Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anangamia, akasema ewe mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu mbona anaangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, ye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusanakosihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika pasttoday.com sw. Aidha, tunasikia katika, katika, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia hiyo Radio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi ikiwemo WhatsApp yetu ya plus na email yetu ni Swahili Radio. Tutakayokuwa nayo kwa mchana huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi chetu cha mfululizo wa vipindi tunavyokunda navyo kwa mfungo sita vya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam tutakuwa pia kwa mchana huu na macho yetu magazetini, haki za watoto katika Uislamu, kipande cha kasida, bila kusahau makala ya leo katika historia taban. Tutakusomeni pia maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, na ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, na kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Uhusiano wa kiuchumi wa Iran na Saudi Arabia waanza rasmi. Meli ya kwanza ya Iran yatia nanga Saudia. Jenerali wa kijeshi Sudani ya wafuta kazi mabalozi sita wa nchi hiyo nje ya nchi. Ansarullah yasema mapambano yataendelea hadi kila shibri ya ardhi ya Yemen itakapokombolewa. Na WHO yapongeza juhudi za kupatikana dawa ya kutibu uviko 19. Habari kamili inasomwa kwenu humu studioni na mimi Ahmed Rashid mkuu wa shirikisho la usafirishaji nje bidhaa za Iran amesema kuwa uhusiano wa kiuchumi wa nchi yake na Saudi Arabia umeanza rasmi baada ya meli moja yenye bidhaa za Iran kutia nanga katika moja ya bandari za Saudia. Muhammad Lahoti alisema hayo jana Jumatano wakati alipohojiwa na shirika la habari la Iran Press na kuongeza kuwa maelewano ya kisiasa yanataathira pia katika ushirikiano wa kiuchumi na kwamba iwapo mivutano itazidi kupungua, basi harakati za kiuchumi na kibiashara nazo zitanawiri vilevile. Amesema ingawa bado kuna matatizo katika miamala ya kibenki baina ya Iran na nchi jirani, lakini karibuni hivi matatizo yaliyopo yataondolewa na biashara baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na majirani zake itastawi zaidi na zaidi. Kwa muda sasa nchi mbili za Iran na Saudi Arabia zimekuwa na mazungumzo ya kupunguza mivutano baina yao kwa upatanishi wa Iraq. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Septemba, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran alisema kuwa katika miezi michache iliyopita kumefanyika mawasiliano ya mara kwa mara kati ya Iran na Saudi Arabia na kuongeza kuwa mazungumzo mazuri yamefanyika juu ya, ya masuala yanayozihusu pande mbili. Akizungumzia hali ya karibuni ya mazungumzo ya Iran na Saudi Arabia, Said Khatib Zade alisema kuwa kumekuwepo mazungumzo kadhaa baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na serikali ya Saudi Arabia huko Baghdad, na kuongeza kuwa kuna maendeleo ya kuridhisha katika mazungumzo ya yanayohusiana na usalama wa Ghuba ya Uajemi. Wiki iliyopita pia, Ayatullah Majannati, katibu wa Baraza la Kulinda Katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alisema kuwa matatizo ya ulimwengu wa Kiislamu ni ya kutwishwa tu na kama tawala na mataifa ya Kiislamu yatadiriki ukweli huo, basi yatafuatilia suala la umoja na mambo yanayowakutanisha pamoja, na hivyo kudhamini maslahi ya umma wa Kiislamu. Alisema hayo akitangaza kuunga mkono mazungumzo yanayoendelea kati ya jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia. Mkuu wa jeshi la Sudan, Jenerali Abdul Fatah Al Burhane, amewafuta kazi mabalozi sita wa nchi hiyo waliokuwa wanahudumu nje ya nchi. Televisheni ya serikali ya Sudan imetangaza habari hiyo leo Alhamisi na kusema kuwa mabalozi waliofutwa ni pamoja na mabalozi wa Sudan nchini Marekani, yule wa umoja wa Ulaya pamoja na mabalozi wa Sudan katika nchi za China, Qatar, Ufaransa na mkuu wa ofisi ya uwakilishi wa Sudan huko Geneva, Uswisi. Habari zinasema kuwa mabalozi wa Sudan katika nchi kumi na mbili duniani zikiwemo za Marekani, umoja wa falme za Kiarabu yani Imarati, China na Ufaransa walipinga mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Jenerali Abdul Fatah al Burhan