Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku ambapo tunasikika katika satelit na pia kwenye internet, katika parstoday.com/sw pia. Tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara kupitia redio Maarifa FM wasapi yetu ni plas 9893647 na email yetu ni swahili radio atiraivr. Kwa, kwa niaba ya mhandisi sauti wetu usiku huu bwana Tahiri, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuletea ni vipindi vya nabii wa Rehma, Afrika wiki hii, leo katika historia na kaswida tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Taban, tutakuwa pia na muhtasari wa habari za dunia. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi vi ya vichwa vya habari hizo. Irani yasema inafuatilia kwa makini matukio ya Sudan. Mufti wa Tanzania wataka Waislamu kushiriki sensa ampongeza Rais Samia. Mwakilishi wa Wazayuni achana ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu jinai za Israeli. Na askofu mkuu wa kanisa la Orthodox huko Kudse ataka kukomeshwa vita nchini Yemen. habari kamilim Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran sambamba na kubainisha matukio ya kutia shaka ya hivi karibuni nchini Sudan akisema kwamba hayasaidii mchakato wa demokrasia katika nchi hiyo, amesisitiza kuwa Teheran inafuatilia kwa umakini matukio ya Sudan. Said Khatib Zadeh amebainisha kuwa kuondoka kwa njia ya isiyo ya kidemokrasia, kuondolewa kwa njia ya isiyo ya kidemokrasia moja ya taasisi ya utawala ni kupuuza matakwa ya wananchi na hatua hiyo haitadhamini malengo yanayofuatiliwa na wananchi wa Sudan. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kumeonekana ishara za kuwekwa mkono na uingiliaji wa kigeni uliokuwa na taathira katika matukio hayo ya Sudan, na kusisitiza kwamba mirengo ya kizayuni haijaficha furaha yao kwa yale yaliyotokea nchini Sudan. Aidha amesema jamhuri ya Kiislam ya Iran, sanjari na kusisitizia udharura wa kuwa macho watawala wa Sudan, inazitaka pande zote za ndani ya nchi hiyo kufanya mazungumzo jumuishi ya mirengo yote ya Sudan. Ripoti zinasema kuwa kwa akali watu wanane wameuawa na wana wengine 170 wamejeruhiwa katika maandamano yanayofanyika nchini Sudan tangu jeshi liliponyakuwa madaraka ya nchi mapema wiki hii siku ya Jumatatu. Jenerali Abdel Fattah Al Burhan, ambaye anaonekana kuwa ndiye kiongozi wa Sudan tangu aliyekuwa kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo Omar Al Bashir alipong'olewa madarakani kupitia maandamano makubwa yaliyoongozwa na vijana, alivunja serikali inayoongozwa na raia na kuamuru kukamatwa na kuwekwa kizuizini maafisa kadhaa wa ngazi za juu wa serikali hiyo, hatua ambayo sasa imeitumbukiza Sudan katika vurugu, machafuko na maandamano. Mufti wa Tanzania Sheikh Mkuu Abubakar bin Zubeir amewataka viongozi wa dini ya Kiislamu kuwaelimisha waumini juu ya umuhimu wa sensa nchini humo. Sheikh Abubakar Zubeir amewataka viongozi hao kuwaelimisha waumini kuwa sensa inakubalika katika dini. Pia amewataka kuwaelimisha waumini hao umuhimu wa kupiga chanjo za kujikinga na uviko 19. Akizungumza na waandishi wa habari leo, mufti mkuu wa Tanzania amesema kuwa sensa katika Uislamu inakubalika, hivyo maneno yanayosemwa kwamba ni haramu yapuuzwe. Shekhe mkuu wa Tanzania amesema, natumia fursa hii kuwaagiza mashekhe wote nchini na viongozi wengine, watoe elimu kuhusu sensa, kwamba inakubalika katika Uislamu, hivyo watumie mikusanyiko ya kidini na hadhara mbalimbali mbali, misikitini, vyuoni na sehemu mbalimbali mbali katika kuwahutubia na kuwaelimisha wananchi. Ameongeza kuwa sensa ni jambo zuri na lenye maana, na katika Uislamu hakuna mahala ambapo hawajazungumza habari za sensa, hata katika vitabu vingine tunasoma vimezungumza habari hizo. Hata Mtume alitumia sensa kujua jeshi lake lina watu wangapi. Hivyo wanaosema sensa haifai ni kutokana na elimu yao ndogo. Kuhusu maaradhi ya uviko 