Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al -alim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha siku hiyo wataondoka watu wametawanyika ili waonyeshwe vitendo vyao basi anayefanya wema sawa na chembe atauona na anayefanya uovu sawa na chembe atauona Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, natumai ubuheri wa afya, umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya jumapili usiku ya redio Teheran, idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Usiku huu mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Uislamu Chaguo Langu, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa wasallam, Mtume wa mwisho, na makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia na kadhalika. Tutakuwa na kipande cha nashid na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Una fursa mpenzi msikilizaji ya kututumia maoni na mapendekezo yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nza na alama ya kujumlisha au plus 989035065487 mimi ni Hussein Hassan, nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati ya matangazo. imetimia saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika kati, ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Tehran yasema mapatano ya awali yamefikiwa katika mazungumzo ya Iran na Saudia. Viongozi wa dunia wakutana Glasgow kuzu, uh, kuzuia maafa ya mabadiliko ya tabia nchi. Na katibu mkuu wa UN ataka nchi za G20 kusaidia mpango wa chanjo ya COVID-19 pamoja na habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema irada ya kisiasa inahitajika ili kuangamiza silaha za nyuklia duniani. Majid Takhtaravanchi ameongeza kuwa baada ya kuanza kutekelezwa mkataba wa NPT wa kuzuia usambazaji silaha za nyuklia mwaka 1970 nchi zilizotia saini ziliahidi kuanza kuangamiza silaha zao za nyuklia. Ameongeza kuwa pamoja na kuwa baadhi ya madola yameahidi kuangamiza silaha za nyuklia, lakini yamejizuia kutekeleza mkataba huo wa NPT kwa visingizio vya kisiasa. Kwa mujibu wa mkataba wa NPT, nchi zinazomiliki silaha za nyuklia zinapaswa kuangamiza silaha hizo na ziache kutengeneza silaha mpya za nyuklia na pia zijiepushe na kuziuzia nchi zingine silaha hizo. Mnamo Oktoba 28 Jamhuri ya Kiislami ya Iran iliwasilisha pendekezo la azimio la kufuatilia utekelezwaji wa mapatano yaliyofikiwa katika vikao vya kujadili NPT vya 1995, 2000 na 2010. Pendekezo hilo la Iran limekubaliwa na kamati ya kwanza ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa uungaji mkono wa aghalabu ya wanachama azimio hilo litajadiliwa na wanachama wa baraza kuu baada ya mwezi mmoja. Azimio lililopendekezwa na Iran linataka nchi zilizotia saini mkataba wa NPT kuharakisha utekelezaji wa ahadi za kuangamiza kabisa zana zao za nyuklia kwa msingi wa uwazi na usimamizi wa kimataifa. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian amesema kipaumbele katika sera za kigeni za jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi sasa ni kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na nchi za dunia, hasa nchi jirani. Amir Abdullahian amesema hayo Jumapili katika mkutano na Said Muhammad, mshauri wa rais wa Iran na mkurugenzi wa masuala ya maeneo huru ya kiviwanda na kiuchumi nchini. Ameongeza kuwa nchi nyingi zinataka kuwekeza katika maeneo huru ya kibiashara na kiuchumi, na hali kadhalika, Wairani waishio nje ya nchi nao pia wamebainisha azma yao ya kuwekeza katika sekta hiyo. Kwa msingi huo, Amir Abdullahian amesema wizara ya mambo ya nje ya Iran inasisitiza kuhusu ushirikiano katika kuwavutia wawekezaji wa kigeni katika maeneo huru ya kibiashara. Kwa upande wake, Said Muhammad ameashiria matukio ya hivi karibuni na mafanikio katika maeneo huru ya kiuchumi na kibiashara Iran na kusema maeneo hayo yana uwezo mkubwa wa kustawi na kuwavutia wawekezaji. Mkurugenzi wa Mkuru masuala ya maeneo huru ya kiviwanda na kiuchumi nchini Iran aidha ametoa mwito kwa wizara ya mambo ya nje ya Iran ishirikiane zaidi katika kuwavutia wawekezaji katika sekta hiyo. Iran ina maeneo kadhaa huru ya kibiashara na kiviwanda