Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na Mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Parstoday com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana huu tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na darsa ya Quran. Baada ya hapo mtategea sikia udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, kipindi maalum cha Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, makala ya leo katika historia. Kumradhi, hatutakuwa na makala ya leo katika historia ya mchana huu, na tutahitimisha tu matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yalaani vikwazo vipya ilivyowekewa na Marekani. Baada ya mauaji ya raia wa Sudan waapa kuendeleza maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi. Waziri Mkuu wa Lebanon aeleza kusikitishwa na uamuzi wa Saudia kuhusiana na mabalozi wa nchi mbili. Talibani atoa indhari juu ya hatari ya kuanzishwa vituo vya kijeshi vya Marekani na NATO katika eneo. Habari kamili. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amelaani vikwazo vipya vilivyowekwa na Marekani na akasema mashinikizo na vikwazo hivyo havitateteresha hata chembe azma ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kulinda amani na usalama wa watu wake. Said Hatib Zade ametoa kauli hiyo kufuatia hatua ya karibuni iliyochukuliwa na Wizara ya Fedha ya Marekani ya kuwawekea vikwazo shahsi ya binafsi na wakisheria wa Iran, ambapo mbali na kupinga hatua hiyo amesema uwekaji vikwazo vipya unaashiria mwenendo wenye mgongano wa waziwazi wa serikali ya Washington. Hatib Zade ameongeza kuwa serikali inayosema kuwa inataka kurudi kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA huku ikiwa inaendelea kufuata njia ile ile ya Trump ya kuendeleza vikwazo inafikisha ujumbe wa wazi mba siya wa kuonyesha kwamba si ya kuaminika. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa serikali tofauti ambazo zimekuweko madarakani nchini Marekani zimeonyesha ni kwa kiwango gani zimeshindwa kuwa na uwezo wa kutambua ukweli na hali halisi kuhusiana na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wizara ya fedha ya Marekani na sambamba na kukaribia kuanza tena mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA mjini Vienna imewawekea vikwazo watu wanne na mashirika mawili yaliyoko katika miji ya Esfahan na Qum kwa madai kwamba yanasaidia shughuli za Iran za uundaji ndege zisizo na rubani na kuhatarisha maslahi ya Marekani. Wananchi wenye hasira wanaopinga mapinduzi yaliyofanywa na jeshi nchini Sudan wameapa kuendeleza maandamano ya upinzani kwa kuendesha kampeni ya uasi wa kiraia kufuatia makabiliano ya umwagaji damu yaliyozuka baina yao na vikosi vya usalama wakati wa maandamano dhidi ya jeshi linalopingwa vikali kwa kunyakua madaraka. Watu wasiopungua wanane wameuawa na wengine mia moja na sabini wamejeruhiwa katika maandamano yaliyofanyika nchini Sudan tangu jeshi liliponyakua madaraka mapema wiki hii, kwa mujibu wa duru za tiba. Mwandamanaji mwingine mmoja aliuawa usiku wa kuamkia jana wakati askari wa usalama walipofyatua gesi ya kutoa machozi na risasi hai na za plastiki dhidi ya waandamanaji wakati wananchi wanajiandaa kwa maandamano mengine makubwa yaliyopangwa kufanyika leo, katibu ka mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelihimiza jeshi la Sudan kuwa na stahmala na kutosababisha maafa zaidi kwa raia, akisema inapasa watu waruhusiwe kuandamana kwa, kwa amani. Siku ya Jumatatu, Jenerali Abdul Fattah Al Burhan ambaye anaonekana kuwa ndiye kiongozi wa Sudan tangu aliyekuwa kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo Omar al Bashir alipong'olewa madarakani kupitia maandamano makubwa yaliyoongozwa na vijana, alivunja serikali inayoongozwa na raia na kuamuru kukamatwa na kuwekwa kizuizini maafisa kadhaa wa ngazi ya juu wa serikali hiyo tangu Agosti 2019. Sudani imekuwa ikiongozwa na baraza la utawala la pamoja linalojumuisha mrengo wa kiraia na wajeshi sambamba na serikali ya mpito ya waziri mkuu Abdullah Hamdok inayoongoza mchakato kuelekea utawala kamili wa kiraia. Hata hivyo, Hamdok mwenyewe amewekwa chini ya ulinzi mkali katika kizuizi cha nyumbani, huku viongozi wengine wa kiraia wakiwekwa kwenye kizuizi cha jeshi. Hayo yanajiri wakati mji mkuu wa Sudan, Khartum, unaendelea kushuhudia fujo na machafuko kwa siku kadhaa sasa. Haitham Mohammed, mmoja wa waandamanaji mjini humo, amesema kukabiliana na watu wanaoandamana kwa amani kwa kuwafyatulia risasi ni kitu ambacho hakipasi kuvumiliwa, na akasistiza kwa kusema, huko hakutatufanya turudi nyuma, bali kunazidi kuimarisha tu azma yetu. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetoa taarifa ya indhari kwa viongozi wa kijeshi wa Sudan wanaoongozwa na Jenerali Abdul Fatah al Burhan kwamba wawe na hakika dunia inafuatilia na haitavumilia umwagaji damu zaidi. Hivi sasa intaneti haipatikani kwa kiwango kikubwa mjini Khartum na maduka mengi yamefungwa, huku watumishi wa umma nao wakigoma kwenda kazini hadi serikali ya mpito ya kiraia itakaporejeshwa uongozini. Nchi tano tu za kiafrika ambazo ni chini ya asilimia kumi ya mataifa yote 54 ya bara hilo ndio zinakadiriwa kufikia lengo la mwisho wa mwaka la chanjo kamili ya COVID-19 kwa asilimia 40 ya watu wao endapo hakutochukuliwa hatua madhubuti za kuharakisha kasi ya mchakato wa chanjo. Hayo yamo kwenye taarifa mpya ya shirika la afya duniani WHO. Hayo yanajiri huku ukanda huo ukikabiliana na mahitaji yanayoongezeka ya, ya bidhaa muhimu za chanjo kama vile sindano. Nchi tatu za Afrika Ushelisheli, Mauritius na Moroko tayari zimefikia lengo lililowekwa mwezi Mei na baraza la afya duniani WHO, chombo cha juu zaidi cha kuweka sera za afya duniani. Kwa kasi ya sasa, ni nchi mbili tu zaidi, Tunisia na Cape Verde, ndizo pia zitafikia lengo hilo. Kwa kuongezea, WHO inasema upatikanaji mdogo wa bidhaa muhimu kama vile mabomba ya sindano unaweza kupunguza kasi ya utoaji chanjo za COVID-19 barani Afrika. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeripoti upungufu unaokaribia hadi mabomba ya sindano bilioni 2.2 kwa ajili ya kutumika kwa chanjo ya COVID-19 na chanjo ya kawaida kwa mwaka 2022. Hii ni pamoja na sindano za ujazo wa 0.3 ml zinazotumika kwa ajili ya chanjo ya Pfizer A WHO inasema hakuna hifadhi ya kimataifa ya sindano maalum za ujazo wa mililita 0.3 ambazo ni tofauti na sindano za ujazo wa mililita 0.5 zinazotumiwa kwa aina zingine za chanjo za COVID-19 na chanjo za kawaida tayari baadhi ya nchi za Afrika kama vile Kenya, Rwanda na Afrika Kusini zimekabiliwa na ucheleweshaji wa kupokea mabomba ya sindano hizo. Kwa kasi ya sasa, Afrika bado inakabiliwa na upungufu wa dozi milioni 275 za chanjo za COVID-19 ili kufikia lengo la mwisho wa mwaka la kuwapa chanjo kamili asilimia 40 ya watu wake. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Waziri mkuu wa Lebanon Najib Mikati amesema amesikitishwa na uamuzi wa Saudi Arabia wa kumpa muhula maalum balozi wa Lebanon awe ameshaondoka nchini humo sambamba na kumwita nyumbani balozi wake wa mjini Beirut. Najib Mikati ametoa kauli hiyo kufuatia uamuzi uliochukuliwa na viongozi wa Riyadh kutokana na matamshi aliyotoa waziri wa habari wa Lebanon George Kordahi ya kulaani mashambulio ya muungano wa uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen. Akasisitiza kuwa kufanya juhudi za kuhuisha uhusiano wa kihistoria kati ya Lebanon na ndugu zake wa Kiarabu ni kipaumbele cha siku zote cha serikali ya Beirut, mbali na kuzitaka nchi za Kiarabu zifanye jitihada ili kudumisha mshikamano wa warabu na kuishinda migogoro iliyopo katika eneo. Mikati amesema Lebanon nayo pia itaendelea kuwasiliana na pande zingine kwa ajili ya kushughulikia utatuzi wa migogoro ya eneo na athari zake. Hayo yanajiri huku nchi zingine tatu wanachama baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi ambazo ni Imarati, Bahrain na Kuwait nazo pia zikichukua hatua ya kuwaita nyumbani mabalozi wao walioko Beirut. Katika hatua ya karibuni kabisa, Bahrain imeungana na Saudia kwa kumtaka balozi wa Lebanon mjini Manama aondoke nchini humo, mbali na kumrejesha nyumbani balozi wake wa Beirut na kumpa balozi wa Lebanon masaa 48 hapo jana awe ameshaondoka katika ardhi ya Saudia. Serikali ya Riyadh imesimamisha pia uingizaji wa bidhaa nchini humo zinazotoka Lebanon. Na