19, mufti wa Tanzania amempongeza Rais Samia sulu Hassan kwa kutafuta ufumbuzi wa ugonjwa huo kwa kuleta chanjo, kwa kupeleka chanjo nchini Tanzania na kuitoa bure. Kadhalika, Mufti Zuberi amesema kuwa korona ni adui mkubwa na ni adui wa ulimwengu mzima, hivyo kuiachia nafsi yako iangamie ni kujitakia kifo wewe mwenyewe. Kwa hivyo, mashekh watumie fursa walizo nazo kuwaelimisha Waislamu juu ya wajibu wa kujikinga na uviko 19, kwa kuendelea kufuata maelekezo ya wataalamu wa afya na pia kuwahimiza katika suala hilo naendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwakilishi wa utawala haramu wa kizayuni wa Israeli katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa amechana chana ripoti ya Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa iliyokuwa imeelezea jinai zilizofanywa na Israeli dhidi ya Palestina. Akihutubia katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa huku akiwa amehamaki, Gilad Erdan, mbali na kuchana ripoti hiyo baraza la haki za binadamu iliyokuwa ikielezea jinai za Israeli, amesema kwa ujeuri kabisa kwamba mahala pa ripoti hiyo ni jalalani. Gilad Erdan amekosoa vikali ripoti hiyo inayoashiria jinai zinazofanywa na utawala haramu wa Israeli na kueleza kwamba Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa limeasisiwa miaka 15 iliyopita, ambapo katika kipindi hiki kumetolewa maazimio 95 dhidi ya Israeli peke yake, huku kukitolewa maazimio 142 tu dhidi ya mataifa mengine duniani. Aidha, mwakilishi huyo wa Israel alihoji kwa hamaki, kwa nini ripoti hiyo haijaashiria mashambulio ya makombora ya Hamasi yanayovurumishwa kuelekea kwa wazayuni. Ripoti hiyo ya Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, ambayo imewakasirisha mno viongozi wa Israel akiwemo mwakilishi wake huyo, kutokana na kueleza ukweli kuhusu mambo mengi yaliyo kinyume cha sheria yanayofanywa na Wazayuni, imeashiria mambo kama jinai za Israel huko Palestina, ujenzi wa vitongoji haramu vya walowezi wa kizayuni katika maeneo wanayoporwa wa Palestina, hali ya haki za binadamu kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan, miinuko ya Golan na haki wa Palestina ya kujainishia hatima na mustakbali wao. Askofu mkuu wa kanisa la Orthodox huko Quds, Palestina, ametoa mwito wa kukomeshwa vita nchini Yemen na kusitishwa mashambulio dhidi ya watu wasio na hatia wa nchi hiyo. Askofu Ataullah Hannam amesisitiza kuwa kuna ulazima wa vita vya Yemen kusitishwa na kuzuia maafa yanayoendelea kuwakumba wananchi hao wasio na hatia yoyote kutokana na hujuma na mashambulio ya anga ya muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia. Askofu mkuu wa kanisa la Orthodox huko Kuts, Palestina, amebainisha kuwa sisi tunapinga wananchi wasio na hatia wa Yemen kulengwa kwa hujuma na mashambulio. Umewadia wakati wa vita kusitishwa, kukomeshwa vita hivyo. Saudi Arabia ikiungwa mkono kwa hali na mali na Umoja wa Falme za Kiarabu, Marekani, utawala haramu wa kizayuni wa Israel, Uingereza na nchi kadhaa nyingine kama vile Sudan, mwezi Machi 2015 ilianzisha mashambulizi ya kijeshi ya pande zote dhidi ya Yemen na kuiwekea mzingiro wa angani, baharini na nchi kavu nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Hivi sasa Wayemen zaidi ya elfu kumi na sita wameshauawa katika vita hivyo vya muungano uvamizi unaoongozwa na Saudia, huku makumi ya maelfu wakijeruhiwa na mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi. Jumuiya na asasi mbalimbali mbali za haki za binadamu na za utoaji misaada ya kibinadamu zimekuwa zikitahadharisha juu ya uwezekano wa kutokea maafa ya kibinadamu nchini Yemen endapo vita hivyo havitasitishwa na wananchi wanaohitajia misaada ya kibinadamu kufikishwa misaada hiyo kwa wakati mwafaka. na mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa hii leo utawala haramu wa Kizayuni wa Israel umo katika hali ya