Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya mia moja na nne mpaka mia moja na tano. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Wal takum minkum ummatun Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. wa na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kukhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani popote pale matangazo haya yanapowafika. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed mtangazaji wako katika meza ya matangazo Alhamisi ya leo Oktoba na 28 mwaka 2021 sawa na tarehe 21 Rabiulawal 1443 hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mola Muumba, Mola Karima, kwa kutupa uhai na kutuwezesha kuiona siku hii ya leo, amin ya rabil alamin. Na hatujasahau wenzetu ambao wako mahospitalini, wako majumbani, wanauguliwa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Nitakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu utatupia jicho hali mbaya zaidi ya kiuchumi na kibinadamu wanayokabiliana nayo wananchi wa Siria. Tutakuwa na ripoti ya mwandishi wetu wa Congo Brazzaville, vilevile tutakuwa na kipindi tumeandalia kipindi maalumu kuhusiana na sira ya Mtume Mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Tutaletea kipindi cha Iran juma hili, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali mbali wiki hii hapa nchini, bila kusahau makala fupi ya leo katika historia, tukiwa na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo. Karibuni. Imetimia tatu kamili kwa majira ya hapa Iran, na sasa tigeni sikio, vichwa vya habari. Miguna Miguna asema uchaguzi wa rais mwaka 2022 Kenya hautakuwa huru na wa haki. Takte Ravanchi asema baraza la usalama lilazimisha Israeli ihitimishe kuikalia kwa mabavu minuko ya Golan. Munsifu Maruzuku asema Saidi auzuliwe na kushtakiwa kwa kuangamiza utawala wa sheria nchini Tunisia. Na Umoja wa Mataifa wataka kuachwa huru maafisa wote wa serikali iliyopinduliwa ya Sudani, pamoja na habari nyingine, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Iran. Balozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa Baraza la Usalama la umoja huo linalazimika kutekeleza wajibu wake na kulazimisha utawala wa kizayuni wa Israel uwache kuikalia kwa mabavu miinuko ya Golan na kufanya uvamizi dhidi ya Siria. Akihutubia kikao cha baraza la usalama Majidi takte Ravanchi amesema uvamizi na hatua za kuibua machafuko za utawala wa Israel ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Amesema vitendo hivyo vya utawala wa Kizayuni vinatishia usalama na amani ya kikanda na kimataifa. Utawala haramu wa Israel mara kwa mara umekuwa unatekeleza mashambulio ya makombora na kuvilenga vituo vya kijeshi huko Siria, hususan vile vya harakati ya Hezbollah ya Lebanon harakati ya Hezbollah imekuwa na mchango mkubwa katika kulisaidia jeshi la Syria kupambana na magaidi wanaofadhiliwa na nchi ya Jinabi. Israel imekuwa ikisaidia kwa hali na mali makundi ya kigaidi ambayo yanapigana dhidi ya serikali ya Rais Bashar al-Assad tangu nchi ya Jinabi na makundi yao ya kigaidi yaanzisha uvamizi huko Syria miaka 10 iliyopita. Serikali ya Syria inasema kuwa utawala wa Kizayuni na waitifaki wa Magharibi na baadhi ya nchi za kanda ya, ya magharibi mwa Asia zinayosaidia kwa silaha na kifedha makundi ya kigaidi na kitakfiri ambayo yanatekeleza hujuma mbali mbali na kuvuruga amani nchini humo. Wakati huo huo, Israeli inalikalia kwa mabavu eneo kubwa la miinuko ya Golan, kusini magharibi mwa Syria tangu mwaka 1967 na hivyo kudumisha uwepo wake mkubwa kijeshi katika nchi hiyo ya Kiarabu. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan ametoa wito wa kuachiwa huru maafisa wote wa serikali iliyopinduliwa hivi majuzi nchini humo. Ofisi ya mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan imepongeza hatua ya kuachiwa huru waziri mkuu wa serikali ya mpito ya Sudan Abdullah Hamdok na kusisitiza kuwa viongozi wote wa serikali ya mpito wanapaswa kuachiwa huru. Ofisi hiyo imetoa taarifa kwenye mtandao wa Twitter ikisema mabalozi wa nchi za Ufaransa, Ujerumani, Norway, Uingereza, Marekani, Umoja wa Ulaya na mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wamemtembelea Hamdok anakozuiliwa nyumbani kwake. Taarifa hiyo imesema kuwa waziri mkuu huyo wa serikali ya mpito wa Sudan anapaswa kuachiwa huru kikamilifu vilevile imetoa vile wito wa kurejeshwa asasi zote za serikali ya mpito kwa mujibu wa katiba ya