Taliban imetahadharisha kuwa kuanzishwa vituo vya kijeshi vya Marekani na vya shirika la kijeshi la magharibi NATO katika nchi jirani ni hatari kwa mataifa yote. Ahmadullah Wathiq, naibu msemaji wa kundi la Taliban, amesistiza kuwa haipasi Marekani na NATO kuzilazimisha nchi za eneo zikubali kuanzishwa vituo vyao vya kijeshi ndani ya nchi hizo. Kauli na indhari hiyo imetolewa huku waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov naye pia akiwa amezitolea mwito nchi jirani na Afghanistan wa kuzitaka zisipatie Marekani na shirika la kijeshi la NATO kituo chochote cha kijeshi. Baadhi ya ripoti ambazo hazijathibitishwa zinaeleza kwamba Marekani itatumia anga ya Pakistan kwa ajili ya kufanyia operesheni za kijeshi ndani ya Afghanistan. Hata hivyo, serikali ya Islamabad imekanusha suala hilo. Aidha, zimetangazwa habari ambazo nazo pia hazijathibitishwa kuhusu mpango wa Marekani wa kuwepo kijeshi nchini Tajikistan. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utazungumzia Saudia katika njia ya kuimarisha uhusiano wake na utawala dhalimu wa Israel. Gazeti la kizayuni la Globes linalochapishwa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel limeandika kuwa kumefikiwa makubaliano mengi baina ya utawala wa kizayuni na Saudi Arabia kwa mashinikizo ya nchi mbili za kiarabu za Bahrain na Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati. Mkumbwa wa baadhi ya nchi za Kiarabu wa kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala dhalimu wa kizayuni ulianza mwaka elfu mbili na ishirini wakati wa urais wa Donald Trump huko Marekani. Nchi nne za Kiarabu za Bahrain, Imarati, Moroko na Sudan ziliingia kwenye mkumbwa huo mwaka jana na kutangaza uhusiano wa kawaida na Israel licha ya kulaaniwa na fikra za walio wengi katika ulimwengu mzima wa Kiislamu. Katika miezi ya mwishoni mwa urais wa Trump huko Marekani kulienea habari kwamba Saudia nayo imeingia katika mkumbo na ilikuwa mbioni kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni. Hata hivyo, inaonyesha kwamba mfalme Salman bin Abdulaziz wa Saudi Arabia alipinga kutangazwa uhusiano wa kawaida baina ya nchi hiyo na Israel kwa kuhofia Saudia isipoteze itibari yake kwenye ulimwengu wa Kiislamu. Katika upande mwingine, mazungumzo baina ya Saudia na jamhuri ya kiislamu ya Iran yalitia nguvu dhana kwamba Riadh haina nia tena ya kutangaza uhusiano wa kawaida na Israel. Hata hivyo, matukio ya takriban wiki moja iliyopita yanaonyesha kuwa Saudi Arabia si tu haijaachana na mpango wake wa kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni, lakini hata imechukua hatua mpya pia za kufanikisha nia yake hiyo. Jumatatu wiki hii Ndege ya kwanza kabisa ilianza safari rasmi kutoka mjini Riyadh, Saudi Arabia, hadi Tel Aviv, mji mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel. Siku iliyofuata, yaani Jumanne, ndege ya kwanza ilifunga safari kutoka ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni na kuelekea nchini Saudia. Gazeti la kizayuni la Globes limeandika kuwa milango ya soko la Saudi Arabia iko wazi hivi sasa kwa ajili ya bidhaa za Israel na ni wazi kuwa kuruhusiwa bidhaa za utawala wa kizayuni kumiminika katika soko la Saudia kuna manufaa makubwa kwa mashirika ya uzalishaji bidhaa ya Wazayuni. Si hayo tu, lakini pia hivi sasa mchakato wa kufunguliwa hekalu la kwanza la Mayahudi katika mji wa Riadhi, Saudi Arabia, unaendelea. Eneo hilo litakuwa kituo kikuu cha Mayahudi walioko Saudia na kitatumika kufanyia shughuli zote za kidini za Mayahudi. Ama swali linalojitokeza ni kwamba ni jambo gani lililopelekea Saudi Arabia iamue hivi sasa kuendelea na kwa kasi mpango wake wa kutangaza uhusiano wa kawaida na Israel? Kujibu swali hilo, inabidi tuangalie kwanza nafasi ya Marekani katika jambo lenyewe kama ilivyokuwa wakati wa urais wa Trump ambaye aliziamrisha nchi nne za kiarabu za Imarati, Bahrein, Sudan na Moroko kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Ni vivyo hivyo, hivi sasa Washington ndiyo yenye nafasi kuu katika hatua hizo mpya za Saudia. Mtandao wa kizayuni wa Walla hivi karibuni uliandika kuwa Jake Sullivan, mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani, tarehe 