ambayo ni pamoja na Keshm, Chabahar, Aras, Anzali, Arvand na Kish. Tukisalia hapa nchini, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mapatano ya awali yamefikiwa katika mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia. Said Khatibzadeh msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameadokeza hayo leo katika mazungumzo na shirika la habari la Mehr kuhusu hali ya hivi karibuni ya mazungumzo baina ya Iran na Saudia. Ameongeza kuwa hadi sasa kumefanyika duru nne za mazungumzo na mawasiliano baina ya nchi mbili yanaendelea kuhusu kufunguliwa tena balozi za Iran na Saudi Arabia, Khatib Zade amesema hadi sasa kujafikiwa mapatano ya kufunguliwa balozi za nchi mbili katika miji ya Riadh na Teheran. Siku ya Jumamosi, Fesal Ben Farhan Ali Saud, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, akizungumza mjini Roma nchini Italia pambizoni mwa mkutano wa viongozi wa G ishirini, alisema mazungumzo baina ya Iran na Saudia yamekuwa ya kirafiki, lakini bado hakuna mafanikio makubwa au kwamba mafanikio makubwa hayajapatikana. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita, Saudia ilichukua hatua ya upande mmoja ya kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Iran kwa kisingizio cha baadhi ya watu kuvamia ofisi zake za kidiplomasia mjini Teheran na Mashhad. Katika kipindi chote cha miaka mitano iliyopita, Iran imetangaza mara kadhaa kuwa iko tayari kufufua uhusiano wake na Saudi Arabia, lakini Riyadh imekuwa ikipiga upato wa kuendeleza mvutano na Tehran. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa kumekuwemo na mazungumzo baina ya Iran na Saudia kwa usimamizi wa Iraq. Hapo juzi mkuu wa shirikisho la usafirishaji nje bidhaa za Iran alisema kuwa uhusiano wa kiuchumi wa nchi yake na Saudi Arabia umeanza rasmi baada ya meli moja yenye bidhaa za Iran kutia nanga katika moja ya bandari za Saudia. Muhammad Lahuti aliongeza kuwa maelewano ya kisiasa yanataathira pia katika ushirikiano wa kiuchumi na kwamba iwapo mivitano itazidi kupungua basi harakati za kiuchumi na kibiashara nazo zitanawiri. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi wa msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania na tukitoka hapa nchini tuna kwenda moja kwa moja nje ya mipaka. Tuanze na mkutano wa Glasgow, kongamano la Umoja Mataifa la mabadiliko ya tabia nchi kwa kifupi COP26 limeanza leo katika mji wa Glasgow nchini Scotland, huku kukiwa na indhari ya jamii ya wanasayansi kuwa sayari ya dunia inakabiliwa na hatari kubwa kutokana na mabadiliko ya tabia nchi wawakilishi wa nchi mia mbili ulimwenguni kote wanatazamiwa kutoa maamuzi muhimu ya pamoja kuhusu mpango wa elfu mbili na thelathini wa kuzuia majanga ya tabianchi kutokana na ongezeko la joto duniani na shughuli za uuzaji wa mafuta. Wanasayansi wanaonya kwamba hatua za haraka zinahitajika ili kuepuka janga la mabadiliko ya tabia nchi. Katika ufunguzi wa kikao hicho, taarifa ya ripoti ya mabadiliko ya tabia nchi iliyotolewa na shirika la hali ya hewa duniani itawasilishwa kwa washiriki. Ripoti ya shirika hilo ya wanasayansi wa hali ya hewa italinganisha viwango vya joto duniani mwaka huu na miaka iliyopita, matukio makubwa ya hali ya hewa yanayohusishwa na, na mabadiliko ya tabia nchi, ikiwa ni pamoja na mawimbi ya joto, mafuriko na moto unaokumba misitu kuongezeka. Rekodi zimeonyesha kuwa mwongo uliopita ulikuwa wa joto zaidi, jambo lililohitaji zaidi hatua za haraka na pamoja. Mkutano wa Umoja wa Mataifa ni moja ya mikutano mikubwa zaidi ambayo Uingereza imewahi kuandaa na ilicheleweshwa kwa mwaka mmoja, baada au kutokana na sababu za janga hilo. Hivi karibuni mkuu wa shirika la utabiri wa hali ya hewa duniani na mashirika mengine tisa ya kimataifa yametoa mwito wa pamoja na wa dharura kwa serikali kuweka kipaumbele kwa hatua jumuishi za maji na mabadiliko ya tabia nchi kutokana na athari zinazoenea za masuala hayo kwa maendeleo endelevu. Tukiachana na janga hilo la mabadiliko ya tabia nchi, tugeukie janga la korona. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, amehudhuria ufunguzi rasmi wa mkutano wa viongozi wa mataifa ishirini yaliyoendelea ya kiuchumi duniani almaarufu G20 au G20, na kutoa mwito kwa nchi hizo kusaidia mkakati wa upatikanaji wa chanjo ya COVID-19. Akizungumza katika kikao kilichopewa jina la uchumi wa dunia na afya ya dunia, Guterres amewasihi wakuu wa mataifa hayo ishirini kuonyesha uongozi shupavu ili kuokoa maisha, kuzuia madhila zaidi na kuwezesha dunia kujikwamua kikamilifu kutoka kwenye janga la COVID 19 katibu mkuu wa UN amesisitiza umuhimu wa G20 kupitisha na kuratibu hatua za kusaidia mpango wa chanjo wa WHO. Amesema kama ninavyomnukuu, mpango huo unalenga kuchanja asilimia 40 ya watu katika nchi zote ifikapo mwishoni mwa mwaka huu na asilimia 70 ifikapo katikati ya mwaka ujao 2022. Mwisho wa kunukuu. Zaidi ya hayo, amewahimiza viongozi kuangalia jinsi wanavyoweza wakati huo huo kufufua upya uchumi wa dunia wakati wa kupigana na ukosefu wa usawa pamoja na kurejesha uaminifu kati ya nchi zinazoendelea na zilizostawi. Pambizoni mwa mkutano huo, katibu mkuu alipata fursa ya kuzungumza na viongozi mbalimbali mbali wa dunia katika majadiliano yasiyo rasmi akiwemo ya Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo nilizokusomea, mpenzi msikilizaji, pamoja na nyingine nyingi tu unaweza kuzipata katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mazungumzo ya Biden na Macron, juhudi za Washington za kuimarisha uhusiano na Paris. Ijumaa ya juzi Rais Joe Biden wa Marekani alikutana na kuzungumza na mwenzake wa Ufaransa, Rais Emmanuel Macron kuhusu mkataba wa mauzo ya nyambizi kati ya Washington na Canberra ambao umeikasirisha sana Paris. Rais Biden amesema katika mazungumzo hayo yaliyofanyika mjini Rome huko Italia kwamba Washington haikuzingatia busara na kuihusisha Paris kabla ya kutia saini mkataba huo mazungumzo hayo ni sehemu ya juhudi za karibuni kabisa za Marekani zinazolenga kupunguza mvutano kati yake na Ufaransa kuhusu mkataba huo. Hata kama Biden hakumwomba msamaha rasmi Macron kuhusu mkataba huo, lakini alisema Marekani haikupasa kumweka jizani rafiki yake huyo mkongwe kuhusu jambo hilo. Biden ameonana na kuzungumza na Macron katika safari yake ya pili barani Ulaya tangu achaguliwe kuwa rais wa Marekani Januari mwaka huu. Viongozi hao wameonana na kuzungumza pembeni mwa kikao cha siku mbili cha viongozi wa kundi la G20 huko Rome, Italia. Uhusiano wa Marekani na Ufaransa umeingia doa tokea kutangazwa mwezi Septemba kubuniwa muungano mpya wa kiulinzi almaarufu AUKUS kati ya nchi tatu za Marekani, Uingereza na Australia, na ambao umepelekea kufutiliwa mbali mkataba wa mauzo ya nyambizi kati ya Australia na no Ufaransa kwa manufaa ya Marekani. Kufuatia kufutilia mbali mkataba huo, Marekani imepanga kuiuzia Australia nyambizi nane za nyuklia, ambapo Uingereza nayo itakasirishwa au itashirikishwa, kumradhi, kwenye mkataba huo kwa kuijenga au kwa kuijengea Australia taasisi nyeti za kiulinzi katika bandari ya Adelaide. Kufutiliwa mbali mkataba huo bila shaka kumetoa pigo kubwa la kisiasa na kiitibari kwa Ufaransa. Marekani inadai kwamba nyambizi hizo zitaongeza pakubwa uwezo wa kijeshi wa Australia, ambayo ni rafiki yake mkongwe katika eneo la Indopacific katika kukabiliana na eti tishio la China. Pamoja na hayo lakini, radi ya mali ya viongozi wa Pari inathibitisha wazi uongo wa madai hayo ya viongozi wa Washington. Ufaransa ambayo ni rafiki mkongo wa Marekani imekasirishwa sana na hatua hiyo ya Marekani na kusema ni usaliti wa wazi dhidi ya Paris, jambo lililoipelekea kumwita nyumbani kwa muda balozi wake huko Washington. Serikali ya Biden ambayo haikutarajia radi ya mali hiyo kali ya Ufaransa ililazimika kulegeza msimamo na kuanza kutumia maneno matamu kwa ajili ya kuwatuliza Wafaransa. Licha ya Marekani kutuma Ufaransa viongozi wake wa ngazi za juu akiwemo Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje, kwa ajili ya kuwatuliza viongozi wa Paris, lakini bado Ufaransa imeendelea kukashifu na kuikosoa Marekani kwa usaliti wake dhidi ya marafiki zake wa kongwe. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti jamuhuri ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Ni saa tatu na robo usiku hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni mkaribisho wa ukumbini, shabiki mpya huyo anasema asalamu alaikum, Redio Tehran ni idhaa ya Kiswahili. Na mjibu wa alaikum ssalam warahmatullahi wabarakatu, anasema naomba mniunge ili niwe napata matangazo yenu. Naitwa Musa Salim Mbinga, naishi Ujiji katika mkoa wa Kigoma huko Tanzania. Sante sana na inshallah, muda si mrefu nitakuunga na kama ulivyoomba, utakuwa unastafidi na mengi kutoka Redio Teheran. Asante sana na karibu sana ukumbini, Musa Salim, ukiwa hapo Kigoma. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya tutumie maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari na alama ya kujumlisha o plus 98 9035065487. Na sasa tunaingia katika ngwe yetu ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh, wapenzi wasikilizaji, karibuni katika mfululizo wa makala hizi mpya ambazo zitaangazia maisha ya watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wamesilimu na hivyo kufuata mkondo wa haki maishani. Ni matumaini yetu kuwa mtaweza kunufaika na tuliyokuandalieni. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Mwanadamu kwa mtazamo wa utambulisho wake wa kibinadamu, daima ana mielekeo na asili ambayo kamwe haitengani naye. Hii mielekeo endelevu ya mwanadamu ni suala la kimaumbile au fitra, ambayo wanadamu wote huwa nayo tokea wanapoumbwa. Hitajio la dini ni moja ya matakwa ya kina na yenye mizizi katika wanadamu wote. Uchunguzi wa historia pia unaonyesha kuwa mwanadamu daima amekuwa na maswali na hitajio la kumjua muumba wa mbingu na ardhi, na dini imekuwa ikitoa jibu kwa hitajio hili. Baada ya zama za Renaissance au zama za mwamko na mapinduzi ya viwanda barani Ulaya, sambamba na ustawi wa sayansi na teknolojia, baadhi ya watu walijaribu kuitenga dini na kuiondoa katika maisha ya mwanadamu. Lakini kuelekea mwanadamu katika upande mmoja wa ustawi wa sayansi ni jambo ambalo halikuweza kukidhi mahitaji ya kimaanawi ya mwanadamu katika nchi za magharibi, na jambo hili lilipelekea kuibuka matatizo mengi ya kiroho na kimaanawi. Kama alivyosema mwanahistoria mashuhuri wa Marekani Will Durant, kwa ustawi wa sayansi tumepata uwezo zaidi wa kimashini, lakini kwa mtazamo wa kimalengo tumekuwa mafukara. Mwanadamu wa leo amedhibiti zaidi mada kuliko nafsi yake. Kadiri mwanadamu anavyosonga mbele katika sayansi, anapata ujuzi kuhusu mambo mengi, lakini katika upande mwingine, maadili na umanawi unazidi kupungua, na ndio dunia E, leo inakabiliwa na mgogoro wa ukosefu wa maadili mema, kuongezeka ufisadi na kutojitambua. Jose Di Castro mwandishi wa Brazil anasema hivi kuhusu swala hili, ulimwengu umestawi sana katika sayansi na viwanda, lakini siasa za dunia zinapita katika zama za ukosefu wa ustaarabu. Leo dunia inakumbwa na migogoro chungu nzima, huku jamii nyingi zikiwa zimetumbukia katika umasikini mkubwa wa kimaanawi na kimaadili. Katika kuchunguza chanzo cha matatizo haya, wataalamu wengi wamefikia ukweli huu kuwa, ili mwanadamu aweze kupaa na kuelekea katika saada na mustakabali mwema, anahitajia uh, mabawa mawili ya sayansi na umaanawi. Dini kama taa huleta mwangaza katika njia iliyojaa kiza, ili sayansi na ustawi wa kimada umpeleke mwanadamu katika mkondo wa saada pasi na kuwepo upotofu. Mwanafikira maarufu Mwirani Shahidi Ustadha Murtadha Mutahari amebainisha vizuri kuhusu kuandamana sayansi na dini kwa kusema, sayansi inatuelekeza katika mwanga na uwezo, nayo dini inatuelekeza katika imani, mapenzi, matumaini na ukarimu. Sayansi inajenga maumbile, nayo imani inamjenga mwanadamu. Sayansi na imani vyote viwili ni maridadi, lakini sayansi ni umaridadi wa akili, nayo imani ni umaridadi wa roho. Katika zama zetu hizi mwelekeo katika dini na umaanawi ni mambo ambayo yanambashiria mwanadamu mustakabali mwema. Uislamu na mafundisho yake matukufu yana nafasi kubwa katika mwelekeo huu unaomletea matumaini mwanadamu. Kwa kweli, mwanadamu