Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia, nao hawatakabari, wanamwogopa mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema: msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa jame jama jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika jiji hilo pamoja na mikoa mingine kama Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile. Singida, huko nchini Tanzania, ambapo wakati huu unaweza kutupata na kutufuatilia mubashara kabisa kupitia redio Maarifa. Mpenzi msikilizaji, mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya siptin katika Qorani na hadithi na vilevile vile udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika ya Mashariki, na baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha Muhammad mjumbe wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, na kisha makala ya leo katika historia. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Mkutano wa pili wa mawaziri wa mashauri ya kigeni wa mataifa jirani na Afghanistan jumlisha Russia waanza hapa jijini Tehran. <muchos> Sadiki yataka Zimbabwe iondolewe vikwazo vyote bila masharti yoyote. <muchos> Kikao cha dharura cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Sudan chamalizika bila natija, na sasa ni habari kamili. Mkutano wa pili wa mawaziri wa mashauri ya kigeni wa mataifa, mataifa jirani na Afghanistan jumlisha Rasia umeanza kufanyika hapa mjini Tehran kwa shabaha ya kujadili changamoto mbalimbali zinazoikabili nchi hiyo baada ya majeshi ya Marekani kuondoka katika nchi hiyo na wanamgambo wa Taliban kuchukua hatamu za uongozi wa nchi. Husein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema Mkutano huu unahudhuriwa na mawaziri wa mashauri ya kigeni wa mataifa sita jumlisha Rasia, ukihudhuriwa pia na makamu wa kwanza wa rais wa Iran Muhamad Mokhber. Amir Abdulahian amebainisha kuwa lengo la mkutano huo unaofanyika katika makao makuu ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ni kujikita zaidi katika kujadili hali na mazingira mapya inayokabiliwa nayo hivi sasa nchi ya Afghanistan. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ameongeza kuwa ana matarajio kwamba kwa, kwa kuweko sauti moja mataifa haya yanaweza kuifikishia ya ujumbe jamii ya kimataifa juu ya kile kinachojiri huko nchini Afghanistan. Katika upande mwingine waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ameeleza kuwa Marekani inapaswa kubeba dhima na majukumu mkabala na maafa ya Afghanistan. Mkutano wa kwanza kuhusu Afghanistan ulifanyika kwa njia ya intanet kwa uongozi wa, wa Pakistani Julai mwaka huu na uliwaleta pamoja wadau wa Afghanistan na kimataifa pamoja na wahusika wengine wa mchakato wa kutafuta amani huko nchini Afghanistan. Kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichoitishwa kwa ajili ya kujadili matukio ya hivi karibuni nchini Sudan baada ya kutokea mapinduzi ya kijeshi kimemalizika bila kutolewa taarifa pamoja baina ya nchi wanachama. Baadhi ya wanadiplomasia katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wanasema mazungumzo ya wanachama wa baraza la usalama yanaendelea ili kuhakikisha kuwa kunafikiwa na tija na kutolewa taarifa pamoja kuhusiana na matukio ya hivi sasa nchini Sudan. Ya haya yanajiri katika hali ambayo Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, kiongozi wa mapinduzi ya Sudan, amesema jeshi liliamua kuchukua mamlaka siku ya Jumatatu ili kuzuia vita vya wenyewe kwa wenyewe. Wakati huo huo, taarifa zaidi zinasema kuwa waziri mkuu wa Sudan, Abdullah Hamdok, aliachiliwa jana na kurejeshwa nyumbani kwake hiyo usiku, baada ya mashinikizo makubwa ya kimataifa kufuatia kuondolewa kwake katika mapinduzi ya kijeshi, ingawa bado yuko chini ya ulinzi. Jenerali Abdul Fatah al Burhani amebainisha kwamba jeshi lililazimika kuingilia kati ili kutatua mgogoro wa kisiasa uliokuwa ukiongezeka ambao umedai ungeweza kusababisha vita vya ndani. Machafuko nchini Sudani yalipamba moto juzi Jumatatu, baada ya majenerali wa kijeshi kufanya mapinduzi yaliyoing'oa madarakani serikali ya mpito ambayo kuundwa kwake kulituliza hali ya mambo nchini humo baada na ya maandamano mandamano makubwa nchi yaliyopelekea kupinduliwa serikali ya jenerali Umar Hasan Albashir. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Burundi imesisitiza ushiriki zaidi wa wanajeshi wake katika operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa. Sisitizo hilo la Burundi limetolewa katika mazungumzo ya viongozi wa nchi hiyo na naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya ulinzi wa amani Jean Pierre Lacroix, ambaye yuko Bujumbura tangu Jumatatu hii ikiwa ni safari ya kwanza kwa afisa mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Burundi tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita naibu katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya ulinzi wa amani amezungumza na maafisa wakuu wa nchi hiyo akiwemo Rais wa nchi hiyo Evariste Ndaishimie. Katika ajenda ya ziara hii ilipangwa hasa kujadili masuala ya kikanda, lakini pia ilikuwa fursa mwafaka kwa viongozi wote wa juu zaidi wa Burundi kuleta mezani suala la ushiriki mkubwa wa Burundi katika operesheni za amani za Umoja wa Mataifa. Makundi ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina yameuonya utawala haramu wa kizayuni wa Israeli kuhusiana na kuendelea uvamizi na ujuma dhidi ya maeneo matakatifu ya Kiislamu huko Falastin, hususan makaburi ya Al Yusufia huko Quds inayokaliwa kwa mabavu. Taarifa makundi ya mukawama Palestina yamesema Wapalestina ukingo wa magharibi wa mto Jordan wanapaswa kutumia nyenzo na suhula za aina yoyote ile kwa ajili ya kukabiliana na adui mzayuni. Sehemu nyingine ya taarifa makundi hayo imesema maadui ya uvamizi wanapaswa kutambua kwamba kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina na kufanya hujuma dhidi ya maeneo matakatifu kuna gharama zake na tena kubwa, ambazo wanapaswa kuzilipa. Na jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK imetoa mwito wa kuondolewa haraka na bila masharti yoyote vikwazo dhidi ya serikali ya Zimbabwe. Taarifa iliyotolewa na rais wa Malawi Lazarus Chakwera, ambaye kwa sasa ndiye mwenyekiti wa jumuiya ya SADEK yenye mataifa wanachama kumi na sita wa nchi za kusini mwa Afrika, imesema ingependa kuona hatua hiyo ikichukuliwa kwa haraka mno. Sisi kama jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika Sadik, tuna wasiwasi kuhusu vikwazo vinavyoendelea kwa watu binafsi na makampuni nchini Zimbabwe, amebainisha rais huyo Malawi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa wa kutegea sikia uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una, una kichwa cha maneno kisemacho kuendelea mgogoro nchini Sudan na mustakabali usiojulikana wa nchi hiyo. Mgogoro wa kisiasa wa Sudani umezidi kuwa mkubwa baada ya majenerali wa kijeshi kufanya mapinduzi nchini humo. Maandamano ya wananchi yanaendelea huku ukandamizaji wa jeshi dhidi ya wa waandamanaji ukisababisha mauaji ya zaidi ya watu saba na wengine zaidi ya 140 kujeruhiwa. Haya yameripotiwa katika hali ambayo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeitisha kikao maalum kuhusu Sudan, huku mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya nchi hiyo akitoa mwito wa mazungumzo ya amani baina ya pande ya hasimu nchini Sudan. Hata hivyo kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kimemalizika bila ya kutolewa taarifa pamoja na bila natija yoyote. Machafuko nchini Sudani yalipamba moto juzi, Jumatatu tarehe 25 Oktoba, baada ya majenerali wa kijeshi kufanya mapinduzi yaliyoing'oa madarakani serikali ya mpito ambayo kuundwa kwake kulituliza hali ya mambo nchini humo baada ya maandamano makubwa ya wananchi yaliyopelekea kuondolewa madarakani Umar Hasan al Bashir, kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo. Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, aliyekuwa anaongoza serikali ya mpito iliyokuwa imeundwa na wanajeshi na raia, alitangaza siku hiyo Jumatatu kuwa serikali ya mpito imevunjwa na waziri mkuu Abdullah Hamdok amekamatwa. Si hayo tu, lakini pia Jenerali Abdul Fatah Al Burhan alitangaza hali ya hatari katika maeneo yote ya Sudani, akidai kuwa ataunda baraza jipya la uongozi litakaloendesha serikali na kusimamia uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Wakati huo wa huo, habari za hivi karibuni zinasema waziri mkuu Abdullah Hamdok ameachiliwa na hivi sasa amerejea na kujiunga na familia yake ingawa yuko chini ya ulinzi. Mgogoro nchini Sudani umeanza muda mrefu nyuma, siasa mbovu za viongozi wa nchi hiyo ndio sababu kubwa ya kuongezeka mgogoro na machafuko nchini humo. Kabla ya kupinduliwa kutokana na maandamano makubwa wananchi, rais wa zamani wa Sudan jenerali Omar Hassan al-Bashir alifuata