siku ya Jumatatu. Upinzani wa mabalozi hao wa Sudan ulikwenda sambamba na taarifa ya wizara ya habari ya serikali ya mpito ya Sudan iliyopinduliwa ambayo ilisema kuwa majenerali wa kijeshi wamefanya uhalifu mbaya sana dhidi ya wananchi wa Sudan na kuvunja sheria za kimataifa kwa kiwango cha jinai za kivita. Wizara hiyo ilisema kuwa Abdallah Hamdok, waziri mkuu wa Sudan, amezuiwa kuzungumza na wananchi na amepigwa marufuku kuzungumza na vyombo vya habari. Maandamano yanaendelea nchini Sudan tangu majenerali wa kijeshi walipofanya mapinduzi siku ya Jumatatu, na maelfu ya wananchi wanashiriki kwenye maandamano hayo, ambayo maafisa wa kijeshi wanatumia nguvu za ziada kukandamiza maandamano ya amani ya wananchi. Msemaji wa kamati za kujitolea za wananchi wa Yemen maarufu kwa jina la Ansarullah amesisitiza kuwa mapambano dhidi ya wavamizi wa Yemen wanaoongozwa na Saudia yataendelea mpaka itakapokombolewa kila shibri ya ardhi ya nchi hiyo. Shirika la habari la Fars limemnukuu Muhammad Abdulsalam, mkuu wa timu ya mazungumzo ya serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen, ambaye pia ni msemaji wa harakati ya Ansarullah akionyesha hisia zake baada ya vikosi vya ukombozi vya nchi hiyo kupata ushindi mkubwa katika mkoa wa Marib na kuandika kwamba wananchi mashujaa na waungwana wa Marib, pokeeni pongezi zangu. Napenda kusisitiza kuwa kila ardhi ya Yemen itakombolewa na kurejea chini ya kivuli cha utawala wa taifa baada ya kutimuliwa wavamizi wote, amesema kwa kusisitiza kwamba inabidi mapambano ya nchi nzima ya Yemen yaendelee hadi watakapotimuliwa wavamizi katika kila shibri ya ardhi ya nchi hiyo. Vyombo mbalimbali vimetangaza habari ya ushindi mkubwa lilioupata jeshi la Yemen na harakati ya Ansarullah katika medani za mapambano za mikoa ya Marib na Shabwa, kukombolewa eneo la kistrategia la Aljuba na kukimbia mamluki wa wavamizi wa Yemen katika eneo la Jabal Murad kusini mwa mkoa wa Marib. Katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni jeshi na vikosi vya ukombozi vya wananchi wa Yemen vimepata ushindi mkubwa katika awamu mpya ya operesheni za ukombozi wa mkoa wa Marib na makao yake makuu ambayo kimsingi yanahesabiwa kuwa ndio makao ya serikali ya Abdurabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa Yemen aliyejiuzulu na kukimbilia Saudia. Mkoa wa Marib ni muhimu sana kutokana na utajiri mkubwa wa mafuta na gesi, na inatarajiwa kuwa baada ya kukombolewa mkoa huo, mamluki wa Saudia hawatokuwa tena na sehemu ya kujishikiza ndani ya ardhi ya Yemen. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran shirika la afya duniani WHO pamoja na lile la kufanikisha kupatikana tiba nafuu duniani UNITAID yamepongeza juhudi za kimataifa za kupigania kupatikana dawa za kutibu ugonjwa wa korona au uviko 19. Katika taarifa yao ya pamoja iliyotolewa na WHO mjini Geneva, Uswisi, kumeelezwa kwamba makubaliano ya leseni ya MPP na MSD ni hatua chanya kuelekea kuunda mchakato wa ufikaji mpana wa matibabu ya haraka sana kwa watu wote duniani. Taarifa ya mashirika hayo ya Umoja wa Mataifa imesema kuwa malnupiravir ni dawa ya kumeza ya kuzuia virusi ambayo iliripotiwa kupunguza kwa asilimia 50 hatari ya kulazwa hospitalini au vifo vinavyotokana na ugonjwa wa uviko 19. Dawa hiyo imeshapasi pasi majaribio ya kliniki ya awamu ya tatu ya muda na hivi sasa inasubiri kuidhinishwa kwa matumizi ya wanadamu. Ikiidhinishwa, itakuwa dawa ya kwanza ya kumeza kwa wagonjwa wa uviko 19 wasiolazwa hospitalini na ambao ugonjwa wao huo huko katika hali ya kati. Taarifa hiyo imesema pia kuwa leseni ya MPP na MSD itasaidia kufupisha muda wa kutoka kwa idhini ya dawa hadi kupatikana kwake katika nchi mia moja na tano za kipato cha chini na cha kati zilizoko chini ya leseni na ambako hakuna ukiukwaji wa haki miliki. Kampuni nyingine zinazotengeneza chanjo, matibabu na uchunguzi nazo pia zimehimizwa kuzingatia leseni zilizo wazi, bila usiri, haswa kwa teknolojia nyingine za afya za Uviko 19 ambazo zinahitaji kuhakikisha kuna kuwekwa usambazaji mpana na unafuu katika nchi zote ili kumaliza kabisa janga hili la korona. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa mwito wa kuchukuliwa hatua za haraka za kuwaokoa wananchi wa Afghanistan na kusisitiza kuwa nchi hiyo hivi sasa imo kwenye mgogoro mkubwa wa kibinadamu ambao hauelezeki, hivyo hatua za haraka lazima zichukuliwe kuepusha kutokea janga kubwa la kibinadamu nchini humo. Antonio Guterres alisema hayo jana katika mkutano uliofanyika hapa mjini Teheran kwa njia ya intaneti baina ya majirani wa Afghanistan, na sambamba na kuishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuitisha mkutano huo, amesema kuwa wananchi wa Afghanistan wanastahiki kuwa na serikali itakayoshirikisha pande zote itakayochunga haki za binadamu na kuzingatia vilivyo maslahi ya wananchi. Siku chache zilizopita pia mashirika kadhaa ya Umoja wa Mataifa yalitangaza kuwa zaidi ya nusu ya wananchi wa Afghanistan wanakabiliwa na hali mbaya ya ukosefu wa chakula. Taarifa ya mashirika hayo ya Umoja wa Mataifa ilieleza kuwa zaidi ya wananchi milioni 22 wa Afghanistan wanakabiliwa na hali mbaya ya ukosefu wa chakula katika msimu wa baridi wa mwaka huu. Hili nalo, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesema kuwa katika msimu huu wa baridi kali mamilioni ya Waafghani watalazimika kuchagua baina ya kuhajiri au kufa kwa njaa. Omar Abdi, naibu mkurugenzi mtendaji wa mfuko wa watoto wa umoja wa mataifa UNICEF, alisema hivi karibuni kwamba mfumo wa afya na huduma za kijamii nchini Afghanistan unakaribia kusambaratika. Itakumbukwa kuwa mkutano wa pili wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi jirani na Afghanistan na Rasia umefanyika hapa mjini Teheran kwa shabaha ya kujadili changamoto mbalimbali zinazoikabili nchi hiyo baada ya majeshi ya Marekani kuondoka nchini humo na wanamgambo wa Taliban kuchukua hatamu za uongozi wa nchi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana ufuatao. Sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema mwito wa Imran Khan wakiitaka Marekani iache kuzikalia mali za Afghanistan. Waziri Mkuu wa Pakistan, Imran Khan, ameitaka Marekani iache kuzikalia mali za Afghanistan na irejeshe mali hizo zinazoshikiliwa na mabenki ya Marekani. Ofisi ya Waziri Mkuu wa Pakistan imetoa tamko na kusema kuwa Imran Khan amesema hayo wakati alipoonana na John Kerry, mjumbe maalum wa serikali ya Marekani katika suala la mabadiliko ya hali ya hewa. Mazungumzo hayo yamefanyika pembeni mwa kikao cha mazingira kilichofanyika nchini Saudi Arabia. Vile vile waziri mkuu wa Pakistan ameitaka jamii ya kimataifa na hasa Marekani kutokwamisha juhudi za kutatua mgogoro wa Afghanistan kwa manufaa ya wananchi wa kawaida wa nchi hiyo. Aidha, ameitaka jamii ya kimataifa kusaidia kudumishwa amani na kuzuia kutokea janga la kibinadamu na kusambaratika uchumi wa Afghanistan. Ikumbukwe kuwa Marekani inashikilia mali nyingi za Afghanistan na kwamba akiba kubwa ya dhahabu za nchi hiyo zinazuiliwa hivi sasa kwenye mabenki ya Marekani. Ukwamishaji huo umewasababishia maafa makubwa wananchi wa Afghanistan. Mwito wa waziri mkuu wa Pakistan wa kuitaka Marekani iache kuzuia mali hizo za Afghanistan ni sehemu ya juhudi za Islamabad za kujaribu kusaidia serikali mpya ya Afghanistan baada ya kundi la Taliban kuchukua madaraka ya nchi hiyo tarehe 15 mwezi uliopita wa Agosti, mwezi wa Agosti. Siasa za Pakistan ni za kuiunga mkono kwa kila upande serikali ya kundi la Taliban huko Afghanistan. Miongoni mwa hatua za awali zilizochukuliwa na Pakistan ni kujaribu kuzikinaisha nchi jirani na Afghanistan kushirikiana na serikali mpya ya Taliban huko Kabul. Hatua nyingine ni kujaribu kuyakinaisha madola makubwa ya Magharibi ya itambue rasmi serikali ya Taliban nchini Afghanistan. Hivi karibuni pia waziri mkuu wa Pakistan alizungumzia matukio ya Afghanistan baada ya madaraka ya nchi hiyo kuchukuliwa na kundi la Taliban na kusisitiza kuwa Marekani haina njia nyingine isipokuwa kuutambua rasmi utawala wa Taliban huko Afghanistan. Wakuwa Pakistan wanahimiza sana kutambuliwa rasmi serikali ya Taliban nchini Afghanistani wakisisitiza kuwa sasa hivi kundi hilo ni uhakika usiopingika katika masuala ya Afghanistan na kwamba jamii ya kimataifa haina njia nyingine isipokuwa kulitambua rasmi, hasa baada ya kundi hilo kuchukua madaraka ya Afghanistan. Kwa ujumla ni kuwa serikali ya Taliban hivi sasa imekumbwa na changamoto nzito za kuendesha masuala ya Afghanistan, hususan baada ya kufungwa vyanzo vya fedha vya nchi hiyo katika mabenki ya kigeni, hasa ya nchini Marekani. Kwa kuzingatia hali hiyo, Pakistan imeamua kufanya juu chini kulisaidia kundi la Taliban livuke pia awamu hii Sisitizo la Imran Khan la kuitaka Marekani iache kuzikalia mali za Afghanistan na iruhusu serikali ya Taliban kumiliki na kutumia suhula na vyanzo vya fedha vya Afghanistan linaonyesha kuwa suala la kulisaidia kundi la Taliban kupata vyanzo vya kila namna vya kuendeshea serikali ni katika ajenda kuu za serikali ya Pakistan. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo taarifa kutoka ndani ya Afghanistan zinaonyesha kuwa siasa za kundi la Taliban za kuwabana wanawake katika masuala mbalimbali mbali, kama vile masomo na harakati zao za kijamii zimezifanya nchi za magharibi kufuata siasa za kukabiliana na kundi la Taliban na kutokuwa tayari kulitambua rasmi kundi hilo sambamba na kufuatilia masuala ya Afghanistan kwa tahadhari kubwa. Hivi karibuni msemaji wa ikulu ya Marekani, hata hivyo, White House alijibu swali kuhusu kulitambua rasmi kundi la Taliban akisema Washington inafanya tathmini na kuchunguza uwezekano wa kulitambua rasmi kundi la Taliban. Matamshi hayo yanaonyesha wazi kuwa Marekani haina haraka katika kufungua na kukabidhi mali za Afghanistan kwa serikali ya Taliban. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Muhammad, mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika mfululizo wa makala hii. Katika kipindi pita tulizungumzia maudhui ya utawala na mbinu zilizotumiwa katika serikali ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kipindi chetu cha leo kitaendelea kuzungumzia maudhui hiyo, lakini katika mtazamo mwingine. Tafadhalini endeleeni kuwa kando ya redio zenu kusikiliza niliyokuandalieni kwa leo. Wakati Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliposimamisha serikali ya Kiislamu mjini Madina, aliwatunuku wanadamu mfano wa mfumo ali wa utawala na vigezo vya thamani vitakavyobakia hai katika kipindi chote cha historia. Suala lililopewa umuhimu katika mfumo huo si utawala na madaraka, bali ni kusimamisha uadilifu kamili na katika nyanja zote. Katika mfumo huo wa utawala ni Mwenyezi Mungu Mtukufu pekee ndiye aliyetukuzwa na kuabudiwa na wala hakushirikishwa na kitu chochote, awe ni mwanadamu au kitu kingine. Mfumo huo ulizingatia haki za watu na mataifa yote kwa kiwango sawa. Haswin ambaye alikuwa miongoni mwa Waislamu wa zama za awali, siku moja alimwendea Bwana Mtume akiwa na na wasiwasi mkubwa, alimwambia nisaidie, ya Rasulallah. Mtume alimuuliza kilichomsibu Haswin. Akasema, wafanyabiashara kadhaa waliokuja Madina kwa shughuli za kibiashara na kusuhubiana na wanangu wamewapotosha na kuwatoa katika njia ya haki. Juhudi zangu zote za kujaribu kuwarejesha kwenye Uislamu zimegonga mwamba, na kuomba wewe uwaamuru na kuwalazimisha warejee kwenye dini ya Kiislamu. Mtume ambaye nuru ya haki na hakika iliyoonekana kwenye kipaji chake cha uso alimjongelea na kumwambia kwa upole na utulivu, tulia ewe Hasin, hivi hujui kwamba hakuna kulazimishana katika kukubali dini ya Mwenyezi Mungu? Njia ya uokovu na ile ya upotovu zimewekwa wazi katika dini ya Kiislamu, na kila anayemwamini Mwenyezi Mungu huwa ameshika kamba imara na madhubuti. Utawala wa sheria na nidhamu vilikita mizizi katika jamii iliyoasisiwa na Bwana Mtume kwa kadiri kwamba viliendelea kushuhudiwa hata baada ya yeye kufariki dunia. Uislamu ukaendelea kuenea katika pembe mbalimbali mbali, kwa kufuata taratibu hizo maalumu na Waislamu wakaendelea kupata ushindi katika jamii hiyo. Kila kitu kilitegemea imani, upendo na haki ya kujichagulia njia ya saada kwa irada na maarifa. Baada ya kudhihiri dini ya Kiislamu, makabila mengi yaliingiwa na wasiwasi kuhusu nafasi yao katika jamii ya Kiislamu. Katika kipindi hicho ambapo dini hiyo ilikuwa imeshika hatamu za madaraka na nguvu zote, serikali mpya chini ya uongozi wa Mtume wa Mwenyezi Mungu ilipaswa kuainisha nafasi ya makabila mbali mbali ya Madina na pia kutambua haki zao. Bwana Mtume aliweka wazi suala hilo katika mikataba na makubaliano yaliyotiwa saini na kaumu mbalimbali na akaunda umma mmoja wa jamii ya watu wa Madina. Sera ya umma mmoja ulioundwa kutokana na makabila yote ilikuwa na taathira kubwa katika uwanja huo na ilifanikiwa kuondoa kabisa wasiwasi wasi