27 Septemba mwaka huu alionana na Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia mjini Riyadh, na walizungumzia suala la saudia kutangaza uhusiano wa kawaida na Wazayuni. Faisal bin Farhan, waziri wa mambo ya nje wa Saudia, naye alidai hivi karibuni kwamba eti Israel imesaidia kupatikana amani na utulivu katika eneo hili. Ni endelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. La na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na tisini na tatu na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Na malipo ya uovu ni uovu mfano wa huo, lakini mwenye kusamehe na akasuluhisha, basi huyo malipo yake yapo kwa Mwenyezi Mungu, hakika yeye hawapendi wenye kudhulumu. Katika aya ya mwisho tuliyosoma kwenye darsa iliyopita, tulizungumzia suala la kujihami na kukabiliana na dhalimu kwa maana kwamba mtu muumini hawezi kuinyamazia kimya dhuluma, na ikiwa italazimu ataomba msaada pia kwa wenzake ili kumdhibiti mtu dhalimu. Katika mwendelezo wa maudhui hiyo, aya tuliyosoma inasema, pamoja na hayo katika kumchukulia hatua anayedhulumu kusiwepo na uchupaji mipaka, bali aadhibiwe kwa haki na uadilifu na kulingana na dhulma aliyofanya, kama inavyosisitiza pia aya ya 194 ya ya suratul Baqara, juu ya msingi wa kulipiza kisasi sawa na alivyotendewa. Kisha aya inaendelea kueleza kwamba ikiwa mtu dhalimu atajuta kwa aliyoyafanya na akaomba msamaha, basi msameheni na napataneni naye kwa kufanya naye suluhu Kwani Mwenyezi Mungu analipenda zaidi hilo na atakulipeni thawabu kwa sababu ya kusamehe. Hapana shaka kuwa amri hii ya Allah subhanahu wa taala haimaanishi kumtetea na kumuunga mkono dhalimu, bali inalenga kuondoa uadui na vinyongo baina ya watu katika jamii na kuleta suluhu na maridhiano kati yao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mtu aliyedhulumiwa ndiye mwenye khiari na mamlaka ya kumpa adhabu aliyemdhulumu. Anaweza hata kumsamehe au kumwadhibu kwa msingi wa uadilifu. Kwa hivyo, kama ataamua kutomsamehe, adhabu atakayompa ilingane na aina ya dhuluma aliyomtendea na na wala isichupe na kupindukia mpaka. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa linalohusiwa zaidi na dini ni kumsamehe aliyekukosea hata kama utakuwa na uwezo wa kumwadhibu, na hapana shaka kuwa mtu anayesamehe atapata kwa Mwenyezi Mungu malipo makubwa ya thawabu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba Sambamba na kutakiwa sheria zitawale na kutekelezwa kwa uadilifu, inapasa watu washajiishane pia kuamiliana kiakhlaki kwa huruma na upendo, ni kama inavyohusia Qur'ani Tukufu juu ya kusamehe sambamba na kuwepo haki ya ulipizaji kisasi. Subhanallah, subhanallah. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya arobaini na moja na arobaini na mbili ambazo zinasema Ulaika lahum adhabun alim, bali lawama ipo tu kwa wale wanao wadhulumu watu na wanafanya jeuri katika ardhi bila ya haki, hao watapata adhabu iliyochungu. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumzwa katika aya iliyotangulia kuhusu kuchukua hatua ya kumwadhibu au kumsamehe aliyetenda dhulma na kusisitizia tena kwa mara nyingine nukta ya kwamba msamaha huo inatakiwa utolewe na mdhulumiwa, na kwa hiari yake mwenyewe na si kwa kulazimishwa na watu. Sababu ni kwamba yeye anayo haki isiyo na shaka ya kumpa adhabu ya kumlipizia kisasi aliyemdhulumu, na hata kama hatokuwa na uwezo wa kulifanya hilo peke yake basi aombe msaada kwa watu wengine. Na kwa mintaarafu ya hayo, haifai kumlaumu mtu aliyedhulumiwa pale anapopigania kupata haki yake, kwa sababu si kosa hata kidogo kufanya hivyo. Inavyotakiwa hasa ni jamii kuwalaumu na kuwashutumu watu wanaowanyang'anya na kuwadhulumu wenzao haki zao. Ni wale wanaozikanyaga sheria wakavuka na kuchupa mpaka kwa kujiona bila ya haki kwamba wao ni wabora na wana hadhi na daraja ya juu kuliko wenzao. Watu hawa wanastahiki kukemewa na kulaumiwa hapa duniani na huko akhera wataghadhibikiwa na Allah na kupatwa na adhabu kali ya moto. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mdhulumiwa ana haki ya kuomba msaada kwa watu na watu wa jamii yake inapasa wamsaidie ili apate haki yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa uvukaji mipaka wa kudhulumu haki za watu ni uovu usiokubalika, hata ukifanywa na mtu yeyote yule, na inapasa ufuatiliwe na kuchukuliwa hatua za kisheria. Alkadhalika aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba uovu wa uchupaji mipaka ya sheria za Mwenyezi Mungu na kanuni za kijamii ambao unasababisha ufisadi na uharibifu katika jamii inapasa ufichuliwe na wale waliohusika wafuatiliwe na kuchukuliwa hatua na wanajamii. Subhanallah. Wapenzi wasikilizaji, darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 43 ambayo inasema: wala man sabara wa ghafara inna zalika la min azmi al umur, na anayesubiri na kasamehe, hakika hayo ni katika mambo ya kuazimiwa. Aya hii inarudia kwa mara nyingine tena suala la kumsamehe aliyekosea na kusisitiza kwamba haki aliyonayo mdhulumiwa ya kumlipizia kisasi aliyemdhulumu isiwafanye watu wakaghafilika na sifa ya usamehevu na wakalipuuza jambo jema la kurehemiana na kuhurumiana. Na kwa muktadha huo inasema Kuwasamehe waliotukosea ni jambo gumu linalohitaji subra na uvumilivu, lakini ni jambo lenye thamani kubwa sana. Ni wazi kwamba kuidhibiti nafsi na hisia za uchungu na kuwa tayari kuisamehe haki si jambo jepesi hata kidogo, au linaloweza kufanywa na kila mtu, lakini watu waungwana, wenye azma na irada thabiti na moyo uliopambika kwa sifa njema wao huweza kulifanya hilo wakasamehe na kufumbia macho haki yao. Kwa ujumla, ya hizi kadhaa za Suratu Shura zimezungumzia aina mbili za kuamiliana na mtu aliyewafanyia dhuluma wenzake. Ya kwanza ni kumwadhibu na kumlipizia kisasi, na ya pili ni kumhurumia na kumsamehe. Ni wazi kwamba mazingira na hali za watu pia zinaathiri na kuchangia katika suala hili, yaani mazingira na hali ya aliyedhulumu na pia ya aliyedhulumiwa. Kwa maana kwamba yamkini aliyedhulumu yeye mwenyewe akajuta kwa aliyotenda, akaomba asamehewe, na yamkini pia asijute kwa uovu aliofanya na akaendelea kujigamba na kujisifu na hata kutetea dhuluma aliyofanya. Na kwa upande wa aliyedhulumiwa pia, inawezekana akawa ni mtu muungwana na mwenye moyo rahimu kiasi cha kuwa tayari kirahisi kuwasamehe waliomkosea, lakini wakati mwingine mdhulumiwa huwa katika hali na mazingira yanayomfanya asiweze kuvumilia dhuluma na uovu aliyotendewa, na hivyo akashikilia msimamo wa kutaka haki itendeke. Katika aya hizi kadhaa na zilizopita tulizosoma, zimechambuliwa na kuzungumziwa hali zote hizo na kubainishwa hukumu ya kufuatwa kulingana na hali na mazingira yalivyo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba wasia wa kiakhlaki wa Qur'an ni mtu kuvumilia na kuwasamehe wenzake kwa waliomkosea ijapokuwa kwa mujibu wa sharia haki yake ya kulipa kisasi na kuadhibiwa aliyemkosea iko pale pale. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa subra na usamehevu ni miongoni mwa sifa tukufu za kiutu zenye hadhi kubwa mbele ya Allah subhanahu wataala. Vilevile aya hii inatutaka tujue kwamba Uislamu ni dini iliyokamilisha kila kitu, kwa maana ya kuitambua haki ya mdhulumiwa, lakini wakati huo huo kumshajiisha aonyeshe uungwana wa kusamehe na kufumbia macho haki yake. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 893 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atulinde na ubaya wa kudhulumu haki za watu. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujieni ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni ya udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia Tanzania na gazeti la Jamvi la Habari ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino wa buluu kisemacho "Majaliwa 2025 tutampeleka Samia kwa wananchi", na kuongezea kwa dondoo isemayo awataka mawaziri manaibu kuwa wasemaji wakuu wa mafanikio ya serikali yake. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa vinasomeka HESLB kufungua dirisha la rufaa, ni kwa ajili ya wanafunzi ambao hawajaridhika na viwango vya mikopo walivyopangiwa, na mbaroni tuhuma kumuua wa mtoto wake kwa kipigo, vuta ni kuvute kesi ya Mbowe. Ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi kikifuatiwa na dondoo zisemazo Shahidi aeleza maswali ya malia yalivyomchanganya, mahakama yapokea bastola inayodaiwa kukutwa nayo Adam Kasekwa. Mwananchi limevutiwa pia na habari iliyopoa uzito wa kwanza na jamvi la habari na kuandika, Majaliwa amtaja Rais Samia, CCM yabariki. Gazeti hilo linanukuu moja kwa moja kauli ya waziri mkuu huyo wa Tanzania akisema Mheshimiwa Samia ndiyo tunamwandalia mazingira ya kwenda kwa wananchi mwaka elfu mbili ishirini na tano. Hivyo yeye asiwe msemaji sana muda huo, bali afike na kuzungumza kidogo tu inatosha. Kazi hiyo ifanywe na nyinyi. Gazeti hilo aidha limeandika ndege ya potea na rubani huko Silos. Bodi ya mikopo yaongeza idadi na wakuu wa mikoa waeleza siri ya kupanda kushuka kwa mapato. Gazeti la serikali Habari Leo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani Samia kuhutubia mabadiliko ya tabia nchi UN. Aidha limeandika TAKUKURU ya mchunguza mhadhiri Yudom tuhuma rushwa ya ngono. Na kwa upande wa gazeti la Nipashe, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno Majaliwa awaonya mawaziri, awa, awa mawaziri ulevi. Ametoa onyo hilo alipofungua mafunzo ya uongozi kwa mawaziri na manaibu waziri yaliyoandaliwa na taasisi ya uongozi jijini Dodoma. Nipasha idha limeandika donge nono milioni kumi, ukiona ndege na rubani aliyepotea, na shahidi adai kuchanganywa na maswali ya wakili, malai Malia adai fasili ya ugaidi ni utalii. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, ukurasa wa mbele wa The Saturday Standard umepambwa na picha ya mkutano mkubwa wa hadhara uliofanyika mjini Kakamega, ikibeba kichwa kikuu cha habari, mpango mkuu wa OKA kwa ajili ya mchuano wa elfu mbili ishirini na mbili. Huo ni muungano wa kisiasa wa Kenya Moja uliokuwa ukifanya kampeni mjini humo hapo jana kwa ajili ya mchuano wa kuingia ikulu katika uchaguzi mkuu wa mwakani habari nyingine na kichwa cha maneno, umekosea kikamilifu, Koome amwambia Mutunga. Saturday Nation limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, kambi za uhuru raila zagawanyika, kuhusiana na madaraka ya naibu rais. Ukurasa wa mbele wa Nation una habari pia zenye anwani, kurejea kwa mtengenezaji wa enzi za Moi na gaidi, mpwa na mwanasheria wake watekwa jijini kwa upande wa gazeti la Taifa Leo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari tope kwa vinara. Aidha limeandika wakuu wa ODM mbioni kuwapatanisha Shahbal Nasir na hatutamuunga mkono yeyote nje ya OKA wasema Musalia Kalonzo. Na leo ikiwa ni Jumamosi, ukurasa wa mbele wa toleo la kila wiki la The East African umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari mkono uliojificha wa nchi za ghuba katika mgogoro wa Sudan na tunatamatishia nchini Uganda. Lakini kwanza ni kwa habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Saturday Monitor yenye anwani Museveni na wanawake muhimu wanaendesha serikali. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa kipaumbele habari yenye anwani ADF ya Congo DR sasa ni mshukiwa wa milipuko ya Uganda. Na kwa upande wa New Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho mawaziri wachunguzwa kuhusu chakula cha misaada kilichoibiwa. Na katika toleo lake la mtandaoni Vision limeipa umuhimu maalum habari yenye anwani bunge la mwomboleza mbunge wa kwanza mwanamke ni B Florence Alice Lubega, aliyekuwa mbunge mwaka 1962 na na kuhudumu katika baraza la kutunga sheria kati ya mwaka 1958 na sitini na moja. Bi Lubega aliaga dunia jana akiwa na umri wa miaka mia moja na nne. Katika ujumbe wao mfupi waliotuma, wabunge wamemkumbuka mbunge huyo wa kwanza mwanamke nchini Uganda kwa juhudi zake za kupigania usawa wa jinsia na fursa zaidi kwa watoto wa kike. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Assalamu As alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika makala hii yenye anwani semayo, Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Ni matumaini yangu kuwa mutaendelea kuwa nami ahadi mwisho wa kipindi. Adhama na nguvu ya taifa lolote lile hutegemea umoja na mshikamano wa taifa hilo. Kwa msingi huo tokea shakhsi adhimu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ilipodhihiri kama nukta ya umoja na makutano ya hisia na mazingatio ya wananchi na pia kuwa kituo na marejeo yao makuu, fikra ya umoja na mshikamano ilianza kutanda na kuenea katika jamii changa ya Kiislamu. Mtume wa Mwenyezi Mungu aliondoa vizuizi vyote vya umoja na mshikamano kama vile ubaguzi wa aina zote, ada ya kujiona bora kuliko wengine, mila za kujali na kuweka mbele kabila na kaumu na kadhalika, kwa kutumia mbinu mbalimbali mbali, na akaimarisha misingi ya umoja katika jamii. Jamii ya kijahilia ya eneo la Hijaz ilikuwa imeparaganyika na kupoteza mshikamano kutokana na kuto kuwepo sheria za kiserikali na sera sahihi za siasa na uongozi. Katika hali hiyo Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam aliwakusanya watu na makabila yote ya Madina katika hema la umoja kwa kutumia tadbiri na uongozi wa busara. Mmoja harakati muhimu zaidi za Mtume wa Mwenyezi Mungu katika uwanja huo ilikuwa ni kujenga umoja na mfungamano wa kisiasa na kijamii kupitia njia ya mikataba na makubaliano ya aina mbalimbali. Kwa mfano, katika makubaliano ya Aqaba bwana mtume aliambia makundi mbalimbali yaliyotia saini mkataba huo kwamba, chagueni wawakilishi kumi na mbili miongoni mwenu ili wasimamie yale yanayofanyika katika kaumu zenu. Hatua hiyo ya mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu iliwafurahisha mno watu kiasi kwamba wawakilishi wao walipomwona bwana mtume karibu na eneo la Aqaba na kusikia maneno yake walisema, tuna matumaini kwamba Mwenyezi Mungu atakufanya wasila na njia ya kuwaunganisha na kuwasuluhisha watu wa eneo hili. Bwana Mtume alikuwa akisisitiza mara kwa mara kwamba umoja ni rehma na mfarakano ni adhabu. Alikuwa akisema pia kwamba waumini katika kupendana na kushikamana ni kama mwili mmoja, pale kiungo kimoja cha mwili huo kinapopatwa na maumivu viungo vingine pia hukesha usiku kucha kwa maumivu na mashaka. Nabi Muhammad salawatu rabbi wa salamuhu alayhi wa ali aliwaamuru Waislamu kuhamia Madina kwa lengo la kuasisi jamii yenye umoja na mshikamano. Baada ya kuhamia Madina, aliitisha kikao mahsusi na akajenga mkataba wa udugu kati ya watu mia tatu wa makundi mawili ya Muhajiri na kutoka Maka na Ansar wa Madina. Mkataba huo wa udugu ulisisitiza juu ya kusaidiana katika njia ya haki na kurithiana baada ya mmoja wao kufariki dunia. Kisha mtume Mwenyezi Mungu alikutanisha mikono ya Waislamu wote waliokuwa katika majilisi hiyo. Hata hivyo, Ali bin Abi Talib, ambaye pia alikuwepo katika hadhara hiyo, alibaki peke yake bila ya kuwa na pacha wake katika mkataba huo wa udugu. Alisema kumwambia Bwana Mtume, ya Rasulullah, umefunga mkataba wa udugu baina ya watu wote isipokuwa mimi. Bwana Mtume alimjibu kwa kusema naapa kwa jina la Mola muumba kwamba wewe ni ndugu na waziri wangu, wewe kwangu mimi ni sawa na Haruna kwa Musa, isipokuwa hakuna nabii baada yangu. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam Alifanya kila awezalo kuondoa kabisa sababu za hitilafu na mifarakano baina ya wa Waislamu. Kwa mfano, katika vita vya Uhud, kijana mmoja wa jeshi la Kiislamu alibariziana na washirikina huku akijigamba wa kwa kusema, chukueni kipigo hicho cha kijana wa Kiarabu. Bwana Mtume alimkataza na kumwambia, sema mimi niliyejitokeza kubariziana nanyi ni mmoja kati ya vijana wa Ansar. Kwa njia hiyo Bwana Mtume alikabiliana na ada za kuweka mbele ukabila na ubaguzi wa kizazi na rangi hata katika medani za vita, na kutangaza wazi kwamba kipimo na kigezo cha fahari na thamani ni ucha mungu na takwa. Wakati jua la Uislamu lilipochomoza na kuenea kwa haraka katika eneo lote la Hijaz, Abu Amir aliyekuwa mfuasi wa dini ya Kiyahudi alipatwa na wasiwasi mkubwa na kwa msingi huo akaanzisha ushirikiano mkubwa na wakaribu na wanafiki wa Kiausi na Kikhazraj kwa shabaha ya kuvunja umoja na mshikamano madhubuti wa Waislamu. Abu Amir aliandika katika moja ya barua zake kwa wenzake akisema, jengeni msikiti katika eneo la Quba kukabiliana na msikiti wa Waislamu na mkusanyike katika msikiti huo wakati wa swala, ili kuvunja nguvu ya kiroho ya Waislamu. Tumieni msikiti huo kwa ajili ya kujadili jinsi ya kukabiliana na Uislamu. Wakati bwana mtume aliposafiri kuelekea Tabuk, wawakilishi wa, wa kundi hilo la wanafiki walimwendea na