Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni usiku huu kama kawaida ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo uh, tutakuwa na uh, mawaidha uh, maalum ya siku hizi za kuadhimisha maulid ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na kabla ya makala hiyo ya maulid, tutakuwa na makala yetu ya kila wiki ya darsa ya Quran na kisha tutawaleteni makala ya yetu ya yeah, uh, muktasari wa habari za dunia na maoni yenu. Kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, tunapatikana Tuna, kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, napatikana kupitia 105.3 na Tanga, inapatikana huko Kigoma, Mtwara, Singida na Mwanza. Baada ya mdosomo mrefu ni taarifa ya habari za dunia mitimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa kabla ya uh, muhtasari taarifa ka, kamili ya habari, ni muhtasari wa habari hizo. Katibu wa swala ya Ijumaa Teherani anasema mabeberu hawana lengo isipokuwa kuvuruga amani. Nchi kumi na mbili za umoja wa Ulaya zakosoa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Na wabunge wa Uganda watakiwa kuonyesha cheti cha korona kabla ya kuingia bungeni. Karibuni. Sasa ni habari kamili. Hatibu wa swala ya Ijumaa iliyosaliwa leo mjini Teheran amesema kuwa harakati zinazofanywa na mabeberu kwa sasa zinalenga kuvuruga amani na usalama duniani. Said Muhammad Hassan Abu Turabi Fard amesema katika hotuba za swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Teheran kwamba kundi la kigaidi la ISIS au Daesh ni mfano wa makundi yaliyoanzishwa na madola ya kibeberu ambayo yoyo yanazuia masilahi halali ya nchi mbalimbali mbali hususan nchi za Waislamu. Hatibu wa swala ya ijumaa leo Tehran ameongeza kuwa mienendo ya mabeberu wa sasa inafanana na ile ile ya Muawia bin Abi Sufian katika zama za utawala wa Imamali bin Abi Talib Alaihi Salam, na kwamba haina lengo jingine ghairi ya kuvuruga na kuchafua amani. Said Abu Turabi Fard amebaini kuwa suala la kuunda serikali na utawala ni miongoni mwa fikra za kidini na kuongeza kuwa kuna ushahidi mwingi katika Qurani tukufu na sira na mienendo ya bwana wetu Mtume Muhammad swwa inayoonyesha kuwa mitume wa Mwenyezi Mungu hususan mtume wa mwisho Muhammad w wa wa walifanya jitihada za kuunda serikali na mfumo wa kisasa wa kisiasa kwa shabaha ya uh, kumjenga mwanadamu kwa misingi ya uadilifu na jamii ya kiadilifu sambamba na kulea mwanadamu mwadilifu. Katibu wa swala ya jumaa Teheran amebaini kuwa mtume na mawali wa Mwenyezi Mungu walianzisha mifumo ya kisiasa na utawala kwa ajili ya saada na ufanisi wa mwanadamu, na kwamba ni muhali kuweza kutimiza malengo ya mitume hao bila ya kuwepo mfumo wa kisiasa makini, athirifu na unaotegemea wahi na ufunuo. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo naibu spika wa bunge la Uganda Anita Among amewaelekeza wabunge kuwasilisha vyeti vya chanjo ya COVID-19 kabla ya kuingia katika bunge hilo la kitaifa. Agizo hilo la kuwashurutisha wabunge kuwasilisha kadi zao za chanjo ya COVID-19 au korona wanapoingia bungeni linatarajiwa kutekelezwa kuanzia wiki ijayo. Hatua hiyo inalenga kuwahimiza Waganda kupokea chanjo kwa kuwapa mfano mzuri kupitia wabunge wao. Naibu spika wa bunge la Uganda Anita Among amesema, na hapa namnukulu, kuanzia wiki ijayo wabunge wote wanatakikana kuwasilisha cheti chao cha chanjo ya COVID-19 watakapoingia bungeni. Lazima tuwaonyeshe wananchi kwamba sisi ni mfano mzuri kote nchini wabunge hao ni miongoni mwa waganda wa kwanza kupokea awamu ya kwanza na ya pili ya chanjo hiyo ya COVID-19. Naibu spika huyo amewataka wabunge hao kuzidi kuzingatia kanuni za kudhibiti ugonjwa huo, kwa sababu eneo la Afrika Mashariki lingali lina rekodi visa vya maambukizi ya virusi hivyo. Kwa mujibu wa mfuko wa watoto Umoja wa Mataifa UNICEF. Uganda ndiyo nchi pekee ya Afrika ambako shule bado zinaendelea kufungwa kama moja ya njia za kupunguza maambukizo ya virusi vya korona vinavyoisumbua e, dunia kwa sasa. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa ili kuweza kutayarisha chanjo na dawa za kukabiliana na virusi vya korona kote duniani kunahitajika euro bilioni 20 hadi kufikia Desemba mwaka 2022. Taarifa ya WHO inasema kudhaminiwa kwa chanjo na dawa ya korona kunaweza kuzuia vifo vya watu wasiopungua milioni tano na kuokoa zaidi ya yuro bilioni tano katika uchumi wa dunia. Shirika la afya duniani linasema kuwa ugavi uso wa kiadilifu wa chanjo na dawa za korona umepelekea kufeli juhudi za kukomesha maambukizi ya virusi hivyo hatari. Hadi sasa, asilimia sufuri nukta tano ya chanjo za korona ndizo zilizotolewa katika nchi masikini ambazo zinaunda asilimia tisa ya jamii ya wanadamu kote duniani. WHO inasema zinahitajika dozi bilioni 6.8 za chanjo ya korona, ili kuweza kutoa chanjo kwa asilimia 40 ya jamii ya dunia. Hadi sasa watu milioni 77 barani Afrika wamepata chanjo kamili ya virusi vya korona, idadi ambayo ni, eh, ni sawa na asilimia sita tu ya jamii nzima ya watu wa bara hilo. Endelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Ujerumani na nchi nyingine kumi na moja wanachama katika Umoja wa Ulaya zimekosoa mpango utawala wa kizayuni wa Israeli wa kujenga vitongoji vipya vya walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu katika ukingo wa magharibi. Ni baada ya utawala wa ghasibu wa Israel kutangaza Jumatano iliyopita kwamba utajenga nyumba 44 kwa ajili ya walowezi wa kiyahudi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu . Taarifa iliotolewa na Ujerumani na nchi nyingine kumi na moja za Ulaya imetoa wito wa wa kusitishwa ujenzi wa vitongoji hivyo ambavyo imesisitiza kuwa ni kinyume cha sheria. Nchi hizo za Ulaya zimesisitiza kuwa zinapinga sera za ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina na kutangaza kuwa sera hizo zinakiuka sheria za kimataifa. Mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya Joseph Borel naye amesema kuwa mpango huo unatia wasiwasi wasi, hasa kwa kutilia maanani hali inayotawala sasa katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Itakumbukwa kuwa Disemba 23 eh, mwaka 2016 baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio ambalo liliutaka utawala haramu wa Israeli usimamishe haraka na kikamilifu shughuli zote za ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni. Na mwanaharakati maarufu wa mrengo wenye siasa kali wa kulia nchini Ufaransa ameshtakiwa kwa tuhuma za ugaidi ula njama ya kuipindua serikali ya Rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo na kuunda genge la uhalifu wa kuvuruga amani nchini humo. Remi Deile anatuhumiwa kuunda kundi la itikadi kali na kupanga mfululizo wa mashambulizi dhidi ya serikali ya Ufaransa. Ripoti nchini Ufaransa zinasema Dele aliwaajiri wanajeshi kwa ajili ya jaribio la kutaka kuteka ikulu ya rais mjini Paris. Vyanzo vya mahakama vinasema kwamba genge hilo lilinuia kutekeleza mashambulizi makali yanayolenga vituo kadhaa muhimu kama vile vituo vya kutoa chanjo na nguzo za mitandao ya kizazi cha tano cha simu za rununu. Vyombo vya habari Ufaransa vimeripoti kwamba genge hilo lilipanga kutumia ngao za polisi na vilipuzi kuteka ikulu ya Elise na majengo mengine ya serikali. Hadi sasa jumla ya washukiwa kumi na wanne wamekamatwa katika kesi hii, wote wakiwa wa mrengo wa kulia na tunakamilisha taarifa yetu ya habari za dunia usiku huu kwa kuwaleteni taarifa ya matukio ya Kiislamu wa Afrika Mashariki. Taarifa hii imetayarishwa na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subait. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar ambapo waziri wa nchi ofisi ya rais Katiba, Utumishi na Utawala Bora Zanzibar, Alhaji Harun Ali Suleiman, amesema muislamu kuwa mlezi ni wajibu popote duniani, akifunga ijitimai ya kimataifa iliyofanyika katika viunga vya jumuiya Fisabilillah Tablir Markas Kidoti, mkoa wa Kaskazini Unguja. Alhaji Harun amewataka Waislamu kukaa na wa jamii zao vizuri na kuwasaidia Ameiumba Jumuiya Fisabilillah Tabligi Markas Zanzibar kuendelea na harakati za jitimai ambazo ni neema kubwa kwa Waislamu. Kila mwislamu kuwa mlezi mahali popote ni wajibu popote duniani. Unapokwenda mahali wakuta waislamu wenzako, binadamu wenzako, wajibu ukae nao vizuri, wasaidie. Hapa tumekutana hapa tokia juzi, mepeana mawaidha, mepeana darsa hapa hapa. Ni mahali patukufu sana. Mefanya jambo kubwa sana, kukusanyika kwa binadamu kama wa sisi, watu kama wa sisi, wanawake, wanaume, tuko hapa ni neema kubwa. Tuendelee shava mambo haya tuyadumisheni. Mapema akimkaribisha mgeni rasmi naibu kadhi mkuu wa Zanzibar Sheikh Hassan Othman Ngwali amewasisitiza Waislamu kumwogopa Mola wao na kuwa na tabia njema. Amesema mambo hayo jamii yoyote ikishikamana nayo itapata maendeleo, utulivu, amani, mshikamano na iwapo ni kiongozi anakuwa mfano wa kuigwa. Kumuogopa Mungu na kuwa na tabia njema, hayo mambo mawili mtu yoyote anapokuwa nayo basi katika jamii yoyote inapata maendeleo inapata utulivu inapata amani inapata mshikamano kwa kiongozi anapokuwa mfano kwenye haya mambo mawili. Ijitimai hiyo ya kimataifa ya siku tatu iliyozishirikisha nchi za Afrika ya Mashariki na Kati, Tanzania bara na wenyeji Zanzibar, imeanza Ijumaa na kufungwa rasmi Jumapili iliyopita. Jamii ya Kiislamu imeshauriwa kuiunga mkono ofisi afisi ya Mufti Zanzibar katika harakati zake za kuhamasisha watoto wao kujiunga na mafunzo ya elimu ya ndoa ili kuepuka migogoro ya ndoa na kupunguza ongezeko la talaka. Akizungumza na Redio Teheran, mkufunzi wa mafunzo ya elimu ya ndoa katika chuo cha elimu ya ndoa kilicho chini ya afisi ya Mufti Zanzibar huko Masjidi Jamii Uzinjibar Mazizini, Shekhe Abdallah Mwenye Simba amesema faida kubwa inayopatikana katika mafunzo hayo ni kuwasaidia wanaotaka kuingia katika ndoa kudumu. Faida kubwa tulioipata katika mafunzo haya ni kwamba kwanza, tunawasaidia vijana, hasa wanaotarajia kuingia kwenye ndoa, kupata msingi muhimu kabisa, kuelewa nini Uislamu unasema juu ya ndoa zao, ili kupata ndoa zilizokuwa salama, ambazo haziandamu na talaka za ovyo, kwa sababu ndoa nyingi tumegundua zime zinavunjika mapema. Msingi mkubwa kwa maharibiko hayo ni kwamba vijana wanaingia kwenye ndoa kabla ya kupata mafunzo. Wafungwa wa Kiislamu katika gereza la Narok nchini Kenya wamenufaika na mpango wa uwajibikaji wa kijamii kutoka wakfu wa Alrisala baada ya kuzawadiwa vitabu vya mafundisho ya Kiislamu ili kuwaongezea elimu ya dini ya Kiislamu. Mchango huo umejumuisha nakala za kitabu kitukufu cha Quran, vitabu vya swala kwa ajili ya waliosilimu wa hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam na vitabu vya fikhi. Akizungumza katika hafla ya ugawaji wa vitabu hivyo, mwenyekiti wa Baraza Kuu la Waislamu nchini Kenya subke mtawi la Narok, Shehe Ali bin Juma sitiza umuhimu wa kutafuta elimu kwa waislamu ili kutekeleza ibada zao kwa usahihi. Amewaomba maimamu na wanaozuoni wa kiislamu kujitokeza na kujishughulisha katika harakati za dawa na shughuli nyingine za kiroho katika magereza kama sehemu ya mikakati ya kuwarekebisha wafungwa, akisema jamii haifai kuwalaani laani wafungwa na badala yake wanapaswa kuwasaidia kuwa raia bora na wanaowajibika ndani na nje ya magereza. Kiongozi huyo wa SUPKEM ametoa wito kwa uongozi wa Islam na mashirika mengine kuwekeza zaidi rasilimali zao katika programu za ukarabati wa magereza ili kuondoa changamoto zinazowakabili wafungwa wafungwa. Harith Subait, Radio Tehran, Zanzibar. Namshukuru Harith kwa ripoti yako hiyo ambayo inatukamilishia taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran usiku huu. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na baada ya taarifa ya habari za dunia, sasa ni uchambuzi wa kisiasa utahusu China, changamoto kubwa zaidi Amerikani, ya Marekani ya kijiostratejia. Mkuu wa majeshi ya Marekani Mark Milley amesema kuwa ametiwa wasiwasi na jaribio la hivi karibuni la kombora la kisasa kabisa la China linalozidi kasi ya sauti. Jenerali Miley amekiri kuwa uwezo wa kijeshi wa China ni mkubwa mno kuliko inavyodhaniwa, na amesisitiza kuwa China ndio changamoto kubwa zaidi ya kijiostratejia kwa Marekani na kwamba ana shaka hata kidogo kuhusu suala hilo. Afisa huyo wa ngazi za juu kabisa wa jeshi la Marekani halikadhalika amesema maendeleo ya China ni ya kipekee na amesema "Sijapata kuona wachina wameunda jeshi kubwa na lenye nguvu sana." Mtazamo huo wa mkuu wa majeshi ya Marekani kuhusu China na kukiri kwake kwamba nchi hiyo ndio changamoto kubwa zaidi ya jiostratejia kwa Marekani katika karne ya ishirini na moja kwa hakika ni ushindi wa mtazamo mkuu wa Washington kuhusu ushawishi na nguvu za China katika eneo la indo Pasifiki na pia katika upeo wa kimataifa. Serikali ya Joe Biden imeamua kufuata siasa za mashambulio kukabiliana na wapinzani wake kimataifa, yani China na Rasia. Hati ya muungano wa muda wa stratejia ya usalama wa taifa ya serikali ya Joe Biden iliyotolewa uh, mwishoni mwa mwezi Januari mwaka huu 2021 imetamka wazi wazi kuwa tishio kubwa zaidi la Marekani ni madola mawili ya kimataifa ya mashariki na Eurasia, yani China na Rasia. Hata hivyo matamshi chungu nzima ya wakuu wa ngazi za juu wa Marekani yanaonyesha kuwa kwa mtazamo wa serikali ya Biden tishio kubwa zaidi kwa Marekani ni jamhuri ya watu wa China. Ukweli ni kwamba kwa kuingia madarakani Joe Biden huko White House tu kuwa ugomvi baina ya China na Marekani haujapungua, lakini pia vita baridi baina ya nchi hizo mbili vimepamba moto na kuleta wasiwasi kwa usalama wa dunia nzima. Hati ya kiusalama ya serikali ya Biden, yani mwongozo wa muda wastratejia ya usalama wa taifa imegusia kuongezeka ushawishi na nguvu za China kimataifa na kutamka wazi kuwa Beijing ndiye mpinzani pekee ambaye anaweza kutumia uh, kwa pamoja nguvu za kiuchumi, kidiplomasia, kijeshi na kiteknolojia kuleta changamoto ya kudumu katika mfumo uliotulia wa kimataifa. Maeneo makali uh, yani maneno makali ya watawala wa Marekani yamejikita kwenye kulaumu hatua za China katika nyuga tofauti za kiuchumi, kibiashara, kijeshi, kiusalama na haki za binadamu, na hivi sasa wanaonyesha wazi kuwa ajenda kuu ya Washington ni kudhibiti China kwa kutumia njia mbalimbali, zikiwemo za kushirikiana na waitifaki wa Marekani. Wakuu wa Marekani wanadai kuwa hatua zilizochukuliwa na China katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni, hasa katika bahari ya kusini mwa China zinahatarisha Uh, usalama wa safari za vyombo vya majini vya nchi za eneo hilo. Halikadhalika, hivi sasa China inaendelea uh, kwa kasi na miradi yake ya kujenga visiwa vipya baharini kwa ajili ya kupanua eneo lake la utawala na kujimarisha kiuchumi na kistratejia kusini mwa eneo hilo sasa. Ili kukabiliana na China, Marekani imeamua kuongeza uwepo wake wa kijeshi na waitifaki wake katika bahari ya kusini mwa China. Pamoja na hayo, baadhi ya wachambuzi wa mambo wanaamini kuwa Marekani haiwezi kupambana na China katika vita vya pande zote, licha ya Washington kutumia fedha nyingi sana kujiimarisha kijeshi. Admiral Philip S. Davidson mkuu wa zamani wa kikosi cha majini cha Marekani katika eneo la Indo Pasifiki anasema katika kipindi cha miaka sita ijayo jeshi la China litakuwa na nguvu kubwa zaidi kuliko Marekani, na jambo hilo litalazimisha kuangaliwa upya misimamo na hali halisi ya mambo katika eneo la mashariki mwa Asia. Taban wakti wa urais wa Biden, Marekani inaonyesha wazi kuwa haitobadilisha siasa zake na itaendelea kushirikiana na waitifaki wake kupambana na vitisho vinavyodai vinasababishwa na China katika eneo la Indo Pasifiki. Mkataba wa pande nne hujulikanao kwa jina la Quad baina ya Marekani, Australia, Japan na India na muungano wa nchi tatu za Marekani, Uingereza na Australia uitwao Aukus ni katika siasa hizo za Marekani za kukabiliana na China kwa gharama yoyote ile. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu usiku huu kwa kualiteni darsa ya Quran. Baada ya hapo, utakuwa na makala maalum kwa mnasaba wa maulidi ya Mtume salllahu alaihi waalihi wasalam, na kisha muktasari wa habari za dunia. Karibuni kusikiliza. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 893 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Na malipo ya uovu ni uovu mfano wa huo, lakini mwenye kusamehe na akasuluhisha, basi huyo malipo yake yapo kwa Mwenyezi Mungu, hakika yeye hawapendi wenye kudhulumu. Katika aya ya mwisho tuliyosoma kwenye darsa iliyopita, tulizungumzia suala la kujihami na kukabiliana na dhalimu kwa maana kwamba mtu muumini hawezi kuinyamazia kimya dhuluma, na ikiwa italazimu ataomba msaada pia kwa wenzake, ili kumdhibiti mtu dhalimu. Katika mwendelezo wa maudhui hiyo, aya tuliyosoma inasema pamoja na hayo, katika kumchukulia hatua anayedhulumu kusiwepo na uchupaji mipaka, bali aadhibiwe kwa haki na uadilifu na kulingana na dhulma aliyofanya, kama inavyosisitiza pia aya ya 194 ya Suratul Bakara juu ya msingi wa kulipiza kisasi sawa na alivyotendewa. Kisha aya inaendelea kueleza kwamba ikiwa mtu dhalimu atajuta kwa aliyoyafanya na akaomba msamaha, basi msameheni na napataneni naye kwa kufanya naye suluhu Kwani Mwenyezi Mungu analipenda zaidi hilo na atakulipeni thawabu kwa sababu ya kusamehe. Hapana shaka kuwa amri hii ya Allah subhanahu wa taala haimaanishi kumtetea na kumuunga mkono dhalimu, bali inalenga kuondoa uadui na vinyongo baina ya watu katika jamii na kuleta suluhu na maridhiano kati yao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mtu aliyedhulumiwa ndiye mwenye khiari na mamlaka ya kumpa adhabu aliyemdhulumu. Anaweza hata kumsamehe au kumwadhibu kwa msingi wa uadilifu. Kwa hivyo, kama ataamua kutomsamehe, adhabu atakayompa ilingane na aina ya dhuluma aliyomtendea na na wala isichupe na kupindukia mpaka. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa linalohusiwa zaidi na dini ni kumsamehe aliyekukosea hata kama utakuwa na uwezo wa kumwadhibu, na hapana shaka kuwa mtu anayesamehe atapata kwa Mwenyezi Mungu malipo makubwa ya thawabu wa. Aidha tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba sambamba na kutakiwa sheria zitawale na kutekelezwa kwa uadilifu, inapasa watu washajiishane pia kuamiliana kiahlaki kwa huruma na upendo, ni kama inavyohusia Kurani Tukufu juu ya kusamehe sambamba na kuwepo haki ya ulipizaji kisasi. Unaiendeleza darsa yetu kwa aya ya arobaini na moja na arobaini na mbili ambazo zinasema, wala man intasara ba'da dhulmihi fa ulaika ma alayhim min sabil, na wanaojitetea baada ya kudhulumiwa, hao hapana njia ya kuwalaumu. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumzwa katika aya iliyotangulia kuhusu kuchukua hatua ya kumwadhibu au kumsamehe aliyetenda dhuluma, na kusisitizia tena kwa mara nyingine nukta ya kwamba msamaha huo inatakiwa utolewe na mdhulumiwa na kwa hiari yake mwenyewe na si kwa kulazimishwa na watu. Sababu ni kwamba yeye anayo haki isiyo na shaka ya kumpa adhabu ya kumlipizia kisasi aliyemdhulumu, na hata kama hatokuwa na uwezo wa kulifanya hilo peke yake, basi aombe msaada kwa watu wengine. Na kwa mintarafu ya hayo, haifai kumlaumu mtu aliyedhulumiwa pale anapopigania kupata haki yake, kwa sababu si kosa hata kidogo kufanya hivyo. Inavyotakiwa hasa ni jamii kuwalaumu na kuwashutumu watu wanaowanyang'anya na kuwadhulumu wenzao haki zao, ni wale wanaozikanyaga sheria wakavuka na kuchupa mpaka kwa kujiona, bila ya haki, kwamba wao ni wabora na wana hadhi na daraja ya juu kuliko wenzao. Watu hawa wanastahiki kukemewa na kulaumiwa hapa duniani na huko akhera wataghadhibikiwa na Allah na kupatwa na adhabu kali ya moto. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mdhulumiwa ana haki ya kuomba msaada kwa watu, na watu wa jamii yake inapasa wamsaidie ili apate haki yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Uvukaji mipaka wa kudhulumu haki za watu ni uovu usiokubalika, hata ukifanywa na mtu yeyote yule, na inapasa ufuatiliwe na kuchukuliwa hatua za kisheria. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba uovu wa uchupaji mipaka ya sheria za Mwenyezi Mungu na kanuni za kijamii, ambao unasababisha ufisadi na uharibifu katika jamii inapasa ufichuliwe na wale waliohusika wafuatiliwe na kuchukuliwa hatua na wanajamii. Subhanallah. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 43, ambayo inasema: walaman sabara wa ghafara inna dhalika la min azmi al-umur, na anayesubiri na kasamehe, hakika hayo ni katika mambo ya kuwazimiwa. Aya hii inarudia kwa mara nyingine tena suala la kumsamehe aliyekosea na kusisitiza kwamba haki aliyonayo mdhulumiwa ya kumlipizia kisasi aliyemdhulumu isiwafanye watu wakaghafilika na sifa ya usamehevu na wakalipuuza jambo jema la kurehemiana na kuhurumiana. Na kwa muktadha huo inasema, Kuwasamehe waliotukosea ni jambo gumu linalohitaji subra na uvumilivu, lakini ni jambo lenye thamani kubwa sana. Ni wazi kwamba kuidhibiti nafsi na hisia za uchungu na kuwa tayari kuisamehe haki si jambo jepesi hata kidogo, au linaloweza kufanywa na kila mtu, lakini watu waungwana wenye azma na irada thabiti na moyo uliopambika kwa sifa njema wao huweza kulifanya hilo wakasamehe na kufumbia macho haki yao. Kwa ujumla, ya hizi kadhaa za Suratu Shura zimezungumzia aina mbili za kuamiliana na mtu aliyewafanyia dhuluma wenzake. Ya kwanza ni kumwadhibu na kumlipizia kisasi, na ya pili ni kumhurumia na kumsamehe. Ni wazi kwamba mazingira na hali za watu pia zinaathiri na kuchangia katika suala hili, yaani mazingira na hali ya aliyedhulumu na pia ya aliyedhulumiwa. Kwa maana kwamba yamkini aliyedhulumu yeye mwenyewe akajuta kwa aliyotenda, akaomba asamehewe, na yamkini pia asijute kwa uovu aliofanya na akaendelea kujigamba na kujisifu na hata kutetea dhuluma aliyofanya. Na kwa upande wa aliyedhulumiwa pia, inawezekana akawa ni mtu muungwana na mwenye moyo rahimu kiasi cha kuwa tayari kirahisi kuwasamehe waliomkosea, lakini wakati mwingine mdhulumiwa huwa katika hali na mazingira yanayomfanya asiweze kuvumilia dhulma na uovu aliyotendewa na hivyo akashikilia msimamo wa kutaka haki itendeke. Katika aya hizi kadhaa na zilizopita tulizosoma, zimechambuliwa na kuzungumziwa hali zote hizo na kubainishwa hukumu ya kufuatwa kulingana na hali na mazingira yalivyo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba wasia wa kiakhlaki wa Quran ni mtu kuvumilia na kuwasamehe wenzake kwa waliomkosea, ijapokuwa kwa mujibu wa sharia haki yake ya kulipa kisasi na kuadhibiwa aliyemkosea iko pale pale. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa subra na usamehevu ni miongoni mwa sifa tukufu za kiutu zenye hadhi kubwa mbele ya Allah subhanahu wa taala. Vilevile aya hii inatutaka tujue kwamba Uislamu ni dini iliyokamilisha kila kitu, kwa maana ya kuitambua haki ya mdhulumiwa, lakini wakati huo huo kumshajiisha aonyeshe uungwana wa kusamehe na kufumbia macho haki yake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya mia nane na tisini na tatu ya Quran imefikia tamati. Kuhusu, Kuhusu, nabii wa rehma, amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji, kwa furaha na moyo mkunjufu na kukaribisheni kujiunga nami tena katika sehemu hii ya 18 ya kipindi hiki kinachodondoa machache kati ya mengi yaliyosemwa na wasomi na shakhsia mbalimbali