siasa za kivamizi, za kichokozi na za kujipendekeza kwa mabeberu na vibaraka wao, ikiwa ni pamoja na kushiriki katika uvamizi wa Yemen huku akishindwa kukabiliana na mfumuko wa bei, umasikini kuchupa mipaka na ukosefu wa usalama ndani ya Sudani kwenyewe. Mgogoro wa ndani ulipozidi kuwa mkubwa, wananchi wa Sudani walishindwa kuvumilia, hivyo walimiminika barabarani katika miji na mikoa yote ya Sudani kushinikiza serikali ya al Bashir ing'oke madarakani. Wanajeshi wa nchi hiyo walitumia fursa hiyo kufanya mapinduzi dhidi ya al Bashir na kuahidi kuboresha hali ya mambo na nchi. Hata hivyo, majenerali wa kijeshi akiwemo Abdul Fattah al-Burhani mwenyewe si tu wameshindwa kushughulikia vilio vya wananchi, bali pia wamechukua hatua wa za kuwakasirisha wananchi wa Islamu wa Sudan kama kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel, na hivi sasa wanakandamiza maandamano ya amani ya wananchi wa nchi hiyo. Maandamano ya wananchi wa Sudani yaliendelea hata baada ya wanajeshi kumpindua Omar al Bashir na hivyo wakalazimisha kuundwa serikali ya mpito yenye wawakilishi wa wananchi ili kutuliza hali ya mambo. Serikali hiyo mpya iliahidi kuendesha vizuri nchi hadi wakati wa uchaguzi, lakini miaka miwili imepita na serikali hiyo imeshindwa kuboresha hali ya kimaisha ya wananchi wa nchi hiyo. Si hayo tu, lakini kama tulivyosema, serikali hiyo imejikubalisha kuwa kibaraka wa Marekani na utawala wa kizayuni na inawafuata kibubusa vibaraka wa mabeberu kama vile Saudi Arabia kwa ahadi chapwa za kupewa misaada ya kuiwezesha kutatua matatizo yake makubwa ya ndani. <muchos> Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran sipkwn katika Quran na hadithi Assalamu As alaikum, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Hiki ni kipindi cha 31 katika mfululizo wa vipindi vya Sibtain ambavyo kama mnavyojua hujadili na kuzungumzia utukufu na fadhila za wajukuu wawili wa Mtume ambao ni maimamu Hasan na Husein. Kwa msingi wa kitabu kitakatifu cha Quran na hadithi, wapenzi wa wasikilizaji, kuna mambo mawili ambayo yamezingatiwa na kujadiliwa kwa kina na wanahistoria na watafiti wengi wa masuala ya Kiislamu. Moja ni kuhusu hadithi nyingi ambazo zimepokewa kutoka kwa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kusifu na kuwatukuza ahli baiti wake, alibainisha na kufafanua fadhila, nafasi vyeo na utukufu wao mbele ya Mwenyezi Mungu na kusisitiza ubora wa uimamu wao na hata kufungamanisha wokovu wa wanadamu na jambo la kuwafuata wao na kutii amri zao. Alfital Anisaburi anasema katika kitabu chake cha Rawdhatul Wa'idhin na pia Ibni Shahra Shub Asaravi katika kitabu cha Manaqib Ali Abi Talib kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema: anayetaka kupanda safina ya wokovu, kukamata kishikio madhubuti, na kushikamana na kamba imara ya Mwenyezi Mungu, basi na ampende na kumfuata Ali bin Abi Talib baada yangu, amchukia adui yake, na afuate maimamu waongofu katika kizazi chake kwani wao ndio mahalifa na mawasii wangu na hoja wa Mwenyezi Mungu katika viumbe baada yangu. Wao ndio mabwana wa umma wangu wanaowaongoza wenye takwa kuelekea peponi. Kundi lao ni kundi langu, na kundi langu ni kundi la Mwenyezi Mungu, na kundi la maadui wao ni kundi la shetani na huu wapenzi wasikilizaji, ndio wito wa wazi na wamoja kwa moja kwa ajili ya wanadamu kuwafuata maimamu hawa wa haki na uongofu. Maimamu hao si wengine bali ni Ali bin Abi Talib, Hasan na Husein na wengine tisa katika kizazi cha Imamu Husein bin Ali alayhim salam. Hili ni jambo la kwanza, na la pili ni kwamba kuna ishara ya wazi na isiyo na shaka yoyote katika wito ulioko kwenye hadithi hii tukufu kuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, anawataka waumini walioitwa kwenye njia hii wa wafuate watukufu hawa ambao ni makhalifa na mawasii wa mtume wa Mwenyezi Mungu, na wakati huo huo hoja ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake duniani baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wa wa wao ni viongozi wa waumini wenye wa takwa na wabora wa kundi la Mwenyezi Mungu na mtume wake. Ni wazi kuwa kundi la maadui wao ni kundi la shetani. Wapenzi wa wasikilizaji, je, kuna hoja nyingine iliyo wazi na ya moja kwa moja kuliko hii inayoashiria uimamu wa Amiru lmuminin Ali bin Abitalib na wanawe wawili Alhasan na Alhusein alayhim al ssalam. Jambo jingine ambalo limewashangaza watafiti na