kumwambia, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, wazee na watu wazima hawawezi kukata masafa kati ya nyumba zao na kuja msikitini katika giza la usiku na wakati wa mvua. Kwa msingi huo, turuhusu tujenge msikiti wa kuswalia katika eneo letu. Bwana Mtume aliwaangalia watu hao kwa jicho la udadisi na taamuli na akanyamaza kimya. Watu hao waliendelea kusisitiza ombi lao, na Mtume akawaambia kuwa ataliangalia suala hilo baada ya kurejea Madina. Hata hivyo, wanafiki walitumia fursa ya kutokuwepo Mtume mjini Madina, na wakajenga kijijengo walichokiita msikiti Bwana Mtume aliporejea Madina, walimtaka aswali rakaa kadhaa katika msikiti wao huo kama ishara ya ufunguzi wake. Papo hapo malaika wa wahi na ufunuo alimteremkia Bwana Mtume na kumpasha habari ya njama za kundi hilo na kulitaja jengo hilo kuwa ni msikiti wa madhara. Aya ya mia moja na saba ya Suratu Tauba inasema na wapo waliojenga msikiti kwa ajili ya madhara na ukafiri na kuwatenganisha waumini. Baada ya hapo, Bwana Mtume aliamuru msikiti huo uvunjwe. Hatua hiyo ya Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa hakika ilikuwa ni harakati ya kuzuia njama za kuleta hitilafu na mifarakano katika safu za Waislamu na kulinda mwafaka wa kitaifa. Wapenzi wasikilizaji, umoja na mshikamano ni mhimili na nguzo muhimu ya jamii ya aina yoyote ambayo mitume wote wa Mwenyezi Mungu walipewa jukumu la kuisimamisha katika jamii ya wanadamu. Kwa mfano, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitakiwa na Mola wake mlezi kuimarisha umoja na mshikamano katika jamii ya Kiislamu na kushikamana na kamba imara na madhubuti ya Mwenyezi Mungu kwa kutegemea aya za Qurani tukufu. Waislamu waliofuata maagizo na mafundisho ya mtume wao walifanikiwa kuwa vinara wa elimu, utamaduni na maendeleo kwa karne kadhaa. Si hayo tu, bali mtume mwenyewe wa mwenyezi mungu alikuwa ni nukta na mhimili wa umoja na mshikamano wa waislamu katika zama na nyakati zote. Bila shaka, Muhammad Ibn Abdillah atabakia kuwa hivyo siku zote na katika vipindi vyote hadi siku ya mwisho. Amani na rehma za Allah zimfikie Nabii wa Rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na Ahlu Beiti zake watoharifu. Na hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa kipindi hiki kwa leo. Jiungene nami katika sehemu nyingine, panapo majaliwa ya Mola. <tune> Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani vikwazo vipya vilivyowekwa na Marekani na akasema mashinikizo na vikwazo hivyo havitateteresha hata chembe azma ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kulinda amani na usalama wa watu wake. Said Khatibzadeh ametoa kauli hiyo kufuatia hatua ya karibuni iliyochukuliwa na wizara ya fedha ya Marekani ya kuwawekea vikwazo shakhsi ya binafsi na wa kisheria wa Iran, ambapo mbali na kupinga hatua hiyo, amesema uwekaji vikwazo vipya unaashiria mwenendo wenye mgongano wa waziwazi wazi wa serikali ya Washington. Wananchi wenye hasira wanaopinga mapinduzi yaliyofanywa na jeshi nchini Sudan wameapa kuendeleza maandamano ya upinzani kwa kuendesha kampeni ya uasi wa kiraia kufuatia makabiliano ya umwagaji damu yaliyozuka baina yao na vikosi vya usalama wakati wa maandamano dhidi ya jeshi linalopingwa vikali kwa kunyakua madaraka watu wasiopungua wanane wameuawa na wengine 170 wamejeruhiwa hadi sasa katika maandamano yaliyofanyika nchini Sudan tangu jeshi liliponyakua madaraka mapema wiki hii. Nchi tano tu za Kiafrika, ambazo ni chini ya asilimia kumi ya mataifa yote 54 ya bara hilo, ndio zinakadiriwa kufikia lengo la mwisho wa mwaka la chanjo kamili ya COVID-19 kwa asilimia 40 ya watu wao endapo hakutochukuliwa hatua madhubuti za kuharakisha kasi ya mchakato wa chanjo. Taliban imetahadharisha kuwa kuanzishwa vituo vya kijeshi vya Marekani na vya shirika la kijeshi la Magharibi NATO katika nchi jirani ni hatari kwa mataifa yote. Na waziri mkuu wa Lebanon Najib Mikati amesema amesikitishwa na uamuzi wa Saudi Arabia wa kumpa muhula maalum balozi wa Lebanon awe wameshaondoka nchini humo, sambamba na kumwita nyumbani balozi wake wa mjini Beirut. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukuwageni nikisema ahsanteni na kwaherini.