Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, ni matumaini yangu kuwa mmemka salama kabisa, insha allah, kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Ijumaa tarehe 22 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria, yani kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe 29 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Asubuhi hii tunasikika kupitia sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com slash barua pepe yetu au email ni swahili radio@irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo huko Tanga tunasikika kwenye 105.3, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 91 Kumradhi, 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Asubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa Iran juma hili makala, makala ya wiki pamoja na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teherane, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza tutupie jicho baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Baraza la usalama la pinga mapinduzi ya kijeshi Sudan, lataka kurejeshwa utawala wa kiraia. Majasusi wa Israeli wahukumiwa kifo huko katika ukanda wa Gaza. Washington Post yafichua kuwa Misri, Saudia na Imarati zilifadhili mapinduzi ya Sudani na Tunisia. Na Afrika Kusini inajiandaa kwa uchaguzi wenye ushindani mkubwa wa serikali za mitaa. Na sasa ni habari kamili. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepasisha kwa kauli moja uamuzi wa kupinga na kulaani mapinduzi ya kijeshi nchini Sudani na kutoa wito wa kurejeshwa utawala wa kiraia katika nchi hiyo sambamba na kuachiliwa huru viongozi wote wanaoshikiliwa kizuizini. Taarifa ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa imeeleza kuwa hali ya mambo inayotawala nchini Sudani inatia wasiwasi na kwamba pande mbili zinapaswa kukaa na kutatua itilafu zilizopo kupitia njia ya mazungumzo na kuachiliwa huru viongozi wa kiraia wa serikali ya mpito waliotiwa mbaroni baada ya mapinduzi haya ya kijeshi, baada ya kusitishwa kwa misaada ya kimataifa kifedha, baada ya kulaaniwa kwa maneno makali na Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya kufuatia mapinduzi ya kijeshi Sudan. Sasa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limetaka katika mjadala mkali ambao awali ulizua mtafaruku, lakini baadaye umepitishwa kwa kauli moja, kwamba kurejeshwa utawala wa kiraia ndilo jambo linalopaswa kufanywa hivi sasa nchini Sudan, na wakati huo huo, kusitishwa kamata kamata na ukandamizaji unaendelea kushuhudiwa katika nchi hiyo. Jumatatu iliyopita ya tarehe 25 Oktoba, majenerali wa jeshi la Sudan walifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali ya mpito nchi hiyo. Mapinduzi haya kijeshi ya kijeshi yalifanyika chini ya mwezi mmoja tu kabla ya muda aliyopaswa Jenerali Abdul Fatah Al Burhan kukabidhi uongozi wa baraza la utawala linaloendesha nchi kwa viongozi wa kiraia hatua ambayo ingelipunguza nguvu za jeshi za kushikilia madaraka huko nchini Sudan. Wakati huo huo, gazeti la Washington Post la Marekani limefichua kuwa mapinduzi yaliyofanyika katika nchi za Sudani na Tunisia yamefadhiliwa na Misri na nchi kadhaa za Kiarabu za ghuba wa jemi na limeitaka serikali ya Marekani na pande nyingine za magharibi kudhibiti nchi hizo. Makala ya gazeti hiyo imesema mwaka elfu mbili na kumi na tatu nchi za Saudi Arabia na Imarati au Umoja wa Falme za Kiarabu zilikuwa na mchango mkubwa katika kumuunga mkono Jenerali Abdul Fatah Asisi, aliyetoa madaraka ya nchi huko nchini Misri na kuipindua serikali iliyokuwa imechaguliwa na wananchi, na kwamba sasa nchi hizo pamoja na Misri zinamsaidia Jenerali Abdul Fatah Al Burhan huko Sudan, ambayo sawa na Tunisia imekuwa medani ya mchezo mchafu wa kikanda. Gazeti la Washington Post limefichua kwamba mapinduzi ya Jenerali Abdul Fatah Al Burhan yalitangazwa masaa machache baada ya mjumbe wa Marekani Jeffrey Feltman kuondoka mjini Khartum ambako alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa kiraia na kijeshi wa Sudan. Aidha, makala hiyo imesema kuwa taarifa iliyotolewa na rais Joe Biden wa Marekani kulaani mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan ilikuwa na kigugumizi na hali ya kusitasita. Washington Post limefichua kuwa misaada ya kifedha ya Saudi Arabia na Imarati kwa majenerali wa jeshi la Sudan imewafanya wakatae mataa kwa wananchi ya kukabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, katika studio zetu hizi za Jame Jama hapa jijini Tehran. Vyombo vya habari vya Falastin vimeripoti kuwa mahakama ya kijeshi ya ukanda wa Gaza imewahukumu kifungo majasusi sita wa utawala wa kizayuni wa