kudhoofika sana na katu hauwezi kuwa na ushawishi tena katika eneo la Asia Magharibi. Ismail Hania amesema hayo leo na kueleza kwamba wanachotaka Wapalestina kutoka kwa mataifa ya Kiarabu ambayo yameanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Kizayuni wa Israeli ni kutupilia mbali makubaliano hayo. Mkuu wa ofisi ya kisiasa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema bayana kwamba njama za utawala vamizi wa Israeli za kujipenyeza katika eneo la Asia magharibi haziwezi kubadilisha udiriki na mwamko wa mataifa ya eneo hili. Ismail Hania amekosoa vikali hatua ya baadhi ya mataifa ya kiarabu ya kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israeli na kubainisha kwamba hatua hiyo katu si kwa maslahi ya Palestina wala Quds. Itakumbukwa kuwa Septemba mwaka jana 2020, mawaziri wa mambo ya nje wa Imarati na ya Bahrain walisaini mkataba wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli katika hafla iliyofanyika kwenye ikulu ya Marekani White House huko Washington. Baada ya hapo, Sudan na Moroko nazo zikafuata mkumbo huo na kutangaza kuanzisha uhusiano na utawala huo haramu, uamuzi ambao umeendelea kulalamikiwa na kulaaniwa na wapenda haki kote duniani. Sudan, Moroko na Bahrain zimeendelea kushuhudia maandamano kila leo ya kulaani na kupinga hatua za nchi hizo za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Wananchi wanasema kwamba hatua hiyo ni usaliti mkubwa kwa wananchi wa Palestina wanaofanyiwa unyama wa kila aina na utawala dhalimu wa Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teherani za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema mwaka wa 65 wa jinai na mauaji ya Israeli huko Kfar Qasim. Maelfu ya Wapalestina wamehudhuria kumbukumbu ya mauaji ya kutisha yaliyofanywa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya raia wa eneo la Kfar Kasim miaka 65 iliyopita. Mauaji ya Kfar Kasim ni miongoni mwa jinai za kutisha ambazo kamwe hazitasahauliwa na watu wa Palestina na ulimwengu kwa ujumla. Mauaji hayo yalifanyika tarehe 29 Oktoba 1956 siku hiyo polisi na askari wa israeli waliwashambulia wakazi wa kijiji cha kfar qasim kilichoko kaskazini mwa palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuwa washahidi wa palestina 49 wakiwemo wanawake 6 na watoto 23 kuhusiana na jinai hiyo wazayuni tunapaswa kuashiria nukta muhimu kadhaa kwanza ni kuwa jinai hiyo ilifanyika katika siku ya kwanza ya vita vya waarabu na israeli 1956. Mauaji hayo yalifanywa tarehe 29 Oktoba 1956, masaa machache kabla ya mashambulizi ya pande tatu ya Israel, Ufaransa na Uingereza dhidi ya Misri, ili kujibu hatua ya Cairo ya kutaifisha mfereji wa Sueze. Jinai hiyo ilifanyika wakati wa kazi wa Kfar Kasim hawakuwa na habari kwamba utawala huo haramu umetangaza serikali ya kijeshi katika eneo hilo. Wakati wanawake na watoto walipokuwa wakirejea majumbani mwao jioni ya tarehe 29 Oktoba 1956, polisi na askari wa Israeli waliwamiminia risasi bila ya kujali vilio na sauti za watoto wadogo waliokuwa wakiomba msaada. Pili ni kwamba serikali ya Israeli ilifanya njama kubwa za kuficha jinaino ukatili huo ambao ulikuja kufichuliwa baadaye na wanachama wawili wa Knesset, Taufik Toba na Meir Flaner, walifanikiwa kukusanya ushahidi na matamshi ya manusura wa mauaji hayo na kuyavujisha katika vyombo vya habari vya kimataifa. Tatu ni kwamba baada ya kuzidi mashinikizo ya kimataifa, serikali ya utawala dhalimu wa Israeli ilifanya njama za kupunguza mashinikizo hayo na kujitoa kimasomaso kwa kuwahukumu kimaonyesho tu baadhi ya askari walioshiriki kwenye ukatili na mauaji hayo. Mahakama ya Israeli iliwahukumu viongozi walioamuru mauaji hayo kutoa fidia ndogo ya pesa. Baadaye mahakama hiyo hiyo iliwasamehe makatili na wauaji hao, na hatimaye faili hilo likafungwa. Nne ni kwamba lengo la mauaji hayo lilikuwa kufanya mauaji ya