Sudan. Jumatatu tarehe 25 Oktoba, majenerali wa jeshi la Sudani walifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali ya mpito ya nchi hiyo. Mapinduzi hayo ya kijeshi yamefanyika wakiwa wamesalia chini ya wa mwezi mmoja tu kabla ya muda aliyopaswa Jenerali al Burhani kukabidhi uongozi wa baraza la utawala linaloendesha nchi kwa viongozi wa kiraia hatua ambayo ingelipunguza nguvu za jeshi za kushikilia madaraka. Makumi ya maelfu ya waungaji mkono wa demokrasia wanaendelea kufanya maandamano katika miji mikubwa ya Sudani kupinga mapinduzi hayo yaliyosambaratisha mchakato uliokuwa wakilegalega wa kuiongoza Sudani kuelekea demokrasia tangu lilipoibuka vuguvugu la umma mwaka elfu mbili kumi na tisa ambalo lilihitimisha utawala wa muda mrefu waliyekuwa rais wa nchi hiyo Omar Hassan al Bashir. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Wakili maarufu Mkenya Miguna Miguna amedai kuwa uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili nchini humo hautakuwa wa kuaminika na kitakachofanyika ni kutawazwa kwa mgombea mmoja. Miguna alisema Kenya haiwezi kuwa na uchaguzi wa haki wa kuaminika wa wazi na uwajibikaji wakati idara ya kitaifa ya kijasusi ndiyo itakayoamua mshindi. Akizungumza katika kipindi cha kituo cha KTN, wakili huyo aliyehamishiwa nje ya nchi amedai hakuta kuwa hakutakuwa na uchaguzi mwaka ujao kwa vile tume ya uchaguzi ya uchaguzi si huru. Huwezi kufanya uchaguzi wakati tume ya uchaguzi haiko huru, huwezi kuwa na uchaguzi wa haki wa kuaminika wa wazi na wa kuwajibika wakati idara ya ujasusi ya kitaifa ndiyo inayoamua mshindi ni nani, amesisitiza Miguna. Amegusia pia kuingiliwa kwa baraza la mawaziri, jambo ambalo amesema limependelea upande mmoja na litaweka hatarini mchakato mzima wakili huyo mashuhuri Mkenya amekariri haja ya kufanyika marekebisho mfumo wa utawala nchini Kenya na miundo msingi ya kuaminika ya chaguzi ambayo inasimamiwa kwa mujibu wa sheria. Amesema katika hali ya sasa Kenya itakuwa na uchaguzi wenye utata na ametabiri migogoro nchini humo mwaka ujao. Miguna Miguna, aliyekuwa mgombea wa ugavana kaunti ya Nairobi mnamo mwaka elfu mbili kumi na saba, amesema ataanza safari ndefu ya kurejea Kenya Novemba 16 akiandamana na aliyekuwa jaji mkuu willy Mutunga. Miguna alikamatwa na polisi Februari 2 mwaka 2018 kwa tuhuma za kushiriki kuapishwa kwa, kwa raila Odinga kama rais wa watu wa Kenya Januari 30. Baadaye mwanasheria huyo alifukuzwa Kenya na kupelekwa nchini Canada. Hatua hiyo ilipingwa na wanaharakati waliosema hakutendewa haki kwa sababu ni raia na mzaliwa wa Kenya. Mbali na kuwa Mkenya, Miguna Miguna pia ana uraia wa nchi ya Canada. Raisi wa Tunisia, rais wa zamani wa Tunisia, amewataka wananchi wa nchi hiyo wafanye maandamano ya kupinga maamuzi ya rais wa sasa wa nchi hiyo, Kais Saidi, kumwondoa madarakani na kumfikisha mahakamani kwa tuhuma za kuangamiza serikali, mapinduzi ya wananchi na utawala wa sheria. Monsef Marzuk amesema Kais Said ameangamiza serikali na utawala wa sheria kupitia maamuzi yake na sasa anafanya mikakati ya ya kuiangamiza Tunisia kwa kutunga sheria mpya ya uchaguzi ambayo amesema tajiriba imethibitisha kuwa itashindwa. Marzuk pia amewataka Watunisia kufanya mapambano ya amani dhidi ya mipango na maamuzi ya rais wa sasa wa nchi hiyo na kumfikisha mahakamani yeye na wasaidizi wake. Amesisitiza kuwa kura ya maoni iliyopangwa kuitishwa na kiongozi huyo inakusudia kupasisha kibali cha kifo cha utawala wa sheria nchini Tunisia. Rais wa zamani wa Tunisia ameataka makundi na vama mbalimbali vya mbali mbali nchi hiyo kutupilia mbali hitilafu zao za kisiasa na kushirikiana kwa ajili ya lengo moja la kuiokoa nchi utawala wa sheria na katiba. Tunisia ilitumbukia katika mivutano na mgogoro mkubwa wa kisiasa tangu tarehe ishirini na tano Julai, wakati rais wa nchi hiyo Kais Saied alipoanza kuchukua maamuzi yanayotajwa kuwa yanapingana na katiba, ikiwa ni pamoja na kusitisha shughuli za bunge, kuwaondolea wabunge kinga ya kishuria, kumuuzulu waziri mkuu wa nchi hiyo na kuhodhi madaraka yote ya nchi. Makundi na vyama vya siasa nchini Tunisia vinapinga maamuzi hayo na vimeyataja kuwa ni mapinduzi dhidi ya katiba. Naibu mwakilishi wa kudumu wa Russia katika Umoja wa Mataifa amesema hali inayoshuhudiwa katika maeneo yanayodhibitiwa na makundi ya waasi nchini Siria ni mbaya na inatia wasiwasi wasi mkubwa. Dimitri Polianski amekiambia