Israel. Mahakama ya kijeshi ya ukanda wa Gaza imetangaza kwamba hukumu hizo za vifo dhidi ya majasusi sita wa utawala wa kizayuni wa Israel zilitolewa mwezi Septemba na mwezi huu Oktoba, na kwamba majasusi wanne wa utawala huo wamehukumiwa adhabu ya kazi ngumu hadi kifungo cha maisha jela. Mtuhumiwa mmoja kati ya majasusi wa Israel hakupatikana na hatia. Taarifa iliyotolewa na mahakama ya kijeshi ya Gaza imesema hukumu hizo zimetolewa katika utekelezaji wa majukumu ya mahakama kulinda jamii ya Wafalastine mkabala wa majasusi wa utawala wa kizayuni wa Israel. Taarifa hiyo imeongeza kuwa kwa mujibu wa sheria za mahakama zilizopasishwa mwaka elfu tisa mia na sabini na tisa hukumu zote zilizotolewa zimepitia awamu zote zilizoainishwa. Mahakama ya kijeshi ya ukanda wa Gaza imesisitiza kuwa majasusi wa Israel watakaojisalimisha wenyewe kwa vyombo vya sheria watafaidika na tahfifu katika hukumu zao. Miezi saba iliyopita, pia mahakama ya kijeshi ya ukanda wa Gaza huko Falastin ilimhukumu kifo kifo jasusi mmoja baada ya kupatikana na hatia ya kuvujisha taarifa kwa vyombo vya ujasusi vya adui . Ripoti iliyofichuliwa imeeleza kuwa Saudi Arabia imeiomba Marekani ipatie silaha ili iboreshe mifumo yake makombora na hivyo kuweza kukabiliana na mashambulizi ya jeshi la Yemen. Riyadh imewasilisha ombi hilo huko Washington, ikishinikiza Saudi Arabia kusitisha mzingiro dhidi ya bandari za Yemen ambao umetajwa na serikali ya Sanaa inaongozwa na Ansarullah kuwa unakwamisha mazungumzo ya kusitisha mapigano. Shirika la habari la Reuters limemnukuu afisa wa ngazi ya juu wa Marekani ambaye hakutaka jina lake litajwe pamoja na duru mbili zilizopo karibu na majadiliano kuhusu kuhitimisha vita huko Yemen, zikieleza kuwa Riyadh inatafuta msaada kutoka Marekani kufuatia mashinikizo ya Washington ikitaka kuhitimisha mzingiro dhidi ya bandari za Yemen. Afisa huyo wa ngazi ya juu ya Marekani amedai kuwa Washington imekuwa ikizingatia sana suala la bandari za Yemen na kwamba ni vema kwa Saudia kufanya hivyo. Duru hizo zilizo karibu na mazungumzo ya kusitisha vita huko Yemen zimebainisha hayo zikiashiria mashinikizo Marekani kwa muungano vamizi huko Yemen unaongozwa na utawala wa Saudi Arabia, ambapo Washington imeutaka muungano huo ufungue bandari hizo ikiwemo ile ya Sanaa kama masharti ya mazungumzo ya kusitisha vita. Harakati ya Ansarullah inayosimamia masuala ya Yemen ndio iliyoainisha masharti hayo. Kwa upande wake, Riadhi imeiomba Marekani ipatie silaha ili iboreshe mifumo yake ya ulinzi wa anga ili kuweza kukabiliana na mashambulizi ya drone na makombora ya jeshi la Yemen yanayoongezeka kila uchao katika ardhi ya Saudi Arabia na wananchi wa Afrika ya Kusini wanajitayarisha kwa ajili ya zoezi la uchaguzi wa Jumatatu ijayo wa kuwachagua wawakilishi wao katika serikali ya mitaa, huku chama tawala cha African National Congress, ANC kikikabiliwa na mtihani mgumu zaidi tangu kumalizika kwa utawala wa ubaguzi wa rangi nchini humo apartheid. Ni baada ya mahakama ya katiba Afrika Kusini mwezi Septemba uliopita kuamuru uchaguzi wa serikali za mitaa ufanyike mwaka huu, ikikataa ombi la tume huru ya uchaguzi iliyotaka uahirishwe kwa hofu kwamba janga la covid-19 litafanya iwe vigumu kuandaa uchaguzi huru na wa haki. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Afrika Kusini, Glen Mashinini amesema uchaguzi utafanyika kulingana na uamuzi wa mahakama, licha changamoto tunazokabiliana nazo katika kutekeleza zoezi hili. kipindi kifupi cha kampeni za uchaguzi huo cha wiki nane kimevifanya vyama vya siasa vihangaike kwa washawishi wapiga kura katika uchaguzi huo utakaoamua nani atapewa jukumu la kutoa huduma za kimsingi kama vile maji na umeme huko nchini Afrika Kusini. Chama tawala cha ANC ambacho kimeshinda uchaguzi zote kuu uh, tangu baada ya kumalizika utawala wa ubaguzi wa rangi wa weupe walio wachache mwaka 1994 ambacho kimegubikwa na kashfa za ufisadi na mizozo ya kisiasa kimeahidi kujirekebisha na kusasisha huduma zake kwa wananchi na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio au kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya Ijumaa ya leo una kichwa cha maneno kisemacho, kukomeshwa mwenendo wa kuhalifu ahadi na kuondolewa vikwazo, takwa la Iran la kuendelea na mazungumzo ya Vienna, Austria. Ali Baqeri, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa, amesema kupewa hakikisho la kutorudiwa tena tabia ya kuhalifu ahadi na makubaliano na mwenendo vunjaja, wa uvunjaji sheria wa upande wa pili katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ni takwa ambalo jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitakuwa tayari kulifumbia macho. Bakhiri ameeleza msimamo huo katika mazungumzo na Enrique Mora, naibu wa mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, ambaye pia ni mratibu wa kamisheni ya pamoja ya makubaliano ya nyuklia yanayojulikana kwa kifupi kama JCPOA. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria tajiriba miaka kadhaa ya upande wa pili ya kuhalifu, kukiuka na kuacha kutekeleza makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na hatimaye, uamuzi wa upande mmoja na wa kinyume cha sheria uliochukuliwa na Marekani wa kujitoa kwenye makubaliano hayo, sambamba na nchi za Ulaya kutochukua hatua yoyote ya kutekeleza majukumu yao, na akasisitiza kwamba Kilicho muhimu kwa Iran ni kuondolewa vikwazo ya kivitendo na kurejeshwa katika hali ya kawaida uhusiano wa kibiashara na kiuchumi na kuhakikishwa makubaliano yoyote yanayofikiwa yanakidhi matakwa ya, ya, mata ya Tehran. Katika mazungumzo hayo pande hizo mbili zilipitia na kuchambua vizuizi vikuu vinavyotatiza mazungumzo na zikakubaliana mazungumzo ya JCPOA yaanze tena mnamo mwezi ujao wa Novemba. Tangu Marekani ilipochukua hatua ya upande mmoja ya kujitoa katika makubaliano ya nyuklia Mei 8 mwaka 2018 hadi sasa, zimeshafanyika duru sita za mazungumzo mjini Viena, lengo likiwa ni kuondolewa vikwazo na kurejea Marekani kwenye mazungumzo hayo. Hata hivyo, hakuna matunda wala natija yoyote yaliyopatikana kutokana na Washington kuendeleza mashinikizo na kushadidisha vikwazo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baada ya kuingia madarakani serikali ya 13 nchini Iran, mchakato wa kuchunguza kilichojiri katika mazungumzo yaliyopita ulianza ili kuweza kuchukua uamuzi wa jinsi mazungumzo yajayo yatakavyokuwa. Sambamba na hayo, maafisa wa Iran wamesisitiza mara kadhaa kuwa wadau wa upande wa pili wa mazungumzo nao pia inapasa waonyeshe nia njema kivitendo kuhusiana na utekelezaji wa ahadi pamoja na majukumu hayo. Baada ya kufikiwa makubaliano ya nyuklia mwaka 2015 na kuidhinishwa na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, maazimio yote sita yaliyokuwa yamepasishwa hapo kabla dhidi ya Iran na kuifanya iwekewe vikwazo kwa sababu ya shughuli zake za nyuklia yaliondolewa. Lakini Marekani na nchi tatu za Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, na hasa katika kipindi cha uraisi wa Donald Trump, hazikutekeleza ahadi wala jukumu hata moja la makubaliano haya ya nyuklia ya JCPOA. Nam, mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, Iran. Juma hili Hamjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu yaliojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema mazazi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam yalifungua ukurasa mpya wa maisha ya mwanadamu, mkutano wa kimataifa umoja wa Kiislamu wamalizika Teheran, na rais wa Iran alaani hujuma ya kimtandao dhidi ya vituo vya mafuta vya Iran. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema kuzaliwa mtume mtukufu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam kulifungua ukurasa mpya katika maisha ya mwanadamu. Atula Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumapili katika mkutano wake na viongozi wa mihimili mitatu ya serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na washiriki wa mkutano wa 35 wa Wiki ya Umoja ya Kiislamu hapa mjini Tehran. Katika hotuba yake aliyotoa mbele ya hadhara hiyo kwa mnasaba wa maadhimisho ya maulid ya kukumbuka kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na alikadhalika kukumbuka uh, mazazi ya Imam wa sita wa Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia, Imam Jafar Sadiq alaihi salam. Kiongozi mwadhamu alisema umoja wa Waislamu ni wajibu uliobainishwa wazi kwenye Qurani tukufu na wala si suala la kimkakati. Aliongeza kuwa Waislamu hawapaswi kuungana na kusimama pamoja wakati wa matukio fulani maalum pekee, bali wanapaswa kushirikiana nyakati zote na kustawi pamoja, kwani hilo ni jambo la dharura. Kiongozi mwadhamu aliongeza kuwa Belodete. Peygamber ekrem der oge shuru yek mazazi ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam yamefungua ukurasa mpya wenye kuchanua katika maisha ya mwanadamu kuashiria kuanza kwa, kwa, kwa enzi mpya yenye utakasifu wa kiroho na vilevile vile rehema kwa jamii ya mwanadamu aidha kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisisitiza kuwa kadhia ya Palestina ndilo suala kuu la kuwaunganisha Waislamu na kwamba iwapo umoja huo utapatikana, suala la Palestina litapatiwa ufumbuzi kwa njia mwafaka bora zaidi. Amefafanua kwa kusema, kadiri tunavyolichukulia kwa uzito na mazingatio suala la haki za