kimbari na kufuta kabisa uwepo wa Palestina katika kijiji cha Kfar Kasim. Kwa hakika utawala huo ulikusudia kuwafukuza kabisa wakazi wa kipalestina wa kijiji hicho, suala ambalo linapingana na sheria zote za kimataifa. Tano ni kuwa miaka 65 sasa baada ya mauaji ya kutisha na ya kinyama ya Kifar Kasim, rais wa utawala wa kizayuni wa Israel Isaac Herzog amejitokeza hadharani na kuziomba radhi familia za wahanga za ukatili huo. Wasikilizaji, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuna maoni mbalimbali hapa kutoka kwa wasikilizaji wetu. Tuanze nawe Bwana Idi Ibrahim Said Istanbuli ukiweko huko Buyenzi, Bujumbura, Burundi, anasema ni bora ungelisambaratika na kutokomea kabisa huo utawala wa Kizayuni, kwani huo ni kansa ambayo inastahili kung'olewa na kutupiliwa mbali, maana ulimwengu hautokuwa na amani kama haujaondolewa utawala wa kizayuni katika uso wa dunia. Maoni yako ni marefu sana, tusome kwa muhtasari, muda wetu na kwenda kwa kasi. Bwana Ibrahim Abubakar wa Mtwara, Tanzania anasema, ombi langu tafadhalini, kama itashindikana kupata namba yake, basi niambieni anatumia Instagram gani. Ametuomba moja ya wana uh, wanabaraza majina ya wanabaraza wana uh, tutamtumia moja ya nambari na tutafikisha maombi yake insha Allah. Profesa Ali Magema kutoka huko Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zahara anasema Iran kuwekewa vikwazo so, JCPOA na Marekani ni uonefu, lakini vikwazo so vyao vitagonga mwamba. Karibuni sasa wa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran amesema kwamba Teheran inafuatilia kwa karibu matukio ya Sudan na inasikitishwa na matukio hayo. Mufti wa Tanzania amewataka viongozi wa dini ya Kiislamu kuwaelimisha waumini juu ya umuhimu wa sensa nchini humo pamoja na chanjo ya korona. Na mwakilishi wa utawala wa kizayuni wa Israeli katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa amechana ripoti ya baraza la haki za binadamu la umoja huo iliyozungumzia jinai za Israeli. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio uh, vipindi vyetu. Tutaanza na nabii wa Rehema, kitafuatiwa na Afrika wiki hii. Baada ya hapo, tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia na kipande cha kaswida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kuhusu Nabii wa Rehma. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yenu. Wapenzi wasikilizaji, kwa furaha na moyo mkunjufu na kukaribisheni kujiunga nami tena katika sehemu hii ya 19 ya kipindi hiki kinachodondoa machache kati ya mengi yaliyosemwa na wasomi na shahsia mbalimbali mbali wasio Waislamu lakini wenye insafu kuhusu mtume wa mwisho wa Allah mbora wa viumbe na nabii wa rehma Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kwa nami hadi mwisho wa kipindi kusikiliza niliyokuandalieni kwa leo. We Wapenzi wasikilizaji, katika sehemu 18 za mfululizo huu wa kipindi cha Yaliyosemwa na Wenye Hekima Kuhusu Nabii wa Rehma, tumejaribu walau kwa mukhtasari, kudondoa na kuchambua mitazamo ya wanafikra wa magharibi kuhusu Nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam katika kipindi chote cha historia yake. Kutokana na kukosa kuwa na uelewa sahihi juu ya Uislamu na mtume wake mtukufu, ulimwengu wa Magharibi umeifanyia dhuluma kubwa dini hiyo na nabii wake wa rehma. Hata hivi sasa pia, huko barani Ulaya na katika ulimwengu wa Magharibi kwa ujumla, zingali zinasikika kauli na kushuhudiwa maandishi na harakati za kiadui chuki na taasubi dhidi ya Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wasalamuhu alayhi wa ali na dini tukufu ya Uislamu aliyokuja nayo. Ryland, mwandishi wa kitabu kitwacho Dini ya Wafuasi wa Muhammad, anasema hivi katika kitabu chake hicho: Si jambo lenye shaka yoyote kwamba lau kama itakuwepo dini moja tu katika ardhi ambayo maadui zake wameielezea kwa sura mbaya zaidi na kuonyesha chuki dhidi yake, basi dini hiyo