wa makabila hayo. Vitabu vya historia vimehifadhi maandiko na nyaraka nyingi zinazohusiana na zama za Bwana Mtume Muhammad Salawatullahi wa salamuhu alayhi wa ali. Maandiko hayo yanajumuisha mikataba, wito wa kulingania Uislamu wafalme na viongozi wa makabila amri na desturi za kiserikali na barua za kutoa amani, ambazo zote zinatoa taswira kamili ya maadili ya kisiasa ya mtume wa Mwenyezi Mungu. Nukta ya kuzingatiwa zaidi katika maandiko hayo ni misimamo sahihi ya Bwana mtume katika masuala ya kiuendeshaji wa serikali na katika nyanja za sheria. Kwa hakika tunaweza kusema kuwa Bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa mtu wa kwanza aliyefanya jitihada za kudhamini haki za walio wachache, bali hata haki za kaumu zilizoshindwa katika medani mbalimbali mbali. Daima alijali na kutoa kipaumbele kwa masilahi ya jamii katika mipango yake yote. Moja ya mikataba hiyo ya mtume wa Mwenyezi Mungu ni mkataba wake na Wakristo wa Najran. Katika mwaka wa tisa hijiria Bwana Mtume Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alayhi waali alitiliana saini mkataba na Wakristo wa Najran, eneo lililokuwa na ustawi likiwa na vijiji sabini katika mpaka wa Hijazi na Yemen. Mkataba huo peke yake ni mfano wa kuigwa wa mwenendo wa kiadilifu wa mtume na wananchi wa matabaka yote. Katika mkataba huo, bwana mtume aliwadhaminia amani na usalama Wakristo wa Najiran wa na, na akaahidi kulinda mali na milki zao. Aidha, aliwahakikishia kuheshimu uhuru na hadhi yao ya kibinadamu. Wakati Wakristo wa Najiran walipotambua hakika ya mtume wa Mwenyezi Mungu na ukweli wa mafundisho yake katika mdahalo wao na mtukufu huyo waliamua kutupilia mbali mjadala huo na kumpa bwana mtume mamlaka ya kutumia mavuno ya mashamba yao, vito vya thamani walivyokuwa wakimiliki na hata watumwa wao. Hata hivyo, katika mada ya kwanza ya mkataba huo ilielezwa wazi kwamba mtume wa Mwenyezi Mungu amewatunuku watu wa Najran mali hizo zote na kutosheka tu na kodi ndogo itakayokuwa ikitolewa na watu wa eneo hilo kwa ajili ya kuendeshea masuala muhimu ya ustawi na maendeleo. Sehemu muhimu ya mkataba huo ambao unalinda haki za watu wa Najiran imepewa mazingatio makubwa na wahakiki na waandishi wa historia. Bwana Mtume aliahidi katika mkataba huo kwamba iwapo bidhaa au zana za kivita za watu wa Najiran ambazo zitakuwa mikononi mwa jeshi la Kiislamu zitapatwa na madhara au kuharibika, basi wawakilishi wa Mtume Mwenyezi Mungu watalipa fidia yake. Aidha, mtume wa Allah aliahidi kulinda maisha na shughuli za kidini za watu wa Najiran. Vilevile, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alijali mno suala la ajira na kazi za Wakristo wa, wa eneo hilo, na akatangaza wazi kwamba hakuna kiongozi yoyote wa kidini atakayevuliwa uongozi au kupokonywa shughuli na ajira yake. Haki ya watu kuishi kwenye ardhi na taifa lao na kujihisi wana amani na usalama ni miongoni mwa haki za kimsingi za mataifa mbalimbali. Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, aliwadhaminia haki hiyo wakristo wa Najran na akasema hatawaondoa katika ardhi yao, na wala haitochukuliwa hata dirhamu moja kutoka kwao. Ardhi yao haitoharibiwa wala kushambuliwa na majeshi ya Kiislamu. Pamoja na hayo, historia inasema kuwa baadhi ya makabila yalivunja mkataba na makubaliano yao na mtume wa Mwenyezi Mungu. Makabila hayo yalitupilia mbali makubaliano hayo na kushirikiana na maadui wa mtume katika vita vya Badr na Uhud. Kwa sababu hiyo, mtume alilazimika kuyafukuza kutoka Madina makabila mbalimbali mbali, yaliyovunja makubaliano na mikataba yao. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tumefikia wa mwisho wa kipindi chetu cha leo. nateheran idha Kiswahili. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, karibuni sasa kutega sikio. macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Alhamisi, Oktoba 20, 2021 linakunjuliwa na gazeti la Majira la nchini Tanzania, ambalo limeandika ushahidi wa kesi ya Mbowe. Sasa mwendo mdundo vilevile vile lina habari zinazosema ACT kutangaza mchakato wa kumrithi Maalim Seif. TMA yatabiri msimu wa mvua yatoa ushauri kwa mamlaka husika, na vifo 725 vya ugonjwa wa uviko 19 vyaripotiwa Tanzania. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi ina maneno yasemayo tishio la ukame Dondoo zake zinasema: TMA yatabiri ukame kuathiri sekta nyeti Tanzania, zimo za afya, nishati, mifugo na uvuvi. Wafugaji waanza kujipanga, wasomi wataka serikali kuhifadhi hifadhi chakula. Habari zake nyingine zinasema, shahidi asema Mbowe aliniomba taarifa za Ole Sabaya na mgodi nikel, kufungua fursa za ajira na uchumi nchini Tanzania, ni wenye madini ya kutengeneza vifaa vya umeme, magari na betri. Habari hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza pia na gazeti la serikali la Daily News, chini ya kichwa cha maneno da kupata mavuno makubwa kutoka kwenye madini ya nikel. Vile vile limemnukuu Waziri Mkuu Kasim Majaliwa akisema vipaumbele vya maendeleo yetu ni vya kunufaisha raia. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari linasema Majaliwa ataja maajabu sita ya miezi sita ya Samiam na Tanzania kuwasilisha Umoja wa Mataifa taarifa za haki za binadamu. Ama moja ya habari kuu katika gazeti la Uhuru la chama tawala CCM inasema Rais Samia awapa viwanja Twiga Stars, na TMA yatabiri upungufu wa mvua katika mikoa kumi na nne ya Tanzania pia limeandika wanafunzi milioni moja laki sita sabini na nane elfu mia mbili na tisa wa darasa la nne kufanya mtihani leo. Katika habari inayofanana na hiyo, gazeti la serikali la Habari Leo limeandika nekta yataja vigezo vya kupanga kidato cha kwanza, yatangaza kuanza mitihani ya darasa la nne, kidato cha pili na cha nne vilevile, limeandika Majaliwa ajivunia vipaumbele sita vya Samia. Mabosi wa CRDB na TAKUKURU watoa kauli, kesi ya Sabaya na shilingi bilioni 139 za IMF kuwapa maji wananchi milioni mbili wa Tanzania. Huko nchini Kenya, magazeti dada ya Daily Nation na Taifa Leo pamoja na habari nyinginezo nyingi yameipa kipaumbele habari inayohusiana na mbunge wa Kapserete Oscar Sudi kutumia vyeti bandia kuingia bungeni. Daily Nation limeandika shahidi asema, cheti cha chuo cha Sudi ni feki. Taifa Leo limeandika Sudi alitumia vyeti feki kuingia serikalini, mahakama yaambiwa Kiujumla, habari hiyo inasema afisa mkuu katika taasisi ya mafunzo na usimamizi almaarufu Kenya Institute of Management, KIM, imefichua kwamba amefichua kwamba mbunge wa Kapseret Oscar Sudi alighushi cheti cha diploma cha msichana mmoja kutoka chuoni hapo. Bwana John kutima matshebe, matsheshe Uh, anayesimamia maswala ya mitihani amesema cheti cha diploma ambacho Bwana Sudi alikikabidhi kwa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC ili kuidhinishwa awanie kiti cha ubunge huko Kapsaret kilikuwa cha Bscolastica Achienge Odhiambo. Vile vilevile tunasoma tume huru ya uchaguzi na mipaka Kenya IEBC imesema kuwa idadi ya wapiga kura wapya waliojitokeza kujiandikisha ni ya chini mno nchini humo. Mwenyekiti wa tume hiyo Bwana Wafula Chebukati amesema hadi kufikia sasa ni Wakenya laki saba na sitini elfu tu ndio waliojisajili, wakati IEBC ilitarajia kusajili wapiga kura wapya milioni nne na laki tano. Kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor pamoja na habari nyinginezo limeandika asilimia 50 ya wafanyakazi jijini Kampala wanaishi nje ya jiji hilo. Kwa muhtasari, limeandika uchunguzi unaonyesha kwamba asilimia isiyopungua 50 ya watu wanaofanya kazi mjini Kampala hawaishi katika jiji hilo, bali kila siku wanaingia na kutoka mjini humo. Uchunguzi huo ambao umefichua pia kwamba Kampala ndio mji wenye wakazi wengi zaidi nchini Uganda, unaonyesha pia kwamba kunahitajika kuchukuliwa hatua za haraka za kuboresha usafiri wa umma kukabiliana na hali hiyo. Iranira Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni kipindi cha haki za watoto kitafuatiwa na makala ya leo katika historia na kipande cha kasida. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir Rahmanir Rahim, assalamu alaikum. As wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya mia moja na ishirini na nne ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Wasikilizaji wapenzi, kuanzia sehemu ya 122 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi tulianza kutupia jicho haki za watoto ambao licha ya kuzaliwa wakiwa wazima kimwili na kiafya, lakini wamezaliwa katika mahusiano haramu ya baba na mama, yaani watoto wa zinaa wanaozaliwa nje ya ndoa. Katika sehemu moja ya kipindi kilichopita cha 123 cha mfululizo huu, tulinukua hadithi iliyopokewa na mwanachuoni Kisuni