Wapalestina, ndivyo tunavyozidi kukurubiana na kuungana kama umma wa Kiislamu. Amesema kwa masikitiko baadhi ya watawala wa nchi fulani za Kiarabu wamefanya kosa na dhambi kwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala na wa kizayuni na kidhalimu wa Israel, hatua ambayo inahujumu umoja wa Waislamu. Kiongozi Mwadhamu wameongeza kuwa suala la kuwagawa Waislamu katika misingi ya madhehebu limepenya kwenye siasa za Marekani kwa miaka kadhaa sasa. Ingawaje maadui wamesimama dhidi ya wa Uislamu wenyewe, lakini hawaachani kabisa na masuala ya masuni na mashia. Ameashiria wimbi la mashambulio ya kigaidi hivi karibuni dhidi ya misikiti nchini Afghanistan na kueleza kuwa Marekani imeibua fitina katika kila eneo inaloweza katika ulimwengu wa Kiislamu. Mfano wa hilo ni matukio ya kusikitisha na yenye kuleta majonzi hivi karibuni Afghanistani, katika Ijumaa mbili za hivi karibuni, ambapo misikiti imelipuliwa wakati watu wa kiswali hujuma hiyo imetekelezwa na kundi la Daesh ambalo limeundwa na Wademokrat walioko sasa madarakani Marekani. Wenyewe wamekiri wazi wazi kuanzisha Daesh, lakini sasa wanakanusha ingawa waliwahi kukiri wazi wazi, wazi wazi huko nyuma. Kongamano la 35 la kimataifa la umoja wa Kiislamu lilimalizika Jumamosi mjini Teheran baada ya kufanyika kwa muda wa siku tano. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran mwana Muhamad Bahir Kalibaf alikuwa mgeni wa heshima katika sherehe za kufunga kongamano hilo, ambapo alisema usawishaji umoja islamu wa Kiislamu utawezesha umma wa Waislamu kufahamu kuwa kwa mujibu wa mafundisho ya Qurani Tukufu, shari kubwa ya kukabiliana nayo ni ukosefu wa uadilifu duniani pamoja na ubeberu. Aidha ametoa wito wa kuwepo mazungumzo mapana baina ya nchi za Kiislamu ili kuimarisha umoja wa Waislamu, na kwa njia hii kukabiliana na makundi ya ukufurishaji, mifarakano na hitilafu. Halikadhalika, spika wa bunge la Iran ametahadharisha kuhusu njama za Marekani za kuibua vita vipya vya kimadhehebu katika eneo na kubaini kuwa nchini Afghanistani na eneo zima kuna mikono iliyojificha ambayo daima inajitahidi kuchochea mifarakano kwa kuibua vita vya kimadhehebu. Mkutano huo wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu, ambao huandaliwa kila mwaka na Jumuia ya Kimataifa ya Kukurubisha Madhehebu za Kiislamu, ulianza 19 Oktoba hapa mjini Teheran kwa kauli mbiu ya umoja wa Kiislamu, amani na kuepukana na mifarakano na mizozo, e, kwa hotuba ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi. Mkutano huo ambao, kwa sababu ya kuchunga miiko na miongozo ya kiafya ya kujiepusha na janga la korona, ulifanyika kwa mahudhurio ya moja kwa moja na kwa njia ya intaneti ulihudhuriwa na washiriki kutoka Iran na nchi zingine 39 duniani. Mkutano wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu hufanyika Teheran kila mwaka kwa mnasaba wa maulid ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam na wiki ya umoja wa Kiislamu. Mkutano wa pili wa mawaziri wa mashauri ya kigeni wa mataifa jirani na Afghanistan ulifanyika Jumatano hapa mjini Teheran kwa shabaha ya kujadili changamoto mbalimbali zinazoikabili nchi hiyo baada ya majeshi ya Marekani kuondoka nchini humo na kundi la Taliban kuchukua hatamu za uongozi wa nchi. Mkutano huo umehudhuriwa na mawaziri wa mambo ya nje wa Iran, Pakistan, Turkmenistan, Tajikistan na Uzbekistan na pia kuhutubiwa kwa njia ya video na mawaziri wa mambo ya nje wa Russia na China. Husein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amebainisha kuwa lengo la mkutano huo uliofanyika katika makao makuu ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ni kujikita zaidi katika kujadili hali na mazingira mapya inayokabiliwa nayo hivi sasa nchi ya Afghanistan. Akifafanua zaidi kuhusu kikao hicho Abdullahian alisema kikao cha leo kimeitishwa ili kuangazia hali mpya iliyojitokeza katika nchi jirani ya Afghanistan. Ni matumaini yetu kuwa kwa sauti moja tutafikisha ujumbe kwa jamii ya kimataifa kwa nchi za eneo na ndani ya Afghanistani kwenyewe kuwa tunaunga mkono uundwaji serikali jumuishi huko nchini Afghanistani. Na rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema shambulio la kimtandao dhidi ya vituo vya mafuta vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni njama za maadui zilizolenga kuwahamakisha na kuvuruga maisha ya kila siku ya Wairani. Saidi Raisi aliyesema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri na kuongeza kuwa hujuma hiyo ya kimtandao ya Jumanne dhidi ya mfumo wa usambazaji mafuta ya petroli ilipania kuwachochea na kuibua ghadhabu miongoni mwa wananchi. Amesisitiza haja ya taifa