wasomi wengi na kuwafanya wazingatie kwa makini katika hadithi tukufu zilizopokewa kutoka kwa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kuinukia katika ujana wake hali ya kuwa ni maasumu na aliyekingwa na matamanio ya upotofu, jambo linalothibitisha sifa za utukufu na ukamilifu wake. Jambo hilo lilimfanya ajifaharishe kuwa baba wa wajukuu wake Alhasan na al Husein alayhim assalam, kama anavyoashiria mwanazuoni mashuhuri wa madhehebu ya Shafii Alsheikh Abdurrahman Assafuri al Al Baghdadi kwa kusema: niliona katika kitabu cha aduru ad lthamin fi khasaisi sadiqi lamin, yani mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwamba alisema nitafufuliwa mimi na manabii wengine katika kundi moja. Hapo mnadi atanadi, enyi manabii jivunieni, baba wa watoto. Hapo nitajifaharisha mimi na watoto wangu wawili, Alhasan na Alhusein. Wapenzi wasikilizaji, swali linalojitokeza hapa ni kwamba, je, Waislamu walipaswa kuwachukulia vipi watukufu hawa wawili ambao Mtume, ambaye yeye ni kiumbe bora zaidi duniani, anajifaharisha nao? Walipasa kuwaelewa na kuelekea wapi ili wapate kunufaika na uongozi bora wa mbinguni? Baada ya kuaga na kuondoka duniani mtume mtukufu, bila shaka wajukuu wawili hawa ni miongoni mwa viongozi wa mbinguni ambao ni watukufu na wabora zaidi miongoni mwa waja wa Mwenyezi Mungu, wako karibu zaidi ya Mwenyezi Mungu, na walishabihiana zaidi na babu yao ambaye ni mtume wa Mwenyezi Mungu, na bila shaka walikuwa wajuzi zaidi wa mafundisho ya dini na makatazo pamoja na maamrisho ya Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu muumba aliwapa fadhila na utukufu mkubwa na kuwawezesha kuwaongoza wanadamu kwenye njia nyofu na isiyo na upotofu. Wajukuu wawili hawa walifanana sana katika sifa nyingi na babu yao mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wajukuu wawili hawa walifanana sana katika sifa nyingi na babu yao, na huenda moja ya sababu za Mwenyezi Mungu kuwashabihisha na Mtume ni kuwa alitaka wanadamu na Waislamu wakumbuke, wazingatie na kuhuisha thamani na matukufu ya kidini ya Mtume kupitia wajukuu wake hao wema ambao waliumbwa kutokana na nuru moja ya utukufu na Mtume kupitia wazazi wao wawili, Bibi Fatima binti yake Mtume na Imamu Ali bin Abitalib alaihim ssalam ambaye ni mtoto wa ami yake Mtume. Hiyo ndiyo maana Mwenyezi Mungu alitaka wajukua wawili hawa wa Mtume waenziwe watukuzwe na waheshimiwe kwa kufuatwa katika masuala ya kidini na dunia kama maimamu na viongozi wao. Almuttaqi Alhindi anasema katika kitabu cha Kanzul Umal, Tabarani katika Almujam na Ibni Naim katika Hilyatul Auliya kwamba amirulmuminina Ali bin Abitalibi alisema anayetaka kumwona mtu anayefanana zaidi na Mtume tokea shingoni hadi kwenye uso wake, na amtazame Hasan bin Ali, na anayetaka kumwona mtu anayefanana zaidi na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kimaumbile na kirangi kutokea kwenye shingo hadi kwenye visigino vya miguu, basi amtazame Husein bin Ali. Wapenzi wasikilizaji, Ibni Hajar Al Askalani Alshafii anasema katika kitabu chake cha Alisaba fi marifati Lsahaba kwamba Anas bin Malik anasema Hasan na Husein ndiyo waliofanana zaidi na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kati ya masahaba wote. Tirmidhi anasisitiza katika kitabu chake cha Sahih Ibni Hambal katika Almusnad na Ibni Habban katika sahihi yake Abdulabi katika Adhuriyatu Tayiba na Ibni Abdu Albir katika Al-Istiab na wengineo katika vitabu vyao kwamba Hasan na Husein walishabihiana sana na Mtume katika maumbile na sifa zake za kimwili, seuze katika tabia na maadili yake, kadiri kwamba Hani bin Hani alimnukuu Imama Ali bin Abitalibi akisema Hasan alishabihiana sana na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam tokea kwenye kifua hadi kichwani kwake, naye Husein alishabihiana sana na Mtume kutokea hapo kwenda chini. Kuna ushahidi mwingi unaothibitisha kwamba kushabihiana huko kwa Mtume na wajukuu wake wawili ilikuwa hoja tosha kwa Waislamu ili wapate kuwalinda, kuwaheshimu na kufuata uongozi wao katika masuala ya kidini na kidunia. Miongoni mwa ushahidi huo ni ule ulionukuliwa na Bukhari katika sahihi yake na vilevile Atirmidhi, Ahmad bin Hambal, Almutaki Alhindi, Abu Naim na wengineo katika vitabu vyao. Wote hao ni wanazuoni mashuhuri wa kisuni ambao walibobea katika masuala ya hadithi. Wote wamemnukuu sahaba Anas bin Malik akisema, Ubaidullah bin Ziyad alikuja akiwa amebeba kichwa cha Husein bin Ali kwenye jibakuli, na hapo akawa ana kikejeli, lakini pamoja na hayo akasema wema fulani kumhusu alisema, na Husein alifanana zaidi na Mtume wa Mwenyezi Mungu kuliko watu wengine wote, na alikuwa mcheshi sana. Na riwaya ya pili, wapenzi wasikilizaji, imenukuliwa na Sheikh Saduq, Mwenyezi Mungu ainue nafasi yake, katika kitabu chake cha Ilalusharai kuhusu sababu ya Ashura kutambuliwa kuwa siku yenye huzuni na msiba mkubwa zaidi katika umma wa Kiislamu. Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam aliulizwa swali kuhusiana na suala hilo, naye akajibu kwa kusema, hilo linatokana na kwamba Ahlulkisaa, watu wa shuka, ambao walikuwa viumbe watukufu zaidi mbele ya mwenyezi Mungu, walikuwa watano. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipoaga dunia, Amirulmuminin, Fatima, Hasan na Husein alaihimu ssalam walibakia miongoni mwa watu na hivyo kuwa faraja na na tulizo la moyo. Fatima alayha salam alipoaga dunia, Amirulmuminin Hasan na Husein waliachwa nyuma na hivyo kuwa faraja na tulizo la moyo kwa watu. Amirulmuminina Ali alipoaga dunia, Hasan na Husein ndio waliobakia na hivyo kuwa faraja na tulizo kwa Waislamu. Hasan alaihi ssalam alipoaga dunia, watu waliendelea kupata faraja na tulizo la moyo kutoka kwa Husein alaihi ssalam. Lakini alipouawa Husein, hakukubakia tena mtu mwingine miongoni mwa Ahlulkisaa ambaye angewapa watu faraja na tulizo la moyo. Hivyo kuaga kwake kwa dunia kulikuwa mfano wa kuaga dunia Ahlulkisaa wote kama ambavyo kuwepo kwake kulikuwa sawa na kuwepo ahlul kisaa wote. Hivyo kuaga kwake dunia ulikuwa msiba mkubwa zaidi kwa waislamu duniani. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inakuwageni na kukutakieni kila la kheri katika maisha yenu ikiwa na matarajio kwamba Waislamu wataiga na kuwafuata sibtoin wa Mtume, yani wajukuu wake wawili, Hasan na Husein, katika maisha yao hapa duniani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na bado tuko na pamoja nanye katika matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. <muchos> Naanzia huko nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi katika baadhi ya habari zake kwenye ukurasa wake mkuu zinasema: ushahidi wa aina yake, mahakama yaeleza jinsi Mbowe alivyoagiza kudhuriwa Sabaya; yaeleza Mbowe alivyosuka mipango kutekelezwa vitendo vya ugaidi Tanga Cementi mbioni kuuzwa Ujerumani aipatia Tanzania shilingi bilioni mia moja na tisini na siri mitihani ya utabibu ilivyovuja uh, ni kitupiaji cha ukurasa wa mbele wa gazeti Majira, nakutana kutana na habari zisemazo kingai Mbowe alipanga kumdhuru ole Sabaya. CCM yaitaka bodi ya mikopo kuwatazama watoto masikini. Gharama za ujenzi kituo cha afya za mchefuwa waziri mkuu Majaliwa. Na Ujerumani amwagia Tanzania shilingi bilioni 190 tano. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa habari leo zinasema chanjo ya korona Tanzania yanukia. Lukuvia aonya wanaopora ardhi wananchi. Majali wasema Samia serikali wapo imara. Bilioni 157 zatolewa mikopo ya elimu ya juu. Na Ujerumani yaipa Tanzania bilioni 191 za miradi. Waalimu laki mbili na elfu kumi wapandishwa vyeo na Mchengerwa awabana waliokacha kupandisha watumishi. Nipashe limeandika kesi ya Mbowe, mawakili utetezi waibua wa hoja saba. ACP Kingaya dai Mbowe alitaka kumdhuru Sabaya kwa poda yenye sumu. Mbivu na mbichi, waliovujisha mtihani utabibu Jumatatu. Maelfu wapata mikopo elimu ya juu. Saba kizimbani tena kesi uhujumu uchumi. Na Ujerumani yaimwagia Tanzania bilioni mia moja na tisini. Aidha picha kuna picha inayomwonyesha Rais Samia suluhu hasan akisalimiana na waziri mkuu mstaafu Edward Luasa alipomtembelea nyumbani kwake Ustebey kwa ajili kwa ya kumjulia hali e, picha ambayo imetawala katika baadhi ya kurasa za magazeti ya leo ya nchini Tanzania. Ama nikitoka nchini Tanzania, navuka mpaka na kuingia katika nchi jirani karibu kabisa ya Kenya, ambapo huko habari ya gavana wa Kirinyaga Biane Waiguru ya kuhamia chama cha UDA Naibu Rais William Ruto imetamalaki katika matoleo yote magazeti ya nchi hiyo, gazeti la Standard mbali na kuakisi habari ya gavana huyo wa Kirinyaga ya kujiunga na chama cha UDA cha naibu rais William Ruto limeandika matumizi ya pombe, madawa kulevya na uvutaji sigara kwa mwanamke mja mzito una madhara mengi, moja ikiwa ni uwezekano wa kuzaliwa mtoto akiwa na ufa au mpasuko