wasio Waislamu lakini wenye insafu kuhusu mtume wa mwisho wa Allah mbora wa viumbe na nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kwa nami hadi mwisho wa kipindi kusikiliza niliyokuandalieni kwa leo. Bila shaka wapenzi wasikilizaji, mngali mnakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulizungumzia mitazamo ya j ja Brava, raia wa Ufaransa na mtaalamu mashuhuri wa masuala ya ulimwengu wa mashariki, yani orientalisti, kuhusu nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiendelea kubainisha adhama ya Qurani tukufu, Brava anasema licha ya Waarabu kuwa na fasihi maarufu, mila na utamaduni mkongwe na historia ndefu ya utungaji mashairi, hawakuweza kuleta hata jumla na sentensi moja yenye muundo na muhtawa unaofanana na wasura au hata aya moja ya Quran. Katika kitabu chake alichoandika kuhusu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mwandishi huyo wa habari wa kifaransa ametumia maneno na misamiati ya kuvutia kumzungumzia nabii huyo wa rehma, na anasema Mtume wa Mwenyezi Mungu ni kiongozi mkuu na mlezi wa wote, na yeye ni shakhsia mwenye radahuru lakini yeye ni mfuataji wa wahi wa Mwenyezi Mungu ambao ulikuwa ukiteremshwa kwake kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya maslaha, kheri, saada na mshikamano wa watu. Licha ya nguvu na mamlaka yote aliyokuwa nayo, Mtume alikuwa msamehevu mno katika maisha yake, na alisamehe na kufumbia macho adha na maudhi waliomfanyia watu wa Maka na wa maeneo ya kando kando yake. Katika kuzungumzia sifa ya usamehevu ya Bwana mtume ja brava ja, anasimulia mfano mwingine wa suala hilo kwa kuandika hivi: siku moja Mtume alikuwa amefua kanzu yake na kuianika juani, kisha akajipumzisha chini ya mti na usingizi ukamchukua. Mmoja wa maadui zake aliyekuwa akiitwa Athur alitumia fursa hiyo ya kumwona mtume yuko peke yake, akamfuata ili kumshambulia huku akiwa ameinua upanga wake juu alimwamsha mtume na kumwambia ewe Muhammad, ni nani sasa anayeweza kukokoa? Katika hali ya utulivu kamili, mtume alimjibu kwa kumwambia Allah. Jibu hilo la mtume liliutetemesha mkono wa Athur na upanga aliokuwa ameushikilia mkononi mwake ukamponyoka na kuanguka chini. Mtume aliuokota upanga huo na kumwelekezea Athur huku akimuuliza, ni nani sasa atakayeweza kukuokoa wewe kutokana na mimi? Jibu la Athur lilikuwa hili, ni usamehevu na msamaha wako. Mtume alimsamehe kumuua Athur na kwa hatua yake hiyo akamfunza adui yake huyo somo kubwa na bora kabisa la kuwa na moyo wa kusamehe. Jabrava anawashangaa na kuwakosoa wale waandishi wanaomtuhumu nabii wa, nabi wa rehma Muhammad salawatullahi wa, salamuhu alayhi wa ali wa kwamba alikuwa mtu mpenda vita. Analizungumzia hilo kwa kuandika hivi. Muhammad hakuwa mtu mwenye kujuzisha mambo yanayokinzana na akhlaki njema. Lengo kuu zaidi la Muhammad lilikuwa ni kutangaza na kufikisha ujumbe wake kwa watu wote ulimwenguni. Mazonge ya kifamilia na mashughuliko ya masuala ya maisha hayakumzuia kutekeleza wajibu wa kufikisha risala na ujumbe huo. Japokuwa Makuraishi na watu wa Maka walianzisha uadui dhidi yake, wakapanga na kula njama ya kumpiga vita kwa kuyashawishi na kuyahamasisha makabila yote yaungane nao katika vita hivyo lakini pamoja na hayo hakuamua kupigana na uvita tokea mwanzo, na wala hakuamua kutoa jibu la uadui kwa uadui aliyotendewa. Ilikuwa ni baada ya uadui na uchokozi huo kurudiwa tena na tena, ndipo ulipoteremka wahi kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwamba sasa ni ruhusa kwako kupigana vita na watu wanaokufanyia uadui na uchokozi. Wahi huo ulisema hivi: Wameruhusiwa kupigana wale wanaopigwa vita kwa sababu wamedhulumiwa, na kwa yakini Mwenyezi Mungu ni muweza wa kuwasaidia wale ambao wametolewa majumbani mwao pasipo haki ila kwa kuwa wanasema mola wetu mlezi ni Mwenyezi Mungu. Katika sehemu nyingine ya kitabu chake ja