hili kuwa macho daima na kuwa katika hali ya utayarifu kwa ajili ya kuzima mashambulio tarajiwa kama hayo. Amefafanua kuwa si tu maafisa wa Iran hawakuchanganyikiwa kutokana na shambulio hilo, lakini walilishughulikia tatizo hilo kwa kasi ya juu. Aidha, rais wa Iran amewapongeza wananchi wa Iran kwa kukabiliana na tatizo hilo sanjari na kutoruhusu yoyote autumie vibaya mgogoro huo uliojitokeza. Uh, rais wa Iran amezitaka mamlaka husika nchini zisiruhusu kabisa maadui watekeleze njama zao ghalati zenye lengo la kuvuruga maisha ya kila siku ya wananchi wa nchi hii. Jumanne, mfumo wa serikali unaosimamia usambazaji wa mafuta ya petroli yaliyowekwa ruzuku ulishambuliwa lakini kufikia siku hiyo hiyo usiku tatizo hilo likawa limeshapatiwa ufumbuzi. Aghalabu ya, ya wananchi wa Iran wanategemea mafuta ya petroli yaliyowekewa ruzuku na serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na mafuta hayo hupatikana kwa kutumia kadi maalum ambayo imeunganishwa na mtandao wa intaneti. La ziada hatuna wapenzi wasikilizaji, usikilizaji kutoka hapa Teheran katika makala yetu ya leo, Iran Juma Hili. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Shukran kwa kuwa nasi hadi mwisho na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Nam, huyo alikuwa ni Mubarak yahini ana makala hiyo ya leo na makala hiyo ya Irani juma hili. Kumradhi, tunasonga mbele na matangazo yetu. Mcha asubuhi ya leo kwa kuleteni udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. na mpenzi msikilizaji, ikiwa leo ni Jumaa tarehe 29 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja, dira ya macho yetu magazetini asubuhi inaanzia huko nchini Tanzania. Gazeti Mwananchi limeandika waziri wa nchi ofisi ya rais tawala za mikoa na serikali za mitaa TAMISEMI kwa kifupi umi mwalimu ametaja mambo mawili makubwa ambayo amesema yanamkera. Kwanza ni uhamisho wa watumishi walio chini ofisi ya TAMISEMI, ambao wanaomba kuhama kutoka halmashauri za vijijini na kukimbilia kwenye majiji na manispaa, na jambo la pili ni madeni ya wazabuni ambayo huzalishwa bila mpangilio. Hayo ni mambo ambayo yamesema na mkera sana. Limeandika pia kuwa Mahakama Kuu kanda Dar es Salaam imemwamuru uh, Sipriani Musiba kumlipa fidia ya shilingi bilioni sita uh, Bernard Membe. Uh, limeandika pia sakata la uuzaji wa nyumba za serikali limeibuliwa upya na aliyekuwa mdhibiti na mkaguzi mkuu wa serikali wa hesabu za serikali, uh, Profesa Musa Asad. Nalishika gazeti la habari leo, gwiji la habari Tanzania hili na nikitupia kitupia jicho cha ukurasa wake wa mbele na kutana na habari zisemazo, Samia atoa agizo kesi za mirathi na dhulma. Dakta Mwinyi, rais wa Zanzibar, upongeza Umoja wa Mataifa na kuahidi kushirikiana na, na Ujerumani aipa Tanzania bilioni 119 miradi mitatu, bila shaka ni neema hiyo. Shahidi kesi ya Mbowe abanwa ajichanganya na musiba ya mkuta Membe kuvuna bilioni sita linaashiria hukumu ya jana kesi baina ya wawili hao hapo, ambapo Membe aliibuka kidedea kwa mujibu wa hukumu ya mahakama. Baadhi ya habari katika gazeti Uhuru zinasema awamu ya sita ya jizatiti kwa utawala wa sheria, rais Samia asema ataheshimu haki na utawala bora kuchochea maendeleo, ataka majaji na mahakimu kuhukumu kwa kuzingatia haki za watoto na wanawake na shirika la Umoja wa Mataifa la msifu. Wakati huwa majina ya walioitwa usaili ajira uhamiaji yatangazwa. Uh, kwa hiyo kaeni sawa kwa wale ambao waliomba. Wanawake vyama vya upinzani wamiminika kuchanja uviko 19. Dodoma yashika mkia ukusanyaji mapato mako makuu sasa, na BOT yatangaza vita kwa wanaotumia noti bandia. E, bila shaka watakiona na Ujerumani ya shusha nema nyingine nchini Tanzania. Nikitoka Tanzania, navuka mpaka taratibu na kuingia katika nchi jirani ya Uganda, na naanza na gazeti la Daily Monitor, na baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: shughuli za kiuchumi Uganda kufunguliwa Januari mwakani baada ya miezi kadhaa ya kufungwa kutokana na kampeni ya serikali ya maambukizi ya virusi vya korona. Hayo yameelezwa na Rais Yoweri Kaguta Museveni katika hotuba yake kwa taifa hapo jana. Aidha amesema katika hotuba yake hiyo akiashiria milipuko ya mabomu hivi karibuni katika jiji la Kampala kwamba magaidi wanaungwa mkono na wageni, nchi ina uwezo wa kukabiliana na ugaidi na ukosefu wa usalama. Ama kuhusu chanjo ya COVID-19, Rais Museveni amesema makundi ambayo yapo katika orodha ya kipaumbele yanapaswa kuwa yamechanjwa hadi kufikia mwishoni mwa Disemba mwaka huu. Habari nyingine nasema walimu wa shule za serikali na wale wa skuli binafsi sasa kupa sawa bin sawia. Gazeti la Independent linamnukuu rais Museveni akitangaza