wa mdomo wa juu, maradhi ambayo kwa kimombo yanajulikana kama Cleft lips. Haya kwenu wakina mama. Standard limeakisi pia habari ya mkasa wa aina yake wa kufungwa shule moja uh, huko katika kaunti ya Kilifi baada ya wanafunzi kufanya fujo na vurugu na kuharibu mali za shule. Kisa na mkasa walizuiwa eti kutazama mechi ya kandanda tu ya ligi kuu ya Uingereza kati ya bwawa la mawini Liverpool na mashetani wekundu Manchester United ambapo maniu walichezea kibano cha mabao matano kwa nunge. E, ni mapenzi ya mpira hayo, lakini haipaswi kuharibu mali za shule. Polisi imewatia mbaroni wanafunzi kumi na nne ikihusisha na tukio hilo. Daily Nation kwa upande wake limeandika kuhusu ahadi Amerikani ya Marekani ya kuipiga jeki Kenya kwa chanjo ya korona Desemba mwaka huu, Kenya anasema na malengo ya kuwapiga chanjo watu milioni kumi hadi kufikia Disemba mwaka huu. Taifa Leo kwa upande wake, baadhi ya habari zake zinasema achukue nani, Waiguru ajiunga UDA na kumweka Ruto njia panda kuhusu atakayemuunga kuwania ugavana. Mume aliyetaliki mkewe sasa kukipata kumlipa shilingi mia nne kila siku. Haya ni vimbwanga na virozo hivyo, naitimishia huko nchini Uganda, ambapo kama ilivyotarajiwa, radia mali mbalimbali mbali, zimeendelea kutolewa kuhusiana na tukio mlipuko wa shambulio la bomu, mara hii ikiwa ni katika basi. Huu ni mlipuko wa pili katika kipindi cha siku chache baada ya ule wa Jumamosi na kuzusha hali ya tafaruku huko nchini Uganda, kionekana kwamba magaidi wameivamia nchi hiyo. Gazeti la Daily Monitor limeandika, polisi imethibitisha kuwa kijana wa miaka ishirini na tatu tu ndiye aliyosika na mlipuko wa bomu katika basi la abiria eh. Kijana huyo ni mwanachama wa kundi la waasi la ADF. Independent kwa upande wake linadokeza kuwa polisi ya Uganda imethibitisha habari hiyo na kubainisha kuwa mlipuko huu ulitokea Jumatatu katika wilaya ya Mpigi katika timu nchi. Daily Monitor kadhalika limeandika sasa polisi yaweka sheria mpya na kali kwa mabasi na eh, taxi Independent limeandika pia mtu mmoja ameaga dunia na wengine kadhaa kujeruhiwa katika mlipuko huo. Uh, New Vision lina picha inayomwonyesha makamu wa rais Bi Jessica Alupo ambaye jana alitembelea majeruhi na manusura mlipuko wa mlipuko Jumatatu katika basi akiwajulia hali katika hospitali ya Nsambya. Makamu huyo wa rais wa Uganda ameahidi kwamba serikali na vyombo vya usalama vitawatia adabu na kuwashinda wale wote wanaoua raia wa Uganda wasio na hatia. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Natumai hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika makala hii ambayo itakuwa ikikujeni katika siku na wakati kama huu. Ni matumaini yangu kuwa utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Hijra na kuhama kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutoka Maka na kwenda Madina kulifungua ukurasa mpya katika historia ya Uislamu. Baada ya Bwana Mtume kuwasili na kuanza kuishi Madina, kulitokea mabadiliko makubwa mno katika jamii changa ya mji huo, kwani dini na mafundisho ya Mtume yalikuwa na mipango na malengo ali kwa ajili ya kukuza na kustawisha uwezo wa kifikra na utamaduni wa watu Mipango hiyo ilihitajia taasisi na usimamizi madhubuti ili iweze kutekelezwa na kutoa matunda. Kwa msingi huo, kama si tadbiri, umahiri na kazi kubwa ya Bwana Mtume, basi huenda dunia isingeshuhudia serikali ya kiislamu iliyoasisiwa mjini Madina. Moja ya vikwazo vilivyomtatiza Mtume wa Mwenyezi Mungu katika njia hiyo ilikuwa ni ukosefu wa miundombinu yenye uwiano katika jamii ya wakati huo. Kila kundi la kabila lilikuwa na mila, desturi na sheria zake maksusi huku mahusiano ya makabila hayo yakitawaliwa na hitilafu na migongano ya aina mbalimbali mbali. Katika mazingira hayo, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitumia mbinu ya kutangaza sheria ya udugu kati ya Waislamu na kusema wazi kwamba Muislamu ni ndugu wa Muislamu mwenzake. Mtukufu huyo alivunja mipaka na vizingiti vya kikabila kwa kuanzisha umoja wa kijamii. Mbinu hiyo ya Bwana Mtume ilikuwa na taathira kubwa katika jamii ya wakati huo. Watu wa Madina waliojulikana kwa jina la Ansar waliwakaribisha kwa mikono miwili wahajiri waliofukuzwa kutoka Maka na kuwajali kwa hali na mali. Baada ya mwafaka huo wa kitaifa, Bwana Mtume alifanya hima kubwa kujenga msikiti wa mji wa Madina. Msikiti huo ulikuwa na nafasi kubwa na ya kimsingi katika kuundwa