kikao cha Baraza la Usalama kilichofanyika kujadili hali ya Siria kwamba licha ya utulivu jumla wa hali ya kisiasa na kijeshi inayoshuhudiwa nchini humo, lakini kushadidi kwa hali mbaya kwenye maeneo yanayodhibitiwa na makundi ya waasi kama Idlib, Altanif na mashariki mwa mto Furati inatia wasiwasi. Polianski pia ameeleza wasiwasi wa Rasia kuhusu mashambulizi ya anga yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika ardhi ya Siria na akasema maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo yanasumbuliwa na harakati za kundi la kigaidi la Daesh na mapigano baina ya makundi ya waasi, hivyo kuna ulazima wa kudumishwa mazungumzo baina ya Wasiria kwa shabaha ya kuisha umoja na kulinda ardhi yote ya nchi hiyo, uhuru na kujitawala kwake. Na watu wengi barani Afrika wameunga mkono hatua ya Jamhuri ya Afrika ya Kati ya kuamua kutumia lugha ya taifa ya Sango kufundishia katika shule zote za msingi nchini humo badala ya kutumia lugha ya Kifaransa. Mwandishi wetu wa Congo Brazaville, Mosi Mwasi, ametuandalia ripoti ifuatayo. Wengi ya wale wanaounga mkono uamzi wa huo ni wahadhiri wa vyuo vikuu vya bara la Afrika, licha ya wao kufundishwa katika lugha ya Kifaransa, lugha ya Kiingereza na vilevile lugha ya Kireno. Mhadhiri wa chuo kikuu cha Cote Divoire, Bwana Busubi, anasema Mtoto huelewa vizuri anavyofundishwa katika lugha yake mama kuliko anapofundishwa katika lugha ya kigeni. Nchi ambazo zinawafundisha watoto wake katika lugha zao mama ndizo wanafunzi wake wanafanya maendeleo makubwa. Watoto wa Ufaransa wanafundishwa katika Kifaransa. Watoto wa Kichina wanafundishwa kwa Kichina. Na watoto wa Uingereza wanafundishwa kwa Kiingereza. Na huko elimu inaendelea vizuri. En anglais eh, mhadhiri faut... huyu wa nchi ya Côte d'Ivoire anakubali kwamba nchi yake pia imeanza kuwafundisha watoto wa shule za msingi kwa kutumia lugha nne mama kulingana na mikoa yao. Kanda nne za nchi hiyo, kila moja ina lugha yake ya taifa. Kaskazini mwa nchi wanatumia lugha ya Malenke. Naye mhadhiri wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Bwana Justin anayefundisha katika Chuo Kikuu cha Benin anasema mara nyingi wanafunzi wa chuo hicho humuuliza kwa nini nchi yake ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, wana utajiri mkubwa wa lugha yao ya Sango ambayo inasemwa nchi nzima, lugha ambayo inaweza kuleta utajiri mkubwa na kuweza kuwa chombo kikubwa cha kuleta umoja wa nchi nzima na itakuwa ni jambo zuri kama lugha hiyo itaweza kufundishwa nchi nzima, mwisho wa kumnukuru. Hata hivyo wahadhiri hao wanakubaliana kwamba itakuwa vizuri kama baadaye wanafunzi hao wanaweza kufundishwa pia lugha ya Kiingereza kutokana na lugha hiyo kutumiwa ulimwengu mzima kama lugha ya kibiashara na pia ya kisayansi. Hali hiyo itawafanya watoto kuweza kupata kazi. Nazo nchi ambazo zimeanzisha kufundisha watoto wake kwa kutumia lugha ya mama ni Togo, Cote d'Ivoire, Congo Brazzaville, Gabon, Senegal, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo bila ya kusahau Tanzania ambayo ni nchi mama iliyoanzisha wazo hilo kwa kutumia Kiswahili katika shule zake zote. Hata hivyo, Jamhuri ya Afrika ya Kati itakumbwa na matatizo mawili makubwa. Tatizo la kwanza ni kuweza kupata vitabu vya kiada, pia kuweza kuisanifisha lugha hiyo ambayo kwa sasa bado inasemwa bila ya kufuata sarufi sanifu. Mosi Mwasi, Brazzaville. Shukrani sana, Mosi Mwasi, kwa ripoti yako hiyo kutoka Congo Brazzaville, na inatukamishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa tunakaribisha wapendo wa wasikilizaji utegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu utahusu hali mbaya zaidi ya kiuchumi na kibinadamu wanayokabiliana nayo wananchi wa Syria, na msomaji ni Amir Ibrahim Rutajengwa. Mgogoro wa ndani wa Siria na uungaji mkono wa mhimili wa uarabu wa ibrania wa magharibi na Waturuki kwa makundi ya kigaidi vimepelekea kushadidi hali ya ufukara na umaskini nchini humo, jambo ambalo hata Umoja wa Mataifa pia umeamua kulitolea indhari tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja. Hadi sasa Siria inakabiliwa na mgogoro wa ndani. Tofauti ya Siria na nchi nyingine za Kiarabu zilizoshuhudia maandamano na malalamiko ya ndani ni kwamba mgogoro wa nchi hiyo ulianza kwa uingiliaji wa madola ya kigeni. Madola hayo yaliandaa mazingira ya kusambaratika kijamii Siria kwa kutuma magaidi nchini humo na kuyaunga mkono kwa hali na