kulegeza masharti ya covid covid-19, ambapo amesema shule na sekta nyingine zitafunguliwa eh, rasmi Januari mwakani na mambo kurejea kama kawaida baada ya kufungwa kwa miezi kadhaa kwa ajili ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. New Vision kwa upande wake, gazeti hili limeandika eh, habari ya hotuba ya rais yoeri Museveni taifa hapo jana na kuakisi mambo aliyoyagusia kiongozi huyo. Naitimishia huko nchini Kenya. Baadhi ya habari katika gazeti la Daily Nation zinasema vijana, kwa nini hatutapiga kura. Jina jipya kwa muungano wa uhuru na Raila. Vita baridi vyatishia juhudi za muungano wa OKA. Wanafunzi chuo kikuu cha Moi warejea nyumbani baada ya chuo kufungwa. Hii ni kufuatia mgomo wa wafanyakazi wa chuo kikuu hicho ambao umesimamisha masomo Nation limeandika pia kuwa naibu rais William Ruto amepasua jipu na kusema kuwa yuko tayari kuachana na chama cha Jubili. Ruto amesema ataelekeza nguvu zake katika kukiunga ch mkono chama chake kipya cha, cha e, UDA. Ruto amewataka wafuasi wake e, kumuunga mkono. Baadhi ya habari katika gazeti la Standard zinasema wanne wa aga dunia kwa Covid 19 nchini Kenya katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita, hukuwagonjwa wapya themanini wakithibitishwa. Wafungwa wataka waruhusiwe kushiriki katika uchaguzi ujao kwa ajili ya kumchagua raisi hapo mwakani. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa gazeti la Taifa Leo linalochapishwa kwa lugha ya Kiswahili zinasema pesa za Ruto za mgeuka. Mivutano kati ya viongozi na wafuasi yatishia kampeni za naibu raisi William Ruto. Kesi zote za mauaji kuhusu uchawi kufufuliwa. watumi wa umma waambiwa wa, wa, wa, wa lazima wavalie mavazi ya Kiafrika. na mkazi kortini kwa kuiba sanamu ya Yesu na divai. Papa Francis naye ateua Anyolo kumrithi Njue <muzi> Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uh, hizo zilikuwa ni baadhi ya habari tu zilizogonga, uh, vichwa vya habari katika baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Katika maoni ya wasikilizaji wetu, nikitupia jicho hapa nakutana na maoni mengi tu. Moja, uh, maoni hayo na, ni ya msikilizaji wetu Idi Ibrahim Saidi Istanbul. Uh, huyu anasema wa, assalamu alaikum rahmatullahi wabarakatu. Ndugu mtangazaji, nami wa nasema waalaikum salaam. Kisha anasema hao majasusi wa Kizayuni ni vema wangelinyongwa, maana hao ndio kansa ya ulimwengu. Mola ibariki Iran na viongozi wake na uharakishe kudhihiri mkombozi wa ulimwengu, inshallah. Amin. Anasema naitwa Id Ibrahim Said Istanbul nikiwa uswazi Buyenzi Bujumbura Burundi, ambapo ni maarufu kama Buja. Huko nashika maoni yake, huyu anajiita Kipala MC Bulemele wa Kirumba Mwanza Tanzania. Yeye anasema ijumaa karim, nami nasema ijumaa karim, na minasema ijuma karim. Juma mubarak, anasema toka hapa Kirumba jijini Mwanza, tumeungana matangazo moja kwa moja na redio ya kimataifa Tehran, tukiwasikiliza vizuri na murua kabisa asubuhi ya jumaa karim. Mimi ni kipala mc Bulemela. Asante sana Bulemela, kutoka hapo e, Kirumba e, Mwanza e, Tanzania. Rashidi Musa huyu yeye, ye, yupo maeneo ya Morogoro huko nchini e, Tanzania, anasema sabahul kheir Radio Tehran, asante sana kwa matangazo yenu. Nasi tunakushukuru kwa kuendelea kututegea sikio, kutoka hapo Morogoro, mji kasoro bahari, huko nchini Tanzania. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kinakujieni katika siku hizi za mfunguo sita Rabiul Awal, mwezi wa furaha na nuru ulioshuhudia kuchomoza nuru kubwa zaidi ya Mwenyezi Mungu katika dunia hii yaani, tukio adhimu la kuzaliwa mbora wa viumbe Muhammad. Kipindi chetu leo kitatupia jicho sura ya Mtume Muhammad katika riwaya ya mtawa wa Kikristo Karen Armstrong katika kitabu chake cha miaka ya karibuni kwa watu wa magharibi, mtawa wa zamani katika kanisa moja la London ambaye kwa sasa ni mwandishi Karen Armstrong ametoa taswira ambayo si kamili kuhusu maisha ya Nabi Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na jinsi dini ya Uislamu ilivyoenezwa ilikuwa mwezi Septemba mwaka elfu mbili na sita wakati kiongozi wa zamani wa kanisa Katoliki duniani Papa Benedict wa kumi na sita alipohutubia hadhara ya wanafunzi na wahadhiri wa chuo kikuu cha Regensburg nchini Ujerumani, akizungumzia mada ya vita vitakatifu vya jihadi katika Uislamu. Katika hadhara hiyo Papa Benedict wa kumi na sita alinukuu kauli ya mtawala wa Kikristo wa Byzantine Manuel wa pili Paleogolas wa karne ya 14 akitaja jihadi kuwa ni vita vitakatifu vya Waislamu vinavyotumiwa bila ya hoja yoyote ya kimantiki kwa ajili ya kuwaua wanadamu. Katika hadhara hiyo, Papa Benedikt ambaye kidhahiri, bali inaonekana kwamba kamwe hajawahi