mwanadamu. Mwenendo huo wa Mtume ulidhihiri katika kazi na shughuli zake zote. Barua zake zote za, za kisiasa zilijawa na ishara za suluhu, mafundisho ya kimaadili na kiroho, uhuruma na upendo wa Kiislamu. Naye Daktari Muhammad Sotuh aliyezungumzia mada ya siasa za nje za serikali ya Bwana Mtume katika kongamano hilo alisema kuwa katika juhudi zake za kuwahubiria walimwengu dini ya Mwenyezi Mungu, mtume wa Uislamu alianza kwa kuwalingania watu wa karibu yake kisha alifikisha ujumbe wake kwa watu wa Maka na baadaye kueneza itikadi ya tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu katika maeneo mengine baada ya kuasisi dola la Kiislamu mjini Madina. Ili kudhamini malengo na maslahi ya umma wa Kiislamu, kwanza, mtukufu huyo aliratibu na kuboresha mahusiano kati ya makabila ya Madina kupitia mikataba na makubaliano ya aina mbalimbali. Kwa mfano, katika hati ya makubaliano ya Madina, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliweka wazi namna na jinsi ya kuamiliana baina ya watu wa mji huo na pia mwamala wao mkabala wa serikali ya Kiislamu. Kisha Bwana Mtume alichukua hatua za kudhamini na kulinda usalama wa Madina kutokana na vitisho vya ndani na nje. D sotuh anamalizia kwa kusema Mtumwa Mwenyezi Mungu daima alifanya jitihada za kujenga jamii yenye utulivu na amani, jambo ambalo lilizidisha uwezo na harakati za kidiplomasia za serikali ya Kiislamu katika uwanja wa siasa za nje na katika kukabiliana na wapinzani wake K Upande mwingine wa siasa za kigeni za serikali ya Mtume wa Mwenyezi Mungu ulihusu namna ya kupata sura ya hali ya maeneo mengine ulimwengu. Kwa msingi huo, suala la kutambua na kupata maarifa kuhusu serikali na tawala za wakati huo lilikuwa na umuhimu mkubwa kwa Bwana Mtume, amani na rehma za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, na hali zake. Mtume alichukua hatua za kudhamini masilahi ya Uislamu kwa kuwatumia barua na ujumbe watawala mbalimbali, mbali na kupokea majibu yao. Kwa hakika uchunguzi wa kiadilifu wa siasa na sera za serikali ya Bwana Mtume unaonyesha kwamba dini ya kiislamu ni dini inayomthamini na kumjali mwanadamu. Si hayo tu, bali Mtume aliathirika na kuumia mno kwa kuwaona washirikina wakiangamia na kupotea njia ya haki, na alifanya kila awezalo kuwaongoza na kuwaelekeza katika njia nyofu. Alikuwa mteule na mwenye shakhsi ya adhimu daima. alisema kiongozi wa watu anapaswa kuwa mtu bora na sharifu zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu na pia mcha Mungu kuliko wengine. Wapenzi wa wasikilizaji, tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa kutupia jicho hali ya jamii ya wakati huo ya Madina. Wakati huo majeraha ya watu wa makabila mawili ya Aus na Khazraj yalikuwa ndiyo mwanzo yanaanza kupona. Uislamu ulikuwa unaendelea kuenea kati ya watu wa Madina na kujenga umoja na mshikamano baina yao. Watu wa makabila ya Aus na Khazraj walikuwa wameanza kuishi pamoja chini ya kivuli cha imani ya tauhidi, kitabu kimoja cha Quran na malengo ya aina moja ingawa kulikuwepo watu kama Shais bin Kais waliokuwa wakieneza fitna na mifarakano kati ya makabila hayo, lakini njama hizo hazikuweza kuvunja umoja na mshikamano huo. Wakati huo alitokea mzee mmoja wa kabila la Aus na kusema, enyi ndugu zangu wa Kikhazraj, ninahitaji msaada wenu. Nani kati yenu aliye tayari kuniazima wafanyakazi wake ili wanisaidie kazi za kilimo shambani. Mwanangu wa pekee niliyekuwa naye alifariki dunia mwaka jana kutokana na ugonjwa wa kipindupindu. Ngamia na ng'ombe wangu pia nimewaweka rahani kwa Myahudi mmoja, ambaye iwapo sitolipa deni lake mali yangu itachukuliwa. Hadhirina walijibu