Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera, na kwa moyo mkunjufu kabisa ninakukaribisheni katika matangazo yetu mchana wa leo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anoneti ya internet ni parstoday.com/sw. Ama leo ni Ijumaa, tarehe 22 ishirini na mbili mfunguo sita Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 29 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladi. Ya barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib dot IRI. tunasikika pia kupitia Maarifa FM Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania. Ama mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakufuatiwa na kipindi cha Muhammad, mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, udondozi wa baadhi ya tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki, e, makala ya wiki pamoja na makala ya leo katika historia <tipa> Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. fuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza tutupie jicho baadhi ya vichwa vya habari. Wanajeshi Sudani waendelea kukabiliana na waandamanaji, vurugu za tamalaki. Hamasi yasema mpango wa ujenzi wa vitongoji vipya vya walowezi wa kizayuni ni jinai za kivita. Na Uganda nchi pekee Afrika iliyoendelea kufunga shule, sasa shule kufunguliwa Januari mwakani. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, yamelani vikali mpango wa utawala haramu wa kizayuni wa Israeli wa ujenzi wa vitongoji vipya vya walowezi wa kiyahudi katika maeneo ya Wapalestina na kusema hatua hiyo ni jinai za kivita. Hazim Qasim amebainisha kuwa hatua ya Israeli ya kupasisha mpango wa kujenga vitongoji vipya vya walowezi wa Kiyahudi katika ukingo wa magharibi wa mtu Jordan ni jinai dhidi ya wa Wafalastine kupitia kupora ardhi zao na kuwalazimisha kuhama katika makazi yao ya asili. Uamuzi wa, wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel wa kujenga nyumba nyingine mpya katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan umeendelea kukabiliwa na upinzani mkali wa Umoja wa Ulaya na baadhi ya mataifa katika eneo la Asia Magharibi. Ni hivi karibuni tu ambapo Israeli iliafiki uamuzi wa kujenga nyumba mpya elfu moja mia tatu na hamsini na tano kwa ajili ya walowezi wa Kiyahudi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu watu ambayo inakinzana vikali na hata na azimio la azimio na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa nambari 2334 la Disemba mwaka elfu mbili na kumi na sita. Vyombo vya usalama nchini Sudani vimeendelea kupambana na waandamanaji wenye hasira wanaopinga mapinduzi ya kijeshi ya Jumatatu iliyopita ambayo yamezidi kuzorotesha kipindi cha mpito cha kidemokrasia na kusababisha ukosolewaji mkubwa kieneo na kimataifa. Takriban waandamanaji wanne wameripotiwa kuuawa hiyo jana, kwa mujibu wa maafisa wa afya, katika siku ya nne mfululizo ambapo ghasia zinaendelea katika mitaa na barabara za jiji la Khartum. Taarifa zaidi zinasema kuwa sasa idadi ya waandamanaji waliouawa hadi sasa imefikia, kum, imefikia saba na wengine zaidi ya mia moja na sabini kujeruhiwa. Hata hivyo, duru za kujitegemea zinasema idadi ya waliouawa katika maandamano hayo ni zaidi ya hiyo inayotangazwa na maafisa wa jeshi nchini Sudan. Jumatatu iliyopita, majenerali wa jeshi la Sudan walifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali ya mpito nchi hiyo pamoja na kuwatia mbaroni mawaziri kadhaa akiwemo waziri mkuu Abdullah Hamdok. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Shule nchini Uganda zimeendelea kufungwa kwa zaidi ya wiki 77 kutokana na maradhi ya COVID-19, muda ambao ni mrefu zaidi ikilinganishwa na maeneo mengine duniani, ingawa rais yoweri Kaguta Museveni amesema shule sasa zitafunguliwa Januari mwakani. Kwa mujibu wa mfuko wa watoto Umoja wa Mataifa ya UNICEF, taifa hilo la Afrika Mashariki ndilo pekee hivi sasa Afrika ambako shule bado zimeendelea kufungwa kama moja njia za kupunguza maambukizo ya virusi vya korona vinavyosumbua dunia kwa sasa. Kwa mara ya kwanza Uganda ilifunga shule Machi mwaka jana muda mfupi baada ya mlipuko wa kwanza wa virusi vya korona kuthibitishwa kwenye bara la Afrika. Wakati huo huo, rais Kaguta Museveni wa nchi hiyo ametangaza kuwa sasa shule na sekta nyingine za uchumi zilizokuwa zimefungwa kwa miezi kadhaa nchini humo ili