kuisoma wala kuipitia Qur'ani alijipa jina na lakabu la mwalimu na mtaalamu wa Qur'ani. Aliashiria mdahalo uliofanyika karne kadhaa zilizopita kati ya mwana zuoni muirani wa dini ya Kiislamu na mfalme Manuel wa pili wa Kikatoliki, na akautaja Uislamu kuwa ni dini iliyoenea kwa kutumia nguvu ya upanga. Alinukuu kauli ya mtawala huyo akihoji Nionyesheni kitu chochote kipya kilicholetwa na Muhammad. Hapa mtapata mambo maovu tu na yasiyo ya kibinadamu, kama vile amri yake ya kueneza imani kwa kutumia upanga. Matamshi hayo ya Papa Benedikti yalizusha malalamiko makubwa katika nchi za Waislamu, yalilazimisha viongozi wa wakati huo wa kanisa Katoliki duniani kuwaomba radhi Waislamu. Hata hivyo, na kama alivyoashiria mchambuzi wa gazeti la Boston Elan Stavans, mambo kama haya ya kuubera Uislamu si mapya katika ulimwengu unaodai kustaarabika wa nchi za Magharibi. Stavans ameandika kwamba ni jambo lililo mbali kwa watu wenye maarifa ya wastani kuhusu Qurani, Injili, Taurati na hata Talmud kutoa maoni kama hayo kuhusu shakhsi ya adhimu kama Muhammad mtume wa Uislamu. Sasa je, ni vipi Papa Benedikt ambaye ametalii vizuri Qurani na vitabu vya Mwenyezi Mungu anatetea operesheni za kijeshi na siasa za vita dhidi ya ugaidi zinazowaathiri raia wa kawaida ambao hawajawahi kuona hata silaha katika maisha yao yote, badala ya kufanya jitihada za kuzima moto wa ghasia na machafuko huko Iraki na Afghanistan. Anamalizia kwa kuhoji mwandishi huyo Muhammad wa Kimagharibi. Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, ambaye jina lake kwa lugha ya Kiarabu lina maana ya msifiwa, alizaliwa katika zama ambazo makabila ya Waarabu yalikuwa yakiishi katika hali ya mivutano na ujinga. Muhammad Alamin alikulia katika jamii ambayo kila siku ilishuhudia kuongezeka idadi ya watoto wa kike wanaozikwa wakiwa hai. Hata hivyo, hatimaye Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alikamilisha huja kwa wanadamu kwa kumteremshia Muhammadi mwaminifu Qurani katika pango la Hira mwaka 610 miladia. Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitangaza ujumbe wake kwa wanadamu wote Japokuwa Qurani ni kitabu cha kwanza kabisa kilichoelezea kwa uwazi hali ya Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, lakini tangu zama za mtukufu huyo hadi hii leo kumeandikwa vitabu vingi mno vilivyosimulia maisha yenye baraka tele ya mtume huyo wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Kati ya vitabu maarufu zaidi miongoni mwavyo tunaweza kuashiria vitabu vya Siratu Rasul kilichoandikwa na Muhammad Ibni Ishaq, Alrahiq Almakhtum cha Safiu Rahman Mubarak Puri na Alsahih min sirati nabi cha Allama Sayid Jafar Murtada Alamili. Huko magharibi tunaweza kuashiria kitabu cha Muhammad His Life Based on Early Sources kilichoandikwa na Martin Lings na kile cha William Mayer ambao wamejaribu kujenga mahusiano baina ya dini na tamaduni mbalimbali mbali. Wapenzi wasikilizaji, baada ya matukio ya Septemba 11 mwaka elfu mbili na moja huko Marekani na, na Waislamu kutuhumiwa kuwa ndio waliohusika na mashambulizi hayo kulijitokeza waandishi wengi walioandika vitabu kuhusu Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam na dini yake kwa mujibu wa maoni na matakwa yao wenyewe. Vitabu vingi kati ya vitabu hivyo vilichunguza maisha ya Nabi Muhammad kwa malengo makhususi na kuvitaja vita vya zama za awali za kuzihiri Uislamu kuwa ndiyo vigezo vinavyotumiwa na vijana wa Kiislamu katika kutekeleza operesheni za kujilipua kwa mabomu katika zama za sasa. Karen Armstrong, mtawa wa zamani katika kanisa la London na mwandishi wa sasa wa vitabu, amekosoa maandiko na vitabu vingi vilivyoandikwa huko Magharibi katika medani hiyo kwenye kitabu chake alichokipa jina la Muhammad A prophet for our time. Na Karen amewaonyesha wa Magharibi taswira kamili kuhusu maisha ya mtume huyo wa Mwenyezi Mungu na jinsi dini ya Uislamu ilivyoenezwa. Armstrong, ambaye kwa sasa anaishi London nchini Uingereza, ameandika vitabu kadhaa kuhusu dini mbalimbali mbali kuanzia Budha hadi historia fupi ya Uislamu. Tofauti na wenzake, katika kitabu hicho Karen Armstrong amechunguza maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika nyanja mbalimbali mbali za kijamii, kiuchumi, kiutamaduni na kijeshi na kuwazindua wasomaji wake kutoka kwenye usingizi mzito. Mwandishi huyo ambaye, kutokana na shughuli yake ya awali, amefanya utafiti wa kina kuhusu dini mbalimbali mbali, amesisitiza juu ya uhusiano uliopo kati ya dini za Mwenyezi Mungu na kuandika kwamba huwezi kuwa Muislamu bila ya kuwatambua Isa na Musa kwamba ni mitume wa Mwenyezi Mungu. Katika kitabu hicho ambacho kimechapishwa na taasisi ya uchapishaji ya Harper Collins mjini London, kikiwa na kurasa 249 katika silsila ya vitabu vya maisha ya watu mashuhuri, Armstrong amezungumzia uhasama wa kibinafsi dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, katika vipindi vyote vya historia na kumtaja Muhammad kuwa ni daraja na kiunganishi baina ya wanadamu. Japokuwa mtawa huyo pia, kama walivyo wa magharibi wengine wengi, hana maarifa ya kutosha kuhusu falsafa ya jihadi na mapigano matakatifu ya kujihami katika dini ya Uislamu, lakini anasisitiza katika anwani ya kitabu chake na katika kumwarifisha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa alikuwa mtu mwenye kuona mbali aliyekuwa na upeo mkubwa wa fikra na ambaye fikra zake zilikuwa juu ya fikra za wanadamu wa kawaida, na kwamba ni za zama na vipindi vyote. Tofauti na waandishi wengine wa kimagharibi ambao wanautaja Uislamu kuwa unapingana na ustaarabu na maendeleo ya teknolojia Armstrong amesisitiza kwamba kuna mfungamano wa karibu kati ya Uislamu na maendeleo ya kisayansi. Mtawa Armstrong anasema upanga umezungumziwa katika Quran kama yalivyo mambo mengine ya mithili ya maadili mema, elimu na kadhalika na kwamba ingekuwa bora kwa Papa Benedikt wa 16 kusoma kwa makini kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu ili apate kuelewa yaliyomo kwa njia sahihi. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Karibuni sasa kutegea sikia makala ya leo, katika historia leo. Katika historia leo ni Ijumaa tarehe 22, mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe 29 Oktoba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1439 iliyopita, yaani tarehe 22 Rabiul Awal mwaka wa nne hijiria, kulianza vita kati ya Waislamu na Mayahudi wa kabila la Bani Nadhir baada ya watu wa kabila hilo kufanya njama za kutaka kumuua Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Bani Nadhir ni mmoja kati ya makundi matatu ya mayahudi waliokuwa wakiishi katika vitongoji vya mji wa Madina, ambao kwa mujibu wa mkataba waliotiliana saini na mtume wa Mwenyezi Mungu, hawakutakiwa kuchukua hatua yoyote iliyo dhidi ya mtukufu huyo au Waislamu kwa ujumla. Baada ya Mayahudi kuvunja mkataba huo, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaamuru waondoke Madina. Hata hivyo, Mayahudi hao ambao tayari walikuwa wamepewa hadi ya kuungwa mkono na wanafiki wa mji huo hawakuwa tayari kutii amri ya mtume. Ni kwa sababu hiyo ndipo mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kushirikiana na na Waislamu akazizingira ngome za watu hao kwa muda wa siku kadhaa na kuwalazimisha kuondoka katika maeneo hayo. Katika siku kama hii ya leo, miaka 98 iliyopita, mfumo wa utawala wa serikali ya jamhuri uliasisiwa nchini Uturuki chini ya uongozi wa Mustafa Kemal, mashuhuri kwa jina la Ataturk. Kemal Ataturk aliongoza nchi hiyo kidikteta kwa muda wa miaka 15 na kufanya hujuma za kufuta sheria, nembo pamoja na matukufu ya kiislamu na wakati huo huo kueneza utamaduni na nembo za kimagharibi nchini Uturuki. Hata baada ya kufariki dunia kiongozi huyo aliyekuwa na uadui dhidi ya Uislamu mnamo mwaka 1938, njama hizo dhidi ya Uislamu nchini Uturuki ziliendelezwa na wafuasi wake. Siku kama ya leo miaka 95 iliyopita, yaani tarehe saba Aban mwaka 1305 hijiria shamsia, Ayatullah Said Hassan Mudares aliyekuwa miongoni mwa wana zuoni na wana mapambano maarufu nchini Iran alinusurika jaribio la kuuawa. Jaribio hilo lilifanywa na vibaraka wa Shah Reza Pahlavi aliyekuwa maarufu kwa udikteta, ukatili na upinzani mkubwa dhidi ya maulamaa wa Kiislamu na katika siku kama hii ya leo miaka 65 iliyopita askari jeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel walishambulia peninsula ya Sinai iliyoko Misri. Mashambulio hayo yalianza baada ya rais wa wakati huo wa Misri, Gamal Abdunaser, kutaifisha mfereji wa Suez. Siku mbili baada ya mashambulio hayo, Uingereza na Ufaransa zilipeleka majeshi yao pembezoni mwa mfereji huo kwa lengo la kusaidia utawala ghasibu wa Israeli. Mwaka 1957 majeshi vamizi ya Ufaransa, Uingereza na utawala haramu wa Israel yaliondoka katika ardhi ya Misri kufuatia mashinikizo ya fikra za walio wengi, madola mengi ya Magharibi na upatanishi wa Umoja wa Mataifa. na ufuata usasan muhtasari wa habari za ulimwengu. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limepinga mapinduzi ya kijeshi ya Sudani na kutaka kurejeshwa utawala wa kiraia nchini humo. Gazeti la Washington Post limesema Misri, Saudia na Imarati zimefadhili mapinduzi ya Sudani na Tunisia. Na majasusi wa Israel wahukumiwa kifo ukanda wa Gaza. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.