wito wa mzee huyo kwa haraka na bila ya kusita alipewa vijana kadhaa wa kumsaidia kazi, na watu wengine wakampa sarafu za Kisasani na Kirumi ili akagomboe ngamia na ng'ombe wake. Mtu mmoja kati ya hadhirina alisoma kwa sauti kubwa aya ya 245 ya Suratul Baqara inayosema, ni nani atakayemkopesha Mwenyezi Mungu ili amzidishie mzidisho mwingi? Na Mwenyezi Mungu ndiye anayezuia na ndiye anayetoa na kwake yeye mutarejea. Masahaba wa Kikhazraj walifurahi mno kuona kwamba wamejibu wito huo wa Mwenyezi Mungu. Shais aliyekuwa akieneza fitna na mifarakano alipigwa na butwaa kwa kushuhudia mandhari hiyo, na akamwambia rafiki yake Myahudi kwamba si rahisi kuweka ufa na mgawanyiko kati ya wakuu wa makabila yaliyounganishwa na Muhammad. Baada ya kupata habari hiyo, Bwana Mtume alibainisha furaha yake kwa kusema, hii ni huruma na wema wa Uislamu. Ante. Hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha leo. Tutakutana tena panapo majaliwa ya Mola Muumba. Mapenzo msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa uh, umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu Na tunalikunjua jamvi letu la unuluzi wa magazeti ya afrika Mashariki mchana wa leo kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania. Na awali kabisa, naliangazia gazeti la Habari Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho serikali serikali yabadili taratibu uagizaji mafuta. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa nne. Halkadhalika, gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inaomwonyesha waziri mkuu Kasim Majaliwa akiweka jiwe la msingi la ujenzi wa nyumba za Shirika la Nyumba la Taifa Chamwino, Dodoma jana. Aidha, Habari Leo Uh, lina kichwa cha habari kisemacho Samia awasili Scotland kwa mkutano wa tabia nchi. Habari kamili unaipata katika ukurasa wa nne. Kuhusiana na habari hiyo, nipashe katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Tanzania kupata mabilioni mabadiliko ya tabia nchi. Ukurasa mbele wa nipashe una picha inayoonyesha eneo la Kariakoo jijini Dar es Salaam, uh, likiwa wazi kutokana na wanabiashara wadogo maarufu kama machinga kuondoa vibanda vyao jana ili kutia agizo la serikali kuhama katika maeneo hayo. Sasa naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mapinduzi bei dizeli, petroli, serikali sasa kununua shehena ya mafuta moja kwa moja kwa wazalishaji, wadau wataka uamuzi huo pia ufanywe kwa bidhaa nyingine za kimkakati. Gazeti la Majira kwa upande wake, katika ukurasa wake wa mbele, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho spika afunguka, sheria zinazoumiza wananchi, ataja chanzo cha sheria za aina hizo, asema wakati mwingine unakuta AG waziri hawashauriki, asema matokeo yake zinarudishwa bungeni kurekebishwa. Majira pia katika ukurasa wake wa mbele, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Zito afikisha sakata la Mbowe kwenye chama. Sasa tumalizie kwa kuliangazia gazeti la Uhuru ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho uhamishaji wa machinga waibua wa CCM, msimamo wa chama ni kuwalinda ili wasiyumbe kiuchumi. Aidha, ni marufuku bodaboda boda bajaji kuzuiwa kuingia katikati ya jiji, wenyewe wafurahia, wasema shaka amebeba kilio chao. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili. Rais Samia Suluhu leo anatarajiwa kuhutubia mkutano wa 26 Umoja wa Mataifa utakaojadili athari za mabadiliko ya tabia nchi huko Glasgow, Scotland. Sasa wapenzi wasikilizaji, tuyaangazie magazeti ya Uganda na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la New Vision ambalo limeandika kuwa wafanyakazi wa zamani hewa wapatao elfu tano wameondolewa katika orodha wa na wanaopokea pensheni. Gazeti la Daily Monitor nalo limeipa umuhimu habari isemayo kuwa uamuzi wa kuwazuia kuingia bunge la kitaifa Uganda wabunge, wafanyakazi na wageni ambao hawajapata chanjo ya COVID-19 umeibua utata mkubwa. Wabunge kadhaa wamesema uamuzi huo haufai hata kidogo. Naye kiranja wa wabunge wa upinzani John Baptist Nambeshe amesema huenda wakachukua hatua za kisheria kukabiliana na uamuzi huo. Hali kadhalika amesema walo wengi nchini Uganda hawajachanjwa kutokana na uhaba wa chanjo hiyo, na hivyo kuwazuia kuingia bungeni ni ubabe. Sasa tuielekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, nchini Kenya, na awali kabisa tulitupia jicho gazeti la Daily Nation ambalo lina kichwa uh, kikuu cha habari eh, uh, kisemacho kuwa Kalonzo Musioka ataamua mgombea urais. Kwa kifupi ni kuwa uh, gazeti hilo na makala maalum isemayo kuwa huenda kinara wa chama cha Waipa, Kalonzo Musioka hata gombea urais, lakini takuwa na ushawishi mkubwa katika kuamua ni nani hasa atakayekuwa rais wa Kenya. Inadokezwa kuwa naibu rais William Ruto na kinara wa ODM, Raila Odinga wote eh, wanajaribu kumvutia Kalonzo upande wao, ambaye anakadiriwa kuwa na ushawishi miongoni mwa wapiga kura karibu milioni mbili katika ukanda wa mashariki mwa Kenya. Sasa naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho okay, eh, wakataa presha ya uhuru kwa kifupi ni kuwa muungano wa One Kenya Alliance jana ulikaidi mwito wa Rais Uhuru Kenyatta kumuunga mkono kinara wa ODM Raila Odinga kuwa ni urais mwaka elfu mbili ishirini na mbili, siku moja tu baada ya kushiriki mkutano na rais Kenyatta katika ikulu ya Nairobi Jumamosi, viongozi hao walionyesha msimamo mkali, wakishikilia kuwa Wakenya ndio watakaoamua viongozi watakaowachagua kwenye uchaguzi ujao. Nalo gazeti la The East African lina habari semayo kuwa Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu na nchi zingine za Ghuba ya Uajemi ndizo zinazochochea mgogoro wa sasa unaoshuhudiwa hivi sasa nchini Kuwait. Na tunahitimisha udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuliangazia gazeti la The New Times la Rwanda ambalo limeipa umuhimu habari kuhusu hotuba ya Rais Paul Kagame wa Rwanda katika kikao cha viongozi wa dunia kuhusu mabadiliko ya tabia nchi ambacho kinaendelea huko Glasgow, nchini Scotland. La ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na mnaendelea kusikiliza matangazo yetu ya mchana. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunawakaribisha kusikiliza makala ya bidhaa za Iran. Bidhaa za Iran. Jambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu ya hamsini na nane ya kipindi chetu cha bidhaa za Iran ambacho huzungumzia kwa muhtasari bidhaa muhimu zinazozalishwa hapa nchini. Leo tutazungumzia tasnia ya vyombo vya kaure nchini Iran. Ni matumaini yangu kwamba utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa makala hii. Lishe bora na sahihi ni miongoni mwa masuala yanayopewa umuhimu mkubwa katika jamii za wanadamu. Hata hivyo, sambamba na hayo, lishe bora na sahihi inahitajia vyombo vinavyofaa na vinavyozingatia viwango vya afya. Vyombo vya kauri au kaure ni miongoni mwa vyombo vyenye soko kubwa na wanunuzi wengi sana duniani kutokana na ubora wa kuzalishwa kwake na vilevile kukidhi kwake viwango vya afya. Historia ya utengenezaji wa vyombo vya kauri inarejea katika maelfu ya miaka kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masih alaihi ssalama. Sanaa ya ufinyanzi ilikuwa miongoni mwa sanaa zilizotoka Iran hadi Uchina, pamoja na sanaa ya uchoraji na kuweka nakshi kwenye vyombo na vifaa vya nyumbani, kabla ya utawala wa Waakeminid