ni Uislamu. Mwisho wa kumnukuu. Bila shaka, uadui uliopo hivi sasa dhidi ya Uislamu na nabii wake wa rehma zaidi unafanywa na watu wasio na hekima wanaofanya hivyo kwa sababu zao maalumu. Kumtusi na kumvunjia heshima Bwana Mtume kunakofanywa na wa Magharibi baadhi ya wakati kumesababisha misuguano mikali baina ya Magharibi na ulimwengu wa Kiislamu. Pamoja na hayo, ukweli wa mambo uko namna nyingine kabisa kwa mtazamo wa watu wenye hekima na wanaohukumu mambo baada ya kuyaangalia kwa jicho la haki na insafu. Watu wengi wenye hekima katika ulimwengu wa magharibi, kutokana na kuwa na moyo wa insafu na kuitumia neema ya hekima na tafakuri, wamekuwa na mtazamo chanya mno kuhusiana na shahsiya safi na iliyotakasika ya nabii wa rehma Muhammad salawatu Rabbi, wasalamuhu alaihi wa ali na wameisifu na kuienzi kadhi adhimu iliyofanywa na mtume huyo mteule wa Mwenyezimungu. Pengine ni kwa sababu hiyo ndio maana yeye Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema hakuna kitu kizuri zaidi kama hikima. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya 19 na itakayofuatia ya 20 ambayo itakuwa ndiyo ya mwisho ya kipindi hiki, tutajaribu kudondoa maneno yaliyosemwa na baadhi ya wanafikra wengine wa Magharibi kuhusu Nabi wa rehma Muhammad salallahu alaihi waalihi wasalam. Hao ni watu ambao wanakiri waziwazi wazi wazi kuwa katika giza totoro la historia Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alichomoza mithili ya nyota ing'arayo katika upeo wa anga. Na katika zama ambapo ujahili na khurafa vilikuwa vimewagubika wanadamu, mtukufu huyo aliutangazia ulimwengu wito wa tauhidi na uokovu. Batlemi Saint Hilaire, ambaye ni mmoja wa wana historia wa zama hizi, anasema: Mtume wa Uislamu aliwashinda na kuwazidi watu wote wa zama zake kwa akili na fahamu, kumwabudu Mungu, huruma na insafu. Utawala ambao aliuwasisi ulijengeka juu ya msingi wa maadili na fadhila za kiakhlaqi, na dini aliyoitangaza ilikuwa ni neema kubwa kwa watu walioikubali na kuifuata. Jean Jacques Rousseau mwanafikra mkubwa wa Kifaransa ambaye aliishi katika zama moja na Voltaire, ambaye tulizungumzia fikra na mitazamo yake kuhusu Bwana Mtume katika vipindi vilivyopita, yeye anaizungumzia busara na hekima ya kisiasa ya nabii huyo wa rehma kwa kusema, Mtume Muhammad alikuwa na ufahamu sahihi kabisa kuhusu utawala na akaufanya kuwa na hali moja na sawa mfumo wake wa kisiasa na mfumo wake wa kidini. Na kwa muda wote ambao muundo na thamani za utawala wake viliendelea kuwepo katika zama za viongozi waliokuja baada yake, utawala ulikuwa ukiendeshwa vizuri na ulikuwa na nidhamu na uwiano kamili. Kati ya wanafikra wa Magharibi, yamkini ikawa hakuna mtu aliyezungumzia vizuri zaidi sifa ya kuwa hai kuenda na zama na wakati na kukamilika kwa kila kitu dini tukufu ya Uislamu kama alivyofanya George Bernard Shaw. Yeye alitabiri kwa kusema, katika muda si mrefu ujao, dini ya Uislamu itakuwa dini ya ulimwengu na itakayoenea kila mahala. Walimwengu wanataka kuwa na maisha yaliyojengeka juu ya msingi wa akili na umaanawi lakini mtu hatoweza kuupata umaanawi huo katika dini nyinginezo ghairi ya Uislamu. Shao anaendelea kufafanua kwa kusema, kwa mawazo yangu, Uislamu ndio dini pekee yenye sifa zinazoweza kuvutia mabadiliko ya namna tofauti na kuafikiana na hali na sura za kila zama na wakati. Mimi nimetabiri kuhusu dini ya Mtume Muhammad kwamba dini yake itaweza kukubalika katika Ulaya kesho kama ambavyo kukubalika kwake kumeshaanza kuonekana katika Ulaya ya leo. Mtafiti huyu mashuhuri wa Uingereza ameendelea kumzungumzia nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa kuandika hivi: Muhammad ndiye mtume mkubwa zaidi kuliko mitume wote. Laiti kama angetawala katika ulimwengu wa leo, angeondoa vinyongo vyote na kutatua matatizo yote ya wanadamu moja baada ya jingine kwa ishara tu ya kidole chake cha akili na hekima. Mimi ninaitakidi kuwa dini ya Muhammad ni dini pekee inayofaa kwa ajili ya zama zote za maisha ya mwanadamu na yenye uwezo wa kukivutia kila kizazi. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kukomea hapa na kukuageni hadi hadi juma lijalo, insha Allah, tutakapokutana tena katika mfululizo mwingine wa kipindi hiki. Hujambo Afrika, Afrika. Wiki hii mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya, karibu tutupe jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na magaidi wa ua Waislamu 18 msikitini nchini Nigeria. Sadek yataka Zimbabwe iondolewe vikwazo vyote bila masharti na tutakufahamisha kuhusu nafasi ya nchi za Kiarabu katika mapinduzi ya Sudan pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari njema, ambapo benki ya maendeleo ya Afrika kwa kifupi AFDB imesema uchumi wa Afrika Mashariki unatarajiwa kukua kwa asilimia 4.1 mwaka huu, likiwa ni ongezeko kutoka asilimia 0.4 mwaka jana, kwa mujibu wa makadirio ya uchumi wa kanda ya Afrika Mashariki kwa mwaka huu. Hali ya uchumi wa kanda hiyo itakwenda sambamba na ufufukaji unaoendelea wa uchumi wa dunia. Hata hivyo, benki hiyo imesema kucheleweshwa kwa usambazaji wa chanjo dhidi ya COVID-19 na hatari za kuibuka kwa maambukizi kunaweza kupelekea ukuaji halisi wa uchumi kuwa chini kuliko ilivyokadiriwa. Ripoti hiyo imepitia hali ya uchumi wa nchi kadhaa zikiwemo Burundi, Ethiopia, Kenya, Rwanda Tanzania na Uganda. Wiki iliyopita shirika la fedha duniani IMF lilitangaza kuwa uchumi wa nchi za Afrika zilizoko kusini mwa jangwa la Sahara unatarajiwa kuimarika mwaka huu baada ya kuporomoka mwaka uliotanguliwa 2020 kutokana na janga la ugonjwa wa corona au COVID-19. IMF imesema kuwa uchumi utakuwa kwa asilimia 3.7 mwaka huu na asilimia 3.8 mwaka ujao. Tuangazie sasa mgogoro wa kisiasa na kijamii unaoendelea kutokota nchini Sudan. Vyombo vya usalama nchini Sudan vimeendelea kupambana na waandamanaji wenye hasira wanaopinga mapinduzi ya kijeshi ya Jumatatu iliyopita ambayo yamezidi kuzorotesha kipindi cha mpito cha kidemokrasia na kusababisha ukosolewaji mkubwa wa kieneo na kimataifa. Takriban waandamanaji wanne waliripotiwa kuuawa Ijumaa hii kwa mujibu wa maafisa wa afya katika siku ya nne mfululizo ambapo ghasia zinaendelea katika mitaa na barabara za jiji la Khartum. Yes, Taarifa zaidi zinasema kuwa kuuawa waandamanaji wanne siku ya Ijumaa kunaifanya idadi ya waandamanaji waliouawa tangu Jumatatu yalipotokea mapinduzi kufikia saba na wengine zaidi ya 170 kujeruhiwa. Hata hivyo, duru za kujitegemea zinasema kuwa idadi ya waliouawa katika maandamano hayo ni zaidi ya hiyo iliyotangazwa. Hayo yanajiri katika hali ambayo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limepasisha kwa kauli moja uamuzi wa kupinga na kulaani mapinduzi hayo ya kijeshi nchini Sudan na kutoa mwito wa kurejeshwa utawala wa kiraia nchini humo sambamba na kuachiwa huru viongozi wote wanaoshikiliwa kizuizini. Wakati huo huo, Umoja wa Afrika umesema umesimamisha shughuli zote za Sudan katika umoja huo baada ya jeshi kuiangusha serikali ya kiraia iliyokuwa ikiongoza nchi hiyo. Katika taarifa, taasisi hiyo kuu ya Afrika imesisitiza kuwa kusimamishwa huko wanachama wa Sudan kutaendelea hadi zitakapochukuliwa hatua thirefu za kurejesha mamlaka ya mpito ya kiraia itakayoongoza nchi kuelekea chaguzi za kidemokrasia. Jumatatu iliyopita ya tarehe 25 Oktoba, Majenerali wa jeshi la Sudan walifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali ya mpito ya nchi hiyo. Mapinduzi hayo ya kijeshi yalifanyika chini ya mwezi mmoja tu kabla ya muda waliopaswa Jenerali Abdul Fatah Al Burhan kukabidhi uongozi wa baraza la utawala linaloendesha nchi kwa viongozi wa kiraia, hatua ambayo ingelipunguza nguvu za jeshi za kushikilia madaraka. Huku haya yakijiri, gazeti la Washington Post la