Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakaye kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia ni mara nyingine tena nawakaribisha kujiunga nami katika matangazo haya ya moja kwa moja tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za jam, jam hapa mjini Tehran. Na leo ikiwa ni Jumapili Oktoba 31 tuna makamilisho ya mwezi kuingia mwezi Novemba kwa majaliwa yake Mola Muumba, tunasema amin ya Rabil Alamin. Hiyo yote ni upendo wa Mola Muumba kwetu sisi wanadamu. Tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu utazungumzia mwaka wa 65 wa jinai na mauaji ya Israel huko Kafri Kasim na tutakuwa na kipindi chetu cha kwanza ambacho kinakwenda na nani, inayosema Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Tutaletea mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, machetu magazetini, na makala leo katika historia. Nasubiri ujumbe wako mfupi, SMS mpendo msikilizaji, tuma kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni alama kujumlisha tisa nane 96547 barua pepe yetu Swahili radio at IRIB ir. Matangazo haya vilevile vile, unaweza kutusikiliza kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB world service, na kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania mnaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM huko Tanzania na kupitia redio wa shirika karibuni. Imetimia sita kamili kwa wakati wa hapa Teheran. Naanza kuwasomea vichwa vya habari. Waasi wa harakati ya TPLF wadai kuteka mji wa kisesejia wa dc nchini Ethiopia. Sudani yamfukuza balozi wa uingereza nchini humo. Amir Abdulayani asema mustakbali wa wananchi haufungamanishwi na nchi yoyote na Omani azitaka pande zenye mvutano na Beruti kustahimiliana. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Ethiopia. Wapiganaji wa kundi la waasi wa harakati wa ukombozi wa watu wa Tigrey, TPLF, wamedai kuwa wamefanikiwa kuteka kikamilifu mji wa kistratejia wa Disi ulioko katika jimbo la Mhara kaskazini mwa Ethiopia. Msemaji wa TPLF Getachew Reda amesema kamandi ya harakati hiyo imethibitisha kwamba wapiganaji wake wameoteka kikamilifu mji wa kistratejia wa Dese ulioko kwenye mpaka wa majimbo mawili ya Mhara na Tigre. Harakati hiyo imesisitiza kuwa wapiganaji wake sasa wanaelekea kwenye mji wa Kombocha baada ya kuwafurusha wanajeshi wa serikali ya Ethiopia katika mji wa Dese. Imesema wanajeshi wengi wa serikali ya Ethiopia wamekamatwa mateka. Vyombo vya habari vimewanukuu wakazi wa maeneo hayo wakisema jeshi la serikali ya Addis Ababa liliondoka katika mji wa Dese baada ya mapigano makali na kukatwa kwa umeme katika mji huo. Hata hivyo msemaji wa serikali ya Ethiopia Legese Tulu amekanusha madai hayo, akisisitiza kuwa mji huo wa kistratejia bado unadhibitiwa na vikosi vya jeshi. Tulu amesisitiza kuwa madai yaliyotolewa na waasi wa TPLF ni propaganda ya uongo. Hadi sasa imekuwa vigumu kuthibitisha madai ya kila mmoja kati ya pande hizo mbili. Waziri mkuu wa Ethiopia, Abe Ahmed, Novemba 4 mwaka jana aliliagiza jeshi la nchi hiyo kushambulia eneo la Tigray baada ya kuwatuhumu wapiganaji wa kundi la TPLF kuwa wamevishambulia vikosi vya jeshi Sudan imempatia balozi wa Uingereza nchini humo muda wa siku ishirini na moja kuwa ameondoka Khartum na kurejea nchini kwake. Viongozi wa Sudani wamesema balozi wa Uingereza nchini humo Giles Lava anapaswa kuondoka Sudani katika kipindi cha siku ishirini na moja. Siku kadhaa zilizopita balozi huyo alisema Uingereza inalaani vikali hatua zilizochukuliwa hivi karibuni na jeshi la Sudan kuhusiana na swala hilo, kiongozi mmoja wa jeshi la Sudan Alhamisi iliyopita alitangaza kuwa mkuu wa vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo amewafukuza mabalozi wasiopungua sita wakiwemo mabalozi wa nchi hiyo huko Marekani, katika Umoja wa Afrika u na nchini Ufaransa kwa hatua yao ya kulaani mapinduzi yaliyofanywa na jeshi nchini Sudan. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kuwa wanadiplomasia sita wa Sudan wamefukuzwa katika nafasi zao za ubalozi kwa kosa la kumuunga mkono waziri mkuu Abdalla Hamdok, aliyeondolewa madarakani katika mapinduzi hayo ya jeshi. Mamilioni ya wananchi wa Sudan wameendelea kufanya maandamano katika miji ya Sudan na miji mingine mbalimbali mbali duniani wakitangaza upinzani wao dhidi ya mapinduzi ya kijeshi nchini humo. Jumatatu iliyopita tarehe 25 Oktoba Majenerali wa jeshi la Sudani walifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali ya mpito ya nchi hiyo. Mapinduzi hayo ya kijeshi yalifanyika ya chini ya mwezi mmoja tu kabla ya muda aliyopaswa Jenerali al Burhani kukabidhi uongozi wa baraza la utawala linaloendesha nchi kwa viongozi wa kiraia, hatua ambayo ingelipunguza nguvu za jeshi za kushikilia madaraka. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mustakbali wa wananchi na nchi yao haufungamanishwi kabisa na mapatano ya JCPOA wala nchi yoyote, na kwamba maslahi ya pamoja ndio msingi wa mahusiano. Hussein Amir Abdulayan amesema katika mazungumzo yake na gazeti la Irani kwamba Tehran imeainisha wazi istilahi kadhaa muhimu kama siasa za nje zenye mlingano dipoma na diplomasia hai imara nairevu na erevu na kwamba maana ya siasa hizo za nje zenye mlingano ni kuwa kutoa kipaumbele kwa baadhi ya nchi zikiwemo nchi jirani, hakuna maana ya kupuuza uhusiano wa Tehran na nchi nyingine duniani. Amesema Iran itasogeza mbele diplomasia yenye mlingano katika mahusiano yake na pande zote duniani na kwamba sambamba na serikali ya kumi na tatu kutoa kipaumbele kwa nchi jirani na za bara ya Asia, Irani pia itatekeleza udiplomasia wenye mlingano imara na erevu barani Ulaya na haitazisahau nchi za Amerika Latini na Afrika, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema. Katika upande mwingine, Tehrani haitaacha kushirikiana na taasisi za kimataifa na inatilia maanani utendaji wa taasisi hizo. Ameongeza kuwa kupitia taasisi hizo za kikanda na kimataifa, tunaweza kufuatilia baadhi ya malengo yetu ya sera za kigeni na maslahi ya taifa. Wizara ya mambo ya nje ya Oman imeeleza kusikitishwa na mvutano wa kidiplomasia uliopo kati ya Riyadh na baadhi ya nchi za Kiarabu na Beirut na kuzitaka pande zote kustahamiliana. Taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nje ya Oman imetolewa baada ya ile ya Qatar kufuatia mivutano ulioibuka katika kufuatia mvutano ulioibuka katika uhusiano wa Saudi Arabia na Lebanon. Taarifa hiyo imesema Maskat inasikitishwa na kuvurugika uhusiano kati ya nchi kadhaa za Kiarabu na Lebanon na inazitaka pande zote kufikia maelewano. Ijumaa usiku, Saudi Arabia ilimwita nyumbani balozi wake mjini Beirut kwa kisingizio kuwa waziri wa habari wa Lebanon alitoa matamshi ya kuwatetea wananchi wa Yemen mkabala na mashambulizi ya muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia, na kisha ikampatia balozi wa Lebanon mjini Riadh muda wa saa 48 aondoke nchini humo. Bahrain pia imefuata kibubusa hatua ya Saudia na kuamua kumfukuza balozi wa Lebanon mjini Manama, imempatia saa arobaini na nane kuondoka nchini humo. Wizara ya mambo ya nje ya Imarati pia imemwita nyumbani balozi wake mjini Beirut, na Kuwait nayo imechukua hatua sawa na hiyo kwa kuwarejesha nyumbani wanadiplomasia wake waliokuwepo Beirut, na kumpatia muda wa saa arobaini na nane afisa mkuu wa ubalozi wa Lebanon aondoke Kuwait. Kisingizio cha Saudia cha kuibua mivutano katika uhusiano wake na Lebanon ni kwamba George Kurdai, waziri wa habari wa Lebanon ambaye kabla ya kuingia katika serikali ya Najib Mikati alikuwa mwendesha vipindi, mwanaharakati wa masuala ya habari na mwandishi mashuhuri huko Lebanon, alisisitiza wazi kuwa kuna udharura wa kusitishwa mashambulio ya nchi hiyo huko Yemen. Alitamka hayo katika kipindi cha televisheni maarufu kwa jina la Bunge la Wananchi. Na harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina imetangaza kuwa hatua ya mwakilishi wa utawala wa kizayuni wa Israel ya kurarua ripoti ya Baraza la Haki za Binadamu la Umoja Mataifa ni kielelezo cha kilele cha kiburi cha kisiasa cha utawala huo na jinsi unavyozidharau taasisi za kimataifa. Yusuf al Hasaini, ambaye ni miongoni mwa wajumbe wa ngazi za juu wa harakati ya jihadi islami ya Palestina, amesema kitendo cha mwakilishi huyo wa Israel cha kuchana na kurarua ripoti ya baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa inaonyesha kiwango cha juu cha kiburi, dharau na utovu wa maadili ya kisiasa wa wavamizi hao dhidi ya taasisi za kimataifa. Taarifa hiyo ya harakati ya jihadi ya Islam ya Palestina imetolewa baada ya mwakilishi wa utawala