kutekeleza sheria na masharti ya kukabiliana na wimbi la maambukizo ya virusi vya korona zitafunguliwa Januari mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili. Hata hivyo, serikali ya Uganda imesisitiza kuwa waalimu na wafanyakazi wa sekta ya elimu pamoja na makundi yaliyoko katika kipaumbele cha chanjo ya korona yanapaswa kuwa yamechanjwa hadi kufikia mwishoni mwa Desemba mwaka huu ili kuandaa mazingira ya kufunguliwa shule hapo mwakani. Jeshi la Ethiopia limeendelea kufanya mashambulio katika jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo la Tigray na kusababisha watu wengine sita kuuawa na makumi ya wengine kujeruhiwa. Taarifa zinasema katika shambulio jingine la anga katika makao makuu ya jimbo la Tigray ya Mekele, kwa akali watu wengine sita wamethibitishwa kuuawa kufuatia shambulio hilo. Serikali ya Adis Ababa imetangaza kuwa shambulio hilo ambalo ni katika kampeni ya mashambulizi ya angani limekilenga kiwanda kimoja mjini Makele kinachotumiwa na Chama cha Ukombozi wa Watu wa Tigrey, TPLF kwa kifupi, kuhifadhi zana na vifaa vya kijeshi. Ndege za kivita za Ethiopia wiki iliyopita pia zililishambulia eneo la Tigrey kwa mara kadhaa. Katika miezi ya hivi karibuni Ethiopia imekumbwa na matukio makubwa, vikiwemo vita kati ya jeshi la nchi hiyo na wapiganaji walioko katika jimbo hilo la Tigrei. Na rais Tisai Ingweng wa Taiwan amesema kuwa ana imani kuwa Marekani itailinda iwapo China itaamua kuishambulia kijeshi nchi yake. Katika mahojiano na televisheni ya Marekani, CNN, rais huyo amesema hatua Marekani ya kutuma wanajeshi wake kuwapa mafunzo wale wa Taiwan inaleta matumaini makubwa. China imekuwa ikisema eneo la Taiwani ni ardhi yake na hivi karibuni ndege zake za kivita zilionekana zikipaa juu ya anga ya kisiwa hicho huku ikionya Marekani kuhusu kuingilia masuala ndani ya nchi yake. Rais Xi Jinping wa China amesema muungano na Taiwani lazima utimizwe huku mvutano juu ya kisiwa hicho ukiendelea kutokota. Rais wa China ameeleza kwamba muungano huo unastahili kufikiwa kwa njia ya amani, lakini akaonya kwamba watu wa China wana utamaduni mtukufu no unaopinga utengano. Ikijibu tamko hilo, serikali ya Taiwan imesema kuwa hatima yake iko mikononi mwa watu wake. Taiwan inajichukulia kama taifa huru huku China ikitaja kuwa mkoa wake uliojitenga. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wasaa sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo una kichwa cha maneno kisemacho, China, changamoto kubwa zaidi Amerikani ya Marekani ya jeostratejia. Mkuu wa majeshi ya Marekani Mark Miller amesema kuwa ametiwa wasiwasi na jaribio la hivi karibuni la kombora la kisasa la China linalozidi kasi ya sauti. Jenerali Miller amekiri kuwa uwezo wa kijeshi wa China ni mkubwa mno kuliko inavyodhaniwa na kusisitiza kuwa China ndiyo changamoto kubwa zaidi ya jeostratejia kwa Marekani, na kwamba hana shaka hata kidogo kuhusu swala hilo. Afisa huyo wa ngazi za juu kabisa wa jeshi la Marekani vilevile amesema maendeleo ya China ni ya kipekee, na sijapata kuona Wachina wameunda jeshi kubwa na lenye nguvu sana. Mtazamo huo wa mkuu wa majeshi ya Marekani kuhusu China na kukiri kwake kwamba nchi hiyo ndiyo changamoto kubwa zaidi ya jiostratejia kwa Marekani katika karne ya 21 kwa hakika ni ushahidi wa mtazamo mkuu wa Washington kuhusu ushawishi na nguvu za China katika eneo la Indo Pacific na pia katika upeo wa kimataifa. Serikali ya rais Joe Biden imeamua kufuata siasa za mashambulio kukabiliana na upinzani wake kimataifa, yaani China na Rasia. Hati ya mwongozo wa muda wa strategia ya usalama wa taifa ya serikali ya Joe Biden iliyotolewa mwishoni mwa mwezi Januari mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja imetamka bayana kuwa tishio kubwa zaidi la Marekani ni madola mawili ya kimataifa mashariki na Urasia, yaani China na Rusia. Hata hivyo, matamshi chungu nzima ya wakuu wa ngazi za juu wa Marekani yanaonyesha kuwa kwa mtazamo wa serikali ya Biden, tishio kubwa zaidi kwa Marekani ni jamhuri ya watu wa China. Ukweli ni kwamba kwa kuingia madarakani Joe Biden huko Whitehouse, Si tu ugomvi baina ya China na Marekani haujapungua lakini pia vita baridi baina ya nchi hizo mbili vimepamba moto na kuleta wasiwasi wasi mkubwa kwa usalama wa dunia nzima. Hati ya kiusalama serikali ya