nchini Iran, miaka 330 hadi 550 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masihi. Baada ya muda si mrefu wa China waliongoza na kuwa vinara wa sanaa hiyo walioikumbatia na kuipenda sana. Wafinyanzi mahiri wa kichina waliogundua udongo mwafaka kwa ajili ya kazi hiyo, waliweza kutayarisha udongo wa mfinyanzi kwa ajili ya vyombo vya kaure ambao ulikauka na kuwa imara sana baada ya kuchomwa. Udongo huo wa mfinyanzi baadaye ulikuja kujulikana kama udongo mfinyanzi wa Kichina. Wataalamu wa tasnia hiyo walitumia udongo huo kutengeneza vyombo na vifaa kwa ajili ya wafalme wao, na walivipamba kwa nakshi na picha za vikao na majilisi za sherehe za wafalme, uwindaji wa ndege na kadhalika. Safari na maingiliano ya kibiashara baina ya mataifa ya China na Iran yalikuwa na taathira katika sanaa ya ufinyanzi baina ya pande hizo mbili. Sanaa hiyo ilistawi nchini Iran katika vipindi mbali mbali vya historia kikiwemo kipindi cha utawala wa Safavida. Hii leo sanaa na sekta ya vyombo vya mfinyanzi imepata mabadiliko makubwa. Zamani bidhaa na vyombo vya mfinyanzi vilikuwa vikitengenezwa kwa mikono na wafinyanzi mahiri na hodari, lakini kwa kiwango kidogo na kwa ajili ya watu na tabaka mahsusi. Hata hivyo, hivi sasa na kutokana na maendeleo ya sayansi na teknolojia, bidhaa na vyombo vya kauri vinatengenezwa kwa sura, umbile na aina mbalimbali mbali kote duniani. Udongo wa mfinyanzi hupewa umbo unaotakiwa, kukaushwa kupambwa na kuchomwa kwa moto. Na kwa njia hii vyombo vigumu vinatokea kwa matumizi yanayotakiwa kama vile sahani, bakuli, chungu, kikombe, birika na kadhalika. Udongo wa aina ya mfinyanzi ni udongo wa pekee ambao una chembechembe ndogo sana chembe zake ni ndogo kuliko mikromaita mbili na unapokea maji na kuyashika ndani yake, na katika hali ya unyevu huwa laini sana na una tabia ya kushikamana. Tabia hii inamruhusu mfinyanzi kuupa maumbo maalumu. Udongo huo huwa mgumu baada ya kukauka na ugumu huo huongezeka maradufu unapochomwa motoni. Samuel Gregorian ni mfanya biashara ya jumla wa vyombo vya kaure nchini Armenia na kwa miaka mitano amekuwa akiagiza vyombo vya mfinyanzi na vya kioo kutoka Iran na kuviuza dukani kwake mjini Yerevan. Gregoriani anasema Iran si tu kwamba ni jirani mwema, lakini pia ni rafiki mzuri kwa taifa la Armenia, na sifa hizi zimerahisisha sana ushirikiano na biashara baina ya nchi mbili. Mfanyabiashara huyo anaendelea kusema kwa miaka kadhaa sasa nimekuwa nikiagiza bidhaa za vyombo vinavyotengenezwa Iran kutokana na ubora wake na vilevile bei nzuri. Ushirikiano wetu na wafanya biashara wa Irani ni mzuri sana na mwepesi kutokana na kuelewana kilugha. Wapenzi wa wasikilizaji, takwimu zinaonyesha kwamba tani milioni moja hadi milioni moja na nusu za vyombo vya udongo na kaure huzalishwa kila mwaka kote duniani. Iran, inayozalisha aina mbalimbali mbali za vyombo hivyo, inashika nafasi ya pili duniani baada ya China katika kuzalisha vyombo vya aina hiyo. Tasnia ya uzalishaji wa vyombo vya kaure nchini Iran imekuwa na mifumo miwili tofauti katika kipindi cha historia yake. Hadi miaka kadhaa iliyopita, vyombo na bidhaa hizo zilikuwa zikizalishwa katika karakhana za kijadi ambazo japokuwa zilikuwa zikizalisha bidhaa chache, lakini aghlabu zilikuwa na ubora wa juu na wa aina yake. Hii leo athari nyingi za kale za vyombo vya kauri vya zama tofauti za historia ya Iran vilivyogunduliwa hapa nchini vinapamba majumba mengi maarufu ya makumbusho katika nchi mbalimbali za dunia. Historia ya tasnia mpya ya utengenezaji wa vyombo vya mfinyanzi na kaure hapa nchini ina umri wa karibu miongo minne. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, kulikuwapo idadi ndogo sana ya karakhane za kutengeneza vyombo vya aina hiyo hapa nchini. Sanaa hiyo ilipiga hatua kubwa za maendeleo baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na kutokana na sera za kuhamasisha za viongozi wa nchi. Katika upande wa ubora, tasnia hii imestawi kwa asilimia elfu moja mia tano, hasa katika ubunifu na kuweka nakshi na mapambo kwenye vyombo vya kaure. Kwa sasa kuna zaidi ya viwanda ishirini vikubwa vya kuzalisha vyombo vya kauri nchini Iran. Karibu asilimia tisini ya bidhaa za viwanda hivyo huuzwa ndani ya nchi na asilimia kumi iliyobaki inauzwa nje ya nchi. Vyombo vya kauri vinavyotengenezwa nchini Iran vinauzwa katika nchi mbalimbali za Ulaya, Iraki, Uturuki, Georgia, Turkmenistan, jamhuri ya Azerbaijan, Afghanistan, Imarati, Kazakhstan, Rusia na Armenia. Wapenzi wa wasikilizaji, kiwanda cha kwanza cha vyombo vya kaure kilichojengwa nchini baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni kile cha Zarin. Kampuni ya uzalishaji wa vyombo vya kaure ya Zarin inahesabiwa kuwa mzalishaji mkubwa zaidi wa vyombo hivyo katika eneo la Mashariki ya Kati na moja ya kati ya viwanda vya kisasa zaidi vya tasnia hiyo duniani. Kwa sababu hiyo, inauza bidhaa zake katika zaidi ya nchi ishirini duniani zikiwemo Ujerumani, Uhispania, Italia, Ufaransa, Uingereza, Sweden, Uholanzi, Uturuki, Rasia, Kanada, Saudi Arabia, Imarati na India. Bidhaa za kaure za kampuni hii yenye uzoefu wa miaka mingi katika tasnia hiyo zinasifika kwa kuwa na ubora wa hali ya juu na za aina mbalimbali kulingana na dhuku na mahitaji ya soko. Kampuni nyingine maarufu katika tasnia ya vyombo vya kaure nchini Iran ni ile ya Sargosharka inayofanya kazi chini ya usimamizi wa majumui ya viwanda vya shirika la Maksud. kampuni hiyo imefanikiwa kuzalisha bidhaa zenye ubora, umbile na aina tofauti. Viwanda vya shirika hili la Maksud vinatambuliwa kuwa mzalishaji mkubwa zaidi wa vioo vya opali duniani. Viwanda hivi huzalisha zaidi ya tani 40 ya bidhaa hizo kwa mwaka, ambazo huuzwa ndani na nje ya nchi hii leo Vitengo vya utafiti na ustawi ni miongoni mwa maeneo muhimu sana ya makampuni na mashirika ya kiuchumi kwa ajili ya kuingia kwenye masoko ya nchi mbalimbali na kulinda masoko hayo. Kampuni yoyote yenye mafanikio huwa rehani ya kitengo cha utafiti na ustawi. Miongoni mwa makampuni yaliyopata mafanikio makubwa katika suala hili hapa nchini Iran katika miaka ya karibuni ni ile ya Takdis. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Iran panapo majaliwa ya Mola Mumba. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 25 Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe mosi Novemba mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 1007 iliyopita, sawa na tarehe 25 Rabiul Awal mwaka 436 hijiria, alifariki dunia Sayid Murtada Alamul Huda, mwanafunzi mashuhuri wa Sheikh Mufid. Alizaliwa mwaka 355 hijiria huko Baghdad na alijifunza elimu za zama zake kwa maulamaa wa wakati huo, hususan Sheikh Mufid. Baadaye alianzisha kituo cha elimu ambacho kilikuwa kikihudhuriwa na watu wenye itikadi na mielekeo tofauti. Said Murtadha ameacha vitabu vingi na miongoni mwa vitabu hivyo ni Tanzihul Anbiya, Taqribul Usul pamoja na kitabu cha mashairi chenye beti elfu ishirini. Siku kama ya leo miaka 107 iliyopita serikali ya wakati huo ya Iran ilitangaza kutofungamana na upande wowote katika vita vya kwanza vya dunia. Hata hivyo, udhaifu wa kisiasa wa watawala wa wakati huo, matatizo ya ndani matatizo ya kivita na kupenda kujitanua kwa nchi zilizokuwa zikipigana katika vita hivyo ni mambo yaliyopelekea nchi hii