mali. Kuporomoka kwa muundo wa kijamii wa Siria kulikojiri kwa kutoweka ajira na njia za kupata kipato, kubomolewa nyumba na majengo na kulazimika raia zaidi ya milioni kumi na mbili kuwa wakimbizi wa ndani na nje ya nchi kulichangia hatua kwa hatua kujitokeza pia mgogoro wa hali mbaya ya sasa ya kiuchumi huko Siria, sambamba na vita ilivyopigana serikali ya Siria na makundi ya kigaidi ambayo wapiganaji wake walitoka mataifa zaidi ya 80 duniani. Sera za vikwazo za Magharibi pia dhidi ya nchi hiyo zimezidisha hali mbaya ya kiuchumi. Ukweli ni kwamba uchumi wa Siria umedamirika na kuharibika vibaya kufuatia vita vya muongo mzima na vikwazo vya madola ya magharibi. Hatua zinazochukuliwa na Uturuki na Marekani ambazo zinayakalia kwa mabavu maeneo ya kaskazini mwa Siria zimezidisha maafa ya hali mbaya ya kiuchumi inayoikabili nchi hiyo. Kwa sababu sera ya pamoja ya Ankara na Washington ya kuyasaidia na kuyaunga mkono makundi ya wanamgambo kaskazini na kaskazini mashariki mwa Siria imeyaandalia makundi hayo fursa ya kufanya magendo na uporaji wa vyanzo vya nishati katika maeneo hayo. Hatua hiyo imesababisha serikali ya Siria ipoteze sehemu muhimu ya mapato ya nishati, hasa mafuta, ambayo ni miongoni mwa vyanzo muhimu zaidi vya mapato ya kigeni msambao wa virusi vya korona nao pia umechangia kushadidisha hali mbaya ya kiuchumi inayoikabili Siria, kama ilivyoziathiri nchi nyingine duniani. Na msambao wa virusi hivyo, mlipuko wa janga la korona umepelekea kupotea nafasi nyingi za ajira na njia za kupatia kipato, sambamba na kuathiri bajeti ya serikali. Ni kwa sababu hiyo serikali ya Siria ililazimika hivi karibuni kupandisha bei ya baadhi ya bidhaa muhimu ikiwemo ya mkate na mafuta sambamba na kuongeza mishahara ya wafanyakazi. Sera ya vikwazo ya Ulaya na Marekani imeathiri pia bei ya sarafu ya dola nchini Siria na kupunguza mno uwezo wa kutumia na wananchi na hivyo kuifanya hali yao ya kimaisha na kiuchumi izidi kuwa mbaya. Kwa kuzingatia hali na sababu hizo, Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba asilimia sitini ya Wasiria wanakabiliwa na hali hatari ya kukosa chakula ambayo ni hali mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini humo. Martin Griffiths, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya kibinadamu, amelieleza hilo katika ripoti aliyotoa kwenye kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa cha kujadili hali ya kibinadamu nchini Siria, na amesisitiza kwamba zaidi ya asilimia 90 ya wananchi wa Siria wanaishi chini ya mstari wa umaskini. Griffiths ametaka jamii ya kimataifa ichukue hatua ya kutuma haraka misaada ya kibinadamu nchini Syria ili kuokoa maisha ya mamilioni ya watu katika nchi hiyo. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza, yaliyosemwa na wenye hekima kuhusu Nabii wa Rehma. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yenu. Wapenzi wasikilizaji, kwa furaha na moyo mkunjufu na kukaribisheni kujiunga nami tena katika sehemu hii ya 17 ya kipindi hiki kinachodondoa machache kati ya mengi yaliyosemwa na wasomi na shahsia mbalimbali wasio Waislamu lakini wenye insafu kuhusu mtume wa mwisho wa Allah mbora wa viumbe na Nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi kusikiliza niliyokuandalieni kwa leo. Mtume Mtukufu wa Uislamu ndiye shakhsia wa juu kabisa katika historia ya wanadamu. Jukumu la kuongoza watu kuelekea kwenye kheri na saada lilikuwa kubwa na zito mno, na kwa sababu hiyo, Mwenyezi Mungu Mtukufu aliamua kumbebesha jukumu hilo mja wake huyo bora kabisa na mteule, naye Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akalibeba na kulitekeleza kwa ufanisi. Kwa mafunzo yake ya kumjenga mwanadamu, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliukomboa ulimwengu na kuuangazia mwanga wa uongofu. Na kwa hakika, watu wenye hekima, wanafikra na wasomi wafani na taaluma mbalimbali mbali, wana uwezo zaidi kuliko watu wengine wa kudiriki na kutambua mchango na nafasi isiyo na mbadala ya shakhsia huyo adhimu katika kuongoza wanadamu na kuwafikisha kwenye saada. Jean Braver, raia wa Ufaransa, ni mtaalamu mashuhuri wa masuala ya ulimwengu wa Mashariki, yaani orientalisti aliyezaliwa mwaka 1907. Baada ya kuhitimu masomo yake Jean Braver alichagua kazi ya uandishi wa habari za magazeti, na akafanya safari katika nchi nyingi duniani kutokana na shauku aliyokuwa nayo ya kulizuru kaburi tukufu la Nabi