Biden, yaani mwongozo wa muda wa stratejia ya usalama wa taifa, imegusia kuongezeka ushawishi na nguvu za China kimataifa na kutamka wazi kuwa Beijing ndiye mpinzani pekee ambaye anaweza kutumia kwa pamoja nguvu za kiuchumi, kidiplomasia, kijeshi na kiteknolojia kuleta changamoto ya kudumu katika mfumo uliotulia wa kimataifa. Maneno makali ya viongozi wa Marekani yamejikita kwenye kulaumu hatua za China katika nyuga tofauti za kiuchumi, kibiashara, kijeshi, kiusalama na haki za binadamu, na hivi sasa wanaonyesha wazi kuwa ajenda kuu ya Washington ni kuidhibiti China kwa kutumia njia mbalimbali zikiwemo za kushirikiana na waitifaki wa, wa White House. Marekani inadai kuwa hatua zilizochukuliwa na China katika kipindi cha miaka hivi karibuni hasa katika bahari ya kusini mwa China zimehatarisha usalama wa safari za vyombo vya majini vya nchi za eneo hilo. Aidha, hivi sasa China inaendelea kwa kasi na mradi wake wa kujenga visiwa vipya baharini kwa ajili ya kupanua eneo lake la utawala na kujiimarisha kiuchumi na kistrategia kusini mwa nchi hiyo. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazeni kutoka hapa jijini Teheran. Na sasa tunasonga mbele na matangazo yetu haya kwa mchana wa leo, Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Natumai hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa na mitena katika sehemu nyingine ya makala hii yenye anwani isemayo Muhammad, mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Ni matumaini yangu kuwa kama ilivyo kawaida, mutakuwa nami ahadi mwisho wa kipindi. <mulia> Hatua zilizochukuliwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kipindi chote cha miaka kumi ya kuishi Madina zilitilia maanani kikamilifu thamani na malengo ali ya Uislamu. Malengo hayo yalifikiwa katika jamii ya wakati huo ya Madina kutokana na mabadiliko ya kimsingi yaliyofanywa na mtukufu huyo katika utamaduni, ada na desturi za watu wa eneo hilo. Kama tulivyoashiria katika vipindi vilivyopita, Mtume wa Mwenyezi Mungu alichukua hatua ya kujenga mwafaka wa kitaifa na kisha akaeneza thamani na maadili ya Kiislamu baada ya kutayarisha mazingira bora ya kukubalika mafundisho hayo. Alizifanya sheria za Mwenyezi Mungu kuwa ndiyo injini na nguvu ya kusukuma mbele gurudumu la jamii. Sheria hizo zilichukua nafasi ya desturi na ada chafu za zama za kijahilia. Itikadi ya tauhidi na Mungu mmoja ilifuta kabisa mipaka yote ya kubuni na kuwaunganisha Waislamu wote chini ya bendera moja ya la ilaha illallah. Miongoni mwa hatua muhimu za Mtume wa Mwenyezi Mungu katika njia ya kuunda serikali ya kiislamu mjini Madina ilikuwa ni kung'oa mitazamo finyu na potofu ya kijahilia katika fikra za watu. Aliwalingania watu kutumia akili na kupambana na mila na ada zisizokubalika, kwani itikadi batili za kijahilia zilikuwa tishio kwa mfumo mchanga wa jamii ya wakati huo kwa mfano katika zama hizo ukatili ulitambuliwa kuwa ni ghera, na mambo kama vile umwagaji damu na mauaji viliitwa kuwa ni ushujaa. Mabavu na upanga vilikuwa ndiyo kipimo cha ubora, huku kujifaharisha kwa ukabila au kaumu fulani vikizingatiwa kuwa ni thamani ali hali ya kujivunia. Moja ya mipango na ratiba za serikali ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ilikuwa ni kuanzisha vikao na mabaraza ya mijadala ya kielimu na mazungumzo kati ya matabaka mbalimbali mbali ya watu. Hatua hiyo ilipelekea kuenea elimu na maarifa na kuhuisha tabia na ada ya kutafakari na moyo wa kupenda udadisi. Mtume wa Allah alitoa kipaumbele kwa suala la elimu kwa jamii na akaunda chombo maalumu cha kushughulikia suala hilo muhimu Mjini Madina aliwahimiza watu wote wanaojua kusoma na kuandika kufanya hima ya kuwafundisha wenzao. Wachunguzi wa mambo pia wanaashiria kuwa uchunguzi uliofanywa umebaini kwamba serikali ya Bwana Mtume mjini Madina ilikuwa na mfumo maridhawa na wenye uwiano madhubuti wa kiidara. Katika serikali ya kichanga Bwana Mtume alikuwa na wahazili na waandishi muhtasi ambao walimsaidia katika kutekeleza majukumu mbalimbali. Wanne kati ya waandishi hao walikuwa na kazi ya kuandika wahi na ufunuo. Mbali na hao, waandishi wengine wawili walikuwa na kazi ya kuandika na kuripoti matukio yote muhimu yanayotokea kila siku. Walikuwepo pia wahazili wengine wawili waliokuwa na jukumu la kuandika na kusajili masuala yanayohusiana na makabila mbalimbali. Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali. Aidha, alikuwa na mwandishi makhususi aliyekuwa na wadhifa na jukumu la kuandika na kusajili matukio yanayohusiana na masuala ya kigeni na mahusiano na nchi na mataifa mengine. Mwandishi huyo alikuwa ni Zaid bin Thabit ambaye alikuwa akiandika barua za Bwana Mtume kwa viongozi na watawala wakuu wa zama hizo. Mfumo huo wa kusajili na kurekodi matukio mbalimbali mbali ya kila siku ulirahisisha kazi na kuleta nidhamu na mpangilio makhususi katika kushughulikia masuala ya jamii. Awali mfumo huo ulikuwa mwepesi na wa kawaida, lakini baadaye ulipanuka na kukamilika zaidi kadiri siku zilivyopita. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliunda na kuanzisha mfumo wa sheria na mahakama za Kiislamu katika jamii ya Madina. Mfumo huo ulikuwa msingi wa mahakama zilizotawala baadaye katika jamii za Kiislamu. Kabla ya kudhihiri Uislamu katika ardhi ya Hijaz, dawa na kesi mbalimbali zilikatwa na kuamuliwa kwa nguvu ya upanga vita au kwa uamuzi wa mkuu wa kabila ambaye kimsingi alikuwa akitoa hukumu kwa kuzingatia masilahi ya watu tajiri na wenye nguvu au madaraka. Katika mfumo wa sheria na mahakama wa Uislamu, Bwana Mtume alipiga marufuku mambo hayo yote na akatangaza kwamba watu wote wa jamii, tajiri na masikini, kiongozi na raia na kadhalika, wana haki na majukumu sawa mbele ya sheria. Katika zama za kabla ya Uislamu, kosa la mtu mmoja lilihesabiwa kwa kabila zima, kwa maana kwamba kabila la mtu lilikuwa likitwishwa adhabu ya makosa yanayotendwa na mtu mmoja tu wa kabila hilo. Bwana Mtume alitupilia mbali na kufuta sheria hizo za kijahilia kwa kutumia msingi wa aya ya 38 ya suratu An-Najm inayosema alla tazirua ziratun wizra ukhra, kwamba nafsi haibebi dhambi ya mtu mwingine. Bwana Mtume mwenyewe alikuwa hakimu na kadhi wa kwanza katika serikali ya Kiislamu. Na kadiri jamii ya Kiislamu ilivyokuwa ikipanuka, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiteua mahakimu wastahiki na kuwatuma maeneo ya mbali na katika miji mingine kushughulikia dawa na kesi mbalimbali. Wasiwasi mkubwa wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ulikuwa ni kuhusu kusimamisha uadilifu na kupiga vita ubaguzi. Hii ni kutokana na ukweli kwamba uadilifu ndio mhimili na msingi mkuu wa jamii yoyote. Aidha, Mwenyezi Mungu mtukufu ni mwadilifu na uadilifu wake umeenea dunia nzima. Kila mtu anayefanya amali yoyote ya kheri au ushari atapata natija na mavuno ya amali yake. Kwa msingi huo, ni muhali kukwepa na kukimbia uadilifu wa Mola Muumba unaotawala dunia nzima. Bwana Mtume aliufanya uadilifu kuwa moja ya nguzo muhimu za serikali yake na alifanya kila awezalo kuhakikisha kwamba uadilifu unatekelezwa kivitendo na kuwa kama mtu wa uhai katika kiwiliwili cha jamii ya wakati huo iliyokuwa ikitawaliwa na dhulma na uonevu. Katika kueneza mfumo wa serikali ya Kiislamu, Nabi Muhammad, salawatu Rabbi, wasalamuhu alaihi wa ali hakuwapa haki makhususi au upendeleo wowote maashrafu na tabaka lililotambuliwa kuwa ni la juu katika jamii. Aliwapa watu wote haki sawa ya kujiamulia mambo yao uhuru, haki ya kujichagulia kazi halali na ya heshima, haki ya kuoa na kuchagua mwenza, haki ya masomo na kadhalika. Si hayo tu, bali hata watumwa walipewa haki hizo sawa na watu huru. Mtume wa Uislamu alitangaza na kutekeleza sheria hizo katika hali ambayo sehemu nyingine za dunia ilikuwa zikitawaliwa na sheria za kipindi cha giza na dhuluma, ambazo ziliwalinda madhalimu, zikawapa upendeleo maalumu wa kijamii watu wa tabaka makhususi na kuwanyima haki watu dhaifu. lhal alisistiza mno juu ya utekelezaji wa uadilifu kwa kadiri kwamba katika siku za mwishoni mwa uhai wake alisimama msikitini akiwa katika maradhi ya mauti na kusema Iwapo kuna mtu ambaye ana haki juu yangu, basi aje aidai. Mtu mmoja alisimama na kusema: ya Rasulullah, siku moja ulipokuwa ukipita kando yangu, fimbo yako ilinigonga mimi tumboni, na sasa ninataka kulipiza kisasi. Papo hapo, Bwana Mtume aliamuru iletwe fimbo ili bwana huyo atekeleze kisasi chake. Mtume wa Mwenyezi Mungu aliinua nguo yake ili bwana huyo ampige mjeledi. Lakini ghafla bwana huyo aliinama na kuubusu mwili wa nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kisha akasema, nilitaka mwili wangu ugusane na mwili wako ili nipate shifaa siku ya Kiyama, na kuangalia ni kwa kiwango gani unatilia maanani suala la kutekelezwa uadilifu. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki. Tutakutana panapo majaaliwa ya Mola. Nam wapenzi wa usikilizaji, huyo alikuwa ni Abdul Fattah Musaidi akitoweka taratibu na kipindi hicho cha Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, vipindi ambavyo vinakujieni katika masiku haya ya mfunguo sita Rabiul Awal, ambapo Waislamu wamo katika pirikapirika za kuadhimisha na kusherehekea maulidi na siku aliozaliwa mbora huyu wa viumbe sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. mchana huu mpenzi msikilizaji, ninauanza udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, ikiwa leo ni Jumaa tarehe 29 Oktoba. Kwa kuelekea huko nchini, ta, nchini Kenya, baadhi ya habari katika gazeti la Daily Nation zinasema vijana: kwa nini hatutapiga kura; jina jipya kwa muungano wa Uhuru na Raila; vita baridi vyatishia juhudi za muungano wa OKA. Wanafunzi chuo kikuu cha Moi warejea nyumbani baada ya chuo kufungwa. Hii ni kufuatia mgomo wa wafanyakazi wa chuo kikuu hicho ambao umesimamisha masomo. Daily Nation limeandika pia kuwa naibu rais William Ruto apasua jipu na kusema kuwa yuko tayari kuachana na chama cha Jubili. Ruto amesema ataelekeza nguvu zake katika kukiunga mkono chama chake kipya cha United Democratic Alliance, UDA uh, kwa kifupi ambalo e, Ruto amewataka wafuasi wake kumuunga mkono. Baadhi ya vichwa vya habari katika gazeti la Standard vinasema wanne waaga dunia kwa COVID-19 nchini Kenya katika kipindi saa 24 zilizopita huku wagonjwa wapya 80 wakithibitishwa. Wafunga, wafungwa wataka waruhusiwe kushiriki katika uchaguzi ujao kwa ajili ya kumchagua rais hapo mwakani. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa gazeti Taifa Leo, linalochapishwa kwa lugha ya Kiswahili, zinasema Pesa za Ruto za mgeuka. Mivutano kati ya viongozi na ufuasi yatishia kampeni za naibu rais William Ruto. Kesi zote za mauaji kuhusu uchawi kufufuliwa. Watumishi wa umma watakiwa kuvalia mavazi ya Kiafrika. Na mkazi kortini kwa kuiba sanamu ya Yesu na divai. Hmm, haya. Papa Francis ateua Anyolo kumrithi Njue. Nikitoka huko nchini Kenya, sasa naelekea huko nchini Tanzania, ambapo gazeti Mwananchi limeandika waziri wa nchi ofisi ya rais tawala za mikoa na serikali za mitaa TAMISEMI Umi Mwalimu ametaja mambo makubwa mawili ambayo amesema yanamkera. Kwanza ni uhamisho wa watumishi walio chini ofisi ya TAMISEMI ambao wanaomba kuhama kutoka halmashauri za vijijini na kukimbilia kwenye majiji na manispaa, na jambo la pili ni madeni ya wazabu ambayo huzalishwa bila mpangilio, kama li alivyosema. Limeandika pia kuwa Mahakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam imemwamuru eh, Cyprian Musiba kumlipa fidia ya shilingi bilioni sita Bernard Membe, aliyewahi kuwa waziri wa mashauri ya kigeni wa Tanzania. Sakata la uuzaji wa nyumba za serikali laibuliwa upya na aliyekuwa mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Profesa Musa Asad. Ni kilishika gazeti la Habari Leo na kutana na habari zinazosema, Samia atoa agizo kesi za mirathi na dhulma. Daktari Mwinyi, rais wa Zanzibar upongeza Umoja wa Mataifa na kuahidi kushirikiana na, na Ujerumani aipa Tanzania bilioni mia moja na kumi na tisa miradi mitatu. Shahidi kesi ya Mbowe abanwa ajichanganya. na musiba ya Mkuta, Membe kuvuna bilioni sita linaashiria hukumu ya jana kesi baina wawili hao ambapo Membe aliibuka mshindi au aliibuka kidedea kwa mujibu wa hukumu iliyotolewa na mahakama. Baadhi ya habari katika gazeti Uhuru zinasema awamu ya sita yajizatiti kwa utawala wa sheria. Rais Samia asema ataheshimu haki na utawala bora kuchochea maendeleo, ataka majaji na mahakimu kuhukumu kwa kuzingatia haki za watoto na wanawake na shirika la Umoja wa Mataifa la msifu, majina ya walioitwa usaili ajira, uhamiaji, wanawake, vyama vya upinzani wamiminika kuchanja uviko 19, Dodoma yashika mkia ukusana, ukusanyaji mapato kwa mradhi, a ulimi hauna mfupa na BOT yatangaza vita kwa wanaotumia noti bandia na Ujerumani yashusha neema nyingine nchini. Nahitimishia huko nchini Uganda sasa ambapo gazeti la daily Monitor, eh, baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wake wa mbele zinasema: shughuli za kiuchumi