kwenda kinyume na ahadi yake ya kutofungamana na upande wowote katika vita hivyo. Ni kutokana na hali hiyo ndipo Iran ikajikuta katika hujuma na mashambulizi ya majeshi ya Uingereza, Urusi ya zamani na jeshi la utawala wa Uthmania na kuisababishia hasara kubwa. Siku kama ya leo miaka tisini na tisa iliyopita utawala wa kifalme nchini Uturuki ulihitimishwa rasmi na Kemal Ataturk baada ya kumalizika kwa vita vya kwanza vya dunia sanjari na kudhoofika na kupoteza ushawishi utawala wa Uthmania. Ataturk aliamua kuvunja utawala huo wa kifalme na kutoa madaraka. Hata hivyo haikuwa rahisi kwa Mustafa Kemal Ataturk kumaliza utawala wa kifalme wa Uthmania ambao ulikuwa na misingi ya kidini. Hivyo mwanzoni alitenganisha baina ya utawala wa kisultani na cheo cha ukhalifa wa Waislamu, na tarehe mosi mwaka 1922 akavunja rasmi utawala wa kifalme huku cheo cha ukhalifa kikibakia kama cheo cha heshima tu. Na siku kama ya leo miaka 67 iliyopita Vilianza vita vya ukombozi wa Algeria baada ya kuundwa harakati ya ukombozi wa Algeria chini ya uongozi wa Ahmed Ben Bella. Baada ya kupita miaka 132 ya utawala wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria, hatimaye mwaka 1962 mapambano ya ukombozi wa wananchi wa Islamu wa Algeria yalizaa matunda na nchi hiyo ikajipatia uhuru. Baada ya kutangazwa uhuru wa Algeria, Ahmed Ben Bella alikuwa rais wa kwanza wa nchi hiyo. Nampenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla sijaondoka studioni, ni muktasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdu abdulahian amesema Marekani haijaonyesha azma imara ya kutekeleza kivitendo matamshi yake kuwa iko tayari kurejea katika mapatano ya nuklea JCPOA baada ya baale, mtawala wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump kujiondoa uh, katika mapatano um, hayo mwaka elfu mbili kumi na nane huku hayo akiripotiwa rais Joe Biden wa Marekani akihutubu uh, baada ya kikao cha nchi tajiri duniani cha G20 huko Roma, Italia. Amesema njia pekee ya kuamiliana na Iran ni kupitia diplomasia. Kwingineko, jeshi la anga la Marekani limetangaza kuwa huenda maafisa uh, 12,000 wa jeshi hilo wakafutwa kazi baada ya kukataa chanjo ya COVID-19. Hayo yamedokezwa na msemaji wa Pentagon John Kirby, ambaye amesema amri ya kushurutisha chanjo kwa maafisa wote wa jeshi la Marekani ilitolewa miezi miwili iliyopita, na wote walipaswa wawe wamepata chanjo uh, hiyo hadi Jumanne ya kesho. Rais Abdulmajid Tebun wa Algeria amesema nchi yake itaangalia upya mapatano ya ushirikiano na Umoja wa Ulaya. Uh, hayo yameamuliwa katika kikao cha baraza la mawaziri ambacho pia kimeamua uh, kusimamisha uuzaji wa gesi asili kwa Hispania uh, kupitia Moroko na kutoa taarifa ikiamuru kampuni ya nishati ya nchi hiyo kusimamisha uhusiano wa kibiashara na Moroko na kutorefusha mkataba wa bomba la magesi na nchi hiyo ulioisha usiku wa manane Oktoba 31. Chama tawala nchini Zimbabwe Zanu PF Uh, kimemuidhinisha rais wa sasa wa nchi hiyo Emerson Mnangagwa kuwa mgombea urais wa, wa chama hicho kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishiri na tatu. Na afisa wa ngazi za juu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Saida Hashim Safi Udin amesema mgogoro wa kidiplomasia ulioibuka baina ya nchi hiyo na Saudia unatokana na hofu ya mrithi wa ufalme wa Saudia Muhamad Bin Salman kuwa um, mji wa kistratejia wa Marib utakombolewa la ziada sina. Kutoka hapa Tehran wapenzi wa wasikilizaji, ila kuwashukuru kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. na ahadi kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju SW kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.