aliyechoshwa na ustaarabu wa kimada anakumbwa na masuala mengi na sasa anautazama Uislamu kama dini yenye kumletea mwongozo, kwani dini hii si tu kuwa inaenda sambamba na matakwa yanayokubalika bali pia inamsaidia mwanadamu kufikia katika saada kamili. Uchunguzi wa hivi karibuni uliofanywa na taasisi ya kimataifa ya fikra za kiislamu huko Marekani unaonyesha kuwa katika nchi za magharibi kuna ongezeko kubwa la watu wanaotaka kusoma na kuujua Uislamu. Kwa mujibu wa utafiti huu, wa Magharibi wanatafuta jibu kuhusu maswali walionayo kama vile mwanadamu ni nani na hatima yake itakuwaje. Aidha, kutokana na kufeli nadharia za Magharibi, hasa uliberali, idadi ya Wamagharibi wanaoelekea katika Uislamu inazidi kuongezeka. Kwa kweli, mvuto uliokuwa katika Uislamu ni jambo ambalo limeupelekea uzidi kuenea kwa kasi kote duniani tokea kudhihiri kwake. Jambo muhimu zaidi ambalo limepelekea Uislamu uenee na kuwavutia wengi ni misingi yake ya maadili mema. Mhimili wa mvuto huu ni Qur'an Tukufu, kitabu ambacho kina fikra na mafunzo ya juu yenye nguvu ambayo humvutia mwanadamu. Mpenzi msikilizaji, katika makala yetu hii ya leo ya kuangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wamesilimu, tutamtaja Mmarekani mwenye asili ya Afrika ambaye alisilimu baada ya kufanya utafiti wa kina kuhusu dini tukufu ya Kiislamu. Zaid Shakir ni mzaliwa wa mjini Berkeley katika jimbo la California nchini Marekani. Hivi sasa ni kati ya wanaharakati mashuhuri wa kidini katika jamii ya Waislamu Marekani. Zaid Shakir pia anatambuliwa kama mmoja kati ya watafiti wa ngazi za juu wa Uislamu katika ulimwengu wa Magharibi. Shakir ambaye hakuzaliwa Muislamu aliikumbatia dini tukufu ya Kiislamu mwaka 1977 baada ya kufanya utafiti kuhusu dini hii na itikadi mbalimbali mbali. Kuhusu suala hili anasema: kimsingi, mimi nilikuwa natafuta ukweli na maana ya maisha kwa kina. Punde nilipoingia katika umri wa ubarobaro, nilifahamu haraka kuwa maisha ni zaidi ya umada, na kwa hivyo nilianza kutafakari na kuwaza kuhusu vitu vilivyokuwa vimenizunguka. Nilianza kwa kuchunguza Ukristo, pamoja na kuwa familia yangu ilikuwa ni ya Wakristo, lakini nilikuwa sijui chochote kuhusu Ukristo. Kadiri niliposoma vitabu vya kikristo Ndiyo shaka ilivyozidi kuniingia na hatua kwa hatua nilipoteza imani na Ukristo. Baada ya hapo, nilianza kuuchunguza ukomunisti na kutokana na ufahamu mkubwa ambao sasa nilikuwa nimepata, nilifikia natija kuwa ukomunisti ulikuwa na nakisi nyingi sana. Hatimaye nilisoma kitabu kuhusu Uislamu. Wakati nilipokisoma, nilipata majibu ya maswali yangu na nikafahamu kuwa Uislamu ndiyo dini ya jamii ya mwanadamu. Baada ya miezi kadhaa ya kusoma vitabu vya mafundisho ya Kiislamu niliamua kusilimu. Shakir anaongeza kuwa, mimi nilipata usalama na utulivu wa aina yake katika Uislamu. Dhikri au kumkumbuka Mwenyezi Mungu ni jambo ambalo lilinipatia utulivu na kuimarisha ustawi wa roho yangu. Zaid Shakir hivi sasa ni mwanachama wa chuo cha Zaituna huko Berkeley, California ambapo anafundisha kiarabu sheria historia au tarikh na umaanawi wa kiislamu zaid shakir alipata masomo yake ya kiislamu katika chuo kikuu cha abu nur nchini siria alikoishi na kusoma kwa muda wa miaka saba aidha aliishi moroko kwa muda usio mrefu katika masomo yake ya juu alijifunza kiarabu sheria za kiislamu masomo ya qurani na umaanawi usikilizaji hivi sasa, Uislamu unaenea kwa kasi katika maeneo yote ya dunia ikiwa ni pamoja na bara Ulaya. Makala iliyochapishwa katika jarida la Uturuki la Aktuel inasema watafiti wa kimagharibi wanaamini kuwa katika kipindi cha miaka 50 ijayo, bara Ulaya litakuwa kituo muhimu zaidi cha kueneza Uislamu. Wimbi la kutaka Uislamu miongoni mwa raia asili wa Uingereza limeongezeka sana, na mwanzoni wa mwaka 2012 maelfu ya watu waliosulimu nchini Uingereza walisherekea mwaka mpya kandoni mwa familia zao, wakimtambua Nabii Isa alaihi salam au Yesu si kama mwana wa Mwenyezi Mungu bali kama mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Utafiti unaonyesha kuwa sambamba na kuongezeka idadi ya waislamu barani Ulaya, ufahamu kuhusu dini miongoni mwa watu wa bara hilo pia umeongezeka. Uchunguzi wa maoni unaonyesha kuwa aghalabu ya watu elfu tano waliosilimu Uingereza mwaka elfu mbili na kumi waliikubali dini ya Kiislamu kutokana na kuwa mafundisho yake yanaenda sambamba na maumbile ya mwanadamu. Jambo hilo bila shaka linaashiria mvuto maalum wa dini tukufu ya Kiislamu miongoni mwa wanadamu. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na mkondo wa kustawi kwa kasi Uislamu duniani, tumeamua kuwaandalia vipindi maalum kuhusu watu waliosilimu na sababu zilizowavutia kuikubali dini ya Kiislamu. Jiunge nasi katika kipindi chetu kijacho, panapo majaliwa yake Allah. Kwaherini. Yaliyosemwa na wenye hekima kuhusu Nabii wa Rehema. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yenu. Wapenzi wasikilizaji, kwa furaha na moyo mkunjufu na kukaribisheni kujiunga nami tena katika sehemu hii ya ishirini na ya mwisho ya kipindi hiki kinachodondoa machache kati ya mengi yaliyosemwa na wasomi na shahsia mbalimbali wasio Waislamu lakini wenye insafu kuhusu mtume wa mwisho wa Allah mbora wa viumbe na nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kwa nami hadi mwisho wa kipindi kusikiliza niliyokuandalieni kwa leo. Bila shaka wapenzi wasikilizaji, mngali mnakumbuka kuwa mazungumzo yetu katika sehemu ya 19 ya mfululizo huu yaliishia katika kunukuu maneno ya George Bernard Shaw alipoelezea Uislamu kuwa ni dini pekee inayofaa kwa ajili ya zama zote za maisha ya mwanadamu na yenye uwezo wa kukivutia kila kizazi. Baada ya hayo, Bernard Shaw anasema, mimi nimeyatalii vizuri maisha na kazi iliyofanywa na Muhammad. Ninavyoamini mimi, yeye siyo tu si mpinzani wa Masihi, bali inapasa kumwita yeye mwokozi wa wanadamu. Laiti mtu kama yeye angetawala katika zama za sasa, angetumia suluhu na urafiki kwa ajili ya kutatua matatizo ya wanadamu. Yeye ni mtu mtukufu zaidi kuwepo katika ardhi. Aliwalingania wanaadamu dini na kuasisi misingi ya ustaarabu, alizirasimisha akhlaki na kujenga jamii hai na imara. Ili kuyaweka mafundisho yake kwenye sura ya utekelezaji, aliubadilisha kikamilifu na kwa hali ya kudumu ulimwengu wa fikra na tabia wa mwanadamu. Jina lake mtu huyu ni Muhammad. Alizaliwa bara Arabu katika mwaka 570 miladia. Alianza kutangaza ujumbe wake wa kuwalingania watu dini sahihi ya Uislamu akiwa katika umri wa miaka 40 na akaiaga dunia alipotimia umri wa miaka 63. Katika muda wa miaka 23 ya utume wake aliwaongoza watu katika kumwabudu Mungu mmoja Aliwagomboa watu wa eneo la Hijazi kwa kuwatoa kwenye vita na mizozo ya kikabila na kuwafikisha kwenye umoja na mshikamano wa kitaifa. Aliwatoa watu kwenye uasherati na ulevi na kuwaelekeza kwenye takwa na uwiano wa matendo. Aliwakuta na mfumo usio na kanuni wala sheria, akawajengea mfumo wenye nidhamu na sheria zilizokamilika. Na akawatoa kwenye hali ya upotofu na kuwaongoza kuelekea kwenye vipimo ali kabisa vya akhlaki njema. Historia haijawahi katu kuona mageuzi kamili kama haya kufanywa na mtu mmoja kabla ya mtume wa Uislamu au baada yake. Mwisho wa kumnukuu George Bernard Shaw. Alphonse de Lamartine, mwana historia maarufu wa Kifaransa, yeye anahoji kwa kusema, kama ukubwa wa lengo, uhaba wa suhula na kupatikana tija ya kustaajabisha ni vigezo vitatu vya kupimia akili na uhodari wa mtu, kuna mtu gani anayeweza kuwalinganisha watu wakubwa wa historia ya wakati huu na Muhammad? Watu wenye majina yaliyotajika zaidi waliweza kuunda majeshi na kuasisi tawala kubwa kubwa tu. Kama hatutosema kwamba hayo walioyaasisi watu hao si lolote si chochote, basi inapasa tuseme kuwa walichoasisi wao ni nguvu za kimaada tu, ambazo aghlabu yao kufumba na kufumbua tu zilisambaratika na kutoweka mbele ya macho yao. Lakini mtu huyu anamkusudia, Bwana Mtume hakuleta sheria na utawala na umma wa watu tu, bali aliwabadilisha kikamilifu mamilioni ya watu miongoni mwa wakazi wa dunia hii. Na zaidi ya hayo, aliyabadilisha madhabahu, miungu yao, dini, fikra, imani na nafsi za watu kutokana na kitabu ambacho kila neno lake moja limekuwa ni