Jalaluddin Suyuti ambaye katika kitabu chake cha Al-Manthur amenukua hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema, wa wa mtoto wa zinaa habebi mzigo wowote wa, wa wazazi wake. Tulisema baba mzazi na baadhi ya wakati mama wana masuulia na majukumu katika suala zima la malezi ya mtoto: kumlisha, kumvika, kumsimamia na kumpa elimu, hata kama wamemzaa nje ya ndoa. Fatwa za wanavyuoni wa zama hizi zimelizingatia sana jambo hilo. Leo tutaendelea mbele na maudhui hii. Wasikilizaji wapenzi, kama tulivyosema, haki za watoto waliozaliwa nje ya ndoa zimepewa umuhimu pia katika nyaraka za kimataifa. Tukiachana na tulionukuu kwenye kipindi kilichopita kuhusu haki za watoto wa nje ya ndoa katika nyaraka za kihistoria, hapa tunaendeleza maudhui hiyo kwa kusema kwamba haki zote zilizoingizwa kwenye mkataba wa haki za watoto nazo zimehusu watoto wote kwa usalama wao na kwa usawa. Katika kifungu cha kwanza, kipengele cha pili cha mkataba huo kinasema Nchi wanachama wa mkataba wa haki za watoto zitaheshimu kikamilifu sheria zote zinazohusu haki za mtoto na zinatoa dhamana ya kuzitekeleza bila ya kufanya ubaguzi wowote wa kizazi, rangi, kidini, lugha, itikadi za kisiasa, utaifa, nafasi ya kikaumu na kijamii, kifedha, kukosa uwezo wa utendaji, kuzaliwa na hali zozote zinazohusu wazazi wawili au nafasi zao za kisheria. Kiujumla, watoto wadogo wa wanaozaliwa katika hali maalumu isiyo ya kawaida wanahitajia msaada na uangalizi maalumu usio wa kawaida kutoka kwa watu wote katika jamii, mtawala na serikali yake. Hapa tunakumbana na masuala matatu muhimu ya kuyagusia. Mosi ni watoto ambao wazazi wao wawili wametia nia ya kuachana au mama na baba ambao ugomvi hauishi baina yao. Pili ni watoto wakimbizi na wanaoishi katika mazingira ya ukimbizi, na tatu ni hali ya watoto ambao wamekuwa wahanga wa vita na mapigano ya silaha. Kuna wajibu na ulazima wa kulindwa watoto hao wote mbele ya kila aina ya mateso, unyanyasaji, kutumiwa vibaya kijinsia, kutumiwa vibaya katika vita kutumiwa vibaya katika kazi za sulubu na majanga mengine mengi yanayowakumba watoto hao. Ugomvi katika familia, yaani kukosekana maelewano baina ya mume na mke, mara nyingine kunasababishwa na mabadiliko ya tabia za mwanamke au mwanamme au wote wawili kwa wakati mmoja, na matokeo yake ni kutokea ugomvi, utesi, kitali, vita, mapigano, kutotii na kutoridhika, na baadhi ya wakati kuishia kwenye balala talaka na kutengana. Wafasiri wa Qurani tukufu wamelifasiri neno nushuz baina ya mume na mke kwa maana ya kuasi, kutotii, kufanya ukaidi, kutupana, kutelekezana na vitu kama hivyo. Mbali na katika Quran, hadithi za masum ma pia zimezungumzia suala la nushuz baina ya mume na mke. Hata hivyo muda wa kipindi chetu umeisha kwa leo tutakuja kulizungumzia swala hilo na kunukuu jinsi Quran tukufu inavyolizungumzia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 21 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 28 Oktoba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, Imamu Ruhullah Khumeini alipinga vikali mpango wa Fahdi bin Abdulaziz kuhusu mapatano ya Palestina na Israel baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na baada ya kutiwa saini mkataba wa Kemp David baina ya serikali ya Misri na utawala ghasibu wa Israel chini ya upatanishi wa Marekani, tawala vibaraka za Kiarabu zilifuata nyayo za utawala wa Misri katika suala hilo. Wakati huo, Fahad bin Abdulaziz aliyekuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia alitoa pendekezo la kutambuliwa rasmi utawala vamizi wa Israel, suala ambalo lilikabiliwa na upinzani mkali wa Waislamu kote duniani. Kwa msingi huo, katika siku kama hii ya leo, Imamu Ruhullah Khumeini alitoa hotuba kali akisema, ni wajibu kwetu sisi na kwa kila muislamu kupinga mipango kama ule uliopendekezwa na Fahad. Tunawajibika kulani mipango kama hii isiyokuwa na faida kwa watu wanaodhulumiwa. Jambo hatari sana kwa sasa ni makubaliano ya Camp David na mpango wa Fahad ambayo inaimarisha zaidi utawala bandia wa Israel. Upinzani huo wa wazi wa Imamu Khomeini na uungaji mkono wa Waislamu kote duniani kwa msimamo huo wa Imamu ilikuwa sababu ya kukataliwa na kupingwa pendekezo hilo la Saudi Arabia. Tarehe 28 Oktoba miaka 73 iliyopita wakati wa vita vya kwanza kati ya utawala wa