wa rehma Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali huko Madina. Mnamo mwaka 1966 alifanya safari kuelekea Maka na kushiriki kwa kujionea kwa karibu jinsi Waislamu walivyokuwa wakitekeleza faradhi ya ibada ya hija. Jbrova Ja ameandika vitabu vingi kuhusu Uislamu na shakhsia wa dini hiyo tukufu, na moja ya vitabu vyake ni kile kinachozungumzia shakhsia ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambacho kimetarjumiwa pia kwa lugha ya Kiarabu. Katika faslu ya kwanza ya kitabu chake Ja, brava ameandika hivi. Ardhi ambayo sisi tunaishi ndani yake ni mahala pa maonyesho makubwa ambapo katika kila zama na kwa irada ya Mwenyezi Mungu hushuhudiwa humo maonyesho ya kuajabiwa na kustaajabisha mno. Baadhi ya maonyesho hayo hudumu na kubakia milele katika ardhi, na baadhi yao kama ulivyo usingizi ni ya kupita na kumalizika haraka na wala hayabakishi athari yoyote nyuma yao. Onyesho la kudumu zaidi na lenye adhama kubwa zaidi lililoshuhudiwa katika ardhi ni lile lililoonyeshwa na Waislamu katikati ya karne ya saba miladia kwa kudhihiri Muhammad, nabii wa rehma, Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ni mithili ya kioo chenye kuakisi mazuri yote na mema yote, na hilo ndilo jambo la kwanza kabisa analolikiri j ja Brava. Yeye anausifu mwenendo, tabia na akhlaqi za Bwana Mtume kwa kusema akhlaqi za Muhammad zilikuwa hazina mfano. Alikuwa na huruma na mapenzi makubwa na mafakiri, wanyonge na watoto mayatima. Alikuwa na mazoea nao makubwa na, na akiwaondolea shida zao na kukimu mahitaji yao. Muhammad alikuwa karibu na moyo wa kila mtu, kila mara tabasamu lilionekana midomoni mwake na maneno matamu na ya murua yalitoka kinywani mwake. Hakujilimbikizia kitu chochote kwa ajili ya yeye mwenyewe, bali kila alichopata alikitoa kuwagaia wengine hakuwa mpenda kusema sana na alikuwa mtu mwenye mwamana kiasi kwamba ni nadra kuweza kumpata mtu mwenye mwamana na mwaminifu mfano wake. Kwa mtazamo wa j ja brava, sifa makhususi na ya kipekee inayompambanua mtume wa Allah na shahsia wengine wakubwa katika historia ni kujiweka mbali kwake na tabia ya uimla na ulafi wa nguvu na uchu wa madaraka. Analizungumzia suala hilo kwa kuandika hivi: katika kuasisi utawala wa Kiislamu, Mtume katu hakuwa na nia ya kutaka kujipatia cheo na ukubwa wa madaraka, wala kuishi maisha ya raha starehe na anasa. Alichokuwa akitaka ni kuunda utawala wa kiutu na wa kiadilifu ambao ndani yake hatoabudiwa yoyote au kitu chochote ghairi ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, na katika kumwabudu na kumtukuza yeye Mola, mwanadamu hatomshirikisha na mtu au kitu chochote kile. Huo ni utawala ambao chini ya kivuli chake haki za mataifa yote zitachungwa na kuheshimiwa kwa usawa na kwa kudhamini uhuru wa mtu, yataweza kupatikana mazingira ya watu wote kuwa na maisha mazuri na ya salama. Aliandaa ratiba hali ya maisha na kuasisi sheria na utawala mkuu kwa ajili ya watu wa jamii zilizotawanyika za Waarabu ambao kwa muda wa karne kadhaa walikuwa wamepoteza umoja na mshikamano baina yao. Ndani ya utawala huo Waislamu walipata nusra na ushindi wa mtawalia kwa msaada wa Mwenyezi Mungu na kumiminikiwa na ghanima na ngawira chungu nzima, lakini pamoja na hayo na licha ya Mtume kuwa mshika hatamu kuu za utawala, tabia yake haikubadilika hata chembe, bali aliendelea kuishi maisha ya chini na ya kawaida ya kuvumilia taabu na shida za maisha. Jbrava ja, anasema kauli za kifedhuli na matamshi ya matusi yanayotolewa na watu wajinga na wasio na uelewa hayalaiki wala hayastahiki kuelekezwa kwa shakhsia ya Mtume ambaye alikuwa mtu mwenye roho teule na moyo uliotukuka. Analizungumzia suala hilo kwa kuandika hivi: Inatupasa tukumbuke kuwa Muhammad katu hakuwa akidai kwamba ana sifa za ajabu za kimaumbile kinyume na mwanadamu wa kawaida. Alikuwa ni mtu anayeteremshiwa wahi. Wakati watu wa Maka walipokuwa wakimtaka awaonyeshe miujiza, alikuwa akiwaambia muujiza wake yeye ni wahi wa mbinguni anaopokea kwa lugha fasaha ya Kiarabu na ambao anautangaza kwa watu wote katika sura hiyo ya Qur'an isiyo na kifani. Jabrava anaendelea kusema kuwa Muhammad alikuwa akijua kwamba yeye ni wasita na kiunganishi cha kupokea wahi, na pale watu wake walipomtaka athibitishe ukweli wa ujumbe wake kwa kuwaletea miujiza, aliteremshiwa wahi usemao sema Wangalikusanyika watu na majini ili walete mfano wa hii Qur'an, basi hawawezi kuleta mfano wake, hata wakisaidiana wao kwa wao. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kukomea hapa na kukwageni hadi juma lijalo, insha Allah, tutakapokutana tena katika mfululizo mwingine. Iran jumahiri, hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu yaliojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema mazazi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, yalifungua ukurasa mpya wa maisha ya mwanadamu. Mkutano wa kimataifa umoja wa Kiislamu wamalizika Teheran, na rais wa Iran alani hujuma ya kimtandao dhidi ya vituo vya mafuta vya Iran. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema kuzaliwa Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam kulifungua ukurasa mpya katika maisha ya mwanadamu. Ayatullah Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumapili katika mkutano wake na viongozi wa mihimili mitatu ya serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na washiriki wa mkutano wa 35 wa wiki ya umoja ya Kiislamu hapa mjini Teheran. Katika hotuba yake aliyotoa mbele ya hadhara hiyo kwa mnasaba wa maadhimisho ya maulid ya kukumbuka kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na alkadhalika kukumbuka uh, mazazi ya imam wa sita wa waislamu wa, wa madhehebu ya Shia, Imam Jafar Sadik alaihi salam, kiongozi mwadhamu alisema uh, umoja wa Waislamu ni wajibu uliobainishwa wazi kwenye Qurani tukufu na wala si suala la kimkakati. Aliongeza kuwa Waislamu hawapasi kuungana na kusimama pamoja wakati wa matukio fulani maalum pekee, bali wanapaswa kushirikiana nyakati zote na kustawi pamoja, kwani hilo ni jambo la dharura. Kiongozi mwadhamu aliongeza kuwa mazazi ya Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam yamefungua ukurasa mpya wenye kuchanua katika maisha ya mwanadamu kuashiria kuanza kwa, kwa, kwa enzi mpya yenye utakatifu wa kiroho na vilevile vile rehema kwa jamii ya mwanadamu. Aidha, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisisitiza kuwa kadhia ya Palestina ndilo suala kuu la kuwaunganisha Waislamu na kwamba iwapo umoja huo utapatikana, suala la Palestina litapatiwa ufumbuzi kwa njia mwafaka bora zaidi. Amefafanua kwa kusema, kadiri tunavyolichukulia kwa uzito na mazingatio suala la haki za Wapalestina, ndivyo tunavyozidi kukurubiana na kuungana kama umma wa Kiislamu. Amesema kwa masikitiko baadhi ya watawala wa nchi fulani za Kiarabu wamefanya kosa na dhambi kwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni na kidhalimu wa Israel, hatua ambayo inahujumu umoja wa Waislamu. Iongozi mwadhamu ameongeza kuwa suala la kuwagawa waislamu katika misingi ya madhehebu limepenya kwenye siasa za Marekani kwa miaka kadhaa sasa, ingawaje maadui wamesimama dhidi ya wa Uislamu wenyewe, lakini hawaachani kabisa na masuala ya masuni na mashia. Ameashiria wimbi la mashambulio ya kigaidi hivi karibuni dhidi ya misikiti nchini Afghanistan na kueleza kuwa Marekani imeibua fitina katika kila eneo inaloweza katika ulimwengu wa Kiislamu. Mfano wa hilo ni matukio ya kusikitisha na yenye kuleta majonzi hivi karibuni Afghanistani, katika Ijumaa mbili za hivi karibuni, ambapo misikiti imelipuliwa wakati watu wa kiswali hujuma hiyo imetekelezwa na kundi Sarihani la Daesh, ambalo limeundwa na wademokrat walioko sasa madarakani. Marekani wenyewe wamekiri wazi wazi kuanzisha Daesh, lakini sasa wanakanusha, ingawa waliwahi kukiri wazi wazi wazi huko nyuma. Kongamano la 35 la kimataifa la umoja wa Kiislamu lilimalizika jumaamosi mjini Teheran baada ya kufanyika kwa muda wa siku tano. Spika wa majlisi ya ushauri wa ya Kiislamu yani bunge la Iran mwana Muhamad Bahir Kalibaf alikuwa mgeni wa hishma katika sherehe za kufunga kongamano hilo, ambapo alisema usawishaji umoja islamu wa Kiislamu utawezesha umma wa Waislamu kufahamu kuwa kwa mujibu wa mafundisho ya Qurani tukufu shari kubwa ya kukabiliana nayo ni ukosefu wa uadilifu duniani pamoja na ubeberu. Aidha ametoa wito wa kuwepo mazungumzo mapana baina ya nchi za Kiislamu ili kuimarisha umoja wa waislamu na kwa njia hii kukabiliana na makundi ya ukufurishaji, mifarakano na hitilafu. Hali kadhalika spika wa bunge la Iran ametahadharisha kuhusu njama za Marekani za kuibua vita vipya vya kimadhehebu katika eneo na kubaini kuwa nchini Afghanistani na eneo zima kuna mikono iliyojificha ambayo daima inajitahidi kuchochea mifarakano kwa kuibua vita vya kimadhehebu. Mkutano huo wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu, ambao huandaliwa kila mwaka na Jumuia ya Kimataifa ya Kukurubisha Madhehebu za Kiislamu, ulianza 19 Oktoba hapa mjini Teheran kwa kauli mbiu ya umoja wa Kiislamu, amani na kuepukana na mifarakano na mizozo e, kwa hotuba ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayyid Ibrahim Raisi. Mkutano huo ambao, kwa sababu ya kuchunga miiko na miongozo ya kiafya ya kujiepusha na janga la korona, ulifanyika kwa mahudhurio ya moja kwa moja na kwa njia ya intaneti ulihudhuriwa na washiriki kutoka Iran na nchi zingine 39 duniani. Mkutano wa kimataifa wa Umoja wa Kiislamu hufanyika Teheran kila mwaka kwa mnasaba wa Maulid ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na wiki ya umoja wa Kiislamu. Mkutano wa pili wa mawaziri wa mashauri ya kigeni wa mataifa jirani na Afghanistan ulifanyika Jumatano hapa mjini Teheran kwa shabaha ya kujadili changamoto mbalimbali zinazoikabili nchi hiyo baada ya majeshi ya Marekani kuondoka nchini humo na kundi la Taliban kuchukua hatamu za uongozi wa nchi. Mkutano huo umehudhuriwa na mawaziri wa mambo ya nje wa Iran, Pakistan, Turkmenistan, Tajikistan na Uzbekistan na pia kuhutubiwa kwa njia ya video na mawaziri wa mambo ya nje wa Russia na China. Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran, amebainisha kuwa lengo la mkutano huo uliofanyika katika makao makuu ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ni kujikita zaidi katika kujadili hali na mazingira mapya inayokabiliwa nayo hivi sasa nchi ya Afghanistan. Akifafanua zaidi kuhusu kikao hicho, Abdulahian alisema kikao cha leo kimeitishwa ili kuangazia hali mpya iliyojitokeza katika nchi jirani ya Afghanistan. Ni matumaini yetu kuwa kwa sauti moja tutafikisha ujumbe kwa jamii ya kimataifa kwa nchi za eneo na ndani ya Afghanistan kwenyewe kuwa tunaunga mkono uundwaji serikali jumuishi huko nchini Afghanistan na Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema shambulio la kimtandao dhidi ya vituo vya mafuta vya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni njama za maadui zilizolenga kuwahamakisha na kuvuruga maisha ya kila siku ya Wairani. Saidi Raisi aliyesema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri na kuongeza kuwa hujuma hiyo ya kimtandao ya Jumanne dhidi ya mfumo wa usambazaji mafuta ya petroli ilipania kuwachochea na kuibua ghadhabu miongoni mwa wananchi. Amesisitiza haja ya taifa hili kuwa macho daima na kuwa katika hali ya utayarifu kwa ajili ya kuzima mashambulio tarajiwa kama hayo. Amefafanua kuwa si tu maafisa wa Iran hawakuchanganyikiwa kutokana na shambulio hilo, lakini walilishughulikia tatizo hilo kwa kasi ya juu. Aidha, rais wa Iran amewapongeza wananchi wa Iran kwa kukabiliana na tatizo hilo sanjari na kutoruhusu yoyote autumie vibaya mgogoro huo uliojitokeza. Uh, rais wa Iran amezitaka mamlaka husika nchini zisiruhusu kabisa maadui watekeleze njama zao ghalati zenye lengo la kuvuruga maisha ya kila siku ya wananchi wa nchi hii. Jumanne, mfumo wa serikali unaosimamia usambazaji wa mafuta ya petroli yaliyowekwa ruzuku ulishambuliwa lakini, kufikia siku hiyo hiyo usiku tatizo hilo likawa limeshapatiwa ufumbuzi. Aghalabu ya, ya wananchi wa Iran wanategemea mafuta ya petroli yaliyowekewa ruzuku na serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na mafuta hayo hupatikana kwa kutumia kadi maalum ambayo imeunganishwa na mtandao wa intaneti. La ziada hatuna, wapenzi wasikilizaji, kutoka hapa Teheran, katika makala yetu ya leo, Iran juma hili. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Shukran kwa kuwa nasi hadi mwisho na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 21 mfunguo 6 rabiul awal, mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 28 Oktoba mwaka 2021. Siku kama ya leo, miaka 40 iliyopita, Imamu Ruhullah Khomeini alipinga vikali mpango wa Fahdi bin Abdulaziz kuhusu mapatano ya Palestina na Israel. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na baada ya kutiwa saini mkataba wa Camp David baina ya serikali ya Misri na utawala ghasibu wa Israel chini ya upatanishi wa Marekani, tawala vibaraka za Kiarabu zilifuata nyayo za utawala wa Misri katika swala hilo. Wakati huo Fahad bin Abdul Aziz aliyekuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia alitoa pendekezo la kutambuliwa rasmi utawala vamizi wa Israel, suala ambalo lilikabiliwa na upinzani mkali wa Waislamu kote duniani. Kwa msingi huo, katika siku kama hii ya leo, Imamu Ruhullah Khomeini alitoa hotuba kali akisema, ni wajibu kwetu sisi na kwa kila Muislamu kupinga mipango kama ule uliopendekezwa na Fahad. Tunawajibika kulani mipango kama hii isiyokuwa na faida kwa watu wanaodhulumiwa. Jambo hatari sana kwa sasa ni makubaliano ya Camp David na mpango wa Fahad ambayo inaimarisha zaidi utawala bandia wa Israel. Upinzani huo wa wazi wa Imamu Khomeini na uungaji mkono wa Waislamu kote duniani kwa msimamo huo wa Imamu ilikuwa sababu ya kukataliwa na kupingwa pendekezo hilo la Saudi Arabia. Tarehe 28 Oktoba miaka 73 iliyopita wakati wa vita vya kwanza kati ya utawala wa kizayuni wa Israeli na Waarabu, wanajeshi wa utawala huo waliwaua kwa umati wakazi wa kijiji cha Dawayima huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wazayuni hao walivamia msikiti wa kijiji hicho na kuwaua shahidi Waislamu 75 raia wa Palestina waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala. Vilevile waliwaua kwa umati watu wa familia 35 waliokuwa wamekimbilia hifadhi katika pango moja nje ya kijiji hicho. Askari jeshi wa utawala haramu wa Israel walikisawazisha na ardhi kijiji hicho baada ya kuwaua kwa umati wakazi wake wote. Tarehe 28 Oktoba mwaka 1962, yani siku kama hii ya leo miaka 59 iliyopita, ulihitimishwa mgogoro wa makombora wa Cuba baada ya kiongozi wa wakati huo wa Urusi Nikita Khorshev kuamuru kurejeshwa nyumbani meli zilizokuwa na makombora ya nyuklia. Hatua ya Urusi ya kujenga vituo kadhaa vya makombora ya nyuklia nchini Cuba, katika umbali wa kilomita 90 kutoka Marekani, ilizusha mgogoro mkubwa wa makombora uliokaribia kuitumbukiza dunia katika vita vya nyuklia. Wakati huo Marekani na Russia zilitishia kushambuliana kwa makombora ya nyuklia na kuzusha hofu kubwa, hususan kwa watu wa Marekani, Russia na nchi za Ulaya. Hatimaye tarehe 28 Oktoba mwaka 1962 Nikita Khrushchev alitoa amri ya kurejea nchini meli zote zilizokuwa na makombora ya nyuklia na kufungwa vituo vya makombora vya Urusi nchini Cuba. Shukrani sana fundi mitambo kwa kipindi hicho cha kaswida na soma maoni ya msikilizaji Miraji Ara Kitambo wa Zanzibar, anasema kuwepo kwa uhusiano mzuri kati ya Irani na Saudi Arabia ni miongoni mwa ishara njema za kuimarika kwa dola mbili zinazofungamana na Uislamu. Allah wazidisheni uimara na ukakamavu katika kujenga uhusiano wa kiuchumi na kusaidia dola jingine. Ni maoni yake Bin Kitambo kutoka Zanzibar. Tunamshukuru sana. Abdullahi Makajura kutoka Tabora anasema shukan na kwa pande wa maoni tunakomea hapa kwa usiku huu, lakini tarajia tena hapa. Naona kuna maoni yametolewa na msikilizaji wetu Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika kwa Umoja wa Mataifa wa kukaa kimya katika dhuluma zinazofanywa na Wazayuni, anasema zinazotekelezwa India, Nigeria, Myanmar, Bosnia, Bahrain, Saudi Arabia, anasema islamfobia inapoteza sifa ya kuwa ni baraza la usalama katika dunia hii. Shukran sana Shera Lfadhi kwa maoni yako haya. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Balozi wa kudumu wa Irani katika Umoja wa Mataifa amesema baraza la usalama la umoja huo linalazimika kutekeleza wajibu wake na kulazimisha utawala haramu wa kizayuni uache kuikalia kwa mabavu miinuko ya Golan na uvamizi dhidi ya Siria. Wakili maarufu Mkenya Miguna Miguna amedai kuwa uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili nchini humo hautakuwa wa kuaminika bali kitakachofanyika ni kutawazwa kwa mgombea mmoja. Rais wa zamani wa Tunisia amewataka wananchi wa nchi hiyo wafanye maandamano ya kupinga maamuzi ya rais wa sasa wa nchi hiyo Kais, Saied kumwondoa madarakani na kumfikisha mahakamani kwa tuhuma za kuangamiza serikali mapinduzi ya wananchi na utawala wa sheria. Moncef Marzouki amesema Rais Kais Saied ameangamiza serikali na utawala wa sheria kupitia maamuzi yake na sasa anafanya mikakati ya kuiangamiza Tunisia kwa kutunga sheria mpya ya uchaguzi ambayo amesema tajiriba imethibitisha kuwa itashindwa. Naibu mwakilishi wa kudumu wa Russia katika Umoja wa Mataifa Dmitri Polianski amesema hali inayoshuhudiwa katika maeneo yanayodhibitiwa na, na makundi ya waasi nchini Siria ni mbaya na inatia wasiwasi mkubwa. Na kwa upande wa muhtasari wa habari unakomea hapa usiku huu, sina la ziada na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na watakia usiku mwema, asanteni kwa kuwa nami.