brava, anazungumzia sifa za dini tukufu ya Uislamu. Na sababu za kuenea kwake kwa kuandika hivi, mafundisho ya Uislamu ni mepesi na sahali na wala hamna ndani ya mafundisho hayo kitu kinachopingana na akili, elimu na mantiki. Uislamu unatilia mkazo utekelezaji sala kwa sura ya jamaa, ili kudumisha mshikamano na umoja wa jamii. Katika mafundisho ya dini ya Muhammad, watu walikuwa ndugu, na utawala wa Kiislamu uliasisiwa juu ya msingi wa uadilifu, usawa wa matendo na uhuru wa mtu. Wasio Waislamu pia waliishi chini ya hifadhi ya Mwenyezi Mungu na mtume wake katika hali kamili ya amani, salama na utulivu. Watu hawa walikuwa huru kufuata itikadi na imani za dini zao, na wakadhaminiwa na kupewa hakikisho na Waislamu juu ya suala hilo na wakachanganyika nao katika majonzi na furaha yao. Ja Brava anaongeza kwa kusema kuwa Mwenyezi Mungu alitaka utawala wa kwanza wa Kiislamu uasisiwe na mtume wake. Kwa mtazamo wa mwandishi huyo wa Kifaransa, Mwenyezi Mungu alimpa iza mtume wake jina lake limeadhimishwa na kutukuzwa kwa namna ambayo linajulikana na kutambulika duniani kote. Ja Brava anasema: Muhammad alikuwa mtume mkubwa, mtekelezaji wa sheria za mwenyezi Mungu, mtawala mwadilifu, mzungumzaji mahiri na jemedari mweledi na mwenye hadhi ya juu, hata kama hakuwahi kuingia kwenye chuo kikuu chochote cha Rumi wala madrasa yoyote ile ya elimu ya Uajemi, lakini pamoja na hayo, jina lake limetukuka kwa namna ambayo hakuna mtu yoyote katika jamii ya Waarabu aliyepata umaarufu na umashuhuri kama wake. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, maneno haya ya ja brava morentelisti wa Kifaransa ndiyo yanayotukamilishia sehemu hii ya 18 ya kipindi hiki cha yaliyosemwa na wenye hekima kuhusu nabii wa rehma. Basi hadi panapo majaaliwa ya Mola na kuwageni kutoka hapa studio, huku nikikutakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu pa. Hatibu wa swala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran uh, Said Muhammad Hassan Abu Turabi Fard amesema katika hotuba za swala ya Ijumaa leo uh, kwamba harakati zinazofanywa na mabeberu kwa sasa zinalenga kuvuruga amani na usalama duniani. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa ili kuweza kutayarisha chanjo na dawa za kukabiliana na virusi vya korona kote duniani kunahitajika yuro euro bilioni 20 hadi kufikia Disemba mwaka 2022 na wabunge wa Uganda sasa watatakiwa kuonyesha cheti cha korona kabla ya kuingia bungeni. Na kabla sijaondoka studio ni, wapenzi wasikilizaji, nataka kuwaleteni maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya kipala cha Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Anasema shukrani kwa audio magazetini kila asubuhi. Pia anasema uh, ku, uh, kuna habari kuwa kiongozi huyo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameelekea katika ardhi zinazokaliwa kwa mababu. Charali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania naye anasema kukosoa tu haitoshi. Kwa Wazayuni, dhuluma zao kwa Wapalestina kwa miaka sabini hazikubaliki kwa waungwana wote. Kutengwa na kuvunjwa uhusiano na kuwekewa vikwazo ndio ustaarabu wa kibinadamu kwa wanaodhulumu. Jumaidi Hidi Isa wa Masawi Kondoa Tanzania Anasema wakti ikitangaza chanjo ya korona ni hiari e, makali ya chanjo ya lazima kwa wabunge huko Uganda yameanza kuonekana. Wahenga wamenena ukiona mwenziwa ananyolewa batia kichwa chako ma, ya, maji au tia maji kichwa chako. Wabunge wa Tanzania na, nao na watanzania wote e, sasa pia wajiandae e, kukumbana na aliyowapata wa Uganda e, yahe aliyo barabara ya tanga Tanzania pia ametuma maoni yake, namshukuru sana. Eh, kama ambavyo pia Ali Magema pia wa Tanga uh, pia ametuma maoni, na washukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakeni, wasalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pass today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.