kizayuni wa Israel na waarabu wanajeshi wa utawala huo waliwaua kwa umati wakazi wa kijiji cha Dawayima huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wazayuni hao walivamia msikiti wa kijiji hicho na kuwaua shahidi Waislamu 75 raia wa Palestina waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala. Vilevile waliwaua kwa umati watu wa familia 35 waliokuwa wamekimbilia hifadhi katika pango moja nje ya kijiji hicho. Askari jeshi wa utawala haramu wa Israel walikisawazisha na ardhi kijiji hicho baada ya kuwaua kwa umati wakazi wake wote. Tarehe 28 Oktoba mwaka 1962 yaani siku kama hii ya leo, miaka 59 iliyopita, ulihitimishwa mgogoro wa makombora wa Cuba baada ya kiongozi wa wakati huo wa Urusi Nikita Khrushchev kuamuru kurejeshwa nyumbani meli zilizokuwa na makombora ya nyuklia. Hatua ya Urusi ya kujenga vituo kadhaa vya makombora ya nyuklia nchini Cuba, katika umbali wa kilomita 90 kutoka Marekani, ilizusha mgogoro mkubwa wa makombora uliokaribia kuitumbukiza dunia katika vita vya nyuklia. Wakati huo, Marekani na Rusia zilitishia kushambuliana kwa makombora ya nyuklia na kuzusha hofu kubwa, hususan kwa watu wa Marekani, Rasia na nchi za Ulaya. Hatimaye tarehe 28 Oktoba mwaka 1962 Nikita Khurshev alitoa amri ya kurejea nchini meli zote zilizokuwa na makombora ya nyuklia na kufungwa vituo vya makombora vya Urusi nchini Cuba. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kipande cha kasida tuna maoni yenu hapa. Uh, Bwana Kalekela Omar Mahmudu ameandika baada ya kutusalimu kwamba alhamdulillah, Allah akutieni nguvu maisha marefu na akulindeni na maadui wenye kijicho. Redio Teheran inatuelimisha mengi sana, shukran, ameandika. Nasi tuna kushukuru. Bwana Abdallah Ali Makajura anatushukuru na pia vilevile tuna mshukuru Bwana Suleiman Juma wa Singida, Tanzania anasema hongera Saudi Arabia na Iran kuimarisha sekta ya uchumi kwa mataifa yenu, kwani nyinyi ndiyo dira ya mashariki ya kati. Ameandika Bwana Ahmad Muhamed wa Zanzibar anatushukuru, anasema asante, nasi pia tuna kushukuru. Bwana Juma Omar wa Dar es Salaam, Tanzania yeye anasema moja ya maoni yangu anasema mngetengeneza grupu la kutambuana na kupashana habari zaidi wasikilizaji wa redio Teheran. Maoni yake yamefika, bwana Juma Omar wa huko Dar es Salaam Tanzania. Hapa pana maoni mengine marefu kidogo kutoka kwa bwana Abdurahman Pomo wa huko Mwanza Tanzania, anasema naitwa Sheikh Abdurrahman Pomo, nipo Mwanza Tanzania. Napongeza suala la uhusiano wa kiuchumi wa Iran na Saudi Arabia. Hizi ni nchi mbili muhimu katika mustakbal Islamu, wa kiislamu na waislamu kwa ujumla. Hivyo kwa miaka mingi kutokuwa na mahusiano imepelekea hadi waislamu wenye mahusiano na nchi hizo na wale waliosomea katika nchi hizo mbili kuhasimiana hata kutoana katika Uislamu. Hivyo uhusiano wa nchi hizo utaleta utangamano na uhusiano mzuri pia kwa waislamu wengine. Anasema kugawika waislamu na mifarakano yao imekuwa ni faida kwa maadui wa Uislamu na hasara kubwa kwa umma wa Kiislamu. Limekuwa ni jambo la kushangaza kwa muda mrefu na la kuhuzunisha pale mataifa ya Kiislamu yanapofarakana na kuhamisha uhusiano kwa nchi ambazo si za Kiislamu. Maoni yake ni marefu kidogo, tutatumia kikamilifu katika baraza la wasikilizaji. Karibuni sasa kutegea sikio kipande cha kasida, kabla ya muhtasari wa habari za dunia ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa shirikisho la usafirishaji nje bidhaa za Iran amesema kuwa uhusiano wa kiuchumi wa nchi yake na Saudi Arabia umeanza rasmi baada ya meli moja yenye bidhaa za Iran kutia nanga katika moja ya bandari za Saudia. Mkuu wa jeshi la Sudan, Jenerali Abdul Fattah al Burhan amewafuta kazi mabalozi sita wa nchi hiyo waliokuwa wanahudumu nje ya nchi. Msemaji wa kamati ya kujitolea ya wananchi wa, wa Yemen maarufu kwa jina la Ansarullah amesisitiza kuwa mapambano dhidi ya wavamizi wa Yemen wanaoongozwa na Saudia yataendelea mpaka itakapokombolewa kila shibri ya ardhi ya nchi hiyo. Shirika la afya duniani WHO pamoja na lile la kufanikisha kupatikana tiba nafuu duniani yamepongeza juhudi za kimataifa za kupigania kupatikana dawa ya kunywa au kumeza ya kutibu ugonjwa wa korona na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju SW. kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.