kwa serikali ya bwana mtume na kufikia malengo yake. Waislamu wote akiwemo bwana mtume mwenyewe walishiriki katika ujenzi wa msikiti huo. Tunaweza kusema kuwa ushirikiano uliokuwepo katika ujenzi wa Masjidu Nnabii ulikuwa mfano wa kwanza kabisa wa kushirikishwa wananchi katika jamii ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam. Msikiti huo ulikuwa kituo kikuu cha mikutano na mijumuiko ya wananchi. Kwa maana nyingine, ni kuwa Masjidu Nabii ulitumika kama mahala patukufu kwa ajili ya masuala ya kiroho na kimaanawi, na pia kama kituo muhimu zaidi cha masuala ya kijamii na kisiasa. Hatua kama hizo za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, shahsia yake kubwa na moyo wa kuwatakia watu kheri vilifanya serikali ya Kiislamu ikubalike haraka miongoni mwa wananchi. Imepokelewa katika vitabu vya historia kwamba siku moja mwarabu kutoka maeneo ya mbali ya Hijazi alikwenda mjini Madina na kumzuia bwana Mtume njiani, kisha akaanza kumkosoa kwa uhuru kamili na kwa kutumia maneno makali. Mwarabu huyo alisema kumwambia Mtume, ewe Muhammad, kuwa mwadilifu Mwarabu huyo aliendelea kumtolea Mtume maneno kwa uhuru na bila adabu. Masahaba wa mtukufu huyo waliumizwa sana na kitendo hicho, lakini bwana Mtume aliwataka wawe wavumilivu na kuamiliana kwa wema na mtu huyo. Si hayo tu, bali Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam alimtunuku mwarabu huyo zawadi baada ya tukio hilo. Uhuru wa kujieleza na kusema mbele ya kiongozi wa umma wa Kiislamu ulikuwa mwanzo na msingi wa kuaminiana katika jamii kati ya wananchi na viongozi wao. Bwana Mtume daima alikuwa akiwahami wananchi, suala ambalo liliimarisha zaidi misingi ya serikali changa ya Kiislamu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akiwataka watu wote kushiriki na kuwa na nafasi na mchango katika masuala muhimu ya maisha yao. Alitangaza wazi kwamba watu wote wa jamii wanapaswa kuchunga na kufuatilia masuala ya jamii bega kwa bega na viongozi wa serikali. Alisema kwamba kila mmoja wenu ni mchungaji na kila mchungaji ataulizwa juu ya kile alichosimamia na kukichunga. Kwa utaratibu huo, Bwana Mtume aliamsha hisia za kubeba majukumu kati ya kila mtu kwenye jamii changa ya Kiislamu. Ya, ya mambo yaliyopewa umuhimu mkubwa na mtume wa Mwenyezi Mungu lilikuwa ni kuwashirikisha wananchi katika kazi na majukumu mbalimbali mbali ya umma, kwani hatua hiyo iliwahamasisha wananchi na kuwazidishia hisia ya kufuatilia mambo yao na pia hisia za kujiamini na kujitegemea. Na pili ni kwamba mwenendo wa bwana mtume wa kujali na kuthamini mitazamo ya watu wa jamii ulimpa fursa ya kutambua uwezo na vipawa vya watu hodari miongoni mwao na kuwateua kwa ajili ya majukumu na kazi nzito na muhimu zaidi. Sira hiyo iliimarisha zaidi mahusiano ya pande mbili kati ya jamii na serikali ya kidini. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa mstari wa mbele katika kuwashauri watu kwenye masuala mbalimbali. Kimsingi, ada nzuri ya kushauriana ni moja ya mafundisho na mafunzo muhimu ya Qurani tukufu na agizo la Mwenyezi Mungu muweza kwa mtume wake. Suala la kutaka ushauri na mashauriano limeelezwa katika aya za Qur'an kama moja ya sifa mahsusi za watu waliopevuka na kutajwa sambamba na amali za swala na kutoa zaka. Vitabu vya historia vinaeleza kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa mara nyingi akishauriana na maswahaba zake katika masuala mbalimbali. Ni wazi kwamba hapakuwepo ulazima wa mashauriano katika masuala yanayohusiana na Mwenyezi Mungu, mtume mwenyewe na mafundisho ya kidini yenye sheria za wazi. Mtukufu huyo alishauriana na masahaba katika masuala ya kijamii, kisiasa, kiuchumi na kadhalika. Kwa mfano, kabla ya kuanza vita vya Badr, bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisubiri kwa muda ili kujua mtazamo na kupata ridhaa ya watu wa Madina, yani Ansar, kwa ajili ya kujilinda na mashambulizi ya maadui kutokea nje ya mji huo. Hii ni kwa sababu, kwa mujibu wa mkataba uliokuwepo kati ya mtume wa Mwenyezi Mungu na watu wa Madina, Ansar walipaswa kumhami mtume na dini yake ndani ya mji wa Madina na wala si nje ya mji huo. Hata hivyo, hali na mazingira ya kipindi hicho yaliwalazimu Waislamu kujilinda kutokea nje ya mji huo. Hivyo basi, kabla ya hatua yoyote Bwana Mtume alitaka kujua mtazamo wa Ansar kuhusiana na jambo hilo. Mtume alionekana mwenye uso wa bashasha pale