Uganda kufunguliwa Januari mwakani baada ya miezi kadhaa kufungwa kutokana na kampeni ya serikali ya kudhibiti maambukizo ya virusi vya korona. Hayo yameelezwa na Rais Museveni katika hotuba yake kwa taifa hapo jana. Aidha, amesema katika hotuba yake hiyo akiashiria milipuko ya mabomu hiyo hivi karibuni katika jiji la Kampala kwamba magaidi wanaungwa mkono na wageni nchi na uwezo wa kukabiliana na ugaidi na ukosefu wa usalama. Ama kuhusu chanjo ya COVID-19, Museveni amesema makundi ambayo yapo katika orodha ya, ya kipaumbele yanapaswa kuwa yamechanjwa hadi kufikia mwishoni mwa Disemba mwaka huu. Habari nyingine inasema waalimu wa shule za serikali na wale wa skuli binafsi sasa kupata mshahara sawa bin sawia. Gazeti la Independent linamnukuu rais Museveni akitangaza kulegeza masharti ya COVID-19 ambapo amesema shule na sekta nyingine zitafunguliwa rasmi. Mwari, mwakani ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. wa barakatuh hamjambo na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki, ambacho kinakujieni katika siku hizi za mfunguo sita Rabiul Awal, mwezi wa furaha na nuru ulioshuhudia kuchomoza nuru kubwa zaidi ya Mwenyezi Mungu katika dunia hii yaani, tukio adhimu la kuzaliwa mbora wa viumbe Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kipindi chetu leo kitatupia jicho sura ya mtume Muhammad katika riwaya ya mtawa wa kikristo Karen Armstrong Dunya, katika kitabu chake cha miaka ya karibuni kwa watu wa magharibi, mtawa wa zamani katika kanisa moja la London, ambaye kwa sasa ni mwandishi Karen Armstrong, ametoa taswira ambayo si kamili kuhusu maisha ya nabi Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam na jinsi dini ya Uislamu ilivyoenezwa. Ilikuwa mwezi Septemba mwaka 2006 wakati kiongozi wa zamani wa kanisa Katoliki duniani Papa Benedict wa 16 alipohutubia hadhara ya wanafunzi na wahadhiri wa chuo kikuu cha Regensburg nchini Ujerumani, akizungumzia mada ya vita vitakatifu vya jihadi katika Uislamu. Katika hadhara hiyo Papa Benedict wa 16 alinukuu kauli ya mtawala wa Kikristo wa Byzantine Manuel wa Pili Paleologas wa karne ya 14, akitaja jihadi kuwa ni vita vitakatifu vya Waislamu vinavyotumiwa bila ya hoja yoyote ya kimantiki kwa ajili ya kuwaua wanadamu. Katika hadhara hiyo Papa Benedikti, ambaye kidhahiri bali inaonekana kwamba kamwe hajawahi kuisoma wala kuipitia Qurani, alijipa jina na lakabu la mwalimu na mtaalamu wa Qurani, aliashiria mdahalo uliofanyika karne kadhaa zilizopita kati ya mwanazuoni muirani wa dini ya Kiislamu na mfalme Manueli wa pili wa Kikatoliki, na akautaja Uislamu kuwa ni dini iliyoenea kwa kutumia nguvu ya upanga. Alinukuu kauli ya mtawala huyo akihoji, nionyesheni kitu chochote kipya kilicholetwa na Muhammad. Hapa mtapata mambo maovu tu na yasiyo ya kibinadamu, kama vile amri yake ya kueneza imani kwa kutumia upanga. Matamshi hayo ya papa Benedict yalizusha malalamiko makubwa katika nchi za Waislamu, yalilazimisha viongozi wa wakati huo wa kanisa Katoliki duniani kuwaomba radhi Waislamu. Hata hivyo, na kama alivyoashiria mchambuzi wa gazeti la Boston Ilan Stavans, mambo kama haya ya kuubera Uislamu si mapya katika ulimwengu unaodai kustaarabika wa nchi za Magharibi. Stavans ameandika kwamba ni jambo lililo mbali kwa watu wenye maarifa ya wastani kuhusu Qurani, Injili, Taurati na hata Talmud kutoa maoni kama hayo kuhusu shakhsia adhimu kama Muhammad, Mtume wa Uislamu. Sasa, je, ni vipi Papa Benedikt ambaye ametalii vizuri Qurani na vitabu vya Mwenyezi Mungu, Anatetea operesheni za kijeshi na siasa za vita dhidi ya ugaidi zinazowaathiri raia wa kawaida ambao hawajawahi kuona hata silaha katika maisha yao yote, badala ya kufanya jitihada za kuzima moto wa ghasia na machafuko huko Iraki na Afghanistan? anamalizia kwa kuhoji mwandishi huyo wa Kimagharibi. Muhammad, mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, ambaye jina lake kwa lugha ya Kiarabu lina maana ya msifiwa, alizaliwa katika zama ambazo makabila ya Waarabu yalikuwa yakiishi katika hali ya mivutano na ujinga. Muhammad Al Amin alikulia katika jamii ambayo kila siku ilishuhudia kuongezeka idadi ya watoto wa kike wanaozikwa wakiwa hai. Hata hivyo, hatimaye Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alikamilisha hoja kwa wanadamu kwa kumteremshia Muhammadi mwaminifu Qurani katika pango la Hira mwaka 610 miladia. Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitangaza ujumbe wake kwa wanadamu wote. Japokuwa Qurani ni kitabu cha kwanza kabisa kilichoelezea kwa uwazi hali ya Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam lakini tangu zama za mtukufu huyo hadi hii leo kumeandikwa vitabu vingi mno vilivyosimulia maisha yenye baraka tele ya mtume huyo wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Kati ya vitabu maarufu zaidi miongoni mwavyo tunaweza kuashiria vitabu vya Siratu Rasul kilichoandikwa na Muhammad Ibni Ishaq, Arrahiq Almakhtum cha Safiur Rahman Mubarak Puri na Asahih min Sirati Nabii cha Allama Sayyid Jafar Murtada Alamili. Huko magharibi, tunaweza kuashiria kitabu cha Muhammad His Life Based on Earliest Sources kilichoandikwa na Martin Lings na kile cha William Meyer ambao wamejaribu kujenga mahusiano baina ya dini na tamaduni mbalimbali mbali. Wapenzi wasikilizaji, baada ya matukio ya Septemba 11 mwaka 2001 huko Marekani na Waislamu kutuhumiwa kuwa ndio waliohusika na mashambulizi hayo Kulijitokeza waandishi wengi walioandika vitabu kuhusu Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na dini yake kwa mujibu wa maoni na matakwa yao wenyewe. Vitabu vingi kati ya vitabu hivyo vilichunguza maisha ya Nabi Muhammad kwa malengo mahsusi na kuvitaja vita vya zama za awali za kuzihiri Uislamu kuwa ndiyo vigezo vinavyotumiwa na vijana wa Kiislamu katika kutekeleza operesheni za kujilipua kwa mabomu katika zama za sasa. Karen Armstrong, mtawa wa zamani katika kanisa la London na mwandishi wa sasa wa vitabu, amekosoa maandiko na vitabu vingi vilivyoandikwa huko Magharibi katika medani hiyo kwenye kitabu chake alichokipa jina la Muhammad A Prophet for Our Time, na Karen amewaonyesha wa Magharibi taswira kamili kuhusu maisha ya mtume huyo wa Mwenyezi Mungu na jinsi dini ya Uislamu ilivyoenezwa. Armstrong ambaye kwa sasa anaishi London nchini Uingereza ameandika vitabu kadhaa kuhusu dini mbalimbali mbali, kuanzia Budha hadi Historia Fupi ya Uislamu. Tofauti na wenzake, katika kitabu hicho Karen Armstrong amechunguza maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika nyanja mbalimbali za kijamii, kiuchumi, kiutamaduni na kijeshi na kuwazindua wasomaji wake kutoka kwenye usingizi mzito. Mwandishi huyo ambaye, kutokana na shughuli yake ya awali, amefanya utafiti wa kina kuhusu dini mbalimbali amesisitiza juu ya uhusiano uliopo kati ya dini za Mwenyezi Mungu na kuandika kwamba huwezi kuwa Mwislamu bila ya kuwatambua Isa na Musa kwamba ni mitume wa Mwenyezi Mungu. Katika kitabu hicho ambacho kimechapishwa na taasisi ya uchapishaji ya Harper Collins mjini London kikiwa na kurasa 249 katika silsila ya vitabu vya maisha ya watu mashuhuri, Armstrong amezungumzia uhasama wa kibinafsi dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, katika vipindi vyote vya historia na kumtaja Muhammad kuwa ni daraja na kiunganishi baina ya wanadamu, japokuwa mtawa huyo pia, kama walivyo wa magharibi wengine wengi, hana maarifa ya kutosha kuhusu falsafa ya jihadi na mapigano matakatifu ya kujihami katika dini ya Uislamu, lakini anasisitiza katika anwani ya kitabu chake na katika kumwarifisha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa alikuwa mtu mwenye kuona mbali aliyekuwa na upeo mkubwa wa fikra na ambaye fikra zake zilikuwa juu ya fikra za wanadamu wa kawaida na kwamba ni za zama na vipindi vyote tofauti na waandishi wengine wa kimagharibi ambao wanautaja Uislamu kuwa unapingana na ustaarabu na maendeleo ya teknolojia, Armstrong amesisitiza kwamba kuna mfungamano wa karibu kati ya Uislamu na maendeleo ya kisayansi. Mtawa Armstrong anasema, upanga umezungumziwa katika Quran kama yalivyo mambo mengine mithili ya maadili mema, elimu na kadhalika na kwamba ingekuwa bora kwa Papa Benedikti wa 16 kusoma kwa makini kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu ili apate kuelewa yaliyomo kwa njia sahihi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola mwomba nam wapenzi wa usikilizaji, tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya mchana wa leo, karibuni sasa kutegea sikio makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 22 mfunguo mfungua sita Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria inayosadifiana na tarehe 29 Oktoba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1439 iliyopita, yaani tarehe 22 Rabiul Awal mwaka wa 4 Hijiria, kulianza vita kati ya Waislamu na Mayahudi wa kabila la Bani Nadhir baada ya watu wa kabila hilo kufanya njama za kutaka kumuua Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake. Bani Nadhir ni moja kati ya makundi matatu ya Mayahudi waliokuwa wakiishi katika vitongoji vya mji wa Madina ambao kwa mujibu wa mkataba waliotiliana saini na mtume wa Mwenyezi Mungu hawakutakiwa kuchukua hatua yoyote iliyo dhidi ya mtukufu huyo au Waislamu kwa ujumla. Baada ya Mayahudi kuvunja mkataba huo, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaamuru waondoke Madina. Hata hivyo, Mayahudi hao ambao tayari walikuwa wamepewa ahadi ya kuungwa mkono na wanafiki wa mji huo hawakuwa tayari kutii amri ya mtume. Ni kwa sababu hiyo ndipo mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kushirikiana na Waislamu akazizingira ngome za watu hao kwa muda wa siku kadhaa na kuwalazimisha kuondoka katika maeneo hayo. Katika siku kama hii ya leo, miaka 98 iliyopita, mfumo wa utawala wa serikali ya jamhuri uliasisiwa nchini Uturuki chini ya uongozi wa Mustafa Kemal, mashuhuri kwa jina la Ataturk. Kemal Ataturk aliongoza nchi hiyo kidikteta kwa muda wa miaka 15 na kufanya hujuma za kufuta sheria, nembo pamoja na matukufu ya Kiislamu, na wakati huo huo kueneza utamaduni na nembo za kimagharibi nchini Uturuki, hata baada ya kufariki dunia kiongozi huyo aliyekuwa na uadui dhidi ya Uislamu mnamo mwaka 1938. Njama hizo dhidi ya Uislamu nchini Uturuki ziliendelezwa na wafuasi wake. Siku kama ya leo miaka 95 iliyopita yaani tarehe saba Aban mwaka 1305 hijiria Shamsia, Ayatullah Said Hassan Mudares, aliyekuwa miongoni mwa wana zuoni na wana mapambano maarufu nchini Iran, alinusurika jaribio la kuuawa. Jaribio hilo lilifanywa na vibaraka wa Shah Reza Pahlavi aliyekuwa maarufu kwa udikteta, ukatili na upinzani mkubwa dhidi ya maulamaa wa Kiislamu na katika siku kama hii ya leo miaka 65 iliyopita askari jeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel walishambulia peninsula ya Sinai iliyoko Misri. Mashambulio hayo yalianza baada ya rais wa wakati huo wa Misri, Gamal Abdel Nasser, kutaifisha mfereji wa Suez. Siku mbili baada ya mashambulio hayo, Uingereza na Ufaransa zilipeleka majeshi yao pembezoni mwa mfereji huo kwa lengo la kusaidia utawala ghasibu wa Israel. Mwaka 1957 jeshi vamizi ya Ufaransa, Uingereza na utawala haramu wa Israel yaliondoka katika ardhi ya Misri kufuatia mashinikizo ya fikra za walio wengi madola mengi ya Magharibi na upatanishi wa Umoja wa Mataifa. Namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amelani vikali mpango wa utawala haramu wa Israeli wa ujenzi wa vitongoji vipya vya ulowezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina na kusema kuwa hatua hiyo ni jinai ya kivita. Vyombo vya usalama nchini Sudani vimeendelea kupambana na waandamanaji wenye hasira wanaopinga mapinduzi ya kijeshi Jumatatu iliyopita ambayo yamezidi kuzorotesha kipindi cha mpito cha kidemokrasia na kusababisha ukosolewaji mkubwa kieneo na kimataifa shule nchini uganda bado zimeendelea kufungwa kwa zaidi ya wiki ya sabini na saba kutokana na maradhi ya covid 19 muda ambao ni mrefu zaidi ikilinganishwa na maeneo mengine duniani ingawa rais yoweri kaguta museveni amesema shule sasa zitafunguliwa januari mwakani Jeshi la Ethiopia limeendelea kufanya mashambulio katika jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo la Tigray na kusababisha watu wengine sita kuuawa na makumi ya wengine kujeruhiwa na Rais Tsai Ing-wen wa Taiwan amesema kuwa ana imani kuwa Marekani itailinda iwapo eh, eh, China itaamua kuishambulia eh, kijeshi nchi hiyo. Katika mahojiano yake na televisheni ya Marekani CNN, rais huyo amesema kuwa hatua Marekani ya kutumia wanajeshi wake kuwapa mafunzo wale wa Taiwan inaleta matumaini makubwa. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotitimisha matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na hudhawa jahazi lako la matangazo kwa mchana wa leo, nilikuwa mimi Salum Bendera na kutoka hapa jijini la Zida sina ghairi ya, ya kukwa geni. Ni mchana mwema na Ijumaa mubarak, siku iliyojaa barakana fana.