Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao, kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa wasikiliza ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii, na tukiwatangazia ni ni, ni moja kwa moja na na kutoka katika studio zetu za jame jam hapa Tehran, tukiwa na wingi wa matumaini kwamba mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo. Na leo ikiwa ni jumapili njema tuliojaliwa na mola Muumba ni Agosti ni, ni Oktoba kumradhi thelathini na moja elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe ishirini na nne rabiul awwal elfu moja mia nne arobaini na tatu Jumatatu hijiria. Tunamshukuru Mola muumba kwa kutujalia kuiona siku hii leo, amin ya rabil alamin. Wapendwa wasikilizaji, kabla ya kuendelea mbele na kuwasomea tovuti zetu, tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii utazungumzia na kutupia jicho kuhusiana na hali ya mgogoro wa kisiasa inayoendelea huko Sudan baada ya kujiri mapinduzi ya jeshi. Tutakuwa na kipindi cha kuarifishwa maulamaa wakubwa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Tutawaletea Afrika wiki hii, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali juma zima barani Afrika. Macho yetu magazetini iko pahala pake, tukidondoa habari muhimu ama vichwa muhimu vilivyopewa uzito na baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki, na tutahitimisha kwa makala yetu ya leo katika historia mpendwa msikilizaji wa, wa redio teherani idhaa ya kiswahili na mfuatiliaji tovuti yetu ni pastoday.com sw na tuma ujumbe wako kupitia whatsapp yetu nikimaanisha sms nambari yetu inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487 email yetu tuma chochote nikimaanisha tumia swahili radio at irib.ir. Usikose kuperuzi ukasa wetu vilevile, kwa kupata audio na video ni katika yourmedium.com. metimia mbili na nusu kwa majira ya hapa Teheran. Vichwa vya habari, karibuni kutegea sikio. WHO yatahadharisha kuhusu uwezekano wa mlipuko wa virusi vipya duniani. Maandamano ya wananchi dhidi ya mapinduzi ya kijeshi yanaendelea nchini Sudan. Wahamiaji haramu 140 raia Bangladesh, wa Bangladesh warudishwa kwao wakitokea Libya na UNICEF yaonya kuhusu hali mbaya ya watoto milioni moja nchini Afghanistan. Karibuni, na sasa ni habari kamili mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ametahadharisha kuhusu uwezekano wa kutokea mlipuko wa virusi vipya duniani katika siku za usoni. Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus ambaye alikuwa akihutubia mkutano wa G20 huko Roma nchini Italia amesema katika mtazamo wa kibiolojia anaamini kwamba katika siku za usoni kutajitokeza virusi vipya ambavyo dunia haitaweza kuvidhibiti. Adhanom amesema watu wote walikuwa na matumaini kwamba maambukizi ya virusi vya korona duniani yangekoma, lakini maambukizi ya virusi hivyo bado hayajasimama na idadi ya waathirika na watu wanaofariki dunia kutokana na ugonjwa wa COVID 19 inaendelea kuongezeka. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani amesema kwa sasa asilimia 36 ya jamii duniani imepata chanjo kamili ya virusi vya korona, maambukizi ya virusi hivyo yangali yanaisumbua dunia na hadi kufikia jana Jumamosi zaidi ya watu milioni tano na elfu kumi walikuwa tayari wameaga dunia kutokana na virusi hivyo. Marekani inaendelea kuongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya waathirika wa virusi hivyo na vilevile idadi kubwa zaidi ya watu walioaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Mamilioni ya wananchi wa Sudani wameendelea kufanya maandamano katika miji ya Sudani na miji mingine hamsini ya kona mbalimbali za dunia ili kutangaza upinzani wao dhidi ya mapinduzi ya kijeshi nchini humo. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imetangaza kuwa maandamano ya wananchi yameendelea katika miji mbalimbali mbali ya Sudan, ukiwemo mji mkuu Khartum. Kwa mujibu wa televisheni hiyo, mbali na Khartum, maandamano hayo yamefanyika pia katika miji mingine ishirini na tano ndani ya Sudan na hamsini ya nchi mbalimbali duniani. Maandamano hayo yote ni ya kushinikiza kung'oka madarakani Abdu Fatah sis al Buruhani, kamanda wa jeshi aliyefanya mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya mpito ya Sudan ambayo ilishirikisha pia raia. Waandamanaji hao wametangaza hadharani kwamba wanataka majenerali wa kijeshi warejee kwenye kambi zao, serikali ya kiraia irudi madarakani, wanasiasa waliokamatwa wachwe huru, na katiba itawale katika masuala yote ya Sudan. Aidha, wananchi hao wenye hasira huko Sudan wameapa kuendeleza maandamano na kuendesha kampeni ya uasi wa kiraia baada ya waandamanaji kadhaa kuuawa katika maandamano hayo. Watu wasiopungua wanane wameshauawa na wengine mia moja sabini wamejeruhiwa katika maandamano yaliyofanyika nchini Sudan tangu jeshi liliponyakua madaraka kwa nguvu Jumatatu iliyopita. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Shirika la kimataifa la wahamiaji IOM kwa kifupi limetangaza kuwa limewarejesha nyumbani wahamiaji 140 wa Bangladesh walioingia Libya kinyume cha sheria. Katika taarifa yake hiyo, shirika hilo limesema wahamiaji haramu kutoka Bangladesh ambao tisa kati yao walikuwa wagonjwa wamesaidiwa kurudi kwa hiari nchini kwao, ikiwa ni sehemu ya mpango maalum wa kuwarejesha nyumbani kwa hiari wahamiaji haramu unaosimamiwa na shirika la IOM pamoja na mpango wa kurejea nyumbani kwa hiari hujulikanao kwa kifupi kwa jina la VHR. Katika taarifa yake, shirika la kimataifa la wahamiaji limesema tangu mwaka 2015 wahamiaji 53 wamesharejesha makwao kutoka Libya kwa ushirikiano wa mpango wa VHR, umoja wa Ulaya na mfuko wa wakimbizi wa Italia. Wahamiaji hao 140 wa Bangladesh wamerejeshwa nyumbani katika hali ambayo, wiki iliyopita pia, shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR liliitaka serikali ya Libya kushughulikia mara moja hali mbaya ya waomba hifadhi na wakimbizi kwa njia ya kibinadamu ni ya haki. Shirika hilo limesema misako na kamata kamata inayofanywa na mamlaka mwezi huu inalenga maeneo yenye wakazi wengi yenye wakimbizi na wanaoomba hifadhi, ambayo imesababisha vifo kadhaa, maelfu ya watu kuzuiliwa na wengi wakiachwa masikini na bila ya makazi. Vincent Cochetel, mwakilishi maalumu wa UNHCR kuhusu hali ya eneo la Mediteranean ya kati na magharibi, alisema tangu kuanza kwa msako na kukamatwa na maafisa wa Libya mwezi Oktoba kumeshuhudiwa kuzorota kwa kasi hali inayowakabili wanaotafuta hifadhi na wakimbizi walioko hatarini huko Tripoli. Ameitaka serikali ya Libya ije na mpango mzuri unaoheshimu haki zao na kubainisha suluhisho la kudumu. Mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF umetahadharisha kuwa watoto milioni moja wa Afghanistan wako katika hali mbaya na ya hatari ya kupoteza maisha kutokana na lishe duni. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema Afghanistan hivi sasa imekumbwa na mgogoro mkubwa sana wa kibinadamu huku mfumo wake wa afya na matibabu ukiwa unazidi kusambaratika. Mwakilishi wa UNICEF nchini Afghanistan, Salam al Janabi, naye amesema kwamba nchi hiyo hivi sasa imekumbwa na mgogoro mkubwa zaidi duniani wa kibinadamu. Amesema mahitaji ya wananchi wa Afghanistan yanaongezeka siku baada ya siku, huku mfumo wa afya na huduma za kijamii nchini humo ukizidi kusambaratika. Vilevile vile, amekumbusha kuwa zaidi ya nusu ya wananchi wa Afghanistan, wakiwemo watoto milioni kumi wanahitaji misaada ya haraka ya kibinadamu. Asilimia kubwa ya Waafghani yaani wananchi wa Afgani, yani kawaida na viongozi wao wanasema balaa lote hilo lililo wa kumba linatokana na siasa mbovu na zilizofeli za Marekani katika nchi yao. Marekani na waitifaki wake walikuwa wamevamia na kuikalia kwa mabava Afghanistan kwa zaidi ya miaka ishirini. Lakini si tu siasa zao zimefeli na wamelazimika kukimbia nchini humo, bali pia siasa hizo za kibeberu zimeitumbukiza nchi hiyo ya Waislamu kwenye lindi kubwa la matatizo: njaa, ukosefu wa amani, ugaidi, vita, machafuko na kusambaratika mifumo ya matibabu, chakula, elimu na matatizo mengine mengi yasiyo na idadi. Na mjumbe wa baraza la kisiasa la harakati Ansarullah ya Yemen amesema hatua ya Saudi Arabia ya kumfukuza balozi wa Lebanon nchini humo ni kujaribu kuwapigisha magoti wananchi wa Lebanon na kuwafanya watumwa wake. Muhammad Alibukhaiti amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na televisheni ya Almayadini na akaongeza kuwa misimamo ya chuki inayochukuliwa na Saudi Arabia dhidi ya Lebanon ni kwa ajili ya kutumikia malengo ya mabeberu haswa Marekani na utawala wa kizayuni na kuwashinikiza wananchi wa Lebanon ambao wamesimama imara kupambana na wazayuni makatili. Waziri wa habari wa Lebanon George Kurdahi Jumatatu iliyopita alisikika akisema katika programu iliyorekodiwa ya televisheni kwamba vita vilivyoanzishwa na Saudi Arabia huko Yemen havina maana na alilaani vita hivyo. Pia alisema wananchi wa Yemen wana haki ya kujihami mbele ya madola yaliyoivamia nchi yao. Ukweli huwa mchungu, umewaumiza sana watawala wa Saudi Arabia, na ndio maana wamemfukuza balozi wa Lebanon nchini humo na kumwita nyumbani balozi wake kutoka Lebanon. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Endelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Na sasa nawakaribisha wapendo wasikilizaji popote pale matangazo haya yanapowafikia kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kushadidi hali ya mgogoro huko Sudan. Mgogoro nchini Sudani umezidi kuwa mkubwa. Wanajeshi wangali wanashikilia madaraka, na jenerali Abdul Fatah al Buruhani, kamanda mkuu wa jeshi la nchi hiyo, ametangaza kuwa siku kadhaa zijazo atatangaza majina ya waziri mkuu mpya na wajumbe wa baraza la uongozi. Hii ni katika hali ambayo wananchi wa Sudani wanaendelea kumiminika mitaani kupinga kuendelea wanajeshi kuiongoza nchi hiyo. Kuhusiana na suala hilo, muungano wa vyama vya wafanyakazi nchini Sudani pia umetaka kuvunjwa baraza la kijeshi na kikosi cha radi ya mali ya haraka na kuhitimishwa nchini humo udhibiti na uingiliaji wa pande za kieneo na kimataifa zinazopinga irada huru ya Wasudani. Muungano huo umetangaza kuwa hakutakuwa na mazungumzo yoyote na baraza la kijeshi lililofanya mapinduzi na kwamba yeyote atakayeshiriki katika mazungumzo ya aina hiyo haungwi mkono na wananchi. Maandamano ya wananchi huko Sudan yamepamba moto. Wafanya maandamano hao wanapinga wanajeshi kuendelea kuwepo madarakani na wanaamini kuwa hatua hiyo ni mapinduzi ambayo yamevuruga mchakato wa kukabidhi madaraka kwa njia ya kidemokrasia nchini mwao. Hii ni katika hali ambayo vitendo vya askari kuwashambulia waandamanaji na kukabiliana nao kwa mabavu vimeongezeka huko Sudan. Takwimu zinaonyesha kuwa hadi sasa waandamanaji zaidi ya saba wameuawa tangu kujiri mapinduzi nchini Madara. Madaktari wanaotetea demokrasia pia wametangaza kuwa wafanya maandamano wengi wamenyunyuziwa gesi ya kutoa machozi na kulengwa kwa silaha za plastiki. Wanajeshi wanaotawala Sudani wamewatia hofu wananchi katika karibu ya sinario iliyoratibiwa mapema kwa madai ya kushindwa mapinduzi yaliyopita na kwa utaratibu huo wameandaa mapinduzi ya karibuni katika kukaribia kukabidhiwa madaraka utawala wa kiraia nchini humo. Hii ni katika hali ambayo, kwa mujibu wa katiba ya Sudani na mapatano yaliyofikiwa huku nyuma, ilikuwa umesalia chini ya mwezi mmoja tu kabla ya baraza la utawala linaloendesha Sudani kukabidhi madaraka kwa viongozi wa kiraia. Mariam Swadik Almahdi, waziri wa mambo ya nje wa Sudan, amesema swala hilo kwamba kile kilichotokea Sudan hivi karibuni ni mapinduzi dhidi ya makundi ya kiraia na mchakato wa kukabidhi madaraka kwa njia ya kidemokrasia. Naye Voka Perez, mjumbe maalum wa Umoja Mataifa anayehusika na masuala ya upitishaji kipindi cha mpito huko Sudan, ameeleza wasiwasi wake na kuyataja mapinduzi ya karibuni nchini humo kuwa yenye lengo la kudhoofisha kipindi cha mpito cha kisiasa nchini humo. Wakati huo huo, amekutaja kutia nguvuni waziri mkuu na viongozi wengine wa serikali na wakisiasa wa nchi hiyo kuwa jambo lisilokubalika. Sudan inakabiliwa na hali ya mgogoro hivi sasa. Vyama na wananchi wana wasiwasi na utawala wa wanajeshi na kurejea zama za udikteta nchini humo. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili kutoka hapa mjini Teheran, na tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na popote yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa uwezo na taufiki ya Allah, tumekutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia maulamaa na wanazuoni wa Kishia, mchango wao katika uislamu pamoja na kazi na athari zao. Tulisema katika kipindi chetu kilichopita kuwa Kadhi Nurullah Shushtari alizaliwa mwaka 956 hijiria katika mji wa Shushtari nchini Iran. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi katika mji wa Shushtar alielekea mjini Mashhad na mwaka 993 hijiria kadhi Shushtari alihajiri na kuelekea huko nchini India na kuchagua mji wa Agra kuwa makazi yake. Tulieleza pia kuwa umahiri wa kadhi Nurullah kuhusu masuala ya kifikhi ya madhehebu mengine ya kiislamu ulikuwa ni wa kipekee. Sehemu ya 31 ya kipindi chetu juma hili itamzungumzia alim na msomi mwingine mashuhuri wa kishia wa karne ya 11 hijiria ambaye ni shekh Bahai. Jiungeni nami Ahadi tamati ya kipindi hiki. Muhammad bin Husein bin Abdussamadu Harithi, mashuhuri zaidi kwa majina ya Bahauddin au Shekh bahai ni mmoja wa maulamaa wakubwa na watajika katika ulimwengu wa kieshia na Kiislamu. Shekh Bahai alizaliwa mwaka 953 Hijiria, na inasemekana kuwa ilikuwa ni tarehe 17 mfungu wa tatu Dhulhija, huko katika mji wa Baalabak nchini Lubnan. Baba yake ni Izudin Husein Amili, ambaye alitambulika nchini Lebanon kama msomi na mwana zuoni mahiri na mtajika na mwanafunzi wa Shahidi Thani na saba yake inaishia kwa Harithi Hamedani, sahaba mtukufu wa Amiru lmuminin Ali bin Abi Talib alaihi salam. Shekhe Bahai alikipitisha kipindi chake cha utoto katika kitongoji cha Mashia cha Jabal Amili nchini Libanon. Akiwa na umri wa miaka 13, Bahauddin alihajiri pamoja na familia yake na kuja hapa nchini Iran. Katika