haramu wa Israel katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Gilad Erdan, kurarua kwa hasira ripoti hiyo mbele ya wawakilishi wa nchi mbalimbali za dunia. Akihutubia katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa huku akiwa amehamaki, Gilad Erdan, mbali na kuchana ripoti ya baraza la haki za binadamu iliyokuwa ikieleza jinai za Israel amesema kwa ujeuri kwamba mahala hapa mahala pa ripoti hiyo ni jalalani. Ripoti hiyo ya baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, ambayo imewakasirisha mno viongozi wa Israel kutokana na kueleza ukweli kuhusu mambo mengi yaliyo kinyume cha sheria yanayofanywa na Wazeyuni, imeashiria jinai zinazofanywa na Israel huko Palestina, Ujenzi wa vitongoji haramu vya walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina, hali ya haki za binadamu katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na miinuko ya Golan na haki ya Wapalestina ya kujiainishia hatima na mustakbali wao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema mwaka wa sitini na tano wa jinai na mauaji ya Israel huko Kafri Kasim. maelfu ya palestina wamehudhuria kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kutisha yaliyofanywa na utawala haramu wa israel dhidi ya raia wa eneo la kofri kasim miaka 65 iliyopita mauaji ya kofri kasim ni miongoni mwa jinai za kutisha ambazo kamwe hazitasahauliwa na watu wa palestina na ulimwengu kwa ujumla mauaji hayo yalifanyika tarehe 29 oktoba mwaka 1956 siku hiyo polisi na askari wa israel waliwashambulia wakazi wa kijiji cha kofri kasim kilichoko kaskazini mwa palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuwaua shahidi wa palestina 49 wakiwemo wanawake sita na watoto 23 kuhusu jinai hiyo ya wazayuni tunapaswa kuashiria nukta muhimu kadhaa kwanza ni kuwa jinai hiyo ilifanyika katika siku ya kwanza ya vita vya waarabu na israel mwaka 1956 mauaji hayo yalifanywa tarehe 29 oktoba 1956 masaa kadhaa kabla ya mashambulizi ya pande tatu ya Israel, ufaransa na Uingereza dhidi ya Misri ili kujibu hatua ya Cairo ya kutaifisha mfereji wa Suez. Jinai hiyo ilifanyika wakati wakazi wa Kofri Kasim hawakuwa na habari kwamba utawala huo haramu umetangaza serikali ya kijeshi katika eneo hilo, wakati wanawake na watoto walipokuwa wakirejea majumbani mwao jioni ya tarehe 29 Oktoba 1956 polisi na askari wa Israel waliomiminia wa risasi bila ya kujali vilio na sauti za watoto hao waliokuwa wakiomba msaada. E, pili ni kwamba serikali ya Israel ilifanya jitihada kubwa za kuficha jinai na ukatili huo ambao ulikuja kufichuliwa baadaye na wanachama wawili wa Neset, Taufiki Tauba namir Fline, walifanikiwa kukusanya ushahidi na matamshi ya manusura wa mawaji hayo na kuyavujisha katika vyombo vya habari vya kimataifa. Tatu ni kwamba baada ya kuzidi mashinikizo ya kimataifa, serikali ya utawala dhalimu wa Israel ilifanya jitihada za kupunguza mashinikizo hayo na kujitoa kimasomaso kwa kuwahukumu kimaonyesho tu baadhi ya askari walioshiriki katika ukatili na mauaji hayo. Mahakama ya Israel iliwahukumu viongozi walioamuru mauaji hayo kutoa fidia ndogo sana ya pesa. Baadaye mahakama hiyo iliwasamehe makatili wa mauaji hayo na hatimaye faili hilo likafungwa. Nne ni kwamba lengo la mauaji hayo lilikuwa kutekeleza mauaji ya kimbari na kufuta kabisa uwepo wa Wapalestina katika kijiji cha Kofri Kasim. Kwa hakika utawala huo ulikusudia kuwafukuza kabisa wakazi wa Kipalestina wa kijiji hicho, swala ambalo linapingana na sheria za kimataifa. Tano ni kuwa miaka sitini na tano sasa baada ya mauaji ya kutisha Kofre Kasim, rais wa utawala wa kizaini wa Israel Isaac Herzog amejitokeza hadharani na kuziomba radhi familia za wahanga wa ukatili huo. Herzog amesema, ninainamisha kichwa changu mbele ya kumbukumbu ya wahanga 49 ninainamisha kichwa changu mbele yenu familia zao na mbele ya wakazi wa Kofri Kasim, na kwa niaba yangu na taifa la Israel, ninaomba msamaha. Matamshi haya ya Isaac Herzog ni kukiri kwa kiongozi huyo wa ngazi ya juu wa Israel kwamba utawala huo ulifanya jinai na mauaji ya kimbari, swala ambalo utawala huo haukuwa tayari kulifanya hadi hiyo juzi. Sasa serikali ya Palestina inaweza kuwasilisha mashtaka katika mahakama za kimataifa na kwa uchache kutaka fidia ya ukatili na mauaji hayo ya kinyama kwa ajili ya wakazi wa kijiji cha Kafr Kasem. a kutegea sikio ya matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza, Muhammad Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi wapenzi wasikilizaji, katika kipindi hiki ambacho hukujieni wakati kama huu. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia kwa muhtasari baadhi ya hatua zilizochukuliwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika medani ya uchumi baada ya kuhamia Madina. Baada ya kuundwa serikali ya kiislamu mjini Madina na Bwana Mtume kutayarisha sera na mwongozo wa serikali hiyo katika mahusiano ya Waislamu na mataifa mengine, mtume huyo wa Mwenyezi Mungu alikabiliwa na matatizo mapya ambayo baadhi yake yalikuwa ya kisiasa na kijamii na mengine ya kiuchumi. Waislamu wa Maka walihamia Madina kwa kufuata mwongozo na maagizo waliopewa na Mtume mwenyewe. Waislamu hao hawakuwa na uwezo wa kujikimu maisha yao baada ya kuhamia Madina na kuacha nyumba, kazi na shughuli zao huko Maka. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alilazimika kuchukua hatua kadhaa za kukidhi mahitaji yao. Katika awamu ya kwanza, mtukufu huyo alimtaka kila mkaazi wa Madina, yaani Ansar, kukidhi mahitaji ya kifedha ya familia moja ya muhajirina kutoka Maka. Kitendo cha kuwadhaminia muhajirina mahitaji ya maisha na kuwashirikisha katika kazi mbalimbali mbali za uzalishaji kilileta aina fulani ya mshikamano na ushirikiano katika masuala ya kiuchumi. Hata hivyo, jamii hiyo changa ya Kiislamu ilikabiliwa na matatizo mengine kadhaa makubwa. Moja matatizo hayo ni kuwa hapakuwepo hima na moyo wa uchapakazi, kwani mali asili na utajiri wa jamii ulikuwa ukihodhiwa na kundi dogo la watu. Pili ni kwamba mali asili kama vile ardhi nzuri za kilimo, mashamba, visima vya maji na hata vitendea kazi havikutumiwa vizuri kutokana na hitilafu za kikabila na usalama mdogo uliokuwepo kabla ya kudhihiri Uislamu. Matabaka ya watu masikini katika jamii ya Waarabu wa zama za ujahilia hayakuwa na usalama wa kiuchumi kutokana na kutokuwepo sheria sahihi, na kwa msingi huo walikuwa wakitumiwa na wenye nacho kama mapunda katika kazi mbalimbali mbali. Aidha, watu wa matabaka ya chini walilazimika kutoa mavuno yao kwa mkuu au kiongozi wa kabila. Katika upande mwingine, njia za kuchuma hazikuwa na ratiba wala mpangilio maalumu, na kila mtu alikuwa akimiliki mali na milki ya mwingine kwa kutumia njia mbalimbali. Baada ya kushuhudia hali hiyo ya shaghala baghala katika masuala ya uchumi, Mtume wa Mwenyezi Mungu alianza kwa kubainisha na kuweka wazi mtazamo wa Uislamu kuhusu shughuli za kiuchumi na kusisitiza kanuni inayosema kila mtu anamiliki kitu anachokipata kwa kufanya kazi na kukitolea jasho, lakini kwa masharti mawili: kwanza ni kuwa kazi hiyo iwe yenye faida, na pili iwe ni halali, ya halali na ifanyike kwa njia sahihi. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, daima alikuwa akiwapa motisha na kuwahamasisha wafanyakazi katika medani ya uchumi na kuwatayarishia mazingira mazuri ya kazi za uzalishaji mali na utajiri uliokuwa ukipatikana baada ya vita vilivyokuwa vikianzishwa na makafiru wa Kikuraishi dhidi ya Waislamu, kama vile ngawira zilikuwa zikitumiwa katika kupeleka mbele gurudumu la maendeleo na ustawi wa jamii changa ya Kiislamu. Nabii Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi waali alikuwa akikemea mno uzembe na kutojishughulisha na kazi yoyote, na alikuwa akisema yuko mbali na rehma za Mwenyezi Mungu mtu ambaye huwatwisha wenzake mzigo wa maisha yake. Aidha amesema, amelaaniwa mtu ambaye huiharibu na kuitumbukiza kwenye ufisadi familia yake kwa kutokidhi mahitaji yake ya kimaisha. Imenukuliwa kwamba siku moja Saada Al Ansari, aliyekuwa mmoja wa wafanyakazi hodari wa Madina, alimtembelea Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kumsalimia. Aliposhika mkono wake, Bwana Mtume alistaajabu kwa ukakamavu na usugu wa mkono wa Muansari huyo, ahapo akamuuliza ni kwa nini mikono yako imekomaa na kuwasugu kiasi hiki? Saada alijibu kwa kusema "Ya Rasul Allah, usugu na ugumu wa mikono hii unatokana na kufanya kazi kwa sepeto na kamba, ambavyo navitumia kudhaminia gharama za mahitaji yangu ya kila siku." Bwana Mtume aliathirika mno na hali hiyo, na imenukuliwa kwamba mtukufu huyo aliibusu mikono ya Saadi kisha akasema: hii ndiyo mikono ambayo haitachomwa na moto wa Jahannam. Mbali na shughuli za kisiasa na uendeshaji wa masuala ya serikali, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akijishughulisha pia na masuala ya kiuchumi. Imenukuliwa kwamba alikuwa amejitengenezea shamba na kwamba alishirikiana na Waislamu wengine katika ujenzi wa msikiti wa Madina na nyumba kadhaa, na akibeba mawe na nyenzo nyingine za ujenzi. Imamu Jafar as-Sadiq alaihi ssalam ambaye ni mmoja wa jukuu wa Bwanamtume amesema, Mtume alikuwa akitengeneza barabara zilizoharibiwa na mafuriko kwa mikono yake mwenyewe. Alitoa kipaumbele na umuhimu mkubwa kwa kilimo. Si hayo tu, bali alimuhusia Imamu Ali bin Abi Talib akisema, ewe Ali, usiruhusu kutendwa dhulma dhidi ya wakulima. Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wa salamuhu alayhi wa ali alitayarisha uwanja mzuri wa mabadilishano ya kiuchumi na ugavi sahihi wa mali katika jamii kwa kuzingatia mafundisho matukufu ya Uislamu. Moja ya biashara iliyokuwa imestawi katika zama za ujahilia ilikuwa ni kujiuza mtu au kuwauza wengine kwa maana kwamba watu walijipa haki ya kuwateka nyara na kuwafanya watumwa watu wa makabila mengine. Aidha, watu dhaifu lhali na masikini waliokuwa wakishindwa kulipa deni au riba ya deni lao walijitoa kwa mdeni wao na kuwa watumwa wake kama mbadala wa deni hilo. Bwana Mtume aliitaja biashara hiyo kuwa ni ya kidhalimu na akapiga marufuku kuwatumikisha watu bila ya kuwapa ujira wao. Alitangaza wazi kwamba msingi wa mabadilishano yote ya kiuchumi ni kuridhiana na irada na matashi huru ya kila upande kati ya pande mbili zinazoamiliana. Mtume wa Allah aidha alipiga marufuku miamala ya kiriba katika jamii. Biashara ya riba ilikuwa imeshamiri mno katika jamii ya wakati huo na kusababisha matatizo makubwa ya kiuchumi na kijamii. Insha Allah tutazungumzia suala hilo na mengineyo mengi katika kipindi chetu kijacho. Hapa basi, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya leo. Msikose kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Shukrani sana Abdulfatah Musaidi kwa kipindi chako hicho. Na sasa tunawakaribisha wapendo wasikilizaji, kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Kenya ninaanza na gazeti la This Town Sunday ambalo lina habari zisemazo mganga wa kienyeji tajiri aitaka polisi watie mbaroni walaghai wanaotumia jina lake kuwa ibia wananchi wa Kenya. Mganga huyo mwanamke, aliye na miaka arobaini na mbili, amedai kuwa alitoa taarifa hiyo baada ya watu kadhaa wanaojifanya wateja kutishia kumfichua mbele ya vyombo vya habari iwapo hatokubaliana na masharti ya watu hao. Kenya vilevile imesema vile itashinikiza kukamilishwa kwa makubaliano ya tabia nchi wakati wa mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi huko Glasgow. Hayo yamesemwa na Keriako Tobiko, waziri wa mazingira na misitu wa nchi hiyo. Waitifaki wa Ruto wamtaka Uhuru kuhakikisha kuwa mafisadi wanawajibishwa na maandamano makubwa ya wananchi yashuhudiwa Sudan baada ya jeshi kufanya mapinduzi, ni habari nyingine pia inazozidondoa kutoka gazeti hili. Waandamanaji katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum na katika miji mingine wametaka kurejeshwa madarakani waziri mkuu Abdallah Hamdoka aliyepinduliwa na jeshi hivi karibuni. Taifa Jumapili nalo limeandika, ODM ya walilia vijana wa wamuokoe Raila kwenye kivumbi cha mwaka elfu mbili na ishirini na mbili japo walisema hawataki kulazimishwa kumuunga mkono mgombea fulani, waitikia mwito wa rais upesi, Uhuru akalia ngumu oka. Ni habari nyingine ambayo imepewa kichwa hicho, vilevile imeandika, hofu kundi la Mungiki likianza kufufuka tena Nasir amlushia Shahabali fataki kali kwa ugavana. Na koti yafufua kesi dhidi ya nyumba ya Ruto Eldoret. Na Arsenal ya pa EPL baada ya kupepeta miamba. Lista hayo yakiwa ni kutoka Kenya. Sasa dira yetu ya macho yetu magazetini tunaielekeza katika nchi jirani ya Tanzania, na ninaanza na gazeti la Nipashe Jumapili ambalo linatupasha kuwa ripoti maalumu yasema, huu ndio uchafu madereva malori, mwandishi asafiri nao, Shinyanga Dodoma, katoka Shinyanga hadi Dodoma masaa kumi na nane na kushuhudia yaliyojificha. Machinga wapewa siku tatu kuhama, watengewa maeneo mapya, ni habari nyingine kutoka gazeti la Nipashe