sheria. Aliasisi utaifa wa kiroho uliojumuisha kila lugha na kila rangi. Subira yake kwa ajili ya kufikia ushindi, hima kubwa aliyokuwa nayo katika kueneza itikadi yake, swala za kiirfani na kunong'ona kwake kwa siri na mwenyezi Mungu, yote hayo ni ishara ya imani thabiti aliyokuwa nayo Muhammad. Alikuwa mwalimu wa kidini, mrekebishaji wa jamii, Kiongozi wa akhlaki za kimaanawi, dhihirisho tukufu la usuhuba na uaminifu, mwenza mwema, mume mwenye mahaba na baba mwenye huba na mapenzi. Alikuwa na yote hayo pamoja. Hakuna mtu mwingine yoyote katika historia aliyemshinda yeye au kuwa sawa naye katika yoyote ile kati ya sifa hizi tofauti za maisha alikuwa ni shahsia huyo tu mpenda watu aliyekuwa amekusanya pamoja sifa hizi za ukamilifu kwa namna isiyo na kifani. Pierre Simon Laplace mwana falaki na mwana hisabati mashuhuri wa Kifaransa wa karne ya 18 na 19 miladia, anasema hivi: japokuwa mimi siamini dini za mbinguni, lakini dini ya Muhammad na mafundisho yake ni mfano wa kijamii kwa maisha ya mwanadamu. Kwa maana hiyo, ninakiri kwamba kudhihiri kwa dini yake na hukumu zake zenye hekima lilikuwa jambo kubwa na la thamani, na ni kwa sababu hii mwanadamu hatuacha kuwa na haja ya kuyakubali mafundisho ya mtume Muhammad. Wapenzi wasikilizaji, katika mfululizo wa sehemu ishirini za kipindi hiki tumedondoa baadhi ya mitazamo ya wanafikra wa Magharibi ambayo inadhihirisha adhama ya shakhsia na nafasi isiyo na mbadala ya nabii wa rehma Muhammad wa alihi wa sallam katika uongofu wa wanadamu. Mpaka Friedrich Max Muller, mwana filolojia, mwandishi na muorientalisti wa Kijerumani aliyepitisha karibu umri wake wote nchini Uingereza, akafika hadi kusema kuwa karibu Wakristo watafahamu kwamba Muhammad alikuwa mmoja wa wasadikishaji wa dini na mafundisho ya Masihi, wakati huo wataingiwa na fadhaa kwa sababu ya chuki na uadui waliofanya kwa jina la dini katika karne zilizopita. Katika kuhatimisha mazungumzo yetu haya, turejee sasa kwenye kitabu kitukufu cha Quran ili kuona kinamzungumzia vipi nabii wa rehma Muhammad, Salawatullahi wa salamuhu alayhi wa alihi. Aya ya 107 ya Suratul Anbiya inasema wama arsalnaka illa rahmatan lil alamin, na hatukukutuma ila uwe ni rehma kwa walimwengu wote. Rehma, wapenzi wasikilizaji, ni huruma na kuwafikishia kheri wanadamu na kuwaondolea shari na hatimaye kuwafikisha kwenye kheri na saada. Kwa maneno mengine, ni kwamba rehma za Mwenyezimungu ni kubwa mno na zinavyenea vitu vyote na viumbe vyote. Kwa maana hiyo basi, ueneaji wa rehma zilizoashiriwa katika aya hii kuhusiana na nabii wa rehma Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa alih ni mithili ya rehma za kimola. Nam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa safari yetu ya kudondoa yale yaliyosemwa kwa insafu na wasomi waandishi, wanafikra na wataalamu mbalimbali wenye hekima duniani, hususan wa ulimwengu wa magharibi kuhusu mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, mbora wa viumbe na nabii wa rehma Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Ni mimi msimulizi wenu Abdul Fattah Musaidi, ambaye nilikuwa pamoja nanyi kwa muda wote wa safari hii. Ninaikwageni nikiwa na matumaini kuwa mumeelimika, mumefaidika na kunufaika kwa yale mliyoyasikia katika kipindi hiki. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 24 ya mfungu wa sita, Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria mwafaka na tarehe 31 Oktoba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo, miaka 96 iliyopita bunge la ushauri la taifa la iran lilichukua uamuzi wa kumuuzulu ahmad shah mfalme wa mwisho wa silsila ya kajar na kutangaza kuufuta kikamilifu utawala wa kizazi hicho nchini iran kilichobaki madarakani kwa kipindi cha miaka 135 baada ya kuondoshwa utawala wa silsila ya kajar Uingereza ilifanya njama za kuingilia kati na kuweka madarakani utawala wa muda nchini ulioongozwa na Reza Khan. Reza Khan alijitangaza kuwa mfalme na kuanzisha silsila ya utawala wa Kipahalavi. Katika siku kama ya leo miaka 38 iliyopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio nambari 540, baada ya utawala wa Bathi wa Iraqi kushambulia meli za kibiashara katika huba wa Jemi. Azimio hilo lilitolewa kufuatia mashambulizi ya utawala wa Iraqi dhidi ya meli za kibiashara katika kipindi cha vita vyake vya kichokozi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, hujuma ambazo zilikuwa na lengo la kuchafua usalama wa eneo hili. Azimio hilo lilisisitiza haki ya meli zote za kibiashara kufanya safari kwa uhuru katika maji ya kimataifa na lilizitaka nchi zote kuheshimu azimio hilo. Tarehe 31 Oktoba mwaka 1984, yaani katika siku kama leo miaka 37 iliyopita aliuawa Bi Indira Gandhi, waziri mkuu wa wakati huo wa India. Mauaji hayo yalifanywa ya na walinzi wawili wa kiongozi huyo ambao walikuwa masingasinga. Masingasinga hao walifanya mauaji hayo baada ya Gandhi kutoa amri ya kushambuliwa hekalu la dhahabu lililoko katika jimbo la Punjab ambalo lilihesabiwa na masingasinga kuwa ni eneo takatifu. Na katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita aliaga dunia Federico Fellini mtengenezaji filamu maarufu wa Kiitalia. Felini ni miongoni mwa watengenezaji na waongozaji wa filamu wakubwa wa karne ya 20. Federico Felini alianza kazi ya kuandika filamu tangu mwaka 1938 na, na, na baadaye akajiingiza katika utengenezaji filamu. Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, ni saa nne kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana kukuwa nasi muda wote huu. Nisome hapa maoni mawili matatu, nianze na ujumbe wa shabiki mpya. Anasema asalamu alaikum, namwitikia waalaikum salam. Anasema naitwa Ustadhi Hasani Wasi Wasi, kutokea Kigamboni, Kigoma, Tanzania. Naomba mniunge na kunitumia taarifa zenu. Mungu akujalieni kheri kwa kazi nzuri mnayoifanya asante sana Ustadh Hasani Wasiwasi wasi ukiwa hapo Kigoma na inshallah muda si mrefu nitakuunga, kama nilivyofanya kwake Musa Salim akiwa Mbinga Ujiji katika mkoa huo huo huo wa Kigoma. Karibu sana pia ndugu Musa Salim ukiwa hapo Ujiji. Kipala MC Bulemela anasema yupo Kirumba jijini Mwanza, anasema kheri kuu, Radio Teheran kimataifa usiku huu wa leo hii na matangazo mema. Sante sana Kipala MC ukiwa hapo Mwanza, Tanzania. Sante sana pia Yazida Akida ukiwa chumba geni Tanga, Tanzania, nasema habari zilizo nzuri nimekwisha zisikia, watangazaji maheri kutangaza mnajua pamoja na mhariri kazi kutuandalia. Sante sana Yazid huyo akiwa Tanga, Tanzania, kwa ubeti huo. Asante sana pia Profesa Ali Magema ukiwa hapo mtaa wa Madinatu Zahara huko huko Tanga, Tanzania. Anasema Iran imewekewa vikwazo na Marekani, lakini vikwazo vyao vitagonga mwamba. Asante sana, muda hauna si mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kuletee habari za dunia kwa kifupi. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema irada ya kisiasa inahitajika ili kuangamiza silaha za nyuklia duniani. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Husein Amir Abdullahian amesema kipaumbele katika sera za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu hivi sasa ni kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na nchi za dunia, hususan nchi jirani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mapatano ya awali yamefikiwa katika mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia. Kongamano la Umoja wa Mataifa la mabadiliko ya tabia nchi limeanza leo katika mji wa Glasgow huko nchini Scotland, huku kukiwa na indhari ya jamii ya wanasayansi kwamba sayari ya dunia inakabiliwa na hatari kubwa kutokana na mabadiliko ya tabia nchi. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amehudhuria ufunguzi rasmi wa mkutano wa viongozi wa mataifa ishirini yaliyostawi kiuchumi duniani almaarufu G ishirini, na kutoa mwito kwa nchi hizo kusaidia mkakati wa upatikanaji wa chanjo ya COVID kumi na tisa. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo yetu haya usiku. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mwanana na kila la kheri maishani, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parttoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <mulikana>