zama hizo Waturuki wa kiseljuki walikuwa wa wakidhibiti Lebanon na walikuwa wakiwabana na kuwekea mazingira magumu sana wafuasi wa ahlul beit alaihimssalam. Badala yake, ahali ya mambo nchini Iran ilikuwa kinyume kabisa, kwani baada ya kuingia madarakani utawala wa kisafavi uliokuwa ukidai kuwa mfuasi wa ushia na kuwapenda wasomi na wanazuoni wake, palikuwa mahala mwafaka kabisa kwa ajili ya kueneza madhehebu ya Ahlul Beit alaihim ssalam. Katika zama hizo, Iran palikuwa mahala na kituo cha kukusanyika wasomi na wanazuoni wa Kishia. Baba yake Shekh Bahauddin, kutokana na kuwa na elimu, maarifa na fadhila, aliteuliwa na Sultan Muhammad Khudabande kuwa Sheikhul Islam wa Harat. Baadaye cheo hicho alikuja kupatiwa Shekh Bahai. Shekhe Bahai, mbali na kubobea na kutabahari katika elimu na maarifa ya Kiislamu, alikuwa hodari pia na mwalimu katika taaluma rasmi na elimu mashuhuri katika zama zake, kama vile hisabati, usanifu wa majengo, uhandisi, jiografia na nujumu. Athari zake za usanifu majengo, licha ya kupita karne nyingi, hadi leo zingali zinasifiwa na wasomi na waalimu pamoja na wabobezi wa taaluma hii. Baadhi ya athari za Shekh Bahai za usanifu majengo zina umashuhuri wa kimataifa kama vile minara ya Isfahan ambapo ukitikisa mnara mmoja na ule wa pili unatikisika, mnara wa msikiti wa Imam Khomeini huko Isfahan ambao unaakisi sauti mara saba ubunifu wa ndani wa eneo la ndani la Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi salam mjini Mashhad na kusanifu kuta za haramu ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam huko Najaf, kiasi kwamba zinaainisha wakati wa sala ya dhuhuri katika kipindi chote cha mwaka kupitia kipaji cha Sheikh Bahai katika mji wa Isfahan ambao ulikuwa mji mkuu wa Shaha Abbas aliyekuwa mtawala wa tano wa ukoo wa Safavi nchini Iran, kulijengwa misikiti, majengo, madaraja, barabara na mabustani mengi. Na ni wakati huo ndipo kilipoanza kipindi cha dhahabu cha usanifu majengo cha Safavi, na kwa muktadha huo sanaa hii ikawa moja ya sanaa na ubunifu muhimu unaotambulisha sanaa na usanifu majengo wa Iran. Usanifu majengo wa Safavi ulikuwa na taathira kubwa pia katika duru zilizofuata, kama ambavyo uliathiri sanaa ya usanifu majengo ya mataifa kama India, Iraq, Kaukasia, Uzbekistan, utawala wa Uthumania au Ottoman Empire, Lahore na Florence huko nchini Italia. Ni kwa kuzingatia mchango na nafasi hiyo, ndiyo maana kumbukumbu ya kuzaliwa Sheikh Bahai imepewa jina nchini Iran la siku ya usanifu majengo. Licha ya kuwa Sheikh Bahai alikuwa amebobea na kutabahari katika elimu mashuhuri katika zama zake, lakini umuhimu wa mwanazuoni huyu mkubwa katika ulimwengu wa Kishia ni zaidi ya kutabahari katika usanifu majengo, nujumu na hisabati. Sheikh Bahai ni mwana zuoni mahiri na mkubwa pia katika maarifa ya Kiislamu kama fikhi, maarifa ya Qur'an, tafsiri, misingi ya itikadi, dua na minong'ono yani, munajat pamoja na falsafa. Sheikh Bahai anahesabiwa kuwa mmoja wa maulamaa waliokuwa na hima kubwa katika kualifu na kuandika vitabu. Shekhe Bahai ana athari na kumbukumbu -kumbu zipatazo 123 ambazo ni majumui ya vitabu, makala na kadhalika. Kitabu cha Jamiu Abbasi ndicho kitabu mashuhuri zaidi cha fikhi ambacho hakina mithili. Sheikh Bahai au Bahauddin kama anavyojulikana pia, akiwa faqihi mahiri wa kishia, alikuwa akizingatia mno vyanzo viwili vya asili katika fiqhi, yani Quran na Sunna za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mtindo wa Sheikh Bahai katika kubainisha nadharia na mtazamo wa kifiqhi na kunyambua sheria za dini kutoka katika vyanzo ulikuwa kwamba awali alikuwa akizirejea aya za Qur'ani tukufu kuhusiana na maudhui aliyokuwa akihitaji na kusoma tafsiri yake kwa umakini, kisha hatua ya pili huzirejea riwaya na hadithi na kuchunguza pande zake za zote. Hatua ya tatu ya Sheikh Bahai ilikuwa ni kusoma kwa umakini na kuchambua mitazamo na nadharia za mafakihi na wanazuoni wengine wa elimu ya fikhi kuhusiana na jambo hilo, na kisha kutoa mtazamo wake kuhusiana na kadhia hiyo. Kitabu cha masharaku shamsin kimeandikwa kwa mtindo huu. Elimu ya hadithi katika fikhi ya Shekh Bahai inamhimili na ndio maana msomi huyo alikuwa na uzingatiaji maalum juu ya suala la kuainisha hadithi za kweli na zenye itibari kutoka katika hadithi zisizo na itibari. Kitabu kingine cha Shekh Bahai ni Hablul Matin fi Ahkamid Din. Vitabu vyake vingine ni Kashkul kilichojumuisha riwaya na hadithi, Tashrihi Laflaq na vingine vingi alivyoandika kuhusu masuala ya hisabati na kemia. Shekh Bahai alikuwa pia na mapenzi makubwa na elimu ya irifani kuliko wasomi na wanazuoni wengine wa zama zake. Upande mwingine muhimu wa maisha ya Shekh Bahai pamoja na shakhsia yake ni nafasi na mchango wake wa kisiasa na kijamii nchini Irani katika zama hizo. Kawaida maulama wa kishia hawakuwa na uhusiano wa karibu na utawala wa falme kwani walikuwa wakiamini kuwa kumtegemea dhalimu na kuwasaidia madhalimu na madikteta ni dhambi. Hata hivyo, katika baadhi ya zama, kama katika kipindi cha utawala wa Safavi nchini Iran, baadhi ya maulama wakubwa wa kishia walikuwa na uhusiano wa karibu na utawala wakati huo. Hata hivyo, uhusiano huo haukuwa na maana ya kutaka madaraka na jaha au kupenda dunia bali wanazuoni hao kwa kudiriki na kusoma vizuri alama za nyakati pamoja na mazingira ya zama, waliamua kuanzisha uhusiano huo kwa ajili ya kuboresha ahali ya jamii ya Waislamu. Shekh Bahai Amili aliyeaga dunia mwaka elfu moja na thelathini na moja hijiria baada ya miaka 78 ya umri wake uliojaa hima, jihadi na idili katika njia ya kueneza mafundisho ya Ahlulbeiti alaihimus salam, na kuzikwa katika mji wa Mashhad hapa nchini Iran. Wapenzi wa wasikilizaji, kwa leo nakomea hapa kutokana na kumalizika muda wa kipindi chetu. Hivyo msikose kuwa nami tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi vya mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukrani sana Salum Bendera na kipindi chako hicho cha mchango wa maulama wakishia katika ulimwengu wa Kiislamu na ndio kimefikia ukingoni, na wakaribisha sasa, wapendwa wasikilizaji, kutegea sikio, macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini leo Jumapili, Oktoba 31 linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti nchini Kenya. Ninaanza na gazeti la The Standard On Sunday ambalo lina habari zisemazo mganga wa kienyeji tajiri aitaka polisi iwatie mbaroni wale aghai wanaotumia jina lake kuwaibia Wakenya. Mganga huyo mwanamama, mwenye miaka 42, amedai kuwa alitoa taarifa hiyo baada ya watu kadhaa wanaojifanya wateja kutishia kumfichua mbele ya vyombo vya habari iwapo hata kubaliana na masharti ya watu hao. E, Kenya imesema itashinikiza kukamilishwa kwa makubaliano ya tabia nchi wakati wa mkutano wa Umoja Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi huko Glasgow. Hayo yameelezwa na Keriako Tobiko, waziri wa mazingira na misitu wa Kenya. Gazeti hili vilevile limeandika vile waitifaki wa, wa Ruto wamtaka Uhuru kuhakikisha kuwa mafisadi wanawajibishwa. Na maandamano makubwa ya wananchi yameshuhudiwa Sudan baada ya jeshi kufanya mapinduzi hivi karibuni. Waandamanaji katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum na katika miji mingine wametaka kurejeshwa madarakani waziri mkuu aliyeng'olewa madarakani Abdullah Al Hamdok gazeti la Taifa Jumapili la Kenya limeandika, ODM ya walilia vijana wa wamwokoe Raila kwenye kivumbi cha elfu mbili na ishirini na mbili japo walisema hawataki kulazimishwa kuunga mgombea fulani. Waitikia mwito wa rais upesi, Uhuru akalia ngumoka, ni habari nyingine inayodondoa kutoka Taifa Jumapili. Vilevile imeandika hofu: kundi la Mungiki likianza kufufuka tena. Nasir amrushia Shahabali fataki kali kwa ugavana. Koti yafufua kesi dhidi ya nyumba ya Ruto Eldoret. Na Arsenal ya pa EPL baada ya kupepeta miamba. lista hayo yakiwa ni kutoka Kenya. Sasa dira yetu ya macho yetu magazetini tunaelekeza nchini Tanzania ninaanza na gazeti la Nipashe Jumapili ambalo katika ukurasa wake wa mwanzo lina vichwa vya habari vinavyosomeka hivi: ripoti maalumu, huu ndio uchafu madereva malori, mwandishi asafiri nao, Shinyanga hadi Dodoma kwa muda wa masaa kumi na nane, ashuhudia yaliyojificha. Machinga wapewa siku tatu kuhama, watengewa maeneo mapya Udanganyifu wa ponza mamia mtihani la saba na operesheni usalimishaji silaha nchini yatangazwa. Jamvi la Zanzibar Leo kwa upande wake limeandika gazeti la Zanzibar Leo kwa upande wake limeandika ugonjwa vichwa maji hautokani na ushirikina. Wanawake wadai ajira za udereva zeka yafanikiwa kuokoa mali za mamilioni. Dkt Mwinyi amwapisha jaji, DPP na DC Kaskazini B, awaweka kitako masheha. Gazeti la Mwananchi Jumapili ya leo nalo limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu matokeo ya mtihani wa taifa wa darasa la saba nchini Tanzania, chini ya kichwa kikuu kisemacho Kishindo cha matokeo da ya kimbiza kimkoa shule kanda ya ziwa kicheko. Aliyeongoza darasa la saba kitaifa aeleza siri ya mafanikio. Vilevile limeandika viongozi kikangoni kwa kuhujumu kafu, na mimba zinazoharibika zinavyogharimu mabilioni na jamvi la macho yetu magazetini, wapendwa wasikilizaji, linakunjwa kwa kutupia jicho wa gazeti la serikali la habari leo Jumapili, ambalo pia limetoa uzito kuhusu matokeo ya mtihani wa taifa wa darasa saba chini ya habari inayosomeka hivi: ufaulu la saba wapanda, ta wa panda kanda ya ziwa yaongoza 393 wafutiwa mitihani. Vilevile limeandika d mwinyi amwapisha DPP wa kwanza mwanamke. Rais wa Zanzibar Dkt Hussein Mwinyi amewaapisha watendaji watatu kushika nyadhifa mbalimbali, na kwa mara ya kwanza ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka DPP itaongozwa na mwanamke visiwani humo, huku msaidizi wake pia akiwa mwanamke. Simba chawene atoa siku thelathini kusalimisha silaha. Jaji mkuu asema Kiingereza Kiswahili vyote vitatumika, na Ndugai awataka mawaziri kumsaidia raisi kujibu hoja. Ni hayo tu, wapendwa wasikilizaji, nilioweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. Bado mnategea sikio matangazo haya kutoka hapa mjini Tehrani. Iliyopo hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika wiki hii. Jambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupe jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na magaidi wa ua Waislamu 18 msikitini nchini Nigeria, Sadek yataka Zimbabwe iondolewe vikwazo vyote bila masharti na tutakufahamisha kuhusu nafasi ya nchi za Kiarabu katika mapinduzi ya Sudan pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari njema, ambapo benki ya maendeleo ya Afrika kwa kifupi AfDB imesema uchumi wa Afrika Mashariki unatarajiwa kukua kwa asilimia 4.1 mwaka huu, likiwa ni ongezeko kutoka asilimia 0.4 mwaka jana, kwa mujibu wa makadirio ya uchumi wa kanda ya Afrika Mashariki kwa mwaka huu. Hali ya uchumi wa kanda hiyo itakwenda sambamba na ufufukaji unaoendelea wa uchumi wa dunia. Hata hivyo, benki hiyo imesema kucheleweshwa kwa usambazaji wa chanjo dhidi ya COVID-19 na hatari za kuibuka kwa maambukizi kunaweza kupelekea ukuaji halisi wa uchumi kuwa chini kuliko ilivyokadiriwa. Ripoti hiyo imepitia hali ya uchumi wa nchi kadhaa zikiwemo Burundi, Ethiopia, Kenya, Rwanda Tanzania na Uganda. Wiki iliyopita shirika la fedha duniani IMF lilitangaza kuwa uchumi wa nchi za Afrika zilizoko kusini mwa jangwa la Sahara unatarajiwa kuimarika mwaka huu baada ya kuporomoka mwaka uliotanguliwa 2020, kutokana na janga la ugonjwa wa Corona au COVID-19. IMF imesema kuwa uchumi utakuwa kwa asilimia 3.7 mwaka huu na asilimia 3.8 mwaka ujao wa 2022. Tuangazie sasa mgogoro wa kisiasa na kijamii unaoendelea kutokota nchini Sudan. Vyombo vya usalama nchini Sudan vimeendelea kupambana na waandamanaji wenye hasira wanaopinga mapinduzi ya kijeshi ya Jumatatu iliyopita ambayo yamezidi kuzorotesha kipindi cha mpito cha kidemokrasia na kusababisha ukosolewaji mkubwa wa kieneo na kimataifa. Takriban waandamanaji wanne waliripotiwa kuuawa Ijumaa hii kwa mujibu wa maafisa wa afya katika siku ya nne mfululizo ambapo ghasia zinaendelea katika mitaa na barabara za jiji la Khartum. yes, good. Yes, good. Taarifa zaidi zinasema kuwa kuuawa waandamanaji wanne siku ya Ijumaa kunaifanya idadi ya waandamanaji waliouawa tangu Jumatatu yalipotokea mapinduzi kufikia saba na wengine zaidi ya mia moja sabini kujeruhiwa. Hata hivyo, duru za kujitegemea zinasema kuwa idadi ya waliouawa katika maandamano hayo ni zaidi ya hiyo iliyotangazwa. Hayo yanajiri katika hali ambayo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limepasisha kwa kauli moja uamuzi wa kupinga na kulani mapinduzi hayo ya kijeshi nchini Sudan na kutoa mwito wa kurejeshwa utawala wa kiraia nchini humo sambamba na kuachiwa huru viongozi wote wanaoshikiliwa kizuizini. Wakati huo huo, Umoja wa Afrika umesema umesimamisha shughuli zote za Sudan katika umoja huo baada ya jeshi kuiangusha serikali ya kiraia iliyokuwa ikiongoza nchi hiyo. Katika taarifa, taasisi hiyo kuu ya Afrika imesisitiza kuwa kusimamishwa huko wanachama wa Sudan kutaendelea hadi zitakapochukuliwa hatua athirifu za kurejesha mamlaka ya mpito ya kiraia itakayoongoza nchi kuelekea chaguzi za kidemokrasia. Jumatatu iliyopita ya tarehe 25 Oktoba, majenerali wa jeshi la Sudan walifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali ya mpito ya nchi hiyo. Mapinduzi hayo ya kijeshi yalifanyika chini ya mwezi mmoja tu kabla ya muda waliopaswa Jenerali Abdul Fatah Al Burhan kukabidhi uongozi wa baraza la utawala linaloendesha nchi kwa viongozi wa kiraia, hatua ambayo ingelipunguza nguvu za jeshi za kushikilia madaraka. Huku haya yakijiri, gazeti la Washington Post la Marekani limefichua kuwa mapinduzi yaliyofanyika katika nchi za Sudan na Tunisia yalifadhiliwa na Misri na nchi kadhaa za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi na limeitaka serikali ya Marekani na pande nyingine za magharibi kuzidhibiti nchi hizo. Makala ya gazeti hilo imesema mwaka 2013 nchi za Saudi Arabia na Imarati zilikuwa na mchango mkubwa katika kumuunga mkono Jenerali Abdul Fatah al Sisi aliyetoa madaraka ya nchi na kupindua serikali iliyokuwa imechaguliwa na wananchi, na kwamba sasa nchi hizo pamoja na Misri zinamsaidia Jenerali abdulfatah al burhan huko Sudan, ambayo sawa na Tunisia imekuwa medani ya mchezo mchafu wa kikanda. Washington Post imefichua kwamba mapinduzi ya Jenerali al burhan yalitangazwa saa chache baada ya mjumbe wa Marekani Jeffrey Feltman kuondoka mjini Khartum, ambako alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa kiraia na kijeshi wa Sudan. Makala hiyo imesema kwamba taarifa iliyotolewa na rais Joe Biden wa Marekani kulaani mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan ilikuwa na kigugumizi. Washington Post limefichua kuwa misaada ya kifedha ya Saudi Arabia na Imarati kwa majenerali wa jeshi la Sudan imewafanya wakatae matakwa ya wananchi ya kukabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia. Jenerali Burhan amedai kwamba atatangaza waziri mkuu mpya wa Sudan ndani ya siku chache zijazo. Asasi za kiraia zimelionya jeshi la Sudan dhidi ya kukandamiza maandamano makubwa ya raia yanayofanyika wikendi hii. Tukiweka pembeni mgogoro huo wa Sudan, tugeukie zimwi la ugaidi. Maafisa wa polisi nchini Nigeria wametangaza habari ya kuuawa Waislamu 18 waliokuwa wanaswali msikitini huko kaskazini mwa nchi hiyo, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, mauaji hayo yaliyotokea wiki hii katika kijiji cha Mazakuka cha jimbo la naija Niger, nchini Nigeria. Magaidi waliofanya unyama huo wanakisiwa kuwa ni kutoka kabila la Fulani. Mkuu wa serikali ya eneo la Mashegu, Al-Hassan Isa, ameliambia shirika la habari la AP kwamba watu wenye wa silaha waliozingira msikiti waliokuwemo Waislamu hao wakati wa swala ya alfajiri na kumimina risasi ovyo. Amesema mbali na kuuwaa Waislamu 18, Waislamu wa wengine wasiopungua wanne wamejeruhiwa kwenye jinai hiyo. Katika hatua nyingine, makumi ya watu wameuawa katika mapigano baina ya magenge ya waasi na maafisa wa usalama katika mkoa wa Ituri, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Raia 14 waliuawa Ijumaa hii katika shambulio la waasi wa genge la Kodeko katika eneo la Jugu, mkoani hapo. Msemaji wa jeshi la DRC, Luteni Jules Ngongo, amesema wanachama 20 wa genge hilo waliuawa na wanajeshi wa nchi hiyo siku ya Alhamisi katika makabiliano hayo, aidha askari wanne wa serikali waliuawa, amesema. Makabiliano hayo yalianza baada ya waasi wa Kodeko kuchoma moto nyumba ishirini na kushambulia kambi ya jeshi katika eneo hilo. Nchini Uganda mtu mmoja aliuawa wiki hii, huku wengine kadhaa wakijeruhiwa katika mlipuko mwingine uliolenga basi la abiria. Polisi ya Uganda ilithibitisha habari hiyo na kubainisha kwamba mlipuko huo ulitokea Jumatatu katika wilaya ya Mpigi katikati mwa nchi. Msemaji wa polisi ya Uganda, Fred Enanga, amesema wataalamu wa mabomu wamefika katika barabara kuu ya Kampala kuelekea Masaka palipojiri mlipuko huo kutathmini hali ya mambo. Alisema basi hilo la abiria lilikuwa likitokea Kampala likielekea Bushenyi. Awali, duru za habari zilikuwa zimetangaza kuwa waliouawa katika mlipuko huo ni watu wawili. Hayo yalijiri saa chache baada ya kundi la kigaidi la ISIS au Daesh kutangaza kwamba wanachama wake ndio waliohusika na shambulio la mlipuko wa bomu uliotokea katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, Jumamosi ya wiki iliyopita ambapo watu kadhaa waliuawa na kujeruhiwa. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amelaani mashambulio hayo na kusisitiza kwamba vikosi vya usalama vya nchi hiyo vitawasaka na kuwashughulikia wale wote waliohusika na hujuma hizo mbili alizozitaja kuwa ugaidi wa ndani, kama anavyoarifu Kigozi Ismail kutoka Kampala. Kuhusu mabomu yanayotegwa na kundi la magaidi na kusababisha vifo vya wasio na hatia, bwana Museveni aliwataja maadui wanaonuia kuvuruga amani nchini na vibaraka wao ambao ni washiriki wa ADF na kundi la IS. Amewalaumu wakoloni mamboleo wanaotaka kutumia vijana katika kuchafua utulivu wa Uganda wakishirikiana na baadhi ya wanasiasa wa upinzani ambao kazi yao kuu ni kuipaka serikali matope. Aidha, akawaonya vikali hao wote kwamba siku zao arobaini zimeanza kuhesabiwa. Bwana Mseveni alikanusha madai kwamba serikali yake inawachukia Waislamu na kudhihirisha kwamba yeye si mbaguzi wa kidini, kiukabila ama namna yoyote ile, ila yeye humthamini mtu kulingana na thamani aliyonayo katika jamii. The na jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika sadek imetoa mwito wa kuondolewa haraka na bila masharti yoyote vikwazo dhidi ya serikali ya Zimbabwe. Taarifa iliyotolewa wiki hii na rais wa Malawi, Lazarus Chakwera, ambaye ni mwenyekiti wa jumuiya ya sadek imesema kwamba ingependa kuona hatua hiyo ikichukuliwa haraka iwezekanavyo. Tutakomea hapo, mpenzi msikilizaji. Mimi ni Hussein Hassan. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 24 ya mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, mwafaka na tarehe 31 Oktoba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 96 iliyopita Bunge la Ushauri la Taifa la Iran lilichukua uamuzi wa kumuuzulu Ahmad Shah, mfalme wa mwisho wa silsila ya Kajar, na kutangaza kuufuta kikamilifu utawala wa kizazi hicho nchini Iran, kilichobaki madarakani kwa kipindi cha miaka 135. Baada ya kuondoshwa utawala wa silsila ya Kajar, Uingereza ilifanya njama za kuingilia kati na kuweka madarakani utawala wa muda nchini ulioongozwa na Reza Khan. Reza Khan alijitangaza kuwa mfalme na kuanzisha silsila ya utawala wa Kipahalavi. Katika siku kama ya leo miaka 38 iliyopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio nambari 540 baada ya utawala wa Bathi wa Iraqi kushambulia meli za kibiashara katika ghuba ya Uajemi. Azimio hilo lilitolewa kufuatia mashambulizi ya utawala wa Iraqi dhidi ya meli za kibiashara katika kipindi cha vita vyake vya kichokozi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, hujuma ambazo zilikuwa na lengo la kuchafua usalama wa eneo hili. Azimio hilo lilisisitiza haki ya meli zote za kibiashara kufanya safari kwa uhuru katika maji ya kimataifa na lilizitaka nchi zote kuheshimu azimio hilo. Tarehe 31 Oktoba 1984, yani katika siku kama leo miaka 37 iliyopita, aliuawa Bi Indira Gandhi, waziri mkuu wa wakati huo wa India. Mauaji hayo yalifanywa ya na walinzi wawili wa kiongozi huyo ambao walikuwa masingasinga. Masingasinga hao walifanya mauaji hayo baada ya Gandhi kutoa amri ya kushambuliwa hekalu la dhahabu lililoko katika jimbo la Punjab ambalo lilihesabiwa na masingasinga kuwa ni eneo takatifu. Na katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita aliaga dunia Federico Fellini mtengenezaji filamu maarufu wa Kiitalia. Felini ni miongoni mwa watengenezaji na waongozaji wa filamu wakubwa wa karne ya 20. Federico Felini alianza kazi ya kuandika filamu tangu mwaka 1938 na baadaye akajiingiza katika utengenezaji filamu. Shukran sana sana Bendera, kwa makala hiyo ya leo katika historia. Nasoma maoni ya msikilizaji wetu Idris Maliya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, ameandika: shukran meandika shukan Radio Tehrani kutujuza yaliyojiri. Asante kwa kutegea sikio. Nawe Ismail Hamisi Ramadhani wa Geita, Tanzania, anasema waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu, shukran sana. Na Abdulwali Makajura anasema asante, nawe pia. Yazidi Akida wa Chumba Geni, Tanga Tanzania, anasema alhamdulillahi na kushukuru jalia kuamka asubuhi na njema yangu afia moyoni. Nimefurahi habari kuzisikia kutoka redio hii inaotikisa dunia. Naitwa Dakta Yazidi Akida mwihaji wa Chumba Geni, Tanga Tanzania. Tunakushukuru kwa ushahiri wako. Na kwa upande wa maoni yanakomea hapa, na yoyote yule ambaye ametuma jambo lake tutalishughulikia kama vile anavyotaka, asione kimya. Shukran sana, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ametahadharisha kuhusu uwezekano wa kutokea mlipuko wa virusi vipya duniani katika siku za usoni. Dr. Tedros Adhanom ambaye alikuwa akihutubia mkutano wa G20 huko Roma, Italia, amesema katika mtazamo wa kibiolojia anaamini kwamba katika siku za usoni kutajitokeza virusi vipya ambavyo dunia haitaweza kuvidhibiti. Mamilioni ya wananchi wa Sudan wameendelea kufanya maandamano katika miji ya Sudani na miji mingine hamsini ya kona mbalimbali za dunia ili kutangaza upinzani wao dhidi ya mapinduzi ya kijeshi nchini humo. Shirika la kimataifa la wahamiaji limetangaza kuwa limewarejesha nyumbani wahamiaji 140 wa Bangladesh walioingia wa nchini Libya kinyume cha sheria. Shirika hilo limesema wahamiaji haramu kutoka Bangladesh ambao tisa kati yao walikuwa wagonjwa wamesaidiwa kurudi kwa hiari nchini kwao ikiwa ni sehemu ya mpango maalumu wa kuwarejesha nyumbani kwa hiari wahamiaji haramu unaosimamiwa na shirika hilo la kimataifa, pamoja na mpango wa kurejea nyumbani kwa hiari ujulikanao kwa kifupi kwa jina la VHR. Na mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF umetahadharisha kuwa watoto milioni moja wa Afghanistan wako katika hali mbaya na hatari ya kupoteza maisha kutokana na lishe duni. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema Afghanistan hivi sasa imekumbwa na mgogoro mkubwa sana wa kibinadamu, huku mfumo wake wa afya na matibabu ukizidi kusambaratika. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu haya ya asubuhi ya leo Jumapili. Na washukuru wote mliokuwa nami hadi mwisho, kwaherini.