Jumapili. Udanganyifu wa ponza mamia mtihani la saba na operesheni usalimishaji silaha nchini yatangazwa. Gazeti la Zanzibar leo kwa upande wake limeandika ugonjwa wa vichwa maji hautokani na ushirikina, wanawake wadai ajira za udereva, Zaeka yafanikiwa kuokoa mali za mamilioni, Dk Mwinyi amwapisha jaji DPP na DC kaskazini B awaweka kitako masheha. Mwananchi nalo ukurasa wake wa mwanzo umetoa kipaumbele kwa habari kuhusiana na matokeo ya mtihani wa taifa wa darasa la saba chini ya kichwa kikuu kisemacho kishindo cha matokeo da yakimbiza kimbiza kimkoa shule kanda ya ziwa kicheko Aliyeongoza darasa la saba kitaifa aeleza siri ya mafanikio. Viongozi kikaangoni kwa kuhujumu kafu, na mimba zinazoharibika zinavyogharimu mabilioni. Na jamvi letu la udondozi wa magazeti linahitimishwa kwa kutupia jicho gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili, ambalo pia limetoa uzito kuhusu matokeo ya mtihani wa taifa wa darasa la saba chini ya habari isemayo ufaulu la saba wapanda kanda ya ziwa yaongoza 393 wafutiwa mitihani. Vilevile vile limeandika D Mwinyi amwapisha DPP wa kwanza mwanamke. Rais wa Zanzibar D Husein Mwinyi amewaapisha watendaji watatu kushika nyadhifa mbalimbali na kwa mara ya kwanza ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka DPP itaongozwa na mwanamke visiwani humo huku msaidizi wake akiwa pia mwanamke Simba Chawene atoa siku thelathini kusalimisha silaha. Jaji mkuu asema Kiingereza na Kiswahili vyote vitatumika, na Ndugai awataka mawaziri kumsaidia rais kujibu hoja. Unaendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehrani. Tunaletea sasa vipindi vyetu vilivyosalia, mchango wa maulama wa Kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa mjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na popote yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa uwezo na taufiki ya Allah tumekutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia maulamaa na wanazuoni wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na kazi na athari zao. Tulisema katika kipindi chetu kilichopita kuwa kadhi Nurullah Shushtari. Alizaliwa mwaka 956 hijiria katika mji wa Shushtari nchini Iran. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi katika mji wa Shushtari, alielekea mjini Mashhad, na mwaka 993 hijiria kadhi Shushtari alihajiri na kuelekea huko nchini India na kuchagua mji wa Agra kuwa makazi yake. Tulieleza pia kuwa umahiri wa kadhi Nurullah kuhusu masuala ya kifikhi ya madhehebu mengine ya Kiislamu ulikuwa ni wa kipekee. Sehemu ya 31 ya kipindi chetu juma hili itamzungumzia alim na msomi mwingine mashuhuri wa Kishia wa karne ya 11 hijiria Ni mmoja wa maulamaa wakubwa na watajika katika ulimwengu wa kishia na Kiislamu. Shekh Bahai alizaliwa mwaka 953 hijiria, na inasemekana kuwa ilikuwa ni tarehe 17 mfungu wa tatu Dhulhija, huko katika mji wa Baalabak nchini Lubnan baba yake ni Izudin Husein Amili ambaye alitambulika nchini Lebanon kama msomi na mwana zuoni mahiri na mtajika na mwanafunzi wa Shahidi Thani. Nasaba yake inaishia kwa Harithi Hamedani, sahaba mtukufu wa amiru lmuminin Ali bin abitalibi alaihi ssalam. Shekhe Bahai alikipitisha kipindi chake cha utoto katika kitongoji cha mashia cha Jabal Amili nchini Lebanon. Akiwa na umri wa miaka 13, Bahauddin alihajiri pamoja na familia yake na kuja hapa nchini Iran. Katika zama hizo Waturuki wa, wa Kiseljuki walikuwa wa wakidhibiti Lebanon na walikuwa wakiwabana na kuwekea mazingira magumu sana wafuasi wa Ahlul Beit, Alaihimu salam. Badala yake ahali ya mambo nchini Iran ilikuwa kinyume kabisa, kwani baada ya kuingia madarakani utawala wa Kisafavi uliokuwa ukidai kuwa mfuasi wa ushia na kuwapenda wasomi na wanazuoni wake, palikuwa mahala muafaka kabisa kwa ajili ya kueneza madhehebu ya Ahlul Beit Alaihim salam. Katika zama hizo Iran palikuwa mahala na kituo cha kukusanyika wasomi na wanazuoni wa kishia. Baba yake Sheikh Bahauddin, kutokana na kuwa na elimu, maarifa na fadhila, aliteuliwa na Sultan Muhammad Khudabande kuwa Sheikhul Islam wa Harat, baadaye cheo hicho alikuja kupatiwa Shekh Bahai. Shekhe Bahai, mbali na kubobea na kutabahari katika elimu na maarifa ya Kiislamu, alikuwa hodari pia na mwalimu katika taaluma rasmi na elimu mashuhuri katika zama zake kama vile hisabati, usanifu majengo, uhandisi, jiografia na nujumu. Athari zake za usanifu majengo, licha ya kupita karne nyingi, hadi leo zingali zinasifiwa na wasomi na waalimu pamoja na wabobezi wa taaluma hii. Baadhi ya athari za Sheikh Bahai za usanifu majengo zina umashuhuri wa kimataifa kama vile minara ya Isfahan, ambapo ukitikisa mnara mmoja na ule wa pili unatikisika; mnara wa msikiti wa Imam Khomeini huko Isfahan ambao unaakisi sauti mara saba ubunifu wa ndani wa eneo la ndani la Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi salam mjini Mashhad, na kusanifu kuta za haramu ya Imamu Ali Binabialib alaihi ssalam huko Najaf, kiasi kwamba zinaainisha wakati wa sala ya dhuhuri katika kipindi chote cha mwaka kupitia kipaji cha Sheikh Bahai katika mji wa Isfahan ambao ulikuwa mji mkuu wa Shah Abbas aliyekuwa mtawala watano wa ukoo wa Safavi nchini Iran, kulijengwa misikiti, majengo, madaraja, barabara na mabustani mengi, na ni wakati huo ndipo kilipoanza kipindi cha dhahabu cha usanifu majengo cha Safavi, na kwa muktadha huo sanaa hii ikawa moja sanaa na ubunifu muhimu unaotambulisha sanaa na usanifu majengo wa Iran. Usanifu majengo wa Safavi ulikuwa na taathira kubwa pia katika duru zilizofuata kama ambavyo uliathiri sanaa ya usanifu majengo ya mataifa kama India, Iraq, Kaukasia, Uzbekistan, utawala wa Uthumania au Ottoman Empire, Lahore na Florence huko nchini Italia. Ni kwa kuzingatia mchango na nafasi hiyo, ndiyo maana kumbukumbu ya kuzaliwa Shekh Bahai imepewa jina nchini Iran la siku ya usanifu majengo. Licha ya kuwa Shekh Bahai alikuwa amebobea na kutabahari katika elimu mashuhuri katika zama zake, lakini umuhimu wa mwanazuoni huyu mkubwa katika ulimwengu wa Kishia ni zaidi ya kutabahari katika usanifu majengo, nujumu na hisabati. Sheikh Bahai ni mwana zuoni mahiri na mkubwa pia katika maarifa ya Kiislamu kama fiqh, maarifa ya Qur'an, tafsiri, misingi ya itikadi, dua na minong'ono, yaani munajati, pamoja na falsafa. Sheikh Bahai anahesabiwa kuwa mmoja wa maulamaa waliokuwa na hima kubwa katika kualifu na kuandika vitabu. Shekhe Bahai ana athari na kumbukumbu -kumbu zipatazo 123 ambazo ni majumui ya vitabu, makala na kadhalika. Kitabu cha Jamiu Abbasi ndicho kitabu mashuhuri zaidi cha fikihi ambacho hakina mithili. Sheikh Bahai au Bahauddin kama anavyojulikana pia, akiwa fakihi mahiri wa Kishia, alikuwa akizingatia mno vyanzo viwili vya asili katika fiqhi, yani Qur'an na Sunna za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mtindo wa Shekhe Bahai katika kubainisha nadharia na mtazamo wa kifikhi na kunyambua sheria za dini kutoka katika vyanzo ulikuwa kwamba awali alikuwa akizirejea aya za Qurani tukufu kuhusiana na maudhui yaliyokuwa akihitaji na kusoma tafsiri yake kwa umakini, kisha hatua ya pili huzirejea riwaya na hadithi na kuchunguza pande zake za zote. Hatua ya tatu ya Shekh Bahai ilikuwa ni kusoma kwa umakini na kuchambua mitazamo na nadharia za mafakihi na wanazuoni wengine wa elimu ya fikihi kuhusiana na jambo hilo na kisha kutoa mtazamo wake kuhusiana na kadhia hiyo. Kitabu cha Masharaku Shamsin kimeandikwa kwa mtindo huu. Elimu ya hadithi katika fikhi ya Shekh Bahai ina mhimili, na ndio maana msomi huyo alikuwa na uzingatiaji maalum juu ya suala la kuainisha hadithi za kweli na zenye itibari kutoka katika hadithi zisizo na itibari. Kitabu kingine cha Shekh Bahai ni Hablul Matin fi ahkami ddin. Vitabu vyake vingine ni Kashkul kilichojumuisha riwaya na hadithi, tashrihi l aflaq na vingine vingi alivyoandika kuhusu masuala ya hisabati na kemia. Shekh Bahai alikuwa pia na mapenzi makubwa na elimu ya irfani kuliko wasomi na wanazuoni wengine wa zama zake. Upande mwingine muhimu wa maisha ya Shekh Bahai pamoja na shakhsia yake ni nafasi na mchango wake wa kisiasa na kijamii nchini Irani katika zama hizo. Kawaida maulama wa kishia hawakuwa na uhusiano wa karibu na utawala wa falme, kwani walikuwa wakiamini kuwa kumtegemea dhalimu na kuwasaidia madhalimu na madikteta ni dhambi. Hata hivyo, katika baadhi ya zama, kama katika kipindi cha utawala wa Safavi nchini Iran, baadhi ya maulama wakubwa wa kishia walikuwa na uhusiano wa karibu na utawala wakati huo. Hata hivyo uhusiano huo haukuwa na maana ya kutaka madaraka na jaha au kupenda dunia, bali wanazuoni hao kwa kudiriki na kusoma vizuri alama za nyakati pamoja na mazingira ya zama waliamua kuanzisha uhusiano huo kwa ajili ya kuboresha hali ya jamii ya wa Waislamu. Sheikh Bahai Amili aliaga dunia mwaka elfu moja na thelathini na moja hijiria baada ya miaka 78 ya umri wake uliojahima jihadi na idili katika njia ya kueneza mafundisho ya ahlulbeiti alaihim ssalam na kuzikwa katika mji wa Mashhad hapa nchini Iran. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo nakomea hapa kutokana na kumalizika muda wa kipindi chetu, hivyo msikose kuwa nami tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi vya mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani, wapendo wasikilizaji, na tovuti yetu kwa wewe ambaye utapenda kufuatilia parstoday.com/sw parstoday.com/sw. Na hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu kipale MC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema kutoka jiji la samaki wa tamu na maji baridi, hapa jijini Mwanza, Tanzania, tunawapata redio kimataifa Tehran moja kwa moja murua kabisa. Shukran sana Akipale msi Bwelemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine hapa, ninaesoma ujumbe wake maoni yake, Abdalali Mwakajula anasema asante. Shukran pia nawe. Na sasa tunaletea leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 24 ya mfungu wa sita, Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria mwafaka na tarehe 31 Oktoba mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 96 iliyopita Bunge la ushauri la taifa la Iran lilichukua uamuzi wa kumuuzulu Ahmad Shah, mfalme wa mwisho wa silsila ya Kajar, na kutangaza kuufuta kikamilifu utawala wa kizazi hicho nchini Iran, kilichobaki madarakani kwa kipindi cha miaka 135. Baada ya kuondoshwa utawala wa silsila ya kajar Uingereza ilifanya njama za kuingilia kati na kuweka madarakani utawala wa muda nchini ulioongozwa na Reza Khan. Reza Khan alijitangaza kuwa mfalme na kuanzisha silsila ya utawala wa Kipahalavi. Katika siku kama ya leo miaka 38 iliyopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio nambari 540 baada ya utawala wa Bathi wa Iraqi kushambulia meli za kibiashara katika ghuba ya Uajemi. Azimio hilo lilitolewa kufuatia mashambulizi ya utawala wa Iraqi dhidi ya meli za kibiashara katika kipindi cha vita vyake vya kichokozi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hujuma ambazo zilikuwa na lengo la kuchafua usalama wa eneo hili. Azimio hilo lilisisitiza haki ya meli zote za kibiashara kufanya safari kwa uhuru katika maji ya kimataifa na lilizitaka nchi zote kuheshimu azimio hilo. Tarehe 31 Oktoba mwaka 1984, yaani katika siku kama leo miaka 37 iliyopita, aliuawa Bi Indira Gandhi, waziri mkuu wa wakati huo wa India. Mauaji hayo yalifanywa ya na walinzi wawili wa kiongozi huyo ambao walikuwa masingasinga. Masingasinga hao walifanya mauaji hayo baada ya Gandhi kutoa amri ya kushambuliwa hekalu la dhahabu lililoko katika jimbo la Punjab, ambalo lilihesabiwa na masingasinga kuwa ni eneo takatifu. Na katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita aliaga dunia Federico Fellini, mtengenezaji filamu maarufu wa Kiitalia. Fellini ni miongoni mwa watengenezaji na waongozaji wa filamu wakubwa wa karne ya 20. Federico Fellini alianza kazi ya kuandika filamu tangu mwaka 1938 na baadaye akajiingiza katika utengenezaji filamu. Shukran sana Salum Bendera kwa makala hiyo fupi, leo katika historia. Na sasa, tegeni sikio, habari za dunia kwa ufupi. Wapiganaji wa kundi la waasi wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray PTPLF wamedai kuwa wamefanikiwa kuuteka kikamilifu mji wa kistrategia wa Disi ulioko katika jimbo la Amhara, kaskazini mwa Ethiopia. Sudan imempatia balozi wa Uingereza nchini humo muda wa siku ishirini na moja awe ameondoka Khartoum na kurejea nchini kwake na waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulayan amesema mustakbali wa wananchi na nchi yao hawafungamanishwi kabisa na mapatano ya JCPOA wala nchi yoyote ile, na kwamba maslahi ya pamoja ndiyo msingi wa mahusiano. Sina la ziada, wapendwa wasikilizaji, na matangazo yanakomea hapa, na washukuru wasikilizaji wote ambao waliweza kuandana nami hadi tamati ya matangazo. Na wageni, nikuwatakia mchana mwema. Kwaherini. <muchilis>