Marekani limefichua kuwa mapinduzi yaliyofanyika katika nchi za Sudan na Tunisia yalifadhiliwa na Misri na nchi kadhaa za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi, na limeitaka serikali ya Marekani na pande nyingine za Magharibi kuzidhibiti nchi hizo. Makala ya gazeti hilo imesema mwaka elfu mbili kumi na tatu nchi za Saudi Arabia na Imarati zilikuwa na mchango mkubwa katika kumuunga mkono Jenerali Abdul Fattah al Sisi aliyetoa madaraka ya nchi na kupindua serikali iliyokuwa imechaguliwa na wananchi na kwamba sasa nchi hizo pamoja na Misri zinamsaidia Jenerali Abdul Fatah al Burhan huko Sudan, ambayo sawa na Tunisia imekuwa medani ya mchezo mchafu wa kikanda. Washington Post imefichua kwamba mapinduzi ya Jenerali al Burhan yalitangazwa saa chache baada ya mjumbe wa Marekani Jeffrey Feltman kuondoka mjini Khartum ambako alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa kiraia na kijeshi wa Sudan. Makala hiyo imesema kwamba taarifa iliyotolewa na rais Joe Biden wa Marekani kulaani mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan ilikuwa na kigugumizi. Washington Post limefichua kuwa misaada ya kifedha ya Saudi Arabia na Imarati kwa majenerali wa jeshi la Sudan imewafanya wakatae matakwa ya wananchi ya kukabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia. Jenerali Burhan amedai kwamba atatangaza waziri mkuu mpya wa Sudan ndani ya siku chache zijazo. Asasi za kiraia zimelionya jeshi la Sudan dhidi ya kukandamiza maandamano makubwa ya raia yanayofanyika wikendi hii. Tukiweka pembeni mgogoro huo wa Sudan, tugeukie zimwi la ugaidi. Maafisa wa polisi nchini Nigeria wametangaza habari ya kuuawa Waislamu 18 waliokuwa wanaswali msikitini huko kaskazini mwa nchi hiyo, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Mauaji hayo yaliyotokea wiki hii katika kijiji cha Mazakuka cha jimbo la Naija, Niger, nchini Nigeria. Magaidi waliofanya unyama huo wanakisiwa kuwa ni kutoka kabila la Fulani. Mkuu wa serikali ya eneo la Mashegu, Al-Hassan Isa, ameliambia shirika la habari la AP kwamba watu wenye wa silaha waliozingira msikiti waliokuwemo Waislamu hao wakati wa swala ya alfajiri na kumimina risasi ovyo, amesema. Mbali na kuwaa Waislamu 18, Waislamu wengine wasiopungua wanne wamejeruhiwa kwenye jinai hiyo. Katika hatua nyingine, makumi ya watu wameuawa katika mapigano baina ya magenge ya waasi na maafisa wa usalama katika mkoa wa Ituri, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Raia 14 waliuawa Ijumaa hii katika shambulio la waasi wa genge la Kodeko katika eneo la Jugu mkoani hapo. Msemaji wa jeshi la DRC, luteni Jules Ngongo amesema wanachama 20 wa genge hilo waliuawa na wanajeshi wa nchi hiyo siku ya Alhamisi katika makabiliano hayo, aidha askari wanne wa serikali waliuawa, amesema. Makabiliano hayo yalianza baada ya waasi wa Kodeko kuchoma moto nyumba ishirini na kushambulia kambi ya jeshi katika eneo hilo. Nchini Uganda, mtu mmoja aliuawa wiki hii, huku wengine kadhaa wakijeruhiwa katika mlipuko mwingine uliolenga basi la abiria. Polisi ya Uganda ilithibitisha habari hiyo na kubainisha kwamba mlipuko huo ulitokea Jumatatu katika wilaya ya Mpigi katikati mwa nchi. Msemaji wa polisi ya Uganda, Fred Enanga, amesema wataalamu wa mabomu wamefika katika barabara kuu ya Kampala kuelekea Masaka palipojiri mlipuko huo, kutathmini hali ya mambo. Alisema basi hilo la abiria lilikuwa likitokea Kampala likielekea Bushenyi. Awali duru za habari zilikuwa zimetangaza kuwa waliouawa katika mlipuko huo ni watu wawili. Hayo yalijiri saa chache baada ya kundi la kigaidi la ISIS au Daesh kutangaza kwamba wanachama wake ndio waliohusika na shambulio la mlipuko wa bomu uliotokea katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, Jumamosi ya wiki iliyopita ambapo watu kadhaa waliuawa na kujeruhiwa. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amelani mashambulio hayo na kusisitiza kwamba vikosi vya usalama vya nchi hiyo vitawasaka na kuwashughulikia wale wote waliohusika na hujuma hizo mbili alizozitaja kuwa ugaidi wa ndani, kama anavyoarifu Kigozi Ismail kutoka Kampala. Kuhusu mabomu yanayotegwa na kundi la magaidi na kusababisha vifo vya wasio na hatia, Bwana Museveni aliwataja maadui wanaonuia kuvuruga amani nchini na vibaraka wao ambao ni washiriki wa ADF na kundi la IS. Amewalaumu wakoloni mamboleo wanaotaka kutumia vijana katika kuchafua utulivu wa Uganda, wakishirikiana na baadhi ya wanasiasa wa upinzani ambao kazi yao kuu ni kuipaka serikali matope. Aidha, akawaonya vikali hao wote kwamba siku zao arobaini zimeanza kuhesabiwa. Bwana Mseveni alikanusha madai kwamba serikali yake inawachukia Waislamu na kudhihirisha kwamba yeye si mbaguzi wa kidini, kiukabila ama namna yoyote ile, ila yeye humthamini mtu kulingana na thamani aliyonayo katika jamii. na jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK imetoa mwito wa kuondolewa haraka na bila masharti yoyote vikwazo dhidi ya serikali ya Zimbabwe. Taarifa iliyotolewa wiki hii na rais wa Malawi Lazarus Chakwera ambaye ni mwenyekiti wa jumuiya ya SADEK imesema kwamba ingependa kuona hatua hiyo ikichukuliwa haraka iwezekanavyo. Tutakomea hapo, mpenzi msikilizaji, mimi ni Hussein Hassan. Kwa heri. Katika historia leo, ni Jumamosi tarehe 23 mfungo sita Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 30 Oktoba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1242 iliyopita kulingana na kalenda Hijiria Bibi Fatima Masuma, dada wa Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam aliwasili katika mji wa Qum hapa nchini Iran, mwaka mmoja baada ya safari ya kubaidishwa kaka yake huko katika mji wa Marvi. Bibi Masuma alifunga safari kwa ajili ya kwenda kuonana na kaka yake. Baada ya kuwasili Qum, aliishi katika mji huo kwa siku kumi na saba na katika wakati huo alijishughulisha na ibada, dua na kujikurubisha kwa Mola Mumba. Eneo alilokuwa akifanyia ibada bibi huyo mtukufu hadi leo linajulikana kama Beitun Nur na hadi leo linatembelewa na wapenzi wa Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mwishowe tarehe 10 Rabiuthani mwaka 201 Hijiria, ikiwa ni kabla hajakutana na kaka yake, Bibi Masuma alifariki dunia huku akiwa katika upweke na majonzi makubwa. Miaka 111 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 30 Oktoba, alifariki dunia Henry Dunant, mwasisi wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu. Dunant alizaliwa Jeneva, Uswisi na mwaka 1828 aliamua kuanzisha shirika la kimataifa la msalaba mwekundu kwa shabaha ya kuokoa maisha ya majeruhi wa vita. Kutokana na hatua yake hiyo ya kibinadamu, Henry Dunant alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel mwaka 1901 na, na alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 82 katika siku kama ya leo miaka 41 iliyopita. Aliuawa Shahidi Muhammad Husein Fahmide, kijana shujaa wa Kiiran, kwenye vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na Iraqi dhidi ya Iran. Shahidi Fahmide alielekea kwenye medani ya vita akiwa na umri wa miaka 13 tu, ikiwa imepita miezi michache tu baada ya kuanza kwa vita hivyo. Shahidi Fahmideh alijitolea mhanga kwa kujifunga kiunoni maguruneti na kujilaza mahala kilipokuwa kikipita kifaru cha adui na kuwatia kiwewe na hatimaye kuwalazimisha wavamizi kukimbia. Hatua wa hiyo ilipongezwa na Imam Ruhullah Khomeini ambaye alimtaja kijana huyo kuwa ni kiongozi na kigezo cha kuigwa. katupana dini kwa mahaba yake dini Islamu isituponyoke wewe ni hakimu wewe ni Twakushukuru, twakuabudu, twakuomba Mola Rahmani, sifa za habibi hazina kifani. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za afrika Mashariki. Matangazo ya radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.