alipomsikia kiongozi wa Ansar akitangaza kwamba wanakubaliana na kuunga mkono mtazamo huo katika vita hivyo. Pia Bwana Mtume alishauriana na masahaba zake juu ya mahala gani pa kupiga kambi na kutaka maoni ya wataalamu wa jiografia ya eneo la kisima cha Badr. Hatua hiyo wapenzi wasikilizaji, ilionyesha jinsi Mtume alivyokuwa akitumia misingi sahihi ya uendeshaji wa mambo na uongozi wa hekima wa mtukufu huyo. Na hadi hapa basi, ndiyo tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha leo. Msikose kuwa nami tena katika kipindi kingine, panapo majaaliwa ya Mola Muumba. Leo ni Jumatano tarehe 20 Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Oktoba 27 mwaka 2021. Miaka 116 iliyopita, katika siku kama ya leo, nchi ya Norway ilivunja muungano wake na Sweden na kujitangazia uhuru. Kabla ya karne ya 14 Norway ilikuwa nchi yenye ushawishi na moja ya madola vamizi. Hata hivyo mwaka 1380 ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Denmark na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa nchi hiyo kwa muda wa zaidi ya karne nne. Katika siku kama ya leo miaka 111 iliyopita baada ya Japani kupigana vita na nchi mbili za China na Russia kwa miaka kadhaa na kupata ushindi katika vita hivyo, ilitoa rasmi ardhi ya Korea na kuiunganisha na ardhi yake. Korea iliendelea kuwa chini ya udhibiti wa Japan hadi mwaka 1945 wakati Japani iliposhambuliwa katika vita vya pili vya dunia. Miaka sitini na tatu iliyopita katika siku kama ya leo, Jenerali Muhammad Ayub Khan alifanya mapinduzi nchini Pakistan na kushika hatamu za uongozi wa nchi. Tukio hilo lilitokea miaka kumi na mmoja baada ya Pakistani kupata uhuru, ambapo Jenerali Muhammad Ayub Khan aliyekuwa mmoja wa makamanda wa jeshi alichukua hatamu za uongozi baada ya kufanya mapinduzi ambayo hayakuwa na umwagaji wa damu. Kufuatia mapinduzi hayo Iskander Mirza aliyekuwa rais wa kwanza wa Pakistan akalazimika kuachia madaraka. Baada ya mapinduzi hayo, Muhammad Ayub Khan ambaye alichukua nyadhifa za urais na uwaziri mkuu alitangaza serikali ya kijeshi. Miaka saba baadaye, Ayub Khan aliibuka mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika mwaka 1965. Hata hivyo, alianza kukabiliwa na mashinikizo baada ya kuongezeka matatizo ya kiuchumi na kisiasa. Hatimaye mwaka 1969 Ayub Khan aliachia ngazi na kukabidhi uongozi wa nchi kwa jenerali Yahya Khan aliyekuwa mkwewe. Na siku kama ya leo miaka 48 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayid Ahmad Zanjani, alimu mkubwa na mtaalamu wa elimu ya fiqh. Ayatullah Zanjani alizaliwa mwaka 1308 Hijiria na kupata elimu ya awali na ya juu huko Zanjan, kaskazini magharibi mwa Iran. Baada ya hapo, alielekea Kum kwa ajili ya kuendelea na elimu, ambapo alipata elimu kwa maulamaa wakubwa wa, wa zama hizo kama Abdulkarim Hair Yazdi na Muhammad Hujat Kuh Kamarei. Baadaye alikutana na Imamu Ruhullah Khomeini na kujifunza katika chuo cha Faidhia. Katika mwongo wa 1320 hijiria ya shamsia. Msomi huyo alikutana na imamu na walishirikiana katika vikao vya kielimu. Msomi huyo ameandika vitabu zaidi ya 20, vikiwemo vya 40 Afuahu Rijal na Furuqu al Ahkama. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muktasari wa habari za ulimwengu. Mkutano wa pili wa mawaziri wa mashauri ya kigeni wa mataifa jirani na Afghanistan jumlisha Rasia umeanza kufanyika hapa mjini Tehran kwa shabaha ya kujadili changamoto mbalimbali zinazoikabili nchi hiyo. Makundi ya mukawama wa kiislamu ya Palestina yameuonya utawala haramu wa kizayuni wa Israeli kuhusiana na kuendelea uvamizi na ujuma dhidi ya maeneo matakatifu ya kiislamu huko Falastin, hususan makaburi ya al Yusufiya huko Quds inayokaliwa kwa mabavu. Rais wa Burundi autaka Umoja wa Mataifa uishirikishe zaidi nchi yake katika suala zima la kusimamia amani katika maeneo mbalimbali ulimwenguni. Jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADIK imetoa mwito wa kuondolewa haraka na bila masharti yoyote vikwazo dhidi ya, ya serikali ya Zimbabwe. Na kikao cha dharura cha baraza la usalama la umoja wa mataifa kilichoitishwa kwa ajili ya kujadili matukio ya huko nchini Sudani kimemalizika bila ya kutolewa taarifa ya pamoja ya nchi a wanachama wa baraza hilo. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Salum Bendera na ninakwageni nikikutakieni mchana mwema na siku njema iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaheri.